Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 N97mini VS Blackberry Bold 9700

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 4 / เข้าชม: 6270
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : N97mini VS Blackberry Bold 9700
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 21:01  
ตอบโดยอ้างถึง  

พอดีกำลังจะถอยเครื่องใหม่ค่ะ
อยากรู้ความแตกต่างระหว่างสองเครื่องนี้ว่าเครื่องไหนมีจุดเด่นในเรื่องไหนยังไง

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
^_____________^
ohoho
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: N97mini VS Blackberry Bold 9700
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2010 21:21  

พูดตรงๆ Blackberry มันค่อนข้างห่วยนะคะ คนเมืองนอกเค้าถ้าไม่ใช่นักธุรกิจจะไม่ใช้หรอก มันเป็นเคื่องที่เน้นการติดต่อและอีเมล์เท่านั้นเอง ที่คนไทยเห่อมันนักหนาก็เพราะการโฆษณาเท่านั้นเอง ถ้ารองเอามาใช้ดูจะรู้ว่ามันทำอะไรแทบไม่ได้เลย interface มันก็แขงๆแหวะๆจะปรับเปลี่ยนหน้าตาหรือปรุงแต่งตามใจชอบไม่ได้ โปรแกรมให้เลือกก็มีนิดเดียว ซื้อไปจะมีแต่เสียใจ

เทียบกันแล้ว N97 Mini ยังทำได้มากกว่า Ovi Store สำหรับดาวน์โหลดโปรแกรมและเกมก็มีเยอะกว่า Blackberry App World ซึ่งมีตัวเลือกนิดเดียวในระดับ smartphone ที่เทียบกันได้จะถือว่าเฮงซวยที่สุดแล้ว

แต่ถ้าให้ดีที่สุดนะคะถ้าคุณเป็นสาวก Nokia ไปถอย N900 มาเลยดีกว่า ราคาไม่ต่างกันมากเผลอๆจะได้ N900 หิ้วมาที่มันถูกกว่า N97 mini ด้วยซ้ำ
maemo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: N97mini VS Blackberry Bold 9700
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 13:37  

ผมเชียร์ n900 (maemo 5) เหมือนกันครับ ตอนนี่มีคนทำให้มันเล่นระบบ android กับ mac os ได้แล้วแต่ยังไม่ค่อยสมบูรณ์ n97mini คุณใช้แล้วจะรู้ว่า มันไม่ค่อยสมราคาเลยครับ (สเป็ค ไม่ค่อยต่างกับ 5800 เลยครับ) แนะนำถ้าจะซื้อ n97 mini ให้ไปซื้อ n900 เหมือนเรปบน เครื่องแท้ที่จอง 23900 (เพิ่มอีก 1000 นึงได้เครื่องดีกว่าเยอะครับ) เครื่องหิ้วมีหลายราคาครับ แต่ตั้ง 19000-26000 ถ้าสั่งซื้อพวก ebay จะได้ประมาณ 20000 ต้น ๆ ไม่แน่อาจจะต่ำกว่านี้

*แต่ใจผมรัก iPhone 5555 กะว่าจะออก iPhone ดีกว่า รอ n900 ไม่ไหว กว่าจะเปิดขายอยากเป็นทางการคงอีกประมาณ 1 เืดือน พวกสหรัฐใช้กันตั้งแต่ สิ้นปีแล้ว เอเชีย รอเป็นปี T T
maemo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 13:43  

ยังพิมไม่หมด ลืมพูดถึง bb ผมว่าถ้าคุณไม่เน้นพวก แชท เช็คเมลล์ ก็ตัดทิ้งไปครับ
ที่จริงพวกนี้ รุ่นอื่นก็ทำได้หมดครับ อยู่ืที่ว่าเราจะทำได้หรือป่าว (ไม่รวม 3310 นะครับ) ส่วนใหญ่ bb มันเน้นกลุ่มตลาดพวกนักธุรกิจกัน

อย่างบางคนใช้ iphone ไม่ค่อยเป็นก็จะว่า ผมว่า iphone ก็ดีนะครับเป็ีนอีกตัวเลือกได้เลย ราคาก็อาจแพงกว่าประมาณ 1000 - 2000 (เครื่องแท้นะครับ 16 gb แต่ 32 gb คงจะอีก 3000 - 4000 เลย 555 ) ถ้าคุณดึงความสามารถมันออกมาได้หมด มันมีหลายๆอย่าง
ที่รุ่นอื่นทำไม่ได้เยอะนะครับ

( ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
- Loogzo -
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 00:07  

NightBaron ผู้เขียน:
พอดีกำลังจะถอยเครื่องใหม่ค่ะ
อยากรู้ความแตกต่างระหว่างสองเครื่องนี้ว่าเครื่องไหนมีจุดเด่นในเรื่องไหนยังไง
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

N97 Mini กับ Black Berry Bold 9700
ลักษณะภายนอก ไปจนรูปแบบการใช้งาน ก็ต่างกันชัดนะครับ
ที่ความจริงแล้ว หากพิจารณาเพียงแค่ตรงนี้ ตัวคุณ NightBaron น่าจะเลือก
ให้ตรงใจตัวเอง ได้ดีกว่า

หากพิจารณา เปรียบเทียบระหว่าง
Bold 9700 กับ NOKIA E72
ก็ว่าไปอย่าง เพราะเป็นมือถือ ลักษณะเดียวกัน

N97 mini ยังเป็นระบบปฏิบัติการซิมเบี้ยน
(ซึ่งค่อย ๆ ดาวน์ลงไปเรื่อย ๆ)
แนะนำเป็น N900 เช่นเดียวกับ สองผู้แนะนำด้านบนละกันครับ

ที่จริง "ของใหม่" (หมายถึงระบบปฏิบัติการ maemo ของ N900)
ก็ใช่จะบอกชัดตอนนี้ได้ ว่ามันจะดีกว่า
แต่ก็มีอนาคตกว่า "ของเก่า" ที่ฟื้นตัวยาก และสุดการพัฒนาครับ

"""""""""""""""""""""""" พูดถึง BB """""""""""""""""""""""""""""""""""

BLACK BERRY ความจริง.. ก็เป็นของมันอยู่แบบนั้นแหละครับ
เพียงแต่ ตัวผู้ใช้(เมืองไทย)ปรับตัวเข้าไปหามันเอง ทั้งที่มือถือลักษณะ
หน้าจอเล็ก ๆ แนวนอน คีย์บอร์ด QW ก่อนหน้านั้นก็มีจำหน่ายอยู่นานแล้ว
(รวม BB เองด้วย) แต่ก็เป็นเรื่องให้แซว และล้อเลียน กันว่าเป็นมือถือทรงประหลาด
หาความสวยงามใด ๆ ไม่ได้ และจำกัดเฉพาะแวดวงผู้ใช้

พอเกิด "กระแส" มา และมีผู้ใช้งานเพิ่มขึ้นจำนวนมาก
โดยเฉพาะคนที่อยู่ในสื่อกระแสสังคม
ก็เริ่มทำให้ "ทัศนคติ" เปลี่ยนไป
เริ่มมองถึงด้านบวก ข้อดี มองข้ามหรือลืมด้านลบ ข้อด้อย ข้อจำกัด ต่าง ๆ ไป

แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: