Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson X2 XPERIA - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 228 / เข้าชม: 541439
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Sony Ericsson X2 XPERIA - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 02:24  
ตอบโดยอ้างถึง  

gettymaru ผู้เขียน:
Anonymous ผู้เขียน:
SE Vivaz ราคา 18900 บาท
ยังดีกว่าเจ้า X2 ตั้งเยอะ ถ้าไม่สนเรื่องคีย์บอร์ด และ OS WM
ที่อีกนาน กว่าจะอัพแต่ละเวอร์ชั่น รออีกเป็นปีๆ เฮ้อ..

แถมX2 จะแพงเอาถ้วยไปไหน 24900 บาทเนี่ย

คงแพงเพราะเป็น WM นี่แหละครับ Neutral

WM ของเจ้าอื่น ราคาอยู่ที่ 8000 บาท- 11000 บาทเองอะ
สำหรับ LG หรือเขามีหุ้นกับ Windows ก็เลยซื้อลิขสิทธได้ถูก หรือเปล่า เดาเอานะ
เอาลังไปขาย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Sony Ericsson X2 XPERIA - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2010 02:28  

Soci ผู้เขียน:
สาวกนิโคล ผู้เขียน:
มีใครสนใจซื้อ SE X2 บ้าง... อยากขายใบจองงะ...

พอดีมีปัญหาด้านการเงินนิดหน่อย ก็เลยไม่อยากซื้อ จะทิ้งใบจองไว้เฉยๆ ก็เสียดาย เผื่อใครสนใจจะรับต่อบ้าง ของแถมตามนี่เลย
Sony Ericsson Bluetooth Headphone DS-205
และ Sony Powerful Bass Headphone MDR-XB500

สนใจเมล์มาละกัน.. doggroups@hotmail.com

อ้อ เราจองไว้เป็นสีดำนะ

เอาViVaz ดีกว่าเยอะอะ กล้องก็เท่ากัน แถมถ่ายวีดีโอ HDดีกว่ามากเลย
แล้วค่าตัวก็เป็นมิตรกว่าเยอะมากๆๆๆเลย ถูกกว่า X2 ตั้ง 6000 บาท

ไม่รู้X2มันเอาอุปกรณ์ดาวเทียมมาทำตัวเครื่อง กับ คีย์บอร์ด หรือปล่าว ค่าตัวพุ่งน่าเกลียดเลย
แถม ซิมเบี้ยนก็รู้อยู่ว่ามีอนาคตกว่าWMในชั่วโมง หรือ ปีนี้แน่ๆอีก

ผมก็ว่างั้น เดินผ่านShop มีแต่คนถือขึ้นมาลองแล้วก็ต้องบ่นว่าหนักจัง ราคาสูงเกิ้น แล้วก็ไปหิ้วตัวอื่นเดินออกทั้งนั้นเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2010 13:00  

ผม มองว่า นานาจิตตัง มากกว่า บางคน ทรัพย์ไม่ พอ ก็ไม่มีสิทธืิแต่ใช้ คน ไม่มีเงินจะชื้อไม่ได้ ผมเงินเดือน หมืนๆยัง พอเก็บชื้อได้เลยถามว่าทุกวันนี้ที่ใช้ x1 มาไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย แล้วตัว นี้มา ก็ถูกกว่า ตั่ง 5000 คิดดู แทบ อัพเกรด แล้วดี ไหนจะกล้อง และระบบ การกดก็ดี พิเซล ก็ดีขึนแต่ผมยังไม่มีเวลาไป จับว่าเป็นอลูมินัม หรื่อ พาสติก แต่ถึงจะเป็น พาสติก ก็ดีอยู่แล้ว ผมมี pspเล่นมา เกือบ 2 ปีไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย จริงๆๆอยากจะบอกว่า ของนุ้น ดี ของ นุ้น ไม่ดี นั้นน้อยไป นั้น ใหญ่ไป
ลองถามใจตัวเองสิว่าที่อยากได้ แบบดั่ง ใจ ราคา ถูกๆ สเปคเทพๆ

ทำ ไม่ คุณ ไม่ ผลิต เอง แล้ว มา ขาย ถูกๆ หรื่อ เอา มา ใช้ เอง ละ

ทำ ไม่ คุณ ไม่ ผลิต เอง แล้ว มา ขาย ถูกๆ หรื่อ เอา มา ใช้ เอง ละ

ผมไม่ใช้หน้าม้าไม่ได้เงินจากแบรน์ ความคิดเห็นส่วนตัว

วันๆ คุณคิดว่า แพง ก็ไป ชื้อ ของ ล้างสต๊อก ดี แล้ว เหมาะ กับคุณๆน้ำลาย ดี
โดฟ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Jan 2010 20:33  

ผม มองว่า นานาจิตตัง มากกว่า บางคน ทรัพย์ไม่ พอ ก็ไม่มีสิทธืิแต่ใช้ คน ไม่มีเงินจะชื้อไม่ได้ ผมเงินเดือน หมืนๆยัง พอเก็บชื้อได้เลยถามว่าทุกวันนี้ที่ใช้ x1 มาไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย แล้วตัว นี้มา ก็ถูกกว่า ตั่ง 5000 คิดดู แทบ อัพเกรด แล้วดี ไหนจะกล้อง และระบบ การกดก็ดี พิเซล ก็ดีขึนแต่ผมยังไม่มีเวลาไป จับว่าเป็นอลูมินัม หรื่อ พาสติก แต่ถึงจะเป็น พาสติก ก็ดีอยู่แล้ว ผมมี pspเล่นมา เกือบ 2 ปีไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย จริงๆๆอยากจะบอกว่า ของนุ้น ดี ของ นุ้น ไม่ดี นั้นน้อยไป นั้น ใหญ่ไป
ลองถามใจตัวเองสิว่าที่อยากได้ แบบดั่ง ใจ ราคา ถูกๆ สเปคเทพๆ

ผมไม่ใช้หน้าม้าไม่ได้เงินจากแบรน์ ความคิดเห็นส่วนตัว

วันๆ คุณคิดว่า แพง ก็ไป ชื้อ ของ ล้างสต๊อก ดี แล้ว เหมาะ กับคุณๆน้ำลาย ดี

เจริญแล้ว สาวกSE เขาก็แสดงความคิดเห็นในมุมของเขา
บางคนเขามีภาระต้องใช้เงินถึงเงินเดือน 3หมื่น ก็ใช่จะซื้อนะครับ แบบคุณที่ซื้อได้เสมอไป

นี่พอไม่ถูกใจ ไม่เข้าหู อะไรๆก็จะไล่เขาไปผลิตเอง

ผมว่าทุกเจ้านี่ไม่ว่าสินค้าอะไรเขายังมีสายผู้บริโภคไว้ให้โทรเข้าไปเสนอคิดฟรีเลย
ขืนคิดแบบคุณ ผมถึงว่าเจริญ หละ SE

ดันไล่คนที่พูดตามที่เห็น ตามที่เขาไปจับ เขาไปลองมาแล้วรู้สึก ให้ไปผลิตเอง เฮ้อ.. เพลียจริงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย Sony Xperia X2 22,000 บาท ใช้ได้2อาทิตย์ สวยมาก
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 14:04  

ขาย Sony Xperia X2 22,000 บาท ใช้ได้2อาทิตย์ สวยมาก

สนใจคุยได้ครับ

ปอม0840701336
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขาย Sony Xperia X2 22,000 บาท ใช้ได้2อาทิตย์ สวยมาก
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2010 19:53  

ขาย Sony Xperia X2 22,000 บาท ใช้ได้2อาทิตย์ สวยมาก

สนใจคุยได้ครับ

ปอม0840701336

17,000 บาทได้ไหมครับ
กำลังลังเลกับ เจ้า Vivaz ที่ 18900 บาท สเปคก็เทียบหักจุดเด่นจุดด้อยแล้วก็พอๆกัน แต่ได้Vdo HD อีกนี่แหละ เขวเลย
แถมได้มือ1 แต่ประเด็นคืองบมีจำกัดนี่แหละ
ถ้าสนใจจะขายเมลล์มาที่ GKing25@yahoo.com นะครับ
paul1212
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Feb 2010 17:48  

ได้มาลองใช้ หกวันแล้ว เอาง่ายๆเลยนะครับ สัญญานดี วินโดวส์6.5 หน้าตาสวยดี(ตรงนี้ชอบ) กล้องไม่ประทับใจเท่าไหร่ วีดีโอ แย่ ถึงแย่มาก GPS ไม่ตรงตำแหน่ง เครื่องมีแฮงค์เป็นบางครั้ง ...เอาน่ะ..ซื้อมาแล้ว ...เฮ้อ.....
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2010 23:44  

กลัวผีหลอกอะ
บอร์ดเงียบมาก ไม่มีใครโพสเลยตั้งแต่วันที่ 8 กุมภา ปาไป 11วัน

เงียบเชียบรุ่นนี้X2 ตามรอย X1 อย่างที่หลายคนคาดการณ์ไปจริงๆ
นาย AJ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2010 09:23  

ตอนนี้เงียบมากจริงๆ
คงเพราะรอถึงมีนานี้ครับ Firmware ใหม่ออกโน่นแหล่ครับ

ตอนนี้สภาพ software มันคล้ายเป็น Pre production อยู่ครับ
ใช้ได้จริงแต่ไม่สมบูรณ์แบบ

มีนานี้ firmware ใหม่ windows mobile version ใหม่ , แก้บักที่เคยมีปัญหา

เพิ่มการใช้งานวิทยุ / เพิ่มการใช้งานกล้องด้านหน้า / ใช้งาน 3G

และอื่นๆเพียบ

เมื่อ update แล้วโน่นแหละครับถึงจะคึกคัก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 11:26  

พึ่งซื้อมาเมื่อวาน (21/02/2010) ตอนเย็น กลับถึงบ้านก็ชาร์จทันทีปล่อยถึงเช้า คนขายบอกว่าให้ชาร์จ 8 ชม.

ผมปิดเครื่อง X2 และชาร์จไฟทิ้งไว้ เครื่องจะมีสัญลักษณ์เป็นรูปถ่านและมีแถมสีเขียวกระพริบขึ้นลงและที่หัวและท้ายจะมีแสงไฟสีเขียวกระพริบเป็นจังหวะ และเป็นอาการอย่างนี้จนถึงเช้า ไฟก็ยังไม่หยุดกระพริบ

แต่ถ้าเปิดเครื่องดูระดับไฟ มันบอกว่า 100%

อาการกระพริบอย่างนี้ถือว่าปกติหรือเปล่า ขอถามผู้รู้หน่อยครับ เพราะผมไม่เคยใช้เครื่องตระกูล Sony Ericssion จึงไม่รู้พฤติกรรมของมัน

ผมคิดว่ามันผิดปกตินะครับ เพราะถ้าแบตเตอรี่เต็มมันควรจะหยุด และเปลี่ยนไฟไปเป็นสีอื่น
paul1212
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 13:57  

พึ่งซื้อมาเมื่อวาน (21/02/2010) ตอนเย็น กลับถึงบ้านก็ชาร์จทันทีปล่อยถึงเช้า คนขายบอกว่าให้ชาร์จ 8 ชม.

ผมปิดเครื่อง X2 และชาร์จไฟทิ้งไว้ เครื่องจะมีสัญลักษณ์เป็นรูปถ่านและมีแถมสีเขียวกระพริบขึ้นลงและที่หัวและท้ายจะมีแสงไฟสีเขียวกระพริบเป็นจังหวะ และเป็นอาการอย่างนี้จนถึงเช้า ไฟก็ยังไม่หยุดกระพริบ

แต่ถ้าเปิดเครื่องดูระดับไฟ มันบอกว่า 100%

อาการกระพริบอย่างนี้ถือว่าปกติหรือเปล่า ขอถามผู้รู้หน่อยครับ เพราะผมไม่เคยใช้เครื่องตระกูล Sony Ericssion จึงไม่รู้พฤติกรรมของมัน

ผมคิดว่ามันผิดปกตินะครับ เพราะถ้าแบตเตอรี่เต็มมันควรจะหยุด และเปลี่ยนไฟไปเป็นสีอื่น
เป็นเหมือนกันครับ ผมจึงไม่กล้าทิ้งไว้ทั้งคืน กลัวไหม้ Crying or Very sad
vrasak
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 14:42  

paul1212 ผู้เขียน:

เป็นเหมือนกันครับ ผมจึงไม่กล้าทิ้งไว้ทั้งคืน กลัวไหม้ Crying or Very sad

นึกว่าจะเป็นผู้ดีคนเดียว ที่เจออาการนี้ ผมกำลังจะทำเรื่องเคลมอยู่เชียว
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
MongTT
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 18:43  

ผมเพิ่งเอาเครื่องไปอัพเกรด software จากศูนย์มา (ทนไม่ได้ ค้างบ่อยมากjavascript:emoticon('Evil or Very Mad'))
(ตอนแรกพนักงานบอกว่าจะอัพรอมเวอร์ชั่นใหม่ที่มีวิทยุ)
พอทำเสร็จเอากลับมาปรากฏว่าไม่มีวิทยุ โทรไปถาม call center Experia
เขาบอกว่ารอมที่มีวิทยุยังไม่มา
ก็เคืองพนักงานที่มันหลอกเราอยู่นิดๆ ที่จริงแค่อัพ version software เรา download program จาก web sony ericsson มาทำเองก็ได้นี่คับ

โดยรวมจากที่เครื่องค้างวันละสิบรอบ ก็เหลือแค่รอบสองรอบ
การทำงานยังไม่เร็ว ช้าเหมือนเดิม ก็ CPU 528MHz เองนี่หว่า
ก็ได้แต่หวังว่าถ้ารอมใหม่ที่มีวิทยุมา เครื่องมันจะเสถียรกว่านี้
และอาจจะเร็วขึ้นอีกนิดก็ยังดี

ตอนนี้เครื่องผม
Software ID: 1231-7617
Software Ver: R1AA097
Content Ver: PA2

บอกตรงๆ ตอนรู้ว่า Samsung Omnia Pro ออกมาแค่ 17900 เสียใจมากเลย
มันถูกกว่ากันตั้งหลายพัน นี่ผมอุตส่าไม่ซื้อ HTC Touch Pro2 มารอ X2 อยู่นานมาก
ถ้า X2 อัพรอมแล้วยังทำงานทุเรดแบบนี้
ก็คงต้องเขวี้ยงทิ้งแล้วละคับ มันน่าหงุดหงิดมาก
ไปหาตัวอื่นมาใช้สบายใจกว่า

Evil or Very Mad Evil or Very Mad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 18:50  

vrasak ผู้เขียน:
paul1212 ผู้เขียน:

นึกว่าจะเป็นผู้ดีคนเดียว ที่เจออาการนี้ ผมกำลังจะทำเรื่องเคลมอยู่เชียว
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

มันเซทได้นะคับ ว่าจะให้เปิดหรือปิดไฟ ในสถานการณ์ต่างๆด้วย
เป็นลูกเล่นให้โชว์ไฟ LED ที่หัวกะท้ายเครื่อง
เข้าไปที่
Start --> Setting --> Personal --> Sound & Notification --> Tab Notification
กดที่ Event ต่างๆ มันจะเข้าไปเซทได้ สามารถเลือก play sound, vibrate, illumination (LED)

ลองดูคับ

โทสับมันทั้งค้างและช้าน่าหงุดหงิด ต้องหาอะไรที่มันทำให้เรารู้สึกดีมาบรรเทาบ้าง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2010 19:07  

ผมใช้งานค่อนข้างเป็น Heavy User
ใช้ทั้ง sync bluetooth กับ outlook mail, Gmail เปิด attachment Ms.Office PDF และอื่นๆ
อ่านข่าวใช้ Panel CNN
ใช้ Google Map + GPS ตอนหาทางขับรถบ้าง (ควรไปหาโปรแกรมเฉพาะมาจะเวิร์คกว่า)
ใช้ Skype โทรไปต่างประเทศ
ดูรูปฟังเพลง เล่นเนทใช้โอเปร่า
ไม่ค่อยแชทเพราะไม่ค่อยมีเวลา

โดยรวมเครื่องมันก็ใช้ได้พอถูไถ ไม่เร็วนัก แต่ไอ้ที่ค้างบ่อยๆ แล้วต้องมานั่งรีเซทเครื่องนี่สิ ไม่ไหวเลย

Panel CNN & Panel SPB Mobile Shell Lifestyle เป็นอะไรที่ใช้ดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
และ CNN มีประโยชน์ในการติดตามอ่านข่าวมาก
ใช้ง่าย สวย คล่องตัว ดูดีเหมือน โปรแกรมในไอโฟน ลองดูนะคับ
ผมชอบมากๆ
ถ้าไม่มีไอ้ 2 ตัวนี่ คงคิดหนักว่าจะเขวี้ยงทิ้งดีป่าว

Panel อื่นๆ ไร้ประโยชน์คับ แค่เหมือนจะดูดี แต่ใช้อะไรไม่ได้เรื่องเลยคับ
vrasak
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2010 14:58  

MongTT ผู้เขียน:
ผมเพิ่งเอาเครื่องไปอัพเกรด software จากศูนย์มา (ทนไม่ได้ ค้างบ่อยมากjavascript:emoticon('Evil or Very Mad'))
(ตอนแรกพนักงานบอกว่าจะอัพรอมเวอร์ชั่นใหม่ที่มีวิทยุ)
พอทำเสร็จเอากลับมาปรากฏว่าไม่มีวิทยุ โทรไปถาม call center Experia
เขาบอกว่ารอมที่มีวิทยุยังไม่มา
ก็เคืองพนักงานที่มันหลอกเราอยู่นิดๆ ที่จริงแค่อัพ version software เรา download program จาก web sony ericsson มาทำเองก็ได้นี่คับ

ตอนนี้เครื่องผม

Evil or Very Mad Evil or Very Mad

เป็นความรู้ใหม่ ที่จะได้วิทยุเป็นของแถมด้วย Very Happy
ผมได้โหลดซอฟท์แวร์จากเว็บของ sony ericsson มาอัพเดท เป็นที่เรียบร้อย เพราะใจร้อน คิดว่าการชาร์จผิดปกติ, หลังจากอัพไอคอนของ AIS หายไป

มันเซทได้นะคับ ว่าจะให้เปิดหรือปิดไฟ ในสถานการณ์ต่างๆด้วย
เป็นลูกเล่นให้โชว์ไฟ LED ที่หัวกะท้ายเครื่อง
เข้าไปที่
Start --> Setting --> Personal --> Sound & Notification --> Tab Notification
กดที่ Event ต่างๆ มันจะเข้าไปเซทได้ สามารถเลือก play sound, vibrate, illumination (LED)

ขอบคุณครับที่บอกเทคนิค

ผมใช้งานค่อนข้างเป็น Heavy User
ใช้ทั้ง sync bluetooth กับ outlook mail, Gmail เปิด attachment Ms.Office PDF และอื่นๆ
อ่านข่าวใช้ Panel CNN
ใช้ Google Map + GPS ตอนหาทางขับรถบ้าง (ควรไปหาโปรแกรมเฉพาะมาจะเวิร์คกว่า)
ใช้ Skype โทรไปต่างประเทศ
ดูรูปฟังเพลง เล่นเนทใช้โอเปร่า
ไม่ค่อยแชทเพราะไม่ค่อยมีเวลา

โดยรวมเครื่องมันก็ใช้ได้พอถูไถ ไม่เร็วนัก แต่ไอ้ที่ค้างบ่อยๆ แล้วต้องมานั่งรีเซทเครื่องนี่สิ ไม่ไหวเลย

Panel CNN & Panel SPB Mobile Shell Lifestyle เป็นอะไรที่ใช้ดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
และ CNN มีประโยชน์ในการติดตามอ่านข่าวมาก
ใช้ง่าย สวย คล่องตัว ดูดีเหมือน โปรแกรมในไอโฟน ลองดูนะคับ
ผมชอบมากๆ
ถ้าไม่มีไอ้ 2 ตัวนี่ คงคิดหนักว่าจะเขวี้ยงทิ้งดีป่าว

Panel อื่นๆ ไร้ประโยชน์คับ แค่เหมือนจะดูดี แต่ใช้อะไรไม่ได้เรื่องเลยคับ

ดีครับที่ซื้อมาใช้ ผมก็ตั้งใจอย่างนั้นเหมือนกัน แต่คงไม่โหดเท่ากับท่าน

เรื่อง Map ก็สนใจหาตัวอื่นมาใช้เหมือนกัน ใครพอแนะนำได้บ้างว่า x2 ลงซอฟท์แวร์ตัวไหนได้บ้าง Very Happy
zinderella
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2010 19:48  

ซื้อมา ได้สัปดาห์นึงแล้วคะ วันแรก ๆ แฮ้งค์ ค้างกระจายเหมือนกัน เอาไปถามศูนย์ เค้าลงโปรแกรมให้ใหม่ ก็ ok นะคะ ดีขี้น แต่ก็มีค้างบ้าง อืดบ้่าง แต่ไม่ถึงกับถอดแบตเหมือนวันแรก ๆ คะ ก็ขอให้ ออก software มาช่วยให้เร็วขึ้นนะคะ อีกอย่างความจำเครื่องน้อยไปคะ ลงอะไรนิดหน่อยแล้วเครื่องจะช้าจนสังเกตุได้ชัดคะ ต้องทำใจเย็น ๆ อย่างเดียวเลย Confused
krunying
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Feb 2010 14:52  

2อาทิตย์ก่อน เครื่องค้าง ตลอดอาทิย์เลยคะ
เอาไปเข้าศูนย์ กับมาใช้นี่ผ่านไปสักพัก เริ่มกลับมารวน ติดๆดับค้าง อีกแล้ว

จะรอดูอีกวัน2 วันถ้ากลับไปเป็นเหมือนก่อนส่งซ่อม ก็คงจะประกาศขายมือ2
แทนที่จะใช้ต่อแล้วคะ

รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำเวป ขายมือถือในเนตให้หน่อยนะคะจะขอบคุณมากจ้า
หรือส่งมาที่นี่นะ NuYing2534@hotmail.com
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2010 16:52  

อ่านหลายๆความเห็น ของคนที่เจอปัญหานี่
ก็อนาถกับ SE ยุคนี้จริงๆ เฮ้อ...
ไอที่บอกว่าซื้อSEยอมจ่ายแพงกว่าชาวบ้าน แต่แลกมาด้วยคุณภาพนี่มันเป็นอดีตจริงๆ
นาย AJ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2010 22:26  

ที่จริงผมก็เจออาการตามนั้นครับ

มีใครเคยใช้ Touch pro 2 ไหมครับ
เห็น spec มันใกล้กันมากๆ
มันเร็วไหมครับ ถ้าเร็ว x2 ยังมีหวังใน Rom ใหม่
ถ้าเป็นแบบเดียวกัน ก็คงต้องทำใจ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 13:20  

ดูราคา แล้วมามอง ปัญหาที่เพื่อนๆเจอ
เห็นแล้วส่ายหัว ไม่ไหวจริงๆ แบรน SE เดี๋ยวนี้
นาย AJ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 15:14  

เอามาจาก
http://xperiancers.com/2010/02/26/x2-application-update-at-www-sonyericsson-comupdate/?utm_source=feedburner&utm_medium=feed&utm_campaign=Feed:+Xperiancers+(Xperiancers)

X2 application update at www.sonyericsson.com/update
// February 26th, 2010 // X2, X2, X2 News

Hello everyone

I wanted to share that we have posted an X2 application update on the regular Sony Ericsson Update site at www.sonyericsson.com/update – this is not the full MR1 software release I mentioned in a previous post but a .cab file that will add stability and improved performance throughout the device. The .cab provides updates to many applications inside X2, several are behind the scenes but make sure to check out the new and improved four-tab dialer.

We really wanted to get some high-quality fixes in your hands as quickly as possible.

Please stay tuned for our first full MR1 software upgrade coming next month. That’s it for now. Aaron

ลองแล้วครับ

ลอง Up ดูแล้วครับ
ดูข้อมูล info แล้วได้แบบนี้ครับ

ผมคิดว่า เขายังไม่เปลี่ยนข้อมูลตรงนี้นะ เพราะยังไม่ใช่ตัวเต็ม MR1 แค่เพียงเอามาให้ลองในบางอย่าง
แต่ที่รู้สึกได้เครื่องมันเร็วขึ้นครับ แถมเสถียรขึ้นมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เลื่อนรูป วิ่งปรู๊ด มีย่อขยายรูป หมุน
โดยรวม เป็นความหวังที่ดีมาก ๆ เครื่องเสถียรขึ้นมาก ความเร็วเพิ่มขึ้นเยอะ

ผมลองเปิดเพลงพร้อมให้มัน Slice show รูป เครื่องวิ่งสบายๆครับ

ตื่นเต้นกับ MR1 ครับ คงจะสุดยอดมาก ๆ
คงออกในเดือนนี้ครับ เริ่มเห็นความคุ้มค่าล่ะ
555

ถ้าใครอยากลองก็ทำง่ายๆครับ แต่ผมว่าถ้าไม่ซีเรียส รอตัวเต็ม MR1
ทำครั้งเดียวเลยดีกว่า ครับ

( ที่ผมทดลองยังไม่ได้ลงภาษาไทยนะครับ)
รอดูก่อนค่อยบ่น~
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 17:27  

เห็นว่าตัวนี้เป็น Software Update นะครับ ผลตอบรับก็ออกมาดีพอสมควรเลย

MR1 จะเป็นอะไรที่เปลี่ยนเยอะจริงๆครับเพราะ FW ตัวปัจจุบันเหมือนทำออกมาแค่เพื่อจะขายไปก่อนมากกว่า = ="
MongTT
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 19:09  

ผมล้างเครื่องใหม่เป็น Factory Default แล้วลง Spb Mobile Shell 3.5 แทนตัวที่มากับเครื่อง (3.0)
แล้วใช้ spb Back up ข้อมูลต่างๆไว้

เครื่องเสถียรขึ้นมากกกกจนงง ทำงานราบเรียบไม่ค้าง
ค้างน้อยมากคับ แทบไม่ต้องทำ soft reset เลยคับ
อย่างมากวันละครั้งเอง (ถ้าไม่ซนไปลงโปรแกรมโน่นนี่เพิ่มนะคับ)

โปรแกรมในเครื่องตอนนี้ที่รู้สึกว่าเสถียรมากๆแล้ว ก็มี
Spb Back up v 2.1.0 Build 3536
Spb Mobile Shell v3.5 (ลงตัวนี้แล้วจะรู้สึกว่าสวรรค์มีจริง)
Resco File Explorer
Resco Photo Manager
Opera Mobile 10 Beta
Skyfire Browser
ThaiWinCE+ CN Half screen Keyboard
Lexitron Dictionary
Palringo
ตอนนี้ค่อนข้างพอใจกับการทำงานของเครื่อง
และยังไม่อยากลงอะไรเพิ่ม กลัวเครื่องรวนอีก
ไว้จะรอดู ROM ใหม่ที่จะมาเร็วๆนี้ว่าจะดีขึ้นอีกแค่ไหน

Spb Mobile shell 3.5
http://www.youtube.com/watch?v=IGrfQ7IKGBs
http://www.youtube.com/watch?v=WmvDr7wAPFQ
MongTT
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 19:15  

ผมล้างเครื่องใหม่เป็น Factory Default แล้วลง Spb Mobile Shell 3.5 แทนตัวที่มากับเครื่อง (3.0)
แล้วใช้ spb Back up ข้อมูลต่างๆไว้

เครื่องเสถียรขึ้นมากกกกจนงง ทำงานราบเรียบไม่ค้าง
ค้างน้อยมากคับ แทบไม่ต้องทำ soft reset เลยคับ
อย่างมากวันละครั้งเอง (ถ้าไม่ซนไปลงโปรแกรมโน่นนี่เพิ่มนะคับ)

โปรแกรมในเครื่องตอนนี้ที่รู้สึกว่าเสถียรมากๆแล้ว ก็มี
Spb Back up v 2.1.0 Build 3536
Spb Mobile Shell v3.5 (ลงตัวนี้แล้วจะรู้สึกว่าสวรรค์มีจริง)
ThaiWinCE+ CN Half screen Keyboard
Palringo
ตอนนี้ค่อนข้างพอใจกับการทำงานของเครื่อง
และยังไม่อยากลงอะไรเพิ่ม กลัวเครื่องรวนอีก
ไว้จะรอดู ROM ใหม่ที่จะมาเร็วๆนี้ว่าจะดีขึ้นอีกแค่ไหน

http://www.youtube.com/watch?v=IGrfQ7IKGBs
http://www.youtube.com/watch?v=WmvDr7wAPFQ

อ้อ เครื่องผมเป็นซอฟแวร์ใหม่ ตั้งแต่ที่ไปอัพที่ศูนย์ตั้งแต่สองสัปดาห์ที่แล้วคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 19:20  

Palringo

อ้อ เครื่องผมเป็นซอฟแวร์ใหม่ ตั้งแต่ที่ไปอัพที่ศูนย์ตั้งแต่สองสัปดาห์ที่แล้วคับ

ถ้าใครสนใจ ผมอาจจะใช้ Spb Back up ทำ Self-executable System Back Up file
แล้วลองเอาไปลงดูได้นะคับ ลองช่วยกันใช้ดู
11
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Mar 2010 11:41  

ใช้ได้ประมาณ ๑ เดือน แล้วครับ..... (แฟน wm)
คิดว่า โอเค ดีนะครับ ข้อดีมี...
๑. เป็น โซนี่....
๒. ไม่เกลือนเมือง...
๓. เสถียร... ไม่แฮ็งค์.. บ่อย...
๔. ระบบเริ่มต้น เวลา Hardreset มีโปรแกรมพื้นฐานดี...
๕. แบต... ๒ วัน ถือว่าโอเค (เล่นเน็ต โทร)
๖. แบต. ๗ วัน (ไม่เล่นมาก)
๗. อุปกรณ์เพิ่มเติม เสริมดีในระดับหนึ่ง
๘. รูปลักษณ์ สวย ไฮ... ไม่ใหญ่มาก
๙. กล้องชัด...
๑๐. โหลดไฟล์ไวดี
๑๑. ดูรูปไม่ช้ามาก แต่ก็ไม่เร็วเท่าไอโฟน
๑๒. พาเนล ที่ให้มาสะดวกดี
๑๓. เสียงดี...
๑๔. หน้าจอใส แม้จะแค่๖๕K
๑๕. คีบอร์ดไม่มีไทย แต่พลิกแพลงเอง..ได้

ข้อเสียก็มี
๑. ยังหาซองไม่ได้... ซิลิโคนไม่ต้องพูดถึง
๒. มีมากเหมือนกัน.....ต้องลองใช้ดู

ภาพรวม ใช้แล้วดีนะครับ ต้องดูว่าตัวเองเป็นคนสไตล์ไหน
๑. สไตล์เพื่อนฝูง ก็ใช้มือถือแบบที่คนใช้มากๆ จะได้เป็นกลุ่มแก๊ง เช่น ไอโฟน บีบี
๒. สไตล์ใช้งานง่าย เช่น เอชทีซี หรืออื่นๆ โนเกียด้วย
๓. สไตล์ไม่เหมือนใคร ก็เลือกเอา
๔. สไตล์หลากหลาย ก็คงหลายเครื่อง
๕. สไตล์ไม่ตกยุค ก็เปลี่ยนเครื่องเรื่อยๆ
๖. สไตล์อื่นๆ

ได้สาระไหมครับ ผมว่า คงมีน้อยนิดก็ยังดี
ความคิดส่วนตัว เอ็กทู คงใช้ได้อีก ๒ ปี ตามอายุการใช้ของมือถือทั่วไป
ราคาแพงจริง แต่ ตั้งแต่ซื้อมาคิดว่าคุ้มนะครับ... (ปลอบใจตัวเอง) ๕๕๕...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Mar 2010 18:50  

ทำไงให้คีย์บอร์ดพิมพ์ไทยได้อะคับ
เปลี่ยนภาษาไม่เห็นได้เลย
นาย aj
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2010 09:52  

เข้าเว็บ cn แล้ว download คู่มือสำหรับ x2 มาอ่านดูนะครับ
มีวิธีการเซ็ต แต่ว่า ต้องพิมพ์ ฟหกด ่าสว เอง ผมไม่ค่อยถนัดเลยครับ น่าจะมี keyboard ให้เปลี่ยนได้
TGshop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2010 11:36  

เครื่องมีปัญหาคะ คือเมื่อหลายวันก่อนใช้งานไปแล้วเครื่องมันก็มีอาการ
หน่วงๆกระตุกๆ ตอนใช้งาน ใช้ไปสักพักเครื่องก็จะค้างไป

เลยเอาไปถามศูนย์ที่ซื้อมาที่พระราม2 เขาบอกอัพเฟริมแวร์แล้วจะหาย
ตอนเอาไปซ่อมเห็นพี่ที่ร้านบอกว่า SE มันต้องอัพเฟริมแวร์เกือบทุกรุ่น ไอตัวที่ออกมากับเครื่องส่วนมากไม่ค่อยสมบูรณ์ แต่อัพแล้วจะดี เราก็สะบายใจ

นี่ก็เอากลับมาใช้ได้วันกว่าๆ เครื่องออกอาการเดิมอีกแล้ว T^T

มันหน่วงๆแล้วก็ค้างไป ต้องคอยถอดแบตแล้วใส่ใหม่ เมื่อวานจนถึงเช้านี้ถอดไป4ครั้งแล้ว

พอมาเจองี้ ก็เสียความรู้สึก เย็นนี้คงต้องเอาเจ้าX2 กลับไปอยู่ให้ช่างใช้แทนอีกแล้ว เฮ้อ...
นาย AJ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 14:07  

Update Software ครับ
ไม่ต้องติดตั้ง firmware ใหม่นะครับ
เป็นไฟล์ Cab

http://www.sonyericsson.com/update/x2?cc=gb&lc=en

file name : Xperia_X2_2010AU_006.cab
นาย AJ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 14:14  

ดูวิธีการได้ที่นี่ครับ ทำได้ง่ายมาก
http://www.youtube.com/watch?v=mvhhc54Roxs&feature=player_embedded#
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 15:36  

TGshop ผู้เขียน:
เครื่องมีปัญหาคะ คือเมื่อหลายวันก่อนใช้งานไปแล้วเครื่องมันก็มีอาการ
หน่วงๆกระตุกๆ ตอนใช้งาน ใช้ไปสักพักเครื่องก็จะค้างไป

เลยเอาไปถามศูนย์ที่ซื้อมาที่พระราม2 เขาบอกอัพเฟริมแวร์แล้วจะหาย
ตอนเอาไปซ่อมเห็นพี่ที่ร้านบอกว่า SE มันต้องอัพเฟริมแวร์เกือบทุกรุ่น ไอตัวที่ออกมากับเครื่องส่วนมากไม่ค่อยสมบูรณ์ แต่อัพแล้วจะดี เราก็สะบายใจ

นี่ก็เอากลับมาใช้ได้วันกว่าๆ เครื่องออกอาการเดิมอีกแล้ว T^T

มันหน่วงๆแล้วก็ค้างไป ต้องคอยถอดแบตแล้วใส่ใหม่ เมื่อวานจนถึงเช้านี้ถอดไป4ครั้งแล้ว

พอมาเจองี้ ก็เสียความรู้สึก เย็นนี้คงต้องเอาเจ้าX2 กลับไปอยู่ให้ช่างใช้แทนอีกแล้ว เฮ้อ...

เป็นไปได้หรือว่าส่ง ซ่อมศูนย์แล้ว
แต่ทางร้านไม่รู้หรือไม่ได้ลง update software ให้มานี่

ยังไงก็ผลรอบนี้เป็นยังไงก็แจ้งมาให้ทราบด้วยนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 05:29  

TGshop ผู้เขียน:

เป็นผมก็เซง

ซ่อมมาแล้วก็ยังเน่าไม่เลิกแบบนี้อะ
c.fabregas
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Mar 2010 11:40  

ถามหน่อยดครับ มันเอียงหน้าจอเองได้ไหมครับ โดยไมต้องสไลด์คีย์บอร์ดออกน่ะครับ เพราะเผื่อเอาไปเล่นเกมส์ที่ต้องใช้การเอียงจอ
นาย AJ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Mar 2010 08:53  

ได้ครับ แต่มันจะขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่ใช้งานอยู่ ไม่ได้หมุนเองทุกโปรแกรมครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 09:12  

เอ็มโพเรี่ยมเหลือ 19900
best5644
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 15:08  

Update Software แล้วมีอะไรใหม่บ้างครับ
ใช้ viideo call ได้หรือยังครับ
zinderella2010
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 11:58  

หลังจากทำความคุ้นเคยกับ x2 มาพอสมควร รู้สึกชอบมากขึ้น ปัญหาน้อยลงมากตั้งแต่ลงโปรแกรมใหม่ แต่กะว่าสิ้นเดือนนี้จะลงตัวสมบูรณ์อีกที พิมพ์ sms หรือเข้า net, wifi ได้ดีเลยคะ ตินิดนึงตรง vdo กระตุกมากคะ หวังว่าลงโปรแกรมสมบูรณ์แล้วจะหายนะคะ ตอนนี้สนใจใน X10 มากคะ
เม้งง่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 23:26  

สรุปดูปันหาเยอะนะนิ

มันเปนแค่เครื่องค้างอะหรอคับ หรือยังไงอะ
นาย AJ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 08:52  

ตอนนี้ Firmware ใหม่ออกแล้วนะครับ
แก้ไขเรื่อง กล้อง มีวิทยุ vdo call GPS
เร็วกว่าเดิม และ เสถียรมาก
นาย AJ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 09:16  

มีอะไรใหม่ใน MR1 ( new firmware)

อ้างอิงจาก
http://blogs.sonyericsson.com/products/

Xperia X2 software upgrade now available

As promised, the first full software update for the Xperia X2 (in older posts on the Xperiancer blog I’ve called this MR1) is now available. Timing on the update is different for certain markets but many of the software versions are available now and I expect the rest to be available by the end of the week. The update will be distributed through the Update Service client found at www.sonyericsson.com/update.
This new software is a healthy step forward – not only does it bring performance and stability improvements throughout the device but it also introduces several new features as well.

Here’s a list of highlights:
- MR1 is built on a new core platform release from Microsoft including a newer version of IE6
- Stability improvements are everywhere with focus on SlideView, Panel manager and TileWave
- Performance improvements focused on rotation and touch performance, the camera, web browsing, the software keyboard and audio streaming
- New features are added like FM radio, Video calling, Auto-lock and Fast GPS which allows for a faster first fix to the GPS signal
- SlideView 2.0 gives better usability throughout with a fresh design; and new actions are build in like new/reply/delete/edit capabilities in messaging and calendar. Music scrolling/searching and the mini-player have also been enhanced
- The new dialer took a big step forward with four easy buttons giving easy access to the dial-pad, favorites, call activity and contacts. We increased the target hit area in contacts for finger friendliness and added user friendly redial functionality
- Based on feedback from you, we really worked hard on the software keyboard (XT9) by improving speed and touch responsiveness

Very Happy
ราคาดิ่งซะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2010 17:38  

นาย AJ ผู้เขียน:
มีอะไรใหม่ใน MR1 ( new firmware)

อ้างอิงจาก
http://blogs.sonyericsson.com/products/

Xperia X2 software upgrade now available

As promised, the first full software update for the Xperia X2 (in older posts on the Xperiancer blog I’ve called this MR1) is now available. Timing on the update is different for certain markets but many of the software versions are available now and I expect the rest to be available by the end of the week. The update will be distributed through the Update Service client found at www.sonyericsson.com/update.
This new software is a healthy step forward – not only does it bring performance and stability improvements throughout the device but it also introduces several new features as well.

Here’s a list of highlights:
- MR1 is built on a new core platform release from Microsoft including a newer version of IE6
- Stability improvements are everywhere with focus on SlideView, Panel manager and TileWave
- Performance improvements focused on rotation and touch performance, the camera, web browsing, the software keyboard and audio streaming
- New features are added like FM radio, Video calling, Auto-lock and Fast GPS which allows for a faster first fix to the GPS signal
- SlideView 2.0 gives better usability throughout with a fresh design; and new actions are build in like new/reply/delete/edit capabilities in messaging and calendar. Music scrolling/searching and the mini-player have also been enhanced
- The new dialer took a big step forward with four easy buttons giving easy access to the dial-pad, favorites, call activity and contacts. We increased the target hit area in contacts for finger friendliness and added user friendly redial functionality
- Based on feedback from you, we really worked hard on the software keyboard (XT9) by improving speed and touch responsiveness

Very Happy

อัพมาแล้ว แต่อาการเครื่องค้า งและใช้โปรแกรมนวน ที่เคยเจอก็ยังเป็นอยู่ดีครับ
ไม่เห็นหายเลย อุส่าหวังไว้มากกับ เฟริมแวร์ตัวนี้

นี่ก็เห็นของเหลือเยอะ เอามาเลขาดตัดราคาเหลือ 19900 บาท ทำเอาคนซื้อตั้งแต่ล็อตแรกเซงเลย

SE ควรเอาX2 และ Satio เป็นบทเรียนไม่สั่งสินค้าเข้ามาเยอะ พาระบายไม่ได้ก็ต้องหั่นราคาแรงๆ ทำคนซื้อแบบผม ช้ำใจ แค่ไม่กี่เดือนเอง T T
ตายอย่างสงบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 May 2010 23:16  

บอร์ดร้างมาเป็นเดือนแล้ว ไม่มีใครเข้ามาเม้น
หรือเข้ามาตอบปัญหาผม แม้แต่คอมเม้นเดียวเลย

แล้วรุ่นนี้ก็ตามรอย X1 ไปอีกตัว ซีรี่นี้มีอาถรรย์จริงๆ T T
นาย AJ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 May 2010 08:56  

http://blogs.sonyericsson.com/products/2010/05/20/xperia-x2-mr2-software-upgrade-now-available/

ของใหม่มาแล้ว
myXperia
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2010 20:52  

สำหรับผู้ที่สนใจ X2 แต่ติดที่ราคา

ต้องการขายครับ

เครื่อง SE X2 สีดำ อัพเฟิร์มแวร์เรียบร้อยแล้วครับ

Software ver: R1BA023
Content ver: PA2

ขายพร้อม หูฟังสเตอริโอ ที่แถมมาครับ

ราคา 16,000 บาทเท่านั้น!!
(หูฟังมูลค่าประมาณ 2 พันกว่าบาทครับ)

สนใจ ติดด่อ ฮิม 081 753 3621
alcohollism
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jul 2010 20:47  

จำหน่าย Sony ericsson ราคาพิเศษ เครื่องใหม่ เครื่องนอก หลายรุ่นครับผม สนใจติดต่อ 0824333272

ดูที่นี่เพิ่มเติมนะครับ http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?p=19985721#post19985721

Sony Ericsson
AINO 10,190BLACK (B.TOOTH)
AINO 10,140 WHITE (B.TOOTH)
C905 8,750 ORI

Sony Hazel 7,200 update ----- ราคา รวมค่าเดินทาง,ขนส่ง =9,000
SATIO 12,999 ----- ราคา รวมค่าเดินทาง,ขนส่ง = 15,000
G 705 6,700 ----- ราคา รวมค่าเดินทาง,ขนส่ง = 8,300
T700 4,600
T707 4,322 PINK
T707 4,428 BLACK / BLUE

U5 Vivaz 10,647 UPDATE ----- ราคา รวมค่าเดินทาง,ขนส่ง = 12,000
U8 VIVAZ PRO 11,699 UPDATE ----- ราคา รวมค่าเดินทาง,ขนส่ง = 13,500
W995 8,266 UPDATE ----- ราคา รวมค่าเดินทาง,ขนส่ง = 9,800

X2 12,955 ORI
X10 15,322 UPDATE ------ ราคา รวมค่าเดินทาง,ขนส่ง = 17,400
X10 MINI - 8,277 UPDATE ------ ราคา รวมค่าเดินทาง,ขนส่ง = 9,900

MOTOROLA MILESTONE 14,000 8GB UPDATE --- ราคา รวมค่าเดินทาง,ขนส่ง = 15,900

ดูที่นี่เพิ่มเติมนะครับ http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?p=19985721#post19985721
vrasak
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 21:52  

นาย AJ ผู้เขียน:
http://blogs.sonyericsson.com/products/2010/05/20/xperia-x2-mr2-software-upgrade-now-available/

ของใหม่มาแล้ว

MR1 แฮงค์ทุกวัน
MR2 แฮงค์ทุกอาทิตย์

จะซื้อมือถือ SONY ERICSSON บวก Windows Mobile ต้องคิดให้หนักๆ ศึกษาให้มากๆ จะได้ไม่ช้ำใจเหมือนผม ที่ไม่ได้ทำการบ้าน เห็นว่าเป็นยี่ห้อ Sony ก็น่าจะดีกว่า HTC หรือว่า Sumsung

เร็วๆนี้ ข้อมูลใน SDCard หายหมดไม่เหลือ เสียได้ภาพที่ถ่ายเก็บไว้ กู้ก็ไม่ขึ้น ถ่ายภาพ vdo ลูกเดินเตาะแตะน่ารักมาก ตอนนี้วิ่งได้แล้ว ย้อนอดีตไปถ่ายก็ไม่ได้ เสียดายมากๆ

คิดจะขาย X2 ต่อก็กลัวเป็นบาปและใจไม่ด้านพอ คิดถึงใจเค้าใจเรา ขอช้ำใจแต่ผู้เดียว (ที่จริงคนที่ซื้อ X2 ทุกๆคนทั่วโลกนั้นแหละ ดูลิงค์ที่ฝรั่งด่าเช็ดได้ที่

ตอนนี้คอยแต่ MR3 และถ้าท้ายสุดแล้วไม่ดี ท่านทั้งหลายคงได้เห็นสินค้า SONY ERICSSON X2 ตัวนี้โดนค้อนตีเละคาพื้นถนน ประจานความห่วยของโปรดักส์และแบรนต์ แล้วจะส่งวิดีโอ youtube มาให้ดูกัน

Weerasak
jack_six
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2010 17:26  

รุ่นเด่น ราคาดิ่ง
Jay Mart 9900 บาท
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Aug 2010 00:18  

ผมซื้อมาเมื่อวาน วันนี้เปิดใช้ เครื่องค้างดับไปเองหนนึง
กับอีก2หน ค้างกดอะไรไม่ขยับเลย เลยต้องถอดแบตไปอีก2 หน
เช็คดูเวอร์ชั่นเฟริมแวร์แล้วก็ตัวใหม่สุด ตรงกับเวอร์ชั่นที่น้องพนักงานบอก

ตอนนี้เซงมากๆ คือเรื่องทำงานช้าหน่วงนี่ทำใจมาบ้างแล้วก่อนซื้อ เพราะรู้ว่ามันค้างสต็อกเพราะอะไร

แต่ไม่คิดว่ามันจะลวนหนัก นี่เฟริมแวร์ก็ตัวล่าสุด แถม SE ก็ออกมาบอกว่าตัวนี้ไม่มีพัฒนาต่อยอดแล้วอีก เซงครับ ตรงๆเลย
เพราะเห็นแก่ราคาถูก ตอนนี้เลยรู้สึกว่าไม่น่าเลย รู้งี้ซื้อ ตัวอื่น Android ราคาพอๆกันแต่แรกก็ดี รู้ตัวก็สายไปแล้วเรา กำจริง SE

ลดราคาลงน่าเกียจยังพอทน นี่คุณภาพยังถดถอยอีก แบรนSE เดียวนี้ใช้สโลแกนเดิมไม่ได้แล้วจริงๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Aug 2010 18:00  

Crying or Very sad
ขอไว้อาลัยให้กับ
Sony Ericsson X2 XPERIA
ตัวนี้ด้วยครับ
เอเมน
เรื่องแมว ๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Aug 2010 13:13  

อืม ตอนแรกเห็นราคาลงมาขนาดนี้ก็สนใจอยู่ แต่พอหาข้อมูลดีแล้วก็ไม่กล้าซื้อมือถือยี่ห้อนี้อีกนานละครับ เสียใจแทนท่านที่มีปัญหาด้วย การเอาของไม่มีคุณภาพมาขายให้ผู้บริโภคนี่ น่าเหนื่อยใจจริงๆ
มวนวน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Aug 2010 22:20  

สำหรับคนที่มีเครื่องอยู่ พอดีผมไปอ่านเจอที่เว็บคุณ Cookie มาครับว่า

ปัญหามาจากสิ่งที่เรียกว่า “Panel” และ “SlideView” ซึ่งเป็นระบบ Interface ที่ Sony Ericsson ใส่ครอบทับมาต่างหาก

...พอ Xperia X2 ไม่มี Panel + SlideView, ปรากฏว่าเครื่องเร็วมาก นิ่งและเสถียรสุดๆ กล้องก็ไวขึ้น ไม่ได้คิดไปเองครับ เพราะผลทดสอบความเร็วด้วยโปรแกรม Benchmark ก็เร็วขึ้น

สนใจอ่านตัวเต็มได้ที่นี่ครับ แต่ยังไม่ได้บอกวิธีทำนะครับ
http://www.cookiecoffee.com/news/12602/xperia-x2-sale-9900-baht-5-days-later#more-12602
เรื่องแมว ๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Aug 2010 07:17  

น่าสนใจครับ หากแก้ไขได้ ราคานี้น่าสนใจมาก ๆ แต่คงต้องรอดูก่อนว่าหลังแก้ไขแล้วการทำงานของเครื่องเป็นอย่างไร กลัวว่าจะซื้อมาทับกระดาษนะ ฮ่าๆๆๆ
Xperia X2
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Aug 2010 15:00  

ลบ Panel เพิ่มความเร็ว + ความเสถียร Xperia X2 เท่าตัว ;)

Xperia X2, รุ่นเด่นราคาดิ่ง 9900 บาท กับปัญหาเครื่องอืดสุดๆ และความเสถียรต่ำมากๆ ที่ผมเขียนบ่นใน Blog ที่แล้วนั้น ผมพบว่าปัญหาหนักๆ ของมันมาจาก “Panel” + “SlideView” ซึ่งเป็น Interface ที่ Sony Ericsson ใส่ครอบทับหน้าตาเดิมๆ ของ Windows Phone และกินพื้นที่เครื่องไป 120 MB จาก 220 MB – -!!!

หลังจากรื้อ Panel ทิ้งไป, Xperia X2 ผมเสถียรและเร็วมาก แถมยังกินไฟน้อยลงด้วย

เพราะเจ้า Panel นี้มันจะฝังตัวในระบบ ปิดไม่ได้ ลบไม่ได้ คอยรันตัวเอง 24 Hr เหมือนผีเกาะหลังเลย – -*

ในภาพนี้คือตอนที่ผมรื้อ Panel ทิ้งไปแล้ว จะเห็นว่า Storage เครื่องกลับมาเป็น 2xx MB ;)

http://www.cookiecoffee.com/news/12632/xperia-x2-remove-panel-speed

เรื่องแมว ๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Aug 2010 19:53  

ซื้อมาจนได้สิน่า นี่และน้อใจคน ขอเล่าให้ฟังเป็นข้อ ๆ นะครับ เผื่อใครที่กำลังตัดสินใจ

1 ก่อนลง fw ตัวใหม่ เครื่องจะรวนมาก อืดมาก จนน่าหงุดหงิด พออัพเดตแล้ว จะดีขึ้นชัดเจนครับ
2 งานประกอบดีมาก ๆๆ การสไลด์ดี ให้ความรู้สึกเลยว่าเป็นของแพงเกินราคา 9900 บาท มาก
3 ภาพนิ่งจากกล้องดีมาก ให้สีสมจริง ภาพชัดเจน แต่เมื่อผมลองดูทีวีเอาท์ภาพจะมัวเล็กน้อย เพราะทีวีของผมมัน 40 นิ้ว แต่วีดีโอนี่ต้องทำใจกันเลยทีเดียวฮ่าๆๆ
4 panel ที่ให้มาสวยน่าใช้และมีประโยชน์ สำหรับผมทำใจยากที่จะไม่ใช้มัน แต่ถ้าไม่ใช้แล้วเร็วขึ้นเยอะก็น่าสนมากๆ
5 เสียงดี หูฟังดี (แล้วแต่คน) แต่ไม่มีอีควอไลเซอร์ (หรือผมหาไม่เจอ)
6 ต่อไวไฟเล่นเนตได้เร็ว ใช้เวลาไม่น่าจะเกินหนึ่งนาที ลองดูวีดีโอใน youtube แล้วภาพไม่ชัด แต่ก็เร็ว เอะยังไง
aujummum
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Aug 2010 18:24  

ยกให้หมดใจเรย สอยยซะ 555+ ใส้แห้งแน่ๆ
gsss
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Aug 2010 19:58  

พออัพเฟริ้มแวร์ แล้วคุ้มค่ามากครับ ดูดีเกินราคา9900 ใช้แล้วดีครับ ดูไฮโซอีกต่างหาก
torrrrr
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Aug 2010 23:08  

ซื้อมาใช้แล้วครับ แต่เครื่องผมทำไมมันไม่มีโชว์ไอค่อนระดับแบตเตอรี่ที่มุมบนสุดของจอครับ หรือว่าต้องเข้าไปตั้งค่าอะไร มีใครพอทราบบ้างมั้ยครับ
haehar
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Aug 2010 11:27  

ซื้อมาแล้วเหมือนกันครับ ไปเข้าศุนย์อัพเฟริมแวร์เลย ออกมาหน้าจอเมนูเปลื่ยนไปสวยงามมาก ลองเล่นดูแล้วลื่นครับ ไม่มีปัญหาเลย ถูกด้วย Very Happy
STYA
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Aug 2010 21:06  

เป็นคนชอบใช้ SE เลยไปสอยเครื่องสุดท้ายของ THE MALL บางกะปิมาแล้วที่ราคา 9,900 บาท หลังจากลองปล้ำมันอยู่ 1 วัน ขอยอมแพ้แล้ว เพราะใช้ไม่เป็น ไม่เคยใช้จอสัมผัส+WM มาก่อนเลยขอประกาศขายด่วน สี SILVER สภาพ 100% อุปกรณ์ครบยกกล่องขอขายที่ราคา
8,700 บาท สนใจนัดดูของได้ที่ CENTRAL ลาดพร้าว ติดต่อ ชัย โทร 089-688-3386
STYA
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Aug 2010 19:01  

STYA ผู้เขียน:
เป็นคนชอบใช้ SE เลยไปสอยเครื่องสุดท้ายของ THE MALL บางกะปิมาแล้วที่ราคา 9,900 บาท หลังจากลองปล้ำมันอยู่ 1 วัน ขอยอมแพ้แล้ว เพราะใช้ไม่เป็น ไม่เคยใช้จอสัมผัส+WM มาก่อนเลยขอประกาศขายด่วน สี SILVER สภาพ 100% อุปกรณ์ครบยกกล่องขอขายที่ราคา
8,700 บาท สนใจนัดดูของได้ที่ CENTRAL ลาดพร้าว ติดต่อ ชัย โทร 089-688-3386

ขายแล้วนะครับ
567
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Aug 2010 11:18  

แล้วใช้เป็น GPS นำทางได้ไหม เช่นลง igo 8
zKaS
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Aug 2010 11:33  

ใครสนใจอยู่
ต้องการขายนะครับ
เหตุผลสั้น ๆ ......ใช้ WM ไม่เป็นคร้าบบบ T-T
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php?994150-Xperia-X2-make-believe-Again&p=21503852&posted=1#post21503852

หรือ pm มาได้ครับ
best5644
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Sep 2010 00:37  

567 ผู้เขียน:
แล้วใช้เป็น GPS นำทางได้ไหม เช่นลง igo 8

ใช้ได้ครับผมใช้ igo อยู่แต่เปลืองแบตมากๆ
tphong
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Sep 2010 04:28  

ซื้อมาได้อาทิตย์กว่าแล้ว ก็ถือว่าโอเคนะ ถ้าคิดว่ามันคือวินโดว์เล็กๆตัวนึง รู้จักใช้แล้วเข้าใจมัน หมั่น End Task มันบ่อยๆ

เรื่องแฮง ร่วนอืด หรือก็ปกติ เล่นมากโหลดมากก็มีอาการ เข้าไป End task ก็ดีขึ้น เอาชัวล์ก็ softreset ซะรอบนึง (รีบูตนานหน่อย)

ปล.
ของผมไม่ได้วิธีเอาpanalออกนะ (เสียดายลูกเล่นบางตัว) ใช้วิธีไล่ลบpanalและโปรแกรมบางตัว uninstall ออกหมดแล้วลงใหม่ในการ์ดแทน แล้วก็ theme บางตัวที่ลบได้ ไฟลเสียง ก็โอนมาลงการ์ดหมด เบาขึ้นเยอะเหมือนกัน

สรุปว่าชอบมากกลับราคา9,900 ถือว่าคุ้มนะ กับ วัสดุ(อลูมิเนียม) กล้อง(8.1) เสียงเพลง(หูฟังโซนี่) และลูกเล่นอื่น ที่หาลงได้ เกมบางตัวที่ชอบๆก็มีให้ลง chzzle,pangya,zuma,dynamite,bomberman(เนียนไปเอาของhtcมา)

ไม่ได้มาเชียรนะ แค่อยากให้มีคนกลับมาซื้อใช้บ้าง จะได้มี ซองคารบอล มาใส่ใช้มั่ง วันๆเดินหา มีอยู่สามอย่าง (bb iphone ssgsเยอะมาก) เศร้า อยากให้ทำ x2 ออกมาบางเปนรอยแล้วเสียดายของ T T
คนงบน้อย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Sep 2010 10:59  

กำลังจะลงเรือลำเดียวกันกับทุกท่านแล้วครับ...เป็นเรือไททานิกซะด้วย...555

ใช้มาหลายยี่ห้อ หลายระบบ
แต่ที่เหมาะกับการใช้งานของผมมากที่สุดคือ Sony Ericsson
โดย OS Windowsmobile ดูเหมือนจะเหมาะกับผมที่สุด

มือถือที่มีอยู่ตอนนี้เป็น SE ซะ 3 เครื่อง
-XPERIA X1
-P1i
-K850i

มี SAMSUG WAVE อีกหนึ่งเครื่อง(ไว้เล่นเกมส์และถ่ายวีดีโอ)(แต่การโทรไม่น่าประทับใจ)
มี i-mobile TV901 ไว้ดูทีวีบ้างเป็นบางเวลา

และกำลังจะได้ X2 มาไว้ในมือในไม่ช้านี้แล้ว...
.........
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Sep 2010 01:02  

จะไม่ใช้SEอิกแล้วเปิดตัวซะแพงผ่านไปครึ่งเดือนราคาลงไม่ไว้หน้าคนซื้อไปแรกๆเลย
.......
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Sep 2010 04:42  

......... ผู้เขียน:
จะไม่ใช้SEอิกแล้วเปิดตัวซะแพงผ่านไปครึ่งเดือนราคาลงไม่ไว้หน้าคนซื้อไปแรกๆเลย
ครึ่งปีคับพิมผิดไปนั้งจองผ่านไปไม่ทันจะข้ามปีราคาลงแบบซื้อต้นปีเอาเงินมาซื้อปลายปีได้2เครื่องท้าหมื่รต้นๆจะไม่ว่าเลยนี้ลงมาต่ำกว่าหมื่น
Moses
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2010 03:08  

sony ericson x2 ยังมีขายอยู่มั้ยค้าย ราคานี้อ่ะ?? มีขายที่ไหนบ้างครับ?
แล้วถ้าจะซื้อ เราต้องเช็คเครื่องยังไงมั่งครับ
แล้ว FW ที่ร้านให้มาเป็น FW ตัวใหม่หรือตัวเก่าครับ
วิธีเช็ค FW ทำยังไงครับ?
Smile
ใกล้หมดแ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 15:24  

ยังพอมีเครื่องใหม่ประกันศูนย์อยู่บ้าง

เหลือไม่ถึง10 เครื่อง ละ

สนใจ ติดต่อ ได้

085-9727377

ลืมบอกไป มีทั้ง 2 สีนะ...อิอิ
Beauzaru
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Dec 2010 22:14  

สวัสดีคะ เป็นแฟน SE ที่งบน้อยคะ แต่เพิ่งไปถอย X2 มาเพราะราคาลดตั้งเยอะ
รุ่นก่อนๆมาก็ใช้แต่ SE สงสัยว่าทำไม X2 ถึงแบตหมดเร็วจัง สองวันก็ต้องชาร์จแล้ว
เป็นเพราะเปิด Panel ไว้หรือเปล่าคะ ตอนนี้ยังไม่กล้าทำอะไรกับมันมาก แต่ใช้ได้คล่อง
ยังไม่กล้าลงภาษาไทยกลัวลงไปแล้วต้องลบลงใหม่ เพราะคู่มือเป็นภาษาอังกฤษต้องค่อยๆศึกษา (โหลดจากเว็บ SE เองคะ )
อยากถามเซียน SE ทั้งหลายว่าควรเริ่มต้นทำยังไงกับมือถือัวนี้ดีคะ แต่ไม่อยากลบอะไรออกเลย ยังไงช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Dec 2010 00:32  

Beauzaru ผู้เขียน:
สวัสดีคะ เป็นแฟน SE ที่งบน้อยคะ แต่เพิ่งไปถอย X2 มาเพราะราคาลดตั้งเยอะ
รุ่นก่อนๆมาก็ใช้แต่ SE สงสัยว่าทำไม X2 ถึงแบตหมดเร็วจัง สองวันก็ต้องชาร์จแล้ว
เป็นเพราะเปิด Panel ไว้หรือเปล่าคะ ตอนนี้ยังไม่กล้าทำอะไรกับมันมาก แต่ใช้ได้คล่อง
ยังไม่กล้าลงภาษาไทยกลัวลงไปแล้วต้องลบลงใหม่ เพราะคู่มือเป็นภาษาอังกฤษต้องค่อยๆศึกษา (โหลดจากเว็บ SE เองคะ )
อยากถามเซียน SE ทั้งหลายว่าควรเริ่มต้นทำยังไงกับมือถือัวนี้ดีคะ แต่ไม่อยากลบอะไรออกเลย ยังไงช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณคะ

X2 ค่อนข้างกินเเบ๊ตเหมือนกันครับ ต้องขยันชาร์ตทิ้งไว้ทุกคืน
เช้ามาสภาพพร้อม fullpow ออกจากบ้านสบายใจครับ

ถ้าเพิ่งได้เครื่องมาใหม่ๆ เเนะนำว่า

1. ลง Microsoft Windows Mobile Device Center 6.1 บน PC ของท่าน เพื่อเตรียมขัดเกลาเครื่อง

2.โหลด update เฟิร์มเเวร์ล่าสุดจากเว็บ SE โดยด่วน เพราะ fw ดั้งเดิมที่มากับเครื่องนั้น ยังไม่สมบูรณ์เอามากๆ

3.หลังจากอัพเดท fw ใหม่เเล้ว (Windows Mobile 5.3)
จะสังเกตได้ว่าเครื่องลื่นขึ้นมาก ปุ่มต่างๆอยู่ในทิศทางเดียวกัน ทำให้ใช้งานได้คุ้นเคยง่ายขึ้น
(เเบบเก่า ok back cancel อยู่ไม่เป็นที่เป็นทาง เเถมดันไปอยู่ขอบบนจออีก - -)

4. ลงโปรเเกรม ThaiWinCE 3.20.92.57 WVGA SonyX2
(หาโหลดได้จากเว็บหลักของ ThaiWinCE) โดยให้โหลดเเบบ
.exe เเล้วลงผ่าน Microsoft Windows Mobile Device Center 6.1

คำเตือน : ถ้าโหลดเเบบ .cab มาเเล้วรันบน SE จะทำให้เกิดปัญหา software ขอให้ใส่ serial ที่ได้จากการ activate ซึ่งต้องสั่งซื้ออนไลน์
ทั้งที่ความจริงเเล้ว X2 ที่ขายโดยตัวเเทนจำหน่ายในเมืองไทยนั้น ส่วนมากมี ThaiWinCE เเบบ OEM มาให้ใช้ฟรีๆอยู่เเล้ว โดยบางเจ้ามีเเผ่น CD ให้มาในกล่องเลยด้วย
(ของผมซื้อจาก iMobile จะไม่มี CD ให้)

5.CNHalfScreenKeyboard-WVGA-3.6-100105
ลงวิธีเดียวกับข้อ 4.

6.SetUp-LexitronPack_Full-4.01.090129
ลงวิธีเดียวกับข้อ 3-5

7. ขั้นตอนที่ 4-6 ถ้าลงด้วย .exe ผ่าน Device Center บน PC ถูกต้อง เมื่อรีเซทเครื่องเเล้ว
หน้า activate จะขึ้นว่า OEM เเสดงว่าผ่านเเล้ว
เมื่อลงเสร็จ ให้ตั้งค่า windows mobile, internet browser ให้เป็นไทยด้วย เพื่อจะได้พิมพ์ไทยผ่านคีย์บอร์ดได้
(อย่าลืมหาซื้อ label ภาษาไทยสำหรับติดคีย์บอร์ด smartphone ไว้ด้วย จะช่วยให้พิมได้สะดวกมากๆ เเผ่นละ 20-50 บาท เอง)

8. ตอนนี้เครื่องของเราน่าจะมีหลายๆอย่างครบเเล้ว ทีนี้มาเร่งเครื่องให้ไวขึ้นต่อ

9. พิจารณาลบโปรเเกรม, พาเนลที่ไม่จำเป็นออก เพราะโปรเเกรมที่ x2 ให้มาค่อนข้างเยอะเกินความต้องการมากๆ ทำให้เครื่องอืดเปล่าๆ

10.พวกธีม, เพลง โปรเเกรมเสริม พยายามติดตั้งลง SD card นะครับ จะช่วยเซฟเมโมรี่ของเครื่องได้เยอะทีเดียว

11.เเนะนำว่า ควรใช้พาเนล SPB mobile shell lifestyle เนื่องจากพาเนลนี้เบาเครื่องกว่า Tilewave Panel ของ x2 เยอะ เเถมปรับเเต่งได้หลากหลาย
ตกเเต่งสวยๆ จะสวยกว่า Tilewave Panel เสียอีก

อยากรู้ว่า SPB mobile shell มีลูกเล่นให้ปรับเเต่งได้เจ๋งเเค่ไหน ชมได้ที่นี่

12.ขึ้นตอนสุดท้ายคงเป็นเรื่องการปรับเเต่ง option ของเครื่องให้สอดคล้องกับการใช้งาน
เล่นเสียเรียกเข้า, ดนตรีที่จะดังเมื่อเกิด action , ไฟวิ่งดิสโก้ที่หัวเเละท้ายเครื่อง จะให้กระพริบเมื่อไร
(profile เดิมๆของ x2 เเทบไม่ได้ใช้ลูกเล่นจุดนี้ จนบางคนไม่รู้ว่ามีไฟกระพริบวิ่งๆด้วย - -)

สงสัยขั้นตอนไหน สอบถามได้เน้อ
เป็น user ใหม่เหมือนกัน ลองผิดๆถูกๆกว่าจะเข้าที่
ตอนนี้หลงรัก x2 ไปซะเเล้ว
Yoong
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2010 22:33  

ไม่ทราบว่าตอนนี้หามือหนึ่งได้อยู่ไหมครับน่าสนใจมาก
Beauzaru
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Dec 2010 23:59  

Yoong ผู้เขียน:

ไม่ทราบว่าตอนนี้หามือหนึ่งได้อยู่ไหมครับน่าสนใจมาก

เนี่ยเป็นเครื่องสุดท้ายที่หาเจอเลยคะ ไม่แน่ใจว่าจะหลงเหลืออยู่หรือเปล่า
Beauzaru
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2010 00:25  

X2 ค่อนข้างกินเเบ๊ตเหมือนกันครับ ต้องขยันชาร์ตทิ้งไว้ทุกคืน
เช้ามาสภาพพร้อม fullpow ออกจากบ้านสบายใจครับ

ถ้าเพิ่งได้เครื่องมาใหม่ๆ เเนะนำว่า

1. ลง Microsoft Windows Mobile Device Center 6.1 บน PC ของท่าน เพื่อเตรียมขัดเกลาเครื่อง

2.โหลด update เฟิร์มเเวร์ล่าสุดจากเว็บ SE โดยด่วน เพราะ fw ดั้งเดิมที่มากับเครื่องนั้น ยังไม่สมบูรณ์เอามากๆ

3.หลังจากอัพเดท fw ใหม่เเล้ว (Windows Mobile 5.3)
จะสังเกตได้ว่าเครื่องลื่นขึ้นมาก ปุ่มต่างๆอยู่ในทิศทางเดียวกัน ทำให้ใช้งานได้คุ้นเคยง่ายขึ้น
(เเบบเก่า ok back cancel อยู่ไม่เป็นที่เป็นทาง เเถมดันไปอยู่ขอบบนจออีก - -)

4. ลงโปรเเกรม ThaiWinCE 3.20.92.57 WVGA SonyX2
(หาโหลดได้จากเว็บหลักของ ThaiWinCE) โดยให้โหลดเเบบ
.exe เเล้วลงผ่าน Microsoft Windows Mobile Device Center 6.1

คำเตือน : ถ้าโหลดเเบบ .cab มาเเล้วรันบน SE จะทำให้เกิดปัญหา software ขอให้ใส่ serial ที่ได้จากการ activate ซึ่งต้องสั่งซื้ออนไลน์
ทั้งที่ความจริงเเล้ว X2 ที่ขายโดยตัวเเทนจำหน่ายในเมืองไทยนั้น ส่วนมากมี ThaiWinCE เเบบ OEM มาให้ใช้ฟรีๆอยู่เเล้ว โดยบางเจ้ามีเเผ่น CD ให้มาในกล่องเลยด้วย
(ของผมซื้อจาก iMobile จะไม่มี CD ให้)

5.CNHalfScreenKeyboard-WVGA-3.6-100105

6.SetUp-LexitronPack_Full-4.01.090129

7. ขั้นตอนที่ 4-6 ถ้าลงด้วย .exe ผ่าน Device Center บน PC ถูกต้อง เมื่อรีเซทเครื่องเเล้ว
หน้า activate จะขึ้นว่า OEM เเสดงว่าผ่านเเล้ว
เมื่อลงเสร็จ ให้ตั้งค่า windows mobile, internet browser ให้เป็นไทยด้วย เพื่อจะได้พิมพ์ไทยผ่านคีย์บอร์ดได้
(อย่าลืมหาซื้อ label ภาษาไทยสำหรับติดคีย์บอร์ด smartphone ไว้ด้วย จะช่วยให้พิมได้สะดวกมากๆ เเผ่นละ 20-50 บาท เอง)

8. ตอนนี้เครื่องของเราน่าจะมีหลายๆอย่างครบเเล้ว ทีนี้มาเร่งเครื่องให้ไวขึ้นต่อ

9. พิจารณาลบโปรเเกรม, พาเนลที่ไม่จำเป็นออก เพราะโปรเเกรมที่ x2 ให้มาค่อนข้างเยอะเกินความต้องการมากๆ ทำให้เครื่องอืดเปล่าๆ

10.พวกธีม, เพลง โปรเเกรมเสริม พยายามติดตั้งลง SD card นะครับ จะช่วยเซฟเมโมรี่ของเครื่องได้เยอะทีเดียว

11.เเนะนำว่า ควรใช้พาเนล SPB mobile shell lifestyle เนื่องจากพาเนลนี้เบาเครื่องกว่า Tilewave Panel ของ x2 เยอะ เเถมปรับเเต่งได้หลากหลาย
ตกเเต่งสวยๆ จะสวยกว่า Tilewave Panel เสียอีก

อยากรู้ว่า SPB mobile shell มีลูกเล่นให้ปรับเเต่งได้เจ๋งเเค่ไหน ชมได้ที่นี่

12.ขึ้นตอนสุดท้ายคงเป็นเรื่องการปรับเเต่ง option ของเครื่องให้สอดคล้องกับการใช้งาน
เล่นเสียเรียกเข้า, ดนตรีที่จะดังเมื่อเกิด action , ไฟวิ่งดิสโก้ที่หัวเเละท้ายเครื่อง จะให้กระพริบเมื่อไร
(profile เดิมๆของ x2 เเทบไม่ได้ใช้ลูกเล่นจุดนี้ จนบางคนไม่รู้ว่ามีไฟกระพริบวิ่งๆด้วย - -)

เป็น user ใหม่เหมือนกัน ลองผิดๆถูกๆกว่าจะเข้าที่

ขอบคุณนะคะ แต่ดันลง Mobile Device Center 6.5 ไปซะแล้ว
ใช้มาจะสองอาทิตย์แล้วคะ จะมีปัญหาอะไรมั๊ยคะ
ดันลง thaiwin. เป็น.cab ไปซะก่อน ( เข้ามาดูบอร์ดช้าไป เศร้าเลย )
ตอนนี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรนะคะ ยังไงก็ขอบคุณคะ
x-zai
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2010 23:05  

รบกวนถามได้มั้ยคะว่า ที่คุณ Beauzaru ซื้อมานี่ ราคาเท่าไหร่อ่าคะ Question
arzeruss
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2011 12:57  

ผมมีปัญหาครับ
พอผมอัพเดทเฟริมแวเสร็จแล้ว
ลง ThaiWinCE เพื่อจะใช้คีบอร์ดภาษาไทยหรือพิมพ์ภาษไทยนั้น
พอลงเสร็จเครื่องมันเอ๋อ??? ตัวอักษรทุกตัวเหลี่ยมๆหมดเลยครับ
ไม่ทราบแบบนี้ทำยังไงได้บ้าง
มีวิธีแก้ไหมครับ ลงใหม่มาสองสามรอบละ
รบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: