Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ปัญหาคาใจกับ A88 ช่วยผมทีคับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 5460
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ปัญหาคาใจกับ A88 ช่วยผมทีคับ
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2010 06:04  
ตอบโดยอ้างถึง  

หลังจากที่ได้ลงใช้มาได้สักพัก พบว่ามีปัญหาที่หาคำตอบไม่ได้่
(พยายามหาในเว็บบอร์ดแล้วคับ แต่มันยังไม่กระจ่างน่ะครับ)

รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะครับ
(ผมพึ่งหัดเล่น หากถามอะไรโง่ ๆ ก็ช่วยทีนะครับ)

1. จากที่ได้ลงโปรแกรม Sygic ไป คือต้อง copy ไฟล์ต่าง ๆ ลงใน Mem ก่อน จากนั้นค่อยทำการติดตั้ง และหลังจากทำการติดตั้งเสร็จแล้ว เราสามารถลบไฟล์ทั้งหมดที่ copy ลงไปได้หรือไม่คับ หรือว่าต้องทิ้งไว้แบบนั้น เพราะโดยรวมมัน เกือบ ๆ 200 เมกเลย ก็เยอะอยู่นา อีกอย่างมันมีไฟล์ที่ไม่ใช่ apk อยู่ด้วย เลยไม่รู้ว่าตอนเรียกใช้งานโปรแกรม มือถือมันไปดึงข้อมูลใน Mem อีกหรือเปล่า ? และผมสามารถลบไฟล์ที่ Install ไปแล้วได้หรือไม่คับ ?

2. เรื่องของการติดตั้งโปรแกรม ทราบมาว่า A88 มี แรม 256 รอม 512 ซึ่งหลังจากติดตั้งโปรแกรมไปแล้วโปรแกรมจะไปอยู่ในส่วนของ ROM 512 ว่าง่าย ๆ เรามีพื้นที่ในการลงโปรแกรมต่าง ๆ เพียงแค่ 512 อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ ?

3. เราจะดูได้จากเมนูคำสั่งไหนครับ ถึงจะทราบว่า ตอนนี้เราใช้ RAM และ ROM ไปเท่าไหร่แล้วอ่าครับ จะได้ประมาณถูกว่าจะลงโปรแกรมได้อีกเท่าไหร่ ? (แบบว่าผมหาไม่เจอจริง ๆ เจอแต่ดุว่า Mem เหลือพื้นที่เท่าไหร่ และใช้ไปเท่าไหร่น่ะครับ)

4. โปรแกรม bluetooth file transfer สามารถรับและ่ส่งไฟล์ระหว่างมือถือ ได้หรือเปล่าครับ ผมหมายถึงต่างยี่ห้อด้วยนะครับ ยังไม่ได้ลงเพราะ หา WiFi ไม่ได้ และอยากให้ชัวร์อ่าครับ กัวลงไปแล้วมีปัญหา (ผมใช้ 1.6 นะครับ)

5. เรื่องเซนเซอร์แสง ผมถามร้านก่อนซื้อแล้ว แต่ไม่ได้ลงโทร เ้ค้าบอกว่า เป็นปัญหาที่ทางร้านลืมลอกฟิล์มออก เดี๋ยวจัดการให้ ไม่ต้องกังวลปัญหานั้นค่ะ โอเค ผมก็หายข้องใจ เลยไม่ได้ย้ำอะไร แต่พอลองมะกี้ โทรเข้าดู มันไม่สว่างอ้ะครับ ลอง 2-3 ที มีครั้งนึง สว่าง (เออแปลก) ลองอีกที มืดเหมือนเดิม ตกลงเป็นที่การตั้งค่า หรือเรื่องฟิล์มครับ และมันมีวิธีแก้ไขปัญหานี้หรือเปล่าครับ ?

6. แบบว่าเคยใช้ซิมเบียนมาก่อน มันมีแบบสลับโปรแกรมได้ คือสามารถเปิดได้หลายโปรแกรมพร้อม ๆ กัน บางทีก็ลืมปิด ทำให้เครื่องอืด.. ส่วนของ Android มีแบบนั้นหรือเปล่าครับ ถ้ามี จะมีวิธีดูไหมครับ ว่าเราเปิดโปรแกรมอะไรทิ้งไว้บ้างอ้ะครับ ?

อาจจะเยอะไปสักนิด แหะ ๆ แบบว่าพึ่งหัดเล่นน่ะครับ ยังไงรบกวนผู้รู้ตอบทีนะครับ
ขอบคุณครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ปัญหาคาใจกับ A88 ช่วยผมทีคับ
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2010 13:25  

ข้อ 1. ต้องเก็บไว้ครับ เป็นไฟล์ที่โปรแกรมต้องใช้สำหรับนำทางครับ (แผนที่)
ข้อ 2. เข้าใจถูกแล้วครับ แต่ 512 นี่ ตัวระบบก็ใช้ไปร้อยกว่าเม็กแล้วนะครับ
ข้อ 3. ถ้าติดมากับเครื่องเลยเข้าดูได้ที่ Settings > Storage & SD Card > จะมีบอกอยู่ในส่วน Available ครับ .. เครื่องที่เมนูเป็นภาษาไทยผมไม่แน่ใจแต่น่าจะคล้ายๆ กันนี้แหละครับ
ข้อ 4. โปรแกรมนี้รองรับกับเครื่องที่มี Profile FTP มาด้วยเท่านั้นครับ เช่น Nexus One, Milestone, Legend, Desire เป็นต้น หากเป็นเครื่องอื่น A88 คงต้องรอให้มีการอัพรอมเป็น 2.1 ซะก่อนนะครับ
ข้อ 5. เข้าใจว่าหมายถึง Proximity sensor ใช่ใหม่ครับ แต่ถึงเป็น Ambient light ก็คงจะมีปัญหาคล้ายๆ กัน คาดว่าตัวเซ็นเซอร์นั้นมีปัญหากับรอมไทยครับ คงต้องรอการแก้ใขจากทาง WellcoM
ข้อ 6. โปรแกรมที่เปิดใช้งานอยู่ เราสามารถใช้โปรแกรมพวก Task Manager ดูได้ครับ หาโหลดได้ใน Market ครับ แต่ถ้าติดมากับเครื่องเลย ก็คือ การกดปุ่ม Home ค้างไว้ครับ จะปรากฏหกโปรแกรมที่เราเพิ่งเปิดใช้งานขึ้นมาให้เลือกเปลี่ยนหน้าต่างหรือเปิดเข้าใช้งานโปรแกรม ..
superneo1
Year's Star

หัวข้อ : Re: ปัญหาคาใจกับ A88 ช่วยผมทีคับ
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2010 19:07  

จากเรื่อง Proximity sensor ตกลงเป็นปัญหาที่ตัว ROM เหรอครับ
ทำไมมีคนที่บอกว่าปกติ และเป็นอ่าคับ หรือมันเป็นแค่ ROM บางตัว
ผมยังไม่ได้ไปทำอะไรมันเลยอ้ะ ทางร้านเค้าจัดการให้หมด

อ้อ ขอถามอีกเรื่องนะครับ A88 (1.6) นี่ใช้โปรแกรมดิกอันไหน Work สุดอ่าครับ (ขอฟรีนะครับ)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 16:31  

google
Artikich
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2010 18:33  

bluetooth file transfer

ผมใช้กับ A88 ได้นะครับ

ส่งไฟล์ให้ HTC Smart ต่างค่าย ...

^ ^
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: