Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Motorola CHARM - โมโตโรล่า
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5 ... 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 1101 / เข้าชม: 1288657
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
66%
 66%  [ 10 ]
ดี - GOOD - 4
26%
 26%  [ 4 ]
ธรรมดา - Normal - 3
6%
 6%  [ 1 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 15

Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 08:01  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขอเลขกำหนดค่าของเมม 2 GB ได้ไหมครับ เดี๋ยวแบ่งไม่ถูกครับ
rokr T
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 09:35  

ancle ผู้เขียน:
ขอเลขกำหนดค่าของเมม 2 GB ได้ไหมครับ เดี๋ยวแบ่งไม่ถูกครับ

จริง ๆ 2 GB ผมว่าไม่พอน่ะ ของผม EX2 510 MB ไกล้เต็มแล้ว อิอิ
ลองดูครับ FAT32. 1.5 GB
EX2 310 MB
SWap 120 MB
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 09:38  

แปะไฟล์ youtube ใส่ code ว่าอะไรหรอครับ ?? ทำไม่ได้ซะที

อยากอวดแกะกล่องซะหน่อย
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 10:04  

akecom1 ผู้เขียน:
แปะไฟล์ youtube ใส่ code ว่าอะไรหรอครับ ?? ทำไม่ได้ซะที

อยากอวดแกะกล่องซะหน่อย

เมื่อท่านอัพโหลด vdo ของท่านใน yt แล้วก็ไปเลือก ฝัง (ติดกับแบ่งปันใต้ vdo)
จะมี code ให้ท่าน copy มาวางไว้ใน post a reply ได้เลยครับท่าน

อ้างถึง:
จริง ๆ 2 GB ผมว่าไม่พอน่ะ ของผม EX2 510 MB ไกล้เต็มแล้ว อิอิ
ลองดูครับ FAT32. 1.5 GB
EX2 310 MB
SWap 120 MB

ทำตามขนาดที่ท่าน rokr Q ได้เลยครับ หรือจะมากกว่าหน่อยก็ได้นะครับ
ผมพลาดไปทำแค่... 300 เต็มซะล่ะ
กำลังว่าจะแบ่งใหม่อีกที เอาสัก 700 กำลังดีครับ

ปล. charm ลงโปรแกรมได้มากกว่าที่ท่านคิดนะครับ ส่วนตัวผมว่า link2sd ดีกว่า app2sd
อีกนะครับเพราะสามารถเลือกย้าย app ได้มากละเอียดกว่า และเยอะกว่าครับ (อีกเครื่องใช้ desire ใช้ app2sdpro ยังไม่ละเอียดเท่า link2sd เลยครับ
akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 10:14  

แกะกล่อง Moto charm

<object width="480" height="390"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/qsH9xJe90PU?fs=1&hl=en_US&rel=0"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/qsH9xJe90PU?fs=1&hl=en_US&rel=0" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="390"></embed></object>

รีวิว HW Moto Charm

<object width="480" height="390"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/1R8vmc63DR4?fs=1&hl=en_US&rel=0"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/1R8vmc63DR4?fs=1&hl=en_US&rel=0" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="390"></embed></object>

มีพูดผิด พูดถูก เยอะนะครับ ขออภัยด้วยครับ ^^
ancle
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 11:22  

มีเรื่อง งง งง งง งง ครับ

1. root เครื่องแล้วปกติ เรียบร้อยดี

2. ใช้เมม 4GB แบ่งพาร์ติชั้น เรียบร้อยดีตามนี้

- FAT32 3.19 GB
- EXT2 251.02 MB
- LINUX SWAP 258.86 MB

จากข้อ 2 ใส่เครื่องเรียบร้อย แล้วยังไงต่อครับ ลองไปโหลดโปรแกรมมาจาก market ก็เหมือนมันกินเมมในเครื่องมากกว่ากินเมมนอกครับ งง งง งง

3.โปรแกรม link2sd เอาไว้ทำอะไรครับ เกี่ยวกับ ข้อ 2 ไหม

4. ทำยังไงให้เสียบสายUSBกับคอมแล้วขึ้นมาอีกไดร์ฟครับ

5. ถ้าไปโหลดโปรแกรมมากจากเนท คอมบ้านเนี่ย จะเอาไปใส่ไดร์ฟไหน ในเมมครับ งง งง

6. ก่อนหน้านี้ ลอง refactory เครื่อง ใช้ซิมทรูอยู่มีเครื่อง EDGE พอ refactory แล้ว เครื่องดันหายไปเลย เซ็งเป็ด หุ หุ

หลายปัญหาเลยเรา
athipapat
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 11:36  

สอบถามหน่อยครับ ไฟปุ่มสัมผัส 3 ปุ่มใต้จอติดตลอดเวลา มันผิดปกติหรือเปล่่า และdriverต่างๆของ motodroid เช่น motodroid usb driver bit 4.8 motorola end user driver installation 5.00 และ motodroid usb driver ใช้เพื่อทำอะไรครับ
athipapat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 11:37  

สอบถามหน่อยครับ ไฟปุ่มสัมผัส 3 ปุ่มใต้จอติดตลอดเวลา มันผิดปกติหรือเปล่่า และdriverต่างๆของ motodroid เช่น motodroid usb driver bit 4.8 motorola end user driver installation 5.00 และ motodroid usb driver ใช้เพื่อทำอะไรครับ
athipapat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 11:37  

akecom1
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 11:59  

athipapat ผู้เขียน:

ไฟกระพริบ ตั้งเปิด หรือ ปิดได้ครับ ลองดูใน setting

driver ใช้สำหรับพวกโปรแกรม RSD พวก flash rom หรือ ฯลฯ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 12:00  

ตอบเป็นข้อๆนะครับ เดี๋ยวไปข้างนอกล่ะ...หวัดดีปีใหม่ไทยทุกท่านนะครับผม.

*จากข้อ 2 ใส่เครื่องเรียบร้อย แล้วยังไงต่อครับ ลองไปโหลดโปรแกรมมาจาก market ก็เหมือนมันกินเมมในเครื่องมากกว่ากินเมมนอกครับ งง งง งง

- คำตอนในข้อ 3 ของท่านครับ ... ก็คือ ท่านต้องลง app link2sd เพื่อทำการเลือก app ย้ายไปไว้ใน sd จะทำให้พื่นที่ในเครื่องเพิ่มขึ้น (หลังจากย้ายเสร็จแล้ว)

*4. ทำยังไงให้เสียบสายUSBกับคอมแล้วขึ้นมาอีกไดร์ฟครับ

- ลาก notification จากข้างบนสุดของเครื่องลงมา จะมีแถบให้เข้าไปเลือกว่าจะต่อ usb ระบบไหนครับ

*5. ถ้าไปโหลดโปรแกรมมากจากเนท คอมบ้านเนี่ย จะเอาไปใส่ไดร์ฟไหน ในเมมครับ งง งง

- ตั้ง Folder ใน card ตามใจเอาที่คิดว่าเวลาหาจากใน app พวก file manager ง่ายๆ เช่น
ตั้งว่า app1 ก็ได้ เวลาจะติดตั้งก็เข้าไปใน app file manager เช่น Astro , ES explorer เป็นต้น กดที่ app ที่เราต้องการติดตั้งก็จะมีให้เลือกเองครับ

*6. ก่อนหน้านี้ ลอง refactory เครื่อง ใช้ซิมทรูอยู่มีเครื่อง EDGE พอ refactory แล้ว เครื่องดันหายไปเลย เซ็งเป็ด หุ หุ

- อันนี้รอท่านอื่นครับผม เพราะผมใช้ไวไฟเอาอย่างเดียว...
blink
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 13:25  

สังคมโมโต charm ของเรา จะใหญ่โตขึ้นทุกวันๆ ล่ะ ;)))

ปล.สำหรับ ฟีล์มกันรอย ใครสนใจ ติดต่อกันมาได้เรื่อยๆนะครับ ;)
bellm
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 17:47  

มีเรื่องรบกวนถามครับ

คือ อยากซื้อรุ่นนี้มากเลย แต่เห็นต้องรูทเครื่อง+ทำพาติชั่นอะไรด้วย อ่านแล้วงงๆครับ

ถ้าซื้อมาแล้วผมต้องทำด้วยไหมอะครับ

และผมจะซื้อได้ที่ไหนบ้างอะครับ(เอาที่มีแป้นพิมไทยนะครับ) อยู่กทม.เนี่ยแหละครับ

ขอบคุณมากครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 18:27  

กลับมาล่ะ ไปเล่นน้ำที่ไหนกันบ้างเอ่ย...

bellm ผู้เขียน:

คือ อยากซื้อรุ่นนี้มากเลย แต่เห็นต้องรูทเครื่อง+ทำพาติชั่นอะไรด้วย อ่านแล้วงงๆครับ

ถ้าซื้อมาแล้วผมต้องทำด้วยไหมอะครับ

และผมจะซื้อได้ที่ไหนบ้างอะครับ(เอาที่มีแป้นพิมไทยนะครับ) อยู่กทม.เนี่ยแหละครับ

ตอบคร่าวๆได้ดังนี้ครับผม

ที่ root เพราะว่าจะได้เข้าถึงสิทธิ์ที่สามารถไปปรับแต่งข้อมูลในเครื่องได้เต็มที่ เช่น

ปรับเปลี่ยน font ลง app ที่ต้องแก้ไขระบบเครื่องเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพให้เครื่องมากขึ้น
ปรับแต่งความเร็ว cpu
ทำให้สามารถอัพ rom นอกได้ รวมถึงอัพเกรต rom ใหม่ๆได้ครับ (ในรุ่นอื่นๆ)
ทำให้สามารถลง app ใน SD card ได้ทำให้ลง app ได้มากขึ้น
อันนี้เกี่ยวข้องกับการทำ partition ครับผม
ค่อยๆดูครับ เพราะทุกเครื่องที่เป็น android นั้นส่วนใหญ่ 90% จะทำการ root เพื่อปรับแต่งระบบครับผม

แต่ถ้าไม่ทำก็สามารถเล่นได้เลยครับ ไม่เสี่ยงด้วย (เพราะการ root นั้นเป็นการเสี่ยงพอสมควร แต่ถ้าทำตามอย่างถูกต้องก็ไม่มีปัญหาครับ)

ดังนั้นอยากให้ลองดูข้อมูลเครื่องให้แน่ๆครับว่าต้องการ ใช้งานด้านไหน และ แบบไหน
เพราะมีให้เลือกเยอะมากๆครับ android ทั้งรุ่นใหญ่และเล็ก

ปล. ส่วนเรื่องที่ซื้อกับราคานั้น เมื่อวานเห็นผ่านๆมาว่า the mall ท่าพระ มีราคาพิเศษอยู่วันล่ะ 5 เครื่องครับ 35xx ลองดูครับผม.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เพิ่มความคุ้มค่า
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 18:28  

เห็นเพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดใช้น้องชามเหมือนกัน ผมเองก็ใช้อยู่ครับ คุ้มมากกกก root เครื่องเรียบร้อยตามที่พี่ๆแนะนำ ตอนนี้เพื่อความคุ้มค่าในการเล่นน้องชามเนื่องจากตัวเครื่องสามารถเล่น 3G ของทรูได้ผมจึงใช้โปร 599 แบบ iphone ซึ่งเล่น Edge + Wifi + 3G ไม่จำกัด พร้อมทั้งได้โทร 300 นาที SMS 300 ครั้ง MMS 50 ครั้ง โคตรคุ้มครับ ทั้งหมดจ่ายแค่เดือนล่ะ 599 เองครับ ไม่ได้มาโฆษณานะครับเพราะจริงๆแล้วโปรโมชั่นนี้สำหรับลูกค้าที่ซื้อ iphone เท่านั้นครับ แต่ถ้าพี่ๆเพื่อนๆคนไหนสนใจอยากจะเอาโปรนี้ไปใช้กับน้องชามก็ติดต่อผมได้เลยครับ ผมสามารถทำให้ได้ เงื่อนไขคือต้องเปิดเบอร์ใหม่กับผมเท่านั้นครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรครับนอกจากค่าบริการรายเดือนตามโปรครับ สนใจติดต่อผมได้ครับส่งข้อความมาทาง Facebook ตามนี้ครับ playzboy chukijkosol (palm0910@hotmail.com) ครับ แล้วผมจะโทรกลับไปหานะครับ

ขออภัยพี่ๆเพื่อนๆด้วยนะครับถ้าเป็นการโฆษณาขายของ เพียงแต่ผมอยากให้ใช้น้องชามได้อย่างเต็มประสิทธิภาพและคุ้มค่ามากมากครับ ^__^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เพิ่มความคุ้มค่า
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 18:29  

เห็นเพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดใช้น้องชามเหมือนกัน ผมเองก็ใช้อยู่ครับ คุ้มมากกกก root เครื่องเรียบร้อยตามที่พี่ๆแนะนำ ตอนนี้เพื่อความคุ้มค่าในการเล่นน้องชามเนื่องจากตัวเครื่องสามารถเล่น 3G ของทรูได้ผมจึงใช้โปร 599 แบบ iphone ซึ่งเล่น Edge + Wifi + 3G ไม่จำกัด พร้อมทั้งได้โทร 300 นาที SMS 300 ครั้ง MMS 50 ครั้ง โคตรคุ้มครับ ทั้งหมดจ่ายแค่เดือนล่ะ 599 เองครับ ไม่ได้มาโฆษณานะครับเพราะจริงๆแล้วโปรโมชั่นนี้สำหรับลูกค้าที่ซื้อ iphone เท่านั้นครับ แต่ถ้าพี่ๆเพื่อนๆคนไหนสนใจอยากจะเอาโปรนี้ไปใช้กับน้องชามก็ติดต่อผมได้เลยครับ ผมสามารถทำให้ได้ เงื่อนไขคือต้องเปิดเบอร์ใหม่กับผมเท่านั้นครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรครับนอกจากค่าบริการรายเดือนตามโปรครับ สนใจติดต่อผมได้ครับส่งข้อความมาทาง Facebook ตามนี้ครับ playzboy chukijkosol (palm0910@hotmail.com) ครับ แล้วผมจะโทรกลับไปหานะครับ

ขออภัยพี่ๆเพื่อนๆด้วยนะครับถ้าเป็นการโฆษณาขายของ เพียงแต่ผมอยากให้ใช้น้องชามได้อย่างเต็มประสิทธิภาพและคุ้มค่ามากมากครับ ^__^
bellm
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 19:36  

lekielek ผู้เขียน:
กลับมาล่ะ ไปเล่นน้ำที่ไหนกันบ้างเอ่ย...

bellm ผู้เขียน:

ตอบคร่าวๆได้ดังนี้ครับผม

ที่ root เพราะว่าจะได้เข้าถึงสิทธิ์ที่สามารถไปปรับแต่งข้อมูลในเครื่องได้เต็มที่ เช่น

ปรับเปลี่ยน font ลง app ที่ต้องแก้ไขระบบเครื่องเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพให้เครื่องมากขึ้น
ปรับแต่งความเร็ว cpu
ทำให้สามารถอัพ rom นอกได้ รวมถึงอัพเกรต rom ใหม่ๆได้ครับ (ในรุ่นอื่นๆ)
ทำให้สามารถลง app ใน SD card ได้ทำให้ลง app ได้มากขึ้น
อันนี้เกี่ยวข้องกับการทำ partition ครับผม
ค่อยๆดูครับ เพราะทุกเครื่องที่เป็น android นั้นส่วนใหญ่ 90% จะทำการ root เพื่อปรับแต่งระบบครับผม

แต่ถ้าไม่ทำก็สามารถเล่นได้เลยครับ ไม่เสี่ยงด้วย (เพราะการ root นั้นเป็นการเสี่ยงพอสมควร แต่ถ้าทำตามอย่างถูกต้องก็ไม่มีปัญหาครับ)

ดังนั้นอยากให้ลองดูข้อมูลเครื่องให้แน่ๆครับว่าต้องการ ใช้งานด้านไหน และ แบบไหน
เพราะมีให้เลือกเยอะมากๆครับ android ทั้งรุ่นใหญ่และเล็ก

ปล. ส่วนเรื่องที่ซื้อกับราคานั้น เมื่อวานเห็นผ่านๆมาว่า the mall ท่าพระ มีราคาพิเศษอยู่วันล่ะ 5 เครื่องครับ 35xx ลองดูครับผม.

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวตัดสินอีกทีนึง

แต่เห็นรีวิววีดีโอด้านบนแล้วมีอิทธิพลต่อความอยากของผมมากเลย

แต่เดอะมอลท่าพระนี่ มีถึงวันไหนอะครับ ว่าจะซื้อวันอาทิตย์นี้
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 19:38  

รายงานเรื่องฟีล์มกันรอย น้องชาม ของเรากันนะครับ

ตอนนี้ของได้อยู่กับทาง DHL แล้ว (โทรสอบถามมาแล้ว)
แต่เขาไม่ส่งของในช่วงสงกรานต์อ่ะครับ
เพราะฉะนั้น หลังสงกรานต์นี้ ของมาแน่นอนครับพ้ม เตรียมตัวจัดส่งให้แล้วจ้าาาาา

ปล.ใครสนใจฟีล์มกันรอย น้องชาม เพิ่มเติม ติดต่อได้นะครับผม ;)
tazzz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 20:12  

เอาแบบคร่าวๆนะครับ เดี๋ยวว่างๆจะทำภาพประกอบให้ครับ

1. root เครื่องก่อน
2. ลง app root explorer

http://www.4shared.com/file/KRfRyR-T/Root_Explorer_2142_2.html

3. แตกไฟล์ font froyo แล้ว copy Folder ... "fonts"

http://www.4shared.com/file/4q4pk0x6/Font-Froyo.html

4. วางไว้ใน SD card ตรงไหนก็ได้ที่หาได้ง่ายๆ
5. เข้าไปที่โปรแกรม app root explorer ที่บรรทัดบนสุดคือ...

Mounted as r/o "MountR/W" ตรงนี้ให้กดครั้งนึงแล้วจะเปลี่ยนเป็น MountR/O (สำคัญมาก)

6. ไปที่ sdcard
7. หา Folder Fonts ที่เราวางไว้ กดค้างที่ Folder Fonts (เฉพาะโฟลเดอร์ "Fonts" นะครับ)
8. เลือก copy
9. ย้อนกลับออกไปที่ system (ในหน้าแรก) เมื่อเข้าไปใน system ก็จะเจอ Folder "Fonts"
10. กด Past ทับไปเลยครับผม
11. เสร็จแล้วก็เข้าไปข้างใน Folder Fonts จะมีไฟล์ fonts แบบต่างๆ ให้กดค้างแล้วเลือก
Permissions *อย่าลืมดูที่บรรทัดบนสุดด้วยนะครับว่าเปลี่ยนเป็น MountR/O ด้วยครับ
12. เมื่อเข้าไปแล้วจะมีให้ติ๊กเครื่องหมาย ตามนี้...

- ติ๊กถูกทั้ง 3 ช่องแรก (แถวซ้ายทั้งสามช่อง)
- ติ๊กถูกเฉพาะช่องกลางเท่านั้น (แถวกลางช่องที่สอง)
- ติ๊กถูกเฉพาะช่องกลางและช่องล่างสุดเท่านั้น (แถวขวาสุด เว้นช่องแรกบนสุดไว้)
เสร็จแล้วก็กด save

ทำอย่างนี้กับไฟล์ font ทั้งหมด (8ตัว)
เมื่อทำเสร็จแล้วก็ ออกจากโปรแกรม root explorer แล้วทำการ restart ครั้งนึง
อาจนานหน่อยแต่ไม่มากครับ เวลาที่รับตรงคำว่า android
เสร็จแล้วครับผม.

ผมทำตามนี้ไม่รู้ผมพลาดตรงไหนอ่ะครับ
Mount R/O ก็กดแล้ว
พอรีสตาร์ทปิดเครื่อง เปิดใหม่ก็รอตรงโลโก้ โมโต นานมาก (เกือบชม.)
สงสัยจะพังจริงๆ มีทางแก้มั้ยครับ หรือว่าจะต้องเป็นทับกระดาษเหมือนเค้าว่ากัน เศร้า ๆ ๆ
(ขออภัยใส่อ้างข้อความไม่เป็นครับ)
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 20:38  

อ้างถึง:
ผมทำตามนี้ไม่รู้ผมพลาดตรงไหนอ่ะครับ
Mount R/O ก็กดแล้ว
พอรีสตาร์ทปิดเครื่อง เปิดใหม่ก็รอตรงโลโก้ โมโต นานมาก (เกือบชม.)
สงสัยจะพังจริงๆ มีทางแก้มั้ยครับ หรือว่าจะต้องเป็นทับกระดาษเหมือนเค้าว่ากัน เศร้า ๆ ๆ
(ขออภัยใส่อ้างข้อความไม่เป็นครับ)

ผมเคยเป็นครับ แนะนำนะครับ ที่ผมสามารถแก้ได้คือ...

ปิดเครื่องให้สนิท
กดปุ่ม x พร้อมปุ่ม power ให้เข้าหน้า recovery mode
เมื่อเข้าแล้วให้กดที่ wipe factory ก่อน
แล้วค่อยไปที่บรรทัดแรก คือ reboot
เมื่อหน้าจอดับแล้ว ให้รีบกด "เครื่องหมายขึ้นที่คีย์บอร์ด พร้อมปุ่ม power ค้างไว้
สักพักเมื่อปล่อยแล้วจะเข้าหน้า bootloader
ทำการเชื่อมต่อกับคอมฯด้วยสาย usb กับโปรแกรม RSDLite (ที่ได้ให้ไว้ก่อนหน้านี้)
แล้วทำตามขั้นตอนครับ ไม่เกิน 5 นาที ก็จะเปิดเครื่องได้ครับผม.

ลองดูนะครับ ขอให้แก้ไขได้ครับผม.
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 20:41  

อย่าลืมโหลดไฟล์ rom และโปรฯ RSDLite ก่อนด้วยนะครับ
tazzz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 21:21  

อย่าลืมโหลดไฟล์ rom และโปรฯ RSDLite ก่อนด้วยนะครับ

เจอแระอ้างคำพูด ไม่ทันสังเกตุ^^

http://www.mediafire.com/?6mpq5gtpstimy7n รอมใช่ตัวนี้ป่าวครับ

ถ้าใช่กำลังโหลดอยู่ ส่วน RSDLite มีแระ จะทำตามครับ ขอบคุณมาก

เหงื่อตก เหงื่อตก
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 21:35  

ถูกต้องค้าบบบบบบบ
ลองดูครับผม
Numel
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 02:07  

blink ผู้เขียน:
สอบถามอีกข้อครับ ไม่ทราบว่า ทำไมผมไม่เจอ MOTO BLURอะครับบบบบบบ งงมาก!!

Your phone is Motorola CHARM without MOTOBLUR.
twoman
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 07:28  

วอนผู้รู้ช่วยตอบที ว่าเจ้าชาม นี่ เล่น file หนังได้กี่ตระกูล[dat/vob/avi...ได้ไหมครับ] ถ้าได้ใช้ app ตัวไหน เคยใช้em30ใช้ mplayer เปิด file หนังก็เปิดได้เลย โดยไม่ต้องแปลง file ก่อน...แล้วภาพที่ออกมาชัดไหมครับ[แบบลื่นไม่กระตุก..] ขอบคุณครับ
ancle
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 08:35  

root ผ่านแล้วแน่ๆๆ แต่ แบ่งพาร์ติชั่นเนี่ย ลองหลายรอบยังไม่ได้ซะที มีวิธีการดูไหมครับ ใน

หน้า setting มันบอกได้ไหมครับ ว่า เมมโดนแบ่งไปแล้ว และถ้าแบ่งแล้วยังไงต่อครับ ใช้

โปรแกรมอะไร ย้ายครับผม ผม refactory ไม่ต่ำกว่า 10 รอบหล่ะ หุ หุ ไม่ได้ซะที
ancle
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 10:37  

ถอดใจแล้วครับ เดี่ยวรอพี่ๆๆทำรีวิว การ APP2SD ดีกว่าครับ ไม่ไหวถอดใจหล่ะ ใครอบู่แถว

บางนา พระโขนง ศรีนครินทร์ บ้างครับ ทำให้ผมหน่อย ฮือๆๆๆๆ
Linux Phone
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 12:11  

[quote="ancle"]ถอดใจแล้วครับ เดี่ยวรอพี่ๆๆทำรีวิว การ APP2SD ดีกว่าครับ ไม่ไหวถอดใจหล่ะ ใครอบู่แถว

บางนา พระโขนง ศรีนครินทร์ บ้างครับ ทำให้ผมหน่อย ฮือๆๆๆๆ[/quote]

ใช้แล้วเท่-เห็นด้วยทุกประการครับ... ผมใช้มาตั้งแต่ตอนราคา 9,950... T.T (เศร้าเลยยยครับ)
ส่วน app2sd ผมทำได้ผ่าน Link2SD หาดาวโหลดได้ใน Market ครับ
แต่ต้องทำ 2nd Partition ใน SD ผ่านโปรแกรม Minitool (ใน window)
วุ่นวายนิดหน่อยแต่ไม่ยากมาก

ปล.วันก่อนไปเดินฟอร์จูน-ลองบอกขายเล่นๆ... เค้าตีราคาให้ 2 พันบาท-ขาดตัว T.T
เครดิท ท่าน gCharm
tazzz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 13:48  

tazzz ผู้เขียน:

เจอแระอ้างคำพูด ไม่ทันสังเกตุ^^

http://www.mediafire.com/?6mpq5gtpstimy7n รอมใช่ตัวนี้ป่าวครับ

ถ้าใช่กำลังโหลดอยู่ ส่วน RSDLite มีแระ จะทำตามครับ ขอบคุณมาก

เหงื่อตก เหงื่อตก

กลับมาใช้ได้ดังเดิมแล้วครับ โดยทำตามที่บอกเลย ขอบคุณท่าน lekielek
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 13:51  

Link2SD ครับพี่น้อง ส่วนวิธีการทำย้อนไปอ่านหน้าที่แล้ว มีลิงค์ของ pdamobiz แปะอยู่ เอาใจช่วยครับ
aui_charm
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 14:23  

อยากได้ hard case , silicone case ของ Charm ซื้อได้ที่ไหนครับ....
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 20:27  

เชื่อมต่อกับคอม ฯ โดยไม่ต้องถอดการ์ด
เปิดโปรกรม M0to Phone Portal เสียบสาย usb เลือก Portal and Tools
คลิกที่ช่อง Start ฃองคอม ฯ > Run > พิมพ์ \\192.168.16.2:8080 กด OK

แต่ผมยังหาวิธีเชื่อมต่อเป็นโมเด็มไม่ได้
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 20:53  

rokr T ผู้เขียน:
เชื่อมต่อกับคอม ฯ โดยไม่ต้องถอดการ์ด
เปิดโปรกรม M0to Phone Portal เสียบสาย usb เลือก Portal and Tools
คลิกที่ช่อง Start ฃองคอม ฯ > Run > พิมพ์ \\192.168.16.2:8080 กด OK

แต่ผมยังหาวิธีเชื่อมต่อเป็นโมเด็มไม่ได้

แนะนำตัวนี้อ่ะครับท่าน แต่ก่อนใช้ตัว PdaNet แต่ตอนนี้ลงแต่ตัว easy tether ครับผมลองดูนะครับ

คร่าวๆตามนี้ครับ

http://www.mobile-stream.com/easytether/android.html
Golfz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 22:49  

คือพรุ่งนี้ผมว่าจะไปสอยเจ้า charm อ่ะครับ ขอคำแนะนำหน่อยว่าต้องเช็คอะไรมั่ง

แบบว่าไม่เคยเล่น android เลย แล้วมีแนวโน้มว่าราคามันจะลดอีกป่ะครับ

เห็นมีงานที่เดอะมอลล์ท่าพระ ราคาสามพันห้า เห็นแล้วเสียดายแต่รู้ช้าไปหน่อย

หรือว่าสั่งในเว็บ trendyday ดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ Very Happy Very Happy
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 23:20  

แนะนำตัวนี้อ่ะครับท่าน แต่ก่อนใช้ตัว PdaNet แต่ตอนนี้ลงแต่ตัว easy tether ครับผมลองดูนะครับ

คร่าวๆตามนี้ครับ

http://www.mobile-stream.com/easytether/android.html

ท่าน lekielek ว่าง ๆ รีวิว วิธีการเชื่อมต่อให้หน่อยครับ เคยใช่แต่ Moto Linux ต่อ ผลองแล้วต่อไม่ติดครับ
ขาย motorola ค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 23:44  

ต้องการขาย MOTOROLA CHARM ค่ะ ราคา 3500 บาท
เครื่องเพิ่งซื้อเมื่อวันที่ 3 เม.ย.54 นี้เองค่ะ
ขายเพราะว่า ทนปวดตากับจอไม่ไหวค่ะ
สนใจติดต่อที่ tonmai_p@hotmail.com นะคะ
twoman
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 23:51  

เพิ่งได้เครื่องมาครับ ว่าแต่ผมหาที่ปรับเมนูไทย ม้ายมี หรือว่าหาไม่เจอ ใครรู้ช่วยบอกที ไม่เก่ง En ด้วยซิ...หาตาแฉะแล้ว...งง!!ละตู...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย twoman เมื่อวันที่ 15 Apr 2011 20:36; ทั้งหมด 1 ครั้ง
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Apr 2011 00:14  

รุ่นนี้ไม่มีเมนูไทยครับผม

เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ้ามีเวลาจะรีวิว ตัวโปรฯให้นะครับท่าน rokr T
twoman
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Apr 2011 00:32  

ขอบคุณครับท่าน lekielek..น้องชามไม่มีเมนูไทย เอาหละ_่ะ โกอินเตอร์ก็คราวนี้หล่ะ...555
Golfz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Apr 2011 17:38  

ช่วยเรียงลำดับให้หน่อยครับว่าต้องทำไรมั้ง

ตอนนี้ยังจับต้นชนปลายไม่ถูกเลย T^T

พึ่งใช้ครั้งแรก งงไปหมด T^T
moto
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Apr 2011 21:59  

รูทไม่เป็น รีวิว ชัดๆ ให้ดูหน่อยว่าทำไง คนโน่นบอกอย่างโน่น คนนี้บอกอย่างนี้ อันไหนกันแน่ งงๆ ทำเป็นวีดีโอให้ดูหน่อย รูทไม่เป็นจิงๆ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Apr 2011 22:34  

รีวิวตัว app easytether แบบคร่าวๆมีภาพประกอบนะครับผม.
เริ่มด้วย...
เราต้องลงตัว app ทั้งในเครื่อง charm และ pc ของเรานะครับ

เลือก os สำหรับ pc ครับผม

จะมีให้เลือกว่าต้องการ download โปรฯสำหรับ pc หรือไม่ (ถ้ามีแล้วก็ติ๊กข้างล่างแล้วvnext ไปได้เลยครับ)

lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Apr 2011 22:34  

เสร็จแล้วก็จะขึ้นตามนี้

เข้าสู่การปรับแต่ง ติ๊กถูกที่อันแรกก็พอ

จะขึ้นสัญลักษณ์ที่ notification ข้างบนตามนี้ครับ

lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Apr 2011 22:40  

มาในเครื่อง pc มั้ง...

เมื่อลงโปรฯแล้วจะขึ้นสัญลักษณ์ที่ Tray

เสียบสาย usb เครื่อง charm กับ pc แล้วเลือก connect...

จะทำการเชื่องต่อตามรูปครับ

lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Apr 2011 22:44  

เมื่อเชื่อมต่อเสร็จแล้วก็เปิด net ทาน pc ได้เลยครับท่าน
ใช้ได้ทั้ง 3g และ wifi ครับผม
*แต่ตัวที่ผมเคยเทส 3g เป็น app Pdanet ครับ แต่โดยรวมการใช้งานเหมือนกัน*

ลองดูครับผม.

ปล.ส่วนเรื่องการ root นั้นจะแวะมาอีกทีครับผม ส่วนการทำ partition นั้นตามไป link ของท่าน

rokr T ได้เลยครับผม (หน้า 4 ครับ)
twoman
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Apr 2011 01:41  

มีคำถามอีกแล้วครับ...ท่าน
มีโปรแกรมไหนที่ เล่นหนังได้บ้างครับแบบไม่ต้องแปลง file วางแล้วเล่นได้เลยเช่นDAT/AVI/MPG/VOB ลองมาหลายตัวแล้วเล่นไม่ได้เลย ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย twoman เมื่อวันที่ 18 Apr 2011 01:04; ทั้งหมด 4 ครั้ง
10hrs
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Apr 2011 23:19  

เพิ่งได้ Charm มา 1 วันครับ ตอนลองใช้ wifi ของทรู ที่ The mall บางกะปิตอนใส่ซิมลองครั้งแรก เล่นได้ไม่มีปัญหาครับ แล้วก็ปิดเครื่องเข้าไปดูหนัง ออกมาเปิดลองอีกที่ connect ได้หา wifi เจอ แต่มันดันใช้แต่ Edge ครับ (ซิม Dtac)
หลองโหลด App มาปิด Edge แล้วมันก็ยังไม่ยอมใช้ wifi ครับ ไม่สามารถใช้ internet ได้เลย

พอกลับมาลองต่อ wifi ที่บ้านก็ หาเจอ connect ได้เหมือนกัน ใส่ pass ของ router เรียบร้อย

ก็ยังไม่สามารถเล่น internet ผ่าน wifi ได้ ปิด Edge ก็แล้ว ลอง Factory Reset ก็แล้ว

ตอนนี้ Root เครื่องแล้ว ก็ยังคงเจอปัญหาเดิม เล่นเนตผ่าน wifi ไม่ได้

ลอง forget ทิ้งหมดแล้ว reboot เครื่อง , router ทั้งสองอย่างแล้วก็ยังเล่นไม่ได้ (Router ของ Belkin)

ใครพอมีข้อชี้แนะไหมครับผม
10hrs
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Apr 2011 23:21  

เพิ่มเติมอีกนิดครับ

ที่ Router ขึ้น Client ที่ใช้ wlan อยู่ เป็น 0 ครับ เหมือนกับว่า charm ไม่ได้ connect เข้า router เลย
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 10:03  

เล่นไวไฟ ไม่ได้ผมว่าน่าจะเป็นปัญหาที่ตัวราวเตอร์ของคุณรึเปล่าครับ?
nakrob_dikaab8
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 13:03  

สวัสดีครับขอเข้าแกงค์น้องชามด้วยคนนะครับ พี่ๆในนี้เจ๋งมากมาย ^^ รบกวนหน่อยนะครับตอนนี้ผมหาวิทยุไม่เจออ่ะครับ
10Hrs
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 13:14  

ตอนนี้เล่นได้แล้วครับ wifi ลองเปลี่ยนชื่อ router ให้สั้นลงก็ใช้ได้ทันที Smile
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 15:03  

nakrob_dikaab8 ผู้เขียน:
สวัสดีครับขอเข้าแกงค์น้องชามด้วยคนนะครับ พี่ๆในนี้เจ๋งมากมาย ^^ รบกวนหน่อยนะครับตอนนี้ผมหาวิทยุไม่เจออ่ะครับ

อยู่ใน MUSIC แล้วเข้าที่ Radio ครับผม ;)

ปล.พรุ่งนี้ พร้อมส่งฟีล์มกันรอยนะครับทุกคนนนนนน ใครสนใจก็ยังสั่งได้เรื่อยๆนะครับผม ;)
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 16:47  

nakrob_dikaab8 ผู้เขียน:

อยู่ใน MUSIC แล้วเข้าที่ Radio ครับผม ;)

ปล.พรุ่งนี้ พร้อมส่งฟีล์มกันรอยนะครับทุกคนนนนนน ใครสนใจก็ยังสั่งได้เรื่อยๆนะครับผม ;)

เครื่องผมตกพื้นหมดสวยไปแล้วล่ะท่าน เดี๋ยวหาเครื่องใหม่สภาพดีอีกรอบ
twoman
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 18:00  

ทำไม น้องชามผมจับคู่หูฟังบูลทูธ ไม่ได้ซักตัว ใครมีทริปอะไร วานบอกที ขอบคุณคร๊าบบ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย twoman เมื่อวันที่ 17 Apr 2011 21:14; ทั้งหมด 1 ครั้ง
jitanant
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 18:19  

ชาม ไม่สามารถรับ ข้อความที่ส่งมาได้ครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับต้องไปตั้งค่าที่ไหน อย่างไรครับ ขอบคุณครับ
๑เบื่อตัวเอง๑
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 21:26  

รุ่นนี้เล่นเกมพอได้รึเปล่าครับ แหะๆๆไว้ตอนเวลาเบื่อๆLaughing
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 21:49  

jitanant ผู้เขียน:
ชาม ไม่สามารถรับ ข้อความที่ส่งมาได้ครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับต้องไปตั้งค่าที่ไหน อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

ผมว่าน่าจะเป็นปัญหาที่ สัญญานและเครือข่ายนะครับ Wink
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 21:50  

๑เบื่อตัวเอง๑ ผู้เขียน:
รุ่นนี้เล่นเกมพอได้รึเปล่าครับ แหะๆๆไว้ตอนเวลาเบื่อๆLaughing

เล่นได้ครับ ผมเล่น Angry bird RIO อยู่ครับ ;)
(แต่ระวังแบตหมดนะจ่ะ)
Standjojoe
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 22:10  

ตกลงราคามือ 1 เครื่องศูนย์มันเท่าไหร่ครับ
babyjammm
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 00:53  

Standjojoe ผู้เขียน:
ตกลงราคามือ 1 เครื่องศูนย์มันเท่าไหร่ครับ

ราคาทั่วไปอยู่ที่ 4,900 บาทครับ
jitanant
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 06:57  

คุณ BLINK
ผมสนใจฟิล์มกันรอย ขอความกรุณาแจ้งรายละเอียดเลขบัญชีมาที่
amnat_rodraksa@hotmail.com
ขอขอบคุณล่วงหน้า...
savog_am2+++
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 08:01  

มาบุญครองจะราคาสักเท่าไหร่อะ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 08:35  

mbk มือสองสภาพแบบมือ1 เคยเจอครับ 4000 ถ้วนๆ (แล้วแต่ร้านด้วยครับ)
มือหนึ่งผมว่าก็ใกล้เคียงนะ 4500-4800 ราวๆนี้อ่ะ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 11:09  

ขอบคุณท่าน lekielek ย้อนหลัง กับรีวิวการเชื่อมต่อเป็นโมเด็มครับ พอดีเพิ่งเปิดคอม ฯ

โปรโมต Spriiing พิมพ์ MotoCharm ครับ คยกันเยอะ ๆ argue occasion5
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 11:47  

กำแท้ ดันใส่การ์ดความจำสลับเครื่องกัน App ต่าง ๆ ใช้ไม่หมดเลย ต้องลองใหม่
pub5555
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 12:21  

กรรม แล้วครับ

เสียงหายไปเลยครับ โฮกๆ ๆ ๆ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 13:18  

pub5555 ผู้เขียน:
กรรม แล้วครับ

เสียงหายไปเลยครับ โฮกๆ ๆ ๆ

สูตรเดิมครับ

เคาะๆตรงช่วงลำโพงข้างหลังครับ

*เคาะกับฝ่ามือนะครับ จะได้ไม่ช้ำ เดี๋ยวเสียงมาครับ*
หวายwaii
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 14:17  

คุณ lekielek ตั้งแฟนเพจบนเฟสบุคสิครับ จะได้เ็รหลักแหล่ง อิอิ เดียวผมรีบไกด like ให้เลยคับบบบบบบบ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 14:40  

ท่าน lekielek
app easytether มันต้องลงไดเวอร์ป่าวครับ ผมยังไม่เจอโปรแกรมในคอม ฯ เลย
pub5555
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 15:36  

app easytether มันต้องลงไดเวอร์ป่าวครับ ผมยังไม่เจอโปรแกรมในคอม ฯ เลย

ผมลงโปรแกรมที่ charm เสร็จ เปิดโปรแกรมขึ้นมามันจะมีให้เลือก win xp ต่อสายแล้วเลือก win xp กด next มันจะลงโปรแกรมที่ pc ให้ครับ

ผมทำอย่างนี้แล้วได้นะครับลองดูไม่แน่ใจ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 16:45  

pub5555 ผู้เขียน:

ผมลงโปรแกรมที่ charm เสร็จ เปิดโปรแกรมขึ้นมามันจะมีให้เลือก win xp ต่อสายแล้วเลือก win xp กด next มันจะลงโปรแกรมที่ pc ให้ครับ

ผมทำอย่างนี้แล้วได้นะครับลองดูไม่แน่ใจ

ของผม vista ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองใหม่ ปิดคอมแล้ว ฯ
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 18:36  

ท่านๆครับ มีเรื่องอยากจะปรึกษาอยู่นิดนุงง

เวลาเราจะเชื่อมต่ออินเทอเน็ต โดยใช้ app apndroid เป็นตัวตั้งค่าและเปิด-ปิด
ต้องตั้งค่าอย่างอื่นในเมนูเซ็ทติ้งของระบบแอนดรอย์อีกไหมครับ
เพราะจากที่ได้ลองทั้งซิมของ ดีแทค และทรูมูฟเองก็ดี เวลาจะเล่นบางที่กดเปิดแล้ว
สัญญาณเอจด์หรือจีพีอาเอสไม่โผล่ขึ้นมาเลย ต้องปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ตลอด
แล้วแต็บ apndroid ถึงจะขึ้นมาทันใจ พอจะใช้ครั้งต่อไปก็เป็นอีก กดเปิดยังไงก็ไม่โผล่
อย่างงี้เป็นที่ระบบของผู้ให้บริการเอง หรือทอสับผมพิการครับท่าน ช่วยแนะที
ตอนนี้ผมออนไลน์อยู่ครับ หลังจากปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ กลัวอ่ะไม่กล้าปิด เหอะๆ

แล้วลองเช็คความเร็วดู ได้อยู่ที่ ปิง 400 กว่า ดาวน์ 192 อัพ 96 ปรกติไหมครับ กับความเร็วนี้

ปล. ครั้งแรกกับการใช้เน็ตมือถือจร้าา ดีแทค Confused

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nutiiZey เมื่อวันที่ 18 Apr 2011 20:57; ทั้งหมด 1 ครั้ง
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 20:03  

nutiiZey ผู้เขียน:
ท่านๆครับ มีเรื่องอยากจะปรึกษาอยู่นิดนุงง

เวลาเราจะเชื่อมต่ออินเทอเน็ต โดยใช้ app apndroid เป็นตัวตั้งค่าและเปิด-ปิด
ต้องตั้งค่าอย่างอื่นในเมนูเซ็ทติ้งของระบบแอนดรอย์อีกไหมครับ
เพราะจากที่ได้ลองทั้งซิมของ ดีแทค และทรูมูฟเองก็ดี เวลาจะเล่นบางที่กดเปิดแล้ว
สัญญาณเอจด์หรือจีพีอาเอสไม่โผล่มาขึ้นมาเลย ต้องปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ตลอด
แล้วแต็บ apndroid ถึงจะขึ้นมาทันใจ พอจะใช้ครั้งต่อไปก็เป็นอีก กดเปิดยังไงก็ไม่โผล่
อย่างงี้เป็นที่ระบบของผู้ให้บริการเอง หรือทอสับผมพิการครับท่าน ช่วยแนะที
ตอนนี้ผมออนไลน์อยู่ครับ หลังจากปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ กลัวอ่ะไม่กล้าปิด เหอะๆ

แล้วลองเช็คความเร็วดู ได้อยู่ที่ ปิง 400 กว่า ดาวน์ 192 อัพ 96 ปรกติไหมครับ กับความเร็วนี้

ปล. ครั้งแรกกับการใช้เน็ตมือถือจร้าา ดีแทค Confused

ผมก็เป็นบ่อย แต่กับ i858 รุ่นนั้นผมแก้ปัญหาโดยเปิดโหมดเครื่องบินรอดูสัญญาณที่หน้าจอมันตัด แล้วปิดครับ
อีกวิธีก็คือรีเซ็ตเครื่องครับ อย่าลืม Backup ข้อมูลไว้ก่อน เพราะ App ที่เราลงไว้จะหายเกลี้ยง
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Ladprao
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 21:26  

สัญญาณเอจด์หรือจีพีอาเอสไม่โผล่มาขึ้นมาเลย ต้องปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ตลอด

ผมก็เป็นบ่อย แต่กับ i858 รุ่นนั้นผมแก้ปัญหาโดยเปิดโหมดเครื่องบินรอดูสัญญาณที่หน้าจอมันตัด แล้วปิดครับ
อีกวิธีก็คือรีเซ็ตเครื่องครับ อย่าลืม Backup ข้อมูลไว้ก่อน เพราะ App ที่เราลงไว้จะหายเกลี้ยง

ปัญหาที่ผมเจอคล้ายๆ กัน แต่ผมซื้อ Package Unlimit จึงเปิด data connection ไว้ตลอด พอใช้ๆ ไปสัญญา data connect มันหายไป ตอนแรกนึกว่าเราไปตั้งค่า Battery Saving ไว้ แต่พอตั้ง Battery Saving เป็น Always On แล้ว ก็ยังดับไปเองอยู่ดี วิธีแก้ไขผมคือ เปิด WiFi แล้วก็กดปิด เครื่องมันจะกลับมาต่อ 3G/EDGE ได้เอง เดาว่า Service ที่คอย Save Battery โดยไปปิด data connection คงทำงานไม่สมบููรณ์

ตอนนี้กำลังลอง JuiceDefender ซึ่งแจ้งว่าจะปิด data connection เองเมื่อจอดับ และเปิดเองเมื่อจอเปิด เพื่อ Save Battery สุดๆ เผื่อว่า Program นี้จะแก้ไขปัญหานี้ได้ พร้อมได้ประโยชน์เพิ่มจากการประหยัด Battery
tonitoei
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 21:38  

คุณ Hata Jung ศั่งซื้อยังไงครับถึงได้ราคา 3790 บาท พนักงานของเวป trendyday บอกไม่มีโปร ราคาคือ 4590 บาท แล้วได้ของหรือยังครับ แนะนำด้วย ขอบคุณครับ

HaTa_Jung ผู้เขียน:
รอของอยู่ครับสั่งไปวันนี้เอง
ผมสั่งที่ http://www.trendyday.com ได้ในราคา 3,790 บาท promotion ของ web
พนักงานโทรมา comfirmแล้ว ใช้แบบส่งถึงหน้าบ้านแล้วจ่ายเงิน
ใครจะหารุ่นนี้ลองเข้าไปดูครับ ผมว่าน่าจะราคา ดีมากๆ แล้วที่นี่

ผมอ่านแล้วยัง งง ถ้าผมได้เครื่องมา อยากจะทำ link2sd กับ wifi hotspot
ใครทำแล้วไม่ติดปัญหา ช่วยสรุปไล่เป็นข้อๆ ได้ไหมครับ

ปล.ทำไม defy ของน้องผม เป็น 2.1 มันมี wifi hotspot มาให้ด้วยแต่ charm ไม่ให้มางง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 22:01  

รบกวนสอบถามครับ

ถ้าใช้งานเป็น personal hotspot มี batt เต็ม จะใช้ได้ต่อเนื่องซักกี่ชั่วโมงครับ และ personal hotspot นี่ต้อง root อย่างเดียวเลยใช่มั้ยครับ หรือว่าแกะกล่องมาแล้วใช้ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 22:45  

ขอโทษทุกคนที่สั่งฟีล์มกันรอยกับผมด้วยนะครับ
ที่วันนี้ไม่สามารถจะจัดส่งให้ทุกคนได้
เนื่องจาก DHL ไปส่งของผิดที่อะครับ พรุ่งนี้เขาจะมาส่งให้ใหม่นะครับ

หวังว่าพรุ่งนี้น่าจะเริ่มได้ส่งของแล้วครับผม Smile
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 00:21  

Anonymous ผู้เขียน:
รบกวนสอบถามครับ

ถ้าใช้งานเป็น personal hotspot มี batt เต็ม จะใช้ได้ต่อเนื่องซักกี่ชั่วโมงครับ และ personal hotspot นี่ต้อง root อย่างเดียวเลยใช่มั้ยครับ หรือว่าแกะกล่องมาแล้วใช้ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ

น่าจะได้เท่านี้ เพราะ WiFi กิน Battery ไม่เยอะ

สนทนาต่อเนื่อง 405 นาที (Talk Time)
- ระบบ WCDMA 300 นาที
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 07:52  

เล่นได้ครับ ผมเล่น Angry bird RIO อยู่ครับ ;)

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ สนใจรุ่นนี้มากกกกกกกก แต่เข้าใจว่าตจว.ไม่มีขายแน่ แล้วอีกคำถามหนึ่งนะครับ เข้าใจว่าไม่มีศูนย์ซ่อมใช่ไหมครับ ถ้ามีปัญหาเนี้ยเราสามารถส่งไปซ่อม ที่ไหนได้บ้างครับ ขอบคุณครับ Embarassed
มารร้าย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 08:33  

อยากรู้ว่า รุ่นนี้ ลง What app ได้ไหมอะครับ กำลังจะซื้อละ อาทิตย์หน้า Embarassed
blink
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 09:19  

Whatsapp เล่นได้ครับ สะดวกมากเลยครับ ผมไว้คุยกะเพื่อนทุกวันเลยครับ
Linux Phone
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 11:22  

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ สนใจรุ่นนี้มากกกกกกกก แต่เข้าใจว่าตจว.ไม่มีขายแน่ แล้วอีกคำถามหนึ่งนะครับ เข้าใจว่าไม่มีศูนย์ซ่อมใช่ไหมครับ ถ้ามีปัญหาเนี้ยเราสามารถส่งไปซ่อม ที่ไหนได้บ้างครับ ขอบคุณครับ Embarassed

เท่าที่ทราบ SiS ได้รับการแต่งตั้งให้้เป็นตัวแทนจาก Motorola ซึ่ง SiS เองเป็นผู้จัดจำหน่ายอุปกรณ์คอมฯ มายาวนาน น่าจะมีตัวแทนตามศูนย์ IT ใหญ่ ๆ ของแต่ละจังหวัด อย่างข่าวเมื่อเร็ว ๆ นี้ที่ SiS เปิดสาขาที่เชียงใหม่ อะหลั่ยและการซ่อมทาง Motorola ได้มอบหมายให้ทาง loxley เป็นผู้ดูแล
เมื่อจำเป็นในการส่งซ่อมคงต้องส่งให้ SiS ดำเนินการส่งต่อ loxley หากเป็น ตจว. อันนี้ระยะเวลาในการซ่อมอาจจะนานพอกับ ในสมัยก่อนที่ jamrt เป็นผู้นำ Moto มาขายกระจายไปตาม ตจว. ซึ่งบริการในการซ่อมที่เป็นปัญหามากเพราะการต้องส่งต่อให้ IEC เป็นผู้ซ่อม รวมกับการเอาใจใสของบุคคลากรของ Jamart หรือ SiS ด้วยที่จะติดตามเรื่องให้มากน้อยแค่ไหนอันนี้ืัที่ก่อปัญหาให้แก่ผู้บริโภคเสมอมา แม้แต่ขณะที่ Motorola ทำตลาดเองเมื่อสมัยก่อนการบริการในด้านนี้ต่ำสุดเนื่องจากบุคคลากรขององค์กรที่ไม่ใส่ใจให้แก่ผู้บริโภค [ซึ่งเรามีที่พึ่งก็คือ สคบ.]
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 12:10  

Linux Phone ผู้เขียน:

เท่าที่ทราบ SiS ได้รับการแต่งตั้งให้้เป็นตัวแทนจาก Motorola ซึ่ง SiS เองเป็นผู้จัดจำหน่ายอุปกรณ์คอมฯ มายาวนาน น่าจะมีตัวแทนตามศูนย์ IT ใหญ่ ๆ ของแต่ละจังหวัด อย่างข่าวเมื่อเร็ว ๆ นี้ที่ SiS เปิดสาขาที่เชียงใหม่ อะหลั่ยและการซ่อมทาง Motorola ได้มอบหมายให้ทาง loxley เป็นผู้ดูแล
เมื่อจำเป็นในการส่งซ่อมคงต้องส่งให้ SiS ดำเนินการส่งต่อ loxley หากเป็น ตจว. อันนี้ระยะเวลาในการซ่อมอาจจะนานพอกับ ในสมัยก่อนที่ jamrt เป็นผู้นำ Moto มาขายกระจายไปตาม ตจว. ซึ่งบริการในการซ่อมที่เป็นปัญหามากเพราะการต้องส่งต่อให้ IEC เป็นผู้ซ่อม รวมกับการเอาใจใสของบุคคลากรของ Jamart หรือ SiS ด้วยที่จะติดตามเรื่องให้มากน้อยแค่ไหนอันนี้ืัที่ก่อปัญหาให้แก่ผู้บริโภคเสมอมา แม้แต่ขณะที่ Motorola ทำตลาดเองเมื่อสมัยก่อนการบริการในด้านนี้ต่ำสุดเนื่องจากบุคคลากรขององค์กรที่ไม่ใส่ใจให้แก่ผู้บริโภค [ซึ่งเรามีที่พึ่งก็คือ สคบ.]

ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับคำตอบดีๆ Embarassed ทำให้มีความมั่นใจในการเลือกซื้อเจ้าตัวนี้ขึ้นอีกเยอะ (หลังจากซุ้มดูมานาน)หลังจากที่ใช้เจ้าตัวเก่ามานานนนนนนนนนนนนนมาก อีกอย่างหนึ่งก็ยังไม่เคยได้มีโอกาศได้ใช้ระบบแอนดรอยด์ซักที่ หวังไว้เจ้าตัวนี้จะเป็นเครื่องแรกที่ได้ลองใช้กับเจ้าระบบแอนดรอยด์ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่อุบลยังหาซื้อบ่ได๋เรยยยยยยเซงงงงงงงมากมายยย Evil or Very Mad สงสัยคงต้องได้ถอไปซื้อในตัวเมืองใหญ่ๆรึสั่งทางเนตเป็นแน่แท้ .....ว่าแต่ตอนนี้ราคาลงไปถึงไหนแล้วเน้อ Laughing ขอร่วมเป็นสาวกด้วยคนเน้อ ^ ^
10Hrs
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 12:43  

ไม่ลองสั่งในเว็บ Trendyday เอาละครับ

http://www.trendyday.com/Product/T030013/%E0%B9%82%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%A8%E0%B8%B1%E0%B8%9E%E0%B8%97%E0%B9%8C%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%96%E0%B8%B7%E0%B8%AD-Motorola-CHARM

ใช้วิธีโอนเงินเอาก็สะดวกดีนะครับ Smile
ploysoda
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 15:32  

สอบถามครับ จะ sync contact ในเฟสมาที่เครื่องอย่างไรอะครับผม หาไม่เจออะครับบบบ
e20oav
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 15:47  

ใครสนใจก็ลองดูที่นี่ครับไม่ตางจากของใหม่ ราคาต่อลองเอาเองครับผมไม่เกี่ยว

http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=421083&PN=1
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 19:15  

thaweesakb ผู้เขียน:

ปัญหาที่ผมเจอคล้ายๆ กัน แต่ผมซื้อ Package Unlimit จึงเปิด data connection ไว้ตลอด พอใช้ๆ ไปสัญญา data connect มันหายไป ตอนแรกนึกว่าเราไปตั้งค่า Battery Saving ไว้ แต่พอตั้ง Battery Saving เป็น Always On แล้ว ก็ยังดับไปเองอยู่ดี วิธีแก้ไขผมคือ เปิด WiFi แล้วก็กดปิด เครื่องมันจะกลับมาต่อ 3G/EDGE ได้เอง เดาว่า Service ที่คอย Save Battery โดยไปปิด data connection คงทำงานไม่สมบููรณ์

ตอนนี้กำลังลอง JuiceDefender ซึ่งแจ้งว่าจะปิด data connection เองเมื่อจอดับ และเปิดเองเมื่อจอเปิด เพื่อ Save Battery สุดๆ เผื่อว่า Program นี้จะแก้ไขปัญหานี้ได้ พร้อมได้ประโยชน์เพิ่มจากการประหยัด Battery

ขอบคุณมากๆครับ rokr T ผมลองทำตามดูแล้วไม่ได้ได้ผลครับกับการเปิดโหมดเครื่องบิน

เลยลองแวะเข้าไปในตลาดสด โหลดแอ็ป APN+ ใช้คู่กับ APNdroid ดู
แรกๆก็เหมือนจะดีในการเชือมต่อ แต็บให้เป็นสีเขียวก็ขึ้นเอจด์ทันใจสั่ง(และหลายๆแอ็ป)
นานเข้าสมควรแล้วถึงปิด พอจะเปิดในระยะห่างสัก 3-4 ชั่วโมง ก็หาเอจด์ไม่เจออีกล่ะ
คราวนี้ลองรีเซ็ตแม่มเลย อาการก็พอดีขึ้นครับ สั่งปิดสั่งเปิดได้ นานเท่าไหร่ก็หาเอจด์เจอ

ส่วนคุณ thaweesakb ก่อนยังไม่รีเซ็ตเครื่อง ผมลองทำตามที่คุณบอกโดยการเปิดไวไฟ
แล้วเปิดเอจด์เพื่อทำการเชื่อมต่อแทน มันขึ้น E มาเฉยเลยครับ(แค่บางครั้ง)

ลุ้นกันต่อไป ถ้าม่ายดีขึ้นผมคงต้องส่งศูนย์ซ่อมอ่ะ เห้ออๆ

ปล. มีเรื่องสงสัยอยากถามครับ คือช่วงเจ็ดวันที่ซื้อเครื่องผมมีปัญหาแล้วทางร้านขายเต็มใจ
ที่จะเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่ โดยบอกว่าถ้าคุณเปลี่ยนคราวนี้ เกิดเครื่องมีปัญหาต้องส่งซ่อมนาน
กว่าคนอื่นเขานะ ประมาณ 2-3 เดือน ผมเลยงงว่า มันมีแบบนี้ด้วยเหรอครับ
แล้วเครื่องที่ลูกค้าเอาไปเคลมภายในเจ็ดวัน เขาเอาไปทำไรครับ บิ้วขายใหม่ป่ะ หรือว่ายังไงครับ คั้งคาใจมานานล่ะ
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 21:11  

thaweesakb ผู้เขียน:

ขอบคุณมากๆครับ rokr T ผมลองทำตามดูแล้วไม่ได้ได้ผลครับกับการเปิดโหมดเครื่องบิน

เลยลองแวะเข้าไปในตลาดสด โหลดแอ็ป APN+ ใช้คู่กับ APNdroid ดู
แรกๆก็เหมือนจะดีในการเชือมต่อ แต็บให้เป็นสีเขียวก็ขึ้นเอจด์ทันใจสั่ง(และหลายๆแอ็ป)
นานเข้าสมควรแล้วถึงปิด พอจะเปิดในระยะห่างสัก 3-4 ชั่วโมง ก็หาเอจด์ไม่เจออีกล่ะ
คราวนี้ลองรีเซ็ตแม่มเลย อาการก็พอดีขึ้นครับ สั่งปิดสั่งเปิดได้ นานเท่าไหร่ก็หาเอจด์เจอ

ส่วนคุณ thaweesakb ก่อนยังไม่รีเซ็ตเครื่อง ผมลองทำตามที่คุณบอกโดยการเปิดไวไฟ
แล้วเปิดเอจด์เพื่อทำการเชื่อมต่อแทน มันขึ้น E มาเฉยเลยครับ(แค่บางครั้ง)

ลุ้นกันต่อไป ถ้าม่ายดีขึ้นผมคงต้องส่งศูนย์ซ่อมอ่ะ เห้ออๆ

ปล. มีเรื่องสงสัยอยากถามครับ คือช่วงเจ็ดวันที่ซื้อเครื่องผมมีปัญหาแล้วทางร้านขายเต็มใจ
ที่จะเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่ โดยบอกว่าถ้าคุณเปลี่ยนคราวนี้ เกิดเครื่องมีปัญหาต้องส่งซ่อมนาน
กว่าคนอื่นเขานะ ประมาณ 2-3 เดือน ผมเลยงงว่า มันมีแบบนี้ด้วยเหรอครับ
แล้วเครื่องที่ลูกค้าเอาไปเคลมภายในเจ็ดวัน เขาเอาไปทำไรครับ บิ้วขายใหม่ป่ะ หรือว่ายังไงครับ คั้งคาใจมานานล่ะ

ผมลองลง JuiceDefender เพื่อช่วยแก้ไขปัญหาและประหยัดพลังงาน ตอนแรกๆ ก็ค่อนข้างดี พอไป Customize + Advance เลยมั่วไปใหญ่ ท้ายสุดเปิด WiFi แต่ขึ้น Data Disable แก้ไขก็ไม่ได้ ตอนนี้ถอดออกแล้ว

ตอนนี้ลงตัวใหม่ชื่อ Green Power Free ลงแล้วเปิดโปรแกรม แล้วไม่กล้าไปแต่งอะไรเพิ่ม ผมเปิด WiFi ทิ้งไว้เพื่อทดสอบ ปรากฏว่าใช้มา 1 วัน ฟังเพลงไป 2 ชั่วโมง โทรคุย 1 ชั่วโมง เล่น Net, Sync Mail 10 กว่าครั้ง Battery สิ้นวันเหลือ 30% ถือว่าใช้ได้ครับ เดิมหมดตั้งแต่บ่าย 2 แล้ว แถมถ้าเจอ WiFi ที่เราเคยเข้ามันจะต่อเข้าไปเอง

แต่ต้องแลกกับการที่มันจะ Disable Data ทั้ง WiFi และ Mobile 5 วินาทีหลังจากปิดจอ/จอดับ และตอนเปิดจอบางครั้งมันรอ 1-2 วินาทีจึงจะเริ่มใช้ Data ได้ สงสัยผมลงไปหลายอย่าง เครื่องมันเลยเปลี่ยน Status ช้า

ปล. สำหรับเรื่องประกัน เป็นธรรมดาครับ ถ้า margin น้อยก็ไม่อยากดูแลนาน และเดี๋ยวนี้มีการกำหนดให้ถามได้ไม่เกิน 5 ครั้งหลังจากซื้อไปแล้ว โดยจะได้ coupon free service มา 5 ใบ มูลค่าใบละ 300 บาท ระบุ IMEI ไว้เลย ถ้าใช้หมดต้องจ่ายทุกครั้งที่ไปถามเยอะๆ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 21:13  

เครื่องเครมในเจ็ดวันนั้น น่าจะเอามารันใหม่เป็นลักษณะเครื่อง Demo ครับจะได้ดูไม่น่าเกลียดเกิน
แต่...ก็คงมีมาแพ็คใหม่มั่งแหละครับ (สำหรับสภาพไร้ริ้วรอย และแก้ปัญหาเรียบร้อยแล้ว)

ผลจากการที่ผมลองเทส home มาได้ เกือบๆ 4 วัน

home ที่ผมเทสแล้วเสฐียรที่สุด (สำหรับผมนะ) คือ Zeam ลูกเล่นไม่เยอะ แต่พอตัว ไม่เร็วปลื้ดๆ เหมือน Launcher pro กับ Go และ ADW (อันนี้ใล่ชื่อตามความเร็วด้วยครับ)

เพราะยังไม่เจออาการ ค้าง หรือแฮงค์ครับ แถมไม่กินทรัพยากรเครื่องด้วย (800กว่าๆไม่ถึง 1mb)
ส่วนอีกตัวที่ลองคู่กันคือ ADW ก็ถือว่าโอเคครับ ตอนนี้ยังใช้อยู่ครับ ไม่เร็วมากแต่ปรับได้มากกว่า ลูกเล่นก็พอตัวเช่นกัน กินแบตมากกว่าหน่อยนึง มีค้างบ้างเป็นบางช่วง ไม่มาก เร็วในระดับนึงครับ

อ้อ! ล่าสุดผมลอง angry bird ตัวล่าสุด ความจุปาไปเกือบๆ 20mb โหดน่าดูกว่าจะลงได้ต้องลบเกมส์ไม่หลายเกมส์ เล่นได้ครับ ลื่นเหมือนเดิม แต่!!! ยากกว่าตัวเก่ามากๆเลยครับขอบอก
หาเล่นกันครับผม ยากดี
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 21:54  

ของมาแล้วนะครับทุกคน เดี่ยวพรุ่งนี้จัดส่งครับ เตรียมรอรับกันได้เลย

ปล. ใครต้องการสั่งฟีล์มกันรอยน้องชามของเรา เพิ่มเติม ติดต่อได้เรื่อยๆนะครับ
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 21:58  

สำหรับท่านใดอยากจะถนอม Motorola Charm ให้อยู่คงทนนานVery Happy

สามารถสั่งซื้อสิลิโคนจากที่นี่ได้ครับ

http://www.droidsans.com/node/10591

พ่อค้าใจดีและซื่อสัตย์ครับ ตรงเวลา ไม่เบี้ยว

ปล.ป่าวมีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ แค่แนะนำและเคยใช้บริการเลยบอกต่อ
iphat
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 22:04  

http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=421688&PN=1
เครดิตจาก คุณ Rokr Q ครับ ขอบคุณครับ
Ninosocial
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 22:26  

ใครหา Widget ในรูปเจอบ้าง พวก Messaging , facebook (เครื่องศุนย์นะ) ทำไมผมหาไม่เจอเลยอะ ซื้อมาเพราะชอบ moto widget นี่แหละ .... ต้องทำยังไงถึงจะใช้ได้อะครับ อีกอย่าง ใน Messaging มันไม่ได้เป็น Universal inbox เหมือนในเว็บเลย เป็น Text inbox ธรรมดา... หรือว่าเฟิร์มแวร์คนละตัว งง....มาก

ปล. widget Weather ของ Moto widget ทำไมใส่เมืองอื่นๆ นอก USA ไม่ได้เลย มันบอกว่าไม่พบ location นั้น.. แต่ถ้าใส่เมืองใน US อะผ่านตลอด... งง อีก
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 22:39  

เครื่องเครมในเจ็ดวันนั้น น่าจะเอามารันใหม่เป็นลักษณะเครื่อง Demo ครับจะได้ดูไม่น่าเกลียดเกิน
แต่...ก็คงมีมาแพ็คใหม่มั่งแหละครับ (สำหรับสภาพไร้ริ้วรอย และแก้ปัญหาเรียบร้อยแล้ว)

ผลจากการที่ผมลองเทส home มาได้ เกือบๆ 4 วัน

home ที่ผมเทสแล้วเสฐียรที่สุด (สำหรับผมนะ) คือ Zeam ลูกเล่นไม่เยอะ แต่พอตัว ไม่เร็วปลื้ดๆ เหมือน Launcher pro กับ Go และ ADW (อันนี้ใล่ชื่อตามความเร็วด้วยครับ)

เพราะยังไม่เจออาการ ค้าง หรือแฮงค์ครับ แถมไม่กินทรัพยากรเครื่องด้วย (800กว่าๆไม่ถึง 1mb)
ส่วนอีกตัวที่ลองคู่กันคือ ADW ก็ถือว่าโอเคครับ ตอนนี้ยังใช้อยู่ครับ ไม่เร็วมากแต่ปรับได้มากกว่า ลูกเล่นก็พอตัวเช่นกัน กินแบตมากกว่าหน่อยนึง มีค้างบ้างเป็นบางช่วง ไม่มาก เร็วในระดับนึงครับ

อ้อ! ล่าสุดผมลอง angry bird ตัวล่าสุด ความจุปาไปเกือบๆ 20mb โหดน่าดูกว่าจะลงได้ต้องลบเกมส์ไม่หลายเกมส์ เล่นได้ครับ ลื่นเหมือนเดิม แต่!!! ยากกว่าตัวเก่ามากๆเลยครับขอบอก
หาเล่นกันครับผม ยากดี

คุณ lekielek ครับ รบกวนสอบถามการเปลี่ยน home คร่าวๆ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 23:17  

จากรูป FB ของผมก็ไม่มีน่ะ คงต้องหาแอปเสริมแล้วล่ะ
ส่วนการเปลี่ยน Home ต้องติดตั้ง Launcher ในตลาดสดครับ ค้นหา แล้วพิมพ์ Launcher เลือกเอา ตัวผมตอนนี้ใช้ GO Launcher EX
ส่วนวิธีเปลี่ยน เมื่อติดคั้งแล้ว แตะปุ่มรูปบ้าน ก็จะมีให้เลือกครับ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 23:20  

Ninosocial ผู้เขียน:
ใครหา Widget ในรูปเจอบ้าง พวก Messaging , facebook (เครื่องศุนย์นะ) ทำไมผมหาไม่เจอเลยอะ ซื้อมาเพราะชอบ moto widget นี่แหละ .... ต้องทำยังไงถึงจะใช้ได้อะครับ อีกอย่าง ใน Messaging มันไม่ได้เป็น Universal inbox เหมือนในเว็บเลย เป็น Text inbox ธรรมดา... หรือว่าเฟิร์มแวร์คนละตัว งง....มาก

ปล. widget Weather ของ Moto widget ทำไมใส่เมืองอื่นๆ นอก USA ไม่ได้เลย มันบอกว่าไม่พบ location นั้น.. แต่ถ้าใส่เมืองใน US อะผ่านตลอด... งง อีก

อันนี้เรียกว่า widget MOTOBLUR ครับ
ส่วน โมโตชาม ของพวกเราๆ นี่มันเป็น Moto charm w/o motoblur ครับผม

ลองสังเกดดีๆ ที่กล่องนะครับ รูปน้องชามที่ ปรากฏบนหน้ากล่องไม่ใช่แบบ ที่เห็นในรูปของคุณนะครับ

อันนี้ ผมก็เซ็งเหมือนกันครับ ^^'
Ninosocial
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 23:52  

แต่ว่าในเว็บของโมโตนอก มันมีเมนู universal inbox นะครับ ผมลองเข้าไปดูละ มี simulation ให้ลองกดเล่นด้วย ผมว่ามันต้องมีแหละ
Ninosocial
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 23:52  

แต่ว่าในเว็บของโมโตนอก มันมีเมนู universal inbox นะครับ ผมลองเข้าไปดูละ มี simulation ให้ลองกดเล่นด้วย ผมว่ามันต้องมีแหละ
Linux Phone
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 09:25  

บอกกล่าว มี CN Thai For Android V.1.12.03 ของฟรี
ดูได้ตามนี้ครับ
http://www.mrpalm.com/list3.php?cont_id=2855
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 13:43  

root by app_universal 1.6.2 beta5 ตัวใหม่ครับ
ใช้ได้ลองแล้วครับผม ลองดูนะครับผม.

http://www.4shared.com/file/m6hc9m8g/UniversalAndroot-162-beta5.html

มีกันแล้วขออภัยครับผม...
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5 ... 10, 11, 12  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: