Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Damaged SD card

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 11 / เข้าชม: 9100
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Damaged SD card
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2010 20:46  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมใช้ๆ อยู่ดีๆ มีวันหนึ่งมันขึ้น Damaged SD card
แร้วก็ บอกให้ format อ่ะครับ
แต่พอดี มีข้อความสำคันมากๆ อยากเก็บไว้ อ่ะครับ
ไม่ทราบว่าต้องทำยังไง

ผมใช้ HTC - Magic นะครับ
balzerith
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Damaged SD card
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 11:21  

เอาเม็มออกมาแสกนในคอมดูก่อนจิ หรือไม่ก็แบ็คอัพไฟล์ลงคอมไว้ก่อน
จากนั้นลองฟอแมท แล้วก็แสกนดู ลงไฟล์แบ็คอัพลงไป จากนั้นก็ลองดู
อีกทีนะ น่าจะได้ (มั้ง)
Po[light]
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2010 21:47  

พอมี วิธี Back up ไหม อ่างับ

พอลากไฟล์ ลงคอมมี บางอันที่ ลากไม่ได้
pat.zz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Jun 2010 07:41  

ของผมเครื่อง Magic เป็นบ่อยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Fomat ทุกครั้งเลย เอาไฟล์ออกไม่ทัน ต้องกู้ไฟล์ตลอด เซงมากกกกก

เอาเข้าศูนย์ ศูนย์บอกว่าไม่เป็นอะไร ฟอร์แมต การ์ดก็หาย มันไม่ยอมเปลี่ยนให้ เซง...
...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jun 2010 16:19  

เจอคล้ายๆ กัน ของผมใช้hero พอเปลี่ยนมาใส่ microsd ขนาด 8G แล้วมีปัญหาตลอด คือ ไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมุลต่างๆ ลงเมมได้เลย ถ่ายรูปด้วยมันจะบอกว่าการ์ดความจำไม่พออะไรประมาณนั้น ทั้งที่เหลือถึง7 กิก แอพอะไรที่ต้องดึงข้อมูลจากเมม เช่น ดิกชันนารี ก็ใช้ไม่ได้ error ตลอด
เมมผังไปแล้วที่นึงเอาไปเคลมนึกว่าจะดีขึ้น มันก็ยังเน่าเหมือนเดิม
โดยก่อนหน้าที่ใช้เมมที่แถมาในกล่อง 2 กิก ไม่เคยมีปัญหา ทำให้รูสึกว่า เมม นี่มันไม่ compatible กับเครื่องเลย กะว่าจะลองไปศูนย์ htc ดูว่าจะปฏิบัติกับเราอย่างไร
pat.zz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 14:53  

... ผู้เขียน:
เจอคล้ายๆ กัน ของผมใช้hero พอเปลี่ยนมาใส่ microsd ขนาด 8G แล้วมีปัญหาตลอด คือ ไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมุลต่างๆ ลงเมมได้เลย ถ่ายรูปด้วยมันจะบอกว่าการ์ดความจำไม่พออะไรประมาณนั้น ทั้งที่เหลือถึง7 กิก แอพอะไรที่ต้องดึงข้อมูลจากเมม เช่น ดิกชันนารี ก็ใช้ไม่ได้ error ตลอด
เมมผังไปแล้วที่นึงเอาไปเคลมนึกว่าจะดีขึ้น มันก็ยังเน่าเหมือนเดิม
โดยก่อนหน้าที่ใช้เมมที่แถมาในกล่อง 2 กิก ไม่เคยมีปัญหา ทำให้รูสึกว่า เมม นี่มันไม่ compatible กับเครื่องเลย กะว่าจะลองไปศูนย์ htc ดูว่าจะปฏิบัติกับเราอย่างไร

เคยไปแล้วครับ HTC Fortune บอกกับผมว่า การ์ดไม่เป็นอะไรนี้ครับ
ฟอร์แมต ก็หายแล้ว ใช่ครับหาย งานผมก็หายด้วย
ต้องมานั่งกู้ใช่ไหม มันตอบผมไม่ได้ ( มันในที่นี้ คือ เทคนิคคอล ซัพพอร์ท นะครับ )

เลยปลงครับ พยายาม แบ็คอัพข้อมูลบ่อย ๆ หน่อย ทำให้เราเป็นคนรอบคอบขึ้นเยอะเลย ฮ่าฮ่า
Po[light]
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 15:48  

เหอๆ สรุปคือ ว่า HTC -ห้ามใช้ เมม 8 G รึ นั่น
TwT
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 18:40  

4GB ก็เป็นครับ แนะนำว่าใครใช้ Magic ไม่ควรนำไปอัพรอม Sense ครับ ควรจะใช้รอมตัวเดิมที่ติดเครื่องมาจากโรงงาน (NON-GMS) แต่ถ้าเครื่องใครเป็น GMS มาเลย หรือ with Sense มาเลย ก็ต้องหมั่น Backup ไฟล์ใน microSD บ่อยๆ หน่อยนะครับ เดาว่าน่าจะเป็นที่รอม ครับ
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2010 11:21  

Nasz ผู้เขียน:
4GB ก็เป็นครับ แนะนำว่าใครใช้ Magic ไม่ควรนำไปอัพรอม Sense ครับ ควรจะใช้รอมตัวเดิมที่ติดเครื่องมาจากโรงงาน (NON-GMS) แต่ถ้าเครื่องใครเป็น GMS มาเลย หรือ with Sense มาเลย ก็ต้องหมั่น Backup ไฟล์ใน microSD บ่อยๆ หน่อยนะครับ เดาว่าน่าจะเป็นที่รอม ครับ

เคยใช้ครับ ส่วนตัวแล้วผมเจอ SD Card Damage ก่อนอัพ Sense บ่อยกว่าหลังอัพมากครับ

ก่อนอัพนี่เดือนละสองครั้งได้ บ่อยจนไม่ต้องทำไรกันเลย

หลังจากหนีมาเป้น Nexus One ก็ไม่เจออีกเลย ^^v
Po[light]
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 19:27  

โห เจองี้ ทำงัยดี เนี่ย -.- Question
...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jun 2010 11:53  

i' ve just asked sell about this problem.
he told new version sandisk micro sd card will have this problem all the time, can't solve. But he suggest should use kingston better.
Po[light]
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Jun 2010 14:55  

ใช้ได้แต่ kingston หรองับ แร้ว 8 G ยังงี้ จะใช้ได้เหมือนเดิมไหม อ่ะงัย Question
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: