Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 MAin Memory สงสัยจังอ่ะค่ะ????

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 8201
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : MAin Memory สงสัยจังอ่ะค่ะ????
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2009 14:40  
ตอบโดยอ้างถึง  

ถามเรื่อง MAin Memory ให้เพื่อนหน่อยนะค่ะ

1. อยากทราบนะคะว่า Main Memory ควรมีความจุเหลือเท่าไหร่ ในส่วนของ Storage ของเพื่อนเค้าเหลือประมาณ 10 MB (จริงๆ มันอยากจะให้เหลือมากกว่านี้แต่ไม่รู้จะเอาไฟล์อะไรออกดีอ่ะค่ะ)

2.อยากทราบว่า มีวิธีทำให้ Memory เหลือเยอะๆ ไหมค่ะ และมีโปรแกรมลบไฟล์ที่มันเป็นขยะไหมค่ะ

ช่วยแนะนำให้เพื่อนหน่อยน่ะค่ะ เค้าเพิ่งจะหัดใช้ WM อ่ะค่ะ

ส่วนเรากำลังศึกษาอยู่ค่ะ Embarassed
TonSer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: MAin Memory สงสัยจังอ่ะค่ะ????
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2009 16:04  

ผิด ห้องรึเปล่าครับ

แต่ตอบให้ก็ได้ครับ
เหลือเยอะหรือน้อยขึ้นอยู่กับว่า rom ของเครื่องมีเท่าไหร่
ถ้ามีมากน่าจะเหลือกมาก เช่นเครื่องรุ่นใหม่มักจะมี 512 MB น่าจะเหลือซัก 150-250
รุ่นก่อนๆ rom 128 น่าจะเหลือ 30-50 ครับ

ส่วนวิธีจะทำให้เหลือมากขึ้นควรย้ายสิ่งที่ไม่จำเป็นใน My Document ไปไว้ในการ์ดครับ
หรือหากเต็มเพราะเราลงโปรแกรมไปในตัวเครื่องเยอะก็รีมูฟแล้วลงใหม่ในการ์ดแทนครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: MAin Memory สงสัยจังอ่ะค่ะ????
วันที่โพสท์ : 26 Nov 2009 18:19  

ย้ายให้แล้วนะครับ Wink
dexloei
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 29 Nov 2009 03:54  

เราว่าถ้าจะเอาโปรแกรมลบไฟล์ขยะตัวนี้ก็น่าจะได้

http://freewareppc.com/utilities/cleartemp.shtml

แต่ความจริงไม่ได้ช่วยไรมากเท่าไหร่
อยู่ที่ตอนลงโปรแกรมมากกว่า
อย่างของเราลงรอม lite ตอนนี้ก็เหลืออยู่ 120 mbนะ
ทั้งๆที่ลงโปรแกรมแบบมหาศาลเลยก็ว่าได้

แรม128เหมือนกัน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: