Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
แอนดรอยทำไมต้องอัพจากเวอร์ชั่น 1.X เป็น 2.X รบกวนผู้เชี่ยวชาญ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 5655
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แอนดรอยทำไมต้องอัพจากเวอร์ชั่น 1.X เป็น 2.X รบกวนผู้เชี่ยวชาญ
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2010 08:51  
ตอบโดยอ้างถึง  

หวัดดีครับ คือผมอยากทราบว่ามือถือพออัพแล้วจะทำอะไรได้เพิ่มขึ้นบ้างนะครับ
พอดีผมกำลังจะเปลี่ยนมือถือใหม่นะครับ ไม่อยากโดนหลอก Rolling Eyes

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
winny_mew
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: แอนดรอยทำไมต้องอัพจากเวอร์ชั่น 1.X เป็น 2.X รบกวนผู้เชี่ยวชาญ
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2010 22:13  

ถ้า อัปเฟิร์มแวร์แล้ว จะรองรับโปรแกรมมากกว่า ถึงคุณจะเข้าไปโหลดโปรแกรมเสริมใน android maket มาใช้แต่ก็ใช่ว่าจะใช้ได้หมดทุกตัวนะ ยกตัวอย่าง เช่น โปรแกรม bluetooth file tranfer ที่โหลดมาเพื่อการส่งรูตูด เอ้ยย บลูทูธ โดยเฉพาะ 1.5 ยังไม่รองรับนะ แต่2.** รองรับคับ
ส่วนอีกอย่างหนึ่งที่ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันคือ โปรแกรมที่เสียเงินซื้อ เราไม่สามารถซื้อได้ แต่ถ้เราอัฟแล้วก็ซื้อได้ครับ อย่างหลังนี้ผมไม่แน่ใจคับ Rolling Eyes
สายลม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: แอนดรอยทำไมต้องอัพจากเวอร์ชั่น 1.X เป็น 2.X รบกวนผู้เชี่ยวชาญ
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 11:48  

เสริมจากคุณ winny_mew ครับ
นอกจากนี้การอัป 2.x ยังเป็นการช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการใช้งาน เช่น

-version 1.x fps น้อยกว่า 2.x (ไม่ค่อยกระตุก)
-แก้ไข bug จาก version 1.x ทำให้ลดการค้างของระบบ
-รองรับ application ใหม่ๆ เช่น adobe flash (น่าจะเสถียรกว่า load จาก market)
-อื่่นๆ

สรุป อัปได้อัปไปเลยครับ ขอบอก
chyutien
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2010 14:28  

การอัพเกรดมี 2 จุดประสงค์ครับ คือแก้บั๊กในเวอร์ชั่นก่อน กับ เพิ่มความสามารถใหม่ๆ

ใน 2.1 เพิ่มความสามารถหลายอย่าง เช่น multitouch, ประหยัดแบตขึ้น, live wallpaper, รองรับ google earth และแอพใหม่ๆอีกหลายตัว ยิ่งถ้าไป 2.2 ก็จะมีการประมวลผลภาพที่ดีขึ้น, รองรับ C2DM, การลงแอพฯบน SD card ฯลฯ

แต่... การอัพเกรด rom ไม่ใช่ว่าจะเกิดกับทุกรุ่นครับ การอัพเกรดทุกครั้งต้องได้รับการอนุมัติจาก Google และต้องผ่านการทดสอบที่ Google กำหนดมาตรฐานไว้ก่อนครับ
azaki
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2010 18:02  

ก็เหมือน IP ทำไมต้องเป็น 3.1.3- 4.0 อ่ะล่ะครับ
มันก็มีอะไรดีขึ้นมาแน่นอนทีเดียวเชียว Cool
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: