Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 i-mobile TV640 - ไอโมบาย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 17, 18, 19, 20  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1999 / เข้าชม: 2190043
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: i-mobile TV640 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2010 12:18  
ตอบโดยอ้างถึง  

Jee ผู้เขียน:
ขอบคุณมากค่ะ
ลองเข้าทั้งสองแบบแล้วก้อไม่มีให้upload แต่จำได้ว่ามีในกระทู้เคยบอกว่าไม่ได้
นึกว่าตอนนี้จะมีโปรแกรมไรที่ทำให้ upload ได้

ถามเพิ่มค่ะ ปิดเสียงกล้องตรงไหนอ่ะค่ะ

เรื่อง Face Book รอผู้เล่นท่านอื่นๆมาช่วยตอบนะครับ
ส่วนเรื่องปิดเสียงกล้อง ให้เข้าไปโหมดกล้อง
คลิกเครื่องหมายแม่ปะแจซ้ายมือ > คลิกไปทางซ้าย1ที > คลิกรูปไขควงกะปะแจ(Adv.setting) > คลิกรูปลำโพง(Shutter sound)

คิดถึงท่าน P'Looker จังซี้ Wink
yummyjung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: i-mobile TV640 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2010 19:40  

รบกวนขอโปรแกรม ทั้งหมดด้วยนะคะ
ส่งมาที่เมล mystery-ragdoll@hotmail.com

ขอบพระคุณมากค่ะ
Jee
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jul 2010 21:03  

ปิดเสียงได้แล้วค่ะ

ตอนนี้ยังเล่นเอ็ม, opera mini ไม่ได้ค่ะ มันขึ้นว่า ต้องใช้แอร์ไทม์และมีค่าใช้จ่ายค่ะ ทำงัยดี ฮือๆ

ขอบคุณค่ะ
Zoomsky
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2010 12:35  

yummyjung ผู้เขียน:
รบกวนขอโปรแกรม ทั้งหมดด้วยนะคะ
ส่งมาที่เมล mystery-ragdoll@hotmail.com

ขอบพระคุณมากค่ะ

เอ่อ...ส่งให้แล้วนะครับ

ตอนนี้ยังเล่นเอ็ม, opera mini ไม่ได้ค่ะ มันขึ้นว่า ต้องใช้แอร์ไทม์และมีค่าใช้จ่ายค่ะ ทำงัยดี ฮือๆ

ขอบคุณค่ะ

การเล่นพวกนี้มันต้องเสีย ค่าใช้จ่ายอยู่แล้วครับ คิดเป็นนาทีหรือตามแพ็คเก็จที่คุณใช้อยู่
แนะนำว่า เล่นMsn ผ่าน Buddy น่าจะใช้งานง่ายและดีกว่า
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2010 07:02  

ขอบคุณค่ะ

ถ้าจะเล่นเน็ตยังไงรุ่นนี้ก็ต้องเสียเงินครับ เพราะไม่มี Wi-Fi

ส่วนวิธีอัพรูปขึ้น Facebook , Twitter(Twitpic) ผมเคยเขียนไว้ที่นี่ครับ

http://not-bad-basic.blogspot.com/2009/12/facebook-twittertwitpic.html

สามารถปรับใช้กับมือถือที่เข้าเว็บได้ทุกรุ่นครับ Laughing
Jee
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jul 2010 10:44  

คลิกลิ้งค์ แล้วใส่เบอร์โทรไปแล้วค่ะ ไม่มีไรเกิดขึ้นอ่ะค่ะ

หรือต้องเข้าไปตรงไหนในหน้า FB ป่ะค่ะ
Jee
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jul 2010 10:50  

หมายความว่าเวลาจะส่งรูปต้องเข้า hotmail หรือป่าวค่ะ
ตัดสินใจไม่ได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jul 2010 18:07  

ศูนย์ DTAC แถวบ้านผม i-mobile TV640 ประมาณ 3500 บาท

เห็นท่านบนๆ ซื้อมาแค่ 2xxx อยากได้ราคานั้นจัง

ลังเลว่าจะซื้อราคา 3500 ดีไหม หรือจะขยับไปเล่นรุ่นอื่นๆ เลย

กลุ้มใจจัง ตัดสินใจไม่ได้ Neutral
Win Evo
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jul 2010 21:33  

Anonymous ผู้เขียน:

ขนาดความกว้างยาวเท่าๆกับ BB8 เลยครับ แต่บางและเบากว่าพอสมควร หน้าจอเท่ากันเป๊ะ ทีวี วิทยุ รับได้ชัดพอๆกัน แต่สิ่งที่ต่างกันมากคือ เรื่องกล้องกับคุณภาพเสียงครับ กล้องของรุ่นนี้สุดยอดมาก ความคมชัดจะดีกว่า Star Diamond 5 ล้าน ที่เคยใช้ก่อนจะมาเปลี่ยนเป็น BB8 ด้วยซ้ำ แบบว่าไม่ต้องปรับแต่งอะไรเลย เรื่องเสียงก็เหมือนกัน ตอนใช้ BB8 นี่เซ็งมาก เพราะก่อนหน้านี้ผมใช้ Star Diamond ซึ่งคุณภาพเสียงเวลาฟังจากหูฟังดีพอๆกับไอโฟนที่แฟนผมใช้อยู่เลยครับ เบสแน่นมาก เปรียบเทียบโดยการใช้หูฟังตัวเดียวกันนะครับ คือ Meizu M8 แต่พอลองเอามาเสียบฟังกับ BB8 พบว่า เบสไม่มีเลยครับ เสียงก๊องแก๊งมาก ปรับเท่าไหร่ก็ไม่ดีขึ้น คือได้ความดังอย่างเดียว ยิ่งลำโพงอีก ได้แค่ดังอย่างเดียว มีแต่เสียงแหลม ปกติเวลาเล่นฟิตเนสผมจะฟังเพลงอยู่ตลอด พอใช้ BB8 นี่ผมเลิกฟังเพลงไปเลย ตอนนี้ก็ใช้เป็นเครื่องสำรองแทนครับ

ไหนๆก็เป็นสมาชิกใหม่ครอบครัว 640 แล้ว เลยมีข้อมูลมาบอกต่อกันครับ คือการนำเพลงหรือมิวสิควิดิโอหรือหนังมาแปลงเป็น MP4 ไว้ดูกับรุ่นนี้นะครับ

ผมพบว่า สุดยอดโปรแกรมที่สามารถแปลงไฟล์หนังหรือมิวสิควิดิโอมาดูในมือถือโดยไม่สูญเสียความคมชัดของภาพและเสียงเลยคือ โปรแกรม Samsung New PC Studio ครับ จากที่ก่อนหน้านี้ผมเคยใช้โปรแกรมแปลงไฟล์ Video Converter ต่างๆ มาหลายโปรแกรม พบว่า ตัวนี้เยี่ยมที่สุดครับ โปรแกรมอื่นๆจะได้แค่ภาพที่คมชัด แต่เสียงจะไม่สมบูรณ์เหมือนไฟล์ต้นฉบับ แต่โปรแกรมของ Samsung เนี่ย สุดยอดจริงๆครับ คุณภาพเสียงไม่ได้ดร็อปลงเลย
ผมลองดูดไฟล์ MV จาก Youtube ที่มีคุณภาพคมชัดระดับ HD โดยใช้โปรแกรม VDownloader มาหนึ่งไฟล์ โดยเลือกโหลดมาเป็น MP4 ขนาดของไฟล์ที่โหลดมาจะอยู่ประมาณ 76 M เพราะเป็น HD จากนั้นผมใช้โปรแกรมของ Samsung นี่ล่ะ แปลงเป็น MP4 ที่มีขนาดพอดีกับจอของ640 คือ 240*320 หลังจากแปลงเสร็จแล้ว จะได้ไฟล์ที่มีขนาดเหลือประมาณ 18 M ลองเปิดดูในเครื่อง ไม่มีกระตุกครับ เนียน ไม่มีแตก แถมเสียงยังคงเดิมเหมือนต้นฉบับ HD เลยครับ คือใส่หูฟังนี่เสียงเทียบเท่า MP3 เลยเชียว ยังไงลองไปหาโหลดมาใช้กันดูนะครับ รับรองไม่ผิดหวังเลย

อยากทราบราคาหูฟังที่คุณใช้อ่ะคับว่าราคาเท่าไหร่
แล้วโปรแกรมเนี่ยจะช่วยลงไว้ให้โหลดได้ไหมคับ
Win Evo
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jul 2010 21:36  

สงสัยคุณlookerไปดูบอลโลกนัดชิงแล้วยังไม่กลับ ตามประสาไฮโซ

เอะ...หรือว่าโดนโจรแอฟริกาปล้นซะแล้วหว่า

ก้อเล่นใส่แหวนแสบตาซะขนาดนั้น
idg640
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jul 2010 15:03  

ตัดสินใจไม่ได้ ผู้เขียน:
ศูนย์ DTAC แถวบ้านผม i-mobile TV640 ประมาณ 3500 บาท

เห็นท่านบนๆ ซื้อมาแค่ 2xxx อยากได้ราคานั้นจัง

ลังเลว่าจะซื้อราคา 3500 ดีไหม หรือจะขยับไปเล่นรุ่นอื่นๆ เลย

กลุ้มใจจัง ตัดสินใจไม่ได้ Neutral

ตัดสินใจได้แล้วคร้าบบบ.. ^^

YES! วันนี้มีโอกาสไปมาบุญครอง ซื้อที่ร้า่นองค์การอวกาศมาตะกี้นี้เอง

2480 บาท ถูกกว่าแถวบ้านเป็นพันเลย ดีใจมากๆ

รบกวนท่านที่ใช้งานมานานแล้ว มีแหล่ง download โปรแกรม dict หรืออื่นๆ ไหมครับ

อยากได้มาใส่เครื่อง

รบกวนส่งให้หน่อยนะครับ idg640@gmail.com
idg640
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jul 2010 15:04  

สวยมาก ทีวีชัดดี เสียงสนมนาดังชัดเจน สุดยอดมากกับราคา 2480 บาท

ดีใจน้ำตาจะไหล Very Happy Very Happy Very Happy

gettammada
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jul 2010 21:17  

@bankTH ผู้เขียน:
gettammada ผู้เขียน:
วันนี้ได้ลองลง browser ตัวใหม่ชื่อ bolte เอามาจากเว็บบอร์ดเพื่อนบ้าน

นี่ค่ะ bolt โหลดไปลงติดตั้งในเครื่องค่ะ

http://www.mediafire.com/?ygi0dxg54zx

ใช้แล้วชอบมากมายเลย หน้าตาและการใช้งานเหมือนเราใช้ IE เลยบนเครื่อง PC
ชอบมาก ๆ เสียดายที่ TV640 ดูยูทูปไม่ได้

ถ้าดูได้ใช้ browser ตัวนี้จะเจ๋งสุด ๆ

ผมเอาโปรแกรมนี้ไปลง ลองเข้ายูทูบดู มันดูได้อ่ะคับ จริงๆนะ ลองไปเปิดดูดิคับ

อยากจะกรี๊ดดดดดดดดดดดดดด ๆๆๆๆๆๆ
ทำไมของคุณดูยูทูปได้ละ ของเราดูไม่ได้อ่ะ ต้องลงโปรแกรมอะไรเพิ่มมั้ยง่ะ

วานคุณพี่ Looker ช่วยทดลองใช้และตอบด้วยค่ะ

อิอิ.... ขอบคุณล่วงหน้ามั่กมากคร้าาาา

ปล. ตอนนี้ซื้อ A88 มาใช้ แต่ TV640 ก็ยังใช้งานอยู่ ยังอยู่ในดวงใจเสมอคะ
gettammada
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jul 2010 21:23  

dogdoy ผู้เขียน:

ขอบคุณค่ะ

ถ้าจะเล่นเน็ตยังไงรุ่นนี้ก็ต้องเสียเงินครับ เพราะไม่มี Wi-Fi

ส่วนวิธีอัพรูปขึ้น Facebook , Twitter(Twitpic) ผมเคยเขียนไว้ที่นี่ครับ

http://not-bad-basic.blogspot.com/2009/12/facebook-twittertwitpic.html

สามารถปรับใช้กับมือถือที่เข้าเว็บได้ทุกรุ่นครับ Laughing

ถึงคุณ dogdoy รบกวนไปตามคุณ Looker มาด้วย หายไปนานจัง
ว่าแต่คุณ dogdoy คิดว่าไงเรื่องที่มีคนใช้เบราเซอร์ตัวนั้นที่หมูน้อยนำมาแจก
เค้าบอกว่า มันดูยูทูปได้หน่ะ
oil999
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jul 2010 23:44  

ถามเพิ่มเติมครับ เพิ่งเข้าฟังก์ชั่น ถ่ายวีดีโอ ไม่ชัดเลยคับ ภาพเป็นผลึกเลย แล้วเลยลองเอาไฟล์ 3gp จากในคอมมาลงแล้วเปิด ก็ไม่ชัด ทั้งที่ถ้าเล่นในคอมชัดมากครับ ก็เลยอยากถามว่า รุ่นนี้ถ่าย วีดีโอ กับเล่นไฟล์วีดีโอไม่ชัดหรอครับ หรือเป็นที่เครื่องผมเครื่องเดียวครับ (ไฟล์วีดีโอที่ถ่ายจาก 640 เอามาลองเล่นในคอมก็ไม่ชัดครับ )
zaahaha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jul 2010 13:49  

สวัสดีครับ ผมชื่อหนึ่งครับ

ผมขอสมัครเป็นแฟนคลับ i-mobile 640 ด้วยนะครับ

พึ่งไปซื้อเครื่องนี้เมื่อวานก่อน

เพราะว่า i-mobile 520 มันเสียชีวิตแล้วเลยต้องซื้อเครื่องใหม่

เข้าเรื่องเลยล่ะกัน

ผมขอโปรแกรมต่างๆของ i-mobile 640 ด้วยนะครับ

zaahaha@้hotmail.com ครับ

ขอบคุณมากครับ

หนึ่ง
idg640
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jul 2010 17:07  

วันนี้ไปเจอซองหนังแบบแข็งพอดีตัว i-mobile 640 ราคา 50 บาท ชอบมากเลย

เกิดมาคู่กันใส่แล้วเท่มาก

ไปซื้อกันรอยจากโลตัสมาตัดติดเองด้วย ใช้ของซัมซุง S5233 49 บาท แนบดีสวยมาก

ว่าแต่ไม่มีใครใจดีส่ง Dict โปรแกรมให้ผมบ้างเลยอ่ะ T T
gettammada
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jul 2010 22:46  

idg640 ผู้เขียน:
วันนี้ไปเจอซองหนังแบบแข็งพอดีตัว i-mobile 640 ราคา 50 บาท ชอบมากเลย

ไปซื้อกันรอยจากโลตัสมาตัดติดเองด้วย ใช้ของซัมซุง S5233 49 บาท แนบดีสวยมาก

ว่าแต่ไม่มีใครใจดีส่ง Dict โปรแกรมให้ผมบ้างเลยอ่ะ T T

คุณสามารถดาวน์โหลดโปรแกรม Lek Lek Dict ได้จาำกที่นี่คะ

http://flash-mini.com/mobileapp/index.php?id=Lek_Lek_Dict&model=S60V3
owen111
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Jul 2010 00:48  

สอบถามด้วยครับ เพิ่งมาใช้ TV640 ผมเล่น Facebook ผ่าน JAVA + 0pera mini แล้วไม่สามารถเข้าไป post รูป ได้ เดิมเคยใช้ pano DC5210 สามารถทำได้ ถ่ายรูป แล้วเอาขึ้น wall facebook ได้ทันที แต่ TV640 ลองพยายามแล้ว ไม่สามารถทำได้ หรือต้องไป up FW ใหม่ครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ
idg640
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Jul 2010 14:56  

idg640 ผู้เขียน:

คุณสามารถดาวน์โหลดโปรแกรม Lek Lek Dict ได้จาำกที่นี่คะ

http://flash-mini.com/mobileapp/index.php?id=Lek_Lek_Dict&model=S60V3

ขอบคุณมากครับ ^^
dogdoy
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jul 2010 22:17  

ถึงคุณ dogdoy รบกวนไปตามคุณ Looker มาด้วย หายไปนานจัง
ว่าแต่คุณ dogdoy คิดว่าไงเรื่องที่มีคนใช้เบราเซอร์ตัวนั้นที่หมูน้อยนำมาแจก

Bolt ดูวิดีโอใน youtube ได้จริงๆ ครับ ลองมาแล้ว แต่เท่าที่ลองมันดูได้แค่บางคลิปเท่านั้นน่ะครับ คิดว่ามันไปดึงเอาวิดีโอแบบ 3gp ที่ TV640 เล่นได้มาเล่นครับ

วิดีโอที่ผมลองแล้วดูได้ก็เป็นวิดีโอจากรายการ top gear ครับ ผมใช้วิธี search หาด้วยคำว่า "top" แล้วก็เลือกไปที่ top gear อันแรกก็ดูได้เลยครับ

แต่ก่อนที่จะดูได้นั้นเจ้า Bolt จะมีการทดสอบก่อนนะครับ ว่ามือถือเราเปิดไฟล์แบบไหนได้ มันจะมีวิดีโอเล่นให้เราถ้าอันไหนดูไม่ได้ก็บอกมันว่าดูไม่ได้ อันไหนดูได้ก็บอกว่าดูได้ มันก็จำไว้แล้วเล่นตามที่เครื่องเราเล่นได้ครับ

ว่าแต่ช่วงนี้คุณ Looker สุดเท่ไปไหนแล้ว สงสัยติดสาวที่ไหนอยู่
gettammada
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jul 2010 12:24  

dogdoy ผู้เขียน:

Bolt ดูวิดีโอใน youtube ได้จริงๆ ครับ ลองมาแล้ว แต่เท่าที่ลองมันดูได้แค่บางคลิปเท่านั้นน่ะครับ คิดว่ามันไปดึงเอาวิดีโอแบบ 3gp ที่ TV640 เล่นได้มาเล่นครับ

วิดีโอที่ผมลองแล้วดูได้ก็เป็นวิดีโอจากรายการ top gear ครับ ผมใช้วิธี search หาด้วยคำว่า "top" แล้วก็เลือกไปที่ top gear อันแรกก็ดูได้เลยครับ

แต่ก่อนที่จะดูได้นั้นเจ้า Bolt จะมีการทดสอบก่อนนะครับ ว่ามือถือเราเปิดไฟล์แบบไหนได้ มันจะมีวิดีโอเล่นให้เราถ้าอันไหนดูไม่ได้ก็บอกมันว่าดูไม่ได้ อันไหนดูได้ก็บอกว่าดูได้ มันก็จำไว้แล้วเล่นตามที่เครื่องเราเล่นได้ครับ

ว่าแต่ช่วงนี้คุณ Looker สุดเท่ไปไหนแล้ว สงสัยติดสาวที่ไหนอยู่

ขอบคุณ มาก ๆ เลยค่ะ อุตสาห์ไปทำการทดลองมาให้ อิอิ....น่ารักจริง ๆ

ทีนี่เราก็รู้แล้วว่าเจ้า TV640 ของเราก็สามารถดู Youtube (ได้บางคลิป)

ที่นี้...หมูน้อยก็ขอให้เพื่อน ๆ สนุกกับ TV640 นะค่ะ

ว่าแต่คิดถึงคุณ Looker จังเลย จบบอลโลกแล้วยังไม่กลับจากแอฟริกาแน่ ๆ เลยเนี่ย...

ส่วนตอนนี้....ส่วนตัวกะลังปวดหัวกับ A88 เพิ่งหัดเล่น android
idg640
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jul 2010 11:52  

หลังจากใช้งานมาซักพัก มาสรุปข้อดี ข้อเสียจากการใช้งานของผมมาให้อ่านกันครับ

ข้อดี
1. รูปร่างดูดี ถึงเป็นพลาสติกผมว่าก็เป็นมือถือทีวีที่บาง + ดูดีมาก
2. ปุ่มกด QWERTY ใช้งานได้ดี กดง่าย
3. แบตเตอรี่ สนทนา, ทีวี, กล้องหนักๆ ผ่าน 1 วันสบายๆ ครับ
4. ทีวีชัดเจนดี ไม่ต้องออกที่โล่งขนาดสนามฟุตบอล
5. กล้องปรับไปที่ดีที่สุด ให้สีที่ดี แต่ความละเอียดแล้วแต่สภาพแสง ดูดีทีเดียวสำหรับภาพที่ได้
6. ใช้ USB ต่อชาร์ตไฟจากคอมได้เลย
7. USE อ่านอุปกรณ์เป็น Drive เหมือน เสียบ Flash Drive ไม่ต้องลงอะไรเพิ่ม
8. เสียงเพลงผ่านหูฟังดีกว่าที่คิดไว้มาก มากเกินตั้งใจไว้ซะอีก เพราะมากครับ
9. ราคา ณ. ปัจจุบันที่หาได้ มือ 1 ถูกมาก ผมซื้อมาแค่ 2480 บาท ครบกล่องมือ 1 มีประกัน(ไปเช็คมาแล้ว เหลือประมาณ 8 เดือน)
10. หน้าจอปรับ Operator Logo ออกได้ ปรับแต่งสีตัวอักษร, sms อื่นๆ ได้ ตัวเลขโทรใหญ่บึ๊ม
11. เสียงสนทนาชัดเจน ก่อนหน้าผมเกือบไปสอยตัวอื่น เพราะเรื่องเสียงสนทนนี้ละึถึงกลับมาซื้อ TV 640
12. หูฟัง 3.5 มม. เสียบหูเทพได้เลย
13. ซื้อมาลองดูแล้วคุณจะรักมือถือราคาไม่แพง แต่ครบๆ แบบผม

ข้อเสีย
1. ซื้อมาใช้ช้าไปหน่อย
2. กล้องเซฟช้าไปนิด(ทุกสภาพแสง)
3. คิดไม่ออก

ลองดู 1 ภาพ (คลิ๊กดูภาพใหญ่ที่ภาพได้)เลย ที่พอใช้ได้ทั้งสีตรงและความคมชัดครับ

idg640
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jul 2010 11:56  

ภาพขนาดใหญ่อีกครั้งครับ ตาม link นี้

Punishers
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Jul 2010 12:00  

สวัสดีชาว TV640 อาจารย์พี่ลุกเกอร์ คุณด็อกด๋อย และทุกๆท่านทั้งเก่าและใหม่

วันนี้โอกาสดี หลังจากหายไปนานนนนนนนนนนน พอสมควรเลย

ก็เข้ามาอ่านบอร์ดของพวกเรา สมาชิกใหม่ก็เพิ่มขึ้นๆๆๆๆมากมาย

มาจนวันนี้่ จะปีนึงแล้วที่ใช้ TV 640 เครื่องนี้มา ปัญหาไม่มีอะไรจุกจิกให้รำคาญ

แบ็ตเตอรี่ก็ยังอึด ทนทายาทเหมือนเดิม (อึดเหมือนคนใช้มันรึป่าว) หะๆๆๆ

ไม่ได้เข้ามานานก็เพราะเรียนจบปุป ผมก็ได้งานปัป เลยศึกษางานให้มุทะลุ

ตอนนี้ก็เป็น Auditor ไปตรวจแล้วแจกใบคา ให้ชาวบ้านโดนหัวหน้าด่าไปวันๆ อิอิ

ต่อไปก็คงได้แวะเวียนเข้ามาพูดคุยกันเหมือนเดิมละ เข้าที่เข้าทางแล้วคับ

คิดถึงๆๆๆชาว TV 640 ทุกๆคนเน้ออออออ Laughing Laughing Laughing
Punishers
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Jul 2010 12:12  

อันนี้ก็เป็นลิ้งค์โหลด Dict เห็นมีสมาชิกใหม่ๆขอกันมาเรื่อยๆนะคับ

http://sourceforge.net/projects/leklekdict/files/leklekdict/LekLekDictL-0.3.2/LekLekDictL-0.3.2.zip/download

เราจะใช้เป็น v.0.3.2 นะครับ เพราะเน้นศัพท์เนอะไว้ก่อน

ตอนเรียนผมก็ใช้เจ้านี่ละช่วยแปลเปเปอร์สัมมนา ช่วยให้ผมจบมาได้^^

เข้าไปก็รอแปปนึง ก็จะมีหน้าต่างเด้งขึ้นมาให้เราเซฟนะคับ

Very Happy Very Happy Very Happy
Win Evo
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Jul 2010 22:16  

คุณlookerหายไปไหนหว่า...
narys
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Jul 2010 17:42  

เพิ่งไปซื้อ TV640 มาหลายวันก่อนที่ร้านนิดมาบุญครองยัง 2550 อยู่เลยค่ะ

ดีใจที่ได้มาครอบครอง

รบกวนผู้ใจดีขอโปรแกรมทั้งหมดที่ใช้กับรุ่นนี้ด้วยค่ะ

naryssj@gmail.com

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ Very Happy
Looker
SP Moderator
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Jul 2010 19:03  

Win Evo ผู้เขียน:
คุณlookerหายไปไหนหว่า...

มาแว้วๆๆๆๆ!! laughing6
มากินซุปเป็ด เอ๊ย! ซุปเห็ดร้อนๆ กันเถอะต่ะเอง..laughing6
ภาพถ่ายด้วยกล้อง TV640 QWERTY โหมด Macro, Auto flash

*ขออภัยที่ห่างหายไปหลายวัน สาเหตุมาจากนั่งหน้าคอมพ์นานเกินไปเลยปวดคอประมาณว่ากระดูกไปกดทับเส้นประสาทแล้วลามลงมาที่นิ้วมือข้างซ้ายมันเลยชาไม่มีแรงต้องไปโรงมหรสพ เอ๊ย! โรงพยาบาล หมอบอกว่า "คุณชายฯ ต้องกินยาอย่างต่อเนื่องแล้วอยู่ห่างๆ คอมพ์สักพัก พักผ่อนให้มั่กๆ" เลยต้องตามนั้น.. (แต่ก็แอบย่องเข้ามาดูนิดๆ หน่อยๆ ประสาไฮโซหนุ่มแสนซนแต่มิได้แสดงตัว) laughing6

ตอนนี้ค่อยยังชั่วแระ เหลือเพียงนิ้วนางกะนิ้วก้อยข้างซ้ายที่ยังชาๆ อยู่ ต้องกินยาแล้วโกหกหมอว่าไม่ได้เล่นคอมพ์ งัยผมต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนที่ถามถึงและขอขอบคุณ คุณ Zoomsky ที่ช่วยเป็นธุระส่ง Dict ให้เพื่อนๆ ด้วยคับ laughing6

narys ผู้เขียน:
เพิ่งไปซื้อ TV640 มาหลายวันก่อนที่ร้านนิดมาบุญครองยัง 2550 อยู่เลยค่ะ

รบกวนผู้ใจดีขอโปรแกรมทั้งหมดที่ใช้กับรุ่นนี้ด้วยค่ะ

naryssj@gmail.com

ส่งให้แว้ววว..และขอแสดงความยินดีกะสมาชิก TV640 QWERTY สุดเท่คนใหม่ทุกท่านด้วยคับ laughing6

อ่ะนี่ CyberDict 12 ที่ได้รับการขนานนามว่า "พจนานุกรมอีเล็คทรอนิกระดับเทพ" (หมอไม่ให้เล่นคอมพ์เลยได้ตัวนี้มาเล่นแทน) laughing6 ซึ่งเท่าที่ใช้ดูก็พบว่ามันเทพสมชื่อจริงๆ ภาพนี้ถ่ายด้วยกล้อง TV640 โหมด Macro, Auto flash เช่นกัน แต่ความคมชัดสู้ภาพซุปเห็ดข้างบนไม่ได้ ก็อย่างที่เคยเรียนให้ทราบว่า นอกเหนือจากความสามารถของกล้องแล้วความคมชัดของภาพขึ้นอยู่กะสภาวะแสงด้วย เผอิญว่า..บรรยากาศโต๊ะคอมพ์ผมใกล้เคียงผับจึงเหมาะแก่การนั่งจิบไวน์เป็นที่สุด! (แต่ตอนนี้งดจิบชั่วคราวเพราะกินยาอยู่) laughing6

ปล. ผมเห็น i-mobile ออกโทรศัพท์รุ่นใหม่ๆ รูปทรงคล้ายๆ TV640 มาเพียบ! อาจใส่ฟังก์ชั่นและความสามารถเพิ่มเข้าไปแต่ก็ลดความละเอียดกล้องลงเหลือแค่ 2.0 MP ซึ่งผมมองว่ายังงัย TV640 กล้อง 3.2 MP ก็ยังเป็นทางเลือกที่คุ้มค่าเงินอยู่ดี laughing6

อ้อ.. AIS ส่ง SMS มาแจ้งว่า BlackBerry Bold 9700 ลดราคาจาก 22,xxx บาทเหลือ 18,xxx บาท, Curve 8520 จาก 13,xxx บาทเหลือ 11,xxx บาท (รวม Vat) ผมยังม่ะสนเรย.. (แต่ถ้าลดอีกหน่อยอาจไม่แน่) laughing6
Zoomsky
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 00:18  

ต้อนรับการกลับคืนสู่สังเวียน เหล่าไฮโซโมบาย TV640 อีกครั้งครับท่าน Looker Laughing
เห็นหายไปนาน ครั้นไอ้กระผมจะโทรไปถามไถ่ก็กลัวจะเป็นการยุ่งเรื่องส่วนตัวเกินไป เลยไม่เอาดีกว่า Laughing

ส่วนเจ้านิ้วของท่านที่มันกระดิ๊กลำบากนั้น นิ้วล็อคยอดฮิดคนสูงอายุหรือป่าวท่าน Twisted Evil หรือเป็นเพราะท่านใช้นิ้วหนีบขาแก้วไวน์นานมากไปหรือป่าวท่าน Laughing เส้นประสาทตรงนิ้วเลยถูกกดทับ

ขอให้หายไวๆนะท่าน อย่าถึงกับต้องผ่าตัดเลย Very Happy

........

ยินดีต้อนรับทุกท่านที่ใช้ TV640 ด้วยนะครับ บริกร..เอ้ย...บริการทุกระดับประทับใจตามแบบฉบับท่าน Looker มาแล้วครับ...555
ลาดพร้าว94
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 00:22  

เมื่อวานไปซื้อtV640 ไว้เห็นว่ามันถูกดี จริงใช้รุ่นนี้อยู่แล้ว แต่ซื้ออีกสีไว้เพราะกลัวว่ามันจะเลิกผลิต เพราะเห็นศุนย์I-mobileเขาบอกว่าเลิกผลิตแล้ว ซื้อที่ร้านอวกาศเมกา ที่มาบุญครอง ได้แค่ 2,470.- ทดสอบตามสูตรที่แนะนำในนี้ *#66*# ทั้ง LCD ทุกอย่างดีหมด แต่keyboard ภาษาไทย ไม่เรืองแสงเหมือนเดิม เวอร์ชั่นก็เป็นปัจจุบัน V3_7_1 ก็ok น่ะ ก่อนนี้ลอง TWZ bb8 ถูกใจแต่ เหมือนมันขาดอะไรไปเยอะเช่น ทีวี ไม่มีจังหวัดให้เลือกตั้ง ค้นหาอัตโนมัติเอง ไม่มีเมนูส่วนตัว ส่วนI-Mobileอีกรุ่นที่จ้องไว้ S381 ก็ดูดี เหมือนมีชาติตระกูลก็มาเดาเอว่าเขาไม่ได้เน้น กล้อง ส่วนเมนูส่วนตัวมี ก็ดรอยู่ แต่เจ้า Touch padนี่สิใช้ไม่ถนัดเลยไม่ได้เอา ทีนี้อยากรู้อย่างหนึ่งว่า เจ้า TV640 ใส่เมมได้ถึง 16Gไหม เพราะของผมตัวเก่าใส่8G ยังไม่เคยลอง16Gเลย ใครลองแล้วบอกทีเหอะนะ
Win Evo
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 02:09  

มาแล้วหรือค้าบ..คุณlooker

นึกว่าเปลี่ยนเครื่องไปเล่นตัวอื่นละซะอีก

ยังไงก้อขอให้หายไวๆเด้อ

จะได้ได้จิบไวท์ เด๋วจะลงแดงซะก่อน

ไอเราก้อนึกว่าไปดูบอลนัดชิงแล้วโดนโจรปล้นแหวนแสนแสบตาไปแล้วซะอีก Very Happy
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 09:55  

Zoomsky ผู้เขียน:
ต้อนรับการกลับคืนสู่สังเวียน เหล่าไฮโซโมบาย TV640 อีกครั้งครับท่าน Looker Laughing
เห็นหายไปนาน ครั้นไอ้กระผมจะโทรไปถามไถ่ก็กลัวจะเป็นการยุ่งเรื่องส่วนตัวเกินไป เลยไม่เอาดีกว่า Laughing

ส่วนเจ้านิ้วของท่านที่มันกระดิ๊กลำบากนั้น นิ้วล็อคยอดฮิดคนสูงอายุหรือป่าวท่าน Twisted Evil หรือเป็นเพราะท่านใช้นิ้วหนีบขาแก้วไวน์นานมากไปหรือป่าวท่าน Laughing เส้นประสาทตรงนิ้วเลยถูกกดทับ

ขอให้หายไวๆนะท่าน อย่าถึงกับต้องผ่าตัดเลย Very Happy

........

ยินดีต้อนรับทุกท่านที่ใช้ TV640 ด้วยนะครับ บริกร..เอ้ย...บริการทุกระดับประทับใจตามแบบฉบับท่าน Looker มาแล้วครับ...555

ขอบคุณ (Thanks a lot) laughing6

ลาดพร้าว94 ผู้เขียน:
เมื่อวานไปซื้อtV640 ไว้เห็นว่ามันถูกดี จริงใช้รุ่นนี้อยู่แล้ว แต่ซื้ออีกสีไว้เพราะกลัวว่ามันจะเลิกผลิต เพราะเห็นศุนย์I-mobileเขาบอกว่าเลิกผลิตแล้ว ซื้อที่ร้านอวกาศเมกา ที่มาบุญครอง ได้แค่ 2,470.- ทดสอบตามสูตรที่แนะนำในนี้ *#66*# ทั้ง LCD ทุกอย่างดีหมด แต่keyboard ภาษาไทย ไม่เรืองแสงเหมือนเดิม เวอร์ชั่นก็เป็นปัจจุบัน V3_7_1 ก็ok น่ะ ก่อนนี้ลอง TWZ bb8 ถูกใจแต่ เหมือนมันขาดอะไรไปเยอะเช่น ทีวี ไม่มีจังหวัดให้เลือกตั้ง ค้นหาอัตโนมัติเอง ไม่มีเมนูส่วนตัว ส่วนI-Mobileอีกรุ่นที่จ้องไว้ S381 ก็ดูดี เหมือนมีชาติตระกูลก็มาเดาเอว่าเขาไม่ได้เน้น กล้อง ส่วนเมนูส่วนตัวมี ก็ดรอยู่ แต่เจ้า Touch padนี่สิใช้ไม่ถนัดเลยไม่ได้เอา ทีนี้อยากรู้อย่างหนึ่งว่า เจ้า TV640 ใส่เมมได้ถึง 16Gไหม เพราะของผมตัวเก่าใส่8G ยังไม่เคยลอง16Gเลย ใครลองแล้วบอกทีเหอะนะ

ถ้าหมายถึง Mobile phone ที่รองรับ 2 ซิม ดูทีวีได้ผมยังยืนยันว่า TV640, TV650, TV658 และ Pano DC5210 ยังครองแชมป์คุ้มค่าเงินที่สุดของค่ายนี้ อีกรุ่นที่น่าสนใจก็คือ 5230 ตอนนี้เหลือแค่ 3,xxx บาท (จอแนวตั้งระบบสัมผัส กล้อง 5.0 MP) พวกรุ่นใหม่ๆ อย่าง S381, 382, 383 แค่ใส่ Trackpad เข้าไปแล้วลดขนาดจอลง (ยกเว้น S381 จอ 2.4 นิ้ว) แถมลดกล้องเหลือ 2.0 MP ผมว่า nonsense (ไร้สาระม๊ากกก..มาก) ไฮโซไม่ปลื้มขอบอก! laughing6

Win Evo ผู้เขียน:
มาแล้วหรือค้าบ..คุณlooker

นึกว่าเปลี่ยนเครื่องไปเล่นตัวอื่นละซะอีก

ยังไงก้อขอให้หายไวๆเด้อ

จะได้ได้จิบไวท์ เด๋วจะลงแดงซะก่อน

ไอเราก้อนึกว่าไปดูบอลนัดชิงแล้วโดนโจรปล้นแหวนแสนแสบตาไปแล้วซะอีก Very Happy

ขอบคุณ (Thanks a ton) laughing6

เรื่องแหวนเพชรถ้าโจรมันมาจี้แล้วขอดีๆ ก็จะรีบๆ ถอดให้มันไป เด๋วผมไปเดินหาซื้อใหม่เม็ดใหญ่กว่าเดิมแถวๆ พาหุรัดเยอะแยะ (อุ๊ย! เผลอหลุดปากบอกไปว่าใส่ของเก๊ อ๊าย..อายอ่ะ) laughing6 แต่กลัวมันใจร้อนเอาอีดาบตัดไปทั้งนิ้วนี่ดิทีนี้จะกรีดนิ้วหนีบแก้วไวน์ยังงัยก็คงหมดเท่ (no more cool!)

ว่าแระก็รีบชักมือขึ้นมากำไว้แนบอก หวาดระแวงจิตตก กลัวอีโจรมาฉกเอาแหวนเพชรไป.. laughing6
WallpaperAttack
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 15:53  

ผมได้ i-mobile 640 มาใช้ แล้วใช้ภาพใน search ต่างๆ มา crop ใช้เองครับ

ท่านใดสนใจอยากใช้ด้วย มา save ไปใช้กันดูครับผม Very Happy

http://wallpaperattack.blogspot.com/

WallpaperAttack
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 16:08  

ทีแรกกะจะใช้เอง พอลองสร้าง blog ที่ blogspot แล้ว มันโพสง่าย

สนุกดีจัง ถ้าชอบก็ save ไปใช้กันดูนะครับ ^^

Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 19:53  

ขอขอบคุณสำหรับภาพ Wallpapers สวยๆ ข้างบนที่มาช่วยเติมแต่งเพิ่มสีสันให้ TV640 เฉิดฉายในหมู่ไฮโซยิ่งๆ ขึ้น.. laughing6

เพื่อมิให้ตก Trend ผมมีภาพซอนต๊อกมาฝากด้วยคับ

ลาดพร้าว94
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 21:05  

ขอถามคุณLookerหน่อยครับง่า เจ้าTV640ไฮโซ ของพวกนี่มันรับ MEMได้สูงสุดถึง16Gไหม
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 21:55  

ขอถามคุณLookerหน่อยครับง่า เจ้าTV640ไฮโซ ของพวกนี่มันรับ MEMได้สูงสุดถึง16Gไหม

ผมยังไม่เห็น Website ไหนระบุว่ารุ่นนี้รองรับเมมความจุสูงสุดเท่าไหร่ แม้แต่เวปของ i-mobile เองก็ไม่มีระบุไว้ แถมข้อมูลโทรศัพท์เขาแต่ละรุ่นห่วยแตกเรียกว่าลงแบบขอไปที ผมว่าเวปสยามโฟนยังลงรายละเอียดลึกกว่าซะอีก นอกจากนี้ยังมี Review บางรุ่นให้ดูด้วย (รุ่นนี้ก็มีนะ) laughing6

งัยเด๋วผมจะลองสอบถามกะทาง i-mobile Help Desk แล้วจะเข้ามาแจ้งให้ทราบ ว่าแต่..คุณจะโหลด'ไรกันนักหนาอ่ะ แระไอ่เมม 16GB เนี่ยมันอันละเท่าไหร่ล่ะนั่น? Rolling Eyes
ลาดพร้าว94
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 22:36  

ไว้ใส่หนังสำหรับดู บ้างก็สำหรับถ่ายวิดีโอ หรือรูปถ่าย เก็บข้อมูลอื่นๆเยอะแยะ ใส่เพลงไว้ฟัง 8Gก็เกือบจะเต็มแล้ว
gettammada
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2010 22:38  

WallpaperAttack ขอบคุณสำหรับภาพนะค่ะ สวยมาก ๆ เลยค่ะ

คุณ Looker นึกว่าไปแอฟรกายังไม่กลับ หายไป หลายวันมาก ๆ เลย

อิอิ.....กลับมาก็โพสตอบเพียบ แฟนคลับเยอะนะค่ะเนี่ย
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jul 2010 09:06  

Looker ผู้เขียน:

ผมยังไม่เห็น Website ไหนระบุว่ารุ่นนี้รองรับเมมความจุสูงสุดเท่าไหร่ แม้แต่เวปของ i-mobile เองก็ไม่มีระบุไว้ แถมข้อมูลโทรศัพท์เขาแต่ละรุ่นห่วยแตกเรียกว่าลงแบบขอไปที ผมว่าเวปสยามโฟนยังลงรายละเอียดลึกกว่าซะอีก นอกจากนี้ยังมี Review บางรุ่นให้ดูด้วย (รุ่นนี้ก็มีนะ) laughing6

งัยเด๋วผมจะลองสอบถามกะทาง i-mobile Help Desk แล้วจะเข้ามาแจ้งให้ทราบ ว่าแต่..คุณจะโหลด'ไรกันนักหนาอ่ะ แระไอ่เมม 16GB เนี่ยมันอันละเท่าไหร่ล่ะนั่น? Rolling Eyes

ไว้ใส่หนังสำหรับดู บ้างก็สำหรับถ่ายวิดีโอ หรือรูปถ่าย เก็บข้อมูลอื่นๆเยอะแยะ ใส่เพลงไว้ฟัง 8Gก็เกือบจะเต็มแล้ว

ถามให้แระ เร็วป่ะ? laughing6

รุ่นนี้รองรับ MicroSD ความจุสูงสุด 8GB

หากคุณเน้นดูหนังเป็นเรื่องเป็นราวผมแนะนำให้โอนไฟล์หนังที่ดูแล้วไปไว้ในคอมพ์แล้วโอนเรื่องใหม่ลงเครื่องหมุนเวียนไปมาอย่างนี้ก็ไม่ต้องไปเสียเงินซื้อเมมเพิ่ม laughing6

WallpaperAttack ขอบคุณสำหรับภาพนะค่ะ สวยมาก ๆ เลยค่ะ

คุณ Looker นึกว่าไปแอฟรกายังไม่กลับ หายไป หลายวันมาก ๆ เลย

อิอิ.....กลับมาก็โพสตอบเพียบ แฟนคลับเยอะนะค่ะเนี่ย

เค้าว่า Cape Town เมืองหลวงของ South Africa ที่จัดฟุตบอลโลกปีนี้มีพื้นที่ติดทะเลที่สวยงาม ปีนึงๆ ดึงดูดนักท่องเที่ยวทั่วโลกเป็นจำนวนมาก เมื่ออยู่ติดทะเลมันจึงเป็นเมืองท่าไปโดยปริยายด้วย อีกทั้งค่าครองชีพที่นั่นก็ถูกแสนถูกจริงๆ ก็น่าไปเหมือนกัน ห่วงแต่แหวนเพชร 8 กะรัตนี่ดิ ที่นั่นโจรชุมยังกะยุง laughing6

ลองนึกภาพไฮโซหนุ่มเจ้าสำอางหน้าตาดีผิวขาวนวลผุดผ่องเพราะห่อมาแต่อ้อนแต่ออกหนีบแก้วไวน์ชั้นเลิศ ประกายแสงจากแหวนเพชร 8 กะรัตเจิดจรัสแยงตาเดินโฉบเฉี่ยวไปมาท่ามกลางฝูงชนคนผิวสีที่นั่นมันน่า...ไหมล่ะ? ยิ่งโดดเด่นดูดีก็ยิ่งน่ากลัว ว่าป่ะ? laughing6
ลาดพร้าว94
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jul 2010 23:46  

ขอบคุณมากเลยครับ คุณLooker
narys
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 08:48  

ขอบคุณมากมายค่ะ คุณ Looker ที่ส่งโปรแกรมมาให้

มีคำถามสอบถามไปทาง mail แล้วนะคะ
jung
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 19:32  

640 ซื้อให้น้องใช้แล้วครับ ที่โคราชหาได้ 2,810 มีปัญหานิดหน่อยครับ เวลาใช้หูฟังบลูทูธของ dell ฟังเพลงเอาตัวเครื่องใส่กระเป๋ากางเกงไว้ เสียงขาดๆหายๆครับ แต่ 620 ไม่เป็น FW 3.71 ครับ ว่าจะใช้เองอีกเครื่องแต่ติดตรงบลูทูธนี่แหละครับเพราะต้องใช้ทุกวัน :(
sorot
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jul 2010 01:10  

ถ้าผมใช้พิมพ์ข้อความ (บทความ/รายงาน)

TEXT ไทย/Eng (หรือถ้าใส่ Effect อื่นๆ ตัวหนา เอียง สี) ได้ยิ่งดี

แล้วค่อยนำออกมาเข้าคอมพิวเตอร์ เป็นไฟล์ อาจจะ .txt เิปิดในโน้ตแพด(แค่นี้พื้นฐาน)

หรืออาจจะมากกว่านั้น เป็น .word (เปิดใน MS OFFICE)

TV640 ทำได้ไหมครับ

เนื่องจากผมต้องเิดินทางเป็นระยะเวลานานๆ(มาก 8-9 ชม.) ต่อวัน

ไม่สะดวกที่จะพก NOTEBOOK เพราะไม่คล่องตัว

มันพอจะมีโปรแกรมเดิมๆ ไม่ต้องลงเพิ่ม โปรแกรมอะไรก็ได้ครับ แต่ให้ Export ออกมาเป็น Text ลงคอมได้ก็พอ

ถ้ามี ผมจะซื้อทันทีเลยครับ ราคานี้ ได้ มือถือ แป้นพิมพ์

ขอบคุณครับ
z
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Jul 2010 22:14  

sorot ผู้เขียน:
ถ้าผมใช้พิมพ์ข้อความ (บทความ/รายงาน)

TEXT ไทย/Eng (หรือถ้าใส่ Effect อื่นๆ ตัวหนา เอียง สี) ได้ยิ่งดี

แล้วค่อยนำออกมาเข้าคอมพิวเตอร์ เป็นไฟล์ อาจจะ .txt เิปิดในโน้ตแพด(แค่นี้พื้นฐาน)

หรืออาจจะมากกว่านั้น เป็น .word (เปิดใน MS OFFICE)

เนื่องจากผมต้องเิดินทางเป็นระยะเวลานานๆ(มาก 8-9 ชม.) ต่อวัน

ไม่สะดวกที่จะพก NOTEBOOK เพราะไม่คล่องตัว

มันพอจะมีโปรแกรมเดิมๆ ไม่ต้องลงเพิ่ม โปรแกรมอะไรก็ได้ครับ แต่ให้ Export ออกมาเป็น Text ลงคอมได้ก็พอ

ถ้ามี ผมจะซื้อทันทีเลยครับ ราคานี้ ได้ มือถือ แป้นพิมพ์

ขอบคุณครับ

กรณีนี้ เด๋วต้องรบกวนรอท่าน dogdoy แล้วล่ะครับ ... ถ้ามีโอกาสเด๋วพี่ท่านมาแนะนำให้ครับ.. Wink

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย รักษาสุขภาพกันนะครับ.. เด๋วบอร์ดจะเงียบเหงา Razz
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jul 2010 12:37  

narys ผู้เขียน:
ขอบคุณมากมายค่ะ คุณ Looker ที่ส่งโปรแกรมมาให้

มีคำถามสอบถามไปทาง mail แล้วนะคะ

ตอบให้แล้วค่ะ เอ๊ย! คับ laughing6

jung ผู้เขียน:
640 ซื้อให้น้องใช้แล้วครับ ที่โคราชหาได้ 2,810 มีปัญหานิดหน่อยครับ เวลาใช้หูฟังบลูทูธของ dell ฟังเพลงเอาตัวเครื่องใส่กระเป๋ากางเกงไว้ เสียงขาดๆหายๆครับ แต่ 620 ไม่เป็น FW 3.71 ครับ ว่าจะใช้เองอีกเครื่องแต่ติดตรงบลูทูธนี่แหละครับเพราะต้องใช้ทุกวัน Sad

กรณีนี้ต้องรอ up FW เป็นเวอร์ชั่นใหม่หากผู้พัฒนา FW รับปัญหานี้มาพิจารณาปรับปรุงแก้ไข แต่หากเขามองข้ามไป up แล้วก็เหมือนเดิม laughing6

ปรกติการพัฒนา FW เขาจะปล่อยเวอร์ชั่นใหม่ออกมาเรื่อยๆ ภายใน 1 ปีนับจากเดือน/ปีที่เครื่องวางจำหน่าย ส่วนจะออกมากี่เวอร์ชั่นก็แล้วแต่ปัญหาที่ได้รับแจ้งจากลูกค้าเวลานำเครื่องเข้าศูนย์ฯ ซึ่งศูนย์ฯ จะรวบรวมปัญหาทั้งหมดแล้วส่งไปยังหน่วยงานที่รับผิดชอบเพื่อพัฒนา FW เวอร์ชั่นใหม่ออกมาแก้ไข laughing6

จากนี้ไปจนถึงกุมภาฯ/มีนาฯ ปีหน้าถ้ายังไม่มี FW เวอร์ชั่นใหม่ออกมาก็แปลว่า 3_7_1 นี้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดและท้ายสุดที่พัฒนาถึงที่สุดของรุ่นนี้แล้ว ซึ่งจริงๆ มันก็แก้ปัญหาให้หลายอย่าง เช่น แก้ปัญหาส่ง SMS จากรายชื่อใน Phonebook มั่ว, เครื่องค้าง/restart เองฯ อีกทั้งยังเพิ่มคุณสมบัติและความสามารถให้เครื่องด้วย เช่น เพิ่มโหมดพิมพ์ข้อความภาษาอังกฤษแบบ Smart (เดาคำศัพท์โดยโชว์เป็น list ขึ้นมาให้เลือกคล้ายๆ T9), เพิ่ม Skins ใน Music Player มาให้อีก 2 เป็น 3 (จากเดิมมีแค่ 1), พิมพ์และส่ง SMS ขณะดูทีวีได้ฯ laughing6

sorot ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ

ลำพังความสามารถของเครื่องขณะนี้คือโหลดข้อความ/บทความจากคอมพ์ลงเครื่องมาเปิดอ่านแบบ E-book โดยพิมพ์หรือก๊อปข้อความ/บทความลงใน Notepad แล้ว save เป็น .txt เลือก Encoding เป็น UTF-8 แล้วโหลดลงเครื่อง แต่การสร้างไฟล์เอกสารจำพวก word โดยพิมพ์ข้อความเพื่อส่งเข้าคอมพ์ยังทำไม่ได้ เว้นเสียแต่ว่าจะมีโปรแกรมฯ มาลงคับ laughing6

ปล. ตอนนี้อะไรรู้ป่าว ผมรำคาญอีพวก forward เมล์ที่ให้สมัครต่อๆ กันเป็นลูกโซ่ บอกว่ารายได้ดี ต้องไล่ลบทิ้งกันรายวันๆ ละหลายๆ รอบ ช่วงที่ไม่สบายไม่ได้เข้าไปเช็คเมล์อาทิตย์นึงเปิดมาทีตกกะใจ! forward เมล์ส่งมายาวเป็นหางว่าว รำคาญมั่กๆ ใครที่ได้อีเมล์ผมจากเวปนี้แล้วส่ง forward เมล์มาจองเวรก็ขอประกาศตรงนี้เลยว่า ผมรวยอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องทำ ไม่ต้องส่งมาอีก รำคาญ!!! Twisted Evil

อีกเรื่องที่อยากฝากเตือนเพื่อนสมาชิกบอร์ดฯ ทุกท่านก็คือ ให้ระวังอย่าเที่ยวคลิ๊กอีพวก AD ในรูปแบบภาพเคลื่อนไหวหรือ Flashlite ที่ปรากฏตามหน้าเวปไซท์ต่างๆ มันจะลวงให้เราผ่านเข้าไปทีละขั้นตอน เช่น ให้คลิ๊กเข้าไปดูดวงหรือเอาเกมส์มาล่อให้ทาย พอทายถูกก็บอกว่าเราชนะมีสิทธิ์ลุ้นรางวัลเป็นโทรศัพท์ยี่ห้อดังมั่ง โน๊ตบุ๊คมั่ง (ลุ้นยังงัย/ที่ไหน/เมื่อไหร่/สักขีพยานหรือสื่อมวลชนเข้าร่วมชมการจับรางวัลป่าว?) แล้วให้กรอกชื่อ อีเมล์ เบอร์มือถือ จากนั้นก็จะส่ง SMS มาที่เครื่องของคุณแต่ไม่ระบุตรงๆ ว่าคุณได้สมัครลุ้นรางวัลกะมัน ยกตัวอย่าง "ยินดีต้อนรับเข้าสู่ "เฮงซวยทริป" (6 บาท/วัน) สอบถามรายละเอียดโทร 02-xxx-xxxx ค่ะ" แค่นี้ก็ถือว่าสมัครแล้วหรือ? จากนั้นมันก็ส่งข้อมูลไปยังค่ายเบอร์มือถือของคุณเท่ากะคุณต้องเสียวันละ 6 บาทรวมกะค่าโทรรายเดือน หากเป็นเบอร์แบบเติมเงินก็จะถูกหักไปวันละ 6 บาทซึ่งผมเชื่อว่าเขาซูเอี๋ยกัน คือ มีผลประโยชน์ร่วมกัน Evil or Very Mad

บริษัทใหญ่โตแต่หากินกะเหลือบสมรู้ร่วมคิดสูบเลือดลูกค้าตัวเองเหมือนผีเน่ากะโลงผุมันไม่สง่างามหรอกขอบอก! Shame on you

ทุกวันนี้นอกจากจะมี SMS แจ้งบริการต่างๆ จากค่าย AIS และ TRUE (กรรมของคนใช้ 2 ซิม) ส่งมาให้แล้ว ยังมี SMS จากบริษัท/ห้างร้านหรือบุคคลที่ไม่เคยรู้จักส่งมา เช่น โครงการบ้านและที่ดินฯ, Package ทัวร์, สถานบันเทิง, ชวนสมัครโน่นนี่เพื่อลุ้นรางวัล iPod/iPad/iPhone/BB, ประกันชีวิต/อุบัติเหตุ/รถยนต์, ยาปลูกผม, ครีมหน้าเด้ง/ยกกระชับ/ลดส่วนเกินเพิ่มส่วนขาด, ดูดวง, ทำนายหวย ฯลฯ Evil or Very Mad

เปิดคอมพ์มาเจอเมล์ขยะ เปิดมือถือก็เจอ SMS จาก 2 ค่ายดังแข่งกันส่งมาแบบบ้าระห่ำ เรียกว่า "ส่งให้ตายกันไปข้างนึง" หนำซ้ำยังมาเจออีพวกนอกรีตที่ไหนไม่รู้ส่ง SMS มาขายสินค้า/บริการ/ทำนายดวง/ทำนายหวยแม่นเหมือนตาเห็น ถ้าแม่นจริงทำไมไม่เล่นซะเองล่ะ? ได้เงินเป็นกอบเป็นกำจะมานั่งสูบเงินคนให้เมื่อยทำไมทีละ 6 บาท 9 บาท? Evil or Very Mad

ต้องขออภัยหากมองว่าผมเป็นไฮโซปากร้าย แต่พฤติกรรมเหล่านี้ผมผจญมานานแล้วคับ ก็ได้แต่อดทนมาตลอด..แล้วดูเหมือนว่ามันจะยิ่งหนักข้อขึ้นทุกวัน เมื่อเช้าเพิ่งโทรไปเฉ่ง AIS ก็ไอ่เรื่อง 6 บาท/วันนี่แหละ แค่คลิ๊กเข้าไปเล่นเกมส์ไหง๋กลายเป็นสมัครลุ้นรางวัลบ้าบอ'ไรนั่นไปได้ หรือว่าเป็นวิบากกรรมของคนใช้คอมพ์กะมือถือ? Evil or Very Mad
Zoomsky
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Aug 2010 00:42  

ผมใช้ Dtac นะ แต่ก็เจอบางครั้ง ส่งมาให้โหลดอยู่นั่น...เบื่อรำคาญเหมือนกัน

แต่เคยเห็นข่าวบ่อยมีคนโวยเรื่องนี้...แต่ก็เงียบหายไป
เห็นว่าเราสามารถโทรแจ้งทางผู้ให้บริการมือถือ บล็อคโฆษณาพวกนี้ได้นะครับ ถ้าจะไม่ผิด Wink
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Aug 2010 12:34  

Zoomsky ผู้เขียน:
ผมใช้ Dtac นะ แต่ก็เจอบางครั้ง ส่งมาให้โหลดอยู่นั่น...เบื่อรำคาญเหมือนกัน

แต่เคยเห็นข่าวบ่อยมีคนโวยเรื่องนี้...แต่ก็เงียบหายไป
เห็นว่าเราสามารถโทรแจ้งทางผู้ให้บริการมือถือ บล็อคโฆษณาพวกนี้ได้นะครับ ถ้าจะไม่ผิด Wink

ที่ผมเขียนระบายให้อ่านก็เพราะมันมีหลากหลายรูปแบบประดังกันเข้ามาเลยทำให้หงุดหงิด เปิดเมล์มาก็ต้องมานั่งไล่ลบไอ่ forward เมล์ที่ส่งมาถัวเฉลี่ยวันนึงเกือบ 20 ฉบับเหมือนคนกินยาบ้าแล้วตาค้างขยันจัดไม่หลับไม่นอนดึกดื่นเที่ยงคืนตี 1 ตี 2 ก็ยังส่งมา Standby มือถือไว้เด๋วๆ ก็ได้ยินเสียง SMS จนคิดไปว่าโทรศัพท์มันใกล้เจ๊งหรือเป็นอะไรกันแน่? กาลเทศะ สมบัติผู้ดีรู้จักกันบ้างไหม? ว่าแระก็ควักผ้าเช็ดหน้ามาเช็ดน้ำหมาก เอ๊ย! น้ำลายกะลังแตกฟอง..laughing6

ส่วน SMS แจ้งข่าวสารและบริการต่างๆ จากค่าย AIS และ TRUE จะว่าไปก็ไม่ผิดเพราะผมเป็นลูกค้าเขา แต่ให้มันพอสมควรดิ และการสุมหัวกะค่ายเพลงดัง บริษัท/ห้าง/ร้าน หรือผู้ประกอบการทั่วไปส่ง SMS มาขายสินค้าและบริการแบบบ้าระห่ำถือเป็นการรบกวนและริดรอนสิทธิ์ของลูกค้าเกินไปหรือป่าวทำไมไม่รู้จักคิดหรือคิดแต่เรื่องผลประโยชน์หาเงินเข้ากระเป๋าลูกเดียว หากคุณกดโทรไปซื้อบริการฯ เขาก็ต้องแจ้งยอดไปรวมกะบิลค่าโทร มากน้อยผู้ให้บริการเครือข่ายฯ ก็ต้องได้ อย่างนี้ถ้าไม่ใช่สุมหัวกันดูดทรัพย์แล้วจะให้เรียกว่าอะไร?

ผสมโลง (จริงๆ ต้องเขียนว่า "ผสมโรง") เข้าขากันแบบนี้ภาษาจีนเรียกว่า "สีกุ้ย กะ เหล่ากัวช้า" แปลว่า "ผีเน่า กะ โลงผุ" ดี..สม! laughing6

ปล. forward เมล์ในที่นี้ผมหมายถึง อีเมล์ชวนสมัครต่อๆ กันเป็นลูกโซ่ อ้างว่านั่งอยู่กะบ้านก็ทำได้มั่ง ทำเป็น part time มั่ง ทำแล้วรวยได้เป็นหมื่นเป็นแสน ใครอยากทำก็ทำไป ใครทำแล้วรวยผมก็ดีใจด้วย แต่ผมประกาศไปแล้วข้างบนว่าไม่ทำแล้วก็ไม่ต้องมาชวนเพราะยังงัยก็ไม่ทำ!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 08 Aug 2010 10:00; ทั้งหมด 1 ครั้ง
PekkoKung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 18:48  

หววัดดีค๊าฟ พี่ Lokker และชาว Tv 640 ทุกๆท่านคับ

เผอิญผมมีเรื่องแปลกใจเรื่องนึง

ผมซื้อตุ๊กตาห้อยมือถือมา

จากนั้น.....

ไม่ว่าจะพลิกแผ่นดีหาไงก้อไม่เจอรูห้อยโทรศะพท์ของเข้า 640 เนี่ย

มันมีมั้ยคับ????
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2010 19:58  

PekkoKung ผู้เขียน:
หววัดดีค๊าฟ พี่ Lokker และชาว Tv 640 ทุกๆท่านคับ

เผอิญผมมีเรื่องแปลกใจเรื่องนึง

ไม่ว่าจะพลิกแผ่นดีหาไงก้อไม่เจอรูห้อยโทรศะพท์ของเข้า 640 เนี่ย

ถ้ามันมีรูหรือที่ห้อยป่านนี้พี่เอาฮัลโหลคิตติ้มาห้อยนานแระ ทุกวันนี้ยังต้องนอนกอดตุ๊กตาฮัลโหลคิตตี้ถึงจะหลับ เอร๋..จุ๊ฟๆ น้า..

ว่าแระก็ยกมือสองข้างปิดหน้าอ๊าย..อายอ่ะ laughing6
Punky
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 03:08  

ขอโปรแกรม Leklekdict ครับ

punky_p@hotmail.com

PekkoKung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 03:23  

PekkoKung ผู้เขียน:

ถ้ามันมีรูหรือที่ห้อยป่านนี้พี่เอาฮัลโหลคิตติ้มาห้อยนานแระ ทุกวันนี้ยังต้องนอนกอดตุ๊กตาฮัลโหลคิตตี้ถึงจะหลับ เอร๋..จุ๊ฟๆ น้า..

ว่าแระก็ยกมือสองข้างปิดหน้าอ๊าย..อายอ่ะ laughing6

ว่าแหละไงว่ามานมะมีรู Evil or Very Mad

เลยห้อยครอบตรงกรอบมันแทน เอิ๊กๆ Laughing
เฮ้อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 22:24  

ตอนนี้เจอปัญหาพอเสียบusbแล้วไฟล์ในเครื่องกลายเป็น.exeหมดเลยครับเปิดไฟล์รูปเพลงจากในตัวเครื่องไม่ได้เลย พอจะมีวิธีแก้ปัญหานี้หรือป่าวคับ Sad
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Aug 2010 21:43  

Punky ผู้เขียน:
ขอโปรแกรม Leklekdict ครับ

punky_p@hotmail.com

ส่งให้แระ จุ๊ฟๆ น้า laughing6

เฮ้อ ผู้เขียน:
ตอนนี้เจอปัญหาพอเสียบusbแล้วไฟล์ในเครื่องกลายเป็น.exeหมดเลยครับเปิดไฟล์รูปเพลงจากในตัวเครื่องไม่ได้เลย พอจะมีวิธีแก้ปัญหานี้หรือป่าวคับ Sad

ปรกติถ้าต่อสาย Mini USB กะคอมพ์ เลือก Mass storage จะกดโทรศัพท์เข้าไปดูอะไรๆ ใน File manager ไม่ได้ ต้องเข้าไปดูในคอมพ์ซึ่งคุณจะเห็นทั้งเมมเครื่องและเมมการ์ด

ให้คุณตั้งวันเดือนปีและเวลาที่เครื่องโทรศัพท์ให้ตรงกะคอมพ์แล้ว restart คอมพ์และโทรศัพท์ (ปิดแล้วเปิดใหม่) จากนั้นลองเชื่อมต่อดูอีกที ได้เรื่องงัยช่วยเข้ามาแจ้งให้ทราบด้วย

ขอให้โชคดีจุ๊ฟๆ น้า laughing6
gettammada
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Aug 2010 09:11  

น่าอิจฉาราคามันตกไว ใครได้ของถูกคุณภาพดีแบบนี้ดีใจด้วยนะค่ะ

เมื่อวานไปเดิน The mall บางกะปิ ราคามันลงเหลือ 2990.-

2 เดือนที่แล้วยัง 3550.- เลยค่ะ

ปล. เห็นด้วยกับคำแนะนำของคุณ Looker
WallpaperAttack!!!
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Aug 2010 15:52  

น่าอิจฉาราคามันตกไว ใครได้ของถูกคุณภาพดีแบบนี้ดีใจด้วยนะค่ะ

เมื่อวานไปเดิน The mall บางกะปิ ราคามันลงเหลือ 2990.-

2 เดือนที่แล้วยัง 3550.- เลยค่ะ

ปล. เห็นด้วยกับคำแนะนำของคุณ Looker

ดีจัง ผมซื้อมือ 1 มาแค่ 2480 เอง ^^
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Aug 2010 21:48  

WallpaperAttack!!! ผู้เขียน:

ดีจัง ผมซื้อมือ 1 มาแค่ 2480 เอง ^^

รุ่นนี้เปิดตัวที่ราคา 4,990 บาท ผมซื้อได้ส่วนลด 3% เหลือ 4,840 บาทเพราะเป็นลูกค้าเก่า เมื่อเทียบคุณสมบัติและความสามารถผมยังคิดว่าไม่แพง นอกจากเป็นรุ่นแรกของ i-mobile ที่วางจอแนวนอน+QWERTY Keyboard แล้วยังแถมกรอบหลังสุดเดิร์นมาให้อีก

ตอนนี้เหลือ 2,xxx บาทมันก็ต้องคุ้มซะยิ่งกว่าคุ้ม รุ่นใหม่ๆ ที่ออกมาหน้าตาคล้ายๆ กันยังสู้รุ่นนี้ไม่ได้โดยเฉพาะเรื่องกล้อง

ซื้อก่อนต้องจ่ายแพงแล้วยังต้องผจญปัญหา bug ที่มากะ FW ปฐมแต่ก็ได้เท่ก่อน ไม่ต้องคิด'ไร เรื่องปรกติคับ
O.supanut
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Aug 2010 20:05  

คุณ looker คับ ผมขอโปรแกรมทั้งหมดที่ลงกะ TV640 ได้

ขอบคุนคับ

supanut_o@hotmail.com
OMG TV640
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Aug 2010 01:34  

O.supanut ผู้เขียน:
คุณ looker คับ ผมขอโปรแกรมทั้งหมดที่ลงกะ TV640 ได้

ขอบคุนคับ

ขอด้วยคนนะคะ...เพิ่งซื้อเครื่องมาวันนี้เอง แต่ว่าซื้อมาในราคา 2900 แน่ะ >.<!!!

อ๊ะ แต่เท่าที่ลองเล่นดู คุ้มค่าค่ะ เกินราคาแน่...ยิ่งถ้าได้โปรแกรมทั้งหมดจากคุณ Looker คงจะ คุ้มมมมมมมมมมเกิน คุ้มมมมมมมมมมม

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ Smile

closed-n@hotmail.co.th

ps, email เป็น .co.th นะคะ ไม่ใช่ hotmail.com อิอิ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Aug 2010 09:31  

OMG TV640 ผู้เขียน:

ขอบคุนคับ

ขอด้วยคนนะคะ...เพิ่งซื้อเครื่องมาวันนี้เอง แต่ว่าซื้อมาในราคา 2900 แน่ะ >.<!!!

อ๊ะ แต่เท่าที่ลองเล่นดู คุ้มค่าค่ะ เกินราคาแน่...ยิ่งถ้าได้โปรแกรมทั้งหมดจากคุณ Looker คงจะ คุ้มมมมมมมมมมเกิน คุ้มมมมมมมมมมม

ps, email เป็น .co.th นะคะ ไม่ใช่ hotmail.com อิอิ

ส่งให้แระทั้งสองท่าน
ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก TV640 QWERTY สุดคุ้มและสุดเท่คนใหม่ด้วยคับ occasion5
OMG TV640
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Aug 2010 10:37  

ขอบคุนคับ

ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก TV640 QWERTY สุดคุ้มและสุดเท่คนใหม่ด้วยคับ occasion5

ได้รับเรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคร๊า ;)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Aug 2010 12:30  

ขอบคุนคับ

ได้รับเรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคร๊า ;)

ขอผมบ้างได้ไหมครับ T^T

WallpaperAttack@จีเมล์.com
manitchin73
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Aug 2010 14:58  

Very Happy เย็นนี้จะไปถอยแล้วครับ 640
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

รบกวนคุณ looker ด้วยครับจะขอโปรแกรมที่จำเป็นต้องมีลงเพิ่มเติมน่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

manitchin73@hotmail.com
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Aug 2010 22:18  

^
^
^

manitchin73 ผู้เขียน:
Very Happy เย็นนี้จะไปถอยแล้วครับ 640

รบกวนคุณ looker ด้วยครับจะขอโปรแกรมที่จำเป็นต้องมีลงเพิ่มเติมน่ะครับ

ส่งให้แล้วคับ
KimMu
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Aug 2010 12:05  

อาทิตย์นี้จะไปซื้อ 640 มาอีกเครื่อง เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน ไปถอย S350มา ตอนแรกว่าจะซื้อรุ่นนี้ ปรากฎว่าคนขายแนะนำรุ่นS350มาให้ เราก็เห็นเออสวยดีใช้ได้ จะมาดูในบอร์ดนี้ก่อน มันก็ไม่ค่อยมีเวลาไปซื้อที่นั่นอีก คือ จะบอกว่า ทุกอย่างก็โอเค แต่แบตมันหมดเร็วไป - -* อยากดูทีวีอ่ะ เลยจะซื้อ 640 อีกเครื่องดีกว่า (ฉันบ้าไปแย้วมีทำไม 2 เครื่อง 555) ไม่น่าเชื่อคนขายเล้ย T_T แล้วร้านนิดยังมีรุ่นนี้ขายอยู่ใช่ไหมคะ อยู่ชั้น 4 มาบุญครองหรือเปล่าคะ ที่เหมือนจะอยู๋ตรงข้ามร้าน fast food อะไรซักอย่างใช่เปล่าคะ???
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Aug 2010 12:51  

ขอบคุณมากเลยครับคุณ Looker ^^

KimMu ผู้เขียน:
อาทิตย์นี้จะไปซื้อ 640 มาอีกเครื่อง เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน ไปถอย S350มา ตอนแรกว่าจะซื้อรุ่นนี้ ปรากฎว่าคนขายแนะนำรุ่นS350มาให้ เราก็เห็นเออสวยดีใช้ได้ จะมาดูในบอร์ดนี้ก่อน มันก็ไม่ค่อยมีเวลาไปซื้อที่นั่นอีก คือ จะบอกว่า ทุกอย่างก็โอเค แต่แบตมันหมดเร็วไป - -* อยากดูทีวีอ่ะ เลยจะซื้อ 640 อีกเครื่องดีกว่า (ฉันบ้าไปแย้วมีทำไม 2 เครื่อง 555) ไม่น่าเชื่อคนขายเล้ย T_T แล้วร้านนิดยังมีรุ่นนี้ขายอยู่ใช่ไหมคะ อยู่ชั้น 4 มาบุญครองหรือเปล่าคะ ที่เหมือนจะอยู๋ตรงข้ามร้าน fast food อะไรซักอย่างใช่เปล่าคะ???

ผมซื้อองค์การอวกาศมาครับ 2480 บาทครบกล่อง ^^

ไปถามศูนย์ i-mobile มา ประกันเหลืออีก 8 เดือนเท่านั้น เอิ้กๆ ^^"

ถามศูนย์เขาบอกว่าประกันจากร้านส่ง เต็ม 12 เดือนได้

ต้องขอใบเสร็จมีตราร้าน และระบุวันที่ซื้อครับ

TV640 ใช้ดีครับ เชียร์ๆ ^^
คนอยากได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Aug 2010 14:57  

สอบุถามคุณ Looker หน่อยครับไม่ทราบว่า ซัมซุงวัน ทีวี กับ ทีวี 640 อันไหนดีกว่ากันครับ ผมชอบดูทีวีและอยากดูแผนที่ด้วยไม่ทราบว่า 640 ดู google map ได้ไหมครับ เพราะชอบทรง 640 บางและสวยดีแต่ไม่แน่ใจว่าดู google mapได้เปล่า ถ้าได้ว่าจะซื้อตัวนี้เพราะบางดีและไม่ทราบว่าตอนนี้ราคาเท่าไรครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Aug 2010 22:24  

คนอยากได้ ผู้เขียน:
สอบุถามคุณ Looker หน่อยครับไม่ทราบว่า ซัมซุงวัน ทีวี กับ ทีวี 640 อันไหนดีกว่ากันครับ ผมชอบดูทีวีและอยากดูแผนที่ด้วยไม่ทราบว่า 640 ดู google map ได้ไหมครับ เพราะชอบทรง 640 บางและสวยดีแต่ไม่แน่ใจว่าดู google mapได้เปล่า ถ้าได้ว่าจะซื้อตัวนี้เพราะบางดีและไม่ทราบว่าตอนนี้ราคาเท่าไรครับ

จริงๆ TV640 ไม่รองรับ Google Maps แต่คุณ dogdoy เคยหาโปรแกรมฯ มาให้ดาวน์โหลดแต่เวลาใช้งานจริงยังลุ่มๆ ดอนๆ ไม่สมบูรณ์ 100% เอาเป็นว่า..(ว่าแระก็กรีดนิ้วยกแก้วไวน์ขี้นจิบเล็กน้อยพองาม) laughing6

ถ้าคุณเน้นดูทีวี กะ Google Maps ก็ SS One TV
แต่ถ้าเน้นดูทีวี กะ กล้อง 3.2 MP with AF/MF/Photo light ที่เป็นไฟฉายได้ก็ TV640

จะว่าไป SS One TV จอสัมผัส 2.8 นิ้ว ในขณะที่ TV640 จอธรรมดาแนวนอน 2.4 นิ้วแต่รองรับ 2 ซิม ราคาต่างกันพันกว่าบาท คิดให้ดีแล้วกัน.. laughing6

ปล. ตอนนี้ร้าน Looker shop ยุ่งๆ หน่อยเลยเข้ามาตอบช้า เนื่องจากมีสินค้าเข้ามาหลายตัว มีจัดโปรฯ ขอบคุณลูกค้าด้วย งัยเพื่อนๆ ลองแวะไปเยี่ยมชมหน่อยแล้วกัน www.pantipmarket.com/mall/lookershop laughing6
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Aug 2010 08:00  

คนอยากได้ ผู้เขียน:

จริงๆ TV640 ไม่รองรับ Google Maps แต่คุณ dogdoy เคยหาโปรแกรมฯ มาให้ดาวน์โหลดแต่เวลาใช้งานจริงยังลุ่มๆ ดอนๆ ไม่สมบูรณ์ 100% เอาเป็นว่า..(ว่าแระก็กรีดนิ้วยกแก้วไวน์ขี้นจิบเล็กน้อยพองาม) laughing6

ถ้าคุณเน้นดูทีวี กะ Google Maps ก็ SS One TV
แต่ถ้าเน้นดูทีวี กะ กล้อง 3.2 MP with AF/MF/Photo light ที่เป็นไฟฉายได้ก็ TV640

จะว่าไป SS One TV จอสัมผัส 2.8 นิ้ว ในขณะที่ TV640 จอธรรมดาแนวนอน 2.4 นิ้วแต่รองรับ 2 ซิม ราคาต่างกันพันกว่าบาท คิดให้ดีแล้วกัน.. laughing6

ปล. ตอนนี้ร้าน Looker shop ยุ่งๆ หน่อยเลยเข้ามาตอบช้า เนื่องจากมีสินค้าเข้ามาหลายตัว มีจัดโปรฯ ขอบคุณลูกค้าด้วย งัยเพื่อนๆ ลองแวะไปเยี่ยมชมหน่อยแล้วกัน www.pantipmarket.com/mall/lookershop laughing6

ร้านเดียวกันรึเปล่าครับคุณ Looker เห็นใช้ภาพเดียวกันแต่คนละเบอร์ติดต่อ
http://www.thaishop.in.th/best/product_27802.html

แอบสนใจดิก น่าจะรวมค่าจัดส่งแล้วนะครับ ^^
MoOSiRi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Aug 2010 09:52  

สวัสดค่ะ คุณ Looker ก่อนอื่นต้องขอบคุณแทนทุกคนที่ได้รับสาระจากกระทู้ของคุณแบบเจ๋งมาก จะรบกวนขอโปรแกรม dict TV640 และข้อมูลหรือ โปรแกรมแนะนำอื่นๆ ถ้ามีและกรุณาส่งให้จะขอบคุณมากเลยค่ะ moosiri@live.com
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Aug 2010 13:20  

^
^
^

ร้านเดียวกันรึเปล่าครับคุณ Looker เห็นใช้ภาพเดียวกันแต่คนละเบอร์ติดต่อ
http://www.thaishop.in.th/best/product_27802.html

แอบสนใจดิก น่าจะรวมค่าจัดส่งแล้วนะครับ ^^

ขอขอบคุณที่สอบถามมา เขาเป็นร้านพันธมิตร คือ เป็นตัวแทนจำหน่ายของร้าน Looker shop ซึ่งตอนนี้ผมได้ระบุเวป link ร้านของเขาลงไปในเวปผมเรียบร้อยแล้ว และได้โทรแจ้งให้เขาระบุลงไปในเวปของเขาด้วยว่า "เป็นตัวแทนจำหน่ายของร้าน Looker shop" ซึ่งคุณสามารถสั่งซื้อกะเขาได้เลย สินค้า/ราคา/ค่าจัดส่งเท่ากัน อ้อ..ผมแนะนำให้ซื้อ Pro: Dict+แผ่นรองฯ แค่ 990 บาท คุ้มสุดคุ้มคับ! (แผ่นรองฯ ใช้ดีมั่กๆ มี 2 สีให้เลือกด้วย) ค่าจัดส่งชุด Pro: 200 ก็ไม่แพงนะ เพราะลำพัง Dict อย่างเดียวใส่ซองกันกระแทกก็ 94 บาทแล้ว (EMS) แต่ถ้าสั่งซื้อชุด Pro: ต้องหีบห่ออย่างดีไม่งั้นแผ่นรองฯ อาจกระเทาะได้ (EMS เช่นกัน) หากคุณอยู่กรุงเทพฯ นัดเจอ/ส่งของที่ BTS สถานีวงเวียนใหญ่ ไม่ต้องเสียค่าส่ง แถมได้ของเลย laughing6

MoOSiRi ผู้เขียน:
สวัสดค่ะ คุณ Looker ก่อนอื่นต้องขอบคุณแทนทุกคนที่ได้รับสาระจากกระทู้ของคุณแบบเจ๋งมาก จะรบกวนขอโปรแกรม dict TV640 และข้อมูลหรือ โปรแกรมแนะนำอื่นๆ ถ้ามีและกรุณาส่งให้จะขอบคุณมากเลยค่ะ moosiri@live.com

ส่งให้แล้วคับ laughing6
WA!!!
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Aug 2010 14:02  

^
^
^

ขอขอบคุณที่สอบถามมา เขาเป็นร้านพันธมิตร คือ เป็นตัวแทนจำหน่ายของร้าน Looker shop ซึ่งตอนนี้ผมได้ระบุเวป link ร้านของเขาลงไปในเวปผมเรียบร้อยแล้ว และได้โทรแจ้งให้เขาระบุลงไปในเวปของเขาด้วยว่า "เป็นตัวแทนจำหน่ายของร้าน Looker shop" ซึ่งคุณสามารถสั่งซื้อกะเขาได้เลย สินค้า/ราคา/ค่าจัดส่งเท่ากัน อ้อ..ผมแนะนำให้ซื้อ Pro: Dict+แผ่นรองฯ แค่ 990 บาท คุ้มสุดคุ้มคับ! (แผ่นรองฯ ใช้ดีมั่กๆ มี 2 สีให้เลือกด้วย) ค่าจัดส่งชุด Pro: 200 ก็ไม่แพงนะ เพราะลำพัง Dict อย่างเดียวใส่ซองกันกระแทกก็ 94 บาทแล้ว (EMS) แต่ถ้าสั่งซื้อชุด Pro: ต้องหีบห่ออย่างดีไม่งั้นแผ่นรองฯ อาจกระเทาะได้ (EMS เช่นกัน) หากคุณอยู่กรุงเทพฯ นัดเจอ/ส่งของที่ BTS สถานีวงเวียนใหญ่ ไม่ต้องเสียค่าส่ง แถมได้ของเลย laughing6

MoOSiRi ผู้เขียน:

BTS สถานีวงเวียนใหญ่ โอเคเลย

ผมไปธุระท่าพระบ่อยครับ อาจนัดเจออุดหนุน Dict 790 บาท รับเองมีราคาพิเศษไหมครับ อิอิ..

เดี๋ยวโทรไปถาม ขออนุญาติเมมเบอร์คุณ Looker ไว้ก่อนแล้วกัน

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับส่วนลดนะครับ ^^
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Aug 2010 15:36  

WA!!! ผู้เขียน:
^
^
^

BTS สถานีวงเวียนใหญ่ โอเคเลย

ผมไปธุระท่าพระบ่อยครับ อาจนัดเจออุดหนุน Dict 790 บาท รับเองมีราคาพิเศษไหมครับ อิอิ..

เดี๋ยวโทรไปถาม ขออนุญาติเมมเบอร์คุณ Looker ไว้ก่อนแล้วกัน

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับส่วนลดนะครับ ^^

อ่ะนะ แบบนี้เรียกว่า "ล็อคคอตีเข่า" ใช่ป่ะ? laughing6

ขอบคุณที่มีใจช่วยอุดหนุนน้า..

*ชุด Pro สุดคุ้มขายดีมั่กๆ รีบๆ กันเด้อ! http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=341500 laughing6
8oคนอยากได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Aug 2010 08:39  

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ รบกวนถามอีกหน่อยไม่ทราบว่า ss one tv ดู google map ได้และชัดไหมครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Aug 2010 12:34  

8oคนอยากได้ ผู้เขียน:
^
^
^

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ รบกวนถามอีกหน่อยไม่ทราบว่า ss one tv ดู google map ได้และชัดไหมครับ

ผมเข้าใจว่ารองรับ Google Maps นะ แต่ work ป่าวนี่ต้องรบกวนให้เข้าไปโพสถามผู้ซื้อมาใช้จริงในบอร์ด SS One TV ดีกว่าคับ laughing6

ผมเคยใช้ Sony Ericsson รุ่นที่รองรับ Google Maps มันซูมเห็นหลังคาบ้านผมเลยอ่ะ นี่ถ้าผมไปนั่งจิบไวน์บนดาดฟ้าอาจซูมเห็นผมก็ได้ (ว่าแระก็กรีดนิ้วหนีบแก้วไวน์ go upstairs จะไปนั่งจิบไวน์บนดาดฟ้าแต่ฝนดันตกเรยต้อง go downstairs กลับมานั่งที่เดิม.. laughing6
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Aug 2010 22:07  

สวัสดีค่ะ อ่านๆ ไปแล้วตรงที่ว่า เจอ dead pixel 1จุด ดูตรงส่วนไหนคะ (กด *#66*# แล้วค่ะ)

แบบว่าไม่เคยเชคน่ะค่ะ วันนี้เพิ่งซื้อมาเองอ่ะ ได้กรอบเขียวที่ต้องการเลย คิคิ
panipaja
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Aug 2010 13:09  

ขอบคุนคับ

สวัสดีค่ะ รบกวนขอโปรแกรมด้วยอีกคนน่ะค่ะ เพิ่งซื้อมาใหม่เหมือนกัน

lovegamejr@hotmail.com ขอบคุณมากน๊าค่ะ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Aug 2010 08:53  

Anonymous ผู้เขียน:
สวัสดีค่ะ อ่านๆ ไปแล้วตรงที่ว่า เจอ dead pixel 1จุด ดูตรงส่วนไหนคะ (กด *#66*# แล้วค่ะ)

แบบว่าไม่เคยเชคน่ะค่ะ วันนี้เพิ่งซื้อมาเองอ่ะ ได้กรอบเขียวที่ต้องการเลย คิคิ

กด*#66*# เลือกอันที่ 9 LCD > Auto display แล้วค่อยๆ ดูทีละสี laughing6

panipaja ผู้เขียน:
^
^
^

สวัสดีค่ะ รบกวนขอโปรแกรมด้วยอีกคนน่ะค่ะ เพิ่งซื้อมาใหม่เหมือนกัน

lovegamejr@hotmail.com ขอบคุณมากน๊าค่ะ

nooms
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Aug 2010 18:25  

พิ่งไปซื้อ TV640 มาหลายวันก่อนที่มาบุญครอง 2,480

รบกวนผู้ใจดีขอโปรแกรมทั้งหมดที่ใช้กับรุ่นนี้ด้วยครับ

fine_industry@gmail.com

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ Very Happy
manitchin
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 16:45  

manitchin73 ผู้เขียน:

ขอบคุณคุณ looker ครับที่ส่งให้แต่คงต้องศึกษาวิธีลงและการใช้งานต่อไป Very Happy
arm555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Aug 2010 21:15  

รบกวนคุณ Looker ช่วยส่งโปรแกรมที่ใช้กับเครื่องรุ่นนี้ด้วยครับ

nonsee_k@yahoo.co.th

ขอบคุณมากครับ Very Happy
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Aug 2010 12:12  

ท่านที่ขอ Dict กะ โปรแกรมฯ มา ผมส่งให้แล้วนะ
ท่านไหนไม่ได้รับรบกวนตรวจสอบอีเมล์ของท่านว่าสะกดถูกป่าว แล้วตรวจสอบพื้นที่ใน Inbox ด้วยว่าเพียงพอไหม? laughing6
ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก TV640 QWERTY สุดเท่คนใหม่ทุกท่านด้วยคับ occasion5
nooms
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Aug 2010 14:19  

ขอ Dict กะ โปรแกรมฯ ด้วยครับผมขอบคุณมาก ๆ ครับ อีเมล์ผมผิด อิ ๆ มันต้องอันนี้ fine_industry@hotmail.com แล้วมีสอนวิธีลงปะครับพอดีอยู่หลังเข้ามานาน >< (หรือหาดูได้ที่ไหนอะครับ) แล้วมีงานงอกผมอีกเรื่องเครื่องผมซื้อมาวันที่ 15-8-53 แต่เปิดกล้องไม่ติด พอเปิดแล้วมันหน้าจ้อมึดแล้วก็สว่างมามันขึ้นว่า searching หาสัญญาโทรศัพแทนต้องแก้ไขยังงัยครับเนีย (ตอนแรกเปิดติดนะครับพอผมไปปรับเป็นตั้งกล้องไว้ที่ปุ่มเมนุลัดเป็นเรื่องเลยเกิดอาการแบบนี้เลยผมลองทำ)มาตร์เตอร์รีเซ้ตแล้วนะครับไม่หาย ขอบคุณมาก ๆ ที่ช่วยตอบครับผม
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Aug 2010 08:40  

nooms ผู้เขียน:
ขอ Dict กะ โปรแกรมฯ ด้วยครับผมขอบคุณมาก ๆ ครับ อีเมล์ผมผิด อิ ๆ มันต้องอันนี้ fine_industry@hotmail.com แล้วมีสอนวิธีลงปะครับพอดีอยู่หลังเข้ามานาน >< (หรือหาดูได้ที่ไหนอะครับ) แล้วมีงานงอกผมอีกเรื่องเครื่องผมซื้อมาวันที่ 15-8-53 แต่เปิดกล้องไม่ติด พอเปิดแล้วมันหน้าจ้อมึดแล้วก็สว่างมามันขึ้นว่า searching หาสัญญาโทรศัพแทนต้องแก้ไขยังงัยครับเนีย (ตอนแรกเปิดติดนะครับพอผมไปปรับเป็นตั้งกล้องไว้ที่ปุ่มเมนุลัดเป็นเรื่องเลยเกิดอาการแบบนี้เลยผมลองทำ)มาตร์เตอร์รีเซ้ตแล้วนะครับไม่หาย ขอบคุณมาก ๆ ที่ช่วยตอบครับผม

อาการที่คุณเล่ามาต้องนำเครื่องเข้าศูนย์ i-mobile ใกล้บ้านหรือที่ทำงาน นำใบเสร็จฯ และบัตรประชาชนไปด้วยคับ
nooms
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Aug 2010 09:03  

ขอบคุณมาก ๆ ครับผมคุณ Looker (จากใจเลยอิ ๆ)
Kanchayan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Aug 2010 18:48  

สวัสดีค่า รบกวนขอโปรแกรมด้วยนะคะ รบกวนขอลิงค์โหลด opera miniด้วยได้ไหมคะ เนื่องจาก ... ตาลาย Embarassed อ่านจนง่วงเลยค่ะ จำได้ว่าอ่านเจอไม่รู้หน้าไหนซักที่ พอไปซื้อมาเสร็จแล้ว หาไม่เจอ - -

ส่วนเรื่องแบตอ่ะค่ะ ไม่ทราบคุณ Looker ดูทีวีประมาณกี่ชม. แบตถึงจะหมดอ่ะคะ อยากจะเอามาเปรียบเทียบกับตัวเองค่ะ

kanchayan.s@gmail.com ค่ะ

รู้สึกเหมือนอยากจะเล่นเนตบนมือถือมากขึ้น เพราะเครื่องนี้มีอะไรเล่นเยอะ +ในบอร์ดนี้ด้วยล่ะค่ะ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Aug 2010 22:17  

Kanchayan ผู้เขียน:
สวัสดีค่า รบกวนขอโปรแกรมด้วยนะคะ รบกวนขอลิงค์โหลด opera miniด้วยได้ไหมคะ เนื่องจาก ... ตาลาย Embarassed อ่านจนง่วงเลยค่ะ จำได้ว่าอ่านเจอไม่รู้หน้าไหนซักที่ พอไปซื้อมาเสร็จแล้ว หาไม่เจอ - -

ส่วนเรื่องแบตอ่ะค่ะ ไม่ทราบคุณ Looker ดูทีวีประมาณกี่ชม. แบตถึงจะหมดอ่ะคะ อยากจะเอามาเปรียบเทียบกับตัวเองค่ะ

kanchayan.s@gmail.com ค่ะ

รู้สึกเหมือนอยากจะเล่นเนตบนมือถือมากขึ้น เพราะเครื่องนี้มีอะไรเล่นเยอะ +ในบอร์ดนี้ด้วยล่ะค่ะ

ผมส่ง Dict กะ KD Player พร้อม Skins ให้แล้ว laughing6

ส่วน Opera Mini คุณสามารถดาวน์โหลดผ่าน Web browser ที่มากะเครื่องได้ที่นี่ http://mini.opera.com/beta ตอนนี้เป็นเวอร์ชั่น 5.1 คับ laughing6
Kanchayan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Aug 2010 09:19  

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ คุณ Looker อิอิ

ว่าแต่มีเกมให้ลงเพิ่มไหมอ่ะคะ นี่นั่งไล่หาอ่านมาได้10กว่าหน้า เมื่อยคอไปหมดแล้วค่ะ

ไม่แน่ใจว่ามีใครเคยเอาลงบ้างไหมคะ อยากถ่ายรูปโฟกัสเจ๋งๆ ได้จังเลยค่ะ เดี๋ยวต้องไปฝึกฝนมาซะแล้ว อิอิ

บอร์ดนี้ไม่เหงาเลยจริงๆ ค่ะ มีผู้รู้หลายท่าน โดยเฉพาะคุณ Looker ด้วยแล้วนี่ ยิ่งทำให้เครื่องนี้น่าใช้มากๆ เลยค่ะ

ปล. มีเครื่อง S350 อีก 1 เครื่องอ่ะค่ะ (ให้น้องใช้อยู่) ยังไม่ค่อยรู้เทคนิคอะไรมากมายเลย คุณ Looker เคยเล่นบ้างไหมคะ? บอร์ดนั้นเงียบเหงาเลยค่ะ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Aug 2010 11:26  

Kanchayan ผู้เขียน:
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ คุณ Looker อิอิ

ว่าแต่มีเกมให้ลงเพิ่มไหมอ่ะคะ นี่นั่งไล่หาอ่านมาได้10กว่าหน้า เมื่อยคอไปหมดแล้วค่ะ

ไม่แน่ใจว่ามีใครเคยเอาลงบ้างไหมคะ อยากถ่ายรูปโฟกัสเจ๋งๆ ได้จังเลยค่ะ เดี๋ยวต้องไปฝึกฝนมาซะแล้ว อิอิ

บอร์ดนี้ไม่เหงาเลยจริงๆ ค่ะ มีผู้รู้หลายท่าน โดยเฉพาะคุณ Looker ด้วยแล้วนี่ ยิ่งทำให้เครื่องนี้น่าใช้มากๆ เลยค่ะ

ปล. มีเครื่อง S350 อีก 1 เครื่องอ่ะค่ะ (ให้น้องใช้อยู่) ยังไม่ค่อยรู้เทคนิคอะไรมากมายเลย คุณ Looker เคยเล่นบ้างไหมคะ? บอร์ดนั้นเงียบเหงาเลยค่ะ

น้องคุณเป็นสมาชิกเมืองทอง หนองจอก ยูไนเต็ดหรอถึงใช้รุ่น S350 อ่ะ? จริงๆ มันก็สวยดีแต่เป็นจอสัมผัส งัยลองเข้าไปอ่านรุ่นอื่นที่เป็นจอสัมผัส รองรับ 2 ซิม ดูทีวีได้ที่ออกมาไล่เลี่ยกัน ผมว่าเมนูการใช้งานแทบไม่ต่างกันหรอก laughing6

*ผมขอฝากคำขอบคุณไปยังเพื่อนสมาชิกฯ ทุกท่านที่มีส่วนร่วมสร้างสรรค์บอร์ดฯ แห่งนี้ให้มีสีสันน่าอยู่ น่าเข้ามาศึกษาหาข้อมูล บางครั้งอาจเจอกระทู้บ้าๆ บอๆ ไร้สาระบ้างก็โปรดอย่าได้ถือสาหาความ อะไรที่เป็นหลักการหรือวิชาการมากไปมันก็ทำให้เครียด สู้อ่านไปยิ้มไปประสาหนุ่มสาวไฮโซรุ่นใหม่ไฟแรง (แต่ใช้เงินเป็น) ดีกั่วคับ laughing6
nipyee
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2010 09:52  

สวัสดีครับ คุณ Looker

ผมสนใจโทรศัพท์รุ่นนี้อยู่ เท่าที่อ่านๆมา ก็รู้สึกว่า น่าใช้ดี กะจะไปซื้อให้แฟนใช้นะครับ แต่มีข้อสงสัยบางเรื่องครับ

1. ตอนนี้มือ1 ราคาอยู่เท่าไหร่ พอจะทราบมั้ยครับ
2. พบข้อมูลที่ว่า แป้นพิมพ์ภาษาไทย เวลาอยู่ในที่มืดไม่สามารถมองเห็นได้เลย จริงๆ เป็นอย่างไร
3. เท่าที่อ่านๆผ่านมา ว่ามีการอัพเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ เพื่อแก้ปัญหาอะไรซักอย่างหนึ่ง จำไม่ได้แล้ว
4. แฟนผมส่วนมาก 90 กว่า เปอร์เซ็นต์ ใช้โทรศัพท์เพื่อการรับสาย และโทรออก ในการกดตัวเลขที่แป้นพิมพ์ กดยากมั้ยครับ
5. ถ้ามีอะไรแนะนำเพิ่มเติม ก็เชิญนะครับ ส่วนตัวผมสนใจจริงๆ

ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Aug 2010 21:44  

nipyee ผู้เขียน:
สวัสดีครับ คุณ Looker

ผมสนใจโทรศัพท์รุ่นนี้อยู่ เท่าที่อ่านๆมา ก็รู้สึกว่า น่าใช้ดี กะจะไปซื้อให้แฟนใช้นะครับ แต่มีข้อสงสัยบางเรื่องครับ

1. ตอนนี้มือ1 ราคาอยู่เท่าไหร่ พอจะทราบมั้ยครับ
2. พบข้อมูลที่ว่า แป้นพิมพ์ภาษาไทย เวลาอยู่ในที่มืดไม่สามารถมองเห็นได้เลย จริงๆ เป็นอย่างไร
3. เท่าที่อ่านๆผ่านมา ว่ามีการอัพเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ เพื่อแก้ปัญหาอะไรซักอย่างหนึ่ง จำไม่ได้แล้ว
4. แฟนผมส่วนมาก 90 กว่า เปอร์เซ็นต์ ใช้โทรศัพท์เพื่อการรับสาย และโทรออก ในการกดตัวเลขที่แป้นพิมพ์ กดยากมั้ยครับ
5. ถ้ามีอะไรแนะนำเพิ่มเติม ก็เชิญนะครับ ส่วนตัวผมสนใจจริงๆ

ขอบคุณครับ

1. ราคาเครื่องใหม่ตามศูนย์ฯ ผมไม่เห็นเขาติดราคามีเพียงป้ายบอกว่า "ราคาพิเศษ" น่าจะอยู่ที่ 2 พันปลายๆ หรือ 3 พันต้นๆ เข้าใจว่าเอาแน่นอนไม่ได้ เช่น วันธรรมดาราคานึง, ศุกร์-เสาร์-อาทิตย์ราคานึง, เทศกาลฯ อีกราคา แล้วยังมีโปรฯ เป็นช่วงๆ บ้าๆ บอๆ ล่าสุดมีเพื่อนสมาชิกฯ เข้ามาบอกว่าไปซื้อร้านขายส่งที่ MBK แค่ 2,480 บาท ผมยังนั่งเกาหัวยิกๆ ไหง๋มันถูกจัง! scratch

2. เฉพาะภาษาไทยแหละที่ไม่มีไฟเรืองแสงให้เห็นในที่แสงน้อย ต้องจำหรือเดาเอาว่าตัวไหนอยู่ปุ่มไหน พิมพ์ในที่สว่างผมก็ว่ามองยากเพราะเขาสกรีนเป็นสีฟ้า แต่ถ้าพิมพ์อังกฤษไม่มีปัญหา laughing6

3. ถ้าคุณซื้อตอนนี้ก็ได้ FW ล่าสุด (จริงๆ มันมาแก้หลายอย่างนะไม่ใช่อย่างเดียว) laughing6 เว้นเสียแต่ว่าไปเจอเครื่องค้างสต๊อคแต่คงไม่มีหรอกเพราะมันขายได้เรื่อยๆ จริงๆ เรื่อง FW ก็ไม่ใช่ปัญหา หากซื้อมาแล้วไม่ใช่ FW ล่าสุดก็เอาไป up ที่ศูนย์ฯ ได้

4. กดโทรออกไม่ยากหรอกเพราะปุ่มตัวเลขมันเรียงอยู่ใกล้กัน (ค่อนไปทางซ้าย) เท่าที่ผมสังเกตุผู้หญิงส่วนใหญ่ที่ใช้โทรศัพท์รูปทรงนี้รวมทั้ง BB จะใช้สองมือประคองเครื่องแล้วกดปุ่มพิมพ์ข้อความหรือโทรออกด้วยนิ้วโป้งสองข้างช่วยกันเพราะมือเดียวโอบเครื่องไม่ถึงไม่เหมือนมือผู้ชาย หากคุณจะซื้อให้แฟนก็พาเขาไปลองเครื่องด้วย ถ้าเขาชอบค่อยซื้อไม่งั้นคุณอาจต้องเอากลับมาใช้เอง laughing6

5. รุ่นนี้โดดเด่นที่รูปทรงและความสามารถ เป็นรุ่นแรกของ i-mobile ที่วางจอแนวนอน ดูทีวีหรือถ่ายรูปจึงไม่ต้องถือเครื่องแนวนอน + QWERTY Keyboard, รองรับ 2 ซิม, ดูทีวี/จูนสัญญาณฯ อัตโนมัติ/ระบบเสียง 3D, ฟัง .mp3, ฟังวิทยุผ่านลำโพงตัวเครื่องไม่ต้องต่อหูฟังฯ เป็นเสาอากาศเพราะใช้เสาร่วมกะทีวี, ลำโพง Yamaha, กล้อง Casio-Hitachi 3.2 MP มี AF/MF/Photo light ที่ใช้เป็นไฟฉายได้/ระบบป้องกันมือสั่น, รองรับเมมความจุสูงสุด 8GB, มี Private Menu ไว้เก็บไฟล์/ข้อความ/เบอร์ส่วนตัว, เมนู Blacklist ดักได้หมดทั้งเบอร์โทรและข้อความของบุคคลที่ไม่พีงปรารถนา แล้วยังแถมกรอบหลังสีเขียวหรือส้มใส่แล้วเท่ไฮโซสุดๆ laughing6

ผมซื้อตั้งแต่ออกมาวางขายแรกๆ 4,990 บาท ได้ส่วนลด 3% ในฐานะลูกค้าเก่ายังว่าคุ้ม ตอนนี้ราคาหล่นลงมาเหลือแค่ 2,xxx บาท ใครซื้อก็เหมือนถูกหวยเล็กๆ จริงนะไม่โม้ laughing6
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Aug 2010 09:31  

หวัดดีครับ ไม่ได้เข้ามา นาน คุณ Looker ผมขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
คือว่าอยากให้เจ้า 640 เป็น รีโมล สำหรับการงานใช้ power point ครับ
แต่ทำไม่เป็น เข้าไปแล้วมันให้ต่อ HID ก่อนผมละงง ช่วยหน่อยได้ไหมครับ
gettammada
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Aug 2010 18:13  

จะบอกราคาให้ก็ได้คะ .... อิอิ

ตอนนี้ร้านไหน ๆ ก็ขาย TV640 ราคาแค่ 2990.- เองคะ

ราคามาตราฐานล่าสุดในตอนนี้

อ้างอิงจากทุกร้านใน The mall บางกะปิ และละแวกเดียวกันก็ขายราคานี้

ใครขาย 3 พันขึ้นไป ก็ไม่ต้องไปซื้อนะค่ะ

ซื้อที่ศูนย์ทรูมูฟ หรือศูนย์ไอโมบายเอง ก็ราคาแค่ 2990.-

รับรองอีก 1-2 เดือนราคาอาจเหลือแค่ 2500.- อิอิ

แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้วค่ะ หมูน้อยยกให้แฟนไปใช้แล้ว

แต่ก็ยังติดใจอยากซื้อเก็บไว้อีกเครื่องเลยนะเนี้ย.....

ตอนนี้ไปเป็นสาวก A88 ก่อนนะ 5555+++
gettammada
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Aug 2010 18:18  

ลืมบอก....สำหรับทุกข้อที่คุณ Looker ตอบคำถามของคุณ nipyee

รู้็สึกจะออกแนวเชียร์ให้ซื้อ 5555++++ แต่ว่ารุ่นนี้ใช้คุ้มจริง ๆ

แซว ๆ กันเล่น ๆ หน่ะ อิอิ

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
Tun Thamsara
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Aug 2010 21:19  

[quote="slek"]หวัดดีครับ ไม่ได้เข้ามา นาน คุณ Looker ผมขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
คือว่าอยากให้เจ้า 640 เป็น รีโมล สำหรับการงานใช้ power point ครับ
แต่ทำไม่เป็น เข้าไปแล้วมันให้ต่อ HID ก่อนผมละงง ช่วยหน่อยได้ไหมครับ[/quote]

ฟลุ๊กจังครับคุณ slek ผมเพิ่งลองเล่น Remote Control เมื่อวานนี้เอง โอ๋ยเจ๋งมากมาย ไม่ใช่แค่ Present นะครับ คุมพวก media player ก็ได้ ใช้เป็น desktop ก็ได้
วิธีการ ที่มันบอกอ่ะถูกแล้วครับ คุณต้องเปิด bluetooth ที่ทั้งเครื่องคอม และก็มือถือก่อน จากนั้นพยายามทำให้มันมองเห็นกัน ประมาณป้อน password ที่กำหนดขึ้นเองสดๆ และที่อีกเครื่องก็ป้อน password เดียวกัน แล้วมันจะถามที่มือถือว่าจะให้ผมทำหน้าที่เป็นอะไรครับ ก็เลือกประมาณว่า presentation น่ะครับ จากนั้นจะมีหน้าจอบอกว่าปุ่มอะไรบนมือถือที่ใช้ทำหน้าที่ curser, left, right, esc, บลาๆๆ
พอดีผมไม่ได้เปิดเครื่องลองไปพร้อมกัน ก็ขอบอกเป็นหลักการอย่างนี้แล้วกันนะครับ ถ้ายังใช้ไม่ได้ลอง post อีกที ผมมีเวลาจะตอบให้ละเอียดกว่านี้
nipyee
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Aug 2010 22:10  

ขอบคุณ คุณ looker และคุณgettammada

ที่ให้ข้อมูลครับ กะว่าจะไปดูที่ shop mobile ซะหน่อย
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Aug 2010 09:38  

จะบอกราคาให้ก็ได้คะ .... อิอิ

ตอนนี้ร้านไหน ๆ ก็ขาย TV640 ราคาแค่ 2990.- เองคะ

ราคามาตราฐานล่าสุดในตอนนี้

อ้างอิงจากทุกร้านใน The mall บางกะปิ และละแวกเดียวกันก็ขายราคานี้

ใครขาย 3 พันขึ้นไป ก็ไม่ต้องไปซื้อนะค่ะ

ซื้อที่ศูนย์ทรูมูฟ หรือศูนย์ไอโมบายเอง ก็ราคาแค่ 2990.-

รับรองอีก 1-2 เดือนราคาอาจเหลือแค่ 2500.- อิอิ

แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้วค่ะ หมูน้อยยกให้แฟนไปใช้แล้ว

แต่ก็ยังติดใจอยากซื้อเก็บไว้อีกเครื่องเลยนะเนี้ย.....

ตอนนี้ไปเป็นสาวก A88 ก่อนนะ 5555+++

ขอขอบคุณ คุณหมูน่อย เอ๊ย! น้อยสำหรับข้อมูลเรื่องราคา จุ๊ฟๆ น้า..laughing6

ลืมบอก....สำหรับทุกข้อที่คุณ Looker ตอบคำถามของคุณ nipyee

รู้็สึกจะออกแนวเชียร์ให้ซื้อ 5555++++ แต่ว่ารุ่นนี้ใช้คุ้มจริง ๆ

แซว ๆ กันเล่น ๆ หน่ะ อิอิ

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

รุ่นใหม่ๆ ออกมาหน้าตาคล้ายๆ กันแต่ลดกล้องลงเหลือแค่ 2.0 MP บางรุ่นจอไม่ถึง 2.4 นิ้ว บางรุ่น Photo light หายนั่นหมายความว่ามันเป็นไฟฉายไม่ได้ด้วย ผมถึงบอกว่ารุ่นนี้คุ้มสุดๆ กันเรย แถมเท่อีกต่างหากไม่เชื่อลองดูภาพข้างล่างดิ laughing6

ปล. สาร์ทจีนนี้คุณหมูน้อยพยายามเดินหลบๆ เขียงหมูหน่อยแล้วกัน เด๋วจะกลายเป็นหมูหันน้อยไปซะ (กินแกล้มไวน์เข้ากั๊น..เข้ากัน!) laughing6

Tun Thamsara ผู้เขียน:
slek ผู้เขียน:
หวัดดีครับ ไม่ได้เข้ามา นาน คุณ Looker ผมขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
แต่ทำไม่เป็น เข้าไปแล้วมันให้ต่อ HID ก่อนผมละงง ช่วยหน่อยได้ไหมครับ

ฟลุ๊กจังครับคุณ slek ผมเพิ่งลองเล่น Remote Control เมื่อวานนี้เอง โอ๋ยเจ๋งมากมาย ไม่ใช่แค่ Present นะครับ คุมพวก media player ก็ได้ ใช้เป็น desktop ก็ได้
วิธีการ ที่มันบอกอ่ะถูกแล้วครับ คุณต้องเปิด bluetooth ที่ทั้งเครื่องคอม และก็มือถือก่อน จากนั้นพยายามทำให้มันมองเห็นกัน ประมาณป้อน password ที่กำหนดขึ้นเองสดๆ และที่อีกเครื่องก็ป้อน password เดียวกัน แล้วมันจะถามที่มือถือว่าจะให้ผมทำหน้าที่เป็นอะไรครับ ก็เลือกประมาณว่า presentation น่ะครับ จากนั้นจะมีหน้าจอบอกว่าปุ่มอะไรบนมือถือที่ใช้ทำหน้าที่ curser, left, right, esc, บลาๆๆ
พอดีผมไม่ได้เปิดเครื่องลองไปพร้อมกัน ก็ขอบอกเป็นหลักการอย่างนี้แล้วกันนะครับ ถ้ายังใช้ไม่ได้ลอง post อีกที ผมมีเวลาจะตอบให้ละเอียดกว่านี้

ขอขอบคุณ คุณ Tun Thamsara ที่เข้ามาช่วยตอบคำถามคับ laughing6

เรื่องการใช้โทรศัพท์เป็น Remote control ผ่าน BT สมัยผมใช้ SE (Sony Ericsson) เคยลองเล่นดูก็ทำได้หลากหลายรูปแบบอย่างที่คุณว่า คือ ใช้พรีเซ้นท์หรือนำเสนองานบนหน้าจอคอมพ์ (Presentation) ถ้าต่อออก Projector ยิ่ง work เข้าไปใหญ่ laughing6, ใช้ควบคุมเครื่องเล่นเพลงหรือ Multimedia อื่นๆ (Multimedia) และใช้งานทั่วไปแทนเม้าท์และปุ่มควบคุมต่างๆ บนคีย์บอร์ด (Desktop) เริ่มแรกต้องจับคู่กะคอมพ์ก่อน (Pairing) โดยใส่ Password ให้ตรงกันซึ่งผมจะใส่ 0000 (ศูนย์ 4 ตัว) เพราะเป็นสากล พอมันจุ๊ฟๆ กันก็เลือกว่าจะใช้งานในรูปแบบไหนหน้าจอก็จะโชว์ปุ่มต่างๆ เป็น shortcuts ให้ทราบว่าปุ่มไหนใช้ทำอะไรแบบเดียวกะที่คุณบอกเด๊ะ! แต่ในชีวิตจริงผมไม่เคยได้ใช้หรอกคับ พอเปลี่ยนมาใช้ TV640 แม้มันมีให้ใช้แต่ก็มิได้นำพา..laughing6

ปล. จริงๆ ผมอยากให้เพื่อนๆ ที่ใช้รุ่นนี้อยู่หากรู้คำตอบก็ช่วยๆ กันเข้ามาตอบคำถามอย่างคุณ Tun Thamsara นับว่าเป็นประโยชน์ต่อบอร์ดฯ มั่กๆ เรยคับ laughing6

ขอบคุณ คุณ looker และคุณgettammada

ที่ให้ข้อมูลครับ กะว่าจะไปดูที่ shop mobile ซะหน่อย

ถ้าซื้อศูนย์ฯ ก็อุ่นใจเพราะเปลี่ยนเครื่องได้ภายใน 10 วันหากมีปัญหาเกี่ยวกะ SW อีกทั้งการให้บริการก็ดีกว่าร้านทั่วไป งัยผมขอแสดงความยินดีล่วงหน้าด้วยคับ laughing6
nipyee
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Aug 2010 21:11  

วันนี้ไปเดินหาทั่ว ซีคอนฯ ไม่มีเลย แม้แต่ร้าน ไอโมบายเอง ก็บอกไม่มีของแล้ว

ใครพอทราบมั่งมั้ยว่า ที่ไหนยังมีขายอยู่บ้างเนี่ย อยากได้จริงๆ (คนขายเชียร์ รุ่น s381 ให้ ตัวเครื่องก็โอเคล่ะ แต่กล้องความละเอียดอยู่ 2 ล้าน ไม่รู้หน้าจอเล็กกว่า 640 หรือเปล่า)
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Aug 2010 22:48  

ว่าด้วยเรื่องไข้เลือดออก & วิธีกำจัดยุงลาย/ยุงก้นป่อง laughing6

ช่วงนี้ฝนตกชุกจะมีน้ำท่วมขังกลายเป็นแหล่งเพาะพันธุ์ของเหล่ายุงร้ายโดยมันจะบินมาวางไข่บนผิวน้ำที่ท่วมขัง จากนั้นก็จะกลายเป็นลูกน้ำก่อนจะกลายเป็นยุงในที่สุด ซึ่งหากรู้วิธีป้องกันและกำจัดมันในขณะที่ยังเป็นไข่หรือลูกน้ำจะง่ายและประหยัดกว่ามาก เรียกว่าฆ่าตัดวงจรชีวิตของมันก่อนจะกลายเป็นยุง That sounds good! (ฟังเข้าท่าน่าสนใจ) laughing6

สิ่งที่ท่านควรทำ:

1. หมั่นสำรวจภายในบ้านและบริเวณรอบบ้านว่าตรงไหนมีน้ำท่วมขัง ได้แก่ ถาดรองกระถางต้นไม้ ถ้ามีให้ยกออกมาเทหรือวางคว่ำซะ พื้นที่ตรงไหนลาดเอียงเป็นหลุมเป็นแอ่งไม่มีทางระบายน้ำก็ให้วิดน้ำออกให้หมด

2. ท่อน้ำทิ้ง/ท่อระบายน้ำอย่าให้อุดตัน ต้องทำให้ทางน้ำไหลสะดวก หากอยู่ใกล้ท่อ/คู/คลอง/หนอง/บึงหรือแหล่งน้ำสาธารณะเน่าเสียให้โทรเจ้ง กทม. หรือเทศบาลฯ มาดูแลแก้ไข

2. ต่างจังหวัดส่วนใหญ่จะรองน้ำฝนไว้ดื่มกินก็จะตั้งตุ่มไว้รอบๆ บ้าน ให้หาฝามาปิดให้มิดชิดอย่าให้ยุงมาวางไข่ได้

บ้านผมเวลาฝนตกหนักอย่างต่อเนื่องจะมีน้ำไหลซึมมาท่วมขังบริเวณที่เป็นแอ่งไม่มีทางระบายน้ำ เช่น หลังบ้านและหน้าห้องน้ำชั้น 2 ต้องคอยวิดน้ำทิ้งจนเมื่อย ถ้าฝนมันขยันตก คือ ตกเช้าก็วิดบ่าย ตกบ่ายก็วิดเย็น ตกเย็นหรือตกตอนดึกๆ ก็ตื่นมาวิดตอนเช้า ทีนี้พอต้องวิดบ่อยเข้าความขี้เกียจก็ผุดเรยเกิด Idea เก๋กู๊ด! laughing6 ตรงไหนมีน้ำท่วมขังก็ใช้น้ำยาสำหรับผสมน้ำถูพื้นมาเทวนเป็นวงกลมโดยเทวนจากวงนอกเข้าหาวงในรอบเดียวพอ (เป็นการกำหนดปริมาณไปในตัว) ไม่ต้องคนเพราะขี้เกียจแล้วก็ไม่อยากล้างมือด้วย laughing6

จากนั้นก็มานั่งเล่นคอมพ์อย่างเลือดเย็น เอ๊ย! ใจเย็น laughing6 ติ๊กต่อก..ติ๊กต่อก..เวลาผ่านไปประมาณ 1 ชั่วโมงก็หนีบแก้วไวน์เดินทอดหุ่ยไปชะโงกดู ปรากฏว่าลูกน้าที่เคยดีดดิ้นเริงร่าเต้นระบำท้าทายในน้ำท่วมขังกลายเป็นศพลอยสงบนิ่งบนผิวน้ำ ช่างเป็นภาพที่งดงามสะใจไฮโซวัยโจ๋วเป็นที่สุด ดี..สม! (หมอดูเคยทักว่าผมทำบาปขึ้นซึ่งมันก็จริงเพราะเอาหนังสติ๊กยิงแมงมุมทีเดียวร่วงไม่ต้องยิงซ้ำ) laughing6

จริงๆ มีหลายอย่างนะที่ใช้ได้ผล เช่น เกลือแกง น้ำส้มสายชู ผงซักฟอก น้ำยาล้างจาน น้ำยาล้างห้องน้ำ น้ำยาเช็ดกระจก น้ำยากลั้วปาก (Mouth wash) หรือน้ำยาฆ่าเชื้อโรคอย่าง "เดทตอล" etc. แต่ผมมาคิดๆ ดูว่า..ถ้าใช้เกลือแกงมันจะกัดกร่อนพื้นหรือขาโต๊ะ ตู้ เตียงที่เป็นไม้หรือโลหะป่าว แถมเวลาน้ำแห้งมันจะทิ้งคราบเกลือให้ต้องขัดถูกว่าจะหายเค็ม ยิ่งถ้าเป็นน้ำส้มสายชูกลิ่นมันคงไม่สุนทรีย์นัก การกัดกร่อนก็คงไม่แพ้เกลือแกง

ผงซักฟอก น้ำยาล้างจาน น้ำยาล้างห้องน้ำ ใส่ลงไปก็จะลื่นแถมเป็นฟองอีก หากมีเด็กหรือคนแก่เดินมาเหยียบเข้าอาจลื่นหกล้มหัวร้างข้างแตก ยิ่งหากบริเวณนั้นมืดไม่มีไฟส่องสว่างก็เป็นไปได้สูง อีกทั้งพอน้ำแห้งก็ต้องถูกันหลายตลบกว่าจะหายลื่น ส่วนน้ำยาเช็ดกระจก น้ำยากลั้วปาก หรือน้ำยาฆ่าเชื้อโรคฯ ผมมองว่าลงทุนสูงไปเนื่องจากมีราคาค่อนข้างแพง สรุปแล้วน้ำยาสำหรับผสมน้ำถูพื้นดีที่สุดเพราะเท่ากะทำความสะอาดพื้นไปในตัว laughing6

Looker จากสยามโฟนฯ รายงาน laughing6

วันนี้ไปเดินหาทั่ว ซีคอนฯ ไม่มีเลย แม้แต่ร้าน ไอโมบายเอง ก็บอกไม่มีของแล้ว

ใครพอทราบมั่งมั้ยว่า ที่ไหนยังมีขายอยู่บ้างเนี่ย อยากได้จริงๆ (คนขายเชียร์ รุ่น s381 ให้ ตัวเครื่องก็โอเคล่ะ แต่กล้องความละเอียดอยู่ 2 ล้าน ไม่รู้หน้าจอเล็กกว่า 640 หรือเปล่า)

สอบถาม Call center ดีกว่าคับ 02-975-5555
ให้เขาเช็คว่า TV640 มีขายที่ i-mobile shop สาขาไหนมั่ง? laughing6

S381 จอ 2.4 นิ้วเท่ากัน เจ๋งที่ Trackpad แม้ใส่ Motion sensor มาให้แต่ผมคิดว่าไม่จำเป็นเพราะจอมันเป็นแนวนอนอยู่แล้ว ถ้าบอกว่าเอาไว้เขย่าเปลี่ยนเพลงหรือเปลี่ยน SMS ผมว่าเอากล้อง 3.2 MP กลับมาดีกว่าคับ laughing6

นี่คับ..ภาพถ่ายด้วยกล้อง TV640 แบบ Indoor ถ้าแสงดีๆ มันก็แจ่มจังซี๊ laughing6
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 17, 18, 19, 20  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: