Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ข้อเสีย!!! แอนดรอย???? คำถามที่ต้องหาคำตอบ ++

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 14 / เข้าชม: 19874
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ข้อเสีย!!! แอนดรอย???? คำถามที่ต้องหาคำตอบ ++
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2009 21:47  
ตอบโดยอ้างถึง  

มีคนบอกว่า เนวิเกเตอร์ ไม่ค่อยดี จริงมั้ยครับ? Laughing

มีคนบอกว่า หลายอย่างต้องลงเสริม เช่นการส่งบลูทูต? Laughing

มีคนบอกว่า มันเป็ดเวปได้แค่8หน้าต่อ1บร้าวเซ่อ? Laughing

มีคนบอกว่า tomtom กำลังทำให้รองรับแอนดรอยอยู่ จริงมั้ย? Laughing

มีคนบอกว่าเปิด Facebook แบบเต็มหน้า(เหมือนเปิดในคอม) ไม่ได้? Laughing

มีคนบอกว่า ซื้อไอโฟนเหอะ- -? Laughing

มีคนบอกว่า windows mobile ดีกว่าตั่งเยอะ (แอนดรอยดีกว่ายังไง ด้อยกว่าตรงไหนคับ)?? Laughing

ขอผู้รู้ ช่วยตอบปัญหาทีครับ ตัดสินใจไม่ถูกเลยจริงๆ

ปล. ถ้าใครมีอะไรสงสัย PM เลยนะครับ จะได้มาแลกเปลี่ยนกัน

ขอบคุณทุกท่านครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ข้อเสีย!!! แอนดรอย???? คำถามที่ต้องหาคำตอบ ++
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2009 22:56  

Navigator ใหม่ๆ ดีๆ ... ต้องรอ
บลูธูท ก็ตามนั้นครับ
หาเบราว์เซอร์ตัวอื่นมาใช้แทนก็ได้ครับ Rolling Eyes
TomTom รอต่อไป
Facebook Neutral ก็เปิดเต็มหน้าได้นิครับ
iPhone จะซื้อ ซื้อ 3GS นะครับ
WM ดีกว่า ถ้ามีคนบอกอย่างนั้น แสดงว่ายังไม่รู้จักแอนดรอยด์ดีพอ เหอๆ

จะรู้ว่าใครดี ต้องลองคบดูครับ ตัดสินจากคำบอกเล่าของคนอื่นได้ไงอะ ... Neutral
neapgo
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: หริภุญชัย
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ข้อเสีย!!! แอนดรอย???? คำถามที่ต้องหาคำตอบ ++
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2009 00:25  

ผมว่า ลอง ซื้อไปเล่นซัก สองเดือนได้ป่ะคับ แล้วท่านค่อยกลับมาคอมเม้นต์

ไม่ได้ขายของน่ะคับแต่อยากให้ลอง มันเข้าไปอยู่ใน ช่วงเวลา ท่านใช้ ซัก สองเดือน

ลองแอ๊บ แค่นี้ก่อน น่ะคับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=299004
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=302876
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=309371

สามตัวนี้ พอก่อนน่ะคับ
Aida
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2009 10:42  

Very Happy - ขมิ้นกำลังมาปีหน้า ถ้าขมิ้นมาเมือไร GPS ก้อไม่เป็นรองใครครับ
- บลูทูธก้อตามนั้นเหมือนกัน อ้อลืมบอก ลอง บลูทูธ ไอโฟนรึยังครับ Laughing อีกอย่างนะถ้าไม่ชอบลงโปรแกรมอะไรเสริม แนะนำพวกมือถือจีนหรือมือถือที่ไม่มี OS ครับ มายังไงใช้ไปอย่างงั้นน่าจะเหมาะครับ
- ขมิ้นมามาก้อไม่ต้องไปสน ต้มๆ ละ
- Facebook ตามคุณ Nasz ครับ อ้อลืมบอกไป น้อง Andriod ซูมได้คับจอเรยนะ 555
- ซื้อไอโฟนเหอะ //คุณเชื่อเขามั้ยหล่ะ
- WM ดีกว่าตั้งเยอะ //พอจะยกตัวอย่างที่คุณไปฟังมาได้มั้ยอ่ะครับ แล้วจะบอกว่ามีอันไหนที่ android ด้อยกว่าบ้าง

เอ่อ..แล้วถ้าบอก คุณจะเชื่อผมมั้ย Wink
กึ่งยิงกึ่งผ่าน
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 16 Nov 2009 16:50  

ก่อนหน้านี้ผมใช้ Windows Mobile
แล้วก็มาใช้ Android ผมบอกได้เลยว่า Windows Mobile สู้ Android ไม่ได้เลยครับ
คนรักไฮเทค
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Nov 2009 08:13  

วินโดว์โมบายผมว่าดีมากนะ เพราะสามารถใช้งานได้หลากหลาย ติดตั้งโปรแกรมง่าย ใช้มาตราฐานความรู้จากคอมพิวเตอร์มาประยุกต์ใช้งานได้...และสามารถใช้งานร่วมกับอุปกรณ์ไฮ-เทค ต่าง ๆ ได้ดี เหมือนกับว่าเค้าอาบน้ำร้อนมาก่อนเลย เก๋า.....กว่า....
ส่วนที่ใครคิดว่าไม่ดีคงเป็นเพราะใช้งานวินโดว์โมบายไม่ถึง 10 เปอร์เซ็นของความสามารถเค้าครับ...หรือไม่ก็คงเคยใช้งานในเครื่อง pda ที่สเปคไม่สูง ก็เลยรันโปรแกรมต่าง ๆ ได้ไม่ดีนัก เช่นใครเคยใช้ tuchviva คงรู้นะว่าเล่นเวปบราวเซอร์แล้วลำบากแค่ไหน
ส่วนอันครอยผมว่าตอนนี้ ที่เด่นมากคือความเร็วในการประมวลผล การสั่งงานต่างๆ ยิ่งถ้าเทียบกับราคาตัวเครื่องแล้ว อันดรอยหลักหมื่นต้น ๆ ใช้งานได้ดีและเร็วพอ ๆ กับ วินโดว์โมบายหลีก สองหมื่นทีเดียว... แต่ก็ต้องรอให้อันดรอยพัฒนา ซอฟแวร์ให้มากกว่านี้คงแจ่มมาก...

สรุป ดีไม่ดีขึ้นอยู่กับผู้ใช้ครับ... วินโดว์ก็มีข้อดีข้อเสีย อันดรอยก็เช่นกันครับ...ต้องดูกันทั้งสองด้านถึงจะถูกครับ
Aida
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2009 09:08  

ยังไม่มีใครบอกนี่ครับว่า WM ไม่ดี Laughing ผมคิดว่าเจ้าของกระทู้เค้าคงต้องการให้เปรียบเทียบมากกว่าน่ะครับ

ส่วนที่ผมให้เจ้าของกระทู้ยกตัวอย่างมาน่ะ เพราะถ้าให้ผมเปรียบเทียบเองคงเยอะแยะไปหมดและอาจไม่โดนใจเจ้าของกระทู้นัก ลองยกตัวอย่างมาดีกว่าครับว่าอะไรที่ WM ทำได้แล้ว Android ทำไม่ได้บ้าง เชื่อว่าเพื่อนๆหลายคนในนี้จะมาช่วยกันตอบให้ได้ครับ

ผมเชื่อว่าคนที่ลองเล่น Android ส่วนใหญ่จะผ่านมือถือที่มี OS มาแล้วทั้งนั้นอย่างน้อยๆ ก้อ symbian แหล่ะครับไม่งั้นไม่กล้าจับ Android หรอกครับมันใหม่เกิน ผมเองเล่น WM มาตั้งแต่ยังเป็น WM2003 ส่วน symbian เล่นตอน Ngage ส่วนพี่ กึ่งยิงกึ่งผ่าน ไม่ต้องพูดถึงครับคนนี้อย่าว่าแต่ 10% เลยครับเกิน 100% ด้วยครับ คิดว่าเพื่อนๆหลายคนในนี้ก้อเหมือนกัน น่าจะพอช่วยกัยได้ครับ

Laughing บ่นซะเยอะเลย จริงๆอยากให้กระทู้นี้เป็นเชิงเปรียบเทียบอย่างสร้างสรรค์ มากกว่าน่ะครับ ดีไม่ดีก้อว่ากันตามจริงไปเลย
ลู้น้อย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Nov 2009 12:57  

จะรู้ว่าใครดี ต้องลองคบดูครับ ตัดสินจากคำบอกเล่าของคนอื่นได้ไงอะ

ชอบคำพูดนี้อ่ะ ขอก๊อปไปใช้เด้อ

ขมิ้นคือ?

ผมว่าอนาคต แอนดอยดีแน่ เคยไปอ่านลีวิวมาว่าอนาคต os มือถือจะเหลือ Rim,Android,Symbian
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2009 13:11  

ลู้น้อย ผู้เขียน:
จะรู้ว่าใครดี ต้องลองคบดูครับ ตัดสินจากคำบอกเล่าของคนอื่นได้ไงอะ

ชอบคำพูดนี้อ่ะ ขอก๊อปไปใช้เด้อ

ขมิ้นคือ?

ผมว่าอนาคต แอนดอยดีแน่ เคยไปอ่านลีวิวมาว่าอนาคต os มือถือจะเหลือ Rim,Android,Symbian

ขมิ้น ก็คือ Garmin ครับ เหอๆ
แอนดรอยมือใหม่ WM มือเก๋า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Nov 2009 16:07  

WM มันก็ดีอย่างที่ว่ามานั้นแหละครับ โปรแกรมพื้นฐาน มาตรฐาน Windows แต่มันติดอยู่อย่างเดียวที่แก้ไม่หายตั้งแต่ WM เวอร์ชันแรกไม่ว่าจะเป็นเครื่องยี่ห้อไหนก็ตาม คือ "อาการแฮ้ง" แต่ WM 6.5 ก็แก้อาการแฮ้งได้ดีขึ้นเยอะเลย แต่ก็ยังมีอยู่บ้าง

ส่วนแอนดรอยผมพึ่งใช้มาได้ประมาณ 2 เดือน ถามว่ามีอะไรน่าสนใจหรือมีความสามารถเหนือกว่าอย่างโดดเด่นนั้น ก็ไม่เท่าไหร แต่สิ่งที่พบก็คือมันยังไม่เคย "แฮ้ง" ให้ผมเห็นแม้แต่ครั้งเดียว (หรือว่าผมโชคดีก็ไม่รู้) ซึ่งทำให้เกิดความน่าเชื่อถือในการใช้งานเพิ่มมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นการเตือนนัดหมาย Task การโทรเข้า-โทรออก หรือแม้แต่การตั้งเวลาปลุก

ส่วนระบบการใช้งานนั้นผมว่ามันก็มีพื้นฐานใกล้เคียงกัน เพียงแต่ต้องปรับความเข้าใจว่าอะไรถูกจัดวางอยู่ตรงไหนเท่านั้นเอง ซึ่งส่วนตัวผมเองคิดว่าสำหรับผู้ที่มีความชำนาญในเรื่องของระบบปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ดีอยู่แล้ว คงจะสามารถใช้ได้โดยอ่านคู่มือเพียงเบื้องต้น หรือบางคนที่มีความชำนาญมากๆก็คงไม่ต้องอ่านคู่มือก็สามารถใช้แอนดรอยได้อย่างไม่มีปัญหา

แต่ยังไงก็ตามก็อยู่ที่รสนิยมและความชอบนะครับ ก็อย่างที่ว่านะครับ อยากรู้ต้องลองเล่นดู แล้วก็ตัดสินใจตามความชอบนะครับ
hidebank
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Nov 2009 22:51  

มันเป็นธรรมดาคับถ้าเข้ามาโซนนี้ยังไงก็ได้คำตอบที่ออกไปทางเครื่องที่บอร์ดนี้เค้าสิงห์อยู๋น่ะคับ ถ้าจะให้มองผมก็ให้ androidนะ เพราะอะไรเหรอ? เพราะว่า ตั้งแต่ผมเริ่มเล่นSmartphone มา ก็เกือบๆ ราว 10 ปีละ Windows ใน PC ออกหน้าตามาจะเป็นสิบแบบละ ผมยังเห็น WM อยู่กะที่ อาจจะเพราะว่าต้องการให้เกิดความง่ายต่อการใช้งานของ User แต่...ผมยังไม่เห็นการพัฒนาในส่วนของโครงสร้างด้านในของตัว� WM เลย จริงอยู่ว่าพยายามออกแบบให้ใกล้เคียงกับWindows บน PC แต่ต้องไม่ลืมว่า นี่ PDA ไม่ใช่ PC จึงเป็นแบบที่หลายๆ ท่าน ที่ไม่เห็นด้วยได้กล่าวเอาไว้น่ะคับ

แต่ถ้าให้ผมมองอย่างใจกว้างเลยผมก็จะมองว่าทุกๆ เครื่องมีข้อดีข้อเสียต่างกันคับ ทุกเครื่องไม่ว่าจะถูกแพง mod หรือไม่
range ของความสามารถก็ไม่เท่ากันคับ ยังไงผมว่า จขกท ลองเล่นเองดีกว่าคับ ใครพูดก็ไม่สู้ลองเองครับ ไม่มีใครบอกแทนเราได้หรอกคับว่าอะไรดีไม่ดี เพราะร้อยคนร้อยความคับ

ตัวผมเองก็ไม่ได้เก่งมากมายอะไรผ่านๆ ที่ผ่านมาก็ไม่ได้เล่นมือถือมาเยอะเท่าไรแค่

NK 7650,3650,Ngage1(Symbian S60),N70(SymbianS80)
SE P800,P910(Symbian UIQ)
Moto MPX200(WM2002-WM2003-WM5)
O2 Xphone2(Windows Mobile)
SPV E100(Windows Mobile2002-2003)
HP Ipaq6315 6365,6515(WM2003)
Moto E6(Linux)
HTC Magic(Android)

ปล. ผมว่า Symbian จะตายก่อนเพื่อนเลยนะ ถ้าไม่นับ UIQ 55
iceforest
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Nov 2009 03:06  

ผมขอแย้ง เรื่องเปิด หน้าเว๊บได้ 8 หน้า

ผมว่าทั้ง WM ทั้ง android ทั้ง iphone ถ้าเปิดได้ 5-8 หน้าผมก็ว่าสุดยอดแล้วละครับ
จะเปิดกันเกิน 8 หน้าผมว่าใช้ PC ดีกว่านะครับ ยิ่งเปิดมากยิ่งกันทรัพยากร (CPU+RAM) ในเครื่องมาก ต่อให้แรงแค่ไหนก็อืดครับขนาด PC เปิดเยอะๆยังอืดเลย - -

แต่ nevigator ผมว่า ของandroid ยังตามหลังอยู่หน่อยนะ แต่ก็อย่างว่า os พึ่งเปิดตัวโปรแกรมก็ต้องอยู่ในขั้นพัฒนาเป็นธรรมดา

ส่วน facebook ที่ไม่เหมือน เพราะมันเป็นหน้า touch ของ facebook แต่ช้าก่อนหากท่านเลื่อนลงมาข้างล่างจะเจอ เขียนว่าใช้หน้าเต็มของ facebook ด้วยนะครับ ^^

ส่วนbluetooth ก็ตามที่กล่าวไปต้องค่อยๆพัฒนา+โปรแกรมเสริม ครับ^^ แต่อย่างน้อยตอนนี้ที่ติดเครื่องมาก็bluetooth หูฟังได้นะ ดีกว่าไม่มีมาให้จริงไหมครับ Very Happy

ส่วนตัวผมก็ใช้ android เพื่อนๆก็ใช้ WM
ก็ได้ข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน ^^ แลกกันทดลองจนเครื่องจะพังไปข้าง

แต่ที่ผมเลือก android เพราะเพื่อนใช้ ได2 ไม่ชอบวินโดเพราะแฮ้งเนี่ยแหละลองของเพื่อนแฮ้งตอนโทรแอบเซ็งจิต มาใช้ android ก็เจอแต่เจอน้อยกว่า Confused
อ้ออีกอย่างคือชอบหน้าจอ capacitive เป็นการส่วนตัวอยู่แล้ว
ซึ่ง WM(ยังไม่มีตอนนั้น HD2 ยังไม่ออก)

สรุปผมว่า เรื่องขอเรื่องคือความชอบ + lifestyle มากกว่านะครับ Wink

ว่าตัวไนตอบโจทย์ของเราได้ลงตัวมากกว่า
10 ปากว่าไม่เท่าไปลองเล่นเองแล้วติดใจ อิอิ

ป.ล. ผมขอโทษนะครับถ้าพิมพ์แล้วไม่ถูกใจใคร ผมไม่ได้มีเจตนานะครับ
แต่ที่ผมพิมพ์เพราะผมใช้แล้วเจอตามนั้นจริงๆ
ป.ล.2 รักคนอ่านนะจุ๊บๆ
TonSer
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Nov 2009 12:13  

ลองใช้ดูดีกว่าครับ
ถ้าชอบก็ใช่
ถ้าไม่ชอบก็ไม่ใช่เหมือนท่านข้างบนกล่าวว่า

"สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำ"
sand_gump
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Nov 2009 14:10  

อย่าลืมว่า แอนครอยด์ เพิ่งคลอดมาดูโลกได้ไม่นานนะครับ

WM หรือ iPhone รุ่นแรกๆ เป็นยังไง จำกันได้มั้ยครับ

แค่ถือก็เท่แล้ว!!!! Laughing
grajorkkk
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: พิจิตร
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2009 00:48  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ

กำลังจะตัดสินใจซื้อมือถืออยุ่ หึหึ Evil or Very Mad
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: