Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Motorola Milestone Android - โมโตโรล่า
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 367 / เข้าชม: 1333316
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
68%
 68%  [ 22 ]
ดี - GOOD - 4
25%
 25%  [ 8 ]
ธรรมดา - Normal - 3
0%
 0%  [ 0 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
3%
 3%  [ 1 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
3%
 3%  [ 1 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 32

Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Motorola Milestone Android - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2010 11:31  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอบเท่าที่รู้นะคะ

Anonymous ผู้เขียน:
my milestone ผู้เขียน:
ได้เครื่องมา สิบกว่าวันละ อย่างอื่นก็ดีอ่ะน่ะ แต่ขอแสดงความเห็นโดยรวม และคำชี้และขอคำชี้แนะต่างๆดังนี้

1.แบตหมดเร็ว อันนี้ แรกๆเป็นหนัก ชาร์ต ไป สี่ห้าครั้งดีขึ้นเยอะ น่าจะเป็นที่แบตใหม่ ตอนนี้รับได้ หมดเร็วเพราะจอใหญ่ ไม่น่าเกลียดเหมือนสี่ห้าวันแรก

2.ดู หรือ โหลด หรือ อ่าน เวป ต่างๆ ได้เร็วกว่า Iphone 3gs เนื่องจากมี 2 ตัว เทียบกันชัดเจน โดยเฉพาะหากใช้สัญญาณ Ege ( Truemove ) Iphone 3gs แทบจะเปิดไม่ได้เลย หรืแช้มาก แต่Milestone เปิดได้ปกติ แม้จะช้านิดหนอย

3.เครื่อง ร้อน อาการนี้ยังแก้ไม่หาย ทนๆเอาน่ะ

เดี๋ยวรอเวลามี case มาขายค่ะ แล้วใส่จะได้ไม่ร้อน ภ้ารอเข้าไทยไม่ไหว ลองสั่งจาก ebay ดูค่ะ

4.กดลิ้งภาษาไทยไม่ค่อยตรง อันนี้ก็ยังคงอยู่ น่าจะรอ 2.2 มาอัพ ( มั้ง )

แอนดรอยเป็นทุกเครื่องค่ะกับภาษาไทย เทคนิคเวลาคลิ๊ก คลิ๊กบนๆตัวหนังสือที่อย่างคลิ๊กหน่อยนึงค่ะ

5.เครื่องรวนบ้างเวลาใช้นานๆ ฟังเพลง ดูวีดีโอ อาการ คือ เครื่องค้าง ประมวลผลช้า เหลือจะทน น่าจะแก้ได้ โดยเอาโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ พักๆไปบ้าง แต่ไม่ชอบเลย บางทีต้อง รีสตาร์ท เครื่องถึงจะหาย
6.วันนี้ใช้ไปจนแบตเกือบหมดเกลี้ยง เหลือ 10% สุดท้าย ปรากฏว่าชาร์ทไม่เข้า เสียบสายเข้าไป มีไฟแดงๆโชว์ ว่าเสียบสายแล้ว แต่ไฟไม่เพิ่มเข้าไปในแบต แม้จะลองเสียบกะคอม หรือ ไฟบ้านก็ตามที เสียบไปเสียบมา เหลือ 5 % ในเวลาอันรวดเร็ว แก้โดย รีสตาร์ทเครื่อง ( อีกแล้ว ) ก็ถึงได้เริ่มชาร์ท ปกติ
7.อาการ ฟ้องว่า ไม่มีพื้นที่ให้ทำงาน บนหน้าจอ ซึ่งน่าจะหมายถึงเวลาเปิดโปรแกรมต่างๆหลายๆอัน อันนี้เจอบ่อย ต้องคอย ลบ ลบ และลบ อันที่ไม่ได้ใช้ บางทีฟ้องว่า เมโมรี่ เต็ม ( SD Card ) ทั้งๆที่เข้าไปดู เหลืออีกตั้ง 4 กิ๊ก เลยงง งง ว่าตกลงโปรแกรมที่เราโหลดมาจาก Market มันไปเก็บไว้ที่ไหน เพราะพยายามหาที่เลือกเก็บก็ไม่เจอ อยากเลือกเป็น SD ให้หมดเลย พื้นที่เครื่องจะได้ว่างๆไว้เล่นโปรแกรมต่างๆ
8.ชาร์ท กับ คอม (ต่อสาย USB กับคอม ) เครื่องร้อนหนักกว่าชาร์ทไฟบ้าน
9.เวลาชาร์ท กะคอม ไม่สามารถใช้ โปรแกรม หรือเล่นอย่างใด ที่อยู่ใน เมม SD ได้ มันฟ้องว่า เมม ไม่ว่าง อันนี้เซ็งมาก
10. POP3 เมล์ ไม่ว่าจะ Gmail หรือ Hotmail ช้ามากกว่าจดหมายจะส่งถึง ยิ่งถ้า hotmail นี่ข้ามวันข้ามคืนกันเลยทีเดียว กว่าจะได้รับ และที่ส่งออกมักไม่ค่อยถึง แม้จะตั้งค่าถูกต้องแล้วก็ตาม ประกอบกับมองไม่ค่อยเห็นไฟล์แนบ นานๆจะเห็นที ต้อง ฟอร์เวิด ไปจีเมล์ ถึงได้ดูไฟล์แนบ ข้อนี้เครียดมาก เพราะ ต้องใช้เรืองงาน ประเด็นหลักเลย เรื่องเมล์เนี่ย หากเทียบกะ iphone 3gs แล้ว ตกหลังไป หลายกิโล หลายพันลี้เลยทีเดียว
11.อยู่ๆเพลงดังขึ้นมาเองปานผีหลอก บ่อยๆ น่าจะเป็นบัค ตัวไหนสักตัว ซึ่งน่าจะแก้ด้วยเฟิมแวร์ เวอร์ชั่นใหม่ได้ หรือวานผู้รู้ช่วยชี้แนะทีคับ
12.กล้องถายรูป ไม่ว่าจะตั้งค่าให้เป็นอย่างไร หรือโหมดไหน ดูในกล้องมือถือที่ถ่ายจะสวยงาม พอลงคอมเส้นแตกบ้างเบลอๆบ้าง ไม่คมชัดเช่นที่เคยเห็นในก้อง แม้คอมจะรองรับ ความละเอียดขั้นเทพแล้วก็ตาม
และเมื่อเทียบกันรูปต่อรูป Iphone 3gs จะสีสันสดใสและสมจริงกว่าแม้จะไม่มีแฟลช 2 ตัว ก็ตาม
13.ยอมรับว่า ถ่ายวีดีโอ ได้ชัดเจนมากที่ถึงมากที่สุด โดยไม่มีเส้นแตก หรือภาพกระตุก ( กลางวันที่แสงเพียงพอ ) ถ้าเป็นกลางคืน หรือ แสงไม่พอ หรือตั้งใจถ่ายมุม หรือวิว ที่มืด ก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่
14. สร้างโฟล์เดอร์ ไว้ที่หน้าจอได้แล้ว เยอะแยะมากมาย แต่หาที่เปลี่ยนชื่อ โฟล์เดอร์ที่สร้างไม่เจอ ( วานผู้รู้ช่วย เคาะกระโหลก ให้ที )
15.ซื้อเครื่อง พร้อม แพกเกจ 549 มา แต่เบอร์ไม่ได้ใช้กับเครืองนี้ ไปสลับกับเบอร์ และแพกเกจ ไอโฟน ( เอา เบอร์ที่ติดแพกเกจ ไอโฟน มาใส่เครื่อง milestone ) 599 ใช้เน็ตได้ถล่มถลาย น่ะ เวลา จะโหลด MP3 combo ที่ มาคู่กะ milestone มันฟ้องว่า ท่านไม่สามารถใช้บริการนี้ได้ ส่งมาเป็นข้อความ ไม่แน่ใจว่ามัน ล๊อก เบอร์ ไว้กับเครื่อง + แพกเกจ หรือว่าต้องไปลงทะเบียนอะไรที่ไหนอย่างไร วานผู้รู้ตอบทีคับ เพราะตามคำโฆษณา บอกไว้ว่าโหลดฟรีไม่อั้น 3 เดือน เป็นเพลงคุณภาพดีเทียบเท่า ต้นฉบับแผ่นซีดี
16.รูปคนที่โทรเข้า สามารถให้เต็มจอได้ป่าวคับ หรือต้องใช้ โปรแกรมตัวไหนมาเสริม
17.ไอ้ที่เห็นบนเวป กดค้างไว้ และพูดเสียงเข้าไป เข้าเวป ได้เลยตัวนั้นต้องลงไรเพิ่มเพิ่มมั้ยคับ พยายามหาแล้วไม่เจอ

18.อยากได้ Moto Satation ที่มันชาร์ท แบตได้ด้วย เป็นแท่นๆวางน่ะคับ ได้ข่าวว่ามีแค่ 1000 ชิ้นให้กับคนจองเครื่อง ตอนนี้หาซื้อได้มั้ย ในไทย ราคาเท่าไหร่คับ พยายามหาบน e-bay แต่เข้าไม่ส่งมาให้ไทยอ่ะ ผมอยู่ภูเก็ต หาซื้อที่ไหนได้มั่งอ่ะ อยากได้

เห็นทรูมูฟบอกว่าเอามาขายแล้วที่ชอร์ปทรูมูฟทุกสาขาค่ะ ราคา 899 บาทจ้า

19.SD Card สามารถเพิ่มเป็น 16 กืก หรือ 32 ได้มั้ยคับ ทำยากมั้ย ปรือแค่ Coppy ทุกอย่างจากอันเดม ไปลงอันใหม่ แล้วใส่เข้าไปแทน ก็จบ และจะทำให้เครื่องช้าลงมั้ยคับ
20.เพลงที่เอาลงไปเป็นภาษาต่างดาว อ่านไม่เป็นชื่อเพลง แก้ไขได้ยังไงคับ
21.มีโปรแกรม ตัวไหน ที่ซ่อนไฟล์ ภาพ หรือ คลิป ส่วนตัว ได้มั่งคับ ที่ไม่ไปรวมกะรุป หรือ คลิป อื่นๆในเครื่องน่ะ

22.แป้นพิมพ์ ภาษาไทย บน คีย์ บอดจะมีโอกาสได้ใช้ หรือป่าวคับ หรือหาซ้อ เปลี่ยนได้จากที่ไหน ราคา ยังไง แนะนำทีคับ ( บนจอ มีมาจากที่ศูนยื แล้ว )

ตรงนี้น่าจะยากนะคะที่จะมีแป้นไทยออกมา คงต้องพิมพ์เอาจากคีย์เสมือนในจออย่างเดียวค่ะ

วันนี้เอาแค่นี้ก่อนดีกว่า ทั้งหมดเป็นข้อคิดเห็นเท่าที่ใช้มา เป็นการส่วนตัว จากประสปการณ์จริงที่ใช้อยู่ และ เป็นการขอคำแนะนำในเรื่องที่ไม่รู้ด้วยคับ หากผิดพลาด หรือไม่ถูกใจท่านผู้ใด ขออภัยมา ณ ทีนี้

ทั้งนี้ ไม่ได้มีเจตนาจะวิจารณ์ หรือ สรุปใจความว่าอันไหน ดีไม่ดี แต่อย่างใด
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลคับ

จากข้อ 7.ฮ๋ะ
andriod ไม่สามารถลงโปรแกรมใน SD Card ได้ถ้ายังไม่ root เพื่อทำ app2sd
ส่วนข้อ19.นั้น
สามารถเปลี่ยนได้เลยจ้าเพราะเครื่องมันรับลงถึง32GB
[
noak191
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Motorola Milestone Android - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2010 11:36  

Hyperion ผู้เขียน:
เอ่อ กำลังจะเล็งซื้อ milestone แต่มีคำถามบางประการครับ รบกวนนิดนึงนะครับ....

- เปิดเว็บเล่น Flash ได้รึเปล่าครับ?

กำลังจะเปิดได้ในเร็วๆนี้ค่ะ

- คือผมไปดูเครื่องเดโมที่ทรูมา(เครื่องแบบปลอมๆอ่ะครับ) ตอนสไลด์ปิดแล้วมาดูด้านข้าง มันมีช่องโหว่เล็กน้อยแต่มองทะลุเห็นอีกฝั่งเหมือนมันไม่แนบสนิดน่ะครับ เครื่องจริงเป็นรึเปล่าครับ?

มีรูนิดนึงค่ะ ไม่สนิทเด๊ะ เราเข้าใจว่าเป็นช่องว่างเวลาสไลด์น่ะค่ะ ไม่งั้นสไลด์ทีคงขูดเครื่องกันที

- ปัญหาต่างๆที่ผมได้ไล่อ่านมา เรื่องกล้องโหมด widescreen ที่ด้านขวามีเอาส่วนของด้านซ้ายมาเป็นแนว แล้วบางคนบอกว่าไม่เป็นคือมันเป็นเฉพาะล๊อตแรก?? แล้วตอนนี้หมดล๊อตแรกรึยังอ่ะครับ??

เรามองว่าปัญหาไม่น่าจะเป็นที่ฮาร์ดเเวร์จ้า เป็นที่ซอฟเเวร์มากกว่า เพราะไม่งั้นมันต้องเป็นทุกโหมดแล้ว อีกทั้งถ้าลองใช้จริงๆน่ะค่ะ การติดขอบจออีกด้านเนี่ยะ มันน้อยมากจนแทบไม่สังเกตหรอกค่ะ จริงๆถ้าไม่มีคนทักขึ้นมา เรานี่ไม่รู้เรื่องเลยหล่ะ

มุมมองเราเราว่าเอาเข้าจริงๆก็ใช้โหมดปกติถ่ายภาพค่ะ ไม่ได้ใช้โหมด Wide

ขอบคุณครับ
Hyperion
Junior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2010 17:39  

คือลังเลมากอ่ะครับ ไหนจะ Desire ที่ออกมา ไหนจะมีคนบอกว่า Legend ดีกว่า เพราะราคามันพอๆกัน แต่ Desire นี่น่าจะเกินงบ....

เลยตัดสินใจไม่ได้สักที...

แต่ได้ยินว่ายอดขายไม่ดี ก็เกรงว่าจะไม่สานต่อเรื่องบริการทั้งหลายของทรู...ไหนจะปัญหาเยอะดั่งที่ google search ไปว่า milestone+true+ปัญหา แสดงผลมาถึง 10 หน้าเลยทีเดียวไล่ดูกันยาว...ทำให้ผมขาดความมั่นใจ ไปดู welcom a88 เลยทีเดียว เฮ่ออออ ตัดสินใจใหม่ๆ....
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2010 11:26  

พิมพ์อักษรไทยด้วย HardwareKeyboard Milstone
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T9166866/T9166866.html
Smile
xx123465
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2010 10:30  

อยากทราบว่ารุ่นนี้เล่มเกมที่อยู่ในเฟชบุ๊คได้ไม๊อ่ะค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2010 11:53  

ต้องรอFlash for android ทำเสร็จก่อนถึงจะเล่นเกมที่เป็น flash ได้
http://tv.adobe.com/watch/open-screen-project/htc-hero-1st-flash-on-android-smartphone/
l2ocKa_NovA
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2010 12:08  

my milestone ผู้เขียน:
ได้เครื่องมา สิบกว่าวันละ อย่างอื่นก็ดีอ่ะน่ะ แต่ขอแสดงความเห็นโดยรวม และคำชี้และขอคำชี้แนะต่างๆดังนี้

1.แบตหมดเร็ว อันนี้ แรกๆเป็นหนัก ชาร์ต ไป สี่ห้าครั้งดีขึ้นเยอะ น่าจะเป็นที่แบตใหม่ ตอนนี้รับได้ หมดเร็วเพราะจอใหญ่ ไม่น่าเกลียดเหมือนสี่ห้าวันแรก

2.ดู หรือ โหลด หรือ อ่าน เวป ต่างๆ ได้เร็วกว่า Iphone 3gs เนื่องจากมี 2 ตัว เทียบกันชัดเจน โดยเฉพาะหากใช้สัญญาณ Ege ( Truemove ) Iphone 3gs แทบจะเปิดไม่ได้เลย หรืแช้มาก แต่Milestone เปิดได้ปกติ แม้จะช้านิดหนอย
3.เครื่อง ร้อน อาการนี้ยังแก้ไม่หาย ทนๆเอาน่ะ
4.กดลิ้งภาษาไทยไม่ค่อยตรง อันนี้ก็ยังคงอยู่ น่าจะรอ 2.2 มาอัพ ( มั้ง )
5.เครื่องรวนบ้างเวลาใช้นานๆ ฟังเพลง ดูวีดีโอ อาการ คือ เครื่องค้าง ประมวลผลช้า เหลือจะทน น่าจะแก้ได้ โดยเอาโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ พักๆไปบ้าง แต่ไม่ชอบเลย บางทีต้อง รีสตาร์ท เครื่องถึงจะหาย
6.วันนี้ใช้ไปจนแบตเกือบหมดเกลี้ยง เหลือ 10% สุดท้าย ปรากฏว่าชาร์ทไม่เข้า เสียบสายเข้าไป มีไฟแดงๆโชว์ ว่าเสียบสายแล้ว แต่ไฟไม่เพิ่มเข้าไปในแบต แม้จะลองเสียบกะคอม หรือ ไฟบ้านก็ตามที เสียบไปเสียบมา เหลือ 5 % ในเวลาอันรวดเร็ว แก้โดย รีสตาร์ทเครื่อง ( อีกแล้ว ) ก็ถึงได้เริ่มชาร์ท ปกติ
7.อาการ ฟ้องว่า ไม่มีพื้นที่ให้ทำงาน บนหน้าจอ ซึ่งน่าจะหมายถึงเวลาเปิดโปรแกรมต่างๆหลายๆอัน อันนี้เจอบ่อย ต้องคอย ลบ ลบ และลบ อันที่ไม่ได้ใช้ บางทีฟ้องว่า เมโมรี่ เต็ม ( SD Card ) ทั้งๆที่เข้าไปดู เหลืออีกตั้ง 4 กิ๊ก เลยงง งง ว่าตกลงโปรแกรมที่เราโหลดมาจาก Market มันไปเก็บไว้ที่ไหน เพราะพยายามหาที่เลือกเก็บก็ไม่เจอ อยากเลือกเป็น SD ให้หมดเลย พื้นที่เครื่องจะได้ว่างๆไว้เล่นโปรแกรมต่างๆ
8.ชาร์ท กับ คอม (ต่อสาย USB กับคอม ) เครื่องร้อนหนักกว่าชาร์ทไฟบ้าน
9.เวลาชาร์ท กะคอม ไม่สามารถใช้ โปรแกรม หรือเล่นอย่างใด ที่อยู่ใน เมม SD ได้ มันฟ้องว่า เมม ไม่ว่าง อันนี้เซ็งมาก
10. POP3 เมล์ ไม่ว่าจะ Gmail หรือ Hotmail ช้ามากกว่าจดหมายจะส่งถึง ยิ่งถ้า hotmail นี่ข้ามวันข้ามคืนกันเลยทีเดียว กว่าจะได้รับ และที่ส่งออกมักไม่ค่อยถึง แม้จะตั้งค่าถูกต้องแล้วก็ตาม ประกอบกับมองไม่ค่อยเห็นไฟล์แนบ นานๆจะเห็นที ต้อง ฟอร์เวิด ไปจีเมล์ ถึงได้ดูไฟล์แนบ ข้อนี้เครียดมาก เพราะ ต้องใช้เรืองงาน ประเด็นหลักเลย เรื่องเมล์เนี่ย หากเทียบกะ iphone 3gs แล้ว ตกหลังไป หลายกิโล หลายพันลี้เลยทีเดียว
11.อยู่ๆเพลงดังขึ้นมาเองปานผีหลอก บ่อยๆ น่าจะเป็นบัค ตัวไหนสักตัว ซึ่งน่าจะแก้ด้วยเฟิมแวร์ เวอร์ชั่นใหม่ได้ หรือวานผู้รู้ช่วยชี้แนะทีคับ
12.กล้องถายรูป ไม่ว่าจะตั้งค่าให้เป็นอย่างไร หรือโหมดไหน ดูในกล้องมือถือที่ถ่ายจะสวยงาม พอลงคอมเส้นแตกบ้างเบลอๆบ้าง ไม่คมชัดเช่นที่เคยเห็นในก้อง แม้คอมจะรองรับ ความละเอียดขั้นเทพแล้วก็ตาม
และเมื่อเทียบกันรูปต่อรูป Iphone 3gs จะสีสันสดใสและสมจริงกว่าแม้จะไม่มีแฟลช 2 ตัว ก็ตาม
13.ยอมรับว่า ถ่ายวีดีโอ ได้ชัดเจนมากที่ถึงมากที่สุด โดยไม่มีเส้นแตก หรือภาพกระตุก ( กลางวันที่แสงเพียงพอ ) ถ้าเป็นกลางคืน หรือ แสงไม่พอ หรือตั้งใจถ่ายมุม หรือวิว ที่มืด ก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่
14. สร้างโฟล์เดอร์ ไว้ที่หน้าจอได้แล้ว เยอะแยะมากมาย แต่หาที่เปลี่ยนชื่อ โฟล์เดอร์ที่สร้างไม่เจอ ( วานผู้รู้ช่วย เคาะกระโหลก ให้ที )
15.ซื้อเครื่อง พร้อม แพกเกจ 549 มา แต่เบอร์ไม่ได้ใช้กับเครืองนี้ ไปสลับกับเบอร์ และแพกเกจ ไอโฟน ( เอา เบอร์ที่ติดแพกเกจ ไอโฟน มาใส่เครื่อง milestone ) 599 ใช้เน็ตได้ถล่มถลาย น่ะ เวลา จะโหลด MP3 combo ที่ มาคู่กะ milestone มันฟ้องว่า ท่านไม่สามารถใช้บริการนี้ได้ ส่งมาเป็นข้อความ ไม่แน่ใจว่ามัน ล๊อก เบอร์ ไว้กับเครื่อง + แพกเกจ หรือว่าต้องไปลงทะเบียนอะไรที่ไหนอย่างไร วานผู้รู้ตอบทีคับ เพราะตามคำโฆษณา บอกไว้ว่าโหลดฟรีไม่อั้น 3 เดือน เป็นเพลงคุณภาพดีเทียบเท่า ต้นฉบับแผ่นซีดี
16.รูปคนที่โทรเข้า สามารถให้เต็มจอได้ป่าวคับ หรือต้องใช้ โปรแกรมตัวไหนมาเสริม
17.ไอ้ที่เห็นบนเวป กดค้างไว้ และพูดเสียงเข้าไป เข้าเวป ได้เลยตัวนั้นต้องลงไรเพิ่มเพิ่มมั้ยคับ พยายามหาแล้วไม่เจอ
18.อยากได้ Moto Satation ที่มันชาร์ท แบตได้ด้วย เป็นแท่นๆวางน่ะคับ ได้ข่าวว่ามีแค่ 1000 ชิ้นให้กับคนจองเครื่อง ตอนนี้หาซื้อได้มั้ย ในไทย ราคาเท่าไหร่คับ พยายามหาบน e-bay แต่เข้าไม่ส่งมาให้ไทยอ่ะ ผมอยู่ภูเก็ต หาซื้อที่ไหนได้มั่งอ่ะ อยากได้
19.SD Card สามารถเพิ่มเป็น 16 กืก หรือ 32 ได้มั้ยคับ ทำยากมั้ย ปรือแค่ Coppy ทุกอย่างจากอันเดม ไปลงอันใหม่ แล้วใส่เข้าไปแทน ก็จบ และจะทำให้เครื่องช้าลงมั้ยคับ
20.เพลงที่เอาลงไปเป็นภาษาต่างดาว อ่านไม่เป็นชื่อเพลง แก้ไขได้ยังไงคับ
21.มีโปรแกรม ตัวไหน ที่ซ่อนไฟล์ ภาพ หรือ คลิป ส่วนตัว ได้มั่งคับ ที่ไม่ไปรวมกะรุป หรือ คลิป อื่นๆในเครื่องน่ะ
22.แป้นพิมพ์ ภาษาไทย บน คีย์ บอดจะมีโอกาสได้ใช้ หรือป่าวคับ หรือหาซ้อ เปลี่ยนได้จากที่ไหน ราคา ยังไง แนะนำทีคับ ( บนจอ มีมาจากที่ศูนยื แล้ว )

วันนี้เอาแค่นี้ก่อนดีกว่า ทั้งหมดเป็นข้อคิดเห็นเท่าที่ใช้มา เป็นการส่วนตัว จากประสปการณ์จริงที่ใช้อยู่ และ เป็นการขอคำแนะนำในเรื่องที่ไม่รู้ด้วยคับ หากผิดพลาด หรือไม่ถูกใจท่านผู้ใด ขออภัยมา ณ ทีนี้

ทั้งนี้ ไม่ได้มีเจตนาจะวิจารณ์ หรือ สรุปใจความว่าอันไหน ดีไม่ดี แต่อย่างใด
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลคับ

ข้อ 9 เวลา connect กับคอม ลาก notification bar ลงมา แล้วเลือก USB connection เปลี่ยนเป็นโหมดอื่นที่ไม่ใช่ memory card access ถ้าตั้งใจจะชาร์จอย่างเดียว ก็เลือกเป็น Charge only ไปเลย
ข้อ 14 เลือกโฟลเดอร์ให้มันเปิดขึ้นมา แล้ว tap ค้างไว้ตรงแถบชื่อโฟลเดอร์
ข้อ 17 รู้สึกประเทศไทยจะใช้ไม่ได้มั้งคะ
ข้อ 20 หาโปรแกรม mp3tag แล้วแปลง tag เป็น ID3v2.4 UTF-8
nantaruckk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2010 21:04  

พอเปิด folder เข้าไปแล้่วให้กดค้างไว้ที่ชื่อ folder ค่ะ แล้วมันจะมีหน้าต่างขึ้นมาอีกอันให้เปลี่ยนชื่อ Very Happy
liquefyboy
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2010 09:16  

ขอโทษครับ เข้าใจผิด -/\-
liquefyboy
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2010 09:45  

แล้วตกลง ROM RAM มันเท่าไหร่อะคับ

ทำไม เหลือพื้นที่ให้ลงโปรแกรมน้อยจัง ( ไม่ถึง 100 Mb เลย เห็น Legend มีตั้ง 300 Mb ได้มั้ง) แล้วไอพื้นที่ที่ใช้ลงโปรแกรม นี่มันใช่ ROM ใช่มะคับ

แล้วก็เห็นใน Legend มันจะมี setting อันนึงที่เขียนไว้ประมาณว่า Backup to SD card หรืออะไรทำนองนี้ มันเหมือน กับการไปลงโปรแกรมที่ SD card รึป่าว แต่ทำ milestone ไม่มี(หรือหาไม่เจอเองหว่า)
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2010 15:23  

ทำมัยเค้าไม่เอา Motorola BACKFLIP™ MB300 - โมโตโรล่า เข้ามาขายบ้าง...

อยากได้

8120
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2010 15:48  

ผมมี Otter Box สุดยอด case ของ milestone สั่งมาจากอีเบย์ตั้งใจจะใช้เอง..แต่กำลังจะเปลี่ยนเครื่อง มีใครสนใจบ้างครับผมขาย 1000 บาท เค้ามีฟิลม์กันรอยมาให้ด้วย1แผ่น(ผมซื้อมา 1300)
0896884111
สามารถเข้าดูได้ที่ www.youtube.com
โดย search คำว่า otter box for milestone
(ผมลงรูปไม่เป็น)
8120
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2010 17:26  

8120 ผู้เขียน:
ผมมี Otter Box สุดยอด case ของ milestone สั่งมาจากอีเบย์ตั้งใจจะใช้เอง..แต่กำลังจะเปลี่ยนเครื่อง มีใครสนใจบ้างครับผมขาย 1000 บาท เค้ามีฟิลม์กันรอยมาให้ด้วย1แผ่น(ผมซื้อมา 1300)
0896884111
สามารถเข้าดูได้ที่ www.youtube.com
โดย search คำว่า otter box for milestone

สามารถดูรูปได้ที่นี่ครับ
http://s957.photobucket.com/albums/ae52/plato1977/?action=view&current=2010-04-29_17-33-37_894_SuanLuang.jpg
p.jung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2010 20:18  

คือว่า BROWSER ตัวเดิมที่อยู่ใน MILESTONE มันเปิดเวบไม่ได้ทุกเวบ...
เลยลองมาหาในนี้ดูตอนนี้ลง DOLPHIN กับ OPERA 5 beta แล้ว..
มันก็ยังเปิดเวบที่ผมต้องการไม่ได้อ่า..อยากได้เหมือนในคอมแบบ internet explorer...

ต่ออีกนิด..ลองไปโหลด STEEL มาก็ยังเข้าเวบไม่ได้อีก
ใครพอรูช่วยทีนะ...

โปรแกรมที่ใช้เปิดเวบแบบ www.??????.com/frame.asp อ่านะ..
ใครมีหรือใครพอจะรู้ช่วยบอกทีนะนะนะ...
izzie
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2010 21:21  

ไม่รู้ว่าจะปิดสั่น เวลาเราพิมข้อความ เช่น เล่น msn ตรงไหนครับ
hi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 09:52  

izzie ผู้เขียน:
ไม่รู้ว่าจะปิดสั่น เวลาเราพิมข้อความ เช่น เล่น msn ตรงไหนครับ

Setting > Language & Keyboard > CN Thai KeyboardSetting >Vibrate When typing เรียบร้อยแล้ว ปิดสั่น Very Happy Very Happy
hi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 10:01  

ถามหน่อยครับเกี่ยวกับรายชื่อติดต่อว่าทำไมเวลา Add new Contact ไปแล้ว กลับมองไม่เห็นชื่อ+เบอร์โทรที่เรา Add ไปในโทรศัพท์ ,แต่ถ้า Add รายชื่อ ผ่าน Gmail บน Website มันกับ Syne มายังโทรศัพท์ได้และมองเห็น ใครพอจะทราบบ้างครับ Very Happy Very Happy
anmom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 May 2010 23:31  

0896884111

ผมสนใจครับ ลดได้เท่าำไหร่อ่ะครับ
ปล.รู้สึกว่าผมจะชื้ออันสีม่วงก่อนนี้อันนี้ไปแล้วด้วยนะครับ ^^
8120
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2010 16:14  

anmom ผู้เขียน:
ผมมี Otter Box สุดยอด case ของ milestone สั่งมาจากอีเบย์ตั้งใจจะใช้เอง..แต่กำลังจะเปลี่ยนเครื่อง มีใครสนใจบ้างครับผมขาย 1000 บาท เค้ามีฟิลม์กันรอยมาให้ด้วย1แผ่น(ผมซื้อมา 1300)0896884111สามารถเข้าดูได้ที่ www.youtube.comโดย search คำว่า otter box for milestone(ผมลงรูปไม่เป็น)
ผมสนใจครับ ลดได้เท่าำไหร่อ่ะครับปล.รู้สึกว่าผมจะชื้ออันสีม่วงก่อนนี้อันนี้ไปแล้วด้วยนะครับ ^^
ขายแล้วครับ...ขอบคุณครับที่ให้ความสนใจ
KKK231
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 May 2010 14:47  

อยากปรึกษาว่า

เวลาโทรเนี่ย หูชอบไปโดนปุ่ม hold หรือไม่แก้มก็ชอบไปโดนปุ่มวางสายซะงั้น

ตอนนี้ต้องสวม small talk ตลอดเลย

มีโปรแกรมลอคหน้าจอเวลาโทรหรือเปล่าครับ..
ระดับโลก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 May 2010 14:59  

ให้ฟรียังคิดดูก่อน ไม่เห็นสวย อ๊อฟชั่นธรรมดา ราคาเวอร์ซะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 May 2010 18:52  

ระดับโลก ผู้เขียน:
ให้ฟรียังคิดดูก่อน ไม่เห็นสวย อ๊อฟชั่นธรรมดา ราคาเวอร์ซะ

ขอตอบคุณบับฟาโล่ระดับโลก...
ให้ฟรี..ผมเอา
ไม่เห็นสวย..ผมว่าแจ๋ว
ออฟชั่นธรรมดา..สำหรับคนใช้ไม่เป็น
ราคาเวอร์ซะ..ราคามันสูงตามค่าตัวและความสามารถ
Laughing Wink Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 May 2010 19:58  

ระดับโลก ผู้เขียน:

ขอตอบคุณบับฟาโล่ระดับโลก...
ให้ฟรี..ผมเอา
ไม่เห็นสวย..ผมว่าแจ๋ว
ออฟชั่นธรรมดา..สำหรับคนใช้ไม่เป็น
ราคาเวอร์ซะ..ราคามันสูงตามค่าตัวและความสามารถ
Laughing Wink Rolling Eyes

+1 Laughing
noak191
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 May 2010 22:26  

KKK231 ผู้เขียน:
อยากปรึกษาว่า

เวลาโทรเนี่ย หูชอบไปโดนปุ่ม hold หรือไม่แก้มก็ชอบไปโดนปุ่มวางสายซะงั้น

ตอนนี้ต้องสวม small talk ตลอดเลย

มีโปรแกรมลอคหน้าจอเวลาโทรหรือเปล่าครับ..

555 เป็นเหมือนเราเลยค่ะ ชอบไปโดนเรื่อย

มันจะมีเซ็นเซอร์ซ้ายมือบนของโทรศัพท์ ถ้าหูไปแนบตรงนั้นพอดี จอจะดับ แก้มก็จะไม่โดนปุ่มค่ะ

หรือไม่เวลารับสายก็กดปุ่มปิดเครื่อง 1 ทีให้จอดับ

หรือๆๆๆๆซื้อ Case มาใส่ค่ะ มันจะช่วยกันการโดนได้ดีระบดับนึงเลยค่ะ
liquefyboy
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 May 2010 10:07  

จะหาซื้อฟิล์มกันรอย หรือ case ได้ที่ไหนบ้างคับ

หายากจิงๆ ผมหาแถว central rama II มิมีเลยซักร้านอ่ะ...
ต่อ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 May 2010 13:14  

ชอบโมโตมานาน คิดๆจะซื้ออยู่นะครับ
แต่กลัวอยู่ว่า ถ้าเครื่องมีปัญหา จะทำยังไง?
โมโตไม่มีตัวแทนในไทยมานานแล้วนี่ครับ
noak191
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 May 2010 16:10  

ต่อ ผู้เขียน:
ชอบโมโตมานาน คิดๆจะซื้ออยู่นะครับ
แต่กลัวอยู่ว่า ถ้าเครื่องมีปัญหา จะทำยังไง?
โมโตไม่มีตัวแทนในไทยมานานแล้วนี่ครับ

ซื้อเครื่องศูนย์เลยจ่ะ

ประกันศูนย์ทรู 1 ปี
noak191
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 May 2010 16:15  

liquefyboy ผู้เขียน:
จะหาซื้อฟิล์มกันรอย หรือ case ได้ที่ไหนบ้างคับ

หายากจิงๆ ผมหาแถว central rama II มิมีเลยซักร้านอ่ะ...

ฟิล์มที่ MBK ชั้นสี่ค่ะ มีหลายร้าน ลองถามๆดู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2010 16:46  

ThaiDial (T9 Search)
myLock Phone Tools (แก้ปัญหาแก้มโดน screen)
myLock Prefs (unlock without slide)
Advanced Task Killer (Close app)
Linda Manager (File Manager and more)

The little hole is around the top center back of phone. Don't cover it with anything, even protection film.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2010 23:48  

ThaiDial (T9 Search)
myLock Phone Tools (แก้ปัญหาแก้มโดน screen)
myLock Prefs (unlock without slide)
Advanced Task Killer (Close app)
Linda Manager (File Manager and more)

The little hole is around the top center back of phone. Don't cover it with anything, even protection film.

ผมนั่งอ่านและศึกษาจากท่านๆที่ให้คำแนะนำอยากจะได้ข้อสรุปว่าถ้าสนใน Milestone ตัวนี้
น่าจะเล่นได้ใช่เปล่าครับขอเทียบกับ Iphone 3GS. นิดหนึ่ง
เนื่องจากว่าที่ทำงานใช้หลายคนแต่ก็ไม่มีใครรู้เรื่อง Milestone เท่าไหร่ครับ
kapong62
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 May 2010 11:28  

คือตอนนี้ผมสนใจตัวนี้พอสมควรอะครับ
เลยอยากให้ผู้ที่ใช้แล้วช่วยสรุปรวมๆได้มั๊ยครับ
ว่ามันดี-ไม่ดียังไง
จะเป็นพระคุณมากเลยครับ (หรือเทียบกับ iphone3gsก็ได้ครับ)

แล้วอีกอย่างเวลาลงโปรแกรมนี่มันลงในเครื่องหรือ ลงในSD ครับ

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 May 2010 12:26  

ถ้าราคาไม่เกี่ยง

iPhone 3GS ดีกว่า ปัญหาน้อยกว่า
อย่าลืม iPhone รุ่นใหม่ก็จะออก ถ้าไม่รีบ

ผมมีทั้ง๒รุ่น

ถ้าAndroid น่าดูของ HTC ผมยังไม่ใด้ลอง
noak191
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 May 2010 17:46  

kapong62 ผู้เขียน:
คือตอนนี้ผมสนใจตัวนี้พอสมควรอะครับ
เลยอยากให้ผู้ที่ใช้แล้วช่วยสรุปรวมๆได้มั๊ยครับ
ว่ามันดี-ไม่ดียังไง
จะเป็นพระคุณมากเลยครับ (หรือเทียบกับ iphone3gsก็ได้ครับ)

แล้วอีกอย่างเวลาลงโปรแกรมนี่มันลงในเครื่องหรือ ลงในSD ครับ

ขอบคุณครับ

กำลังจะลงใน SD ได้แล้วค่ะ มาพร้อมกับ Flash เลย

ลองดูกระทู้นี้นะคะ เผื่อจะได้ไอเดีย http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T9136950/T9136950.html
HarryJamesPotter
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 May 2010 19:16  

จะถามว่า ไมล์สโตน เวลาจะไม่เล่นเน็ต สามารถปิดได้มั้ยอ่ะครับ -.-
noak191
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 May 2010 12:39  

HarryJamesPotter ผู้เขียน:
จะถามว่า ไมล์สโตน เวลาจะไม่เล่นเน็ต สามารถปิดได้มั้ยอ่ะครับ -.-

หมายถึงปิด EDGE / GPRS ใช่ไหมคะ

ตอบว่าได้ค่ะ
Zil3oom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 May 2010 12:42  

คือ รุ่นนี้ ไม่มีกล้องหน้าหรอครับ

ถ้าไม่มีกล้อง นะ เเล้ว ทำไมมัน ถึงมี ๓จี ล่ะครับ
ตอบหน่อยครับ

พอดี เทอมนี้เกรด ดี เลย คิดว่า
จะลอง ซื้อมา เล่นดู

เพราะ n97mini ของผม พี่ มันทำตก
เอ๋อๆ อยู่

ขอบใจ คนตอบ ครับผม

ปล ช่วย รีวิว ข้อดี ข้อเสีย ให้ทีนะครับ
ขอบใจครับ
MS
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 May 2010 08:27  

3G เป็นชื่อของเทคโนโลยี เครือข่าย mobile

มีความสามารถ หลายๆอย่างที่เพิ่มขึ้น การสื่อสารข้อมูลความเร็วสูง

หนึ่งในนั้น คือ video call (โทรศัพท์ เห็นหน้า)

หลายคน สับสนว่า ถ้ามีกล้องตัวที่สอง ก็จะเป็น 3G ซึ่งไม่ใช่ ครับ

โทรศัพท์ รุ่นใหม่ๆ รองรับเรือข่าย 3G กันหมด แต่ก็ไม่จำเป็นต้องมีกล้องด้านหน้า ครับ Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 May 2010 20:33  

hi ผู้เขียน:
ถามหน่อยครับเกี่ยวกับรายชื่อติดต่อว่าทำไมเวลา Add new Contact ไปแล้ว กลับมองไม่เห็นชื่อ+เบอร์โทรที่เรา Add ไปในโทรศัพท์ ,แต่ถ้า Add รายชื่อ ผ่าน Gmail บน Website มันกับ Syne มายังโทรศัพท์ได้และมองเห็น ใครพอจะทราบบ้างครับ Very Happy Very Happy

ถามหน่อยครับเกี่ยวกับรายชื่อติดต่อว่าทำไมเวลา Add new Contact ไปแล้ว กลับมองไม่เห็นชื่อ+เบอร์โทรที่เรา Add ไปในโทรศัพท์ ,แต่ถ้า Add รายชื่อ ผ่าน Gmail บน Website มันกับ Syne มายังโทรศัพท์ได้และมองเห็น ใครพอจะทราบบ้างครับ

ใครเจอปัญหานี้บ้างอะคับ ช่วยตอบด้วยคับ
baenana_jak2p
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 May 2010 01:48  

1อยากทราบวิธีการปิด edge อ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าต้องเข้าที่ตรงไหนอ่ะคะ
2เมื่อวานเพิ่งไปถอย milestone มาอ่ะค่ะ ทีนี้เค้าว่าให้ชาร์ตครั้งแรก 9 ชม.
แต่ว่าเผลอเอาไปเสียบก็คอมประมาณ 5 นาทีแล้วถอดออก ไม่รุว่าจะเป็นไรมั้ยอ่ะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

ขอเป็นสมาชิก milestone ด้วยนะค้า

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร่าาา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 May 2010 07:06  

baenana_jak2p ผู้เขียน:
1อยากทราบวิธีการปิด edge อ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าต้องเข้าที่ตรงไหนอ่ะคะ
2เมื่อวานเพิ่งไปถอย milestone มาอ่ะค่ะ ทีนี้เค้าว่าให้ชาร์ตครั้งแรก 9 ชม.
แต่ว่าเผลอเอาไปเสียบก็คอมประมาณ 5 นาทีแล้วถอดออก ไม่รุว่าจะเป็นไรมั้ยอ่ะคะ

ขอเป็นสมาชิก milestone ด้วยนะค้า

ปิด/เปิด edge ใช้ โปรแกรม APNdroid ครับ ไป search ใน market ได้เลย

เรื่อง charge bat พอเต็มก็เอาออก เหอๆ ไม่ได้สนใจว่ากี่ ชม. แต่ในคู่มือมันบอกชาร์ตครั้งแรก 3 ชม.
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 May 2010 13:52  

ปิด/เปิด edge ใช้ โปรแกรม APNdroid ครับ ไป search ใน market ได้เลย

เรื่อง charge bat พอเต็มก็เอาออก เหอๆ ไม่ได้สนใจว่ากี่ ชม. แต่ในคู่มือมันบอกชาร์ตครั้งแรก 3 ชม.

ขอบคุณนะค้าา

แต่ว่าตอน search ใน market แล้วจะไป search ใน google อีกทีป๊ะคะ

แล้วไม่รุว่ากดดาวน์โหลดต่อตรงไหนอ่ะค่ะ

งงๆ มือใหม่หัดเล่น อิอิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 May 2010 15:22  

แต่ว่าตอน search ใน market แล้วจะไป search ใน google อีกทีป๊ะคะ

แล้วไม่รุว่ากดดาวน์โหลดต่อตรงไหนอ่ะค่ะ

ปิดเป็นละคร่าา

ขอบคุณอีกครั้งนะค้าาา
noak191
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 May 2010 15:25  

วิธีดาวโหลดโปรแกรม

กดเข้า Market จากเครื่องค่ะ

มันจะมีปุ่ม Search (รู้สึกว่าเป็นรูปเเว่นขยาย)

พิมพ์คำว่า APNdroid กดแล้ว enter

จากนั้นมันจะเจอโปรแกรม

เราก็กดเข้าไป

กดปุ๊บจะมีคำว่า Download กดดาวโหลดไป

เมื่อกดแล้วซักแว๊บจะขึ้นสัญลักษณ์เหมือนเครื่องหมายชี้ขึ้นชี้ลง (ด้านบนซ้าย) คือมันกำลังดาวโหลดอยู่

เมื่อดาวโหลดเสร็จ มันจะขึ้นเครื่องหมายถูก

เมื่อเราเข้าไปในโปรแกรมของเครื่องเรา (สีเหลี่ยมๆที่หน้าจอที่เวลากดปุ๊บ เมนูจะเด้งขึ้นน่ะค่ะ)

จะเจอโปรแกรม APNdroid อยู่ในเครื่องเราเเล้ว

เป็นอันเรียบร้อย....

เวลาใช้ เมื่อกดที่โปรแกรม APNdroid มันจะมีคำว่า on/off

หวังว่าจะช่วยได้นะคะ
kapong62
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 May 2010 16:51  

อยากทราบว่า คนที่ซื้อนี่ ซื้อกับทรูป่าวครับ
แล้วถ้าผมใช้ dtac นี่จะซื้อเครื่องเปล่าจากทรูราคาเท่าไหร่
แล้่วมันมีปัญหาอะไรป่าวครับถ้าใช้ dtac กับ milestone

ปล.ผมเห็นคนบอกว่าเครื่องมีbug ถ้าเอานิ้วรูดเพื่อซูมรูป แล้วถ้าเราเอานิ้ว 2 นิ้วรูดแบบ cross กัน มันจะค้างป่าวครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 May 2010 10:10  

kapong62 ผู้เขียน:
อยากทราบว่า คนที่ซื้อนี่ ซื้อกับทรูป่าวครับ
แล้วถ้าผมใช้ dtac นี่จะซื้อเครื่องเปล่าจากทรูราคาเท่าไหร่
แล้่วมันมีปัญหาอะไรป่าวครับถ้าใช้ dtac กับ milestone

ปล.ผมเห็นคนบอกว่าเครื่องมีbug ถ้าเอานิ้วรูดเพื่อซูมรูป แล้วถ้าเราเอานิ้ว 2 นิ้วรูดแบบ cross กัน มันจะค้างป่าวครับ

เครื่องเปล่า True ราคาเดียวกันหมดครับ 18500 ไม่รวม VAT ไม่รู้ทำไมไม่รวมมาให้เสร็จสรรพ ราคารวม VAT แล้วดูตลกๆ คือ 19795 ครับ ใช้กับ DTAC ไม่น่าจะมีปัญหาเพราะย่านความถี่เดียวกัน

เรื่อง multi-touch นี่ไม่ทราบ เท่าที่ใช้ มันก็ทำงานของมันปกติ ไม่เคยค้างแต่อย่างใด
Fonk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 May 2010 10:37  

ง่า...ไล่อ่านมา จะซื้อซะหน่อยเลยกลัวเลยอ่ะ คือ ถ้าเกิดว่าเราไม่อ่านข้อเสียมันก่อน แล้วไปซื้อก็คงเห่อ รู้สึกดี ถูกมะ แต่พอมาอ่าน ก็ทำให้ไขว่เขวไปเลย

แต่ยังไงก็รู้สึกชอบนะ เพราะมันเหมือนเป็นของใหม่ ที่ไม่ใช่ ใครๆก็มีกัน ดูมันน่าเล่นดีออก
jjj
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2010 16:03  

ถามหน่อยครับ

"กล้องชัดมั้ยครับ"

ผมสนใจรุ่นนี้ทุกอย่าง แต่ติดตรงที่ไม่รู้ว่าถ่ายรูปออกมาจะชัดรึเปล่า

ถ้าเทียบกับ Samsung Omnia ตัวไหนถ่ายรูปชัดกว่ากันครับ
Mr. Coffee
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 13:40  

แนะนำถ้าสนใจ หาเพื่อนที่เป็นพนักงาน TRUE ซื้อให้ รวม VAT เหลือ 18083 ครับ ถ้าเปิดเบอร์ด้วยผ่อน 0% ได้ครับ ผมซื้อมาแล้วครับ
onceWakeUp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 16:51  

ผม ยังหา case หับ ฟิลม์ด้านของรุ่นนี้ได้ยากมากครับ ไปหา MBK ยังหาไม่ได้เลย T^T ใครหาได้ร้านไหนบอกทีครับ

อ่อ เรื่องกล้อง ขอบอกว่า ณ ตอนนี้ แอนดรอยยังเป็นลอง ระบบปฏิบัติการอื่นอยู่ครับ คือ ก็พอชัดบ้าง แต่ไม่ชัดนิ้งๆ เหมือนพวก แบ๊ดเบอรี่ ไอโฟน ซิมเบี้ยนไรงี้ ครับ ต้องรอเฟิมแวร์มาอัพๆๆๆ
zil3oom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 19:18  

อยากรู้ว่า ทัช รุ่น นี้ จะให้ สัมผัส เหมือน ไอโฟนไหมครับ
ตอนนี้ ยังติดสินใจไม่ได้ ระหว่าง สามจีเอส กับ รุ่นนี้

คือ เราอยากรู้ว่า มัน ทัช โดน ใช้ เเค่นิ้ว เเต่ หรือว่า ต้อง ออกเเรงกด หรือว่าต้อง ใช้เล็บจิก
เพราะคือ ด้านอื่นๆ เราก็ว่า โมโต ชนะ เเต่ว่า เรื่องทัช นี้เรายังไม่รู้

เลยอยากรู้ว่า ระบบ ทัช มันเหมือน ไอโฟนเลยหรือป่าวครับ

ช่วยตอบด้วยนะครับบ
dejunseen
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 20:26  

จอเป็น Capacitive (like iPhone)

Good Programs
Dolphin Browser HD
Bookmarks to SD (add-on)
Google Services (add-on)

ปัญหาแก้ม
เอา Protection Film ส่วนบนแนวลำโพงออก หรือหารุ่นที่ใช้ได้
สังเกตดีดี จะเห็น sensors อยู่แถวนั้น มีทั้งหมด 3 sensors

If you can read English, excellent about milestone:
http://androidforums.com/how-tips/17407-motorola-droid-ultra-faq.html
Baenana_jak2p
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 00:34  

Mr. Coffee ผู้เขียน:
แนะนำถ้าสนใจ หาเพื่อนที่เป็นพนักงาน TRUE ซื้อให้ รวม VAT เหลือ 18083 ครับ ถ้าเปิดเบอร์ด้วยผ่อน 0% ได้ครับ ผมซื้อมาแล้วครับ

ซื้อที่ ทรู สาขาใยแก้วเท่านั้นช่ายมะคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 00:37  

noak191 ผู้เขียน:

ขอบคุณนะค้าาาา

วิธีดาวโหลดโปรแกรม

กดเข้า Market จากเครื่องค่ะ

มันจะมีปุ่ม Search (รู้สึกว่าเป็นรูปเเว่นขยาย)

พิมพ์คำว่า APNdroid กดแล้ว enter

จากนั้นมันจะเจอโปรแกรม

เราก็กดเข้าไป

กดปุ๊บจะมีคำว่า Download กดดาวโหลดไป

เมื่อกดแล้วซักแว๊บจะขึ้นสัญลักษณ์เหมือนเครื่องหมายชี้ขึ้นชี้ลง (ด้านบนซ้าย) คือมันกำลังดาวโหลดอยู่

เมื่อดาวโหลดเสร็จ มันจะขึ้นเครื่องหมายถูก

เมื่อเราเข้าไปในโปรแกรมของเครื่องเรา (สีเหลี่ยมๆที่หน้าจอที่เวลากดปุ๊บ เมนูจะเด้งขึ้นน่ะค่ะ)

จะเจอโปรแกรม APNdroid อยู่ในเครื่องเราเเล้ว

เป็นอันเรียบร้อย....

เวลาใช้ เมื่อกดที่โปรแกรม APNdroid มันจะมีคำว่า on/off

หวังว่าจะช่วยได้นะคะ
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 13:45  

เห็นในโฆษณาของทรู เขียนว่า วันนี้ ถึง 31 พ.ค. 53 หมายความว่าไงอ่ะครับ คือเลยช่วงนี้ไป จะขึ้นราคาหรอ ??- -
หห
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 May 2010 14:16  

onceWakeUp ผู้เขียน:
ผม ยังหา case หับ ฟิลม์ด้านของรุ่นนี้ได้ยากมากครับ ไปหา MBK ยังหาไม่ได้เลย T^T ใครหาได้ร้านไหนบอกทีครับ

อ่อ เรื่องกล้อง ขอบอกว่า ณ ตอนนี้ แอนดรอยยังเป็นลอง ระบบปฏิบัติการอื่นอยู่ครับ คือ ก็พอชัดบ้าง แต่ไม่ชัดนิ้งๆ เหมือนพวก แบ๊ดเบอรี่ ไอโฟน ซิมเบี้ยนไรงี้ ครับ ต้องรอเฟิมแวร์มาอัพๆๆๆ

กล้องชัดไม่ชัด เกี่ยวอะไรกับ OS หรอครับ
rokr T
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
วันที่โพสท์ : 11 May 2010 18:49  

zil3oom ผู้เขียน:
อยากรู้ว่า ทัช รุ่น นี้ จะให้ สัมผัส เหมือน ไอโฟนไหมครับ
ตอนนี้ ยังติดสินใจไม่ได้ ระหว่าง สามจีเอส กับ รุ่นนี้

คือ เราอยากรู้ว่า มัน ทัช โดน ใช้ เเค่นิ้ว เเต่ หรือว่า ต้อง ออกเเรงกด หรือว่าต้อง ใช้เล็บจิก
เพราะคือ ด้านอื่นๆ เราก็ว่า โมโต ชนะ เเต่ว่า เรื่องทัช นี้เรายังไม่รู้

เลยอยากรู้ว่า ระบบ ทัช มันเหมือน ไอโฟนเลยหรือป่าวครับ

ช่วยตอบด้วยนะครับบ
เคยถามคนใช้ในpdamobizเรื่องทัชสู้iPhoneได้สบายมากครับ
UKnoW
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 May 2010 20:39  

หห ผู้เขียน:

กล้องชัดไม่ชัด เกี่ยวอะไรกับ OS หรอครับ

อ้อที่ Iphone BB ขายได้ ถึงแม้กล้องจะห่วย แค่ 2-3.2 mp
มันเกี่ยวกันด้วยเหรอ - -
ไม่ใช่กระแสเหรอ ที่ลบจุดด้อย ข้อนี้ไปได้
onceWakeUp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 May 2010 11:51  

หห ผู้เขียน:

เกี่ยว ครับ เกี่ยวมากด้วย ฮาร์ดแวร์กับซอฟแวร์ ต้องทำงานประสานกันครับ คือ อย่าง zn5 ของ moto กล้องเทพมากครบ แต่ตัว droid นี้ กล้องยังธรรมดาอยู่ แล้วลองไปเล่น androidตัวอื่นดูจะรุ้ครับ ไม่ว่าจะเป็น spica hero etc. เมื่อเทียบระดับความชัดที่จำนวนพิ๊กเซลลเท่ากัน แอนดรอยด์ยังเป็นรองครับ

อ่อ แล้วจะบอกให้นะครับ ว่าจำนวนเลขพิกเซลไม่ได้บอกความชัดซ๊ะทีเดียวนะครับ มันเกี่ยวเนื่องหลายๆอย่างทั้งซอฟแวร์ที่ใช้ประมวลผล และคุณภาพของกล้อง แล้วตัวฮาร์ดแวร์ที่ใช้ กล้อง สองล้านพิกเซลล์ ของ บีบีเคอฟ์ ชัดกว่า กล้องห้าล้านพิกเซลของ ดรอย ครับ ชชัดอย่างเห็นได้ชัดด้วยครับ ผมถึงบอกให้รอเฟิมแวร์ตัวใหม่ มาแก้ไขปรับปรุงในจุดนี้ เพราะเฟิมแวร์ช่วยได้ครับ ถ้า ฮาร์ดแวร์มันดีอยู่แล้ว^^
UKnoW
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 May 2010 15:41  

แล้วถ้า Android กล้อง 8 ล้านละ
คงชนะขาดใช่ไหม อิอิ
ฉ่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 04:29  

อยากทราบว่า ตัวนี้มีเมนูภาษาไทยไหมคะ หรือว่าต้องรอลงโปรแกรมใหม่เพราะอยากได้ภาษาไทยมากกว่า ดูเหมือนภาษาอังกฤษจะใช้ยากนะ Sad
noak191
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 17:23  

ฉ่า ผู้เขียน:
อยากทราบว่า ตัวนี้มีเมนูภาษาไทยไหมคะ หรือว่าต้องรอลงโปรแกรมใหม่เพราะอยากได้ภาษาไทยมากกว่า ดูเหมือนภาษาอังกฤษจะใช้ยากนะ Sad

อันนี้มุมมองเรานะคะ

เราว่าเมนูภาษาอังกฤษใช้ง่ายกว่าภาษาไทยนะคะ แปลไทยแล้วมันดูงงๆ จริงๆนะ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวค่ะ
ssppnn552537
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 21:27  

ตอนนี้ ราคาล่าสุด ที่ไม่ใช่ เครื่อง ของทรู ราคาเท่าไหร่หรอครับ
มีขายที่ไหนบ้าง

แนะนำด้วยนะครับไม่รุ้จะซื้อของ?? ดี หรือของ 0 ดีครับ Cool
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 23:08  

ssppnn552537 ผู้เขียน:
ตอนนี้ ราคาล่าสุด ที่ไม่ใช่ เครื่อง ของทรู ราคาเท่าไหร่หรอครับ
มีขายที่ไหนบ้าง

แนะนำด้วยนะครับไม่รุ้จะซื้อของ?? ดี หรือของ 0 ดีครับ Cool

0 มันก็ต้องดีกว่าสิ ครับ ประกัน 1 ปีนะครับ
UKnoW
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 00:36  

ซื้อ ศูนย์มั่นใจกว่าเย๊อะ
mdZ3018
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 18:08  

รบกวนขอคำแนะนำค่ะ เนื่องจากว่าไม่มีความรู้เลยจริงๆ
ช่วยแนะนำเกี่ยวกับ SE X2 กับ Moto Milestones ตัวนี้ทีค่ะ
ตัดสินใจไม่ถูก ใจจริงชอบรูปลักษณ์ของ SE X2 แบบเห็นแล้วปิ๊งๆๆ
แต่เจอไซโคประมาณว่า SE ไม่ค่อยมีใครเล่นกันแล้ว หรืออะไรเนี่ยแหละ
แล้วก็บอกว่า Moto ตัวนี้ลื่นปรื๊ดๆ ใกล้เคียง iPhone
แต่เพราะเป็นคนชอบส่งข้อความ ชอบพิมพ์อ่ะ ใช้จอสัมผัสแล้วไม่ถนัด
จะถูกใจพวกจอสัมผัสที่มีคีย์บอร์ดให้ด้วยมากกว่า
---------------

และอยากทราบว่า

1. ระบบสัมผัสแบบ TouchWiz 3.0 UI พร้อม Widget (เอามาจาก ซัมซุง)
กับ ระบบสัมผัสแบบหลายจุด (Multi-Touch) .... แตกต่างกันยังไงคะ ?
แล้ว SE X2 เป็นระบบสัมผัสแบบไหน ??

2. จอสัมผัส TFT-LCD 65,536 สี
กับ จอสัมผัส TFT-LCD 267 DPI .... คืออะไร แตกต่างกันยังไง แล้วค่าของสีมีผลยังไงบ้างคะ ? เช่น มีผลกับหน้าจอแสดงสีสดกว่า ถ่ายภาพออกมาได้สีสวยกว่า หรือว่ายังไง ??

3. ระบบปฎิบัติการ Windows Mobile® 6.5
กับ ระบบปฏิบัติการ : Android™ 2.1 Eclair .... แตกต่างกันยังไงในเรื่องของการใช้งานอ่ะค่ะ

4. ถ้าจะดูว่ามือถือตัวไหนถ่ายภาพออกมาได้ชัดกว่า สดกว่าอะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ ต้องดูที่ตรงไหนบ้างคะ ?

รบกวนด้วยค่ะ...
เท่าที่ดู 2 ตัวนี้ โมโต น่าจะดีกว่า(มั้งงงง.....รึป่าว???)
แต่อยากทราบว่าัมันแตกต่างกันมากมั๊ย เพราะส่วนตัวชอบรูปลักษณ์ของ SE X2 มากกว่า

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 19:49  

mdZ3018 ผู้เขียน:
รบกวนขอคำแนะนำค่ะ เนื่องจากว่าไม่มีความรู้เลยจริงๆ
ช่วยแนะนำเกี่ยวกับ SE X2 กับ Moto Milestones ตัวนี้ทีค่ะ
ตัดสินใจไม่ถูก ใจจริงชอบรูปลักษณ์ของ SE X2 แบบเห็นแล้วปิ๊งๆๆ
แต่เจอไซโคประมาณว่า SE ไม่ค่อยมีใครเล่นกันแล้ว หรืออะไรเนี่ยแหละ
แล้วก็บอกว่า Moto ตัวนี้ลื่นปรื๊ดๆ ใกล้เคียง iPhone
แต่เพราะเป็นคนชอบส่งข้อความ ชอบพิมพ์อ่ะ ใช้จอสัมผัสแล้วไม่ถนัด
จะถูกใจพวกจอสัมผัสที่มีคีย์บอร์ดให้ด้วยมากกว่า
---------------

และอยากทราบว่า

1. ระบบสัมผัสแบบ TouchWiz 3.0 UI พร้อม Widget (เอามาจาก ซัมซุง)
กับ ระบบสัมผัสแบบหลายจุด (Multi-Touch) .... แตกต่างกันยังไงคะ ?
แล้ว SE X2 เป็นระบบสัมผัสแบบไหน ??

2. จอสัมผัส TFT-LCD 65,536 สี
กับ จอสัมผัส TFT-LCD 267 DPI .... คืออะไร แตกต่างกันยังไง แล้วค่าของสีมีผลยังไงบ้างคะ ? เช่น มีผลกับหน้าจอแสดงสีสดกว่า ถ่ายภาพออกมาได้สีสวยกว่า หรือว่ายังไง ??

3. ระบบปฎิบัติการ Windows Mobile® 6.5
กับ ระบบปฏิบัติการ : Android™ 2.1 Eclair .... แตกต่างกันยังไงในเรื่องของการใช้งานอ่ะค่ะ

4. ถ้าจะดูว่ามือถือตัวไหนถ่ายภาพออกมาได้ชัดกว่า สดกว่าอะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ ต้องดูที่ตรงไหนบ้างคะ ?

รบกวนด้วยค่ะ...
เท่าที่ดู 2 ตัวนี้ โมโต น่าจะดีกว่า(มั้งงงง.....รึป่าว???)
แต่อยากทราบว่าัมันแตกต่างกันมากมั๊ย เพราะส่วนตัวชอบรูปลักษณ์ของ SE X2 มากกว่า

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ

- อยากให้เข้าใจก่อนนะครับว่า Milestone ถึงจะมีคีย์บอร์ดแยกมาให้ แต่ก็พิมพ์ไทยไม่ได้ (ถึงจะทำได้ ก็ไม่ถนัดนัก)

- ส่วนการสัมผัสนั้น ถือว่าแค่ระดับดีเท่านั้น ไม่ได้ลื่นปรื๊ดพอจะเทียบกับไอโฟนได้ (ไม่อารมณ์เสียเวลาใช้ละกัน)

ตอบ
1. TouchWiz มันก็เหมือน windows XP ที่มีคนเอามาตกแต่งให้หน้าตาเปลี่ยนไป สวยขึ้น ใช้ง่ายขึ้น มีลูกเล่นมากขึ้น (เป็นแค่คำเปรียบเปรยเท่านั้น จริงๆ TouchWiz เองมีดีกว่านั้น)
ในส่วนของ muti-touch ก็คือวิธีการ input data วิธีหนึ่ง ที่จะจับการสัมผัสแบบหลายๆจุดบนหน้าจอ และนำไปใช้ในการประมวลผล ในรูปแบบต่างๆ ว่าวกันซื่อๆ คือมันจิ้มได้หลายจุดพร้อมกันนั่นเอง และ X2 ไม่ใช่ทั้งสองแบบครับ

2. มันต่างกันที่จำนวนสี ดูง่ายๆ สีมาก ก็แสดงว่า "น่าจะ" แสดงสีได้ละเอียดกว่า ดีกว่านั่นเอง

(ที่ใช้คำว่าน่าจะเพราะ การแสดงผลมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับสเปกฮาร์ดแวร์เท่านั้น มีปัจจัยอื่นเป็นอีกมาก)

อ้อ ไม่เกี่ยวกับการถ่ายภาพนะครับ

3. ต่างกันค่อนข้างมากทีเดียว หลายๆคน ที่ไม่มีความรู้ อาจจะคิดว่า ก็จิ้มๆ เหมือนกัน แต่มันมีความต่างที่เด่นชัดเยอะมาก (เอาเป็นว่า ลองไปหาเอาจาก google ดีกว่านะ เขียนเป็นบทความได้เลย)

4. ดูที่ตรงไหน คงต้องขอบอกว่า "ทดลองด้วยตัวเองดีกว่าครับ" บางตัวกล้องระดับ 8ล้าน แต่ไม่มีแฟลช ไม่มีออโต้โฟกัส ส่วนตัวขอใช้ 2ล้านแบบมีครบดีกว่า แต่ก็อย่างว่า ดูเอาจากรูปที่เขาเอามาเทียบกันก็ได้ครับ อย่าไปฟังขี้ปากชาวบ้านมาก เรื่องกล้องเชื่อตัวเราเองดีที่สุด

สุดท้าย ถ้าเปรียบมวย SE X2 กับ Milestone แทบไม่ต้องคิดเลยครับ Milestone ชนะขาดลุ้ยกระจุยกระจาย ถ้าเทียบก็เอา SE X10 ดีกว่าครับ รุ่นเดียวกันหน่อย
mdZ3018
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 13:11  

ขอบคุณ คุณ SP Guest มากค่ะ ที่กรุณาเข้ามาตอบคำถาม... Smile

ตอนนี้ตัดใจจาก X2 เรียบร้อยแล้วค่ะ (ลองเข้าไปอ่านความเห็นของผู้ใช้แล้วจะร้องไห้
เพราะส่วนตัว ชอบรูปทรงมันมาก แต่แลว่าออพชั่นจะไม่ไหวจริงๆ T-T)

ส่วน Milestone เพิ่งรู้ว่าพิมพ์ไทยไม่ได้ !!!!!!! ... จบข่าว ไม่ได้ถอยแน่นอน

คงต้องควานหารุ่นอื่นต่อไป Y^Y
noak191
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 21:09  

ขอบคุณ คุณ SP Guest มากค่ะ ที่กรุณาเข้ามาตอบคำถาม... Smile

ตอนนี้ตัดใจจาก X2 เรียบร้อยแล้วค่ะ (ลองเข้าไปอ่านความเห็นของผู้ใช้แล้วจะร้องไห้
เพราะส่วนตัว ชอบรูปทรงมันมาก แต่แลว่าออพชั่นจะไม่ไหวจริงๆ T-T)

ส่วน Milestone เพิ่งรู้ว่าพิมพ์ไทยไม่ได้ !!!!!!! ... จบข่าว ไม่ได้ถอยแน่นอน

Milestone สามารถพิมพ์ไทยจาก Hard Keyboard ได้แล้วนะคะ

มีท่านผู้ใจดีเขียนโปรแกรมใส่ให้แล้ว

นั่นหมายความว่าท่านสามารถพิมพ์ไทยได้จากทั้งคีย์บอร์ดสไลด์และคีย์บอร์ดเสมือนจากหน้าจอค่ะ
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 21:58  

Milestone สามารถพิมพ์ไทยจาก Hard Keyboard ได้แล้วนะคะ

มีท่านผู้ใจดีเขียนโปรแกรมใส่ให้แล้ว

นั่นหมายความว่าท่านสามารถพิมพ์ไทยได้จากทั้งคีย์บอร์ดสไลด์และคีย์บอร์ดเสมือนจากหน้าจอค่ะ

อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมอ่ะครับ -..-
corn-cheese
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2010 00:06  

จะเล่นเน็ดบนmilestoneทำไงคะ? สมัครเป็น 20ชม 100บ ของ 1-2-Callเรียบร้อยแล้ว แต่ทำยังไงเน็ตก็ไม่ติดค่ะ เข้าmarketไม่ได้ browserก็ไม่ได้ ต้องตั้งค่าอะไรพิเศษมั้ยคะ?
noak191
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2010 00:47  

HarryJamesPotter ผู้เขียน:

อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมอ่ะครับ -..-

พิมพ์ภาษาไทยบนคียบอร์ดไมล์สโตน http://www.droidsans.com/node/2425

ลงเสร็จแล้ว ไปเซ็ตตรง Settings > หัวข้อ keyboard แล้วติ๊กถูกที่ Droid thai keyboard
noak191
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2010 00:53  

corn-cheese ผู้เขียน:
จะเล่นเน็ดบนmilestoneทำไงคะ? สมัครเป็น 20ชม 100บ ของ 1-2-Callเรียบร้อยแล้ว แต่ทำยังไงเน็ตก็ไม่ติดค่ะ เข้าmarketไม่ได้ browserก็ไม่ได้ ต้องตั้งค่าอะไรพิเศษมั้ยคะ?

ลง APNdroid ยังคะ ?
corn-cheese
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2010 09:51  

ลงไปแล้ว แล้วก็ลบไปแล้วด้วยค่ะ เพราะคิดว่ามันอาจจะปิดเน็ดไปเลยลบ แต่ก็ว่าจะไปลงใหม่ค่ะ^^"
OnceWakeUp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 May 2010 12:04  

ลงไปแล้ว แล้วก็ลบไปแล้วด้วยค่ะ เพราะคิดว่ามันอาจจะปิดเน็ดไปเลยลบ แต่ก็ว่าจะไปลงใหม่ค่ะ^^"

เข้าไปใน market ครับ เสิร์ช APN กดลงครับ

ปล ถ้าจะลงไฟล์ผ่านคอมต้องมี app installerก่อนครับ
noak191
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2010 12:54  

OnceWakeUp ผู้เขียน:

เข้าไปใน market ครับ เสิร์ช APN กดลงครับ

ปล ถ้าจะลงไฟล์ผ่านคอมต้องมี app installerก่อนครับ

เพิ่มเติมจากคุณ OnceWakeUp นะคะ

ปกติควรลง APNdroid ค่ะ เป็นโปรแกรมที่ควบคุมการเปิดปิดอินเตอร์เน็ท

ข้อดีคือจะได้ไม่ต้องเปิดเน็ทค้างไว้เพราะ 1 สิ้นเปลืองกรณีไม่ได้ใช้โปร Unlimited 2 การปิดอินเตอร์เน็ทช่วยประหยัดแบตเตอร์รี่ได้มากๆค่ะ

การลงโปรแกรมของแอนดรอยทำได้สองวิธีค่ะ

1. ลงจาก Market > เปิด Market แล้วกด Download ได้เลย

2. ลงจากคอมพิวเตอร์ > Search หาโปรแกรมจากคอมพิวเตอร์ จะเป็น .apk ค่ะ
การลงโปรแกรมจากคอมพิวเตอร์ ต้องเอาโปรแกรม .apk ที่โหลดมาลงใน SD Card ตรงไหนก็ได้แล้วเเต่ จากนั้นตัวเครื่องต้องลง App installer (หาโหลดจาก Market)
เปิดโปรแกรม app installer มาจะมองเห็นไฟล์ .apk ใน SD Card แล้วก็กด Install ได้เลยค่ะ

corn-cheese
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2010 13:20  

ลงเรียบร้อยแล้วค่ะ แต่ก็ยังเล่นเน็ดไม่ได้อยู่ดี ทำไงคะ?
noak191
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2010 15:21  

ลงเรียบร้อยแล้วค่ะ แต่ก็ยังเล่นเน็ดไม่ได้อยู่ดี ทำไงคะ?

ปกติน่าจะได้แล้วนะคะ

ลองโทรหาศูนย์พวกดีแทค เอไอเอส ทรูมูฟ (ที่คุณใช้อยู่)

ว่ามีการล๊อคการใช้อินเตอร์เน็ทของเบอร์คุณอยู่หรือเปล่า

ถ้าไม่ได้อีก

ลองไปศูนย์บริการทรูมูฟค่ะ ให้เค้าดูเครื่องให้ว่ามีความผิดปกติไหม ต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า

เพราะของเราตอนซื้อมาน่ะค่ะ

มันต่อเน็ทอัตโนมัติเลย

ต้องเอา APN มาปิด ไม่งั้นเสียตังค์กระจุย
corn-cheese
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2010 20:27  

เล่นได้แล้วค่ะ
ไปปรับaccess point networkใหม่^^"
ถูกใจจิงๆค่ะ milestoneตัวนี้ Very Happy
NongNot
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2010 20:48  

ตอนนี้ผมมีปัญหาใหม่ 2 อย่างอ่ะครับ

- หลังจากคุยโทรศัพท์ผ่านหูฟัง(small talk) แล้วดึงสายหูฟังออก อยู่ดีโปรแกรมเพลงก็เล่นเพลงเองซะอย่างงั้น

- เมื่อเราใช้ flight mode แล้วทำการยกเลิกเข้าสู่โหมดปกติ สัญญาณโทรศัพท์จะหายไปหมดเลยครับ ไม่ยอมคืนกลับมา ต้องรีสตาร์ทเครื่องใหม่สัญญาณถึงจะกลับมาเป็นปกติ

มีใครเป็นเหตุการแบบนี้ หรือมีใครมีวิธีแก้ไขมั่งมั้ยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 May 2010 09:16  

NongNot ผู้เขียน:
ตอนนี้ผมมีปัญหาใหม่ 2 อย่างอ่ะครับ

- หลังจากคุยโทรศัพท์ผ่านหูฟัง(small talk) แล้วดึงสายหูฟังออก อยู่ดีโปรแกรมเพลงก็เล่นเพลงเองซะอย่างงั้น

- เมื่อเราใช้ flight mode แล้วทำการยกเลิกเข้าสู่โหมดปกติ สัญญาณโทรศัพท์จะหายไปหมดเลยครับ ไม่ยอมคืนกลับมา ต้องรีสตาร์ทเครื่องใหม่สัญญาณถึงจะกลับมาเป็นปกติ

มีใครเป็นเหตุการแบบนี้ หรือมีใครมีวิธีแก้ไขมั่งมั้ยครับ

เรื่องหูฟังเป็นบ้างครับ คิดว่าน่าจะเป็นเรื่องของตัว OS เองที่ยังมีบั๊กบ้างครับ

ส่วนเรื่อง ไฟท์โหมดไม่เป็นครับ เอาไปเข้าศูนย์ครับ ^^

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ไปจองวันแรก ทรูส่ง ดร็อกมาให้ล๊ะ
พอได้ ดร็อก (multimedia station อะไราสักอย่างล๊ะครับ) มามันทำให้เครื่องมายล์สโตนของเราดูดีขึ้น สามสิบ%เลยทีเดียว อิอิ แต่ในนี้มีใครได้ดร็อกเหมือนผมบ้าง เวลาเสียบ มันร้อยม๊ะ ผมว่าเครื่องผมร้อนๆไงไม่รุ่้ ฮ่าๆๆๆ
aomzz0
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 May 2010 19:50  

เก็บข้อความได้เยอะไหมคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 May 2010 17:13  

aomzz0 ผู้เขียน:
เก็บข้อความได้เยอะไหมคะ

เยอะครับ
เต้fg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 May 2010 23:16  

milestone มีแต่ a-gps นะครับ ไม่มี gps แท้ๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 May 2010 01:51  

เต้fg ผู้เขียน:
milestone มีแต่ a-gps นะครับ ไม่มี gps แท้ๆ

อืมมม สงสัยมานานละครับว่า2ตัวนี้มันต่างกันยังไง นึกว่า a-gps คือมีgpsแบบbuild-inมาให้แล้วซะอีก
Beekini
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 May 2010 09:17  

เต้fg ผู้เขียน:

อืมมม สงสัยมานานละครับว่า2ตัวนี้มันต่างกันยังไง นึกว่า a-gps คือมีgpsแบบbuild-inมาให้แล้วซะอีก

a-gps คือการใช้ สัญญาณ GPRS ของมือถือช่วยระบุพิกัดให้เชื่อมต่อกับ GPS ได้เร็วขึ้นครับ ดังนั้นคนส่วนใหญ่ที่ไม่ได้ใช้โปรฯ ที่มีบริการ GPRS ถึงนิยมปิดฟังก์ชันนี้ เพราะต่อที่นึงก็เสียเงิน GPS สัญญาณขาดหาย หลุดต่อใหม่ ก็เสียเงิน

ดังนั้นเป็นไปไม่ได้ครับที่มี a-gps มาช่วยต่อ gps แต่ไม่มี gps มาให้
PREEN
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 May 2010 20:20  

ใช้มาได้ประมาณเดือนนึงได้แล้วค่ะ อยากแชร์ข้อมูลการใช้งาน + ปัญหา รบกวนนิดนึงถ้ามีปัญหาเหมือนกันช่วยบอกวิธีแก้ไขด้วยนะคะ

1.เวลาใช้app ที่ฟังเพลงพอปิดแล้วดึงหูฟังออกเพลงจะดังขึ้นมาเอง >>งงมากเลยค่ะต้องเข้าไปเปิดปิดใหม่

2.แบตหมดเร็ว+ใช้ไปนานๆแล้วเครื่องร้อน >>อันนี้เป็นเหมือนกันเลยค่ะ

3.MotoNav จะหมดอายุถ้าactivate ราคาค่อนข้างแพง เป็นเงินไทยประมาณเกือบ 2000 มีตัวที่ลงแบบฟรีมั้ยคะ

4.ตอนแรกที่ใช้โหลดapp ผ่านmarket ในมือถือเลย เครื่องก็จะฟ้องว่าmemory เต็ม รู้สึกว่ามันจะมาลงในตัวเครื่อง ก็เลยไปถามที่Shop ตอนแรกก็ไม่ได้คำตอบที่ดีเท่าไหร่ ไป 2วันติดกัน (สถานที่ Shop ฟอร์จูนชั้น 3 + ชั้น 1)

วันแรก>>> ชั้น3 เสียเวลามากพนักงานก็ตอบแบบงูๆ ปลาๆ มารู้ทีหลังว่าไอ้แว่นนี่ไม่รู้เรื่องเลย เลยเดินไปเดินมาซักพักก็มีเจ้าหน้าที่ After Sale ของiPhone เข้ามาช่วยได้ก็ช่วยได้ไม่เท่าไหร่ แต่ก็โอเคค่ะ แนะนำพอได้ แต่ก็ยังไม่เคลียร์ เลยกลับไปแบบงงๆ

วันที่สอง >>>ตั้งสติมาเรียบร้อยแล้ว55 วันนี้เจอAfter Sale ของiPhone อีกหนึ่งคนเอาไปทำให้แต่ขอด่าหน่อยว่าเป็นผู้ชายที่หน้าตาดีแต่มารยาท ทรามมาก เซ็งสุดๆ เลยเดินลงมาที่Shop ชั้น1 เจอAfter Sale ของiPhone 2คน อ้วน+ผอม ที่มาจากShop สยามสแควร์ซอย 2 (เห็นว่าหนีม๊อบเสื้อแดงมาทั้งชุด ) 2คนหลังเนี่ยหน้าตาไม่ดี อ้วนด้วย แต่บริการดีสุดๆ พยายามหาคำตอบให้ทุกอย่าง ขอบคุณมากๆนะคะ

ลงapp แล้ว ความจำเต็ม >> เจ้าหน้าที่คนผอมบอกว่าการโหลดapp จากmarket โดยตรงมันจะไปInstall ลงในความจำของเครื่อง เค้าก็เลยลงApp ที่ชื่อ ASTRO ให้เพื่อไว้ใช้ Bacup App ต่างๆลงในSDcard ก่อน จากนั้นUninstall ออกจาก Manage Applications แล้วค่อยInstall จาก SDcard ลงอีกครั้ง ยุ่งยากนิดหน่อยแต่ช่วยได้เยอะ

Bluetooth >> ถ้าส่งจากNokia จะรับ-ส่งได้เฉพาะรูป เพลงไม่ได้ ถ้าจากBB จะรับส่งเพลงได้

เจ้าหน้าที่2คนนี้บริการดีมาก นั่งอยู่กับเค้าประมาณ 2ชั่วโมงครึ่ง ทำให้ทุกอย่างเลยแต่จำไม่ได้แล้วว่าเรื่องอะไรบ้างถ้าจำได้จะมาเพิ่มทีหลังนะคะ555

ขอบคุณค่ะ ^_^
onceWakeUp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 May 2010 08:59  

PREEN ผู้เขียน:
ใช้มาได้ประมาณเดือนนึงได้แล้วค่ะ อยากแชร์ข้อมูลการใช้งาน + ปัญหา รบกวนนิดนึงถ้ามีปัญหาเหมือนกันช่วยบอกวิธีแก้ไขด้วยนะคะ

1.เวลาใช้app ที่ฟังเพลงพอปิดแล้วดึงหูฟังออกเพลงจะดังขึ้นมาเอง >>งงมากเลยค่ะต้องเข้าไปเปิดปิดใหม่

>>>>>>>>>>>เป็นบั๊คของรุ่นที่นำเข้าไทยครับ รอ โฟโย่ 2.2 ออกมาแก้ครับ ^^

2.แบตหมดเร็ว+ใช้ไปนานๆแล้วเครื่องร้อน >>อันนี้เป็นเหมือนกันเลยค่ะ

>>>>>>>> ผมก็ ถ้าใช้งานหนักๆ จะใช้ได้แบบวันต่อวัน (ขนาดแบตุ1400แล้วนะ) ปล รอ โฟโย่ออกมาแก้เช่นเคย ^^

3.MotoNav จะหมดอายุถ้าactivate ราคาค่อนข้างแพง เป็นเงินไทยประมาณเกือบ 2000 มีตัวที่ลงแบบฟรีมั้ยคะ

>>>>>>>>> มีครับ อิอิ igo8 ลองหาดูนะครับ อิอิ (ตัวจริมันไม่ฟรีหรอก แต่หาได้ไม่นาก ของฟีมีอยุ่ในโลกครับ )

4.ตอนแรกที่ใช้โหลดapp ผ่านmarket ในมือถือเลย เครื่องก็จะฟ้องว่าmemory เต็ม รู้สึกว่ามันจะมาลงในตัวเครื่อง ก็เลยไปถามที่Shop ตอนแรกก็ไม่ได้คำตอบที่ดีเท่าไหร่ ไป 2วันติดกัน (สถานที่ Shop ฟอร์จูนชั้น 3 + ชั้น 1)

วันแรก>>> ชั้น3 เสียเวลามากพนักงานก็ตอบแบบงูๆ ปลาๆ มารู้ทีหลังว่าไอ้แว่นนี่ไม่รู้เรื่องเลย เลยเดินไปเดินมาซักพักก็มีเจ้าหน้าที่ After Sale ของiPhone เข้ามาช่วยได้ก็ช่วยได้ไม่เท่าไหร่ แต่ก็โอเคค่ะ แนะนำพอได้ แต่ก็ยังไม่เคลียร์ เลยกลับไปแบบงงๆ

วันที่สอง >>>ตั้งสติมาเรียบร้อยแล้ว55 วันนี้เจอAfter Sale ของiPhone อีกหนึ่งคนเอาไปทำให้แต่ขอด่าหน่อยว่าเป็นผู้ชายที่หน้าตาดีแต่มารยาท ทรามมาก เซ็งสุดๆ เลยเดินลงมาที่Shop ชั้น1 เจอAfter Sale ของiPhone 2คน อ้วน+ผอม ที่มาจากShop สยามสแควร์ซอย 2 (เห็นว่าหนีม๊อบเสื้อแดงมาทั้งชุด ) 2คนหลังเนี่ยหน้าตาไม่ดี อ้วนด้วย แต่บริการดีสุดๆ พยายามหาคำตอบให้ทุกอย่าง ขอบคุณมากๆนะคะ

ลงapp แล้ว ความจำเต็ม >> เจ้าหน้าที่คนผอมบอกว่าการโหลดapp จากmarket โดยตรงมันจะไปInstall ลงในความจำของเครื่อง เค้าก็เลยลงApp ที่ชื่อ ASTRO ให้เพื่อไว้ใช้ Bacาup App ต่างๆลงในSDcard ก่อน จากนั้นUninstall ออกจาก Manage Applications แล้วค่อยInstall จาก SDcard ลงอีกครั้ง ยุ่งยากนิดหน่อยแต่ช่วยได้เยอะ

>>>>>>>>>>>>>>>>>> ต้องรอ เวอร์ชั้น 2.2 โฟโย่มาแก้ครับ ตัวเอแคร์ 2.1 ยังต้องลงในเครืองอยุ๋ครับ แล้วพอดี ไมล์สโตน มี ความจำในเครื่องสำหรับโปรแกรมไม่มากนักครับ ตอนนี้ ถ้าความจำมันเต็มอีกก็ ลบโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้งานไปก่อนเนอะ ^^

Bluetooth >> ถ้าส่งจากNokia จะรับ-ส่งได้เฉพาะรูป เพลงไม่ได้ ถ้าจากBB จะรับส่งเพลงได้

>>>ลง bluetooh file transfer ยังครับ หาได้จากมาร์เกต ^^

เจ้าหน้าที่2คนนี้บริการดีมาก นั่งอยู่กับเค้าประมาณ 2ชั่วโมงครึ่ง ทำให้ทุกอย่างเลยแต่จำไม่ได้แล้วว่าเรื่องอะไรบ้างถ้าจำได้จะมาเพิ่มทีหลังนะคะ555

ขอบคุณค่ะ ^_^
vcopcom
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 May 2010 13:54  

สินค้านำเข้า เปิดให้จองแล้วครับ
NetBook 7 inch MID & eBook Google Android OS wifi ราคา 6,990 บ.
ระบบปฎิบัติการ Google Android OS
สนับสนุนภาษาไทย/อังกฤษ/จีน(และอื่นๆ)ทั้งอ่าน/พิมพ์/แสดงผล(อ่านภาษาไทยได้ไม่เป็นตัวต่างดาว จากโรงงานโดยตรงไม่ใช้แค่สนับสนุนนะครับ)
หน่วยความจำภายใน 128MB DDR2 800 Mhz
CPU VIA MW8505 600MHz
หน้าจอ TFT LCD ความสว่างสูงขนาด 7 นิ้ว 16:9 wide-screen
ระบบสัมผัสจอ สามารถเลื่อนแบบสไลด์ดับเบิ้ลคลิก,ลาก,วาง อย่างอิสระพร้อมปรับเปลี่ยนทิศทางอัตโนมัติ
ความจำสำรองภายใน 2 GB
ตัวตรวจจับทิศทางหมุนภาพอัตโนมัติทุกทิศทางตามการเปลี่ยนแปลงเคลื่อนไหว
ระบบเชื่อมต่อไร้สาย 802.11B/G/N WI-FI CERTIFIED
ระบบเสียงลำโพง สเตอริโอพร้อม ไมค์และช่องเสียบภายนอก
ความจำสำรองภายนอกสามารถต่อเพิ่ม SD card สูงสุดถึง 32 GB
• มีWI-FI เล่นnet ได้ทุกที่ ทั้ง google facebook twitter msm yahoo e-book skype
• Chat อ่านเขียน เอกสาร word excel powerpoint Games และอื่นๆ
• ลงโปรแกรมเพิ่มเติมได้อีก
เงื่อนไขการรับจอง
- ระยะเวลารับจองสินค้า ตั้งแต่ 20 พค.53 ถึง 4 มิย. 53
- ไม่เสียค่าจองใครที่สนใจกรุณาส่งชื่อนาม สกุลจริง ที่อยู่ Email เบอร์โทรกลับส่งมาให้ผมที่ Emai:droids2009@gmail.com นะครับ
-สามารถรับสินค้าและชำระเงินได้ตั้งแต่วันที่ 20 มิย. 2553เป็นต้นไปครับ
เงื่อนไขการส่งสินครับ
-ลูกค้าสามารถมารับสินค้าด้วยตนเองได้ที่ เลขที่ 5111 ชั้น 5 ห้างพันทิพย์พลาซ่า บางกะปิ กรุงเทพฯ
หรือจัดส่งทาง ems โดยผมจะส่งสินค้าให้ทาง ems ทุกท่านครับเก็บค่าส่งท่านละ 85 บาท
- ท่านใดสั่งมากกว่า 1 เครื่อง ค่าส่งจะลดลงตามน้ำหนักครับ
หมายเลขบัญชีโอนเงิน
-หมายเลขบัญชี 720-2-11907-3 ธนาคาร กสิกรไทย สาขาแฟชั่นไอส์แลนด์รามอินทรา
**** รอบแรกมีจำนวนจำกัดแค่ 50 เครื่องเท่านั้นครับ****
****สมาชิกท่านใดต้องการสมัครเป็นตัวแทนจำหน่าย ติดต่อได้ครับ****
สินค้าที่เราขายทุกตัวมีบริการหลังการขายที่ดี เพราะเราติดต่อกับตัวแทนจำหน่ายโดยตรง
เมื่อลูกค้ามีปัญหาด้านการใช้งาน เรามีวิศวกรไว้แก้ปัญหาให้ลูกค้าโดยเฉพาะ
เพื่อความมั่นใจของลูกค้าว่าเชื่อถือได้ร้านของผม
magiccd.weloveshopping.com ,http//tt-android.blogspot.com
หรือชมและทดลองใช้งานสินค้าตัวอย่างได้ที่
เลขที่ 5111 ชั้น 5 ห้างพันทิพย์พลาซ่า บางกะปิ กรุงเทพฯ
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมโทร. 082-3344850 ,0826860371
แวะไปชมสินค้าได้ครับ ขอบคุณครับ
noombkkth
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 May 2010 16:17  

ขายมือถือ Motorola Milestone Android ใช้แค่ 1 สัปดาห์ ประกันศูนย์ 1 ปี

ต้องการขายมือถือใหม่ Motorola Milestone Android ซื้อมาได้แค่ 1 สัปดาห์ พร้อมติดสติกเกอร์กันรอยแล้ว 150 มีกระเป๋าหนังแท้ 250 ให้ด้วย ซื้อมา 19700 ขอขาย 18500 สนใจติดต่อพูดคุยกันได้ครับได้ที่เบอร์ 0813418541
l2ocKa_NovA
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 May 2010 18:04  

hi ผู้เขียน:

ถามหน่อยครับเกี่ยวกับรายชื่อติดต่อว่าทำไมเวลา Add new Contact ไปแล้ว กลับมองไม่เห็นชื่อ+เบอร์โทรที่เรา Add ไปในโทรศัพท์ ,แต่ถ้า Add รายชื่อ ผ่าน Gmail บน Website มันกับ Syne มายังโทรศัพท์ได้และมองเห็น ใครพอจะทราบบ้างครับ

ใครเจอปัญหานี้บ้างอะคับ ช่วยตอบด้วยคับ

ลองเข้าไปที่ contact กด menu เลือก display options แท็บที่ gmail account แล้วติ๊กตัวเลือกสุดท้าย all other contacts น่าจะเป็นอันนี้นะ ความจำเลือนลาง ใช้ตอนแรกๆ ก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน น่าจะใช่แหละค่ะ ลองดู ถ้าผิดก็ขอโทษด้วยนะ
parnatiwat55
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 May 2010 20:37  

kerahee ผู้เขียน:
E6 ไม่ประทับใจครับ ใช้มาสามเดือนบอร์ดรวน ตัววัดความชื้นแดงแจ๋ น่าเพราะเหงื่อ
ตอนนี้หน้าจอ แทบดูไม่รู้เรื่อง แต่ก็ยังใช้อยู่ ...
จะรอแอนดรอยโมโต

ผมใช้ E6 ตั้งกะเปิดตัวใหม่ ๆ ไปซื้อที่ CTW ตอนนั้น Shine ออกใหม่ ๆๆ

ทุกวันนี้ E6 ผมยังใช้การได้ดี ตกจน ขอบจอร้าวแล้วก็ยังใช้ได้ปกติ
ข่าวลอกมาอีกที
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 May 2010 08:47  

Motorola Milestone ที่มีภาษาไทยมากับเครื่อง (ซื้อกับทรู)
พอ D/L CN Thaiเวอร์ชันใหม่ 1.10.08 จาก Market Place ทับของเดิม
แล้วจะพิมพ์ไทยได้ด้วยคีย์บอร์ดสไลด์ข้าง ที่มากับเครื่อง
เปลี่ยนภาษา โดยกดปุ่ม alt+@
มีระบบคาดเดาคำศัพท์ด้วย ลองกันรึยัง
ข่าวลอกมาจาก
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T9299339/T9299339.html
ARt-hit
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2010 21:33  

เพิ่งรู้หลังจากซื้อ Moto Milestone จากทรู
Software ส่วนใหญ่จะเป็นเวอร์ชั่นทดลองใช้ ยกเว้นที่มาจาก True App.
Phone Locked ให้ใช้ได้เฉพาะกับซิมทรูเท่านั้น

ระยะเวลาการใช้งาน 3G พอๆ กับ iPhone แต่ใช้ได้ยาวกว่าประมาณ 1 ชั่วโมง (ใช้อย่างต่อเนื่อง ไม่เกิน 4 ชม.)

กล้อง ใสมาก เยี่ยม เสียงคมชัด การออกแบบเป็น Phone ฟังก์ชั่นได้ดี

สำคัญที่จะต้องฝึกหัดใช้นะสิ เพราะการออกแบบซอฟต์แวร์ของเครื่องไม่คุ้นเคยเลย ไม่เหมือน ไอโฟน ลองเล่นแค่ 1 ชม.ก้อคล่องแล้ว เป็นอย่างนี้ก้อเพราะเป็น Open source การควบคุมมาตราฐานต่างๆ จะเป็นอิสระ แต่คิดว่าถ้าทดลองเล่นประมาณ 1 สัปดาห์คงจะคล่องเหมือนกัน
ตัวที่เจ๋งกว่าไอโฟนคือ ไม่ต้องผ่านไอทูน สามารถดาวน์โหลดและติดตั้งตรงกับตัวเครื่องได้เลย

มีปัญหาเรื่องการจัดการ Memory เพราะตัวเครื่อง มี xx MB. MicroSD 8GB ใช้มานิดเดี๋ยวมีปัญหาไม่สามารถติดตั้งซอฟต์แวร์และเปิด MotoNav ได้แล้ว มันบอกว่าเม็มเต็ม....

สรุป Andriod นั้นดีมากเป็นไปตาม Trend และคิดว่าจะได้รับความนิยม ส่วน moto Nas คิดว่าดีครับ แต่ซื้อจากทรูแล้วคงต้อง root ก่อน ถึงจะดี.....

มีใครว่าเป็นอย่างอื่นบ้างครับ..
izzie
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2010 10:44  

ไม่ทราบว่าใครมีวิธี connect ผ่าน bluetooth บน mac 10.4.11 บ้างครับ

ไม่รู้ว่าต้องตั้งเบอร์ กับเลือกค่าตัวโมเด็มยังไงเรอครับ
toto
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 11:53  

ขาย Milestone เครื่องศูนย์ True ใช้มาเดือนกว่า..ติดฟิลม์กันรอยตั้งแต่ซื้อมา
สภาพเยี่ยม อุปกรณ์ครบยกกล่อง
16,500 บาท
089 688 4111
pachara
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: มหาสารคาม
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 15:47  

หลังจากที่รอMotorola XT720 Motoroiไม่ไหววันนี้เปิดตัวจำหนายแล้วแต่ไม่ใช่ไทย
เราคงรออีกนานไม่รู้ว่าจะนำเข้าหรือเปล่าก็เลยตัดสินไจเอาเจ้าตัวนี้mileston
ลาก่อนx10
ได้มาแล้วแรกเห็นดำสนิทคับดูไปดูมาตลกดีแท้เหมือนของเล่นเลยคับแต่ก็มีดีอยู่นะเข้มดีนำ้หนักพอควรต่างกันกับไดมอน2ของผมเลยถือตอนแรกปวดแขนเลยคับใช้มาสามวันเล่นจนเครื่องเน่าๆๆๆๆๆจากวันแรกๆๆได้มาลงโปรแกรมเลยแรกๆๆลื่นไหลดีคับแตตอนนี้อืดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆๆ
ไดมอน2กินขาดไปเลยวันต่อมาเอาละทำไงดีเวลาโทรเครื่องก็รอ้นแบตหมดไวโทรคุยหูจะไหม้ว่างั้น ทำไงดีก็เลยหาวิธีสยบจนได้คับ
ปล หลังจากได้อ่านมาหลายที่เกี่ยวกับก้อนหินก้อนนี้มีปัญหาคือ
1เล่นนานๆเครื่องร้อน โทรคุยนานๆๆเครื่องร้อน
วิธีแก้คือสไลยคีออกมาเลยคับโทรแบบนั้นเลยสังเกตว่าตรงลำโพงจะมี่รูระบายอากาศคับจริงๆๆหายร้อนแน่นอนคับอีกอย่าเรื่องแบตหมดไวจริงๆๆแล้วหน้อจอใหญ่จึงมีหลอดไฟให้แสงสว่างใหญ่ด้วยถ้าเปิดไฟแรกก็จะร้อนมากดั้งนั้นลดความสว่างหน้าจอลงให้มากกเลยคับผมลดลงมาเกินครึ่งเลยคับช่วยได้มากเลยผลที่ออกมาได้ผลคับเครื่องไมรอ้นแล้วแบตอยู่ได้นานขึ้นเหนผลได้ชัดเลยคับ
สำหรับเครื่องค้างช้าอืดผมแนะนำโปรแกรมlinda managerโปรแกรมนี้ช่วยได้มากคับเหมือนทาสเมนเจอของคอมหาได้ในมาเกตคับ
เปิดโปรแกรมขั
ึ้นมาก็จะเหนแปรแกรมที่กำลังทำงานอยู่นะคับตัวไหนที่ไม่ได้ใช้ก็ปิดมันซะวิธีคือเมื่อเข้าโปรแกรมแล้วให้เข้าไปที่managerมันจะบอกว่าโปรแกรมที่รันเป็นแบคกราวหรือฟอรกราวคับปิดให้หมดเลยคับเครื่องจะได้ไม่อืดคับ
ปลตัวที่ลบไม่ได้คือตัวที่รันบนระบบคับเหนผลทันตาคับ
ปลข้อความอาจอ่านไม่เข้าใจนะคับผมเขียนไม่ค่อยเก่คับ
pachara
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 15:51  

pachara ผู้เขียน:
หลังจากที่รอMotorola XT720 Motoroiไม่ไหววันนี้เปิดตัวจำหนายแล้วแต่ไม่ใช่ไทย
เราคงรออีกนานไม่รู้ว่าจะนำเข้าหรือเปล่าก็เลยตัดสินไจเอาเจ้าตัวนี้mileston
ลาก่อนx10
ได้มาแล้วแรกเห็นดำสนิทคับดูไปดูมาตลกดีแท้เหมือนของเล่นเลยคับแต่ก็มีดีอยู่นะเข้มดีนำ้หนักพอควรต่างกันกับไดมอน2ของผมเลยถือตอนแรกปวดแขนเลยคับใช้มาสามวันเล่นจนเครื่องเน่าๆๆๆๆๆจากวันแรกๆๆได้มาลงโปรแกรมเลยแรกๆๆลื่นไหลดีคับแตตอนนี้อืดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆๆ
ไดมอน2กินขาดไปเลยวันต่อมาเอาละทำไงดีเวลาโทรเครื่องก็รอ้นแบตหมดไวโทรคุยหูจะไหม้ว่างั้น ทำไงดีก็เลยหาวิธีสยบจนได้คับ
ปล หลังจากได้อ่านมาหลายที่เกี่ยวกับก้อนหินก้อนนี้มีปัญหาคือ
1เล่นนานๆเครื่องร้อน โทรคุยนานๆๆเครื่องร้อน
วิธีแก้คือสไลยคีออกมาเลยคับโทรแบบนั้นเลยสังเกตว่าตรงลำโพงจะมี่รูระบายอากาศคับจริงๆๆหายร้อนแน่นอนคับอีกอย่าเรื่องแบตหมดไวจริงๆๆแล้วหน้อจอใหญ่จึงมีหลอดไฟให้แสงสว่างใหญ่ด้วยถ้าเปิดไฟแรกก็จะร้อนมากดั้งนั้นลดความสว่างหน้าจอลงให้มากกเลยคับผมลดลงมาเกินครึ่งเลยคับช่วยได้มากเลยผลที่ออกมาได้ผลคับเครื่องไมรอ้นแล้วแบตอยู่ได้นานขึ้นเหนผลได้ชัดเลยคับ
สำหรับเครื่องค้างช้าอืดผมแนะนำโปรแกรมlinda managerโปรแกรมนี้ช่วยได้มากคับเหมือนทาสเมนเจอของคอมหาได้ในมาเกตคับ
เปิดโปรแกรมขั
ึ้นมาก็จะเหนแปรแกรมที่กำลังทำงานอยู่นะคับตัวไหนที่ไม่ได้ใช้ก็ปิดมันซะวิธีคือเมื่อเข้าโปรแกรมแล้วให้เข้าไปที่managerมันจะบอกว่าโปรแกรมที่รันเป็นแบคกราวหรือฟอรกราวคับปิดให้หมดเลยคับเครื่องจะได้ไม่อืดคับ
ปลตัวที่ลบไม่ได้คือตัวที่รันบนระบบคับเหนผลทันตาคับ
ปลข้อความอาจอ่านไม่เข้าใจนะคับผมเขียนไม่ค่อยเก่คับ

อีกเรื่องคับที่ว่าเสียงก้องนี่คับลองปรับคริสตัลทอลเอานะคับหาตัวที่มันเสียงดีที่สุดสำหรับหูเราคับผมไม่แน่ใจคับว่าตัวไหนดีกว่ากันคับ
pachara
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jun 2010 12:48  

ข่าวลอกมาอีกที ผู้เขียน:
Motorola Milestone ที่มีภาษาไทยมากับเครื่อง (ซื้อกับทรู)
พอ D/L CN Thaiเวอร์ชันใหม่ 1.10.08 จาก Market Place ทับของเดิม
แล้วจะพิมพ์ไทยได้ด้วยคีย์บอร์ดสไลด์ข้าง ที่มากับเครื่อง
เปลี่ยนภาษา โดยกดปุ่ม alt+@
มีระบบคาดเดาคำศัพท์ด้วย ลองกันรึยัง
ข่าวลอกมาจาก
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T9299339/T9299339.html

ขอบคุณมากนะคับ
pachara
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jun 2010 12:51  

ตอนนี้อยากจะขายแล้วละคับคือว่าตัวเครื่องมันใหญ่มากและหนักผมใช้ไม่ถนัดคับ
สภาพ99.99%เลยคับซ้อมาได้1อาทิตย์พอดีคับเครื่องของผมไม่มีปัญหาไดๆๆคับที่ขายเพราะไม่ถนัดคับมันต่างกันมากคับกับไดมอน2ของผม ผมเลยจะขายส่วนผมจะใช้ไดมอนตัวเดิมคับมันไม่หนักเหมาะกับมือผมด้วยคับ
ราคาต่อรองกันได้คับ
pachara
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jun 2010 13:01  

pachara ผู้เขียน:
ตอนนี้อยากจะขายแล้วละคับคือว่าตัวเครื่องมันใหญ่มากและหนักผมใช้ไม่ถนัดคับ
สภาพ99.99%เลยคับซ้อมาได้1อาทิตย์พอดีคับเครื่องของผมไม่มีปัญหาไดๆๆคับที่ขายเพราะไม่ถนัดคับมันต่างกันมากคับกับไดมอน2ของผม ผมเลยจะขายส่วนผมจะใช้ไดมอนตัวเดิมคับมันไม่หนักเหมาะกับมือผมด้วยคับ
ราคาต่อรองกันได้คับ

0803157567
ผมอยู่ที่สารคามนะคับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: