Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
HTC Desire - เอชทีซี
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 933 / เข้าชม: 1903339
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
66%
 66%  [ 32 ]
ดี - GOOD - 4
27%
 27%  [ 13 ]
ธรรมดา - Normal - 3
4%
 4%  [ 2 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
2%
 2%  [ 1 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 48

Author

หัวข้อ : Re: HTC Desire - เอชทีซี
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 14:16  
ตอบโดยอ้างถึง  

ปัญหาเยอะจริง เรื่องแบตหมดเร็ว คนบ่นกันอุบ นี่ยังจอมีปัญหาอีกเฮ้อ....

Desire เครื่องก็ไม่ใช่ถูกๆนะเนี่ย

จากที่เคยเล็งๆไว้ตอนนี้เปลี่ยนใจเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: HTC Desire - เอชทีซี
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 18:09  

Anonymous ผู้เขียน:
ปัญหาเยอะจริง เรื่องแบตหมดเร็ว คนบ่นกันอุบ นี่ยังจอมีปัญหาอีกเฮ้อ....

Desire เครื่องก็ไม่ใช่ถูกๆนะเนี่ย

จากที่เคยเล็งๆไว้ตอนนี้เปลี่ยนใจเลย

เห็นเค้าว่าผู้ผลิตจอ ผลิตให้ไม่ทัน
เลยต้องเปลี่ยนจอ เพราะต้องผลิตเครื่องให้เพียงพอกับ demand ครับ
pri2002
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 18:31  

แบตใช้ได้ 2 วันค่ะ
Pam575
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 19:08  

[quote="pri2002"]แบตใช้ได้ 2 วันค่ะ[/quote]
ใช้2วัน นี่ใช้เล่นเนตด้วยรึป่าว โชคดีจังเลยนะคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 19:58  

มีคนโทรไปสอบถามทางสำนักงาน HTC ได้คำตอบมาว่า

Desire ในล็อตแรกที่มีปัญหานั้น ใช้จอ super TFT ของ Sony (เพิ่งเคยได้ยินเนี่ย)

แต่หลังกล่องมันเขียนชัดว่าเป็นจอ AMOLED

งานนี้ก็ต้องรอดูว่าเจ้าหน้าที่จะออกมาตอบว่าอะไรกันคือปัญหา หรือข้อเท็จจริงกันแน่เนี่ย
ZaViroshi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 22:18  

ไขข้อข้องใจ จะเปลี่ยนเป็น Super LCD ครับ (ผมไม่รู้จัก!! รู้จักแต่ TFT กับ Super AMOLED- -*)

http://www.twitpic.com/1tuf3e

ผมก็เพิ่งรู้เนี้ยแหล่ะ ว่า Super LCD มันเหมือนกับ AMOLED มาก..
ราคาขายเท่าเดิม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 22:26  

ZaViroshi ผู้เขียน:
ไขข้อข้องใจ จะเปลี่ยนเป็น Super LCD ครับ (ผมไม่รู้จัก!! รู้จักแต่ TFT กับ Super AMOLED- -*)

http://www.twitpic.com/1tuf3e

ผมก็เพิ่งรู้เนี้ยแหล่ะ ว่า Super LCD มันเหมือนกับ AMOLED มาก..

ผมว่าHTCเขาอ้างมั่ว เหมือนมีการคิดเอาไว้แล้ว

เพื่อเปลี่ยนเป็นTFT ได้โดยไม่มีใครด่า ว่าลดเกรดลงจาก AMOLED มากกว่า

เพราะหลังกล่องในล็อตที่แล้วที่ขายไปในไทย มันก็เขียนชัดเจนว่าเป็นจอ AMOLED

ถ้าเป็นการเขียนหรือข้อมูลในเวป ยังเข้าใจว่าลงผิดได้

แต่นี่มันพิมพ์สกรีนมาบนหลังกล่อง Desire ทุกกล่อง ว่าAMOLED แบบนี้มันดูมีเจตนาอย่างอื่นแฝงแล้ว

ปล.แล้วราคาขายก็เท่าเดิม(ถ้าไม่มีคนโทรไปตามเรื่องนี่คนซื้อก็ไม่ต้องรู้กันว่าเปลี่ยนจอ แล้วคงไม่คิดชี้แจงใช่ไหมครับ HTC)
karpark
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 22:29  

ที่จริงแอบหน้าเกลียดอยู่เพราะเรื่องนี้พูดกันหลายวันจะเป็นอาทิตย์แล้ว
ถ้าเปลี่ยนจริงหรือไม่เปลี่ยนHTCก็ควรออกมาพูดให้ชัด นิ่งเงียบ ก็ไปSSละไม่รอ
ตัดออกจากความคิด ชิชิ งอล
Pandorum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชัยภูมิ
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2010 23:32  

คือว่า อยากรู้ปัญหาโดยรวมครับ แบบว่า คนที่มีเจ้า desire แล้วช่วยรีวิวให้รู้ข้อดีข้อเสียหน่อยได้มั้ยครับ แล้วเรื่องเปลี่ยนหน้าจอเนี่ยทำไมในต่างประเทศไม่เห็นมีข่าวอะไรเลย ไม่ใช่หรอครับ งง มากๆ ลังเลใจมากเลยตอนนี้่ เผลอใจรัก desire ไปซะหมดแล้วครับเนี่ย
ZaViroshi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 00:20  

ประเด็นที่เจอๆ ตอนนี้ก็มี

1.จอสีเทามีปัญหาเป็นสีชมพู (บางเครื่อง)
2.เครื่องร้อน (ผมเป็น)
3.แบตหมดไว (ผมเป็น)
4.ชาร์จนาน (ผมเป็น)
5.จะเปลี่ยนหน้าจอเป็น Super LCD (เค้าว่างี้) ซึ่งก็ไม่ทราบว่าห่วยกว่าเดิมรึเปล่า ที่แน่ๆ คือไม่ดีมากไปกว่า AMOLED
6. มันชอบขึ้นมาเป็น Application error อะไรซักอย่างแล้วทำให้เราต้องปิดมันลงไปแล้วรันใหม่

7. Multi-Touch มีปัญหานิดหน่อย

8. เวลาพิมพ์ภาษาไทยแล้วตัวสระตัวยก เช่น -่ -้ -๊ มันติดท้ายอยู่ข้างหลังแล้วลบไม่ได้ - -*
มีหมกเม็ดแน่ๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 00:34  

ZaViroshi ผู้เขียน:
ประเด็นที่เจอๆ ตอนนี้ก็มี

1.จอสีเทามีปัญหาเป็นสีชมพู (บางเครื่อง)
2.เครื่องร้อน (ผมเป็น)
3.แบตหมดไว (ผมเป็น)
4.ชาร์จนาน (ผมเป็น)
5.จะเปลี่ยนหน้าจอเป็น Super LCD (เค้าว่างี้) ซึ่งก็ไม่ทราบว่าห่วยกว่าเดิมรึเปล่า ที่แน่ๆ คือไม่ดีมากไปกว่า AMOLED
6. มันชอบขึ้นมาเป็น Application error อะไรซักอย่างแล้วทำให้เราต้องปิดมันลงไปแล้วรันใหม่

7. Multi-Touch มีปัญหานิดหน่อย

8. เวลาพิมพ์ภาษาไทยแล้วตัวสระตัวยก เช่น -่ -้ -๊ มันติดท้ายอยู่ข้างหลังแล้วลบไม่ได้ - -*

โห.. เห็นว่าเอาเข้ามาขายช้า ทั้งที่เมืองนอกออกไปนา่นแล้วแทนที่จะสมบูรณ์
ดันมีปัญหาให้คนซื้อไปใช้ปวดหัวอีก
แถมแอบปัญหาเยอะซะอีก
anyon
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 00:50  

มีใครพอจะให้ความช่วยเหลือได้บ้างคะ
คือเพิ่งซื้อมาแล้วใส่ SD card แล้วมันบอกว่าการ์ดยังไม่เชื่อมต่อ ลองปิดเครื่องแล้วขัยการ์ดก็ยังไม่หายอ่าค่ะ แล้วลงแอพพลิเคชั่นยังไงคะ ใครก็ได้ช่วยชี้แนะหน่อยนะคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 00:57  

เห็นเมืองนอกมีลงปัญหาเกี่ยวกับจอ นี่ไว้

<object width="680" height="585"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/FQx-Ng13XCk&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/FQx-Ng13XCk&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="680" height="585"></embed></object>
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 01:05  

+ ข้อดี
1. มี Sense UI ซึ่งช่วยให้การทำงานของ Android ง่าย+ฉลาดขึ้น + Helicopter View ที่ทำให้เปลี่ยนหน้า Desktop บนมือถือได้ดีและสะดวกกว่า
2. มี LED Flash
3. ตัว Hardware และวัสดุออกแบบมาดีมากๆ ตัวเครื่องทำจากอลูมิเนียมและด้านล่างและด้านหลังเป็นพลาสติกผสมยาง
4. มีปุ่ม Search ทำให้สะดวกต่อการใช้งาน
5. มีระบบเสียง Dolby Mobile Sound Enhancement
6. มีลูกเล่นด้านการตกแต่งภาพในตัว
7. เสียงเรียกเข้าจะเบาลงเมื่อมีจับโทรศัพท์พลิกตั้งขึ้นมา
8. เมื่อคว่ำหน้าเครื่องจะทำให้เสียงเรียกเข้าเงียบโดยอัตโนมัติ (หล่อเลย)
9. มีการสำรองข้อมูลที่สำคัญต่างๆ ไว้ใน microSD โดยอัตโนมัติ
10. มีโมเด็มในตัว
11. มีโปรแกรมเฉพาะ HTC Footprints รองรับการถ่ายภาพพร้อมแนบข้อมูลการจดบันทึก เสียงประกอบของสถานที่ และค่าพิกัดของสถานที่
12. ส่วนตัวผมว่ารูปร่างของ Desire ดู Sexy กว่า Samsung Galaxy S นะ! Smile

--------------------------------

ข้อเสียของ Samsung Galaxy S - มีกระแสแรงเหลือเกินรูปทรงว่ามันคือ iPhone Copycat, มันไม่มีไฟ Flash สำหรับถ่ายรูป, ราคาน่าจะแพงกว่า HTC Desire (ดูราคาจาก uk)

ข้อเสียของ HTC Desire - ไม่มีกล้องหน้า, อะไหล่แพง, multi-touch ยังมีปัญหาเหมือน Nexus 1, หน้าจอ AMOLED จะมีปัญหาตอนอยู่ที่แจ้งทำให้มองไม่ค่อยเห็น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 01:09  

เอามาจากคุณ ZaViroshi ใน Pantip นะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 01:14  

เอามาจากคุณ ZaViroshi ใน Pantip นะครับ

ข้อมูลที่ลงมันเก่ามากเลยครับ

(ตั้งแต่ Galaxy Sยังไม่ประกาศราคาเลยนะนั่น เพราะยังอิงราคาเครื่องจากเมืองนอกอยู่เลย-*-)

ปล. และก็น่าจะเป็นก่อนมีเรื่องมีราวเปลี่ยนจอล๊อตใหม่ทั้งล็อต
กับเครื่องร้อน และแบตหมดเร็วอีก อะ

ดูแล้วใช้อ้างอิงมะได้อะครับ
Pandorum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 01:16  

งั้นแสดงว่าที่คุณ ZaViroshi ว่ามาก็หมายความว่า บางเครื่องก็ไม่เป็นหรอครับ แล้วแต่ว่าใครจะซวยได้เครื่องที่มีปัญหาไปงั้นหรอ แล้วที่ว่าแบตหมดไวเนี่ย ไวพอๆกับ iphone รึเปล่าครับหรือว่าไวกว่า แล้วถ้า ท่านไหนที่ได้เครื่องที่ไม่มีปัญหาไปก็ช่วย เสริมๆว่าเป็นแบบคุณ ZaViroshi
บ้างรึเปล่าด้วยนะครับ(แบบว่าเป็นเหมือนกันหรือว่าไม่เป็นไรเลยในลักษณะการใช่งานที่เท่าๆกัน)

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 02:45  

Pandorum ผู้เขียน:
งั้นแสดงว่าที่คุณ ZaViroshi ว่ามาก็หมายความว่า บางเครื่องก็ไม่เป็นหรอครับ แล้วแต่ว่าใครจะซวยได้เครื่องที่มีปัญหาไปงั้นหรอ แล้วที่ว่าแบตหมดไวเนี่ย ไวพอๆกับ iphone รึเปล่าครับหรือว่าไวกว่า แล้วถ้า ท่านไหนที่ได้เครื่องที่ไม่มีปัญหาไปก็ช่วย เสริมๆว่าเป็นแบบคุณ ZaViroshi
บ้างรึเปล่าด้วยนะครับ(แบบว่าเป็นเหมือนกันหรือว่าไม่เป็นไรเลยในลักษณะการใช่งานที่เท่าๆกัน)

ขอบคุณครับ

มาช่วยตอบให้แล้วกันนะครับ เรื่องปัญหาที่เพื่อนๆซื้อไปแล้วเจอ

ตามปกติจอทั่วไปมันควรจะแสดงผลออกเป็นสีขาว แต่ในรูปจะเห็นว่าสีไม่ตรงกับตามความเป็นจริงอยู่
pri2002
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 06:01  

Pam575 ผู้เขียน:
pri2002 ผู้เขียน:
แบตใช้ได้ 2 วันค่ะ

ใช้2วัน นี่ใช้เล่นเนตด้วยรึป่าว โชคดีจังเลยนะคะ

เวลาจะเล่นถึงจะเปิดค่ะ นอกนั้นต้องปิดไว้หมด เพราะมัน update ข้อมูลเองตลอดเวลากินแบตค่ะ
pri2002
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 06:02  

หมายถึงปิด wifi mobile network นะคะ ไม่ใช่ปิดเครื่อง แหะ แหะ
rttp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 09:52  

สงสัยครับ แล้วรุ่นอื่นที่ใช้ AMOLED เป็นเหมือนกันปะ

ถ้าเป็นเหมือนกันแสดงว่ามันเป็นข้อเสียของจอประเภทนี้ ไม่ใช่เพราะ desire สิครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 10:13  

rttp ผู้เขียน:
สงสัยครับ แล้วรุ่นอื่นที่ใช้ AMOLED เป็นเหมือนกันปะ

ถ้าเป็นเหมือนกันแสดงว่ามันเป็นข้อเสียของจอประเภทนี้ ไม่ใช่เพราะ desire สิครับ

รุ่นอื่นที่ใช้จอ AMOLED ก็ไม่เป็นนะครับ

เพราะไม่งั้นคงโดนคนซื้อด่าจนห้ามผลิต หรือไม่มีบริษัทไหนกล้าเอามาใส่กับมือถือรุ่นต่างๆไปนานแล้ว อะครับ

ปล.จอAMOLED มีออกมาใช้เกืยบ2ปีเห็นจะได้แล้วมั้งครับ ถ้ามีปัญหาทุกอันจริงเมืองนอกคงไม่ปล่อยไว้หรอกเพราะเขาเคร่งเรื่องมาตราฐานไรงี้เยอะมาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 10:24  

ที่ยิ่งมึนก็ตรง คนจากHTC บอกว่าจอที่ใส่กับ Desire มาแต่เดิมในล็อตแรก มันไม่ใช่ AMOLED นี่สิ
สรุปมันต้องมีการแจ้งข้อมูลเท็จสักฝ่าย เพราะกล่องเขียนแน่ชัดว่า เป็นAMOLED แต่คนในHTC พูดอีกอย่าง

อันนี้ภาพจากหลังกล่อง HTC ครับ
Amankris
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 11:53  

เรื่องกล่องผมคิดว่า เค้าน่าจะทำกล่องมาจากต่างประเทศอยู่แล้วก็ได้นะครับ
เพราะต่างประเทศใช้ AMOLED อยู่ หลังกล่องเลยเขียนว่า AMOLED
มีแค่บ้านเราที่เปลี่ยนจอ แล้วคงไม่ได้เปลี่ยนกล่องตาม(เพราะกล่องเอามาจากนอก)

แล้วถ้าlotแรกไม่ใช่AMOLED แล้วกล่องมีภาษาไทยหรือเขียนว่า Printed in Thailand แล้วสเปกเขียนยังAMOLEDอีก อันนี้ น่าคิดนะครับ. . .. ..
rttp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 12:14  

ผมเห็นข้อสังเกตอะไรบางอย่างครับ

อันนี้ HTC Asia Pacific
http://www.htc.com/asia/product/desire/specification.html

อันนี้ของไทย
http://www.htcthailand.com/desire.php

เห็นอะไรตรง spec display มั้ยครับ

<b>ของไทยตัดคำว่า AMOLED ออก>/b>

ผมเพิ่งรู้นะว่าต่อไปนี้จะซื้อ HTC บ้านเรา ไปดู spec HTC ประเทศอื่นไม่ได้ เพราะโดนตัดบางอย่างออก มันไม่ใช่ spec เดียวกะประเทศอื่น

ความคาดหวังคนซื้อไม่ได้เป็นแบบนี้นะครับ ทำไมไม่แจ้งก่อน อย่างนี้เรียกว่าคนซื้อโดนหลอกได้เปล่า เพราะกล่องก็มีเขียน AMOLED

ฟ้อง สคบ เลยครับ

ขนาดผมยังไม่ได้ซื้อ ผมยังฉุนเลย
karpark
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 12:29  

ผมเห็นข้อสังเกตอะไรบางอย่างครับ

อันนี้ HTC Asia Pacific
http://www.htc.com/asia/product/desire/specification.html

อันนี้ของไทย
http://www.htcthailand.com/desire.php

เห็นอะไรตรง spec display มั้ยครับ

<b>ของไทยตัดคำว่า AMOLED ออก>/b>

ผมเพิ่งรู้นะว่าต่อไปนี้จะซื้อ HTC บ้านเรา ไปดู spec HTC ประเทศอื่นไม่ได้ เพราะโดนตัดบางอย่างออก มันไม่ใช่ spec เดียวกะประเทศอื่น

ความคาดหวังคนซื้อไม่ได้เป็นแบบนี้นะครับ ทำไมไม่แจ้งก่อน อย่างนี้เรียกว่าคนซื้อโดนหลอกได้เปล่า เพราะกล่องก็มีเขียน AMOLED

ฟ้อง สคบ เลยครับ

ขนาดผมยังไม่ได้ซื้อ ผมยังฉุนเลย

ความรู้สึกเดียวกัน คล้ายๆเจอคนกวนๆ ถึงจะไม่ได้จองแต่ก็รู้สึกแย่ๆ
rttp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 13:46  

เห็นว่า HTC Thailand กำลังจะจัดงานเปิดตัว Desire ทางการเร็ว ๆ นี้

อย่างนี้ยังกล้าจัดอีกมั้ยเนี่ย

คนคงไปรอดักเจอ ดักต่อว่าผู้บริหารเพียบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 14:02  

ตอนแรกผมว่าจะไปร่วมแสดงความยินดีนะ ตอนนี้ผมว่าไปดูคนโดนจวกดีกว่า อิอิอิ

ที่แน่ๆล่ะผมคนนึงจะเตรียมคำถามไปแน่นอน
rttp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 14:07  

เล่นลดสเปกเพื่อทำราคาที่ 2 หมื่นนิด ๆ โดยไม่แจ้งให้ชัดเจน ผมว่าไม่ไหวอ๊ะ เอาเปรียบ

นี่คือที่เราจับได้นะ ไอ้ที่มันอยู่ข้างในแล้วเรายังจับไม่ได้ ไล่ไม่ทัน ผมว่ามีอีก

คุณภาพแบต? วัสดุที่ใช้ทำ?
Pam575
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 14:11  

คุณanyon คะ
เรื่องหา sd card ไม่เจอ ก็เป็นเหมือนกันค่ะ ให้เปลี่ยนเมนูเป็นภาษาอังกฤษ มันถึงจะแสดง พื้นที่ของ sd card และ Internal memory ค่ะ ลองดูนะคะ ถ้าเมนูภาษาไทยมันจะไม่โชว์อะไรให้เลยค่ะ (ตอนแรกก็กังวลเกือบจะขอที่ร้านเปลี่ยนเครื่องซะแล้ว)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 16:40  

ในความรู้สึกของผมนะ จอที่ดีกว่า AMOLED ในตอนนี้มีแต่ Super AMOLED เท่านั้น

TFT, Super-TFT, Super LCD ผมรู้สึกว่ามันด้อยกว่า AMOLED นะ

ป.ล. Super-TFT กับ IPS (In-Plane Switching) คืออันเดียวกัน
ramza05
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 16:54  

จากการรีเซิร์ชว่าไอ้ IPS (หรือที่เรียกว่า Super-TFT) เนี่ยมันคืออะไร ผมได้ข้อสรุปว่า

1. Apple ได้กล่าวไว้ว่า การผลิต AMOLED ของ Samsung ในขณะนี้ไม่เพียงพอกับความต้องการสำหรับ iPhone 4G แน่ เลยต้องหันไปหา IPS แทน AMOLED อีกทั้งการใช้ IPS (หรือที่เรียกว่า Super-TFT) จะสามารถประหยัดต้นทุนลงจาก $34-$38 เหลือ $20 ได้ (ขณะที่ TN จะอยู่ที่ $10)

Apple ยังบอกอีกว่า AMOLED ที่ผลิตโดย Samsung นั้น ใช้วิธีการ Nouvoyance's PenTile technique อย่างที่เห็นใน Nexus One, HTC Desire, Droid Incredible ซึ่งจะทำให้ sub-pixel น้อยกว่าปกติ ซึ่งก่อให้เกิด "dotted effect" (หมายถึงมองเห็นภาพเป็นจุดจุด ทำให้เราอ่าน eBook ที่เป็นตัวอักษรขนาดเล็กได้ไม่ดีนัก) จึงแย่กว่า AMOLED แบบอื่นที่มีคุณภาพดีกว่า และ LCD. ดังนั้น Apple เลยเลือกที่จะไม่ใช้ AMOLED ของ Samsung ทั้งในแง่ของต้นทุนและคุณภาพที่ด้อยกว่า IPS (หรืออีกชื่อหนึ่งคือ Super-TFT นั่นแหละ)

"Apple had considered an AMOLED display for the iPhone but rejected it due to a mix of supply and technology problems, insiders claimed Wednesday. The American company had talked to Samsung Mobile Display but found that its AMOLED production capacity was well below what it would need. Even if Samsung devoted its entire AMOLED production to the iPhone, it could only handle 50 to 60 percent of all the orders, the sources said.

AMOLED displays are increasingly common on Samsung's own phones as well as those from HTC, but both companies have much smaller portions of the smartphone market. Samsung uses the organic displays in some of its feature phones, but only in smaller numbers.

The displays themselves also wouldn't be practical for Apple's goals, according to Digitimes Research analyst Ming-Chi Kuo. AMOLED screens in a mobile size can cost $34 to $38 to make where an IPS (in-plane switching) panel like the rumored 960x640 iPhone example would cost $20. A low-accuracy TN (twisted nematic) panel like most mobile displays costs $10.

Also, Samsung is believed to still be using Nouvoyance's PenTile technique to develop its AMOLED screens, which may be considered a negative for Apple. As seen in HTC's Nexus One, Desire and Droid Incredible, the matrix display approach has fewer sub-pixels than usual and creates a "dotted" effect that could be harder to read than either a more accurate AMOLED or an LCD. With Apple quite keen on pushing e-reading businesses, AMOLED may not be the best solution at the moment"

http://www.electronista.com/articles/10/05/26/samsung.couldnt.keep.up.with.apple.display.needs/

2. ข่าวลือของ iPhone 4G นั้น จะใช้ IPS ที่สามารถช่วยการมองเห็นในกลางแจ้ง มองในองศาที่มากขึ้น และสามารถทำให้ iBooks บน iPhone เป็นไอเดียที่เป็นไปได้ รวมไปถึง IPS จะบางลง 1 ใน 3 ของ LCD บน iPhone รุ่นก่อน

"Rumors of the new iPhone getting a 960x640 screen were supported today by claims from analyst Ming-Chi Kuo. Apple's new device will reportedly not only get the higher resolution but a much higher quality IPS (in-plane switching) panel with a relatively new technology to ease reading outdoors. Fringe-field switching, or FFS, would improve the viewing angles and readability in sunlight and is allegedly being used to improve the viability of iBooks on the iPhone, Kuo said.

LG Display and Prime View International, the company behind E Ink, are believed to be the suppliers for the new LCD. The panel is about a third thinner than on previous models and is designed to make room for the larger battery."

http://www.electronista.com/articles/10/05/17/new.iphone.rumored.to.use.advanced.display.tech/

3. จอ IPS (หรืออีกชื่อหนึ่งคือ Super-TFT) แบบ Touchscreen ในขณะนี้ได้ถูกใช้งานอยู่แค่ใน iPad (และ iPhone รุ่นใหม่ที่กำลังจะออกมา) เท่านั้น และจะเป็นตัวที่ทำกำไรให้ตลาดมือถือในปีนี้แน่นอน

"Hitachi working on cheaper, higher quality IPS touchscreens for cellphones
By Vladislav Savov posted Jun 1st 2010 2:55PM

In case you haven't heard, IPS panels are making inroads into the lucrative mobile market this year, and Hitachi's been working behind the scenes on something that should keep that momentum going. In the mainstream, touchscreen IPS displays are currently only available on Apple's iPad (and expected to show up in its next-gen iPhone), but should Hitachi's new production technique pan out, we might be seeing this screen tech in much more affordable devices as well. The company has fiddled with the arrangement of the touchscreen elements inside the panel, which it argues has made them cheaper and easier to produce and replace. All good news, but these things do take a while to filter through into reality, until which time you might wanna sate yourself with the latest desktop IPS displays, those ain't too shabby or expensive either."

http://www.engadget.com/2010/06/01/hitachi-working-on-cheaper-higher-quality-ips-touchscreens-for/

.
.
.

จากทั้งหมดก็หมายความว่า IPS (Super-TFT) ซึ่งใช้อยู่ใน iPad และ iPhone 4G นั้นดีกว่า AMOLED ของ Samsung ทั้งในแง่ของราคาและคุณภาพในการมองเห็น

ถ้า Desire ล็อตหน้าใช้ Super-TFT จริง ก็ฮูเร้ให้ HTC Thailand หน่อยเร้ว
thumbup
ramza05
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 17:44  

เพิ่มเติม

4. เนื่องด้วย IPS สามารถมองเห็นได้ในมุมที่กว้างกว่า รวมไปถึงการแสดงสี (color reproduction) ที่ดีกว่า จึงทำให้ IPS ได้ถูกใช้ในจอ high-end สำหรับ professional graphic artists แต่ด้วยราคาที่ถูกลง จึงนำมาใช้ในตลาด mainstream ด้วย

"In-plane switching (IPS)
In-plane switching was developed by Hitachi Ltd. in 1996 to improve on the poor viewing angle and the poor color reproduction of TN panels at that time.[4] Its name comes from the main difference from TN panels, that the crystal molecules move parallel to the panel plane instead of perpendicular to it. This change reduces the amount of light scattering in the matrix, which gives IPS its characteristic wide viewing angles and good color reproduction.[5]
Initial iterations of IPS technology were plagued with slow response time and a low contrast ratio but later evolutions have made marked improvements to these shortcomings. Because of its wide viewing angle and accurate color reproduction (with almost no off-angle color shift), IPS is widely employed in high-end monitors aimed at professional graphic artists, although with the recent fall in price it has been seen in the mainstream market as well. Prototypes of Apple's 4th generation iPhone are believed to be using IPS technology for their screen too."

http://en.wikipedia.org/wiki/TFT_LCD#In-plane_switching_.28IPS.29
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 17:44  

ู^
^
แต่มันก็ด้อยกว่า Super AMOLED ไม่ใช่หรือครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 17:54  

ู^
^
แต่มันก็ด้อยกว่า Super AMOLED ไม่ใช่หรือครับ

Super AMOLED มันก็เป็น AMOLED ชนิดหนึ่งที่ดีกว่า AMOLED ธรรมดาก็ตรงที่
- สว่างกว่า
- ลดการสะท้อนแสงในบริเวณที่มีแสงจ้ามากกว่าจนเกือบสมบูรณ์
- กินไฟน้อยกว่า

แต่ว่า
- ปริมาณ sub-pixel ยังด้อยกว่า Super-TFT (IPS) เวลาเราอ่านตัวหนังสือเล็กๆจึงยังสู้ Super-TFT ไม่ได้ครับ
- การแสดงสีเพี้ยนเวลาเราเอียงจอยังเป็นปัญหาสำหรับ Super AMOLED อยู่ครับ แต่ Super-TFT ไม่มีปัญหานี้

หากชอบใช้ในที่กลางแจ้งโดยไม่สนใจความคมชัดของตัวอักษรเล็กๆ หริอต้องการสีที่ถูกต้องจริงๆ - Super AMOLED คือคำตอบ

แต่ถ้าอยากได้ความละเอียดที่สูงกว่าเวลาอ่าน eBook หรืออะไรที่เล็กๆ และใช้ในที่ร่มเป็นส่วนใหญ่ - Super-TFT คือคำตอบ

Opinion : ส่วนตัวผมนั้นคงไม่คิดจะมาเล่นเน็ตหรือเล่นเกมกลางแดดอยู่แล้ว จะเล่นก็เล่นในห้องแอร์หรือที่ๆนั่งสบาย ผมจึงเลือก Super-TFT ครับ
ramza05
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 18:09  

เมื่อกี้ผมเขียนเองนะครับ

-ramza05
whatdafuk
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 18:49  

ramza05 ผู้เขียน:
เพิ่มเติม

"IPS ได้ถูกใช้ในจอ high-end สำหรับ professional graphic artists"

ถูกต้องแล้วครับ กราฟฟิคดีไซส์ต้องใช้จอประเภท IPS เพราะให้สีที่ถูกต้องชัดเจน
vorapoap_htcdesire
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 19:17  

วันนี้ผมไปศูนย์ที่ Fortune มา
เขาเอาเครื่องที่เขามีมาเทียบ ปรากฏว่าที่เขามีมันเพี้ยนเหมือนกัน
ผมสรุปเอาเองคือ อาจจะเพี้ยนเป็นส่วนใหญ่ และไม่เพี้ยนเป็นส่วนน้อย

คำว่าเพี้ยนในที่นี้คือ

htc.com
ออกชมพูแทนสีเทา
pdamobiz.com
พื้นหลังออกเป็นสีม่วงแทนสีน้ำเงิน
facebook.com
พื้นหลัง comment และหัวเป็นสีม่วงแทนสีน้ำเงิน

และเพี้ยนในทุกระดับ brightness ไม่ใช่แค่ brightness ต่ำๆ

ผมได้รับคำยืนยันจากช่างว่า ปัจจุบัน HTC Desire ที่ขายออกมา
ใช้ AMOLED จาก SAMSUNG โดยผมพยายามย้ำถามว่าได้แกะดูจนเห็นด้วยตา หรือเขาบอกมา ช่างก็ยืนยันว่าใช้ AMOLED จาก Samsung จริง

ช่างบอกต่อมาว่าเครื่องที่ lot ใหม่จะมา จะเป็นจอใหม่
Customer Service ยืนยันว่า หากจอมีคุณภาพดีกว่า ก็พร้อมจะยอมเปลี่ยนให้ผม แต่พอไปถามทางช่าง ช่างบอกต้องดูที่สำคัญว่าบอร์ด connector มันตัวเดียวกันไหม ในใจผมคิดว่า connector น่าจะเหมือนกัน เพราะถ้าไม่เหมือน มันจะมีปัญหามากขึ้นไปอีก

ในสัปดาห์หน้าหลังวันเปิดตัว ผมจะโทรเข้าไปถาม CS คนนี้โดยตรงอีกครั้ง และพร้อมจะเข้าไปเทียบจอที่มีกับจอรุ่นใหม่

ตรรกะของผมคือ
หากเทียบแล้ว
1.สีไม่เพี้ยน
2.น้ำหนักไม่ต่างกันเท่าไหร่
3.ยืนยันว่าประหยัดแบตขึ้น หรือเทียบเท่า
(ทางเขาบอกว่าประหยัดขึ้น)
4.connector กับบอร์ดตัวเดิม

ผมก็จะต้องเปลี่ยนให้ได้
แต่หากมีปัญหาเรื่อง connector ด้วย
ก็คง .... จุดๆๆ ....
Amankris
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 19:52  

ถ้าอย่างที่คุณramza05 ว่าไว้จริง

คงจะดีมากเลย

แต่อยากจะรู้ว่า lotแรก-lotหลัง มันจะแยกกันยังไง
แม้จะแจ้งว่า หลังวันที่4 เป็นlotหลัง
แต่ว่า สถานที่จำหน่ายแต่ละที่จะทำยอดขายไม่ได้เท่ากัน บางที่มีของ บางที่ไม่มีของ
แล้วถ้ามันยังเป็นlotแรกอยู่ แล้วมาบอกว่าlot2 เพื่อกระตุ้นยอดขายlotแรกให้หมดล่ะ

ผมเลยอยากจะรู้จริงๆ ว่ามันจะต่างกันยังไง โดยไม่แกะกล่อง

ไม่อยากถูกหลอกอ่ะคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2010 23:59  

แต่ผมสงสัยนิดนึงครับ จากโพสต์ของคุณ ZaViroshi ก่อนหน้านี้ ที่เป็นรูปอ่ะครับ

คำตอบที่ได้มาบอกว่าจะเปลี่ยนเป็นจอ Super LCD ก็เลยสงสัยว่า Super LCD กับ Super-TFT มันอันเดียวกันหรือเปล่า ถ้าไม่เหมือนกัน แล้ว Super LCD นี่มันดีหรือไม่ดีอย่างไร
karpark
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2010 03:25  

เท่าที่อ่านดูsuper TFT บอกว่าไม่มีปัญหาเรื่องสีเพี้ยน แสดงว่าที่เครื่องdesireสีเพี้ยนนั้น น่าจะเป็นจอ OLED ก็คงต้องมาดูว่าเปลี่ยนแล้วหายมั้ย ถ้าไม่หายก็แปลกๆอยู่นะครับกับคำอ้างที่ว่าสีดีกว่า
ZaViroshi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2010 03:56  

copy ที่เขียนไว้มาให้อ่านนะครับ update เพิ่มเติมวันนี้นะครับ (จากใน MyHTC Facebook)

---

เพื่อนผมที่ทำงานกับ NECTEC บอกว่าจอ AMOLED นั้น ประหยัดไฟและสว่างกว่า Super TFT แน่นอนครับ

และผมเอา HTC Desire (ล๊อตแีรก) ของผมไปให้เขาตรวจสอบดู เขาบอกว่าเป็น AMOLED แน่นอนครับเพราะจอ Super TFT ยังอยู่ในตระกูลของ LCD อยู่ วิธีเทียบก็คือให้ลองไปเทียบกับ จอ iPad (Super TFT) ดูครับว่าของคุณ AMOLED รึเปล่า (ความสว่าง+สด)

คำว่า AMOLED (ตระกูล OLED) คือ Active-Matrix Organic Light-Emitting Diode ซึ่งเป็น Technology ที่สูงกว่า คือใช้สารที่มีโมเลกุลที่สามารถให้พลังงานและไหลผ่านกระแสไฟฟ้าได้ทำให้มีความสว่างในตัวมันเอง และทำให้ไม่ต้องใช้อุปกรณ์กำเนิดแสงสว่างเข้ามาช่วย

ส่วน TFT และ Super TFT นั้นยังอยู่ในตระกูลของ Liquid Crystal Display หรือ LCD อยู่ครับ คือใช้ของเหลวเป็นตัวนำไฟฟ้า แต่ไม่สามารถเปล่งแสงสว่างในตัวมันเองได้ เพราะฉะนั้นไม่มีทางที่จะสว่างและกินไฟน้อยกว่าแน่นอน

ข้อมูลเพิ่มเติมอ้างอิง

(ภาษาไทย)

http://phoneaxis.exteen.com/20090825/oled-amoled-lcd-tft-lcd

(EN)

http://en.wikipedia.org/wiki/TFT_LCD

http://en.wikipedia.org/wiki/Amoled

**ข้อสังเกตุ

"AMOLED technology continues to make progress towards low-power and low-cost large size"

------

เพิ่มเติม

ตระกูล OLED

http://www.pctechguide.com/43FlatPanels_OLEDs.htm

ตระกูล TFT (LCD)

http://www.pctechguide.com/43FlatPanels_TFT_displays.htm

============================

หายข้องใจกันแล้วนะครับ ส่วนผมถามเขาว่ามันต่างกันมากไหมเพื่อนบอกว่าถ้าจะใช้งานจริงๆ ก็ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ แต่ที่แน่ๆคือ spec ของคนที่ได้ล๊อตที่สองหน้าจอต่ำลงมานิดหน่อยแน่นอนครับ :\

ถ้าอยากทราบว่าที่ทาง SmartMobile ได้แจ้งมาจริงรึเปล่านั้น ผมว่าเราคงต้องลองเอาของล๊อตที่ 2 มาเทียบกับคนที่สั่งจองไปล๊อตแรก โดนการปรับ brightness ของทั้งคู่ให้สูงสุดดูว่ามันต่างกันรึเปล่า ^^"
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2010 04:47  

รุ่นนี้เล่นยากหรือเปล่า...อ๊ะ Question
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2010 04:49  

มีกี่สีค่ะ.. Very Happy
douknow
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปัญหาใหญ่เลย
วันที่โพสท์ : 06 Jun 2010 18:20  

ผมเล่น 3ชมแบทหมด แทบจะไม่ได้ทำอะไรเลย -*-
ll imjes ll
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2010 20:10  

3 ชม เเล้วหมดเลยหรอ
3 ชม ติดต่อกันนาน 3 ชม
หรือภายในเวลา 3 ชม หยิบมาเล่นเป็นครั้งคราว?????? -*-
Pam575
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 00:19  

โปรแกรมmemory booster ใช้เพื่อะไรคะ แล้วถ้าติดตั้งมาแล้ว boost บ่อยๆจะดีมั๊ยคะ
lightfellow
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 02:48  

สงสัยว่า lcd tft จะsuper ไม่ super
มันจะดีกว่า oled ได้ยังไง

แต่ก่อนเข้าใจว่า oled มันไม่เสถียร อายุสั้น เพราะของใหม่
แต่เด๋วนี้ เขาแทบจะทำจอมัวนได้ ดูสองทางได้ แล้ว
แล้วมันจะแย่กว่า ได้อย่างไร
แล้วมาบอกว่ามองข้างๆสีเพี้ยน ในเมื่อมันเปล่งแสงด้วยตัวเอง ความเพี้ยนน่าจะน้อยกว่านะคับ
subpixel ผมไม่รู้จัก แต่ เวลาใช้งานจริง สองนิ้วผมขยายตลอดอยู่แล้ว
คิดว่าเอาจอสวยๆสีสดๆใสๆ น่าจะดีกว่า
เหมือนจะแถยังไงไม่รู้ ส่วนแอปเปิลเองน่าจะลดต้นทุนหรือรอเทคโนโลยี oled นิ่งมากกว่า
เพราะทำ เจนนี้ไม่ทันแล้ว
ตัวแอปเปิลเองก็บอกว่าต้องเป็น รุ่นหน้าจะใช้ amoled

สรุปเองนะ
ผมว่า htc แถว่ะ
ขายแพง (กว่าเมืองนอก) ดันห่วยอีก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 14:44  

สงสัยจะได้ไปซื้อเครื่องนอกซะแล้ว เพราะยังไงก็อยากได้จอ AMOLED อ่ะ
Pandorum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 16:47  

ไม่มีข่าวอะไร มาอัพเดทเลยหรอครับ แล้วเรื่องของ lot หลังนี้จะได้เห็นกันวันไหนครับ ผมนั่งหน้าเว็ปนี้มาหลายวันแล้วรอดูข่าว อัพเดท desire ใจแทบขาด Confused Confused Confused
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 16:55  

ไปอ่านใน Smart Mobile มา

Code:
สำหรับตัวจอที่เปลี่ยนเป็น Sony นั้น ... ได้ทำการเปลี่ยนมาตั้งแต่ Lot แรกที่นำเข้ามาขายในเมืองไทยแล้วค่ะ ซึ่งเหตุผลที่ทำการเปลี่ยนนั้น มาจากเบึ้องหลังทางการผลิตที่ Samsung เองนั้นมีการผิดเงื่อนไขในการ Supply จอให้กับ hTC ทำให้ hTC ต้องให้ไปใช้จอของ Sony ซึ่งมีราคาที่สูงกว่า AMOLED ของ Samsung ในตอนแรกมาก แต่หลังจากที่ได้เจรจาต่อรองด้วย Volume ในการสั่งจอมากกว่า 1.5 ล้านตัวแล้ว ...ทำให้ Desire ได้เปลี่ยนไปใช้จอที่ถือว่า สัมผัสได้ดีกว่า AMOLED มาก (อันนี้เป็นความเห็นของทีม Support ทั้งห้าคนของ Smart Mobile ที่เปรียบเทียบระหว่าง Nexus One และ Desire ที่ส่งมอบไปแล้ว Lot 1 ค่ะ) สำหรับสี ไม่ได้มีความแตกต่างจากเดิมที่เป็นตัว Pilot Test ที่ได้วางขายไปแล้วเมื่อสองเดือนก่อนในอเมริกาเลย ขออนุญาตเปรียบเทียบเชิงอนุมานง่ายๆ ค่ะ ขอถามว่า ... ระหว่ง TV Sony VS TV Samsung ท่านจะเลือกซื้อ TV ยี่ห้อไหน .... หากราคาทั้งสองเท่ากัน (ไม่ได้มีเจตนาจะดูหมิ่นในแบรนด์ Samsung นะคะเพราะโอ๋ยังคงชื่นชมเรื่องวิธีการทำตลาดเชิงราคาของเค้าอยู่ดี)

Code:
สำหรับจอนั้น ... ไม่ได้เพิ่งเปลี่ยน Lot 2 ทีจะเข้าในเมืองไทยเร็วๆ นี้ค่ะ ... แต่ได้เปลี่ยนมานานกว่า 1 เดือนก่อนหน้านี้แล้ว ... ถ้าเป็นเครื่องที่วางขายในอเมริกาช่วงแรกๆ จะยังคงใช้ AMOLED อยู่ค่ะ แต่เนื่องจาก Conflict of Interest ที่เกิดขึ้น ... น่าจะเป็นเรื่องที่ดีนะคะ ... เพราะจอ Sony ประหยัดพลังงานมากกว่า Samsung ราวๆ 10-20% เลยค่ะ

ยังงี้ก็หมายความว่าคนที่ซื้อล็อตแรกก็เป็นจอ Super-TFT แล้วสิ?

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Code:
สับสนมากมาย.. นี่ขนาดจอ Sony ใน Lot แรกประหยัดพลังงานแล้วนะ... คนที่ได้เครื่อง Lot แรก ยังบ่นเรื่อง แบตหมดเร็ว อยู่เลยอ่ะคะ... โอ๊ะ Lot สองเลื่อนอีกแล้ว จาก 3 เป็น 7 แล้วก้อเป็น 8... รออย่างใจจดจ่อ เพราะจ่ายตังไปแล้ว... (T-T)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 16:59  

ต่ออีกนิดนึง ตอนนี้งงมากๆเลย

เพราะจากโพสต์ของคุณ ZaViroshi ที่บอกว่าเอาเครื่องไปให้ตรวจสอบแล้วเป็น AMOLED จริง

แล้วตกลงมันยังไงกันแน่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 17:14  

จอ TFT มันจะประหยัดกว่า AMOLED ได้ไงอะ พูดเหมือนไม่มีวิทยาศาสตร์อะไรอยู่ในประโยคเลยครับ

และถ้าให้เลือกจอทีวี ผมเลือกซัมซุงแน่นอน เพราะตอนนี้เทคโนโลยีเกี่ยวกับจอภาพซัมซุงมาที่ 1 แล้ว โซนี่หรือจะเทียบได้ ขนาดในประเทศบ้านเกิดตัวเองก็ยังไม่ได้เป็นที่ 1 ด้วยซ้ำ เพราะแพ้ให้กับ SHARP

Sony มีดีแค่แบรนด์ คุณภาพงั้นๆ ใช้มาหลายๆอย่าง ยอมรับว่า Walkman ดีจริงๆ น่าจะเป็นจุดเกิดให้กับ Sony เลยก็ว่าได้ แต่หูฟังเองกลับไม่ได้ดีเด่อะไร อยู่ประมาณ B - B+ สู้ยี่ห้อที่ทำหูฟังจริงๆเลยไม่ได้ Cybershot ดีไซนด์สวยก็จริง แต่ถ่ายออกมา กล้องซัมซุงหรือแคนน่อนยังให้ภาพที่สวยกว่า ไม่ว่าจะเป็นชุดเครื่องเสียหรือลำโพงก็ไม่ได้จัดว่าดีเด่นเลยครับ สำหรับแบรนด์ Sony ออกกลางๆและขายแพงเพื่อให้สินค้าเป็นพรีเมี่ยมมากกว่า
MiiXel2
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 17:57  

นั่นสิครับ ถ้าเรื่องทีวีตอนนี้ราคาเท่ากันเอา Samsung แน่นอน แล้วก็อย่าลืมว่า

ตัว Panel ของจอ Sony นั้นบางส่วนเค้าจ้าง Samsung ผลิตให้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 19:07  

ยิ่งฟัังข้อมูลแล้ว ทำไมเรายิ่งรู้สึกมันขัดกันเอง ดูแถๆไงไม่รู้อะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2010 21:41  

พอดีได้คุยกับศูนย์sis เครื่องลอตใหม่ก็เป็น tftจิงๆด้วย

มันอาจแก้ปัญหาต่างได้อ่ะคับเลยเปลี่ยน
pri2002
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 08:55  

LED ก็ซื้อ Samsung เหมือนกันค่ะ
กูรู้ (ด้านมืด)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 13:24  

Shocked นึกว่าเข้าผิดบอร์ด 5555555 แต่ก็ดีครับ มีความเห็นหลายๆด้าน Laughing Laughing
จริงๆแล้ว ผมว่าปัญหาเกิดจาก HTC นะเนี๋ย เพราะถ้า HTC ยังคงใช้หน้าจอแบบเดิมๆ
ประเด็นหรือปัญหานี้ก็คงไม่เกิด ใช้หน้าจอ TFT 65,000 สีแบบเดิมๆ ก็ไม่เคยเห็นใคร
มาทะเลาะกันเลย แต่พอเริ่มจะใช้สีดีขึ้น เป็นประเด็นซะงั้น ตกลงจะซื้ออะไรกันอ่ะ
ไม่เห็นมาถกเถียงเรื่อง Feature อื่นๆที่จะได้รับจากฟังค์ชั่นเครื่องเลย
มาทะเลาะกันเรื่องสีอยู่ได้ อ่านแล้วรำคาญ ตกลงถ้ามีมือถือสักเครื่องนึง สี โxxร ดีเลย
แต่ใช่ แล้วเครื่อง Hang ไม่เสถียร ก็จะซื้อว่างั้น เครื่่องจะดี หรือไม่? สีเป็นเพียงแค่ส่วนประกอบหนึ่งเท่านั้น ทีบอร์ดHTC HD2 เค้าก็แค่ 65,000 สีเอง ไม่เห็นเค้าจะทะเลาะกันเลย แถมมีแต่มาโพสต์ให้ความรู้นั่นนี่โน้น ดูแล้วออกจะรักกันดีน่ารัก ผมใช่ HTC Desire มาพักใหญ่แล้ว ก็เห็นแต่ข้อดี เข้าเวปก็สุดยอด อยากถามคำเดียวสั้นๆเลยนะ ไอ้ที่ มาเถียงกันอยู่เนี๋ย ได้ลองซื้อเครื่องใช่บ้างยัง? หรือไปอ่านกระทู้จากนอกมาบ้าง ติโน้น ตินี่บ้าง สุดท้ายก็เป็นแค่คนช่างติ แต่ไม่ได้อะไรจากตรงนั้นเลย ก็เหมือน iPhone ขายมาตั้ง 3ปีแล้ว ส่งบลูธูท ก็ไม่ได้ กล้องก็แค่3ล้าน flash ไม่มีอีกตังหาก ไม่เห็นคนที่เล่น iPhone เค้าจะบ่นกันเลย เพราะ iPhone เล่นเกมส์สนุก ฟังเพลงเพราะ เค้าก็ OKแล้ว แต่เนี๋ยแค่สี ที่จะใส่ให้ดีขึ้น แต่อาจจะเป็นเหตุผลบางอย่าง ที่อาจจะทำให้ทาง HTC ต้องเปลี่ยนสีที่ตั้งใจใช้
ไปเป็นอีกแบรนด์หนึ่ง ซึ่งอาจจะมีคุณสมบัติที่ใกล้เคียงกัน หรืออาจจะดีกว่าด้วยซ้ำ เราก็ยังไม่รู้เลย เพราะบางอย่างมันอาจเป็นเหตุและผล ทางการตลาดก็ได้ ซึ่งแน่นอน อำนาจในการ
ตัดสินใจ คงไม่ได้อยู่ที่ เราๆ ท่านๆ แต่เชื่อเถอะว่า เค้าก็ต้องพยายามหาสิ่งที่ที่ดีที่สุด
อยู่แล้ว เพราะแบรนด์เค้าก็ทำตลาดมานาน คงไม่ปล่อยให้เสียหาย เพียงเพราะเหตุผล
ของสีบนหน้าจอ มือถือบางรุ่นเท่านั้น ผมก็เขียนตามที่ผมคิด และเข้าใจนะ ก็หวังว่าเพื่อนๆ
คงไม่โกรธ เพราะนี่คือด้านมืดของผม Laughing Laughing Laughing
jill
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 13:26  

ขอโทษนะครับ
ขอรบกวนถามเรื่องสายซ้อนครับ
คือว่าระหว่างโทรคุยอยู่ เวลามีสายซ้อนเข้ามา ทำอย่างไรให้มีเสียงเตือนครับ
มารู้อีกทีตอนวางสายแล้วถึงเห็นครับ ตรง notification bar
ไม่ทราบว่าต้องไปปรับตรงไหนครับ ให้มีเสียงเตือนสายซ้อนระหว่างคุย

ขอบคุณมากครับ
44
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 13:36  

กูรู้ (ด้านมืด) ผู้เขียน:
Shocked นึกว่าเข้าผิดบอร์ด 5555555 แต่ก็ดีครับ มีความเห็นหลายๆด้าน Laughing Laughing
จริงๆแล้ว ผมว่าปัญหาเกิดจาก HTC นะเนี๋ย เพราะถ้า HTC ยังคงใช้หน้าจอแบบเดิมๆ
ประเด็นหรือปัญหานี้ก็คงไม่เกิด ใช้หน้าจอ TFT 65,000 สีแบบเดิมๆ ก็ไม่เคยเห็นใคร
มาทะเลาะกันเลย แต่พอเริ่มจะใช้สีดีขึ้น เป็นประเด็นซะงั้น ตกลงจะซื้ออะไรกันอ่ะ
ไม่เห็นมาถกเถียงเรื่อง Feature อื่นๆที่จะได้รับจากฟังค์ชั่นเครื่องเลย
มาทะเลาะกันเรื่องสีอยู่ได้ อ่านแล้วรำคาญ ตกลงถ้ามีมือถือสักเครื่องนึง สี โxxร ดีเลย
แต่ใช่ แล้วเครื่อง Hang ไม่เสถียร ก็จะซื้อว่างั้น เครื่่องจะดี หรือไม่? สีเป็นเพียงแค่ส่วนประกอบหนึ่งเท่านั้น ทีบอร์ดHTC HD2 เค้าก็แค่ 65,000 สีเอง ไม่เห็นเค้าจะทะเลาะกันเลย แถมมีแต่มาโพสต์ให้ความรู้นั่นนี่โน้น ดูแล้วออกจะรักกันดีน่ารัก ผมใช่ HTC Desire มาพักใหญ่แล้ว ก็เห็นแต่ข้อดี เข้าเวปก็สุดยอด อยากถามคำเดียวสั้นๆเลยนะ ไอ้ที่ มาเถียงกันอยู่เนี๋ย ได้ลองซื้อเครื่องใช่บ้างยัง? หรือไปอ่านกระทู้จากนอกมาบ้าง ติโน้น ตินี่บ้าง สุดท้ายก็เป็นแค่คนช่างติ แต่ไม่ได้อะไรจากตรงนั้นเลย ก็เหมือน iPhone ขายมาตั้ง 3ปีแล้ว ส่งบลูธูท ก็ไม่ได้ กล้องก็แค่3ล้าน flash ไม่มีอีกตังหาก ไม่เห็นคนที่เล่น iPhone เค้าจะบ่นกันเลย เพราะ iPhone เล่นเกมส์สนุก ฟังเพลงเพราะ เค้าก็ OKแล้ว แต่เนี๋ยแค่สี ที่จะใส่ให้ดีขึ้น แต่อาจจะเป็นเหตุผลบางอย่าง ที่อาจจะทำให้ทาง HTC ต้องเปลี่ยนสีที่ตั้งใจใช้
ไปเป็นอีกแบรนด์หนึ่ง ซึ่งอาจจะมีคุณสมบัติที่ใกล้เคียงกัน หรืออาจจะดีกว่าด้วยซ้ำ เราก็ยังไม่รู้เลย เพราะบางอย่างมันอาจเป็นเหตุและผล ทางการตลาดก็ได้ ซึ่งแน่นอน อำนาจในการ
ตัดสินใจ คงไม่ได้อยู่ที่ เราๆ ท่านๆ แต่เชื่อเถอะว่า เค้าก็ต้องพยายามหาสิ่งที่ที่ดีที่สุด
อยู่แล้ว เพราะแบรนด์เค้าก็ทำตลาดมานาน คงไม่ปล่อยให้เสียหาย เพียงเพราะเหตุผล
ของสีบนหน้าจอ มือถือบางรุ่นเท่านั้น ผมก็เขียนตามที่ผมคิด และเข้าใจนะ ก็หวังว่าเพื่อนๆ
คงไม่โกรธ เพราะนี่คือด้านมืดของผม Laughing Laughing Laughing

นิดนึงนะฮะพี่
ผมเห็นด้วยกับพี่เต็มๆเลยฮะ
แต่ก็ต้องเข้าใจว่าบางคนเค้าบ่นเรื่องที่ว่า "HTCหลอกลวง" ด้วยแล่ะครับ บางทีมันก็เสียความรู้สึก

แต่ผมก็ต้องการให้บอร์ดนี้เป็นบอร์ดแลกเปลี่ยนความรู้เหมือนบอร์ดอื่นๆนะครับ
chayakornn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 13:52  

กลัว ไม่เท่าเทียม งายครับ ซื้อมาราคาเท่ากัน แต่ได้ ไม่เหมือนกัน

ประเด็นคือ มันดีกว่า รึแย่กว่า อ่านๆดู ก็มีข้อมูลหลากหลาย จะให้ หลับหูหลับตาใช้ ว่ามันเป็นเรื่องทางการผลิตของโรงงานก็ เป็นเรื่องของแต่ละคน แต่ สำหรับผม อยากรู้แหะ ว่า จริงๆแล้ว อะไรยังไง เกี่ยวกับเรื่องจอ เนี่ย
Seven-11
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 14:33  

จิงๆอย่างที่ผมบอกไปนะครับว่า ถ้าการใช้งานปกติทั่วไปนั้น นู๋ดีตอบสนองได้อย่างดีอยู่แล้ว

การดูรูป เข้าเว็บ multitouchของนู๋ดี มันก็โอเคอยู่ละ เพราะไม่มีใครมานั่งเอานิ้ววนๆลากสวนกัน

แต่ แต่นะครับแต่ ถ้าท่านใดที่ต้องการใช้งานความสามารถทางด้าน multitouch เต็มที่เหมือนผม

ย้ำนะครับ เพราะผมซื้อมาผมก็กะจะใช้ให้ครบ ปัญหาทางด้าน multitouch อาจจะกวนใจท่านได้

ท่านสามารถชมได้จากคลิปข้างล่างนี้ได้เลยนะครับ

ปล.ส่วนมากน่าจะเกิดกับเกมส์ และแล้วแต่บางเกมส์ด้วย ขึ้นอยู่กับว่าเกมส์นั้นว่างปุ่มบังคับไว้เช่นใด

อยู่ในระดับเดียวกันหรือไม่ และจังหวะในการลากนิ้วสวนกัน

<object width="640" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/hmZ-XGj7fOE&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/hmZ-XGj7fOE&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="640" height="385"></embed></object>

http://www.youtube.com/watch?v=hmZ-XGj7fOE

1. จุดแรก เค้าได้เล่นเกมส์ Real Football 2010 ในนาทีที่ 2.25 นั้น เค้าใช้ multitouch อยู่

จะเห็นได้ว่า ปุ่มจำลองมันวางอยู่ในระดับเดียวกัน เมื่อเค้ากดปุ่มทางขวา และลากปุ่มบังคับทิศทางที่อยู่ทางซ้าย

เมื่อมันมาสวนทางกันนั้น สิ่งที่เกิดขึ่นก็เหมือนกับผลทดสอบที่ได้ออกๆกันมาก่อนหน้านั้น

คือมันจะงงสลับซ้ายเป็นขวาบนเป็นล่าง อย่างที่เห็น นักบอลแทนที่จะวิ่งไปข้างบนตามที่ผู้เล่นบังคับ แต่ดันวิ่งลงล่างแทน

2. เกมส์ Heavy Gunners 3D นาทีที่ 4.55 เค้าวนนิ้วสวนกัน มันก็จะชี้ไปทิศตรงกันข้ามกับนิ้วที่สั่ง

ภาพแรกคือการบังคับที่ถูกต้อง เป้ายิงจะต้องไปตามนิ้ว

ภาพที่สองนี้ มันชี้ไปคนละทิศ เพราะเกิดจากการที่นิ้วผ่านการลากสวนกัน

เอาหละครับ หวังว่าคงเห็นภาพชัดขึ้นนะครับ

ที่ท่านบอกไม่เจอปัญหา เพราะท่านยังไม่ได้ใช้ multitouch ในส่วนที่เกิดปัญหาไงครับ

แต่ถ้าท่านเป็นคนที่ต้องการใช้เล่นเกมส์ หรือแอพที่ใช้ multitouch หรืออะไรก็แล้วแต่ที่เกิดต้องใช้แล้วมันทำได้ไม่เต็มที่ ท่านอาจเกิดการหงุดหงิดขึ้นได้

แต่ถ้าท่านใดใช้งานทั่วไปอย่างที่ผมกล่าวข้างต้นแล้ว ไม่ต้องกังวลกับเจ้า multitouch เลยครับ มันใช้งานได้ดีพอตัวอยู่แล้ว

หวังว่าคนที่อ่านจะเข้าใจสิ่งที่ผมอยากจะสื่อนะครับ

สรุปเรื่องนี้นะครับ

มันเป็นปัญหา สำหรับคนที่คิดจะใช้

แต่คนที่คิดว่าจะไม่ใช้ มันจะไม่เป็นปัญหาครับ

เครดิส : Akatsuki New
singzentrady
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 15:09  

มีเครื่องศูนย์ให้ลองเล่นได้ที่ไหนบ้างครับ
Quees
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 16:26  

ที่ผมเห็นพูดกันเรื่องจอเนี่ย ผมว่าคนส่วนใหญ่เค้าอยากรู้กันมากกว่าว่าเปลี่ยนแล้วคุณภาพของจอดีขึ้นหรือแย่ลงอย่างไร ความคมชัดของหน้าจอ การใช้งาน การประหยัดพลังงาน มากกว่าครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับจำนวนสีของจอซักเท่าไหร่ เพราะว่าจอ TFT เองก็ไม่ได้มีแค่ 65,536 สี แต่ 262,144 สี หรือแม้แต่ 16 ล้านสีก็มี ผมเลยคิดว่าเรื่องสีนี่คงไม่ใช่ประเด็นอย่างที่คุณว่าครับ
Pandorum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2010 18:59  

iphone 4G ออกมาแล้วววน้าาาาา htc ทำอะไรอยู่ยยยยยยยยย
chookias
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 07:20  

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ : ) สงสาร htc มีแต่คนมาโพสต์ว่า ซึ่งหลายอย่าง ผมว่ามันเป็นข้อมูลที่ไม่ถูกต้อง...
เช่น

- เรื่องออกช้าก้อมาเอาไปโกธรเค้า ผมละงง พ่อค้าคนไหนกันที่ไม่อยากขายของ เฮ้อ...

- เรื่องแบต บางคนเพิ่งซื้อมาโพสต์ว่าแบตใช้ได้ 3 ชั่วโมง? ผมละงง ของผมปกติใช้ได้เกินวันแน่นอน... ถ้าไม่ค่อยได้ใช้ ก้อเกินสองวันครับ..(สมาร์ทโฟน ทุกยี่ห้อ แบตหมดไวอยู่แล้ว ฉะนั้น อะไรที่ไม่ได้ใช้ ก้อปิดซะ โดยการหาโปรแกรม พวก advance task manager มาช่วย ไม่ใช่เปิดทุกอย่างทั้งที่ไม่ได้ใช้อยู่ตลอดเวลา)

- ฯลฯ

- ก่อนซื้อเครื่องรุ่นนี้ ก้อเพราะว่า ผมลองอ่านในหลายๆเว๊ปในต่างประเทศให้คะแนนวิจารณ์ที่ดีมาก บวกกับลองหาข้อมูลเพิ่มเติมของเครื่องว่าเหมาะกับความต้องการของเราหรือป่าว (รูปร่างหน้าตา นี่ถูกใจตัวเองมาก่อนอยู่แล้ว ถึงได้หาข้อมูลอื่นๆ เพิ่มเติม)

แต่บอร์ด desire เองกลับวิจารณ์ซะเสีย น้อยครั้งน่ะ ที่จะเห็นคนชม ก้องงงง หน่อย :S

ผมซื้อเครื่องหิ้วมาใช้ตั้งแต่ 4 พ.ค. ไม่เคยมีปัญหาอะไร ตั้งแต่ใช้มาถึงวันนี้ก้อบอกเลยว่า " ประทับใจ" : )
pri2002
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 09:15  

ดิฉันมีเครื่องหิ้วอยู่ 1 เครื่องอยากทราบว่าลงภาษาไทยได้ที่ไหนคะ
คนที่ผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 12:41  

ของผมเล่นหนักๆอยู่ได้ประมาณ 2 วันกว่าครับทั้งฟังเพลง เล่นเน็ต เล่นเกมส์ อื่นๆ มีบ้างที่เครื่องร้อนแต่ไม่ร้อนมาก ชาร์ตแบตก็เต็มเร็วดีนะครับไม่นานมาก ไม่กี่ชั่วโมง ส่วนสีหน้าจอก็ไม่เป็นปัญหานะครับเป็นแค่ช่วงออกแดดมองมะค่อยเห็น ยังเสียดายลง appยังได้ไม่เยอะเพราะmemเครื่องน้อย รอโปรแกรมที่ลงเล่นในsdcardได้เลย
ruangdate
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 14:12  

ผมซื้อ Desire เครื่อง ศูนย์ มาน่ะครับทีนี้เจ้า Desire เครื่องศูนย์จะไม่สามารถส่งไฟล์ออกไปข้างนอกผ่าน Bluetooth ไม่ได้อ่ะคับ ใช้โปรแกรม Bluetooth File Transfer 2.80 ก็ไม่ได้ เลยอยากถามว่า ถ้าต้องการส่งไฟล์ออกไปที่อื่นผ่าน Bluetooth นี่ต้องทำอย่างไรบ้างคับ

แล้วถ้าผมต้องการ root เจ้า Desire ต้องทำอย่างไรบ้างคับ root อย่างเดียวนะคับไม่ต้องอัพ rom ได้ป่าวน่ะ

ขอบคุณครับ
Pandorum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 20:43  

มีใครชัวย์บ้างมั้ยครับที่รู้ว่า lot 2 มาเมื่อไร ไม่ไหวจะรอและ
rota
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 22:17  

มีใครชัวย์บ้างมั้ยครับที่รู้ว่า lot 2 มาเมื่อไร ไม่ไหวจะรอและ

ผมเพิ่งไปเอา lot 2 มาเมื่อเย็นนี้เองครับ ที่ Digital Gateway
Pandorum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 22:22  

[quote="rota"][quote="Pandorum"]มีใครชัวย์บ้างมั้ยครับที่รู้ว่า lot 2 มาเมื่อไร ไม่ไหวจะรอและ[/quote]

ผมเพิ่งไปเอา lot 2 มาเมื่อเย็นนี้เองครับ ที่ Digital Gateway[/quote]

ลองรึยังครับ มีปัญหาอย่างที่เค้าๆว่ามากันมั้ย ถ้าไม่ผมจะได้ไปถอยบ้าง อยากได้จนตัวสั่น อิอิอิ เรื่องแบตผมเข้าใจ น่าจอก็พอรู้ กลัวแต่เครื่องร้อนนี้สิน่าสงสัย
Pandorum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 11:31  

ไม่เข้าใทำไม่เจ้า desire ก็ออกมาตั้งนานและทำไม่เว็ป www.HTC.com/th ยังไม่เห็นเอาตัวเครื่องมาลงในเว็ปเพื่อโฆษณาเลยหรือเพราะว่ายังไม่เปิดตัวในไทยอย่างเป็นทางการครับ เงียบไปเลย อีกอย่างผมว่าช่วงนี้บอร์ดเงียบๆไปนะครับ หายไปไหนกันหมดหรือว่าย้ายบอร์ดไปตัวคืนกันหมดแล้วครับ Smile Smile Smile Smile
pri2002
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 12:50  

ร้อนบ้างค่ะ ถ้าใช้อย่างสาหัสจริง ๆ แต่ถ้าปกติก็ไม่ร้อน แบตก็ใช้ได้ค่ะ
sethtax
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 14:11  

ไม่เข้าใทำไม่เจ้า desire ก็ออกมาตั้งนานและทำไม่เว็ป www.HTC.com/th ยังไม่เห็นเอาตัวเครื่องมาลงในเว็ปเพื่อโฆษณาเลยหรือเพราะว่ายังไม่เปิดตัวในไทยอย่างเป็นทางการครับ เงียบไปเลย อีกอย่างผมว่าช่วงนี้บอร์ดเงียบๆไปนะครับ หายไปไหนกันหมดหรือว่าย้ายบอร์ดไปตัวคืนกันหมดแล้วครับ Smile Smile Smile Smile

ผมกับเพื่อน ย้ายไปจองอีกตัวแล้วอะครับ :X
Crying
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 15:44  

อยากถามว่าทำไมผมเปิด wifi แล้วหาสัญญาณได้น้อยทุกที่เลยอ่า แล้วก็เปิดเน็ตไม่ได้ด้วยเซ็ง
Pandorum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 16:41  

[quote="sethtax"][quote="Pandorum"]ไม่เข้าใทำไม่เจ้า desire ก็ออกมาตั้งนานและทำไม่เว็ป www.HTC.com/th ยังไม่เห็นเอาตัวเครื่องมาลงในเว็ปเพื่อโฆษณาเลยหรือเพราะว่ายังไม่เปิดตัวในไทยอย่างเป็นทางการครับ เงียบไปเลย อีกอย่างผมว่าช่วงนี้บอร์ดเงียบๆไปนะครับ หายไปไหนกันหมดหรือว่าย้ายบอร์ดไปตัวคืนกันหมดแล้วครับ Smile Smile Smile Smile[/quote]

ผมกับเพื่อน ย้ายไปจองอีกตัวแล้วอะครับ :X[/quote]

ใจก็อยากไปเหมือนกันน้าาาาาาา แต่ต้องรอแบบใจเย็นไปอีกซักพัก อิอิอิอิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 20:07  

ผมจะมาบอกความจิงกันน่ะคับ

เพราะเครื่องมันก็อยู่ในมือผมแล้ว

เขาบอกว่าเป็นAMOLED ปัญหามัลติทัชก็มีโอกาสเป็็นได้น้อยมากที่อยู่ในยูทูบอ่ะคับ

แล้วเรื่องอื่นๆ ก็รอเปิดตัวเอาคับ

พอรู้มาแค่นี้
Pandorum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 09:34  

[quote="Anonymous"]ผมจะมาบอกความจิงกันน่ะคับ

เพราะเครื่องมันก็อยู่ในมือผมแล้ว

เขาบอกว่าเป็นAMOLED ปัญหามัลติทัชก็มีโอกาสเป็็นได้น้อยมากที่อยู่ในยูทูบอ่ะคับ

แล้วเรื่องอื่นๆ ก็รอเปิดตัวเอาคับ

พอรู้มาแค่นี้[/quote]

แล้วที่บอกให้รอเปิดตัวเนี่ยเปิดช่วงไหน ทราบมั้ย ครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 11:03  

ผมจะมาบอกความจิงกันน่ะคับ

พอรู้มาแค่นี้

แล้วที่บอกให้รอเปิดตัวเนี่ยเปิดช่วงไหน ทราบมั้ย ครับ ขอบคุณครับ

งานเปิดตัวเขาจัดผ่านไป 2-3 วันแล้วนี่ครับ เห็นในข่าวเชิญดารามาเต็มเลย
มีเก๋ชลดาด้วย แต่ไม่มีการตอบเรื่องปัญหาที่คนซื้อไปเจอกันนะ Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 11:59  

โดยรวม desire เค้าก็ดีนะ ค่อนข้างพอใจ ติดแค่แบตหมดเร็วไปหน่อย กะ กล้องสีเพี้ยนสุดชีวิตเลย (แอบเซ็งเล็กๆ)
Amankris
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 12:01  

สรุปว่ายังใช้จอเดิมใช่มะนี่

ผมจะไปซื้อแล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 13:18  

เพิ่งไปซื้อมาเมื่อวาน น่าจะเป็นล็อต2แล้ว

แต่ปัญหามัลติทัช ตอนเล่นเกมยังเหมือนภาพอันบนที่มีคนโพสไว้เลยครับ
คือเมื่อเราลากนิ้วมาตำแหน่งหรือระนาบเดียวกันมันจะเด้ง ดีดไปอีกจุดหนึ่ง
ทำให้ไม่ตรงตำแหน่งที่ต้องการ ถ้าเล่นเกมส์นี่ มีตายแบบมึนๆเลย ชี้ยิงมอน ดันไปยิงที่โล่งซะได้ กำ

เรื่องแบตนี่ยังเพิ่งใช้บอกไม่ได้ว่าหมดเร็วไหม แต่เครื่องร้อนเร็วนี่เป็นหนักเลย
Pandorum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 16:32  

อยากทราบว่าปัญหาเครื่องร้อนนี้ น่าจะเป็นที่อะไรหรอครับ ทำไมถึงร้อนแล้วจะแก้ไขได้มั้ยอะ จะต้องเจอทุกเครื่องเลยหรอ แล้วเรื่องแบต มีใครรองไม่เล่นอะไรเลยรอรับโทรศัพย์อย่างเดียวเนี่ยอยู่ได้ประมาณกี่วันครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 18:34  

อยากทราบว่าปัญหาเครื่องร้อนนี้ น่าจะเป็นที่อะไรหรอครับ ทำไมถึงร้อนแล้วจะแก้ไขได้มั้ยอะ จะต้องเจอทุกเครื่องเลยหรอ แล้วเรื่องแบต มีใครรองไม่เล่นอะไรเลยรอรับโทรศัพย์อย่างเดียวเนี่ยอยู่ได้ประมาณกี่วันครับ

มาจากการใช้งานครับ อาจจะเปิดโปรแกรมเป้น bg ทิ้งไว้เยอะเกินไปเมื่อเครื่องทำงานหนักๆติดต่อกันมันก็ร้อนครับ แต่ Desire มันจะอุ่นๆนะ

จริงเรื่องจอ มันไม่ Multi touch มันก็เป็นปัญหาสำหรับคนที่ซื้อมาโดยหวังจะใช้เล่นเกมนะ เพราะมันเป็นปัญหาใหญ่เลยสำหรับเกมที่ใช้ 2 นิ้ว แต่สำหรับคนที่ไม่เล่นเกม ปัญหาตรงนี้มันไม่ประถบเลย เพราะปกติผมใช้นิ้วเดียกตลอด และไม่ได้แตะเกมเลย
ส่วนเรื่องจอนี้ผมก็ไม่ทราบ พอดีผมซื้อเครื่องของ softbank (ญี่ปุ่น) มันเป้นจอ amored ผมไม่รู้ว่ามันไปลดคุณภาพเฉพาะที่ไทยรึปล่าว ที่ญี่ปุ่นก็ไม่มีเรื่องจอ tft มาบ่น
แต่ถึงอย่างนั้นข้อดีของมันก็ยังมี ไม่ใช้จะมีแต่ข้อเสีย ผมซือ Desire มาประเด็นหลักผมชอบ UI มันที่สุด และการออก
RAY0856676764
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jun 2010 20:43  

Very Happy สวัสดีครับเพื่อนๆชาวสยามโฟนทุกๆท่าน

ห่างหายไปนานครับ กลับมาพร้อมกับข้อมูลบางอย่าง

ที่คิดว่า น่าจะได้ประโยชน์ ไม่มากก็น้อย สำหรับ HTC Desire User

ช่วงนี้ คงหนีไม่พ้นเรื่องของหน้าจอ ที่มีกระแสแรงมากๆ ว่าจะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน

ตกลงแล้ว เปลี่ยนหรือไม่? อย่างไร? นำมาเล่าสู่กันฟัง

จริงๆแล้ว ทาง HTC ยืนยันมาเกือบจะอาทิตย์แล้วครับ แต่เพิ่งจะมีโอกาส

มาโพตส์ สำหรับท่านที่ทราบข้อมูลก่อนแล้ว ก็อย่าเพิ่งหัวเราะเยาะ Laughing

กันนะครับ เพราะผมคิดว่าอาจจะมีเพื่อนๆบางท่านที่ยังไม่ทราบ ก็จะได้ทราบ

กันทีเดียวไปเลย จะได้ไม่ต้องมากังวลใจกันอีกต่อไป จะได้ถอยไปใช้กันสักที

ก็ยืนยันมาแล้วนะครับว่าทาง HTC จะยังคงใช้ จอ AMOLED ต่อไปครับ

จะเป็น ล๊อตแรก หรือล๊อตสอง ก็ใช้จอ AMOLED เหมือนกันครับ

สำหรับล๊อตสอง สินค้าเริ่มวางขายเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา ก็ได้รับการตอบรับที่ดี

มากๆครับ จนถึงวันนี้ก็หมดอีกแล้วครับ Laughing Laughing (สั่งมาน้อย) Laughing Laughing

อันนี้ผมล้อเล่นนะครับ พักยกกันเรื่องหน้าจอ มาต่อกันเรื่องอื่น ดีกว่าครับ

มีเรื่องดีๆอีกเยอะ วันนี้ผมพอมีเวลา ก็จะขออนุญาต มาบอกโปรแกรมเจ๋งๆ

เท่าที่นึกออกนะครับ ประมาณว่า ถ้าไม่ได้เล่น ไม่ได้แล้ว มาเริ่มกันเลยครับ

ตัวแรกเลยครับ Market Suggest ครับ จะมีโปรแกรมเจ๋งๆที่ออกมาใหม่

หรือติด Top Chart จากผู้ดาวน์โหลดจริง คราวนี้เราก็ไม่ต้องไปควานหา จาก

Market Place ให้เสียเวลาอีกต่อไป โปรแกรมตัวที่2ครับ โปรแกรม Protector

ใครที่มีความลับเยอะๆ ไม่อยากให้ใครเข้าไปดูข้อมูลส่วนตัวของเรา ก็จัดไป

อย่าให้เสียครับ โปรแกรมตัวที่3ครับ Call Faker Pro ครับ อยากชิ่งไปไหนแบบเนียนๆ

จัดไปเลยครับ โปรแกรมตัวที่4ครับ Layar สำหรับท่านที่เป็นคอทวิตเตอร์ไม่ควรพลาด

โปรแกรมตัวที่5ครับ โปรแกรม Soccer Livescores อัพเดททุกการแข่งขัน

ฮิตติดกระแสช่วงบอลโลกครับ วันนี้ขอพอแค่นี้ก่อนนะครับ สำหรับโปรแกรมAndroid

ทั้ง 5 โปรแกรม บางส่วนมาจาก N E W S L E T T E R ฉบับที่5และ6 ของ HTC

ก็ขอโอกาส ขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ คราวหน้าจะหาชื่อโปรแกรมเจ๋งๆ

มาฝากกันอีกครับ ทั้งหมดหาดาวน์โหลดได้ จาก Market Place ขอรับครับผม

G O O D N I G H T ครับ
okay
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jun 2010 21:21  

พอดีว่าเพิ่งซื้อเครื่องมาใหม่ครับ ลองเล่นดูก็ ok ดี
แต่ตอนนี้มีปัญหาที่ว่าเปิดอ่านข้อความไม่ได้ มันขึ้นมาว่า
"หยุดแบบไม่คาดหมาย บังคับปิด" งงมากไม่รู้ทำไง
ใครก็ได้ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2010 02:14  

หลังจากได้ htc desire เกิดปัญหาตามนี้ครับ ผม review เอง

www.youtube.com/watch?v=KzXmFdoOMME

จึงไปเปลี่ยนเครื่องที่ shop เพราะยังอยู่ในช่วง 7 วันที่มีปัญหา
ทางร้านเลยให้รอไปอาทิตย์นึงของจึงจะเข้า

หลังจากได้เครื่องใหม่ ลองทดสอบที่ร้าน โอเค
พอกลับมาบ้าน เป็นอีกแล้ว -*-เฮ้ออ

เลย reset เครื่องไปอีกรอบ ปัญหาจึงจะหาย
ไม่รู้ว่าจะเป็นอีกเมื่อไหร่ ... ตอนนี้ทำใจละครับ กับปัญหา multitouch ของ htc desire ใครจะซื้อ ต้องทำใจนะครับ

เรื่องกล้องก็น่าเป็นห่วงนะครับ เคยเกิดภาพซ้อนแบบเพี้ยนๆอย่พักนึง แต่พอปิดโปรแกรมกล้องแล้วเปิดใหม่ จึงจะหาย

ตอนนี้คิดทางออกอยู่ 2-3 ทาง

1. ขายเครื่องนี้ในราคามือ 2 ซึ่งตกแหง แล้วอาจจะหันไปเล่นจอขาวดำซะ งอนของใหม่ ราคาแพงใช่ว่าจะดีเสมอไป
2. รอดูว่าถ้าอัพเกรดเป็น 2.2 froyo แล้วจะหายมั้ย?
3. อาจจะเป็นที่ software หวังว่า htc จะออกตัว upgrade firmare แก้ไขปัญหาจุดนี้ หรือออกมาแถลงข่าวว่าเป็นที่อะไร แต่เท่าที่ดูจากงานเปิดตัว ที่ grand hyatt ก็ไม่เห็นจะพูดถึง

<object width="680" height="585"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/KzXmFdoOMME&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/KzXmFdoOMME&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="680" height="585"></embed></object>
rubbizh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2010 11:11  

แย่เลยแบบนี้ - -
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2010 13:43  

เปลี่ยน 2 หน เจอมีปัญหาทั้ง 2 เครื่องแบบนี้ผมว่ามันห่วยเกินไปแล้วนะครับ -*-
ไม่ไหวจริง ขอตัดออกจากตัวเลือกไปเลยแบบนี้
RAY0856676764
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2010 19:11  

Very Happy สวัสดีตอนเย็นๆ กันอีกครั้งครับ วันนี้ก็เป็นอีก1วัน

ที่ HTC Desire ขายดีมากๆครับ ตอนนี้ศุนย์ตัวแทนจำหน่าย HTC ทั้ง4ร้าน

ใน มาบุญครอง ของขาดตลาดไปเรียบร้อยแล้วครับ ส่วนตัว Windows Phone

ที่ขายดี ก็ยังคงเป็น HTC HD2 ครับ ตามมาด้วยเจ้าตัวเล็ก Touch 2 2.5G

ซึ่่งสนนราคา แค่ 8,900 บาท เท่านั้นเอง ส่วนไอโฟนเริ่มช้าลง ไม่แน่ใจว่า

ลูกค้า จะรอตัว4G กันหรือเปล่า? สำหรับ Blackberry ไม่ต้องพูดถึง

ขายดีทุกวันอยู่แล้ว พักหลังเนี่ย ไม่ทราบว่า เพื่อนสมาชิกที่ไม่ใช่ SP Guest

หายหน้าหายตาไปไหนกันหมด ทำให้บอร์ด HTC Desire

ดูคึกคักน้อยลงไปถนัดตาLaughing Laughing Laughing มาเม้นๆ กันหน่อยนะ

หลายๆท่าน ก็เป็นลูกค้าที่ร้านอยู่แล้วนี่
rubbizh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2010 19:22  

ผมรอซื้อiphone 4 อยู่อะครับ

รอดูว่าราคาจะออกมายังไง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2010 20:07  

หลังจากได้ htc desire เกิดปัญหาตามนี้ครับ ผม review เอง

www.youtube.com/watch?v=KzXmFdoOMME

จึงไปเปลี่ยนเครื่องที่ shop เพราะยังอยู่ในช่วง 7 วันที่มีปัญหา
ทางร้านเลยให้รอไปอาทิตย์นึงของจึงจะเข้า

หลังจากได้เครื่องใหม่ ลองทดสอบที่ร้าน โอเค
พอกลับมาบ้าน เป็นอีกแล้ว -*-เฮ้ออ

เลย reset เครื่องไปอีกรอบ ปัญหาจึงจะหาย
ไม่รู้ว่าจะเป็นอีกเมื่อไหร่ ... ตอนนี้ทำใจละครับ กับปัญหา multitouch ของ htc desire ใครจะซื้อ ต้องทำใจนะครับ

เรื่องกล้องก็น่าเป็นห่วงนะครับ เคยเกิดภาพซ้อนแบบเพี้ยนๆอย่พักนึง แต่พอปิดโปรแกรมกล้องแล้วเปิดใหม่ จึงจะหาย

1. ขายเครื่องนี้ในราคามือ 2 ซึ่งตกแหง แล้วอาจจะหันไปเล่นจอขาวดำซะ งอนของใหม่ ราคาแพงใช่ว่าจะดีเสมอไป
2. รอดูว่าถ้าอัพเกรดเป็น 2.2 froyo แล้วจะหายมั้ย?
3. อาจจะเป็นที่ software หวังว่า htc จะออกตัว upgrade firmare แก้ไขปัญหาจุดนี้ หรือออกมาแถลงข่าวว่าเป็นที่อะไร แต่เท่าที่ดูจากงานเปิดตัว ที่ grand hyatt ก็ไม่เห็นจะพูดถึง

<object width="680" height="585"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/KzXmFdoOMME&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/KzXmFdoOMME&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="680" height="585"></embed></object>

ลองไปเปลี้ยนแล้วเชคที่ร้านเลยซิคับ วันก่อนผมไปลองเล่น เค้าก็แกะกล่องมาให้เล่นเลย
ไม่มีปัญหาพวกนี้น้ะคับ

แต่ตอนนี้ก็รอ ssgs ออกมา แล้วเทียบกันอีกทีว่าชอบตัวไหนมากกว่ากัน
แต่เท่าที่ลอง desire มันก็ลื่นไหลดีหนิคับ
Fourg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2010 21:05  

ลองไปเปลี้ยนแล้วเชคที่ร้านเลยซิคับ วันก่อนผมไปลองเล่น เค้าก็แกะกล่องมาให้เล่นเลย

แต่ตอนนี้ก็รอ ssgs ออกมา แล้วเทียบกันอีกทีว่าชอบตัวไหนมากกว่ากัน
แต่เท่าที่ลอง desire มันก็ลื่นไหลดีหนิคับ

เท่าที่อ่านเขาลองที่ร้านแล้วเอากลับบ้าน ใช้สักพักถึงเกิดอาการนะ
แล้วรู้สึกจะเปลี่ยนมารอบนึงกับทางร้าน แต่รอบ2ที่เอามาก็ยังเสียอยู่นะไม่ใช่เขาไม่ลองให้ดี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2010 22:41  

Fourg ผู้เขียน:

เท่าที่อ่านเขาลองที่ร้านแล้วเอากลับบ้าน ใช้สักพักถึงเกิดอาการนะ
แล้วรู้สึกจะเปลี่ยนมารอบนึงกับทางร้าน แต่รอบ2ที่เอามาก็ยังเสียอยู่นะไม่ใช่เขาไม่ลองให้ดี

ปัญหานี้ factory reset น่าจะหายนะ เพราะจากที่ดูมันเป้นที่ service multitouch มีปัญหา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jun 2010 00:26  

อ่านดูแล้ว จ่าย 20000+
แต่ยังต้องกังวล ว่า "อาจจะแก้ได้" อีก ดีที่มือถือผมยังไม่พังช่วงนี้
แต่ถึงพังช่วงนี้ผมว่า ตลาดมันมีตัวเลือกอื่นที่ปลอดภัย อยู่อะ ไม่เสี่ยงดีกว่า
lightfellow
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jun 2010 00:40  

จอ TFT มันจะประหยัดกว่า AMOLED ได้ไงอะ พูดเหมือนไม่มีวิทยาศาสตร์อะไรอยู่ในประโยคเลยครับ

และถ้าให้เลือกจอทีวี ผมเลือกซัมซุงแน่นอน เพราะตอนนี้เทคโนโลยีเกี่ยวกับจอภาพซัมซุงมาที่ 1 แล้ว โซนี่หรือจะเทียบได้ ขนาดในประเทศบ้านเกิดตัวเองก็ยังไม่ได้เป็นที่ 1 ด้วยซ้ำ เพราะแพ้ให้กับ SHARP

Sony มีดีแค่แบรนด์ คุณภาพงั้นๆ ใช้มาหลายๆอย่าง ยอมรับว่า Walkman ดีจริงๆ น่าจะเป็นจุดเกิดให้กับ Sony เลยก็ว่าได้ แต่หูฟังเองกลับไม่ได้ดีเด่อะไร อยู่ประมาณ B - B+ สู้ยี่ห้อที่ทำหูฟังจริงๆเลยไม่ได้ Cybershot ดีไซนด์สวยก็จริง แต่ถ่ายออกมา กล้องซัมซุงหรือแคนน่อนยังให้ภาพที่สวยกว่า ไม่ว่าจะเป็นชุดเครื่องเสียหรือลำโพงก็ไม่ได้จัดว่าดีเด่นเลยครับ สำหรับแบรนด์ Sony ออกกลางๆและขายแพงเพื่อให้สินค้าเป็นพรีเมี่ยมมากกว่า

ผมรู้ัว่าไม่เกี่ยวแต่ขอเถียงหน่อย
อันดับหนึ่ง ไม่ใช่ ss sony แน่ๆ มันคือ
phillips คับ สำหรับ lcd นะ ลองไปดูรุ่น ท๊อปต่อรุ่นท๊อป ภาพสวยกว่าเอนจิ้นดีกว่าเยอะคับ
ไม่ใช่เอาแต่คมแสบตาแต่ไม่มีมิติ

ส่วน sony ห่วยจริง แพงจริงคับ ยอมรับ
ตอนนี้แบรนด์โซนี่มันมีอะไรดี ผมยัีงนึกไม่ออก
มือถือก็รู้ๆกัน
กล้องผมว่า lumix ถูกกว่าครึ่งถ่ายสวยกว่าเยอะ
lcd ผมซื้อ phillips ดีกว่าถ้าต้องจ่ายเท่ากัน
dvd bluray ผมใช้ lg feature ดีกว่าเยอะ
แอมป์ ผมใช้ ออนเกียว เสียงดีกว่าจม
สรุป โซนี่นอกจากแพง ผมยัีงไม่เห็นข้อดีเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jun 2010 01:41  

Fourg ผู้เขียน:

ปัญหานี้ factory reset น่าจะหายนะ เพราะจากที่ดูมันเป้นที่ service multitouch มีปัญหา

ไม่หายหนิครับ เพราะในวีดีโอเค้าบอกไว้แล้ว
เมียง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jun 2010 07:26  

WM ทั้งอืดทั้งแฮง

จะเอาอะไรมาสู้ได้ ไม่ไหวจะฮา
0000
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jun 2010 22:43  

ยังน่าซื้อมาใช้อยู่ไหมเนี่ย
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: