Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 โดนมาสด ๆ ร้อน ๆ ค่ะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 2 / เข้าชม: 7761
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : โดนมาสด ๆ ร้อน ๆ ค่ะ
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2010 17:57  
ตอบโดยอ้างถึง  

เป็นอุธาหรณ์ให้แก่เพื่อน ๆ ด้วยนะค่ะ
ดิชั้นเป็นคนเดียวกับที่เคยประกาศขาย 9000 กับ 8220
ซึ่งก็ดีใจนะค่ะที่กระทู้ไม่ถูกลบ (เข้าใจว่าเพราะไม่ได้ลงราคาไว้เลยไม่ถูกลบ)
แม้มันจะขายไรไม่ได้ ก็ไม่เป็นไรค่ะแต่ก็พอมีคนสนใจมาสอบถาม 8220ค่ะ

มีเรื่องปรึกษาผู้มีความรู้เกี่ยวกับ BB ค่ะ
คือวันนี้จะเอาตัว 9000 ไปขายตามบูทเพราะถามน้องที่บูทเดอะมอลล์บางกะปิไว้แล้ว
และเห็นว่า J-Mart สาขาเดอะมอลล์บางกะปิ ก็รับ
และน่าจะเชื่อถือได้มากกว่าตู้เลยเอาไปขายที่นั่น
ปรากฏว่าเค้าให้ราคา 12000 บาท
เป็นเครื่องใหม่ส่งมาจากอเมริกาห่อพลาสติกมีตรากรมศุลไทยเสียภาษีถูกต้อง
ทางร้านเป็นคนกรีดพลาสติกด้วยตัวเองเลยค่ะ
ก็โอเคยอมขายขาดทุนก็ได้ ชักเนื้อนิดหน่อยดีกว่าเป็นหนีบัตรเครดิต
แต่ถ้าถามว่าเก็บไว้ใช้เองได้ไม๊ก็ได้ค่ะ
แต่ก็เออซื้อผ่าน ebay รูดบัตรมาคิดว่าจ่ายบัตรยอมชักเนื้อดีกว่า
ซึ่งเราก็มี 9530 เล่นยังไม่เป็นเลย (ส่วนตัวชอบ Touch screen มากกว่า)
ใครเก่ง ๆ ก็มาแนะนำหน่อยนะค่ะต้องการคนช่วยอยู่

ขอนอกเรื่องนะค่ะ ที่ว่าขาดทุน ขาดทุนจริง ๆ นะค่ะ
ประมูลมาจาก E-bay ประมาณ 400 เหรียญ
400 * 34 = 13500 บาท
แล้วยังเสียภาษีนำเข้าอีกประมาณ 1000 กว่าบาท(อันนี้ไม่รู้เลย)
บวกค่าให้มอเตอร์ไซด์ไปรับสินค้าเพราะลางานไม่ได้อีกประมาณสามสี่ร้อย
เพราะมันไปสองครั้ง รายละเอียดขอไม่เล่าค่ะ
จริง ๆ ตั้งใจว่าจะขาย 14900 เพราะคิดเอาเองไงค่ะว่าเบ็ดเสร็จมันจะ 13500
ที่เหลือกำไรพันกว่าบาทเงี้ย พอหอมปากหอมขอเป็นค่าดำเนินการ

ตอนแรกก็สองจิตสองใจว่าจะขายหรือจะเอาไว้ใช้เอง
ขายได้ก็ขายเราก็เออคงได้มั้งตู้ประมาณ
14000 คิดว่าเข้าเนื้อนิดหน่อยยอมได้ก็เห็นขายกัน 22000 กว่านี่
แล้วเครื่องของชั้นก็ Make in USA น่ะ

ขอกลับมาช้ำใจต่อ ก็เลยไปลองที่ J-Mart มันให้ 12000 ก็โอเคดีกว่าไม่ได้
ปรากฏว่ามันบอกว่าเงินสดในร้านไม่พอ
จะต้องวิ่งไปเอาที่ตู้ฝั่งน้อมจิตและมันก็เอาโทรศัพท์พร้อมอุปกรณ์ทุกอย่างของเราไปด้วย
บอกว่า 5 นาทีเดี๋ยวกลับมาเราก็เออตกลงซื้อขายกันแล้วนะจ๊ะไว้ใจ
ปรากฏว่ามันวิ่งกลับมาบอกว่าเป็นเครื่องใช้แล้ว
งงสิค่ะ จะใช้แล้วได้ไง Ebay มันบอก New Never Open
ที่นี้เลยเริ่มรู้ตัวแล้วว่าโดนแล้ว
กลับมาที่ตู้ที่ตั้งใจว่จะขายตอนแรกน้องมันก็บอกว่าเป็นเครื่องใช้แล้ว

อยากรู้ว่ามีทางตรวจสอบไม๊ค่ะว่าเครื่องนอกของเราโดนสัปเปลี่ยนหรือเปล่า
ดูจาก Pin หรืออะไรได้ไม๊ เพราะดิชั้นจะแจ้งความแน่
ถ้ามีหลักฐานที่จะบอกได้ว่ามีการโดนเปลี่ยนเครื่อง
Pin บอกได้ไม๊หรือ IMEI หรืออะไร
ขอรบกวนผู้มีความรู้ค่ะ เพราะรู้สึกว่าตัวเองโง่เป็นควายไงไม่รู้ปล่อยเครื่องไปกับมันได้ไง

เดี๋ยวจะมีข้อสักถามไอ้ 9530 นี่ดิชั้นก็เล่นยังไม่ค่อยจะคล่องค่ะ ทำไรไม่เป็น
สับสนไปหมดอาศัยว่า Push Mail อย่างเดียว
อยากได้รายละเอียดมาก ๆ ตอบมาทาง email ได้ไม๊ค่ะ
ทั้งข้อแนะนำการเช็คเครื่อง และการเล่น 9530 ที่ nisanat_p@hotmail.com
ทิ้งเบอร์ไว้ก็ได้ จะซักอย่างละเอียดเลยว่าทำไง

ขอยืนยันว่านี่ไม่ใช่แผนการตลาดเพื่อการขายอะไรทั้งนั้นนะค่ะ
เป็นอุธาหรณ์ค่ะ สำหรับคนที่จะเอาโทรศัพท์ไปขายและซื้อเครื่องนอกเอาขาย

ช่วยหน่อยนะค่ะ เจ็บใจคนเลวต้องโดนลงโทษค่ะ คุกมัไว้ขังคนเลว ช่วยด้วยนะค่ะ

ขอความกรุณาอย่าลบ หวังว่าจะได้คำแนะนำโดยเฉพาะวิธีตรวจสอบ
เพราะชั้นจะเอาเรื่องให้ถึงที่สุด
bbbu
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: โดนมาสด ๆ ร้อน ๆ ค่ะ
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2010 21:56  

ดูที่ Pin & Emi ครับต้องตรงกับข้างกล่องถ้่ไม่ตรงโดนชัวร์ Embarassed
เชษ
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: อโยธยาศรีรามเทพนคร
หัวข้อ : Re: โดนมาสด ๆ ร้อน ๆ ค่ะ
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2010 09:43  

ถ้าลงประกาศขายในห้องที่มันถูกต้องตาม URL ด้านล่าง
http://community.siamphone.com/viewforum.php?f=1

รับรองกระทู้คุณจะไม่หายไปไหน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: