Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Motorola CHARM - โมโตโรล่า
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4 ... 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 1101 / เข้าชม: 1288741
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
66%
 66%  [ 10 ]
ดี - GOOD - 4
26%
 26%  [ 4 ]
ธรรมดา - Normal - 3
6%
 6%  [ 1 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 15

Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 12:56  
ตอบโดยอ้างถึง  

ซื้อมาลองเล่น ได้สองวันครับ ขอขาย 4000฿ ครับ เครื่องใช้งานได้ทุกฟังค์ชั่นครบครับ
ทิ้งเมล์ที่ boyahoy69@gmail.com แล้วจะรีบติดต่อกลับครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 12:56  

ซื้อมาลองเล่น ได้สองวันครับ ขอขาย 4000฿ ครับ เครื่องใช้งานได้ทุกฟังค์ชั่นครบครับ
ทิ้งเมล์ที่ boyahoy69@gmail.com แล้วจะรีบติดต่อกลับครับ
UHhUH
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 12:57  

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย UHhUH เมื่อวันที่ 08 Apr 2011 23:28; ทั้งหมด 1 ครั้ง
UHhUH
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 12:57  

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย UHhUH เมื่อวันที่ 08 Apr 2011 23:32; ทั้งหมด 1 ครั้ง
UHhUH
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 12:59  

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย UHhUH เมื่อวันที่ 08 Apr 2011 23:36; ทั้งหมด 1 ครั้ง
UHhUH
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 12:59  

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย UHhUH เมื่อวันที่ 08 Apr 2011 23:37; ทั้งหมด 1 ครั้ง
UHhUH
Year's Star

หัวข้อ :

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย UHhUH เมื่อวันที่ 08 Apr 2011 23:38; ทั้งหมด 1 ครั้ง
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 13:24  

อันนี้เป็นการเข้าหน้าจอ recovery mode ครับผม.

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/mgAzFL1q5hI?hl=th&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/mgAzFL1q5hI?hl=th&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 14:39  

ส่วนอันนี้เป็นการเข้าหน้า bootloader ครับสำหรับต่อเข้ากับ RSDLite

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/wWPMEWVv_cE?hl=th&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/wWPMEWVv_cE?hl=th&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
nutiiZey
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 15:23  

4900 บาท ปัญหาของผมคือ

- ปุ่มบริเวณด้านขอบล่างลอกทุกปุ่ม เวลาเรืองแสงหรืออยู่ในที่มืดจะเป็นคราบๆ น่าเกลียดครับ
ซึ่งไปเทียบที่ศูนย์แล้ว พนักงานบอกจะเปลี่ยนให้เพื่อความสบายใจ พอกรีดกล่องที่เปลี่ยนให้
ลอกหนักกว่าเดิมอีก และหูฟังมีเสียงซ่าๆดังน่ารำคาญเวลาสำผัสหรือนิ้วเขี่ยขึ้น-ลง
สรุปเป็นที่หูฟัง พนง.ทำเรื่องเคลมและเปลี่ยนเส้นใหม่ให้
- อาการเริ่มออก เรื่องสำผัสเพี้ยน เวลาใช้นิ้วโป้งไม่เพี้ยน(เป็นบางครั้งแต่นาน) พอนิ้วชี้-ก้อยสำผัสก็เพี้ยนขึ้นมาทันใด
(เกิดบ่อยช่วงวันที่4ของการซื้อเครื่อง และจะเป็นพักๆ) พอรีเซ็ตก็หาย
เช่นกัน ตอนนี้เป็นปรกติแล้วติดและใช้ได้ทุกนิ้ว ไม่รู้ว่าจะเกิดอีกมั้ย เลยไม่ไปศูนย์เพราะไกลมากๆ

อยากรู้จังสินค้ามันเป็นเฉพาะล็อตการผลิตหรือยังไง ปัญหามีอีกนะครับไม่ใช่เท่านี้ แต่พอรับได้
อย่างที่บอกอ่ะ รีเซ็ตแล้วมันก็หาย ยังดีครับที่ไม่ได้ซื้อเองพี่สาวรูดบัตรให้เป็นของขวัญ
และโชคดีครับที่เจอร้านขายไม่ตุกติก บริการดีเอาใจใส่

ปล.พี่บริ้งครับ เดี๋ยววันจันทร์ผมโอนเงินค่าฟิล์มให้นะ ขอบคุณมากๆครับกับการจัดหาให้พวกเราได้ใช้กัน Very Happy
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 21:34  

nutiiZey ผู้เขียน:
4900 บาท ปัญหาของผมคือ

- ปุ่มบริเวณด้านขอบล่างลอกทุกปุ่ม เวลาเรืองแสงหรืออยู่ในที่มืดจะเป็นคราบๆ น่าเกลียดครับ
ซึ่งไปเทียบที่ศูนย์แล้ว พนักงานบอกจะเปลี่ยนให้เพื่อความสบายใจ พอกรีดกล่องที่เปลี่ยนให้
ลอกหนักกว่าเดิมอีก และหูฟังมีเสียงซ่าๆดังน่ารำคาญเวลาสำผัสหรือนิ้วเขี่ยขึ้น-ลง
สรุปเป็นที่หูฟัง พนง.ทำเรื่องเคลมและเปลี่ยนเส้นใหม่ให้
- อาการเริ่มออก เรื่องสำผัสเพี้ยน เวลาใช้นิ้วโป้งไม่เพี้ยน(เป็นบางครั้งแต่นาน) พอนิ้วชี้-ก้อยสำผัสก็เพี้ยนขึ้นมาทันใด
(เกิดบ่อยช่วงวันที่4ของการซื้อเครื่อง และจะเป็นพักๆ) พอรีเซ็ตก็หาย
เช่นกัน ตอนนี้เป็นปรกติแล้วติดและใช้ได้ทุกนิ้ว ไม่รู้ว่าจะเกิดอีกมั้ย เลยไม่ไปศูนย์เพราะไกลมากๆ

อยากรู้จังสินค้ามันเป็นเฉพาะล็อตการผลิตหรือยังไง ปัญหามีอีกนะครับไม่ใช่เท่านี้ แต่พอรับได้
อย่างที่บอกอ่ะ รีเซ็ตแล้วมันก็หาย ยังดีครับที่ไม่ได้ซื้อเองพี่สาวรูดบัตรให้เป็นของขวัญ
และโชคดีครับที่เจอร้านขายไม่ตุกติก บริการดีเอาใจใส่

ปล.พี่บริ้งครับ เดี๋ยววันจันทร์ผมโอนเงินค่าฟิล์มให้นะ ขอบคุณมากๆครับกับการจัดหาให้พวกเราได้ใช้กัน Very Happy

ครับผม เรื่องฟีล์มกันรอยใครสนใจเพิ่มเติมติดต่อได้ตลอดนะครับบบ ;)
babyjammm
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 23:29  

ฟิล์มกันรอยผมสนใจอยู่นะครับ ขอรายละเอียดการโอนเงินด้วยนะครับ
แล้วมีเคส หรือซิลิโคนด้วยหรือเปล่าครับ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 23:34  

blink ผู้เขียน:
ประกาศแจ้ง สำหรับเรื่องฟีล์มกันรอยนะครับทุกคน

ผมได้สั่งมาแล้วครับ ของจะมาส่งมาถึงภายใน 7วันครับ
โดยมีแต่ เป็นฟีล์มใส นะครับผม
ราคาชิ้นละ 150บาท นะครับ ที่แพงกว่าที่ผมแจ้งราคาไปตอนแรกเนื่องจาก สั่งน้อยชิ้น ราคาจึงสูงครับ

ผู้ที่สนใจ ติดต่อทางpm มาได้เลยครับผม
และผมจะส่ง เลขบัญชีธนาคารผมไปให้นะครับ

สะดวกจัดส่งทาง ไปรษณีย์ นะครับ

ปล.เมื่อของมาถึงมือผมเมื่อไหร่จะอัพรูปโชว์ทันทีนะครับ

ตอนนี้ดูรูปนี้ไปพลางๆก่อนนะ - -' ก็อปจากเวปมาอีกที

อ่ะเอามาแปะให้ใหม่ครับ สำหรับรายละเอียด - 0 -
twoman
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 00:19  

่อ่านรีวิว แล้วชักอยากได้ซักเครื่อง
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 00:45  

ขอบคุณทุกๆท่านที่นำความรู้มาแบ่งปันนะครับ ถึงแม้ว่าไม่มีคนตอบกระทู้ แต่คงมีคนมาเยอะครับ สู้ๆครับ ติดตามผลงานๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : โมโตชาม
วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 01:51  

ช่วยด้วยครับ ทำการลง front froyo แล้ว พยายามทำตามขั้นตอนแล้วปรากฏว่าตอนนี้เครื่อง boot ไม่ขึ้นเลยครับ มันค้างอยู่ที่โลโก้โมโตอย่างเดียวครับ รบกวนพี่่ๆช่วยด้วยครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: โมโตชาม
วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 02:02  

Anonymous ผู้เขียน:
ช่วยด้วยครับ ทำการลง front froyo แล้ว พยายามทำตามขั้นตอนแล้วปรากฏว่าตอนนี้เครื่อง boot ไม่ขึ้นเลยครับ มันค้างอยู่ที่โลโก้โมโตอย่างเดียวครับ รบกวนพี่่ๆช่วยด้วยครับ

ผมเคยเป็นครับ แนะนำนะครับ ที่ผมสามารถแก้ได้คือ...

ปิดเครื่องให้สนิท
กดปุ่ม x พร้อมปุ่ม power ให้เข้าหน้า recovery mode
เมื่อเข้าแล้วให้กดที่ wipe factory ก่อน
แล้วค่อยไปที่บรรทัดแรก คือ reboot
เมื่อหน้าจอดับแล้ว ให้รีบกด "เครื่องหมายขึ้นที่คีย์บอร์ด พร้อมปุ่ม power ค้างไว้
สักพักเมื่อปล่อยแล้วจะเข้าหน้า bootloader
ทำการเชื่อมต่อกับคอมฯด้วยสาย usb กับโปรแกรม RSDLite (ที่ได้ให้ไว้ก่อนหน้านี้)
แล้วทำตามขั้นตอนครับ ไม่เกิน 5 นาที ก็จะเปิดเครื่องได้ครับผม.

ลองดูนะครับ ขอให้แก้ไขได้ครับผม.
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 02:08  

อ้อ ถ้าเห็นว่าผมตอบกลับเวลานี้ก็เพราะว่า...
ผมกำลังฟัง 101 shoch FM ครับผม!
ค่อยๆปรับแต่ง ค่อยๆเล่น ไม่ต้องกลัวครับผม
เครื่องดี ใช้งานได้เกินคุ้มจริงๆครับ...

รูปจากโปรฯ 360 ครับผม.

nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 02:10  

twoman ผู้เขียน:
่อ่านรีวิว แล้วชักอยากได้ซักเครื่อง

จัดเลยครับ ราคานี้ไม่ต้องคิดมาก ถือไปไหนมีแต่คนถามจับ ชมว่าสวยและเท่หลายคนล่ะครับ

โชว์ภาพว่ามีอยู่จริงไม่อิงนิยาย อิอิ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nutiiZey เมื่อวันที่ 09 Apr 2011 02:14; ทั้งหมด 1 ครั้ง
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 02:13  

lekielek ผู้เขียน:
อ้อ ถ้าเห็นว่าผมตอบกลับเวลานี้ก็เพราะว่า...
ผมกำลังฟัง 101 shoch FM ครับผม!
ค่อยๆปรับแต่ง ค่อยๆเล่น ไม่ต้องกลัวครับผม
เครื่องดี ใช้งานได้เกินคุ้มจริงๆครับ...

อร้ายย!!! ...เจอสาวก The shock แล้วว เย้ๆ ผมก็ชอบฟังครับ ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 02:20  

ขอบคุณมากๆครับ กะลังจะลองทำดูครับ ได้ผลอย่างไรแล้วจะโพสบอกนะครับ ^__^
Madameneville
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 02:22  

ได้มาแล้วจ้าวันนี้เอง จากศูนย์

ลงโปรแกรมที่อยากได้อยู่ เหนื่อยมากเพราะ wifi register ไม่ได้เลยใช้ Edge อยู่ 55

เป็นคนโลว์เทคมาก ศัพท์ยากยากมิอาจเข้าใจ

ตอนนี้เลยได้แต่ลงโปรแกรมที่อยากได้ใช้จริง แค่ 3-4 ตัวเท่านั้น เชคเมล์ สแกนบาร์โคด player ดูหนัง (อันไหนเล่นได้ทุกไฟล์หนอ) เกมส์นิดหน่อย (มีอันไหนเล่นง่าย สนุกบ้าง)

Front ก็อยากเปลี่ยนคะ แต่รอก่อนตอนนี้ยังไม่อยากให้เครื่องรวน กลัวพลาด ^^

Review K.lekielek ลงยูทูปก็ดีคะ เห็นเป็นรูปเป็นร่างดีคะ

K.Blink รอเคสอยู่นะคะ ส่วนกันรอย pm ไปแล้วคะ ^^

APP ไหนบ้างที่เราควรมีคะ?????
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 02:28  

นึกว่าดึกขนาดนี้แล้วจะไม่มีคนช่วยซ่ะอีก เหอเหอ โชคดีจังที่มีคนใจดีช่วยอยู่ครับ ^__^

ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: โมโตชาม
วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 02:35  

พี่ครับ พอผมถึงขั้นเปิดโปร RDS lite แล้ว ต้องกดอะไรต่อครับ เพราะ conneted แล้วไม่รู้วิธีทำต่อครับ

Anonymous ผู้เขียน:

ผมเคยเป็นครับ แนะนำนะครับ ที่ผมสามารถแก้ได้คือ...

กดปุ่ม x พร้อมปุ่ม power ให้เข้าหน้า recovery mode
เมื่อเข้าแล้วให้กดที่ wipe factory ก่อน
แล้วค่อยไปที่บรรทัดแรก คือ reboot
เมื่อหน้าจอดับแล้ว ให้รีบกด "เครื่องหมายขึ้นที่คีย์บอร์ด พร้อมปุ่ม power ค้างไว้
สักพักเมื่อปล่อยแล้วจะเข้าหน้า bootloader
ทำการเชื่อมต่อกับคอมฯด้วยสาย usb กับโปรแกรม RSDLite (ที่ได้ให้ไว้ก่อนหน้านี้)
แล้วทำตามขั้นตอนครับ ไม่เกิน 5 นาที ก็จะเปิดเครื่องได้ครับผม.

ลองดูนะครับ ขอให้แก้ไขได้ครับผม.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 03:16  

พี่ lekielek ครับ ผมต้องมีรอมศูนย์หรือป่าวครับ เพราะพอต่อต่อเครื่องเข้ากับคอมพร้อมโปรแกรม RSDlite แล้ว ผมต้องกดอะไรต่อครับ มันไม่มีอะไรให้กดครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^__^

[quote="Anonymous"]พี่ครับ พอผมถึงขั้นเปิดโปร RDS lite แล้ว ต้องกดอะไรต่อครับ เพราะ conneted แล้วไม่รู้วิธีทำต่อครับ

[quote="lekielek"][quote="Anonymous"]ช่วยด้วยครับ ทำการลง front froyo แล้ว พยายามทำตามขั้นตอนแล้วปรากฏว่าตอนนี้เครื่อง boot ไม่ขึ้นเลยครับ มันค้างอยู่ที่โลโก้โมโตอย่างเดียวครับ รบกวนพี่่ๆช่วยด้วยครับ[/quote]

ลองดูนะครับ ขอให้แก้ไขได้ครับผม.[/quote][/quote]
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 08:23  

ครับท่านต้องมีรอมเครื่องด้วย
ผมทำ link อยู่ข้างบนครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นรอมศูนย์รึเปล่า (แต่ผมก็ใช้อยู่ครับ)
เพราะผมหาแล้ว มีแค่ 2 ตัวให้โหลดครับของ South east กับ T- Mobile ครับ

http://www.mediafire.com/?03c5tmyavoj0ykw

เมื่อโหลดเสร็จแล้วก็ต่อเข้ากับคอมฯด้วยโปรฯ RSDLite
ที่เครื่องเข้าหน้าโหมด bootloader แล้วดูที่หน้าโปรฯ RSDLite ว่าเชื่อมต่อแล้วก็กดตามรูป

1. เลือกรอมที่โหลดมา (แตกไฟล์ด้วยนะครับให้เป็นสกุล .sbf)
2. กด start แล้วก็รอๆๆๆ (ไม่นาน)
3. เมื่อ Progress ไม่วิ่งแล้ว Result ขึ้นคำว่า...Finish ก็เป็นอันเสร็จพิธีครับ

ที่ตัวเครื่องก็จะรีบูท พร้อมที่จะใช้งานได้แล้วครับผม.

ลองแก้ดูนะครับ ไม่ยากครับผม.
rokr T
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 13:04  

รีเซ็ตเครื่องไปอีกรอบ ตอนนี้รับ sms. ได้แล้ว
ปัญหาใหม่เวลาพิมพ์ Thai cn. มันไม่มีป๊อปอัพคีย์บอร์ดขึ้นหน้าจอแล้ว
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 14:57  

rokr T ผู้เขียน:
รีเซ็ตเครื่องไปอีกรอบ ตอนนี้รับ sms. ได้แล้ว
ปัญหาใหม่เวลาพิมพ์ Thai cn. มันไม่มีป๊อปอัพคีย์บอร์ดขึ้นหน้าจอแล้ว

รีเซ็ตอีกรอบมีเมนู Virtual Keyboard แล้วครับ
แต่ตอนโทรออก ระหว่างการโทร กดเรียกแป้นปุ่มกดออกมาใช้งาน ไม่สามารถกดหมายเลข 2 . 6 . 7 .8 . 0 ได้ แต่ตอนจะโทรออกกดได้ทุกหมายเลข ช่วยกันอัพเดจปัญหาครับ ของผมมีแค่นี้
แต่ถ้ารีเซ็ตอีกรอบไม่รู้จะเจออะไรอีก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 17:19  

ตอนนี้เปิดเครื่องใช้งานได้แล้วครับพี่ ขอบคุณมากครับ แต่มีปัญหาคือ root แล้วใช้ link2sd พอย้ายโปรแกรมมาเข้า SD ปุ๊บ สักพักโปรแกรมที่ย้ายมาก็หายไปเฉยเลยครับ อย่างงี้ต้อง format การ์ดก่อนแล้วค่อยทำ part ใหม่มั้ยครับ Shocked

ครับท่านต้องมีรอมเครื่องด้วย
ผมทำ link อยู่ข้างบนครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นรอมศูนย์รึเปล่า (แต่ผมก็ใช้อยู่ครับ)
เพราะผมหาแล้ว มีแค่ 2 ตัวให้โหลดครับของ South east กับ T- Mobile ครับ

http://www.mediafire.com/?03c5tmyavoj0ykw

เมื่อโหลดเสร็จแล้วก็ต่อเข้ากับคอมฯด้วยโปรฯ RSDLite
ที่เครื่องเข้าหน้าโหมด bootloader แล้วดูที่หน้าโปรฯ RSDLite ว่าเชื่อมต่อแล้วก็กดตามรูป

1. เลือกรอมที่โหลดมา (แตกไฟล์ด้วยนะครับให้เป็นสกุล .sbf)
2. กด start แล้วก็รอๆๆๆ (ไม่นาน)
3. เมื่อ Progress ไม่วิ่งแล้ว Result ขึ้นคำว่า...Finish ก็เป็นอันเสร็จพิธีครับ

ที่ตัวเครื่องก็จะรีบูท พร้อมที่จะใช้งานได้แล้วครับผม.

ลองแก้ดูนะครับ ไม่ยากครับผม.
pkkk
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 20:32  

Very Happy

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pkkk เมื่อวันที่ 12 Apr 2011 09:14; ทั้งหมด 1 ครั้ง
pub5555
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 21:03  

ขอบคุณพี่ lekielek มากครับ

ผมเจอปัญหาเหมือนอีกท่านคือเปลี่ยน font แล้วค้างหน้า logo

ใช้ไม่ได้ไปสองวันแล้ว กะว่าจะเอาเครื่องไปศูนย์ วันจันทร์มาเจอกระทู้นี้เป็นประโยชน์มากครับ

ขอบคุณมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆ ครับ

ผมขอรับกวนพี่นิดนึงได้ไหมครับ ช่วยทำ view เปลี่ยน font แบบละเอียดยิบให้ได้ไหมครับ

พอดีผมมองไม่เห็นตัวหนังสือเวลาเล่นเอ็มครับ ขอบคุณมากครับ
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 22:55  

เคสซิลิโคนมาถึงมือแล้วครับในบ่ายวันนี้ Very Happy

ผมสั่งสีม่วงง เพราะชอบมันดูขึมและน่าทะลวงหลังดี ฮ่าๆ
เข้ากับแสงของป่มกดมากๆเลยครับ และที่สำคัญใส่แล้วอ้วนและแน่นมากก
จับและกดถนัดมากขึ้น ดูสมส่วนดีครับ ไม่น่าเกลียดเลย

นี่รูปถ่ายครับ กล้องไม่ชัดเน้อ ไอโมบายส์รุ่นหลายปุ่ม s281 จับจุดกันเองน๊ ฮ่าๆ Laughing

จอสองนิ้วความละเอียดเท่ากัน ต่างที่ขนาด เป็นผมแรกๆก็กลัวเรื่องจอหยาบครับ
แต่พอได้เห็นและเล่นแล้ว สีสดและคมชัดดีครับ อย่ากังวลเลยถ้าใครคิดจะซื้อ

ไม่ต้องเป็นห่วงครับ backtrack ใช้ไม่ได้อยู่แล้วเพราะซิลิโคนหนาและบังมิด แม้จะทำบางๆ
ตรงช่อง backtrack ก็เถอะนะ เว้นรูคิสตั้นทอร์ค สายคล้องมือ และไมค์ครับ แขวนคอได้จร้า

ปล. อาจจะยุ่งยากในการควักครับ และฝุ่นเกาะง่าย (ในจอผมเริ่มมีฝุ่นล่ะเข้ามาได้ไงว้า)

แสรดด!!!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nutiiZey เมื่อวันที่ 10 Apr 2011 22:14; ทั้งหมด 1 ครั้ง
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 23:46  

รูปทรงแบบนี้จร้า MB502

e20oav
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 06:31  

Laughing วันจันทร์จะได้รับของแล้ว ขอเป็นสมาชิก Charm ด้วยคนครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 08:00  

้ใครเล่น Spriiing สร้างกลุ่มไว้ชื่อ MotoCharm ลองดูครับ

โปรโมทหน่อยครับ คนน้อยจัง 55
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 08:00  

ว้าว...เคสโอเคเลยครับผม สวยดี แต่ตอนนี้ผมกะลังเย็บหนังทำซองเอง (Handmade)
กำลังเลือกหนังอยู่ไว้เสร็จแล้วจะถ่ายให้ดูครับผม.

ยินดีกับคนที่แก้ปัญหาได้ครับ

ส่วนเรื่องปัญหาต่างๆคือ...

หน้าจอเพี้ยน บางทีกดไม่ไป เลื่อนไม่ไป แก้โดย ปิด-เปิด หน้าจอใหม่ (กดปุ่ม power) เท่านีั้นครับ

เรื่องเสียงหาย อย่าไปกระแทกอะไรแรงๆช่วงลำโพง ก็จะไม่เกิดครับ

ส่วนเรื่องที่ท่าน rokr T ว่าผมยังไม่ได้เทส เดี๋ยวต้องลองดูว่าเป็นมั้ย

ปล. ส่วนเรื่องการเปลี่ยน font นั้น ผมจะมาแนะวิธีอีกทีแบบละเอียดนะครับ.

สวัสดีปีใหม่ไทยล่วงหน้าครับ ขอให้มีความสุขกันทุกๆคนครับ และ แฮปปี้กับชาร์มครับผม!
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 08:04  

้ใครเล่น Spriiing สร้างกลุ่มไว้ชื่อ MotoCharm ลองดูครับ

โปรโมทหน่อยครับ คนน้อยจัง 55

ของผม... 10038201 ครับท่าน!
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 15:25  

ทำพาร์ติชั้นผ่านแล้วครับ จากปัญหาที่ผมกล่าวไว้ตอนต้น รีเซ็ตครั้งล่าสุดปัญหาต่าง ๆ หายไปหมดแล้ว เล่นเอาเหนื่อยเลยกว่าจะลงตัว
Link2sd. แนะนำ App ประเภทไหนย้ายไปไว้ครับ หรือย้ายได้หมดเลย
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 15:57  

ทำพาร์ติชั้นผ่านแล้วครับ จากปัญหาที่ผมกล่าวไว้ตอนต้น รีเซ็ตครั้งล่าสุดปัญหาต่าง ๆ หายไปหมดแล้ว เล่นเอาเหนื่อยเลยกว่าจะลงตัว
Link2sd. แนะนำ App ประเภทไหนย้ายไปไว้ครับ หรือย้ายได้หมดเลย

ตัวที่เป็นระบบจะย้ายไม่ได้ครับเพราะ จะกดย้ายไม่ได้ครับ (ไม่ต้องกลัวย้ายผิด)

และที่แนะนำเลยคือ... ตัว map ตอนแรกจะย้ายไม่ได้ ให้ทำการอัพเดท map ใน market ก่อน
เมื่อเสร็จแล้ว ก็จะสามารถย้ายได้ (ทำให้เพิ่มพื้นที่ในเครื่องได้อีก)

ส่วนตัวที่เราไม่ได้ใช้ก็ให้ใช้ app root explorer เข้าไปลบได้ใน system ครับผม.
*ตรงนี้ลบดีๆนะครับผม*

ส่วน app อื่นๆใครมีตัวไหนดีๆ ก็แนะนำกันได้นะครับผม...
ส่วนตัวกำลังเทส app ที่ใช้กับ charm ได้ดี ละก็จะรวมๆไว้ให้นะครับผม.
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Ladprao
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 16:40  

โปรแกรม 360 Load จาก Android Market ไม่ไดัครับ คงจะไม่ Compatible กับจอแนวนอน ไม่ทราบว่าหา apk ได้จากที่ไหนบ้างครับ อยากได้อีกตัวมาลอง คือ TNN 24 ช่องข่าวของ TrueVisions ครับ
babyjammm
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 18:37  

ตอนนี้ของผมยังทำ partition ไม่ผ่านเลยลองหลายแบบแล้ว Link2sd ยังมองไม่เห็น
ไม่ไหวพักไว้ก่อน เดี๋ยวค่อยทำต่อ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 19:41  

รายงานผลเรื่อง ฟีล์มกันรอยนะจ้าาา

ตอนนี้ของกำลังจัดส่งมาที่ผมนะครับ ได้tracking number เรียบร้อยแล้ววว

ใครสนใจเพิ่มเติม ติดต่อได้เรื่อยๆนะครับบบบ
ฟีล์มกันรอยน้องชามของเรา 150บาท ;)
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 22:11  

ใครใช้เน็ทมือถือค่ายไหน โปรโมชั่นอ่ะไร แชร์กันหน่อยนะครับ Very Happy
poln_dek_gunners
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 23:20  

blink ผู้เขียน:
รายงานผลเรื่อง ฟีล์มกันรอยนะจ้าาา

ตอนนี้ของกำลังจัดส่งมาที่ผมนะครับ ได้tracking number เรียบร้อยแล้ววว

ใครสนใจเพิ่มเติม ติดต่อได้เรื่อยๆนะครับบบบ
ฟีล์มกันรอยน้องชามของเรา 150บาท ;)

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมออกไปโอนเงินให้นะครับ
แล้วจะส่งที่อยู่ตามไปให้
ขอบคุณนะครับ Very Happy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 23:21  

ที่ มาบุญครองนี่
จะมีขายเคสของรุ่นนี้ ไหมครับเนี่ย เริ่มอยากได้และ...
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 00:42  

ตอนนี้มี app เล่นเพลงมาใหม่อีก 2 ตัวคือ...
Instinctiv Music Player กับ NRG Player
กำลังเทสอยู่ครับว่าดีกว่าตัว power amp มากน้อยยังไง...แต่คร่าวๆคือ...

Instinctiv Music Player จะให้เสียงที่ตื้นกว่า power amp เสียงร้องจะใกล้กว่า และเสียงจะแข็งๆกว่าเล็กน้อยครับ เสียงจะดังกว่า power amp ประมาณ 1.5 ข่องครับ

ส่วนอีกตัวคือ NRG Player
เสียงจะฟังแล้วคล้ายๆรวมๆกันเป็นก้อนๆครับ เรื่องความดังเท่าๆกับ Instinctiv Music Player
แต่มีให้ปรับแต่งเยอะกว่า ปรับง่ายครับ

สรุป...

PowerAmp ยังเป็นตัวที่ผมเลือกครับ ในเรื่องของความเนียน กลมกล่อม ละเอียด ออกครบ ไม่กลบเสียงย่านอื่นๆ ปรับ Flat นะครับ อีกอย่าง ช่องปรับ bass อิสระนั้น ปรับดีๆ ฟังมันส์เลยครับ เน้นแนวร้องๆเหมาะสุดเลย

แต่ถ้าชอบเสียงชัดๆ มันส์ๆ แบบสดๆ (แต่จะแข็งๆหน่อยนะ) ไม่ต้องปรับแต่งอะไรอีกให้ยุ่งยากก็ไปที่... Instinctiv Music Player ครับ (เสียงพอๆกับ winamp ครับ) เน้นแนวฟัง pop ครับ

ถ้าชอบจังหวะมันส์ พร้อมปรับแต่งได้ ง่ายๆก็ไปที่... NRG Player ครับ
เน้นฟังแบบ poprock dance trance ครับ

ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ อย่างว่า...หูใครหูมัน ฮ่าๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย lekielek เมื่อวันที่ 11 Apr 2011 01:03; ทั้งหมด 2 ครั้ง
Madameneville
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 00:51  

ใครใช้เน็ทมือถือค่ายไหน โปรโมชั่นอ่ะไร แชร์กันหน่อยนะครับ Very Happy

เครือข่าย AIS คะ

Wifi true ที่บ้าน มีสัญญาณนะคะ Icon Wifi แต่ ตัวแท่งแท่ง Wirless ไม่มีสัญญาณขึ้นสักขีดคะ งง ไม่รู้ทำไรผิด T-T ยิ่งโลว์เทคอยู่เลยท้อ แต่ก็อยากใช้นะ ทำไงดี???

เคยใช้ Edge AIS ตอนนี้ก็เลยใช้ไปก่อน เพราะ ชม เหลืออยู่ 5 ชม 50++ บาท 30 วัน
ก็โหลด App ที่อยากได้ ไว้ให้ครบ ไม่ช้านะคะหรือเคยใช้จนชิน ตอนนี้รอ รีวิว App Game ใจจดจ่อคะ ^^

แล้ว AIS ก็มี wifi ทั่วกรุง แต่หาดูจุดที่เราจะใช้ประจำไม่มี มันไปอยู่ S&P ซะส่วนมาก 555
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 06:30  

ดีเทค ใช้ซิมเน็ตรายเดือน โดยเฉพาะครับ gprs 140 ชม 400 กว่าบาท
gsm ใช้โปร gprs 50 ชม ต่อเดือนครับ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 08:34  

poln_dek_gunners ผู้เขียน:
ที่ มาบุญครองนี่
จะมีขายเคสของรุ่นนี้ ไหมครับเนี่ย เริ่มอยากได้และ...

มาบุญครองไม่มีขายเลยครับ ผมไปถามมาหมดล่ะ >.<
tazzz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 10:30  

ทำ Link2sd ไม่ผ่าน ครับ

ทำตามขั้นตอน แบ่งพาท fat32 - fat32 ลง Link2sd แล้วเลือก fat32/fat16 มันก็ allow แล้ว Restart เครื่อง เสร็จแล้ว

พอจะทำการย้าย โดยกด creat link ไปและมันขึ้น not allow...not su ประมาณนี้อ่ะครับ

ต้องทำงัยอีกหนออออ รบกวนด้วยคร้าบบ ทำมาอาทิตย์นึงแระยังไม่ได้เลย

Neutral Neutral
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 10:34  

App ที่ผมเทสกับ Charm แล้วไม่มีปัญหาครับผม รวมๆไว้ให้จากหลายๆแหล่ง(เยอะมากๆ)
มี 2 ชุดนะครับ อ้อ! ในนี้จะมี font froyo อยู่ในนี้ด้วยนะครับ ทำแล้วไม่แฮงค์ใช้ได้ปกติครับผม

ชุดที่ 1 http://www.mediafire.com/?xfc37b5xy3c0iqm

ชุดที่ 2 http://www.mediafire.com/?jhdzwppo8iytzlx

ขอขอบคุณที่มาจากแหล่งดีๆครับ ทั้งจาก pda thaiandroid forumdroids droidsans ในทุกๆข้อมูลครับผม.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย lekielek เมื่อวันที่ 11 Apr 2011 10:43; ทั้งหมด 1 ครั้ง
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 10:34  

tazzz ผู้เขียน:
ทำ Link2sd ไม่ผ่าน ครับ

ทำตามขั้นตอน แบ่งพาท fat32 - fat32 ลง Link2sd แล้วเลือก fat32/fat16 มันก็ allow แล้ว Restart เครื่อง เสร็จแล้ว

พอจะทำการย้าย โดยกด creat link ไปและมันขึ้น not allow...not su ประมาณนี้อ่ะครับ

ต้องทำงัยอีกหนออออ รบกวนด้วยคร้าบบ ทำมาอาทิตย์นึงแระยังไม่ได้เลย

Neutral Neutral

ท่าน root รึยังครับผม?
tazzz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 10:40  

Root แล้วด้วยอ่ะครับ ลืมบอก
universal...1.6.3
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 10:52  

tazzz ผู้เขียน:
Root แล้วด้วยอ่ะครับ ลืมบอก
universal...1.6.3

อ่ะ! มีถึง ver 1.6.3 แล้วรึเนี่ย เดี๋ยวต้องไปดูหน่อยครับว่ามันรองรับเครื่อง charm มั้ย
แนะนำท่านลองเอาตัว 1.6.2 มาลงก่อนนะครับ เพราะผมใช้ ver นี้ไม่มีปัญหาครับผม.
tazzz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 11:12  

Neutral Neutral Neutral โทษที 1.6.2 beta Neutral Neutral Neutral

เดี๋ยวไปทำอีกสักรอบ สองรอบ

Confused Confused
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 11:15  

ได้รับของแล้ว !!

พนักงานมาส่งถึงที่ จ่ายเงินกันไป ราคาโปรจากทางเวป ..... (ตอนนี้ 4590 บาท)

เครื่องศูนย์ไทยแน่นอน

กล่องแพ็คเกจห่อมาดีมาก

รอเย็นๆ ผมถึงอัพ vdo แกะกล่องให้ชมกันครับ

คีย์ไทยศูนย์ไทยแน่นอน

lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 11:29  

akecom1 ผู้เขียน:
ได้รับของแล้ว !!

พนักงานมาส่งถึงที่ จ่ายเงินกันไป ราคาโปรจากทางเวป ..... (ตอนนี้ 4590 บาท)

เครื่องศูนย์ไทยแน่นอน

กล่องแพ็คเกจห่อมาดีมาก

รอเย็นๆ ผมถึงอัพ vdo แกะกล่องให้ชมกันครับ

คีย์ไทยศูนย์ไทยแน่นอน

ยินดีด้วยครับผม น่าอิจฉามากได้เครื่องราคาสุดคุ้มจริงๆ
babyjammm
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 11:59  

ตอนนี้เครื่องผมมีปัญหามันไม่อ่าน SDcard เมื่อวานว่าจะเอาไปเคลม มันดันไม่มีปัญหา ก็เลยไม่ได้ไปเพราะไปแล้วมันไม่มีอาการเขาไม่ให้เปลี่ยนอยู่แล้ว พอตอนเย็นๆ ดันเป็นอีกรอบจะไปก็ไม่ทันแล้ว

เมื่อคืนก็เลยลอง recovery ดู ก็ไม่หาย ก็เลย root ซะ ก็ยังไม่หาย

ต้องหาเวลาว่างเอาไปเคลมก่อนครบ 7 วัน ตอนนี้ root แล้ว ไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาในการเคลมหรือเปล่า เพราะดูจากหน้าตาแล้วไม่ได้แตกต่างจากต้นฉบับเลย แต่ถ้าดู Version ใน About phone อาจจะแตกต่างกัน เพราะของเดิมรู้สึกว่าจะเป็นของ true คงต้องลุ้นแล้วหละ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 12:22  

babyjammm ผู้เขียน:
ตอนนี้เครื่องผมมีปัญหามันไม่อ่าน SDcard เมื่อวานว่าจะเอาไปเคลม มันดันไม่มีปัญหา ก็เลยไม่ได้ไปเพราะไปแล้วมันไม่มีอาการเขาไม่ให้เปลี่ยนอยู่แล้ว พอตอนเย็นๆ ดันเป็นอีกรอบจะไปก็ไม่ทันแล้ว

เมื่อคืนก็เลยลอง recovery ดู ก็ไม่หาย ก็เลย root ซะ ก็ยังไม่หาย

ต้องหาเวลาว่างเอาไปเคลมก่อนครบ 7 วัน ตอนนี้ root แล้ว ไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาในการเคลมหรือเปล่า เพราะดูจากหน้าตาแล้วไม่ได้แตกต่างจากต้นฉบับเลย แต่ถ้าดู Version ใน About phone อาจจะแตกต่างกัน เพราะของเดิมรู้สึกว่าจะเป็นของ true คงต้องลุ้นแล้วหละ

root แล้วจะมีปัญหากับเรื่องประกันครับ แนะนำก่อนเอาเข้าศูนย์ให้ลง app root explorer
แล้วเข้าไปลบ app Super User Permission ก่อนนะครับ แล้วค่อยทำการ un root ด้วย
app universal 1.6.2 นะครับผม
ก็จะตรวจไม่เจอครับ.
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 13:08  

เปลี่ยน font กันยังไงครับ ใช้โปรแกรม fontchanger ดูมันไม่ค่อย work
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 14:15  

เปลี่ยน font กันยังไงครับ ใช้โปรแกรม fontchanger ดูมันไม่ค่อย work

ใช้ font changer เปลี่ยน font พอกดไป เปลี่ยนนานมากกก ค้างหน้าจอ Please wait ...

ใครมีปัญหาบ้างครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 14:17  

ผมก็เป็นครับ เข้าโปรแกรมแล้วเด้งตลอด แก้ไขโดยเอาการ์ดของ i858 มาใส่แล้วเลือกได้ปรกติ
lookkling
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 17:08  

lookkling ผู้เขียน:
อยากทราบว่าวิธีการเปิดใช้ Egde GPRS 3G ยัง หาไม่เจอ ไปที่ Mobile network แล้วไม่มีปุ่มclick connect อ่ะ ช่วยที่ กำลังมึน T_T ใครมีภาพหรือวิดีโอช่วยบอกที
หาfunction connect Mobile network ไม่เจอ เหมือนของ HTC ทำไงดีใครรู้ช่วยบอกหน่อย

ดูจากภาพค่ะ

จากรูปซ้าย กดไปที่ Mobile network ของ Charm ก็จะเจอเมนูย่อยอีกไม่ใช่หรือครับ

กดไปแล้วค่ะ
หาMobile Network Connection Internet ไม่เจออ่ะ

lookkling
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 17:12  

lookkling ผู้เขียน:
อยากทราบว่าวิธีการเปิดใช้ Egde GPRS 3G ยัง หาไม่เจอ ไปที่ Mobile network แล้วไม่มีปุ่มclick connect อ่ะ ช่วยที่ กำลังมึน T_T ใครมีภาพหรือวิดีโอช่วยบอกที
หาfunction connect Mobile network ไม่เจอ เหมือนของ HTC ทำไงดีใครรู้ช่วยบอกหน่อย

ดูจากภาพค่ะ

จะเปิด-ปิด พวกระบบการเชื่อมต่อต่างๆ แนะนำให้โหลด app ใน market ชื่อ...
SwitchPro widget ครับ จะสะดวกกว่าแล้วสามารถเลือกได้ว่าจะปิด เปิด อะไรบ้างครับ

แต่ถ้าตอนนี้ให้แนะนำต้องตัวนี้ครับ Widgetsoid2.x หาใน market ได้เลยครับ
ปรับได้เยอะมากๆ มีฟังค์ชั่นเสริมคือตัว...
portable wifi hotspot
Tether USB
USB storage
และอื่นๆได้เยอะมากๆครับ ลองดูครับผม.

กดไปแล้วค่ะ
หาMobile Network Connection Internet ไม่เจออ่ะ

lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 21:32  

เอาแบบคร่าวๆนะครับ เดี๋ยวว่างๆจะทำภาพประกอบให้ครับ

1. root เครื่องก่อน
2. ลง app root explorer

http://www.4shared.com/file/KRfRyR-T/Root_Explorer_2142_2.html

3. แตกไฟล์ font froyo แล้ว copy Folder ... "fonts"

http://www.4shared.com/file/4q4pk0x6/Font-Froyo.html

4. วางไว้ใน SD card ตรงไหนก็ได้ที่หาได้ง่ายๆ
5. เข้าไปที่โปรแกรม app root explorer ที่บรรทัดบนสุดคือ...

Mounted as r/o "MountR/W" ตรงนี้ให้กดครั้งนึงแล้วจะเปลี่ยนเป็น MountR/O (สำคัญมาก)

6. ไปที่ sdcard
7. หา Folder Fonts ที่เราวางไว้ กดค้างที่ Folder Fonts (เฉพาะโฟลเดอร์ "Fonts" นะครับ)
8. เลือก copy
9. ย้อนกลับออกไปที่ system (ในหน้าแรก) เมื่อเข้าไปใน system ก็จะเจอ Folder "Fonts"
10. กด Past ทับไปเลยครับผม
11. เสร็จแล้วก็เข้าไปข้างใน Folder Fonts จะมีไฟล์ fonts แบบต่างๆ ให้กดค้างแล้วเลือก
Permissions *อย่าลืมดูที่บรรทัดบนสุดด้วยนะครับว่าเปลี่ยนเป็น MountR/O ด้วยครับ
12. เมื่อเข้าไปแล้วจะมีให้ติ๊กเครื่องหมาย ตามนี้...

- ติ๊กถูกทั้ง 3 ช่องแรก (แถวซ้ายทั้งสามช่อง)
- ติ๊กถูกเฉพาะช่องกลางเท่านั้น (แถวกลางช่องที่สอง)
- ติ๊กถูกเฉพาะช่องกลางและช่องล่างสุดเท่านั้น (แถวขวาสุด เว้นช่องแรกบนสุดไว้)
เสร็จแล้วก็กด save

ทำอย่างนี้กับไฟล์ font ทั้งหมด (8ตัว)
เมื่อทำเสร็จแล้วก็ ออกจากโปรแกรม root explorer แล้วทำการ restart ครั้งนึง
อาจนานหน่อยแต่ไม่มากครับ เวลาที่รับตรงคำว่า android
เสร็จแล้วครับผม.
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 21:35  

มีตัว H ขึ้นแทนเอจด์ หมายความว่าไงหรอครับ
ผมใช้ของทรู เพิ่งสมัครตะกี้ โปรโมชั่น 50 บาท / 50 mb อ่ะ
ความเร็วน่าพอใจครับ จับ 3G ได้นานและถี่มากครับ ตื่นเต้นๆ ^^
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 21:39  

มีตัว H ขึ้นแทนเอจด์ หมายความว่าไงหรอครับ
ผมใช้ของทรู เพิ่งสมัครตะกี้ โปรโมชั่น 50 บาท / 50 mb อ่ะ
ความเร็วน่าพอใจครับ จับ 3G ได้นานและถี่มากครับ ตื่นเต้นๆ ^^

มันคือ 3G ครับเครื่องหมายนั้น
โปรฯทรู 50B ได้ 50mb พร้อม 3Gอีก 50mb เช่นกันครับผม.
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 21:44  

50mb ใช้อะไรได้บ้างหรอครับ
ถ้าออนเอ็มกับเฟสบุคทิ้งไว้ และหยิบมาแชทยามเหงาๆ
จะพออยู่ได้ครบ 30 วันป่าวครับ

แล้วจริงมั้ยครับ ถ้าเราเช็คความเร็วเน็ท มันจะกิน mb ของเราไปด้วย
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 21:59  

ไม่น่าจะพอครับ ไม่ทราบใช้แถวไหนเป็นหลักครับ ต้องเลือกเอา
เพราะในโปรฯ ที่คุ้มและน่าจะใช้ได้ถึง 30 วันก็เป็น รายเดือน 199 ครับ
G+wifi+edge 50 ชม. พร้อม 3G 10 ชม. ครับผม

แต่ตอนนี้ถ้าจะเอาแบบคุ้มที่สุดต้อง I-Kool ครับ ผมว่าจะเอามาใช้อยู่
แต่ก่อนเคยใช้ i-mobile แต่ก็ไม่เท่าไหร่ แล้วเปลี่ยนมาเป็น 365 ครับ โทรนาทีล่ะ 50 สต.
แต่ดันโทร 080 ไม่ได้แต่ตอนนี้ได้แล้วครับผม...
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 22:54  

ครับ ขอบคุณมากมายจร้า
สนใจของเจ้าทีโอทีอยู่เหมือนกัน ไออีซี เสาตั้งอยู่แถวบ้านผมเลย
ปล.ยังหาการเช็คชั่วโมงหรือยอดของเอดจ์ จีพีไม่ได้เลยครับ เช็คยังไงครับ พอทราบบ้างมั้ย
true
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 23:19  

เอาแบบคร่าวๆนะครับ เดี๋ยวว่างๆจะทำภาพประกอบให้ครับ

1. root เครื่องก่อน
2. ลง app root explorer

http://www.4shared.com/file/KRfRyR-T/Root_Explorer_2142_2.html

3. แตกไฟล์ font froyo แล้ว copy Folder ... "fonts"

http://www.4shared.com/file/4q4pk0x6/Font-Froyo.html

4. วางไว้ใน SD card ตรงไหนก็ได้ที่หาได้ง่ายๆ
5. เข้าไปที่โปรแกรม app root explorer ที่บรรทัดบนสุดคือ...

Mounted as r/o "MountR/W" ตรงนี้ให้กดครั้งนึงแล้วจะเปลี่ยนเป็น MountR/O (สำคัญมาก)

6. ไปที่ sdcard
7. หา Folder Fonts ที่เราวางไว้ กดค้างที่ Folder Fonts (เฉพาะโฟลเดอร์ "Fonts" นะครับ)
8. เลือก copy
9. ย้อนกลับออกไปที่ system (ในหน้าแรก) เมื่อเข้าไปใน system ก็จะเจอ Folder "Fonts"
10. กด Past ทับไปเลยครับผม
11. เสร็จแล้วก็เข้าไปข้างใน Folder Fonts จะมีไฟล์ fonts แบบต่างๆ ให้กดค้างแล้วเลือก
Permissions *อย่าลืมดูที่บรรทัดบนสุดด้วยนะครับว่าเปลี่ยนเป็น MountR/O ด้วยครับ
12. เมื่อเข้าไปแล้วจะมีให้ติ๊กเครื่องหมาย ตามนี้...

- ติ๊กถูกทั้ง 3 ช่องแรก (แถวซ้ายทั้งสามช่อง)
- ติ๊กถูกเฉพาะช่องกลางเท่านั้น (แถวกลางช่องที่สอง)
- ติ๊กถูกเฉพาะช่องกลางและช่องล่างสุดเท่านั้น (แถวขวาสุด เว้นช่องแรกบนสุดไว้)
เสร็จแล้วก็กด save

ทำอย่างนี้กับไฟล์ font ทั้งหมด (8ตัว)
เมื่อทำเสร็จแล้วก็ ออกจากโปรแกรม root explorer แล้วทำการ restart ครั้งนึง
อาจนานหน่อยแต่ไม่มากครับ เวลาที่รับตรงคำว่า android
เสร็จแล้วครับผม.

ทำได้แล้วครับ เย้ๆๆ

ถ้าติ๊กถูกใช่แบบนี้ไหมครับ (ถามเพื่อความชัวร์)

]
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 23:38  

ถูกต้องแล้วค้าบบบบบบบบบบ Laughing
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 23:40  

รายงานเรื่องฟีล์มกันรอย

ตอนนี้ผมพึ่งได้ tracking number จากDHL นะครับ น่าจะมาถึงบ้านผมใน2-3วันนี้ และผมเกรงว่าจะตรงกะช่วงสงกรานต์พอดี ไม่รู้เขาจะส่งของรึเปล่า ผมน่าจะส่งของให้ทุกคนได้ ตอนหลังสงกรานต์นะครับ ผมขอโทษด้วยนะครับ Sad
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 00:36  

เย้ แก้ไขลิงค์ลอยบนหน้า web ภาษาไทยได้แล้ว ทำตามนี้เลยครับ

http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=326184&PN=2564&get=last
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 00:51  

แนะนำโปรแกรมออน msn ดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่สุดครับ

ออนพร้อมคอมได้ ไม่หลุด

ออนได้ตลอด

ปรับขนาด font ได้

setting ได้เยอะครับ

msn talk pro

http://www.filecrop.com/msn-talk-pro-apk.html
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 00:54  

file พวก pro ที่เป็น .apk ไปโหลดกันจากไหนหรอครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 01:07  

thaweesakb ผู้เขียน:
เย้ แก้ไขลิงค์ลอยบนหน้า web ภาษาไทยได้แล้ว ทำตามนี้เลยครับ

http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=326184&PN=2564&get=last

ขอบคุณมากเลยครับท่าน! Laughing
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 01:11  

แจ่มเลยครับ

ยกข้อความมาแล้วกันครับ

ดาว์นโหลดไฟล์นี้ http://www.multiupload.com/NA6WOJSMWS (แตกซิบมาเป็น libwebcore.so)

จากนั้นเอาไฟล์ที่ได้ไปไว้ที่(ใน moto charm) /system/lib/libwebcore.so ครับ
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 01:20  

แนะนำโปรแกรมออน msn ดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่สุดครับ

ออนพร้อมคอมได้ ไม่หลุด

ออนได้ตลอด

ปรับขนาด font ได้

setting ได้เยอะครับ

msn talk pro

http://www.filecrop.com/msn-talk-pro-apk.html

ดาว์นโหลด http://www.multiupload.com/Y1889PE58P

ตัวนี้ผมใช้อยู่ ดีมากๆ คอนเฟริ์ม
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 01:23  

OK ครับ ลองแล้วใช้ได้ไม่มีปัญหา
อันนี้ต้องระวังด้วยนะครับ โหลดตามที่ท่าน thaweesakb และ ท่าน akecom1
วาง link ไว้ให้นะครับ
ผมเคยทำทีนึงตอนช่วงแรกๆ เอาของที่เค้าทำแจก (spica เพราะแต่ก่อนเคยใช้ได้)
code ไม่เหมือนกัน ทำเครื่องผมเปิดไม่ติดไปครั้งนึง
และกว่าจะเข้า bootloader ได้ทำเอาจิตตกไปที...
ถ้าเอาจาก link ที่ท่านๆให้ไว้ ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ เพราะผมลองแล้วเมื่อกี้
ชัวร์! ฟันธง!!
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 01:46  

ตอนนี้ก็ของผมก็เหลือปัญหาเดียว T.T

link2SD ไม่ได้เลยครับ

การ์ดก็แบ่งพาทิชั่นแล้วนะครับ ไพมารี่ทั้ง 2 อัน ,, อันแรก fat32 อีกอัน ex2 ...

Code:
Mount script error

mount: No such devicce

ext2 may not be supported on your device. Try FAT32 on the second partition.
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 02:02  

ตอนนี้ก็ของผมก็เหลือปัญหาเดียว T.T

การ์ดก็แบ่งพาทิชั่นแล้วนะครับ ไพมารี่ทั้ง 2 อัน ,, อันแรก fat32 อีกอัน ex2 ...

Code:

ext2 may not be supported on your device. Try FAT32 on the second partition.

ลองทำ partition ที่2ให้เป็น fat32 ดูครับ ผมก็ทำอย่างนี้ แนะทำไป 512เลยครับ ผมทำ 300 ตอนนี้ไม่พอครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 02:04  

Edit

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย lekielek เมื่อวันที่ 12 Apr 2011 02:12; ทั้งหมด 1 ครั้ง
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 02:04  

Edit

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย lekielek เมื่อวันที่ 12 Apr 2011 02:09; ทั้งหมด 1 ครั้ง
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 02:06  

Code:

ลองทำ partition ที่2ให้เป็น fat32 ดูครับ ผมก็ทำอย่างนี้ แนะทำไป 512เลยครับ ผมทำ 300 ตอนนี้ไม่พอครับ

wow เปลี่ยนเป็น fat32 ได้จริงด้วยครับ แจ่ม !! ขอบคุณมากครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 08:58  

เอา widget สวยๆมากฝากปรับได้เยอะดี ลองแล้วไม่หน่วงเท่าไหร่นะ

http://www.4shared.com/file/t0--6gtM/comlevelupbeautifulwidgetsv323.html
e20oav
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 15:39  

Laughing หลังจากอ่านมาหลายวันก่อนซื้อ เจ้า Charm ในราคาสุดถูก 3,790 บาท ตอนนี้ Root , แก้ Font , ลง App เรียบร้อย ขอบคุณความรู้ทั้งหมดที่ได้จากที่นี้ครับ Very Happy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 17:24  

ผมสงสัยนิดนึงอ่ะครับ
ผมแบ่ง partition เรียบร้อย ทำ link2sd เรียบร้อย
แต่พอเอา sd card ไปเสียบกับคอมเพื่อลงไฟล์ มันจะให้ format ตลอดเลยอ่ะครับ
ตอนนี้เลยใช้ wifi file explorer อยู่ตลอด

ทำไมถึงเป็นอย่างงี้อ่ะครับ...?
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 17:30  

ผมแบ่ง partition เรียบร้อย ทำ link2sd เรียบร้อย
แต่พอเอา sd card ไปเสียบกับคอมเพื่อลงไฟล์ มันจะให้ format ตลอดเลยอ่ะครับ
ตอนนี้เลยใช้ wifi file explorer อยู่ตลอด

ทำไมถึงเป็นอย่างงี้อ่ะครับ...?

เคยเป็นเหมือนกันครับ (ใช้การ์ดที่ติดมากับเครื่อง)

ตอนนี้ใช้การ์ดใหม่ ไม่เป็นนะครับ แบ่งได้ปกติไม่แจ้ง format ไม่รู้เกี่ยวกันไหม
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 18:15  

Code:

อันนี้คุ้นๆ ว่าแค่ reboot เครื่องแล้วเลือก link2sd อีกทีก็จบแล้วครับ
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 18:17  

มา update เพิ่มครับ ราคาต๊กอีกแล้ว

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T10435678/T10435678.html

ล่าสุดจากความเห็นที่ 15 ของ board Pantip

มีที่ ชั้น1 The mallท่าพระ ที่เดียวครับ จัดรายการ วันละ5เครื่อง
Charm(สีน้ำตาลสีเดียว) 3590
Quench XT502 5500
รับเครื่องวันที่18-19 ครับ มีคีย์ไทย ประกันศูนย์(ไม่ใช่เครื่องนอก)
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 18:28  

มา update เพิ่มครับ ผมลอง CPU Master มา 1 วัน คิดว่าการลด clock CPU ลงเหลือ 125/500MHz (min/max) น่าจะช่วยประหยัด Battery ได้ดีขึ้น จากเดิม 1 ชั่วโมงลด 10% ตอนนี้ 1.5 ชั่วโมงลด 10% เวลาต้องการเร็วๆ จึงปรับเป็น 125/720MHz เหมือนเดิม

นอกจากวิธีนี้ สำหรับคนที่ใช้ 3G TMV คือ ปรับเป็น 2G ในพื้นที่ที่เราไปบ่อยๆ และพบว่า 3G สัญญาณอ่อน เพราะมันจะพยายามต่อ 3G ทำให้กิน Battery มาก
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 19:11  

Code:

อันนี้คุ้นๆ ว่าแค่ reboot เครื่องแล้วเลือก link2sd อีกทีก็จบแล้วครับ

ยืนยันอีกเสียง ลองทำตามดูครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 20:11  

เคยเป็นเหมือนกันครับ (ใช้การ์ดที่ติดมากับเครื่อง)

ตอนนี้ใช้การ์ดใหม่ ไม่เป็นนะครับ แบ่งได้ปกติไม่แจ้ง format ไม่รู้เกี่ยวกันไหม

ขอบคุณมากนะครับ
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 21:57  

เล่นมากไปหน่อยครับ ลบ cache ไปหลายที และลงไปหลาย program ตอนนี้ Gallery ไม่แสดงภาพที่ถ่ายไว้เลยครับ แต่ดูจาก File Explorer แล้ว ภาพยังอยู่ครบ

ลงโปรแกรม Fish Bowl ก็ไม่พบครับ เหลือโปรแกรมเดียวที่พบคือ QuickPic ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร ใครเคยเจอช่วยบอกที
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 22:01  

http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=420035&PN=1&TPN=1
Android Tips: Moto Charm วิธีแบ่ง partition SD card ด้วย MiniTool Partition Wizard Home Edition 5.2
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 22:29  

เล่นมากไปหน่อยครับ ลบ cache ไปหลายที และลงไปหลาย program ตอนนี้ Gallery ไม่แสดงภาพที่ถ่ายไว้เลยครับ แต่ดูจาก File Explorer แล้ว ภาพยังอยู่ครบ

ลงโปรแกรม Fish Bowl ก็ไม่พบครับ เหลือโปรแกรมเดียวที่พบคือ QuickPic ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร ใครเคยเจอช่วยบอกที

หายแล้วครับ อ่านเจอใน http://www.droidsans.com/node/12790

ให้ไปลบไฟล์ .nomedia ใน /sdcard โดยต้องเลือกแสดง file ที่ซ่อนจึงจะเห็นนะครับ

ผมไม่ได้ลบแต่ใช้ rename เป็น .nomedia.xxx เอา สงสัยเปิด feature อะไรใน program บาง program
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 22:55  

http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=420035&PN=1&TPN=1
Android Tips: Moto Charm วิธีแบ่ง partition SD card ด้วย MiniTool Partition Wizard Home Edition 5.2

แจ่มมากเลยครับท่าน!
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 01:25  

ผมว่าน่าจะมีห้องของ Charm ใน Pdamobiz นะครับ

น่าจะเป็นหลักเป็นแหล่งดีเหมือนกัน
e20oav
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 08:00  

Confused ถามนิดนึงครับ มันไม่มีโปรแกรม sync แบบ WM หรือครับแบบที่Syncเข้าไปจัดการFileต่างๆในโทรศัพท์เราได้หมดเลยเหมือนกับWMน่ะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: