Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 8, 9, 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1165 / เข้าชม: 1794983
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 02:09  
ตอบโดยอ้างถึง  

อ้างถึง:
A really positive thing is that the video framerate is steady, never dropping below 24 frames per second. If you remember, in most of the videos the Omnia HD was obviously struggling to reach the desired 24 frames.

คำเขียนนี้ก่อนที่ vivaz จะออกอีกด้วยนิครับ
ก่อนเครื่องออก ใครจะเขียนสวยหรูยังไงก็ได้ ให้คนหลงเชื่อ มันคือการตลาด

แต่เครื่องออกมาแล้ว อีกแบบนึงละ เพราะมันมีข้อเท็จจริง ที่จับต้องได้

ใครอยากรู้ว่ามันทำได้หรือไม่ได้ ก็ไปลองดู youtube แล้ว search คำว่า vivaz video test
ก็จะรู้เองครับว่าคุณภาพมันมี frame drop บ้างไหม เท่าที่ดูมีทุกตัว กระตุกบ้างเล็กน้อย

ปล.....ระวังจะมีคนมาแถว่าเอามาลง youtube แล้วคุณภาพไฟล์แย่ลงกว่าเดิมเยอะนะครับ เลยทำให้ดูห่วยลง (แปลกทำไมเครื่องอื่นเอาไปลง มันไม่ห่วยลงขนาดนี้นะ งง)
buck
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 02:38  

เถียงกันอยู่ได้ เอาเกมไปเล่นกัน จะได้ไม่มีเวลาว่างมาเทะเลาะกัน..
File size: 34MB
Tested on Satio & Vivaz and SGH 8910 HD

http://www.mediafire.com/?ddnmyz2kmoc
kittinat42
Year's Star

จังหวัด: Ayutthaya
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 07:51  

อยากได้บ้าง ผู้เขียน:
kittinat42 ผู้เขียน:
. . . อิ ๆ update ครับ ที่ Power buy ลด 15% จิง ๆ ผ่อน 0 % 4 เดือน ด้วย แต่ต้องใช้ บัตรซิตี้แบงค์ ครับ หมดเขต 31 มีค. นี้ วันนี้จะไปดู แหละ ...

Power buy ไหนบ้างคะ หรือเฉพาะเซ็นทรัลลาดพร้าว (อยู่ตจว.น่ะ แต่อยากได้บ้าง)

ที่ Powerbuy ทั่ว ประเทศ ครับ ถ้ามี The One Card ลดอีก 500 บ. ด้วย รีบหน่อยนะ วันนี้ วันสุดท้ายแล้วครับ จะไปถอยเหมือนกัน แต่ไปถามมี อยู่แค่ 2 สี คือ ดำ กะ เงิน นะครับ ...
kittinat42
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 08:00  

buck ผู้เขียน:
เถียงกันอยู่ได้ เอาเกมไปเล่นกัน จะได้ไม่มีเวลาว่างมาเทะเลาะกัน..
File size: 34MB
Tested on Satio & Vivaz and SGH 8910 HD

http://www.mediafire.com/?ddnmyz2kmoc

อิ ๆ นั่น สิ เถียง กัน ไม นะ ... ขอบคุณครับสำหรับเกมนี้ โหลดไว้ก่อน เดี๋ยววันนี้ไปถอย แล้วจะมาอัพ อิ ๆ ว่าแต่ มีที่โหลด & Update Program ของ Vivaz พอจะแนะนำมั้ยครับ ... :D
เรื่องของผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 08:18  

onepice ผู้เขียน:
เรื่องของผม ผู้เขียน:
30fps ผู้เขียน:
รอดูก่อนค่อยบ่น~ ผู้เขียน:
Anonymous ผู้เขียน:
สรุป SE Vivaz ถ่ายวีดีโอ ดีกว่า หนูแจ่มใช่ไหม
จะได้รอสอย แทนหนูแจ่ม

ตอนนี้ยังตัดสินอะไรไมไ่ด้หรอกครับบอกได้แค่ตัวเลข

OmniaHD มี FPS สูงสุดที่ 24 FPS ต่ำสุดที่ 20FPS
Vivaz มี FPS สูงสุดที่ 30 FPS ต่ำสุดที่ 24 FPS

เรื่องภาพก็คงลื่นไหลกว่าแน่นอนครับ

ท่าทางจะโรคจิต พวกตัวป่วนเอ๊ยยย

เท่าที่อ่าน เขาอ้างอิงข้อมูล

ไม่น่าจะไปว่าเขา โรคจิตเลยนะครับ

(เขาคอมเม้นสุภาพ ไม่หยาบครายมา เราก็ไม่ควรไปด่าทอเขานะ)

ขอโทษ นะครับ ที่พูดจาไม่สุภาพ แต่ถ้าเลื่อนไปบนๆ จะรู้วัตถุประสงค์ ที่บุคลลผู้นี้ ต้องการสื่อให้เห็นว่า มีการพูดถึงบุคคลคนนึงที่ค่อนข้างมีบทบาท มากพอสมควรในบอร์ดแห่งนี้ เขาไม่ประสงค์ดี และ เป็นคนคขุดคุ้ยเรื่องราว ให้มันเป็นปัญหาอยุ่ตลอด ลองดูข้างบนๆ ขึ้นไปเน้อ

กราบขอประทานโทษขอรับ ที่วาที่ข้าพเจ้าเปล่งออกมาไม่ค่อยจะนำพา เสนาะหู

ขอโทษพะยะค่ะ ขำๆ อย่าซีเรียสนะ อิอิ
hihohiha
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 09:10  

ทำไงให้ ชื่อเพลงเป็นภาษาไทยได้อ่ะคับ ตอนนี้เป็นตัวยึกยือหมดเลย มีโปรแกรมอะไรที่ช่วยให้เวลาเล่นเพลงแล้วอ่านฟ้อนต์ไทยได้ วอนผู้รู้ช่วยด้วยนะครับ
เรื่องของผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 10:31  

hihohiha ผู้เขียน:
ทำไงให้ ชื่อเพลงเป็นภาษาไทยได้อ่ะคับ ตอนนี้เป็นตัวยึกยือหมดเลย มีโปรแกรมอะไรที่ช่วยให้เวลาเล่นเพลงแล้วอ่านฟ้อนต์ไทยได้ วอนผู้รู้ช่วยด้วยนะครับ

มีครับ เป็โปรแกรมติดตั้งบนคอม ชื่อ Magic Thai ใช้งานง่ายนะครับ ไม่ได้เป็นเฉพาะ โซนี่แบรนด์เดียวนะครับ ของค่ายอืนก้อเป็น สำหรับซิมเบี้ยนน่ะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดว่าเป็นเฉพาะของเราค่ายเดียว

โปรแกรม magic thai

ซึ่งถ้าใช้โปรแกรมนี้แปลงcode font ใน tag file แทน สิ่งที่ได้ก็คือ ข้อมูลใน tag ใน mp3 จะไม่หายไป อยู่ครบถ้วน(เพราะไม่ได้ลบ) แต่เครื่องมือถือจะอ่านชื่อไฟลล์ทั้งหมดออก

ทดลองเอาไฟลล์mp3ที่ได้ไปใช้ใน satio แล้ว เครื่องอ่านชื่อเพลงภาษาไทยได้ทั้งหมดร้อย%

ที่นี้นอกจากน้อง โอ้ และ น้อง โน่ จะอ่านชื่อเพลง MP3 ออกแล้ว ข้อมูลลูกเล่นต่างๆก็ยังมีอยู่ครบถ้วนด้วย

แถมจะเเปลงชื่อเพลงภาษาไทย ให้เป็นภาษาคาราโอแกะ ก็ยังทำได้อีกต่างหาก

เอ้าดียังงี้ไปโหลดมาใช้กันได้เลยครับ

http://www.magic-thai.com/

เครดิต : seth จากเว็บ se-society
oppo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 13:02  

อุตส่าโล่งใจมาหลายวันว่าตอนนี้บอร์ดสงบ แต่ก้อยังเจออีกจนได้ ต่อจากนึ้ไมีว่าเค้าจะป่วนยังไงอย่าไปสนใจดึกว่าคะ ทำเป็นไม่เห็นไปซะ

เราเองเคยมาบอกไว้เหมือนการว่าเครื่องค้างบ้างก้อเห็นเม้นของสมาชิกอีกท่านเรยลองเอาซิมไปเปลี่ยนดู ก้อรู้สึกว่าดีขึ้นจิง แต่ไอเรื่องค้างเราก้อคิดไว้อยู่แล้วว่ามือถือแบบนี้ก้อต้องมีบ้าง นี่ก้อเล่นกะเจ้าวิวาสนี่ตั้งแต่เช้าแร้ว

ส่วนรูปภาพก้อชัดดีนะ อย่างที่คุนรอดูบอก ถ้าซูมจนสุดมันก้อต้องมีบ้าง แม้แต่กล้องดิจิตอลเองยังเป็น เนาเองอาศัยดูจาก คุณสมบัติจำเพาะของเครื่องบวกกับความเห็นของคนอื่นบ้าง ถ้าคนที่วิเคราะได้ก้อจะรู้ว่ามือถือคุณสมบัติอย่างนี้จะทำอะไรได้ถึงระดับไหน

ต่อสำหรับผู้ที่อยากได้ข้อมูลตัดสินใจ ทัชสกรีนลื่นไหลดีคะ เมนูต่างๆรวดเร็วไม่อืด เสียงถ้าเปิดสุดอาจจะไม่ดีเท่าไหร่ อันนี้คิดไว้แต่แรกแล้วดูตามโครงสร้างของมัน แต่เราไม่ได้จะไปเปิดในงานปารตี้ที่ไหน ก้อไม่จำเป็น

วีดีโอ พูดตรงๆว่าลืมไปเรย ไม่ได้ลอง ไว้หาโอกาสก่อนนะค่ะ

Oppo on Vivaz
32ธันวา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 13:26  

สรุป SE Vivaz ถ่ายวีดีโอ ดีกว่า หนูแจ่มใช่ไหม

ตอนนี้ยังตัดสินอะไรไมไ่ด้หรอกครับบอกได้แค่ตัวเลข

OmniaHD มี FPS สูงสุดที่ 24 FPS ต่ำสุดที่ 20FPS
Vivaz มี FPS สูงสุดที่ 30 FPS ต่ำสุดที่ 24 FPS

เรื่องภาพก็คงลื่นไหลกว่าแน่นอนครับ

ท่าทางจะโรคจิต พวกตัวป่วนเอ๊ยยย

ไม่น่าจะไปว่าเขา โรคจิตเลยนะครับ

(เขาคอมเม้นสุภาพ ไม่หยาบครายมา เราก็ไม่ควรไปด่าทอเขานะ)

ขอโทษ นะครับ ที่พูดจาไม่สุภาพ แต่ถ้าเลื่อนไปบนๆ จะรู้วัตถุประสงค์ ที่บุคลลผู้นี้ ต้องการสื่อให้เห็นว่า มีการพูดถึงบุคคลคนนึงที่ค่อนข้างมีบทบาท มากพอสมควรในบอร์ดแห่งนี้ เขาไม่ประสงค์ดี และ เป็นคนคขุดคุ้ยเรื่องราว ให้มันเป็นปัญหาอยุ่ตลอด ลองดูข้างบนๆ ขึ้นไปเน้อ

กราบขอประทานโทษขอรับ ที่วาที่ข้าพเจ้าเปล่งออกมาไม่ค่อยจะนำพา เสนาะหู

ขอโทษพะยะค่ะ ขำๆ อย่าซีเรียสนะ อิอิ

พูดอะไรไม่ต้องคิดรับผิดชอบหรือครับ
หรือขอแค่ขายระบายของออกได้เป็นพอ

(คุณคิดยังไงกับเรื่องของความรู้สึกคนซื้อที่ซื้อแล้วไม่เป็นดังที่ได้รู้มา แล้วต้องขายทิ้งครับ)
ข้อมูล
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 13:32  

คนรักมือถือ ผู้เขียน:
พูดไว้ก่อน ออกมาไม่ตรงแล้วมันไปหนักหัวใคร
คนซื้อมาแล้วไม่เหมือนที่หวังก็ขาย ซื้อรุ่นอื่นจบ ไม่เห็นจะยุ่งยากอะไรเลย
เงินก็เงินเขา ผิดหวังก็ใจเขาอย่ามาบ่นเปืองหน้าเวป

ง่ายไปไหมครับ??
เรื่องของผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 14:05  

32ธันวา ผู้เขียน:

พูดอะไรไม่ต้องคิดรับผิดชอบหรือครับ
หรือขอแค่ขายระบายของออกได้เป็นพอ

(คุณคิดยังไงกับเรื่องของความรู้สึกคนซื้อที่ซื้อแล้วไม่เป็นดังที่ได้รู้มา แล้วต้องขายทิ้งครับ)

ของมันดีอยู่แล้วครับ บางครั้งไม่ต้องอธิบายไรมากด้วยซ้ำ ขอโทษนะที่ข้าพเจ้าอาจจะมีความคิดเห็นไม่เหมือนท่าน แล้วท่านคิดว่า หนูแจ่ม ลื่นไหลกว่าวิวาส เหรอท่าน อันนี้คำถามนะ ไม่ได้กล่าวหา

คุณคิดยังไงกับความรู้สึกของคนที่ซื้อแล้วผิดหวังนะนน่ะเหรอ ท่าน

อืม ผมคิดว่า ของมันมีให้ลอง มันมีให้เล่น ถึงแม้คุณอาจจะไม่ได้ลองไม่ได้เล่น ทางโซนี่เค้าก้อไม่ได้เอาปืนมาจ่อศรีษะคุณ ให้ต้องซื้อ นะครับ มันเป้นความตัดสินใจของท่านเอง ทางโซนี่เองก็ได้ดูแลลูกค้า มีซอฟแวร์ให้ใช้ให้พัฒนาอยุ่เรื่อย ๆ ก่อนตัดสินใจ ซื้อนั้นไปลองเล่นลองใช้เองจะดีกว่านะ เดวจะมาว่ากล่าวว่าคนที่ให้ข้อมูลในนี้ผิดๆ กรณีอย่างนี้จะได้ไม่เกิดขึ้นอีก

ความพอใจของคนเรามันต่างกันครับ บางครั้งคุณคุ้นเคยมาแบบนี้ คุณอาจจะบอกว่านี่มันดี มันเร็ว แต่สำหรับคนอื่น ความรู้สึกมัน อาจจะไม่ใช่ครับ อันนี้ผมเข้าใจท่านนะ แต่เรื่องความรู้สึกของมนุษย์ มันวัดกันยากครับ อย่างคำว่ารักเนี๊ยะ เราวัดได้ไหม ว่ารักมากแค่ไหน บางคนบอกรักมาก บางคนบอกม๊ากมาก เราวัดกันยากครับ

ก่อนท่านจะซื้อนะ ให้ซื้อเพราะ ท่านชอบ ท่านรัก นอยากได้ ไม่ใช่เพราะคนอื่นจูงจมูกท่าน

พล่ามซะนาน ขออภัย ที่ทำให้บอร์ด แห่งนี้ รก ขึ้นมากอีก ขอคุณครับ
oppo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 14:41  

เอารูปมาให้ชมบ้าง ดีไม่ดีก้อแล้วแต่มาตราฐานของแต่ละคนนะค่ะ

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 14:48  

สวยดีนะครับ คุณ oppo
รูปใหญ่มากกกกก
oppo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 14:51  

สวยดีนะครับ คุณ oppo
รูปใหญ่มากกกกก

พยายามจะไม่ทำอะไรกะมันอ่ะค่ะ มายังไงไปยังงั้นเรย
รูปค้างครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 15:38  

เอ่อ แก้ไขขนาดหน่อยfuไหมครับ เครื่องสเปคผมต่ำ หรือเพราะเนตไม่รู้
โหลดได้อย่างละครึ่งรูป ก็ค้างไปเลยครับ
โหลดหน้านี่อ่านช้ามากๆเลยครับ คุณ Oppo -*-

เปิดทีโหลดทีค้างอีกแล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 16:24  

อยากทราบว่าความเร็ว CPU มันเท่าไหร่กันแน่ครับ
ผมใช้ FExplorer ดูแล้วได้แค่ 206 Mhz
แต่ในแคตตาล๊อคบอก 750 mhz !!
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 16:25  

อยากทราบว่าความเร็ว CPU มันเท่าไหร่กันแน่ครับ
ผมใช้ FExplorer ดูแล้วได้แค่ 206 Mhz
แต่ในแคตตาล๊อคบอก 750 mhz !!

แก้ไขในแคตตาล๊อคบอก 720 Mhz!!!
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 17:15  

จากที่ดูรูปของคุณ oppo ไม่ได้มีอะไรแตกต่างจากกล้องที่รีวิวของหลายสำนักก่อนหน้า

1 ออกโทนมึด
2 นอยส์เยอะ
3 โทนสีไม่สดใส

ต้องขอบคุณ คุณ oppo ที่เอารูปมาลงให้ ซึ่งเป็นเครื่องที่ขายๆ กันแล้ว
ก็เป็นที่แน่ชัดว่าถ่ายออกมาเป็นแบบไหน ดูแล้วก็อยู่ที่พิจรณากันเองแต่เวลาดูรูป ขอให้ดูแบบ100% หรือกดตรง + ก็จะรู้เอง ว่ารูปเป็นอย่างไร

บางคนแค่ต้องการ ดู แค่นี้
แต่สาวกSE ในนี้ ดันไปแขวะ ไปด่าสะ.......... แหม แตะไม่ได้เลยเชียว
เค้ายังไม่ได้ไปโยงกับค่ายอื่น เค้าขอแค่ประเด็นว่าตอนที่เขียนก่อนเครื่องออกเขียนมาดีเลิศ
พอเครื่องออกจริง เลยอยากรู้ว่ามันจะดีตามที่เขียนตอนแรกจริงไหม แค่นั้นแหระครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 17:22  

รูปภาพมีคนเอามาลงแล้ว
ขอประเด็นกล้องวีดีโอ หน่อยครับ ยังสงสัยนิดหน่อย เพราะตัวนี้เน้นการถ่ายวีดีโอ

ใครจะมาแขวะ ว่าทำไมไม่ซื้อมาใช้ ไม่ดีแล้วค่อยขายทิ้ง อย่าเลยครับ
คนที่คิดจะซื้อเค้าก็ต้องหาข้อมูลรอบด้านก่อน เพราะถ้าอ่านแรกๆ ถ้าเชื่อโดยไม่วิเคราะห์เลย ตัวนี้ถือว่าดีเลิศมากๆ เพราะเขียนเชียร์สะสวยหรู
แต่จากการที่ดูรูปและดู youtube แล้วมันกลับตรงข้าม จากคนที่นี้ที่บอก เลยอยากรู้ว่าเครื่องจริงที่ขายเป็นแบบไหน

มันเป็นประโยชน์มากกว่าที่จะมาแขวะกันนะครับ
oppo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 17:28  

อุ้ยลืมบอก ส่วนใหญ่ถ่ายตอนกลางคืน กะตอนฝนกะลังจะตกนะคร้า อาจมีผลทำให้ดูมืด รึเปล่าไม่รุ้

ส่วนเรื่องใหญ่ ลงใหม่รีไซด์ให้ก็ได้ค่ะ แต่ขอแอดมินลบอันนี้ไปก่อนได้มั้ย 55
oppo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 17:28  

อุ้ยลืมบอก ส่วนใหญ่ถ่ายตอนกลางคืน กะตอนฝนกะลังจะตกนะคร้า อาจมีผลทำให้ดูมืด รึเปล่าไม่รุ้

ส่วนเรื่องใหญ่ ลงใหม่รีไซด์ให้ก็ได้ค่ะ แต่ขอแอดมินลบอันนี้ไปก่อนได้มั้ย 55
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 17:59  

oppo ผู้เขียน:

งั้ยช่วยถ่ายตอนแสงจ้าๆทีครับ
อย่าลืมวีดีโอด้วยครับ ฝากไฟล์ที่ไหนก่อนก็ได้ จะได้ดูไฟล์แบบไม่ปรุงแต่ง
รอดูก่อนค่อยบ่น~
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 18:03  

ภาพก็ปกตินี่ครับ?

ถ้าจะบอกว่ามันมืดก็คงใช่เพราะฟ้ามันมืดแบบนั้นถ้าถ่ายออกมาสว่างผมว่ามันก็ผิดปกติแล้วล่ะครับ - -"

ช่วงนี้งานยุ่งไม่มีเวลาเลยแฮะ
Kotaros
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 18:33  

รูปที่ถ่ายออกมา แจ่มมากมาบเลยครับ
Kotaros
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 18:34  

รูปที่ถ่ายออกมา แจ่มมากมาบเลยครับ
Kotaros
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 18:35  

รูปที่ถ่ายออกมา แจ่มมากมายเลยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 18:56  

จากที่ดูรูปของคุณ oppo ไม่ได้มีอะไรแตกต่างจากกล้องที่รีวิวของหลายสำนักก่อนหน้า

1 ออกโทนมึด
2 นอยส์เยอะ

ต้องขอบคุณ คุณ oppo ที่เอารูปมาลงให้ ซึ่งเป็นเครื่องที่ขายๆ กันแล้ว
ก็เป็นที่แน่ชัดว่าถ่ายออกมาเป็นแบบไหน ดูแล้วก็อยู่ที่พิจรณากันเองแต่เวลาดูรูป ขอให้ดูแบบ100% หรือกดตรง + ก็จะรู้เอง ว่ารูปเป็นอย่างไร

แต่สาวกSE ในนี้ ดันไปแขวะ ไปด่าสะ.......... แหม แตะไม่ได้เลยเชียว
เค้ายังไม่ได้ไปโยงกับค่ายอื่น เค้าขอแค่ประเด็นว่าตอนที่เขียนก่อนเครื่องออกเขียนมาดีเลิศ
พอเครื่องออกจริง เลยอยากรู้ว่ามันจะดีตามที่เขียนตอนแรกจริงไหม แค่นั้นแหระครับ

แหม แขวะ เขาอยุ่ น่ะ ตัวเองอะตัวดีแท้ ๆๆ พ่อคู้นเอ๊ยย รูปที่ถ่ายจากกล้องดิจิติล ซูม100% ยังไงมันก็แตกอยู่ดี คุณนี้ก็พูดเว่อเกินเหตุ

โทนสี ถ้ามันสดใส เกินไป มันก็เกินจริงดิ ครับ ผมแนะนำนะ ถ้าไม่พอใจก็ซื้อเจ้าอื่น ไม่ต้องมาแขวะ สาวกse หรอก
พอใจใน Vivaz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 19:23  

1 ออกโทนมึด
2 นอยส์เยอะ

แหม แขวะ เขาอยุ่ น่ะ ตัวเองอะตัวดีแท้ ๆๆ พ่อคู้นเอ๊ยย รูปที่ถ่ายจากกล้องดิจิติล ซูม100% ยังไงมันก็แตกอยู่ดี คุณนี้ก็พูดเว่อเกินเหตุ

โทนสี ถ้ามันสดใส เกินไป มันก็เกินจริงดิ ครับ ผมแนะนำนะ ถ้าไม่พอใจก็ซื้อเจ้าอื่น ไม่ต้องมาแขวะ สาวกse หรอก

เอ่อ อยากจะบอกว่า สีมันเป็นธรรมชาติดีครับ
ไม่สดใส OVER เวลาเอาลงคอมแล้วแจ่มครับ
ปล. สายตาผมไม่ใช่สายตาเทพนะครับ คงไม่ต้องการรูปภาพแบบเทพๆ เค้าดูกัน อิๆ
tammmmmm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 20:01  

ก็แค่มือถือ เถียงกันจะเป็นจะตาย

นี่แหละคนไทย เถียงไอ้เรื่องไม่เป็นเรื่อง
เรื่องของผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 20:05  

tammmmmm ผู้เขียน:
ก็แค่มือถือ เถียงกันจะเป็นจะตาย

นี่แหละคนไทย เถียงไอ้เรื่องไม่เป็นเรื่อง

เออ จิงด้วยแห่ะ เอาล่ะ ต่อไปเราจะใจเย็น ๆ จะไม่พยายามทะเลาะและ ขอบใจมาก
X10
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 20:17  

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 21:42  

X10 ผู้เขียน:

หัดเลื่อนดูข้างบนบ้างนะ ก่อนหน้านี้ เค้ามาตอบเป็นชาติแล้ว วัตถุประสงค์ของคุณ ทำเพื่ออะไรมิทราบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 21:44  

32ธันวา ผู้เขียน:

ของมันดีอยู่แล้วครับ บางครั้งไม่ต้องอธิบายไรมากด้วยซ้ำ ขอโทษนะที่ข้าพเจ้าอาจจะมีความคิดเห็นไม่เหมือนท่าน แล้วท่านคิดว่า หนูแจ่ม ลื่นไหลกว่าวิวาส เหรอท่าน อันนี้คำถามนะ ไม่ได้กล่าวหา

คุณคิดยังไงกับความรู้สึกของคนที่ซื้อแล้วผิดหวังนะนน่ะเหรอ ท่าน

อืม ผมคิดว่า ของมันมีให้ลอง มันมีให้เล่น ถึงแม้คุณอาจจะไม่ได้ลองไม่ได้เล่น ทางโซนี่เค้าก้อไม่ได้เอาปืนมาจ่อศรีษะคุณ ให้ต้องซื้อ นะครับ มันเป้นความตัดสินใจของท่านเอง ทางโซนี่เองก็ได้ดูแลลูกค้า มีซอฟแวร์ให้ใช้ให้พัฒนาอยุ่เรื่อย ๆ ก่อนตัดสินใจ ซื้อนั้นไปลองเล่นลองใช้เองจะดีกว่านะ เดวจะมาว่ากล่าวว่าคนที่ให้ข้อมูลในนี้ผิดๆ กรณีอย่างนี้จะได้ไม่เกิดขึ้นอีก

ความพอใจของคนเรามันต่างกันครับ บางครั้งคุณคุ้นเคยมาแบบนี้ คุณอาจจะบอกว่านี่มันดี มันเร็ว แต่สำหรับคนอื่น ความรู้สึกมัน อาจจะไม่ใช่ครับ อันนี้ผมเข้าใจท่านนะ แต่เรื่องความรู้สึกของมนุษย์ มันวัดกันยากครับ อย่างคำว่ารักเนี๊ยะ เราวัดได้ไหม ว่ารักมากแค่ไหน บางคนบอกรักมาก บางคนบอกม๊ากมาก เราวัดกันยากครับ

ก่อนท่านจะซื้อนะ ให้ซื้อเพราะ ท่านชอบ ท่านรัก นอยากได้ ไม่ใช่เพราะคนอื่นจูงจมูกท่าน

พล่ามซะนาน ขออภัย ที่ทำให้บอร์ด แห่งนี้ รก ขึ้นมากอีก ขอคุณครับ

ยกมาให้ดูอีกที
x-crozz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 22:27  

ถ้ามันไม่ถูกใจอะไรซักอย่างก็หันหลังให้ SE ไปเถอะครับอย่ากลับมาเหยียบอีกเลยบอร์ดของแบรนด์ห่วยๆแบบนี้เข้ามาทีไรก็ไม่เคยเห็นอะไรดีซักอย่าง เป็นผมถ้าลองดูโทรศัพท์แบรนด์นึงแล้วไม่มีอะไรดีในสายตาซักอย่างแบบนี้ผมไม่ไปแตะต้องข้องแวะแล้วหละครับ ในเมื่อ SE มันไม่มีอะไรดีซักอย่างยังงัยคุณก็ไม่คิดจะซื้ออยู่แล้วนี่ครับ เอาเวลาไปหาข้อมูลแบรนด์ที่อยากซื้อดีกว่าครับ ถึงจะคอยเข้ามาดูเข้ามาอ่านที่นี่ทุกวันมันจะได้อะไรติดไม้ติดมือกลับไปล่ะครับ ในเมื่อมันไม่มีข้อดีอะไรเลยสู้ Housebrand ยังไม่ได้ด้วยเนาะ ถ้าอาหารร้านไหนมันไม่อร่อย คุณจะเดินเข้าไปนั่งกินแล้วก็ด่าว่ารสชาติแมวไม่รับประทานทำไมทุกวัน ก็ไม่ต้องเข้าไปเหยียบร้านนั้นมันเป็นทางเลือกที่ดีกว่านะครับผมว่า ^^
เด็กชอบมือถือ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 23:08  

x-crozz ผู้เขียน:
ถ้ามันไม่ถูกใจอะไรซักอย่างก็หันหลังให้ SE ไปเถอะครับอย่ากลับมาเหยียบอีกเลยบอร์ดของแบรนด์ห่วยๆแบบนี้เข้ามาทีไรก็ไม่เคยเห็นอะไรดีซักอย่าง เป็นผมถ้าลองดูโทรศัพท์แบรนด์นึงแล้วไม่มีอะไรดีในสายตาซักอย่างแบบนี้ผมไม่ไปแตะต้องข้องแวะแล้วหละครับ ในเมื่อ SE มันไม่มีอะไรดีซักอย่างยังงัยคุณก็ไม่คิดจะซื้ออยู่แล้วนี่ครับ เอาเวลาไปหาข้อมูลแบรนด์ที่อยากซื้อดีกว่าครับ ถึงจะคอยเข้ามาดูเข้ามาอ่านที่นี่ทุกวันมันจะได้อะไรติดไม้ติดมือกลับไปล่ะครับ ในเมื่อมันไม่มีข้อดีอะไรเลยสู้ Housebrand ยังไม่ได้ด้วยเนาะ ถ้าอาหารร้านไหนมันไม่อร่อย คุณจะเดินเข้าไปนั่งกินแล้วก็ด่าว่ารสชาติแมวไม่รับประทานทำไมทุกวัน ก็ไม่ต้องเข้าไปเหยียบร้านนั้นมันเป็นทางเลือกที่ดีกว่านะครับผมว่า ^^

คนละประเด็นเปล่าครับ

เขาพูดถึงเรื่องการให้ข้อมูลไม่ตรง เมื่อเครื่องจริงออก

มันคงพูดถึงจุดปกพร่องนี้ได้นะครับ ไม่เกี่ยวกับไม่ชอบ หรือชอบ

เพราะข้อมูลมันไม่ถูก จะให้บอกถูก คงไม่มีใครทำจริงๆ

บ้านเมืองแบ่งเป็น สีนั้นสีนี้ เพราะ ต่างคนไม่ยอมฟัง ความจริงที่เกิดนี่แหละครับ

(มันไม่ตรงก็ต้องรับฟังไม่ใช่ บอกไม่พอใจอย่าเข้ามา หรืออย่ากลับมาเหยียบ)
มันคนละประเด็นนะครับ
มือใหม่หัดเล่น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 23:17  

อยากทราบว่าโหลดเพลงฟรีได้ที่ไหนครับ� ช่วยลงลิ๊งค์ให้หน่อยคับ� แบบว่ามือใหม่จิงๆ� แล้วไอ้วีดีโอที่เขียนกันว่ากี่ FPS มันดูตรงไหนหรือคับ
ReaLign
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 23:24  

คนที่ป่วนนี้ มีกี่คนหว่า คนเดียวกันป้ะเนี่ย

ผมว่าเลิกเถอะครับ เพราะคนส่วนใหญ่รู้สึกเขาจะพอใจกับเครื่องนะ รู้สึกจะมีแค่บางคนแถวๆนี้ ที่ไม่มีเครื่อง จะไม่พอใจนะ

Cool ลองเอาเวลาไปดูของที่ตัวเองชอบ อาจจะมีความสุขกว่า การมาทำแบบนี้นะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 23:31  

เหอๆ ไอพวก ที่บอกเค้าเข้ามาป่วนนี้ หัดดูเหตุและผลนะ

สรุปว่าใครด่า ใครไม่พอใจ ในสินค้าเป็นพวกตัวป่วนหรือครับ

สมแล้วที่ข้างนอกเค้าไม่เอาสาวกแบรนด์นี้ เพราะมันเป็นแบบนี้ไง

อนาท แต็ะไม่ได้เลย อืมมมมม

แทนที่จะมองว่า เป็นแบบที่เค้าว่าจริงไหม ดันไม่ฟังอะไรแล้วหาว่าเค้าป่วน
แย่ๆ
x-crozz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 23:36  

ณ ร้านอาหารแห่งหนึ่ง

นาย ก : บ๋อยได้ข่าวว่ามีเมนูใหม่ ต้มยำซาติโอ้ เอามาลองหน่อยซิ
บริกร : ซักครู่ครับ

5 นาทีผ่านไปบริกรกลับมาพร้อมต้มยำซาติโอ้ นาย ก เขี่ยไปเขี่ยมาซักครู่แล้วเอ่ยขึ้น

นาย ก : น้ำต้มยำมันน้อยกว่ามาตรฐานไป 10ml. นะ ร้านข้างๆเค้ายังใส่มาพอดีเลยทำไมห่วยแบบนี้ร้านนี้ราคาอาหารก็แพง ตั้วใจว่าจะกินร้านประจำซะหน่อยแบบนี้ไม่เอาแล้ว
บริกร : ต้องขอโทษจริงๆครับ กรุณารอซักครู่นะครับ

1 นาทีผ่านไปบริกรกลับมาพร้อมน้ำต้มยำ 10ml.

บริกร : ต้องขอโทษสำหรับความบกพร่องของพ่อครัวครับ ทางเราจะพยายามปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้นต่อไปในอนาคต

นาย ก ทำหน้าตาไม่พอใจก่อนที่จะไปสะดุดตากับกุ้งตัวนึงในถ้วย

นาย ก : นี่บ๋อย กุ้งตัวนี้สีมันซีดไปหน่อยนะ ร้านข้างๆสีเข้มกว่านี้นี่นา
บริกร : ร้านเราเน้นสีเป็นธรรมชาติครับ
นาย ก : ธรรมชาติอะไรกัน จะเอาสีเข้มๆแบบร้านข้างๆ ทำไมกุ้งร้านนี้มันห่วยแบบนี้เนี่ย ค่า RGB ของสีเปลือกกุ้งก็สู้ร้านข้างๆไม่ได้แล้วยังโฆษณาเกินความจริงอีก ด้อยคุณภาพ ร้านห่วยๆแบบนี้ ราคาก็แพงเสริฟก็ช้า
บริกร : ^^!

นาย ก : ปลาหมึกชิ้นนี้มันสั้นกว่ามารตฐานไป 1.5mm นี่ อะไรกันเนี่ยทำไมมันไม่ได้มาตรฐานซักอย่าง ไม่เห็นเหมือนร้านข้างๆเลย ไม่กินมันแล้วร้านนี้ ห่วย

หลังจากพูดจบ นาย ก ก็ทำท่าหัวเสียเดินออกไปจากร้านโดยที่ยังไม่ได้แตะ ต้มยำซาติโอ้ ซักคำที่แย่กว่านั้น ยังไม่ได้จ่ายตังค์ -*-

3 วันต่อมาร้าน SE ขึ้นป้าย "เมนูใหม่ วิวาซหม้อไฟ เสริฟด้วยความร้อน 130 องศา" นาย ก ไม่ลังเลเดินเข้าไปในร้านสอดส่ายสายตาหาบริกร

นาย ก : มีเมนูใหม่หรอเอามาลองหน่อยซิ
บริกร : รอซักครู่นะครับ

3 นาทีผ่านไปบริกรกลับมาพร้อมกับอาหารจานเด็ด เนื่องจากครั้งที่แล้วลูกค้าบ่นว่าเสริฟช้าจึงพยายามทำเวลาให้ดีขึ้น นาย ก ดูเหมือนพยายามมองหาอะไรซักอย่างจากนั้นจึงเอ่ยขึ้นมา

นาย ก : เตาอันนี้อุณหภูมิมันต่ำไป 5 องศานะ ไหนบอกว่า 130 องศางัย
บริกร : อุณหภูมิมันอาจจะไม่คงที่น่ะครับแต่มันอยู่ระหว่าง 125-130 องศาแน่นอนครับ

นาย ก : ไม่ได้ๆ โฆษณาว่า 130 ก็ต้อง 130 สิ แบบนี้มันโฆษณาชวนเชื่อนี่ ร้านข้างๆยังทำได้ 130 เลย ไปเอาเตาใหม่มาเดี๋ยวนี้ ไม่งั้นเรื่องไม่จบง่ายๆแน่

บริกรจึงพยายามหาเตาใหม่มาเปลี่ยนให้เพื่อเอาใจลูกค้า แต่ดูเหมือนจะไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะทำให้อุณหภูมิคงที่ที่ 130 องศาอยู่ตลอดเวลา

นาย ก : เห็นมั้ยๆ ถ้าทำไม่ได้ก็อย่ามาโฆษณาสิ ร้านข้างๆยังทำได้เลยทำไมร้านนี้มันห่วยแบบนี้ อาหารก็แพงเสริฟก็ช้า ตั้งใจจะมาเป็นลูกค้าประจำซักหน่อยแต่ถ้าเป็นแบบนี้ไปกินร้านข้างๆดีกว่า

ว่าแล้ว นาย ก ก็ลุกออกจากโต๊ะอย่างไม่สบอารมณ์เดินหายออกจากร้านไปโดยที่ยังไม่ได้แตะอาหารซักคำเช่นเดิม และแน่นอนไม่ได้จ่ายตังค์ T-T

อีก 4 วันร้านนี้จะมีเมนูใหม่ "X10 ลุยสวน" วันนั้นเราคงจะได้เห็น นาย ก อีกครั้ง...

เรื่องเล่าก่อนนอน อ่านะ อย่าไปซีเรียส ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย x-crozz เมื่อวันที่ 31 Mar 2010 23:41; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 23:41  

อ้างถึง:

เมาอะไรหรือปล่าว
เค้าไม่ได้บอกให้ซูม 100% เค้าบอกให้ขยายให้มันเท่ากับคุณภาพที่ถ่ายให้ 100% เพราะเวลาดูตามเว็บ มันจะย่อให้อัตโนมัติ ถ่ายมายังไงก็ดูแบบนั้น ไม่เกี่ยวเรื่องซูมเลย
แล้วใครมาเถียงว่าดูเต็ม 100% ตัวอื่นก็มัวก็เป็นนี้เถียงตายครับ ลองไปดูตัวอื่นกันเองว่ามันมัวขนาดนี้ไหม

ถ้าซูมมันก็ต้องเบลอยู่แล้ว
และถ้าดูโดยภาพเล็กๆ โดยที่เว็บมันย่อลงมา มันก็ดูสวยเป็นธรรมดา ทุกตัว
แต่ที่บอกคือไฟล์คุณภาพเต็มๆดูให้เต็มๆ มันมัว สีจืด ไม่สดใส นอยส์เยอะ
.................
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2010 23:51  

สาวก se จะชอบตอบอะไรโง่ๆเพื่อเข้าข้างตัวเอง ตัวเองไม่ผิดเลยว่างั้น ใครเถียงก็อ้างไปเรื่อยอย่างโน้นอย่างนี้เฮ้อ จงออกจากกะลาเหอะนะ ชีวิตจะได้สดใสขึ้นมา อย่าหมกมุ่นมันมากเกินไปหล่ะ สาวก se เอ๋ย
buck
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 00:03  

ที่เถียงกันไม่ใช่เครื่องไม่ดี เป้นที่คนมันไม่ดีเอง....
โทอิก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 00:22  

นาย ก : เตาอันนี้อุณหภูมิมันต่ำไป 5 องศานะ ไหนบอกว่า 130 องศางัย
บริกร : อุณหภูมิมันอาจจะไม่คงที่น่ะครับแต่มันอยู่ระหว่าง 125-130 องศาแน่นอนครับ

นาย ก : ไม่ได้ๆ โฆษณาว่า 130 ก็ต้อง 130 สิ แบบนี้มันโฆษณาชวนเชื่อนี่ ร้านข้างๆยังทำได้ 130 เลย ไปเอาเตาใหม่มาเดี๋ยวนี้ ไม่งั้นเรื่องไม่จบง่ายๆแน่

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

แต่ร้านอาหารแห่งนี้
ไอเมนูวิวาซ หม้อไฟ คนที่ไปกินไม่เคยได้กิน ตอนมันร้อน 130 องศาเลย
เพราะ มันหลังจากที่ลูกค้าได้เข้าไปกินมากมาย ต่างเดินออกมาบอกว่า
ไม่เคยมีครั้งไหนกินเจอ 130 องศา ไม่เป็นไร หวังขอความร้อนขั้นต่ำที่มันอุ่นๆ 125 องศาก็ได้ไม่ต้องมานั่งเป่าให้เย็น

แต่กลายเป็นว่า แทนที่ 130 องศาจะเป็นจุดสูงสุดที่ควรจะ เจอ ลูกค้าทุกคนออกมาบอกว่า สูงสุดที่เจอมันแค่ร้อน 125 องศา ซึ่งเป็นความร้อนที่จะหวังได้สูงสุดจากหม้อไฟที่นี่แทน
แล้วไอความร้อนสูงสุดนี่ก็ใช่จะหากินเจอได้บ่อยๆ มันมักจะมา ที่ความร้อน ต่ำกว่า 125ลงไปอีก

ลูกค้าส่วนใหญ่จึงลงมติว่าจะเรียกหม้อไฟที่นี่ว่า หม้อไฟ 120 องศา
ใครเจอหม้อไฟ 125องศานี่เหมือนถูกหวย ซึ่งที่จริงมันควรเป็นขั้นต่ำ ที่เหมาะแก่การกิน แต่กลายเป็น ขั้นสูงสุดที่คุณจะหากินได้ในร้านนี้

คนละแวกนั้นจึงส่ายหัวทุกครั้งที่หันไปเห็นป้ายโฆษณาหน้าร้านที่ยังใช้ป้ายเดิม หม้อไฟ130-125 องศา
แทนที่จะเปลี่ยนให้อิงความจริง เป็น หม้อไฟ 125- 110 องศา หม้อชืดอุ่นเกินจะเป่า ได้แล้ว

แต่หลังจากลูกค้าพูดปากต่อปากขยายวงกว้างเรื่อง ฉายาใหม่ของร้านว่า หม้อไฟ 120 องศา
เจ้าของร้านกลับไปโกรธ แทนที่จะรับฟัง มาปรับปรุง อุณภูมิ ของหม้อไฟตน กับไปไล่เขาไม่ต้องมากิน มาเหยียบ

เขากินก่อนแล้วถึงกล้ามาบ่น~ อ่านเพลินๆ กัน
คนอ่านปัญญาอ่อน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 00:40  

ในความรู้สึกผม โดยรวมมันดูดีกว่า Nokak เอ้ย Nokia อีก หรืออีกหลายๆยี่ห้อ...

น่าสมเพช จิงๆ ไอ้พวกมาป่วน....
n9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 00:45  

ถกกันเรื่องความจริง
ที่มันไม่ถึงก็ดีแล้วหละครับ

ยุคนี้เจอแต่พวกชอบปกปิด ซุกนั้นนี่ ไม่พูดข้อเท็จจริงกัน
death
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 07:55  

ยังจะเหวงไม่เลิกนะรู้สึก!

รีวิวเจ้าไปออกที่ไหนก็มีเค้าชมกัน เห็นจะมีแต่ที่มีตัวบางตัวแถวนี้จะยัดเยียดว่ามันห่วย

ยิ่งเครื่องขายจริงก็มีแต่คนค่อนข้างชม เห็นแต่พวกไม่มีเครื่องนี่แหละ

เหวง พยายาม แหวกอยู่คนเดียว แต่หลายชื่อ มุกเดิมๆว่ะ

ไม้กวาดกวาดบ้านตัวเองให้เรียบร้อยก่อนเหอะ มาเสนอหน้าเรื่องชาวบ้านไม้กวาดมันจะทิ่มหน้าเอา

ปล.บ้านตัวเองมันเงียบไง ไม่มีไรให้ทำ ต้องเข้าดักมือถือกระแสดี ของตัวเองมันทำไม่ได้ก็งี้แหละ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 08:00  

อืมลองคิดในแง่ดีบ้างนะ ถ้าของดี ก็ย่อมมีฟิตแบคเยอะ อย่างนี้แระ ของดีๆ ส่วนใหญ่จะถูกผู้ไม่หวังดีโจมตีซะเยอะ ด้วยหลายๆเหตุผลที่ยกมาอ้าง เพราะบุคคลผู้นั้น ไม่พอใจ แต่ก็ยังมีอีกเยอะที่เค้าพอใจมือถือ ค่ายนี้ ยี่ห้อนี้ มีคนชอบก็ต้องมีคนเกลียด

แค่คนที่ไม่ชอบขยันมาโพส เพื่อ จุดประสงค์อะไรก็ไม่รู้ อาจจะเพื่อประชด และ ทำให้คนอื่น หรือท่านอื่นที่ตัดสินใจ กำลังจะซื้อเปลี่ยนใจ หันไปซื้อหรือพิจารณามือถือค่าย อื่น

เท่าที่ดูมา คอมเม้นไม่ดีพวกนั้น ไม่ได้ต้องการเพื่อ แนะนำ หรืออยากให้มือถือพัฒนา ขึ้น แต่เป็นการโจมตี เพื่อทำให้ se แห่งนี้ เจ๊งง เพื่อความซะใจ

เหตุผลเพราะความสะใจก้อมีหลายเหตุผล คือผมยกมาจากความร้สึกของผมมนะ
1 ผม ซื้อมือถือse เพราะไม่เหมือนใคร ไม่เกลื่อน สวย ตอบโจทย์ความต้องการของผมทุกอย่าง
2. สาวก se อย่างผมคิดว่า ราคามือถือค่ายนี้ค่อนข้างสูง คนเลยใช้ค่อนข้างน้อย แต่คนที่ไม่ชอบค่ายนี้ก็จะบอกว่า ของมันไม่ดี คนก็เลยไม่ใช้
3. สาวกse อย่างผม คิดว่า มือถือของผม เท่ที่สุด และ ไม่มีมือถือค่ายไหน เท่ และสวยงามได้เท่ามือถือ ค่ายนี้

นี่แหละ อาจจะเป็นเหตุผลให้ผู้ที่เขาไม่ชอบ เกิดอาการหมั่นใส้ เพราะ ว่าเรายังคงมั่นใจในมือถือของเรา มาก มากจนเกิดอาการน่าหมั่นใส้

เราอุตส่าจะใจเย้นๆ แล้ว นะนิ แต่ทำไม ต้องมาว่า se แบบนี้ด้วย

แค่อยากระบาย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 08:06  

โทอิก ผู้เขียน:

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ไอเมนูวิวาซ หม้อไฟ คนที่ไปกินไม่เคยได้กิน ตอนมันร้อน 130 องศาเลย
เพราะ มันหลังจากที่ลูกค้าได้เข้าไปกินมากมาย ต่างเดินออกมาบอกว่า
ไม่เคยมีครั้งไหนกินเจอ 130 องศา ไม่เป็นไร หวังขอความร้อนขั้นต่ำที่มันอุ่นๆ 125 องศาก็ได้ไม่ต้องมานั่งเป่าให้เย็น

แต่กลายเป็นว่า แทนที่ 130 องศาจะเป็นจุดสูงสุดที่ควรจะ เจอ ลูกค้าทุกคนออกมาบอกว่า สูงสุดที่เจอมันแค่ร้อน 125 องศา ซึ่งเป็นความร้อนที่จะหวังได้สูงสุดจากหม้อไฟที่นี่แทน
แล้วไอความร้อนสูงสุดนี่ก็ใช่จะหากินเจอได้บ่อยๆ มันมักจะมา ที่ความร้อน ต่ำกว่า 125ลงไปอีก

ลูกค้าส่วนใหญ่จึงลงมติว่าจะเรียกหม้อไฟที่นี่ว่า หม้อไฟ 120 องศา
ใครเจอหม้อไฟ 125องศานี่เหมือนถูกหวย ซึ่งที่จริงมันควรเป็นขั้นต่ำ ที่เหมาะแก่การกิน แต่กลายเป็น ขั้นสูงสุดที่คุณจะหากินได้ในร้านนี้

คนละแวกนั้นจึงส่ายหัวทุกครั้งที่หันไปเห็นป้ายโฆษณาหน้าร้านที่ยังใช้ป้ายเดิม หม้อไฟ130-125 องศา
แทนที่จะเปลี่ยนให้อิงความจริง เป็น หม้อไฟ 125- 110 องศา หม้อชืดอุ่นเกินจะเป่า ได้แล้ว

แต่หลังจากลูกค้าพูดปากต่อปากขยายวงกว้างเรื่อง ฉายาใหม่ของร้านว่า หม้อไฟ 120 องศา
เจ้าของร้านกลับไปโกรธ แทนที่จะรับฟัง มาปรับปรุง อุณภูมิ ของหม้อไฟตน กับไปไล่เขาไม่ต้องมากิน มาเหยียบ

เขากินก่อนแล้วถึงกล้ามาบ่น~ อ่านเพลินๆ กัน

ขอบใจ มาก แต่ก็รัก se และวิวาส เพราะ มันเป็นหม้อ ที่ เข้มขั้น สีสันจัดจ้านเร้าใจ น่ารัปประทาน คนข้างๆ เห็นหม้อนี้ก็รู้สึกอยากกิน พอกิน ถึงแม้ว่ามันจะร้อนลดลงไปบ้าง ตามที่คุณกล่าวมาอ้าง แต่มันก็ยังอร่อย อยู่ดี เพราะ ไม่ต้องเสียเวลามาเป่าให้ยุ่งยาก ซดรับประทานได้อย่างสบายยยใจจจ อิอิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 08:08  

สาวก วิวาส เอาน้องวิวาส หน้ามนไปเที่ยวที่ไหนมาบ้าง มะเห้นเล่าให้ฟังมั่งเลย

อยาก ได้น้องวิวาสมานั่งกอด แต่มะเปงไร กอด พี่สาวสุดสวยอย่างน้องโอ้ ไปก่อนละกันเนอะ อิอิ
hihohiha
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 08:49  

เพื่อนๆใครใช้วิวาท ทำไมแบตของผมมันหมดเร็วจังง่ะ ชาร์ทครั้งหนึ่ง เล่นเกมส์นิดๆ ถ่ายรูปนิดหน่อย ฟังเพลงบ้าง มันก็ได้อยู่ แต่พอเล่น WI-FI มันหมดเร็วมากเลยอ่ะ เล่นประมาณ10 นาที แบตหายไปประมาณ 20 เปอร์เซ็นต์เลยนะ เป็นเพราะว่าแบตของผมมันไม่ดีหรือเปล่า หรือว่าผม ชาร์ตแบตผิดวิธี วอนผู้รู้ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยนะครับ ผมจะได้เข้าใจ ว่ามีใครมีอาการเหมือนของผมหรือเปล่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 08:50  

โทอิก ผู้เขียน:

จินตนาการสูงนะครับแล้วที่ว่าๆมาไม่มีอะไรมายืนยันสักนิดหรือครับ เห็นชอบหาหลักฐานกัน? เพราะในเรื่องเห็นเขียนซะว่าลูกค้าทุกคนมั่งล่ะ? ลงมติมั่งล่ะ? มติที่ว่านี่คิดไปเองหรืออ้างอิงจากไหนหรือครับ?

ถ้ายังไงลองทดสอบด้วยตัวเองเลยดีกว่า และถ้าจะบอกว่าไม่มีเครื่องหรือไม่มีเงินก็หามาได้เลยฟรีๆครับ

Sony Ericsson ใจดีแจกเครื่อง Vivaz ลองเล่น

กิจกรรมเล็กๆ จาก ทาง Sony Ericsson ที่อยากจะ ให้สมาชิกเวป SE-society ได้ลองสัมผัสเครื่องจริง เล่นจริง ใช้จริง
โดยจะให้ ยืมเครื่อง Sony Ericsson Vivaz ภายในวันเวลา ที่กำหนด คือ สามารถรับเครื่อง มือถือไปลองใช้

ตั้งแต่ภายในวันอังคารที่ 30 มีนาคม 2553 จนถึงวันพฤที่ 8 เมษายน 2553

โดยที่สมาชิกที่สนใจ สามารถส่ง เมล์ความประสงค์ ขอรับเครื่องไปลองสัมผัส ได้ตั้งแต่วันนี้ หรือจนกว่า มือถือจะหมด

ส่งชื่อ นามสกุล พร้อมเบอร์ที่สามารถติดต่อได้ พร้อมมือถือ Sony Ericsson ที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน
มาที่เมล์ webmaster@se-society.com
kittinat42
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 10:03  

มีของมาขาย ใครสนใจบ้างครับ ... แผ่นกันรอยรอบตัวเครื่อง สำหรับ SE Vivaz โดยเฉพาะ ใช้ป้องกันรอยขีดข่วน / การขูดขีด สีใสครับไม่เหลือง ติดแล้ว เป็นสีเดิมของเครื่อง ช่วยให้กับเครื่องเเสนสวยของเราไร้รอยครับ ขาย 795 บ. พร้อมส่งฟรีครับ ... สั่งตอนนี้รอของประมาณ 2-3 อาทิตย์ครับ กำลังสั่งนำเข้ามาคับ :D

สนใจสั่งจองได้ Mail มาที่ Kittinat42@Hotmail.com ครับ

• Virtually invisible

• Used by the military

• Lifetime Guarantee

• No more bulky cases

• No sticky residue if removed

• Provides grip

• Most of all… its scratch proof!

Note: Clear Protector in display picture is shaded in color to illustrate where the protector covers your device. Actual Clear Protectors are transparent, NOT yellow.

<object width="640" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/RzAz31x38iE&rel=0&color1=0x3a3a3a&color2=0x999999&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/RzAz31x38iE&rel=0&color1=0x3a3a3a&color2=0x999999&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="640" height="385"></embed></object>
สุเนตร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 11:00  

โซนี่ หลอกลวง ซื้อ SONY vivaz แถมกรอบรูป โนแนม โบร์ชัวร์ บอกของแถมกรอบรูปดิจิตอลของ SONY แต่ตอนซื้อกลับแถมของจีนไม่มี ยีห้อไรเลย หน้าตาคล้ายๆของโลตัส ราคา ประมาณพันต้นๆ ถามทางโซนี่ กลับตอบว่ามีคนจองแยะเลยต้องเปลี่ยนของแถม และบอกว่า ของ แถมตามโบรชัวร์ แฉพาะในงาน 170 คนแรกเท่านั้น ตอนให้จองบอกยังแถมอยู่ แต่กลับเปลี่ยนของ เป็นแบบโนแนม คุณภาพต่างกันฟ้ากับดิน ยังบอกเหมือนกันทุกอย่าง
ใครมี โบร์ชัวว์ โฆษณา รุ่นนี้ แล้วบอกมีของแถม ช่วยกรุณาส่งให้ผมด้วย จะไปฟ้อง สคบ.
จะขอบพระคุณอย่างยิ่ง ส่งทางเมลล์ sunate@tttmaxnet.com หรือ ssae_tan@hotmail.com
ขอบคุณครับ
สุเนตร
ดัชนีเทพ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 12:23  

ผมจะเข้ามาอ่านข้อมูลมือถือรุ่นนี้ เพราะกำลังดูๆอยู่

แต่มาเจอ คนทะเลาะกันซะเละเลย ปวดหัวครับ เซงอย่างแรง
ข้อมง ข้อมูล ไม่มีมาหลายวันแล้ว ทะเลาะกันเข้าไป เฮ้อออ

อะไรนิดอะไรหน่อยก็ยอมกันบ้างเถิดครับ ลดทิฐิลงมาหน่อย

ผมเชื่อแล้วว่าเดี๋ยวนี้คนไทยทะเลาะกันได้ทุกเรื่อง ทุกที่ ทุกเวลาจริงๆ...อนาถใจครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 16:45  

เค้าติเพื่อก่อ เพื่อดูข้อเท็จจริง
อะไรคือข้อมูลจริงข้อมูลเท็จ
คนที่จะเข้ามาดู จะได้เป็นประโยชน์ไปด้วย

แทนที่จะออกมาแก้ว่าอืมตอนแรกบอกข้อมูล ผิดไป หรือเข้าใจแบบใด
ดันเหมือนเด็กๆ ไม่เคยคิดว่าตัวเองผิด แล้วโกรธด่า ไล่ทอ ให้คนที่บอกให้ดูข้อมูลดีๆให้ออกไป

สาวกSE เป็นแบบนี้หรือครับ

จริงๆประเด็นเรื่องนี้ คือ ข้อมูลก่อนตัวเครื่องออก และตัวเครื่องหลังออกของ vivaz ไม่ได้มีคนโยงถึงค่ายอื่นเลยด้วย

แต่ไหงสาวกค่ายนี้มันดัน ไปว่าค่ายอื่นเค้าอีกแล้วละเนี่ย ละเหี่ยใจ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 16:49  

คิดว่าคนอื่นเค้าไม่ได้ลองหรือหาข้อมูลก่อนออกจะออกมาโต้กับนายหรือไงครับ

ไหนรูปและวีดีโอที่เค้าถามหามั้งนานแล้ว.....

ทีงี้อ้างให้ไปจับดูเอง แล้วไหงก่อนเครื่องออกขยันเอามาลงละครับ

เค้ารอรูปและวีดีโอของคุณอยู่นะครับ ............ แค่นี้ไม่น่าจะหนักหนาในการเอามาลงแหะ ดันไปเถียงนู้นเถียงนี้อยู่ได้
ReaLign
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 19:35  

สุเนตร ผู้เขียน:
โซนี่ หลอกลวง ซื้อ SONY vivaz แถมกรอบรูป โนแนม โบร์ชัวร์ บอกของแถมกรอบรูปดิจิตอลของ SONY แต่ตอนซื้อกลับแถมของจีนไม่มี ยีห้อไรเลย หน้าตาคล้ายๆของโลตัส ราคา ประมาณพันต้นๆ ถามทางโซนี่ กลับตอบว่ามีคนจองแยะเลยต้องเปลี่ยนของแถม และบอกว่า ของ แถมตามโบรชัวร์ แฉพาะในงาน 170 คนแรกเท่านั้น ตอนให้จองบอกยังแถมอยู่ แต่กลับเปลี่ยนของ เป็นแบบโนแนม คุณภาพต่างกันฟ้ากับดิน ยังบอกเหมือนกันทุกอย่าง
ใครมี โบร์ชัวว์ โฆษณา รุ่นนี้ แล้วบอกมีของแถม ช่วยกรุณาส่งให้ผมด้วย จะไปฟ้อง สคบ.
จะขอบพระคุณอย่างยิ่ง ส่งทางเมลล์ sunate@tttmaxnet.com หรือ ssae_tan@hotmail.com
ขอบคุณครับ
สุเนตร

ต้องถามครับว่าจองจองไว้ตอนไหน ถ้าคุณจองตอนงาน thailand mobile expo จะได้กรอบรูของ se ครับ แต่ถ้าคุณจองหลังจากนั้นจะเป็นกรอบรูป ome แทนครับ
( OEM คือการรับจ้างผลิตสินค้าในตราผลิตภัณฑ์อื่น โดยมีการดูแลในเรื่องสินค้า คุณภาพ และบรรจุภัณฑ์ โดยทางลูกค้าเป็นผู้รับผิดชอบในการจัดจำหน่าย )

ถ้าคุณจองตอนงาน tme มีปัญหาแน่นอน ไปท้วงได้เลยครับ ไม่งั้นก็ลองไปคุยกับคนที่คุณจองเลยครับ
Kotaros
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 21:01  

ReaLign ผู้เขียน:
สุเนตร ผู้เขียน:
ขอบคุณครับ
สุเนตร

ต้องถามครับว่าจองจองไว้ตอนไหน ถ้าคุณจองตอนงาน thailand mobile expo จะได้กรอบรูของ se ครับ แต่ถ้าคุณจองหลังจากนั้นจะเป็นกรอบรูป ome แทนครับ
( OEM คือการรับจ้างผลิตสินค้าในตราผลิตภัณฑ์อื่น โดยมีการดูแลในเรื่องสินค้า คุณภาพ และบรรจุภัณฑ์ โดยทางลูกค้าเป็นผู้รับผิดชอบในการจัดจำหน่าย )

ถ้าคุณจองตอนงาน tme มีปัญหาแน่นอน ไปท้วงได้เลยครับ ไม่งั้นก็ลองไปคุยกับคนที่คุณจองเลยครับ

จองแต่ละเจ้า จะได้รับของแถมที่แตกต่างกันนะครับ ไม่ทราบว่าคุณไปจองกับใครครับ ลองดูเอกสารให้ละเอียดก่อนดีกว่านะครับ
Chiki
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2010 21:04  

เออ ต้องการหาข้อมูลเครื่องที่ขายจริงครับ จากคนที่สัมผัสใช้งานจริงครับ
พวกคุณที่ช่างสงสัยไม่ทราบว่าจะเอาข้อมูลเก่าใหม่ไปเทียบทำไม ในเมื่อเทียบไปมันก็ไม่ได้ทำให้เครื่องที่ขายอยู่ดีขึ้นหรือแย่ลงทันทีอยู่แล้ว มันน่ารำคาญ ประโยชน์ต่อส่วนรวมก็ไม่มี ยกเว้น คนเถียงคิดว่าเองชนะ ตัวเองถูก (สะใจท่านแต่คนอื่นรำคาญ)

รูปที่เอามาลงผมว่าสวยดีได้ระดับที่ผมพอใจ (ตาแต่ละคนมองภาพก็ไม่เหมือนกันแล้ว) ส่วนใครจะชอบจะไม่ชอบก็แล้วแต่ความเห็นแต่ละท่านละ

ท่านที่ไม่ชอบบอกไม่ชอบจบ ไม่ต้องมานั่งไซโคคนอื่นให้เชื่อท่าน เถียงไปเถียงมาอีกหลายรีพลาย เปลืองทีเปลืองเวลาชาวบ้านคนอื่นเขา ส่วนตัวผมนับหนึ่งคนหนึ่งเสียงครับ มีมากผมก็เข้าใจว่าส่วนใหญ่คนคิดยังไง

ตัวเลขไม่ต้องให้ยุ่งยาก ขอความรู้สึกคนใช้พอ ตอนนี้ผมยังอยากรู้ว่าภาพถ่ายวีดีโอ ชัดดีไหมครับ

ปล คนพูดกันน้อย เครื่องไม่นิยมรึเปล่าผมไม่รู้ แต่ที่แน่ๆผมคิดเครื่องไม่มีปัญหา เพราะปกติคนชอบติ มากกว่าชอบชม เหมือนคนแถวนี้
death
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 01:38  

ติเพื่อก่อ...................ก่ออะไรครับ

ก่อปัญหามากกว่าน่ะสิ

ไฟล์ที่อ้างถึงที่บอก noise เยอะงั้น เยอะงี้ มันก็แค่ไฟล์ของเครื่องก่อนขายจริง

แต่พูดซะเอาเป็นเอาตาย กะอีแค่ไฟล์เดียวนี่ ใส่อยู่ได้สองสามหน้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 10:14  

คิดว่าคนอื่นเค้าไม่ได้ลองหรือหาข้อมูลก่อนออกจะออกมาโต้กับนายหรือไงครับ

ไหนรูปและวีดีโอที่เค้าถามหามั้งนานแล้ว.....

ทีงี้อ้างให้ไปจับดูเอง แล้วไหงก่อนเครื่องออกขยันเอามาลงละครับ

เค้ารอรูปและวีดีโอของคุณอยู่นะครับ ............ แค่นี้ไม่น่าจะหนักหนาในการเอามาลงแหะ ดันไปเถียงนู้นเถียงนี้อยู่ได้

แล้วมาขอผมได้ยังไงล่ะครับ? ถ้าอ่านมาก็น่าจะรู้ว่าผมใช้ Satio แล้ว Vivaz เนี่ยซื้อให้คนอื่นครับ ได้เล่นมา 3-4 วันก็ไม่ได้สนใจแล้วเพราะมันเป็นเหมือนที่ผมคิดไว้ไงครับ

ถ้าหาข้อมูลจริงก็ควรจะเห็นข้อมูลอย่างของ GSM Arena ที่บอกเอาไว้แล้วล่ะครับ หรือตาม Club ต่างๆก็เป็นเสียงเดียวกัน เพียงแต่บางคนก็จะดิสเครดิตโน่นนี่ว่าคลับ ไม่นาเชื่อถือ(คนใช้เองไม่น่าเชื่อถือแล้วจะให้ไปถามใครผมก็ไม่รู้แล้วล่ะครับ)
KoRBum
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 10:55  

ต้องการมาหาข้อมูลเหมือนกันนะคะ

จากตอนแรกมีแค่ 5 หน้า แล้วก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

แต่หน้าหลังๆ เหมือนจะไม่มีสาระเลย

เข้าใจในหลายเหตุผลที่ต้องการออกมาพูดเพื่อให้ผู้บริโภคใช้ในการตัดสินใจนะคะ

แต่ก็ไม่ควรจะต่อความยาวสาวความยืด

ออกมาพูดก็จบๆ ไปนะคะ ..

ส่วนใหญ่ คนที่เข้ามาดูข้อมูลแต่ละเครื่อง ก็เพื่อที่จะรู้รายละเอียดหลายๆอย่าง

และส่วนใหญ่ก็กำลังจะตัดสินใจซื้ออยู่แล้ว ...

อ่านไปอ่านมา ก็เริ่มจะรำคาญแล้วเหมือนกันนะคะ =_=

Crying or Very sad
.................
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 13:16  

ชอบมือถือญี่ห้อนี้จัง คอมเม้น10กว่าหน้าทะเลาะกันซะ7หน้าได้ เป็นเกือบทุกรุ่นของมือถือญี่ห้อนี่เลยอิอิ ชอบๆๆๆๆด่ากันมันดี เข้ามานั่งอ่านคอมเม้นทะเลาะกัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 13:52  

มือใหม่หัดเล่น ผู้เขียน:
อยากทราบว่าโหลดเพลงฟรีได้ที่ไหนครับ� ช่วยลงลิ๊งค์ให้หน่อยคับ� แบบว่ามือใหม่จิงๆ� แล้วไอ้วีดีโอที่เขียนกันว่ากี่ FPS มันดูตรงไหนหรือคับ

เพลงฟรีเหรออ อืมม จะบอกดีป่าวน๊า

ลองไปที่ 4shared ที่นี่จะมีเพลงที่คุณต้องการอยุ่นะ
death
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 14:21  

<object width="1300" height="765"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/F12TMuN5yNo&hl=en_US&fs=1&rel=0&color1=0x234900&color2=0x4e9e00&hd=1&border=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/F12TMuN5yNo&hl=en_US&fs=1&rel=0&color1=0x234900&color2=0x4e9e00&hd=1&border=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="1300" height="765"></embed></object>

ลองแปะโค้ดยูทูปดูไฟล์ทดสอบจาก seblog

เป็นวีดีโอที่ถ่ายโดยใช้ Vivaz ซึ่งคนถ่ายเป็นนักถ่ายวีดีโอสกีมืออาชีพ

ก็จะเห็นว่ามีเฟรมดรอปเล็กน้อย แต่ก็น้อยมากในช่วงที่จับโฟกัสใหม่เท่านั้น
นอกนั้นก็จะสามารถทำงานด้วยความนิ่งของเฟรมเรตที่ 24 ได้อย่างต่อเนื่อง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 14:54  

ทำไมมันใหญ่จังละท่าน
tefar
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 15:08  

vdo ของ vivaz ไม่ใช่ 30 fps หรือคะ
คือจะซื้อมาเน้นด้านVdo เป็นหลัก ฟังเพลงนิดหน่อย

ตอนแรกหวังว่าอยู่ที่ 26-30 fps แกว่งขึ้นลงช่วงนี้พอรับไหว
แต่ต่ำมากกว่านี้ มันเหมือนไม่ใช่ HD แท้ เลยคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 18:31  

tefar ผู้เขียน:
vdo ของ vivaz ไม่ใช่ 30 fps หรือคะ
คือจะซื้อมาเน้นด้านVdo เป็นหลัก ฟังเพลงนิดหน่อย

ตอนแรกหวังว่าอยู่ที่ 26-30 fps แกว่งขึ้นลงช่วงนี้พอรับไหว
แต่ต่ำมากกว่านี้ มันเหมือนไม่ใช่ HD แท้ เลยคะ

เป็นหนึ่งเหตุผลที่ ทำไมต้องเถียงเรื่องข้อมูลข้อเท็จจริง เนื่องจากถ้าเค้าเชื่อข้อมูลตอนแรกที่อ่านในนี้ แล้วไปซื้อดันไม่ใช่ตามที่คาดหวัง .......

ก็มีคนเอาวีดีโอให้ดูแล้ว ก็ตามความเดิม เหมือนที่อื่นทั่วๆไป หรือที่เค้าเอามาลง youtube กัน
ดูกันเองใครรับได้ก็ซื้อ รับไม่ได้ก็ไม่ซื้อ

ดูเป็น 10 กว่าวีดีโอ ก็ลักษณะเดิม ไม่เห็นเหมือนตอนที่คุย จนสงสัยว่า ที่ถ่ายตอนคอนเสิร์ท ที รอดูเอามาลง ใช่ถ่ายด้วย vivaz หรือไง ????
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 18:41  

KreanInW9595 ผู้เขียน:

ไฟล์ข้างบนคุณแย่มากจริงครับ แต่ตอนนี้จากที่ดูก็น่าจะพอรู้แล้วว่าเครื่องความสามารถไม่เท่ากับของต่างประเทศรีวิวครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณที่สละเวลามาอัพให้ครับ

ลองดูคลิบนี้แล้วจะเห็นถึงความแตกต่าง - -"

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/TNkCZqpYURg&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/TNkCZqpYURg&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

คลิปนี้ ใครมี vivaz อยู่ในมือ ลองถ่ายในที่มึดดู ว่าเหมือนวีดีโอตัวนี้หรือไม่
จะเซียนพอให้ทายแบบนี้ใหมหนอ

เดาว่ายังไงคลิปนี้ก็ไม่ได้ถ่ายจาก vivaz แน่นอน
)(10
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 19:08  

ปัญหาต่างๆที่ผมพูดมาทั้งหมดเป็นเรื่องจริงในปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็น Video HD ที่ยังแก้ไม่ตก 25FPS ปลอมๆ

ขอยกบางส่วนมา(เดิมๆมันพูดหลายประเด็นครับ)

เพราะ คอมเม้นข้างบนถามถึงเรื่อง HD ไม่แท้ครับ

เลยขอยกอ้างอิง มาตราฐานระดับที่เขาใช้เรียก HD ปปลอม มาจะได้ไม่งง กันครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 20:13  

อยากทราบว่า ทำอย่างไรให้ preview รูปให้เร็วขึ้น
เพราะจะดูรูปใน Media ที ช้าโคดอะ
ผมมีรูปเก่าอยู่ 400 กว่ารูปต้องลบออกก่อน
ไม่งั้นโหลดดูรูปช้ามากๆ

ทำไงดีอะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 20:23  

KreanInW9595 ผู้เขียน:

ไฟล์ข้างบนคุณแย่มากจริงครับ แต่ตอนนี้จากที่ดูก็น่าจะพอรู้แล้วว่าเครื่องความสามารถไม่เท่ากับของต่างประเทศรีวิวครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณที่สละเวลามาอัพให้ครับ

ลองดูคลิบนี้แล้วจะเห็นถึงความแตกต่าง - -"

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/TNkCZqpYURg&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/TNkCZqpYURg&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

คลิปนี้ ใครมี vivaz อยู่ในมือ ลองถ่ายในที่มึดดู ว่าเหมือนวีดีโอตัวนี้หรือไม่
จะเซียนพอให้ทายแบบนี้ใหมหนอ

เดาว่ายังไงคลิปนี้ก็ไม่ได้ถ่ายจาก vivaz แน่นอน

แหมขนาดคลิบนี้ออกมาจาก SE Offical Product Launch Blog เลยนะครับยังกล้าบอกว่าไม่ใช่ของแท้อีกซะงั้น...รับความจริงกันไม่ได้ขนาดนั้นเชียวหรือ?

http://blogs.sonyericsson.com/products/2010/02/03/some-hd-videos-shot-with-vivaz/
วิญญูชน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 20:37  

)(10 ผู้เขียน:
ปัญหาต่างๆที่ผมพูดมาทั้งหมดเป็นเรื่องจริงในปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็น Video HD ที่ยังแก้ไม่ตก 25FPS ปลอมๆ

ขอยกบางส่วนมา(เดิมๆมันพูดหลายประเด็นครับ)

เพราะ คอมเม้นข้างบนถามถึงเรื่อง HD ไม่แท้ครับ

เลยขอยกอ้างอิง มาตราฐานระดับที่เขาใช้เรียก HD ปปลอม มาจะได้ไม่งง กันครับ

ตอนนี้คงยังไม่มีรุ่นไหนมั้งครับ คงต้องรออีกหลายปีถึงจะมีที่เกิน vivaz
death
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 22:22  

เรียกร้องให้เวบมันโชว์ ip เลยดีกว่า ทำเหมือนห้องราชดำเนินพันทิพย์อ่ะ

จะได้รู้ไปเลยไผเป็นไผ ในเมื่อไม่ยอมจะสมัครลอคอินกันก็ วิธีนี้แหละ

จะได้จบเรื่องจบราวปัญหาต่างๆสักที อ่านไปก็เจอแต่คนทะเลาะกันน่ารำคาญ

ห้องของตัวเองมันไม่มีอะไรให้ทำหรอไง ถึงได้มาเสนอหน้าห้องคนอื่นได้ทุกวี่วัน
P'ee~ra~pong
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 23:30  

ขอลงรูป ที่ใช้วิวาซถ่ายเองดูมั่งนะคับ

แหะๆ อาจจะถ่ายแบบมือสมัครเล่นไปหน่อย ปรับอะไรไม่ค่อยเปน

ถ่ายแบบพาโนรามา นะครับ

เท่าที่ใช้มาโอเคดีคับ ทั้งการออกแบบและสเปคใช้ลื่นดีสำหรับผม

อ้อ อยากทราบว่า มีโปรแกรมพวกจัดการ task มั้ยครับและจะหาจากไหนครับ ขอบคุณครับ
คิดมาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 23:33  

คือตอนนี้สนใจ Aino กับ Vivaz มากๆ

คิดว่าจะไปลองจับตัวจริงวันอาทิตย์นี้ แต่ก็อยากจะมาถามผู้ที่เคยได้สัมผัสกับ เจ้า 2 ตัวนี้ก่อนอะคะ

คือเน้นเรื่องกล้องมากอยู่ค่ะ เห็นว่า 8 ล้านเหมือนกัน แล้วคุณภาพเท่ากันมั้ย?
1. อยากรู้ว่าถ่ายตอนกลางคืนจะเห็นชัดมั้ย ภาพที่ได้จะมืดๆหรือเปล่า คือเป็นคนที่หลงไหลกับบรรยากาศตอนกลางคืนนะค่ะ
2. ถ้าตอนนี้ซื้อ vivaz มาจะมีปัญหาเลยรึป่าวคะ เพราะว่าถ้าซื้อมาก็กะว่าจะเอาไปเที่ยวตะลอนด้วยเลยอะคะ (กะจะเอาไปเก็บบรรยากาศอะคะ)
3. ความคมชัดของหน้าจอ การสไลด์ตัวไหนลื่นกว่ากัน
4. เรื่องหูฟัง คือ เป็นคนชอบฟังเพลงมากก็จะใช้หูฟังบ่อยมากคะ ตัวไหนจะดีกว่าคะ แล้วถ้าซื้อเป็นพวก Headphone มาจะใช้กันได้มั้ยคะ
5. ได้ข่าวว่า Aino ออกใหม่มีปัญหามาก ถ้าซื้อ Aino ตอนนี้ เค้าจะมีปรับมีอัพ FW ใหม่ๆอยู๋มั้ยค่ะ

อยากให้ช่วยกันออกความคิดเห็นเยอะๆ จะเอนเองไปข้างใดข้างหนึ่งเลยก็ได้นะคะ
คืออยากได้ความเห็นของหลายๆแง่มุมความคิด เสริมที่มีอยู่อะคะ
คาดว่าคงจะซื้อก่อนสงกรานต์นี้แล้ว

ปล. อ่านกระทู้ของบางคนแล้วอิจฉาชอบก็ซื้อ แต่การตัดสินใจครั้งนี้มันต้องมีเหตุผลให้มากกว่าการชอบนะสิ
บางคนอาจเสนอว่า ถ้าชอบตัวไหนก็ซื้อ แต่ว่าสำหรับเค้ามัน = การทุ่มหมดตัวจากที่เก็บไว้ทั้งชีวิตเลย
ดังนั้นเครื่องที่จะซื้อจึงจำเป็นต้องอยู่เป็นคู่ชีวิตกันอีกยาวนานเลย
จึงอยากจะได้เนื้อหาข้อมูลจริงเลย ขอความกรุณาจากผู้รู้ทุกคนด้วยนะค่ะ
viom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 00:14  

ู^
^
ไปเจอ Blog เปรียบเทียบคุณสมบัติมาครับ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ

เนื้อหาตามลิงค์ไปดูกันเองนะครับ

http://www.cookiecoffee.com/photo/6391/sony-ericsson-vivaz-vs-samsung-i8910hd-photo#more-6391

ภาพทดสอบบางส่วนครับ

[img]http://www.cookiecoffee.com/wp-content/uploads/2010/04/samsung-i8910hd-sonyericsson-vivaz-2000.jpg

กะจะลงนิดเดียวให้เข้าไปอ่านกันเองกลายเป็นลงซะเยอะเลยเรา กำ - -"

[/img]http://www.cookiecoffee.com/wp-content/uploads/2010/04/samsung-i8910hd-sonyericsson-vivaz-bb-storm272.jpg
viom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 00:16  

[img]http://www.cookiecoffee.com/wp-content/uploads/2010/04/samsung-i8910hd-sonyericsson-vivaz-2000.jpg

กะจะลงนิดเดียวให้เข้าไปอ่านกันเองกลายเป็นลงซะเยอะเลยเรา กำ - -"

[/img]http://www.cookiecoffee.com/wp-content/uploads/2010/04/samsung-i8910hd-sonyericsson-vivaz-bb-storm272.jpg
[/img]

ปล.***แก้ไขภาพไม่ขึ้นครับ***
viom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 00:19  

[/img]

[img]http://www.cookiecoffee.com/wp-content/uploads/2010/04/samsung-i8910hd-sonyericsson-vivaz-bb-storm272.jpg
[/img]

ปล.***แก้ไขภาพไม่ขึ้นครับ***
ปล2 ขออภัยมือใหม่หัดโพสครับ โพสยากจัง -*- ผิด2 ติดหนเลย
death
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 02:31  

คิดมาก ผู้เขียน:
คือตอนนี้สนใจ Aino กับ Vivaz มากๆ

คิดว่าจะไปลองจับตัวจริงวันอาทิตย์นี้ แต่ก็อยากจะมาถามผู้ที่เคยได้สัมผัสกับ เจ้า 2 ตัวนี้ก่อนอะคะ

คือเน้นเรื่องกล้องมากอยู่ค่ะ เห็นว่า 8 ล้านเหมือนกัน แล้วคุณภาพเท่ากันมั้ย?
1. อยากรู้ว่าถ่ายตอนกลางคืนจะเห็นชัดมั้ย ภาพที่ได้จะมืดๆหรือเปล่า คือเป็นคนที่หลงไหลกับบรรยากาศตอนกลางคืนนะค่ะ

ถ้าชอบกล้อง+กลางคืนแนะนำเป็นพวก xenon นะ สว่างได้ทั้งร้านเลยเลย 3 เมตร
c905 ราคาลงมากำลังสวยของยังมี ฝากเป็นตัวเลือกสำหรับออปชั่นนี้
อยากแนะนำซาติโอ้แต่ผมว่าแพงไปนิดนึง แถมวิวาสก็สดกว่าจับถนัดมือกว่า

แฟลชของไอโนะเป็น powered LED สว่างกว่าของ วิวาสที่เป็น photo light เล็กน้อย
แต่การใช้งานจริงแถมไม่มีผลต่าง ระหว่างหวังผลของแฟลชทั้งคู่ไม่เกินเมตร

วิวาสสีสันจะสมจริงกว่า ไอโนะสีค่อนข้างสดเกินจริงไปนิด แต่คนจะชอบไอโนะมากกว่า
คนเรามักไม่ชอบความจริงอ่านะ รายละเอียดกินกันไม่ลงเท่าไร Cam UI วิวาสได้เปรียบ
ปรับได้เยอะกว่าง่ายกว่า

2. ถ้าตอนนี้ซื้อ vivaz มาจะมีปัญหาเลยรึป่าวคะ เพราะว่าถ้าซื้อมาก็กะว่าจะเอาไปเที่ยวตะลอนด้วยเลยอะคะ (กะจะเอาไปเก็บบรรยากาศอะคะ)

จากคนใช้จริง ไม่เห็นมีคนจะบ่นเท่าไร ที่เห็นบ่นในนี้เป็นพวกสร้างสถานการณ์แถวนี้มากกว่า
ที่น่าเซ็งเห็นจะเป็นเรื่องรอยนิ้วมืออ่ะครับ สำหรับ vivaz ต้องขยันเช็ดไม่งั้นก็ต้องหาฟิล์มมาติด

ปัญหาตอนนี้คือยัง แฮคไม่ได้ ลงโปรแกรมไม่สะดวก แล้วก็รออัพเดทความเสถียรให้มันดีขึ้นจากฟีดแบคผู้ใช้แหละครับ

3. ความคมชัดของหน้าจอ การสไลด์ตัวไหนลื่นกว่ากัน
ไอโนะ เป็นแบบมือถือสไลด์จอแข็ง Capacitive สัมผัสได้เฉพาะมีเดียเท่านั้น
วิวาส เป็นแบบรองรับการสัมผัสเต็มรูปแบบ Resistive

วิวาสลื่นกว่า pixels หน้าจอก็แน่นกว่า
ทรงความสวยกินกันไม่ลงต้องไปจับเอง ไอโนะสีขาว วิวาสต้องดำ

4. เรื่องหูฟัง คือ เป็นคนชอบฟังเพลงมากก็จะใช้หูฟังบ่อยมากคะ ตัวไหนจะดีกว่าคะ แล้วถ้าซื้อเป็นพวก Headphone มาจะใช้กันได้มั้ยคะ

ถ้าถามเรื่องหูฟัง วิวาสได้เปรียบนะเพราะเป็น 3.5 แต่หูแถมกล่องธรรมดาไปนิด
แต่ไอโนะมีบลูทูธให้ใช้เวลาขับรถไม่ต้องไปซื้อเพิ่มหูแถมมาก็ใช้ได้แล้ว

5. ได้ข่าวว่า Aino ออกใหม่มีปัญหามาก ถ้าซื้อ Aino ตอนนี้ เค้าจะมีปรับมีอัพ FW ใหม่ๆอยู๋มั้ยค่ะ

ผมว่าเป็นอีกตัวที่เฟิร์มแวร์นิ่งค่อนข้างมากเลยนะ เดี๊ยวอีกไม่นานก็จะมีเฟิร์มแวร์ใหม่แล้วด้วย

ข้อได้เปรียบของ ไอโนะคือโหมดไฟฉายเปิดง่ายกว่ามีโปรแกรมแยกให้เลยตั้งเป็นชอทคัดได้
ขณะที่วิวาสต้องเปิดกล้องโหมดวีดีโอแล้วเปิดไฟ ใช้ได้สักพักก็ต้องเปิดใหม่ถ้าใช้นาน
เปิดหน้ากล้องเปิดไฟวิวาสกินแบตมากกว่า

ข้อได้เปรียบของวิวาส คือมันลงโปรแกรมเพิ่มได้หลายหลายสไตล์ซิมเบี้ยนใช้โปรแกรมพวก s60v5 ได้หมด แต่ดูไปดูมาถ้าชอบเล่น app เสริมเดี๊ยว ซิมเบี้ยนไม่ใช่เจ้าอีกแล้ว แค่พอแก้ขัดได้เท่านั้น ขณะที่ไอโนะจะค่อนข้างตายตัว ลงโปรแกรมหนักไปทางเกมส์ได้แค่พวก java ซึ่งก็มีแต่ไม่มากนัก แต่ในตัวมันมีค่อนข้างครบนะ สำหรับเรื่องพื้นฐานไม่ห่วงว่ามันจะขาดๆเกินๆ แต่จะตรงใจหรือเปล่าก็ต้องไปลอง
ขอให้มือถือใหม่ถูกใจนะครับ Smile
death
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 02:40  

ลืม อีกนิดนึง

ไหนคุ๊กกร๊วก
บอกว่าขายซาติโอ้ขาดทุนวายป่วง
แล้วไปซื้อมาทำไมวิวาสอ่ะ เดี๊ยวก็บ่นอีก

ก็รู้อยู่มือถือยี่ห้อนี้เค้าซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาไว้ขายต่อ

ฝากทริคเซ็คเครื่องดีดีสำหรับวิวาสและซาติโอ
เช็คได้ทุกอย่างทั้งหมดที่เครื่องมีเลย เช็คก่อนออกจากร้านจะได้
ไม่ต้องเอาเครื่องมีปัญหามาวัดดวงที่บ้าน ดีจะตาย! ใส่ใจลูกค้าแค่ไหน

กด แดง เขียว แดง แดง เขียว แดง เขียว
ปุ่มโทรออกเขียว ปุ่มวางสายแดง
เข้าไปเล่น service tests ทั้งหมดว่าทำงานได้ปรกติดี

เอาไว้ว่างๆจะเขียนการเช็คแบบละเอียดๆแล้วกัล แต่ปรกติไม่ค่อยเจอปัญหาหรอก
แต่เราก็ควรรักษาสิทธิ์กันไว้ดีกว่าแก้จริงไหม? จะได้ไม่ต้องเสียอารมณ์เสียเวลาเสียความรู้สึก
วิน-วินกันทั้งสองฝ่าย เนาะ! ^^"
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 10:16  

อยากให้ช่วยกันออกความคิดเห็นเยอะๆ จะเอนเองไปข้างใดข้างหนึ่งเลยก็ได้นะคะ
คืออยากได้ความเห็นของหลายๆแง่มุมความคิด เสริมที่มีอยู่อะคะ
คาดว่าคงจะซื้อก่อนสงกรานต์นี้แล้ว

ปล. อ่านกระทู้ของบางคนแล้วอิจฉาชอบก็ซื้อ แต่การตัดสินใจครั้งนี้มันต้องมีเหตุผลให้มากกว่าการชอบนะสิ
บางคนอาจเสนอว่า ถ้าชอบตัวไหนก็ซื้อ แต่ว่าสำหรับเค้ามัน = การทุ่มหมดตัวจากที่เก็บไว้ทั้งชีวิตเลย
ดังนั้นเครื่องที่จะซื้อจึงจำเป็นต้องอยู่เป็นคู่ชีวิตกันอีกยาวนานเลย
จึงอยากจะได้เนื้อหาข้อมูลจริงเลย ขอความกรุณาจากผู้รู้ทุกคนด้วยนะค่ะ

1.ความคมชัดพอๆกันครับไม่ต่างมาก แต่เรื่องสีที่ได้จะปรับแต่งมาค่อนข้างต่างกันคือ Aino จะเน้นสีสดๆ ส่วน Vivaz จะสีเป็นแบบธรรมชาติครับ

2.Vivaz นิ่งมากครับเสถียรกว่า Satio ตอนออกใหม่ๆมากเหมือนกันเรพาะมีประสพการณ์มาแล้วไว้ใจได้ครับ(แต่ตอนนี้ Satio ก็นิ่งมากเหมือนกัน ^^)

3.จอ Vivaz เหนือกว่ามากครับเพราะความละเอียดสูงกว่าดังนั้นความขัดมาก่อนแน่นอนส่วนการสัมผัสก็ขึ้นกับความถนัดล่ะครับ ผมชอบ Resistive เลยชอบแบบ Vivaz ดีอยู่แล้วอต่หากชอบ Aino ที่เป็น Capacitive ก็อาจจะถนัดกว่า

4.หูที่แถมมาก Aino ให้มาดีกว่าครับ(แต่หู Vivaz ก็ไม่ได้แย่นะครับ)แต่ว่าถ้าหากจะเปลียนเป็นหูฟังอื่นๆ Aino จะไม่ค่อยสะดวกเพราะมันต้องต่อสายเดิมกับหูฟังใหม่ แต่ Vivaz ที่มี 3.5mm อยู่แล้วสามารถเอาหูฟังใหม่เสียบได้ทันทีครับ

5.มือถือออกใหม่ๆมันก็ไม่เสถียรเป็นปกติแหละครับ ยิ่งเป็นแนวที่ต่างจากที่เคยทำด้วย แต่ตอนนี้นิ่งแล้วครับมี FW ใหม่ล่าสุดที่ออกมาไม่นานนี้แล้วด้วย
viom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 10:41  

ู^
^
ไปเจอ Blog เปรียบเทียบคุณสมบัติมาครับ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ

เนื้อหาตามลิงค์ไปดูกันเองนะครับ

http://www.cookiecoffee.com/photo/6391/sony-ericsson-vivaz-vs-samsung-i8910hd-photo#more-6391

ปล. คุณ death ครับ เครื่องที่เขาเอามารีวิว เขาไม่ได้ซื้อนะครับ สมาชิกใน Blog ส่งมาให้เขาทดสอบ ฟรีๆครับ ตามประสาเพื่อนๆกันอะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 13:58  

viom ผู้เขียน:
ู^
^

ปล. คุณ death ครับ เครื่องที่เขาเอามารีวิว เขาไม่ได้ซื้อนะครับ สมาชิกใน Blog ส่งมาให้เขาทดสอบ ฟรีๆครับ ตามประสาเพื่อนๆกันอะ

เท่าที่ผมเข้าไปดู มีรูปที่วิวาส ถ่ายออกมาได้ดีกว่า ss hd แต่คุณเลือกที่ไม่เอามาลง มันหมายความว่าไงรึครับ ท่าน ไม่เป้นกลางรึป่าวท่าน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 14:06  

อ้าว ลืมขอบคุณ ที่เอารุปมาให้ดูนะ ขอบคุณมาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 14:07  

อย่าเอาไรมากกับบล้อคนี้เลย ตอนแรกๆที่ OmniaHD ออกมายังบอกว่าถ่ายสู้ N97 ไม่ได้ซะอย่างนั้น
ReaLign
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 14:13  

น่าจะโชว์ ip
อาจจะมีคงชงเอง กินเอง
death
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 15:57  

ขอบคุณครับ พอดีเห็นแต่แปะหัวไว้ ไม่ได้เข้าไปอ่านหรอก เคยเห็นวีรเวรที่พันทิพย์อยู่

งั้นก็ขออภัยด้วยละกันครับ ปากไวไปนิดนึง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 16:09  

เข้าไปดูมาแล้วครับ

[url]http://www.cookiecoffee.com/photo/6391/sony-ericsson-vivaz-vs-samsung-i8910hd-photo#more-6391 [/url]

ตามคาด ลองอ่านคอมเม้นดูก็รู้แล้วว่าตัวใหนเป็นยังไง คนส่วนใหญ่คิดยังไง

คราวนี้คงเถียงกันไม่ออกละ เหลือภาพกลางคืนกับวีดีโอ
Kotaros
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 16:12  

death ผู้เขียน:
ขอบคุณครับ พอดีเห็นแต่แปะหัวไว้ ไม่ได้เข้าไปอ่านหรอก เคยเห็นวีรเวรที่พันทิพย์อยู่

งั้นก็ขออภัยด้วยละกันครับ ปากไวไปนิดนึง

บางคน เค้าคงไม่รู้มั้งครับ ว่าเจ้าของ blog ที่ชื่อ คุก ๆ ก่อวีรกรรมไรไว้บ้าง ]
Sา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 16:21  

รู้สึกจะ ย้ำยี SE สุดๆละ
Kotaros
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 16:24  

เข้าไปดูมาแล้วครับ

[url]http://www.cookiecoffee.com/photo/6391/sony-ericsson-vivaz-vs-samsung-i8910hd-photo#more-6391 [/url]

ตามคาด ลองอ่านคอมเม้นดูก็รู้แล้วว่าตัวใหนเป็นยังไง คนส่วนใหญ่คิดยังไง

คราวนี้คงเถียงกันไม่ออกละ เหลือภาพกลางคืนกับวีดีโอ

ถ้าดูจากรูปใน blog ของ Samsung เวลาถ่ายออกมาสีมันเวอร์ ไม่เป็นธรรมชาตินะครับ เอ

แต่คน ๆ นี้เคยบอกว่ากล้อง N97 ดีกว่า I8910 HD นี่หว่า อิอิ

ปล.ไม่น่าเชื่อว่ายังมีสาวกตามไปอ่านอยู่อีก ทั้ง ๆ ที่ วีรกรรมพี่ท่านแหลือจะบรรยาย ขนาดนั้น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 16:44  

ต้นข้างบนน่าจะเน่าแล้วนะครับ เหลืองขนาดนั้น Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 16:50  

คุกกลิ้งจะเป็นไงก็เรื่องของเค้า เค้าไม่ได้บอกว่าตัวไหนดีกว่าตัวไหนนิน่า
แต่ทำไมคนในนี้ไปโจมตีตัวบุคคลหว่า

เอาเป็นว่ามีตา ก็ไปดูด้วยตาตัวเองกันดีกว่า ดูรูปที่เค้าซิบมาให้ไฟล์ต้นฉบับ
แล้วตัดสินใจกันเอาเอง

ใครรับได้ก็ซื้อ ใครรับไม่ได้ก็ด่ากันไป

แต่รับไม่ได้สุดๆคือพวกที่มาบอกว่าดีเลิศ แล้วคนอ่านเชื่อตาม แล้วไปซื้อ มาใช้ดันผิดหวัง
แล้วขายทิ้ง
** ดันมาบอกว่า ไม่ดีก็ขายไปสิ อืมมมมม
คิดมาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 16:56  

ถ้าชอบกล้อง+กลางคืนแนะนำเป็นพวก xenon นะ สว่างได้ทั้งร้านเลยเลย 3 เมตร
c905 ราคาลงมากำลังสวยของยังมี ฝากเป็นตัวเลือกสำหรับออปชั่นนี้
อยากแนะนำซาติโอ้แต่ผมว่าแพงไปนิดนึง แถมวิวาสก็สดกว่าจับถนัดมือกว่า

แฟลชของไอโนะเป็น powered LED สว่างกว่าของ วิวาสที่เป็น photo light เล็กน้อย
แต่การใช้งานจริงแถมไม่มีผลต่าง ระหว่างหวังผลของแฟลชทั้งคู่ไม่เกินเมตร

วิวาสสีสันจะสมจริงกว่า ไอโนะสีค่อนข้างสดเกินจริงไปนิด แต่คนจะชอบไอโนะมากกว่า
คนเรามักไม่ชอบความจริงอ่านะ รายละเอียดกินกันไม่ลงเท่าไร Cam UI วิวาสได้เปรียบ
ปรับได้เยอะกว่าง่ายกว่า

จากคนใช้จริง ไม่เห็นมีคนจะบ่นเท่าไร ที่เห็นบ่นในนี้เป็นพวกสร้างสถานการณ์แถวนี้มากกว่า
ที่น่าเซ็งเห็นจะเป็นเรื่องรอยนิ้วมืออ่ะครับ สำหรับ vivaz ต้องขยันเช็ดไม่งั้นก็ต้องหาฟิล์มมาติด

ปัญหาตอนนี้คือยัง แฮคไม่ได้ ลงโปรแกรมไม่สะดวก แล้วก็รออัพเดทความเสถียรให้มันดีขึ้นจากฟีดแบคผู้ใช้แหละครับ

ไอโนะ เป็นแบบมือถือสไลด์จอแข็ง Capacitive สัมผัสได้เฉพาะมีเดียเท่านั้น
วิวาส เป็นแบบรองรับการสัมผัสเต็มรูปแบบ Resistive

วิวาสลื่นกว่า pixels หน้าจอก็แน่นกว่า
ทรงความสวยกินกันไม่ลงต้องไปจับเอง ไอโนะสีขาว วิวาสต้องดำ

ถ้าถามเรื่องหูฟัง วิวาสได้เปรียบนะเพราะเป็น 3.5 แต่หูแถมกล่องธรรมดาไปนิด
แต่ไอโนะมีบลูทูธให้ใช้เวลาขับรถไม่ต้องไปซื้อเพิ่มหูแถมมาก็ใช้ได้แล้ว

ผมว่าเป็นอีกตัวที่เฟิร์มแวร์นิ่งค่อนข้างมากเลยนะ เดี๊ยวอีกไม่นานก็จะมีเฟิร์มแวร์ใหม่แล้วด้วย

ข้อได้เปรียบของ ไอโนะคือโหมดไฟฉายเปิดง่ายกว่ามีโปรแกรมแยกให้เลยตั้งเป็นชอทคัดได้
ขณะที่วิวาสต้องเปิดกล้องโหมดวีดีโอแล้วเปิดไฟ ใช้ได้สักพักก็ต้องเปิดใหม่ถ้าใช้นาน
เปิดหน้ากล้องเปิดไฟวิวาสกินแบตมากกว่า

ข้อได้เปรียบของวิวาส คือมันลงโปรแกรมเพิ่มได้หลายหลายสไตล์ซิมเบี้ยนใช้โปรแกรมพวก s60v5 ได้หมด แต่ดูไปดูมาถ้าชอบเล่น app เสริมเดี๊ยว ซิมเบี้ยนไม่ใช่เจ้าอีกแล้ว แค่พอแก้ขัดได้เท่านั้น ขณะที่ไอโนะจะค่อนข้างตายตัว ลงโปรแกรมหนักไปทางเกมส์ได้แค่พวก java ซึ่งก็มีแต่ไม่มากนัก แต่ในตัวมันมีค่อนข้างครบนะ สำหรับเรื่องพื้นฐานไม่ห่วงว่ามันจะขาดๆเกินๆ แต่จะตรงใจหรือเปล่าก็ต้องไปลอง
ขอให้มือถือใหม่ถูกใจนะครับ Smile

1.ความคมชัดพอๆกันครับไม่ต่างมาก แต่เรื่องสีที่ได้จะปรับแต่งมาค่อนข้างต่างกันคือ Aino จะเน้นสีสดๆ ส่วน Vivaz จะสีเป็นแบบธรรมชาติครับ

2.Vivaz นิ่งมากครับเสถียรกว่า Satio ตอนออกใหม่ๆมากเหมือนกันเรพาะมีประสพการณ์มาแล้วไว้ใจได้ครับ(แต่ตอนนี้ Satio ก็นิ่งมากเหมือนกัน ^^)

3.จอ Vivaz เหนือกว่ามากครับเพราะความละเอียดสูงกว่าดังนั้นความขัดมาก่อนแน่นอนส่วนการสัมผัสก็ขึ้นกับความถนัดล่ะครับ ผมชอบ Resistive เลยชอบแบบ Vivaz ดีอยู่แล้วอต่หากชอบ Aino ที่เป็น Capacitive ก็อาจจะถนัดกว่า

4.หูที่แถมมาก Aino ให้มาดีกว่าครับ(แต่หู Vivaz ก็ไม่ได้แย่นะครับ)แต่ว่าถ้าหากจะเปลียนเป็นหูฟังอื่นๆ Aino จะไม่ค่อยสะดวกเพราะมันต้องต่อสายเดิมกับหูฟังใหม่ แต่ Vivaz ที่มี 3.5mm อยู่แล้วสามารถเอาหูฟังใหม่เสียบได้ทันทีครับ

5.มือถือออกใหม่ๆมันก็ไม่เสถียรเป็นปกติแหละครับ ยิ่งเป็นแนวที่ต่างจากที่เคยทำด้วย แต่ตอนนี้นิ่งแล้วครับมี FW ใหม่ล่าสุดที่ออกมาไม่นานนี้แล้วด้วย

ขอบคุณมากๆค่ะ ดีใจมากๆเลย ตอนเห็นคอมเม้นแล้วอย่างกรี้ด(ดีใจที่มีคนตอบอะคะ ครั้งแรก^^)
พี่บอกว่าบ้าคะ ถามไปก็ต้องมีผู้รู้ช่วยตอบอยู่แล้ว แต่มันดีใจนี่นา ขอบคุณมากๆค่ะ

แต่ก็ยังลังเลอยู่ดี ตัดสินใจยากจังเลยคะ
กะว่าถ้าลองไปสัมผัสตัวจริงแล้วยังตัดสินใจไม่ได้ก็จะให้จิ้มมันได้เครื่องไหนก็เครื่องนั้นอะไรแบบนี้เลย 55+

ยังมีอีกเรื่องที่สงสัยคะ ได้ข่าวว่า Vivaz เครื่องร้อนเร็วมากและก็แบตหมดเร็วด้วย ตอนนี้มีตัวแก้รึยังคะ
แล้วถ้าส่วนใหญ่เล่นกล้องกับคุยโทรศัพท์แล้ว 2 ตัวนี้ตัวไหน แบตอึดกว่ากันค่ะ
แล้วจะต่อเน็ตไวไฟที่บ้าน ตัวไหนต่อได้ง่าย เล่นง่ายกว่ากันค่ะ

ปล. ถ้าเลือกได้ 2 ตัวนี้จะเลือกตัวไหนกันค่ะ ช่วยกันตอบมาเยอะๆนะค่ะ (อยากได้เป็นเสียงโหวตนะค่ะ^^) ขอบคุณมากเลยค่ะ
death
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 23:25  

ขอบคุณมากๆค่ะ ดีใจมากๆเลย ตอนเห็นคอมเม้นแล้วอย่างกรี้ด(ดีใจที่มีคนตอบอะคะ ครั้งแรก^^)
พี่บอกว่าบ้าคะ ถามไปก็ต้องมีผู้รู้ช่วยตอบอยู่แล้ว แต่มันดีใจนี่นา ขอบคุณมากๆค่ะ

แต่ก็ยังลังเลอยู่ดี ตัดสินใจยากจังเลยคะ
กะว่าถ้าลองไปสัมผัสตัวจริงแล้วยังตัดสินใจไม่ได้ก็จะให้จิ้มมันได้เครื่องไหนก็เครื่องนั้นอะไรแบบนี้เลย 55+

ยังมีอีกเรื่องที่สงสัยคะ ได้ข่าวว่า Vivaz เครื่องร้อนเร็วมากและก็แบตหมดเร็วด้วย ตอนนี้มีตัวแก้รึยังคะ
แล้วถ้าส่วนใหญ่เล่นกล้องกับคุยโทรศัพท์แล้ว 2 ตัวนี้ตัวไหน แบตอึดกว่ากันค่ะ
แล้วจะต่อเน็ตไวไฟที่บ้าน ตัวไหนต่อได้ง่าย เล่นง่ายกว่ากันค่ะ

ปล. ถ้าเลือกได้ 2 ตัวนี้จะเลือกตัวไหนกันค่ะ ช่วยกันตอบมาเยอะๆนะค่ะ (อยากได้เป็นเสียงโหวตนะค่ะ^^) ขอบคุณมากเลยค่ะ

ที่บอกเครื่องร้อนเร็วกับแบตหมดเร็ว ก็เห็นอยู่ครับ เห็นบ่นอยู่
ตอนนี้เค้าซื้อ N1 ก็เห็นบ่นแบตหมดเร็วเหมือนกัน หาแบตสำรองอยุ่ Very Happy
แต่จะบอกว่าคุณคนนั้นเขาเปิดหน้าเวบแทบจะตลอดพักบ้างช่วงสั้นๆ

มันก็เกิดการทำงานของ cpu ตลอด เมื่อบ่อยๆเข้านานๆการกระจายความร้อน
เป็นไปอย่างต่อเนื่อง เนื่องจากมีการทำงานของ cpu ตลอด เลยยิ่งรู้สึกร้อนเร็วผิดปรกติ

คือเป็นไปได้ว่าเครื่องคุณคนนั้นเค้าอาจจะมีปัญหานะ แต่ก็ไม่เห็นมีใครนอกจากนั้นมาบ่นอีก

ที่สำคัญเค้าเอา E72 เป็น benchmark ในการเทสแบต E72 เนี่ยหน้าจอประมาณ 2.4 นิ้ว (2.36) 16 ล้านสี
เปิดเล่นเนตตลอดวันจากสิบโมงถึงสองทุ่มแบตไม่หมดเหลือติ่งๆ
แต่ Vivaz หน้าจอ 3.2 นิ้ว 16 ล้านสี เปิดสิบโมง แบตหมดราวๆ สี่โมง แล้วการตั้งค่าความสว่างหน้าจอก็มีผล ซึ่งเขาไม่ได้ระบุ
ส่วน N1 ผมจำไม่ได้แล้วว่าใช้เท่าไรถึงเท่าไร แต่หน้าจอ 3.7 นิ้ว ก็ -.-" อืม อืม รับฟังไว้

การถือคุยผมคิดว่าเครื่องวิวาสออกแบบมาได้รองรับดีกว่านะ เครื่องมันมนๆเรียวๆหน่อยอ่ะ
โซนี่เรียกการดีไซน์นี้ว่า human curvature เห็นมีคนเขียนไว้ว่ามันจะสอดรับกับอุ้มมือคนเราได้ดีกว่า ลอกเค้ามา ครูพักลักจำ -.-"
การเล่นไวไฟ ระวังไหม้นะ? ผมคิดว่าวิวาสอีกน่ะแหละ เวบเบราเซอร์ดีกว่าแสดงผลแผลชได้ มีโอกาสรองรับแฟลชเต็มรูปแบบได้ ซื้อแล้วเผื่ออนาคตได้สักปีครึ่งก็ไม่น่าตกยุค
อีกอย่างทัชเต็มรูปแบบเหมาะกับการเล่นเวบบนมือถือมากกว่านะ แม้ไอโนะจะลง opera แล้วทัชได้แต่ก็ไม่ค่อนสะดวกนัก

แต่ถามว่าถ้าเป็นผม สองตัวตัดใจได้ขาดฟันฉับเลยไหม?

ผมคงตอบว่าไม่ ดีไซน์ของสองตัวนี้มันมีเอกลักษณ์และความโดดเด่นในตัวของมันเอง

ลองไปจับดูเองดีกว่าครับ สิ่งที่ผมตอบเมื่อเทียบกับการที่เจ้าของได้จับสัมผัสเองแล้ว

มันอาจจะไม่มีค่าไปเลยก็ได้นะ Smile
คิดมาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2010 23:51  

ที่บอกเครื่องร้อนเร็วกับแบตหมดเร็ว ก็เห็นอยู่ครับ เห็นบ่นอยู่
ตอนนี้เค้าซื้อ N1 ก็เห็นบ่นแบตหมดเร็วเหมือนกัน หาแบตสำรองอยุ่ Very Happy
แต่จะบอกว่าคุณคนนั้นเขาเปิดหน้าเวบแทบจะตลอดพักบ้างช่วงสั้นๆ

มันก็เกิดการทำงานของ cpu ตลอด เมื่อบ่อยๆเข้านานๆการกระจายความร้อน
เป็นไปอย่างต่อเนื่อง เนื่องจากมีการทำงานของ cpu ตลอด เลยยิ่งรู้สึกร้อนเร็วผิดปรกติ

คือเป็นไปได้ว่าเครื่องคุณคนนั้นเค้าอาจจะมีปัญหานะ แต่ก็ไม่เห็นมีใครนอกจากนั้นมาบ่นอีก

ที่สำคัญเค้าเอา E72 เป็น benchmark ในการเทสแบต E72 เนี่ยหน้าจอประมาณ 2.4 นิ้ว (2.36) 16 ล้านสี
เปิดเล่นเนตตลอดวันจากสิบโมงถึงสองทุ่มแบตไม่หมดเหลือติ่งๆ
แต่ Vivaz หน้าจอ 3.2 นิ้ว 16 ล้านสี เปิดสิบโมง แบตหมดราวๆ สี่โมง แล้วการตั้งค่าความสว่างหน้าจอก็มีผล ซึ่งเขาไม่ได้ระบุ
ส่วน N1 ผมจำไม่ได้แล้วว่าใช้เท่าไรถึงเท่าไร แต่หน้าจอ 3.7 นิ้ว ก็ -.-" อืม อืม รับฟังไว้

การถือคุยผมคิดว่าเครื่องวิวาสออกแบบมาได้รองรับดีกว่านะ เครื่องมันมนๆเรียวๆหน่อยอ่ะ
โซนี่เรียกการดีไซน์นี้ว่า human curvature เห็นมีคนเขียนไว้ว่ามันจะสอดรับกับอุ้มมือคนเราได้ดีกว่า ลอกเค้ามา ครูพักลักจำ -.-"
การเล่นไวไฟ ระวังไหม้นะ? ผมคิดว่าวิวาสอีกน่ะแหละ เวบเบราเซอร์ดีกว่าแสดงผลแผลชได้ มีโอกาสรองรับแฟลชเต็มรูปแบบได้ ซื้อแล้วเผื่ออนาคตได้สักปีครึ่งก็ไม่น่าตกยุค
อีกอย่างทัชเต็มรูปแบบเหมาะกับการเล่นเวบบนมือถือมากกว่านะ แม้ไอโนะจะลง opera แล้วทัชได้แต่ก็ไม่ค่อนสะดวกนัก

แต่ถามว่าถ้าเป็นผม สองตัวตัดใจได้ขาดฟันฉับเลยไหม?

ผมคงตอบว่าไม่ ดีไซน์ของสองตัวนี้มันมีเอกลักษณ์และความโดดเด่นในตัวของมันเอง

ลองไปจับดูเองดีกว่าครับ สิ่งที่ผมตอบเมื่อเทียบกับการที่เจ้าของได้จับสัมผัสเองแล้ว

มันอาจจะไม่มีค่าไปเลยก็ได้นะ Smile

มีค่าสิคะ ขอบคุณมากๆเลยคะ แอบรอทั้งวันเลย^^
ตื่นเต้นจังพรุ่งนี้จะได้จับตัวจริงแล้ว วันนี้ก็ยังนั่งหาข้อมูลทั้งวันเลย
ไปสังเกตรูปที่เค้าพาพวก Satio, vivaz และ Aino ตะลอนเที่ยวแล้วก็รู้สึกว่า
ภาพบางทีก็หม่นๆเหมือนแสงมันไม่สว่างพอ บางภาพก็สดมากๆโดยเฉพาะพวกสีแดงส้มเหลือง
แต่ว่าความละเอียดของภาพนี่สุดยอดเลยละค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2010 03:33  

แบทก็อยู่ได้ตามปกติของ SmartPhone ใหม่ๆแหละครับ วัน-วันครึ่ง ถ้าประหยัดๆก็สองวัน แต่ถ้าไม่เคยใช้มาก่อนเป็นปกติอาจจะรู้สึกว่ามันน้อยแต่ทั่วไปก็แบบนี้ครับ และที่น่าแปลกใจก็คือไม่ว่าจะยัดแบทมามากแค่ไหน (Satio 1000 , OmniaHD 1500, Vivaz 1200) ก็อยู่ได้พอๆกันเหมือนเดิม - " -

เรื่องความร้อนก็เหมือนกันครับ หากเราใช้งานตลอด มันก็จะอุ่นขึ้นจนสังเกตุได้ครับแต่ไม่ไ่ด้ร้อนจนน่ากลัว/หรือจนจับไมไ่ด้อยู่แล้ว และยิ่ง Vivaz บางกว่ารุ่นอื่นๆก็ยิ่งรู้สึกง่ายเพราะมีตัวกั้นน้อยครับ แต่ก็เป็นอะไรที่ปกติครับถ้าเราใช้งาน CPU ย่อมเกิดความร้อนเป็นธรรมดา
Kui Vince
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2010 11:40  

มีใครใช้ mac ในการ Sync มั่งมั้ยครับ
inthach
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: อุบลราชธานี
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2010 20:09  

sony ericsson รุ่น vivaz กับ nokia x6 16g ตัวไหนดีกว่า คุ้มกว่ากันครับ

อธิบายหน่อยครับ ผมจะเก็บเงินซื้อ

และถ้าเป็นเครื่องของ samsung จะมีรุ่นไหนที่พอสู้กับ 2 รุ่นนี้ได้ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 8, 9, 10, 11, 12  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: