Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 รบกวนแนะนำมือถือให้เด็กคนนี้ด้วยครับ TT

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 8 / เข้าชม: 4198
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : รบกวนแนะนำมือถือให้เด็กคนนี้ด้วยครับ TT
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2010 21:38  
ตอบโดยอ้างถึง  

สวัสดีครับพี่ๆ SIAMPHONE
คือว่ากำลังคิดจะซื้อโทรศัพท์มือถือใหม่น่ะครับ
(เครื่องที่ใช้ปัจจุบัน Nokia5000 ครับ ฮ่ะๆ)
แล้วมันแอบเริ่มงอแง เลยอยากจะซื้อใหม่น่ะครับ

งบ เริ่มต้นที่ 10,000 - 15,000 ครับ
(ถ้าอยู่ที่หมื่นต้นๆ จะดีมากครับ T[]T)

อยากซื้อให้ตรงไลฟ์สไตล์ของตัวเอง คือ เต้เป็นคนที่ติด Twitter
ใช้เน็ตบ้างบางครั้ง (คือไม่บ่อยนัก) เช็คเมลล์ ถ่ายภาพ และก็ฟังเพลงครับ

อยากได้โทรศัพท์แบบทัชแบบที่ค่อนข้างทนนิดนึง (หรือจะมีปุ่มบ้างนิดหน่อยก็ได้ครับ)
ส่วนพวกสเป็คเต้ไม่รู้เรื่องเลยจริงๆ ระบบปฎิบัติการณ์นี้อะไรก็ได้ครับ ที่สามารถหาโปรแกรมออะไรมาลงในเครื่องได้ TT

แล้วก็อยากวางระยะยาว แบบว่าอีกหน่อยก็จะเป็นยุคของ 3G อะไรงี้อ่าครับ ถ้ามีเผื่อไว้ก็ดี แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ

ยังไงช่วยแนะนำให้เต้ด้วยนะครับ

อ้างถึง:
เต้สนใจ Samsung Galaxy Spica GT-I5700 ราคาก็หมื่นสองกว่าเต้คงใช้เวลาเก็บอีกไม่นานแห่ะๆ แต่ไม่รู้ว่าจะซื้อได้ตามร้านทั่วไปไหม (เต้อยู่อยุธยาน่ะครับ) แล้วระบบมันดีไหม ลื่นไหมอ่าครับ กลัวเอามาใช้แล้วจะมีปัญหาอ่าครับ TT
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองย่าโม ^O^
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: รบกวนแนะนำมือถือให้เด็กคนนี้ด้วยครับ TT
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2010 01:16  

ดีค่ะ ;]

คือ ไอ่ twitter มือถือสมัยนี้มันมียัดๆ มาให้หมดแล้วอ้ะ - -"

แต่ถ้าต้องการมือถือทัชสกรีน ที่ตอบโจทย์ข้อนี้ (บวกฟังเพลง ถ่ายรูป เล่นเนต ฯลฯ)

ในราคาประมาณนี้ ก้อจะมี Samsung Spica กับ HTC touch2

ทั้งสองตัวมีระบบที่ต่างกัน Spica เปนระบบแอนดรอย ส่วน Touch2 เปนระบบ WM

ทั้งสองตัวรองรับระบบ 3G เหมือนกัน กล้อง 3.2MP เท่ากัน

ลงโปรแกรมเพิ่มได้เหมือนกัน (ทัชก้อลื่นพอๆ กันนะ) ทีนี้แล้วแต่คนชอบ

Spica น่าจะมีขายตามร้านค้าทั่วไป หรือที่ Jaymart ราคา 12900

ส่วน Touch2 มีขายที่ร้าน Jaymart ราคา 16900 (คาดว่าราคาน่าจะลดลงมาแล้ว)

จริงๆ แอบเชียร์ Touch2 มากกว่า (วัสดุดีกว่า การประกอบ แน่น แข็งแรงดีด้วย)

นี่คือหน้าตาของเจ้า Spica (ทัชลื่นดีจัง ^^)

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/s039DNh4IxI&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/s039DNh4IxI&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

ส่วนนี่เปนหน้าตาของ Touch2 (นี่ก้อทัชลื่นเหมือนกาน >,<)

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/G1rltikWrs0&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/G1rltikWrs0&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

ลองเอาไปดู แล้วก้อตัดสินใจเอาน้า
OJmaru
Year's Star

หัวข้อ : Re: รบกวนแนะนำมือถือให้เด็กคนนี้ด้วยครับ TT
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2010 09:36  

ขอบคุณพี่มากๆนะครับ พี่ใจดีจัง ฮ่าๆ (เห็นพี่ตอบให้หลายคนแล้วครับ ขอบคุณจริงๆครับ >w<)

ส่วนตัวคือเทใจไปให้ Samsung Spica เรียบร้อยแล้วเพราะชอบรูปแบบมากกว่า แอนดรอย์ แห่ะๆ ถึงแม้ HTC มันจะดูดี และน่าจะทนกว่า แต่อย่างว่าล่ะครับ ราคามันก็สูงกว่า ก็คงจะต้องเพิ่มระยะเก็บตังไปอีก

ยังไงขอบคุณมากนะครับ น่าจะอีกไม่เกินหนึ่งเดือนครับ ^^
iik15092536
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Mar 2010 10:38  

งั้นขอเสริมนิดนึงนะครับ ประกอบกับการตัดสินใจ

รีวิว samsung spica

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T8908856/T8908856.html

เห็นบอกว่า samsung spica เตรียมอัพเป็น แอนดรอย์ เวอร์ชั่น 2.1 แล้ว
ไข่เจียวยัดไส้
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2010 10:42  

Review Samsung Spica by Naruebet @ Siamphone.com
http://www.siamphone.com/review/2010/samsung/galaxy_spica/page.htm
OJmaru
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Mar 2010 11:49  

ขอบคุณมากๆครับ ลองอ่านพวกรีวิวดูแล้วสนใจมากๆเลยสำหรับ SAMSUNG Spica

คือสงสัยน่ะครับว่าถ้าอีกสักเดือนนึงไปซื้อมา

ทางซัมซุงไทยจะมี แอนดรอย์ 2.0 , 2.1 อัพมาให้แล้วไหมครับ

หรือก็ต้องมาเสี่ยงอัพเอง (เพราะอัพไม่เป็น)
iik15092536
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Mar 2010 15:59  

OJmaru ผู้เขียน:
ขอบคุณมากๆครับ ลองอ่านพวกรีวิวดูแล้วสนใจมากๆเลยสำหรับ SAMSUNG Spica

คือสงสัยน่ะครับว่าถ้าอีกสักเดือนนึงไปซื้อมา

ทางซัมซุงไทยจะมี แอนดรอย์ 2.0 , 2.1 อัพมาให้แล้วไหมครับ

หรือก็ต้องมาเสี่ยงอัพเอง (เพราะอัพไม่เป็น)

ไปทางศูนย์ซัมซุงครับ

เข้าน่าจะอัพให้ฟรี ( ถ้าซื้อจากศูนย์นะ )
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองย่าโม ^O^
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2010 00:30  

OJmaru ผู้เขียน:

นำไปที่ศูนย์ที่ซื้อมาจิ

เค้าน่าจะอัพให้เราฟรีนะ (อันนี้ไม่แน่ใจ) เป็นบริการหลังการขายไง ^^

ถ้าซื้อที่เจย์มาร์ท เค้าก้อจะบริการให้ลูกค้าของเค้าอ้ะ(ถ้าเปนคนที่ซื้อจากที่อื่นเข้าไป อาจจะไม่อัพให้ หรือถ้าอัพก้อจะคิดค่าบริการ)

ถ้าซื้อจากศูนย์อื่น ก้อน่าจะเปนในลักษณะเดียวกานอ่ะค่ะ ^^

(Samsung Spica อ่ะ ดีน้า สีขาวสวย >,< กล้องของซัมซุงก้อดี ชัดมาก ^^)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 09:59  

รีบๆไปหาตัวนี้เลย.....ซู๊ดยอด.....ความคุ้มค่าบนคุณภาพที่มากกว่า

Very Happy Very Happy WellcoM Mobile A88 Very Happy Very Happy

ครบเครื่องเรื่องแอปพลิเคชั่น จาก Google Mobile (GMS) , Gmail, Google Maps, Google Talk, Google Street View, Google Search, Market Place, Youtube, Sync
ระบบปฏิบัติการ Androide 1.6
หน้าจอ LCD 3.2 นิ้ว ระบบสัมผัสด้วยเทคโนโลยี Capacitive
บริหารจัดการไฟล์เอกสารได้ง่าย ๆ กับ Documents to Go
ท่องอินเตอร์เน็ตความเร็วสูงผ่านระบบ 3G/WiFi
ไม่พลาดข่าวสารสำคัญทาง Email, RSS Reader เหมือนพกพา Inbox ไว้กับตัว
เกาะติดชีวิตสังคมออนไลน์ผ่านทาง msn, Facebook, ebuddy
กล้องดิจิตอลความละเอียดสูง 5 ล้านพิกเซล
รองรับภาษาไทย
เพิ่มหน่วยความจำด้วย Micro SD card รองรับสูงสุด 32 GB.
เพิ่มความสนุกด้วยการดาวน์โหลดแอพพลิเคชั่นต่าง ๆ จาก Android Market
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: