Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
แย่แล้วรึป่าวไม่รู้ครับ แต่ขอถามหน่อย hTC Legend

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 2 / เข้าชม: 4043
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : แย่แล้วรึป่าวไม่รู้ครับ แต่ขอถามหน่อย hTC Legend
วันที่โพสท์ : 06 May 2010 00:39  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมใช้ hTC Legend อยู่ แล้วเข้าไปที่ Setting แล้วเผลอไปกด
"Unmount SD card (Unmount the SD card for safe removal)"
ในหัวข้อ "SD card & phone storage" อ่ะครับ แล้วปรับกลับให้เป็นเหมือนเดิมยังไงอ่ะ มันขึ้นเป็นแถบสีคล้ำแบบกดไม่ได้แล้วอ่ะ ทำไงดี จะมีผลอะไรรึป่าวครับ
someone someone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: แย่แล้วรึป่าวไม่รู้ครับ แต่ขอถามหน่อย hTC Legend
วันที่โพสท์ : 06 May 2010 07:00  

ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ครับ มันจะ mount SD-card ให้เหมือนเดิม
ข้อมูลลับสุดยอด
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: แย่แล้วรึป่าวไม่รู้ครับ แต่ขอถามหน่อย hTC Legend
วันที่โพสท์ : 06 May 2010 11:22  

พอดีไม่ได้ใช้ Legend อยู่ ก็เลยไม่รู้ว่าตัว Legend
มันต้องถอดแบตก่อนถึงจะถอด Sd card ได้รึป่าวนะครับ

แต่จะขอตอบกว้างๆ เผื่อท่านอื่นที่อยากทราบไปด้วยนะครับ

"Unmount SD card (Unmount the SD card for safe removal)"
ก็อย่างที่บอกข้างต้นว่าเป็นการ Safe removal

มันก็เหมือนกับ การเสียบ Handy drive กับคอมแล้วต้องการถอดออก
เราก็แค่ไป safty remove ก็จะถอด Handy drive ได้โดยไม่ต้องกังวลเรื่องข้อมูล
สูญหายหรือเสียหาย..

เพราะงั้น ฟังก็ชั่นนี้จึงใช้เวลาที่ต้องการถอด SD Card ออกจากเครื่อง ในขณะที่เครื่องยังเปิดใช้งานอยู่
โดยจะช่วยป้องกันการสูญหายหรือเสียหายไปของข้อมูลที่อยู่ในนั้น เวลาถอด SD card ออก

เพราะงั้นจึงไม่มีผลกับเครื่องครับ ถ้าเผลอไปกด ก็แค่ถอด card ออกแล้วเสียบเข้าไปใหม่ก็ใช้ได้แล้วครับ.. Very Happy
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: