Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Wellcom A88 Android - เวลคอม
 หน้า 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 766 / เข้าชม: 1856798
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
73%
 73%  [ 31 ]
ดี - GOOD - 4
23%
 23%  [ 10 ]
ธรรมดา - Normal - 3
2%
 2%  [ 1 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 42

Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Wellcom A88 Android - เวลคอม
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 17:03  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Wellcom A88 Android - เวลคอม
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2010/wellcom/a88/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/wellcom/a88.htm

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 10 Mar 2010 16:57; ทั้งหมด 1 ครั้ง
POMM
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Wellcom A88 Android - เวลคอม
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 17:11  

ใครใช้แล้วเป็นยังไง มาโพสบอก ข้อดี ปัญหา บ้างนะคะ กำลังสนใจอยู่ค่า
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Wellcom A88 Android - เวลคอม
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 17:36  

POMM ผู้เขียน:
ใครใช้แล้วเป็นยังไง มาโพสบอก ข้อดี ปัญหา บ้างนะคะ กำลังสนใจอยู่ค่า

เห็นคุณ ballang ทำรีวิวไว้ในพันทิพอะครับ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T8929999/T8929999.html

แต่เชียงใหม่ ของยังไม่มาเยย
เดี๋ยวรอดู ตัวจริงอีกทีอะ
armores
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 17:59  

ออกวันไหน พอทราบมั้ยคับ
อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน ต้องรอดูเนื้องานก่อน อิิอิ Laughing
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 18:18  

armores ผู้เขียน:
ออกวันไหน พอทราบมั้ยคับ
อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน ต้องรอดูเนื้องานก่อน อิิอิ Laughing

ทราบข่าวว่าอีกไม่นานนี้แหละครับน่าจะไม่เกินมีนานี้แน่นอนครับ Laughing
Malz-KM
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 19:02  

เชียงใหม่ด้วยอีกคนครับ อิอิย้ายจาก I-Mo มา Twisted Evil
->
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 19:48  

ทำไมosไม่ 2.1 นะ Rolling Eyes
fdfd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 20:07  

น่าจะมีทีวี และ 2ซิม เลยนะ จะได้ซื้อทันที ทำไมไม่ออกมาครบๆเลยก็ไม่รู้
psc_2006
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 20:54  

เด๋วนี้ wellcom เค้าพัฒนาแล้ว มี Android มี WIFI ด้วย
kimchi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 20:57  

-> ผู้เขียน:
ทำไมosไม่ 2.1 นะ Rolling Eyes

อัพได้นี่ครับ Rolling Eyes

-> ผู้เขียน:
น่าจะมีทีวี และ 2ซิม เลยนะ จะได้ซื้อทันที ทำไมไม่ออกมาครบๆเลยก็ไม่รู้Rolling Eyes

เอาไว้ออกรุ่นต่อไปไงครับ Laughing

แต่ถือว่าคุ้มมากนะครับรุ่นนี้ จอ capacitive แบบเดียวกับ iPhone เลย
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 21:30  

twister ผู้เขียน:
POMM ผู้เขียน:

เห็นคุณ ballang ทำรีวิวไว้ในพันทิพอะครับ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T8929999/T8929999.html

แต่เชียงใหม่ ของยังไม่มาเยย
เดี๋ยวรอดู ตัวจริงอีกทีอะ

ขอบคุณนะครับ ผมจำได้ว่าเคยอ่านรีวิว wellcoM ร่นนึงของคุณ twister รวมทั้ง w891 ซึ่งทำให้ผมชอบการถ่ายรูปทีเดียว สนใจซื้อแล้วมาแชรืกันนะครับ
gerrard30
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 22:39  

ได้สัมผัสตัวจริงแล้วครับผม เพื่อนที่ กทม เอามาเล่นที่เชียงใหม่ ถือได้ว่า ทำได้ดีมาก เร็ว แรง ไม่มีอืด

เชียงใหม่เหมือนกันครับ กำลังสั่งจาก กทม มา
guester
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 23:12  

คว้ามาแล้วครับ ประทับใจสุดๆ
ไม่ต้อง root ก็ไทยได้เลย...
แหม..ถ้าได้ rom มาโมนี่รับรอง...
poypoy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Mar 2010 23:25  

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/c8jS3IfsJpQ&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/c8jS3IfsJpQ&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>
biggerz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2010 03:25  

หน้าจอ กี่ล้านสีครับ ไม่เห็นมีบอก?

16M หรือป่าวครับ?
จิม
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: Chol-Bu-Ri มังค
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2010 08:08  

Android เวอร์ชั่น 1.6 Donut

น่าจะเป็น 2.1 ไปเลยนะ ซื้อแล้วจะได้ไม่ต้องกลัวว่าจะ Up ไม่ได้
แถมไม่ต้องเสียเวลาไปศูนย์อีก (ถ้ามัน Up ได้นะ)
yukari1991
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2010 08:12  

เจ๋งมากครับ Android กันหลายยี่ห้อเลย
eraw
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2010 08:42  

ไม่มี ทดสอบ gps ให้ดูเลย

รุ่นนี้ใช้เป็น google map ใช่ไหมครับ
KittieS
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2010 11:05  

ครบครันจริงๆ มีขายยังอ่ะ
dollysheep
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2010 12:39  

กล้องหน้าถ่ายภาพนิ่งได้ป่ะคับ
voices
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2010 13:47  

แก้ไขข้อมูลบางส่วนจากรีวิวให้นะครับ มีบางส่วนเข้าใจคลาดเคลื่อนไปอยู่

ไอ้รูกลมๆด้านหน้านั่นไม่ใช่กล้องหน้าครับ เป็น เซนเซอร์แสง เอาไว้ทำงานร่วมกับฟังค์ชั่นใส่กระเป่าแล้วจอดับ(ห้ามผวนนะ)

ส่วนกล้องของ A88 เป็น 5M ก็จริงครับ แต่ไม่มี Autofocus (แย่เลย) ทำให้ใช้งานร่วมกับโปรแกรม Barcode Scan ไม่ได้ครับ

ส่วนอื่นๆ ถือว่าเยี่ยมครับ ใครไปซื้อตอนนี้มีแผ่นแปะหน้าจอกันรอยแถมให้เลย
เพราะยังหาขนาดที่พอดีในท้องตลาดไม่ได้ แต่ดันไม่แถมซองให้แฮะ
ไม่เป็นไร ไปหาซองของ iphone ใส่แทน ด้านข้างหลวมนิดๆ แต่ใส่ได้อยู่ครับ

เรื่องๆอื่นๆตามรีวิวครับ ค่อนข้างลื่นกว่า IE 6010 อยู่เลยเลยครับตัวนี้
แต่ market ของมันเหมือนหา app บางตัวไม่เจอ ทั้งที่ ie 6010 เป็น โดนัทเหมือนกันแต่หาเจอ (เช่น FXCamera, longdo) ต้องไปหาโหลด *.apk มาลงเอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2010 13:49  

จิม ผู้เขียน:
Android เวอร์ชั่น 1.6 Donut

น่าจะเป็น 2.1 ไปเลยนะ ซื้อแล้วจะได้ไม่ต้องกลัวว่าจะ Up ไม่ได้
แถมไม่ต้องเสียเวลาไปศูนย์อีก (ถ้ามัน Up ได้นะ)

หากเป็น 2.1 มาเลย ก็มีโอกาสสูงกว่ายี่ห้ออื่น ที่จะอัพเวอร์ชั่นต่อๆไปไม่ได้

มือถือพวกนี้ส่วนมากขายหมดแล้วหมดเลย ไม่ค่อยมี rom ใหม่ๆออกมาให้ใช้ อาจจะมี fw แก้บัคอะไรตามมาเล็กๆน้อยๆในช่วงแรกๆแค่นั้น
tatam
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2010 18:54  

ใช้อยู่ครับ มีไม่ชอบอยู่ 2 เรื่อง
1. ใช้ remote desktop แล้ว ใช้ คีย์บอร์ด ไม่ได้
2. เมนู เป็นระบบสัมผัส บางทีมันเผลอไปโดนบ่อยๆ
->
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 01:07  

1.6 มันไม่สามารถรับส่งไฟล์ทางbluetoothได้ ใช่ไหมครับ

เดาเอาจากspicaนะครับ น่าจะเหมือนๆกัน ไม่ใช่ขออภัยด้วยครับ Arrow
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 02:23  

ballang ผู้เขียน:
ขอบคุณนะครับ ผมจำได้ว่าเคยอ่านรีวิว wellcoM ร่นนึงของคุณ twister รวมทั้ง w891 ซึ่งทำให้ผมชอบการถ่ายรูปทีเดียว สนใจซื้อแล้วมาแชรืกันนะครับ

แหะๆๆ
ขอบคุณสำหรับรีวิว a88 เช่นกันครับ ดูแล้วชอบมากเลยครับ
ผมก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องระบบ Android เท่าไหร่อะครับ
เอาไว้ถ้าคุณ ballang มีอะไรดีๆ ก็เอามาแนะนำกันด้วยนะครับ

^^
best0032001
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 09:42  

ได้ข่าวร้ายว่า ขายที่พระราม9เท่านั้น แล้วคนที่เชียงใหม่แบบผมละ ทำไมไม่ขาย เซง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 09:55  

ถ่ายวิดีโอได้ที่ขนาดไหนครับ
จิงดิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 12:39  

เอากะเขามั่งและ

หวังว่าคงพัฒนาไปได้อีกไกลนะค่ะ

Wellcom สู้ๆ
pop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 15:11  

ไม่ทราบว่าถ้าผมใช้ packet wifi unlimited ของมือถือ เเล้วผมจะสามารถใช้รุ่นนี้ต่อเล่น net ผ่าน notebook ได้หรือไม่คับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 15:12  

ผมว่า ในคลิปรีวิวข้างบนมันกะโหลกกะลาอ่ะ

ยังไม่เข้าถึงการใช้งานจริง

แทนที่จะเทสเครื่อง ดูการใช้งานของรูปภาพ คลิปวีดีโอ

เครื่องเล่นเพลง GPS อินเทอร์เน็ต อะไรพวกเนี่ย

แต่เค้ากลับมาเลื่อนขึ้นๆลงๆ ให้เราดู ซึ่ง แอนด์ดรอย มันลื่นอยู่แล้ว

ถ้าถูกผนวกลงไปด้วย
mayinlove
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 16:55  

ขอผู้มีเครื่องมายืนยันทีครับ ว่ามีกล้องหน้าไหม
E-Boat
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 18:45  

** มาคอนเฟิร์มนะคับ ว่ามี multi touch **
กาง-หุบ นิ้ว ดูรูป - ขยายหน้าเว็บ ได้เลยจ้า

ราคาค่าเสียหายที่ผมไปหวดมา วันนี้ คือ 8180 บาท ที่พระราม9 คับ

ช่วงเวลาที่ผมไปซื้อก็มีคนมา ซื้อ + มาทดลองเล่นกัน 10 กว่าคน
(เขาไปกันเป็นคู่ๆ ผมไปคนเดียว ฮือๆๆๆ) d(T__T")b

คนขายบอกว่ามีคนมาซื้อเยอะเหมือนกัน

**และต้อง ขอ ขอบคุณ คุณพี่ผู้ ญ และ พี่ผู้ชาย ที่ให้คูปองส่วนลด 9%
ไว้ ณ ที่นี้ อีกรอบด้วยนะคับ อิอิ**

ส่วนของแถมๆๆๆๆ
- พัดลมตัวเล็กสีแดงน่ารัก 1 ตัว
- ที่รองเม้าส์ 1 อัน
- gift voucher - Music design (พารากอน) 500 บาท จ้าาาา...
- อ้อ...ๆๆๆ เขาติดกันรอยแถมให้ด้วยนะคับ อิอิ

ความเห็นส่วนตัวหลังจากการทดลอง เล่น

ข้อเสีย
- ความแม่นยำการกดที่หน้าจอ ผมไม่ชินเอาซะเลย ก่อนหน้านี้ผมใช้ 5800
มันสามารถเอาเล็บจิ้มได้ แต่ A88 ทำให้ผมพิมพ์ลำบาก มากๆๆๆๆๆๆ

- ลืมไปซะ ว่ามันมีกล้องถ่ายรูปด้วย ลืมไปเลยครับ...
ถ่ายบัตรประชาชนตัวเอง ผมอ่านไม่ออกอ่ะ.. ว่าในบัตรมันเขียนว่าอะไร
ใช้ 5800 ถ่ายเอกสารเป็นหน้าๆมานั่งอ่านนี่ ยังกับอ่านกับตัวจริง
ตอกและย้ำอีกทีว่า ไม่มี Auto Focus แล้ว มัน ห่วย ห่วย ห่วยจริงๆ คับ

- ไม่มี TV-วิทยุ นะจ๊ะ...
- เสียงที่ออกจากลำโพง ยังด้อยกว่า5800 ไม่ตึ๊บๆๆๆ เลย d(T__T")b
- ไม่มี รูร้อย สายคล้องมือ (ถือเป็นข้อเสียไหมอ่ะคับ)
- บอดี้สีข๊าวว ขาวววว... ดูดี๊....ดูดี... แต่เดี๋ยว มันจะดำและเหลือง...
- ไม่มีกล้องหน้านะจ๊ะ เท่าที่เห็นกลมๆนั้น น่าจะเป็นตัววัดแสงมากกว่า

ข้อ ดี
- มันคุ้มค่า กับราคา 8180 บาท มากๆๆๆๆๆ
- มันมี Multi touch
- มันลื่น หัวเกือบแตก...
- ฟังเพลงผ่านหูฟัง เสียงไม่ได้ห่วย ถึงแม้จะไม่มี EQ ให้ปรับก็ตาม

และ ขอฝากคำถามสำหรับผู้ที่เล่น A88 จนชำนานแล้ว

1. มีวิธีการปลด lock โดยที่ไม่ต้องกดปุ่มข้างบน แล้ว วาด - ลากไหม
แบบ ประมาณว่า ให้สัมผัสที่หน้าจอ แล้ว slide unlock แบบ iphone

2. เปลี่ยนเสียงเรียกเข้าเป็น mp3 ใน mem ได้ไหมคับ
3. ลบ+เคลื่อนย้ายตำแหน่ง shotcut บนหน้าจอได้อย่างไร
ผมเพิ่ม ได้อย่างเดียว ลบ+ย้ายไม่ได้

สำหรับท่านที่กำลังจะซื้อ ซื้อเลยคับ "คุ้ม" (ถ้าไม่สนเรื่องกล้อง ผมย้ำอีกทีแล้วนะ)
ต้องการลองของใหม่ที่ราคาไม่แพงมาก

ผมเอง ไปที่หลัง แต่กลับก่อน 555 ยืนทดลองเล่น 5 นาที
สั่ง ซื้อ - ทดสอบเครื่อง - กลับบ้านโลดดด
ส่วนคนที่ไม่รีบ ผมว่า คอมมาท ปีนี้เขาคงจะขนของแถมไปแจก
มากกว่าที่ผมได้รับนะคับ... (ถ้าโทรศัพท์ผมไม่พัง ก็คงจะไปซื้อที่คอมมาทแหละ)

ขอให้มีความสุข สนุกกับโทรศัพท์เครื่องใหม่กันทุกคนนะคับ

ปล. บ๊ายยยยย บายยยยยย 5800 ... ออกจากศูนย์ ส่งให้คุณแม่ใช้ต่อแล้วจ้าาาา...

ปล2. เชื่อผมไหมว่า เดี๋ยวตัวต่อไป มันจะมี Auto Focus มาให้ผมช้ำใจเล่น...
ภายในระยะเวลาไม่เกิน2-3เดือน

ปล3.ใครก็ได้เอาที่ผมพิมพ์นี้ ไปแปะที่พันทิพย์ที พอดีผมไม่ได้เป็นสมาชิกที่โน่นนะคับ
เผื่อมันจะเป็นข้อมูลให้ท่านๆอื่นๆได้รู้เพิ่มมากขึ้นครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 19:17  

Review - WellcoM A88 Android ภาษาไทย -

วันก่อน ๒๕ กพ.มีเรื่องงานต้องไปที่เดอะมอลล์บางกะปิ งานอาชีวศึกษา ซึ่ง WellcoM ในฐานะเป็นส่วนหนึ่งของสปอนเซอร์การจัดงานอาชีวศึกษาครั้งนี้ ก็ได้นำมือถือหลายรุ่นมาโชว์ ที่สะดุดตาจนต้องเข้าไปสัมผัสคือ WellcoM A88 Android 3G มือถือสีขาวใส ออกแบบเรียบๆ หน้าจอใหญ่ ๓.๒ นิ้ว ดูมีเสน่ห์ดี รองรับทุกอย่างทั้ง edge class 12 WIFI AGPS 3G งานประกอบจากใต้หวัน แน่นหนาดีมาก แน่นปึ้ก และเมื่อได้ลองแตะหน้าจอแล้ว ก็รู้ทันทีว่าเป็นระบบ Android แต่ที่พิเศษกว่านั้นคือ น่าจะเป็นแอนดรอยด์รุ่นแรกที่ติดตั้งภาษาไทยมาให้พร้อมใช้เลย

ราคา ๘,๙๙๐ บาท แต่สำหรับข้าราชการใจดีมีโปรโมชั่นลดราคาให้ ๙% จึงซื้อได้ในราคา ๘,๑๘๐ บาท

เมนูย่อยด้านในส่วนใหญ่จะเป็นเมนูภาษาไทยทั้งหมด เข้าใจง่าย ทำให้ผู้ใช้งานแทบไม่ต้องอ่านคู่มือ แม้บางเมนูจะเป็นภาษาอังกฤษบ้างก็ตาม แต่ก็ถือเป็นผลดีที่ยืดหยุ่นให้ ๒ ภาษา เพราะบางเมนูถ้าสะกดเป็นภาษาไทยคงไม่ดีเท่าไหร่

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 19:18  

กล้อง ๕ ล้านพิกเซล พร้อมไฟส่องสว่างก็จริง แต่คุณภาพภาพถ่ายไม่ต้องพูดถึง ข้ามไปเลยนะครับ ที่จริงไม่ต้องใช้ถึง ๕ ล้านพิกเซลก็ได้ ขอแค่ ๒ ล้านพิกเซล แต่คมๆ ชัดๆ สีสันจัดจ้านก็พอแล้ว

ด้านหลังเรียบๆ นอกเหนือจากกล้องแล้ว ก็มีลำโพงเล็กๆ พอให้เสียงออก อยู่ด้านหลัง ใต้โลโก้ WellcoM

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 19:20  

ใครเน้นฟังเพลงผ่านหูฟังล่ะ รุ่นนี้มาพร้อมกับรู ๓.๕ ครับ เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมชอบมาก เพราะสามารถหูฟังหลากหลายในท้องตลาดมาฟังได้เลย และเมื่อได้ฟังผ่านหูฟังดีๆ ขอชมว่าไพเราะและให้ความดังมากพอควร ที่สำคัญรูหูฟังมันติดอยู่ด้านบนเครื่อง ข้างปุ่มเปิดปิด จึงทำให้เสียบหูฟังสะดวกมาก เวลาพกไปไหนต่อไหน

[img]http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T8929999/T8929999-6.jpg
[/img]

ปุ่มกดด้านหน้ามีปุ่มโทรออก ใต้ปุ่มโทรออกมีรูไมโครโฟน ปุ่มขวาสุดเป็นปุ่มวางสาย ส่วนปุ่มกลางเป็น Trackball ซึ่งบางคนเช่นผมไม่ค่อยชอบ เพราะมันค่อนข้างไว และเมื่อมองจากด้านข้างปุ่ม Trackball นี้มันจะยื่นออกมา ไม่แน่ใจว่าใส่ซองหนังไปนานๆ จะมีผลต่อการใช้งานหรือไม่

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 19:22  

ด้านบนเครื่อง มีกล้องด้านหน้า ลำโพงสนทนาให้เสียงที่ดังมาก ใช้งานริมถนนก็คุยรู้เรื่องดี ยืนยันว่าสัญญาณภาครับก็อยู่ในเกณฑ์มาตรฐานดีครับ

เมื่อมีเมนูไทยแล้ว แน่นอนครับว่า ต้องมีคีย์บอร์ด qwerty ภาษาไทยมาให้แน่นอน พร้อมระบบสะกดคำอัตโนมัติ ซึ่งสามารถเลือกเปิด-ปิดได้ และรุ่นนี้ใช้นิ้วจิ้มได้อย่างเดียวนะครับ เหมือนแอนดรอยด์ทั่วไป ไม่สามารถใช้ Stylus หรือปลายเล็บจิ้มได้

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 19:23  

เมนูข้อความรับ ฟอนต์ภาษาไทยสวยมากครับ เป็นเหตุผลสำคัญที่ผมเลือกซื้อรุ่นนี้

เมนูในขณะอ่านข้อความ

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 19:25  

อ่านเว็บไซต์ www ได้เต็มรูปแบบเลยครับ สามารถอ่านแนนอนหรือแนวตั้งก็ได้อัตโนมัติ ปรับฟอนต์ได้ ๕ ขนาด นี่เป็นขนาดใหญ่สุดครับ

ตัวเครื่อง WellcoM รุ่นนี้ได้รับการยืนยันว่ามาจาก Taiwan ครับ รองรับการพิมพ์ภาษาต่างๆ รวมทั้งเวียดนาม ซึ่งเวลคอมส่งออกไปขายมาหลายปีแล้วด้วย

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 19:26  

[quote="Anonymous"]ภาพถ่าย WellcoM A88 Android ภาษาไทย

ภาพนี้ถ่ายที่หน้าหมู่บ้านแห่งหนึ่งครับ ไปยืนดักรอตีหัวได้ เพราะขับรถ-เดินผ่านเข้าออกทุกวัน :-P

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 19:28  

เมนูหน้าจอมี ๕ หน้า นี่เป็นหน้าแรก สามารถใส่วิดเจตหรืออะไรก็ได้เข้าไป สังเกตจุดเล็กๆ ๕ จุดด้านใต้ ข้างศรชี้ครับ จะแสดงลำดับหน้าจอ

Mad Dog
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 20:36  

อยากรู้ให้กระจ่างตกลงกล่องเป็นไงบ้างครับ เห็นโพสกันดูเเล้วไม่น่าดี แต่มีคนถ่ายมาลงผมดูก็สวยดี เลยไม่รู้จะเชื่อใครดี Very Happy ตอนนี้ราคายัง ๘๙๙๐ บาท อยู่ป่าวครับ ตอนแรกผมเล็ง galaxy spica มานานเเล้ว แต่เจอรุ่นนี้ชักยังไงๆ เลือกไม่ถูกเลย อีกอย่างรุ่นนี้ราคาก็ไม่แพงมากอีกด้วย น่าสนใจมาก Very Happy
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 21:10  

ขอบคุณที่เอารีวิวที่ผมทำในพันทิปมาลงที่นี่อีกที เพราะกระทู้นั้นใกล้ล่มสลายแล้วมั้ง
ส่วนเรื่องกล้อง ฝากทุกท่านอย่าโง่เหมือนผมนะครับ ให้เอาพลาสติกแปะเลนส์และไฟแฟลชด้านในออกก่อนนะครับ ภาพจะสวยขึ้นอีกมากๆๆๆๆๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 21:14  

Mad Dog ผู้เขียน:
อยากรู้ให้กระจ่างตกลงกล่องเป็นไงบ้างครับ เห็นโพสกันดูเเล้วไม่น่าดี แต่มีคนถ่ายมาลงผมดูก็สวยดี เลยไม่รู้จะเชื่อใครดี Very Happy ตอนนี้ราคายัง ๘๙๙๐ บาท อยู่ป่าวครับ ตอนแรกผมเล็ง galaxy spica มานานเเล้ว แต่เจอรุ่นนี้ชักยังไงๆ เลือกไม่ถูกเลย อีกอย่างรุ่นนี้ราคาก็ไม่แพงมากอีกด้วย น่าสนใจมาก Very Happy

เป็นความผิดของผมเอง ที่รีวิวเอาภาพลงครั้งแรก ยังไม่ได้แกะพลาสติกเลนส์ด้านในออกก่อน ตอนนี้ก็ชัดขึ้นมาก ไม่ฟุ้งเหมือนก่อน

ผมว่ารุ่นนี้ไม่ได้ขี้เหร่อะไรหรอกครับ เชื่อเหอะ เก็บเงินส่วนต่างไปทำอย่างอื่นก็ได้ครับ ผมว่าคุณใช้อีกไม่ถึงปีก็เบื่อ เปลี่ยนเครื่องเหมือนผมอีก
ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Mar 2010 21:26  

1. มีวิธีการปลด lock โดยที่ไม่ต้องกดปุ่มข้างบน แล้ว วาด - ลากไหม
แบบ ประมาณว่า ให้สัมผัสที่หน้าจอ แล้ว slide unlock แบบ iphone
A: สามารถปลดล็อกโดยใช้ปุ่มกดอื่นก่อนได้นะครับ

2. เปลี่ยนเสียงเรียกเข้าเป็น mp3 ใน mem ได้ไหมคับ
A: สามารถใช้เสียงเรียกเข้าจาก mem ได้ทันทีครับ เข้าโหมดฟังเพลง แล้วแตะปุ่มเมนู จะมีคำสั่งให้เลือกเป็น ringtone ครับ

3. ลบ+เคลื่อนย้ายตำแหน่ง shotcut บนหน้าจอได้อย่างไร
ผมเพิ่ม ได้อย่างเดียว ลบ+ย้ายไม่ได้
A: ในหน้าเมนูมีทั้งหมด ๕ หน้า สามารถเพิ่ม ย้าย ลบเมนู shortcut หรือ wigget ได้อิสระครับ สมมุติจะเอาเมนูการ "ตั้งค่า" ไว้ที่เมนูหน้า ๓ ก็เลื่อนนิ้วไปหน้าจอที่ ๓ จากนั้นกดปุ่ม "โฮม" แล้วกดปุ่ม "ตั้งค่า" ค้างไว้ ในทำนองเดียวกันจะเอาไปไว้หน้าไหนๆ ก็ทำอย่างนี้ก็ได้ ง่ายดี

ส่วนการลบ ให้กดไอคอนนั้นๆ ค้างไว้ จะเห็นปุ่มโฮม เปลี่ยนเป็นรูปถังขยะ จากนั้นให้ drag ไอคอนมาโยนที่ถังขยะครับ จะเป็นแต่การลบ shortcut เท่านั้น ไม่มีผลกับตัวโปรแกรมครับ

สำหรับท่านที่กำลังจะซื้อ ซื้อเลยคับ "คุ้ม" (ถ้าไม่สนเรื่องกล้อง ผมย้ำอีกทีแล้วนะ)
ต้องการลองของใหม่ที่ราคาไม่แพงมาก
A: ผมก็ว่าคุ้ม ก่อนซื้อผมลองเล่น ๕ นาที เห็นแค่ฟอนท์ภาษาไทยล่ะ ใช่เลย อีกวันไปซื้อโดยไม่ test อะไรอีก และขอบคุณที่รีวิวเครื่องแล้ว คนสนใจในระบบแอนดรอยด์กันกว้างขวางมากขึ้น ซึ่งส่งผลถึง WellcoM ด้วย อย่างไรก็ตาม ผมต้องขอบคุณคุณเนย คนที่ผมไม่รู้จัก แต่รู้ว่าเค้าออกแบบฟอนท์สวยๆ ด้วย Illus. ฟรีๆ ด้วย ผมให้เครดิตจริงๆ เพราะผมเลือกซื้อก็เพราะฟอนท์ภาษาไทยคุณเนยนี่ล่ะ สวยจับใจจริงๆ
ผ่านมาถาม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 08:57  

ขอถามคนที่ใช้จริงหน่อยนะครับนิดนึง Embarassed

- ตกลงมีกล้องหน้ารึป่าวอ่ะครับ ....ถ้ามีแล้วจะใช้ Video Call ได้รึป่าว
- มี Google Map ติดมาด้วยรึป่าวครับ
- root ได้รึยังครับ เห็นมีคนบอก root ลง 2.1 ได้แล้ว (ไม่รู้จริงป่าว)

ปล.ผมก็ยังไม่เคยได้แตะ Andriod เลยซักที เลยถามก่อนครับถ้าถูกใจจะได้ฝากพี่ซื้อให้ เพราะผมอยู่ เชียงใหม่ Razz
อะแซวเล่ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 10:23  

ใครพอจะมีข้อมูล

ช่วย Review i-mobile 858 ให้ทีสิครับ

ขอบคุณครับ

กำลังสนใจอยากได้

Laughing
เซง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 12:32  

ห้ามreview เพราะผมเครียด เชียงใหม่ไม่ยอมวางขาย เอาเปรียบกันแบบนี้อิฉา

เอามาขายเดียวนี้ รู้ไหมผมไปตามศูนย์ ที่เชียงใหม่

ผม -a88 มาแล้วยังครับ
คนขาย- มันคืออะไร
ผม -O_o
Mad Dog
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 13:19  

คุณข้างบนครับ เอาข้อมูลเว็ปบอร์ดคนอื่นมาลง คงรู้ตัวนะครับเอามาจากไหน ใส่เครดิตสักนิดคงไม่ทำให้เสียเวลาขนาดนั้นหลอกครับ ลงแบบหน้าด้านๆไม่อายคนบ้างหรือ ??? เกรียนดีจริงเนอะ
ส่วนกล้องน่าผมว่าไม่มีนะครับ จำไม่ได้ว่า มะวานดูคริปรีวิวเเล้วเค้าบอกว่ามีหรือป่าว ลองดูเองดีกว่าครับ (หรือเค้าอาจจะไม่ได้พูดถึงด้วย) ผมอาจจะจำผิดมา ลองดูก่อนหละกันครับ Very Happy

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Mad Dog เมื่อวันที่ 07 Mar 2010 13:35; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Mad Dog
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 13:29  

ถามอีกนิดได้ไหม้ครับ ถ้าเทียบกันเเล้วจริงๆกับ i-mobile 8500 andriod ของ 8500 มันแพงกว่านีสนึงจริงๆ เพิ่มตังอีกไม่กี่ร้อย ผมไม่ชอบใจอย่างนึงกับ a88 เรื่อง market ดูคริปรีวิวเค้าก็บอกแบบนั้น บางโปรแกรมหาไม่เจอ แต่รุ่นอื่น กลับหาเจอ นี่นะสิเเล้วเรื่องกล้องอีก แต่ระบบข้างในดูเเล้วเร็วพอสมควร ลื่นหัวแตกสมคำจริงๆ ส่วน 8500 เป็นงัยบ้างครับ เรื่องกล้อง เรื่องภาพหน้าเจอ และอื่นๆ ช่วยบอกผมหน่อยครับ เห็นราคามันใกล้ๆกัน หรือผมจะรอ i858 ตอนแรกถ้าพูดถึงตระกูล i-mobile ผมไม่มองมันสะเลยครับ แต่เดียวนี้คงจะดูถูกไม่ได้ มะก่อนอาจดูผิดไป (เอ๊ะ ไงหว่า Rolling Eyes )
WMoon
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 18:22  

Print ใส่กระดาษแล้วเอาไปใช้ได้เลยครับ
WMoon
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 18:23  

Print ใส่กระดาษแล้วเอาไปใช้ได้เลยครับ
mainicia
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 19:20  

ผ่านมาถาม ผู้เขียน:
ขอถามคนที่ใช้จริงหน่อยนะครับนิดนึง Embarassed

- ตกลงมีกล้องหน้ารึป่าวอ่ะครับ ....ถ้ามีแล้วจะใช้ Video Call ได้รึป่าว
- มี Google Map ติดมาด้วยรึป่าวครับ
- root ได้รึยังครับ เห็นมีคนบอก root ลง 2.1 ได้แล้ว (ไม่รู้จริงป่าว)

ปล.ผมก็ยังไม่เคยได้แตะ Andriod เลยซักที เลยถามก่อนครับถ้าถูกใจจะได้ฝากพี่ซื้อให้ เพราะผมอยู่ เชียงใหม่ Razz

- ไม่มีกล้องด้านหน้าครับ
- มี google map และ market ลงโปรแกรมได้ครับครันครับ ผมลงอัดไปเพียบเลย
- ยังไม่มีข้อมูล root ออกมาครับ ลองหลายปุ่มแล้วยังเข้า boot loader ไม่ได้เลยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 20:17  

[quote="Anonymous"]
Anonymous ผู้เขียน:
ภาพถ่าย WellcoM A88 Android ภาษาไทย

...

This's only 640x480.

May i have a question about camera of Wellcom A88 Android ?

How about more Resolution (at 5M pixels, 2M pixel or 1.3M pixels....) ???

Thanks.

(Sorry, I can not speak Thai)
ลองดูดิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 20:47  

mainicia ผู้เขียน:

- ไม่มีกล้องด้านหน้าครับ
- มี google map และ market ลงโปรแกรมได้ครับครันครับ ผมลงอัดไปเพียบเลย
- ยังไม่มีข้อมูล root ออกมาครับ ลองหลายปุ่มแล้วยังเข้า boot loader ไม่ได้เลยครับ

ลองปิดเครื่องแล้วกดปุ่มกล้อง + ปุ่มเพิ่มเสียง + Power ค้างดูดิคับมันจะเข้าหน้าไรไม่รู้
Ballang
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 20:50  

5 MP.... original pictures

[quote="Anonymous"]
ภาพถ่าย WellcoM A88 Android ภาษาไทย

...

This's only 640x480.

May i have a question about camera of Wellcom A88 Android ?

How about more Resolution (at 5M pixels, 2M pixel or 1.3M pixels....) ???

Thanks.

(Sorry, I can not speak Thai)
Mad Dog
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 21:38  

ผมอยากรู้รุ่นนี้เทียบกับ i-mobile 8500 อันไหนคุ้มกว่ากันครับ เพราะราคาต่างกันไม่กี่ร้อย Laughing
mainicia
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 23:00  

ลองดูดิ ผู้เขียน:

ลองปิดเครื่องแล้วกดปุ่มกล้อง + ปุ่มเพิ่มเสียง + Power ค้างดูดิคับมันจะเข้าหน้าไรไม่รู้

แจ๋วเลยครับ อย่างงี้ได้มีเฮ เอา roms 2.1 มา up กันบ้างแน่ๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 23:27  

แจ๋วเลยครับ อย่างงี้ได้มีเฮ เอา roms 2.1 มา up กันบ้างแน่ๆ

มันมีไรเกิดขึ้นหรอ
เอาภาพมาลงให้ดูบ้างสิ
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 07:54  

มันมีไรเกิดขึ้นหรอ
เอาภาพมาลงให้ดูบ้างสิ

ขออนุญาตแปะภาพนะครับ จอที่เห็นคือจอขวาล่างครับ เป็น โหมด System recovery ของ Android ครับ

ขอบคุณภาพ จาก ฟอรั่ม ของจีนนะครับ
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 08:04  

กล้องหน้าไม่มีครับ ^^

Google Map รวมถึง Google App มีลงมาให้เลยครับ นี่คือข้อดีของการไม่ต้องไปดั้นด้น root
เพราะ บางคนก็พอใจแล้วกับการไม่ต้องroot เพราะมี Android Market ให้เล่นแล้วน่ะครับ

ในไทย ตอนนี้ เท่าที่ทราบ ยังไม่มีใครทำได้นะครับ

แต่ในประเทศจีน เจ้าตัวนี้จะถูกเรียกว่า apanda A60 ครับ ซึ่ง ตอนนี้เค้า root ได้แล้ว แต่ก็ยังไม่มีใครทำเป็น 2.1 ได้นะครับ เพราะรู้สึกว่ามันต้อง เอาrom มา mod ซึ่งคนที่ทำเป็นเก่งๆ คงไม่ได้จับจอง เจ้า A88 ตัวนี้

ตัวผมเอง จะลอง root ก็ไม่กล้าครับ เพราะ เดี๋ยว เจ๊ง ขึ้นมา ละจะเสียดาย แปดพันกว่าบาท >///< อุตส่าห์เก็บตัง
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 08:09  

ใครที่ สนใจเจ้ารุ่นนี้ อยู่ แล้วเล่น facebook ติดตาม wellcom ทางนี้ก็ดีไม่น้อยนะครับ
http://www.facebook.com/wellcomclub

เพราะ มี กิจกรรม อยู่เรื่อยๆครับ รวมถึงส่วนลด ผมก็ได้มาจากที่นี่

เท่าที่ทราบนะครับ ตอนนี้ ส่วนลด 9% ขอได้ถึง 15 มีนานี้(แต่ผมเห็นมีคนแปะรูปไว้ด้านบนแล้ว) แต่ใช้ได้ ถึง 15 เมษายนนะครับ ทาง WellcoM เค้าใจดี เลื่อนเวลาให้กับคนที่กำลัง เก็บเงินอยู่ ^_^

ผมเป็นคนนึง ที่เพิ่งสอยมาเมื่อไม่กี่วัน ครับ ก่อนหน้านี้ก็จะหา ทาง root ให้ได้ครับ แต่อย่างที่บอก ไม่กล้าทำจริงๆครับ กลัว

ถ้ามี ข่าวอะไรก็จะมาบอกเพิ่มเติมนะครับ ส่วนผู้ใช้ A88 มีอะไรสงสัย หรืออยากแลกเปลี่ยนข้อมูล ก็บอกก็ถามกันมาบ้างนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 10:00  

อยากรู้ว่า คนที่ซื้อมาใช้แล้วเป็นยังไงบ้างครับ

เวลาเข้าหน้าเวปหนักๆ มีอาการค้างไหม

แล้วแอพหรือเกมส์เนี่ยมีให้โหลดเยอะไหม

การตอบสนองหน้าจอทำได้ไวไหมครับ มี ตรงไหนกดไม่ดีบ้างไหม ตามมมุม ไรเงี้ยครับ

แล้วความคงทนของเครื่องเปนยังไงบ้าง
Mad Dog
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 10:12  

อยากรู้ว่า คนที่ซื้อมาใช้แล้วเป็นยังไงบ้างครับ

เวลาเข้าหน้าเวปหนักๆ มีอาการค้างไหม

แล้วแอพหรือเกมส์เนี่ยมีให้โหลดเยอะไหม

การตอบสนองหน้าจอทำได้ไวไหมครับ มี ตรงไหนกดไม่ดีบ้างไหม ตามมมุม ไรเงี้ยครับ

แล้วความคงทนของเครื่องเปนยังไงบ้าง

ผมยังไม่เคยนะเข้าเว็ปหนักๆเพราะยังไม่ได้ใช้ ผมดูคริปรีวิวข้างบนผมก็ว่าการตอบสนองมันเร็วใช้ได้เลนะครับ บางทีอาจรื่นกว่าพวก touch screen บางรุ่นก็ว่าได้ ส่วน app เกมก็ต้องลองดุไปก่อนครับ เพราะพวกโปรแกรมหรืออะไรต่างๆบางอันก็หาไม่เจอใน a88 ก็มีนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 10:18  

ผมยังไม่เคยนะเข้าเว็ปหนักๆเพราะยังไม่ได้ใช้ ผมดูคริปรีวิวข้างบนผมก็ว่าการตอบสนองมันเร็วใช้ได้เลนะครับ บางทีอาจรื่นกว่าพวก touch screen บางรุ่นก็ว่าได้ ส่วน app เกมก็ต้องลองดุไปก่อนครับ เพราะพวกโปรแกรมหรืออะไรต่างๆบางอันก็หาไม่เจอใน a88 ก็มีนะครับ

ขอบคุณคับ สำหรับข้อมูลดีๆ ครับ
Malz-KM
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 10:45  

ขอบคุณข้อมูลของหลายๆท่านมากครับ แล้วบัตรส่วนลดนี่ ปริ้นท์ใส่ A4 แล้วตัดไปยื่นให้พนักงานได้เลยหรอครับ เพราะผมต้องฝากพี่ที่ กทม.ไปอีกที อยู่เชียงใหม่ เศร้าใจ Crying or Very sad
mainicia
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 11:05  

- ไม่แน่ใจว่าเวปหนักๆนี่หมายถึงอะไร แต่ผมลองเปิดหลายหน้าจอ รวมไปถึงเล่นเกมส์ผ่าน facebook เช่น mafia wars ก็ไม่มีปัญหานะครับ (ปลูกผักยังไม่ได้นะจ๊ะ)
- app ฟรี games ฟรีเพียบครับ http://www.androidapps.com/ หรือ http://www.androidtapp.com/ ก็มี ลง barcode scan ยิงมา load ให้เพลินเลย
- ตอบสนองหน้าจอทำได้ดีครับ ตัวปุ่นทำค่อนข้างโอเค แต่ใจจริงผมชอบปุ่มของพวก hero มากกว่านะ
- วัสดุถือว่าออกมาดูดีเลยครับถ้าเทียบกับ imobile นะ แต่ยังสู้ขอบ samsung หรือ htc ไม่ได้ แต่ถ้าเทียบราคาแล้วก็พอรับได้ครับ
kapookpoy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 11:16  

-ตอนไปซื้อพนักงานให้กรอกข้อมูลที่เราเข้าไปเป็นสมาชิกfacebook ของWellcoM ค่ะ
รับส่วนลด9% ได้เลยค่ะ
http://www.facebook.com/wellcomclub
-แนะนำให้โทรไปถามพนักงานWellcoMก่อนเข้าไปซื้อค่ะว่ามีเครื่องอยู่มัย จะได้ไม่เสียเวลาค่ะ
^_^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 11:20  

Malz-KM ผู้เขียน:
ขอบคุณข้อมูลของหลายๆท่านมากครับ แล้วบัตรส่วนลดนี่ ปริ้นท์ใส่ A4 แล้วตัดไปยื่นให้พนักงานได้เลยหรอครับ เพราะผมต้องฝากพี่ที่ กทม.ไปอีกที อยู่เชียงใหม่ เศร้าใจ Crying or Very sad

ผมว่าwellcomน่าให้ส่วนลดท่านนี้เยอะๆเลยนะครับ ซื้อด้วยใจรักจริงๆ

ฝากwellcomช่วยกระจายเครื่องด้วยนะครับ เริ่มดังแล้วนะ เพิ่มการผลิตได้แล้วนะครับ อิอิ
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 12:06  

ผมใช้แล้วก็ไม่ค้างนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร ผมว่า ความเร็วของการเข้าหน้าเวบ ขึ้นอยู่กับความเร็วของเนตที่ใช้ด้วยครับ ส่วนนึง

ผมว่าลื่น ถึงใจผมเลยล่ะครับ หรืออาจจะเป็นเพราะว่าผมไม่เคยใช้ แบบ touch screen มาก่อนมั้งครับ เลยรู้สึกชอบและติดใจ แต่ยังมะตะกุกตะกักอยู่บ้างครับ ~_~ ไม่ค่อยคุ้นมือ
kongsra
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 15:37  

poypoy ผู้เขียน:
<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/c8jS3IfsJpQ&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/c8jS3IfsJpQ&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

เพิ่มเติมนะครับ

WellcoM A88 ตัวนี้ รองรับ WCDMA 850 / 1900 / 2100 MHz

คือ รองรับ3G เครือข่าย TRUE MOVE และ DTAC ที่บริการ 3G ในย่านความถี่ 850 MHz
TOT3G ที่บริการ 3G ในย่านความถี่ 2100 MHz
ลองแล้วครับ TOT3G ความเร็ว ดีมากครับ แต่ค่าใช้จ่ายค่อนข้างแพงทีเดียว Laughing
aumkub13
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 16:06  

สอบถามนิดนึงอ่ะคับ ว่าใช้เจ้า A88 นี่เป็นโมเด็มต่อกะคอมได้อ่ะป่าวอ่ะคับ ^^

ขอบคุณคับ ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 16:42  

เหตุผลที่จำเป็นต้อง Root ให้ได้นะครับ
1. เพื่อให้สามารถส่งไฟล์ผ่าน bluetooth ได้ android ต่ำกว่า 2.0 จะไม่สามารถส่งไฟล์ผ่าน bluetooth ได้ ซึ่ง A88 เป็น android 1.6
2. เพื่อให้เป็น Modem ได้ หรือที่เรียกว่า tethering
3. เพื่อให้สามารถเห็น app ที่ขายได้ใน android market
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 17:10  

aumkub13 ผู้เขียน:
สอบถามนิดนึงอ่ะคับ ว่าใช้เจ้า A88 นี่เป็นโมเด็มต่อกะคอมได้อ่ะป่าวอ่ะคับ ^^

ขอบคุณคับ ^^

จากที่เดาน่าจะทำได้นะครับ เพราะว่า พอต่อ เจ้านี่ เข้ากับคอมแล้ว มันจะมี tools ครับ

ดูรูปด้านล่างเลยครับ

ผมก็ยังไม่ได้ลองทำนะครับ ^^"
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 17:19  

เหตุผลที่จำเป็นต้อง Root ให้ได้นะครับ
1. เพื่อให้สามารถส่งไฟล์ผ่าน bluetooth ได้ android ต่ำกว่า 2.0 จะไม่สามารถส่งไฟล์ผ่าน bluetooth ได้ ซึ่ง A88 เป็น android 1.6
2. เพื่อให้เป็น Modem ได้ หรือที่เรียกว่า tethering
3. เพื่อให้สามารถเห็น app ที่ขายได้ใน android market

ข้อ หนึ่ง เอ่อ ถ้าส่งแบบปกติ แบบไม่ผ่านapp ใดๆ จะไม่สามารถส่งได้นะครับ

แต่ผมลองทำ ผ่าน เจ้าโปรแกรม bluetooth file transfer แล้ว ส่งไฟล์ได้ครับ ^^"

ข้อสองนี่ไม่ทราบครับ ไม่เคยลองแฮะ

ส่วนข้อสามนี่ ได้ยินมาเหมือนกัน แต่รู้สึกเหมือนเค้าว่า มันจะมี app ที่ทำให้เห็น แต่ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าชื่ออะไร
mainicia
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 17:48  

Driverz ผู้เขียน:

ข้อ หนึ่ง เอ่อ ถ้าส่งแบบปกติ แบบไม่ผ่านapp ใดๆ จะไม่สามารถส่งได้นะครับ

แต่ผมลองทำ ผ่าน เจ้าโปรแกรม bluetooth file transfer แล้ว ส่งไฟล์ได้ครับ ^^"

ข้อสองนี่ไม่ทราบครับ ไม่เคยลองแฮะ

ส่วนข้อสามนี่ ได้ยินมาเหมือนกัน แต่รู้สึกเหมือนเค้าว่า มันจะมี app ที่ทำให้เห็น แต่ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าชื่ออะไร

- ใช้ bluetooth file transfer ส่งได้ครับ load ฟรี
- ใช้เป็น modem ได้ครับ เสียสายแล้วมี driver ในตัว
- load app ที่ไม่มีผ่าน market อื่นหรือ barcode scan ได้ครับ สะดวกกว่าด้วย
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 18:25  

ข่าวดีี สำหรับผู้ที่อยู่ ต่างจังหวัด!!!!!

อ้างถึง:
Wellcomclub ใครยังไม่ได้รับส่วน ลด 9% Android A88 บ้างยกมือขึ้น! รีบๆส่งอีเมลมาหาเรานะคะ สำหรับลูกค้า Wellcomclub ที่อยู่ต่างจังหวัด หากต้องการสั่งจอง WellcoM Android A88 สามารถโทรมาสอบถามรายละเอียดได้ที่ 0 - 2641 - 5159 จัดส่งฟรี ทั่วประเทศจ้า^O^

จากที่นี่นะครับ ทาง WellcoM เค้ายืนยันแล้วว่าจัดส่ง ฟรี!! ทั่วประเทศ~

^__^
Malz-KM
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 18:30  

โอ้วมีให้สั่งได้ด้วย ขอบคุณมากมายครับเกี่ยวกับข้อมูล เพราะผมไม่ได้เล่น facebook อิอิ เดี๋ยวลองไปสมัคร facebook กะเค้ามั่งดีกว่า
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 18:38  

Malz-KM ผู้เขียน:
โอ้วมีให้สั่งได้ด้วย ขอบคุณมากมายครับเกี่ยวกับข้อมูล เพราะผมไม่ได้เล่น facebook อิอิ เดี๋ยวลองไปสมัคร facebook กะเค้ามั่งดีกว่า

^^ แหะๆ ผมก็ไม่ค่อยได้เล่นครับ

เผอิญว่า เข้าไปเจอพอดี เพิ่ง โพส สดๆเลย
r3d
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 19:08  

เวลามีสายเรียกเข้า หน้าจอจะมืดแทบมองไม่เห็น แก้ยังไงครับ ขอบคุณ
kapookpoy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2010 19:36  

น่าจะไปที่เมนูการตั้งค่า -->เสียง&แสดง -->ความสว่าง(ปรับความสว่างหน้าจอ) นะคะ^_^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 00:27  

TV-OUT ได้ไหมครับ
ต่อสายให้ภาพโชว์ที่ TV น่ะครับ

VDO ถ่ายได้ความละเอียดเท่าไรครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 07:46  

อันนี้แปลว่าถ้าเราโหลดappนี้มาจากมาเก็ต(ตัวนี้ฟรีใช่ไหมครับ)ก็จะสามารถรับ-ส่งไฟล์ทางบลูทูธได้ปกติเหมือนมือถือตัวอื่นๆเลยใช่ไหมครับ

ขอคำยืนยันให้มั่นใจนิดนึงนะครับ พอดีไม่เคยสัมผัสแอนดรอยเลย และไม่อยากrootด้วยครับ

สนใจA88อยู่เหมือนกันครับ แต่ติดตรงบลูทูธกับFMนี่หล่ะครับ^^"
mainicia
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 09:10  

r3d ผู้เขียน:
เวลามีสายเรียกเข้า หน้าจอจะมืดแทบมองไม่เห็น แก้ยังไงครับ ขอบคุณ

- มันเป็นระบบ Proximity sensor ครับ เวลาเอาเครื่องแนบหน้าตอนคุยมันจะมืด พอห่างก็จะสว่าง
แต่ถ้าหมายถึงหน้าจอตอนมีสายเรียก ก็ปรับความสว่างได้ หรือหาโปรแกรม phone ตัวใหม่ที่มี background สีขาวมาลงก็ได้ครับ
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 09:15  

อันนี้แปลว่าถ้าเราโหลดappนี้มาจากมาเก็ต(ตัวนี้ฟรีใช่ไหมครับ)ก็จะสามารถรับ-ส่งไฟล์ทางบลูทูธได้ปกติเหมือนมือถือตัวอื่นๆเลยใช่ไหมครับ

ขอคำยืนยันให้มั่นใจนิดนึงนะครับ พอดีไม่เคยสัมผัสแอนดรอยเลย และไม่อยากrootด้วยครับ

สนใจA88อยู่เหมือนกันครับ แต่ติดตรงบลูทูธกับFMนี่หล่ะครับ^^"

มายืนยันครับ ว่าapp ตัวนี้ โหลด ฟรีจากมาเก็ต แล้วก็ รับ-ส่งไฟล์ ทา่ง บลูทูธได้ปกติเหมือนมือถือตัวอื่นๆเลยครับ ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 10:40  

androidนี่ต้องลงโปรแกรมปิดedgeด้วยเปล่าครับ

มีปัญหาedgeรั่วไหม ถ้าไม่ลงโปรแกรมปิดน่ะครับ
mainicia
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 11:00  

androidนี่ต้องลงโปรแกรมปิดedgeด้วยเปล่าครับ

มีปัญหาedgeรั่วไหม ถ้าไม่ลงโปรแกรมปิดน่ะครับ

- ลงผ่าน market มันจะบังคับให้เราเปิด data น่ะครับ แนะนำโปรแกรมพวกปิด edge/gprs แล้วต่อ wifi ลงดีกว่าครับ แต่ถ้าลงจาก SD ก็แล้วแต่โปรแกรมว่าต้องการ internet เวลา install รึเปล่าน่ะครับ
r3d
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 12:50  

- มันเป็นระบบ Proximity sensor ครับ เวลาเอาเครื่องแนบหน้าตอนคุยมันจะมืด พอห่างก็จะสว่าง
แต่ถ้าหมายถึงหน้าจอตอนมีสายเรียก ก็ปรับความสว่างได้ หรือหาโปรแกรม phone ตัวใหม่ที่มี background สีขาวมาลงก็ได้ครับ

โทรถามที่ศูนย์แล้ว ได้คำตอบว่าฟิล์มกันรอยไปบัง senser ต้องเอาออก
ไม่มีใครติดฟิล์มแล้วเป็นกันเลยเหรอครับ หรือผมเป็นคนเดียว
...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 14:18  

บัตรลด 9% ใช้ได้ถึงวันไหนคับ

ขอบคุณครับ
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 14:29  

โทรถามที่ศูนย์แล้ว ได้คำตอบว่าฟิล์มกันรอยไปบัง senser ต้องเอาออก
ไม่มีใครติดฟิล์มแล้วเป็นกันเลยเหรอครับ หรือผมเป็นคนเดียว

ของผมไม่มีปัญหาอะไรนะครับ~

ผมคุยกับพนักงานคนที่ติดฟิล์มให้ผมว่า ลูกค้าบางรายฟิล์มหน้าไป ต้องมาลอกออก
แต่ของผมไม่เป็นนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 14:29  

... ผู้เขียน:
บัตรลด 9% ใช้ได้ถึงวันไหนคับ

ขอบคุณครับ

ขอได้ถึงวันที่15มีนาคมครับ แต่ว่าใช้ได้ถึง15เมษายนครับ
สาธุ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 17:30  

รูปร่างตัวนี้อย่างก่ะ หุ่นแอนดรอย จริงๆ 555+

wellcom กับ i-mobile สู้ๆ

ทำแข่งอินเตอร์แบรนเลยครับ
OatBha
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 19:44  

อยากรู้ว่า้้วลาฟังเพลงผ่านหูฟังเสียงดีไหมอะครับ Smile Smile
วีน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 20:01  

ใครริอาจเอา W ไปรีวิวที่บอร์ด i-Mobile i858 เด๋วจะโดนไม่ใช้น้อย เห็นใจเค้าบ้างน่ะเค้าก็กำลังตั้งหน้าตั้งรอรอมานาน เล่นเอา W ไปรีวิวห้องอืนแบบนี้ เหอะๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 20:07  

กล้อง 3.2 ของโนเกีย ยังชัดกว่าอีกมั้งครับเนี่ย
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 20:32  

OatBha ผู้เขียน:
อยากรู้ว่า้้วลาฟังเพลงผ่านหูฟังเสียงดีไหมอะครับ Smile Smile

เสียง ก็ขึ้นอยู่กับหูฟังนะครับ แต่หูฟังที่แถมมา ผมว่าเสียง ธรรมดาๆ อะครับ

แต่ถ้ามีหูฟังแจ่มๆ ซักตัว เสียง ก็ ~~ นุ่มสบายหูครับ
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 20:33  

กล้อง 3.2 ของโนเกีย ยังชัดกว่าอีกมั้งครับเนี่ย

นานาจิตตังครับ ของแบบนี้ ^^

ผมซึ่งเป็นผู้ใช้ ก็กล้าพูดได้ว่า กล้องตัวนี้ไม่ชัดครับ แต่ผมไม่เคยไปใช้ กล้อง3.2 ล้าน ของโนเกีย

สำหรับผม คุณภาพกล้อง กับราคาแบบนี้ ผมก็พอใจแล้วล่ะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 20:41  

ถ่ายวิดีโอได้ที่เท่าไหร่ครับ

และpairกับหูฟังstereoบลูทูธได้ไหมครับ
เคยเป็น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 20:47  

ของผมก็เป็นหน้าฟิล์มที่เค้าติดให้มามันมีสองชั้นน่ะ ต้องลอกอีกชั้นนึงออกด้วยแล้วมันจะไม่มีปัญหา
Driverz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 02:33  

และpairกับหูฟังstereoบลูทูธได้ไหมครับ

ถ่ายวีดีโอนี่ไม่แน่ใจ เดี๋ยวลองแล้วจะมาบอกอีกทีนะครับ

แต่เรื่องpairกับหูฟัง แบบ A2DP ใช้ได้ครับ ^^ เสียงนุ่ม~~~

ฮ่าๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2010 07:24  

ขอถามต่อเนื่องเลยนะครับ มือถือจะเล่นไฟล์วิดีโอได้เท่ากับที่รุ่นนั้นถ่ายได้ใช่หรือเปล่าครับ

เช่นถ้าถ่ายได้ที่320*240@15fps ก็จะเล่นไฟล์วิดีโอได้ที่เท่านี้เหมือนกันหรือเปล่าครับ

รบกวนชี้แนะทีครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: