Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 copyได้แต่เวลาเสียบmemขึ้นว่าC:WINDOWS\system32\svchost.exe

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 2 / เข้าชม: 5488
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : copyได้แต่เวลาเสียบmemขึ้นว่าC:WINDOWS\system32\svchost.exe
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2010 01:40  
ตอบโดยอ้างถึง  

coppy ได้แล้วอ่ะค่ะ แต่เวลาพอเสียบ mem เข้าไปใหม่ มันจะฟ้องว่า
Threat found
Alert
object:
F:\Autorun.inf
Threat:
INF/Autorun virus
Comment:
Event occurred during an attempt to access the file by the application:
C:\WINDOWS\system32\svchost.exe
แบบนี้อ่ะค่ะ บางทีก็ขึ้น exploere.exe บางทีก็autorun.inf อ่ะค่ะ ทำงัยดีค่ะ แก้ไม่ได้เลย

เวลาแก้เข้าไปที่Tools อ่าค่ะ แต่มันไม่มี folder option ค่ะ แก้ยังงัยใครรู้บ้างช่วยตอบทีนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
น้องบี
DR.HANNIBAL
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: copyได้แต่เวลาเสียบmemขึ้นว่าC:WINDOWS\system32\svchost.exe
วันที่โพสท์ : 23 May 2010 12:27  

โดนโทรจัน svchost เข้าให้แล้วสิครับ

ผมใช้ se w910i ก็เคยโดนนะเซ็งมากๆ

ไวรัสตัวนี้ก็กวนใจ จะลบก็ลบไม่ได้ nod32 ก็ฟ้องอยู่นั่นแหล่ะ

มาดูวิธีแก้กันครับ

แก้ไวรัสซ่อนไฟล์ ได้ทุกกรณี 100% วิธีนี้ใช้ได้เกือบจะทั้งหมด เพราะ วินโดซ์ จะมี OS แถมมาให้อยู่แล้ว##

เอามาประยุกต์ใช้กับ Card Reader หรือ ไดรฟ์อื่น ในเครื่องก็ได้นะ

หรือถ้าโดนไวรัส บล็อค Folder option ก็สามารถแก้ได้

เสียบแฟลชไดรฟ์ แล้ว สังเกตุว่า แฟลชไดรฟ์ คุณอยุ๋ที่ไดรฟ์ไหน

ยกตัวอย่างเช่น ของผม อยู๋ไดรฟ์ H:

หลังจากนั้น เข้าไปที่ Command Propmt โดยการ

เข้าไปที่ Start ---> Run -----> แล้วพิมคำว่า cmd แล้วกด Enter

หรืออีกวิธี

เข้าไปที่ Start --->Programs----->Acessories------>Command Propmt

จะเข้าหน้าจอดังนี้

C:\Document and Settings\Administrator> (บางคนอาจไม่เหมือนกัน แต่ไม่ต้องสนใจ)

ขั้นตอนที่ 2 ให้เราพิมพ์ คำสั่ง เพื่อสลับไปที่ ไดรฟ์แฟลชไดรฟ์ เช่น แฟลชไดรฟ์ผมอยุ่ H:

G:\Document and Settings\Administrator> h: <----- พิม h: แล้วกด Enter

จะมาขึ้นดังนี้

H:\>

(อันนี้ แล้วแต่ว่า แฟลชไดรฟ์ คุณอยู่ ไหน ถ้า อยู๋ที่ G: ก็พิมพ์ g: )

หลังจากนั้นเป็นส่วนสำคัญคือการ ใส่คำสั่ง Attribute พิมดังนี้ครับ

H:\> attrib *.* -s -h -a -r /d /s (เว้น ช่องไฟด้วยนะครับ)

แล้วรอซํกครู่ ให้มันทำงานจนกลับไปที่

H:\>

หลังจากนั้นให้กลับไปดูที่แฟลชไดรฟ์คุณ จะเห็นว่า ไฟล์ที่ซ่อนไว้ถูกแสดงหมด

(ไม่เว้นแม้แต่ ไฟล์ไวรัส ถ้าเจอก็ ลบเลย)

ผมใช้วิธีนี้เห็นตัวไวรัสครับ กด delete ทีเดียว ไวรัสหายไปเลย เหอๆๆๆ

แนะนำว่าหลังจากจัดการไวรัสเสร็จแล้ว ให้หาโปรแกรม CPE17 มาลงไว้น่าจะดีนะครับ

ป้องกันการ auto run เวลาเราเสียบการ์ดเข้ากับคอม

Very Happy
rokr T
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: copyได้แต่เวลาเสียบmemขึ้นว่าC:WINDOWS\system32\svchost.exe
วันที่โพสท์ : 25 May 2010 17:16  

ว้าว ขอบคุณมากครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: