Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
HTC Desire - เอชทีซี
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 933 / เข้าชม: 1903411
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
66%
 66%  [ 32 ]
ดี - GOOD - 4
27%
 27%  [ 13 ]
ธรรมดา - Normal - 3
4%
 4%  [ 2 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
2%
 2%  [ 1 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 48

Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: HTC Desire - เอชทีซี
วันที่โพสท์ : 08 May 2010 02:52  
ตอบโดยอ้างถึง  

น่าจะเท่านั้นแหละครับ เพราะว่าข่าวเก่าให้ราคาเท่านี้มานานแล้วนะ!
-=Arty=-
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: HTC Desire - เอชทีซี
วันที่โพสท์ : 08 May 2010 09:27  

ถ้ามาสีเดียวก็เ็ซ็งเลยคับงานนี้ สีแก่มากเลย สงสัยต้องรอไปอีกซักระยะถึงจะเอาสีอื่นเข้ามาหรือเปล่า??
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 May 2010 15:20  

ถ้าไม่นับรวมเรื่องแอป ตัวนี้กะตัวss.wave อันไหนน่าสอยก่ากันเอ่ย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 May 2010 16:43  

Code:
เนื่องจากตอนนี้มีหลายกระแสในเรื่องของวันจำหน่วย HTC Desire มากโดยทาง HTCThailand ได้สรุปกำหนดวันเปิดตัวของ HTC Desire ไว้ภายในช่วง สิ้นเดือน พ.ค. นี้แน่นอนคะ ส่วนวันเวลาที่แน่นอนนั้นยังไม่สามารถบอกได้ และเมื่อทราบวันเวลาที่แน่นอนเมื่อไหร่จะรีบแจ้งให้ทราบทันทีคะ ขออภัยในความล้าช้าแต่ขอให้เพื่อนๆ อดใจรออีกนิดนะคะ

ที่มา: Facebook MyHTC
Esguso
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 May 2010 17:48  

Anonymous ผู้เขียน:
Code:
เนื่องจากตอนนี้มีหลายกระแสในเรื่องของวันจำหน่วย HTC Desire มากโดยทาง HTCThailand ได้สรุปกำหนดวันเปิดตัวของ HTC Desire ไว้ภายในช่วง สิ้นเดือน พ.ค. นี้แน่นอนคะ ส่วนวันเวลาที่แน่นอนนั้นยังไม่สามารถบอกได้ และเมื่อทราบวันเวลาที่แน่นอนเมื่อไหร่จะรีบแจ้งให้ทราบทันทีคะ ขออภัยในความล้าช้าแต่ขอให้เพื่อนๆ อดใจรออีกนิดนะคะ

ที่มา: Facebook MyHTC

เซงอย่างแรง!
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 May 2010 20:30  

เพราะพารากอนไม่เปิด เลยต้องเลื่อนสินะ - -
9877t6656
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 May 2010 23:50  

ขอถามหน่อยนะคะ ระบบ Android เนี่ย มีโปรแกรมที่สามทารถทำเปง Wifi Router เหมือนใน Window Mobile ไหมค่ะ พอดีไม่อยากซื้อ Window Mobile อะคะ สนใจ Android มากกว่า แต่ก็อยากได้โปรแกรมนีม๊ากๆๆ

ขอบคุณคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 May 2010 21:32  

Desire กับ Wave อันไหนดีอ่า?
อย่าได้แคร์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 07:39  

Desire กับ Wave อันไหนดีอ่า?

มือถือมันยังไม่ออกมาคะ ยังตอบไม่ได้ รออีกนิดนะคะ
อย่าได้แคร์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 07:41  

เพราะพารากอนไม่เปิด เลยต้องเลื่อนสินะ - -

ไม่น่าใช่คะ ถ้าสมมติว่าห้างปิดไปอีก 3 เดือน แปลว่า Desire จะไม่ขายหรือคะ
ดังนั้นไม่เกี่ยวกับพารากอนค่ะ
รู้เรื่อง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 11:10  

ูุ^
^
^
^
55++ ถูกค่ะ!!!!! แอบเห็นด้วยอย่างรุนแรง งั้นรุ่นนี้ก้อคงตก หรือไม่ก็งดจำหน่ายที่ไทยเนื่องจากกำหนดวันเปิดตัวไม่ได้เนื่องจากมีม๊อบแถวพารากอน ก้อไปเปิดตัวกันที่อื่นสิ..เมืองไทยมีอีกตั้งเยอะเกี่ยวกะสถานที่ จะจัดเปิดตัวบนเครื่องบิน รถไฟ สมุย ภูเก็ต เชียงใหม่....หรือห้างที่กรุงเทพ หรือที่โรงแรม โอ้ยเยอะเลยค่ะสถานที่..ไม่เกี่ยวว่าจะต้องจองอาฆาตกะพารากอนอย่าเดียวนิค่ะ อิิอิ
คงอีกนาน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 15:37  

มีอีกข่าวว่าจะมาอีกใน 3 เดือน
..

โอ้ละหนอ ดวงเดือนเอย
-0-
RAY0856676764
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 10 May 2010 16:18  

Very Happyสวัสดี ตอนเย็นๆครับ ชาว SiamPhone ทุกท่าน

อดใจไม่ไหวครับ ต้องมา POST Laughing Laughing หลังจากลองเครื่อง

HTC Desire เปรียบเทียบกับ Google Nexus One มา3วันเต็มๆ

เมื่อก่อนผมเคยคิดว่า มันคงไม่ต่างกันเยอะ หรอกน่า Shame on you ระหว่าง

HTC Desire กับ Google Nexus One เพราะมันออกจะเป็นแฝดพี่ แฝดน้อง

กันซะขนาดนั้น แต่เมื่อได้ลองใช้ ฟังค์ชั่น ทุกๆอย่างดู เออเริ่มเห็นจุดที่แตกต่าง

กันแล้วแฮะ วันนี้จะมาแชร์จุดใหญ่ๆ ที่ค่อนข้างเห็นได้ชัดนะครับ

เริ่มแรกเปิดเครื่องมาใหม่ๆเลยนะครับ ผมเข้าไปดู

1.Internal phone storage

อันนี้น่าจะเป็นหน่วยความจำของ ROM ที่เหลือไว้ให้ลง นั่น,นี่,นู้น

ทาง Google Nexus One เหลือประมาณ 190 MB

HTC Desire เหลือประมาณ 140 MB

จากการสันนิษฐานของผม ที่ ROM ของ HTC Desire เหลือน้อยกว่า อาจจะเป็น

เพราะว่ามี HTC Sense และ Sense UI ลงไว้ด้วยครับ

2.การลองเข้า WAP Browser (ลองเข้า Siamphone) ครับ

สิ่งที่Google Nexus One ด้อยกว่าอย่างเห็นได้ชัดคือ การอ่าน ไฟล์ Flash ครับ

ผมเข้าหน้าแรกของ สยามโฟน ไฟล์ต่างๆ ที่เคลื่อนไหว เช่นโปรโมชั่น มือถือใหม่ๆ

Google Nexus One ไม่สามารถอ่านได้ครับ มองเห็นเป็น BOX ค้างอยู่อย่างนั้น

แต่ HTC Desire อ่านได้แบบที่เปิดใน NoteBook หรือ Computer เลยครับ

ส่วนความเร็วในการเข้า NET ส่วนตัวผมมองว่าไม่ต่างกันมากครับ(เร็วทั้งคู่)

3.ลองเข้าฟังค์ชั่นกล้องครับ CAMERA

อันนี้ถ้าใครชอบสีที่คมชัด เกินจริง (ย้ำว่าเกินจริงนะครับ) Google Nexus One

ให้สีที่คมชัดมากกว่าครับ แต่สีจะดูเกินจริง จนเหมือนจะเพี้ยนๆ ไปอ่ะครับ

ส่วน HTC Desire สีค่อนข้างเป็นธรรมชาติมากกว่าครับ จุดที่ต่างกันอีกจุดคือ

HTC Desire สามารถค้นหาใบหน้าอัตโนมัติ (Face Detection) ได้ด้วยครับ

สำหรับ HTC Smart พรุ่งนี้วางตลาดแน่นอนแล้วครับ

วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ บายๆครับ salute

zerozone
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 17:10  

porsche_gd ผู้เขียน:
zerozone ผู้เขียน:
ขอถามผู้ที่เคยใช้ HTC หน่อยครับ เกี่ยวกับการฟังเพลง mp3 เทียบกับ sony ดีหรือแย่กว่ายังไง???
พอดีเคยใช้ sony w810i ชอบเสียง(มากๆ) ตอนนี้ใช้ Samsung JET ผมว่าเสียงมันแบนกว่า sony ส่วนฟังชั่นอื่นๆก็ ok พอดีอยากเปลี่ยนเป็น HTC Desire เพราะดูสเป็คแล้วน่าสนใจ และเพราะเป็น android ด้วย

Razz Razz Razz

คุณภาพเสียงของตัวนี้จากที่ต่างประเทศทดสอบมาใกล้เคียงมากกกกกกับเจ้า X10 เลยล่ะครับ(มันทำให้ผมประหลาดใจได้พอสมควรเลยสำหรับ HTC) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมแนะนำให้ไปลองฟังด้วยตัวเอง และควรจะใช้หูฟังที่เราใช้ประจำกับเพลงที่เราฟังประจำไปทดสอบกับตัวเครื่องดูจะดีมากเลยครับ เพราะผมก็เน้นฟังเพลงเช่นเดียวกันครับ (เพราะตั้งแต่ใช้โทรศัพน์มาก็ถูกใจเสียงของ SE ที่สุดแล้วครับ)

โอ...ขอบคุณมากครับ

Smile
HelloGOP
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 10 May 2010 17:12  

ขอบคุณมากเลยครับ อยากสัมผัสบางจังเลยตอนนี้

แต่น่าเสียดายเหมือนกันที่เหลือที่ใส่ app แค่ 140 mb อย่างงี้พวก app แผนที่หรือเกมใหญ่ๆ นี้จะทำไงดีครับ แล้วจากประสบการณ์ 140 mb ได้สักกี่ appละครับเนี่ย
Up2Date
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 18:04  

วันนี้ผมไปเดินแถวเซียร์รังสิตมาครับ

และได้สำรวจมา 3 ร้าน

1. pdaThai เป็นเครื่องหิ้วครับ ราคาตอนนี้ 25,900 บาท
2. ร้านขาย HTC ไม่ทราบชื่อ ราคาตอนนี้ 23,900 บาท หิ้วหรือศูนย์ไม่แน่ใจ คนขายดุ - -"
3. Touch Shop เครื่องศูนย์ครับ เค้าบอกว่าศูนย์จะส่งเครื่องให้วันนี้ ราคา 20,900 ครับ

ปล.แต่ตอนที่ผมไปเค้าบอกมันยังมาไม่ถึงครับ -*-
Hyperion
Junior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 19:52  

Up2Date ผู้เขียน:
วันนี้ผมไปเดินแถวเซียร์รังสิตมาครับ

และได้สำรวจมา 3 ร้าน

1. pdaThai เป็นเครื่องหิ้วครับ ราคาตอนนี้ 25,900 บาท
2. ร้านขาย HTC ไม่ทราบชื่อ ราคาตอนนี้ 23,900 บาท หิ้วหรือศูนย์ไม่แน่ใจ คนขายดุ - -"
3. Touch Shop เครื่องศูนย์ครับ เค้าบอกว่าศูนย์จะส่งเครื่องให้วันนี้ ราคา 20,900 ครับ

ปล.แต่ตอนที่ผมไปเค้าบอกมันยังมาไม่ถึงครับ -*-

ข้อ 3 นั่นวันพรุ่งนี้ผมคิดว่าก็ยังไม่มา -"-
คนที่ผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 22:04  

ถ้าซื้อเครื่องศูนย์แล้วจะแถม SD Cardมั้ยน๊า ถ้ามีก็ดีถือว่าชดเชยที่ความจุน้อยของเครื่อง เหมือนเครื่องหิ้วที่แถม SD Card 4GB แน่ะ อุอุ
คนที่ผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 22:06  

จองเครื่องที่ไหนกันคับ ของSmart Mobile รึป่าว ค่าจองเท่าไหร่หรอคับ แล้วเครื่องจองจะได้ก่อนเครื่องวางขายที่ศูนย์มั้ยอะเนี่ย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 22:36  

smart mobile เปลี่ยนราคาหน้าเว็บเป็น 2x,xxx แล้ว -*-
ไม่เข้าใจจริงๆจ๊ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 07:40  

ช่วยบอกเหตุผลหน่อยสิว่า ทำไมจึงต้องจองก่อนเครื่องจะออก
1. Demand มันล้นเกินกว่า Supply ผู้ผลิตๆ กันไม่ทัน เกรงว่า Desire จะหมดจากตลาด ต้องรีบครอบครองโดยไว
2. กลัวว่าจะไม่ได้เป็น First Mover ผู้นำเทคฯ ในกลุ่มเพื่อนๆ ว่าชั้นมีของใหม่มาอวด ไม่อยากเป็น Follower ว่างั้นเถอะ
3. โปรโมชั่นช่วงจอง มีสิทธิพิเศษมากกว่า ช่วงเปิดขายปกติ แถมของแถมสารพัดจะแถม ประเคนกันไม่อั้น
4. ราคาช่วงจอง ถูกกว่า ช่วงเปิดขายปกติ ราคา Diff กันมากกกกกกกก
5. อื่นๆ (โปรดระบุ)
pichitp
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 10:50  

http://www.bask1.com/index.php?lay=show&ac=cat_showcat&l=1&cid=7555

ทำไมที่นี่ถึงราคาแค่ 19,700 บาทเอง
เขามีเครื่องจริงหรือเปล่า
Htc Delay
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 11:40  

HTC อย่าเล่นตัวนัก Desire ไม่ใช้มือถือเครื่องเดียวในโลกนะ

เลื่อนไป เลื่อนมาระวังไปเลื่อนไปทับกับค่ายอื่นนะ ถ้าเป็นมือถือแบบแนว อมตะ นิรันดร์กาล แบบ iphone หรือ BB ที่กี่ปีกี่ชาติ ก็ไม่เอาท์ ว่าไปอย่าง เพราะมันเป็นเหมือนของฟรีเมี่ยม ออกปีละชิ้น ออกมาหน้าตาคล้ายเดิม แล้วซื้อมาใช้ได้ไม่อายใครไปอีกนาน แต่มือถือของ HTC ไม่ใช้ เป็นการทำขายแบบฉายฉวย ปีนึงออกหลายตัวทับรุ่นเกย กัน แบบซื้อแล้ว เฮ้ยมันออกใหม่ เสียดายหวะ

เทียบง่าย ๆ นะครับ diamond1 ตอนนี้ เทียบกับ 3G หรือ curve รุ่นแรก คนถือ diamond กลายเป็นมือถือที่ดูเอ๊าท์ ไปเลย แต่ 3G กับ curve ยังดูโอเคอยู่ (ความคิดส่วนตัว และคนรอบข้างนะครับ)
xinxin
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 12:40  

android 2.1 ตอนนี้ไม่ทราบว่ามันรองรับ multi touch 100% หรือยังค่ะ ? เห็นใน desire มีปัญหา multi touch จากคลิบ youtube เลยคิดว่าอาจจะมาจากที่ตัว OS เองไม่ใช่ที่ hardware อะคะ
sing2525
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 17:35  

pichitp ผู้เขียน:
http://www.bask1.com/index.php?lay=show&ac=cat_showcat&l=1&cid=7555

ทำไมที่นี่ถึงราคาแค่ 19,700 บาทเอง
เขามีเครื่องจริงหรือเปล่า

มันเป็นเครื่องหิ้วคับไม่ใช่เครื่องศูนย์ไทย Laughing
คนที่ผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 20:20  

ไม่เข้าใจจริงๆจ๊ะ ผู้เขียน:
ช่วยบอกเหตุผลหน่อยสิว่า ทำไมจึงต้องจองก่อนเครื่องจะออก
1. Demand มันล้นเกินกว่า Supply ผู้ผลิตๆ กันไม่ทัน เกรงว่า Desire จะหมดจากตลาด ต้องรีบครอบครองโดยไว
2. กลัวว่าจะไม่ได้เป็น First Mover ผู้นำเทคฯ ในกลุ่มเพื่อนๆ ว่าชั้นมีของใหม่มาอวด ไม่อยากเป็น Follower ว่างั้นเถอะ
3. โปรโมชั่นช่วงจอง มีสิทธิพิเศษมากกว่า ช่วงเปิดขายปกติ แถมของแถมสารพัดจะแถม ประเคนกันไม่อั้น
4. ราคาช่วงจอง ถูกกว่า ช่วงเปิดขายปกติ ราคา Diff กันมากกกกกกกก
5. อื่นๆ (โปรดระบุ)

น่าจะเป็นข้อ 2 กับ ข้อ 5นะ ข้อ5คือ อยากลองของใหม่เร็วๆมั้ง
Amankris
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 20:53  

Htc Delay ผู้เขียน:
HTC อย่าเล่นตัวนัก Desire ไม่ใช้มือถือเครื่องเดียวในโลกนะ

เลื่อนไป เลื่อนมาระวังไปเลื่อนไปทับกับค่ายอื่นนะ ถ้าเป็นมือถือแบบแนว อมตะ นิรันดร์กาล แบบ iphone หรือ BB ที่กี่ปีกี่ชาติ ก็ไม่เอาท์ ว่าไปอย่าง เพราะมันเป็นเหมือนของฟรีเมี่ยม ออกปีละชิ้น ออกมาหน้าตาคล้ายเดิม แล้วซื้อมาใช้ได้ไม่อายใครไปอีกนาน แต่มือถือของ HTC ไม่ใช้ เป็นการทำขายแบบฉายฉวย ปีนึงออกหลายตัวทับรุ่นเกย กัน แบบซื้อแล้ว เฮ้ยมันออกใหม่ เสียดายหวะ

เทียบง่าย ๆ นะครับ diamond1 ตอนนี้ เทียบกับ 3G หรือ curve รุ่นแรก คนถือ diamond กลายเป็นมือถือที่ดูเอ๊าท์ ไปเลย แต่ 3G กับ curve ยังดูโอเคอยู่ (ความคิดส่วนตัว และคนรอบข้างนะครับ)

บางครั้ง.... ประสิทธฺิภาพ กับ รสนิยม มันก็ไปด้วยกันไม่ได้นะครับ

อย่าลืมนะครับ คุณก็ไม่ใช่ลูกค้าคนเดียวของ HTC เหมือนกัน Smile
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 20:57  

RAY0856676764 ผู้เขียน:
Very Happyสวัสดี ตอนเย็นๆครับ ชาว SiamPhone ทุกท่าน

อดใจไม่ไหวครับ ต้องมา POST Laughing Laughing หลังจากลองเครื่อง

HTC Desire เปรียบเทียบกับ Google Nexus One มา3วันเต็มๆ

เมื่อก่อนผมเคยคิดว่า มันคงไม่ต่างกันเยอะ หรอกน่า Shame on you ระหว่าง

HTC Desire กับ Google Nexus One เพราะมันออกจะเป็นแฝดพี่ แฝดน้อง

กันซะขนาดนั้น แต่เมื่อได้ลองใช้ ฟังค์ชั่น ทุกๆอย่างดู เออเริ่มเห็นจุดที่แตกต่าง

กันแล้วแฮะ วันนี้จะมาแชร์จุดใหญ่ๆ ที่ค่อนข้างเห็นได้ชัดนะครับ

เริ่มแรกเปิดเครื่องมาใหม่ๆเลยนะครับ ผมเข้าไปดู

อันนี้น่าจะเป็นหน่วยความจำของ ROM ที่เหลือไว้ให้ลง นั่น,นี่,นู้น

ทาง Google Nexus One เหลือประมาณ 190 MB

จากการสันนิษฐานของผม ที่ ROM ของ HTC Desire เหลือน้อยกว่า อาจจะเป็น

เพราะว่ามี HTC Sense และ Sense UI ลงไว้ด้วยครับ

2.การลองเข้า WAP Browser (ลองเข้า Siamphone) ครับ

สิ่งที่Google Nexus One ด้อยกว่าอย่างเห็นได้ชัดคือ การอ่าน ไฟล์ Flash ครับ

ผมเข้าหน้าแรกของ สยามโฟน ไฟล์ต่างๆ ที่เคลื่อนไหว เช่นโปรโมชั่น มือถือใหม่ๆ

Google Nexus One ไม่สามารถอ่านได้ครับ มองเห็นเป็น BOX ค้างอยู่อย่างนั้น

แต่ HTC Desire อ่านได้แบบที่เปิดใน NoteBook หรือ Computer เลยครับ

ส่วนความเร็วในการเข้า NET ส่วนตัวผมมองว่าไม่ต่างกันมากครับ(เร็วทั้งคู่)

3.ลองเข้าฟังค์ชั่นกล้องครับ CAMERA

อันนี้ถ้าใครชอบสีที่คมชัด เกินจริง (ย้ำว่าเกินจริงนะครับ) Google Nexus One

ให้สีที่คมชัดมากกว่าครับ แต่สีจะดูเกินจริง จนเหมือนจะเพี้ยนๆ ไปอ่ะครับ

ส่วน HTC Desire สีค่อนข้างเป็นธรรมชาติมากกว่าครับ จุดที่ต่างกันอีกจุดคือ

HTC Desire สามารถค้นหาใบหน้าอัตโนมัติ (Face Detection) ได้ด้วยครับ

สำหรับ HTC Smart พรุ่งนี้วางตลาดแน่นอนแล้วครับ

วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ บายๆครับ salute

เครื่องรุ่นนี้สามารถทำเป็น Wifi Router เหมือน HTC HD2 รึเปล่าครับ พอดีตอนนี้อยากได้

พีดีเออยู่ครับ แต่อยากได้อันที่ทำเป็น Wifi Router ได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 20:59  

nokia e51 จะพังแล้ว เล็งๆตัวนี้อยู่เหมือนกัน
UKnoW
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 21:54  

ถ้าเอา Sense ออกต้อง root ใช่ไหมครับ
HelloGOP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 May 2010 22:05  

UKnoW ผู้เขียน:
ถ้าเอา Sense ออกต้อง root ใช่ไหมครับ

หมายถึงจะเอาออกเพื่อเพิ่มพื้นใน rom หรือว่ายังไงครับ
ถ้าแค่อยากปิด สามารถปิดไ้้ด้ครับเคยเห็น vdo ฝรั่งทำให้ดูอยู่
DT
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 May 2010 10:19  

ทนรอไม่ไหวแล้ว
เลื่อนแล้วเลื่อนอีก
ราคา ร้านใหญ่ใน fortune บอกว่า 20,900 บาท แต่กลับไม่กล้าฟันธง กั๊กไว้ที่ 20,900 - 22,900 บาท

สุดท้ายทนไม่ไหว ต้องพึ่งพาเจ้าเดิม ที่เคยซื้อกล้องด้วย เมื่อ 8 ปีที่แล้ว
จากที่ดูราคา ใน web ฝรั่ง ทั้งหลาย รวมทั้ง ebay แล้วก็จากคนที่สั่งเข้ามาเองแล้วเสียภาษี
ต้องยังต้องรอเป็นอาทิตย์ เรื่องประกันก็คงทำอะไรไม่ได้มาเท่าไหร่
เลยตัดสินใจ ไม่เอาของแถม จากร้านที่จะจอง ราคา 20,900 บาท(ยังไงเอามา root อยู่แล้ว)

ตัดใจซื้อ 19,700 + ประกันร้าน 1 ปี
ร้านที่ซื้อ ก่อนหน้านี้เคยรุ่งเรือง มีสาขามากมาย จนสุดท้าย ได้เห็นสภาพร้านล่าสุดตอนไปรับของ ต่างกับตอนรุ่งเรืองมากมาย สูงสุดสู่สามัญ
แต่คิดว่าไม่นานก็คงกลับมาจุดเดิมได้ไม่ยาก
แค่มีหน้าร้านที่เดียว ไม่ต้องมีสาขาในห้างหรู ขายผ่านเน็ต แล้วส่งของเอา
ได้ราคาถูก ๆ เหมือนสมัยแรก ๆ ซื้อสัตย์กับลูกค้าเหมือนเดิม ก็พอ

ขออภัยที่นอกเรื่องครับ สุดจะเซ็งกับ HTC thai จริง ๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 May 2010 11:04  

^
^
^
รบกวนช่วยมารายงานผลดวยนะครับว่าใช้ดีไหม มีปัญหาไหม เผื่อจะไปใช้บริการด้วยครับ
UKnoW
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 May 2010 15:39  

HelloGOP ผู้เขียน:

หมายถึงจะเอาออกเพื่อเพิ่มพื้นใน rom หรือว่ายังไงครับ
ถ้าแค่อยากปิด สามารถปิดไ้้ด้ครับเคยเห็น vdo ฝรั่งทำให้ดูอยู่

คืออยากให้ Interface เหมือน Nexus one นะครับ
ถ้าปิดได้ มีคลิปไหมครับ -- ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ อิอิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 May 2010 16:03  

DT ผู้เขียน:
ทนรอไม่ไหวแล้ว
เลื่อนแล้วเลื่อนอีก
ราคา ร้านใหญ่ใน fortune บอกว่า 20,900 บาท แต่กลับไม่กล้าฟันธง กั๊กไว้ที่ 20,900 - 22,900 บาท

สุดท้ายทนไม่ไหว ต้องพึ่งพาเจ้าเดิม ที่เคยซื้อกล้องด้วย เมื่อ 8 ปีที่แล้ว
จากที่ดูราคา ใน web ฝรั่ง ทั้งหลาย รวมทั้ง ebay แล้วก็จากคนที่สั่งเข้ามาเองแล้วเสียภาษี
ต้องยังต้องรอเป็นอาทิตย์ เรื่องประกันก็คงทำอะไรไม่ได้มาเท่าไหร่
เลยตัดสินใจ ไม่เอาของแถม จากร้านที่จะจอง ราคา 20,900 บาท(ยังไงเอามา root อยู่แล้ว)

ตัดใจซื้อ 19,700 + ประกันร้าน 1 ปี
ร้านที่ซื้อ ก่อนหน้านี้เคยรุ่งเรือง มีสาขามากมาย จนสุดท้าย ได้เห็นสภาพร้านล่าสุดตอนไป
รับของ ต่างกับตอนรุ่งเรืองมากมาย สูงสุดสู่สามัญ
แต่คิดว่าไม่นานก็คงกลับมาจุดเดิมได้ไม่ยาก
แค่มีหน้าร้านที่เดียว ไม่ต้องมีสาขาในห้างหรู ขายผ่านเน็ต แล้วส่งของเอา
ได้ราคาถูก ๆ เหมือนสมัยแรก ๆ ซื้อสัตย์กับลูกค้าเหมือนเดิม ก็พอ

ขออภัยที่นอกเรื่องครับ สุดจะเซ็งกับ HTC thai จริง ๆ

ขอช่วยแนะนำร้านที่ซื้อให้ด้วยครับ เพื่อเป็นทางเลือกให้กับผู้ที่เซ็ง htc thai เพราะที่ผมได้สอบถามมาประกันแค่ 1 เดือนครับ (ไม่แน่ใจว่าร้านเดียวกัน?)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
UKnoW
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 May 2010 16:16  

สรุป มาวันไหนแน่ครับ
eearrtthh
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 May 2010 16:21  

เพิ่งไปดูมาครับ มาบุญครอง เครื่องหิ้วเข้าวันเสาร์
18900 ประกันร้านครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 May 2010 18:10  

^
^
^
รบกวนช่วยมารายงานผลดวยนะครับว่าใช้ดีไหม มีปัญหาไหม เผื่อจะไปใช้บริการด้วยครับ

ขอช่วยแนะนำร้านที่ซื้อให้ด้วยครับ เพื่อเป็นทางเลือกให้กับผู้ที่เซ็ง htc thai เพราะที่ผมได้สอบถามมาประกันแค่ 1 เดือนครับ (ไม่แน่ใจว่าร้านเดียวกัน?)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ใช้งานได้ปกติดีครับ แต่ยังใช้อะไรไม่ได้มาก ยังไม่ได้ root เลยครับ
กล่องยังไม่เคยแกะ สติ๊กเกอร์สมบูรณ์ครับ
หลังจากไม่ได้หน่อยเดียว
ประทับใจจอ ครับ
ตอนแรก ชอบ HD2 ที่มันใหญ่อลังการ จิ้มถนัด
แต่จอ 3.7 นิ้ว กับ 480 x 800 น่าจะกำลังสวยกว่า pixel pitch กำลังดี
ยกเว้นว่า จะเอา HD2 ไปวางนำทางหน้ารถ อันนี้ต้องยอม เพราะว่ายิ่งใหญ่ยิ่งดี
ลอง iGO แล้ว (บนเครื่องของเพื่อนที่ไปซื้อร้านนี้ พร้อม ๆ กัน) ก็ OK นะ ถึงจะยังไม่มีแบบเต็มจอก็ตาม

ซื้อจากร้าน bask ครับ เป็นของที่สั่งจาก Hongkong สั่งวันนี้พรุ่งนี้ของมาครับ
พอรับได้กับราคาครับ ที่แพงกว่าไปซื้อเองถึงที่(ต่างประเทศ) ก็ถือว่าเป็นค่าประกัน 1 ปี ให้กับร้่านไป จะฝากคนที่เขาเดินทางบ่อย ๆ ซื้อก็เกรงใจ แถมยังไม่ได้ดูของก่อนอีก
HelloGOP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 May 2010 19:04  

HelloGOP ผู้เขียน:

คืออยากให้ Interface เหมือน Nexus one นะครับ
ถ้าปิดได้ มีคลิปไหมครับ -- ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ อิอิ

<object width="640" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/a2Amcaot1Us&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/a2Amcaot1Us&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="640" height="385"></embed></object>

นี้เลยครับ
UKnoW
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 May 2010 19:26  

ขอบคุณครับ
อยากได้ แต่ก็แอบ เหล่ๆ XPERIA 10
เหล่ไปเหล่มา ตาจะเหล่แล้วครับ- -
ยังไม่ขายทั้งคู่
rock9rock
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 May 2010 19:36  

eearrtthh ผู้เขียน:
เพิ่งไปดูมาครับ มาบุญครอง เครื่องหิ้วเข้าวันเสาร์
18900 ประกันร้านครับ

ร้านไหน? โซนไหน?
ebola_p
Year's Star

จังหวัด: samutsakorn
วันที่โพสท์ : 12 May 2010 19:39  

ผมเห็นเวปนี้ขายแล้วครับ http://www.u2phoneclub.com/ ราคา 22,900 เครื่องศูนย์
Hyperion
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 May 2010 20:16  

ได้ข่าวแว่วๆว่า Samsung Galaxy S จะเข้าเดือนหน้า...มันก็เกือบๆชน Desire ผมต้องรอดูหน่อยดีกว่างานนี้ ชนกันไปเลย มันส์แน่ๆ
MiniBuz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 09:56  

เปลี่ยนชื่อุ่นเหอะ ไม่ได้ hTC Desire ละ เอาเป็น hTC DElay ดูจะเหมาะสมกว่า Mad
ตามนั้น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 10:15  

MiniBuz ผู้เขียน:
เปลี่ยนชื่อุ่นเหอะ ไม่ได้ hTC Desire ละ เอาเป็น hTC DElay ดูจะเหมาะสมกว่า Mad

htc Delay start..น่าจะโอเชกว่า อิอิ
RAY0856676764
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 12:04  

RAY0856676764 ผู้เขียน:

เครื่องรุ่นนี้สามารถทำเป็น Wifi Router เหมือน HTC HD2 รึเปล่าครับ พอดีตอนนี้อยากได้

พีดีเออยู่ครับ แต่อยากได้อันที่ทำเป็น Wifi Router ได้

ไม่เข้าใจครับผม นี่ Android นะครับ อยากได้ PDA Phone ที่ทำเป็น Wifi Router ได้

ก็ HD2 หรือ HD Mini สิครับ (ผมไม่ได้กวนนะ) เพราะคุณบอกว่า พอดีตอนนี้อยากได้

พีดีเออยู่ครับ
แต่อยากได้อันที่ทำเป็น Wifi Router ได้ (หรือว่าคุณพิมพ์ผิดครับ)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 12:21  

คิดว่าเขาคงเข้าใจผิดครับ หลายคนเรียกกลุ่ม smartphone ว่า PDA คงหมายถึง อยากได้ smartphone ที่เป็น wifi router ได้นะครับผมว่า
UKnoW
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 12:54  

2.1 มี Flash ให้ยังครับ
ลังเล
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 14:49  

ได้ข่าวว่า ราคาอยู่ที่ 20,900 บาทครับ

ตอนนี้ผมลังเลระหว่าง Legend กับ Desire เพราะราคาต่างกันไม่เยอะมาก

แต่ผมคงไปจบที่ Legend เพราะเครื่องนี้ ไม่ใช่เครื่องหลัก >.<
Cubic
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 15:05  

ตัวนี้จะอัพเป็น 2.2 ได้มั้ยครับ ได้ข่าวว่าไกล้คลอดแล้ว
HelloGOP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 15:09  

Cubic ผู้เขียน:
ตัวนี้จะอัพเป็น 2.2 ได้มั้ยครับ ได้ข่าวว่าไกล้คลอดแล้ว

ถ้า n1 อัพได้ เครื่องนี้ก็ต้องได้ครับ
Htc Delay
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 15:14  

Amankris ผู้เขียน:

บางครั้ง.... ประสิทธฺิภาพ กับ รสนิยม มันก็ไปด้วยกันไม่ได้นะครับ

อย่าลืมนะครับ คุณก็ไม่ใช่ลูกค้าคนเดียวของ HTC เหมือนกัน Smile

ที่ผมจะบอกคือ Desire ไม่ได้เป็นระบบเดี่ยว ๆ คนเดียว เช่น ถ้าคุณอยากใช้ OS ของ iphone ลูกเล่นแบบนี้ ต้องซื้อ iphone ก็เลือกไปมี 3 รุ่น ถ้าอยากได้ chat แบบ BB ก็ต้องเลือก BB ก็มี curve blod strom อ้าวเลือกไป

แต่ Android ไม่ใช่นะครับ อยากได้ แบบ Android เหรอ ถ้า HTC เล่นตัว ก็นี้เลย
Galaxy มั้ย
Milestone มั้ย
X10 มั้ย
A88 มั้ย
i-mobile มั้ย

และอื่น ๆ อีกมากมาย

ผมถึงบอกว่า HTC เป็นมือถือเน้นสร้างความตื่นเต้น เห็นแล้วซื้อเลย ไม่เหมือนเพวกที่สร้างเป็น อารยธรรม ได้อย่าง BB หรือ iphone ออกทรงไหนมาคนก็ใช้ เพราะมันเป็นกลุ่มลัทธิไปแล้ว

โดยส่วนตัวผมชอบและอยากได้ Desire นะ แต่ถ้ามันมาช้ามันก็เหมือน fashion ที่เอาท์ไปแล้ว

อย่าไปเทียบกับ iphone เลยแค่ 3gs ,Desire ยังกินลำบาก พอ 4G ออกมาราคาคงราว ๆ 25000-30000 ถ้า Desire ออกมาเกือบ 25000 คุณคิดว่าจะรอดเหรอ

ถึงบอกว่าอย่าเล่นตัวนัก มีคนเขาจะซื้อก็รีบเอามาขายซะ
Htc Delay
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 15:31  

BB = เหมือนกางเกงขาเดฟ - ตอนนี้ไม่มีไม่ได้แล้ว
iphone = เหมือนยีนส์ Levis ไม่ได้แตกต่างกับคนอื่นเลย - แต่ใส่ยังไงมันก็ยังดูดี
HTC = เหมือนเสื้อผ้า fashion จากเกาหลี - มาเร็วไปเร็ว มีหลายหลากแนวให้เลือก เพราะฉะนั่นวันนี้ ซื้อมาใส่แล้วดูดีมาก แต่ไม่แน่ว่าอีก 6 เดือน อาจมีคนมองเฮ้ยมึง เอาท์แล้วนะ

Desire เป็นเหมือนเสื้อผ้าเกาหลีที่เคยแนวมาก ๆ ลงในนิตยสารแบบที่ ดงบังชิงกิ ใส่ แต่กว่าจะเข้าไทย เขาก็ออกอัลบัมใหม่ไปแล้ว
Esguso
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 17:25  

BB = เหมือนกางเกงขาเดฟ - ตอนนี้ไม่มีไม่ได้แล้ว
iphone = เหมือนยีนส์ Levis ไม่ได้แตกต่างกับคนอื่นเลย - แต่ใส่ยังไงมันก็ยังดูดี
HTC = เหมือนเสื้อผ้า fashion จากเกาหลี - มาเร็วไปเร็ว มีหลายหลากแนวให้เลือก เพราะฉะนั่นวันนี้ ซื้อมาใส่แล้วดูดีมาก แต่ไม่แน่ว่าอีก 6 เดือน อาจมีคนมองเฮ้ยมึง เอาท์แล้วนะ

Desire เป็นเหมือนเสื้อผ้าเกาหลีที่เคยแนวมาก ๆ ลงในนิตยสารแบบที่ ดงบังชิงกิ ใส่ แต่กว่าจะเข้าไทย เขาก็ออกอัลบัมใหม่ไปแล้ว

พูดซะเห็นภาพ เห็นด้วยอีก +1 ครับ Very Happy
nakrob26
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 22:28  

พวกซื้อมือถือ เพราะ Fashion ก็ยังนี้แหละ หัวสมองไม่ได้คิดอะไรนอกจาก Fashion Very Happy
ZaViroshi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 22:40  

nakrob26 ผู้เขียน:

พวกซื้อมือถือ เพราะ Fashion ก็ยังนี้แหละ หัวสมองไม่ได้คิดอะไรนอกจาก Fashion Very Happy

ก็แล้วถ้าเค้ามีเงินเพื่อ Fashion แล้วมันไปหนักกบาลคุณหรอ? แล้วถ้าคุณไำม่ได้ Fashion แล้วเข้ามาอ่านหาไส้ติ่งอะไรครับ ??
karpark
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 13 May 2010 22:42  

แต่จะว่าไปคนส่วนใหญ่ก็ซื้อมือถือเป็นแฟชั่นจริงๆนะครับ รวมทั้งตัวผมด้วย ก็ไม่รู้สิ มันคงเป็นความอยากของคน แต่ถึงจะเป็นแฟชั่นผมก็ใช้งานฟังชั่นของมัน

แต่เคยเจอบางคนเหมือนกันซื้อมือถือมาแบบว่าแค่เพราะราคามันแพงดี คนเห็นแล้วดูดีว่างั้น แต่ให้ทำอะไรทำไม่เป็นเลยทั้งที่ซื้อมาเป็นปี ลงโปรแกรมไม่เป็น ลบไม่เป็น ปิดโปรแกรมที่รันข้างหลังไม่เป็น ไม่เข้าใจอะไรเลยก็มีครับ เพราะฉะนั้น ฝากๆไว้หน่อยก็ดีครับใครที่เป็นแบบนี้เสียเงินแล้วก็หัดๆใช้หน่อยละกัน เสียดายของแทน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 23:32  

ก็คงต้องยอมรับว่ามือถือเป็น fashion ไม่งั้น Nokia3310 ก็น่าจะพอ โทรเข้า โทรออก นะครับ 555

เพราะมันเป็น fashion มันถึงได้มีออกมาไม่รู้กี่รุ่นต่อกี่รุ่น

ผมว่าใครซื้อมือถือ แล้วบอกว่าตัวเองไม่ใช่ fashion ก็คงไม่เข้ามาอ่านใน siamphone หรอกครับ เพราะเขาใช้อะไรก็ได้ที่โทรเข้าโทรออกได้

ผมก็เป็นคนนึงที่เปลี่ยนมือถือบ่อย จะว่าเป็น fashion ก็ไม่เชิง เพราะทุกเครื่องผมใช้งานเต็มประสิทธิภาพของมันนะ

WM ก็พอจะลง ROM เองได้ ลงโปรแกรม ทำงาน Excel บนมือถือ
iphone ก็ Jailbreak unlock เองได้
Android ก็เป็นเครื่องต่อไป ที่จะลอง Root ดูเอง
Hyperion
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 May 2010 23:49  

ไม่พูดจะดีกว่ามั้ง....พูดไปแล้วขัดหูคนอื่น...
UKnoW
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 00:36  

ยังไงก็เลือกให้เข้ากับตัวเองแล้วกัน
MiniBuz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 00:44  

ส่วนตัวไม่ชอบใส่ เดฟ และยีน levi's Very Happy
นโม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 00:58  

Hyperion ผู้เขียน:

ไม่พูดจะดีกว่ามั้ง....พูดไปแล้วขัดหูคนอื่น...

ก๊ากกกก อยากจะหัวเราะ ก็แล้วไงครับ ใส่เดฟแล้วไง ถ้าคนไม่เหมาะจะมาใส่เดฟแล้วยังฝืนใส่ ก็นะ ก็เหมือนกันคน อยากอินบ้าง เลยใช้ iphone BB แบบ ถูไถๆ แซต เล่นเกม ดูหนังไปวันๆ เห็นแล้วตลกที่สุด
chookias
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 07:44  

ที่ผมจะบอกคือ Desire ไม่ได้เป็นระบบเดี่ยว ๆ คนเดียว เช่น ถ้าคุณอยากใช้ OS ของ iphone ลูกเล่นแบบนี้ ต้องซื้อ iphone ก็เลือกไปมี 3 รุ่น ถ้าอยากได้ chat แบบ BB ก็ต้องเลือก BB ก็มี curve blod strom อ้าวเลือกไป

แต่ Android ไม่ใช่นะครับ อยากได้ แบบ Android เหรอ ถ้า HTC เล่นตัว ก็นี้เลย
Galaxy มั้ย
X10 มั้ย
A88 มั้ย

ผมถึงบอกว่า HTC เป็นมือถือเน้นสร้างความตื่นเต้น เห็นแล้วซื้อเลย ไม่เหมือนเพวกที่สร้างเป็น อารยธรรม ได้อย่าง BB หรือ iphone ออกทรงไหนมาคนก็ใช้ เพราะมันเป็นกลุ่มลัทธิไปแล้ว

โดยส่วนตัวผมชอบและอยากได้ Desire นะ แต่ถ้ามันมาช้ามันก็เหมือน fashion ที่เอาท์ไปแล้ว

อย่าไปเทียบกับ iphone เลยแค่ 3gs ,Desire ยังกินลำบาก พอ 4G ออกมาราคาคงราว ๆ 25000-30000 ถ้า Desire ออกมาเกือบ 25000 คุณคิดว่าจะรอดเหรอ

ถึงบอกว่าอย่าเล่นตัวนัก มีคนเขาจะซื้อก็รีบเอามาขายซะ

ผมว่า ที่เค้าขายช้า คงไม่ใช่เล่นตัวอะไรหรอกครับ มันต้องมีเหตุผลทางธุรกิจ เช่น กำลังผลิตไม่พอ การตลาด หรือ อื่นๆ.. คิดเอาง่ายๆ คุณเป็นพ่อค้า มีคนอยากซื้อของ แล้วช่วงเวลานี้กำลังขายของได้ราคาดี พ่อค้าคนไหนจะไม่อยากขาย ? ที่ต้องโทษก้อต้องโทษเรื่องการให้ข้อมูลการนำเข้า วันเวลาการวางจำหน่ยสินค้าของ htc ..... ซึ่งทำพลาดอยู่บ่อยๆ

ยังงัยก้อตาม ผมซื้อเครื่องหิ้วที่มาบุญครองมาแล้ว ราคา สองหมื่นถ้วน เปลี่ยนเครื่องใหม่ในรอบสามปี และเป็น smart phone เครื่องแรกของผม ... คุ้มค่าที่รอคอย เพราะช่วงเดือนกุมภา กำลังเลือกระหว่าง x6, 3gs and desire.. แต่ก้อ รอจนได้ desire...

มองว่า โทรศัพท์รูปทรงและดีไซน์อย่างที่เราต้องการ(รูปทรงอาจจะไม่ 100% ที่ต้องการ แต่มันก้อใกล้เคียง เพราะมองรูปทรงอย่างเดียวคงไม่ได้ ต้องมองถึง ประสิทธิภาพของเครื่องด้วย) มี funtion ที่เราต้องการ อยากเล่นเน็ตผ่านมือถือได้ มีโปรแกรมdictionary, เข็มทิศ (เพราะต้องเดินทางนอนโรงแรมบ่อย ผมไม่อยากหันหัวไปทางตะวันตกน่ะ), อ่านไฟล์ pdf + office, ตอบรับเมล์ได้ msn บ้าง เวลาจำเป็นที่ไม่มีคอมฯอยู่ใกล้ๆ เวลาและสภาพภูมิอากาศ ในพื้นที่ต่างๆ เพราะต้องเดินทางบ่อย.. มีapp ต่างๆ ให้เลือกใช้ ซึ่งตอนนี้ที่ชอบก้อมี โปรแกรมไล่ยุง, google sky map, flash light, เกมส์บ้างเล็กๆน้อย (ชอบเล่นหมากรุกจีน) ฯลฯ... ถ้าเครื่องไม่หาย หรือตกแตกซะก่อน อีกสักสามปี ค่อยเจอกันใหม่ (หมายถึงซื้อใหม่น่ะนะ)

ที่รอ และเลือก desire ก้อเพราะ เว๊ป ต่างประเทศหลายๆเว๊ป เค้าวิจารณ์และให้คะแนนไว้ดีมาก นอกเหนือจาก ที่ศึกษาข้อมูล การใช้งานต่างๆ รวมถึง แนวทางการพัฒนา ของ android...

สรุป ใช้มาเกือบสองอาทิตย์แล้ว ก้อประทับใจนะครับ เล่น เน็ตลื่น, โปรแกรม dics, google skymap, mail, facebook, map, msn, เข็มทิศ, พยากรอากาศ, เวลาทั่วโลก , game + app free อื่นๆ : ) ตอนนี้แค่รอ ให้ root ให้อ่านไทย ได้ก้อจะ perfect มากๆ : ) ที่เซ็งก้อคือ ช่วงนี้เข้า android market ไม่ได้ ตอนนี้อยู่พม่าและเข้าใจว่าทีพม่า block port อยู่ เล่นmsn ผ่านคอมฯก้อไม่ได้ แต่เล่นผ่านmobile ได้ แต่ขี้เกียจพิมพ์ :S
si
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 11:13  

Desire เป็น wifi router ได้เหมือนกับ HD2 ไหมค่ะ ?
colorado guy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 11:55  

chookias ผู้เขียน:

Galaxy มั้ย
X10 มั้ย
A88 มั้ย

ผมว่า ที่เค้าขายช้า คงไม่ใช่เล่นตัวอะไรหรอกครับ มันต้องมีเหตุผลทางธุรกิจ เช่น กำลังผลิตไม่พอ การตลาด หรือ อื่นๆ.. คิดเอาง่ายๆ คุณเป็นพ่อค้า มีคนอยากซื้อของ แล้วช่วงเวลานี้กำลังขายของได้ราคาดี พ่อค้าคนไหนจะไม่อยากขาย ? ที่ต้องโทษก้อต้องโทษเรื่องการให้ข้อมูลการนำเข้า วันเวลาการวางจำหน่ยสินค้าของ htc ..... ซึ่งทำพลาดอยู่บ่อยๆ

ยังงัยก้อตาม ผมซื้อเครื่องหิ้วที่มาบุญครองมาแล้ว ราคา สองหมื่นถ้วน เปลี่ยนเครื่องใหม่ในรอบสามปี และเป็น smart phone เครื่องแรกของผม ... คุ้มค่าที่รอคอย เพราะช่วงเดือนกุมภา กำลังเลือกระหว่าง x6, 3gs and desire.. แต่ก้อ รอจนได้ desire...

มองว่า โทรศัพท์รูปทรงและดีไซน์อย่างที่เราต้องการ(รูปทรงอาจจะไม่ 100% ที่ต้องการ แต่มันก้อใกล้เคียง เพราะมองรูปทรงอย่างเดียวคงไม่ได้ ต้องมองถึง ประสิทธิภาพของเครื่องด้วย) มี funtion ที่เราต้องการ อยากเล่นเน็ตผ่านมือถือได้ มีโปรแกรมdictionary, เข็มทิศ (เพราะต้องเดินทางนอนโรงแรมบ่อย ผมไม่อยากหันหัวไปทางตะวันตกน่ะ), อ่านไฟล์ pdf + office, ตอบรับเมล์ได้ msn บ้าง เวลาจำเป็นที่ไม่มีคอมฯอยู่ใกล้ๆ เวลาและสภาพภูมิอากาศ ในพื้นที่ต่างๆ เพราะต้องเดินทางบ่อย.. มีapp ต่างๆ ให้เลือกใช้ ซึ่งตอนนี้ที่ชอบก้อมี โปรแกรมไล่ยุง, google sky map, flash light, เกมส์บ้างเล็กๆน้อย (ชอบเล่นหมากรุกจีน) ฯลฯ... ถ้าเครื่องไม่หาย หรือตกแตกซะก่อน อีกสักสามปี ค่อยเจอกันใหม่ (หมายถึงซื้อใหม่น่ะนะ)

ที่รอ และเลือก desire ก้อเพราะ เว๊ป ต่างประเทศหลายๆเว๊ป เค้าวิจารณ์และให้คะแนนไว้ดีมาก นอกเหนือจาก ที่ศึกษาข้อมูล การใช้งานต่างๆ รวมถึง แนวทางการพัฒนา ของ android...

สรุป ใช้มาเกือบสองอาทิตย์แล้ว ก้อประทับใจนะครับ เล่น เน็ตลื่น, โปรแกรม dics, google skymap, mail, facebook, map, msn, เข็มทิศ, พยากรอากาศ, เวลาทั่วโลก , game + app free อื่นๆ : ) ตอนนี้แค่รอ ให้ root ให้อ่านไทย ได้ก้อจะ perfect มากๆ : ) ที่เซ็งก้อคือ ช่วงนี้เข้า android market ไม่ได้ ตอนนี้อยู่พม่าและเข้าใจว่าทีพม่า block port อยู่ เล่นmsn ผ่านคอมฯก้อไม่ได้ แต่เล่นผ่านmobile ได้ แต่ขี้เกียจพิมพ์ :S

: I absolutely agree with you that these guys are stupid about fashionable phones like BB and 3GS.. I don't care much about the trend follows up stars and people cause you have no brain.

Nexus one and HTC desire are much better than BB and i-phone at this point, depends on the benifit of the users. Andriod is awesome much better than BB guys
colorado guy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 12:02  

But as I said.. it's up to your taste, so all phones are coo depends how u wanna use it.

Waiting to see Samsung Galaxy S is the best coming up beating all phones eventually.. I'm a fan of Android anyway.

So far desire and N1 now for sure beat 3gs and bb.. but maybe i-phone 4G. will eventually kick all ass back (that's my point !!)
ไม่ชอบกระแสนิยม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 12:30  

เบื่อพวกกระแสนิยมจริงๆ อะไรก็บีบี ถ้าดาราไม่ใช้แล้วจะใช้กันมั้ยเฮ้อ
MiniBuz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 12:58  

แต่เรากลับคิดว่า hTC เหมือนเสื้อผ้าแบรนด์ดังจากฝั่งยุโรปมากกว่า ใช้แล้วราศีจับ ดูดี ส่วนที่เปรียบ BB เหมือนเดฟอ่ะ เด็กแว้น+สก้อย เค้าก้อใส่กันนะ Very Happy
คนเราไม่เหมือนกันทุกคน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 13:38  

ไม่ชอบกระแสนิยม ผู้เขียน:

เบื่อพวกกระแสนิยมจริงๆ อะไรก็บีบี ถ้าดาราไม่ใช้แล้วจะใช้กันมั้ยเฮ้อ

ใช้ครับ เพราะทำงานต้องรับเมล์ตรวจเมล์ให้ทันเวลาอ่ะครับ ไม่งั้นพลาดโปรเจคไปซวยเลย ทุกวันนี้ก็BBM กับลูกค้ารายใหญ่หลายท่าน ประชุมงานในกรุ๊ปก็เคยมาแล้วครับ
UKnoW
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 14:44  

ถ้าใช้ให้ถูกทาง ผมว่ามันดูดีมากๆนะ เช่น รับเมลล์ แชทเรื่องงาน ประมาณนี้
ที่มันได้ประโยชน์อ่ะ

ที่ได้ประโยชน์ และ ใช้คุ้มค่า <คุ้มค่าที่นี้คือ ใช้เกี่ยวกับธุรกิจที่ เค้าตั้งใจจะให้ใช้นะ>
ไอ้ที่ไร้สาระก็ ไร้สาระไปเลย แชทเล่น เล่นเน็ต เปิดแมงทั้งวัน จะลงรถเมย์ยังคุย- -
sinister
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 16:44  

วันนี้ไป ZEER รังสิต มา ร้าน PDA THAI มี DESIRE ราคา 20900 บาท แต่ม่ายให้เครื่องดู เลยม่ายด้ายซื้อ ค่ะ

ประกัน 1 ปี

เครื่อง หิ้ว
เชียร์ซุง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 17:17  

ถ้า Galaxy S ขายก่อน
ก็บอกลา Desire ได้เลย~
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 17:35  

อันนี้น่าสน FB ของ HTC บอกว่า Desire สิ้นเดือนแน่นอน ราคายังไม่แน่ ตีเป็นว่าถูกไว้ก่อน 20900-22900
ส่วนGalaxy ข่าวว่าเปิด มิถุนา เจ้านี้เปิดปุ๊บขายปั๊บ ราคาเทียบจากเวปนอก ประมาณ 21500-24000

HTC
+Seuse UI - อันนี้แล้วแต่คนชอบ แต่เทียบจาก legend ลื่นมาก
+กล้องมี flash - ต้องวัดที่คุณภาพ ๆ อีกที
- mutitouch ยังมีปัญหาเมื่อลากนิ้วสวนกัน

galaxy
+จอใหญ่กว่า 3.7 กับ 4.0 ดีกว่ามาก เป็น amoled 2
+เม็มในตัว 8gb ใส่เพิ่มได้ต่างหาก
-ไม่มี flash

ใครจะซื้อมือถือ ช่วงนี้แนะนำว่ารอสักนิด

HTC ไม่รีบขายก่อนทั้งๆ ที่ตัวเองมีมือถือ ในมือก่อนเขาตั้งนานแล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 17:44  

อันนี้น่าสน FB ของ HTC บอกว่า Desire สิ้นเดือนแน่นอน ราคายังไม่แน่ ตีเป็นว่าถูกไว้ก่อน 20900-22900
ส่วนGalaxy ข่าวว่าเปิด มิถุนา เจ้านี้เปิดปุ๊บขายปั๊บ ราคาเทียบจากเวปนอก ประมาณ 21500-24000

HTC
+Seuse UI - อันนี้แล้วแต่คนชอบ แต่เทียบจาก legend ลื่นมาก
+กล้องมี flash - ต้องวัดที่คุณภาพ ๆ อีกที
- mutitouch ยังมีปัญหาเมื่อลากนิ้วสวนกัน

galaxy
+จอใหญ่กว่า 3.7 กับ 4.0 ดีกว่ามาก เป็น amoled 2
+เม็มในตัว 8gb ใส่เพิ่มได้ต่างหาก
-ไม่มี flash

ใครจะซื้อมือถือ ช่วงนี้แนะนำว่ารอสักนิด

HTC ไม่รีบขายก่อนทั้งๆ ที่ตัวเองมีมือถือ ในมือก่อนเขาตั้งนานแล้ว

ถ้าราคาไม่หนีกันมาก
ผมคง ต้อง เลือก galaxy หละครับ

จอใหญ่กว่า สดกว่า
เร็ว กว่ามาก
tik2010
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 19:41  

ลงภาษาไทยไม่ได้ค่ะ ยากจัง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2010 21:04  

ถ้าราคาใกล้ๆกัน อาจจะปันใจให้galaxy ก็ได้ครับ
pri2002
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 07:20  

ทำอย่างไรจะลงภาษาไทยได้คะ
umboonth
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 09:09  

htcตัวนี้ลองรับflash รึป่าวครับ
Hyperion
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 10:07  

อ้าว....เมื่อวานเห็นมีเกรียนมาโพส โดนอุ้มไปซะแล้ว โฮะๆๆๆ

เข้าเรื่อง...

ผมว่าถ้า Desire ช้าอย่างนี้จะเจอ Samsung Galaxy S นำนะ....แว่วๆว่าเปิดสิ้นเดือนถึงต้นเดือนหน้าเหมือนกัน....ราคาคงทิ้งกันไม่มาก...ปต่มันสวยกว่า+ดีกว่าบ้างนะ...
21
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 10:35  

อยากสอบถามผู้ที่ใช้แล้วว่า แบตอึดแค่ไหนคะ ลงโปรแกรมยากไหม
End User
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 11:04  

ใคร ใคร่ ย้าย ไป Galaxy S ย้าย

แต่ HTC Desire ออก ช้า มากกกกกกกกกกกกกก จริงๆ
[ ถึงแม้ว่าการเมืองจะส่งผลกระทบต่อการออก Desire มากก็จริง
แต่ถ้าบริษัทไม่ขายในเวลาที่ควรจะขาย คุณก็จะไม่ได้ขาย...
เพราะมือถือสมัยนี้ มันกลายเป็น Fashion+Technology ไปแล้ว
ผู้บริโภค เค้าพร้อมที่จะย้ายไปรุ่นอื่น หรือค่ายอื่น เพราะเค้าไม่มี
Loyalty (ความจงรักภักดี) กับสินค้า Fashion+Technology ]

ถ้ารอ Desire รอ EVO 4G ไม่ดีกว่าหรือ เดี๋ยวก็ออกแล้ว พี่น้อง
พอถึงเวลาที่ EVO 4G จะออก ก็เปลี่ยนใจ เพราะ...

Desire ราคาลดลงเหลือ 17,000 - 19,000 บาท

ถึงตอนนั้นค่อยมามองกันอีกทีว่า Desire ยังอยู่ในกระแสความนิยมหรือเปล่า
เพราะแต่ละค่าย ณ ตอนนั้นก็ต้องออก Product ใหม่ๆ ออกมาอีกมากมาย

พิจารณาจาก HD2 เมื่อ พ.ย. 2552 Start ที่ 28,500 บาท
เม.ย. 2553 ลดราคาลงเหลือ 24,900 บาท
ถ้าจ่ายผ่าน KBANK Credit Card ได้ราคาที่ 22,900 บาท แถม 0% 10 เดือน
ระยะเวลาเพียง 6 เดือน ราคาลดลงเกือบ 6,000 บาท โอ้แม่เจ้า T_T

กลยุทธ์การตั้งราคาของ Desire ไม่แตกต่างจากตอน Nokia 5800
[ ราคาดีดตัวขึ้นไปประมาณ 2,000 - 3,000 บาท (จำไม่ได้จริงๆ)
มีการจัด Event เปิดตัวอย่างยิ่งใหญ่ที่ Central World
หลังจากนั้น ก็ออกรุ่นที่มี Body ลักษณะเดียวกันออกมาอีกมากมาย
แล้วตอนนี้เป็นอย่างไร...โปรดใช้วิจารณญาณ ตรองดู ]

ยิ่ง End User ให้ความสนใจกับ Product มากเท่าไร
บริษัทผู้ขายก็สามารถตั้งราคาสูงได้ เพราะ Demand มันสูงและผู้ใช้ยอมจ่าย
เพื่ออะไร....

เพื่อความเป็นผู้นำเทคโนโลยี
เพื่อตอบสนองความต้องการของตัวเอง อยากมี อยากได้ อยากโชว์
เพื่อนำมาใช้งานอย่างเต็มประสิทธิภาพ
เพื่อใช้ในการติดต่อสื่อสาร ประชุม ซื้อขายหุ้น อ่านข่าว
เพื่อ Facebook hi5 Twitter
ฯลฯ

เพื่ออะไร.... ไม่มีใครรู้ นอกจากคุณ

สรุป Desire เป็นมือถือที่ดีและมีความคุ้มค่าตัวหนึ่ง
แต่ก่อนซื้อคุณควรจะหาคำตอบให้กับตัวเองให้ได้ก่อนว่าจะซื้อมันเพื่ออะไร
Hyperion
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 11:14  

^
^
^
^
ซื้อแล้วใช้ครบหรือใช้ฟังก์ชั่นของมันได้เกือบครบก็โอเคแล้วครับ ดีไซน์+fashion นั้นเป็นปัจจัยรองลงมา(สำหรับผมอ่ะนะ).....

จะซื้อทั้งทีต้องถามตนเองว่ามันตอบสนองความต้องการเราครบทุกด้านรึเปล่า แต่ถ้าตอบสนองครบทุกด้านแล้วมันออกขายช้านี่....ทำใจจริงๆ -"-
End User
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 11:48  

^
^
^
^
Sony Ericsson X1 คือมือถือที่พร้อมในทุกๆ ด้านเครื่องหนึ่ง ในยุคนั้น ซึ่งนานมาแล้ว
แต่การออกช้า มากกกกกกก มันทำให้ ผู้ที่อยากจะใช้มันใจจะขาด ต้องเปลี่ยนใจไปซื้อรุ่นอื่น หรือค่ายอื่นแทน

และนั่นคือความล้มเหลวของแผนการตลาดของ Sony ในการออกวางจำหน่าย X1

ฉะนั้นต้องดูว่า HTC กำลังคิดหรือทำอะไร ???

จะ Boost Up ราคาเหมือน Case Nokia 5800 (เพื่อฟัน Margin)
หรือ...จะรอวันที่ เซ็นทรัลเวิลด์ เซ้นทรัลชิดลม สยามพารากอน สยามสแควร์
สยามดิสคัฟเวอรี่ สยามเซ็นเตอร์ MBK กลับมาคึกครื้น กลับมาปกติสุข
เพราะบริษัทมองกลุ่มเดินห้างนั้นๆ เป็นกลุ่มเป้าหมายหลัก อย่างนั้นหรือ...
เพราะว่า...บริษัทต้องการจัด Event งานเปิดตัวอย่างยิ่งใหญ่ให้ Desire

หรือว่า...บริษัทจะรอให้คนที่สนใจรุ่นนี้ทั้งประเทศ เปลี่ยนใจจากรุ่นนี้....อันนี้ น่าคิด

นั่นนะสิ...ทำไมต้องเลื่อนการจำหน่าย....ทำไมหนอ ???
tobialution
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 14:25  

คนเราไม่เหมือนกันทุกคน ผู้เขียน:
ไม่ชอบกระแสนิยม ผู้เขียน:

ใช้ครับ เพราะทำงานต้องรับเมล์ตรวจเมล์ให้ทันเวลาอ่ะครับ ไม่งั้นพลาดโปรเจคไปซวยเลย ทุกวันนี้ก็BBM กับลูกค้ารายใหญ่หลายท่าน ประชุมงานในกรุ๊ปก็เคยมาแล้วครับ

คุณใช้ถูกแล้วครับ BB มันเหมาะสำหรับ นักธุรกิจ ที่ต้องรับส่งเมล์ มาตั้งแต่แรกแล้ว แต่บ้านเราเอามาสร้างกระแสแจกให้ดารง ดาราใช้ฟรีๆ แล้วคนก็เห่อใช้ตาม
tobialution
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 14:31  

เชียร์ซุง ผู้เขียน:

ผมยังเลือก Desire นะ หลงไหล UI ของ HTC มากๆ หิ้ว SS แล้วรู้สึกเหมือนพกแบรนตู้เย็น ทีวี ทำซะทุกอย่างเรย คุณ Kim Sam Sung เนี่ย
Amankris
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 14:51  

tobialution ผู้เขียน:
เชียร์ซุง ผู้เขียน:

ผมยังเลือก Desire นะ หลงไหล UI ของ HTC มากๆ หิ้ว SS แล้วรู้สึกเหมือนพกแบรนตู้เย็น ทีวี ทำซะทุกอย่างเรย คุณ Kim Sam Sung เนี่ย

+1 ครับ

รูปลักษณ์ภายนอก Desire สวยกว่าเยอะ UI เทพ
แม้SS จะมี Performance ที่สูงกว่าก็ตาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 14:54  

เอามาประชันกันแบบนี้เลือกไม่ถูกเลยทีเดียว
อดีตแฟน Desire
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 15:56  

Desire < Galaxy < Evo4G มันคือ ความเหลื่อมของ spec ครับ
ปัญหาคือ ว่า Desire กลายเป็นเทคโนโลยีเก่าไปแล้วเพราะไปยกมากจาก Nexus one
ทั้งที่ Nexus one ออกมาได้เกือบปีแล้ว Desire พึ่งดันออกมา

Desire ขายช้ากว่า Nexus one ทั้งๆ ที่ยกมาเกือบทั้งหมด ไม่พอ HTC Thailand ยังเอามาขายช้าต่อออกไปอีก เดี๋ยวนี้คู่แข่ง Android เยอะมาก เสร็จแล้วต้องรีบปล่อยตัดหน้าค่ายอื่นไปก่อน มั่วแต่รอเปิดตัว ล่มแน่ครับ

หลายครั้งที่ HTC ทำราคาทุเรศ เช่น HERO เปิดมาได้ 23000 แล้วก็หล่นลงแว่บเดียวเหลือ 18000 ส่วนตอนนี้ 14500 อันนี้ไม่ว่าเพราะเป็นตามระยะเวลา และก็ดอง 2.1 เลื่อนแหลก

ผมคาดว่า Desire อาจจะเป็นมือถือตกกระป๋องไป ไม่ใช่เพราะไม่ดี แต่เป็นเพราะมันขายผิดเวลา ออกทับ Galaxy ไม่พอเลื่อน จน Evo4G จะเปิดตัวแล้ว (มิย ที่เมืองนอก)

ถ้า Desire ออกตามกำหนดแรก คือ ปลายเมษา ต้น พค คงขายดีเป็นเทน้ำ เทท่า ตั้ง ไว้ 23900 ก็ยังมีคนซื้อ ตอนนี้เปิดเท่าไหร่คนก็ยังไม่ซื้อ เพราะรอดู Galaxy กันหมด แล้วถ้า Galaxy มาจริง 21500 ถามจริงว่า 20900 จะเหลือซักกี่คนที่จะซื้อ แล้วเดี๋ยวก็ต้องลงไปเหลือ 19900 ไปทับกับ Legend อีก

ถ้าตอนแรกขาย Desire พร้อม Legend แต่แรก ด้วยราคาและ spec มันแยกลูกค้าอยู่คนที่อยากไ้ด้ตอนนั่นไม่รอ Galaxy Evo แน่นอน ใครอยากได้ High ก็ Desire เพิ่มอีก 4000-5000 ใครพอเีพียงก็ 17500

อยากให้ galaxy ออกมาทับมาก ๆ ยิ่งราคา 2 จิ๊ด ๆ ผมจะสะใจ HTC มาก เพราะเองก็เป็นคนนึงที่รอ desire และหงุิดหงิดกับการเลื่อน มา 4 ครั้ง จะได้รู้ซะบ้างว่าไม่ใช่เจ้าเดียวเหมือนสมัย WM แล้ว
Kirchhoff
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 16:22  

อันนี้จะแชร์ความรู้สึกให้อ่านดูนะครับ...

ผมเป็นคนนึงครับที่อยากได้ BB นะ โดยเหตุผลที่ว่าคงดูเท่เหมือนที่ชาวบ้านเค้าใช้กัน ยิ่งมี Bold 9700 ออกใหม่ด้วย ดูเท่ดี...ก็เลยเริ่มต้นศึกษาข้อมูลของมันครับ ทั้งดูคลิปและก็จากหนังสือ ก็คิดว่าดีในระดับนึงนะครับ รวมทั้งก็ได้รู้ว่าต้องเสียค่าบริการของ BB แยกด้วย ซึ่งตามราคาเครื่องและรวมถึงค่าบริการแล้วก็ไม่ได้มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายเลยครับ...ทีนี้ผมลองมาหา smart phone ของค่ายอื่นดูมั่ง ก็คิดว่าของ HTC อะคับถูกใจที่สุดละ ก็เลยลองหารุ่นที่คิดว่าถูกใจ แล้วไปเปรียบเทียบกับ Bold 9700 ที่ตอนแรกผมคิดว่าจะซื้อ...หาไปเรื่อยๆ จนมาเจอตัวนี้อะคับ Desire พอดูจากความสามารถและประสิทธิภาพของมันแล้วอะครับ ก็มีอะไรหลายอย่างที่ดีกว่า BB ที่เล็งไว้ตอนแรกอีกอะคับ ซึ่งผมก็มานั่งคิดดูแล้วว่าอันไหนมันจะคุ้มกับการใช้งานหรือเหมาะกับที่ผมจะใช้มากกว่าอะนะครับ...สรุปก็เป็น Desire ครับ

สำหรับตัวผมเองก็ไม่ได้ตั้งหน้าตั้งตารอ desire มากอะนะครับ แค่มีออกมาวางจำหน่าย ผมก็ซื้อ(ไม่ได้รีบ) แค่กำลังจะบอกครับว่า แต่ละคนคงจะมีเหตุผลในการใช้มือถือที่ต่างกันออกไปอะนะครับ แต่สำหรับผมแล้วก็จะดูที่ว่าประสิทธิภาพหรือความสามารถของมันนั้นจะทำให้ผมใช้มันได้เต็มที่หรือคุ้มรึเปล่าอะนะคับ รวมถึงความสะดวกในการทำงานของเรา

*ปล. สุดท้ายคับผมมีข้อข้องใจเรื่อง android คับ
1. มันจะมี app ที่ทำให้เราสามารถอ่านไฟล์ PDF ได้มั้ยครับ จิงๆ ก็รู้ว่ามันไม่ใช่ของ microsoft อะนะคับ แต่แค่อยากรู้ว่ามันจะมี app ที่ทำงานเกี่ยวกะ microsoft office มั้ยอะคับ

2. อีกเรื่องที่กังวลตอนนี้คือเวอร์ชั่นของมันอะคับ แค่กลัวว่าถ้าซื้อ Desire ไป แล้วเมื่อ 2.2 ออกมา มันจะอัพเดตได้มั้ยอะครับ เพราะได้ข่าวว่าเวอร์ชั่น 2.2 มันเร็วกว่า 2.1 หลายเท่าอะครับ แต่ผมคิดว่า CPU คงสำคัญอะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 17:02  

Kirchhoff ผู้เขียน:
อันนี้จะแชร์ความรู้สึกให้อ่านดูนะครับ...

ผมเป็นคนนึงครับที่อยากได้ BB นะ โดยเหตุผลที่ว่าคงดูเท่เหมือนที่ชาวบ้านเค้าใช้กัน ยิ่งมี Bold 9700 ออกใหม่ด้วย ดูเท่ดี...ก็เลยเริ่มต้นศึกษาข้อมูลของมันครับ ทั้งดูคลิปและก็จากหนังสือ ก็คิดว่าดีในระดับนึงนะครับ รวมทั้งก็ได้รู้ว่าต้องเสียค่าบริการของ BB แยกด้วย ซึ่งตามราคาเครื่องและรวมถึงค่าบริการแล้วก็ไม่ได้มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายเลยครับ...ทีนี้ผมลองมาหา smart phone ของค่ายอื่นดูมั่ง ก็คิดว่าของ HTC อะคับถูกใจที่สุดละ ก็เลยลองหารุ่นที่คิดว่าถูกใจ แล้วไปเปรียบเทียบกับ Bold 9700 ที่ตอนแรกผมคิดว่าจะซื้อ...หาไปเรื่อยๆ จนมาเจอตัวนี้อะคับ Desire พอดูจากความสามารถและประสิทธิภาพของมันแล้วอะครับ ก็มีอะไรหลายอย่างที่ดีกว่า BB ที่เล็งไว้ตอนแรกอีกอะคับ ซึ่งผมก็มานั่งคิดดูแล้วว่าอันไหนมันจะคุ้มกับการใช้งานหรือเหมาะกับที่ผมจะใช้มากกว่าอะนะครับ...สรุปก็เป็น Desire ครับ

สำหรับตัวผมเองก็ไม่ได้ตั้งหน้าตั้งตารอ desire มากอะนะครับ แค่มีออกมาวางจำหน่าย ผมก็ซื้อ(ไม่ได้รีบ) แค่กำลังจะบอกครับว่า แต่ละคนคงจะมีเหตุผลในการใช้มือถือที่ต่างกันออกไปอะนะครับ แต่สำหรับผมแล้วก็จะดูที่ว่าประสิทธิภาพหรือความสามารถของมันนั้นจะทำให้ผมใช้มันได้เต็มที่หรือคุ้มรึเปล่าอะนะคับ รวมถึงความสะดวกในการทำงานของเรา

*ปล. สุดท้ายคับผมมีข้อข้องใจเรื่อง android คับ
1. มันจะมี app ที่ทำให้เราสามารถอ่านไฟล์ PDF ได้มั้ยครับ จิงๆ ก็รู้ว่ามันไม่ใช่ของ microsoft อะนะคับ แต่แค่อยากรู้ว่ามันจะมี app ที่ทำงานเกี่ยวกะ microsoft office มั้ยอะคับ

2. อีกเรื่องที่กังวลตอนนี้คือเวอร์ชั่นของมันอะคับ แค่กลัวว่าถ้าซื้อ Desire ไป แล้วเมื่อ 2.2 ออกมา มันจะอัพเดตได้มั้ยอะครับ เพราะได้ข่าวว่าเวอร์ชั่น 2.2 มันเร็วกว่า 2.1 หลายเท่าอะครับ แต่ผมคิดว่า CPU คงสำคัญอะครับ

ตอบ
1. application ที่่ติดมากับเครื่องเลย มีหลายโปรแกรมครับ และ 2 โปรแกรม ในนั้นคือ PDF viewer กับ Quick office ... ผมลอง copy file PDF กับ microsoftword มาอ่านที่เครื่อง desire ก้อเปิดอ่านได้ปกติ ส่วน file excel กับ power หรือ ไฟล์ microsoft office อันอืนๆ นี่ผมไม่ไ้ด้ลองดูครับ เพราะถ้าจะแก้ไขไฟล์่พวกนี้ผมว่าใ้ช้คอมฯ ไปเลยจะสะดวกกว่า แต่คิดว่ามันต้องเปิดได้

2. เรื่องนี้คงยังไม่มีใครสามารถยืนยัน ได้ร้อยเปอร์เซนต์หรอกครับว่าได้หรือไม่ได้ ยังงัยติดตามข่าวคราว เรื่องนี้ไปเรื่อยๆ .... แต่โดยปกติแล้ว มันควรจะได้นะครับ....
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 21:13  

อ่านได้ครับ พวก office ทั้งหลาย excel ก็ได้ แต่ถ้าจะเอาแก้ไขได้ก็ต้องซื้อตัวเต็ม หรื่อก็ . . .อิ อิ

อัพ 2.2 ถ้าอยากได้ office ROM จาก HTC อาจต้องรอนานนนนนนนนนน หน่อย ตัวอย่างจาก Hero ที่เคยเปิดขายเป็นตัว TOP ตอนนั่นด้วยราคา 23000 เป็น V 1.6 ปัจจุบันเลื่อนการอัพ 2.1 มา 3 - 4 เดือนแล้ว แต่ถ้าไม่เครียดเรื่อง office ROM ก็มีจาก เวปต่างประเทศเยอะ แยะ ครับ ส่วนใหญ่เพื่อน ๆที่ใช้ HERO ตอนนี้เขาก็อัพเป็น 2.1 เองไปนานแล้วครับ ไม่รอ HTC กันแล้ว
Amankris
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2010 21:22  

มีapp ที่สามารถอ่าน ละก็แก้ไขพวกไฟล์ออฟฟิต ได้นะครับ

ตามไปเลย http://www.thaiandroidphone.com/thread-28-1-1.html
Vs.
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 19:23  

เป็นคนนึงที่รอ desire และ galaxy s
ตอนนี้ตัดสินใจไม่ถูก มันดีกันคนละอย่าง จะรอให้เครื่องออกมาก่อนแล้วดูผลตอบรับก็กลัวจะนานเกินรอ

อยากจะถามคนที่รอคนอื่นๆหน่อยอะครับ ว่าส่วนตัวแล้วคิดว่าตัวไหนดีกว่า? อย่างไร?
เผื่อจะช่วยผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้น เพราะส่วนตัวก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ แหะๆๆ Razz

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
vbvb
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 20:47  

อยากรู้ว่าปกติเครื่องจะมาที่ศูนย์ตอนวันเปิดตัวเลยรึเปล่าอะครับ หรือว่ายังไงหรอครับ ผมไม่รู้เรื่องพวกนี้เลยอะคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 21:28  

เท่าที่ดูๆมานะครับ โดยส่วนตัวแล้วชอบsense UIของทางdesireมากกว่า

แต่เสปคของgalaxy s ก็ใช่ย่อย

มันก็ดีไปคนละแบบแหละครับ

ส่วนตัวผมชอบdesireมากกว่านิดหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 21:40  

Vs. ผู้เขียน:
เป็นคนนึงที่รอ desire และ galaxy s
ตอนนี้ตัดสินใจไม่ถูก มันดีกันคนละอย่าง จะรอให้เครื่องออกมาก่อนแล้วดูผลตอบรับก็กลัวจะนานเกินรอ

อยากจะถามคนที่รอคนอื่นๆหน่อยอะครับ ว่าส่วนตัวแล้วคิดว่าตัวไหนดีกว่า? อย่างไร?
เผื่อจะช่วยผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้น เพราะส่วนตัวก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ แหะๆๆ Razz

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ตัวไหนมาก่อน ก็จัดตัวนั้นไปครับ

แต่ดูจากภายนอกแล้วชอบ Desire แฮะ
Galaxy ตัวนี้ออกแบบมาดูไม่เซ็กซี่เท่า Desire Laughing
Amankris
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 21:50  

รอ HTC ครับ

ดูแล้วจะมีประสบการณ์ มากกว่า SS

sense UI แหละ ตัวดี เจ๋งสุดๆ
UKnoW
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 22:35  

แล้วถ้า Desire เทียบ กับ XPERIA 10 ละครับ
พวก UI Interfaceการใช้งาน สเปค อะไรอย่างงี้
< ขอไม่เทียบเรื่องราคานะ >
แต่ผมชอบX10 แฮะสวยดี
ถ้าDesire กับ N1 เอา N1 ผมว่าสวยกว่า อิอิ
Vs.
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 22:47  

ขอบคุณที่ชี้แนะครับบ

ตัวไหนมาก่อนมีชัย 5555
De . .De s i r-
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2010 23:35  

X10 ผมว่ามันไปซะแล้ว ไม่มีคนพัฒนาให้ สวยยังไงแต่ก็ไร้อนาคตไปแล้ว ไม่รู้ว่าจะมีัวันอ่านไทยได้หรือเปล่า

ผมว่าอย่าพึ่งวัดกันที่ใครออกก่อนเลยครับ รอมันออกทั่งคู่ก่อนดีกว่า ไม่น่าต่างเกิน 2 อาทิคย์ เพราะทั้งคู่ยังไม่มีใครแน่เรื่องราคา มีแต่คนว่า galaxy จะแพงกว่า แต่ถ้าพลิกออกมาต่ำกว่า 2 หมื่น แล้วจะเสียดายนะครับ

เรื่อง Ui ของ desire น่าจะดีกว่า แต่จากเรื่อง 2.1 ของ hero เริ่มไม่มั่นใจในตัว HTC ซะแล้วสิ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: