Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 9, 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1165 / เข้าชม: 1773206
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2010 08:48  
ตอบโดยอ้างถึง  

inthach ผู้เขียน:
sony ericsson รุ่น vivaz กับ nokia x6 16g ตัวไหนดีกว่า คุ้มกว่ากันครับ

อธิบายหน่อยครับ ผมจะเก็บเงินซื้อ

และถ้าเป็นเครื่องของ samsung จะมีรุ่นไหนที่พอสู้กับ 2 รุ่นนี้ได้ครับ

ถ้าชอบโนเกีย ก็เล่น x6 ไปครับ

แต่ส่วนตัวผมคิดว่า x6 มันไม่ต่างจาก 5800

ต่างแค่กล้อง กับ จอ

ส่วน vivaz นั้น ก็ไม่ต่างจาก satio มากเท่าไหร่ อ่านความคิดเห็นของคนอื่นๆ

แล้วตัดสินใจเอาล่ะกันน่ะครับ

คราวนนี้มา samsung ถ้าจะเอาแนะนำ i8910 สเปคเท่า satio แต่กล้องน้อยกว่า

โมดิฟายได้ มี fw ที่เยอะกว่า ของทาง satio เว็บ satioworld ก็ปิดแล้ว(แต่ก็มีเว็บใหม่)

แต่ยังมีคนโมดิฟายไม่เยอะเท่า i8910

โดยส่วนน่ะ ผมใช้ satio ลองเปรียบกับ i8910 เขาทำงานได้เต็มที่กว่า satio

แต่ถ้าจะซื้อโนเกียจริงๆผมแนะนำรอ รุ่นใหม่ดีกว่า
death
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Vivaz - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2010 09:10  

X6 มีดีอย่างเดียวแค่เป็น capacitive จอแข็ง

นอกนั้นวิวาสเหมารวบหัวรวบหาง ตั้งแต่ข้างนอกงานประกอบวัสดุยันไส้ใน

Resistive ของวิวาสก็ลื่นไม่แพ้กัน

ว่ากันตามสเปค ก็ได้ของดีตามที่เราจ่ายเงินไปน่ะ

แถมวิวาสก็ไม่ได้แพงหนี X6 ซะสู้กันไม่ได้ซะด้วยสิ

เทคโนโลยีมันออกใหม่แทบทุกไตรมาสครับ ทำใจเถิด

ซื้อก่อนใช้ก่อน จดๆจ้องๆไม่คว้าสักทีก็คงไม่ได้ใช้เพราะตัวใหม่ก็มาจ่อคิวเรื่อยๆ

SS ไม่รู้อ่ะ เงียบไม่มีอะไรให้พูดถึงนอกจากของเก่าค้างปี เอามาลดราคาขายใหม่

ค่ายนี้เค้าเอาใจตลาดรากหญ้า
DungDung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2010 14:25  

inthach ผู้เขียน:
sony ericsson รุ่น vivaz กับ nokia x6 16g ตัวไหนดีกว่า คุ้มกว่ากันครับ

อธิบายหน่อยครับ ผมจะเก็บเงินซื้อ

และถ้าเป็นเครื่องของ samsung จะมีรุ่นไหนที่พอสู้กับ 2 รุ่นนี้ได้ครับ

ของ Samsung ทีกำลังจะมาประมาณปลายเดือน เม.ย.คือ S8500 Wave
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2010 16:44  

อ้างถึง:
SS ไม่รู้อ่ะ เงียบไม่มีอะไรให้พูดถึงนอกจากของเก่าค้างปี เอามาลดราคาขายใหม่

เหอๆ แต่vivaz เจอของเก่าค้างปี ชนะแบบไม่เป็นท่าเลยนะ
แถมมีอะไรให้ทำอีกเยอะ
และต่อไป ตัวของเก่าค้างปีนี้แหระจะอัพเกรดเป็น window mobile 7 อีกต่างหาก

ของเก่าค้างปี ลดราคา นี้คุ้นๆว่าค่ายใหนเอามาลดถล่มมากกว่าหว่า เห็นตามห้างดอกบัว เอามาลดกระหน่ำทุกที
คุ้นๆว่า SE ไม่ใช่หรือครับ หลายตัวเลย

เหอๆ
เสนอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2010 22:50  

Anonymous ผู้เขียน:
viom ผู้เขียน:
ู^
^
ไปเจอ Blog เปรียบเทียบคุณสมบัติมาครับ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ

เนื้อหาตามลิงค์ไปดูกันเองนะครับ

http://www.cookiecoffee.com/photo/6391/sony-ericsson-vivaz-vs-samsung-i8910hd-photo#more-6391

ภาพทดสอบบางส่วนครับ

กะจะลงนิดเดียวให้เข้าไปอ่านกันเองกลายเป็นลงซะเยอะเลยเรา กำ - -"

ปล. คุณ death ครับ เครื่องที่เขาเอามารีวิว เขาไม่ได้ซื้อนะครับ สมาชิกใน Blog ส่งมาให้เขาทดสอบ ฟรีๆครับ ตามประสาเพื่อนๆกันอะ

เท่าที่ผมเข้าไปดู มีรูปที่วิวาส ถ่ายออกมาได้ดีกว่า ss hd แต่คุณเลือกที่ไม่เอามาลง มันหมายความว่าไงรึครับ ท่าน ไม่เป้นกลางรึป่าวท่าน

เขาบอกว่าภาพบางส่วนนะครับ ถ้าVivaz ดีจะเอากี่รูปมันก็ไม่ต้องกังวลนี่ครับ
แต่ผมตามลิงค์ไปดูก็เข้าใจเลยครับ ว่าทำไมออกมาโวยวาย อิอิ ^^
tammmmmm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2010 23:29  

ต้องยอมรับน่ะครับ ว่าซัมซุงปีนี้ เขาแรงจริงๆ

เจ้า i8910 ยังอัพเป็น wm7 ได้

satio สเปคเดียวกัน แต่ sony จะเอาใจลูกค้าเก่าป่าว

แอบอิจฉา แต่ยังไงก็ต้องใช้ satio ต่อไป Very Happy
Kotaros
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 10:19  

tammmmmm ผู้เขียน:
ต้องยอมรับน่ะครับ ว่าซัมซุงปีนี้ เขาแรงจริงๆ

satio สเปคเดียวกัน แต่ sony จะเอาใจลูกค้าเก่าป่าว

แอบอิจฉา แต่ยังไงก็ต้องใช้ satio ต่อไป Very Happy

ผมว่า Se เอาใจลูกค้าเหมือนกันนะ ไม่เหมือน Samsung ขาย I8910 HD ตอนเดือน 8 ปีทีีแล้ว พอขายไม่ออกก็กระหน่ำราคา ล้าง Stock ตอนนี้ไม่เอาเข้ามาขายแล้ว ที่เหลือ ๆ ขายกันอยู่ เป็นของค้าง Stock

ปล.ผมไม่ได้กล่าวหานะ แต่ Samsung เค้าว่างี้จริงๆ อิอิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 11:50  

Kotaros ผู้เขียน:

ผมว่า Se เอาใจลูกค้าเหมือนกันนะ ไม่เหมือน Samsung ขาย I8910 HD ตอนเดือน 8 ปีทีีแล้ว พอขายไม่ออกก็กระหน่ำราคา ล้าง Stock ตอนนี้ไม่เอาเข้ามาขายแล้ว ที่เหลือ ๆ ขายกันอยู่ เป็นของค้าง Stock

ปล.ผมไม่ได้กล่าวหานะ แต่ Samsung เค้าว่างี้จริงๆ อิอิ

เค้าลดราคาตามปรกตินิครับ เป็นธรรมดาของมือถือที่ออกมาสักพักแล้ว
เด็กใหม่เห่อมือถือยังรู้เลย ตัวใหนไม่ลดราคาหลังออกมาสักพักอยากรู้

แต่ผมเห็นค่าย SE ลดราคากระหน่ำตามห้างรถฟูบ่อยๆนิครับ
และค่ายนี้เค้าก็รู้นิครับ
ออกช้ากว่ากำหนด เลื่อนออก ออกแพง แปร๋บเดียวลดราคากระหน่ำ ขายไม่ออก
ที่สำคัญ สาวกค่ายนี้ห่วยแตกที่สุด ชอบด่าค่ายอื่น เกรียน ไม่ยอมรับความจริง

ระวังนะครับ ทำแบบนี้ จากเจตนาดีกับแบรนด์ตัวเอง แต่ทำให้คนอื่นเกลียดแบรนด์นี้มากขึ้นเพราะสาวก จะทำให้ค่ายนี้พังไปเองในไทยใน

ปล.ผมไม่ได้กล่าวหานะ แต่ Sony Ericsson เค้าว่างี้จริงๆ อิอิ หัดไปเปิดกะลาดูข้างนอกว่าเค่าด่าค่ายนี้เพราะอะไร

ตอบให้เลยก็เพราะ สาวกแบบคุณไง
Kotaros
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 13:01  

Kotaros ผู้เขียน:

เค้าลดราคาตามปรกตินิครับ เป็นธรรมดาของมือถือที่ออกมาสักพักแล้ว
เด็กใหม่เห่อมือถือยังรู้เลย ตัวใหนไม่ลดราคาหลังออกมาสักพักอยากรู้

แต่ผมเห็นค่าย SE ลดราคากระหน่ำตามห้างรถฟูบ่อยๆนิครับ
ออกช้ากว่ากำหนด เลื่อนออก ออกแพง แปร๋บเดียวลดราคากระหน่ำ ขายไม่ออก
ที่สำคัญ สาวกค่ายนี้ห่วยแตกที่สุด ชอบด่าค่ายอื่น เกรียน ไม่ยอมรับความจริง

ระวังนะครับ ทำแบบนี้ จากเจตนาดีกับแบรนด์ตัวเอง แต่ทำให้คนอื่นเกลียดแบรนด์นี้มากขึ้นเพราะสาวก จะทำให้ค่ายนี้พังไปเองในไทยใน

ปล.ผมไม่ได้กล่าวหานะ แต่ Sony Ericsson เค้าว่างี้จริงๆ อิอิ หัดไปเปิดกะลาดูข้างนอกว่าเค่าด่าค่ายนี้เพราะอะไร

ลดกระหน่ำตามห้าง มันมีทุกค่ายแหละครับ แต่มันไม่มีตัวไหน ราคาตกเร็วเท่าตัวนี้นะครับ แถมขายแค่ 5-6 เดือนก็ม้วนเสื่อเร็วป็นประวัติการณ์ อิอิ ส่วน สาวกค่ายไหน ชอบด่าคนอื่น เกรียน รับความจริงไม่ได้ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะ แต่เอาจากที่อ่านมาแหมก็นะ อิอิ

ปล.คิดมากเยี่ยวเหลืองนา

ปล2.ถ้าคิดว่ามือถือราคาตกปรกติ งั้นช่วย หามือถือที่ขายไป 5 - 6 เดือนราคาลงเร็วกว่า I8910 HD ให้หน่อยสิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 13:04  

ผมว่าเลิกเอา I8910 HD มาเทียบเถอะ ลองโทรไปศูนย์ Samsung เค้าบอกว่าไม่ได้เอาเข้ามาขายพักนึงแล้วจริง ๆ มาเร็วไปเร็วจริงๆ แฮะ
รอดูก่อนค่อยบ่น~
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 13:05  

เสนอ ผู้เขียน:

เท่าที่ผมเข้าไปดู มีรูปที่วิวาส ถ่ายออกมาได้ดีกว่า ss hd แต่คุณเลือกที่ไม่เอามาลง มันหมายความว่าไงรึครับ ท่าน ไม่เป้นกลางรึป่าวท่าน

เขาบอกว่าภาพบางส่วนนะครับ ถ้าVivaz ดีจะเอากี่รูปมันก็ไม่ต้องกังวลนี่ครับ
แต่ผมตามลิงค์ไปดูก็เข้าใจเลยครับ ว่าทำไมออกมาโวยวาย อิอิ ^^

เค้าเรียกว่าคัดมาอย่างดีแล้วไงครับ เพราะหลายคนคงไม่อยากเข้าไปใน Blog นั้นอยู่แล้วเป็นทุนเดิม ^^

ปล.ตลกดีที่มีคนสร้างข่าวว่า SS จะอัพเป็น WP7 จริงๆเพราะอันที่จริงมันรันได้น่ะใช่แต่ทำงานได้เต็มที่มั้ยก็คงดูจาก Spec ขั้นต่ำที่ไม่ผ่านได้อยู่แล้วนะครับ...ฝันลมๆแล้งๆไปเปล่าๆ
w705
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 14:40  

รอดูก่อนค่อยบ่น~ ผู้เขียน:

เค้าเรียกว่าคัดมาอย่างดีแล้วไงครับ เพราะหลายคนคงไม่อยากเข้าไปใน Blog นั้นอยู่แล้วเป็นทุนเดิม ^^

ปล.ตลกดีที่มีคนสร้างข่าวว่า SS จะอัพเป็น WP7 จริงๆเพราะอันที่จริงมันรันได้น่ะใช่แต่ทำงานได้เต็มที่มั้ยก็คงดูจาก Spec ขั้นต่ำที่ไม่ผ่านได้อยู่แล้วนะครับ...ฝันลมๆแล้งๆไปเปล่าๆ

สรุป SE Vivaz ถ่ายวีดีโอ ดีกว่า หนูแจ่มใช่ไหม
จะได้รอสอย แทนหนูแจ่ม

ตอนนี้ยังตัดสินอะไรไมไ่ด้หรอกครับบอกได้แค่ตัวเลข

OmniaHD มี FPS สูงสุดที่ 24 FPS ต่ำสุดที่ 20FPS
Vivaz มี FPS สูงสุดที่ 30 FPS ต่ำสุดที่ 24 FPS

เรื่องภาพก็คงลื่นไหลกว่าแน่นอนครับ

อันนี้อ่านแล้วก็ตลกเหมือนกันครับ
เพราะตัวที่ออกขายจริงมันทำงานได้ไม่เต็มที่เท่าข้อมูลที่ปล่อยๆ ออกมาในตอนแรก

spec ของ ภาพ vdo HD รุ่นนี้ มันต่ำกว่ามาตราฐาน 30fps ดูจะเป็น เรื่องนาธานไปเลย พอเครื่องจริงถึงมือคนไทยได้ใช้และตรวจสอบ fps ที่ถ่ายดู

จัดว่าไม่ใช่ HD แท้ หรือจะเรียกอย่างที่ คุณ รอดูก่อนค่อยบ่นใช้เรียก อีกรุ่นข้างเคียงที่ถ่าย VDO HD เหมือนกันว่า HD ปลอมๆ

ก็เอามาใช้เรียก SE Vivaz ว่าเป็น HD ปลอมๆด้วยอีกเครื่องนึง
L(IFE)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : vivaz
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 14:42  

ผมใช้ VIVAZ อยู่ ติดปัญหาตรงเวลามีสายซ้อนมา
มันจะมีเสียงดังมาซ้อน คนที่คุยด้วยก็ได้ยินใครพอทราบ
เอามันออกไหมครับ เป็นปัญหามากๆเลย พอดีกิ๊กเยอะ
เดี่ยวแฟนจับได้ ฮ่าๆๆๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 16:38  

เข้ามาฮา รอดูก่อนค่อยบ่น~

ไปงมโขงอยู่ที่ใหนมา เค้าไม่ได้สร้างข่าว แต่ตอนประกาศ WM phone7 ที่เค้าประกาศออกสื่อมี3ตัวที่เอามาโช รวมถึง i8910HD ด้วย โชเป็นรูปเป็นร่าง ไม่ได้นั่งเทียนเขียน หรือนึกมั่วๆ

ไม่รู้ เงียบดีกว่า เดี๋ยวเค้าจะหาว่าอวด .....
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 16:41  

อะรูปงานเปิดตัว แถมให้เพื่อจะได้ฉลาดบ้าง
http://www.pantip.com/tech/techblog/article.php?articleID=SO2894941

วีดีโอก็มีนะ ลองไปหาดู เหอๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 16:43  

อ้างถึง:
ลดกระหน่ำตามห้าง มันมีทุกค่ายแหละครับ แต่มันไม่มีตัวไหน ราคาตกเร็วเท่าตัวนี้นะครับ แถมขายแค่ 5-6 เดือนก็ม้วนเสื่อเร็วป็นประวัติการณ์ อิอิ ส่วน สาวกค่ายไหน ชอบด่าคนอื่น เกรียน รับความจริงไม่ได้ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะ แต่เอาจากที่อ่านมาแหมก็นะ อิอิ

ปล.คิดมากเยี่ยวเหลืองนา

ปล2.ถ้าคิดว่ามือถือราคาตกปรกติ งั้นช่วย หามือถือที่ขายไป 5 - 6 เดือนราคาลงเร็วกว่า I8910 HD ให้หน่อยสิ

ส่วนนี้แถะไม่เลิก เกรียนสมที่เค้าด่าๆกันจริงๆ
ผ่านมาแล้วรับไม่ได
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 20:11  

พวกที่ชอบแต่เอาชนะ เอาเถอะ ใครดีไม่ดีก็แล้วแต่คนใช้งานไม่ต้องมากระแน่ะกระแน๋ แถ๋ไปเรื่อย หรอกนะ

เบื่อพวกสาวกซัมซุง ชอบมาว่าแต่คนอื่น มาแถ๋ไปซะทุกที ทำตัวน่าเบื่อ เข้าข้างแต่ตัวเอง ทำตัวยืด กร่าง ว่าแบรนด์ตัวเอง ครองตลาดส่วนใหญ่ ของมันคงดี แต่สาวกนิสัย โคตร (ตัวเงินตัวทอง)

คนรักซัมซุง น่ะ มี แต่คนเกลียด ก็เยอะนะ อย่าลืมซิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 21:07  

เข้ามาฮา รอดูก่อนค่อยบ่น~

ไปงมโขงอยู่ที่ใหนมา เค้าไม่ได้สร้างข่าว แต่ตอนประกาศ WM phone7 ที่เค้าประกาศออกสื่อมี3ตัวที่เอามาโช รวมถึง i8910HD ด้วย โชเป็นรูปเป็นร่าง ไม่ได้นั่งเทียนเขียน หรือนึกมั่วๆ

ไม่รู้ เงียบดีกว่า เดี๋ยวเค้าจะหาว่าอวด .....

ความคิดแปลกดีครับ ถ้าแค่รัน OS ได้ถือว่าใช้ได้แล้วก็คงมีมือถือที่รองรับ WP7 อยู่หลายร้อยเครื่องแล้วล่ะครับ

ในงานนั้นเค้าเอามาเป็นเครื่อง Demo ครับบอกตรงไหนว่าจะจำหน่ายจริงๆ(ขนาดตัว OS ังไม่เสร็จดีเลย แค่รัน Prototype ได้นี่ถือว่าขายได้แล้วหรอครับ? สุดยอดมากๆ ^^)

เพียงแต่ว่าในความเป็นจริงมันไม่ได้มีแค่นั้นไงครับ โอเคที่ว่าคุณอาจจะนำเครื่องไหนก็ได้มารันแต่คุณจะสามารถใช้งานความสามารถของมันได้เต็มที่มั้ย? ทั้งตัว WP7 เองก็ยังพัฒนาไม่เสร็จ ตัวที่นำมารันในงานก็แสดงได้แค่เมนู/App เล็กๆน้อยๆเท่านั้นเองถ้ามันรันได้แล้วทำงานได้ไม่เต็มที่อย่างที่ MS กำหนดไว้เค้าก็ไม่ให้ใช้หรอกครับ ไม่อย่างนั้น MS จะรุบุความต้องการขั้นต่ำเอาไว้ทำไมครับ คิดเข้าข้างตัวเองมากเกินไปมั้ย?

แต่ถ้าคุณคิดว่ารันได้แล้วแปลว่าใช้งานได้เต็มที่ก็เชิญ "ฉลาด" ไปคนเดียวแล้วกันครับ ผมขอโง่แบบนี้ยังดีกว่าทีจะมาเห็นอะไรแค่ผิวเผินแล้วสรุปเอาเองแบบนี้

และที่ยิ่งกว่านั้นก็เป็นการฝันไปลมๆแล้งๆแค่นั้นเอง ดูอย่างขนาดปัญหากล้องวีดีโอ SS Fps ไม่ได้ตามที่ SS อ้างไว้เองยังไม่แก้ให้เองเลยจนต้องให้ คนใช้มานั่งทำ Custom Firmware มาแก้กันเองซะอย่างนั้น ถึงจะพอได้ แบบนี้สุดยอดล่ะครับ (เอ้ะหรือว่าเค้าทิ้ง OmniaHD ในระบบ Symbian ไปพัฒนาให้เป็น WP7 อยู่ละมั้งถึงไม่มาปรับปรุงให้เลย ^^ )
Um
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 22:29  

ผมมีภาพจากกล้อง VIVAZมาฝาก ตอนไปเที่ยวเชียงดาว

อัพโหลดจาก MEM โดยไม่ผ่านโปรแกรมใดๆทั้งสิ้น

ผมมือไม่ค่อยนิ่ง ถ้าเบอลก็ขออภัยด้วย สีสันของจอแต่ละคนแล้วแต่ประสิทธิภาพของคอมครับ

**** ได้แค่นี้ผมก็พอใจ เจ้าVIVAZแล้วครับ
วันหลังจะเอาไฟล์VDO มาฝาก^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 22:48  

Vivaz 720 MHz ช้ากว่า i8910 HD 600 MHz ? [VDO]

http://www.cookiecoffee.com/news/6581/vivaz-720-mhz-slower-i8910-hd-600-mhz-vdo
death
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 23:45  

คนใช้เยอะ ไม่ได้หมายถึงคนรักเยอะ

Rolling Eyes

ถ้ามันขายดีจริง ก็น่าจะมีมือใหม่ซิมเบี้ยนมาถามปัญหาบ้างนะ

ทำไมไม่ต้องคอยตอบ ยังมานั่งเสนอหน้าทำตัวเกะกะสวะสังคมอยู่แถวนี้ทำไม

ไม่ใช่ห้อง i8910 สักหน่อย

สงสัยคงมีแค่ในจิตนาการหรือฝันไว้เมื่อคืน แถมยังจะฝันเปียกอีกเรื่อง wm7

คุณรอดูตอบไปแล้ว คงไม่ต้องฉายหนังซ้ำ จะเขียนแนวนั้นเหมือนกัน

.................................................................

อีกเรื่องนะ se เวลาเขาเอามาเซลล์ก็โปรดักส์มันหมดรอบหมด cycle แล้ว

ไม่ได้เหมือนบางค่ายนะ ไม่หมดก็ลด ไม่ลดบางตัวแต่หายต๋อมไปเลย ค่ายไหนว้า?

ลดแต่ละทีคนซื้อก่อนไม่กี่เดือนนี่มีจุกน้ำตานองหน้าเอาง่ายๆ

se ยังดีหน่อยครบรอบแล้วค่อยลด แล้วที่เคยเอามาลด se ก็ไม่ได้ทำเอง

se ไม่เกี่ยวเลย เค้ามาเอาเครื่องจากไหนมาขายไก่กาหรือเปล่า? คือดีลเลอร์ก็เข้าเนื้อกันเอง

แต่บางค่ายรู้สึกว่าจะเข้าเนื้อกันแบบถ้วนหน้า

ไม่รู้จริงอย่าพูดดีกว่า อายหมาว่ะครับ อยากจะดิสเครดิตแต่ข้อมูลไม่มีดีแต่ปากจริงๆ

ตัวไหนลงห้างในศูนย์ se จะไม่มีอ่ะครับ แต่บางค่ายลงห้างแต่ศูนย์ก็เสียดายเลยตั้งป้ายราคาเต็มเลย
เทียรี่อองลี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 03:04  

w705 ผู้เขียน:

สรุป SE Vivaz ถ่ายวีดีโอ ดีกว่า หนูแจ่มใช่ไหม
จะได้รอสอย แทนหนูแจ่ม

ตอนนี้ยังตัดสินอะไรไมไ่ด้หรอกครับบอกได้แค่ตัวเลข

OmniaHD มี FPS สูงสุดที่ 24 FPS ต่ำสุดที่ 20FPS
Vivaz มี FPS สูงสุดที่ 30 FPS ต่ำสุดที่ 24 FPS

เรื่องภาพก็คงลื่นไหลกว่าแน่นอนครับ

อันนี้อ่านแล้วก็ตลกเหมือนกันครับ
เพราะตัวที่ออกขายจริงมันทำงานได้ไม่เต็มที่เท่าข้อมูลที่ปล่อยๆ ออกมาในตอนแรก

spec ของ ภาพ vdo HD รุ่นนี้ มันต่ำกว่ามาตราฐาน 30fps ดูจะเป็น เรื่องนาธานไปเลย พอเครื่องจริงถึงมือคนไทยได้ใช้และตรวจสอบ fps ที่ถ่ายดู

จัดว่าไม่ใช่ HD แท้ หรือจะเรียกอย่างที่ คุณ รอดูก่อนค่อยบ่นใช้เรียก อีกรุ่นข้างเคียงที่ถ่าย VDO HD เหมือนกันว่า HD ปลอมๆ

ก็เอามาใช้เรียก SE Vivaz ว่าเป็น HD ปลอมๆด้วยอีกเครื่องนึง

คุณ รอดูก่อนค่อยบ่น เขาเคยเรียกอย่างงั้นก็ปล่อยเขาเถอะครับ
แวะมาถาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 07:33  

คือผมใช้w810iอยู่อ่ะครับ เก่าจนเริ่มรวนแล้ว
ตอนแรกกะจะหาที่เป็นจอAMOLED แต่มันมีแค่ซัมซุง
ซึ่งจากที่เคยเล่นomniaมา มันไม่ปิ้งเลยอ่ะครับ
มาเจอvivazโดนอย่างแรง งามมากๆ

ร่ายยาวละ ถามเลยละกัน
ถ้าแค่ฟังเพลงกะโทรอ่ะครับ
แบตอึดสู้w810iได้ม๊ะครับ
แบบว่าใช้มานานติดนิสัยไม่ค่อยชาร์ตอ่ะครับ
810นี่อยู่ได้เกือบอาทิตย์

ถ้าแบตอยู่ได้1-2วันนี่สงสัยย้ายค่ายไปM8แทน งิงิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 10:10  

Vivaz 720 MHz ช้ากว่า i8910 HD 600 MHz ? [VDO]

http://www.cookiecoffee.com/news/6581/vivaz-720-mhz-slower-i8910-hd-600-mhz-vdo

เข้าไปดูก็แอบขำ ขำความพยายามของเขา ที่จะชนะ vivaz ให้ได้ ตลกดี สงสัยจะเหนื่อยปล่าว เอาทั้งภาพถ่าย และวิดิโอ มาให้ดู

ภาพถ่ายนั้นอะ สงสัยคัดมาแล้วอย่างดี คนไปดู ก็เชื่อไม่ลืมหูลืมตา
coffee
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 10:21  

ทั้ง Vivaz & i8910 HD เป็นเครื่องขายจริง ที่ผมไม่ได้รับจากทั้ง Samsung & Sony Ericsson แต่มีคนใจดีใน CookieCoffee ส่งมาให้ลองเทียบกัน เพราะเค้ารำคาญสาวก 2 ค่ายที่ตีกัน ทั้งเรื่องกล้อง 8 ล้านและเรื่อง CPU Very Happy

ภาพถ่ายเทียบกันพร้อมภาพเต็มๆ ไม่ปรับแต่งจาก i8910 HD vs Vivaz ผมลงไว้ใน Blog ที่แล้ว ลองตามไปอ่านได้ ~

ส่วนอันนี้ เป็นการถ่าย Video แบบบ้านๆ ครับ เทียบการหมุนจอ + การใช้กล้อง + หน้า CookieCoffee Blog + การสลับเมนูของ Vivaz & i8910 HD

โดย Samsung รัน App มากกว่า 1 ตัว [มันปิดไม่ได้ - -]

<object width="740" height="485"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/YavIxOCRzG0&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/YavIxOCRzG0&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="740" height="485"></embed></object>

ซึ่งก็ดูเอาเองละกันนะครับว่าตกลง i8910 HD หรือ Vivaz ไวกว่ากัน ผม No Comment อีกตามเคย เขียนเยอะเดี๋ยวโดนด่ามาก เอา Spec + Video ไปชมกันเองดีกว่า Smile

ขอบคุณคุณ Mr. X ที่ส่งทั้ง Vivaz ทั้ง i8910 HD มาให้เล่นแบบฟรีๆ ด้วยนะครับ
coffee
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 10:24  

^
^
ลืม เครดิตครับ
ข้อมูลVdo จาก http://www.cookiecoffee.com/news/6581/vivaz-720-mhz-slower-i8910-hd-600-mhz-vdo#more-6581
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 11:48  

สังเกตุมาหลายทีแล้วก็ยังมีคนนำข้อความแรกๆที่ผมหรือคนอื่นโพสไว้นานแล้ว มาอ้างอิงกันเหมือนว่าไม่เคยมีการแก้ไขมาก่อนหน้านี้เลย ความพยายามสูงดีครับ แต่วิธีมันไม่เนียนน่ะนะ Laughing
หน้า3
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 12:00  

Vdo ของ vivaz จัดเป็น HD ปลอมๆ จริงหรือ คุณ รอดูก่อนค่อยบ่น
ไปย้อนค้นดูไม่เจอข้อมูล อัพเดทแก้ไข ในหน้าหลังๆเลย สงสัย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 12:33  

สังเกตุมาหลายทีแล้วก็ยังมีคนนำข้อความแรกๆที่ผมหรือคนอื่นโพสไว้นานแล้ว มาอ้างอิงกันเหมือนว่าไม่เคยมีการแก้ไขมาก่อนหน้านี้เลย ความพยายามสูงดีครับ แต่วิธีมันไม่เนียนน่ะนะ Laughing

ไม่เนียนอะไร สงสัยเมาไม่หาย ที่ตัวเองเขียนใว้ คงลืมกำพืดไปหมดละมั้ง
ถ้าลืมกลับไปมองย้อนที่ฟายมันเขียนโง่ๆใว้ดีกว่า อ่านไปขำไป ข้อมูลโคตรมั่วเลย

พอมาตอนนี้ทำเป็นกลบเกลื่อนไม่รู้เรื่อง พ่อข้อมูล(มั่ว)แน่น
ชาบๆชาบู หัวหน้าพ่อ SE ใครแตะไม่ได้ต้องเอาข้อมูลมั่วๆมาโต้ เหมือนจะเก่ง
แต่เซียนมือถือจริงๆมองไอ รอดู แล้วส่ายหัว ไอนี่เห่อหะ-อย
ดริฟล้อฟรีกันไป

แล้วไอเดธ เป็นไรมากปะ เรื่องลดราคานี้เอย กับ เรื่องขายไม่ออกเอย

โถ่พ่อฟาย ขายไม่ออกดู ยอดขายดีกว่าใหมว่าตอนนี้เป็นไง ค่ายนี้ตัวนี้ เอาแค่vivazที่พึ่งออกมา ขายดีชิปเป่ง ออกมา คนซื้อเทขายเหมือนตัวพี่มัน Satio ไม่ผิดเพี้ยน

ยอมรับความจริงกันบ้าง...... ส่วนมาบอกว่าทำไมชอบ เอา i8910 มา
ก็ดูกันเองว่ามีพ่อฟายคนนี้เอามาโยงเล่นก่อน พอมีคนเถียงทำเป็นลืมว่าตัวเองยกขึ้นมาถากถางเค้าก่อน

แถต่อไปแค่ในห้องนี้ โลกข้างนอกเป็นไง ลองไปดูไป๋ ชิ้วๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 13:12  

ไม่เนียนอะไร สงสัยเมาไม่หาย ที่ตัวเองเขียนใว้ คงลืมกำพืดไปหมดละมั้ง
ถ้าลืมกลับไปมองย้อนที่ฟายมันเขียนโง่ๆใว้ดีกว่า อ่านไปขำไป ข้อมูลโคตรมั่วเลย

พอมาตอนนี้ทำเป็นกลบเกลื่อนไม่รู้เรื่อง พ่อข้อมูล(มั่ว)แน่น
ชาบๆชาบู หัวหน้าพ่อ SE ใครแตะไม่ได้ต้องเอาข้อมูลมั่วๆมาโต้ เหมือนจะเก่ง
แต่เซียนมือถือจริงๆมองไอ รอดู แล้วส่ายหัว ไอนี่เห่อหะ-อย
ดริฟล้อฟรีกันไป

แล้วไอเดธ เป็นไรมากปะ เรื่องลดราคานี้เอย กับ เรื่องขายไม่ออกเอย

โถ่พ่อฟาย ขายไม่ออกดู ยอดขายดีกว่าใหมว่าตอนนี้เป็นไง ค่ายนี้ตัวนี้ เอาแค่vivazที่พึ่งออกมา ขายดีชิปเป่ง ออกมา คนซื้อเทขายเหมือนตัวพี่มัน Satio ไม่ผิดเพี้ยน

ยอมรับความจริงกันบ้าง...... ส่วนมาบอกว่าทำไมชอบ เอา i8910 มา
ก็ดูกันเองว่ามีพ่อฟายคนนี้เอามาโยงเล่นก่อน พอมีคนเถียงทำเป็นลืมว่าตัวเองยกขึ้นมาถากถางเค้าก่อน

แถต่อไปแค่ในห้องนี้ โลกข้างนอกเป็นไง ลองไปดูไป๋ ชิ้วๆ

ดูๆ ดิ้นทุรนทุราย สงสัยคงเจ็บใจมากน่าดู น่าสงสาร ทำตัวเหมือนไส้เดือนโดนน้ำร้อน
5555 ขำ
เครื่องศูนย์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 14:12  

coffee ผู้เขียน:

ทั้ง Vivaz & i8910 HD เป็นเครื่องขายจริง ที่ผมไม่ได้รับจากทั้ง Samsung & Sony Ericsson แต่มีคนใจดีใน CookieCoffee ส่งมาให้ลองเทียบกัน เพราะเค้ารำคาญสาวก 2 ค่ายที่ตีกัน ทั้งเรื่องกล้อง 8 ล้านและเรื่อง CPU Very Happy

ภาพถ่ายเทียบกันพร้อมภาพเต็มๆ ไม่ปรับแต่งจาก i8910 HD vs Vivaz ผมลงไว้ใน Blog ที่แล้ว ลองตามไปอ่านได้ ~

ส่วนอันนี้ เป็นการถ่าย Video แบบบ้านๆ ครับ เทียบการหมุนจอ + การใช้กล้อง + หน้า CookieCoffee Blog + การสลับเมนูของ Vivaz & i8910 HD

โดย Samsung รัน App มากกว่า 1 ตัว [มันปิดไม่ได้ - -]

<object width="740" height="485"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/YavIxOCRzG0&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/YavIxOCRzG0&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="740" height="485"></embed></object>

ซึ่งก็ดูเอาเองละกันนะครับว่าตกลง i8910 HD หรือ Vivaz ไวกว่ากัน ผม No Comment อีกตามเคย เขียนเยอะเดี๋ยวโดนด่ามาก เอา Spec + Video ไปชมกันเองดีกว่า Smile

ขอบคุณคุณ Mr. X ที่ส่งทั้ง Vivaz ทั้ง i8910 HD มาให้เล่นแบบฟรีๆ ด้วยนะครับ

มันเป็นเครื่องขายจริงทั้ง 2 เครื่องเลยใช่ไหมครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 14:29  

เครื่องศูนย์ ผู้เขียน:

มันเป็นเครื่องขายจริงทั้ง 2 เครื่องเลยใช่ไหมครับ

คงจะเป้นเครื่องจิงอะนะ
Banzzzz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 20:06  

คือ .. ตอนนี้กำลังตัดสินใจ SAtio กะ วิวาสอ่า
ตัวไหนจะคุ้มกว่ากันเพราะราคามันต่างแค่ 1000 เดียวเองหนิตอนนี้
รบกวนด้วยคับผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 20:49  

Banzzzz ผู้เขียน:
คือ .. ตอนนี้กำลังตัดสินใจ SAtio กะ วิวาสอ่า
ตัวไหนจะคุ้มกว่ากันเพราะราคามันต่างแค่ 1000 เดียวเองหนิตอนนี้
รบกวนด้วยคับผม

satio ดีกว่านะ ความเห็นส่วนตัว ถ่ายรูปนิ่งสวย
ส่วน Vivaz มันยังเป็น HD ปลอมๆ อยู่ i6josohk8'fu-7ho
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 21:49  

หน้า3 ผู้เขียน:
Vdo ของ vivaz จัดเป็น HD ปลอมๆ จริงหรือ คุณ รอดูก่อนค่อยบ่น
ไปย้อนค้นดูไม่เจอข้อมูล อัพเดทแก้ไข ในหน้าหลังๆเลย สงสัย

จำได้ว่าเขียนไปนานแล้วนะครับว่าเป็นยังไง คืออะไร และไม่ถึงมาตราฐานคือตัวไหน(ผมบอกไปแล้วว่า 24FPS คือขั้นต่ำสุดของ HD Movie คงจำกันได้) และตัวไหนถึง ตัวไหนไม่ถึงคงคิดเองกันได้ล่ะครับ ไม่เหมือนที่คนแถวนี้กำลังพยายามบิดเบือนอยู่
Banzzzz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 22:11  

ขอบคุณมากครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 23:43  

ปัญญาอ่อนจริงๆ

เอารูปที่ใช้โฟกัสต่างกันมาเทียบกัน ผมว่าคนเขียนบล็อคมัน ..... ควายรึเปล่า

แล้วเรื่องสี หรืออะไรต่างๆนาๆ มันตั้งค่าได้ครับ

ถ้าถ่ายรูปแล้วมันไม่ได้ดังใจ ก็ปรับสิครับ เค้ามีมาให้ปรับตั้งค่า จะทนโง่ถ่ายแบบนั้นทำไม

เหมือนคุณมี เครื่องเล่นแผ่นซีดี ที่ให้คุณภาพเสียงจากต้นกำเนิดต่างกัน
คุณก็สามารถใช้ Equalizer ปรับแต่งย่านความถี่ที่เหมาะสมได้ เพื่อให้คุณภาพเสียง
ใกล้เคียง หรือดีกว่าที่คาดเอาไว้ ไม่งั้นมันจะมี Equalizer เกิดมา
ทำซากอะไร

ดังนั้นการจะพิจารณาอะไร มันต้องมีหลายปัจจัยประกอบ หาใช่เอาเพียงเรื่องเดียวมาคิด
เปรียบเทียบเพื่อตัดสินใจ
อุทัยทิพย์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 00:53  

VIVAZ มันไปทำอะไรให้ท่านหรอครับ ถึงพยายามจะออกมาด่ามันหนักหนา เปรียบเทียบนู้นนี่
ของถ้ามันห่วยเด๋วมันก็เจ๊งไปเอง
ถ้าi8910ดีตามที่คุณว่าก็ไม่ต้องเสียเวลามาอ่านบอร์ดนี้หรอก กลับบอร์ดคุณไปเถอะ สิ่งที่คุณทำเหมือนจะถูกแต่การที่คุณเอาข้อมูลที่มาเปรียบเทียบว่าเครื่องรุ่นนี้มันห่วยอย่างนู้นอย่างนีมาโพสในบอร์ดรุ่นนี้คุณคิดว่ามันเป็นการสมควรหรอ การกระทำแบบเนี่ยแหละที่เค้าเรียกว่าตัวป่วน
แล้วไอ้คนที่จะมาพูดว่าที่นี้แตะต้องไม่ได้ก็เลิกเถอะครับ สมมติมมีของที่คุณใช้มีคนมานั่งด่า โจมตีเช้าเย็น คุณจะไม่ตอบโต้หรอครับ ทุกคนที่ใช้มือถือก็ต้องคิดว่าของตัวเองดีทั้งนั้น ทุกคนก็ต้องออกมาปกป้องตัวเอง

ของใครดีก็เก็บไว้ในใจ อะไรที่อ่านแล้วจะของขึ้นก็ลดๆลง

อยากจะฝากถึงคนที่บอกว่าสาวกค่ายนี้แตะต้องไม่ได้ ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้มือถือSE กรุณาอย่าเหมาร่วม สามารถแตะต้องได้ แต่ถ้าสมมติผมใช้รุ่นนี้อยู่แล้วคุณมานั่งโจมตีมันเช้าเย็น ถ้าผมเห็นก็คงต้องมีตอบโต้ ผมเชื่อว่าทุกคนก็เป็นเช่นกัน

หยุดโพสข้อความอะไรที่มันจะทำให้ทะเลาะกันเถอะ อ่านแรกๆก็สนุกดีหลังเริ่มเบื่อและ

บอร์ดนี้น่าจะเป็นบอร์ดที่ไว้ใช้สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับมือถือรุ่นนี้

ปล.อ่านบอร์ดบอลเด็กหงส์กะผีก็ตีกัน อ่านบอร์ดมือถือโซน่ยังจะทะเลาะกับซัมซุง
tammmmmm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 01:13  

เข้ามารอ helloox เวอร์ชั่นใหม่รองรับ fw ใหม่

ชอบอันไหนก็ซื้อๆไป มานั่งเถียงนั่งด่ากันอยู่นั้นแหละ

คนเขียนบล็อค ก็ดิสเคดิต มือถือค่ายโน้น ที ค่ายนี้ที

ไม่มีความเป็นกลางเอาซะเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 11:00  

เข้ามารอ helloox เวอร์ชั่นใหม่รองรับ fw ใหม่

ชอบอันไหนก็ซื้อๆไป มานั่งเถียงนั่งด่ากันอยู่นั้นแหละ

คนเขียนบล็อค ก็ดิสเคดิต มือถือค่ายโน้น ที ค่ายนี้ที

ไม่มีความเป็นกลางเอาซะเลย

helloox คือโปรแกรมไรคับ ไม่ทราบจิงๆ
nottz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 11:44  

ผมกับมองว่าเป็น ประโยชน์กับคนที่จะซื้อ

แล้วเน้นที่ด้านความเร็วในการประมวล เป็นหลัก จะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นนะ

ถ้ารับความเร็วไม่ได้ทั้งที่ CPU เยอะกว่า ก็ไปดูตัวอื่นๆแทน

ปล. ถ้าคลิปเขาไม่ได้ตัดต่อ และเป็นเครื่องขายจริง ก็ถือเป็นหลักฐานประกอบการตัดสินใจนะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 11:59  

nottz ผู้เขียน:

ผมกับมองว่าเป็น ประโยชน์กับคนที่จะซื้อ

แล้วเน้นที่ด้านความเร็วในการประมวล เป็นหลัก จะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นนะ

ถ้ารับความเร็วไม่ได้ทั้งที่ CPU เยอะกว่า ก็ไปดูตัวอื่นๆแทน

ปล. ถ้าคลิปเขาไม่ได้ตัดต่อ และเป็นเครื่องขายจริง ก็ถือเป็นหลักฐานประกอบการตัดสินใจนะ

มันก็ใช่ ก็ไม่เห้นมีใครไปว่านิครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 13:27  

อุทัยทิพย์ ผู้เขียน:
VIVAZ มันไปทำอะไรให้ท่านหรอครับ ถึงพยายามจะออกมาด่ามันหนักหนา เปรียบเทียบนู้นนี่
ของถ้ามันห่วยเด๋วมันก็เจ๊งไปเอง
ถ้าi8910ดีตามที่คุณว่าก็ไม่ต้องเสียเวลามาอ่านบอร์ดนี้หรอก กลับบอร์ดคุณไปเถอะ สิ่งที่คุณทำเหมือนจะถูกแต่การที่คุณเอาข้อมูลที่มาเปรียบเทียบว่าเครื่องรุ่นนี้มันห่วยอย่างนู้นอย่างนีมาโพสในบอร์ดรุ่นนี้คุณคิดว่ามันเป็นการสมควรหรอ การกระทำแบบเนี่ยแหละที่เค้าเรียกว่าตัวป่วน
แล้วไอ้คนที่จะมาพูดว่าที่นี้แตะต้องไม่ได้ก็เลิกเถอะครับ สมมติมมีของที่คุณใช้มีคนมานั่งด่า โจมตีเช้าเย็น คุณจะไม่ตอบโต้หรอครับ ทุกคนที่ใช้มือถือก็ต้องคิดว่าของตัวเองดีทั้งนั้น ทุกคนก็ต้องออกมาปกป้องตัวเอง

ของใครดีก็เก็บไว้ในใจ อะไรที่อ่านแล้วจะของขึ้นก็ลดๆลง

อยากจะฝากถึงคนที่บอกว่าสาวกค่ายนี้แตะต้องไม่ได้ ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้มือถือSE กรุณาอย่าเหมาร่วม สามารถแตะต้องได้ แต่ถ้าสมมติผมใช้รุ่นนี้อยู่แล้วคุณมานั่งโจมตีมันเช้าเย็น ถ้าผมเห็นก็คงต้องมีตอบโต้ ผมเชื่อว่าทุกคนก็เป็นเช่นกัน

หยุดโพสข้อความอะไรที่มันจะทำให้ทะเลาะกันเถอะ อ่านแรกๆก็สนุกดีหลังเริ่มเบื่อและ

บอร์ดนี้น่าจะเป็นบอร์ดที่ไว้ใช้สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับมือถือรุ่นนี้

ปล.อ่านบอร์ดบอลเด็กหงส์กะผีก็ตีกัน อ่านบอร์ดมือถือโซน่ยังจะทะเลาะกับซัมซุง

ลองอ่านทุกหน้ายังครับ
แล้วจะรู้ว่าใครไปเอา i8910 มากระแนะกระแหนก่อน
เค้าอยู่ของเค้าดีๆดันลากมาเฉย พอเค้ามาบอกข้อมูลข้อเท็จจริงทำเป็นรับไม่ได้
ทีงี้มาไล่ให้เค้ากลับไป เวนกำ
เชิญเค้าเข้ามาเกี่ยวเอง พอแบบนี้ดันไล่ให้กลับไป

แล้วลองดูประเด็นที่เถียงๆกันจริงๆแล้ว เป็นเรื่องของ Vivaz ทั้งนั้น
ตอนแรกว่า ข้อมูลเครื่องผิดผลาดต่างๆนาๆ เอย
อะไรอีกเอย ภาพเอย วีดีโอเอย ซึ่งไม่ได้โยงไปค่ายอื่นเลย
แต่ไอถ่อย เดท มันดันมาบอกถึงนั้นค่ายลดราคา มันเกี่ยวอะไรกับเรื่องที่เค้าเถียงๆกันอยู่
แล้วก็เริ่มความเกรียนไปกันใหญ่

คนเลยยกเว็บคุกกลิ้งมาให้ดู ก็เท่านั้น
ซึ่งในเว็บเค้าก็บอกให้ตัดสินกันเองอยู่แล้วนิ ดันต่อมเกรียนแตก
หาว่าไอคุกกลิ้ง เชื่อถือไม่ได้ ไม่เป็นกลางสะงั้น
เกี่ยวอะไรกับมือถือ ........

สาวกค่ายนี้คงเส้นคงวา มาตรฐานเดิมดีแท้
จำกันบ่ได้ก๋า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 14:13  

แล้วจะรู้ว่าใครไปเอา i8910 มากระแนะกระแหนก่อน
เค้าอยู่ของเค้าดีๆดันลากมาเฉย พอเค้ามาบอกข้อมูลข้อเท็จจริงทำเป็นรับไม่ได้
เชิญเค้าเข้ามาเกี่ยวเอง พอแบบนี้ดันไล่ให้กลับไป

แล้วลองดูประเด็นที่เถียงๆกันจริงๆแล้ว เป็นเรื่องของ Vivaz ทั้งนั้น
ตอนแรกว่า ข้อมูลเครื่องผิดผลาดต่างๆนาๆ เอย
อะไรอีกเอย ภาพเอย วีดีโอเอย ซึ่งไม่ได้โยงไปค่ายอื่นเลย
แต่ไอถ่อย เดท มันดันมาบอกถึงนั้นค่ายลดราคา มันเกี่ยวอะไรกับเรื่องที่เค้าเถียงๆกันอยู่
แล้วก็เริ่มความเกรียนไปกันใหญ่

คนเลยยกเว็บคุกกลิ้งมาให้ดู ก็เท่านั้น
ซึ่งในเว็บเค้าก็บอกให้ตัดสินกันเองอยู่แล้วนิ ดันต่อมเกรียนแตก
หาว่าไอคุกกลิ้ง เชื่อถือไม่ได้ ไม่เป็นกลางสะงั้น

สาวกค่ายนี้คงเส้นคงวา มาตรฐานเดิมดีแท้

พูดไรเข้าตัวเองหม๊ดดดดดดด จะว่าเขานะดูตัวเองด้วยเน้อ ไม่มีไรหรอกนะ แค่เห็นแล้วรับบ่ได้ค๊า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 14:14  

มันก็อวดดี กันทั้ง2 ค่าย อย่าว่ากันเลย อายสุนัขซะป่าวๆ
KuGiKiII
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 14:48  

หายไปนาน ได้กลับมาดูมือถือรุ่นน่าสนใจๆอีกครั้งก็พบว่า กระทู้เริ่มเดือด- -*

เฮ้อ ทุกๆคนก็อยากซื้อของให้สมราคา ก็เข้าใจ แต่คนที่อยากได้ของดีเกินจำเป็นก็มี

ปกติแล้วเราจะไปไหนมาไหนก็ไม่ได้ถ่ายวิดีโอตลอดเวลานี่คะ

ถ้าเราใช้อะไรมากเกินไป แบตก็หมดเร็วแน่ๆสิคะ

มันเป็นเรื่องธรรมดาอ่ะ เอาแค่ที่มันพอดีอย่างที่มือถือควรจะเป็นดีมั้ย?

ยี่ห้อ เลือกเอาเอง ดีไซน์ เลือกเอาเอง คุณภาพ เลือกเอาเอง

บางที ราคา ยี่ห้อ คุณสมบัติ มันก็ไม่ได้กำหนดความสุขทางใจไปมากกว่าการได้ซื้ออะไรที่เราคิดว่าดีอย่างที่เราต้องการ ไม่ได้หลับหูหลับตาซื้อซักหน่อยนี่คะ ก็ยังได้ดูได้รู้ได้เห็นอะไรอยู่ อย่างเราขาย เครื่องเก่าไปซื้อยี่ห้ออื่นเพราะฟังชั่นก์ดีกว่า แต่มันก็เบื่อแล้ว นานเกินไปแล้ว เสียไม่อยากซ่อม พังก็ไม่อยากรักษา ก็เราไม่ชอบไม่รัก คิดมากปวดหัวมากเลือกมากแตกแยกมาก

ถ้าทุกๆค่ายทำออกมาเหมือนๆกันหมด ไม่มีข้อเปรียบเทียบ ไม่มีคนชอบ ทั้งโลกก็เหลือค่าย

น้อยลงๆสิคะ เหลือแต่ค่ายที่เราคิดว่า ดีจังๆ แต่ทางเลือกเราก็น้อยลง การเปรียบเทียบ

มันสิ้นสุดได้ยากอยู่แล้ว เพราะมันดี ไม่ดี "ไม่เท่ากัน"

ชอบไม่ชอบ ก็ "ไม่เท่ากัน" ราคาที่รับได้ก็ "ไม่เท่ากัน"

ถ้ามือถือทำได้ดีกว่านี้ เลิกขายกล้องดิจิตอล กล้องวิดีโอ MP4 โน้ตบุ๊คก็น้อยลงไป

อีกหน่อยแม้แต่รีโมตทีวี ก็คงไม่ต้องมีสินะ ถ้ามือถือทำได้?

ขอโทษที่บ่นอะไรไม่เข้าท่านะคะ แต่อ่านบ่อยๆแล้วปวดหัว - -* คนที่เค้าไม่ค่อยรู้เรื่องโทรศัพท์น่ะ คุณสมบัติกล้องเค้าก็ยังไม่รู้เลย ดูได้แค่ผ่านๆ ละเอียดมั้ย สีสวยรึป่าวก็แค่นั้น

ปล. เราไม่ได้ไม่ชอบโซนี่นะ กว่า4เครื่องที่บ้าน เป็นโซนี่ทั้งหมดเลย- -*
ยี่ห้ออื่นก็เคยใช้นะคะ เวลาที่โซนี่ออกมือถือมาแล้วไม่ถูกใจ
ลองๆไปก็มีความสุขดีออก

ขอโทษอีกรอบค่ะ ไปดูความเห็นอื่นๆอีก ก่อนนะคะ^o^
KuGiKiII
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 15:04  

อีกอย่างที่สงสัย มันเป็นอะไรนักหนาเนี่ย ที่พอมือถือรุ่นน่าสนใจออกมา
ก็มาเถียงกันๆ ตอนแรกๆเปรียบให้เห็นข้อดี ตอนหลังๆ ไม่พอใจกัน

--- ถึงเราจะบ่นอะไรของเราก็อยากให้อ่านให้จบ!!! แล้วเอาไปคิด!!!! ---

แล้วสาวกSE นี่ ไม่ดีมากนักเหรอคะ เราไม่เข้าใจอะ
เค้าลากค่ายอื่นมาเปรียบเทียบก่อน"ในกระทู้ของ SE"
ไม่ใช่มาระราน ในกระทู้ของค่ายอื่น ไม่ใช่ว่า ผิดทั้งสองฝ่ายเหรอคะ
ผิดที่ใช้อารมณื ผิดที่ทำให้บอร์ดไม่น่าอยู่ ผิดที่คนที่เถียงกันไม่ใช้สาวกของฝ่ายใดเลย
แต่แค่ชอบในตัวสินค้า เราไม่ถึง 20 เลย ยังคิดว่าเรื่องนี้ไร้สาระ
เราแค่อยากรู้ว่ามือถือนี่ดีมั้ย ยังไง? แล้วก็มีคนสงสัยว่า ถ้าเป็นกับตัวนี้ล่ะ?
อันไหนดีกว่ายังไง ไม่ได้อยากให้ฟันธงว่าของค่ายนี้ดีกว่านะค่ายนั้นดีกว่านะ
บอกแค่รายละเอียดให้เลือกเอาเองก็พอสิ อะไรนักหนาคะ
บอกว่า สาวกSEพอเค้าเอาข้อดีกว่าตรงนั้นมาบอก สาวกก็เอาข้อมูลที่ไม่น่าเชื่อถือหรือไม่ใช่เรื่องจริงมาบอก มาปกป้องSE แล้วที่พวกคุณมาถึงกระทู้ของSE ก็มาเพื่ออ่านแล้วก็โพสเพื่อปกป้องสิ่งที่คุณชอบสิ่งที่คุณอยากได้กันไม่ใช่เหรอคะ? ทำไมเวลาเรามาดูข้อมูล ถึงต้องมีสาระอยู่ได้ไม่กี่หน้า แล้วก็ทะเลาะกันตลอด เป็นอย่างนี้หลายรุ่นแล้วนะ
เห็นบอกว่าก็เอาความจริงมาให้ดูว่า SS ดีกว่า SE ตรงไหน แล้วก็มาบอกว่า SE ลากไปเปรียบเทียบก่อน คุณก็เปรียบเทียบอยู่นี่ แล้วก็เปรียบเทียบแต่ข้อดีซะด้วย ข้อเสียไม่เคยพูด ขอบคุณที่มาให้ข้อมูล แต่จะขอบคุณมากกว่าถ้าเลิกทะเลาะกัน!!! คนใช้ SE ก็ไม่ค่อยใช้ SS คนใช้ SS ก็ไม่ค่อยใช้ SE แล้วก็ไม่ต้องใช้หรอกทั้งสองฝั่งน่ะ ถ้าใช้เเล้วยังมีอคติกัน
เจ้าของค่ายสองค่ายนี้เค้าก็ไม่ได้มาเดือดร้อนอะไรด้วยเลยเถอะ

**********เปรียบเทียบข้อดีข้อเสียให้เท่าๆกัน อันนี้ใช้อันนี้ ค่ายนี้ใช้อันนี้ อะไรที่ด้อยกว่าเอามาด้วยสิคะ แล้วให้คนอ่านคนอื่นตัดสินใจ คนที่มีความรู้เป็นอย่างดี ก็ตัดสินใจของตัวเองเอาสิคะ!!!

ไม่อยากเลิกเข้าข้างสิ่งที่ตัวเองชอบ ก็อย่าทำให้คนอ่านที่ไม่รู้เรื่อง ต้องมาไม่เข้าใจกับเรื่องแบบนี้ได้มั้ยคะ?

ปล. เด็กยังเข้าใจ ผู้ใหญ่อย่างคุณๆเบื่อบ้างมั้ยคะ?
ปปล. ไม่อยากให้คิดว่า เราเป็นคนชอบใช้SE แล้วจะต้องเป็นสาวก เราใช้SE แฟนเราใช้SS ไม่เห็นต้องมาเถียงกันเรื่องนี้เลย- -*ทั้งๆที่เราอยู่ใกล้กัน เคยลองเล่นมือถือของอีกคนมาแท้ๆ พวกคุณๆ เคยมานั่งเล่นมือถือของคนที่คุณเอาชนะกันมั้ยคะ? เคยลองเล่นโดยปราศจากอคติมั้ยคะ? คนไม่ใช่สาวกแต่ชอบก็พูดไม่ได้เหรอคะ? ลองใช้แล้วไม่ชอบซื้อใหม่ไม่ได้เหรอคะ? อยากได้มือถือใหม่แต่ไม่มีอะไรที่ถูกใจ เปลี่ยนยี่ห้อไม่ได้เหรอคะ?[/u]
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 15:22  

KuGiKiII ผู้เขียน:
อีกอย่างที่สงสัย มันเป็นอะไรนักหนาเนี่ย ที่พอมือถือรุ่นน่าสนใจออกมา
ก็มาเถียงกันๆ ตอนแรกๆเปรียบให้เห็นข้อดี ตอนหลังๆ ไม่พอใจกัน

--- ถึงเราจะบ่นอะไรของเราก็อยากให้อ่านให้จบ!!! แล้วเอาไปคิด!!!! ---

แล้วสาวกSE นี่ ไม่ดีมากนักเหรอคะ เราไม่เข้าใจอะ
เค้าลากค่ายอื่นมาเปรียบเทียบก่อน"ในกระทู้ของ SE"
ไม่ใช่มาระราน ในกระทู้ของค่ายอื่น ไม่ใช่ว่า ผิดทั้งสองฝ่ายเหรอคะ
ผิดที่ใช้อารมณื ผิดที่ทำให้บอร์ดไม่น่าอยู่ ผิดที่คนที่เถียงกันไม่ใช้สาวกของฝ่ายใดเลย
แต่แค่ชอบในตัวสินค้า เราไม่ถึง 20 เลย ยังคิดว่าเรื่องนี้ไร้สาระ
เราแค่อยากรู้ว่ามือถือนี่ดีมั้ย ยังไง? แล้วก็มีคนสงสัยว่า ถ้าเป็นกับตัวนี้ล่ะ?
อันไหนดีกว่ายังไง ไม่ได้อยากให้ฟันธงว่าของค่ายนี้ดีกว่านะค่ายนั้นดีกว่านะ
บอกแค่รายละเอียดให้เลือกเอาเองก็พอสิ อะไรนักหนาคะ
บอกว่า สาวกSEพอเค้าเอาข้อดีกว่าตรงนั้นมาบอก สาวกก็เอาข้อมูลที่ไม่น่าเชื่อถือหรือไม่ใช่เรื่องจริงมาบอก มาปกป้องSE แล้วที่พวกคุณมาถึงกระทู้ของSE ก็มาเพื่ออ่านแล้วก็โพสเพื่อปกป้องสิ่งที่คุณชอบสิ่งที่คุณอยากได้กันไม่ใช่เหรอคะ? ทำไมเวลาเรามาดูข้อมูล ถึงต้องมีสาระอยู่ได้ไม่กี่หน้า แล้วก็ทะเลาะกันตลอด เป็นอย่างนี้หลายรุ่นแล้วนะ
เห็นบอกว่าก็เอาความจริงมาให้ดูว่า SS ดีกว่า SE ตรงไหน แล้วก็มาบอกว่า SE ลากไปเปรียบเทียบก่อน คุณก็เปรียบเทียบอยู่นี่ แล้วก็เปรียบเทียบแต่ข้อดีซะด้วย ข้อเสียไม่เคยพูด ขอบคุณที่มาให้ข้อมูล แต่จะขอบคุณมากกว่าถ้าเลิกทะเลาะกัน!!! คนใช้ SE ก็ไม่ค่อยใช้ SS คนใช้ SS ก็ไม่ค่อยใช้ SE แล้วก็ไม่ต้องใช้หรอกทั้งสองฝั่งน่ะ ถ้าใช้เเล้วยังมีอคติกัน
เจ้าของค่ายสองค่ายนี้เค้าก็ไม่ได้มาเดือดร้อนอะไรด้วยเลยเถอะ

**********เปรียบเทียบข้อดีข้อเสียให้เท่าๆกัน อันนี้ใช้อันนี้ ค่ายนี้ใช้อันนี้ อะไรที่ด้อยกว่าเอามาด้วยสิคะ แล้วให้คนอ่านคนอื่นตัดสินใจ คนที่มีความรู้เป็นอย่างดี ก็ตัดสินใจของตัวเองเอาสิคะ!!!

ไม่อยากเลิกเข้าข้างสิ่งที่ตัวเองชอบ ก็อย่าทำให้คนอ่านที่ไม่รู้เรื่อง ต้องมาไม่เข้าใจกับเรื่องแบบนี้ได้มั้ยคะ?

ปล. เด็กยังเข้าใจ ผู้ใหญ่อย่างคุณๆเบื่อบ้างมั้ยคะ?
ปปล. ไม่อยากให้คิดว่า เราเป็นคนชอบใช้SE แล้วจะต้องเป็นสาวก เราใช้SE แฟนเราใช้SS ไม่เห็นต้องมาเถียงกันเรื่องนี้เลย- -*ทั้งๆที่เราอยู่ใกล้กัน เคยลองเล่นมือถือของอีกคนมาแท้ๆ พวกคุณๆ เคยมานั่งเล่นมือถือของคนที่คุณเอาชนะกันมั้ยคะ? เคยลองเล่นโดยปราศจากอคติมั้ยคะ? คนไม่ใช่สาวกแต่ชอบก็พูดไม่ได้เหรอคะ? ลองใช้แล้วไม่ชอบซื้อใหม่ไม่ได้เหรอคะ? อยากได้มือถือใหม่แต่ไม่มีอะไรที่ถูกใจ เปลี่ยนยี่ห้อไม่ได้เหรอคะ?[/u]

เอาไปเลยคะแนนเต็ม 10
อ่านแล้วเข้าใจง่าย ใช้ภาษาได้อย่างถูกต้อง
ขยัน และพูดได้โดนใจมาก

เอาไปเลย+10 ดีใจจังเลยที่เจอคนประเภทเดียวกัน อิอิ
buck
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 15:30  

ช่วยเลย เหมือน TV เลย ออกข่าวไม่ถูกใจตัวเองก็หาว่าเขาไม่เป็นกลาง ในเมื่อไม่ชอบแล้วจะไปเปิดดูทำไม...ว..ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 15:32  

อ้างถึง:
ลองใช้แล้วไม่ชอบซื้อใหม่ไม่ได้เหรอคะ? อยากได้มือถือใหม่แต่ไม่มีอะไรที่ถูกใจ เปลี่ยนยี่ห้อไม่ได้เหรอคะ?

ต้องเข้าใจความรวยแต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนกว่าจะซื้อได้ต้องเก็บตังแล้วถึงจะซื้อ
ไม่ใช่เอะอะซื้อก่อน ไม่ดีค่อยขาย
เรื่องนี้อย่าเอาตัวเองเป็นมาตรฐานแทนคนอื่นครับ

ประเด็นหลักๆที่เถียงกันตอนแรกคือ ถ้าลองไม่มีคนแย้งข้อเท็จจริงในเรื่องข้อมูลในนี้
ซึ่งตอนก่อนเครื่องออกยันเครื่องออกแรกๆ เครื่องนี้เพอเฟ็ค ไร้ที่ติ ภาพสวย วีดีโอแจ่ม
ลองถ้าไม่มีคนติ คนก็เข้าใจว่าเครื่องมันเป็นแบบนั้น เลยซื้อ โดยหารู้ไม่ว่าข้อมูลมันมั่วลงมาเยอะ
แต่เอาเข้าจริงเครื่องดันไม่เหมือนกับที่ให้ข้อมูลว่าดีเลิศ คุณจะเสียความรู้สึกใหม
จะมาตอบง่ายๆว่า ไม่ดีก็ขายทิ้ง เปลี่ยนมือถือไปเรื่อยๆ นั้นคนตอบอาจจะรวยทำได้ แต่นึกถึงใจคนที่ไม่ค่อยมีละ

แต่ถ้ามองและรับถึงคนติถึงข้อเท็จจริงในเครื่องแล้วรับรู้ ประเมินกันเอง ก่อนตัดสินใจซื้อ ยังจะดีกว่ามานั่งเสียใจตอนหลัง ว่าซื้อมาทำไมหว่า หลงเชื่อคำพรรณาต่างๆนาๆ

ถึงได้บอกไงว่าก็ดูกันเอง มีคลิป มีรูปเครื่องขายจริง มีข้อเปรียบเทียบ
ถ้าชอบก็ซื้อ ถ้าไม่ชอบค่อยหาเครื่องอื่นกันไป แบบนี้ดีกว่า
ให้คนจะซื้อตัดสินเอง

ส่วนเรื่องสาวกแบรนด์อะไรนั้น ถ้าเล่นมือถือมาพักนึงจะรู้ว่าทำไมเค้าถึงด่าค่ายนี้
ไม่ได้เป็นที่ SS อย่างเดียว รวมไปถึง nokia และค่ายอื่นๆด้วย
ที่คุณบอกว่าเค้าอยู่ห้องนี้ดีๆทำไมค่ายอื่นถึงมาห้องนี้
ก็เพราะมีช่วงนึงค่ายนี้ไปทำแย่ๆใว้เยอะในห้องอื่น ชอบไปกระแหนะกระแหนแดกดัน ไปทั่ว
ตูดีกว่า ตูเจ๋งกว่า จนกลายเป็นคนแบรนด์อื่น เกลียดหรือไม่อยากจะใช้ Se กัน

ค่ายนี้คนไทยจะไม่ใช้มือถือเพราะไม่เกี่ยวว่า มือถือจะดีหรือไม่อย่างไร แต่สาวกSE ทำค่ายนี้ตายเองมากกว่า
-*-
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 15:39  

ozaki ผู้เขียน:
gettymaru ผู้เขียน:
classy ผู้เขียน:
สิ่งที่อยากรู้ คือสามารถใช้อินเตอร์เน็ต และ msn แบบลื่นปริ๊ดได้หรือยัง
และอีกอย่าง text ข้อความทีละเยอะๆ เหมือนยี่ห้ออื่นแล้วหรือยัง เพราะ SE พิมพ์ได้ไม่กี่ตัวอักษรก็เต็มซะแระ ถ้าจะพิมพ์ยาวๆก็เปลืองตังค์ค่า sms มากกกกกกกกกกกกกกกกกกก
แต่ก็ไม่คิดเปลี่ยนใจจาก SE

เรื่องข้อความพิมพ์ได้ไม่กี่ตัวอักษร นี่หมายถึงรุ่นไหนเหรอครับ Question

จำได้ว่าเคยมีคนบ่นแบบนี้เหมือนกันแต่ความจริงก็คือ

มือถือ SE เวลาพิมพ์ SMS จะมีเขียนจำนวนตัวอักษรที่เขียนได้ต่อ 1 ข้อความเช่น 150(1) คือพิมพ์ 1 Sms จะส่งเป็น 1 ครั้งคิดเงิน 1 ครั้ง แต่หากพิมพ์ 151 ตัวจะเป็น 151(2) คือส่งเป็น 1 ครั้งเหมือนกันแต่คิดเงิน 2 ข้อความ

แต่ประเด็นมันอยู่ตรงที่มือถือยี่ห้ออื่นบางยี่ห้อนั้น ไม่มีบอกข้อมูลตรงไว้นี้เลยหากพิมพ์เกินก็จะส่งเป็น 2,3 SMS เหมือนกันโดยที่เจ้าตัวไม่รู้ด้วยซ้ำ แต่กลับคิดว่าไม่มีจำกัดในส่วนนี้ซะอย่างนั้น

การที่ SE บอกเอาไว้เพื่อหวังดีให้ระวังพิมพ์เกินแล้วจะเสียเงินเพื่มกลับกลายเป็นข้อเสียซะอย่างนั้น นี่แหละความลำบากของ SE ครับ โดนมองในแง่ร้ายตลอด

มีคนรู้เรื่องนี้ จากSE เยอะไหมครับ
ไหมผมไม่เห็นรู้เลย ถ้าทำแล้วไม่มีคนรู้เท่าไรนี่คนก็เสียตังอยู่ดีอะ

ส่วนใหญ่คงไม่รู้มั้งคะ แต่เราใช้โซนี่ตั้งแต่อายุ14 เรายังรู้เลย
เพราะด้านบน(รุ่นที่เราใช้) เวลาพิมพ์ไปเรื่อยๆจะขึ้นกรอบมาเป็นเลข "20" พอเราพิมพ์ต่อก็จะลดลงเรื่อยๆ พอพิมพ์จนหมดแล้ว ก็พิมพ์เกิน ( เป็น21ตัว ) ก็จะมีเตือนขึ้นมา "SMS2"อ่ะค่ะ เราเลยรู้ แต่ว่าไม่รู้ว่ารุ่นอื่นมีมั้ย รุ่นที่เราใช้ก็ K750iอ่ะค่ะ ( มั้งนะ? )

ปล.ไม่ได้ตั้งใจจะทำให้ดูหยาบคายนะคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 16:17  

อ้างถึง:
ลองใช้แล้วไม่ชอบซื้อใหม่ไม่ได้เหรอคะ? อยากได้มือถือใหม่แต่ไม่มีอะไรที่ถูกใจ เปลี่ยนยี่ห้อไม่ได้เหรอคะ?

ต้องเข้าใจความรวยแต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนกว่าจะซื้อได้ต้องเก็บตังแล้วถึงจะซื้อ
ไม่ใช่เอะอะซื้อก่อน ไม่ดีค่อยขาย
เรื่องนี้อย่าเอาตัวเองเป็นมาตรฐานแทนคนอื่นครับ

ประเด็นหลักๆที่เถียงกันตอนแรกคือ ถ้าลองไม่มีคนแย้งข้อเท็จจริงในเรื่องข้อมูลในนี้
ซึ่งตอนก่อนเครื่องออกยันเครื่องออกแรกๆ เครื่องนี้เพอเฟ็ค ไร้ที่ติ ภาพสวย วีดีโอแจ่ม
ลองถ้าไม่มีคนติ คนก็เข้าใจว่าเครื่องมันเป็นแบบนั้น เลยซื้อ โดยหารู้ไม่ว่าข้อมูลมันมั่วลงมาเยอะ
แต่เอาเข้าจริงเครื่องดันไม่เหมือนกับที่ให้ข้อมูลว่าดีเลิศ คุณจะเสียความรู้สึกใหม
จะมาตอบง่ายๆว่า ไม่ดีก็ขายทิ้ง เปลี่ยนมือถือไปเรื่อยๆ นั้นคนตอบอาจจะรวยทำได้ แต่นึกถึงใจคนที่ไม่ค่อยมีละ

แต่ถ้ามองและรับถึงคนติถึงข้อเท็จจริงในเครื่องแล้วรับรู้ ประเมินกันเอง ก่อนตัดสินใจซื้อ ยังจะดีกว่ามานั่งเสียใจตอนหลัง ว่าซื้อมาทำไมหว่า หลงเชื่อคำพรรณาต่างๆนาๆ

ถึงได้บอกไงว่าก็ดูกันเอง มีคลิป มีรูปเครื่องขายจริง มีข้อเปรียบเทียบ
ถ้าชอบก็ซื้อ ถ้าไม่ชอบค่อยหาเครื่องอื่นกันไป แบบนี้ดีกว่า

ส่วนเรื่องสาวกแบรนด์อะไรนั้น ถ้าเล่นมือถือมาพักนึงจะรู้ว่าทำไมเค้าถึงด่าค่ายนี้
ไม่ได้เป็นที่ SS อย่างเดียว รวมไปถึง nokia และค่ายอื่นๆด้วย
ที่คุณบอกว่าเค้าอยู่ห้องนี้ดีๆทำไมค่ายอื่นถึงมาห้องนี้
ก็เพราะมีช่วงนึงค่ายนี้ไปทำแย่ๆใว้เยอะในห้องอื่น ชอบไปกระแหนะกระแหนแดกดัน ไปทั่ว
ตูดีกว่า ตูเจ๋งกว่า จนกลายเป็นคนแบรนด์อื่น เกลียดหรือไม่อยากจะใช้ Se กัน

ค่ายนี้คนไทยจะไม่ใช้มือถือเพราะไม่เกี่ยวว่า มือถือจะดีหรือไม่อย่างไร แต่สาวกSE ทำค่ายนี้ตายเองมากกว่า

ผมว่าไม่ช่คนอื่นหรอก คุณคนเดียวซะมากกว่า
gettymaru
Grand Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 16:22  

-*- ผู้เขียน:
ozaki ผู้เขียน:
gettymaru ผู้เขียน:
classy ผู้เขียน:
สิ่งที่อยากรู้ คือสามารถใช้อินเตอร์เน็ต และ msn แบบลื่นปริ๊ดได้หรือยัง
และอีกอย่าง text ข้อความทีละเยอะๆ เหมือนยี่ห้ออื่นแล้วหรือยัง เพราะ SE พิมพ์ได้ไม่กี่ตัวอักษรก็เต็มซะแระ ถ้าจะพิมพ์ยาวๆก็เปลืองตังค์ค่า sms มากกกกกกกกกกกกกกกกกกก
แต่ก็ไม่คิดเปลี่ยนใจจาก SE

เรื่องข้อความพิมพ์ได้ไม่กี่ตัวอักษร นี่หมายถึงรุ่นไหนเหรอครับ :?:

จำได้ว่าเคยมีคนบ่นแบบนี้เหมือนกันแต่ความจริงก็คือ

มือถือ SE เวลาพิมพ์ SMS จะมีเขียนจำนวนตัวอักษรที่เขียนได้ต่อ 1 ข้อความเช่น 150(1) คือพิมพ์ 1 Sms จะส่งเป็น 1 ครั้งคิดเงิน 1 ครั้ง แต่หากพิมพ์ 151 ตัวจะเป็น 151(2) คือส่งเป็น 1 ครั้งเหมือนกันแต่คิดเงิน 2 ข้อความ

แต่ประเด็นมันอยู่ตรงที่มือถือยี่ห้ออื่นบางยี่ห้อนั้น ไม่มีบอกข้อมูลตรงไว้นี้เลยหากพิมพ์เกินก็จะส่งเป็น 2,3 SMS เหมือนกันโดยที่เจ้าตัวไม่รู้ด้วยซ้ำ แต่กลับคิดว่าไม่มีจำกัดในส่วนนี้ซะอย่างนั้น

การที่ SE บอกเอาไว้เพื่อหวังดีให้ระวังพิมพ์เกินแล้วจะเสียเงินเพื่มกลับกลายเป็นข้อเสียซะอย่างนั้น นี่แหละความลำบากของ SE ครับ โดนมองในแง่ร้ายตลอด

มีคนรู้เรื่องนี้ จากSE เยอะไหมครับ
ไหมผมไม่เห็นรู้เลย ถ้าทำแล้วไม่มีคนรู้เท่าไรนี่คนก็เสียตังอยู่ดีอะ

ส่วนใหญ่คงไม่รู้มั้งคะ แต่เราใช้โซนี่ตั้งแต่อายุ14 เรายังรู้เลย
เพราะด้านบน(รุ่นที่เราใช้) เวลาพิมพ์ไปเรื่อยๆจะขึ้นกรอบมาเป็นเลข "20" พอเราพิมพ์ต่อก็จะลดลงเรื่อยๆ พอพิมพ์จนหมดแล้ว ก็พิมพ์เกิน ( เป็น21ตัว ) ก็จะมีเตือนขึ้นมา "SMS2"อ่ะค่ะ เราเลยรู้ แต่ว่าไม่รู้ว่ารุ่นอื่นมีมั้ย รุ่นที่เราใช้ก็ K750iอ่ะค่ะ ( มั้งนะ? )

ปล.ไม่ได้ตั้งใจจะทำให้ดูหยาบคายนะคะ

ถูกต้องนะคร้าบ
KuGiKiII
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 16:40  

อ้างถึง:

อ้างถึง:

ค่ะ เราก็เข้าใจนะคะ แต่เราก็บอกแล้วนี่ว่า เงินของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน ( ในคอมเม้นท์แรกน่ะค่ะ ) แต่เราก็ได้เพิ่มเติมไปว่า "คนเราก็ไม่ได้หลับหูหลับตาซื้อ"นะคะ
เราไม่รู้ข้อมูล แต่เราก็ไม่ได้ต้องการให้ใครมาตัดสินให้เรา ประมาณนี้ค่ะ
ยิ่งเราจน เราก็ยิ่งอยากเลือกให้ดี ไม่ผิดหรอกค่ะที่จะเปรียบเทียบ แต่ผิดตรงที่ต้องมาทะเลาะกัน เพราะคนที่ไปโพสต์บางคนเป็นสาวกของค่าย(ใดๆก็ตาม) จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้อย่างหน้าแรกๆ ที่เราเห็นมีคนบอกว่า แดงเหลืองก็เยอะแล้ว โตโยต้าฮอนด้าก็เยอะแล้ว มือถือเครื่องละไม่เท่าไหร่ก็อย่าทะเลาะกันเลย อะไรแนวๆนี้น่ะค่ะ
เราก็ว่าจริงๆนะ ต่างคนต่างชอบ มันไม่มีเหตุผลกับคำว่า "อารมณ์" หรอกค่ะเพราะอารมณ์ไม่ใช่เหตุผล แต่อารมณ์นั้นสามารถเกิดจากเหตุผลได้ แต่ก็นั่นละค่ะ ร้อยพ่อพันแม่ต่างคนต่างเหตุผล ^o^
เราไม่ได้เอาตัวเองมาเป็นมาตรฐานแทนคนอื่น แต่ถ้ามันเป็นอย่างนั้นก็ขอโทษด้วยค่ะ เพราะเราไม่ได้จัดอยู่ในประเภทคนรวยเหมือนกันค่ะ จนมากด้วยซ้ำ ^^

ที่คุณบอกว่า เอาคลิปเอาความจริงเอาอะไรอย่างนี้มาเปรียบเทียบ อันนั้นก็คือสิ่งที่เราร้องขออยู่ค่ะ อ่านดูสิคะ เราอยากเลือกเอง อยากเสียใจเพราะตัวเอง อยากดีใจเพราะตัวเองค่ะ

ถ้ารุ่นนี้มันแพงเกินไป แล้วเรางบไม่พอ ก็อย่าซื้อเลยค่ะ เก็บเงินมาซื้อก็ต้องคิดหนัก ก็เข้าใจ
เราบอกไว้แล้วว่าเรายังอายุไม่ถึง 20 เลย ซึ่งแน่นอนว่า เราไม่มีรายได้เองต้องขอจากพ่อแม่บวกกับเก็บเงินเองเหมือนกัน เพราะอย่างนั้นเราถึงได้หงุดหงิดไงคะ เราอยากได้ข้อมูลไปบอกพ่อกับแม่ให้พ่อกับแม่ช่วยเลือกช่วยตัดสินใจ แต่ดูจากรูปการณ์เราต้องไปบอกพ่อแม่ว่า "ไม่รู้อะไรมากเท่าที่อยากรู้ เพราะพี่ๆเค้ามัวแต่ทะเลาะกันค่ะ" สาวก SE ทำลายตัวเองก็เข้าใจค่ะ ไม่มีเจ้าของค่ายคนไหนเลือกได้หรอกใช่มั้ยคะว่าอยากให้ลูกค้าของตัวเองนั้น โกรธง่ายระดับไหน พูดดีระดับไหน แต่ก็ไม่ใช่ทุกคน ที่นิสัยอย่างนั้นนี่คะ บางทีคนเราเห็นเค้าดีจริง เลยออกแนวอยากปกป้องก็มีนะคะ ประมาณว่า ก็เราใช้อยู่มันก็ดีจริงๆนี่นา อะไรแบบนี้
เห็นใจที่เค้ามีความพยายามอะไรแบบนี้

(ตอบนะคะ) เราไม่ได้ตอบว่า ไม่ดีก็ขายทิ้ง มันเป็นคำถามเข้าใจมั้ยคะ? ถามตัวเองด้วย
ถามคนอื่นด้วย ถ้าได้แล้ว ทำอย่างไร ถ้าไม่ได้ล่ะ จะทำอย่างไร มากกว่าน่ะค่ะ
เราเนี่ยไม่ดูถูกเงินที่พ่อแม่หามาอย่างนั้นหรอกค่ะ ต่อให้เราหาได้เป็น ร้อยๆล้าน เราก็ยังเลือกค่ะ เรื่องเสียใจทีหลังก็เสียใจแน่นอนค่ะ

แล้วถ้าที่คุณบอกมาว่าเพราะเมื่อก่อนสาวก SE ไปโพสต์ว่าหลายๆยี่ห้อ ทำให้เค้าเกลียด
ดีใจด้วยค่ะ ตอนนี้ สิ่งที่พวกคุณทุกๆคนทุกๆฝ่ายทำ ไม่ต่างจากสาวก SE สมัยนั้นเลย
ประสบความสำเร็จแล้วนะคะ การแก้แค้นของผู้ใหญ่ทุกๆคน

ถ้าอย่างนั้นคนที่มาว่าตอบในนี้ก็คือสาวกของยี่ห้ออื่นๆใช่มั้ยคะ
แต่คนที่ไม่ได้มาว่าก็เพราะว่าเค้าไม่ใช่สาวกแต่เป็นคนที่ชื่นชอบหรือคนที่ใช้เท่านั้นใช่มั้ยคะ
SE น่ะ ยอดขายไม่ค่อยดี คนที่เค้าชอบเค้าว่าดีก็ไม่อยากให้ใครมาทำลายบริษัทที่ผลิตสิ่งที่ดีสำหรับเค้าไปหรอกค่ะจริงมั้ยคะ ค่ายเพลงเค้ายังไม่ชอบให้ใครโหลดไปฟรีๆเลย
สาวกโนเกีย เค้าก็ไม่มีอะไรต้องกังวลเพราะมีขายเยอะมาก ยอดขายดีมาก อุปกรณ์หาง่ายหลายราคาตั้งแต่10บาทขึ้นไปถึงเป็นพัน แต่SEบางคนนี่ทุกข์ทนนะคะ แพงจริงๆยอมรับ แต่เรายอมรับได้ถึงสิ่งที่เราตัดสินใจเท่านั้นค่ะ SE กับ SS น่ะ เค้าพยายามพัฒนายอดขายทั้งคู่ ถ้าคุณรู้ข่าวว่า SS ต้องขาดทุนเพราะการโจมตีเพราะขายไม่ได้เพราะอะไรก็ตาม คุณก็ยังคงอยากมีสินค้าดีๆใช้ต่อไปใช่มั้ยคะ? ที่พล่ามมานี่คือ ทุกๆครอยากพูดสิ่งดีๆให้สำหรับสิ่งที่ตัวเองคิดว่าดี แน่นอนค่ะ ทุกๆอย่างทุกๆค่าย

จริงๆแล้วพวกพี่ๆใจกว้างมากนะคะ ที่เอาของดีๆมาบอกต่อ ถ้าใจแคบก็คงเก็บไว้เองแล้ว

เราทุกๆคนก็เหมือนกัน ไม่มีอะไรรับประกันเรา จากโฆษณาชวนเชื่อทั้งหลายได้ ว่ามันจะจริง นี่ละค่ะ คือโลกโหดร้ายของคนที่ไม่ค่อยมีแบบเราๆ เพราะไม่ควรพลาด
**** แต่คนเราจะพลาดอย่างจริงๆก็เมื่อเราเลือกข้าง คนอ่านที่ถูกชักนำได้ง่าย เลือกซื้อเครื่องที่ไม่ถูกใจไป เพราะเห็นคนว่ากันแล้วไม่เข้าใจ เห็นโฆณาชวนเชื่อแล้วหลง น่าเจ็บใจมาก ที่เราไม่ได้เลือกด้วยตัวเองจากใจ แต่เลือกด้วยการทะเลาะกัน**** แล้วกลืนน้ำลายตัวเองไปใช้ค่ายอื่นๆ ปิดกั้นโอกาสที่ดีถ้าเราเกลียดฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง เรามีตัวเลือกแล้วเราเลือกได้

????????พี่ๆที่ต่างเป็นสาวกของแต่ละฝ่าย เลือกได้มั้ยคะ? ถ้า อีกฝ่ายออกรุ่นดีๆที่เหมาะสมกับตัวเองออกมาจริงๆแล้ว จะสามารถเลือกที่จะซื้อของค่ายที่เราไม่ชอบสาวกเขาได้มั้ยคะ?
พี่ๆทะเลาะกัน พี่ๆปิดทางเลือกตัวเองว่า ของฉันน่ะดีที่สุดแล้ว แต่คนอื่นๆที่เค้าไม่ได้ปิดทาง ได้กำไรดีกว่ามั้ยคะที่ได้เลือก ^o^

เรื่องเงินๆทองๆนี่ละ ที่ทำให้เรื่องนี้ไม่สิ้นสุด ความคุ้มค่าคุ้มราคา อยากได้เท่าไหร่ มีให้เท่าไหร่ เมื่อก่อนใช้ขาวดำกันยังได้ เดี๋ยนี้ต้องมีมากกว่านั้น บางคนซื้อเครื่องมาไม่เคยใช้Gprsซักครั้งก็มี พูดลำบากจริงๆเลยนะคะ ความแตกต่างพวกนี้^o^ บางคนซื้อเครื่องถูกๆมา มีความสุข บางคนซื้อแพงๆ แต่ใช้ไม่คุ้มแต่ก็ยังมีความสุข

คำขวัญที่ว่า"แตกต่างแต่อย่าแตกแยก "นี่ก็จริงๆนะคะ
ถ้าซื้อมาแล้วผิดหวังแถมยังโดนทับถมไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรคงแย่อย่างมากๆ
ถ้ามีคนมาเตือนแล้วเรายังทำผิดทั้งๆที่มันไม่ใช่เรื่องไม่ดีอะไร คงเสียความรู้สึกมากๆ
ถ้าเชื่อคนอื่นจนต้องเสียใจ คงแย่มากๆ
ถ้าเชื่อตัวเองจนต้องเสียใจล่ะ? ก็ยังคงแย่อยู่ดี
แต่ถ้าเชื่อตัวเองมีความสุขก็ดี แต่ต้องแตกแยกนี่ดีตรงไหนกัน?
แต่ถ้าให้บทเรียนสอนเราให้เราเรียนรู้จากมัน จะดีมั้ย?
เอ๊ะ แต่จะคุ้มเงินเหรอ? คิดได้ตั้งหลายแบบนี่คะ
ถ้าเกิดวันหนึ่งมีคนที่ถูกใจ เพื่อน แฟน คนในครอบครัว เจ้านาย
เกิดใช้มือถือของค่ายที่เราไม่ชอบขึ้นมา จะไม่มองหน้ากันเลยรึเปล่านะ?
จะคบใครก็ต้องเลือกว่าเค้าใช้มือถือยี่ห้ออะไรด้วยไหม?
นอกเรื่องไปใหญ่ เดี๋ยวจะโดนต่อว่าเอาT^T

++เพลงบางเพลงที่ไม่เพราะเลย แต่ยอดดาวโหลดกลับสูงสุด น่าข้องใจมั้ยละคะ?
โลกเราก็เป็นแบบนี้ล่ะค่ะ ทุกๆอย่างดำเนินไปตาม อาร์ตตัวพ่อและอาร์ตตัวแม่~~~~ ++

เราอยากขอโทษแทนสาวกSEที่ทำให้สาวกค่ายอื่นๆไม่พอใจ
เราอยากขอโทษสาวกSEด้วยเหมือนกันที่ค่ายอื่นๆทำให้ไม่พอใจ
^/|\^ Sorry for everyone who think different.
ขอโทษสำหรับความแตกต่างทุกอย่าง ที่ไม่มีคำตอบนอกจากตัวเราเอง[/u]
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 16:56  

KuGiKiII ผู้เขียน:
อ้างถึง:

อ้างถึง:

ค่ะ เราก็เข้าใจนะคะ แต่เราก็บอกแล้วนี่ว่า เงินของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน ( ในคอมเม้นท์แรกน่ะค่ะ ) แต่เราก็ได้เพิ่มเติมไปว่า "คนเราก็ไม่ได้หลับหูหลับตาซื้อ"นะคะ
เราไม่รู้ข้อมูล แต่เราก็ไม่ได้ต้องการให้ใครมาตัดสินให้เรา ประมาณนี้ค่ะ
ยิ่งเราจน เราก็ยิ่งอยากเลือกให้ดี ไม่ผิดหรอกค่ะที่จะเปรียบเทียบ แต่ผิดตรงที่ต้องมาทะเลาะกัน เพราะคนที่ไปโพสต์บางคนเป็นสาวกของค่าย(ใดๆก็ตาม) จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้อย่างหน้าแรกๆ ที่เราเห็นมีคนบอกว่า แดงเหลืองก็เยอะแล้ว โตโยต้าฮอนด้าก็เยอะแล้ว มือถือเครื่องละไม่เท่าไหร่ก็อย่าทะเลาะกันเลย อะไรแนวๆนี้น่ะค่ะ
เราก็ว่าจริงๆนะ ต่างคนต่างชอบ มันไม่มีเหตุผลกับคำว่า "อารมณ์" หรอกค่ะเพราะอารมณ์ไม่ใช่เหตุผล แต่อารมณ์นั้นสามารถเกิดจากเหตุผลได้ แต่ก็นั่นละค่ะ ร้อยพ่อพันแม่ต่างคนต่างเหตุผล ^o^
เราไม่ได้เอาตัวเองมาเป็นมาตรฐานแทนคนอื่น แต่ถ้ามันเป็นอย่างนั้นก็ขอโทษด้วยค่ะ เพราะเราไม่ได้จัดอยู่ในประเภทคนรวยเหมือนกันค่ะ จนมากด้วยซ้ำ ^^

ที่คุณบอกว่า เอาคลิปเอาความจริงเอาอะไรอย่างนี้มาเปรียบเทียบ อันนั้นก็คือสิ่งที่เราร้องขออยู่ค่ะ อ่านดูสิคะ เราอยากเลือกเอง อยากเสียใจเพราะตัวเอง อยากดีใจเพราะตัวเองค่ะ

ถ้ารุ่นนี้มันแพงเกินไป แล้วเรางบไม่พอ ก็อย่าซื้อเลยค่ะ เก็บเงินมาซื้อก็ต้องคิดหนัก ก็เข้าใจ
เราบอกไว้แล้วว่าเรายังอายุไม่ถึง 20 เลย ซึ่งแน่นอนว่า เราไม่มีรายได้เองต้องขอจากพ่อแม่บวกกับเก็บเงินเองเหมือนกัน เพราะอย่างนั้นเราถึงได้หงุดหงิดไงคะ เราอยากได้ข้อมูลไปบอกพ่อกับแม่ให้พ่อกับแม่ช่วยเลือกช่วยตัดสินใจ แต่ดูจากรูปการณ์เราต้องไปบอกพ่อแม่ว่า "ไม่รู้อะไรมากเท่าที่อยากรู้ เพราะพี่ๆเค้ามัวแต่ทะเลาะกันค่ะ" สาวก SE ทำลายตัวเองก็เข้าใจค่ะ ไม่มีเจ้าของค่ายคนไหนเลือกได้หรอกใช่มั้ยคะว่าอยากให้ลูกค้าของตัวเองนั้น โกรธง่ายระดับไหน พูดดีระดับไหน แต่ก็ไม่ใช่ทุกคน ที่นิสัยอย่างนั้นนี่คะ บางทีคนเราเห็นเค้าดีจริง เลยออกแนวอยากปกป้องก็มีนะคะ ประมาณว่า ก็เราใช้อยู่มันก็ดีจริงๆนี่นา อะไรแบบนี้
เห็นใจที่เค้ามีความพยายามอะไรแบบนี้

(ตอบนะคะ) เราไม่ได้ตอบว่า ไม่ดีก็ขายทิ้ง มันเป็นคำถามเข้าใจมั้ยคะ? ถามตัวเองด้วย
ถามคนอื่นด้วย ถ้าได้แล้ว ทำอย่างไร ถ้าไม่ได้ล่ะ จะทำอย่างไร มากกว่าน่ะค่ะ
เราเนี่ยไม่ดูถูกเงินที่พ่อแม่หามาอย่างนั้นหรอกค่ะ ต่อให้เราหาได้เป็น ร้อยๆล้าน เราก็ยังเลือกค่ะ เรื่องเสียใจทีหลังก็เสียใจแน่นอนค่ะ

แล้วถ้าที่คุณบอกมาว่าเพราะเมื่อก่อนสาวก SE ไปโพสต์ว่าหลายๆยี่ห้อ ทำให้เค้าเกลียด
ดีใจด้วยค่ะ ตอนนี้ สิ่งที่พวกคุณทุกๆคนทุกๆฝ่ายทำ ไม่ต่างจากสาวก SE สมัยนั้นเลย
ประสบความสำเร็จแล้วนะคะ การแก้แค้นของผู้ใหญ่ทุกๆคน

ถ้าอย่างนั้นคนที่มาว่าตอบในนี้ก็คือสาวกของยี่ห้ออื่นๆใช่มั้ยคะ
แต่คนที่ไม่ได้มาว่าก็เพราะว่าเค้าไม่ใช่สาวกแต่เป็นคนที่ชื่นชอบหรือคนที่ใช้เท่านั้นใช่มั้ยคะ
SE น่ะ ยอดขายไม่ค่อยดี คนที่เค้าชอบเค้าว่าดีก็ไม่อยากให้ใครมาทำลายบริษัทที่ผลิตสิ่งที่ดีสำหรับเค้าไปหรอกค่ะจริงมั้ยคะ ค่ายเพลงเค้ายังไม่ชอบให้ใครโหลดไปฟรีๆเลย
สาวกโนเกีย เค้าก็ไม่มีอะไรต้องกังวลเพราะมีขายเยอะมาก ยอดขายดีมาก อุปกรณ์หาง่ายหลายราคาตั้งแต่10บาทขึ้นไปถึงเป็นพัน แต่SEบางคนนี่ทุกข์ทนนะคะ แพงจริงๆยอมรับ แต่เรายอมรับได้ถึงสิ่งที่เราตัดสินใจเท่านั้นค่ะ SE กับ SS น่ะ เค้าพยายามพัฒนายอดขายทั้งคู่ ถ้าคุณรู้ข่าวว่า SS ต้องขาดทุนเพราะการโจมตีเพราะขายไม่ได้เพราะอะไรก็ตาม คุณก็ยังคงอยากมีสินค้าดีๆใช้ต่อไปใช่มั้ยคะ? ที่พล่ามมานี่คือ ทุกๆครอยากพูดสิ่งดีๆให้สำหรับสิ่งที่ตัวเองคิดว่าดี แน่นอนค่ะ ทุกๆอย่างทุกๆค่าย

จริงๆแล้วพวกพี่ๆใจกว้างมากนะคะ ที่เอาของดีๆมาบอกต่อ ถ้าใจแคบก็คงเก็บไว้เองแล้ว

เราทุกๆคนก็เหมือนกัน ไม่มีอะไรรับประกันเรา จากโฆษณาชวนเชื่อทั้งหลายได้ ว่ามันจะจริง นี่ละค่ะ คือโลกโหดร้ายของคนที่ไม่ค่อยมีแบบเราๆ เพราะไม่ควรพลาด
**** แต่คนเราจะพลาดอย่างจริงๆก็เมื่อเราเลือกข้าง คนอ่านที่ถูกชักนำได้ง่าย เลือกซื้อเครื่องที่ไม่ถูกใจไป เพราะเห็นคนว่ากันแล้วไม่เข้าใจ เห็นโฆณาชวนเชื่อแล้วหลง น่าเจ็บใจมาก ที่เราไม่ได้เลือกด้วยตัวเองจากใจ แต่เลือกด้วยการทะเลาะกัน**** แล้วกลืนน้ำลายตัวเองไปใช้ค่ายอื่นๆ ปิดกั้นโอกาสที่ดีถ้าเราเกลียดฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง เรามีตัวเลือกแล้วเราเลือกได้

????????พี่ๆที่ต่างเป็นสาวกของแต่ละฝ่าย เลือกได้มั้ยคะ? ถ้า อีกฝ่ายออกรุ่นดีๆที่เหมาะสมกับตัวเองออกมาจริงๆแล้ว จะสามารถเลือกที่จะซื้อของค่ายที่เราไม่ชอบสาวกเขาได้มั้ยคะ?
พี่ๆทะเลาะกัน พี่ๆปิดทางเลือกตัวเองว่า ของฉันน่ะดีที่สุดแล้ว แต่คนอื่นๆที่เค้าไม่ได้ปิดทาง ได้กำไรดีกว่ามั้ยคะที่ได้เลือก ^o^

เรื่องเงินๆทองๆนี่ละ ที่ทำให้เรื่องนี้ไม่สิ้นสุด ความคุ้มค่าคุ้มราคา อยากได้เท่าไหร่ มีให้เท่าไหร่ เมื่อก่อนใช้ขาวดำกันยังได้ เดี๋ยนี้ต้องมีมากกว่านั้น บางคนซื้อเครื่องมาไม่เคยใช้Gprsซักครั้งก็มี พูดลำบากจริงๆเลยนะคะ ความแตกต่างพวกนี้^o^ บางคนซื้อเครื่องถูกๆมา มีความสุข บางคนซื้อแพงๆ แต่ใช้ไม่คุ้มแต่ก็ยังมีความสุข

คำขวัญที่ว่า"แตกต่างแต่อย่าแตกแยก "นี่ก็จริงๆนะคะ
ถ้าซื้อมาแล้วผิดหวังแถมยังโดนทับถมไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรคงแย่อย่างมากๆ
ถ้ามีคนมาเตือนแล้วเรายังทำผิดทั้งๆที่มันไม่ใช่เรื่องไม่ดีอะไร คงเสียความรู้สึกมากๆ
ถ้าเชื่อคนอื่นจนต้องเสียใจ คงแย่มากๆ
ถ้าเชื่อตัวเองจนต้องเสียใจล่ะ? ก็ยังคงแย่อยู่ดี
แต่ถ้าเชื่อตัวเองมีความสุขก็ดี แต่ต้องแตกแยกนี่ดีตรงไหนกัน?
แต่ถ้าให้บทเรียนสอนเราให้เราเรียนรู้จากมัน จะดีมั้ย?
เอ๊ะ แต่จะคุ้มเงินเหรอ? คิดได้ตั้งหลายแบบนี่คะ
ถ้าเกิดวันหนึ่งมีคนที่ถูกใจ เพื่อน แฟน คนในครอบครัว เจ้านาย
เกิดใช้มือถือของค่ายที่เราไม่ชอบขึ้นมา จะไม่มองหน้ากันเลยรึเปล่านะ?
จะคบใครก็ต้องเลือกว่าเค้าใช้มือถือยี่ห้ออะไรด้วยไหม?
นอกเรื่องไปใหญ่ เดี๋ยวจะโดนต่อว่าเอาT^T

++เพลงบางเพลงที่ไม่เพราะเลย แต่ยอดดาวโหลดกลับสูงสุด น่าข้องใจมั้ยละคะ?
โลกเราก็เป็นแบบนี้ล่ะค่ะ ทุกๆอย่างดำเนินไปตาม อาร์ตตัวพ่อและอาร์ตตัวแม่~~~~ ++

เราอยากขอโทษแทนสาวกSEที่ทำให้สาวกค่ายอื่นๆไม่พอใจ
เราอยากขอโทษสาวกSEด้วยเหมือนกันที่ค่ายอื่นๆทำให้ไม่พอใจ
^/|\^ Sorry for everyone who think different.
ขอโทษสำหรับความแตกต่างทุกอย่าง ที่ไม่มีคำตอบนอกจากตัวเราเอง[/u]

โอ๊ย พูดอีก ก็ ถูกอีก โดนใจมากๆ น่าจะไปประกวดเดอะสตาร์ มากๆ พี่จะกระหนำ กดเชียร์แบบไม่ลืมหูลืมตากันเลยทีเดียว

เราเอง ก็มีส่วนผิดที่พิมพ์คอมเม้นหลายๆ คอมเม้นไปในทางไม่ดี เพราะเราโกรธมากที่คนอื่นมาว่าเรา ว่าแบบไม่มีเหตุผล พอเราแย้งกลับ กลับมาบอกว่าเราแตะต้องไม่ได้ มันแบบว่าถ้าไม่เป็นเรา คงไม่รู้สึกหรอก แต่เราก็ไมเคยเอาค่ายอื่นมาเปรียบเทียบนะ

เราเองก็ขอโทษด้วยที่ทำให้คนค่ายอื่นรู้สึกไม่พอใจ ต่อไปเราจะเป้นฝ่ายที่ถูกกระทำแต่เยงผู้เดียวและไม่ตอบโต้

I LOVE YOU = KuGiKiII
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 17:15  

กลายเป็นเด็กน้อยไร้เดียงสา เพิ่งเข้าวงการมาตอบสะละ
อืมตามนั้นละกันอุดส่าตอบยืดยาว

อะเอามาให้อ่านบทความทำไมเค้าว่ามา SE
เอาที่สาวก se เขียนเองมาให้ดูจะได้ไม่ทำลายน้ำใจกันไป
http://www.seclub.com/forum/viewtopic.php?t=68542&postdays=0&postorder=asc&start=0

ลองดูกันเอง
Chiki
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 20:51  

ไม่อย่าอ้างอิงมาเพราะมันจะยาวเปลืองที่ ครับแต่ความเห็นของน้อง KuGiKiII ยอดเยี่ยมมากครับถึงจะยาวมากแต่ผมอยากให้ทุกคนสละเวลาอ่านครับ น้องอายุแค่นี้มีความคิดแบบนี้ยอดมากครับ ส่วนตัวอย่างผู้ใหญ่แย่แถวนี้มีให้เห็นอยู่แล้ว ดูแล้วก็อย่าทำตามแ้ล้วกันครับ

ส่วนคุณ SP Guest วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 17:15 (ขอระบุชัดๆสักทีเถอะ งงไม่รู้ว่าใครคือใคร ถึงไม่ต้องสมัครมันก็ใส่ชื่อได้ แต่ไม่ทำกันจะป่วนรึไงครับ ไอ้ความเห็นสร้างความแตกแยกนี้) ไม่ทราบว่าจะขุดอดีตไปถึงไหนครับ ไอ้ที่คุณบอกสาวกค่ายนั้นทำตัวแย่ๆมาก่อน คุณก็เลยมาทำตัวแย่ๆเหมือนกันรึไงครับ (น้องเขาก็บอกชัดแล้ว แล้วงี้เรื่องอดีตของพวกคุณมันคงไม่มีวันจบสินะ)

ขอยกตัวอย่างดราม่าแบบในหนังกับการ์ตูนเลย เพราะเขาไปฆ่าพ่อผม ผมเลยไปฆ่าภรรยาเขา เขาแค้นเลยกลับมาฆ่าลูกผม ผมแค้นเลยกลับฆ่าลูกเขาบ้าง .............. ต่อเอากันเอง
แล้วมันจะจบตรงไหนว่า ผมเคยบอกแล้วไม่พอใจแสดงความเห็นเดียวพอ คนอ่านรู้แล้ว ไม่ใช่เอาพื้นที่สาธารณะ(บอร์ด)มาเป็นที่เถียงกันไปมาระหว่างคนบางคน(ฝากถึงคู่กรณีคุณด้วย) เพื่อเอาชนะกัน

เอาลิงค์มาแปะก็โอเคครับอย่างความเห็นที่ผมอ้างอยู่ เออ เห็นแล้วว่าที่คุณสาวกไม่ดีเป็นไง แล้วไงครับ ไม่ต้องชักแม่น้ำต่อนะครับ คนสนจะใช้กับสาวกไม่ได้เกี่ยวกันเลยครับ โทรศัพท์ดีไม่ดีคงไม่เกี่ยวสาวกละนะ
อุทัยทิพย์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2010 00:15  

คุณคงจะอ่านที่ผมพิมไปไม่เข้าใจ ผมไม่ได้ไล่ให้ใครกับไหนทั้งนั้น ผมไม่ได้อยากจะยุ่งหรอกผมดีดูมือถือรุ่นนี้ไว้ เห็นแล้วรำคาญตา มากัดกันไอ้เรื่องมือถือ การที่คุณหยุดเข้ามาพิมตอบโต้เพื่อให้เรื่องมันยาว ก็ไม่ได้แปลว่าคุณแพ้ มือถือมันก็ยังเป็นมือถือขายได้ก็ขายกันไป ผมแค่บอกว่าสาเหตุที่ีทำให้ทะเลาะกันไม่จบไม่สิ้น เลิกพิมข้อความโจมตีกัน เคยได้ยินหรือเปล่าครับ ที่เค้าบอกว่าเลิกเปรียบเทียบแล้วจะเป็นสุข แค่ได้ยินพระเทศน์มาจากวัด เรามีอะไรอยู่ก็ใช้ไปตามอัตภาพ ถ้าเรามัวแต่ไปเปรียบเทียบกะคนอื่นแล้วชีวิตเราจะเป็นสุข ในที่นี้หมายถึงให้ข้อมูลที่ถูกต้อง แต่ไม่ต้องเอามาเปรียบเทียบกัน เลิกประชดประชัน กัดกันมาได้เป็นสิบหน้า ไอ้อะไรที่เปรียบเทียบกันเพลาลงกันบ้างก็ดี แล้วที่อยากจะบอกอย่างสุดท้ายการทะเลาะกันของพวกคุณไม่ได้ส่งผลต่อยอดขายมือถือแต่อย่างใด อย่าเข้าใจอะไรผิดและมาบอกว่าคนไม่ซื้อมือถือเพราะเื่อสาวกค่ายนั่นค่ายนี้ ของขายได้อยู่ที่ตัวของมัน มือถือดีย่อมขายตัวมันเอง

แล้วไอ้ที่เขียนส่งท้าย "สาวกค่ายนี้คงเส้นคงวา มาตรฐานเดิมดีแท้" ก็เพราะคุณเขียนเยี่ยงนี้ไง เรื่องมันถึงได้ดำเนินมาเป็น10หน้า แต่ข้อความนี้จะมาด่าละก็คุณคิดผิดแล้วปกติผมไม่ได้มายุ่งอะไรกับใครเท่าไหร่ผมส่วนใหญ่มาสอบถามความเห็นเหมือนคนอื่น เพิ่งจะมาตอบแบบนี้ก็ครั้งแรก การที่คนอื่นด่าคุณแล้วคุณด่ากับเค้าไม่ได้แปลว่าคุณวิเศษกว่าใคร เค้าถึงบอกไว้หมากัดอย่ากัดตอบ

ผมเป็นกลางไม่ได้เข้าข้างฝ่ายได้ถ้าสื่อสารผิดประการใดก็ขอโทษด้วย แค่อยากให้บอร์ดสงบ
DEATH
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2010 05:27  

ขออภัยที่ยาว แต่มันคือความจริง แล้วจะเห็นว่าใคร อะไรยังไง

SP Guest
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2010 13:27

แล้วมือถือ symbian 720p ในตลาดตอนนี้มันสักกี่ตัวกันพ่อคุณ มันหลีกเลี่ยงการเปรียบเทียบไม่ได้หรอก

แล้วอีกอย่าง ข้อมูลที่ลงๆกันมาตั้งแต่ Pre-release ผิดบ้างถูกบ้าง ขอโทษกันไป แต่บางตัวก็ไม่เลิกลา รีวิวหลายที่ก็ตอบฟันธงมาแล้วใครชนะ?

death ตอบปกป้องกับเรื่องที่พยายามดิสเครดิตนะ death ไม่ได้เริ่มแรงก่อน death แรงตามคนเริ่มนั่นแหละ

แล้วขอโทษถ้าคุกกลิ้งดีจริง ทำไมคนในพันทิพย์ถึงยี้ ไปห้องไหนก็ไม่มีใครเอา จนชอกช้ำระกำใจไปเปิดบลอคเอง

ก็เพราะคุกกลิ้งมันพูดถึงเรื่องมือถือไง เลยเกี่ยว ยังจะมาแกล้งโง่อีก หรือ โง่จริงน่ะ

death เข้ามาตอบครั้งแรก
death วันที่โพสท์ : 25 Mar 2010 01:19
หน้าที่ 9 เชิญไปอ่านไล่มาจนหน้าล่าสุดเลยว่า ดีกรีความเกรียนของ death นี่ขนาดไหน

หน้า 12 ที่มีรูปจากบลอคคุ๊กกรวด death ก็กัดไปถามไป เพราะ death เคยไปอ่านเจอ
ว่าคุ๊กกรวดมันซื้อซาติโอมาแล้วขายต่อราคาตกฮวบ death ก็เลยจัดไปหนึ่งดอก แล้วยังงี้จะเอา Vivaz มาอีก

หน้า 13 วันที่โพสท์ : 05 Apr 2010 09:10
หลังจากที่มีคนถามเปรียบเทียบ death ก็พูดความจริงไปเรื่องนึง แต่ดูเหมือนจะมีคนรับไม่ได้

death ผู้เขียน:

แล้วที่ death เขียนไปมันผิดตรงไหน SS ไม่มีโปรดักส์ที่จะมาเปรียบเทียบกับสองตัวนี้ในตลาด หรือจะแย้งเรื่อง i8910
เอาใจคนรากหญ้า แล้วไงอ่ะ ONE Candy โครตอภิมหาตัดต่อพันธุกรรม Star ไม่ใช่หรอ ความจริงทั้งนั้น
ที่ส่งเสริมให้โอ้อวดได้ว่ากรูนี่เบอร์หนึ่งเมืองไทยนะ โอ้ววววววววว ... ช่างน่าภูมิใจ

และ death ก็โดนตอบโต้ ตามนี้เรื่องห้าง โดย SP Guest วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 11:50

death อธิบายเรื่องห้างของ se แต่ด้วยความหมั่นไส้ death เลยหยอดเพิ่มเข้าไปอีกดอก

อีกเรื่องนะ se เวลาเขาเอามาเซลล์ก็โปรดักส์มันหมดรอบหมด cycle แล้ว

ไม่ได้เหมือนบางค่ายนะ ไม่หมดก็ลด ไม่ลดบางตัวแต่หายต๋อมไปเลย ค่ายไหนว้า?

ลดแต่ละทีคนซื้อก่อนไม่กี่เดือนนี่มีจุกน้ำตานองหน้าเอาง่ายๆ

se ยังดีหน่อยครบรอบแล้วค่อยลด แล้วที่เคยเอามาลด se ก็ไม่ได้ทำเอง

se ไม่เกี่ยวเลย เค้ามาเอาเครื่องจากไหนมาขายไก่กาหรือเปล่า? คือดีลเลอร์ก็เข้าเนื้อกันเอง

แต่บางค่ายรู้สึกว่าจะเข้าเนื้อกันแบบถ้วนหน้า

ไม่รู้จริงอย่าพูดดีกว่า อายหมาว่ะครับ อยากจะดิสเครดิตแต่ข้อมูลไม่มีดีแต่ปากจริงๆ

ตัวไหนลงห้างในศูนย์ se จะไม่มีอ่ะครับ แต่บางค่ายลงห้างแต่ศูนย์ก็เสียดายเลยตั้งป้ายราคาเต็มเลย

death พูดแต่ความจริง ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย ความจริงคือสิ่งที่เห็นๆกันอยู่ แต่ death ก็ปากหมานะอันนี้ยอมรับ

death โดนตอบโต้ อืมมมม ไม่มีมุกจะเถียงกับ death ละ เลยมาโลนใส่ death แทน

death ไม่ได้เริ่มหยาบก่อน แต่ death แพ้พวกโลน death เลยโลนกลับ ซะงั้น

death เลยระเบิดใส่ไปอีกดอกเน้นๆ เกรียนแตกเลยทีนี้

และเมิงจะมาเ-สือ-ก อะไรแถวนี้ล่ะ ครับ น่ารำคาญ ที่นี่ปกป้องตัวเอง จากข้อมูลควายๆที่ขยันจะบิดเบือนกันน่ะ ไม่ได้เริ่มก่อน อย่ามาทำสันดานต่ำๆแถวนี้

เมิงเริ่มก่อน ใครดีมาก็ดี ใครเ-หี้-ยมาก็จักตอบแทน

พูดความจริงแล้วเ-สือ-กกระแดะรับไม่ได้ อย่ามาถือโอกาสได้ทีเลยมาหยาบสันดานหมาใส่กูหรอ ควายเอ้ย

ไอพวกเกาหลีนี่สันดานเดียวกันหมด ตั้งแต่เพลงหนังยันโทรศัพท์กุเชื่อแล้วจริงๆ เกรียนติ่งหูทั้งนั้น

อยากเกรียนก็มา

death ก็ไม่ว่าอะไรหรอก ถ้ามันเป็นข้อมูลของผู้ใช้จริง ได้ใช้จริง เจอปัญหาจริงแล้วนำมาบอกต่อเล่าสู่กันฟัง

แต่ death ตามอ่านมาตั้งแต่บอร์ด satio ยังไม่ย้ายเข้าบอร์ด 2 แต่ไม่ได้โพส death เลยรู้ว่าสันดานของ ไอเป็ดเกรียนๆรับจ้างดิสเครดิตนี่มันเป็นยังไง

และก็ไม่หยุดที่จะพยายามบิดเบือนข้อมูลต่างๆนาๆ ที่จะดิสเครดิตมือถือในค่ายของ sony ericsson

death ไม่เถียงหรอกว่าข้อมูลบางอย่างที่ลงมาก็ไม่ตรงไปซะทั้งหมด มันก็ต้องดูหลายๆที่ประกอบกัน

รีวิวออกมาตั้งกี่เจ้าต่อกี่เจ้า จะมาดูที่เดียวแล้วตัดสินใจเนี่ยไม่ดีนะ

แล้วที่ว่าสาวก se เคยไประรานใครที่บอร์ดห้องอื่นเนี่ยมีไหม หลักฐานน่ะ หรือบ้านเป็นโรงงานน้ำแข็ง ปั้นน้ำเป็นตัวได้

คนใช้ก็อยู่กันในวงจำกัดอยู่แล้ว คงไม่มีใครว่างพอจะไปคิดระรานบ้านคนอื่นเหมือนกับกลยุทธ์ของอีกค่ายตอนนี้หรอก

เข้าข่ายไม่ได้เล่ห์ก็ต้องเอาด้วยกล น่ะนะ เห็นมีแต่ค่ายอื่นมากกว่าที่ขยันมาเยี่ยมบ้าน se เข้าบ้านใหญ่ไม่ได้

ก็เลยจะป่วนให้บ้านอื่นๆที่เกี่ยวข้องกับ se พังให้เละ แน่นอน ใครมาบุกรุกบ้านเรา เราก็ไม่ชอบ และมันก็ต้องเกิดการโต้ตอบ ปกป้องขึ้น

มันเลยดูเป็นว่า สาวก se แรงเกินความจำเป็น มาตั้งแต่เรื่อง M2 และ ฟาสต์พอร์ต เป็นเป้าโจมตีของค่ายอื่นมาตลอด

ส่วนถ้ามันเป็นเรื่องครั้งโบราณกาลตั้งแต่ยุคเฟื่องฟู k750 w800 นี่ก็แสดงว่า คงจะเก็บกดมานานมาก

เก็บกดที่ทำอะไรไม่ได้เลย เพราะยุคนั้นเบอร์หนึ่งตัวจริง ตลาดไฮเอนด์ คือ se

อีกอย่างสาวก se ไปเหยียบหยามน้ำใจใคร ถ้าในเมื่อช่วงนั้น เค้าพูดความจริง ที่ค่ายเค้าทำได้ แต่ค่ายอื่นกั๊ก

สุดท้าย death แค่อยากจะบอกว่า ถ้าไม่มีการพยายามบิดเบือนข้อมูล ยัดเยียด สร้างกระแส ทำมัลติโพสปั่นหน้า

death คงไม่ต้องออกมาตอบโต้แรงๆแบบนี้ death แค่เกลียดพวกนิสัยที่เล่นไม่เป็นธรรมก็เท่านั้น

สุดท้าย death ต้องขอโทษทุกคน ยกเว้น ไอเกรียนดิสเครดิตนั่น ที่ทำให้ขุ่นข้องหมองใจแล้วกัน

ถ้าหยุดจริงเหมือนที่กล้าเขียนไว้ death ก็คงสบายใจ ไม่ต้องกระโดดลงมาไล่สอยไอพวกบิดเบือนอีก

death ก็มีงานมีอะไรอย่างอื่นให้ทำนะ เหนื่อยเหมือนกันที่ต้องมาตามสอยตามแก้นั้นแก้นี้อยู่เรื่อย

แต่ในเมื่อมันไม่ถูกต้อง death คงไม่ยอมให้เกิดขึ้นหรอก นิสัย death ตรงๆแบบนี้ ไม่เห่าหรอกกัดเลยไม่ต้องลีลา

DEATH THE BAD REP~

ปล.จากโพสนี้ death จะเป็นไปคอยดูอยู่ห่างๆแทนแล้วนะ แล้วจะรอดูว่า จะรอดไปได้สักกี่น้ำ ในบอร์ดทั้งหมดของ se เนี่ย
บุคคลธรรมดา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2010 09:05  

มีใครสนใจไหมครับ ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อวานนี้เอง (8 เม.ย.) สีบรอนซ์ ที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ซื้อมาแล้วไม่ค่อยชอบ (เป็นคนชอบโทรศัพท์ที่ใหญ่ๆ หน่อยครับ) เพิ่งชาร์ตไปครั้งเดียวเอง ผมจะขาย 14500 บาท (งดต่อแล้วนะครับ) สนใจโทร. 0839275389 (ช่วยมารับเองนะครับ)
gettymaru
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2010 15:28  

:shock:
โอย ตาลาย
buck
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 09 Apr 2010 16:31  

สงสัยคงจะว่างกันมาก พิมอะไรกันย๊าววววยาว...
ไปไหนหว่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2010 17:16  

ตั้งแต่อ่านมารู้สึกว่าคุณ รอดูก่อนค่อยบ่น นักแถประจำ se หายไปไหนหว่า ปกติเรื่องแบบนี้เขาจะออกมาเถียงไม่ลืมหูลืมตา บางทีอ่านไปขำไป ก่อนมือถือจะออกมากล่าวยกยอปอปั้นเลิศเลออย่างโง๊นอย่างงี๊ พอมือถือออกมากลับตามน้ำอย่างโง๊นอย่างงี๊ แต่ก็สนุกดีตั้งแต่ x2 ละ ผมอ่านๆดูเหมือนเค้าจะความรู้เยอะมากๆแต่พออ่านจริงพิจารณาดูจริงๆเหมือนพยามยามจะมั่วจะแถให้ได้เพื่อชัยชนะของตัวเอง บางสิ่งบางอย่างเล็กๆน้อยเขาก็จะเอามาเป็นประเด็นเพื่อให้เครื่องนั้นดู ห่วย อย่างที่ แฟนๆ se มาใช้โจมตี แฟนๆ ss มันก็พอๆกันนั่นแหล่ะต่างคนต่างชนะ มีคนแพ้ก็ต้องมีคนชนะเป็นธรรมดาแต่ถ้าเอาแบบเสมอ ไม่มีคนแพ้ไม่มีคนชนะไม่ดีกว่าเรอ ยอมๆกันหน่อยแค่เนี้ยก็ไม่ได้เหอๆคนเรา ว่าแล้วทำไมคนไทยถึงไม่สามัคคีกันซักที

ปล ยังติดตามคุณรอดูก่อนค่อยบ่น ต่อไป เพราะอ่านแล้วรู้สึกตลกดี เดี๋ยวว่างๆจะเอาข้อความ ก่อนมือถือออกกับหลังมือถือ ออกมา ให้ดูเปรียบเทียบกันอิอิ สนุกดี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2010 19:40  

ตอบกันยาวเกิน แต่ละคนดู หน้าเวปรกไปเลย
ไม่อยากอ่า่น อยากให้ขึ้นหน้าใหม่ไวๆ

มีใครเป็นไหมว่า แค่ตัวอักษรอย่างเดียวนี่มากกว่า หน้าก่อนๆ เท่านึงได้แล้วมั้งเนี่ย

เห็นก็มึน ไม่อยากอ่านจริงๆ พิมพ์อะไรกันไว้เนี่ย
อุทัยทิพย์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2010 22:36  

น่าจะลบออกให้หมด รีสตาร์ทบอร์ดใหม่ 555+
Death
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2010 02:55  

เอารีวิวของ Vivaz มาฝาก รายการรีวิวรูปแบบเจาะลึกถึงไส้ติ่ง

http://www.mxphone.com/review/5887/Sony-Ericsson-Vivaz?page=1

เพื่อใครอ่านของที่นี่แล้วยังไม่สะใจ Smile
forget
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2010 04:19  

ตัวนนี้ต้องเจอกะ samsung wave ถึงจะเหมาะสมกัน i8910 มันเปิดตัวไปนานมากแล้ว เอามาเทียบกันไม่ได้หรอก รอ wave ออกก่อนค่อยมาสู้กันใหม่ อิอิ

ปล ถ้าเป็นแบรนด์ไอโมบาย ไรงี๊เถียงกันจะเป็นจะตาย ยังน่าภูมิใจกว่าเยอะเลยเฮ้อ

"มีชนะย่อมมีแพ้ แต่ถ้าเราร่วมใจกันมีแต่ชนะไม่มีแพ้" พระราชดำรัส ของในหลวงเรา
x-crozz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2010 11:24  

อ้างถึง:
ยิ่งเราจน เราก็ยิ่งอยากเลือกให้ดี ไม่ผิดหรอกค่ะที่จะเปรียบเทียบ แต่ผิดตรงที่ต้องมาทะเลาะกัน เพราะคนที่ไปโพสต์บางคนเป็นสาวกของค่าย(ใดๆก็ตาม) จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้อย่าง หน้าแรกๆ ที่เราเห็นมีคนบอกว่า แดงเหลืองก็เยอะแล้ว โตโยต้าฮอนด้าก็เยอะแล้ว มือถือเครื่องละไม่เท่าไหร่ก็อย่าทะเลาะกันเลย อะไรแนวๆนี้น่ะค่ะ

แล้วถ้าที่คุณบอกมาว่าเพราะ เมื่อก่อนสาวก SE ไปโพสต์ว่าหลายๆยี่ห้อ ทำให้เค้าเกลียด
แต่คนที่ไม่ได้มาว่าก็เพราะว่าเค้าไม่ใช่สาวกแต่เป็นคนที่ชื่นชอบหรือคนที่ ใช้เท่านั้นใช่มั้ยคะ
SE น่ะ ยอดขายไม่ค่อยดี คนที่เค้าชอบเค้าว่าดีก็ไม่อยากให้ใครมาทำลายบริษัทที่ผลิตสิ่งที่ดีสำหรับ เค้าไปหรอกค่ะจริงมั้ยคะ ค่ายเพลงเค้ายังไม่ชอบให้ใครโหลดไปฟรีๆเลย

ชอบและขอชมวิธีและทัศนคติในการมองโลกของน้องมากครับ เข้ามาวันนี้ถือว่ามีอะไรดีๆกลับไป ^^

ปกติไม่ค่อยได้เข้ามาที่บอร์ดของเว็บนี้เนื่องจากไม่ค่อยมีปัญหาของผู้ใช้ให้ตอบเท่าไรจะหนักไปทางใครดีกว่าใครเยอะไปนิด จะเข้ามาหาข้อมูลก็คงไม่ได้อะไรกลับไปหรือจะเข้ามาช่วยแก้ปัญหาให้ท่านอื่นเท่าที่พอจะมีความสามารถตอบให้ได้ก็นานๆจะเจอคำถามแบบนั้นซักที ^^!

อยากเห็นผู้ใช้บอร์ดเข้ามาคุยกันด้วยความรู้สึกที่เป็น + ต่อกันครับ จุดประสงค์ของคนทำบอร์ดเองก็คงอยากให้เป็นแบบนั้น คงจะดีมากหากมีเจตนาดีๆคิดถึงเหตุผลดีๆก่อนที่จะคลิกเมาส์เข้ามาที่บอร์ด ^^

ขอบคุณน้องอีกทีสำหรับทัศนคติดีๆแบบนี้ และทำให้วันนี้ไม่ได้กลับออกไปมือเปล่าครับ ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2010 13:35  

)(10 ผู้เขียน:
ปัญหาต่างๆที่ผมพูดมาทั้งหมดเป็นเรื่องจริงในปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็น Video HD ที่ยังแก้ไม่ตก 25FPS ปลอมๆ

ขอยกบางส่วนมา(เดิมๆมันพูดหลายประเด็นครับ)

เพราะ คอมเม้นข้างบนถามถึงเรื่อง HD ไม่แท้ครับ

เลยขอยกอ้างอิง มาตราฐานระดับที่เขาใช้เรียก HD ปปลอม มาจะได้ไม่งง กันครับ

โดยทั่วไปแล้วไฟล์วีโอ(ในประเทศไทย จะเป็นระบบ PAL ซึ่งต่างจากของต่างประเทศที่จะเป็นแบบ NTSC) จะอยู่ที่ 24 FPS เพราะเป็นมาตรฐานของสายตาคนปกติ ก็ลองศึกษาดูครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2010 13:39  

ไปไหนหว่า ผู้เขียน:
ตั้งแต่อ่านมารู้สึกว่าคุณ รอดูก่อนค่อยบ่น นักแถประจำ se หายไปไหนหว่า ปกติเรื่องแบบนี้เขาจะออกมาเถียงไม่ลืมหูลืมตา บางทีอ่านไปขำไป ก่อนมือถือจะออกมากล่าวยกยอปอปั้นเลิศเลออย่างโง๊นอย่างงี๊ พอมือถือออกมากลับตามน้ำอย่างโง๊นอย่างงี๊ แต่ก็สนุกดีตั้งแต่ x2 ละ ผมอ่านๆดูเหมือนเค้าจะความรู้เยอะมากๆแต่พออ่านจริงพิจารณาดูจริงๆเหมือนพยามยามจะมั่วจะแถให้ได้เพื่อชัยชนะของตัวเอง บางสิ่งบางอย่างเล็กๆน้อยเขาก็จะเอามาเป็นประเด็นเพื่อให้เครื่องนั้นดู ห่วย อย่างที่ แฟนๆ se มาใช้โจมตี แฟนๆ ss มันก็พอๆกันนั่นแหล่ะต่างคนต่างชนะ มีคนแพ้ก็ต้องมีคนชนะเป็นธรรมดาแต่ถ้าเอาแบบเสมอ ไม่มีคนแพ้ไม่มีคนชนะไม่ดีกว่าเรอ ยอมๆกันหน่อยแค่เนี้ยก็ไม่ได้เหอๆคนเรา ว่าแล้วทำไมคนไทยถึงไม่สามัคคีกันซักที

ปล ยังติดตามคุณรอดูก่อนค่อยบ่น ต่อไป เพราะอ่านแล้วรู้สึกตลกดี เดี๋ยวว่างๆจะเอาข้อความ ก่อนมือถือออกกับหลังมือถือ ออกมา ให้ดูเปรียบเทียบกันอิอิ สนุกดี

ผมอ่านแล้วขำครับที่พอไม่อยู่แล้วก็มีคนมาลับหลังแบบนี้ (ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเลยครับ แย่จัง อต่จำได้ว่าบอกไปแล้วนะ)

ซึ่งผมบอกแล้วว่าไม่ว่าจะก่อนหรือหลังออกความคิดของผมก็ยังเหมือนเดิม แต่มีแค่บางคนเท่านั้นแหละครับที่หยายาม เปลี่ยนแปลงข้อความของผม ^^

ถ้ายังข้องใจข้อความไหน Quote มาได้เลยนะครับ ไม่ใช่ดีแต่ลอยๆมาแบบนี้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2010 13:55  

อีกอย่างนึงก็คือยังมีคนเข้าใจ(หรือคิดไปเอง) ว่าที่ผมบอกว่าำไฟล์ HD ที่มาตราฐานทั่วโลกต้องเป็น 30FPS ซึ่งคนละเรื่อง

ไฟล์ HD ขั้นต่ำต้องเป็น 24 FPS ครับ ตอนแรกผมจำเป็น 25 ซึ่งแก้ข้อความไปชาติเศษแล้วแต่ก็มีคนยกมาแต่อันเก่าไม่รู้ต้องการอะไรเนอะ

และที่บอกว่า OmniaHD มันไม่ HD จริงๆก็เพราะว่ามันได้แค่ 20-22 FPS ไงครับ ซึ่งในตอนนี้ก็ยังแก้ไม่หายได้เท่านี้อยู่เช่นเดิม (ยกเว้นจะลง Custom FW ซึ่งคงรู้กันว่า ยุ่งยาก อันตรายและหมดประกัน) และดูเหมือน SS จะไม่พัฒนา FW ใหม่ๆออกมาแล้วด้วย
Chiki
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2010 16:59  

เอาสาระมาฝากหน่อย หลังจากมีแต่คนไม่ยอมกันมาเถียงกันต่อไป ข้อมูลมันน้อยเหลือเกิน
ถ้าใครไม่รังเกียจจะอ่านภาษาอังกฤษ ผมแนะให้ไปหาของต่างประเทศอ่าน ส่วนเรื่องภาพวีดีโอ หาจาก youtube ได้เลยครับมีเพียบ ภาพตอนกลางคืนก็มี ไม่ขอเอาลิงค์มาลงเพราะเดียวก็จะมีคนยอมแพ้ ออกมาแขวะ ว่าเอาแต่ดีๆมาให้ดี

ความเห็นส่วนตัว
ดูเยอะมากภาพถ่ายออกมาชัดดีครับ แต่มีสถาพแสงบางส่วนไม่ชัด(ส่วนน้อย) ภาพมีแตกบ้างมันไม่ได้ชัดคมหรอกครับ ภาพจากระยะไกลจะเก็บได้ดีมากถึงภาพจะเคลื่อนไหว ถ้าซูมเข้าไปก็จะชัดน้อยลงเป็นเรื่องธรรมดา ส่วนภาพตอนกลางคืนยังไงก็มีนอยซ์ครับ แต่ต้องบอกว่าภาพรวมยอดเยี่ยมมากสำหรับมือถือ แน่นอนไม่ต้องไปเทียบกับกล้องวีดีโอ มันสู้ไม่ได้แน่
ผมยกให้เป็นมือถือที่ถ่ายภาพวีดีโอได้ดีที่สุดในขณะนี้ครับเห็นด้วยกับ review mxphone ภาพถือว่าโอเคสำหรับผมเลย ที่จะเอาไปใช้ประกอบการทำงาน ว่าแต่ไฟล์มันเอาใส่เพาเวอร์พอยต์ได้ไหมเนี่ย
ส่วนออมเนียผมดูแล้วชัดเหมือนกันแต่ผมคงเอามาประการทำงานไม่ได้
สรุปท่านที่สนใจข้อมูลไปหาดูได้ใน youtube
ดอกไม้กลางวัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2010 12:01  

อีกอย่างนึงก็คือยังมีคนเข้าใจ(หรือคิดไปเอง) ว่าที่ผมบอกว่าำไฟล์ HD ที่มาตราฐานทั่วโลกต้องเป็น 30FPS ซึ่งคนละเรื่อง

ไฟล์ HD ขั้นต่ำต้องเป็น 24 FPS ครับ ตอนแรกผมจำเป็น 25 ซึ่งแก้ข้อความไปชาติเศษแล้วแต่ก็มีคนยกมาแต่อันเก่าไม่รู้ต้องการอะไรเนอะ

และที่บอกว่า OmniaHD มันไม่ HD จริงๆก็เพราะว่ามันได้แค่ 20-22 FPS ไงครับ ซึ่งในตอนนี้ก็ยังแก้ไม่หายได้เท่านี้อยู่เช่นเดิม (ยกเว้นจะลง Custom FW ซึ่งคงรู้กันว่า ยุ่งยาก อันตรายและหมดประกัน) และดูเหมือน SS จะไม่พัฒนา FW ใหม่ๆออกมาแล้วด้วย

เห็นอีกเวปเอามาลง ฝาก file Vdo ของ Vivaz ถ่ายออกมาอยู่แค่ 22 Fps เอง นะครับ
เลยสงสัยว่า ตกลง vivazมันถ่ายอยู่ระดับไหนกันแน่ ??
.................
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2010 12:28  

^
^
มันอาจจะเป็นไข้ก็ได้เลยถ่ายได้แค่ 22fps คุณต้องเอายาให้มันกินเผื่อมันแข็งแรงแล้วจะได้ถ่ายได้ fps เท่าที่ คุณรอดูก่อนค่อยบ่น บอกไง เหอๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2010 17:09  

เรื่องถ่ายวีดีโอคนใช้ก็คงพอรู้ว่า ตอนนี้ยังมีปัญหาเรื่อง Auto focus มันหลุดเฟรมบ่อย ความมัว
สีสัน ส่วน 24FPS นั้นก็ยังไม่ได้ ยังไม่สามารถททำให้นิ่งได้

เถียงกันไปก็ไม่จบ เอาเป็นว่า คนซื้อน้อย และคนขายต่อเกลื่อน นั้นแหระคือที่เราเห็นๆกัน

ส่วนที่เห็นเถียงๆกันอยู่เนี่ย ก็ไม่มีเครื่องสักคนแหระ แค่อยากเอาชนะกันแค่นั้นแหระ
Um
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2010 20:29  

เรื่องถ่ายวีดีโอคนใช้ก็คงพอรู้ว่า ตอนนี้ยังมีปัญหาเรื่อง Auto focus มันหลุดเฟรมบ่อย ความมัว
สีสัน ส่วน 24FPS นั้นก็ยังไม่ได้ ยังไม่สามารถททำให้นิ่งได้

เถียงกันไปก็ไม่จบ เอาเป็นว่า คนซื้อน้อย และคนขายต่อเกลื่อน นั้นแหระคือที่เราเห็นๆกัน

ส่วนที่เห็นเถียงๆกันอยู่เนี่ย ก็ไม่มีเครื่องสักคนแหระ แค่อยากเอาชนะกันแค่นั้นแหระ

คนไม่ชอบจริงๆเท่านั้นแหละถึงขายต่ออะครับ....
ภาพรวมประสิทธิภาพการใช้งานผมก็ยังคิดว่า อยู่ในระดับ 8.5 กระโหลก อยู่..555+
แล้วผมก็ไม่เชื่อด้วยว่าคนจะเจาะจงซื้อมือถือเจ้าVIVAZนี่มาถ่ายVDOโดยเฉพาะ
เถียงกันเอาเป้นเอาตายเลย กะแค่VDO ยอมรับครับว่า ss HD ถ่ายได้เนียนกว่าหน่อย แต่ว่าไม่มีAUTO FOCUS ..เหมือนเจ้าVIVAZ

ถ้าคุณอยากจะเปรียบเทียบ คุณไม่เอาด้านอื่นของ SS HD มาเปรียบเทียบกะเจ้าVIVAZ บ้างหรือครับ... เห็นพูดกันแต่เรื่องถ่ายHD ไม่เอาดีไซน์ ฟังค์ชั่น อะไรมาพูดมั่งหล่ะ จะได้เป็นที่พิจารณาในการเลือกซื้อของคนที่อยากได้ ไม่ใช่ทัพูดทับถม เอะอะก็กล้องถ่ายไม่ถึงห่วย..
แล้วบอกว่าใครทิ้งเกลื่อน ผมว่ามันไม่ใช่ประเด็นนะ มือถือก็คือมือถือวันยังค่ำครับ
หามาดูเพิ่มครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2010 21:03  

ดอกไม้กลางวัน ผู้เขียน:

เห็นอีกเวปเอามาลง ฝาก file Vdo ของ Vivaz ถ่ายออกมาอยู่แค่ 22 Fps เอง นะครับ
เลยสงสัยว่า ตกลง vivazมันถ่ายอยู่ระดับไหนกันแน่ ??

ในหน้าก่อนๆ ก็มีคนไทยที่ซื้อมาใช้แจ้งเข้ามานะครับ ว่าถ่ายออกมาอยู่ใน ต่ำกว่า 24 FPS ระดับนั้น

เป็นปกติครับ อาจคงเพราะปัญหาสืบจาก เรื่อง Auto fucas ด้วยทางหนึ่ง

ที่ทำให้รุ่นนี้ถ่ายออกมาต่ำกว่า สเปคที่ควรจะเป็น แต่ก็ยังอยู่ในระดับ บนๆของมือถือที่ถ่าย VDo HD นะครับ

จะซื้อก็หาข้อมูลเพิ่มดูนะครับ ถ้ารับได้ก็ซื้อ ถ้าไม่ได้อย่างที่หวัง ก็รอรุ่นต่อไป
gettymaru
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2010 21:58  

ไม่ค่อยได้ใช้วีดีโอซักเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะถ่ายภาพนิ่ง คงไม่เหมาะกับวิวาสมั้ง
แต่ถาพนิ่งจากวิวาสก็ใช้ได้เลยหนิ Shocked
death
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2010 01:14  

ขายต่อเกลื่อน ขอโทษวิ่งไป 4-5 เวบขนาดเวบ se เอง ยังนับรวมไม่ถึง 20 เครื่องเลยเหอะ

ไม่ก็ต่างกับมือถือขายไม่ออกต้องมานั่ง ตัดราคาโละสต๊อกกี่ตัวต่อกี่ตัวนักหรอก

สรุปว่าจะยังไม่เลิก
คนมีสาระ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2010 01:27  

ผมว่าเลิกด่ากันเถอะคับ มันไร้สาระ กะอีแค่ความต่าง นิดๆหน่าอยๆ

เอาเป้นว่า ผมมาปิดประเด็นแล้วกัน

แต่อยากถาม(คนที่ใช้อยู่)ว่า มันมีปัญหาอะไรบ้างมั้ยคับ
พอดีจะซื้อให้แฟน

กะลังเล็งๆ ไว้2-3รุ่น แต่รุ่นนี้เล็งไว้อันดับ1

เลยอยากถามความเห็นผู้ใช้ ที่ใช้งานจิงๆ

สงบ สันติ = ทางออกของประเทศไทย
อุทัยทิพย์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2010 02:46  

มือถือก็ยังเป็นมือถือ ไอ้ที่บอกขายทิ้งกันเกลื่อนออกจะเป็นคำพูดที่ดูเกินจริง
โดยรวมผมว่าวิวาสรุ่นนี้ก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร โดยเฉพาะสำหรับสาวกโซนี่ถือว่าเป็นก้าวสำคัญที่ตัดทั้งฟาสพอร์ตและM2ทิ้ง โดยรวมก็ไม่เห็นมีใครจะออกมาด่าว่ามันห่วย เห็นมีแต่เวปนี้ละม้าง
มองอะไรต้องมองโดยภาพรวมไม่ว่าจะเครื่องยี่ห้อไหนก็มีการขายทิ้งกันทั้งนั้น โดยเฉพาะเครื่องที่ระดับราคาสูงๆ
ส่วนสาเหตุที่เจ้าi8910ของทางซัมซุงนั้นลดราคาคงเกิดจากราคาที่สูงเกินไปตั้งเกือบสองหมื่นหก ที่ระดับราคานี้ผมบอกได้เลยว่ายอดขายคงไม่สูงหรอก ราคานี้ไปถอยโน๊ตบุ๊คหรือไอโฟนได้แล้ว ทางซัมซุงซื้อถือนโยบายไม่เก็บของค้างสต๊อกจึงนำมาลดราคา ซึ่งนั่นคงไม่ใช่เพราะสินค้ามันห่วยหรอกครับ ของมันดีแต่มันแพงไป
ทางด้านวิวาสเปิดตัวมาราคานี้ก็ถือว่าถูกสำหรับทางSEแล้ว

ทั้ง2รุ่นนี้ที่นำมาเปรียบเทียบกัน ไม่ได้มีรุ่นใดรุ่นหนึ่งที่ดีแบบทิ้งขาด มีข้อดีข้อเสียที่แตกต่างกัน ใครรับข้อดีข้อเสียรุ่นไหนได้ ก็ซื้อรุ่นนั้นไป

แล้วไอ้ที่เถียงๆกันเนี่ยพวกคุณได้ใช้มือถือทั้ง2รุ่นนี้อยู่รึเปล่า ผมบอกได้เลยไม่มีใครที่มีทั้ง2รุ่นนี้อยู่ในมือแล้วจะมาสนใจคุณหรอก เปิดกะลาออกยอมรับความเป็นจริง มานั่งทะเลาะกันอยู่ในบอร์ด เพื่อนผม2คนต่างมีรุ่นนี้กันคนละเครื่อง มันยังไม่เห็นเอามาทะเลาะกันเลย ว่าของใครเร็วกว่า

ข้อมูลนะให้ได้แต่เวลาโพสอะไรลงไปนึกถึงใจคนอื่นบ้างจะไปหาว่าอีกฝ่ายนึกไม่ยอมรับความจริง มันก็เถียงไม่จบไม่สิ้น
ปล. การเถียงกันของบอร์ดนี้ ไม่ได้ไปมีผลกระทบอะไรกับยอดขายมือถือทั้ง2รุ่นนี้หรอก เปิดกะลากันออกบ้าง
yacoolsa0
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสงคราม
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2010 13:11  

อยากถามเรื่อง วัสดุ ที่ประกอบ ข้อดี-เสีย ของรุ่นนี้ นะครับ ผม ขี้เกียจ เข้าไปอ่าน ทั้งหมด ไม่ไหว หาข้อมูล ยาก จิงๆ ถ้ายังไง ก็รบกวน ท่านผู้รู้ ช่วยหน่อยนะครับ แล้วก็ เรื่อง ราคา สถานที่ ที่ขาย ตามห้างไหนมั่ง มี แล้วสุดท้าย ใช้บัตร อะไร ลดราคา เต็ม ซื้อ ได้มั่ง ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^(ใน กทม. นะครับ จะไปซื้อในวัน ศุกร์ นี้แล้วครับ อิอิ)
อุทัยทิพย์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2010 14:07  

ซื้อที่พาวเวอร์บายตามเซนทรัลทุกสาขา18990 ลด15% ผ่อน0% 4เดือน บัตรซิตี้แบงค์ ที่อื่นราคา 18990 บาท
yacoolsa0
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2010 14:15  

[อุทัยทิพย์]ซื้อที่พาวเวอร์บายตามเซนทรัลทุกสาขา18990 ลด15% ผ่อน0% 4เดือน บัตรซิตี้แบงค์ ที่อื่นราคา 18990 บาท

>>>ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล แล้ว มีบัตรอื่นมั่งไหมอ่า ^^ ขอข้อมูลอื่นๆ ต่อนะครับ อิอิ<<<
เจรจา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2010 14:35  

คนมีสาระ ผู้เขียน:
ผมว่าเลิกด่ากันเถอะคับ มันไร้สาระ กะอีแค่ความต่าง นิดๆหน่าอยๆ

เอาเป้นว่า ผมมาปิดประเด็นแล้วกัน

แต่อยากถาม(คนที่ใช้อยู่)ว่า มันมีปัญหาอะไรบ้างมั้ยคับ

กะลังเล็งๆ ไว้2-3รุ่น แต่รุ่นนี้เล็งไว้อันดับ1

เลยอยากถามความเห็นผู้ใช้ ที่ใช้งานจิงๆ

สงบ สันติ = ทางออกของประเทศไทย

ปัญหาที่เจอ หลังจากซื้อมาใช้ก็ เท่าที่เจอจะเป็นเรื่องถ่าย Vdo
แล้วคุณภาพ ของวีดีโอที่ได้ มักจะแกว่งอยู่ที่ 21-23 ซะเป็นส่วนมาก
คืออยากให้มันได้มากกว่านี้ อะครับ

กับเรื่องเสียงออกลำโพง คงเพราะลำโพงมันไปซ่อนอยู่หลังฝาหลัง
พอมีรูออกอยู่ด้านข้างตัวเครื่อง เสียงมันเลยออกมาไม่ดีเท่ารุ่นก่อนๆของ SE ในหลายๆๆ ตัวที่ราคาต่ำกว่า Vivaz
yacoolsa0
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2010 15:04  

อะครับ ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล คิดแตกต่าง แต่อย่าแตกแยก นะครับ ^^

ความเห็นส่วนตัวของแต่ละบุคคล อิอิ คือ ผม ติดใจ ที่ใช้ มือถือที่ ประกอบ ได้ดี นะครับ แต่ยังสงสัย ว่า ตัวนี้ ประกอบ ได้แน่นหนาไหม เรื่อง VDO ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ เพราะไม่ได้ใช้ อิอิ แต่ชอบรูปร่างมัน แต่ก็ต้องการข้อเปรียบเทียบ และ ข้อเท็จจริง เท่านั้นแหละครับ ^^
เจรจา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2010 18:52  

เจรจา ผู้เขียน:
คนมีสาระ ผู้เขียน:

ปัญหาที่เจอ หลังจากซื้อมาใช้ก็ เท่าที่เจอจะเป็นเรื่องถ่าย Vdo
แล้วคุณภาพ ของวีดีโอที่ได้ มักจะแกว่งอยู่ที่ 21-23 ซะเป็นส่วนมาก
คืออยากให้มันได้มากกว่านี้ อะครับ

กับเรื่องเสียงออกลำโพง คงเพราะลำโพงมันไปซ่อนอยู่หลังฝาหลัง
พอมีรูออกอยู่ด้านข้างตัวเครื่อง เสียงมันเลยออกมาไม่ดีเท่ารุ่นก่อนๆของ SE ในหลายๆๆ ตัวที่ราคาต่ำกว่า Vivaz

เข้ามาอีกที ยังไม่มีใครมาลงเพิ่มเติม ผมขอลงเพิ่มให้แล้วกันนะครับ

ข้อเสียที่ทำให้ลำบากจริงๆก็

-ไม่มีมัลติทัช ทำให้ลำบากใช้งานในหลายส่วน โดยเฉพาะเวลาเล่นเน็ต

-ไม่มีกล้องหน้า ทำให้ ใครที่ อยากตามกระแสช่วงนี้ และ อยากลองระบบ 3G เพื่อมาใช้ Vdo Call
จะลำบากเวลาใช้มากพอสมควรครับ เพราะต้องคอยใช้กล้องหลังแทน
(จากที่ลองใช้ มักโดนแฟนดุว่า ฉันจะดูหน้าแก ไม่ได้ดูหูแก อิิอิ - - " ก็มันเล็งกะลำบากนี่นาไม่เข้าใจเราซะเลย ฮือ... T T )

-กล้องหลังมันต่างจากชาวบ้านที่มักอยู่ส่วนด้านบนๆ ตัวเครื่อง แต่ของ Vivaz กล้องจะอยู่กลางๆเครื่อง ทำให้เวลาถือไว้ในมือ ตัว เลนต์มักจะมัน หรือติดลายนิ้วมือ ต้องเช็ดบ่อยๆ
(อันนี้อาจเกี่ยวกับความเคยชินที่สะสมมาจากหลายๆเครื่อง ที่เคยใช้ผ่านมา ที่ไม่มีตัวไหนทำกล้องไว้ตำแหน่งนี้ อาจแก้ได้ด้วยการใช้ไปอีกสักพัก อาจชินได้มั้งครับ คงต้องขอลองใช้ไปอีกสักพัก ถึงจะฟันธงได้ แต่เท่าที่ใช้ตอนนี้ ยังถือว่าเจอปัญหาอยู่)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2010 19:56  

ถอยมาแล้วคร้าบบ 17,500 บาท ที่ M Shop เครื่องแรกในจังหวัดเลยมั้ง เพราะเห็นคนขายเค้าว่า สั่งมาเครื่องเดียว ของแถม ได้
สาย TV Out
Memory 16 GB
Stlylus Pen (ถูกป่าวหว่า)
ที่ตั้งโทรศัพท์ เหนที่แรกนึกว่าหูฟังบลูทูธ
แล้วก็ตัวเครื่อง -0-
yacoolsa0
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2010 20:42  

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับผม ^^ ดีใจจัง ที่มีคนมาช่วยตอบกันเยอะๆ ได้ซื้อแน่ๆ เพราะความชอบส่วนตัว ถึงจะไม่ได้ใช้ 3G / Video call / ถ่าย Video แต่ก็ถือว่า
ได้ครบตามความต้องการส่วนตัวผมทุกอย่างแล้ว ครับ ไม่ว่าจะเป็น รูปทรง ความทันสมัย ต่างๆ ^^ แต่อยากรู้ อีกหลายๆ ข้อ คือ
1. เวลาโทร แล้วเครื่องร้อนมากไหม(แม้จะใช้ ชุดหูฟัง ไม่ได้แนบกับลำโพงเพื่อ สนทนา)
2. วัสดุที่ประกอบ เป็นยังไงมั่ง กรอบแกรบ หรือ แน่หนา ฝาหลัง บางไหม?
3. รองรับ ไฟล์ Video รูปแบบไหนมั่ง
4. เล่นเกมส์ บน Facebook ได้ไหม(ไม่ได้ไม่เปงไง เพราะ มีโน็ตบุค อยู่แล้น อิอิ)
5. มีเวปสำหรับ โหลด โปรแกรม มาใช้ กับเครื่องนี้ ที่เวป ไหน มั่งอ่ะครับ
อยากได้แบบ ที่ เชื่อถือได้อ่ะครับ ^^

*ทุกคำถามที่ถามนี้ เพื่อ ผมเอง และ ผู้ที่มาอ่าน คำตอบ ที่ พี่ๆ ในนี้ ตอบ ใช้เป็นประโยชน์ ในการเลือก ตัดสินใจ ในการ ซื้อ นะครับ ^^ ขอบคุณล่วงหน้า อีกครั้งครับ ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2010 21:44  

yacoolsa0 ผู้เขียน:
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับผม ^^ ดีใจจัง ที่มีคนมาช่วยตอบกันเยอะๆ ได้ซื้อแน่ๆ เพราะความชอบส่วนตัว ถึงจะไม่ได้ใช้ 3G / Video call / ถ่าย Video แต่ก็ถือว่า
ได้ครบตามความต้องการส่วนตัวผมทุกอย่างแล้ว ครับ ไม่ว่าจะเป็น รูปทรง ความทันสมัย ต่างๆ ^^ แต่อยากรู้ อีกหลายๆ ข้อ คือ
1. เวลาโทร แล้วเครื่องร้อนมากไหม(แม้จะใช้ ชุดหูฟัง ไม่ได้แนบกับลำโพงเพื่อ สนทนา)
2. วัสดุที่ประกอบ เป็นยังไงมั่ง กรอบแกรบ หรือ แน่หนา ฝาหลัง บางไหม?
3. รองรับ ไฟล์ Video รูปแบบไหนมั่ง
4. เล่นเกมส์ บน Facebook ได้ไหม(ไม่ได้ไม่เปงไง เพราะ มีโน็ตบุค อยู่แล้น อิอิ)
5. มีเวปสำหรับ โหลด โปรแกรม มาใช้ กับเครื่องนี้ ที่เวป ไหน มั่งอ่ะครับ
อยากได้แบบ ที่ เชื่อถือได้อ่ะครับ ^^

*ทุกคำถามที่ถามนี้ เพื่อ ผมเอง และ ผู้ที่มาอ่าน คำตอบ ที่ พี่ๆ ในนี้ ตอบ ใช้เป็นประโยชน์ ในการเลือก ตัดสินใจ ในการ ซื้อ นะครับ ^^ ขอบคุณล่วงหน้า อีกครั้งครับ ^^

อ่า...ขอตอบเปนบางข้อนะครับ เพราะพึ่งจะถอยมายังไม่ได้ลองเล่นจริงๆจังๆ

ข้อ 2 ชิ้นวัสดุโอเคครับ ถึงจะเปนพลาสติก แต่ก็แน่นหนาทีเดียว...แต่ปุ่มเปิด/ล็อคเครื่องมานโคลงๆนะ(ไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะเครื่องหรือป่าว)

ข้อ 5 เว็บโหลดโปรแกรม เท่าที่ทราบจะเปนเว็บของ flashfly.net ครับ สำหรับเว็บนี้จะเน้น
Device ของ Nokia แต่สำหรับเจ้า Vivaz นี้ น่าจะใช้ App/Games ร่วมกันได้ เพราะ Os เปน
Symbian 9.4 เพราะของ nokia ก็จะเปน Symbian ทั้งหมด ก็ลองดูนะครับ สำหรับเว็บที่บอก
ต้องสมัครสมาชิกก่อนนะ แล้วลองหาดู ไม่ยากครับ เข้าไปที่ Forums ก็จะเจอครับ เค้าสแยกหมวดไว้ชัดเจน
yacoolsa0
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2010 22:11  

ขอบคุณมากครับ ^^

ได้คำตอบมา 2 ข้อละ

อีก 3 ข้อ รอผู้รู้มาตอบ อีกนิด^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2010 13:49  

ขายต่อเกลื่อน ขอโทษวิ่งไป 4-5 เวบขนาดเวบ se เอง ยังนับรวมไม่ถึง 20 เครื่องเลยเหอะ

ไม่ก็ต่างกับมือถือขายไม่ออกต้องมานั่ง ตัดราคาโละสต๊อกกี่ตัวต่อกี่ตัวนักหรอก

ก็เพราะ vivaz มันขายไม่ดี คิดหรือว่าเดือนนึงเครื่องจะออกกี่เครื่อง เห้อ
แต่แปลก เห็นคนซื้อไม่ถึงอาทิตย์ก็รีบขายกันแล้ว
ถ้าไปดูน่าจะเห็นบ้างนะ หลายราย
อันนี้จริงไหมละ
UKnoW
Junior Member
Junior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2010 14:04  

ก็เพราะ vivaz มันขายไม่ดี คิดหรือว่าเดือนนึงเครื่องจะออกกี่เครื่อง เห้อ
แต่แปลก เห็นคนซื้อไม่ถึงอาทิตย์ก็รีบขายกันแล้ว
ถ้าไปดูน่าจะเห็นบ้างนะ หลายราย

ค่ายอื่นก็ ขายกันเยอะแยะไปครับ
ViVaz ส่วนมาก ขายเพราะ ไม่ถูก Style ตัวเองมากกว่านะ
ไม่เอาแดงเหลือง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2010 14:45  

UKnoW ผู้เขียน:

ค่ายอื่นก็ ขายกันเยอะแยะไปครับ
ViVaz ส่วนมาก ขายเพราะ ไม่ถูก Style ตัวเองมากกว่านะ

ส่วนของผมที่ขาย Vivaz ไปเพราะ

เสียงไม่ดีเท่าที่หวัง เมื่อเทียบกับ SE ตัวก่อนหน้าที่ เดี้ยงไป

วีดีโอ มันมีออกอาการเบลอ เพราะจับตำแหน่งวัตถุไม่ค่อยโดนตำแหน่งที่เล็ง

ก็แล้วแต่ว่าเน้นส่วนไหน ถ้าเน้นเอามาฟังเพลง ถ่าย VDO ผมว่ามันยังไม่สุด เมื่อเทียบกับรุ่น SE ก่อนหน้านี้ ที่ถูกกว่า
ปลงตก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2010 18:47  

ต่างคนต่างความคิดครับ

เถียงกันไปต่างๆนานา

มีคนชอบ ก็ต้องไม่มีคนชอบ

เท่าที่อ่านมา รุสึกจะมีอยู่ 2 อย่าง

ที่เถียงกันคือเรื่อง วิดีโอ กะ เพลง

กล้องวิดีโอต่อให้เทพแค่ไหน สายตาที่เรามองเห็นก็อยู่ที่ 24fps (คนที่เรียนการตัดต่อวิดีโอมา

ก็คงจะทราบเรื่องนี้ดี)

ถ้าอยากได้มากๆ แนะนำให้ไปซื้อ กล้องถ่ายภาพความเร็วสูงอ่ะครับ เรทมันก็ 500 fps+

ส่วนเรื่องเสียงเพลง ทางSE เค้าทำมาแต่ละรุ่น เค้าก็ได้มีการดีไซน์มาแล้ว ใครจะชอบหรือไม่

ชอบ

ก็อีกเรื่องนึง ก็อย่างที่บอก ว่าคนที่ชอบเค้าก็มี คนที่ไม่ชอบ เค้าก็มี ไปห้ามความคิดใครกัน

ไม่ได้หรอก เถียงกันไม่จบหรอกครับ ยุติซักคน เรื่องก็จบแล้ว
เขาให้ข้อมูลครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2010 22:28  

ปลงตก ผู้เขียน:
ต่างคนต่างความคิดครับ

เถียงกันไปต่างๆนานา

มีคนชอบ ก็ต้องไม่มีคนชอบ

เท่าที่อ่านมา รุสึกจะมีอยู่ 2 อย่าง

ที่เถียงกันคือเรื่อง วิดีโอ กะ เพลง

กล้องวิดีโอต่อให้เทพแค่ไหน สายตาที่เรามองเห็นก็อยู่ที่ 24fps (คนที่เรียนการตัดต่อวิดีโอมา

ก็คงจะทราบเรื่องนี้ดี)

ถ้าอยากได้มากๆ แนะนำให้ไปซื้อ กล้องถ่ายภาพความเร็วสูงอ่ะครับ เรทมันก็ 500 fps+

ส่วนเรื่องเสียงเพลง ทางSE เค้าทำมาแต่ละรุ่น เค้าก็ได้มีการดีไซน์มาแล้ว ใครจะชอบหรือไม่

ชอบ

ก็อีกเรื่องนึง ก็อย่างที่บอก ว่าคนที่ชอบเค้าก็มี คนที่ไม่ชอบ เค้าก็มี ไปห้ามความคิดใครกัน

ไม่ได้หรอก เถียงกันไม่จบหรอกครับ ยุติซักคน เรื่องก็จบแล้ว

เอ่อ ...พี่ครับ อ่านข้างบนด้วยครับ

ข้างบนมี เพื่อนๆ เขาถามเรื่องข้อเสีย ที่มีคนซื้อไปแล้วเจอ หรือไม่ถูกใจ ให้ช่วยๆกัน บอก

จะได้เอาเป็นข้อมูลไปตัดสินใจเอง

ไม่ได้เป็นการเถียงกันมาสักครึ่งหน้าแล้วนะครับ

ใจเย็นๆค่อยๆอ่าน ความเห็นที่ลงไว้ด้วยครับ

ไม่ใช่มีคนลง ในส่วนที่ไปทางลบ แล้วคิดว่ามีการเถียง

ปล.เขาถามคนซื้อมาแล้วเจอข้อเสีย หรือ อะไรไม่ถูกใจให้ลงบอก ไม่ใช่การเถียงกันครับ
(อ่านด้วยครับ ให้ข้อมูลจากคนใช้ไม่ใช่การตำหนิ แยกออกจากกันครับ)
อุทัยทิพย์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2010 22:37  

ตอนนี้โปรโมชั่นของพาวเวอร์บาย 18990 บาท ผ่อน4เดือน ลด15% เหลือเครื่องไม่เยอะแล้ววันศุกร์ที่แล้วไปดูที่เซนทรัลลาดพร้าวเห็นมีเกือบ20เครื่อง แต่วันนี้ไปเซนทรัลบางนากลับบอกว่าที่ลาดพร้าวหมดแล้ว ไม่รู้เหมือนกัน แต่ที่เซนทรัลบางนาไม่มีของแล้ว เห็นบอกมีที่เซนทรัลพระราม2 มีหลายเครื่องกะโรบินสันรัชดา เหลือ 2เครื่อง ตอนนี้เหลือเครื่องเดียว เนื่องจากผมไปถอยมาเอง เนื่องจากw810iกำลังจะพัง เครื่องก็ดูไม่มีปัญหาอะไร ประกอบแน่นดี ถ้าเป็นของล็อตใหม่จะแถมเป็นเมม 8Gb นะครับ ลองไปดูที่เซนลาดก็ได้เพื่อมีของผมไม่คิดว่า 4วันจะขายหมดเกือบ20เครื่อง แต่ที่เค้าเช็คสต๊อกออกมาเค้าว่างั้น

เลิกทะเลาะกันเถอะไม่มีรุ่นไหนวิเศษกว่ารุ่นไหนหรอกครับ

ปล. หูแถมกากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยังกะของก๊อป แต่ผมคงไม่ได้ใช้
อุทัยทิพย์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2010 22:40  

เออ ทำไมมันมีx2 ราคา 19900 ผ่อน 4 เดือน ลด15% ด้วยอะ
yacoolsa0
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2010 03:16  

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ส่วน ของแถม(ว่ากันไปว่ากันมา ) พอนะๆๆๆ

ตัดสินใจซื้อละ ชอบ หิหิ z610i ปุ่มกดเริ่ม หลุดละ ใช้นานจัด ต้องรีบละ อิอิ ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2010 09:18  

yacoolsa0 ผู้เขียน:
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ส่วน ของแถม(ว่ากันไปว่ากันมา ) พอนะๆๆๆ

ตัดสินใจซื้อละ ชอบ หิหิ z610i ปุ่มกดเริ่ม หลุดละ ใช้นานจัด ต้องรีบละ อิอิ ^^

อ่านๆ ดู คุณ yacoolsa0 ชูธงในใจว่าจะเอา vivaz แต่แรกแล้วนี่ครับ

ซื้อเลยครับเพราะถามไม่ถามคุณก็จะซื้่อแต่แรกอยู่ดี
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 9, 10, 11, 12  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: