Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 รบกวนขอความคิดเห็นจากพี่ๆหน่อยครับ Bada and Android

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 2 / เข้าชม: 8373
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รบกวนขอความคิดเห็นจากพี่ๆหน่อยครับ Bada and Android
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2010 00:49  
ตอบโดยอ้างถึง  

คืออยากทราบว่า

1.Bada กับ Android (คิดว่า)ตัวไหนอนาคตรุ่งกว่ากันอะครับในด้าน App

2.Bada Os นั้น (คิดว่า)มือถือยี่ห้ออื่นสามารถใช้งานได้หรือไม่คับ

3.(คิดว่า) Bada น่าจะเน้นจุดเด่นด้านไหนหรอคับ

4.สุดท้ายคือ ถ้าผมกำลังจะซื้อมือถือ พี่ๆคิดว่าผมควรจะสอย Android ตอนนี้เลย หรือ รอดู

ข่าวBadaไปก่อน หรือรอดูข่าวทั้ง Android ทั้ง Badaเลย แล้วเพราะอะไรหรอคับ

*คือผมกำลังมองหามือถือใหม่อยู่อะคับแล้วก็สนใจเจ้า 2 ตัวนี้ เลยอยากได้ความคิดเห็นจาก

พี่ๆเพื่อประกอบการตัดสินใจอะคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: รบกวนขอความคิดเห็นจากพี่ๆหน่อยครับ Bada and Android
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2010 11:05  

1. ก็ต้องรอดูอนาคต แต่ที่ผมคาดการณ์ว่า bada os มันเพิ่งออก os มาใหม่ต้องรอดูว่า os นั้นจะรองรับอะไรได้บ้าง แต่ถ้าตอนนี้ android รุ่งครับ

2. อันนี้แล้วแต่ผู้ผลิตจะเอามาใช้หรือป่าว แต่ตอนนี้มีแต่ samsung ครับ

3. การใช้งานมาตรฐาน Bada จะรองรับ การใช้งานพวก location-based services, social networking, contentmanagement, commerce services และ device synchronization

4. ถ้าเป็นผม ผมอาจจะสอย android ตอนนี้ครับ แต่ถ้าจะรอดูขอรอดู win 7 ดีกว่าครับ
แล้วตอนนี้ก็ยังไม่ค่อยมีคนทำโปรแกรม ของ bada เลยครับ ถ้าจะรอให้ app เยอะ ต้องรอประมาณครึ่งปี - ปีหนึ่งอะครับ ถึงจะรู้ว่า os ตัวนั้นมีโปรแกรมอะไรเจ๋งๆ มั้งครับ แต่ถ้าซื้อตอนนี้ก็เหมือนว่าซื้อมาได้แต่เครื่อง แต่โปรแกรม + เกมยังไม่ค่อยมีเลยครับ รอให้มีเยอะก่อนดีกว่าครับแล้วค่อยซื้อ

( ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ )
- Loogzo -
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: รบกวนขอความคิดเห็นจากพี่ๆหน่อยครับ Bada and Android
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2010 00:35  

ตอบตามข้อนะ

1.Bada คงยัง..บอกอะไรมาก
หรือแน่ชัดไม่ได้ครับ เพราะเพิ่งจะเปิดตัวออกมาเอง

แต่หากให้ตอบเฉพาะตอนนี้ และอาจจะรวมถึงระยะต่อไป
มองว่า Android อยู่ในสถานะที่ดีกว่า
พัฒนาศักยภาพได้มาก และหลากหลายกว่าครับ

เพราะต้องไม่มองเพียงแค่ แต่บริษัทผู้ผลิต
แต่อยู่ที "ผู้พัฒนา" รายอื่น ๆ ว่าจะเข้ามาร่วมหอลงโรง ด้วยมากน้อยแค่ไหน
เครื่องจะมีฟีเจอร์ คุณสมบัติต่าง ๆ ดีมากเพียงใด แต่หากกระแสรอบข้างยังไม่เล่นด้วย
ก็ยากจะเข็นไปได้เองตามลำพังครับ

ซึ่ง เมื่อมอง ณ ตอนนี้ Android ของ Google ได้เปรียบ
และมีเครือข่ายความร่วมมือ ในส่วนนี้ ชัดเจนกว่า (สัญชาติ USA ก็งี้แหละ)

2.ไม่ทราบครับ
และยังไม่เคยตามข้อมูลตรงส่วนนี้เลย
ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่กับ Bada เองด้วย ว่าจะฮิต ติดตลาด
ได้มากน้อยแค่ไหน

3.
นั่นสิ..เท่าที่ดู ก็ยังไม่เห็นความ "แตกต่าง"
หรือ "เด่นชัด" จากสิ่งที่มีอยู่สักเท่าไหร่
อาจจะ..เน้นไปในลักษณะ เพิ่มช่องทางรายได้(หลัก)จากการขาย Application
ผ่าน Store ทาง online เช่นเดียวกับที่ Apple ทำ ก็ได้ครับ

4.ซื้อ Android น่าจะเวิร์กกว่าครับ (ก็ไปเลือกรุ่นเองนะ)
เพราะเท่าที่เป็นทุกวันนี้ก็มีอะไรต่อมิอะไร
ให้เล่นได้เลย และมีเพิ่มมากขึ้นเรื่อย ๆ ถือว่าอยู่ในช่วงกำลังเติบโต
ส่วน Bada ก็อย่างที่บอกว่า ยังบอกอะไรชัดไม่ได้ แต่คิดว่ายังไง ๆ ก็คงต้องใช้เวลาตั้งไข่อีก
สักระยะ เพราะเรื่องตัวเครื่อง ฟีเจอร์ต่าง ๆ น่ะไม่น่าเป็นปัญหา เชื่อมือศักยภาพของ
SAMSUNG แต่เรื่องสำคัญคือ จะถึงความสนใจของ "ผู้พัฒนาโปรแกรม" อื่น ๆ
ทั้งในรูปบริษัท และ อิสระ ได้มากน้อยแค่ไหน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: