Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Motorola CHARM - โมโตโรล่า
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, ... 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 1101 / เข้าชม: 1288601
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
66%
 66%  [ 10 ]
ดี - GOOD - 4
26%
 26%  [ 4 ]
ธรรมดา - Normal - 3
6%
 6%  [ 1 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 15

Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 21:36  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขอบคุณ คุณ lekielek และท่านอื่นๆด้วยนะครับ ที่ช่วยมาไขข้อสงสัยให้
ถ้าจะดูหนังหรือมิวสิควีดีโอ ควรจะปรับความละเอียดเท่าไหร่ แล้วตั้งไว้กี่เฟรมครับ
ถ้าได้ 30 เฟรมนี่จะเป็นอะไรที่สุดยอดมาก อีกอย่างการรับชม Youtube ภาพมันเนียน
เหมือนพวก Blackberry รึป่าวครับ
ปล.ถ้าไม่รบกวนจนเกินไปขอภาพที่มีฟร้อนภาษาไทยในแค็ปด้วยนะครับ ^^

ขอบคุณมากค่าบ Very Happy
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 22:49  

nutiiZey ผู้เขียน:
ขอบคุณ คุณ lekielek และท่านอื่นๆด้วยนะครับ ที่ช่วยมาไขข้อสงสัยให้
ถ้าจะดูหนังหรือมิวสิควีดีโอ ควรจะปรับความละเอียดเท่าไหร่ แล้วตั้งไว้กี่เฟรมครับ
ถ้าได้ 30 เฟรมนี่จะเป็นอะไรที่สุดยอดมาก อีกอย่างการรับชม Youtube ภาพมันเนียน
เหมือนพวก Blackberry รึป่าวครับ
ปล.ถ้าไม่รบกวนจนเกินไปขอภาพที่มีฟร้อนภาษาไทยในแค็ปด้วยนะครับ ^^

ขอบคุณมากค่าบ Very Happy

ถ้าอย่างนั้นก็ ได้ตามที่คุณต้องการครับผม
vdo , mv 480*360 (มาตรฐาน youtube ได้เลย)
รับบิตได้ถึง 5,000 (KB/s)
FPS (เฟรม) 30
*ขนาดไฟล์นี้จะประมาณ 60+ เล่นได้เนียนๆ สบายๆครับ เทสแล้ว*
แต่ต้องกับ โปรฯที่แนะไปข้างต้นนะครับ **vitalplayer**

Uploaded with ImageShack.us
ภาษาไทยในโปรแกรกอ่าน pdf ครับผม...

ส่วนเล่น youtube ก็เล่นได้เนียนๆลื่นๆ ส่วนจะเท่า bb ไหม...จากสายตาที่ผมดูเทียบกับของแฟน (Torch9800) ก็ใกล้ๆกันนะ แต่จะแพ้เรื่องจอครับ มันจะหลอกๆหน่อยดูไกลๆก็ไม่รู้สึกครับต้องดูเองกับตา ต้องต่อกับ wifi นะครับภาพถึงจะเนียน.
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 23:01  

อร้ายยส์!!! ....พี่มาคอนเฟริมแบบนี้ทำให้ผมอยากได้ขึ้นมาก
ผมสัญญาว่าจะซื้อแน่นอนครับ มีท่านใดที่ซื้อเคสหรือสิลิโคน, กันรอย, ผ่านอีเบย์
ถ้าไม่รบกวนจนเกินไปผมขอฝากด้วยคนน๊า(มันจะแพงมั้ยอ่ะ) Embarassed
rokr T
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 23:06  

สั่งมือสองไปแล้ว พรุ่งนี้คงถึงครับ
อยากทราบอุปกรณ์ในกล่องมือหนึ่ง เขามีอะไรมาให้บ้างครับ จะได้เปรียบเทียบกับของผมได้
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 23:15  

หวัดดีครับท่าน rokr T

เรื่องไฟล์ vdo นั้นจะให้ดีที่สุดเหมาะกับเครื่อง ไม่กินแรม และแบตมากนัก
ควรปรับที่ 480*360 bit 2400 25fps ก็พอแล้วครับ
เพราะดูแล้วไม่ต่างเท่าไร จอเราไม่เทพ
เล่นสักพักไฟล์ใหญ่ๆมันจะหนืด เป็นช่วงๆ มันกินทรัพยกรครับผม

หวังว่าข้อความทั้่งหมดที่ post จะทำให้ moto charm เป็นเครื่องที่ดูน่าใช้อีกเครื่องนะครับผม.
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 23:20  

rokr T ผู้เขียน:
สั่งมือสองไปแล้ว พรุ่งนี้คงถึงครับ
อยากทราบอุปกรณ์ในกล่องมือหนึ่ง เขามีอะไรมาให้บ้างครับ จะได้เปรียบเทียบกับของผมได้

หูฟังแบบใหม่ (เสียงดีกว่าแบบเดิมชัดเจน ปุ่มกดรับสายจะเรียวๆเล็กๆเหมือนของ sumsung

ที่ชาร์ตแบบถอดหัวได้
คู่มือนิดหน่อย ตัวเครื่อง (ไม่มีนี้เสร็จแน่!) แบตหนึ่งก้อน ส่วนการ์ดผมไม่ทราบ เพราะผมได้ 8gb ในงานเค้าแถมให้ ซองไม่มี กันรอยไม่มี สายห้อยไม่มี
*ที่เหลือก็...ตำหนิ มีไหมอันนี้ไม่รู้ครับ ฮ่าๆ
** อ้อ เช็คดีๆนะครับ เครื่องผมลองเอาท้ายเครื่องช่วงลำโพง เคาะกะฝ่ามือแรงๆ(ไม่มาก) เสียงจะหาย เคาะอีกที เสียงก็กลับมากเหมือนเดิม (น่าจะเป็นเครื่องผมคนเดียว T-T) ดันเพิ่งเป็น เกิน 7 วันแล้วด้วย ไม่อยากทิ้งเครื่องใช้ได้ใช้ไปก่อนครับผม.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 23:30  

ของใหม่มีเมม2Gแถมมาในตัวเครื่อง
ถ้่าจะเปลี่ยนใส่เมม16G ต้องทำยังไง
เพราะโหลดappมา บางอันมันไปอยู่ในเมมเลย
^^ที่ซื้อcharmเพราะเข้ามาอ่านที่นี่เลยอดใจไม่ไหว^^
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 23:33  

^
^ ขอบคุณมากครับท่าน ชอบตรงที่อัพ rom ผ่าน RSD Lite ได้ คงจะไม่ยากสำหรับคนที่เคยใช้ Moto Linux มา พรุ่งนี้เจอกันครับ
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 23:37  

เรื่องการชมวีดีโอดีโอที่คุณ lekielek บอก ดูแล้วน่าจะคล้าย iPod nano Gen3 ที่ผมใช้อยู่เลย
ผมใช้โดยเข้ากูเกิ้ลโครม แล้วติดตั้งแอ็ปดูดวีดีโอจากยูทูป ไฟล์ที่ได้คือ
mp4. / 480*270 / 24 Frames / แค่นี้ผมว่าก็เทพแล้ว ไม่กระตุกด้วย

ปล.อยากได้สีม่วงมากก Razz
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 23:51  

Anonymous ผู้เขียน:
ของใหม่มีเมม2Gแถมมาในตัวเครื่อง
ถ้่าจะเปลี่ยนใส่เมม16G ต้องทำยังไง
เพราะโหลดappมา บางอันมันไปอยู่ในเมมเลย
^^ที่ซื้อcharmเพราะเข้ามาอ่านที่นี่เลยอดใจไม่ไหว^^

ลงโปรฯ backup มาก่อนเมื่่อ backup แล้วก็ copy มาไว้อันใหม่ครับผม (ไม่น่ามีปัญหาครับ)

เช่นกันครับท่าน rokr T

เรื่อง vdo ใน youtube ผมแนะนำตัวนี้ครับผมลองดูนะครับ (หลังไมค์)
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 00:20  

ขอบคุณท่าน lekielek มากค่าบสำหรับหลังไมค์ เว็บนี้เป็นอะไรที่สะดวกมากครับ
โหลดง่าย ไม่ยุ่งยาก ชอบครับๆ Very Happy

พี่ครับขออีกเรื่อง ขอดูหน้าตา facebook กับ msn หน่อยได้มั้ยอยากเห็นอ่ะว่ามัน
พออ่านภาษาไทยออกมั้ย เห็นเขาว่าฟร้อนของพวกโซเชี่ยลเน็ทเวิร์คถั่วงอกม๊ากก

ขอบคุณค่าบ Smile
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 05:30  

ผมไปถามหาเคส-กันรอยหน้าจอ ของเจ้าเชามส์ที่เว็บดรอยส์แซนล่ะ 3กระทู้รวดเลย ฮ่าๆ
ใจร้อนๆ ^^
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 11:25  

สวัสดีครับ เครื่องมาถึงแล้วครับ โดยรวมถูกใจมากในการออกแบบครับ แต่เครื่องผมไม่มีเมนูภาษาไทย และไฟปุ่มสัมผัส 3 ปุ่มใต้จอ จะกระพริบตลอด ผิดปรกติป่าวครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 12:05  

ใช้อยู่เหมือนกัน
รุ่นนี้ไม่มีเมนูภาษาไทย
แต่ปุ่ม3ปุ่มใต้จอไม่กระพริบตลอดนะ
แต่ถ้ามีmiss call มันจะกระพริบเตือนจนกว่าจะเปิดดู
rokr T
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 14:08  

แต่ปุ่ม3ปุ่มใต้จอไม่กระพริบตลอดนะ
แต่ถ้ามีmiss call มันจะกระพริบเตือนจนกว่าจะเปิดดู

ขอบคุณครับ น่าเสียดายเรื่องภาษาไทย ไอ้ผมไม่แข็งเสียด้วย

ท่าน lekielek ผมอยากเปลี่ยน Fonts ครับ มันต้อง root ใช่ไหมครับ มีวิธีกับเครื่องมือไหมครับ

ใช้ Font นี้จนติด ชินตาแล้วครับ
nutiiZey
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 15:06  

ขอบคุณครับ น่าเสียดายเรื่องภาษาไทย ไอ้ผมไม่แข็งเสียด้วย

ท่าน lekielek ผมอยากเปลี่ยน Fonts ครับ มันต้อง root ใช่ไหมครับ มีวิธีกับเครื่องมือไหมครับ

ใช้ Font นี้จนติด ชินตาแล้วครับ

ไม่มีการนัดหมาย ตัวฟร้อนน่ารักจังครัฟ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 15:22  

เปลี่ยนได้ครับ ต้องรูทก่อนเช่นเคย
แต่...เดี๋ยวนี้ไม่ยุ่งยากเหมือนแต่ก่อนช่วง android มาแรกๆ

root แล้วก็ลงโปรฯ root explorer แล้วก็ตามนี้ล่ะกันนะครับเครดิตของเค้า

http://www.thaiandroidphone.com/home-space-uid-6048-do-blog-id-134.html

ทำตามนี้รับรองไม่มีปัญหา ทำมาแล้วครับ แต่ตัว font เปื้อนยิ้มมันไม่เหมาะกับ charm
ผมว่า font ที่ติดมากับ froyo เหมาะดีครับ อ่านง่ายดีแต่ตอนนี้ผมเป็น font เดิมๆครับ
เหตุจากที่เคยกล่าวไว้ว่า เสียงหาย นึกว่าเป็นที่ firmware เลยทำการอัพใหม่ สรุปก็ยังไม่มีเสียง
เป็นที่ลำโพงเครื่องครับ (เคาะๆหน่อยก็หาย ฮ่าๆ)

ลองเล่นกันดูครับไม่ต้องกลัวว่าเครื่องจะกลายเป็น ที่ทับกระดาษ ไว้ผมจะบอกวิธีอัพ rom คืนให้ครับ ง่ายกว่า em30 อีกนะ(จะบอกให้)
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 16:10  

นี่คือ font ที่ผมกล่าวไว้ข้างต้นว่าเหมาะกับ Charm ที่สุด (Froyo)
เพราะ...อ่านง่าย ไม่มีปัญหา และที่สำคัญคือ
!เร็วกว่าเดิมแบบรู้สึกได้ทันที่ก็ restart ครับผม!!

ปล. ลองดูครับผม.

ขออนุญาติวาง link ของท่านที่ชี้แนะครับ!

http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=311944&PN=1
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 16:44  

ฟ้อน อ่านง่ายขึ้นเยอะมากเลยครับบบบ เดี่ยวผมว่า ต้อง รูท ซะละ ช่างแม่งประกัน 555555
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 16:48  

blink ผู้เขียน:
ฟ้อน อ่านง่ายขึ้นเยอะมากเลยครับบบบ เดี่ยวผมว่า ต้อง รูท ซะละ ช่างแม่งประกัน 555555

อย่าไปกลัวครับเรื่องประกัน
root ได้ก็ถอนได้ครับ ไม่ต้องห่วงด้วย...
Universal Androot 1.6.2 beta ครับ
click เดียวอยู่หมัด! ทำได้ทั้ง root และ unroot จร้า...
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 17:25  

ปรับขนาดฟ้อนได้ด้วยป่ะครับ?
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 18:18  

ดูอวบและอ่านง่ายจริงๆครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 04:33  

รุ่นนี้มันเข้าไปดูไฟล์ต่าง ๆ ในการ์ดย้งไงครับ เล่นมาทั้งคืนยังไม่เห็นเมนูการจัดการไฟล์เลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 05:57  

Quickoffic ใช้ดูfileในsd card
rokr T
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 07:14  

ขอบคุณครับ รู้สึกผมจะมีปัญหาเยอะกว่าเขาเพื่อน อิอิ อยากได้โปรแกรมจับภาพหน้าจอครับ ผมลองหาจากตลาดสด บางอันก็ใช้ไม่ได้ บางอันก็ต้อง root ก่อน เผื่อมีปัญหาจะได้เอารูปมาให้ดูได้ครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 09:31  

lekielek ผู้เขียน:
แวะมาเอาวิธีสำหรับท่านที่ยังไม่ได้ root กับการทำ partition ให้นะครับ
*แต่ต้องไปตาม link เองนะครับเครดิตของผู้แนะนำ*

การรูท:
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=334981&PN=1&TPN=1

ผมตามไปลองแล้วไม่ได้ครับ
ns
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 09:38  

Watch2call ผู้เขียน:
fsd ผู้เขียน:
โอ้ว ราคาน่ารักมาก T_T
ตอนนี้มีขายราคาสี่พันเก้าที่ไหนบ้างอะครับ
เอาแถวๆ ฟิวเจอร์ เซียร์ นี่มีไม๊อะครับบบ

4,900 ฟอร์จูนชั้น 4 ใกล้ it city วันนี้ไปดูมา
Smart Mobile

ร้านนี้ของหม๊ดดด ไปมาเมื่อวันที่ 29 ช่วงบ่ายๆ เขาบอกต้องรอเย็นๆ
ส่วนผม ผมรอได้ แต่พี่สาวผู้ออกตังค์รอไม่ได้เนื่องจากมีงานค้างอยู่ เลยอด
สงสัย วันที่ 19 เมษายน คงได้ซื้อ แต่ก็กลัวไม่มีเครื่อง
บ้านอยุ่แถวหลักสี่ เอาใกล้ๆ บริเวณนั้นมีมั้ยครับ จะไอทีสแควหรือเซ็ลทรัลแจ้งก็ได้

อ่าววว แล้วจะไปซื้อที่ไหนดีเนี่ย
ไปอีกทีจะหมดอีกไม๊เนี่ยยยยยย
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 10:56  

ผมแบ่ง partition การ์ด 8 GB ด้วยโปรแกรม MiniTool Partition ทำไม Ex2 ได้แค่ 190 MB เอง เอา EM30 แบ่งได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้คงเอาแค่นี้ล่ะกัน อยากจะแบ่งสัก 500 MB
แล้วการใช้งาน link2SD ยุ่งยากป่าวครับ ผมโหลดมาเตรียมไว้แล้ว และ แก้ไขข้อความด้านบน ตอนนี้ root ได้แล้วครับ
ปล, แล้ว Unallocated ไว้ทำอะไรครับ มันกินเนื้อที่ไปตั้ง 600 กว่า MB
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Ladprao
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 14:54  

lekielek ผู้เขียน:

เหตุจากที่เคยกล่าวไว้ว่า เสียงหาย นึกว่าเป็นที่ firmware เลยทำการอัพใหม่ สรุปก็ยังไม่มีเสียง
เป็นที่ลำโพงเครื่องครับ (เคาะๆหน่อยก็หาย ฮ่าๆ)

อาการเหมือนกันเลยครับ ตอนแรกนึกว่า root แล้ว permission อะไรหายไป ที่แท้เป็นที่ hardware คงจะบักรีไม่ดี ผมไปรู้เอาตอนเสียบ charger แล้วดังๆ ดับๆ

ตอนแรกเดาว่าเพราะ touch sim เพราะผมมี touch sim ของ TMV ใส่แล้วก็พอดี แต่เสียงหายเลยคิดว่า touch sim ไปกดทับลำโพง ที่แท้คนอื่นก็เป็นเหมือนกัน

ของผมใช้วิธีเรียง touch sim ให้ไกลลำโพงอีกหน่อย แล้วกดแถวๆ ฝาหลังตงลำโพง ปรากฏว่าหาย (กดเบาๆ นะครับ)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 15:10  

ns ผู้เขียน:
Watch2call ผู้เขียน:
fsd ผู้เขียน:
โอ้ว ราคาน่ารักมาก T_T
ตอนนี้มีขายราคาสี่พันเก้าที่ไหนบ้างอะครับ
เอาแถวๆ ฟิวเจอร์ เซียร์ นี่มีไม๊อะครับบบ

4,900 ฟอร์จูนชั้น 4 ใกล้ it city วันนี้ไปดูมา
Smart Mobile

ร้านนี้ของหม๊ดดด ไปมาเมื่อวันที่ 29 ช่วงบ่ายๆ เขาบอกต้องรอเย็นๆ
ส่วนผม ผมรอได้ แต่พี่สาวผู้ออกตังค์รอไม่ได้เนื่องจากมีงานค้างอยู่ เลยอด
สงสัย วันที่ 19 เมษายน คงได้ซื้อ แต่ก็กลัวไม่มีเครื่อง
บ้านอยุ่แถวหลักสี่ เอาใกล้ๆ บริเวณนั้นมีมั้ยครับ จะไอทีสแควหรือเซ็ลทรัลแจ้งก็ได้

อ่าววว แล้วจะไปซื้อที่ไหนดีเนี่ย
ไปอีกทีจะหมดอีกไม๊เนี่ยยยยยย

ซื้อผมต่อไหมครับ ซื้อจากสมาร์ทโมบาย เมื่อวันที่ 28 มีนา ตัวสุดท้าย
ขายเพราะจับไม่ถนัด และจอหยาบมาก
ขอขาย 4500 บาท สำหรับแฟนพันธ์แท้โมโตครับ
สนใจโทร081 4097580 บิน ครับ
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 19:19  

พรุ่งนี้จะไปซื้อแล้วครับ โทรสั่งจองเครื่องไว้เรียบร้อย
ยังไงจะมาเปิดกล่องให้ดูครับ ดีใจค่อดๆ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 19:46  

ผมแบ่ง partition การ์ด 8 GB ด้วยโปรแกรม MiniTool Partition ทำไม Ex2 ได้แค่ 190 MB เอง เอา EM30 แบ่งได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้คงเอาแค่นี้ล่ะกัน อยากจะแบ่งสัก 500 MB
แล้วการใช้งาน link2SD ยุ่งยากป่าวครับ ผมโหลดมาเตรียมไว้แล้ว และ แก้ไขข้อความด้านบน ตอนนี้ root ได้แล้วครับ
ปล, แล้ว Unallocated ไว้ทำอะไรครับ มันกินเนื้อที่ไปตั้ง 600 กว่า MB

ลองแวะไปที่นี้นะครับผม
http://www.comtrick.com/?gid=Norton&p=PartitionMagicNewDrive

ได้ยังไงบอกด้วยครับ

อ้างถึง:
อาการเหมือนกันเลยครับ ตอนแรกนึกว่า root แล้ว permission อะไรหายไป ที่แท้เป็นที่ hardware คงจะบักรีไม่ดี ผมไปรู้เอาตอนเสียบ charger แล้วดังๆ ดับๆ

ตอนแรกเดาว่าเพราะ touch sim เพราะผมมี touch sim ของ TMV ใส่แล้วก็พอดี แต่เสียงหายเลยคิดว่า touch sim ไปกดทับลำโพง ที่แท้คนอื่นก็เป็นเหมือนกัน

ของผมใช้วิธีเรียง touch sim ให้ไกลลำโพงอีกหน่อย แล้วกดแถวๆ ฝาหลังตงลำโพง ปรากฏว่าหาย (กดเบาๆ นะครับ)

นึกว่าเราเป็นคนเดียวซะอีก.

อ้างถึง:
พรุ่งนี้จะไปซื้อแล้วครับ โทรสั่งจองเครื่องไว้เรียบร้อย
ยังไงจะมาเปิดกล่องให้ดูครับ ดีใจค่อดๆ

ได้แล้วเป็นยังไงบอกด้วยนะครับผม.
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 21:16  

มา share เพิ่มครับ ยังผิดหวังเล็กน้อยกับจอ แต่ ซื้อมาก็ต้องปรับแต่งสักหน่อยจึงจะใช้สะดวก ที่ผมทำไป

1. Universal Root (อยู่ใน market)
2. WiFi Thethering (อยู่ใน market)
3. เปลี่ยน Front เป็น Froyo ตามที่ได้รับคำแนะนำ แต่ผมใช้ terminal เพราะ es file explorer mount rw แล้วมันเตือนเรื่อง sdcard ตลอด โชคดีพอมีวิชา linux ติดตัว
4. Set sync ต่างๆ ไม่ให้กิน Battery
5. องศาการมองหน้าจอ ยังแ้ก้ไขไม่ได้ ดูนานๆ ปวดตา ต้องตั้ง Brightness ต่ำๆ

ชอบครับ ของพอดีๆ ราคาประหยัด แถมใช้กับ 3G ของ True Move ได้ ลืมไปเลยกับ EDGE แบบเดิมๆ แต่ถ้า Mini และ 551 ใช้ True Move ได้ คงจะเอา Samsung เพราะจอสวยกว่ามากมาย
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 21:19  

ขอบคุณครับ รู้สึกผมจะมีปัญหาเยอะกว่าเขาเพื่อน อิอิ อยากได้โปรแกรมจับภาพหน้าจอครับ ผมลองหาจากตลาดสด บางอันก็ใช้ไม่ได้ บางอันก็ต้อง root ก่อน เผื่อมีปัญหาจะได้เอารูปมาให้ดูได้ครับ

ใช้ตัวนี้ครับ screenshot อยู่ใน market แต่ต้อง root ก่อน โดยผมใช้ universal root ครับ สะดวกมาก สั่นเพื่อให้ capture
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 21:20  

รุ่นนี้มันเข้าไปดูไฟล์ต่าง ๆ ในการ์ดย้งไงครับ เล่นมาทั้งคืนยังไม่เห็นเมนูการจัดการไฟล์เลย

ลง es file explorer อยู่ใน market ครับ
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 21:56  

ที่ยังอยากทำ แต่ไม่สำเร็จ

1. ต่อ WiFi แบบ Adhoc ลองเปลี่ยน/เพิ่ม ap_scan=2 mode=1 ใน wpa_supplicant.conf ที่อยู่้ใน /system/etc/wifi และ data/misc/wifi แล้วก็ยัง scan ไม่เจออยู่ดี

2. Link2sd เพราะ memory ในเครื่องเริ่มเต็ม แต่ดูแล้วเหมือนต้องอาศํย computer อยากหาวิธีที่ไม่ต้องอาศํย computer

3. แสดง Album Art ของ File ที่ compilation ใน iTune และใส่ Album Aart โดยใช้ iTune ตอนนี้มันไม่แสดงเลย

4. หาวิธีแก้ไข net หลุึดบางครั้ง แล้วต่อใหม่ไม่ได้ ต้องลง fast reboot เพื่อปิดเปิดทุกโปรแกรมอีกครั้ง จึงจะต่อ net ได้ ถ้าไม่ลงใช้วิธีปิดเปิด flight mode ก็ได้

5. หาวิธี edit text file ใน terminal หรือเปิด program โดยใช้ root privilege ผมเข้า terminal แล้วเรียก program ผ่าน su ได้ แต่ไม่รู้ว่า es file explorer ตัว binary อยู่ใน folder ไหนและชื่ออะไร
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 23:09  

ผมจะสั่ง ฟีล์มกันรอย และ ซิลิโคนเคส มีใครสนใจบ้างไหมครับ .....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 23:31  

สนใจมาก
จะสั่งแบบไหนลงรูปด้วย
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 00:04  

เดวเอารูปมาลงให้นะครับผม
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 01:20  

ประมานแบบนี้อ่ะครับ - 0 -
โทษที ที่หารูปที่ดีกว่านี้มิได้ ><'

rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 09:01  

กันรอยเอามาเผื่อผมด้วยน่ะท่าน blink

สวัสดีเพื่อนครับ อยากทราบโปรแกรมในรูปว่าชื่ออะไรครับ ใน i858 มี แต่น้อง Charm ไม่มีอ่ะครับ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 11:18  

ผมกำลังจะสั่งฟีล์มกันรอยเข้ามา ผมต้องการทราบจำนวนครับผม น่าจะได้ ราคาแผ่นละ 100 บาท นะครับ ใครสนใจ pm มาได้เลยครับผม
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 14:13  

ผมกำลังจะสั่งฟีล์มกันรอยเข้ามา ผมต้องการทราบจำนวนครับผม น่าจะได้ ราคาแผ่นละ 100 บาท นะครับ ใครสนใจ pm มาได้เลยครับผม

เผื่อผมด้วยคร้บท่าน เลขที่ บ/ช หลังไมค์จร้า...

อ้างถึง:

สวัสดีเพื่อนครับ อยากทราบโปรแกรมในรูปว่าชื่ออะไรครับ ใน i858 มี แต่น้อง Charm ไม่มีอ่ะครับ

ผมใช้ตัวนี้แทนครับ...

systeminfowidget ครับ เพราะเปิดสุด 4/1 มันจะพอดีกับ charm บอกสถานะได้ 5 ตัวคือ...

แบต อุณหภูมิ ram ความจุในเครื่อง ความจุใน card ครับผม.
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 18:28  

รบกวน ใครจะสั่งซื้อ ช่วย pm มาหาผมทีครับ ผมจะได้นับยอดได้อ่ะครับ

และมีข่าวแจ้งให้ทราบอีกเรื่อง คือ ราคาอาจเพิ่มขึ้นอ่ะครับ เพราะ ตอนแรกผมดูผิดไป ถ้าสั่งน้อยชิ้นมันจะแพงขึ้นอ่ะครับ อาจ ชิ้นละ 130-150บาท อะครับ

><
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 20:41  

ชอบมากๆครับ แต่แอบเซ็งเรื่องปุ่มกด มันลอกๆยังไงไม่รู้อ่ะ
คือนึกว่าฝุ่นมันจับที่ปุ่ม เลยให้พนง.ขายดู แต่เขาบอกว่ามันเป็นเพียงแค่ทับซ้อน
ตอนนี้กำลังลงคีย์ไทยอยู่ ซีเอ็นไทย อะไรนันแหละครับ
และก็จะเปลี่ยนฟร้อนให้มันดูหนาขึ้น เดิมๆมาให้แบบว่าถั่วงอกและอ่านยาก

ปล.แบตเตอณืรี่ พนง. เตือนว่า อย่าชาร์ทไปเล่นไปอ่ะครับ และห้ามเสียบทิ้งไว้ข้ามคืน เด๋วเครื่องจะมีปัยหา จริงไหมครับท่าน
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 20:46  

3 วันแล้วยังแบ่งพาร์ติชั่นไม่ได้เลยครับ ตามลิงค์ที่ mobiz ไป ติดตั้งโปรแกรมคอม ฯ ดับทุกที

ใช่ minitool ในโปรแกรมแบ่งได้ Ext2 512 MB แต่พอเอาใส่ใน charm เครื่องมองเห็นแต่ Ext2 ครับ Fat32 ดันมองไม่เห็น

ท่านใดทำผ่านรีวิววิธีให้ด้วยครับ ความจำในเครื่องเหลือ 12 MB เอง
poln_dek_gunners
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 22:07  

ขอศึกษาด้วยนะครับ
เพิ่งซื้อเครื่องมาใช้เหมือนกัน ชอบเครื่องของโมโตมาก
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 22:30  

charm เครื่องนี้รู้สึกว่าจะ sensitive มากพอสมควรครับ
จากที่ท่านๆกล่าวไว้ข้างต้น
เดี๋ยวขอผมลองให้แน่หลายๆตัวอย่างก่อนนะครับ
แล้วจะแวะมาบอกอีกครั้ง รวมทั้ง รีวิววิธีคร่าวๆให้ด้วยครับผม
ขอเวลานิดนึง
เพราะตอนนี้เครื่องผมจะมีปัญหาอยู่ 2 อย่าง (ที่จริง 3 แต่แก้ได้แล้ว)
คือ ทิ้งไว้แล้ว restart ไปเอง 3 ครั้งล่ะ
อีกอันก็เวลาเสียบสาย syn กะคอมต้องเสียบสองครั้ง ครั้งแรกจะไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ต้องถอดแล้วเสียบใหม่อีกรอบก็ปกติ
แต่กับการชาร์ตไม่มีปัญหาครับ
อ๋อ! ลืมไปอีกอันก็หลังจากผมทำการอัพ firmware โดย RSD แล้วตอนนี้ฟังวิทยุไม่ได้
เดิมจะมีให้เลือก zone ตอนนี้ไม่มีครับผม.

ใครมีปัญหาอะไร หรือ วิธีแก้ยังไง รบกวนช่วยกันด้วยนะครับผม.

ปล.ส่วนตัวชอบเครื่องนี้มากนะ สำหรับโมโตฯทุกเครื่อง เพราะจับมาตอนราคา 6900 ก็ว่าคุ้มแล้ว
แต่ตอนนี้ 4900 ผมว่าสุดคุ้มอ่ะ ทั้งเรื่องเสียง ลูกเล่น (เชื่อมต่อ wifi เร็วมาก) ระบบเมื่อปรับแต่งแล้ว เร็วมากๆ (ยิ่งลง home Launcher Pro แล้วเร็วสุดๆไม่มีหน่วงให้เห็นเลย)
อย่าลืมลง font froyo ด้วยจะเร็วขึ้นอีก
หน้าจอแบบนี้ละเอียดแค่นี้ แต่ลง app ได้มากพอสมควรครับผม.
saasukea
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 23:39  

CPU : ARMv7 rev3(v7l) 720 MHz
CPU: TI OMAP3410

ตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ แล้วตัวข้างบน เป็นเวอร์ชั่น 7 สามารถเล่นแฟรช ได้ใช่ไหมครับ
แล้วมีรอม 2.2 ให้อัพหรือยัง
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 23:55  

คุณ lekielek มารีวิวเร็วๆเลยนะครับ ผมรออยู่ อยากอัพรอม
ตอนนี้ root กับ app2sd แค่นี้
font ยังไม่กล้าลง
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2011 12:44  

ท่านใดมีปัญหาการรับส่ง sms บ้างครับ ของผมรีเซ็ตเครื่องไปหนึ่งที รับส่งไม่ได้ล่ะ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2011 15:13  

[quote="rokr T"]ท่านใดมีปัญหาการรับส่ง sms บ้างครับ ของผมรีเซ็ตเครื่องไปหนึ่งที รับส่งไม่ได้ล่ะ[/quote]

ของผมปกตินะครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2011 15:21  

้ใครเล่น Spriiing สร้างกลุ่มไว้ชื่อ MotoCharm ลองดูครับ

ตอนนี้ยังติดปัญหาพาร์ติชั่นและการรับ sms
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2011 16:33  

[quote="rokr T"]้ใครเล่น Spriiing สร้างกลุ่มไว้ชื่อ MotoCharm ลองดูครับ

ตอนนี้ยังติดปัญหาพาร์ติชั่นและการรับ sms[/quote]

ของผมพอแบ่ง พาร์ติชั่น เสร็จ ทำ app2sd แล้ว
เวลาถอด sdcard ไปใส่ในคอม มันต้องให้ฟอร์แมทอย่างเดียวเลยอ่ะครับ ไม่รู้ทำไม
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2011 19:50  

เอ๊...เวลาลงเพลง ลง app ที่โหลดต่างหาก หรือพวก ภาพลองใช้โปรฯที่มากับเครื่อง รึ ไม่ก็โปรฯ
Wifi File Explorer ครับ (ส่วนตัวที่ติดมากับเครื่องเลยก็ Phone portal)
ก็ได้ครับ เพราะมันจะใช้เชื่อมต่อทาง wifi เหมือนๆกับ bluetooth (แต่เร็วกว่าเยอะ)
สะดวกดี ไม่ต้องเสียบสายด้วย (แต่ผมเสียบสายชาร์ตแบตแทนครับ)

จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องเอาการ์ดเข้าๆออกๆ ครับผม

ส่วนการใช้งานก็จะมีอธิบายไว้ในตัวโปรฯ คร่าวๆก็จะให้เปิด IE , FireFox ครับ (chrome)

ในช่อง url ก็กรอก... ตามที่เค้ากำหนดให้ครับ ลองดูครับ

หากทราบกันแล้วขออภัยด้วยนะครับผม.
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2011 20:01  

[quote="lekielek"]เอ๊...เวลาลงเพลง ลง app ที่โหลดต่างหาก หรือพวก ภาพลองใช้โปรฯที่มากับเครื่อง รึ ไม่ก็โปรฯ
Wifi File Explorer ครับ (ส่วนตัวที่ติดมากับเครื่องเลยก็ Phone portal)
ก็ได้ครับ เพราะมันจะใช้เชื่อมต่อทาง wifi เหมือนๆกับ bluetooth (แต่เร็วกว่าเยอะ)
สะดวกดี ไม่ต้องเสียบสายด้วย (แต่ผมเสียบสายชาร์ตแบตแทนครับ)

จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องเอาการ์ดเข้าๆออกๆ ครับผม

ส่วนการใช้งานก็จะมีอธิบายไว้ในตัวโปรฯ คร่าวๆก็จะให้เปิด IE , FireFox ครับ (chrome)

ในช่อง url ก็กรอก... ตามที่เค้ากำหนดให้ครับ ลองดูครับ

หากทราบกันแล้วขออภัยด้วยนะครับผม.[/quote]

โหลดใน market ได้เลยใช่ไหมครับ จะลองดู
ขอบคุณนะครับ
s e r w e l l
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2011 21:53  

รบกวนด้วยครับ

ปกติ กดปุ่ม sym + a สามารถเปลี่ยน ไทย/อังกฤษได้ แต่ตอนนี้พอกดกลายเป็นอักษรแทน เช่น . & [ ]
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2011 23:24  

ตอนแบ่งเสร็จ

เช็คในคอม ฯ และ โทรศัพท์ ปรกติครับ ไม่เรียกให้ฟอร์มเมต

เหมือนจะไปได้สวย

จบเห่กัน 4 วันแล้วยังไม่ได้เลย คงต้องเปลี่ยนโปรแกรมใหม่
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 00:10  

ประกาศแจ้ง สำหรับเรื่องฟีล์มกันรอยนะครับทุกคน

ผมได้สั่งมาแล้วครับ ของจะมาส่งมาถึงภายใน 7วันครับ
โดยมีแต่ เป็นฟีล์มใส นะครับผม
ราคาชิ้นละ 150บาท นะครับ ที่แพงกว่าที่ผมแจ้งราคาไปตอนแรกเนื่องจาก สั่งน้อยชิ้น ราคาจึงสูงครับ

ผู้ที่สนใจ ติดต่อทางpm มาได้เลยครับผม
และผมจะส่ง เลขบัญชีธนาคารผมไปให้นะครับ

สะดวกจัดส่งทาง ไปรษณีย์ นะครับ

ปล.เมื่อของมาถึงมือผมเมื่อไหร่จะอัพรูปโชว์ทันทีนะครับ

ตอนนี้ดูรูปนี้ไปพลางๆก่อนนะ - -' ก็อปจากเวปมาอีกที
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 01:41  

[quote="rokr T"][url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=bec775bd6b724ee90608d740e16fbc3b][img]http://image.ohozaa.com/i/171/20110404_222416.jpg[/img][/url]
ตอนแบ่งเสร็จ

[url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=53f3445e191eb130c01a1eea3bb94ac5][img]http://image.ohozaa.com/i/d56/20110404_222449.jpg[/img][/url]
เช็คในคอม ฯ และ โทรศัพท์ ปรกติครับ ไม่เรียกให้ฟอร์มเมต

[url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=083968fd4333b237ae1137662edc0108][img]http://image.ohozaa.com/i/b05/snap20110404_222855.jpg[/img][/url]
เหมือนจะไปได้สวย

[url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=bf9da418d36fd69707f791b621ebeb5e][img]http://image.ohozaa.com/i/01d/snap20110404_222907.jpg[/img][/url]
จบเห่กัน 4 วันแล้วยังไม่ได้เลย คงต้องเปลี่ยนโปรแกรมใหม่[/quote]

ของผมต้องทำเป็น fat32 ทั้งสองส่วนเลยครับ ถึงจะได้
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 16:03  

เหมือนเครื่องผมจะมีปัญหาถาดรับ sms น่ะ เพราะส่งได้ แต่รับไม่ได้ ทดลองจากการกด *121*1*1# เป็นหมายเลขเช็ค gprs ของดีเทครายเดือน ไม่มีข้อความเข้า แต่พอเอาซิมไปเครื่องอื่น ข้อความก็เข้ามาโดยอัตโนมัติเลย งงจัง
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 18:39  

จากที่ลองๆ และใช้มาเป็นเวลาสามวัน น่าภูมิใจมากมายครับ
เครื่องไม่ร้อน ไม่งอแง และพอใจเรื่องแบ็ทเตอรี่ครับ ใช้ไวไฟเล่นต่อเนื่อง
อยู่ได้นานราวๆ สี่+ห้าชั่วโมงกว่า การใช้านด้านเอจด์ จีพีอาร์เอส และการโทรออก
รับสาย ยังไม่ได้ลอง เพราะว่ามีเครื่องใช้โทรต่างหาก (เมื่อวานเครื่องรีเองไปรอบนึง)
ผมลดแสงหน้าจออยู่ที่ต่ำสุดครับ คิดว่าน่าจะช่วยได้เยอะ
เรื่องรู๊ดเครื่องหรือเปลี่ยนฟร้อนผมไม่ทำล่ะ กลัวอ่ะค่าบ ^^
เพราะใช้งานแค่ msn(App imo ตัวฟร้อนดูอวบอิ่มมากและอ่านชัดเจนเวลาแชท)
และ Facebook ซึ่งฟร้อนมันถั่วงอกจริงๆ แต่ก็พออ่านออกครับ
นอกนั้นก็พวกโฟร์สแคว และอื่นๆนิดหน่อย และฟังเพลงนี่เสียงดีมากครับ ชอบๆ

ปล.ผมกดอะไรผิดไม่รู้อยู่ดีๆเครื่องก็ไม่ยอมดับ ปรกติประมาณ 40 วิก็ดับแล้วอ่ะ
ต้องไปตั้งค่าตรงส่วนไหนครับ และถ้าจะรีเครื่องต้องเข้าตรงไหนอ่ะผมหาไม่เจอ
และสปริงแชทไม่เห็นอยู่ในตลาดสดเลยครับ

ขอบคุณค้าบบ Smile
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 20:39  

ตอนนี้ ผมกำลังดูเรื่องซิลิโคนอยู่นะครับ อยากสอบถามเพื่อนๆว่า อยากได้เป็นแบบไหนกัน มีแบบเปน ซิลิโคนสีใสๆ ซิลิโคนสีทึบๆ หรือเป็นกรอบแข็งครับ(มีลาย) จะได้จัดการสั่งเข้ามาให้ครับผม
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 21:32  

ตอนนี้ ผมกำลังดูเรื่องซิลิโคนอยู่นะครับ อยากสอบถามเพื่อนๆว่า อยากได้เป็นแบบไหนกัน มีแบบเปน ซิลิโคนสีใสๆ ซิลิโคนสีทึบๆ หรือเป็นกรอบแข็งครับ(มีลาย) จะได้จัดการสั่งเข้ามาให้ครับผม

สนใจแบบที่เป็น สองส่วนมาประกบกันอ่ะครับ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 21:41  

poln_dek_gunners ผู้เขียน:

สนใจแบบที่เป็น สองส่วนมาประกบกันอ่ะครับ

มันน่าจะเป็นแบบ Hard case นะครับ เดวลองหาๆดูก่อนแล้วกันนะครับ

ปล.ผมว่า หาเปิดชุมชนชาว Moto Charm เป็นหลักแหล่งไหมครับ ^^
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2011 00:38  

หวัดดีครับผม กำลังจะทำการรีวิวตัวเครื่องแบบบ้านๆ
ถ่ายเป็น clip แล้วเรียบร้อย (สำหรับการใช้งานพื้นๆ ในการปรับแต่งส่วนตัว)
บวกกับ app บางส่วนที่น่าจะมีไว้ประดับเครื่อง (น่าจะนะครับผม)
ส่วนในเรื่องของการรีวิวโปรแกรมแต่ล่ะตัว ขอเวลานิดนึงครับ
หรือท่านใดว่าง ก็ช่วยกันรีวิวนะครับผม

ส่วนตัวนั้นพอปรับแต่งแล้วลองใช้งาน ตัวเครื่องค่อนข้างยืดหยุ่นได้ดีพอสมควร
ตามแบบของ moto สามารถเพิ่มประสิทธิภาพเครื่องได้อย่างน่าพอใจทีเดียว

แต่ก็มีข้อเสียเป็นบางส่วนเหมือนทั่วๆไป ก็รับได้ครับกับเครื่องนี้

ในตัวโปรฯที่อยากให้มีติดเครื่องไว้ก็ไม่ได้มีมากมายอะไร ส่วนใหญ่จะเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพของตัวเครื่องครับ เช่น...

setcpu , task killer , home , player , office , เสริมการลงโปรฯเพิ่ม (ให้มากขึ้นกว่าเดิม)
widget ที่ทำให้ตัวเครื่องมีการใช้งานได้ง่ายขึ้น และ สามารถดูข้อมูลในเครื่องได้ดี

แล้วผมจะมาลงให้อีกทีนะครับ

ปล.อัพโหลด clip บน youtube อยู่ เกือบ 2 ชม. ล่ะ รอต่อไปพรุ่งนี้คงได้ดูกัน

ไม่ชอบอะไรบอกได้นะครับผม...
เห็นด้วยกับท่าน blink นะครับ
แล้วก็เรื่องฟิลม์ผมเอานะครับ ส่ง บ/ช หลังไมค์ได้เลยครับท่าน.
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2011 01:38  

อัพเสร็จแล้ว ลองดูนะครับ ติ ชม กันได้ครับผม.

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/iruUE4bngU4?hl=th&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/iruUE4bngU4?hl=th&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
prayfar7788
Year's Star

จังหวัด: กระบี่
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2011 04:36  

ทำไมเครื่องของผม เวลาใส่ซิม เปิดเครื่องใช้งาน ไฟจะกระพริบ 3 ปุ่ม น่ะครับ
Watch2call
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2011 07:27  

ตั้งแต่ราคาลงนี่ บอร์ดคึกคักขึ้นเยอะเลย สนใจอยู่เหมือนกัน
แต่ติดที่ความละเอียดจอ และ ฟร้อน
แต่หลังจากดูรีวิวทำให้เกิดกิเลสขึ้นมาอีก

คุณ lekielek รีวิวได้เยี่ยมเลยครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2011 10:39  

เยี่ยมเลยครับท่านคุณ lekielek คีย์บอร์ดที่ใช้รีวิวของค่ายไหนครับเห็นรูดรวมคำได้ด้วย
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2011 15:57  

ขอบคุณ คุณ lekielek มากครับ
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2011 16:10  

ใครสนใจไปสอยเลยครับ ซื้อในเว็บ trendyday ราคาปรับอยู่ที่ 3790 บาทแล้ว
เก็บเงินปลายทางได้ด้วยนะ สะดวกมากๆ

ขอบคุณมากมายค่าบ คุณ lekielek สำหรับวีดีโอรีวิวส์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2011 16:35  

เวรกรรมเหลือราคา3790บาทแล้วเหรอ
เพิ่งซื้อมาได้3วัน ราคาตกไป1200
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2011 17:51  

ถ้าเครื่องค้างนี่ มีวิธีแก้ยังไงบ้างอ่ะครับ
หรือว่าต้องถอดแบตยังเดียว...
HaTa_Jung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2011 18:40  

รอของอยู่ครับสั่งไปวันนี้เอง
ผมสั่งที่ http://www.trendyday.com ได้ในราคา 3,790 บาท promotion ของ web
พนักงานโทรมา comfirmแล้ว ใช้แบบส่งถึงหน้าบ้านแล้วจ่ายเงิน
ใครจะหารุ่นนี้ลองเข้าไปดูครับ ผมว่าน่าจะราคา ดีมากๆ แล้วที่นี่

ผมอ่านแล้วยัง งง ถ้าผมได้เครื่องมา อยากจะทำ link2sd กับ wifi hotspot
ใครทำแล้วไม่ติดปัญหา ช่วยสรุปไล่เป็นข้อๆ ได้ไหมครับ

ปล.ทำไม defy ของน้องผม เป็น 2.1 มันมี wifi hotspot มาให้ด้วยแต่ charm ไม่ให้มางง
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2011 22:13  

ราคา 3790 นี่มีคีย์บอร์ดไทยปะครับบบ มันถูกเกินไปรึเปล่าาาาาา!!!

ปล.ข่าวดี ฟีล์มกันรอยกำลังจะมาถึงแล้วคร๊าบบบบบ ;)
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2011 22:34  

ราคานี้แจ่มจริงๆ เครื่องศูนย์ป่ะเนี่ย

3790 บาท คุ้มโฮกๆ

ถ้าซื้อผ่านเวป ก็ไม่น่าจะโดนโกงนะครับ เห็นมีบริการเก็บเงินเมื่อของมาถึงด้วย

ใครได้มาแล้วรายงานตัวบ้างนะครับ ราคานี้แจ่มจริงๆ กลัวเวปล่ม ของหมดก่อนจัง T^T
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2011 23:03  

มีอยู่ช่วงหนึ่งราคาไม่อัปเดทเลยยย เว็บนี้อ่ะ 9900 บาท
พอแอดไปถามจากเฟสบุคของร้านค้าเอง ราคา 3790 ผง๊ะเลย
ช้านเพิ่งซื้อมาได้แค่สี่วันเองงง ใจร้ายมากก หึหึ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 01:00  

ผมเดาว่า เจ้าราคา 3790 อาจไม่ใช่เครื่องศูนย์อะครับ เพราะดูจากในเวปของเค้า รูปโชว์ทั้งสามของเขา ต่างเปนรูปจากเวปนอกทั้งนั้นอ่ะครับ

และอีกเรื่องคือ ราคาศูนย์ SiS ยังอยู่ที่ 4900บาท ไม่มีการปรับลดใดๆทั้งสิ้น เขาน่าจะเข็ดหลังจากการปรับลดจาก 6900>>4900 ภายใน1อาทิดหลังคอมมาร์ท แล้วโดนเหล่าลูกค้าที่ซื้อตอนคอมมาร์ทต่อว่ามากมาย หลังจากลดเหลือ 4900 ก็มีคนมาซื้อมากขึ้น ไม่มีเหตุผลใดๆจะให้ลดเพิ่มอีกครับผม

;)
babyjammm
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 01:38  

เพิ่งถอยมาวันนี้ครับ 4984 รูดการ์ดชาร์จ 2%
ลองดูแล้วปุ่มฟังก์ชั่นต่างๆ เข้าได้หมด ยกเว้นกล้องเข้าไม่ได้
มันฟ้องว่า Searching for location No custom tags
ไม่แน่ใจว่ามันหมายความว่าไง ต้องตั้งค่าไง ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

มีอีกอย่าง ตัว SD Card มองเห็นมั่งไม่เห็นมั่ง

ถ้าแก้ไม่ได้ยจะได้เอาเปลี่ยนที่ร้าน

ฟิล์มกันรอยกับเคสก็สนใจครับ แจ้งเลขบัญชีด้วยนะครับ

เพิ่งถอยมาตอนบ่ายสามโมง กลับมาถึงบ้านเจอข้อความ 3,790 เซ็งเลย
เหมือนตอนสั่ง ZN5 จาก Ebay ได้เดือนกว่าๆ เจ-มาร์ทนำเข้ามาเจ็ดพันกว่า
คิดซะว่าซื้อก่อนมีสิทธิ์ก่อน ได้เล่นก่อน ก็สบายใจแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย babyjammm เมื่อวันที่ 07 Apr 2011 07:57; ทั้งหมด 3 ครั้ง
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 06:43  

55 ลดอีก เดี๋ยวจะซื้ออีกตัว ตัวนี้ซื้อมือสองมาปัญหาค่อนข้างเยอะ แต่มันเลยประกันใจไปแล้ว ต้องทนใช้ไป
lookkling
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 12:57  

หาfunction connect Mobile network ไม่เจอ เหมือนของ HTC ทำไงดีใครรู้ช่วยบอกหน่อย

[/img]
babyjammm
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 13:28  

ผมเดาว่า เจ้าราคา 3790 อาจไม่ใช่เครื่องศูนย์อะครับ เพราะดูจากในเวปของเค้า รูปโชว์ทั้งสามของเขา ต่างเปนรูปจากเวปนอกทั้งนั้นอ่ะครับ

และอีกเรื่องคือ ราคาศูนย์ SiS ยังอยู่ที่ 4900บาท ไม่มีการปรับลดใดๆทั้งสิ้น เขาน่าจะเข็ดหลังจากการปรับลดจาก 6900>>4900 ภายใน1อาทิดหลังคอมมาร์ท แล้วโดนเหล่าลูกค้าที่ซื้อตอนคอมมาร์ทต่อว่ามากมาย หลังจากลดเหลือ 4900 ก็มีคนมาซื้อมากขึ้น ไม่มีเหตุผลใดๆจะให้ลดเพิ่มอีกครับผม

;)

ลองเช็คไปแล้วครับ เป็นเครื่องศูนย์ รับประกัน 1 ปี เขาบอกเป็น promotion พิเศษ มีบริการส่งฟรีด้วยครับ

น่าเสียดายมาก เพิ่งซื้อไปเมื่อวาน 4,900 บาท แถมยังต้องนั่งรถจากรังสิตไปไอทีมอลล์อีกด้วย
lookkling
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 13:30  

อยากทราบว่าวิธีการเปิดใช้ Egde GPRS 3G ยัง หาไม่เจอ ไปที่ Mobile network แล้วไม่มีปุ่มclick connect อ่ะ ช่วยที่ กำลังมึน T_T ใครมีภาพหรือวิดีโอช่วยบอกที
หาfunction connect Mobile network ไม่เจอ เหมือนของ HTC ทำไงดีใครรู้ช่วยบอกหน่อย

ดูจากภาพค่ะ

HaTa_Jung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 18:36  

babyjammm ผู้เขียน:

;)

ลองเช็คไปแล้วครับ เป็นเครื่องศูนย์ รับประกัน 1 ปี เขาบอกเป็น promotion พิเศษ มีบริการส่งฟรีด้วยครับ

น่าเสียดายมาก เพิ่งซื้อไปเมื่อวาน 4,900 บาท แถมยังต้องนั่งรถจากรังสิตไปไอทีมอลล์อีกด้วย

รู้สึกว่าจะหมดแล้วครับ ราคา 3,790 พนักงานบอกว่า มีแค่ 50 เครื่องเท่านั้น ราคานี้
ใครพลาดไปตอนนี้ มีที่
http://premium.tarad.com/product/Motorola%20Charm-3679269.html
ลด อยู่ 10% เหลือ 4,410 อะ ลดถึงแค่ 9 เมษา 11 โมงตามระบบนะ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 20:38  

lookkling ผู้เขียน:
อยากทราบว่าวิธีการเปิดใช้ Egde GPRS 3G ยัง หาไม่เจอ ไปที่ Mobile network แล้วไม่มีปุ่มclick connect อ่ะ ช่วยที่ กำลังมึน T_T ใครมีภาพหรือวิดีโอช่วยบอกที

ดูจากภาพค่ะ

จากรูปซ้าย กดไปที่ Mobile network ของ Charm ก็จะเจอเมนูย่อยอีกไม่ใช่หรือครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 20:44  

lookkling ผู้เขียน:

ดูจากภาพค่ะ

จะเปิด-ปิด พวกระบบการเชื่อมต่อต่างๆ แนะนำให้โหลด app ใน market ชื่อ...
SwitchPro widget ครับ จะสะดวกกว่าแล้วสามารถเลือกได้ว่าจะปิด เปิด อะไรบ้างครับ

แต่ถ้าตอนนี้ให้แนะนำต้องตัวนี้ครับ Widgetsoid2.x หาใน market ได้เลยครับ
ปรับได้เยอะมากๆ มีฟังค์ชั่นเสริมคือตัว...
portable wifi hotspot
Tether USB
USB storage
และอื่นๆได้เยอะมากๆครับ ลองดูครับผม.
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 20:55  

ให้ตายสิกล้วยทอดดด!!!

เครื่องผมมีปัญหาแล้ววว การสำผัสหน้าจอมันเพี้ยนและไม่ติดนิ้ว
กดไอ่นั่นไปติดอันนี้ ลองรีเซ็ตเครื่องใหม่ก็ดีขึ้น แต่พอสักพักก็เอาอีกล่ะ
มันเป็นที่อะไรครับท่าน ใครพอรู้มั้ย ว่าเป็นที่จอหรือระบบแอนดรอยส์หรอครับ
แล้วถ้าผมจะทำการล้างเครื่องแล้วลงระบบใหม่จะทำได้มั้ยอ่ะ เซ็งๆ คืนนี้คงไม่ได้นอน
จะเทสและลองดูทั้งคืนเลย ถ้าไม่ผ่านหรือหายพรุ่งนี้ต้องตรงดิ่งไปที่สตูดิโอโฟนอ่ะ
ดีนะเนี่ยยังไม่ถึงเจ็ดวัน (เปลืองค่ารถอีกล๊)
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 20:56  

วิธีการ Partition SD card Step by step ครับพ้ม
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=418168&PN=1
babyjammm
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 21:14  

เริ่มมีปัญหาเหมือนกันครับ
SD Card มองเห็นมั่งไม่เห็นมั่ง เปลี่ยนของเดิมที่มีอยู่มาใส่ก็ยังเหมือนเดิม
เริ่มเซ็งละ กล้องก็ใช้ได้มั่งไม่ได้มั่ง คงต้องเอาไปเปลี่ยนที่ร้านแล้วหละมั้ง
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2011 22:23  

เวรกรรมเหลือราคา3790บาทแล้วเหรอ
เพิ่งซื้อมาได้3วัน ราคาตกไป1200

Email ไปถามที่ www.trendyday.com มาครับ เขาบอกว่ามีแค่ 50 เครื่อง แต่ราคาใหม่ก็โดน เพราะเขาขายแค่ 4,590 บาท ไม่กี่วันหายไป 400 ล่ะ

ส่วนที่ www.pdamobiz.com มีปล่อยมือ 2 ประกันเหลือๆ แค่ 3,500 - 4,200 บาทเท่านั้น
Watch2call
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 07:39  

thaweesakb ผู้เขียน:

Email ไปถามที่ www.trendyday.com มาครับ เขาบอกว่ามีแค่ 50 เครื่อง แต่ราคาใหม่ก็โดน เพราะเขาขายแค่ 4,590 บาท ไม่กี่วันหายไป 400 ล่ะ

ส่วนที่ www.pdamobiz.com มีปล่อยมือ 2 ประกันเหลือๆ แค่ 3,500 - 4,200 บาทเท่านั้น

ของ trendyday เป็นเครื่องศูนย์หรือเปล่าครับ คีย์บอร์ดไทยไหม
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 08:26  

เห็นหลายๆท่านเริ่มมีปัญหากับเครื่อง
แนะนำให้ลองเช็คได้ดีๆนะครับ ถ้าเครื่องใช้งานพวก กล้อง กับ touch ไม่ตรง
เปลี่ยนเครื่องจะดีกว่านะครับ ผมว่าน่าจะเป็นที่ hardware แล้ว
หรือถ้าไม่สามารถเปลี่ยนได้ (สำหรับคนที่เกิน 7 วัน) หรือต้องส่งซ่อม
ก็อยากให้ลอง formate factory ดูก่อนก็ได้นะครับ
หรือท่านที่ซื้อมือ 2 มาก็อยากให้ทำการ formate ก่อนจะดี
ส่วนถ้าสุดท้ายแล้วยังไม่ดีขึ้นก็ลอง up firmware ใหม่เลยครับ
วันนี้เดี๋ยวผมจะมาแนะให้ว่าทำยังไง (ถ้าทราบแล้วขออภัยด้วย)

กำลัง up load firmware south east ให้อยู่ครับ 113 mb รอสักครู่นะครับ

แล้วจะทำการอัดเป็น clip การกดปุ่มเข้าสู่หน้า STOCK RECOVERY MODE กับการเชื่อมต่อกับ RSD ให้นะครับ

สำหรับการกดเข้าหน้า STOCK RECOVERY MODE นั้น คร่าวๆก็คือ...

ปิดเครื่อง (ดับสนิท) แล้วกดปุ่ม x ที่ key กับปุ่ม power ค้างไว้ จนกว่าจะมีเครื่องหมายขึ้น...

ซึ่งอาจกินเวลาพอสมควร ประมาณ... 10-15 วิ นะครับ

ส่วนการเชื่อมต่อกับ RSD (BOOTLOADER MODE) นั้นก็คือ...

ทำการปิดเครื่อง (ดับสนิท) แล้วกดปุ่มขึ้น (เครื่องหมายลูกศรขึ้นด้านขวาบน key) พร้อมปุ่ม power ค้างไว้สักครู่ จะมีเครื่องหมายขึ้นที่หน้าจอ ค่อยปล่อยปุ่มออก แล้วทำการต่อสาย usb เข้ากับเครื่องคอมฯ (เปิดโปรฯ RSD ค้างไว้ที่ คอมฯเลยนะครับผม)

ลองดูกันก่อนนะครับผม ประมาณเที่ยงๆผมจะ up clip กับ link Download ไว้ให้ครับ.
ขอให้แก้ไขการใช้งานเครื่องได้นะครับผม

ปล. firm ที่ผมใช้อยู่นี้รับภาษาไทยได้ไม่มีปัญหา และ เหมือนกับที่มากับศูนย์เลย
แต่ผมยังฟัง วิทยุ ไม่ได้นะฟังค์ชั่นปรับ local ไม่รู้หายไปไหน เดิมจะมีให้เลือก asia แต่หาไม่เจอครับ.
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 08:46  

อันนี้เป็นโปรฯ RSDLite 4.9 พร้อม Driver ครับ.
http://www.4shared.com/file/StrShrIj/RSDLite49Driver.html

ส่วนอันนี้เป็น Firmware south-east ครับ.
http://www.mediafire.com/?03c5tmyavoj0ykw

โหลดเก็บกันไว้ก่อนได้นะครับผม.
babyjammm
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 12:27  

ปัญหาตัวกล้องของผมน่าจะเป็นที่ตัวเครื่อง เพราะลอง formate factory แล้วอาการก็ยังเหมือนเดิม เปิดกล้องแล้วมืดไปเลย คงต้องเอาเข้าศูนย์แล้วหละ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 12:37  

babyjammm ผู้เขียน:
ปัญหาตัวกล้องของผมน่าจะเป็นที่ตัวเครื่อง เพราะลอง formate factory แล้วอาการก็ยังเหมือนเดิม เปิดกล้องแล้วมืดไปเลย คงต้องเอาเข้าศูนย์แล้วหละ

ถ้ายังนั้นก็รีบเข้าศูนย์เปลี่ยนเครื่องเลยครับท่าน.
ยังอยู่ในระยะ 7 วันก็สบายใจได้ครับผม
รู้สึกว่า เครื่องที่ราคาลงมาเยอะๆจะมีปัญหากัน รึเปล่าครับ???

ของผมซื้อตอนราคา 6900 ปัญหาที่เจอกับตัวเครื่องคือเรื่อง ลำโพงที่น่าจะไปกระทบอะไรสักอย่าง แล้วเงียบหายไปไม่มีเสียงเลย เฉพาะลำโพงเครื่องนะครับ อย่างอื่นใช้ได้หมด สั่น ฟังจากหูฟัง ได้ไม่มีปัญหา ดันเป็นตอนเลยระยะ 7 วันแล้วด้วย หาวิธีแก้ตั้งนาน
สรุปก็อย่างที่บอกไปตอนต้นๆครับ และ มีอีกท่านยืนยันเช่นกันว่าเป็นเหมือนกัน ย้ำๆ เคาะๆหน่อยก็หาย เสียงกลับมาเหมือนเดิมล่ะ

ส่วนของท่านแนะนำว่าเข้าศูนย์เปลี่ยนเครื่องเลยครับผม.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย charm
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 12:55  

ซื้อมาลองเล่น ได้สองวันครับ ขอขาย 4000฿ ครับ เครื่องใช้งานได้ทุกฟังค์ชั่นครบครับ
ทิ้งเมล์ที่ boyahoy69@gmail.com แล้วจะรีบติดต่อกลับครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย charm
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 12:55  

ซื้อมาลองเล่น ได้สองวันครับ ขอขาย 4000฿ ครับ เครื่องใช้งานได้ทุกฟังค์ชั่นครบครับ
ทิ้งเมล์ที่ boyahoy69@gmail.com แล้วจะรีบติดต่อกลับครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: