Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
มือใหม่แอนดรอยครับ ขอคำแนะนำ และ ตอบคำถามหน่อย

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 1 / เข้าชม: 2977
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มือใหม่แอนดรอยครับ ขอคำแนะนำ และ ตอบคำถามหน่อย
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2010 20:16  
ตอบโดยอ้างถึง  

สวัสดีครับ ผมไม่เคยใช้พวก Smart Phone เลย

แล้ว วันนี้ได้ซื้อ HTC HERO มาใช้ เลยมีคำถามหน่อยครับ

1.เราจำเป็นรึเปล่าครับที่จะต้อง Root ถ้าไม่ทำเนี่ยครับมันมีโปรแกรมน้อยกว่าเครื่องที่ทำการ Root เยอะรึเปล่าครับ

2.root แล้วหมดประกันใช่รึเปล่าครับ

3.เราสามารถ Restore เหมือน Iphone ได้รึเปล่าครับ ที่จะทำให้เครื่องมีประกันแบบเดิม

4.สามารถลงโปรแกรมใน Market ได้เลยรึเปล่าครับ หรือว่า ต้องทำการเชื่อมต่อกับ Pc ก่อนลงโปรแกรมอะไรรึเปล่าครับ

5.เราสามารถ เลือกว่าโปรแกรมที่นำมาลงเนียครับ สามารถลงในเครื่องหรือว่าในการ์ดได้รึเปล่าครับ(แบบโนเกีย)

6.กรณีที่สามารถลงในการ์ดได้ เวลาเรานำเมมการ์ดออกโปรแกรมในเครื่องมันจะหายไปรึเปล่าครับ

7.ถ้าสมมติว่า เราลงโปรแกรมอะไรเรียนร้อยแล้ว แต่ยังไม่ได้ลงเพลง
แล้วถอดเมมการ์ดออกมา เครื่องจะเป็นอะไรรึเปล่าครับ

ขอโทษที่ถามเยอะนะครับ แต่ผมเองเป็นมือใหม่แล้วก็อยากได้ข้อมูลไว้เยอะๆเผื่อว่าจะไม่ได้ทำอะไรที่ผิดพลาดน่ะครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
vetan2000
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ-นนทฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: มือใหม่แอนดรอยครับ ขอคำแนะนำ และ ตอบคำถามหน่อย
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2010 08:34  
ตอบโดยอ้างถึง  

1.เราจำเป็นรึเปล่าครับที่จะต้อง Root ถ้าไม่ทำเนี่ยครับมันมีโปรแกรมน้อยกว่าเครื่องที่ทำการ Root เยอะรึเปล่าครับ
---->ถ้าเป็น user ธรรมดาไม่จำเป็นต้อง root หรอกครับ ต้องพวก Mod. เขาจะ root กัน

2.root แล้วหมดประกันใช่รึเปล่าครับ
--->ใช่ครับ นอกเสียจาก back up rom เดิมไว้ ใส่กลับไปตอนก่อนเข้าซ่อม (คิดว่านะ ไม่แน่ใจเหมือนกัน)

3.เราสามารถ Restore เหมือน Iphone ได้รึเปล่าครับ ที่จะทำให้เครื่องมีประกันแบบเดิม
--->สามารถครับ ถ้าทำเป็นนะครับ

4.สามารถลงโปรแกรมใน Market ได้เลยรึเปล่าครับ หรือว่า ต้องทำการเชื่อมต่อกับ Pc ก่อนลงโปรแกรมอะไรรึเปล่าครับ
--->เข้า market แล้ว download มา auto install เรียบร้อยครับ บางโปรแกรมสามารถเอาจากคอมฯมาใส่ในเมมฯก่อนแล้วค่อย install ที่หลังได้ครับ ลอง search หา install from micra sd card ดูนะครับ

5.เราสามารถ เลือกว่าโปรแกรมที่นำมาลงเนียครับ สามารถลงในเครื่องหรือว่าในการ์ดได้รึเปล่าครับ(แบบโนเกีย)
---->ถ้า download จาก market มันไม่มีให้เลือกนะครับ แต่มันลงใน เมมฯ ให้ตลอดเลยครับ

6.กรณีที่สามารถลงในการ์ดได้ เวลาเรานำเมมการ์ดออกโปรแกรมในเครื่องมันจะหายไปรึเปล่าครับ
--->ยังไม่เคยนะครับ คงไม่มั้งครับ

7.ถ้าสมมติว่า เราลงโปรแกรมอะไรเรียนร้อยแล้ว แต่ยังไม่ได้ลงเพลง
แล้วถอดเมมการ์ดออกมา เครื่องจะเป็นอะไรรึเปล่าครับ
--->มันจะมีคำสั่ง unmount ในเมนู setting นะครับ ถ้า unmount แล้วไม่น่าจะเป็นปัญหา ผมยังไม่เคยทำเหมือนกัน เพราะต่อสายอย่างเดียวครับ

ท่านต่อไปแก้ให้ด้วยถ้าผิดนะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: