Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ถ้าไทยข้ามยุค 3G ไปเป็น 4G mobile ที่มีจะใช้ได้ไหม๊

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 9 / เข้าชม: 10714
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ถ้าไทยข้ามยุค 3G ไปเป็น 4G mobile ที่มีจะใช้ได้ไหม๊
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 18:29  
ตอบโดยอ้างถึง  

ดูเหมือนว่า ระบบ 3G ในไทยจะประมูลกันได้ยากเสียเหลือเกินไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ?
ดูท่าทางจะเลื่อนไปปีหน้า หรือบางคนบอกถ้าพ้นเดือนนี้ไปก็ไม่มีแล้ว ว่ากันตามข่าวไป

ถ้าเกิดกรณีแย่ที่่สุดขึ้นคือ ไม่มีการประมูล 3G อีกต่อไป
แต่ต้องเปลี่ยนไปใช้เทคโนโลยีใหม่ที่ ใหม่และดีกว่าซะเลย อย่างที่นายกเค้าว่า

แ้ล้วไอโทรศัพท์เราๆที่ใช้กันอยู่หล่ะคับ มันจะใช้ได้รึป่าว

รู้อยู่ว่าไทยก็มี 3G นะแต่ที่มีๆอยู่ มันเป็น 3G ปลอมๆ ของย่านความถี่ต่ำ 850 กับ 900
3G จริงๆที่ใช้ 2100 MHz หล่ะ จะมีโอกาสได้ใช้ไหมครับ

พูดถึง end user หรือผู้ที่ใช้โทรศัพท์กันบ้าง

ถ้าโทรศัพท์ที่รองรับ 3G ทุกวันนี้รองรับที่ความถี่ 2.1 GHZ
แล้ว 4G มันจะไม่ใช้เครื่อง mobile ที่รองรับความถี่สูงกว่าเหรอครับ (เช่น 3GHz ขึ้นไป)
เครื่องที่เรามีๆกันอยู่นี่ มันจะได้ใช้งานอย่างเต็มที่หรือไม่?

(เปิดประเด็นไปงั้นแหล่ะ ผมว่าเอาเข้าจริงถ้า 4G จะเข้าเมืองไทยได้
ทุกคนคงอยู่ในยุคที่ฝังสายอากาศไว้ที่ฟันกันหมดแล้วหล่ะมั้งครับ 5555) Laughing
abydos
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ถ้าไทยข้ามยุค 3G ไปเป็น 4G mobile ที่มีจะใช้ได้ไหม๊
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 23:09  

ตามแต่การเมืองจะพาไป

เหนื่อยใจด้วยคน
iceforest
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถ้าไทยข้ามยุค 3G ไปเป็น 4G mobile ที่มีจะใช้ได้ไหม๊
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2009 01:51  

4G = พวกเทคโนโลยี เช่น LTE เป็นต้น คือทุกอุปกรณ์ จะอยู่บนระบบ IP ทั้งหมด เนื่องจาก เปลี่ยนไปใช้ IPv6 จากที่ตอนนี้ใช้ IPv4 (ipเต็มแล้ว) ครับไม่ใช่ย้ายไปความถี่ พวก 3GHzครับ ถ้าพวกนั้นเป็นความถี่ ดาวเทียมไปแล้วครับ

ส่วน 3G ก็ขึ้นอยู่กับผู้จัดสรรว่าจะเอาอย่างไรตามแต่ผู้มีคุณวุฒิในการทำงานทั้งหลายครับ ตามยุคสมัยต่อไปปปปปปปปปปปป

ซึ่ง กว่าจะประมูลจริงก็ ปลายปีหน้าครับ * * ซึ่งคาดว่าในยุโรป กับ ญี่ปุ่นคงเริ่มทดลอง 4G ไปแล้ว

ป.ล. มือถือรุ่นใหม่บางรุ่นก็ลองรับ 4G แล้วเด้อ
negithousand
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2009 19:39  

4G นี้น่าจะยากครับ
ผมว่าในโลกคงมีไม่กี่ประเทศที่จะให้ความสำคัญกับ 4G
และมีโอกาศเปิดให้ประชาชนในประเทศใช้

คงมีก็แต่ประเทศที่เจริญแล้ว และให้ความสำคัญกับเทคโนโลยีมากๆ
ถึงจะได้ใช้4G ครับผมว่า

..........คนไทยก็ 3G (จอมปลอม) กับแย่งชิงผลประโยชน์ต่อไป.............
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Nov 2009 22:04  

เหอๆ เอาอย่างนี้นะครับ 4G เนี้ยคงไม่เกิดครับถ้า 3G ไม่ได้
G มาจาก Generation ถ้า รุ่นแม่ไม่ได้เกิด รุ่นลูก ก็เกิดไม่ได้ ...

ตามนั้นครับ
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2009 01:13  

pH7+ ผู้เขียน:
เหอๆ เอาอย่างนี้นะครับ 4G เนี้ยคงไม่เกิดครับถ้า 3G ไม่ได้
G มาจาก Generation ถ้า รุ่นแม่ไม่ได้เกิด รุ่นลูก ก็เกิดไม่ได้ ...

ตามนั้นครับ

4G = WiMax ข้ามไปเลยได้ไม่จำเป็นต้องรอ
bacuaze
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Nov 2009 14:01  

iceforest ผู้เขียน:
4G = พวกเทคโนโลยี เช่น LTE เป็นต้น คือทุกอุปกรณ์ จะอยู่บนระบบ IP ทั้งหมด เนื่องจาก เปลี่ยนไปใช้ IPv6 จากที่ตอนนี้ใช้ IPv4 (ipเต็มแล้ว) ครับไม่ใช่ย้ายไปความถี่ พวก 3GHzครับ ถ้าพวกนั้นเป็นความถี่ ดาวเทียมไปแล้วครับ

ส่วน 3G ก็ขึ้นอยู่กับผู้จัดสรรว่าจะเอาอย่างไรตามแต่ผู้มีคุณวุฒิในการทำงานทั้งหลายครับ ตามยุคสมัยต่อไปปปปปปปปปปปป

ซึ่ง กว่าจะประมูลจริงก็ ปลายปีหน้าครับ * * ซึ่งคาดว่าในยุโรป กับ ญี่ปุ่นคงเริ่มทดลอง 4G ไปแล้ว

ป.ล. มือถือรุ่นใหม่บางรุ่นก็ลองรับ 4G แล้วเด้อ
.

ผมขอเสริมหน่อยละกันครับที่ว่า

4Gๆ เนี่ย ปัจจุบันยังไม่มีการกำหนดแน่ชัดครับว่า เทคโนโลยีระดับไหนจะเป็น 4G

ซึ่ง LTE เองก็ตามยังถือว่าเป็นแค่ 3.9G ณ ปัจจุบัน 4G พึ่งมาการทดลงไปที่ญี่ปุ่นตามที่

ข้างบนกล่าวเลยครับแล้ว ส่วน ที่ว่าเป็นจาก IPv4 > IPv6 นี่ IPv4 ยังไม่เต็มนะครับแต่มี

การคาดกันว่าในอีก 2ปี จะเต็ม แล้วเทคโนโลยี ที่จะเป็น Base IP ทั้งหมดนี่เรียกว่า NGN

ครับผม

ส่วนเรื่อง 3G ว่าทำไมยังช้านัก ผมคนวงในมาก ขอบอกได้เลยครับว่า หลายปัจจัย

แต่ก่อนมีการบ่นว่าทำไมช้าๆๆ พอเอาเข้าจริง ก็มี ICT , T... Mo.. มาบอกว่าเร็วไป

ขายชาติซึ่งแต่ก่อน T... M.v. เองก็มี Orange เข้ามาร่วมหุ้น ปัญหาจริงๆ นั้นคือการ

ระดมเงินทุนไม่ทัน ซึ่งหากการมี 3G เข้าจริงๆเนี่ย แทบไม่มีผลอะไรต่างในยุคปัจจุบันเลย

จากผลการสำรวจ ในโลกนี่มีแค่ 3 ประเทศที่มีอัตราการใช้งาน 3G มากกว่า 50% ไม่ต้อง

คิดหนัก เลย คือ เกาหลี ญี่ปุ่น เป็นต้น การที่มี 3G ไม่ใช่ไม่ดี แต่เป็นการเปิดโอกาศ ให้พวก

เราขา เล่นเนตมือถือหนักๆ ใช้งานได้สบายขึ้น มีทางเลือกย่อมดีกว่าไม่มี Cool หรือว่าไม่จริง

ซึ่งต่อให้มีมาถ้า ค่าบริการแพงมาก คนก็ยังคงรอต่อไปอยู่ดี

ขอเสริมอีกหน่อยเรื่องที่ว่า 3G ต้องใช้ในย่านความถี่ใด แล้ว ปัจจุบันที่ทดลอง 3G อยู่

เป็นการใช้งานคลื่นความถี่เดิม คือ 800-900 MHz ครับ ซึ่งปัญหาคือว่าจากการทดลองแล้ว

ที่การใช้งานหนักๆ และความเร็วสูงคลื่น 800-900 ยังมีข้อจำกัด ซึ่งช่วงคลื่่นที่เหมาะสมคือ

1900-++ นั้นเองครับ ส่้วนเรื่อง WiMAX นี่อาจจะต้องรอนานหน่อยเพราะคลื่นความถี่ในช่วง

นี้มีการใช้งานอยู่แล้ว ในเรื่องของความปลอดภัย ความมั่นคง และการออกอากาศ ซึ่งการ

จะเอาคลื่นความถี่คืน เป็นเรื่องยากยกเว้นมีการตกลง ยอมให้ผู้ใช้เดิมไปใช้ที่ความถี่อื่น

หรือที่เรียกว่า Refarming ครับ
majins
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 17:48  

ง่า 4G ไม่ได้ใช้แล้ว จะ 2012 555+
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Dec 2009 23:31  

majins ผู้เขียน:
ง่า 4G ไม่ได้ใช้แล้ว จะ 2012 555+

ฮาๆ เรากำลังจะกลับไป 1G อีกครั้ง Very Happy ใช้นกพิราบสื่อสารกัน Twisted Evil
JoHNiX
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Dec 2009 13:47  

Nasz ผู้เขียน:
majins ผู้เขียน:

ฮาๆ เรากำลังจะกลับไป 1G อีกครั้ง Very Happy ใช้นกพิราบสื่อสารกัน Twisted Evil

ผมจะกลับไปใช้ 0.2 G ครับ ขี่ม้าส่งจดหมาย หรือเรียกอีกอย่างว่า "ม้าเร็ว" 555
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: