Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
คุยกัน HTC Tattoo (รับปรึกษาปัญหาการใช้งาน ข้อสงสัย)
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 225 / เข้าชม: 264108
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: คุยกัน HTC Tattoo (รับปรึกษาปัญหาการใช้งาน ข้อสงสัย)
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 22:47  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากทราบว่าเวลาไม่ได้ใช้ edge หรือ gprs เป็นเวลานาน เวลามาต่ออีกทีมันไม่ขึ้นให้อะครับ ต้องปิดเครื่องและ เปิดใหม่ ต้องแก้ไขยังไงครับ ขอบคุณครับ
:D
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: คุยกัน HTC Tattoo (รับปรึกษาปัญหาการใช้งาน ข้อสงสัย)
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 00:30  

sign in เข้า market ไม่ได้ ทั้งๆ ที่มี gmail อยู่แล้วอ่ะจ้า จะทำยังงัยดี ?
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 19:26  

เครื่องเป็นไรไม่รู้ค่ะ เปิดติด แล้วมันเข้าไปเมนูอะไรไม่ได้เลยค่ะ
มีวิธีแก้ไขเบื่องต้นมั้ยคะ

เป็นคล้ายๆกระทู้นีเลยค่ะ ขออนุญาตยืมมาแปะนะคะ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=323598

พี่ๆพอจะมีวิธีแก้ไขมั้ยคะ ขอบคุณมากๆ
cnathapol
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 14:02  

puiza02 ผู้เขียน:
อยากทราบว่าเวลาไม่ได้ใช้ edge หรือ gprs เป็นเวลานาน เวลามาต่ออีกทีมันไม่ขึ้นให้อะครับ ต้องปิดเครื่องและ เปิดใหม่ ต้องแก้ไขยังไงครับ ขอบคุณครับ

ช่วยตอบครับ จากประสบการณ์ของ Tattoo ของผมเอง เปิด Plane mode แล้วปิด ทำรอบหรือสองรอบ ก็ยังเร็วกว่า ปิดเปิดเครื่องใหม่ครับ
cnathapol
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 14:04  

Anonymous ผู้เขียน:
มีเรื่องรบกวนหน่อยครับ

ผมเพิ่งซื้อ HTC Tattoo มาได้อาทิตย์นึงครับ เจอปัญหาแบบนี้ครับ

1 พอผมทำการปิดเครื่องโดยสั่ง Shutdown พอเครื่องดับ มันจะเปิดขึ้นมาเองโดยอัติโนมัติ ไม่ทราบว่ามีใครเคยเจอปัญหานี้บ้างมั้ยครับ และพอมีทางแก้ไขมั้ยครับ

2 ฝาหลังเครื่อง มันเปิดยากมั้ยครับ ของผมซื้อมาได้อาทิตย์นึง ยังเปิดไม่ออกเลยครับ มันรู้สึกว่าลื่นครับ ใครพอมี Technic การเปิดฝาหลังเครื่องช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณมากครับ

วางคว่ำหน้าจอลงบนอุ้งมือแล้ว เอาอีกอุ้งมือประกบ กดฝาหลังแล้วดันเล็กน้อยครับ
siriwat33
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 16:11  

เปิด GPS แล้วเข้าgoogle map โหลดนานมากๆ ไม่เห็นขึ้นอะไรเลย
ไม่ทราบว่าต้องทำยังไง หรือต้องใช้ แอพ อื่นครับ
สถาพร คำแพง
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2010 08:27  

Tattoo มีโปรแกรมเล่นหุ้นไหมครับ
ดูหุ้นแบบ real-time ก็ได้ครับ
แนะนำหน่อย

ขอบคุณครับ
cnathapol
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jun 2010 09:49  

siriwat33 ผู้เขียน:
เปิด GPS แล้วเข้าgoogle map โหลดนานมากๆ ไม่เห็นขึ้นอะไรเลย
ไาบว่าต้องทำยังไง หรือต้องใช้ แอพ อื่นครับ

GPS ช่วงกำหนดพิกัดต้อง พยายามหาที่ที่มองเห็นท้องฟ้า หรือ ที่โล่งจะเร็วมากครับ
cmix
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jun 2010 21:59  

เพิ่งซื้อtattooมาวันนี้ค่ะ browser ไม่ทำงานอ่ะ ต้องทำยังไงคะ แต่เว็บไหนที่มีไอคอนอยู่แล้วจะเข้าได้ แต่ถ้าในbookmark เข้าไม่ได้เลย มึน รบกวนตอบมาที่ cherryblossomthai@hotmail.com ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
worawuth
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Jun 2010 00:38  

SMS เปลี่ยนขนาดตัวอักษรให้ใหญ่ขึ้น จะทำได้อย่างไร
[HTC Tattoo]
bbcord
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jun 2010 01:44  

petchy7 ผู้เขียน:
ทำไม tattoo ของผมเป็นงี้อ่ะ
ตอนนี้ใช้ซิม ais(ซิมแรก)
พอ เปลี่ยนไปใส่ซิมอื่นแล้วมันไม่อ่าน มันบอกว่า no simcard
พอเอาซิมไปใส่เครื่องอื่นมันก็อ่านได้ แต่ tattoo อ่านไม่ได้
เป็นทุกระบบเลย ทั้ง ais(ซิมที่ซื้อมาใหม่) , dtac , true

มันต้องไปปรับตรงไหนในเครื่องรึเปล่าคับ

ตอนใส่ซิม คุณได้ล็อกซิมด้วยรึเปล่า
auy_pam
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jun 2010 10:23  

[ROM] HTC Tattoo ใครพอมีบ้าง ขอหน่อยนะค๊าฟ ต้องการอย่างแรงเลย
ไอดีได้เครื่องนอกมาอ่าคัฟ แต่ว่ามันใส่ซิมไทยไม่ได้

ต้องอัพที่รอม หรือว่า ต้องทำยังงัยครับ ผู้รู้ช่วยตอบป๋มที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2010 13:49  

อยากรุ้วิธี เข้าไปดูข้อมูลในsdอ่ะคั้บ หาไม่เจอเรยย
เปนข้อความอ่าาา สำคัญด้วยย

สงสัยเหมือนกัน เลยอู้งานหาลองหาดู น่าจะใช่นะ เข้าไปที่ ES File Explorer ก็จะขึ้นหน้าจอนึงมาให้ เข้าใจว่า ตรงใต้แท็ปชีท local จะมีรูปสี่เหลี่ยมเล็กๆ / sdcard เท่ากับว่า เราได้เข้าไปใน sdcard แล้ว ลองดูนะคะ เพิ่งเจอค่ะ ลองดูรูปที่เมมไว้ซึ่งดาวน์โหลดมาบ้าง ถ่ายจากมือถือบ้าง แต่ทำด้วยเครื่องอื่นที่ไม่ใช่ tattoo นะ ดูไม่ได้ค่ะ เดี๋ยวมีเวลา จะลองเล่นๆดู คู่มือก็ได้มา เล่มปึ้ก ขี้เกียจอ่าน ไม่ใช่นิยาย อ่านไม่มันส์ อิอิ
SriSiam
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jun 2010 20:34  

หวัดดีครับ .. ได้ Tattoo มาใช้ 2 เดือนแล้ว ชอบ Android มาก คิดว่าจากนี้ไปคงเป็นสาวก Android ไปตลอดครับ

ได้ข่าวว่า มีการลง Android 2.1 ในเครื่อง Tattoo แล้ว แต่ไม่เป็นทงการ

อยากทราบว่า ใครลองแล้วบ้าง ดีกว่าเดิม ยังไง เยอะมั้ย
ผมเองไม่กล้าทำ ความรู้น้อย แต่อยากได้
ใครพอจะแนะนำร้าน ที่รับทำบ้าง ค่าบริการประมาณเท่าไหร่ครับ
ผมอยากลง โปรแกรม Navigator และ อยากเปลี่ยน SD ให้ใหญ่ขึ้นด้วย เอาวซัก 8 Gig
จะได้ทำทีเดียวเลย
ntz83
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jul 2010 22:16  

ถามนิดนึงค่ะ ,,

เวลาลงเพลงจากคอมลงมือถือ หรือ โหลดจากเว็บลงมือถือ
ทำไมมันไม่เปนภาษาไทยอ่ะค่ะ คือบางเพลงก็เปน บางเพลงก็ไม่เปน
ทำไงดีค่ะ? ช่วยนู๋หน่อยยยยยย? ><
Zoom4Zoom5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jul 2010 16:40  

ของผมเป็นเครื่อง HTC TATTOO นะครับ
อยากจะรู้ว่า จะลบโปรแกรมใน app install ยังไงครับ
พอดีลงแล้ว พอจะลบ แต่ไม่รู้ว่าลบที่ไหน บอกทีครับ
mynut_025
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jul 2010 11:03  

balzerith ผู้เขียน:
ลองดู ผู้เขียน:
mynut_025 ผู้เขียน:
tattoo เป็นไรไปก็ไม่รู้ ปกติก็ต่อกับคอมได้ แต่ตอนนี้ต่อไม่ได้อ่ะค่ะ มานมองไม่เห็นข้อมูลในmem เวลาเสียบ usb ก็ไม่โชว์ว่ามีการเสียบ usb ด้วย ใครรู้ช่วยชี้แจงหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ของผมเพิ่งเจออาการที่บอกวันนี้เอง ปรกติตอนเสียบสาย USB กับคอม เครื่องแทททูจะถาม
ว่าต้องการทำอะำไร(ผมตั้งให้มันถามก่อน) แล้วผมก็เลือกเป็น DISKDRIVE คอมก็จะมองเห็น
เมมของแทททู พอมาวันนี้มันขึ้้นเป็น Remove Drive แต่อ่านไม่ได้ จะแจ้งข้อความให้ใส่เมม
ผมแก้ไขโดยปิดแทททู (ปิดเครื่องจริง ๆ) แล้วเปิดใหม่ก็ใช้ได้ครับ

ปกติเวลาต่อ USB ผมจะเข้าไปที่ All Program แล้วเลือก app : USB to PC
จากนั้นเลือก HTC Sync กด Done ระบบก็จะเชื่อมต่อกับคอมทันที จากนั้นก็
เข้าไปที่ USB to PC อีกครั้ง ทีนี้เลือกเป็น Disk Drive ก็ใช้งานได้เลยครับ

ข้อแนะนำ : กรณีลงโปรแกรมเทสและต้องการใช้งานข้อมูลใน SD Card ให้ Turn off
เฉพาะ USB ของ TATTOO ก็พอนะครับ ไม่ต้องถอด หรือปิดการทำงานของ USB ระบบ
ก็จะทำงานได้ปกติอยู่ ทั้งๆที่เชื่อม USB อยู่นั่่นแหละ

พอจะกลับมาเชื่อมต่อใหม่ก็แค่เข้าที่ USB to PC แล้วเลือก Disk Drive ก็ทำงานได้ปกติ

ทำตามแล้วค่ะ สามารถ sysnได้ แต่ดูข้อมูลจากเมมไม่ได้ค่ะ
แล้วตอนนี้มีปัญหาใหม่ คือเข้า hotmail ไม่ได้ค่ะ มีใครเป็นบ้าง

เอาpin my htc มาให้แลกด้วยค่ะ 19932129
mynut_025
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jul 2010 11:04  

balzerith ผู้เขียน:
ลองดู ผู้เขียน:
mynut_025 ผู้เขียน:
tattoo เป็นไรไปก็ไม่รู้ ปกติก็ต่อกับคอมได้ แต่ตอนนี้ต่อไม่ได้อ่ะค่ะ มานมองไม่เห็นข้อมูลในmem เวลาเสียบ usb ก็ไม่โชว์ว่ามีการเสียบ usb ด้วย ใครรู้ช่วยชี้แจงหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ของผมเพิ่งเจออาการที่บอกวันนี้เอง ปรกติตอนเสียบสาย USB กับคอม เครื่องแทททูจะถาม
ว่าต้องการทำอะำไร(ผมตั้งให้มันถามก่อน) แล้วผมก็เลือกเป็น DISKDRIVE คอมก็จะมองเห็น
เมมของแทททู พอมาวันนี้มันขึ้้นเป็น Remove Drive แต่อ่านไม่ได้ จะแจ้งข้อความให้ใส่เมม
ผมแก้ไขโดยปิดแทททู (ปิดเครื่องจริง ๆ) แล้วเปิดใหม่ก็ใช้ได้ครับ

ปกติเวลาต่อ USB ผมจะเข้าไปที่ All Program แล้วเลือก app : USB to PC
จากนั้นเลือก HTC Sync กด Done ระบบก็จะเชื่อมต่อกับคอมทันที จากนั้นก็
เข้าไปที่ USB to PC อีกครั้ง ทีนี้เลือกเป็น Disk Drive ก็ใช้งานได้เลยครับ

ข้อแนะนำ : กรณีลงโปรแกรมเทสและต้องการใช้งานข้อมูลใน SD Card ให้ Turn off
เฉพาะ USB ของ TATTOO ก็พอนะครับ ไม่ต้องถอด หรือปิดการทำงานของ USB ระบบ
ก็จะทำงานได้ปกติอยู่ ทั้งๆที่เชื่อม USB อยู่นั่่นแหละ

พอจะกลับมาเชื่อมต่อใหม่ก็แค่เข้าที่ USB to PC แล้วเลือก Disk Drive ก็ทำงานได้ปกติ

ทำตามแล้วค่ะ สามารถ sysnได้ แต่ดูข้อมูลจากเมมไม่ได้ค่ะ
แล้วตอนนี้มีปัญหาใหม่ คือเข้า hotmail ไม่ได้ค่ะ มีใครเป็นบ้าง

เอาpin my htc มาให้แลกด้วยค่ะ 19932129
Jumyut_j
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2010 19:12  

เวลาโทรออก หรือ รับสาย ทำไมต้องสั่นด้วยครับ มีทางแก้ไม๊ครับ
Jumyut_j
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 19:30  

HTC Tattoo ทำไมเวลารับสายหรือโทรออก ต้องมีการสั่นด้วยครับ แล้วมีวิธีปิดไม๊ครับ
somchai777
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Aug 2010 13:42  

ต้องการใช้เครื่อง tattoo ไว้กับรถโดยเปิดระบบ GPS และ GPRS เอาไว้
แล้วดูการเดินทางของรถผ่านเวป ไม่ทราบว่าจะทำได้ไหม ช่วยแนะนำวิธีด้วยครับถ้ามี
เหมือนกับระบบ Tracking นะครับ
deddiow
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Aug 2010 21:50  

สอบถามคับ ไม่ทราบว่ามีวิธีที่ทำให้เขข้าเวบภาษาไทย แล้วคลิกตรงบรรทัดไหมคับ มันคลิกไมตรงสักทีคับ รบกวนด้วยคับ ขอบคุณคับ
iinonce
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Oct 2010 15:24  

เอ่อ... คือว่าจะใช้ wifi ที่ htc tattoo ยังไงเอ่ย
เวลาเปิด wifi แล้วทำไงต่อบ้างเอ่ย
iinonce
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Oct 2010 15:25  

เอ่อ... คือว่าจะใช้ wifi ที่ htc tattoo ยังไงเอ่ย
เวลาเปิด wifi แล้วทำไงต่อบ้างเอ่ย
A_PunX_Z
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2010 12:10  

ขอสอบถามนิดนึงอะค่ะ
พอดีว่า
ไม่รู้ว่าปิดเครื่องอิท่าไหนพอเปิดมา
เครื่องมันก็รีใหม่หมดเลยอะค่ะ
แบบที่ให้กดเลือกว่าเป็นภาษาอังกฤษแบบไหนอะค่ะ
พอจะมีวิธีแก้ไหมค่ะ
เปิดมาแล้วแบบอึ้งมากว่า
เมสเสจ เอย อะไรเอยหายหมดเลยอะค่ะ
พอจะมีวิธีแก้ไหมค่ะ
มันเป็นมาสองรอบได้แล้ว
ยังไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงดี

ขอบคุณมากค่ะ
ถ้าไม่รบกวนจนเกิดไปช่วยติดต่อมาทางเมล์ก็ได้นะค่ะ
miyacuki
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2011 19:09  

HTC Tattoของผมใช้ไม่ได้เลยครับ

พอผมเปิดเครื่องHTC Tatto นี่ขึ้นมาอ่ะครับ ปรกติมันก็จะใช้ได้ตามเดิม

แต่วันนี้ผมเปิดเครื่องขึ้นมาพบหน้าต่างแจ้งเตือนว่า

" Sorry! The process com.htc.provider has stopped unexpectedly. Please try again "

แล้วก็มีปุ่ม Force close อยู่ข้างล่างหน้าต่างนี้อยู่ปุ่มเดียว

ผมลองกดหน้าจอก็ดับแล้วก็ขึ้นต่างหน้าเดิมขึ้น กี่ครั้งๆก็เป็นอย่างเดิม

ผมลองถอดแบตแล้วใส่ใหม่ ถอดซิมถอดเมมแล้วใส่ใหม่ แล้วเปิดเครื่องอีกครั้ง

มันก้ยังเป็นเหมือนเดิมตลอด ผมไม่รู้จะทำอย่างไรดี ช่วยแนะนำด้วยครับ !!

ผมเปิดใช้เครื่องมา1ปีเต็มวันนี้น่าจะเป็นวันแรกของปีที่แล้ว ที่ผมเปิดใช้เครื่องด้วย ไม่ทราบว่าใช่สาเหตุรึเปล่า

ปล.ก่อนหน้านี้จู่ๆMarketของผมก็หายไปเลย ปัจจุบันก็ยังใช้ไม่ได้
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: