Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
[HTC-Tattoo]วิธีการทำ GoldCard แบบ Step By Step

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 1 / เข้าชม: 10169
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : [HTC-Tattoo]วิธีการทำ GoldCard แบบ Step By Step
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2010 15:57  
ตอบโดยอ้างถึง  

[HTC-Tattoo] วิธีการทำ GoldCard

อุปกรณ์ที่ต้องมี(ใช้)
1. เครื่อง Computer ระบบปฎิบัติการ WindowsXP
2. เครื่อง HTC-Tattoo
3. สาย Sync ระหว่าง Computer กับ HTC-Tattoo
4. Mini SD Card (ใช้ตัวที่แถมมาหรือตัวอื่นๆก็ได้)

โปรแกรมที่ต้องใช้
1. Andriod SDK Tools ซึ่งสามารถโหลดได้จาก andriod-sdk_r05-windows.zip ซึ่งแน่นอนว่าเราใช้ Windows จึงต้องโหลดตัวที่สัมพันธ์กัน และ r05 เป็นรุ่นล่าสุด ณ เวลาที่เขียนนี้นะครับ
2. HTC Sync โหลดได้จาก HTC Sync 2.0.33 รุ่นล่าสุด ณ เวลาที่เขียน
3. HXD โหลดได้จาก HXD-Hex-Editor รุ่นล่าสุด ณ เวลาที่เขียน

วิธีการแบบ Step By Step

ที่ Computer
1. ติดตั้งโปรแกรม HTC Sync ที่ได้มาลง Computer
2. สร้าง Folder ที่ชื่อ AndroidSDK (อาจจะตั้งชื่ออื่นๆก็ได้ แล้วแต่ละบุคคล)ไว้ที่ C:\ หลังจากนั้นให้คลายไฟล์ android-sdk-r05_windows.zip ที่ได้มา แล้วคัดลอกไฟล์ทั้งหมดภายใน Folder ที่คลายออกมามาใส่ใน Folder ที่สร้างขึ้นดังกล่าว หรืออาจจะใช้วิธีคลายไฟล์ android-sdk-r05_windows.zip ดังกล่าวให้ไปไว้ที่ C:\ แล้วค่อย Rename เป็นชื่อที่ต้องการก็ได้เช่นกันครับ เอาที่ง่ายสำหรับท่านนะครับ Wink
3. ติดตั้งโปรแกรม HXD ลง Computer ให้เรียบร้อยเช่นกัน

ที่ HTC-Tattoo
4. ใส่ Mini SD Card ลงใน Tattoo ถ้าท่านต้องการใช้ตัวที่แถมมา ให้ทำการ Copy ข้อมูลทั้งหมดที่มีใน Card เก็บไว้ใน Computer ก่อนนะครับ (แต่ผมแนะนำให้ใช้ Card ใหม่เลยดีกว่า) เพราะเราจะต้องทำการ Format เจ้า Card นี้ใหม่ (ผมไม่ทราบว่าหลังจากเราทำ Card นี้ให้เป็น GoldCard แล้วจะยังสามารถนำไปใช้เก็บข้อมูลได้ต่อไปอีกหรือเปล่านะครับ)
5. เข้า All programs>Settings>Applications>Development แล้วใส่เครื่องหมายถูกตรงหน้าของ USB Debugging กับ Allow mock locations
6. เข้า All programs>Settings>SD card & phone storage>Format SD Card (ถ้าท่านใส่ SD Card ไว้อยู่แล้ว อสจจะไม่สามารถกดตรงนี้ได้ ให้ท่านทำการกด Unmount SD card ก่อนครับ)
7. เสียบสาย Sync เข้าที่เครื่อง Computer กับเครื่อง HTC-Tattoo เจ้า WindowsXP จะแจ้งว่า Detect เจออุปกรณ์ใหม่ รอจนกว่าจะแจ้งว่าพร้อมใช้งานครับ (ถ้าระหว่างนี้ มีหน้าต่าง HTC Sync ขึ้นมา ก็ให้ปิดไปเลย)

ที่ Computer
8. ให้ Start>Run เมื่อมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา ให้พิมพ์ cmd ลงไปแล้วกด OK
9. ในหน้าต่างใหม่ ให้พิมพ์ cd \ แล้วกด Enter จะทำให้ไปอยู่ที่ C:\>
10. ให้พิมพ์ cd AndroidSDK\Tools แล้วกด Enter จะทำให้ไปอยู่ที่ C:\AndroidSDK\tools> (ตรง AndroidSDK ให้เปลี่ยนเป็นชื่อตามที่ท่านตั้งไว้ดังขั้นตอนที่ 2 นะครับ)
คลิกที่ภาพเพื่อดูภาพขยาย
11. ให้พิมพ์ adb shell cat /sys/class/mmc_host/mmc1/mmc1:*/cid แล้วกด Enter ถ้ามี SD Card อยู่และทุกอย่างถูกต้อง จะมีตัวเลขและตัวอักษรขึ้นมา 1 ชุด (มี 32 ตัว)
12. เปิด IE ขึ้นมาแล้วให้ไปที่ http://hexrev.soaa.me/ ให้ป้อนตัวเลขชุดที่ได้จากขั้นตอนที่ 11. ลงไปในช่องที่กำหนดแล้วกด Submit
13. จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา พร้อมกับตัวเลขและตัวอักษรขึ้นมา 1 ชุด (มี 32 ตัว เช่นกัน) ขึ้นมาใหม่ ให้ทำการ Copy ชุดดังกล่าวไว้ แล้วคลิกที่ here ในหน้าต่างนี้
14. จะมีหน้าเว็ปใหม่เปิดขึ้นมา ก็ทำการ Paste ที่ Copy มาลงในช่องที่ต่อจาก CID: ขณะเดียวกันให้ป้อน eMail ของท่านลงไปในช่องหลัง Email: กับ Repeat Email: แล้วกดปุ่ม Continue
15. เปิด Email ที่ท่านได้ป้อนไว้ จะมี Mail ใหม่เข้ามา ให้ทำการ โหลดไฟล์ที่ชื่อ goldcard.img มาเก็บไว้ใน Computer (Folder ที่จัดเก็บให้จำไว้ด้วยนะครับ)
.......... คลิกที่ภาพเพื่อดูภาพขยาย
16. ให้เปิดโปรแกรม HXD Hex Editor ที่ติดตั้งไว้ดังขั้นตอนที่ 3. ขึ้นมา
17. เลือก Extra Tab>Open Disk… ที่หน้าต่างใหม่ ให้ดูที่ Physical Disk เลือก Removable Disk ขณะเดียวกันให้เอาเครื่องหมายถูกในช่องหน้า Open as Readonly ออก แล้วกด OK จะมี Tab ชื่อเดียวกับที่เราเลือก(Removable Disk)พร้อมข้อมูลขึ้นมา
18. เลือก Extra Tab>Open Disk Image… ที่หน้าต่างใหม่ ให้เลือกไปที่ไฟล์ goldcard.img ใน Folder ที่จัดเก็บไว้จากขั้นตอนที่ 15. แล้วกด OK จะมี Tab ชื่อเดียวกับไฟล์ที่เปิดเพิ่มขึ้นมา
19. ช่วงนี้อาจจะมีหน้าต่าง Sector Size โผล่ขึ้นมา ให้กด OK ได้เลยครับ
20. คลิกที่ Tab ของ goldcard.img แล้วที่บรรทัด Menu ให้เลือก Edit>Select All เสร็จแล้วก็ตามด้วย Edit>Copy
21. คลิกที่ Tab ของ Removable Disk แล้วให้เลือก(ระบาย/คลิกแล้วลาก)จากบรรทัด 00000000 คลุมไปจนถึงบรรทัด 00000170 (รวมบรรทัดนี้ด้วยนะครับ) แล้วที่ Menu>Edit>Paste Write ข้อมูลที่เราคัดลอกมาจาก goldcard.img ก็จะเข้ามาแทนที่ใน Removable Disk
22. ที่บรรทัด Menu>File>Save เมื่อเสร็จแล้วก็ออกจากโปรแกรมได้เลย จะทำ Rooted ต่อหรือถ้ายังไม่ทำก็ Unmount แล้วถอด Mini SD Card ออกมาเก็บไว้ใช้วันหน้าก็ได้ครับ (หาปากกาหรือ Sticker เขียนว่า GoldCard แปะไว้ด้วยนะครับ กันพลาด)

เป็นอันจบวิธีการทำ GoldCard สำหรับ HTC-Tattoo ครับ ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย แล้วถ้ามีเวลาและทำได้ จะจับภาพเอามาเพิ่มเติมให้ดูง่ายขึ้นไปอีกนะครับ แบบว่า(มือใหม่)เพิ่งซื้อเครื่องมา(ให้ลูกใช้)เมื่อ 14/04/2553 เลยใช้ยังไม่คล่อง(เพราะต้องรอจนดึกลูกนอนก่อนถึงจะเอามาลองเล่นได้)และยังไม่รู้วิธีจับภาพหน้าจอของ Tattoo เลยอาจจะยังไม่มีภาพจาก Tattoo มาประกอบนะครับ (ถ้าทำเป็น สัญญาว่าจะนำมาเพิ่มแน่นอนครับ)

ถ้ามีท่านอื่นเขียนแล้ว ก็ต้องขอโทษและขอให้ท่าน Admin/ผู้ดูแล ลบออกได้เลยนะครับ

ขอขอบคุณ คุณ MiSSigNNo แห่ง http://forum.xda-developers.com สำหรับวิธีการทำแบบภาษาอังกฤษและเป็นที่มาของกระทู้นี้ และเป็นต้นแบบให้ผมได้ทดลองทำ Very Happy

สำหรับท่านที่รู้สึกว่าฝาหลังถอดยาก/ลำบาก ขอแนะนำวิธีเปิดฝาหลังของ Tattoo โดยท่าน spcom ได้แนะนำไว้ที่ http://www.pdamobiz.com/forum/forum_topics.asp?FID=79&PN=1ครับ[/quote]
Pureroot
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: [HTC-Tattoo]วิธีการทำ GoldCard แบบ Step By Step
วันที่โพสท์ : 25 May 2010 22:33  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขอบคุณครับ สำหรับการทำ gold card

ผมสงสัย สองข้อครับ
1. SD Card ที่ทำ Gold card เท่านั้นที่สามารถนำไปใส่ไฟล์ update.zip เพื่อ Flash เอา Custom ROM ลงไปยัง HTC Tattoo ใช่ไหมครับ
2. SD Card นี่สามารถนำไปใช้งานได้ปกติ (HTC Tattoo , ...)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: