Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Wellcom A88 Android - เวลคอม
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 766 / เข้าชม: 1856795
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
73%
 73%  [ 31 ]
ดี - GOOD - 4
23%
 23%  [ 10 ]
ธรรมดา - Normal - 3
2%
 2%  [ 1 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 42

Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Wellcom A88 Android - เวลคอม
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 09:29  
ตอบโดยอ้างถึง  

r3d ผู้เขียน:
โทรถามที่ศูนย์แล้ว ได้คำตอบว่าฟิล์มกันรอยไปบัง senser ต้องเอาออก
ไม่มีใครติดฟิล์มแล้วเป็นกันเลยเหรอครับ หรือผมเป็นคนเดียว

- ของผมติดฟิล์มกันรอยแบบด้านใหม่ แกะของเก่าที่ศูนย์ติดให้ ใช้ของ i-phone ครับ ต้องตัดกันยุ่งยากพอควร แต่ไม่มีปัญหาอะไรครับ sensor ทำงานปกติ
mainicia
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Wellcom A88 Android - เวลคอม
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 09:36  

Anonymous ผู้เขียน:
ถ่ายวิดีโอได้ที่เท่าไหร่ครับ

และpairกับหูฟังstereoบลูทูธได้ไหมครับ

ขอถามต่อเนื่องเลยนะครับ มือถือจะเล่นไฟล์วิดีโอได้เท่ากับที่รุ่นนั้นถ่ายได้ใช่หรือเปล่าครับ

เช่นถ้าถ่ายได้ที่320*240@15fps ก็จะเล่นไฟล์วิดีโอได้ที่เท่านี้เหมือนกันหรือเปล่าครับ

รบกวนชี้แนะทีครับ

- เล่นความละเอียดได้มากกว่าแน่นอนครับ แต่หน้าจอแสดงผลได้แค่ 320 x 480 นะครับ เพราะงั้นถึงความละเอียดมากก็ไม่มีประโยชน์ เปลืองพื้นที่ file เปล่าๆครับ
Mad Dog
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 17:49  

รีวิวทางเว็ปมาเเล้วนะ http://www.siamphone.com/review/2010/wellcom/a88/page.htm Very Happy Very Happy
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 18:03  

รีวิวมาเร็วจัง
แล้วเชียงใหม่ของจะมาเมื่อไหร่อะ
อยากลองของจริงจังเยย

^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 18:56  

Mad Dog ผู้เขียน:
รีวิวทางเว็ปมาเเล้วนะ http://www.siamphone.com/review/2010/wellcom/a88/page.htm Very Happy Very Happy

เหมือนในรีวิว แถวๆที่ทดสอบ 3G ของ TOT ของผู้รีวิว จะสัญญาณไม่ค่อยดีนะครับ
จริงๆแล้วตัวเครื่องมัน support ถึง 7.2M

ที่ผมทดสอบได้ความเร็วประมาณ 5M กว่า (สัญญาณเต็ม)
kung999
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Mar 2010 00:11  

เห็นตัวอย่างภาพถ่ายแล้วต้องบอกว่าไม่ผ่านอย่างแรง
คงต้องหันไปซบ ไอโมบาย i858 ซะแล้ว
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Mar 2010 09:20  

น่าสนมากครับ ทั้งความคุ้มค่าของราคา และฟังชั่นที่ได้ ต้องถอยๆ

ส่วนเรื่องกล้อง ผมไม่ค่อยแคร์ครับ ยังไง ตัวนี้กล้องผมว่าโอกว่าที่ใช้อยู่ตัวเดิม ดูป๊อด 818 ^O^

แล้วหลัก ผมเล่นกล้อง DSLR เรื่องกล้องสำหรับผม คือไม่สนใจเท่าไหร่เอาไว้ถ่ายฉาบฉวย ก็พอ

อยากลองเล่นเครื่อง ลำบากแท้ ต้องไปถึงศูนย์พระราม 9 เลิกงานไปก็ไม่ทัน เหอะๆ รีบๆกระจายให้กับ 0 ย่อยซักทีเถ๊อะ
mainicia
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Mar 2010 10:15  

GhOstO ผู้เขียน:
น่าสนมากครับ ทั้งความคุ้มค่าของราคา และฟังชั่นที่ได้ ต้องถอยๆ

ส่วนเรื่องกล้อง ผมไม่ค่อยแคร์ครับ ยังไง ตัวนี้กล้องผมว่าโอกว่าที่ใช้อยู่ตัวเดิม ดูป๊อด 818 ^O^

แล้วหลัก ผมเล่นกล้อง DSLR เรื่องกล้องสำหรับผม คือไม่สนใจเท่าไหร่เอาไว้ถ่ายฉาบฉวย ก็พอ

อยากลองเล่นเครื่อง ลำบากแท้ ต้องไปถึงศูนย์พระราม 9 เลิกงานไปก็ไม่ทัน เหอะๆ รีบๆกระจายให้กับ 0 ย่อยซักทีเถ๊อะ

- Wellcomclub ตั้งแต่วันที่ 15 มีนาคม 53 WellcoM Android A88 เริ่มวางจำหน่ายที่ Siam digital gateway ชั้น 3 ใน True Shop แล้วนะค่ะ
นำมาจาก http://www.facebook.com/wellcomclub ครับ
WellGuM
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Mar 2010 10:45  

ตามมาตั้งแต่วันแรกที่ขึ้น Review บนพันธ์ทิพย์ ไปจับตัวจริงที่ศูนย์ก็ไปมาแล้ว คูปองส่วนลด 9% ก็โหลดมาแล้ว
แต่ยังตัดสินใจไม่ได้สักที เพราะไม่มีวิทยุนี่ล่ะ หรือว่าจะรอ i858 ดี (กว่าจะมาก็มิุถุนา... เฮ้อ)
f
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Mar 2010 21:19  

ไปอ่านมาหลายๆทีว่ามี มัลติทัช มันจะจิงมั้ยอ่า
แต่จอก็เป็นคาปาแล้วนิ
ใครมีแล้วบอกหน่อยคับ
นี่รีวิว เอามาให้ดู
<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/c8jS3IfsJpQ&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/c8jS3IfsJpQ&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>
MokIII
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Mar 2010 21:31  

หน้าจอ Multi Touch แต่โปรแกรมต้อง สนับสนุน ลอง
ที่โปรแกรม คลังภาพเปิดรูปใช้ 2นิ้วรูดปึด ย่อขยายได้เลย
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Mar 2010 22:12  

ทำมัลติทัชได้หนิครับ
ใช้ 2 นิ้วขยายหรือย่อเวลาดูรูป หรือดูหน้าเว็บ ก็ได้นะครับ
เห็นในวิดีโอรีวิวของ Droidsans แล้วก็ทำได้ดีเลยครับ
แต่ไม่รู้ว่าในโปรแกรมอื่นจะเป็นเหมือนกันหมดรึป่าวนะครับ
คงต้องเป็นโปรแกรมที่รองรับด้วยอะครับ

^^

<param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/M_JLvnfvIfs"><param name="allowFullScreen" value="true"><param name="allowScriptAccess" value="always"><embed src="http://www.youtube.com/v/M_JLvnfvIfs" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="425" height="344"></object>
nammon.w
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Wellcom A88 Android - เวลคอม>>อยากอ่านข้อเสียมั่งอ่ะครับ
วันที่โพสท์ : 12 Mar 2010 00:22  

เห็นมีแต่ข้อดีทั้งนั้นเลย
อยากทราบข้อเสียบ้างจะได้มีการเปรียบเทียบกับค่ายอื่นได้มั่งครับ
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Mar 2010 12:01  

ข้อเสียเหรอครับ ยี่ห้อ ยังไม่ได้เป็นที่รู้จักอย่างแหร่หลายครับ (แต่ก็ไม่ใช่ว่า ยี่ห้อนี้ไม่ดีนะ มันก็เหมือนเป็น ยี่ห้อที่ทำตลาดมาทีหลังเค้า ก็ต้องใช้ระยะเวลา นานเข้าก็จะเป้นที่ณู้จักและยยอมรับเอง)

อีกเรื่อง ก็เรื่องที่ไม่มี FM ผมล่ะก็เซ็งนีส ตรงนี้ล่ะ ถ้ามี FM มาให้ ล่ะก็ดีมากๆเลย

ที่เหลือ ผมว่าไม่มีแล้วครับ รูปลักษณ์ รูปทรง การใช้งาน ทุกอย่าง เพอเฟค ครับ
mainicia
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Mar 2010 13:14  

f ผู้เขียน:
ไปอ่านมาหลายๆทีว่ามี มัลติทัช มันจะจิงมั้ยอ่า
แต่จอก็เป็นคาปาแล้วนิ
ใครมีแล้วบอกหน่อยคับ

- browser ก็ multitouch ครับ
- โปรแกรมไหน support ก็ลงใช้ได้ครับ
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Mar 2010 17:05  

ได้มาแล้ว สดๆร้อนๆ หุหุ พนักงานบริการดี น่าร๊าก

ลองเล่นก่อนน

อ่อ มีเรื่องปรึกษานีสครับ

ถ้าจะหาโปรแกรม ของน้องดรอย จากในเว็บ มีเว็บไหนบ้าง รบกวนขอนีสครับ ขอบคุณครับ ไม่รู้จะต่อเน็ตยังไง ที่บ้านเป็นโมเด็มธรรมดา เด่วต้องไปหาซื้อไวไฟ แล้ว -*-
mvcung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2010 08:39  

หวัดดีครับ
ใช้ A88 เหมือนกัน โดยรวมถือว่าถูกใจ ให้ 8.5/10 (ในความคิดผม)
เลยมาขอแชร์กับเพื่อนๆนะครับ
ข้อเสียที่เจอนะครับ
1. GPS ต่อได้ช้า ต้องอยู่ในที่โล่งจริงๆ (แต่โปรแกรม support Igo เจ๋งจริงๆ อิอิ) ไม่ทราบว่าของเพื่อนๆที่ใช้ GPS เป็นไงมั่ง
2. กล้องถ่ายใกล้ ไม่ชัดเลย
3. GPRS มันบ้างครั้งเปิดไม่ติด ต้องไปนั่งเซต Network operators ใหม่ (ทั้งใช้และไม่ใช้โปรแกรมเปิด/ปิด)
...คิดไม่ออกและ ข้อเสียสำหรับผม...^^
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Mar 2010 15:05  

ผมใช้ AIS แต่ก็ไม่มีปัญหาเรื่อง การต่อ GPRS การเชื่อมต่อโดยรวมเร็วทันใจครับ

ต่อทุกครั้งก็ใช้งานได้ทุกครั้งเลยนิครับ

ส่วนเรื่อง GPS ผมยังไม่ได้ลองเลย ถ้าให้คะแนน ผมให้ 9.5/10 เลยครับ เมื่อเทียบระหว่าง ราคา กับ ฟังชั่นที่ได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Mar 2010 17:21  

มีแบบผ่อนป่ะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2010 09:25  

มันมีappฟรีที่เล่นไฟล์Divxไำด้ไหมครับ

พอดีอยากจะเอามาไว้ดูหนังด้วย มันจะเหมาะหรือเปล่าครับ

กำลังเทียบกับspicaอยู่ พอดีเจ้าตัวนั้นsupport Divx แต่ดันไม่มีภาษาไทย(พอดีไม่ค่อยเก่งอังกฤษ อิอิ)
ปอ ขก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2010 17:08  

มีปัญหา สัญญาณ wifi เต็ม แต่ต่อ net ไม่ได้ ช่วยแนะนำด้วย Sad
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2010 21:43  

มีแบบผ่อนป่ะครับ

มีครับ เป็นบัตรเครดิต แบงค์ กรุงเทพ ครับ 0% 6 เดือน ครับ

ส่วนบัตรอื่นไม่มีครับ ผมก็ไม่มีบัตรเครดิต เลยอดผ่อนซะ ต้องซื้อสด -*-
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2010 21:47  

มันมีappฟรีที่เล่นไฟล์Divxไำด้ไหมครับ

พอดีอยากจะเอามาไว้ดูหนังด้วย มันจะเหมาะหรือเปล่าครับ

กำลังเทียบกับspicaอยู่ พอดีเจ้าตัวนั้นsupport Divx แต่ดันไม่มีภาษาไทย(พอดีไม่ค่อยเก่งอังกฤษ อิอิ)

มีครับ ใน Market มีเยอะแยะครับ ไม่ต้องห่วง
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2010 21:52  

ปอ ขก ผู้เขียน:
มีปัญหา สัญญาณ wifi เต็ม แต่ต่อ net ไม่ได้ ช่วยแนะนำด้วย :(

สัญญาณที่บ้าน หรือว่า ที่อื่นๆ อ่ะครับ?

1.คือมีสัญญาณเต็ม แต่คอนเนค ไม่ติดเหรอครับ?

2.หรือว่า คอนเน็คติด แต่เปิดเว็บไม่ได้?

หากเป็็นข้อ 2 สัญญาณที่คุณเชื่อมต่อ เป็น Truewifi หรือป่าวครับ มันจะต้องมีพาสถึงจะเข้าใช้งานได้นะครับ หรือ อาจจะเป็นสัญญาณของระบบ ของบริษัท ที่ไม่สามารถใช้เน็ตได้หรือปา่วครับ?

ของผม ต่อใช้งานได้ปกตินะครับ ที่บ้านไม่มีไวเลส แต่แอบไปใช้ที่ ร้านดิโอโร่ โหลดโปรแกรม บ่อยๆ ^^
icedogz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Mar 2010 09:58  

ผมขอถามเกี่ยวกับ GDE home replacement หน่อยคับ พอดีผมโหลดมาแล้วมันใช้ไม่ได้อะคับ ใครที่เคยลงพอรู้สาเหตุไหมคับ ว่าทำไมใช้ไม่ได้ แนะนำทีนะคับ มะวานไปซื้อมาใช้ละกะลังเล่นเลย รู้สึกว่ารุ่นนี้ ตอนผมไป คนมาซื้อเยอะพอสมควร หุหุ
Susie
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Mar 2010 11:36  

คุณสมบัติและราคาเท่านี้ สนใจมาก ๆ เลยค่ะ
แต่สงสัยอย่างนึงว่าเราจะโอน contact จากเครื่องเดิมเข้าเครื่องนี้ได้ยังไงคะ
ตอนนี้ใช้ SE W960i sync กับ outlook ได้
Susie
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Mar 2010 11:51  

WMoon ผู้เขียน:
Print ใส่กระดาษแล้วเอาไปใช้ได้เลยครับ

ใช้ได้เฉพาะสาขาพระราม 9 เท่านั้นเหรอคะ
เราจะไปซื้อที่ digital gateway สยาม จะได้ใช้ได้มั้ยเนี่ย
dogma0
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Mar 2010 18:22  

เมื่อไหร่จะวางขายต่า่งจังหวัดครับ ผมไปดูที่แม่วังเชียงใหม่ก็ยังไม่มา
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Mar 2010 23:24  

dogma0 ผู้เขียน:
เมื่อไหร่จะวางขายต่า่งจังหวัดครับ ผมไปดูที่แม่วังเชียงใหม่ก็ยังไม่มา

สั่งซื้อจาก 0 ได้ครับ เค้ามีจัดส่งทางไปรษณีย์ รับประกันเปลี่ยนคืน ภายใน 15 วัน

ตัวเครื่อง รับประกัน 1 ปี สายชาร์ต+แบต รับประกัน 6 เดือน ครับ
ปอ ขก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 13:23  

มีปัญหา สัญญาณ wifi เต็ม แต่ต่อ net ไม่ได้ ช่วยแนะนำด้วย Sad

สัญญาณที่บ้าน หรือว่า ที่อื่นๆ อ่ะครับ?

1.คือมีสัญญาณเต็ม แต่คอนเนค ไม่ติดเหรอครับ?

2.หรือว่า คอนเน็คติด แต่เปิดเว็บไม่ได้?

หากเป็็นข้อ 2 สัญญาณที่คุณเชื่อมต่อ เป็น Truewifi หรือป่าวครับ มันจะต้องมีพาสถึงจะเข้าใช้งานได้นะครับ หรือ อาจจะเป็นสัญญาณของระบบ ของบริษัท ที่ไม่สามารถใช้เน็ตได้หรือปา่วครับ?

ของผม ต่อใช้งานได้ปกตินะครับ ที่บ้านไม่มีไวเลส แต่แอบไปใช้ที่ ร้านดิโอโร่ โหลดโปรแกรม บ่อยๆ ^^

ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆ Laughing งมโข่งอยู่ตั้งนาน
Susie
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 13:35  

ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆ Laughing งมโข่งอยู่ตั้งนาน

แก้ยังไงเหรอคะ
Susie
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 13:45  

เพิ่งไปซื้อที่ true shop digital gateway สยามเมื่อคืนนี้ค่ะ (ใช้คูปองลดไม่ได้)

ยืนเล่นอยู่ซักพักก็ชอบเลย เร็วมากจริง ๆ บางทีรู้สึกว่าเร็วเกินไป ^^"
น้องคนขายน่ารัก แนะนำให้ลองนั่นลองนี่ เต็มที่เลย บริการดีค่ะ
เค้าบอกว่าต้องปิดเครื่องชาร์จ 8-10 ชั่วโมง

ลองเล่นแล้วสัมผัสมันเร็วมาก ๆ เลยค่ะ เร็วจนหลุดไปจอหลักตลอดเลย

รบกวนขอความช่วยเหลือจากผู้เชี่ยวชาญหน่อยนะคะ
1. เอ่อ... งงมากเลยค่ะ เวลามีสายเข้า หน้าจอจะดับมืดไปเลย ก็เลยไม่รู้ว่าใครโทรมา
ต้องตั้งค่าตรงไหนเหรอคะ

2. ตอน unlock หน้าจอ ต้องกดปุ่มแล้วแตะ menu ใช่มั้ยคะ เราแตะ menu แล้วเหมือนไม่ติด หลายครั้งเลยค่ะ เหมือนว่ามันหน่วงหรือค้าง มีใครเป็นบ้างคะ ควรเอาไปเปลี่ยนมั้ย?

3. พยายาม setup email hotmail แต่ทำไม่ได้ค่ะ เพราะอะไรก็ไม่รู้

4. ถ้าตั้งค่าอีเมลได้แล้ว เวลามีคนส่งอีเมลเข้ามา จะมีการเด้งเตือนที่หน้าจอโทรศัพท์มั้ยคะ

5. เพิ่ง d/l app มาใช้ 2 ตัวคือ bluetooth file transfer และ Meebo เรา online msn พร้อมกัน 3 account แต่ contact list มันรวมกันหมดเลย ไม่แยกตาม account มี msn ตัวอื่นแนะนำมั้ยคะ

6. สัญลักษณ์ตัวที่ 3 และ 4 จากซ้าย คืออะไรเหรอคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Susie เมื่อวันที่ 18 Mar 2010 15:20; ทั้งหมด 1 ครั้ง
เพชร
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เข็มทิศเป็นอะไรครับ
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 14:22  

เข็มทิศเป็นโปรแกรมเสริมหรือว่าติดมากับเครื่องเลย
เพชร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 14:24  

ใครสั่งซื้อทางไปรษณีย์บ้างครับ

ผมอยากทราบว่าเค้าจะติดฟิมล์กันรอยให้เลยมั้ยหรือว่าเราต้องมาติดเองครับ
แล้วอีกอย่างถ้าสั่งซื้อแบบนี้เค้าจะเช็คตัวเครื่องให้เรามั้ยครับ
คำถามสุดท้าย ถ้าโอนเงินไปให้แล้วพนักงานยืนยันเรียบร้อยของจะได้ภายในกี่วันครับ
ผมอยู่นครราชสีมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 15:28  

Susie ผู้เขียน:
เพิ่งไปซื้อที่ true shop digital gateway สยามเมื่อคืนนี้ค่ะ (ใช้คูปองลดไม่ได้)

ยืนเล่นอยู่ซักพักก็ชอบเลย เร็วมากจริง ๆ บางทีรู้สึกว่าเร็วเกินไป ^^"
น้องคนขายน่ารัก แนะนำให้ลองนั่นลองนี่ เต็มที่เลย บริการดีค่ะ
เค้าบอกว่าต้องปิดเครื่องชาร์จ 8-10 ชั่วโมง

ลองเล่นแล้วสัมผัสมันเร็วมาก ๆ เลยค่ะ เร็วจนหลุดไปจอหลักตลอดเลย

รบกวนขอความช่วยเหลือจากผู้เชี่ยวชาญหน่อยนะคะ
1. เอ่อ... งงมากเลยค่ะ เวลามีสายเข้า หน้าจอจะดับมืดไปเลย ก็เลยไม่รู้ว่าใครโทรมา

2. ตอน unlock หน้าจอ ต้องกดปุ่มแล้วแตะ menu ใช่มั้ยคะ เราแตะ menu แล้วเหมือนไม่ติด หลายครั้งเลยค่ะ เหมือนว่ามันหน่วงหรือค้าง มีใครเป็นบ้างคะ ควรเอาไปเปลี่ยนมั้ย?

3. พยายาม setup email hotmail แต่ทำไม่ได้ค่ะ เพราะอะไรก็ไม่รู้

4. ถ้าตั้งค่าอีเมลได้แล้ว เวลามีคนส่งอีเมลเข้ามา จะมีการเด้งเตือนที่หน้าจอโทรศัพท์มั้ยคะ

5. เพิ่ง d/l app มาใช้ 2 ตัวคือ bluetooth file transfer และ Meebo เรา online msn พร้อมกัน 3 account แต่ contact list มันรวมกันหมดเลย ไม่แยกตาม account มี msn ตัวอื่นแนะนำมั้ยคะ

6. สัญลักษณ์ตัวที่ 3 และ 4 จากซ้าย คืออะไรเหรอคะ

GPS กับ Synchonize (Google Mail , Contact , Calendar)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เข็มทิศเป็นอะไรครับ
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 15:30  

เพชร ผู้เขียน:
เข็มทิศเป็นโปรแกรมเสริมหรือว่าติดมากับเครื่องเลย

เข็มทิศ ต้องโหลดมาลงเองครับ

Digital Compass มีอยู่ในเครื่องแต่ทำไม wellcom ไม่เอามาลงใน spec ก็ไม่รู้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 15:33  

Software G-Sensor Calibration ที่อยู่ใน Setting มัน Error ครับ

ลอง Calibrat ให้ตรง แล้วลองเอียงเครื่องไปทางขวา แล้วสังเกตฟองอากาศในแท่งเขียวๆดูครับ

A88 เป็นทั้งล็อต
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 15:57  

ใครรู้วิธีเอา Facebook ปัญญาอ่อน ที่แถมมากะเครื่องออกได้บ้างครับ

ผมโหลด Facebook ใหม่มาจาก Market แล้วแต่ตัวเก่ามันยังอยู่ครับ
artmed
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 16:34  

ใครสั่งซื้อทางไปรษณีย์บ้างครับ

ผมอยากทราบว่าเค้าจะติดฟิมล์กันรอยให้เลยมั้ยหรือว่าเราต้องมาติดเองครับ
แล้วอีกอย่างถ้าสั่งซื้อแบบนี้เค้าจะเช็คตัวเครื่องให้เรามั้ยครับ
คำถามสุดท้าย ถ้าโอนเงินไปให้แล้วพนักงานยืนยันเรียบร้อยของจะได้ภายในกี่วันครับ
ผมอยู่นครราชสีมา

ผมสั่งซื้อวันพุธเย็น ได้ของวันจันทร์ถัดไปครับ

ของที่ให้มีของในกล่อง แล้วก็มีแผ่นกันรอยแถมมาด้วยครับ โอเคเลยทีเดียว
ปอ ขก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 16:56  

Software G-Sensor Calibration ที่อยู่ใน Setting มัน Error ครับ

ลอง Calibrat ให้ตรง แล้วลองเอียงเครื่องไปทางขวา แล้วสังเกตฟองอากาศในแท่งเขียวๆดูครับ

แก้ไข โดยวางราบที่พื้นเรียบๆ จัดลูกน้ำเขียวๆให้ลงตรงกลาง กด calibret Razz
notk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 17:13  

ถ้าเกิดว่าไม่ลงทะเบียน Wellcomclub ภายในวันที่ 15 ยังสามารถใช้ส่วนลดได้อีกหรือไม่ ถ้าได้ทอย่าไรคับ
Susie
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 17:52  

GPS กับ Synchonize (Google Mail , Contact , Calendar)

อ๋อ... ขอบคุณค่ะ ยังไม่ได้ลองใช้ 2 ตัวนี้เลยค่ะ อิอิ

ยังติดปัญหาอยู่อีก 2 เรื่องค่ะ ช่วยด้วยๆๆๆ

ิbeerrer
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ตรัง
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 19:16  

รุ่นนี้เวลาโทรออก
จะเป็นรูปตัวแอนดรอยเขียวๆหรือป่าวคับ
อยากได้ตัวนั้นอ้ะ
น่ารักๆ
555
PpBb
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 20:54  

Driverz ผู้เขียน:
aumkub13 ผู้เขียน:
สอบถามนิดนึงอ่ะคับ ว่าใช้เจ้า A88 นี่เป็นโมเด็มต่อกะคอมได้อ่ะป่าวอ่ะคับ ^^

ขอบคุณคับ ^^

จากที่เดาน่าจะทำได้นะครับ เพราะว่า พอต่อ เจ้านี่ เข้ากับคอมแล้ว มันจะมี tools ครับ

ดูรูปด้านล่างเลยครับ

ผมก็ยังไม่ได้ลองทำนะครับ ^^"

ที่เห็น "เครื่องมือซิงโครไนซ์" ใช้ทำอะไรได้ครับ
ซิงค์ Calendar/Contact ใน Outlook ได้รึเปล่า
พอดีคุ้นเคยกับ Nokia PC Suite ประมาณนั้นหนะครับ
เพชร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 21:33  

ที่ 0 พระราม9 วันเสาร์อาทิตย์เปิดมั้ยครับถ้าเปิด เปิดกี่โมงถึงกี่โมงครับ
Susie
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 21:54  

ที่ 0 พระราม9 วันเสาร์อาทิตย์เปิดมั้ยครับถ้าเปิด เปิดกี่โมงถึงกี่โมงครับ

วันเสาร์เปิดถึง 5 โมงเย็นค่ะ วันอาทิตย์หยุด

คูปองส่วนลด 9%ยังใช้ได้ถึง 15 เมษานะคะ แต่ใช้ได้เฉพาะสาขาพระราม 9 เท่านั้น
Susie
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 21:59  

PpBb ผู้เขียน:
Driverz ผู้เขียน:
aumkub13 ผู้เขียน:
สอบถามนิดนึงอ่ะคับ ว่าใช้เจ้า A88 นี่เป็นโมเด็มต่อกะคอมได้อ่ะป่าวอ่ะคับ ^^

ขอบคุณคับ ^^

จากที่เดาน่าจะทำได้นะครับ เพราะว่า พอต่อ เจ้านี่ เข้ากับคอมแล้ว มันจะมี tools ครับ

ดูรูปด้านล่างเลยครับ

ผมก็ยังไม่ได้ลองทำนะครับ ^^"

ที่เห็น "เครื่องมือซิงโครไนซ์" ใช้ทำอะไรได้ครับ
ซิงค์ Calendar/Contact ใน Outlook ได้รึเปล่า
พอดีคุ้นเคยกับ Nokia PC Suite ประมาณนั้นหนะครับ

ขอยืมสงสัยด้วยคนค่ะ ว่าข้ 2 ใช้โทรศัพท์เป็นโมเด็ม ต้องลงโปรแกรมอะไรมั้ยคะ เพราะคลิกแล้วไม่เกิดอะไรขึ้นเลยค่ะ เหมือนมันเรียกหา CD
PandabestZ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 22:13  

มือใหม่ครับไม่รุ้เรื่องอะไรเลย แต่ เครื่องอยุ่ในมือแล้ว ขอถามคำถามดังนี้

1 โปรแกรมพื้นฐานที่ควรลง เพื่อมีอะไรบ้างครับ listมาให้นน่อย
2 การใช้ GPS ควรใช้โปแกรมไหนช่วยดีครับ (มันload freeไหม)
3 ดูหนังฟังเพลง ควรใช้ โปรแกรมอะไรครับ
4 การอ่าน PDF ควรใช้อะไครับ
5 เกมที่น่าเล่นมีอะไรบ้างครับ

สิ่งสุดท้าย พวก case ของมันจะมีขายไหมครับ
Jr.mobile
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
วันที่โพสท์ : 18 Mar 2010 22:47  

วีดีโอรีวิว Wellcom A88 เวอร์ชั่นล้านนา โดยคุณ Nasz สยามโฟนฯ

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/b4KTVCLCqGc&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/b4KTVCLCqGc&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 00:08  

ตอบ คห. บน ครั้งหน้า Jr.Mobile จะรีวิวเป็นภาษาจีนนะครับ Cool รอติดตามกันได้ที่นี่ สยามโฟนดอทคอม Twisted Evil
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 00:09  

แก้ไข โดยวางราบที่พื้นเรียบๆ จัดลูกน้ำเขียวๆให้ลงตรงกลาง กด calibret Razz

คุณ ปอ ขก ลองทำตามที่ผมบอกหรือป่าวล่ะ

ผมบอกว่า "Calibrat ให้ตรง " มันก็คือ การวางราบที่พื้นเรียบๆ แล้วกด calibrat นั้นแหละ แต่พอเอียงขวาก็เน่าเหมือนเดิม Mad

ต้องลอง (ไม่ต้องเชื่อก็ได้ แต่ไปลองด้วยตัวเองซะนะ)
r3d
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 01:04  

คุณ ปอ ขก ลองทำตามที่ผมบอกหรือป่าวล่ะ

ผมบอกว่า "Calibrat ให้ตรง " มันก็คือ การวางราบที่พื้นเรียบๆ แล้วกด calibrat นั้นแหละ แต่พอเอียงขวาก็เน่าเหมือนเดิม Mad

ต้องลอง (ไม่ต้องเชื่อก็ได้ แต่ไปลองด้วยตัวเองซะนะ)

ของผมปกตินะ ไม่ error อะไร
เซ็นเซอร์ตัวซ้ายวัดแนวระนาบต้องวางเครื่องบนพื้นราบ แล้วค่อยกด calibrate
คุณอาจสับสนเพราะถ้าถือเครื่องในแนวดิ่ง แล้วเอียงเครื่องไปมา ลูกน้ำในเซ็นเซอร์ตัวซ้ายจะวิ่งขึ้นทางเดียวไม่ว่าเอียงซ้ายหรือขวา ให้ดูแต่เซ็นเซอร์ตัวขวาครับ
maxsloveyou
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 02:04  

อยากทราบวิธีจับภาพหน้าจอ ...มีใครทำได้มั้ยครับ ผมลอง A88 มาแล้วหลายวิธี ยังจับภาพหน้าจอไม่ได้เลยครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 02:18  

maxsloveyou ผู้เขียน:
อยากทราบวิธีจับภาพหน้าจอ ...มีใครทำได้มั้ยครับ ผมลอง A88 มาแล้วหลายวิธี ยังจับภาพหน้าจอไม่ได้เลยครับ

บอกตรงๆ จะดูง่ายไปครับ แนะนำว่าให้ใช้ไฟล์ที่อยู่ใน CD ช่วยครับ

ปล. CD ที่แถมมาจะอยู่ในเครื่องโทรศัพท์ครับ สาเหตุเพราะเวอร์ชั่นของโปรแกรมที่ใช้ถ่ายภาพที่มีๆ กันใหม่ไปครับ Neutral นั่น ใหม่ไปก็ใช่ว่าจะดีนะเนี้ย Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 09:00  

จะ unlock โปรแกรม Document ให้สร้างเอกสารใหม่แล้วเซฟได้
ทำไงครับ ?
เดิมมันโอเพ่นไฟล์ได้อย่างเดียว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 12:06  

เซ็นเซอร์ตัวซ้ายวัดแนวระนาบต้องวางเครื่องบนพื้นราบ แล้วค่อยกด calibrate
คุณอาจสับสนเพราะถ้าถือเครื่องในแนวดิ่ง แล้วเอียงเครื่องไปมา ลูกน้ำในเซ็นเซอร์ตัวซ้ายจะวิ่งขึ้นทางเดียวไม่ว่าเอียงซ้ายหรือขวา ให้ดูแต่เซ็นเซอร์ตัวขวาครับ

แสดงว่าคุณโชคดีที่ไม่เป็นครับ

เพราะผมเครื่องผม และ เครื่องโชว์ที่ศุนย์ทั้ง 2 เครื่องมันเป็น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 12:09  

Nasz ผู้เขียน:

บอกตรงๆ จะดูง่ายไปครับ แนะนำว่าให้ใช้ไฟล์ที่อยู่ใน CD ช่วยครับ

ปล. CD ที่แถมมาจะอยู่ในเครื่องโทรศัพท์ครับ สาเหตุเพราะเวอร์ชั่นของโปรแกรมที่ใช้ถ่ายภาพที่มีๆ กันใหม่ไปครับ Neutral นั่น ใหม่ไปก็ใช่ว่าจะดีนะเนี้ย Laughing

CD ในเครื่อง หมายถึงผมต้องต่อ USB หรอครับ หรือว่ามันอยู่ใน SD card ทำไมผมใช้ file browser หาไม่เจอละ? งง
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 12:19  

Nasz ผู้เขียน:

CD ในเครื่อง หมายถึงผมต้องต่อ USB หรอครับ หรือว่ามันอยู่ใน SD card ทำไมผมใช้ file browser หาไม่เจอละ? งง

ครับ จิ้มusb เลยครับ แล้วก็รอซักพัก มันจะ เจอว่า มีซีดีครับ ^_^
Susie
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 12:47  

แสดงว่าคุณโชคดีที่ไม่เป็นครับ

เพราะผมเครื่องผม และ เครื่องโชว์ที่ศุนย์ทั้ง 2 เครื่องมันเป็น

มันใช้ทำอะไรเหรอคะ เป็นการเช็คเรื่องอะไรคะ
ขอรอรุ่นต่อไปดีกว่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 21:15  

ดีครับ

เป็นก้าวที่ดีของแบร์ดไทย

แต่ขอรอรุ่นต่อไปดีกว่าครับ

อยากได้จอใหญ่กว่านี้ มีวิทยุ และออโต้โฟกัสของกล้องด้วยจะดี
อยากให้ทำลำโพงได้เสียงน้องโซนี่ก็ยิ่งดีครับ

และขอเป็นเป็น โดนัด 2.1 ด้วย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 21:50  

มือถือตัวต่อไปก็คงต้องแอนดรอยด์แบรนด์ไทยนี่ละครับ ตอนนี้ใช้WM6.5บนi780ไปก่อน
เพชร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 22:15  

ถ้าผมฝากญาติซื้อที่0อะครับแต่เค้าไม่รู้เรื่องมือถืนรุ่นนี้เลย
ทาง0เค้าจะเช็คเครื่องให้เรามั้ยครับ
ถ้าเค้าไม่เช็คให้ผมต้องบอกให้ญาติผมทำยังไงบ้างครับ
ถึงจะไม่ได้โทรศัพท์ที่ดีกลับมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 22:16  

แนะนำเช็คเครื่องขั้นต้น ควนเช็คอะไรบ้่างครับ นอกจาก dead-bright

?? ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ ขอระเอียดหน่อยก็ดีครับ รึ link ก็ได้ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 22:18  

แนะนำเช็คเครื่องขั้นต้น ควนเช็คอะไรบ้่างครับ นอกจาก dead-bright

?? ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ ขอระเอียดหน่อยก็ดีครับ รึ link ก็ได้ครับ

มีคนถามพอดี โทษทีนะครับเมื่อกี้ยังไม่มี rep บนเลย
Susie
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2010 23:03  

วันนี้ใช้เป็นวันที่ 2 เริ่มออกอาการแปลก ๆ แล้วค่ะ

- sync ข้อมูลกับคอมฯ ไม่ได้ จะเอา contact จาก outlook มาใส่มือถือก็เลยทำไม่ได้ ต้องอัพ contact ขึ้น gmail แล้วค่อย sync เข้ามือถืออีกที .... มีใคร sync สำเร็จแล้วบ้างคะ และมีใครลองใช้เป็นโมเด็มได้บ้างคะ เราลอง 2 อย่างนี้ทำไม่ได้ค่ะ แต่เปิด drive ใส่ file เพลง+รูปได้

- วางไว้เฉย ๆ จู่ ๆ มันก็ restart เอง แบตเพิ่งชาร์จเต็มด้วย

- เปิด EDGE แล้ว แต่ไม่ติด ไม่มีไอคอนขึ้นด้วยค่ะ ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ถึงจะมา

- light sensor ทำงานดีเกินไป เวลาสายเข้าหน้าจอดับมืดเลย

ใครมีอาการแบบนี้บ้างคะ ทำไงดีคะ
icedogz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2010 08:34  

วันนี้ใช้เป็นวันที่ 2 เริ่มออกอาการแปลก ๆ แล้วค่ะ

- sync ข้อมูลกับคอมฯ ไม่ได้ จะเอา contact จาก outlook มาใส่มือถือก็เลยทำไม่ได้ ต้องอัพ contact ขึ้น gmail แล้วค่อย sync เข้ามือถืออีกที .... มีใคร sync สำเร็จแล้วบ้างคะ และมีใครลองใช้เป็นโมเด็มได้บ้างคะ เราลอง 2 อย่างนี้ทำไม่ได้ค่ะ แต่เปิด drive ใส่ file เพลง+รูปได้

- วางไว้เฉย ๆ จู่ ๆ มันก็ restart เอง แบตเพิ่งชาร์จเต็มด้วย

- เปิด EDGE แล้ว แต่ไม่ติด ไม่มีไอคอนขึ้นด้วยค่ะ ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ถึงจะมา

- light sensor ทำงานดีเกินไป เวลาสายเข้าหน้าจอดับมืดเลย

ใครมีอาการแบบนี้บ้างคะ ทำไงดีคะ

ใช้แล้วมีปัญหา 0 เขาบอกเปลี่ยนได้ภายใน 15 วันคับ อิอิ ยกเว้นจอแตกกับตกน้เขาบอก
maxsloveyou
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2010 18:54  

ถ้ากำลังสนใจ Wellcom A88 มาดูรีวิเพิ่มเติมได้ที่ http://lovemaq.com/?p=2104
Susie
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2010 19:28  

icedogz ผู้เขียน:

ใช้แล้วมีปัญหา 0 เขาบอกเปลี่ยนได้ภายใน 15 วันคับ อิอิ ยกเว้นจอแตกกับตกน้เขาบอก

วันนี้ไปศูนย์พระราม 9 มาค่ะ กลับบ้านพร้อมความรู้สึกดี ๆ ที่เคยมีมันลดลงไป

ในเมื่อคุณมอบเงื่อนไขเปลี่ยนเครื่องได้ภายใน 15 วัน ก็ไม่ควรจะยึกยักหรือยัดเยียดให้เอาเครื่องเดิมกลับไปลองใช้เพียงแค่คุณแก้ปัญหาให้โดยการกดปุ่ม reset เครื่องใหม่ แล้วพูดว่ามันไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ลองเอากลับไปใช้ก่อน ถ้ามีปัญหาค่อยมาเปลี่ยนเพราะยังมีเวลากว่าจะครบ 15 วัน

โอ้โห ปรี๊ซซซซซซ เลยค่ะ ขอโทษนะ ศูนย์ของคุณมันมาง่ายนักเหรอ ชั้นว่างมากเลยสิ ก็เลยย้อนถามเค้าว่า "วางไว้เฉย ๆ มัน restart เองเนี่ยนะ เปิด EDGE แล้วไม่ติด ต้องปิดเครื่องเปิดใหม่ถึงจะติดเนี่ยนะ อาการแบบนี้เหรอที่คุณบอกว่าไม่น่าจะมีปัญหา"

ตอนแรกเค้าบอกว่าจะลง firmware ให้ใหม่ เราถามว่าโทรศัพท์เพิ่งออกมาเอง มีตัว update กว่าในเครื่องเหรอ .... ไม่มี อ้าว!! แล้วจะลงเพื่อ???

สรุปว่า
- เค้าเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ด้วยความไม่เต็มใจ (แสดงออกทางสีหน้า ท่าทาง และวาจา)
- การ sync contact+calendar กับ outlook ช่างบอกว่าทำไม่ได้ ต้อง sync กับ gmail เท่านั้น (แล้วจะมีเมนูมาให้เพื่อ???)
- ฟิล์มกันรอยหน้าจอที่ติดเครื่องใหม่ให้ เป็นรุ่นใหม่แล้ว บางกว่าเครื่องล็อตแรก ไม่มีปัญหา light sensor แล้ว

พนักงานที่ให้บริการใน shop น่ารักค่ะ แต่คนนั้นไม่รู้เป็นใคร เดินมาจากข้างใน ไม่ใช่ทีมบริการลูกค้า และคงไม่ได้เป็นช่างเพราะถามอะไรก็ไม่รู้เรื่อง แค่เรื่อง sync contact ยังไม่รู้เรื่องเลย อธิบายตั้ง 5 รอบ -__-"
TheBoat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2010 19:47  

ปัญหาเรื่องการต่ิอ edge ไม่ได้นี่ ผมเพิ่งเจอกับตัวมาสดๆวันนี้เองครับ
ก่อนหน้านี้ มีปัญหาต่อได้บ้าง ไม่ได้บ้าง (เซงจะแย่)
วิธีแก้ของผมคือ เปิด Flight mode แล้ว ปิด ก็จะใช้ได้เหมือนเดิม (แต่มันก็น่ารำคาญนะ)

จนกระทั่งวันนี้ มันเปิด edge ไม่ได้เลย นั่งปล้ำกับมันอยู่หลาย ชม. จนต้องตัดใจ
factory reset แล้ว edge มันก็กลับมาใช้ได้เหมือนเดิม

ผมขอเดาว่า ปัญหามาจากโปรแกรมบางตัว มันคงจะตีกันเอง
เพราะผมเพิ่งลง
- widget ที่เปิด-ปิด edge/gprs
- sygic
- igo

ดูชื่อแต่ละตัวนี่ มันก็น่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับ edge + gps แหละคับ (ผมก็ทำใจไว้แล้ว)

ตอนนี้ก็ได้แต่ลุ้น ว่าจะมี rom มาให้ อัพ เหมือนกับชาวบ้านเขาไหม..
ใช้ของถูก ก็ต้องทำใจแหละคับ
charmlessman
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2010 09:33  

ROOT ได้แล้ว Wow Wow Wow

http://droidsans.com/node/1847
เพชร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2010 12:23  

charmlessman ผู้เขียน:

http://droidsans.com/node/1847

การ root ทำเพื่ออะไรครับ ผมมือใหม่อะ
charmlessman
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2010 16:28  

charmlessman ผู้เขียน:

การ root ทำเพื่ออะไรครับ ผมมือใหม่อะ

เข้าไปอ่านในเว็บที่ให้ไปได้เลยครับ ข้อมูลดีมาก
maxsloveyou
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2010 17:09  

ใครที่มีปัญหาการเชื่อมต่อ Edge ใน Wellcom A88 ลองมาดูนี่ครับ [url] http://lovemaq.com/?p=2183[/url]
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2010 23:22  

มีปัญหา เล่นไฟล์วีดีโอ หรือ เล่นเกมส์ นานๆ แล้วเครื่องจะรีเซตเอง

ไม่รู้ท่านอื่นมีปัญหาแบบนี้บ้างไหม แล้วแก้ไขอย่างไรครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2010 13:00  

มีปัญหา เล่นไฟล์วีดีโอ หรือ เล่นเกมส์ นานๆ แล้วเครื่องจะรีเซตเอง

ไม่รู้ท่านอื่นมีปัญหาแบบนี้บ้างไหม แล้วแก้ไขอย่างไรครับ

ผมก็เป็น รีเช็ตบ่อยมาก
zerogx
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2010 14:18  

ถามนิดนึง ถ้าเปิดเวปที่เป็น flash อย่าง kapook เครื่องนี้ รองรับ flash หรือเปล่า
maxsloveyou
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2010 15:29  

ใช้ Wellcom A88 แล้วมีปัญหาการต่อ Edge ดูนี่เลยครับ http://lovemaq.com/?p=2183
California Dreamin
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2010 17:30  

ใช้ Wellcom A88 แล้วมีปัญหาการต่อ Edge ดูนี่เลยครับ http://lovemaq.com/?p=2183

มีมานำเสนออีกวิธีครับ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T9021447/T9021447.html

เท่าที่ได้ตามอ่านปัญหาจากการใช้ WC A88 ในกระทู้ช่วงที่ผ่าน ปัญหาหนึ่งที่พบและประสบกับตัวเองก็คือการเปิดสัญญาน Edge ไม่ได้ (ทราบว่าเป็นปัญหาพื้นฐานของ android) เท่าที่ทราบหลายๆ คน ก็ใช้วิธีการต่างๆ เช่น ปิดเปิดโหมดการทำงานของสัญญาณโทรศัพท์ ปิดเปิดเครื่องใหม่ เป็นต้น จนกว่าจะเปิดสัญญาณได้ ผมเจอวิธีที่แก้ปัญหาดังกล่าวได้เร็วขึ้นและค่อนข้างได้ผล คือ การปิด app. ที่กำลัง run อยู่ ด้วย Advance Task Manager แล้วเปิดสัญญาณใหม่ ไอคอน edge ก็จะแสดงว่ากำลัง connect อยู่

จึงเรียนมาเพื่อเป็นข้อมูล ถ้าหากผู้ใช้ท่านใดมีวิธีการที่ดีกว่าช่วยชี้แนะด้วยครับ

ปล.1 ลง APNdroid เพื่อความสะดวกในการเชื่อมต่อ กันด้วยนะครับ (ดึงไอคอนจาก widget นะครับ)
ปล.2 การลง Advance Task Manager ยังช่วยลดปัญหา Batt. หมดไวได้ระดับหนึ่งด้วยครับ
pj_kt
Year's Star

หัวข้อ : รบกวนถามนอกเรื่องครับ
วันที่โพสท์ : 22 Mar 2010 17:53  

คือถามถึงเครื่องรุ่น w9229 ครับ ผมจะปรับขนาดภาพที่ถ่ายมาแล้วให้เล็กลง เพื่อใช้เป็นภาพแสดงสายเรียกเข้าจะทำยังไงครับ
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 10:18  

แวะมาแนะนำครับ หากใครมีปัญหาต่อเน็ตได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เนื่องจากใช้ พวกโปรแกรม เปิดปิด EDGE/GPRS โปรแกรมบวกนี้ มันจะปิดโดยการแทนค่า เข้าไปในตัว APN บ้าง บางครั้งเวลาเปิด หรือ ปิด ระบบมัน จะรวนได้ง่าย เมื่อก่อนผมใช้โปรแกรม APNDroid ใช้ได้แค่วันเดียว ปัญหา เปิดให้ทำงานเน็ตแล้ว มันก็ไม่เชื่อมต่ออะไร นิ่งไปซะงั้น เอ๋อๆ เลยตัดสินใจเอาออกเลย

แล้วก็ไปเจอโปรแกรม Quick Setting ครับ ใช้งานง่าย ดีครับ สามารถเปิด-ปิด ไวไฟ บลูทูส เสียง-สั่น GPS ปรับความสว่างหน้าจอ และก็ เปิด-ปิด EDGE/GPRS

แต่การใช้งาน มันอาจจะไม่สะดวก แบบ APNDroid โดยการ กดเพียงครั้งเดียวเพื่อเปิด หรือปิด การเชื่อมต่อเน็ต แต่มันก็ทำงานง่ายนะครับ

วิธีการต่อเน็ต ก็ให้จิ้มไปที่ตัว คำว่า Mobile Data ครับ แล้วมันจะเข้าสู่เมนู ใน Setting แล้วจะให้เรา เลือกติ๊กถูก เพื่อเปิดใช้งาน เน็ตครับ หาก จะยกเลิกการใช้งาน ก็เข้ามาที่ตรงนี้ แล้วก็เลือกเครื่องหมายติ๊กถูก ออก เพื่อปิดการทำงานครับ

แต่ ที่หน้าตา UI ของโปรแกรมตัวนี้ สถานะ ของ เมนู Mobile Data ให้มันเป็นสถานะ เปิด ไว้ตลอดนะครับ คือถ้ากด ปิด มันจะปิดการทำงานของ MMS ด้วยน่ะครับ เกรงว่าจะทำให้รับ MMS ไม่ได้ ผมเลยแนะนำให้ใช้วิธี การ ข้างต้นเพื่อเข้าไป ปิด-เปิด การเชื่อมต่อเน็ต

^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย GhOstO เมื่อวันที่ 23 Mar 2010 10:48; ทั้งหมด 2 ครั้ง
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 10:38  

PandabestZ ผู้เขียน:
มือใหม่ครับไม่รุ้เรื่องอะไรเลย แต่ เครื่องอยุ่ในมือแล้ว ขอถามคำถามดังนี้

1 โปรแกรมพื้นฐานที่ควรลง เพื่อมีอะไรบ้างครับ listมาให้นน่อย
2 การใช้ GPS ควรใช้โปแกรมไหนช่วยดีครับ (มันload freeไหม)
3 ดูหนังฟังเพลง ควรใช้ โปรแกรมอะไรครับ
4 การอ่าน PDF ควรใช้อะไครับ
5 เกมที่น่าเล่นมีอะไรบ้างครับ

สิ่งสุดท้าย พวก case ของมันจะมีขายไหมครับ

ตอบครับ
1. โปรแกรม ที่น่าจะมี ก็เป็น
Handcent SMS เอาไว้จัดการข้อความ สามารถปรับแต่งลูกเล่นหน้าจอได้ดีครับ
Quick Setting เอาไว้ เป็ฯทางลัดในการ เปิด-ปิด การทำงาน EDGE/GPRS WiFi Bluetooth Ringtone GPS ปรับสว่างหน้าจอได้ด้วย
Bluetooth File Tranfer เอาไว้ส่งข้อมูล ผ่าน บลูทูสครับ
ASTRO เอาไว้จัดการดูไฟล์ต่างๆในเครื่องครับ สามารถดูไฟลระบบได้ละเอียดดีครับ
FXCamera เอาไว้เพิ่มลูกเล่นกล้องครับ เนื่องจาก กล้องไม่มีออโต้โฟกัส เล่นไม่หนุกเท่าไหร่ ก็เลย เอาตัวนี้ลงไว้ถ่ายภาพสีแปลกๆ ถ่ายแบบมุมมอง FishEye ครับ
Lock 2.0 เอาไว้เปลี่ยน รูปแบบการล๊อคหน้าจอ ครับ สามารถโหลด Theme เพื่อปรับแต่งหน้าจอได้หลากหลายครับ หากใครใช้ ตัว Beta แล้วไม่สามารถโหลดเพิ่มเติมได้ ลองไปหาที่ จีน ดูครับ สามารถใช้งานได้ทุกฟังชั่นครับ
Ringdroid เอาไว้ตัด ริงโทนครับ สะดวกทำงานใน น้องดรอยได้เลย
DroidSlator โปรแกรม ดิกชันนารี ครับ
Layer เอาไว้เล่นขำๆครับ
Screen Test เอาไว้เช็ค DeadPixel หน้าจอครับ
TasKiller เอาไว้ เครียร์ การทำงานของโปรแกรมต่างๆครับ เพื่อเรียกแรมกลับมาครับ
Sygic ครับ โปรแกรมนำทาง GPS ที่ผมว่าดีมากๆครับ เหมาะกับ A88 มาก ผมใช้แล้วถูกใจคอตๆ อ่ะขอบอก นำทางได้เยี่ยมเลย ทุกวันนี้ยังนั่งปรับเส้นทางการเดินทาง เล่นๆ เอาไว้ออกทริป จะได้ใช้ประโยนช์ได้หลายหลาย ^^

2. การใช้งาน GPS แนะนำ โปรแกรม Sygic ครับ หาได้จาก ในกะทู้เพื่อนบ้านครับ pdamobiz.com ในบอร์ด แอนดรอย ครับ โหลดฟรีครับ

3.ผมไม่ได้โหลดเลยอ่ะ ใช้โปรแกรมระบบหมดเลย ไม่ค่อยชอบดูหนังในโทรศัพท์ แต่ฟังเพลงบ้าง ก็ใช้โปรแกรมของเครื่องเดิมๆครับ

4.เครื่องจาก 0 ที่ได้มา ก็อ่านไฟล์ PDF ได้เลยครับ

5.เกมส์ที่น่าเล่น ก็มี
Robo Defend
Trap
SkyForce
Abduction
EGGGZ Lite
Frozen Buble
Labyrinth
Jewellust Xmas Lite
Crystalligh

ลองๆดูครับ แนวผม ชอบเล่นแบบนี้ อิอิ

ส่วนเรื่องเคส ตอนนี้ น่าจะยังไม่มีในไทยนะครับ หรืออจมีก็หายากน่าดู เพราะเครื่องยังมีขายที่ 0 เดียวเลย

แต่ผม ไปติดฟิล์มรอบคันมาครับ ราคา 300 บาท โอเคนะครับ ผมว่าสวยกว่าใส่เคสต่างๆ เพราะ ถ้าใส่เคสมันจะบดบังความงามของเครื่อง แต่ถ้าติดฟิล์ม แล้วก็ได้เห็นความงามของเครื่อง ในแบบเดิม แต่ได้ Guard เพื่อรักษา ความขาวของตัวเครื่องได้ครับ ^O^
Susie
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 11:09  

แวะมาแนะนำครับ หากใครมีปัญหาต่อเน็ตได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เนื่องจากใช้ พวกโปรแกรม เปิดปิด EDGE/GPRS โปรแกรมบวกนี้ มันจะปิดโดยการแทนค่า เข้าไปในตัว APN บ้าง บางครั้งเวลาเปิด หรือ ปิด ระบบมัน จะรวนได้ง่าย เมื่อก่อนผมใช้โปรแกรม APNDroid ใช้ได้แค่วันเดียว ปัญหา เปิดให้ทำงานเน็ตแล้ว มันก็ไม่เชื่อมต่ออะไร นิ่งไปซะงั้น เอ๋อๆ เลยตัดสินใจเอาออกเลย

แล้วก็ไปเจอโปรแกรม Quick Setting ครับ ใช้งานง่าย ดีครับ สามารถเปิด-ปิด ไวไฟ บลูทูส เสียง-สั่น GPS ปรับความสว่างหน้าจอ และก็ เปิด-ปิด EDGE/GPRS

แต่การใช้งาน มันอาจจะไม่สะดวก แบบ APNDroid โดยการ กดเพียงครั้งเดียวเพื่อเปิด หรือปิด การเชื่อมต่อเน็ต แต่มันก็ทำงานง่ายนะครับ

วิธีการต่อเน็ต ก็ให้จิ้มไปที่ตัว คำว่า Mobile Data ครับ แล้วมันจะเข้าสู่เมนู ใน Setting แล้วจะให้เรา เลือกติ๊กถูก เพื่อเปิดใช้งาน เน็ตครับ หาก จะยกเลิกการใช้งาน ก็เข้ามาที่ตรงนี้ แล้วก็เลือกเครื่องหมายติ๊กถูก ออก เพื่อปิดการทำงานครับ

แต่ ที่หน้าตา UI ของโปรแกรมตัวนี้ สถานะ ของ เมนู Mobile Data ให้มันเป็นสถานะ เปิด ไว้ตลอดนะครับ คือถ้ากด ปิด มันจะปิดการทำงานของ MMS ด้วยน่ะครับ เกรงว่าจะทำให้รับ MMS ไม่ได้ ผมเลยแนะนำให้ใช้วิธี การ ข้างต้นเพื่อเข้าไป ปิด-เปิด การเชื่อมต่อเน็ต

^^

เราก็เป็นค่ะ ใช้ APNDroid แล้วมันนิ่ง... ไม่เชื่อมต่ออะไรเลยค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 12:57  

ตอบครับ
1. โปรแกรม ที่น่าจะมี ก็เป็น...

ขอบคุณมากๆครับ ข้อมูลมีประโยชน์ต่อชาวA88ทั้งนั้น

เพราะมือใหม่androidก็เยอะเหมือนกัน ส่วนใหญ่มาเริ่มต้นที่A88กันทั้งนั้น
mayinlove
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 13:53  

ไม่ทราบว่าสาขา ไอทีสแคว มีเครื่องยังครับ
ขอบคุณครับ
5 5 5
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 13:53  

ขอถามหน่อยคับ คือหอพักผมมีสัญญาณ Wifi แต่ต้องขอรหัสที่เจ้าหน้าที่ก่อน

แล้วเจ้าเครื่องนี้ถ้าเปิดหน้าเวบมามันจะมีให้ใส่รหัสเหมือนในโน๊ตบุค รึเปล่า คับ

(ไม่เคยใช้Wifiผ่านถือมืออะคับ)

ขอบคุณล่วงหน้าคับ
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 15:34  

5 5 5 ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยคับ คือหอพักผมมีสัญญาณ Wifi แต่ต้องขอรหัสที่เจ้าหน้าที่ก่อน

แล้วเจ้าเครื่องนี้ถ้าเปิดหน้าเวบมามันจะมีให้ใส่รหัสเหมือนในโน๊ตบุค รึเปล่า คับ

(ไม่เคยใช้Wifiผ่านถือมืออะคับ)

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

มีเหมือนกันทุกประการ ครับ

ที่สำคัญผมชอบ Browser เดิมๆ ของเครื่องครับ สามารถใช้ MultiTouch บีบ-ถ่าง นิ้วเพื่อซุมได้ เจ๋งจิงๆ ^^
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 15:38  

mayinlove ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าสาขา ไอทีสแคว มีเครื่องยังครับ
ขอบคุณครับ

เห็นว่า มีแค่ 0 ใหญ่ พระราม9 ตรงแยกผังเมือง กับที่ พารากอน ร้าน True .. อะไรเนี่ยล่ะ จำม๊ะได้แล้วอ่ะ

หรือ ติดตามข่าวได้ที่ http://www.facebook.com/wellcom

หรือไม่ก็ www.wellcommobile.com ได้เลยครับ

ตอนผมซื้อ ไปที่ 0 พระราม9 เลยครับ บริการดี มีให้ลองเล่นหลายเครื่องครับ ^^
Susie
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 18:08  

ขอบคุณครับ

เห็นว่า มีแค่ 0 ใหญ่ พระราม9 ตรงแยกผังเมือง กับที่ พารากอน ร้าน True .. อะไรเนี่ยล่ะ จำม๊ะได้แล้วอ่ะ

หรือ ติดตามข่าวได้ที่ http://www.facebook.com/wellcom

หรือไม่ก็ www.wellcommobile.com ได้เลยครับ

ตอนผมซื้อ ไปที่ 0 พระราม9 เลยครับ บริการดี มีให้ลองเล่นหลายเครื่องครับ ^^

ถ้าไปซื้อที่สยาม จะวางขายใน true shop ที่ digital gateway ค่ะ (ตึกสร้างใหม่แทนที่ center point เดิม)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 18:57  

สามารถใส่ซองฝาพับของไอโฟนได้เปล่าครับ
หรือ รุ่นช่วยแนะนำด้วยครับ
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 19:41  

ขอบคุณครับ

ถ้าไปซื้อที่สยาม จะวางขายใน true shop ที่ digital gateway ค่ะ (ตึกสร้างใหม่แทนที่ center point เดิม)

แหะๆ ใช่แระ ดิจิทัล เกตเวย์ - * - ผมมั่วเอง

หรืออีกวิธีครับ ที่ 0 เค้ามีจัดส่งเป็นพัสดุ ได้ครับ สามารโทรไปสั่งซื้อได้เลย

สำหรับ คนที่อยู่ ตจว
a88
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 21:17  

ไม่มีวิทยุหรอครับแล้ว Google map นำทางและบอกตำแหน่งได้หรือเปล่าครับ
a88
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2010 21:19  

ไม่มีวิทยุหรอครับแล้ว Google map นำทางและบอกตำแหน่งได้หรือเปล่าครับ
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2010 11:19  

a88 ผู้เขียน:

ตัวนี้ ไม่มีวิทยุ ครับ ผมก็เสียดายนะ แต่ การใช้งานผม ไม่ค่อยได้ใช้ ก็ทำใจได้แล้วครับ อิอิ

ส่วน Google Map นำทางได้ครับ มันสามารถโชว์ Latitude ที่เราอยู่ และ เพื่อนๆที่เราได้แอดไว้ด้วยครับ ถ้าแฟนใช้ แอนดรอยด้วย สะดวกเลย เอาไว้เช็คพฤติกรรมได้ อิอิ ว่าอยู่ทีไหน หนีไม่รอด ฮ่าๆ แต่เราก็ โดนเช็คด้วย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ซึ่งการทำงาน จะต้องเชื่อมต่อ เน็ตด้วยครับ
bishoujoza
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2010 12:56  

A88 อ่านไฟล์เพลงพวกนี้ได้ไหมอะAAC, AMR, OGG, M4A, MID, MP3, WAV, WMA แล้ว ไฟล์ วีดีโอ พวกนี้อ่านได้ไหมครับ3GP, 3G2, MP4, WMV อยากรู้อะ
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2010 14:06  

[quote="bishoujoza"]A88 อ่านไฟล์เพลงพวกนี้ได้ไหมอะAAC, AMR, OGG, M4A, MID, MP3, WAV, WMA แล้ว ไฟล์ วีดีโอ พวกนี้อ่านได้ไหมครับ3GP, 3G2, MP4, WMV อยากรู้อะ[/quote]

ที่ทราบๆนะครับ ก็มี MP3 ,WAV , 3GP ,MP4 ,WMV

แต่ ไฟล์ที่อ่านไม่ได้นั้น ที่แน่ๆก็ OGG อ่ะครับ
Thun
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2010 15:10  

ดูเว็บรองรับแฟลชไหมครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2010 15:19  

ไม่ทราบว่า มันมีซองตรงรุ่นหรือป่าว คับ หรือว่าใช้ของตัวอื่น แนะนำหน่อยค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2010 15:25  

ไม่ทราบว่า มันมีซองตรงรุ่นหรือป่าว คับ หรือว่าใช้ของตัวอื่น แนะนำหน่อยค่ะ

ไม่ทราบว่า มันมีซองตรงรุ่นหรือป่าว [color=red]คับ [/color=red]หรือว่าใช้ของตัวอื่น แนะนำหน่อย [color=red]ค่ะ [/color=red]

???
GhOstO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2010 16:08  

ไม่ทราบว่า มันมีซองตรงรุ่นหรือป่าว [color=red]คับ [/color=red]หรือว่าใช้ของตัวอื่น แนะนำหน่อย [color=red]ค่ะ [/color=red]

???

ซองตรงรุ่น ตอนนี้ คาดว่า ยัง หรือมีก็ยังหายากครับ
แต่รอซักพัก ผมว่ามีแน่ๆ เพราะตอนนี้ ยอดขาย เพียบแล้วคัฟ ^^

แต่ผมติดฟิล์มรอบเครื่อง แทนเอาน่ะครับ ใช้สะดวก หน่อยไม่เกะกะ ดีกว่าไม่ได้ใส่ หน่อยนึงเรื่อง สีไม่เปื้อน
Susie
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2010 17:09  

มีใครลองใช้เป็นโมเด็มรึยังคะ
เราใช้ไม่ได้ กดแล้วมันบอกว่า "ไม่มีซีดีรอม"
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: