Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ชุมชน Samsung Galaxy S ถาม-ตอบ ปัญหาการใช้งาน
 หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 175 / เข้าชม: 209910
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ชุมชน Samsung Galaxy S ถาม-ตอบ ปัญหาการใช้งาน
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 09:17  
ตอบโดยอ้างถึง  

ชุมชน Samsung Galaxy S ถาม-ตอบ ปัญหาการใช้งาน

ข่าวเรื่องการรับเครื่องจองจาก Admin ครับ
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=342447

[กระทู้]มา หา APP&GAME ดีๆใส่ให้กับน้อง Samsung Galaxy S(i9000) กันเถอะ ของคุณ [exmini]
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=342220

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย benzz เมื่อวันที่ 21 Jun 2010 11:48; ทั้งหมด 4 ครั้ง
marklesner
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ชุมชน Samsung Galaxy S ถาม-ตอบ ปัญหาการใช้งาน
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 09:39  

ตามมาด้วยคน Very Happy
Art_A
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: พิษณุโลก
หัวข้อ : Re: ชุมชน Samsung Galaxy S ถาม-ตอบ ปัญหาการใช้งาน
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 09:47  

รอเครื่องครับ *-*
Hyperion
Junior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 09:49  

ย้ายตามมาด้วย....พวกไม่รู้จัก "สวัสดิการ" จะตามมากันรึเปล่านะ ฮ่าๆๆๆๆ

ย้ายรัง.....

เอาละ เรามารอลุ้นกันดีกว่าที่ J เขาบอกกันว่า 20 นี้เครื่องจะมา จะได้รับเครื่องสำหรับคนที่จองที่ J ......ลุ้นกันไป...วันพรุ่งซินะ...
benzz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 09:56  

^^ พอเครื่องมา เราก็อัดกันเลยครับ 555+
chayakornn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 10:26  

เตรียม พร้อมมครับ!

ผมไม่เคยใช้ android มาก่อน

ระหว่างรอ ก็เลย หา emu มาลอง ลงโปรแกรม ดู แต่ไม่ค่อย work เท่าไหร่

หมายถึงตัว Emulator ไม่ค่อย work เพราะ ไม่มีกล้อง ไม่มี GPS และอื่นๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย chayakornn เมื่อวันที่ 19 Jun 2010 12:28; ทั้งหมด 1 ครั้ง
chinjung
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 10:28  

ตามมาครับ เบื่อๆห้องเก่าอ่ะ

ไม่เคยใช้ น้อง ดอย เหมือนกันครับ

ฝากตัวด้วยนะครับ :D
leehom
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 10:53  

Laughing อ่านกระทู้ มาเรื่อยๆ แล้วรู้สึก เครียดแทน อะไรก็ไม่รู้เค้า ตามมาด้วยคน Laughing
rubbizh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 11:05  

ตามมาแอบดูด้วยคน Shocked
exmini
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 11:05  

ผมก็ไม่เคยใช้..ฮ่าๆๆ แล้วก็ยังไม่รู้จะลงโปรแกรมอะไรเลยไปสร้างกระทู้ให้คนเอาโปรแกรมดีๆมาโชว์ หุหุ :D
plek
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 11:14  

Plek หวัดดีคับทุกท่าน
NET HOUSE
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 11:17  

จะเอามาซื้อ ขายหุ้นอ่ะครับ มีโปรแกรมไหมครับ Very Happy
utthasit
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 12:07  

มือใหม่ Android เหมือนกันครับ Very Happy
ตอนนี้ก็กำลังหาโปรแกรมดีๆไว้รอเครื่องครับ
oToNo28
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 12:13  

ตามมาด้วยคนคับ

ผมเองก้อสนใจตัวนี้มาก
แต่ยังไม่ได้จองอะคับ รอดูตอนงานคอมมาร์ท
incubuz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 12:32  

ผมจองกับ J-Mart ไปก็ลุ้นอยู่ แต่ได้ไม่เกินสัปดาห์หน้าก็โอเคแล้วแหละ Embarassed
JaotAnoYz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 13:08  

ตามค๊าตาม
Razz
เด๋วได้เครื่องมาคงมีอาไรมารบกวนถามเยอะเลย T T" ใช้ไม่เป็น ฮ่าๆ
godshadow
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 13:21  

ตามด้วยคนคับ อยู่กันเยอะๆอบอุ่นๆ Embarassed

เอ...ตอนนี้มีเจ้าไหนทำซิลิโคนก็ GS ออกมาบ้างหรือยังครับนี่
MiiXel2
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 13:25  

เย่ๆ ผมไปอ่านในบล็อคของคุณ cookiecoffee เห็นเค้าบอกว่าตอนนี้ของมาแล้ว เหลือแค่การส่งมอบ ระบายของไปยังจุดต่างๆ

แบบนี้คิดว่าไม่น่าจะเกิน 24 มิ.ย. เราน่าจะได้จับครับ อิอิ
breambeem
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 14:40  

Galaxy S Unbox คร๊าบบ เท่ชะมัดด = ="
<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/25Fk6RwGdEU&hl=en_US&fs=1&color1=0xe1600f&color2=0xfebd01"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/25Fk6RwGdEU&hl=en_US&fs=1&color1=0xe1600f&color2=0xfebd01" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>
Siam3g
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 15:25  

อยากรู้เหมือนกันว่า มีคนที่ซื้อ Galaxy S จำนวนกี่คนอ่ะ และเหตุผลของการซื้อ Galaxy S อ่ะครับ

.........................................................................................................

ที่ผมซื้อ เหตุผลอย่างแรกเลยก็คือ มันเป็นมือถือที่ใช้ระบบ Andriod ที่ใช้จอ 4นิ้ว Super AMOLED ครับ

.........................................................................................................

เดิมผมใช้ Spica อยู่ ตอนนี้ยกให้แฟนไปแล้ว อิอิ เลยติดใจ Android มาตลอด หลงรักเสียแล้ว
Hyperion
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 16:58  

*****************FIRST IMPRESSION******************

วันนี้ได้มีโอกาสไปซัมซุง พารากอนมา....ไปหยิบๆจับๆ GS ครั้งแรก ครั้งแรกที่สัมผัส แบบ....ใหญ่จังฟร้ะ ฮ่าๆๆๆ แต่เบามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เบากว่า N72 ที่ผมเหวี่ยงเล่นอยู่บ่อยๆอีก...พระเจ้าาาาาาาาา ประทับใจหลายๆ

ลองเล่นๆ จิ้มๆ ด้วยความไม่เคยจับแอนด๋อยมาก่อน....พนักงานต่อออกทีวีอยู่ ไอ่เราดูใน GS เออชัดตัวเงินตัวทองๆ มากๆ แต่ต่ออกทีวีภาพแตกแฮะ -"-...

การตอบสนองต่อระบบทัช หรือสัมผัส ไวมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แบบผมจะเลื่อนแต่มันเหมือนกดไปแล้ว คือจะเลื่อน แต่มันเปิดแอพให้ งง มะ??? มันเร็วเกิน ฮ่าๆๆ แหล่มๆ คุ้นมือเดี๋ยวก็คุมได้เอง....

รอยนิ้วมือเต็มเครื่อง แต่สภาพยังดูแข็งแรงอยู่ ไม่มีรอยด้านหลังเท่าไหร่....

แต่เหลือบไปดู Wave วัสดุแบบว่า......แข็งแรงชะมัด....ทำไมไม่ทำให้ GS ด้วยนะ เหอๆ...

รอดูของจริงครับ....ไม่ได้ถามพนักงานเลยว่าจะปล่อยวันไหน เพราะถามไปก็คงตอบตรงบ้างไม่ตรงบ้างอยู่ดี.....

แค่นั้นละ วันนี้....
godshadow
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 17:59  

อาทิตย์หน้าจะมีงานคอมมาร์ท ว่าจะไปดู micro SD ให้น้อง GS มีคำถามครับ

ถ้าระหว่าง 8G กับ 16G เป็น class4 เหมือนกัน ควรใช้ตัวไหนดีครับ เคยได้ยินว่าความจุมากๆจะมีผลต่อการเข้าถึงข้อมูล

ขอบคุณครับผม Wink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 18:15  

เชียร์บอล รอกันต่อไป.. เอิ๊กๆ

พรุ่งนี้จะไปแถวๆ ร้านที่จองไว้ เดี๋ยวจะลองดอดเข้าไปลองถามดูเล่นๆ เผื่อฟลุ้ค .. อิอิ
breambeem
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 18:22  

มือถือที่ซื้อมา จะไม่มีแถม micro SD มาให้ ใช้ไหมครับ???
godshadow
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 18:39  

breambeem ผู้เขียน:
มือถือที่ซื้อมา จะไม่มีแถม micro SD มาให้ ใช้ไหมครับ???

ไม่น่ามีนะครับ เพราะดูจากคลิป unbox หลายอันแล้ว ไม่เห็นแถมครับ แต่ให้มา 16G น่าจะพอครับ แต่ผมคงไม่พอเพราะจะเอาหนังไฮเดฟลงด้วย กำลังมองหา 16G มาใช้สักตัวครับ
breambeem
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 19:18  

godshadow ผู้เขียน:
breambeem ผู้เขียน:

ไม่น่ามีนะครับ เพราะดูจากคลิป unbox หลายอันแล้ว ไม่เห็นแถมครับ แต่ให้มา 16G น่าจะพอครับ แต่ผมคงไม่พอเพราะจะเอาหนังไฮเดฟลงด้วย กำลังมองหา 16G มาใช้สักตัวครับ

รับทราบบ ขอบคุณครับ =]
karpark
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 19:42  

ที่ร้านที่ผมจองเค้าบอกว่าmicroSD 4Gbครับ แต่พอวันนี้กลับไปถามใหม่บอกไม่มีให้
ก็ยังงงๆแต่ไม่คิดมากเพราะถ้าแถมน้อยก็ซื้อใหม่อยู่ดี
benzz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 21:06  

karpark ผู้เขียน:
ที่ร้านที่ผมจองเค้าบอกว่าmicroSD 4Gbครับ แต่พอวันนี้กลับไปถามใหม่บอกไม่มีให้
ก็ยังงงๆแต่ไม่คิดมากเพราะถ้าแถมน้อยก็ซื้อใหม่อยู่ดี

ผมเข้าใจว่าคงสับสนกับ wave ครับ เพราะได้ข่าวว่า wave จะให้ 4 GB
benzz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 21:07  

อาทิตย์หน้าจะมีงานคอมมาร์ท ว่าจะไปดู micro SD ให้น้อง GS มีคำถามครับ

ถ้าระหว่าง 8G กับ 16G เป็น class4 เหมือนกัน ควรใช้ตัวไหนดีครับ เคยได้ยินว่าความจุมากๆจะมีผลต่อการเข้าถึงข้อมูล

ขอบคุณครับผม :wink:

ยิ่งใหญ่มาก การจัด index file ยิ่งช้าครับ แต่ 16GB ก็โออยู่ครับ ซื้อได้
benzz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 21:08  

NET HOUSE ผู้เขียน:
จะเอามาซื้อ ขายหุ้นอ่ะครับ มีโปรแกรมไหมครับ :D

เท่าที่ทราบก็มีนะครับ เดี๋ยวคงมีเพื่อนๆช่วยกันหามา
Loquito
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 21:23  

benzz ผู้เขียน:
NET HOUSE ผู้เขียน:
จะเอามาซื้อ ขายหุ้นอ่ะครับ มีโปรแกรมไหมครับ Very Happy

เท่าที่ทราบก็มีนะครับ เดี๋ยวคงมีเพื่อนๆช่วยกันหามา

รู้สึกว่าจะมีใน Android Market นะครับ ชื่อว่า Thai Stock Alert หรือไงนี่แหละ เป็นโปรแกรมฟรีครับ ลองดูนะครับ ผมไม่เคยใช้หรอกครับเพราะไม่ได้เล่นหุ้น เหอๆๆๆ
skseeker
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 22:13  

วันนี้เพิ่งไปจองมาครับ อดกรอบรูปไป อยากช้านัก Sad

มือใหม่แอนดรอยด์ครับ ปกติใช้แต่ไอโฟน ตอนนี้อยากเปลี่ยนค่ายบ้าง
ผมรบกวนขอทางเข้าคลังสมบัติหน่อยได้ไหมครับ ติดตามมาหลายกระทู้แล้วยังหาไม่เจอเลย
ขอบคุณครับ
breambeem
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 22:36  

skseeker ผู้เขียน:
วันนี้เพิ่งไปจองมาครับ อดกรอบรูปไป อยากช้านัก Sad

มือใหม่แอนดรอยด์ครับ ปกติใช้แต่ไอโฟน ตอนนี้อยากเปลี่ยนค่ายบ้าง
ผมรบกวนขอทางเข้าคลังสมบัติหน่อยได้ไหมครับ ติดตามมาหลายกระทู้แล้วยังหาไม่เจอเลย
ขอบคุณครับ

ยินดีต้อนรับครับ =]

หน้านี้ก็มีคนโพส link เยอะนะครับ http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=342220

อันนี้ ที่โปรดผมเลย http://www.thaiandroidphone.com/forum.php
ต้องมี id นะ โพสขอบคุณทีโหลดที =]
breambeem
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 23:43  

เออ อันนี้โม้ ใช้มั่ย ครับ ???

750 hours (31 days) of Stand-by time
http://www.phonearena.com/htmls/Samsung-Galaxy-S-phone-p_4522.html
Hyperion
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2010 23:43  

อีก 5 วัน ว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ซัมวัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 00:44  

SSGS ต่างกับ SSGB<beam> ยังไงหรองับ
ถ้าอยากลงโปรมแกรมเกี่ยวกับแพทย์นี่คือลงได้เหมือนกันไหมอ่ะ??
ต่างกันแค่ spec เครื่องหรอ...โง่เรื่องไอทีง่ะ ขอบคุณเคิ๊บ
breambeem
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 00:56  

ซัมวัน ผู้เขียน:
SSGS ต่างกับ SSGB<beam> ยังไงหรองับ
ถ้าอยากลงโปรมแกรมเกี่ยวกับแพทย์นี่คือลงได้เหมือนกันไหมอ่ะ??
ต่างกันแค่ spec เครื่องหรอ...โง่เรื่องไอทีง่ะ ขอบคุณเคิ๊บ

ออคือ OS(ระบบปฏิบัติการ) เดียวกันครับ
แปลว่าเล่น Application ได้เหมือนกันแหละ

ต่างกันที่ Samsung Beam
จอเล็กกว่าหน่อย กล้องชัดกว่า(8ล้าน)
CPU น่าจะต่ำกว่า Batteryเยอะมาก
และมี "Mini Projector" ในตัวครับ ไปไหนก็ฉายภาพได้
(น่าจะแพงนะ)

ส่วนเรื่อง App แพทย์ ผมลองหาดู ก็ตัวนี้มั้งครับ
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=274930&PN=1
จำกัดการใข้งานฟรีนะครับ
(ไม่รู้เอาไปทำไร ไม่มีความรู้เรื่องแพทย์เหมือนกัน = =")
มือใหม่สนใจแอ่วดอย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 01:29  

ตามมาแจม เบื่อคนทะเลาะกัน ประเทศนี้สงสัยยังทะเลาะกันไม่พอ

ใครมี App & Game อะไรเด็ดๆ มาแนะนำกันบ้างนะคร๊าบบบ Very Happy
ballmoo
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 01:36  

ไครมีเกมส์ 3D เจ๋งๆ เอามาแจกกันบ้างสิครับ อยากได้อะ อิอิ Rolling Eyes
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 09:00  

รอ..ร๊อ รอๆๆ จนนึกว่ิาของมาอยู่ที่บ้านแล้วนะเนี่ย - -"
BALLJARAN35
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 10:02  

ขอคำแนะนำด้วยครับ
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการใช้การอินเตอร์เน็ตบนมือถือเท่าไร
สิ่งที่กลัวคือ ค่าบริการรายเดือนที่เพิ่มมาโดยรู้เท่าไม่ถึงการอะครับ
ขอคำชี้แนะในการเปิด-ปิดระบบ การเชื่อมต่อด้วยครับ
ขอบคุณครับ
breambeem
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 13:41  

BALLJARAN35 ผู้เขียน:
ขอคำแนะนำด้วยครับ
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการใช้การอินเตอร์เน็ตบนมือถือเท่าไร
สิ่งที่กลัวคือ ค่าบริการรายเดือนที่เพิ่มมาโดยรู้เท่าไม่ถึงการอะครับ
ขอคำชี้แนะในการเปิด-ปิดระบบ การเชื่อมต่อด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ลองอ่านพวก Review ดูนะครับ
ไม่เคยใช้ smartphone จริงๆจังๆ เหมือนกัน
http://www.mxphone.com/review/6434/Samsung-Galaxy-S-I9000?page=1

"การเชื่อมต่อและอินเตอร์เน็ต
นับตั้งแต่ Samsung เปลี่ยนไปใช้ซอฟท์แวร์ศูนย์กลางจัดการเชื่อมต่ออุปกรณ์และคอมพิวเตอร์ไว้ด้วยกันที่มีชื่อว่า Samsung Kies จึงไม่ทำให้เราต้องดาวน์โหลด PC Suit ประจำรุ่นนั้น ๆ ให้เสียเวลาและเปลืองเนื้อที่ฮาร์ดดิสก์อีกต่อไป เพียงแค่คุณ Plug มันเข้าไปโปรแกรมก็จะรีบหาไดรเวอร์และติดตั้งให้คุณอัตโนมัติ แต่มีข้อตำหนิเล็กน้อยคือการดาวน์โหลดไดรเวอร์ใช้เวลานานมาก (server ที่ปล่อยให้ไฟล์ดาวน์โหลดอาจจะช้า) นอกนั้นก็ถือว่าดีหมด
ที่สำคัญ Samsung ยังสามารถให้คุณอัพเกรด Galaxy S ไปเป็น Android 2.2 Froyo ได้ด้วยตนเองผ่านซอฟท์แวร์ Samsung Kies เท่านั้น จะว่าไปเกิดเป็น Android มันก็สะดวกในการอัพเกรดด้วยตนเองอยู่แล้ว แต่ Samsung นำเสนอวิถีทางที่ทำให้รู้สึกว่ามันใช้ง่ายนั่นเอง
การเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตก็สามารถใช้เครือข่าย 3G HSDPA 7.2 Mbps, HSUPA 5.76 Mbps หรือรองรับใช้งาน GPRS/EDGE Class 12, รองรับ Wi-Fi b/g/n แถมยังทำตัวเป็นตัวกระจายอินเตอร์เน็ตแบบ Wi-Fi Tethering ได้ด้วยสิ อ้อมันยังติดตั้ง Bluetooth 3.0 ที่สามารถส่งไฟล์ได้รวดเร็วขึ้น
ผมขอเตือนไว้ก่อนเลยนะใครที่คิดจะเล่น Android ระวังจะหมดตูดนะครับ ยัง ๆ อย่าเพิ่งหันซ้ายขวาหน้าและหลัง มีวิธีแก้ง่าย ๆ ครับคือแค่ดาวน์โหลดแอพพลิเคชั่นลบค่า APN ซะ หรือไม่ก็ลบ APN ด้วยตนเองทิ้งให้หมดแค่นี้ก็มั่นใจได้ว่าเน็ตไม่รั่ว หรือไม่ก็เข้าไปที่ Market เพื่อดาวน์โหลด APNDroid ก็สะดวกดีครับ เห็นไหมจัดการง่ายกว่า iPhone อีกนะเนี่ย

AllShare (DLNA)
ฟังดูเหมือนจะเป็นแอพพลิเคชั่นอัพโหลดอะไรสักอย่างแต่อันที่จริงแล้วมันเป็นแอพพลิเคชั่นเพื่อเชื่อมต่ออุปกรณ์ต่าง ๆ ที่รองรับมาตรฐาน Wi-Fi DLNA ยกตัวอย่างหากคุณอยากจะให้เพื่อนบ้านหรือพี่ ๆ น้อง ๆ ในบ้านรับชมคลิปวิดีโอผ่านการกระจายสัญญาณก็ทำได้หรือสั่งการให้มือถือของคุณเล่นไฟล์มีเดียที่คุณเก็บไว้บนคอมพิวเตอร์ได้ด้วย จุดแข็งด้านนี้ก็ทำให้ Galaxy S เป็น Android ที่โดดเด่นในตลาดมากทีเดียวล่ะ

TaskSwitcher
แอพพลิเคชั่นตัวนี้ไว้สำหรับช่วยชีวิต Galaxy S ได้เมื่อคุณไม่ทราบว่าทำไมเครื่องมันอืดกว่าที่เคยเป็น แค่กดเข้าไปดูก็ทำให้เรารู้ได้เลยว่ามีอะไรเปิดค้างอยู่"
gravions
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 13:59  

ขอสอบถามท่านที่สั่ง Invisible Shield หน่อยครับ
เวลาสั่งนี่ท่านใช้ บัตรเครดิต หรือ paypal ครับ
ผมใช้ web shopping card อะครับ ยอดเงินโดนกักไว้ส่วนนึง แต่ยังไม่หัก (ผมคิดว่าคงเป็นสาเหตุให้สถานะสั่งซื้อเป็น On-hold) มีใครพอทราบไหมครับว่าต้องรอกี่วัน
เลยอยากรู้ว่า ถ้าใช้ paypal จ่ายนี่จะได้เร็วขึันไหมครับ (paypal ก็ผูกกับ web shopping card ใบนี้เหมือนกันครับ)

ขอบคุณครับ
BALLJARAN35
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 14:07  

[quote="breambeem"][quote="BALLJARAN35"]ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ[/quote]
ลองอ่านพวก Review ดูนะครับ
ไม่เคยใช้ smartphone จริงๆจังๆ เหมือนกัน
http://www.mxphone.com/review/6434/Samsung-Galaxy-S-I9000?page=1

"การเชื่อมต่อและอินเตอร์เน็ต
นับตั้งแต่ Samsung เปลี่ยนไปใช้ซอฟท์แวร์ศูนย์กลางจัดการเชื่อมต่ออุปกรณ์และคอมพิวเตอร์ไว้ด้วยกันที่มีชื่อว่า Samsung Kies จึงไม่ทำให้เราต้องดาวน์โหลด PC Suit ประจำรุ่นนั้น ๆ ให้เสียเวลาและเปลืองเนื้อที่ฮาร์ดดิสก์อีกต่อไป เพียงแค่คุณ Plug มันเข้าไปโปรแกรมก็จะรีบหาไดรเวอร์และติดตั้งให้คุณอัตโนมัติ แต่มีข้อตำหนิเล็กน้อยคือการดาวน์โหลดไดรเวอร์ใช้เวลานานมาก (server ที่ปล่อยให้ไฟล์ดาวน์โหลดอาจจะช้า) นอกนั้นก็ถือว่าดีหมด
ที่สำคัญ Samsung ยังสามารถให้คุณอัพเกรด Galaxy S ไปเป็น Android 2.2 Froyo ได้ด้วยตนเองผ่านซอฟท์แวร์ Samsung Kies เท่านั้น จะว่าไปเกิดเป็น Android มันก็สะดวกในการอัพเกรดด้วยตนเองอยู่แล้ว แต่ Samsung นำเสนอวิถีทางที่ทำให้รู้สึกว่ามันใช้ง่ายนั่นเอง
การเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตก็สามารถใช้เครือข่าย 3G HSDPA 7.2 Mbps, HSUPA 5.76 Mbps หรือรองรับใช้งาน GPRS/EDGE Class 12, รองรับ Wi-Fi b/g/n แถมยังทำตัวเป็นตัวกระจายอินเตอร์เน็ตแบบ Wi-Fi Tethering ได้ด้วยสิ อ้อมันยังติดตั้ง Bluetooth 3.0 ที่สามารถส่งไฟล์ได้รวดเร็วขึ้น
ผมขอเตือนไว้ก่อนเลยนะใครที่คิดจะเล่น Android ระวังจะหมดตูดนะครับ ยัง ๆ อย่าเพิ่งหันซ้ายขวาหน้าและหลัง มีวิธีแก้ง่าย ๆ ครับคือแค่ดาวน์โหลดแอพพลิเคชั่นลบค่า APN ซะ หรือไม่ก็ลบ APN ด้วยตนเองทิ้งให้หมดแค่นี้ก็มั่นใจได้ว่าเน็ตไม่รั่ว หรือไม่ก็เข้าไปที่ Market เพื่อดาวน์โหลด APNDroid ก็สะดวกดีครับ เห็นไหมจัดการง่ายกว่า iPhone อีกนะเนี่ย

AllShare (DLNA)
ฟังดูเหมือนจะเป็นแอพพลิเคชั่นอัพโหลดอะไรสักอย่างแต่อันที่จริงแล้วมันเป็นแอพพลิเคชั่นเพื่อเชื่อมต่ออุปกรณ์ต่าง ๆ ที่รองรับมาตรฐาน Wi-Fi DLNA ยกตัวอย่างหากคุณอยากจะให้เพื่อนบ้านหรือพี่ ๆ น้อง ๆ ในบ้านรับชมคลิปวิดีโอผ่านการกระจายสัญญาณก็ทำได้หรือสั่งการให้มือถือของคุณเล่นไฟล์มีเดียที่คุณเก็บไว้บนคอมพิวเตอร์ได้ด้วย จุดแข็งด้านนี้ก็ทำให้ Galaxy S เป็น Android ที่โดดเด่นในตลาดมากทีเดียวล่ะ

TaskSwitcher
แอพพลิเคชั่นตัวนี้ไว้สำหรับช่วยชีวิต Galaxy S ได้เมื่อคุณไม่ทราบว่าทำไมเครื่องมันอืดกว่าที่เคยเป็น แค่กดเข้าไปดูก็ทำให้เรารู้ได้เลยว่ามีอะไรเปิดค้างอยู่"[/quote]

ขอบคุณมากๆเลยครับคุณbreambeem
breambeem
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 14:15  

ครับ ช่วยกัน =]
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 14:25  

ตอนนี้ผมโหลดทุกสิ่งมารอหมดแล้วทั้งหนัง APP เกม แต่........
เวลาเอาไฟล์พวกนี้ติดตั้งในเครื่อง ผมต้องทำไงอ่ะ ไฟล์ .apk เนี่ย คำถามคือ
1. ผมเอามันลงในพื้นที่เก็บข้อมูลในเครื่องก่อนใช่ไม๊ (ที่มีอยู่ราวๆ 14 gb. ในเครื่อง)
2. ติดตั้งยังไงอ่ะ กดดับเบิลคลิ๊กได้เลยป่าวที่ไฟล์ .apk หรือต้องมีโปรแกรมไรช่วยลง APP
3. จากข้อ 2 พอเลือกติดตั้งแล้ว ไฟล์ .apk ต้นฉบับ จะหายไปไหม
4. แล้วไฟล์ที่ติดตั้ง มันจะไปรวมอยู่ในปุ่มกลางทั้งหมดเลยใช่ไม๊คับ(ที่รวม APP) แล้วจึงค่อยลากมันออกมาจัดแฟ้มที่หน้าจอที่หลัง
Hyperion
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 14:38  

Anonymous ผู้เขียน:
ตอนนี้ผมโหลดทุกสิ่งมารอหมดแล้วทั้งหนัง APP เกม แต่........
เวลาเอาไฟล์พวกนี้ติดตั้งในเครื่อง ผมต้องทำไงอ่ะ ไฟล์ .apk เนี่ย คำถามคือ
1. ผมเอามันลงในพื้นที่เก็บข้อมูลในเครื่องก่อนใช่ไม๊ (ที่มีอยู่ราวๆ 14 gb. ในเครื่อง)
2. ติดตั้งยังไงอ่ะ กดดับเบิลคลิ๊กได้เลยป่าวที่ไฟล์ .apk หรือต้องมีโปรแกรมไรช่วยลง APP
3. จากข้อ 2 พอเลือกติดตั้งแล้ว ไฟล์ .apk ต้นฉบับ จะหายไปไหม
4. แล้วไฟล์ที่ติดตั้ง มันจะไปรวมอยู่ในปุ่มกลางทั้งหมดเลยใช่ไม๊คับ(ที่รวม APP) แล้วจึงค่อยลากมันออกมาจัดแฟ้มที่หน้าจอที่หลัง

apk ต้องโหลด Appinstaller มาก่อนครับ (ถ้าจำไม่ผิดนะ) มันจะเป็น App ที่สามารถเปิดไฟล์ apk และอื่นๆได้ครับ เปิด app นี้ขึ้นมาแล้วก็จะเห็นว่ามีไฟล์อะไรบ้างก็ install โลดดดดด

โห รีบโหลดขนาดนั้นเชียวเหรอครับ ฮ่าๆๆๆ ผมค่อยๆเป็นค่อยๆไป...มันเยอะเหลือเกิน -"-
godshadow
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 14:44  

ที่แอฟที่ใช้ปิดการใช้ edge/gprs ได้แบบสนิทไหมครับ แบบว่ากลัวมันรั่วแล้วค่ามือถือพุ่งฮวบๆ จะใช้สมาทโฟนก็กลัวเรื่องนี้เรื่องเดียวครับ แบบว่าไม่มีตังจ่ายรายเดือน 55
Hyperion
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 14:50  

ที่แอฟที่ใช้ปิดการใช้ edge/gprs ได้แบบสนิทไหมครับ แบบว่ากลัวมันรั่วแล้วค่ามือถือพุ่งฮวบๆ จะใช้สมาทโฟนก็กลัวเรื่องนี้เรื่องเดียวครับ แบบว่าไม่มีตังจ่ายรายเดือน 55

เมื่อกี้เพิ่งอ่านมาเลยครับจาก MXphone รู้่สึกจะชื่อ APNDroid ครับ

"ผมขอเตือนไว้ก่อนเลยนะใครที่คิดจะเล่น Android ระวังจะหมดตูดนะครับ ยัง ๆ อย่าเพิ่งหันซ้ายขวาหน้าและหลัง มีวิธีแก้ง่าย ๆ ครับคือแค่ดาวน์โหลดแอพพลิเคชั่นลบค่า APN ซะ หรือไม่ก็ลบ APN ด้วยตนเองทิ้งให้หมดแค่นี้ก็มั่นใจได้ว่าเน็ตไม่รั่ว หรือไม่ก็เข้าไปที่ Market เพื่อดาวน์โหลด APNDroid ก็สะดวกดีครับ เห็นไหมจัดการง่ายกว่า iPhone อีกนะเนี่ย"

เขาว่างี้อ่ะนะ
ซังกุง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 15:20  

Jaymart บางแค โทรมาหาผมบอกว่า ทาง ss เลื่อนส่งของเป็นวันที่ 29 เลย ตอนแรกนึกว่าโทรมาบอกว่า ให้ไปรับได้แล้ว แต่นี่เลื่อนยาวเลย ไม่รู้ว่า สาขาอื่นจะโดนด้วยหรือไม่ เซ็งเลยทีเดียว สุดท้ายก็เลื่อน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 16:32  

ไม่ยอมระบุวันรับของซะทีนี่แย่มากคับ
หากมีคนติดงานต้องไป ตปท ในวันที่รับของ แล้วต้องไปอยู่ที่นั่น สามเดือนปีนึง จะทำไง ถ้าเขาอยากผ่อน 0% ด้วย.....ทั้งพลาดรับของ แถมยุ่งยากหากต้องให้คนอื่นมารับของแทน ซึ่งคงไม่ได้ด้วย เพราะต้องผ่อน o% มันต้องใช้เอกสารมอบฉันทะอีก แบบนี้นี่ขอคืนเงินจองได้ไม๊เนี่ย......ถ้าบอกอีกห้าวัน แล้วเลื่อนนี่ ผมถือว่าเหมือนจ้างทำงานแล้วส่งงานไม่ทัน เกิดความเสียหายแก่ธุรกิจเลยนะ ต้องชดใช้ ฟ้องร้องกันได้ไม๊เนี่ย
แย่ๆๆๆๆๆๆๆ
s2th
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 16:35  

ผมโทรถาม jaymart เค้าบอก ของลงไทย วัน 26 น่าจะกระจายของได้ไม่เปิด 28

อ๋ะมันยังไง บอกไม่ตรงกันซักที่เลย
Hyperion
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 17:13  

s2th ผู้เขียน:
ผมโทรถาม jaymart เค้าบอก ของลงไทย วัน 26 น่าจะกระจายของได้ไม่เปิด 28

อ๋ะมันยังไง บอกไม่ตรงกันซักที่เลย

ไม่น่าใช่นะ ลง 26 ก็ไม่ทันคอมมาร์ทซิ.....
MiiXel2
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 19:44  

ผมว่าเรื่องอื่นที่ไม่เกียวกับการใช้งาน เอาไปไว้ที่กระทู้หลักของมันดีกว่านะครับผม ;)

http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=328196&postdays=0&postorder=asc&start=0

กระทู้นี้เอาไว้เกี่ยวกับการใช้งานดีกว่าครับ จะได้ง่ายต่อการติดตามด้วย ;)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 20:46  

^
^
เห็นด้วยครับ.. กลับมาเร้ว กะลังเดือดๆ กันเลย .. อิอิ
ArmySKTU
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 21:00  

ผมชอบกระทู้นี้จัง ดูมีสาระกว่ากระทูหลักเยอะเลยครับ

เออ ขอถามหน่อยครับ

ผมอ่านคอมเม้นคนนึงอ่ะครับ ที่บอกว่าเตรียมโหลดแอปต่างๆมาเรียบร้อยแล้ว

มีแอปไรบ้างเหรอครับ คือไม่เคยใช้เจ๊แอนเรยคับ -*-

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ว่าโหลดได้ที่ไหน แอปไหนน่าสนใจบ้าง

แล้ววิธีลงแอปพวกนี้ลงยังไง

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ที่เป็นประโยชน์ครับ ^^

สร้างสรรค์สังคมบอร์ดให้สวยงามดีกว่านะครับ ^^
MiiXel2
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 21:06  

ArmySKTU ผู้เขียน:
ผมชอบกระทู้นี้จัง ดูมีสาระกว่ากระทูหลักเยอะเลยครับ

เออ ขอถามหน่อยครับ

ผมอ่านคอมเม้นคนนึงอ่ะครับ ที่บอกว่าเตรียมโหลดแอปต่างๆมาเรียบร้อยแล้ว

มีแอปไรบ้างเหรอครับ คือไม่เคยใช้เจ๊แอนเรยคับ -*-

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ว่าโหลดได้ที่ไหน แอปไหนน่าสนใจบ้าง

แล้ววิธีลงแอปพวกนี้ลงยังไง

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ที่เป็นประโยชน์ครับ ^^

สร้างสรรค์สังคมบอร์ดให้สวยงามดีกว่านะครับ ^^

เกี่ยวกับ application ต้องนี่เลยครับผม

http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=342220

จะมีเพื่อนๆมาช่วยๆกันอัพเดตอยู่เรื่อย

ส่วนเรื่องการลงโปรแกรมผมก็ไม่เคยแฮะ อิอิ แต่เคยอ่านผ่านมาว่า ถ้าโปรแกรมพวก .apk จะต้องใช้โปรแกรมในการติดตั้งอีกครับ โหลดมาเพิ่ม
sunnop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 21:10  

ขอถามหน่อยจ้า ในเครื่องมีมา 16 GB นี่ ถ้าไม่ใส่ SD เพิ่มเวลาลง app จากคอมจะใส่ลงที่ไหน ลงที่ตัวเครื่องเลยใช่ไหม คือยังไม่เคยใช้น้องแอน ถ้าเราต่อ USB กับคอม จะเห็นเหมือนเวลาเราเสียบ Sd การ์ดเลยเหรอ

เห็นที่พันทิพรีวิว มีตั้ง 150 กว่าapp เค้าเก็บไว้ในเครื่องหมดเลยหรือ? เยอะมากก เลยสงสัยว่า หน้าเก็บ icon มันจะพอหรือ SS GS ของเรา มีหน้าได้ไม่จำกัดหรือเปล่า?
MiiXel2
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 21:33  

sunnop ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยจ้า ในเครื่องมีมา 16 GB นี่ ถ้าไม่ใส่ SD เพิ่มเวลาลง app จากคอมจะใส่ลงที่ไหน ลงที่ตัวเครื่องเลยใช่ไหม คือยังไม่เคยใช้น้องแอน ถ้าเราต่อ USB กับคอม จะเห็นเหมือนเวลาเราเสียบ Sd การ์ดเลยเหรอ

เห็นที่พันทิพรีวิว มีตั้ง 150 กว่าapp เค้าเก็บไว้ในเครื่องหมดเลยหรือ? เยอะมากก เลยสงสัยว่า หน้าเก็บ icon มันจะพอหรือ SS GS ของเรา มีหน้าได้ไม่จำกัดหรือเปล่า?

ตอบเท่าที่รู้นะครับผม

1. ต้องลงที่เครื่องครับนะตอนนี้ (android 2.1 และไม่ root)
2. น่าจะเห็นเหมือนเราเสียบอุปกรณ์เก็บข้อมูล USB ทั่วไปล่ะครับ
3. ถ้าโปรแกรมไม่ใหญ่มากน่าจะหมดครับ แต่ผมคิดว่าเค้าน่าจะลองลงแล้วลบออก เลือกใช้แต่อันที่ชอบมากกว่าจะลงทั้งหมด
4. ตอนนี้ Android 2.1 น่าจะได้เจ็ดหน้าครับผม เห็นของ HTC Desire ก็ 7
sunnop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 22:02  

MiiXel2 ผู้เขียน:

1. ต้องลงที่เครื่องครับนะตอนนี้ (android 2.1 และไม่ root)
2. น่าจะเห็นเหมือนเราเสียบอุปกรณ์เก็บข้อมูล USB ทั่วไปล่ะครับ
3. ถ้าโปรแกรมไม่ใหญ่มากน่าจะหมดครับ แต่ผมคิดว่าเค้าน่าจะลองลงแล้วลบออก เลือกใช้แต่อันที่ชอบมากกว่าจะลงทั้งหมด
4. ตอนนี้ Android 2.1 น่าจะได้เจ็ดหน้าครับผม เห็นของ HTC Desire ก็ 7

ขอถามอีกนิดนะคะ จะได้เผื่อสำหรับคนที่เพิ่งใช้แอนดรอย์ด้วย

การ Root เครื่องทำเพื่ออะไร? แล้ว SS GS ควร Root ไหม?

การอัพ FW เป็น 2.2 froyo เห็นว่าอัพได้ๆ แต่ว่าจำเป็นไหม หรืออัพแล้วจะดียังไง?

ช่วยตอบเป็นความรู้หน่อยนะคะ
BeSimple
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 22:17  

ขอแปะลิ้งค์เรื่องการรูทนะครับ

จำเป็นมั้ยที่เราต้อง root android ? จาก droidsans.com
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 23:08  

ขอถามอีกนิดนะคะ จะได้เผื่อสำหรับคนที่เพิ่งใช้แอนดรอย์ด้วย

การ Root เครื่องทำเพื่ออะไร? แล้ว SS GS ควร Root ไหม?

การอัพ FW เป็น 2.2 froyo เห็นว่าอัพได้ๆ แต่ว่าจำเป็นไหม หรืออัพแล้วจะดียังไง?

แวะมาเสริมครับ จำนวนด้านหน้าต่างที่ใช้วาง widget จริง ๆ สูงสุดที่ผมเคยเห็นคือ 9 มากกว่านั้นก็ทำได้ครับ แต่ว่าจะต้องลงโปรแกรม Home ตัวใหม่ไปเลย

เรื่อง App ถ้าเครื่องนั้นมี ROM เยอะๆ หรือ Internal Storage เยอะ ก็สามารถติดตั้งได้มากครับ

ส่วนเครื่องควร Root ใหม ผมว่า ถ้าไม่อยากให้ประกันหมดก็ไม่ควรทำครับ ถ้าถามว่าจำเป็นหรือไม่ ก็ไม่จำเป็นเลยครับ root จะทำให้เครื่องเสียง่ายซะเปล่า

การอัพ FW นั้น 2.2 มีความแปลกใหม่ที่ควรค่าแก่การอัพเดทครับ อัพไปเหอะครับ อย่างน้อย ก็มี Flash 10.1 มาไว้เล่นเกมส์ Flash บนเว็บไซต์นะครับ
sunnop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 23:31  

แล้วตัว 2.2 นี่มีความสมบูรณ์หรือยัง การอัพ fW 2.2 นี่ พอได้เครื่องมาแล้วอัพได้เลยไหมค่ะ

ทำไม SS ไม่อัพมาให้เลย เห็นที่รีวิวบอกว่าอัพเองได้ผ่าน SS kies หรือกลัวคนใช้เครื่องจะเหงามือ Laughing
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 23:45  

เรื่องความสมบูรณ์ตอนนี้ยังตอบไม่ได้ครับ ส่วนถ้าจะให้เค้าอัพมาให้เลยผมว่าคงเป็นไปได้ยากครับเพราะเท่าที่ตามข่าวมาเค้ายังไม่ปล่อยรอม 2.2 ของ SS ออกมาเลยนะครับ

ส่วนการอัพผ่าน Kies นั้น คงเป็นเพราะมันปลอดภัยกว่าทำบนตัวเครื่องโดยตรงครับ เพราะอย่างน้อยมันก็ทดสอบก่อนอัพจริง ถ้าทำในมือถือเลยเกรงว่า ไปแล้วมันจะไปลับไม่กลับมาให้เห็นหน้า S Class อีกเลยเอา อีกเหตุผลหนึ่งก็คงเป็นเรื่องของ Driver มั้งครับเห็นมีคนบอกว่าใน Kies มีไดร์วเวอร์ USB
sunnop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2010 23:55  

Nasz ผู้เขียน:
เรื่องความสมบูรณ์ตอนนี้ยังตอบไม่ได้ครับ ส่วนถ้าจะให้เค้าอัพมาให้เลยผมว่าคงเป็นไปได้ยากครับเพราะเท่าที่ตามข่าวมาเค้ายังไม่ปล่อยรอม 2.2 ของ SS ออกมาเลยนะครับ

ส่วนการอัพผ่าน Kies นั้น คงเป็นเพราะมันปลอดภัยกว่าทำบนตัวเครื่องโดยตรงครับ เพราะอย่างน้อยมันก็ทดสอบก่อนอัพจริง ถ้าทำในมือถือเลยเกรงว่า ไปแล้วมันจะไปลับไม่กลับมาให้เห็นหน้า S Class อีกเลยเอา อีกเหตุผลหนึ่งก็คงเป็นเรื่องของ Driver มั้งครับเห็นมีคนบอกว่าใน Kies มีไดร์วเวอร์ USB

อ๋อ เข้าใจมากขึ้นแล้วค่ะ ที่แท้ 2.2 ของน้องแอน จะต้องเอามาปรุงให้เข้ากับเครื่องแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นด้วยนะเอง ตอนแรกนึกว่าออกมาแล้ว เครื่องแอนตัวไหนๆก็เอาไปใส่ได้เลยซะอีก นึกว่าเทพปานั้นเลย 555

น้องแอนนี้คงยังน่าค้นหาอีกนาน แต่ว่าสนุกดี ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะคะ ถ้ามีอะไรสงสัยจะมาถามอีก Embarassed
benzz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2010 07:42  

MiiXel2 ผู้เขียน:

คำว่า Root ใน Android จะเหมือนกับ Administrator ของ windows ครับ
คือ ทำให้เราได้รับ สิทธิใหญ่ที่สุดในเครื่อง
โดยปกติแล้ว ในบางฟังชั่น ในบาง Folder เราไม่มีสิทธิเข้าถึงได้
แต่เมื่อ root แล้วเราก็สามารถเข้าไปปรับเปลี่ยนได้ครับ

Root เพื่อ สามารถให้เราเข้าไปปรับเปลี่ยนแก้ไขค่าต่างๆได้ในแบบที่เราอยากให้เป็นครับ

เรื่อง Froyo บอกก่อนว่า froyo ยังไม่สมบูรณ์ครับ คิดว่า version สมบูรณ์น่าจะถูกจัดส่งให้บริษัทต่างๆก่อนหน้านี้ไม่นาน
ซึ่งก็คงต้องใช้เวลาอีกชักพักครับถึงจะมีให้อับ ใน SSGS

เมื่อมี Rom ออกมาแล้ว เราจะตั้งกระทู้กันอีกทีครับ
benzz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2010 07:45  

พึ่งเห็นว่า Admin เข้ามาตอบด้วย ^^ สวัสดีครับ
chayakornn
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2010 08:32  

คำว่า Root ใน Android จะเหมือนกับ Administrator ของ windows ครับ
คือ ทำให้เราได้รับ สิทธิใหญ่ที่สุดในเครื่อง
โดยปกติแล้ว ในบางฟังชั่น ในบาง Folder เราไม่มีสิทธิเข้าถึงได้
แต่เมื่อ root แล้วเราก็สามารถเข้าไปปรับเปลี่ยนได้ครับ

Root เพื่อ สามารถให้เราเข้าไปปรับเปลี่ยนแก้ไขค่าต่างๆได้ในแบบที่เราอยากให้เป็นครับ

อ้อออ อย่างนี้นี่เอง!! ขอบคุณครับ
EricPotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
วันที่โพสท์ : 21 Jun 2010 13:29  

gravions ผู้เขียน:
ขอสอบถามท่านที่สั่ง Invisible Shield หน่อยครับ
เวลาสั่งนี่ท่านใช้ บัตรเครดิต หรือ paypal ครับ
ผมใช้ web shopping card อะครับ ยอดเงินโดนกักไว้ส่วนนึง แต่ยังไม่หัก (ผมคิดว่าคงเป็นสาเหตุให้สถานะสั่งซื้อเป็น On-hold) มีใครพอทราบไหมครับว่าต้องรอกี่วัน
เลยอยากรู้ว่า ถ้าใช้ paypal จ่ายนี่จะได้เร็วขึันไหมครับ (paypal ก็ผูกกับ web shopping card ใบนี้เหมือนกันครับ)

ขอบคุณครับ

ใช้ PayPal สั่งวันนี้ อีก 2 วันส่งของเลยจ้า
ประจาน.เอ้ย ประกาศ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2010 15:38  

Update การรับเครื่อง Samsung Galaxy S : by CC AIS

ตามที่หลายทั้งมีข้อสงสัย และความกังวลเกี่ยวกับการรับเครื่อง Samsung Galaxy S นั้น เพื่อเป็นการคลายความกังวลของทุกท่าน CC จึงได้ประสานงานเพื่อตรวจสอบให้อย่างเร่งด่วน และขออนุญาตมา Update ให้ทุกท่านทราบดังนี้นะคะ

1.ลูกค้าที่จองเครื่องในโครงการ สามารถไปรับเครื่องได้ที่สาขาที่ท่านจอง ( สาขาที่ได้จ่ายค่ามัดจำไว้) ตั้งแต่วันที่ 23 มิถุนายน 2553 เป็นต้นไป หากเป็นการรับที่ AIS Shop และ ร้านเทเลวิช จะมีเจ้าหน้าที่โทรแจ้งให้ไปรับเครื่อง ซึ่งทุกท่านจะได้เครื่องก่อนการวางจำหน่ายในงาน คอมมาร์ต เอ็กซ์ เจน 2010 ที่จะเริ่มจัดขึ้นในวันที่ 24 มิถุนายน 2553 แน่นอนค่ะ

2.ตามที่หลายคนสงสัยเกี่ยวกับสิทธิส่วนลดของลูกค้า Serenade ที่ได้รับส่วนลดพิเศษ 1000 บาทนั้น นั้น CC ขอชี้แจงให้ทราบว่า ลูกค้ากลุ่มดังกล่าว จะเป็นกลุ่มที่ไม่ได้ใช้สิทธิ์จองในโครงการ ดังนั้น สิทธิพิเศษที่ได้รับจึงจะไม่ได้ Photo Frame และ ไม่ได้ GPRS 1 GB ใน 3 เดือนแรก ทั้งนี้ทางบริษัทจะมีการคัดเลือกลูกค้าและส่งข้อความให้ไปใช้สิทธิ์ โดยการใช้สิทธิ์ต้องแสดงข้อความก่อนค่ะ

อย่างไรแล้วต้องขออภัยในความไม่ชัดเจนที่เกิดขึ้น ซึ่งส่งผลให้หลายท่านไม่พอใจและไม่สบายใจ รวมทั้งต้องขอขอบคุณที่ได้ Feedback ให้ทราบ เพื่อจะได้ปรับปรุงการทำงานให้ดียิ่งขึ้นค่ะ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T9388675/T9388675.html[url]
godshadow
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2010 15:57  

ขอบคุณครับ

สั่งไปหรือยังอะครับ อยากได้สักชุดเหมือนกัน แบบฟูลบอดี้เลยครับ
gravions
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2010 16:42  

ขอบคุณครับ

สั่งไปหรือยังอะครับ อยากได้สักชุดเหมือนกัน แบบฟูลบอดี้เลยครับ

สั่งไปแล้วครับ ตอนนี้สถานะ On-hold อยู่
godshadow
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2010 18:57  

ขอบคุณครับ

สั่งไปแล้วครับ ตอนนี้สถานะ On-hold อยู่

หว๋า แย่เลย เครื่องจะมาแล้ว แต่ยังไม่มีกันรอยเลยอ่า จะหาซื้อได้ที่ไหนอะเนี่ย Shocked
Loquito
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 12:26  

ไม่ทราบว่าปกติแล้วเนี่ย data ที่ใช้ผ่าน GPRS/EDGE ทางเนตเวิร์คเขานับเฉพาะ ขาเข้า (download) หรือว่ารวม ขาออก (upload)ด้วยครับ อย่างใน 1Gig/เดือน ของ AIS เนี่ยนับยังไง

จำได้ว่าสมัยใช้ 3G ใหม่ๆเมื่อเกือบสิบปีมาแล้วตอนยังอยู่ที่อังกฤษ มันนับรวมทั้งขาเข้าและขาออกเลยครับ

มีใครพอทราบไหมครับ
benzz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 13:22  

Loquito ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าปกติแล้วเนี่ย data ที่ใช้ผ่าน GPRS/EDGE ทางเนตเวิร์คเขานับเฉพาะ ขาเข้า (download) หรือว่ารวม ขาออก (upload)ด้วยครับ อย่างใน 1Gig/เดือน ของ AIS เนี่ยนับยังไง

จำได้ว่าสมัยใช้ 3G ใหม่ๆเมื่อเกือบสิบปีมาแล้วตอนยังอยู่ที่อังกฤษ มันนับรวมทั้งขาเข้าและขาออกเลยครับ

การใช้งาน EDGE และ GPRS คิดตามจำนวนการใช้งานข้อมูลที่ upload และ download จริง
ครับผม

http://www.ais.co.th/gsmadvance/th/Smartphone_Packages.html
EricPotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 13:53  

มีใครแนะนำ MicroSD 16 Gb ที ว่าจะเอา Class ไหนดีอะ จะไปงาน CommMart จ้า เห็นที่ Pantip 16 Gb Class 4 ราคา 1690
benzz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 15:06  

EricPotter ผู้เขียน:
มีใครแนะนำ MicroSD 16 Gb ที ว่าจะเอา Class ไหนดีอะ จะไปงาน CommMart จ้า เห็นที่ Pantip 16 Gb Class 4 ราคา 1690

ผม class 4 ก็น่าจะ โอเคครับ เพราะ class 6 /class 10 น่าจะแพง+หายาก ครับ><
EricPotter
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 15:18  

ผม class 4 ก็น่าจะ โอเคครับ เพราะ class 6 /class 10 น่าจะแพง+หายาก ครับ><

ขอบคุณจ้า.....

อย่างนี้ถ้า CLASS ยิ่งสูง ยิ่ง Access ได้เร็วใช่เปล่า
benzz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 15:23  

ขอบคุณจ้า.....

อย่างนี้ถ้า CLASS ยิ่งสูง ยิ่ง Access ได้เร็วใช่เปล่า

Class ของ SDHC หมายถึง ความเร็วครับเช่น

Class 4 คือ ส่งข้อมูลได้ 4MB/sec
Class 6 คือ ส่งข้อมูลได้ 6MB/sec
Class 10 คือ ส่งข้อมูลได้ 10MB/sec

ก็ประมาณนั้นครับ
ส่วนการ Access นั้น ก็ขึ้นกับ Class และ ปริมาณ file รวมถึงขนาดความจุด้วยครับ ^^
Loquito
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 16:05  

Loquito ผู้เขียน:

การใช้งาน EDGE และ GPRS คิดตามจำนวนการใช้งานข้อมูลที่ upload และ download จริง
ครับผม

http://www.ais.co.th/gsmadvance/th/Smartphone_Packages.html

อืม คือรวมทั้งอัพโหลดและดาวน์โหลด ใช่ไหมครับ ตามที่อ่านในลิ้งค์อันนี้
ตอนนับอย่าลืมนับอัพโหลดด้วยนะครับ เหอๆๆๆ
sunnop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2010 23:24  

ถามหน่อยจ้า SS GS ตัวนี้เราเปลี่ยนรูป icon เองได้ไหม หรือว่าต้อง root เครื่องก่อน

พอดีชอบเปลี่ยนรูป icon เล่นตามารมณ์
benzz
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jun 2010 13:51  

ถามหน่อยจ้า SS GS ตัวนี้เราเปลี่ยนรูป icon เองได้ไหม หรือว่าต้อง root เครื่องก่อน

พอดีชอบเปลี่ยนรูป icon เล่นตามารมณ์

เท่าที่ผมทราบตอนนี้ น่าจะต้อง root ก่อนนะครับ
เห็นมี theme ให้โหลดเยอะเหมือนกัน ^^
Hyperion
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jun 2010 17:36  

คือผมโหลด CN Tahi มาใช้ เข้าไปเซตแล้ว ติ๊กถูกแล้ว แต่ตอนพิมมันก็ยังเป็นของซัมซุงอยู่ดีอ่ะ...ทำไงอ่ะครับ
ksrfiber
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2010 18:45  

ได้เครื่องมาแล้ว ที่ เซ็นทรัล ชลบุรี (นึกว่าจะได้ 26 )
คือมีคำถามมาถามพี่ๆครับคือถ้าเราลง Home ตัวอื่นจะกลับมาใช่ home ที่ติดมากับเครื่องได้ไหมครับ
แล้วถ้าได้ต้องทำยังไงบ้างหลอครับ
ขอบคุณครับ
sunnop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Jun 2010 21:02  

Hyperion ผู้เขียน:
คือผมโหลด CN Tahi มาใช้ เข้าไปเซตแล้ว ติ๊กถูกแล้ว แต่ตอนพิมมันก็ยังเป็นของซัมซุงอยู่ดีอ่ะ...ทำไงอ่ะครับ

ลอง Restart เครื่องดูค่ะ น่าจะใช้ได้ บางแอพ ลงแล้วต้อง restart เครื่องให้มันเซทค่าใหม่

ว่าแต่ Keybord ไทยของ SS ไม่ work เหรอคะ

อิจฉาคนได้เครื่องแล้วจัง ของเราวันที่ 29 ถึงจะไปรับได้ ไม่ว่างเอง ทำไงได้ T________T
s2th
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 23 Jun 2010 21:12  

Hyperion ผู้เขียน:

คือต้อง เลือก คีบอร์ดที่ใช้ก่อน คือทำโดย จิ้มตรงบริเวณที่ว่างตรงช่องที่พิมพ์ งงมั้ยครับ

ลองนึกถึงเวลาเข้าเว็บ ตรงหัวจะมีช่องให้กรอก URL ให้ ลบออกให้เหลือว่างๆ แล้วจิ้มตรง ที่ว่างๆนั้น ก็จะขึ้น มาให้เลือก คีบอร์ด ลองดูน่ะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Jun 2010 22:04  

ช่วยด้วยคับ ผมต่อเข้า GPRS ไม่ได้.............
เรื่องมีอยู่ว่า ตอนใช้ APNDROID เปิด ปิด การเชื่อมต่อ แรกๆก็ใช้ได้คับ พอเล่นไปสักพัก จะต่อใหม่ คราวนี้อาการคือ เครื่องหมาย EDAGE ก็ขึ้น แต่ลูกศรที่อยู่ในนั้นว่างเปล่า แล้วพอจะเข้าเน๊ทมันฟ้องว่าการเชื่อมต่อมีปัญหา......ทำไงดีคับ ช่วยด้วย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Jun 2010 23:54  

ช่วยด้วยคับ ผมต่อเข้า GPRS ไม่ได้.............
เรื่องมีอยู่ว่า ตอนใช้ APNDROID เปิด ปิด การเชื่อมต่อ แรกๆก็ใช้ได้คับ พอเล่นไปสักพัก จะต่อใหม่ คราวนี้อาการคือ เครื่องหมาย EDAGE ก็ขึ้น แต่ลูกศรที่อยู่ในนั้นว่างเปล่า แล้วพอจะเข้าเน๊ทมันฟ้องว่าการเชื่อมต่อมีปัญหา......ทำไงดีคับ ช่วยด้วย

ลองเข้าอย่างอื่นที่ไม่ใช่หน้าอินเตอร์เน็ตดูครับ อย่างเช่นเข้า Market Droid หรือว่าเข้ายูทูปไรก็ได้ครับ ลองดูรึยังครับ ถ้ายังไม่ได้อีก ลองปิดเครื่องเปิดใหม่ดูครับ - -

ถ้าไม่ได้อีกถอดแบตคับ

ห้าๆๆๆ ถ้าไม่ได้อีก เปลี่ยนเครื่องเหอะครับ ได้เปลี่ยนชัวร์
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2010 00:31  

ถ้ายังไม่มีเงินให้ต่อเน็ต หรือไม่อยากเสียเงินใช้เน็ตเพื่อเข้าไปโหลดใน Market ใช้วิธีเข้าไปแก้ APN เองใน Settings ก็ได้ครับ

โดยเปิดเครื่อง ไปที่หน้าจอ Home ของ Touch Wiz 3.0 แล้วกดปุ่ม Menu เลือกโปรแกรม Settings เข้าไปที่ Wireless & network เลือก Mobile networks แล้วเลือง Access Point Names ซึงมันก็คือ APNs นั่นเอง กดเข้าไปมันจะมีชื่อ APN ของแต่ละตัวแสดงอยู่ ให้เลือกตัวที่มีคำว่า Internet ต่อท้าย หรือ อันที่มีปุ่ม radio ให้เลือก แตะเข้าไปแล้วแตะที่อันที่สอง (APN) ลบเอาคำว่า "internet" ออก หรือเปลี่ยนเป็นอันอื่น กด ปุ่ม Menu บนตัวเครื่องอีกครั้งแล้วเลือก Save แค่นี้เครื่องมันก็จะต่อเน็ตไม่ได้แล้วครับ

ตัวโปรแกรม APNdroid ก็ใช้หลักการเดียวกันนี้แหละครับในการตัดเน็ต ถ้าจะต่อก็แค่เข้าไปพิมพ์ "internet" ใส่ลงไปเหมือนเดิม ก็จะกลับมาใช้งานได้ครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2010 00:39  

ค่า APN สำหรับคนที่ใช้ AIS แล้วบังเอินโปรแกรม APNDroid มันเจ้ง ทำให้เราต่อเน็ตไม่ได้ ให้เข้าไปตั้งใน Wireless &networks > Network networks > Access Point Names

Name: AIS Internet
APN: internet
Proxy:
Port:
Username:
Password:
Server:
MMSC:
MMS proxy:
MMS port:
MCC: 520
MNC: 01
Authentication type: PAP
APN type: internet

Name: AIS MMS
APN: multimedia
Proxy:
Port:
Username:
Password:
Server:
MMSC: http://mms.mobilelife.co.th
MMS proxy: 203l170.229.34
MMS port: 8080
MCC: 520
MNC: 01
Authentication type: PAP
APN type: mms

สำหรับใครที่แก้อย่างวิธีข้างบนแล้วไอค่อนเชื่อมต่อยังไม่หาย ก็ให้ลบ AIS Internet ออกก่อนนะครับ ถ้าจะใช้ ก็ค่อยแอดเข้าไปใหม่ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2010 00:40  

พอดีไม่เคยใช้ android มาก่อน จะถามหน่อยครับ

อย่างพวกโนเกียใช้ซิมเบี้ยน เวลาลงโปรแกรมเยอะๆจนมันรวนจะ format ได้ เช่นกด โปรออก 3 * ค้างอะไรปะมาณนี้ จะ Hard Reset ให้กลับเป็นค่าดั้งเดิมเหมือนพึ่งออกมาจากโรงงาน

SSGS + android มีคำสั่ง format แบบนี้มั้นครับ ให้กลับเป็นค่าดั้งเดิมเหมือนพึ่งออกมาจากโรงงาน
Mangkajua
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2010 00:53  

ขอเข้ามาสิงตัว เก็บความรู้การใช้งาน น้อง เอส จากกระทู้นี้ด้วยคนนะคะ )
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2010 01:49  

พอดีไม่เคยใช้ android มาก่อน จะถามหน่อยครับ

อย่างพวกโนเกียใช้ซิมเบี้ยน เวลาลงโปรแกรมเยอะๆจนมันรวนจะ format ได้ เช่นกด โปรออก 3 * ค้างอะไรปะมาณนี้ จะ Hard Reset ให้กลับเป็นค่าดั้งเดิมเหมือนพึ่งออกมาจากโรงงาน

SSGS + android มีคำสั่ง format แบบนี้มั้นครับ ให้กลับเป็นค่าดั้งเดิมเหมือนพึ่งออกมาจากโรงงาน

ยังไม่ทราบข้อมูลการกด Hot Key ตรงนี้ครับ แต่ถ้าจะทำจริง ๆ เข้าไปที่โปรแกรม Settings ทำได้ครับ

กดเมนู เลือก การตั้งค่า > รายการส่วนตัว แล้วเลือก รีเช็ตข้อมูลจากโรงงาน

กดปุ่ม Menu บนตัวเครื่อง เลือก Settings > Privacy แล้วเลือก Factory Reset
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2010 07:50  

ถามหน่อยสิครับ ที่ AIS เค้าบอกว่าซื้อจาก AIS จะลงโปรแกรม AR (Augmented Reality) ให้ นี่มันคืออะไรครับ

แล้วถ้าไม่ได้ซื้อจาก AIS มันจะไม่มีโปรแกรมนี้ให้เหรอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2010 07:53  

ยังไม่ทราบข้อมูลการกด Hot Key ตรงนี้ครับ แต่ถ้าจะทำจริง ๆ เข้าไปที่โปรแกรม Settings ทำได้ครับ

กดเมนู เลือก การตั้งค่า > รายการส่วนตัว แล้วเลือก รีเช็ตข้อมูลจากโรงงาน

กดปุ่ม Menu บนตัวเครื่อง เลือก Settings > Privacy แล้วเลือก Factory Reset

อันนี้จะเป็นแค่การรีเซ็ตการตั้งค่ารึเปล่าครับ หรือโปรแกรม ข้อมูลที่เคยลงไว้ก็หายหมดเหมือนพึ่งแกะกล่อง
tbone13
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2010 08:52  

รับเครื่องมาแล้วเหมือนกัน แต่ว่าไม่เห็นมีโปรแกรม Task manager และ Keyboad แบบ Swype ติดมาเลยอ่ะ เพื่อนๆท่านอื่นมีหรือเปล่า และต้องทำยังไงอ่าครับ

Sad
erotomania
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2010 11:07  

ขอถามหน่อยนะครับ
พอดีผมใช้ swype keyboard อยู่แล้วหาทางเปลี่ยนมาเป็น keyboard อื่นๆไม่ได้น่ะครับ อยากจะพิมพ์ไทย ลง CN แล้วด้วย (ขึ้นใน setting แล้วครับ) แต่พอจะกดเลือกตรงปุ่ม keyboard ที่ปกติมันเอาไว้เปลี่ยน input มันดันขึ้นมาเป็น option ของ swype ครับ พอเลิือกมันก็มีแต่ให้เลือกภาษาที่ Swype มัน Support

ืทำไงดีครับ ช่วยด้วยยยยย
Mannn
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2010 11:56  

อยากรู้ว่าแบทมันจะหมดไว เหมือน HTC Desire ,legend รึป่าวอะคับ

สนใจอยู่แต่กังวลเรื่องนี้มาก - -
รบกวนผู้ที่ใช้แล้ว วานมาบอกกล่าวด้วยนะคับ
Siam Andriod
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2010 11:57  

อันนี้จะเป็นแค่การรีเซ็ตการตั้งค่ารึเปล่าครับ หรือโปรแกรม ข้อมูลที่เคยลงไว้ก็หายหมดเหมือนพึ่งแกะกล่อง

ต้อง Root ก่อนครับถึงจะทำได้

บทความเบื้องต้นของคนใช้ Android ครับ

http://www.siamblackberry.com/forum/index.php?action=printpage;topic=6115.0

จากประสบการณ์ที่ใช้ Andriod ตั้งแต่ Samsung Spica (Root) ส่วนใหญ่ยังไม่เจอที่จะต้อง Restore กลับไปยังของใหม่จากโรงงานเลยครับ (อันนี้พูดถึงเครื่องเดิมเลยนะครับ ไม่ Root) เพราะส่วนใหญ่ที่มีปัญหามักจะเกิดจากตัว Application ที่ลง (ถ้ามันไม่ดีมันจะ Force Close ตลอด) ส่วนใหญ่ความเห็นส่วนตัวของผมจะลง Program ที่แนะนำกันมากกว่า อันไหนดีไม่ดี ก็ลองลงดู ถ้าไม่ชอบก็เอาออก เล่นไปซักพักจะรู้ว่าเราจะลงอะไรเป็นพื้นฐาน ไม่ยากครับ Android

**ดีใจจังมีเพื่อนใช้ Andriod มากขึ้น (ตอนนี้กำลังยุเพื่อนในแผนกมาใช้ Android กันให้หมด อิอิ)
mija
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2010 12:23  

อยากจะเปลี่ยนเสียง sms มันเปลี่ยนตรงไหนอ่าคะ T^T
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: