Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
i-mobile 6010 Android - ไอโมบาย
 หน้า 1, 2, 3  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 219 / เข้าชม: 1050282
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
62%
 62%  [ 10 ]
ดี - GOOD - 4
25%
 25%  [ 4 ]
ธรรมดา - Normal - 3
0%
 0%  [ 0 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
6%
 6%  [ 1 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
6%
 6%  [ 1 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 16

Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : i-mobile 6010 Android - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 16:23  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ i-mobile 6010 Android - ไอโมบาย
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2010/imobile/6010/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/imobile/ie_6010.htm

Android Community - ชุมชนผู้ใช้ แอนดรอยด์
http://board.siamphone.com/viewforum.php?f=81

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 29 Jan 2010 18:23; ทั้งหมด 1 ครั้ง
gapbodbz
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: i-mobile IE 6010 Android - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 17:20  

We Call it 'Tattoo Killer' right ?
Razz
@gungg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: i-mobile IE 6010 Android - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 18:04  

ไม่มี EDGE ???
มีแต่ GPRS ?
weda
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 18:56  

Wifi นี่แท้จริงแล้วมันคืออะไรอ่ะครับ ถ้ามีwifi นี่เราจะต่อnet ได้ทุกที่เลยหรือเปล่าอ่ะครับ แม้แต่ในป่าช้า ผมเข้าใจถูกไหมครับ รบกวนชี้แนะให้ด้วยครับ
psc_2006
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 19:30  

มี Android กับ wifi ด้วยเหรอเนี่ย ฝันไปป่าวเนี่ย
Looker
SP Moderator
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 19:40  

weda ผู้เขียน:
Wifi นี่แท้จริงแล้วมันคืออะไรอ่ะครับ ถ้ามีwifi นี่เราจะต่อnet ได้ทุกที่เลยหรือเปล่าอ่ะครับ แม้แต่ในป่าช้า ผมเข้าใจถูกไหมครับ รบกวนชี้แนะให้ด้วยครับ

ถ้าในป่าช้ามีสัญญาณ Wi-fi ให้ต่อฟรีนะ laughing6

psc_2006 ผู้เขียน:
มี Android กับ wifi ด้วยเหรอเนี่ย ฝันไปป่าวเนี่ย

ฝันที่เป็นจริงงัยคับ laughing6

พูดถึง Android ตัวนี้แม้ตั้งใจ Design ให้ดูแปลกตาแต่ขัดลูกกะตาชอบกล!

คนอื่นผมไม่รู้นะ แต่ผมว่าไม่ค่อยสวยอ่ะ

กล้อง 3.2 MP มี AF แต่ไร้ LED Flash นั่นหมายถึงไม่มีไฟฉาย

คุณภาพเสียง ok แต่เบา เอ๊ะ! ยังงัยกันนี่..??
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 20:24  

ตัวเครื่องยาวไปนิด แต่ราคาก็ถือว่าถูกมากๆๆละ(แลกกับการไม่มี Google service กับ GPS)
ถ้าไม่ซื้อศุนย์ก็รู้สึกว่าจะแค่ 66xx นะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 20:35  

Anonymous ผู้เขียน:
ตัวเครื่องยาวไปนิด แต่ราคาก็ถือว่าถูกมากๆๆละ(แลกกับการไม่มี Google service กับ GPS)
ถ้าไม่ซื้อศุนย์ก็รู้สึกว่าจะแค่ 66xx นะ

ได้โปรดอย่าบอกว่ายาว เจอเเอลจีช็อคโกเเล็ตเเล้วจะบอกว่าไอ้นี่มันสั้น
amp1125
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 20:50  

อยากเห็นด้านหลังจังเลนครับเปิดราคามาเท่านี้ น่าสนๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 21:32  

I mobile เริ่มโหดเรื่อยๆแล้ว โว้วๆๆๆ

ขาดอย่างเดียว WM โหด เล้ยยยยย ^^
yootty
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 22:16  

I mobile กระโดลงมาเล่นเอนดรอย์กับเค้าบ้างแล้ว
แต่ก็ขาดไปหลายๆอย่างเหมือนกันนะ
แฟรช,EDGE,GPS,TV น่ะครับ
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2009 22:27  

แต่มีอีกตัวนะเป็นตัวที่มี 3G กล้อง 5ล้าน

ชื่อรุ่นว่า 3G 8500 ประมาณนี้แหละ

หาอ่านในข่าวในเว็ปนี้ได้เลย
picemaker
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 02:49  

มันเรียบเกินไปหน่อยนะ ดำมิดเลย -*- แต่ราคาโคตรโอเคเลยล่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 03:56  

สเปคกับราคายังไม่ลงตัวกัน ที่ว่าไม่ลงก็ตรง EDGE นี่แหละ ขาดไปได้ไง

แต่ถ้าไม่นับเรื่องนี้ ถือว่าเป็นแอนดรอยด์ที่ถูกมากๆถึงมากที่สุด แต่เพราะความที่เป็นแอนดรอยด์ น่าจะให้ EDGE มาเชื่อมต่อเล่นเน็ตได้เร็วๆ

มี Wifi ให้มาเล่นนอกบ้านแทน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 04:18  

ไอ-โมบาย นำเสนอโทรศัพท์มือถือ i-mobile 3G จำนวน 5 รุ่น และ USB Modem จำนวน 2 รุ่น ได้แก่

- i-mobile 3G 3530: โทรศัพท์มือถือ 3G หน้าจอ 2.0 นิ้ว กล้อง VGA หน้า-หลัง วางจำหน่ายแล้วในราคา 3,990 บาท

- i-mobile 3G 5511: โทรศัพท์มือถือ 3G, 3.6 Mbps หน้าจอ 2.4” ทัชสกรีนเมนู กล้อง 3 ล้านพิกเซล วางจำหน่ายแล้วในราคา 4,790 บาท

- i-mobile 3G 5520: โทรศัพท์มือถือ 3G, 3.6 Mbps หน้าจอ 2.4” ทัชสกรีน Half QWERTY กล้อง 3 ล้านพิกเซล เตรียมวางจำหน่ายราคา 4,990 บาท

- i-mobile 3G 6530: โทรศัพท์มือถือ 3G, 3.6 Mbps หน้าจอ 2.8” ทัชสกรีน กล้อง 2 ล้านพิกเซล เตรียมวางจำหน่ายราคา 6,990 บาท

- i-mobile 3G 8500: โทรศัพท์มือถือ 3G ระบบปฎิบัติการ Android หน้าจอ 3.2” Capac Touch, กล้อง 5 ล้านพิกเซล เตรียมวางจำหน่ายราคา 8,900 บาท

ไอ้ตัวล่างนี่สิน่าสนสุดๆๆๆๆๆๆๆๆ
yukari1991
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 05:50  

แอนดรอย

เจ๋งมากๆ ครับ

แต่ 3G หายไปไหน
Lazymobile
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 09:20  

เห็นข่าวไอโมบายแอนดรอยด์ครั้งแรกขนลุกเลยครับ เข้าท่าขึ้นเรื่อยๆเลยไอโมบายใกล้ได้เงินผมแล้วเอาให้ครบกว่านี้อีกหน่อยนะได้เงินผมแน่
เด็ดเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 10:29  

ไม่รุ่นนี้ก็รุ่น 3G เสร็จผมแน่ ฮี่ๆ
5255555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 10:52  

จับตาดูตัวนี้ให้ดีเลย i-mobile 3G 8500
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 15:46  

รุ่นนี้ออกมาวันแรก ผมเกือบจะซื้อแล้ว เพราะพนักงานแนะนำและส่วนตัวก็ว่ามันสวย หรูดี กล้องดูผ่านหน้าจอก็ละเอียดดีมาก เอาซิมทดลองโทร ถามปลายทางบอกเสียงพูดมันก้องๆ สะท้อนอยู่บ้าง ก็เลยไม่แน่ใจ ซื้อ TV650 แทน ใช้สบายใจ ตัวหนังสือโต๊ โต ชอบ

คงจะรอ android จากค่ายนี้ รุ่นใหม่หน้าจอ 3.2 นิ้วแน่นอนครับ
weda
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 17:07  

ไอโมบายก็งี้แหละครับ เสียงก้องทุกเครื่อง และปลายทางก็ได้ยินเสียงเราเบามากๆ เหอๆ เปนทุกรุ่นเลยหรือเปล่าเนี้ยะครับ ของ ไอโมบาย เรื่องการโทรไม่ได้พัฒนาขึ้นเลย แล้วงี้จะทำมาเพื่ออะไร ถ้าทำมาแล้วมีปัญหาทางด้านการโทรอ่ะครับ มือถือหลักๆก็คือ โทรเข้า โทรออกไม่ใช่หรือไงครับ เหอๆ ติดแค่เรื่องนี้เรื่องเดียวแหละ นอกนั้น ok หมด ราคาถูก อิอิอิ
ไม่เป็นแหะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 17:12  

ไอโมบายก็งี้แหละครับ เสียงก้องทุกเครื่อง และปลายทางก็ได้ยินเสียงเราเบามากๆ เหอๆ เปนทุกรุ่นเลยหรือเปล่าเนี้ยะครับ ของ ไอโมบาย เรื่องการโทรไม่ได้พัฒนาขึ้นเลย แล้วงี้จะทำมาเพื่ออะไร ถ้าทำมาแล้วมีปัญหาทางด้านการโทรอ่ะครับ มือถือหลักๆก็คือ โทรเข้า โทรออกไม่ใช่หรือไงครับ เหอๆ ติดแค่เรื่องนี้เรื่องเดียวแหละ นอกนั้น ok หมด ราคาถูก อิอิอิ

ผมใช้ 625 ไม่เปนอะไรเลยนะ ไม่เห็นมีใครบ่น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 18:31  

ผมว่าถ้ามันเป็นทุกเครื่องจริง บริษัทไอโมบายคงเจ๊งไปนานแล้วละครับ
weda
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 19:16  

แต่มันก็เปนเยอะน่ะครับ หลายเครื่องมากๆๆเลยครับ
weda
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 19:48  

ขอข้อมูล imobile 3G 8500 หน่อยครับ ตัวนี้น่าจะมาแรงน่ะ ขอให้ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงก้องเหอะครับ สาธุ อิอิอิ
นน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 20:39  

มีedgeนี่ ตรงสติ้กเกอร์หน้าจอเครื่องจริงมีบอกไว้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 22:01  

รุ่นนี้มี EDGE แน่นอน ที่หน้ากล่องเขียนอยู่ครับ
arkrachai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: แม่ฮ่องสอน
วันที่โพสท์ : 05 Dec 2009 22:10  

เห็น android กะ i mobile เนี้ยตกใจหมดเลย ราคาโคตรถูก
pui99
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Dec 2009 01:48  

ราคานี้ คุณภาพไม่เลิศมาก สำหรับ เทคโนโลยี ใหม่ๆผมว่าน่าสนใจครับ
ผมเองไม่รู้เรื่อง แอนดรอยเลยแม้แต่น้อย ยังต้องลงทุนไปเอาHTC Hero มาศึกษาดู
เสียดายเพิ่งไปซื้อ tv 550 ให้ลูกชาย ลูกสาว ซ๊ะแล้ว ผมตกข่าว
แต่ดูๆ มันก็น่าลงทุน เพื่อความก้าวหน้า ของเขาครับ
อีกอย่าง ติดใจรุ่นที่กล้องเกิน หนึ่งล้าน ที่เคยใช้ 611และ 613ครับ สองตัวนี้ MP4วิดิโอนิ่งมาก กว่าHero ด้วยสิ
งัยๆ คห.ส่วนตัวผมก็ว่ามันน่าจะคุ้มกว่าตระกูล เกาหลี น๊ะ
Columbuz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Dec 2009 05:36  

น่าสนครับ..น่าสน...
ไอโมบายเริ่มไม่ธรรมดาซะแล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Dec 2009 10:08  

แอนดรอยด์ คืออะไรหรอครับ (ไม่ทราบจริง ๆ ครับ) ช่วยให้ข้อมูลหน่อยครับ ขอบคุณครับ
JoHNiX
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Dec 2009 11:05  

แอนดรอยด์ คืออะไรหรอครับ (ไม่ทราบจริง ๆ ครับ) ช่วยให้ข้อมูลหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ระบบปฏิบัติหนึ่ง ที่เป็นน้องใหม่ ของ google ครับ ซึ่งตอนนี้มีหลากหลายเวอร์ชั่นออกมาแล้ว และถูกนำไปใช้ในโทรศัพท์มือถือรุ่นใหญ่ๆ บางตัวด้วย เช่น HTC Hero,HTC Magic , X10
pui99
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Dec 2009 14:28  

เคยใช้ ลินูกซ์ ของโมโต ก็ดีครับ แต่แอนดรอยที่ใช้อยู่นี้ เยี่ยมมากครับ คือโปรแกรมแต่ละตัวที่ลง ไม่ค่อยสิ้นเปลืองเมม มากนัก ทำให้ลงได้มากๆ เสถียรภาพพอควร
และที่น่าสนใจ น่าจะเป็นที่ ความเร็วในการทำงาน ไวรัสผมก็ยังไม่เคยเจอ เมือ่เทียบกับ WMหรือ Symbain
แต่ ไอโมบายตัวนี้ ยังไม่เคยเห็นตัวจริงๆ แต่น่าสนใจดีครับ
JoHNiX
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Dec 2009 15:08  

คล้ายๆ กัน ว่ามั้ย ((แต่ไม่ได้บอกว่าใครลอกใคร หรือว่าอะไรทั้งนั้นนะครับ ))

รูปและรีวิวจากเว็บนี้ครับ http://www.droidsans.com/node/1272
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Dec 2009 20:26  

JoHNiX ผู้เขียน:

ระบบปฏิบัติหนึ่ง ที่เป็นน้องใหม่ ของ google ครับ ซึ่งตอนนี้มีหลากหลายเวอร์ชั่นออกมาแล้ว และถูกนำไปใช้ในโทรศัพท์มือถือรุ่นใหญ่ๆ บางตัวด้วย เช่น HTC Hero,HTC Magic , X10

10 เหตุผลว่า "ทำไมต้องเป็นแอนดรอยด์?"

1. มี Program และ Application ให้ Download ได้อย่างมากมาย กว่า 10,000 แอปพลิเคชั่น ใน Android Market
2. สามารถจัดการ Application ต่างๆ ได้ด้วยตัวเอง เช่น การติดตั้งลงโปรแกรม ลบโปรแกรม และอัพเดทโปรแกรม โดยที่ไม่ต้องผ่าน Computer หรือ Notebook อีกต่อไป (ใครชอบติดตั้งผ่านคอมพ์แบบเก่าก็ยังทำได้นะครับ)
3. ใช้งานได้อย่างง่ายดาย โดยไม่ต้องพึ่งคู่มือ เพียงคุณได้ลองเล่น ก็สามารถเรียนรู้การใช้งานได้อย่างรวดเร็ว
4. สามารถปรับเปลี่ยน หน้าจอและวิทเจ็ตต่างๆ ของคุณเองได้ เพื่อบ่งบอก Lifestyle ในตัวคุณ
5. รองรับการใช้งาน Gmail, Google Talk, Google Map อย่างเต็มรูปแบบ ข้อมูลของคุณจะถูกเก็บเข้าที่ Google Account โดยอัตโนมัติ ทำให้หมดความกังวลว่าข้อมูลที่สำคัญของคุณจะสูญหายอีกต่อไป
6. Web browser รองรับ Java application ในการแสดงผล Website ได้อย่างเต็มรูปแบบ
7. ความสามารถในการ "ค้นหา" และ "เข้าถึง" ฐานข้อมูลของ Google ได้อย่างง่ายดายและรวดเร็ว เช่น การค้นหาเว็บเพจ การค้นหาเพลง การค้นหาวีดีโอ เป็นต้น
8. มีพื้นฐานมาจาก Linux ซึ่งเป็นระบบปฏิบัติการที่ได้รับการยอมรับว่ามีประสิทธิภาพสูงสุด และเสถียรที่สุด ทำให้ Android เป็นระบบปฏิบัติการที่เสถียรและทำงานได้อย่างรวดเร็ว
9. การเป็นระบบเปิด ทำให้มีผู้ผลิตหลายค่าย นำ Android ไปใช้ได้ ผลิตโทรศัพท์ออกมาให้เลือกเลือกใช้กัน ตอบสนองตามความต้องการของผู้ใช้มากขึ้น
10. การพัฒนาอย่างต่อเนื่อง ด้วยจำนวนนักพัฒนาทั่วโลกที่เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ทำให้ผู้ใช้ได้รับความแปลกใหม่อย่างไม่รู้จบ

แหล่งที่มา: http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=307722

หากวิเคราะห์ด้านหลังของทั้งสองรุ่นที่นำมาเปรียบเทียบผมว่า IE6010 สวยกว่า ดูแล้วไม่เหลี่ยมทื่อเกินไป ไอ่รูๆ ด้านข้างนั่นเขาทำให้มันกลมกลืนกะรูลำโพง ส่วนด้านหน้าเหมือนมันเบี้ยวๆ ไม่ได้ส่วน แม้รู้ทั้งรู้ว่าเป็น design แต่ก็ขัดลูกกะตาพิกล..

ผมว่า IE6010 สีดำดูดีกว่าสีเงินนะ laughing6

ปล. ขอขอบคุณ คุณ JoHNiX ที่นำรูปและ link Review IE6010 มาแปะให้ชมกัน เอาเป็นว่า..รุ่นนี้ผมขอผ่านแล้วกัน! laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 06 Dec 2009 22:02; ทั้งหมด 1 ครั้ง
JoHiX
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Dec 2009 22:02  

Looker ผู้เขียน:
หากวิเคราะห์ด้านหลังของทั้งสองรุ่นที่นำมาเปรียบเทียบผมว่า IE6010 สวยกว่า ดูแล้วไม่เหลี่ยมทื่อเกินไป ไอ่รูๆ ด้านข้างนั่นเขาทำให้มันกลมกลืนกะรูลำโพง ส่วนด้านหน้าเหมือนมันเบี้ยวๆ ไม่ได้ส่วน แม้รู้ทั้งรู้ว่าเป็น design แต่ก็ขัดลูกกะตาพิกล..

ผมว่า IE6010 สีดำดูดีกว่าสีเงินนะ laughing6

ปล. ขอขอบคุณ คุณ JoHNiX ที่นำรูปและ link Review IE6010 มาแปะให้ชมกัน เอาเป็นว่า..รุ่นนี้ผมขอผ่านแล้วกัน! laughing6

ครับ ผมคาดว่า ตัวเครื่องไม่น่าจะเป็นโค้งๆ ตามรูปนะครับ อาจจะเป็นที่การถ่ายภาพแนวนี้ก็ได้นะครับ หรืออาจถ้าเป็นอย่างงี้จริง ผมต้องคิดใหม่แล้วล่ะ

จากใจจริง ผมก็สนๆอยู่เหมือนกันนะรุ่นนี้ แต่เห็นว่า 3g 8500 (ถูกรึป่าวนะ) จะเข้ามา แต่ยังไม่เห็นหน้าตามันเลย ตัวนี้ก็เลยชะงักไว้ก่อน แบบว่า อยากลองเล่น andriod ราคาถูกกะเค้ามั้งอ่ะคับ

เห็นในเว็บอื่นๆ เค้านำตัวนี้มาเปรียบเทียบกับ Tattoo แต่ผมไม่ขอกล่าวถึงละกัน ข้ามไปเลย..... ผมชอบจอตัวนี้ ที่หน้าจอเป็น Capac นี่ละสิครับ

*** มีสีเงินด้วยหรอเนี่ย ชักอยากจะเห็นรูป และรีวิวของ Siamphone ซะแล้ว
pui99
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 01:06  

งไงจอLTPS-LCD 262,144 สี ก็คงไม่น้อยหน้า OLED ของรุ่นเทพๆเท่าไรหรอก
เพียงแต่อาจจะ รัปทานกระแสไฟมากขึ้นนิดหน่อย เขาก็สำรอง ความจุของแบตมาแล้ว
น่าจะชดเชยกันได้ ส่วนเสป็ค จะเอาหรูๆเท่าเทพๆ ผมเดาว่า ต้องทำใจ เพราะขั้นเริ่มก้าวครับ
และเป็นก้าวแรกที่ ลมแล้วไม่เจ็บมาก(ราคา)
ส่วนดีไซนด์ จากในรูป ก็ดุๆดีครับ ทั้งนี้และนั้น มันขึ้นอยู่กับการใช้งาน ว่าถนัดมือใหม ???
น๊ะ เข้าส้วม ล้างก้นอยู่ สายสำคัญเข้า ต้องใช้สองมือประครอง รับสายเหมือนรุ่นไฮโซ หรือเปล่า 55555555
หรือแค่เพียงมือเดียวดึงจากกระเป๋าก็ก้าวนิ้วได้ทั่วทั้งจอ สั่งการทำงานได้แล้ว แบนนิ่งกระชับมือม๊ะ???
อย่างที่บอกครับ ถ้าเราใช้ฟังก์ชันมันได้เกือบหมด(ไม่ระบุยี่ห้อ) ก็เท่ากับเราปรับตัวเข้ากับมันแล้ว และเราจะรู้ว่ามันดีไปหมด
ก่อนที่ผมเปลี่ยนเครื่องให้ลูกผม ผมเองไปเล่นเครื่องจีน ไอโฟน3G 16GB ก็อบปี้4200บาท บอกเลยเสียดายตังค์
แถมอีกเดือนถัดมายังไปเอา Miso 3000 มาอีกเครื่องคุณภาพพอไหวๆๆก็ 3900 บาทอีก
แต่เอาราคา2ตัวแรก มาเทียบ TV550 2เครื่องเราโง่ไปเลยที่ไม่ชั่งใจก่อน???
2เครื่องจีน ผมก็โอนฟรีๆให้ญาติๆเพระไม่มีใครรับซื้อ
และ ก็เลยมาเปรียบถึงคามคุ้มค่า จ่ายนิดใช้นาน กับจ่ายถูกๆบ่อยๆ มันสิ้นเปลืองมากกว่าน๊ะไม่ลงตัว
ประการฉะนี้ จึงเล่นHTC Hero ซ๊ะมันจะได้จบ ไม่หือรือยี่ห้ออื่นๆ
แต่สิ่งที่ตามมา ผมทำจอแตก ไปเปลี่ยนที่ศูนย์อย่างเดียว2500บาท ที่e-beyขาย 2300บาท
แบตเตอรรี่ ที่Dealer สองพันเศษๆครับ บางเวบก็ พันปลายๆ
ลองนึกดู แบตของไอโมบาย จะเท่าไร(ตอนไม่ติดอันดับถูก) ตอนนี้ก็พอดูละ5555
แต่ก็น่าที่จะได้4-5ก้อนของ HTC แค่เพียง 1 ก้อน
ผมถึงบอกว่า ตัวนี้น่าลงทุนครับ Acc Option ไม่แพง หาง่าย
เพียงแต่ ไอโมบาย น่าจะลงๆอีกนิด ใจถึงหน่อยๆ ดึงฐาน ลค. ให้อยู่ให้ได้
จะเป็นโขเลย แล้วผมจาเอาอีกๆๆๆๆ
beerkung797
Year's Star

จังหวัด: พิษณุโลก
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 12:24  

เคยดู รีวิว แล้ว แต่ตอนนี้มันเข้าไม่ได้อ่ะ ลองเอาลิ้งไปเข้าดูและกัน เผื่อเข้ากันได้ครับ

http://www.droidsans.com/node/1272
619
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 16:48  

เทียบกับ bb8ของtwzควรซื้ออันไหนดีคับ รุ่นนี้มันไม่มีgoogle กับ storeนี่นา แต่แอนดอยมันคือไรเหรอคับเห็นตื่นเต้นกันจังwifiก็ไม่มี
619
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 16:50  

619 ผู้เขียน:
เทียบกับ bb8ของtwzควรซื้ออันไหนดีคับ รุ่นนี้มันไม่มีgoogle กับ storeนี่นา แต่แอนดอยมันคือไรเหรอคับเห็นตื่นเต้นกันจังwifiก็ไม่มี

อ่อมีwifiแหะ ขอโทษครับ
mr.zatan
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 19:03  

รุ่นนี้ไม่โดน...............ไม่ชอบ...
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 19:08  

ผมว่าเครื่องนี้นะ TWZ BB8 มันแค่มือธรรมดาที่มี Wifi ใส่ได้ 2ซิม ดูทีวีได้เท่านี้เองอ่ะ

และถ้าเครื่องนี้Rootได้แล้ว

เครื่องนี้มันก็จะดีกว่าอยู่ดีครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 19:58  

TiDE ผู้เขียน:

ผมว่าเครื่องนี้นะ TWZ BB8 มันแค่มือธรรมดาที่มี Wifi ใส่ได้ 2ซิม ดูทีวีได้เท่านี้เองอ่ะ

เครื่องนี้มันก็จะดีกว่าอยู่ดีครับ

Root คืออะไรครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 20:07  

อันนี้เหมือนกว่าอีก อิอิ
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 20:10  

Root คืออะไรหาดูในบอร์ดนี้ได้เลย หาเลย ๆ ด่วน ๆแล้วท่านจะรู้ว่า Root มัน เจ๋งมาก
555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 21:31  

โห เล่นแอนดรอยเลยนะ i-mobile

ถ้าเสถียรดี ไม่มีแฮงค์ละก็ เป็นแอนดรอยด์ เอื้ออาทรที่น่าสนใจมากๆเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 21:56  

ผมยังไม่รู้อยู่ดีว่ามันดีกว่ายังไง แล้วrootคือไรอ่า ผมยังเห็นว่าไอโมบายรุ่นนี้เป็นโทรศัพท์ธรรมดาอยู่ดีที่ระบบไม่ใช่symbian หรือ window ก็เท่านั้นเองอ่ะ ทำไมโทรศัพท์เดี๋ยวนี้น่าปวดหัวจัง
ปปป
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 22:34  

แล้วโหลดAppผ่านwifi ได้เปล่าครับ
NamTarn
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 22:58  

ยังไม่ซื้อเพิ่งออกมายังไม่มีซิลิโคนขาย
undinenana
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Dec 2009 23:12  

ไม่มี dic อ่ะ T-T แล้วจะเอาอะไรแปลอ่า
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 00:09  

undinenana ผู้เขียน:
ไม่มี dic อ่ะ T-T แล้วจะเอาอะไรแปลอ่า

ก็ลงเพิ่มสิครับ ใช้ Browserเข้าไปที่ http://www.cn.co.th/android

แล้วก็โหลดโปรแกรม CNDict มาใช้ได้เลย

อันนี้เป็นวิธีจากทางเว็ปเค้านะ เข้าไม่ได้ก็ไม่รู้แล้วกันเพราะไม่เคยใช้เครื่องนี้ทดสอบ
iamguest
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 06:26  

เราว่าก็ถือเป็นการเริ่มต้นของ I-Mobile ในอีกเส้นทางหนึ่ง..

รูปลักษณ์ภายนอก ก็คงแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนแหละ...

ส่วน feature ภายในก็คงแปรผันตามราคาอีกเช่นกัน....

เห็นมีคนบอกว่าราคาส่ง MBK ประมาณ 6,600 หรือ 6,700 กว่าๆ...ประมาณนี้...ก็คงใกล้เคียงกับที่คน Review เอาไว้
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 12:36  

รุ่นนี้อาจเรียกว่าเป็น Android ได้ไม่เต็มปากเพราะไม่มี Google service นั่นหมายถึงไม่มี Market ให้ shop เอ๊ย! ให้เอาอะไรของ Google ที่เป็นผู้สร้าง Android บนพื้นฐาน Linux มาใส่เพราะเป็นระบบปฏิบัติการเปิดที่อนุญาตให้ใครก็ได้นำไปพัฒนาโดยไม่มีเงื่อนไขหรือข้อผูกมัดใดๆ กะ Google (ใจกว้างเนอะ?) laughing6 แต่หากเทียบราคากะความสามารถโดยรวม บวกลบคูณหารยังงัยก็คุ้ม!

นี่นับว่าเป็นก้าวแรกของ i-mobile ที่อาจหาญเข็น Android ออกมาชนตลาดบนด้วยราคาเพียง 6-7,xxx บาท รุ่นต่อยอดจากนี้มันต้องเจ๋งจนดูดเงินจากกระเป่าผมได้อย่างแน่นอน ก้าวต่อไปอ๋อมก๋อย เอ๊ย! Android.. laughing6
JoHNiX
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 16:43  

ผมยังไม่รู้อยู่ดีว่ามันดีกว่ายังไง แล้วrootคือไรอ่า ผมยังเห็นว่าไอโมบายรุ่นนี้เป็นโทรศัพท์ธรรมดาอยู่ดีที่ระบบไม่ใช่symbian หรือ window ก็เท่านั้นเองอ่ะ ทำไมโทรศัพท์เดี๋ยวนี้น่าปวดหัวจัง

มันไม่ธรรมดาเพราะมันเป็น แอนดรอยเนี่ยแหละครับ คนถึงตื่นตา ตื่นใจกันมัน ถ้าอ่านแรปบนๆ ก็น่าจะรู้นะ ว่ามันคืออะไร เพราะผมเป็นคนตอบเอง ไม่ต้องไปหาจากอื่นใด

ขอเสริมอีกนิด

เพราะเนื่องจากใช้แอนดรอย ที่เป็น os ฟรี จึงทำให้ราคาถูก และได้สเปคที่สูงขึ้นมาได้ มือถือตัวนี้ อาจเอามาตีตลาดแข่งกับพวก SS Star(ต่างประเทศเห็นมี star 3G ด้วยแหะ),5530,5230 ก็เป็นได้(ใครจะไปรู้เนอะ) หน้าจอยังเป็น Capac ที่เหมือน Iphone อีกด้วย(หน้าจอ capac นี้ มีอยู่ 2 ประเภทด้วยกัน หารายละเอียดเพิ่มเอาเองเน้อ) แต่ใช้คนละประเภทกับ Iphone ทำให้ไม่สามารถที่จะใช้ Multitouch ได้ ด้วยเหตุผลเบื้องต้นนี้ ทำให้เกิดกระแส ความสนใจ ตื่นเต้นไปนะ

*** ความสามารถของ แอนดรอยก็คล้ายๆ พวกซิมเบี๊ยนอ่ะครับ สามารถลงโปรแกรมได้เช่นกัน ซึ่งตัวนี้ จากที่อ่านๆ และศึกษาข้อมูลมา สามารถลงโปรแกรมโดยไม่ผ่าน Market ได้ ครับ โดยการนำไฟล์.adk (หากผิดพลาดก็ขออภัย) มาลงตัวเครื่อง และทำการติดตั้งครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2009 19:36  

แล้วๆๆ มันเล่นfacebook กับ msnได้ไหมคับตัวนี้
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 17:41  

JoHNiX ผู้เขียน:

มันไม่ธรรมดาเพราะมันเป็น แอนดรอยเนี่ยแหละครับ คนถึงตื่นตา ตื่นใจกันมัน ถ้าอ่านแรปบนๆ ก็น่าจะรู้นะ ว่ามันคืออะไร เพราะผมเป็นคนตอบเอง ไม่ต้องไปหาจากอื่นใด

ขอเสริมอีกนิด

เพราะเนื่องจากใช้แอนดรอย ที่เป็น os ฟรี จึงทำให้ราคาถูก และได้สเปคที่สูงขึ้นมาได้ มือถือตัวนี้ อาจเอามาตีตลาดแข่งกับพวก SS Star(ต่างประเทศเห็นมี star 3G ด้วยแหะ),5530,5230 ก็เป็นได้(ใครจะไปรู้เนอะ) หน้าจอยังเป็น Capac ที่เหมือน Iphone อีกด้วย(หน้าจอ capac นี้ มีอยู่ 2 ประเภทด้วยกัน หารายละเอียดเพิ่มเอาเองเน้อ) แต่ใช้คนละประเภทกับ Iphone ทำให้ไม่สามารถที่จะใช้ Multitouch ได้ ด้วยเหตุผลเบื้องต้นนี้ ทำให้เกิดกระแส ความสนใจ ตื่นเต้นไปนะ

*** ความสามารถของ แอนดรอยก็คล้ายๆ พวกซิมเบี๊ยนอ่ะครับ สามารถลงโปรแกรมได้เช่นกัน ซึ่งตัวนี้ จากที่อ่านๆ และศึกษาข้อมูลมา สามารถลงโปรแกรมโดยไม่ผ่าน Market ได้ ครับ โดยการนำไฟล์.adk (หากผิดพลาดก็ขออภัย) มาลงตัวเครื่อง และทำการติดตั้งครับ

แก้ให้ ๆ .apk จ้า าา
phelpsmagica
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 17:55  

อ้างถึง:

แก้ให้ ๆ .apk จ้า าา

ผม JoHNiX นะครับ ลืมไปว่าเคยสมัครสมาชิกไว้ ขอเริ่มใช้เลยละกัน จะได้มีเป็นของตัวเองเป็นหลักเป็นแหล่งสักกะที ขอบคุณมากที่แก้ให้คร๊าาาบ
mobile guru
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 18:04  

เครื่อง i mobile ลองเล่นมาแล้วครับ เสียดายที่ไม่มีแฟลช กล้องที่ 3.2 ล้าน picxel ชัดพอตัวเป็นauto focus นะครับลองถ่ายดูใช้ได้ ส่วนvdoอันนี้แย่ไปหน่อยปรับแต่งได้แค่ 320*480 กับ 176**144 สองขนาดแค่นั้นนอกนั้นปรับแตงวิดีโอไม่ได้ ปุ่มกดแบบtouch screenดีครับตอบสนองความไวได้ค่อนข้างเร็วด้วย เวลาใช้นิ้วเลื่อนขึ้นลงหน้าจอไม่ต้องใช้นิ้วชิดด้านข้างแต่ลากได้ตั้งแต่กลาง หน้าจอทั้งหน้าเลย กดเลือกเมนูแค่ครั้งเดียวไม่ต้องdouble click ภาษาน่าจะลงเพิ่มเติมได้ภายหลังเพราะeng ล้วนครับ
ปัญหาใหญ่เลยคือเรื่องเสียงครับเสีงจากลำโพง พอเร่งสุดแล้ว เร่งเสียงringtoneแล้วเบามากถึงมากที่สุดเรียกว่าเอาใส่กระเป๋าไม่ได้ยินแน่นอนถ้าไม่เปิดสั่น มันเบาชนิดที่ว่าวางแนบกับพื้นให้ลำโพงสะท้อนยังไม่ค่อยได้ยินเลย ตัวเครื่องนำหนักเบากะลังดี สงสัยเครื่องที่ผมเล่นมันเพิ่งออกใหม่ต้องรอปรับปรุงfirmwaresให้ดีกว่านี้ก่อนนะครับ ไม่มี TV ไม่มี wifi ก็พอกล้อมแกล้มไปถ้าไม่ติดตรงเรื่องนี้
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 18:21  

mobile guru ผู้เขียน:
เครื่อง i mobile ลองเล่นมาแล้วครับ เสียดายที่ไม่มีแฟลช กล้องที่ 3.2 ล้าน picxel ชัดพอตัวเป็นauto focus นะครับลองถ่ายดูใช้ได้ ส่วนvdoอันนี้แย่ไปหน่อยปรับแต่งได้แค่ 320*480 กับ 176**144 สองขนาดแค่นั้นนอกนั้นปรับแตงวิดีโอไม่ได้ ปุ่มกดแบบtouch screenดีครับตอบสนองความไวได้ค่อนข้างเร็วด้วย เวลาใช้นิ้วเลื่อนขึ้นลงหน้าจอไม่ต้องใช้นิ้วชิดด้านข้างแต่ลากได้ตั้งแต่กลาง หน้าจอทั้งหน้าเลย กดเลือกเมนูแค่ครั้งเดียวไม่ต้องdouble click ภาษาน่าจะลงเพิ่มเติมได้ภายหลังเพราะeng ล้วนครับ
ปัญหาใหญ่เลยคือเรื่องเสียงครับเสีงจากลำโพง พอเร่งสุดแล้ว เร่งเสียงringtoneแล้วเบามากถึงมากที่สุดเรียกว่าเอาใส่กระเป๋าไม่ได้ยินแน่นอนถ้าไม่เปิดสั่น มันเบาชนิดที่ว่าวางแนบกับพื้นให้ลำโพงสะท้อนยังไม่ค่อยได้ยินเลย ตัวเครื่องนำหนักเบากะลังดี สงสัยเครื่องที่ผมเล่นมันเพิ่งออกใหม่ต้องรอปรับปรุงfirmwaresให้ดีกว่านี้ก่อนนะครับ ไม่มี TV ไม่มี wifi ก็พอกล้อมแกล้มไปถ้าไม่ติดตรงเรื่องนี้

มี WIFI ครับ ยังดีนะ ที่มี WIFI ถ้าไม่มี หลายคน อาจไม่คิดที่จะแลเหลียว (มั้ง) อิอิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 19:51  

" ..... TV กูอยู่ไหน ....... " ......... ^ ^ แอบจา พนมเล้กน้อย ถ้ามี TV นี่จะสอยนะทันใด แต่ไม่มีเลยคิดๆอยู่ว่า ซัมซุง สตาร์ WiFi จะดีกว่ามั้ย
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 19:58  

" ..... TV กูอยู่ไหน ....... " ......... ^ ^ แอบจา พนมเล้กน้อย ถ้ามี TV นี่จะสอยนะทันใด แต่ไม่มีเลยคิดๆอยู่ว่า ซัมซุง สตาร์ WiFi จะดีกว่ามั้ย

samsung star wifi ก้อไม่มีทีวีนิครับ ! ยกเว้นรุ่น TV ถึงจามีแต่รุ่น TV ก้อไม่มี Wifi อยู่ดี

สรุปตัวนี้ก็ยังดีกว่าอยู่ดีนั่นแหละ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2009 20:23  

samsung star wifi ก้อไม่มีทีวีนิครับ ! ยกเว้นรุ่น TV ถึงจามีแต่รุ่น TV ก้อไม่มี Wifi อยู่ดี

สรุปตัวนี้ก็ยังดีกว่าอยู่ดีนั่นแหละ

SS Star > SS Star Wi-fi > SS Star TV ผมเรียงลำดับก่อนหลังแบบนี้ถูกไหมคับ? laughing6
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 01:01  

SS Star > SS Star Wi-fi > SS Star TV ผมเรียงลำดับก่อนหลังแบบนี้ถูกไหมคับ? laughing6

ถูกที่สุดเลย อิอิ

ตอนนี้มีข่าวว่า Candy จะติด Wifi ด้วยหนิ

หุหุ อันนี้น่าซื้อให้น้องใช้มากเลย ห้าห้า
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 10:37  

ตอนนี้มีข่าวว่า Candy จะติด Wifi ด้วยหนิ

หุหุ อันนี้น่าซื้อให้น้องใช้มากเลย ห้าห้า

แล้วได้ข่าวว่า SS Star กับ Candy ก็จะติด 3G ด้วยนิ อิอิ
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 11:45  

phelpsmagica ผู้เขียน:

แล้วได้ข่าวว่า SS Star กับ Candy ก็จะติด 3G ด้วยนิ อิอิ

ถูกต้องที่สุด และถ้าอนาคตมี SS Star กับ Candy เป็น Android หล่ะ ??

อิอิ ไม่อยากจะคิด
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 12:26  

i-mobile สู้ๆ เข็นอ๋อมก๋อย เอ๊ย! แอนดรอยด์ ก้าวต่อไป..!! headbang
อยากได้ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 18:56  

เเล้วถ้าเกิดไม่มี GSM
จะลงapp ที่เป็นไฟล์ .apk ได้เหมือนเดิมไหมครับ

เเล้วถ้าไม่มี GSM จะส่งผลเสียอย่างไรบ้าง
ช่วยตอบด้วยครับ

ผมอยากได้มือถือที่ลงapplication ได้อ่ะครับ
เเต่ถ้ารุ่นนี้ลง app ไม่ได้
ก็คงต้องจบกันไป

Smile))

ช่วยตอบด้วยนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 19:35  

mobile guru ผู้เขียน:

สรุปว่าคนที่รีวิวจากเว็บไซต์แห่งหนึ่งที่บอกว่าจอสัมผัสช้ามากมั่วใช่หรือป่าวครับ เพราะผมไปอ่านๆจากหลายๆที่ส่วนใหญ่ก็บอกว่ารุ่นนี้ค่อนข้างเร็วเพราะเป็น capacitive
ส่วนความละเอียดวิดีโอนี่ผมว่าก็ปกตินะ กล้องแค่3.2 ยี่ห้อดังๆบางรุ่น(ย้ำว่าบางรุ่น) ก็ถ่ายได้แค้320*240
monososumpa
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เขตปกครองพิเศษ
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 21:29  

ก็คงจะดีมั้ง
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 21:51  

อยากได้ครับ ผู้เขียน:
จะลงapp ที่เป็นไฟล์ .apk ได้เหมือนเดิมไหมครับ

เเล้วถ้าไม่มี GSM จะส่งผลเสียอย่างไรบ้าง

ผมอยากได้มือถือที่ลงapplication ได้อ่ะครับ

Smile))

คาดว่า GSM จะไม่เกี่ยวข้องกับ การลงโปรแกรมนะครับ ซึ่งตัวนี้ สามารถลงโปรแกรมเองได้ แต่ไม่สามารถใช้บริการของ Google ในการโหลดโปรแกรม หรือเกม ได้ครับ

รุ่นนี้เป็นอีกรุ่นที่น่าคบครับ

**ไปๆ มาๆ เหมือนผมจะเชียร์ตัวนี้ซะแล้ว แม้ตัวเองมองรุ่นอื่นอยู่ก็ตาม แต่ก็อยากได้ตัวนี้ ในราคาไม่สูงมากมาลองใช้เหมือนกันครับ
สนใจจิงๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2009 23:24  

phelpsmagica ผู้เขียน:
อยากได้ครับ ผู้เขียน:

Smile))

คาดว่า GSM จะไม่เกี่ยวข้องกับ การลงโปรแกรมนะครับ ซึ่งตัวนี้ สามารถลงโปรแกรมเองได้ แต่ไม่สามารถใช้บริการของ Google ในการโหลดโปรแกรม หรือเกม ได้ครับ

รุ่นนี้เป็นอีกรุ่นที่น่าคบครับ

**ไปๆ มาๆ เหมือนผมจะเชียร์ตัวนี้ซะแล้ว แม้ตัวเองมองรุ่นอื่นอยู่ก็ตาม แต่ก็อยากได้ตัวนี้ ในราคาไม่สูงมากมาลองใช้เหมือนกันครับ

หมายความว่า ถ้าโหลด app เเล้วมาติดตั้งเองก็สามารถติดตั้งได้ทุก app เหมือนปกติเลยใช่ไหมครับ เเล้วบริการของ google ในการโหลดโปรแกรม หรือเกมส์ เราจะมีวิธีเเก้ไหมครับ

ปล.ผมสนใจรุ่นนี้มากๆ
ตอบด้วยน้า
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 07:15  

อ้างถึง:
หมายความว่า ถ้าโหลด app เเล้วมาติดตั้งเองก็สามารถติดตั้งได้ทุก app เหมือนปกติเลยใช่ไหมครับ เเล้วบริการของ google ในการโหลดโปรแกรม หรือเกมส์ เราจะมีวิธีเเก้ไหมครับ

ปล.ผมสนใจรุ่นนี้มากๆ
ตอบด้วยน้า

ครับ ลงได้ปกติครับ อาจจะไม่ทุกตัวนะครับแต่ได้เกือบทุกตัว เพราะ เนื่องจาก App ของ แอนดรอยเขียนขึ้นมาในขนาดหน้าจอ HVGA แต่ตัวนี้ ก็สามารถทำ Multipanel ได้ครับ( คล้ายๆกับการต่อส่วนที่เกินเพิ่มลงมาให้แสดงผลได้ครบถ้วน)** ผมว่า ถ้าอยากได้มือถือที่ลงโปรแกรมเองได้ ในราคาคุ้มค่า ก็น่าที่จะลองตัวนี้นะครับ

ส่วนเรื่องของ Google service นี่ เท่าที่รู้ข้อมูลมา ไม่สามารถลงเองได้ครับ แต่ไม่แน่ อาจมีคนแฮคเครื่องแล้วทำให้โหลดโปรแกรม ผ่าน Market ได้

***แต่หากไม่แน่ใจ กลัวใช้ไม่เป็น ก็ลองไปเล่น OS เก่าแก่อย่าง Symbian ก็ได้ครับ แต่ถ้าอยากลองของใหม่ก็ Android ตัวนี้เลยครับ ^ ^

---ผิดพลาดประการใด ก็มาแก้ให้ด้วยเน้อ อิอิ บางทีอาจมีเบลอกันบ้าง---
เห็นว่านะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 19:21  

http://www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=180079&sid=9865c85914f6ccfbc4b638690f3edac1

lot ใหม่มี GMS

ถ้ามี GPS คง kill tatoo เลย แต่นี่ไม่มีใครไม่ใช้ GPS เครื่องนี่คุ้มโคตร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 20:56  

เห็นว่านะ ผู้เขียน:
http://www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=180079&sid=9865c85914f6ccfbc4b638690f3edac1

ถ้ามี GPS คง kill tatoo เลย แต่นี่ไม่มีใครไม่ใช้ GPS เครื่องนี่คุ้มโคตร

จิงป่าวอ่า คงไม่ใช่รุ่นนี้ม้าง น่าจะรุ่น8500เป็นต้นไป แต่ก็คงไม่มีgps อยู่ดีแถมrom256 ram128 เอง tattooน่าจะดีกว่านะครับแม้ว่าจออาจจะไม่ดีกว่า ผมก็ว่าจะซื้อtattoo เพราะเอาบัตร นศ ลดได้อีก3พัน เหลือ 10900
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 21:14  

นี่ผมไปเจอมาคับ

ไอ-โมบาย จัดจำหน่ายโทรศัพท์มือถือ 3G จากแบรนด์ต่างๆ พร้อมแพ็กเกจบริการ i-mobile 3G X เช่น Sony Ericsson J105 Naite, Samsung Omnia Lite และ Samsung Candy Pro, HTC Hero และ HTC HD2, โน้ตบุ๊ค Acer Aspire one Pro ทั้งนี้ ไอ-โมบาย ได้ร่วมมือกับธนาคารกสิกรไทย นำเสนอนวัตกรรมการเงินผ่านระบบ 3G ด้วยการมอบแพ็กเกจพิเศษสำหรับลูกค้า i-mobile 3G X พร้อมการให้บริการด้านธุรกรรมสำหรับลูกค้าผ่านโทรศัพท์มือถือบนระบบ 3G เช่น VDO Call และ VDO Streaming อีกด้วย

นอกจากนี้ ไอ-โมบาย ยังแนะนำโทรศัพท์มือถือมัลติมีเดีย 11 รุ่นใหม่ รองรับการใช้งานที่หลกหลาย เช่น i-mobile Hitz 2210 มือถือสองซิม โทรได้นาน 17 ชั่วโมง, i-mobile IE 3200, IE 3210 และ IE 3250 มือถือสองซิมสุดคุ้ม แบบทัชสกรีน และแป้นพิมพ์ QWERTY สนุกกับการใช้งาน Facebook, msn, i-mobile PANO DC 5210 กล้อง 5 ล้านพิกเซล ถ่ายภาพแบบพาโนรามา, i-mobile GM 5220 และ GM 5221 มือถือเกม รวมทั้ง i-mobile 6010 Android ด้วยระบบปฏิบัติการแอนดรอยด์ที่รองรับการใช้งานได้ครบครัน
i-mobile Hitz 1010 : หน้าจอสี 1.4 นิ้ว วิทยุ เอฟ เอ็ม, สปีกเกอร์ โฟน และ ไฟฉาย ราคา 990 บาท
i-mobile Hitz 2205 : มือถือสองซิม หน้าจอ 1.5 นิ้ว พร้อมกล้องดิจิตอล ราคา 1,590 บาท
i-mobile Hitz 2210: มือถือสองซิม, โทรได้นาน 17 ชั่วโมง พร้อมกล้อง VGA และ ไฟฉาย ราคา 1,990 บาท
i-mobile Hitz 3201 : มือถือสองซิม ดูทีวีฟรีทุกที่ด้วย ออโต้ ทีวี จูนเนอร์ พร้อมกล้อง VGA ราคา 2,790 บาท
i-mobile IE 3200 : มือถือ สองซิมทัชสกรีน 2.4 นิ้ว ดูทีวีฟรี กล้อง 2 ล้านพิกเซล และใช้งาน Facebook, MSN ราคา 3,990 บาท
i-mobile IE 3210 : มือถือ สองซิมทัชสกรีน 2.8 นิ้ว ดูทีวีฟรี กล้อง 2 ล้านพิกเซล ใช้งาน Facebook, MSN ราคา 3,490 บาท
i-mobile IE 3250 : มือถือ สองซิม แป้นพิมพ์ QWERTY ดูทีวีฟรี กล้อง 2 ล้านพิกเซล ใช้งาน Facebook, MSN ราคา 3,290 บาท
i-mobile PANO DC 5210 : มือถือ สองซิม ทัชกสรีน หน้าจอ 3.0 นิ้ว กล้องคาสิโอ ฮิตาชิ 5 ล้านพิกเซล ถ่ายภาพคมชัดมุมกว้างแบบพาโนรามา ดูทีวีฟรี พร้อมรองรับการใช้งาน Facebook, MSN ราคา 4,490 บาท
i-mobile GM 5220 : มือถือสองซิม รองรับเกม Nintendo NES/SNES, Gameboy, Gameboy Advanced กล้อง 5 ล้านพิกเซล พร้อมฟังก์ชั่น Face detection และดูทีวีฟรี ทุกที่ทุกเวลา ราคา 4,690 บาท
i-mobile GM 5221 : สไลด์โฟน Half QWERTY สองซิม, รองรับเกม Nintendo NES/SNES, Gameboy, Gameboy Advanced กล้อง 5 ล้านพิกเซล พร้อมฟังก์ชั่น Face detection และดูทีวีฟรี ทุกที่ทุกเวลา ราคา 4,790 บาท
i-mobile 6010 Android : มือถือระบบปฏิบัติการ Android หน้าจอสัมผัสกว้าง 3.0 นิ้ว รองรับการใช้งาน Google Map, Google Search พร้อมกล้องดิจิตอล 3.2 ล้านพิกเซล ราคา 7,490 บาท

ดูข้างล่างสุดนะมันบอกว่า รองรับการใช้งาน Google Map, Google Search นั่นอาจหมายถึงอนาคต แล้วเครื่องที่ปล่อยออกมาแล้วล่ะเป็น demo งั้นหรืออออ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 22:10  

Google map ,Google Search ต่างจาก Google service นะครับ ในส่วน Google service นี่จะเป็นพวก Market ของ google สำหรับโหลดโปรแกรม และเกม อ่ะครับ ซึ่งสามารโหลดผ่านเนตได้เลย ไม่ต้องใช้คอม ซึ่งหมายความว่า ล็อตไหนๆ ก็คาดว่าจะไม่ต่างกันนะครับ และตัวแรกๆ ล็อตแรกๆ ที่ออกมา ก็ไม่น่าจะเป็นหนูทดลองนะครับ

Google map คือพวกแผนที่ของ google ที่สามารถโหลดได้ฟรี และลงเองได้ ครับ

ส่วน Google Search ไม่แน่ใจว่าลงเองได้รึป่าว แต่สำหรับ แอนดรอย มันมีมาให้อยู่แล้วครับ พวกเป็น gadget อ่ะครับ สามารถเอาออก หรือเพิ่มได้
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2009 22:14  

เห็นว่านะ ผู้เขียน:

จิงป่าวอ่า คงไม่ใช่รุ่นนี้ม้าง น่าจะรุ่น8500เป็นต้นไป แต่ก็คงไม่มีgps อยู่ดีแถมrom256 ram128 เอง tattooน่าจะดีกว่านะครับแม้ว่าจออาจจะไม่ดีกว่า ผมก็ว่าจะซื้อtattoo เพราะเอาบัตร นศ ลดได้อีก3พัน เหลือ 10900

เอ๋ ใช้บัตร นศ ลดยังไงอ่ะครับ ขอรายละเอียดหน่อยครับ เผื่อจะได้ทำบ้าง อิอิ มองๆ Tattoo เหมือนกัน อยากลองแอนดรอยกะเค้าบ้าง อิอิ
samsurat2009
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2009 13:35  

[quote="Anonymous"]" ..... TV กูอยู่ไหน ....... " ......... ^ ^ แอบจา พนมเล้กน้อย ถ้ามี TV นี่จะสอยนะทันใด แต่ไม่มีเลยคิดๆอยู่ว่า ซัมซุง สตาร์ WiFi จะดีกว่ามั้ย[/quote]
เราเห็นด้วยนะถ้ามีทีวีจะแจ่มมากเลย
แบบนี้ samsung ก็คงเอาไปกินอะดิ แบบนี้
อย่างให้ 658 เป็นแอนดรอย มี Wifi แบบ 6010 จะเลิศมากมาย
แต่เราว่า ไอโมบาย คงต้องกำลังจะผลิต รุ่นที่ดีกว่า 6010 ออกมาแน่เลย ไว้รอ อีก นิดดีกว่ายังไม่ตัดสินใจอะไรตอนนี้ อะ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Dec 2009 16:36  

samsurat2009 ผู้เขียน:

เราเห็นด้วยนะถ้ามีทีวีจะแจ่มมากเลย
แบบนี้ samsung ก็คงเอาไปกินอะดิ แบบนี้
อย่างให้ 658 เป็นแอนดรอย มี Wifi แบบ 6010 จะเลิศมากมาย
แต่เราว่า ไอโมบาย คงต้องกำลังจะผลิต รุ่นที่ดีกว่า 6010 ออกมาแน่เลย ไว้รอ อีก นิดดีกว่ายังไม่ตัดสินใจอะไรตอนนี้ อะ

ถ้าคุณคิดอย่างงั้น แสดงว่า คิดถูกแล้ว เนื่องจากยังมี Imobile 3G 8500 ที่ยังไม่ได้เห็นหน้าเห็นตา หรือรีวิวกันเลย ซึ่งเป็นระบบ android เหมือนกัน และรู้สึกว่า น่าเล่นกว่าตัวนี้นะครับ ได้ข่าวมาว่า 3G 8500 ตัวนี้ รองรับการทำงานหลายๆ อย่างเลยทีเดียว

จะแจ้งข่าวให้ทราบ หากมีข้อมูลใหม่ๆ ครับ
555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 11:40  

http://community.siamphone.com/linkout.php?out=http://www.droidsans.com/node/1272

ตอนนี้ imobile 6010 ทำให้เป็น GMS ได้เเล้วนะครับ
เหลือ root อย่างเดียวละ
GMS 6010
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 12:21  

555 ผู้เขียน:
http://community.siamphone.com/linkout.php?out=http://www.droidsans.com/node/1272

ตอนนี้ imobile 6010 ทำให้เป็น GMS ได้เเล้วนะครับ

แก้เป้นลิงค์นี้นะครับ

อยากเห็นรีวิว เป็นวิดีโอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 12:32  

ใครใช้อยู่อยากให้รีวิวเป็นวิดีโอได้ไหมครับ
ถ่ายเป็นวิดีโอลง youtube ก็ได้ครับ

อยากดูระบบสัมผัสว่าเป็นไงบ้าง
UI

อะไรประมาณนี้

Smile))

สนใจเครื่องนี้มากครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 13:42  

GMS 6010 ผู้เขียน:

จิงเหรอไม่เห็นมีรายละเอียดเลย ถึงมีจริงก็จะซื้อtattoo อยู่ดี เพราะมันมีgps โปรแกรมอ่านงานเอกสาร Word, Excel, PowerPointได้ แม้ว่าจอมันจะเป็นcapaก็ตาม ไม่แน่ใจว่าi-moblieรุ่นนี้อ่านไฟล์wordได้รึเปล่าแต่น่าจะเปิดtextได้
ช่วยขำ 55555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 14:02  

จิงเหรอไม่เห็นมีรายละเอียดเลย ถึงมีจริงก็จะซื้อtattoo อยู่ดี เพราะมันมีgps โปรแกรมอ่านงานเอกสาร Word, Excel, PowerPointได้ แม้ว่าจอมันจะเป็นcapaก็ตาม ไม่แน่ใจว่าi-moblieรุ่นนี้อ่านไฟล์wordได้รึเปล่าแต่น่าจะเปิดtextได้

http://www.droidsans.com/node/1290

Word Excel อะไรที่ว่าเป็น Android ก็อ่านได้หมดแหละครับแก้ได้ด้วย
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 15:04  

มือถือที่เป็น OS ต่างๆ ไม่ค่อยมีปัญหากับเรื่องโปรแกรมอ่านเอกสารหรอกครับ ถึงตัว OS จะอ่านไม่ได้ แต่ก็ต้องมีโปรแกรมทำให้มันอ่านได้อยู่ดี ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ
samsurat2009
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 18:02  

อยากเห็นรีวิว เป็นวิดีโอ ผู้เขียน:
ใครใช้อยู่อยากให้รีวิวเป็นวิดีโอได้ไหมครับ
ถ่ายเป็นวิดีโอลง youtube ก็ได้ครับ

อยากดูระบบสัมผัสว่าเป็นไงบ้าง
UI

อะไรประมาณนี้

Smile))

สนใจเครื่องนี้มากครับ

ใช่ครับ รีวิวให้เห็นของจริงให้ดูหน่อยสิครับ
อยากได้นะรูปทรงสวยดี เพียบพร้อมทุกอย่างในยุดนี้
ราคาแค่นี้ สนใจมาก อิอิ ขอรีวิวหน่อยจ้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 21:54  

ผมว่าต่อให้รุ่นมีทั้ง gps และ GMS พวกคนที่บ่นๆหลายคนก็คงไม่ซื้ออยู่ดีแหละ เพราะราคามันจะขึ้นไปอีกเยอะเลย(android นะของฟรี แต่ GMS นี่ผมว่ามันไม่ฟรีนะ ผมเข้าใจถูกมั๊ย)
ทางบริษัท imobile เขาคงคิดไว้แล้วล่ะว่าต้องเจอลูกค้าประเภทที่ว่า...

-ไม่มี GPS,GMS --->กล้าเรียกรุ่นนี้ว่าแอนดรอยจริงๆเหรอ ของก็มีไม่ครบ ทำออกมาทำไมเนี่ย จะไปเทียบรุ่น Tattoo ได้ไง

-มี GPS,GMS (ราคาเพิ่มอีก1500)---> บ้าป่าว ยี่ห้อก็ไม่ดัง เพิ่งทำเครื่องแรก appเสริมที่แถมมาให้ก็ไม่มี ถ้าขายราคาขนาดนี้ เพิ่มอีกไม่กี่บาทเอาtattoo ดีกว่า

ถ้าผมเป็นวิศวกรผลิตรุ่นนี้คงปวดหัวน่าดู Shocked
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2009 23:19  

ก็คิดอยู่ว่าถ้ามีgpsกับgms มันคง+ไปอีก1500-2000 ราคามันก็จะไม่ห่างกับtattooมากตอนนี้ ความจริงแล้วgmsมันฟรีนะคับ แต่บริษัทมันร่วมลงทุนด้วยรึเปล่าเป็นหุ้นส่วนรึเปล่ามากกว่า ถ้าเป็นนักศึกษาอยู่ แล้วจะเลือกซื้อภายในเดือนนี้แนะนำว่าซื้อtattooดีกว่าครับ ยังมีโปรลดเหลือ10900บาทอยู่ น่าจะถึงสิ้นเดือนนี้นะครับ ไม่แนะนำให้ซื้อที่ jay mart ครับ อาจโดนย้อมแมวได้ เคยมีคนซื้อแบบแกะกล่องมาเลย แต่มีรูปพนักงานของร้านอยู่ในเครื่อง
redcard
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2009 01:42  

อยากทราบว่ารุ่นนี้มีรูหูฟัง 3.5 ม.ม. ไหมครับ

แล้วดูจากรูปภาพนี้

จากเว็บนี้นะครับ http://www.droidsans.com/node/1290

เหมือนจะสามารถลง Market ได้ ถ้าทำแล้วเครื่องมีโอกาสพังไหมครับ

แล้วอีกอย่างที่อยากถามสงสัยคือ root คืออะไรครับ

ขอบคุณมากครับ
chankx
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2009 02:10  

redcard ผู้เขียน:
อยากทราบว่ารุ่นนี้มีรูหูฟัง 3.5 ม.ม. ไหมครับ

จากเว็บนี้นะครับ http://www.droidsans.com/node/1290

เหมือนจะสามารถลง Market ได้ ถ้าทำแล้วเครื่องมีโอกาสพังไหมครับ

แล้วอีกอย่างที่อยากถามสงสัยคือ root คืออะไรครับ

ถ้าลง Market จาก file ที่ให้ไว้ไม่พังครับ ส่วน root คือสิทธิ สุงสุดในระบบครับ
chankx
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2009 02:19  

อ้างถึง:

-ไม่มี GPS,GMS --->กล้าเรียกรุ่นนี้ว่าแอนดรอยจริงๆเหรอ ของก็มีไม่ครบ ทำออกมาทำไมเนี่ย จะไปเทียบรุ่น Tattoo ได้ไง

ผมว่า Android มันเป็น OS นะครับถ้าผมเอาไปลงเครื่องซักผ้า ก็น่าจะสามารถเรียกว่าเครื่องซักผ้า Android ได้นะครับ ผมว่าโทรศัพรุ่นนี้ก็โอเคมากๆนะครับเมื่อเทียบกับราคาิ อย่าง GPS นี่ได้ใช้กันปีละกี่ครั้งครับ ผมว่าแค่มี GMSก็โอมากแล้ว
อ้างถึง:

-มี GPS,GMS (ราคาเพิ่มอีก1500)---> บ้าป่าว ยี่ห้อก็ไม่ดัง เพิ่งทำเครื่องแรก appเสริมที่แถมมาให้ก็ไม่มี ถ้าขายราคาขนาดนี้ เพิ่มอีกไม่กี่บาทเอา tattoo ดีกว่า

App เสริมที่แถมมาในSDเต็มเลยนะครับ
redcard
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Dec 2009 02:24  

chankx ผู้เขียน:
redcard ผู้เขียน:

ถ้าลง Market จาก file ที่ให้ไว้ไม่พังครับ ส่วน root คือสิทธิ สุงสุดในระบบครับ

ขอบคุณครับ แล้ว rootได้กับไม่ได้ต่างกันมากไหมครับ คือเราสามารถควบคุมอะไรของเครื่อง หรือทำอะไรเพิ่มเติมได้บ้างจากการ root ขอบคุณมากๆครับ
sia
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 09:51  

ลองดูกันครับ

พรีวิวครับ http://www.droidsans.com/node/1272
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2009 18:59  

ถ้าแฮ็ค GMS ได้แล้ว ก็เป็นรอง tattooแค่GPS ล่ะนะ ราคาต่างกันเกือบครึ่งก็น่าสนอยู่ แต่ผมคงรอ รุ่น 8500ดีกว่า เพราะอยากได้3G
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 00:09  

ผมว่าต่อให้รุ่นมีทั้ง gps และ GMS พวกคนที่บ่นๆหลายคนก็คงไม่ซื้ออยู่ดีแหละ เพราะราคามันจะขึ้นไปอีกเยอะเลย(android นะของฟรี แต่ GMS นี่ผมว่ามันไม่ฟรีนะ ผมเข้าใจถูกมั๊ย)
ทางบริษัท imobile เขาคงคิดไว้แล้วล่ะว่าต้องเจอลูกค้าประเภทที่ว่า...

-มี GPS,GMS (ราคาเพิ่มอีก1500)---> บ้าป่าว ยี่ห้อก็ไม่ดัง เพิ่งทำเครื่องแรก appเสริมที่แถมมาให้ก็ไม่มี ถ้าขายราคาขนาดนี้ เพิ่มอีกไม่กี่บาทเอาtattoo ดีกว่า

ถ้าผมเป็นวิศวกรผลิตรุ่นนี้คงปวดหัวน่าดู Shocked

ถ้ามัวแต่คิดอย่างเนี้ย เมื่อไหร่มันจะเจริญ เค้ากล้าทำออกมา เดี๋ยวพอมีฟีตแบคกลับไปเค้าก็เอาไปพัฒนาเอง ไม่รู้ว่าคุณรู้จักคำว่า os รึปล่าว มันคือระบบปฏบัตการนะ ถึงไม่มี maket มันก็ยังใช้ os android ยังไงมันก็เรียกว่า android
sia
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Dec 2009 09:25  

ดูกันจะๆ

เห็นวันนี้ i-mobile IE 6010 เป็นที่พูดถึงกันอย่างแพร่หลายเพราะความที่มันเป็นแอนดรอยด์ที่ค่าตัวถูกมาก เพียง 6650 บาท!! ทางเราเลยไม่รอช้า รีบไปสอยมาเพื่อรีวิว ตัดหน้างานเปิดตัวที่จะมีขึ้นในวันพรุ่งนี้ที่เซ็นทรัลเวิร์ล เอาหละมาดูกันเลยว่าเป็นยังไงบ้าง!!

สเปค

- หน้าจอ Capacitive Touchscreen ขนาด 240x400 พิกเซล
- รันด้วยระบบปฏิบัติการ Android 1.6 Donut
- CPU Intel XScale-V3 แต่ยังไม่ทราบความถี่
- RAM 64 120 MB
- ROM 300 MB ส่วนที่ใช้ได้ (Directory /data) มีพื้นที่เหลือประมาณ 96 MB (แต่ใน Task Manager บอกว่า 55 MB ชักจะงง)
- มี microSD แถมมาให้ 2 GB
- Tri Band GSM 900 / 1800 / 1900
- มี WiFi/Bluetooth/GPRS
- ไม่มี GPS
- กล้อง 3.2 ล้านพิกเซลพร้อม Auto Focus
- เชื่อมต่อกับ adb ได้
- แบตเตอรี่ 1200 mAh
- ไม่มี Google Service ดังนั้นไม่มี Market ให้โหลดโปรแกรมนะจ๊ะ!

แกะกล่อง

อุปกรณ์ในกล่อง(และข้างกล่อง)มีไม่เยอะดังนี้

ซึ่งได้แก่ตัวเครื่อง, แบตเตอรี่, Small Talk, Wall Charge, สาย USB, ซองผ้า และ microSD Card 2GB แปะไว้ข้างกล่อง

ตัวเครื่องและวัสดุ

แว้บแรกที่ได้เห็นตัวเครื่อง รู้สึกว่ามันออกแบบมาได้น่ารักดีนะ (ถึงจะดูจีนไปหน่อยก็ตาม) วัสดุก็ทำออกมาได้ดี ไม่ดูราคาถูกไป

เอ้า!! ชูมือขึ้นแล้วหมุนๆ มาดูกันว่ารอบๆตัวหน้าตาเป็นยังไง

ดูจากภาพก็จะรู้ว่าด้านหน้าทำจากวัสดุใสทำให้รอยนิ้วมือติดง่ายมาก แค่ Touch หน้าจอหรือกดปุ่มก็เป็นรอยนิ้วมือแล้ว ต้องคอยเช็ดเรื่อยๆ

ความหนาแน่นของงานประกอบถือว่าอยู่ในระดับดี ไม่มีโคลงเคลงอะไร น้ำหนักถือดูแล้วน่าจะหนักสัก 100g นิดๆ

ปุ่มของเจ้า IE 6010 นี้ดูจะน้อยกว่าชาวบ้านนิดหน่อยขาดปุ่มวางสายและปุ่ม Home ไป แต่จริงๆแล้วฟีเจอร์ก็ครบนะโดยใช้ปุ่มโทรออกและปุ่ม Back แทนในการใช้งาน

การใช้งานและโปรแกรมในเครื่อง

พูดถึงหน้าจอก่อนละกันนะ ก่อนอื่นต้องบอกก่อนเลยว่า สัมผัสแรกที่ได้จิ้มจอนั้นถึงกับตกใจ มัน... ทำงานได้อืดมาก เรียกว่ามีดีเลย์จากการสัมผัสประมาณ 0.5-1 วินาทีเลยทีเดียว เป็นประสบการณ์ที่แย่กว่าตอนใช้ HTC Magic ที่บ่นนักบ่นหนาว่าระบบสัมผัสอืดอย่างแฮงเสียอีก แต่หลังจากใช้ได้สักพักนึง... เปล่า มันไม่ได้เร็วขึ้น แต่เริ่มชินขึ้น ซึ่งก็ถือว่ารับได้นะ ;)

ระบบปฏิบัติการเป็น Android จ๋าปกติ ไม่มี UI พิเศษอย่างค่ายดังๆค่ายอื่น แต่ก็มี Home Screen อยู่ถึง 7 หน้าให้จับจ่ายใช้สอยกันอย่างหนำใจ (จริงๆคือเยอะเกิน)

แต่จริงๆแล้วถึงโครง UI จะเหมือนเดิมเกือบหมดแต่ก็มีบางส่วนถูกวางให้ต่างจาก Android มาตรฐานอยู่ซึ่งก็คือตรงส่วนด้านล่างถูกวางเป็น 4 ปุ่มเหมือน iPhone นั่นเอง

โปรแกรมที่มากับเจ้า 6010 ก็เป็นโปรแกรมมาตรฐานของ Android ล้วนๆ จะมีที่เพิ่มเติมและไม่คุ้นเคยก็คือ FileManager และ Fm Radio เท่านั้นเอง

น่าเสียดายที่เจ้า IE 6010 ไม่มี Google Service (สังเกตดูจากตัวเครื่องได้ว่าไม่มีโลโก้ with Google ติดอยู่) ดังนั้นเราจึงไม่สามารถใช้บริการใดๆของ Google ได้เลย ที่จะหนักหนาที่สุดก็คือไม่มี Market นี่แหละ เลยโหลดอะไรมาลองไม่ได้สักอย่าง แต่จริงๆก็สามารถลงโปรแกรมเองได้เหมือนกัน แต่ต้อง Advance นิดหน่อย (ลงจากเว็บ http://www.andappstore.com หรือ http://slideme.org/ ไม่ก็ลงด้วย adb เอง)

สิ่งหนึ่งที่ชอบในตัว 6010 นี้คือมันมาพร้อม Task Manager อยู่ในส่วน Notification Screen สามารถไล่ปิดได้ตามอัธยาศัยเลย

นอกจากนั้นเจ้า 6010 ก็ยังมาพร้อม Accelerometer อีกด้วย แน่นอน ฟีเจอร์ Auto Rotate ก็เลยใ้ช้งานบน 6010 ได้ด้วย และทำงานได้ค่อนข้างเนียนพริ้วทีเดียว สนับสนุนแทบทุกโปรแกรมเลยด้วย ^ ^

ข่าวร้ายสำหรับคอ Multi Touch เพราะโปรแกรม Browser ไม่ได้มาพร้อม Multi Touch แต่อย่างใด

สุดท้ายถ้าพูดถึงความเร็ว โดยรวม 6010 ทำงานได้เร็วทีเดียว ถือว่าน่าพอใจค่อนข้างมาก

พิเศษ!! แอบเอาโปรแกรม jibjib จาก @sugree มาเทสต์บน 6010 ดู มาดูกันว่าผลเป็นไงมั่ง :p

ใช้งานได้สมบูรณ์นะคร้าบบบบ ^0^

ภาษาไทย

ุIE 6010 มาพร้อมกับภาษาไทยสมบูรณ์ทั้งระบบพิมพ์และแสดงผล

ฟอนต์ที่ใช้เป็นฟอนต์ DroidSans ที่แจกในเว็บแห่งนี้นี่เอง ส่วนระบบการพิมพ์ คีย์บอร์ดที่มากับ 6010 ออกมาแบบไม่ดีนัก แค่พอพิมพ์ได้เท่านั้น ไม่มีระบบ Suggestion จะพิมพ์อะไรต้องพิมพ์เอง!! ปัญหาใหญ่คือหน้าจอดันเล็ก (240 พิกเซล) ก็เลยทำให้การพิมพ์ยากเข้าไปอีก จะพิมพ์ทีก็ต้องพลิกจอทีถึงจะพิมพ์แบบสะดวกๆได้

Google Service

... ไม่มี ... เป็นอันจบ!!

กล้อง

IE 6010 มาพร้อมกล้อง 3.2 ล้านพิกเซล

กล้องค่อนข้างไวแต่ก็ไม่พริ้ว มี Auto Focus ที่ทำงานได้ดี คุณภาพของภาพยังไม่ได้ลองว่าดีแค่ไหน แต่เท่าที่ดูผ่านหน้าจอถือว่าชัดใช้ได้เลย ถ้ามีโอกาสได้ถ่ายจะอัพรูปมาให้ดูกันอีกทีจ้า

System Info

เอาหน้า About Phone มาให้ดูกัน

สรุป

ถ้าคุณมองหา Android Phone ราคาถูกและใช้งานได้ดีระดับหนึ่ง i-mobile IE 6010 เป็นตัวเลือกหนึ่งที่น่าสนใจ แต่ถ้าคุณกำลังมองหา Android ที่เป็น Android จริงๆแล้ว ก็ขอให้ลืมมันเสียเถิด เพราะการที่มันไม่มี Google Service ทำให้มันกลายเป็น Smartphone ด้อยค่าไปเลยทีเดียว เพราะต้องไปหาโหลดโปรแกรมเอง ไม่มี Market ให้เราโหลดอะไรแล้ว

แต่ถ้าให้พูดถึงความคุ้มค่า ด้วยราคาเพียง 6650 บาทแต่ได้ Android Capacitive Touchscreen มา ก็ถือว่าคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมากเลยหละ ^ ^

ปล. ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะรีวิวเพิ่มให้ใน Blog หน้าจ้า ดังนั้นมีอะไรก็โพสท์ถามมาได้เลย!!
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2009 14:02  

ไปสัมผัสมาละครับ เท่าที่เล่นดู ก็โอเคนะครับ เข้าเน็ต ก็เร็วดี การสัมผัส ก็ถือว่าใช้ได้ครับผม

แต่มีข้อเสียอย่างนึงคือว่า เสียงเบาไปนิด ถึงมากๆ สำหรับคนชอบให้โทรศัพท์เสียงดังครับ

ตอนแรกกะว่าจะไปสอยแย้ว ไม่ปลื้มก็ตรงเสียงนี่ละครับ
ขอร้อง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ผมใช้เมนูภาษาไทยไม่ได้ครับ ตัว i-mobile IE 6010
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 18:29  

เออคือว่า.... ผมไม่สามารถใช้งานเมนูภาษาไทยได้อ่ะครับ มันต้องลงโปรแกรมอะไรหรือป่าวคับ ซื้อมามันก็เป็นงั้นเลย ช่วยบอกทีครับ ถ้าต้องลงโปรแกรม ขอลิงค์ด้วยนะครับ ไม่รุ้เรื่องโทสับเอาซะเลยครับ ...

ขอบคุณครับ
ล่องลอย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 19:23  

HTC และผองเพื่อน ค่าตัวแพงทั้งหลาย งานเข้าแล้วครับ หึหึหึหึหึ
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ผมใช้เมนูภาษาไทยไม่ได้ครับ ตัว i-mobile IE 6010
วันที่โพสท์ : 23 Dec 2009 20:01  

ขอร้อง ผู้เขียน:
เออคือว่า.... ผมไม่สามารถใช้งานเมนูภาษาไทยได้อ่ะครับ มันต้องลงโปรแกรมอะไรหรือป่าวคับ ซื้อมามันก็เป็นงั้นเลย ช่วยบอกทีครับ ถ้าต้องลงโปรแกรม ขอลิงค์ด้วยนะครับ ไม่รุ้เรื่องโทสับเอาซะเลยครับ ...

ขอบคุณครับ

อ่อ จะบอกว่า Android เมนูภาษาไทย ยังไม่มีน๊ํะจ๊ะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2, 3  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: