Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Thai Keyboard for Android (ตัวใหม่)

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 49 / เข้าชม: 86729
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Thai Keyboard for Android (ตัวใหม่)
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 17:55  
ตอบโดยอ้างถึง  

ฝากโปรแกรมน้องใหม่ด้วยครับ

9420 Thai Keyboard for Android (ฟรี)
โปรแกรม Keyboard ภาษาไทย สำหรับผู้ถนัดใช้นิ้ว (มากกว่าไม้จิ้ม)
- ปุ่มใหญ่ Font ชัด
- ออกแบบ Layout สำหรับ Chat, Twitte, SMS, Email

ดาวโหลดตรงจาก Android Market ได้เลยคับ

ดูรายละเอียดและวิธีการได้ที่ solution9420.wordpress.com

จาก ทีมงาน Solution 9420
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Thai Keyboard for Android (ตัวใหม่)
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 18:48  

9420tkb ผู้เขียน:
ฝากโปรแกรมน้องใหม่ด้วยครับ

9420 Thai Keyboard for Android (ฟรี)
โปรแกรม Keyboard ภาษาไทย สำหรับผู้ถนัดใช้นิ้ว (มากกว่าไม้จิ้ม)
- ปุ่มใหญ่ Font ชัด
- ออกแบบ Layout สำหรับ Chat, Twitte, SMS, Email

ดาวโหลดตรงจาก Android Market ได้เลยคับ

ดูรายละเอียดและวิธีการได้ที่ solution9420.wordpress.com

จาก ทีมงาน Solution 9420

ไว้ผมจะโหลดมาลองนะครับ
andy159
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Thai Keyboard for Android (ตัวใหม่)
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 20:47  

ไม่ทราบว่า มีรูป มั้ยคับ อยากเห็น

ตอนนี้ ผมไม่เครื่องอลง ขอบคุณครับ
TiDE
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 21:09  

andy159 ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่า มีรูป มั้ยคับ อยากเห็น

ตอนนี้ ผมไม่เครื่องอลง ขอบคุณครับ

รูปอยู่ตามนี้ครับ http://solution9420.wordpress.com
Solutoin 9420
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2010 22:59  

ขออนุญาติประชาสัมพันธุ์ว่า
ได้มีการออก version 1.1 ที่ทำการ fix bug แล้ว
(ตอนนี้ Tatoo, Nexus One สามารถใช้ได้แล้ว)

สามารถดูรายละเอียดได้ที่
solution9420.wordpress.com
หรือตามที่
Twitter.com/9420TKB

ขอขอบคุณ
ทีมงาน Solution 9420
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 09:47  

ลืมบอกไปว่า ก่อนจะ download จาก Market
ให้ uninstall ตัวเดิมออกก่อนนะคับ (ถ้ามี)

ขอขอบคุณ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 22:57  

ขอโทษนะคับ

คือบอกแล้วอาย

มี v 1.2 ออกมาคับ แก้ปํญหาปุ่มสระ อือ (พิมพ์ออกมาเป็นสระ อี - แบบอีกา)

สามารถดูรายละเอียดได้ที่ solution9420.wordpress.com

หรือตามที่ ทวิตเตอร์ที่ Twitter.com/9420TKB

(รอบหน้าไม่กล้ามาแล้วคับ)

ขอขอบคุณ
ทีมงาน Solution 9420
Sake
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2010 00:42  

เป็นคีบอร์ดที่ใช้ดีมากเลยครับ
iamdocta
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2010 11:49  

ทำไมผมเข้า market แล้ว หาไม่เจอเลยครับ ไม่มีข้อมูลเลย

ถ้าจะหาโหลดจากเนท จะโหลดได้จากที่ไหนครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 20:23  

เมล์มาได้มั๊ยคับ

solution9420@gmail.com

ขอขอบคุณ
maecoon
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 10:04  

จะลองใช้นะค่ะ ขอบคุณมาก
jettro
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 13:49  

ดีครับทำให้ผู้ใช้มีตัวเลือกดีๆมากขึ้น Very Happy
GGz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 20:22  

ส่วนตัวชอบคีย์บอร์ดตัวนี้มากเลยครับ เอาไป 5/5 เลยจ้า
peterlan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 00:20  

ใช้ตัวนี้แล้วพิมพ์ไม่ค่อยพลาดพิมได้เร็วกว่าเดิมด้วยครับ Surprised
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 16:00  

สวัสดีคับ

มาแจ้งข่าวประชาสัมพันธ์ว่า ตอนนี้ได้ออก V 1.3.1 ที่สามารถ ขยาย font บนปุ่มให้ใหญ่ขึ้นสำหรับ HTC Tatoo และมีปุ่ม "ตั้งได้" ไว้ใส่ วลีที่ใช้บ่อยๆ เช่น ขอบคุณครับ, Best Regards, หรือชื่อเรา หรือสามารถใส่ password (สำหรับ บัญชีที่เป็น non-critical ทั้งหลาย) แล้วแต่ความสร้างสรรค์ของเพื่อนๆ

รายละเอียดดูได้ที่

solution9420.wordpress.com คร้าบบบ

ขอขอบคุณ
lol
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 21:56  

หาไม้ยามกไม่้เจอ อ่ะ
แถมบ่้างทีพิมพ์ไม่ข้ึ้นอ่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2010 08:53  

ตัวยมก
(ธรรมดา) มีอยู่ใน Thai Layout ใน Pop-up เหนือปุ่ม ไม้มลาย

(พิเศษ) มีอยู่(อีกที่)ใน pop-up kb เหนือปุ่ม "@"
กดทีเดียวได้ "สอง" ตัวเลย มีให้กดได้ทุกเวลาไม่ว่าจะอยู่ Layout ภาษาอะไรคับ

คือจะเข้ามาแจ้งว่า ผมจะปิดร้านหนึ่งสัปดาห์นะคับ
สำหรับผู้ที่เมล์มา ขอให้รอนิสนึงคับ
ขอขอบคุณ
lol
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2010 19:39  

โอ้ว ขอบคุนครับ หาตั้งนานแฮะๆ
tomisiki
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2010 10:37  

คือใช้ SS Galaxcy spixca อยู่ อะครับ โหลด ตัวคีบอร์ดมาใช้แล้ว
แต่พอใช้ แปล้ว เลือกภาษาไทย ปแล้ว มันเด้งออกมาอะครับ
ใครพอรู้วิธีปแก้บ้างครับ
tomisiki
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 10:00  

ไม่มี ใครรู้หน่อยหรอ เครื่อง คือใช้ SS Galaxcy spixca อยู่ อะครับ โหลด ตัวคีบอร์ดมาใช้แล้ว
แต่พอใช้ แปล้ว เลือกภาษาไทย ปแล้ว มันเด้งออกมาอะครับ
ใครพอรู้วิธีปแก้บ้างครับ
tomisiki
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2010 09:07  

ใครพอรู้ วิธีทำให้ SS Galaxcy spixca อยู่ อะครับ โหลด ตัวคีบอร์ดมาใช้แล้ว
ใครพอรู้วิธีปแก้บ้างครับ อันเก่าที่ใช้อยู่มันเล็กมากมาย
tomisiki
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2010 16:23  

มีใครใช้ SS Galaxcy spixca แล้ว ใช้คีบอร์ด ตัวนี้ได้ สอนหน่อยนะครับ
Solution 9420
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2010 18:55  

สวัสดีคับ (เพิ่งกลับมาคับ)
คุณ Tomisiki อาการมันเกิดตอนที่ทำ Swipe Right เพื่อเปลี่ยน Layout จาก Eng ไปไทย หรือป่าวคับ

ไม่ทราบว่า ถ้าเปลี่่ยน Setting จาก Finger ไปเป็นแบบ Stylus
แล้วใช้การกดปุ่มเปลี่ยน Layout แทน อาการยังเกิดหรือป่าวคับ
(ปุ่มอยู่ด้านซ้ายของ Space Bar)

ขออภัยที่ว่า ทีมงานมีเครื่อง Hero (มือสอง) เครื่องเดียว
ทำให้ไม่สามารถ วิจัยปัญหาที่เกิดกับตัว SS Galaxcy spixca ได้อ่ะคับ

เดียวจะลองทวิตถามเพื่อนๆดูว่า Spica เครื่องอื่นเป็นหรือป่าวอ่ะ

แล้วก้อ เป็น Android R อะไรคับ 1.6 อ่ะป่าว

ถ้ายังแย่อยู่ เดียวลองส่ง v 1.3.0 ให้ เผื่ออาการจะไม่เกิด
รบกวนเมล์มาที่ solution9420@gmail.com นะคับ

ขออภัยสำหรับข้อขัดข้องที่เกิดขึ้นคับ

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2010 20:04  

setting เป็น finger แล้ว...ถ้าจะเปลี่ยนคีย์จากภาษาอังกฤษเป็นภาษาไทย ทำอย่างไรฮ่ะ...

...ขอบคุณฮ่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2010 20:09  

setting เป็น Finger 2 แล้ว...ถ้าพิมพ์ตัวอักษรผิด จะต้องกดปุ่มไหนเพื่อลบตัวอักษรที่ผิด...ฮ่ะ

...ขอขอบคุณฮ่ะ
tomisiki
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2010 20:14  

ขอบคุณคับ ตอนนี้ใช้ได้และคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2010 20:44  

ถูไปทางซ้าย (Swipe Left) = Del
ถูไปทางขวา (Swipe Right) = เปลี่ยน ภาษา อังกฤษ -> ไทย -> สัญญาลักษณ์
ถูขึ้น = กดปุ่ม Shift
ถูลง = กลับไป ภาษาอังกฤษ (ไม่ว่าจะอยู่ที่ใดในโลก)

คือ ผมไม่ค่อยได้เข้ามาตรงนี้เท่าไหร่นะคับ
พอดีเป็นห่วงคุณ tomisiki เลยเข้ามา

ให้ตามได้ที่ Twitter.com/9420TKB
หรือเมล์ถามได้เลยคับ
เล่นน้องแอน(ดรอย)ด้วยกัน เป็นคนกันเองอ่ะคับ

ขอขอบคุณ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Mar 2010 00:50  

Shocked ยอดเยี่ยมมากครับ...ขอคารวะสามจอก thumbup thumbup thumbup
bukindepsbbl
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Mar 2010 14:32  

GGz ผู้เขียน:
ส่วนตัวชอบคีย์บอร์ดตัวนี้มากเลยครับ เอาไป 5/5 เลยจ้า

5/5 = 1 นะครับ

อ่ะล้อเล่นนนน
maxsloveyou
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2010 23:41  

ใช้ wellcom A88 แล้วคีบอร์ดเป็นสีเทา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2010 22:21  

ขออนุญาติประชาสัมพันธุ์คับ

ตอนนี้ได้ทำเวอร์ชันชั่วคราว (Slip Steam Version) สำหรับ A88
โดยใส่ Skin - Super Black ไว้คับ

เพื่อนๆท่านใดสนใจรบกวนเมล์มาได้ที่

solution9420@gmail.com ได้เลยคับ

หรือสามารถรอ V 1.5 ที่มีกำหนดออกช่วงสงกรานต์ได้เช่นกันคับ

(ข้อควรระวัง)
เพื่อนๆที่ ตั้งค่า @MyKey ไว้ ต้องทำการ**ลงทับ**นะคับ (ห้าม Uninstall)
ยังไงเดี๋ยวผมแจ้งวิธีไว้ในเมล์อีกทีคับ

ขอขอบคุณ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2010 09:08  

เอ่อ เมื่อคืนลืมบอกอีกเรื่องคับ

สำหรับ เพื่อนๆที่ใช้ Market แล้ว Search ไม่เจอ
รบกวนใช้มือถือไปที่ Link นี้อ่ะคับ

http://www.androidpit.com/en/android/market/apps/app/com.solution9420.android.thaikeyboard9420/9420-Thai-Keyboard

ขอขอบคุณ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 May 2010 21:22  

สวัสดีคับ ขออนุญาติประชาสัมพันธ์ว่า ตอนนี้มีเวอร์ชัน 1.5.0 ใน Market แล้วคับ

หลักๆ คือ มีระบบตรวจจับการเขย่า (เขย่าแล้ว ลบ หรือตั้งเป็น KBActions อื่นๆ)

รายละเอียดดูได้ที่ solution9420.wordpress.com คับ

ขอขอบคุณ
martinjol
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
วันที่โพสท์ : 05 May 2010 19:27  

ได้รับ version 1.5 มาใช้แล้วนะครับ ใช้ดีมากมาย
ขอบคุณที่พัฒนาโปรแกรมดีๆ มาให้ใช้นะครับ
peterlan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 May 2010 20:46  

ผมหาในมาร์เก็ตไม่เจอ แต่มีคนใจดีส่งมาให้แล้ว
ไงลองตรวจสอบหน่อยนะครับ
เพราะอาทิตย์ที่แล้วเล่นเครื่องน้องHeroที่มหาลัยแสกนเว็บของ solution9420 ก้อไม่ได้ครับ
ไงรบกวนดูหน่อย
ปล. ผมใช้ น้องแทททู มาร์เก็ตก้ออัพเดทนะครับ แต่ไม่เห็น
maxsloveyou
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 May 2010 20:56  

ใครที่สนใจ 9420 Thai Keyboard มาดูรีวิวแบบเต็มๆได้ที่นี่

Android News : 9420 Thai Keyboard แป้นพิมพ์ไทยขวัญใจขาแชทกำลังจะมา
>> http://lovemaq.com/?p=3083

Android App : 9420 Thai Keyboard เวอร์ชั่นใหม่ลูกเล่นไฉไลกว่าเดิม
>> http://lovemaq.com/?p=3871

Android App : 9420 Thai Keyboard เวอร์ชั่นใหม่ลูกเล่นไฉไลกว่าเดิม (ภาคต่อ)
>> http://lovemaq.com/?p=3919
Oro
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 May 2010 06:12  

เข้าไม่ได้ซักอัน
HuiicX
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 May 2010 18:44  

ขอตัวโปรแกรมหน่อยครับ เข้าไม่ได้เลย huiicy@gmail.com ขอบคุณมากๆ
j_jaeh
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 May 2010 19:54  

[quote="Solution 9420"]เอ่อ เมื่อคืนลืมบอกอีกเรื่องคับ

สำหรับ เพื่อนๆที่ใช้ Market แล้ว Search ไม่เจอ
รบกวนใช้มือถือไปที่ Link นี้อ่ะคับ

http://www.androidpit.com/en/android/market/apps/app/com.solution9420.android.thaikeyboard9420/9420-Thai-Keyboard

ขอขอบคุณ
Solution 9420[/quote]

ก็ยังโหลดเข้ามาไม่ได้อ่ะค่ะ มันบอกว่าหาไม่เจออ่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 May 2010 21:54  

ขออภัยทุกท่านคับ

พอเข้าหน้า Link ที่ให้ไว้ รบกวนกวาดลงมาที่ใต้รูป
ประมาณตรงที่เขียนว่า "Android Market Link"
(กดแล้วมันจะกระโดดเข้า Market ให้เองเลย)

แต่ก็ยังมีรายงานว่าได้บ้าง ไม่ได้บ้าง (งงอยู่เหมือนกัน)

ยังไงรบกวนเมล์มาคับที่ solution9420@gmail.com
stupidpoem
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 May 2010 11:41  

ผมก็หาไม่เจอนะครับ ติดใจ 9420 มากที่สุดเลย
อยากได้ file .apk ครับ ขึ้นเวปให้ download หน่อยสิครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Jun 2010 16:31  

สวัสดีคับ
ขออนุญาติประชาสัมพันธ์ว่า ขณะนี้ได้ออกรุ่น V1.6.0 แล้วนะคับ

เพื่อนๆสามารถ upgrade ได้จาก Market ตรงได้เลย
(ดูวิธีลงทับ จาก http://solution9420.wordpress.com )

สำหรับเพื่อนๆที่ search บน Market ไม่เจอ รบกวนขอเมล์ด้วยอ่ะคับ
จะบรรจุเข้าใน List และ/หรือ บนบริการ DropBox ให้เลย
(หลังจากนั้น ก็จะได้รับรุ่นต่อๆไปผ่านเมล์แบบอัตโนมัติ)

แล้วก้อ.. ได้เพิ่มหน้า YouTube สาธิตวิธีการใช้งานการเขย่าและการตั้งค่า
ยังไงแวะเข้าไปชมได้เลยคับ

ขอขอบคุณ
likeyoy
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2010 21:35  

ขอบคุณทางผู้จัดทำมากๆครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jul 2010 09:52  

สวัสดีคับ ขออนุญาติประชาสัมพันธ์คับ

พอดีเริ่มปฏิบัติการ"ทดสอบ" รุ่น 2.0.0 อยู่คับ

เลยมาประชาสัมพันธ์หาผู้สนใจเข้าร่วมทดสอบอ่ะคับ

รบกวนเมล์มาที่ Solution9420@Gmail.com นะคับ (จะส่งตัว test ไปให้)

ดูรายละเอียดรุ่น V.2.0.0 ได้ที่
http://solution9420.wordpress.com/9420tkb-whatnews-v200/
chann0123456
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นราธิวาส
วันที่โพสท์ : 11 Jul 2010 07:51  

ผมได้อัพแล้ว แต่ใช้งานไม่ได้ ไม่อ่านครับและเวลาผมพิมท์ กลายเป็น สี่เหลี่ยมๆๆๆๆๆๆ
ผมใช้ โซนี่ เอกซ์ 10
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jul 2010 08:20  

สวัสดีคับ
ถ้าเห็นสี่เหลี่ยมสี่เหลี่ยมแสดงว่าเครื่องยังไม่ได้ทำการติดตั้ง Font ไทยนะคับ..
ยังไงลอง Search วิธีการติดตั้ง Font ไทยดูคับ
วิธีในแต่ละเครื่องไม่เหมือนกันอ่ะคับ

ขอขอบคุณ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jul 2010 22:21  

สวัสดีคับ ขออนุญาติประชาสัมพันธ์ว่า

ขณะนี้เพิ่งออก ฺีBuild ใหม่ ของ รุ่นทดสอบ Alpha/2
ที่ใช้ MultiTap (Design ใหม่ - ทนทานกว่าเดิม)

เพื่อนๆท่านใดสนใจร่วมทดสอบโปรดเมล์ติดต่อได้ที่
solution9420@gmail.com

ขอขอบคุณ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Aug 2010 11:34  

สวัสดีคับ ขออนุญาติประชาสัมพันธ์คับ..

เพิ่ม Build รุ่นกำลังทดสอบ (Alpha/3) เสร็จอ่ะคับ..

รองรับการแสดงผล 2 บรรทัดบนแป้นไทย (มี 2 แบบ)
- แบบ 5x9 (คือแบบ 5 แถว แถวละ 9 ปุ่ม)
- (กับ) แบบ 5x9Plus (เหมือนแบบแรก แต่แถวที่สามดันมี 10 ปุ่ม)

เพื่อนๆ สามารถร่วมทดสอบได้โดยติดต่อที่ Solution9420@gmail.com นะคับ

ขอขอบคุณ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Sep 2010 23:48  

สวัสดีครับ ขออนุญาติประชาสัมพันธ์ว่า

ขณะนี้ 9420 Thai Keyboard V.2.0.0 ได้ทำการเปิดให้โหลดรุ่นมหาชนทดสอบได้จาก
Android Market แล้วครับ

เพื่อนๆท่านใด Search ไม่เจอ (ตามฟอร์มกูเกิ้ล) ยังไงรบกวนเมล์มาที่
Solution9420@gmail.com นะคับ

รายละเีอียดคุณสมบัติใหม่สามารถดูได้จาก
solution9420.wordpress.com

ขอขอบคุณ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Sep 2010 01:03  

สวัสดีคับ ขออนุญาติประชาสัมพันธ์คับ

รุ่น 2.0.0 ได้ถูก release แล้วคับ สามารถโหลงตรงจาก Market ได้เลยคับ
และสำหรับเพื่อนๆที่ Search ไม่เจอ รบกวนติดต่อที่ solution4920@gmail.com

รายละเอียดรุ่น 2.0.0
http://solution9420.wordpress.com/

ขอขอบคุณ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: