Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Motorola CHARM - โมโตโรล่า
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 7, 8, 9, 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 1101 / เข้าชม: 1340656
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
66%
 66%  [ 10 ]
ดี - GOOD - 4
26%
 26%  [ 4 ]
ธรรมดา - Normal - 3
6%
 6%  [ 1 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 15

Author
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 12 May 2011 23:05  
ตอบโดยอ้างถึง  

nuyzaa1 ผู้เขียน:
ขออนุญาตประกาศขาย moto charm (2hand) 3000 บาทถ้วนครับ

เพิ่งซื้อมาต้นเดือน พค. ครับ แถมsilicone 2 อันครับ รับประกันความใหม่ 99%

สนใจติดต่อ 084-941-7074

ขออนุญาตปิดประกาศการขายนะครับ ขอขอบคุณเจ้าของใหม่มา ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 12 May 2011 23:42  

ขออนุญาตประกาศขาย moto charm (2hand) 3000 บาทถ้วนครับ

เพิ่งซื้อมาต้นเดือน พค. ครับ แถมsilicone 2 อันครับ รับประกันความใหม่ 99%

สนใจติดต่อ 084-941-7074

ขออนุญาตปิดประกาศการขายนะครับ ขอขอบคุณเจ้าของใหม่มา ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ...

ง่า ไม่ทันอ่ะ
mr-nui
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 13 May 2011 09:07  

tazzz ผู้เขียน:
mr-nui ผู้เขียน:
ตอนนี้ถ้าใครจะลง ROM T-MOBILE แล้วไม่สามารถจะกลับมาใช้รอมเดิมของทางเอเชียได้นะครับ ต้องถามตัวเองด้วยนะครับ แต่คิดว่าไม่นานคงมีคนแก้ให้ได้

ส่วนที่ลงไปแล้วและอยากใข้ 3G ผมหาวิธีแก้ได้แล้วนะครับ แต่ต้อง wipe เครื่องนะครับ ข้อมูลจะถูกลบหมดนะครับ

อันดับแรกโหลดไฟล์นี้มาก่อนครับ http://www.mediafire.com/?gurwrts7eg4bqtl

และเครื่องต้องรูทแล้วนะครับ และใช้โปรแกรม Root explorer ในการ copy ไฟล์นะครับถ้าใครเคยทำการเปลี่ยน font มาแล้วคงไม่ยาก

1. แตกไฟล์ bp-nvm-default.zip, ไปไว้ที่ SD card.
2. ใช้ Root explorer copy file และนำไปวางไว้ที่ /etc/motorola/bp_nvm_default/
3. Reboot to recovery ปิดและเปิดเครื่องพร้อมกดปุ่ม x ค้างไว้จนเข้าสู่หน้า recovery ,และเลือก data wipe, แล้ว reboot เครื่องอีกรอบ
4. Set up APN ตามแต่ละค่ายครับว่าใช้ของค่ายไหน

ระหว่างทำผมลองไม่ wipe เครื่อง ใช้โปรแกรม speedtest ต่อกับ 3G True ได้ความเร็วแค่ 360Mb/s แต่พอ wipe เครื่องแล้ว test speed ได้ 1Gb/s นะครับ

ของผมพอนำ file ทั้งหมดที่แตกออก ไปวางที่ /etc/motorola/bp_nvm_default/
แล้ว reboot เข้า recovery >> เลือก date wipe และจัดการ reboot อีกรอบ
มันก็ไม่บูทอ่ะครับค้างที่หน้าจอโมโต >> ทำงัยดีอ่ะครับ ตอนนี้ก็เลยอัพรอมกลับตามเดิม และยังใช้ 3g ไม่ได้ .. :(

ขอโทษครับ ไม่ได้เข้ามาดูเลย ตกลงตอนนี้แก้ได้หรือยังครับ อย่าลืมแก้ Permission ด้วยนะครับเพื่อเปิดให้ไฟล์นั้นสามารถ access ได้....ทำเหมือนขั้นตอนเปลี่ยน Font ครับ
mr-nui
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 May 2011 09:19  

แหะๆๆ ปล่อยไก่ไปตัวใหญ่เลย ตอนที่ผล Test 3G True สรุปหน่วยเป็น Mbps นะครับ.. :D
jebjung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2011 10:16  

แหะๆๆ ปล่อยไก่ไปตัวใหญ่เลย ตอนที่ผล Test 3G True สรุปหน่วยเป็น Mbps นะครับ.. Very Happy

ดู PAPAGO มาใน market มากูเกิ้ลขายตั้ง 700 กว่าบาท ผมไปซื้อรวมแผ่นที่นี่มาครับ

http://www.rcthai.net/webboard/viewtopic.php?f=118&t=429443

แผ่นหล่ะ 100 บาทมีแผนที่ Sygic Aura 2.1.2 Thailand ด้วยใช้งานดีเลยครับ หุ หุ

taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 13 May 2011 19:37  

ผมใช้ Sygic Aura เช่นเดียวกันครับ ใช่ง่ายดีครับ Very Happy Very Happy Very Happy
bangbus
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2011 19:56  

รบกวนหน่อยครับ คือไม่ทราบว่า จะเอารายชื่อใน sim card ให้แสดงในเครื่อง ยังไงครับ
ผม import แล้ว syc แล้ว กดดูที่ contact ก็มีนะครับ แต่มันไปรวมกับ รายชื่อ ใน account ของ facebook คือต้องการให้โชว์รายชื่อจาก sim card อย่างเดียวอ่ะครับ ผมต้องเอา account facebook ออกใช่ไหมครับ หรือว่าความจริงแล้วก็เป็นแบบนี้เหมือนกันหมด
ผมใช้ rom t-mobile และใช้ account คือ (motoblur - facebook - gmail)

อีกเรื่องนึงครับ ตอนที่มีข้อความตอบเรามาใน facebook สามารถตั้งให้มีเสียงเตือนได้ไหมครับ

ถ้างง กับคำถามต้องขอโทษด้วยนะครับ มือใหม่จริงๆ ครับ พึ่งได้เครื่องมาก็ ลง rom เลย
ตามด้วย root แล้วก็ แบ่ง partition sdcard แล้วก็อัดๆ โปรแกรมตามเข้าไปครับ มี restart เอง ไป 2 รอบ ระหว่าง เล่นอยู่ อาจเป็นที่ย้ายโปรแกรมลง sdcard หลังจาก เปิดโปรแกรมนั้นเล่นก่อน ทำให้เครื่องสับสน หาตำแหน่งไม่เจอ ขอบคุณทุกโปรแกรมและความรู้ ที่มีให้กันครับ
mr-nui
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2011 21:29  

bangbus ผู้เขียน:
รบกวนหน่อยครับ คือไม่ทราบว่า จะเอารายชื่อใน sim card ให้แสดงในเครื่อง ยังไงครับ
ผม import แล้ว syc แล้ว กดดูที่ contact ก็มีนะครับ แต่มันไปรวมกับ รายชื่อ ใน account ของ facebook คือต้องการให้โชว์รายชื่อจาก sim card อย่างเดียวอ่ะครับ ผมต้องเอา account facebook ออกใช่ไหมครับ หรือว่าความจริงแล้วก็เป็นแบบนี้เหมือนกันหมด
ผมใช้ rom t-mobile และใช้ account คือ (motoblur - facebook - gmail)

อีกเรื่องนึงครับ ตอนที่มีข้อความตอบเรามาใน facebook สามารถตั้งให้มีเสียงเตือนได้ไหมครับ

ถ้างง กับคำถามต้องขอโทษด้วยนะครับ มือใหม่จริงๆ ครับ พึ่งได้เครื่องมาก็ ลง rom เลย
ตามด้วย root แล้วก็ แบ่ง partition sdcard แล้วก็อัดๆ โปรแกรมตามเข้าไปครับ มี restart เอง ไป 2 รอบ ระหว่าง เล่นอยู่ อาจเป็นที่ย้ายโปรแกรมลง sdcard หลังจาก เปิดโปรแกรมนั้นเล่นก่อน ทำให้เครื่องสับสน หาตำแหน่งไม่เจอ ขอบคุณทุกโปรแกรมและความรู้ ที่มีให้กันครับ

ที่โปรแกรม Contact ตรงคำว่า Contact:*** ตรง *** จะบอกว่าโชว์ Contact จากไหนถ้าเรากดที่คำว่า contact จะมีให้เลือกว่าจะให้โชว์ contact จากที่ไหนนะครับ
sumguin
Year's Star

หัวข้อ : Re: Aaa
วันที่โพสท์ : 13 May 2011 22:24  

lekielek ผู้เขียน:
Anonymous ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้วเมื่อวาน. ทำยังไงเปลี่ยนให้พิมพ์ไทยได้
สวยแต่ใช้งานยากนะ เริ่มท้อกับมันแล้ว

ไปโหลด app keyboard ใน market ... CN thai keyboard มาลงก่อนนะครับ
เสร็จแล้ว เข้าไปที่ setting / Language & keyboard ติ๊กถูกที่ cn thai keyboare
ออกมาที่หน้าหลัก จิ้มไปที่ช่องว่าง Google ค้นหา แล้วจิ้มที่ ช่องว่างที่ให้พิมพ์...
จะขึ้น Input method จิ้มไปแล้วเลือกที่ cn thai key board

เมื่อได้แล้ว ที่แป้นพิมพ์เครื่อง (QWERTY)
สามารถเปลี่ยนภาษาได้โดย...
กด ALT แล้วตามด้วย เครื่องหมายลูกศรขึ้น(ข้างบน ALT) แล้วก็กด ปุ่ม A ก็จะเปลี่ยนภาษา

*จะมีสัญลักษณ์ที่ข้างบนเหมือนคอมว่า E หรือ ท ครับผม...

** ส่วนการทำ partition นั้นลองหาใน google จะมีให้ดูเยอะ
pdamoฯ กับ droidsan ก็จะมีครับ ทั้่งรูปทั้งคำอธิบายครับผม.

มือใหม่ค่ะ มีปัญหาซะแล้ว ขอถามปัญหาบ้านๆ ผู้รู้ช่วยทีค่ะ

ก่อนหน้านี้ใช้คีย์บอร์ดภาษาไทยปกติดี ทั้งบนแป้นพิมพ์และบนจอทัช(เวลาเปลี่ยนภาษามีสัญลักษณ์ที่ข้างบน E กับ ท)

วันนี้เปลี่ยนซิมใหม่ เลยทำการ refectory และโหลด thai keyboard ใหม่ แต่ไม่สามารถใช้งานได้

เปิดติ๊กถูกตรง thai keyboard แล้ว แต่ใช้คีย์บอร์ดภาษาไทยไม่ได้เลย และขั้นตอนนี้มันไม่ขึ้นมาให้อ่ะค่ะ >> Input method

อ้างถึง:
ออกมาที่หน้าหลัก จิ้มไปที่ช่องว่าง Google ค้นหา แล้วจิ้มที่ ช่องว่างที่ให้พิมพ์...
จะขึ้น Input method จิ้มไปแล้วเลือกที่ cn thai key board

ก่อนหน้านี้ไม่ได้ลงคีย์ไทยเอง เพิ่งเคยทำวันนี้ ไม่ทราบว่าทำผิดพลาดไปตรงไหนรึเปล่า ทำวิธีตามที่มีคนเคยลงไว้เลยอ่ะค่ะ

ตอนนี้พิมพ์ภาษาไทยไม่ได้เลย ใช้งานลำบากจัง ใครทราบวิธีช่วยบอกหน่อยนะคะ
mr-nui
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2011 00:02  

ถ้าโหลด CN THAIKEYBOARD มาลงแล้วก็ไม่ยากแล้วครับ
-เข้าไปที่ SETTING แล้วเลือก Language & keyboard ครับ
-แล้วไปติ๊กเครื่องหมายถูกที่ช่อง CN Thai Keyboard และช่อง virtual keyboard แนะนำเอาเครื่องหมายออกนะครับ เพราะหน้าจอเราเล็กเกินที่จะกดคีย์บอร์ดบนหน้าจอได้สะดวกครับ
-เสร็จแล้วกดปุ่ม Back กลับมาหน้า Home แล้วลองเข้าไปที่ โปรแกรม Browser ก็ได้
-แล้วช่องที่พิมพ์ Address ให้กดค้างไว้ครับจนมีคำว่า Input method จึงเลือกที่คำนี้ครับ
-จากนั้นเลือกใช้ชุด Keyboard ของ CN Thai Keyboard ครับ ถึงจะใช้งานได้ทั้งภาษาอังกฤษและไทย ส่วนการเปลี่ยนภาษาก็กด ALT+A นะครับ

ลองดูครับ... :D
ancle
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 14 May 2011 08:12  

++++

เล่น GPS อย่างพวก SYGIG เนี่ย ต้องต่อ เนท GPRS หรือเปล่าครับผม ไปดูแผนที่ใน MARKET ขายเกือบ 1300 หน่ะครับผม จะได้สั่งบนลิงค์ที่ขายด้านบนครับ

++++[/b]
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2011 09:13  

ancle ผู้เขียน:
++++

เล่น GPS อย่างพวก SYGIG เนี่ย ต้องต่อ เนท GPRS หรือเปล่าครับผม ไปดูแผนที่ใน MARKET ขายเกือบ 1300 หน่ะครับผม จะได้สั่งบนลิงค์ที่ขายด้านบนครับ

++++[/b]

ไม่ต้องต่อ GPRS ครับ เพราะแผนที่ถูกจัดเก็บไว้ในเครื่องหมดแล้ว ไม่เหมือน Google map ?ี่ต้องโหลดแผนที่ผ่าน GPRS (EDGE) ขณะนำทางครับ
blink
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2011 13:28  

สอบถามหน่อยครับ เจ้ารอม T-mobile เนี่ย Notification FB เปนไงมั่งครับ ทันทีเหมือนไอโฟนไหม
nonku_66
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 14 May 2011 13:48  

ซื้อมาเรียบร้อยแล้วครับ ใช้ดีทุกอย่างจริง ๆ จากเดิมที่ใช้ซิมเบี้ยนอยู่ครับ เห็นความแตกต่างจริง ๆ แต่เสียอย่างเดียวที่กล้อง พอรับได้อยู่ครับ

แต่มาวันนี้เจอปัญหาอย่างนึงครับ คือเวลาที่โทรไปหาเพื่อนแล้ว ไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย เปิด Speaker phone ก็แล้ว ทั้ง ๆ ที่สายปลายทางรับแล้วนะครับ เสียตังไปฟรี ๆ เลย แต่พอรีสตาร์ทเครื่องใหม่ก็ไม่มีปัญหาแล้ว ไม่ทราบว่าใครเจอปัญหาแบบนี้มั่งมั้ยครับ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 May 2011 16:05  

nonku_66 ผู้เขียน:
ซื้อมาเรียบร้อยแล้วครับ ใช้ดีทุกอย่างจริง ๆ จากเดิมที่ใช้ซิมเบี้ยนอยู่ครับ เห็นความแตกต่างจริง ๆ แต่เสียอย่างเดียวที่กล้อง พอรับได้อยู่ครับ

แต่มาวันนี้เจอปัญหาอย่างนึงครับ คือเวลาที่โทรไปหาเพื่อนแล้ว ไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย เปิด Speaker phone ก็แล้ว ทั้ง ๆ ที่สายปลายทางรับแล้วนะครับ เสียตังไปฟรี ๆ เลย แต่พอรีสตาร์ทเครื่องใหม่ก็ไม่มีปัญหาแล้ว ไม่ทราบว่าใครเจอปัญหาแบบนี้มั่งมั้ยครับ

เรื่องโทรเข้าโทรออกผมไม่มีปัญหานะครับ เป็นที่สัญญานหรือเครือข่ายรึเปล่า
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Ladprao
วันที่โพสท์ : 14 May 2011 16:31  

jebjung ผู้เขียน:
แหะๆๆ ปล่อยไก่ไปตัวใหญ่เลย ตอนที่ผล Test 3G True สรุปหน่วยเป็น Mbps นะครับ.. Very Happy

ดู PAPAGO มาใน market มากูเกิ้ลขายตั้ง 700 กว่าบาท ผมไปซื้อรวมแผ่นที่นี่มาครับ

http://www.rcthai.net/webboard/viewtopic.php?f=118&t=429443

แผ่นหล่ะ 100 บาทมีแผนที่ Sygic Aura 2.1.2 Thailand ด้วยใช้งานดีเลยครับ หุ หุ

เมื่อก่อนก็คิดว่าการ crack program, download mp3 ไม่ได้ผิดอะไร พอตอนนี้มีลูก แล้วลูกมาถามว่าทำไมพ่อ copy แผ่นเพลง เพราะโรงเรียนสอนว่าไม่ดี ทำให้ผมต้องเลิกทำแบบเดิมไปโดยปริยาย ไม่งั้น ก็ไม่รู็จะสอนลูกอย่างไร

อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ พยายามเข้าสู่ เศรษฐกิจพอเพียง พยายามลดละการละเมิดสิทธิ์ เพราะโปรแกรมฟรีๆ เดี๋ยวนี้ก็มีเยอะมากขึ้นแล้ว และเมื่อมีรายได้ ก็ทยอยกลับไปตอบแทนคนที่เราละเมิดเขามา และคนที่เสียสละผลิตโปรแกรมฟรีๆ มาให้เราใช้ด้วย มีมากให้มาก มีน้อยให้น้อย แบ่งบันความอัตภาพ

ตอนนี้ผมเองก็ยังไม่ได้เป็นคนดี ทำถูกต้อง 100% กำลังเก็บตังเพื่อซื้อแผ่น OS และ Office ลิขสิทธิ์ เพราะใช้ของเขามาหลายปีมากแล้ว
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Ladprao
วันที่โพสท์ : 14 May 2011 16:34  

nonku_66 ผู้เขียน:

เรื่องกล้อง ลองดู post เก่าๆ นะครับ Camera360 ช่วยได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2011 01:23  

1.โปรแกรม phone my pc ใช้ยังไงครับ สแกนแล้วไม่เห็น notebook อ่ะครับ
ต้องไปตั้งค่าที่ตัว notebook ด้วยหรือเปล่าครับ
2.ก่อนนี้ syc contact แล้วเจอรายชื่อใน sim card (rom เดิม) แต่พอเปลี่ยนมาใช้ rom t-mobile กดดู contact แล้วไม่มีรายชื่อ ทั้งที่ import มาแล้ว ต้องกด search ถึงจะโชว์ ทั้งที่เลือก all contact แล้ว ไม่ทราบว่าต้องทำยังไง ให้ปรากฎรายชื่อ โดยไม่ต้อง search ครับ
3.จะส่ง file(รูป,เพลง) จาก notebook ไปยัง charm ผ่าน wifi ได้มั้ยครับ ต้องตั้งค่ายังไงหรือเปล่า หรือต้องใช้ app ช่วย
sumguin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 02:27  

ถ้าโหลด CN THAIKEYBOARD มาลงแล้วก็ไม่ยากแล้วครับ
-เข้าไปที่ SETTING แล้วเลือก Language & keyboard ครับ
-แล้วไปติ๊กเครื่องหมายถูกที่ช่อง CN Thai Keyboard และช่อง virtual keyboard แนะนำเอาเครื่องหมายออกนะครับ เพราะหน้าจอเราเล็กเกินที่จะกดคีย์บอร์ดบนหน้าจอได้สะดวกครับ
-เสร็จแล้วกดปุ่ม Back กลับมาหน้า Home แล้วลองเข้าไปที่ โปรแกรม Browser ก็ได้
-แล้วช่องที่พิมพ์ Address ให้กดค้างไว้ครับจนมีคำว่า Input method จึงเลือกที่คำนี้ครับ
-จากนั้นเลือกใช้ชุด Keyboard ของ CN Thai Keyboard ครับ ถึงจะใช้งานได้ทั้งภาษาอังกฤษและไทย ส่วนการเปลี่ยนภาษาก็กด ALT+A นะครับ

ลองดูครับ... Very Happy

ขอบคุณคุณ mr-nui มากค่ะ ตอนนี้ใช้ภาษาไทยได้ปกติแล้ว

อ่านเรื่องการ root เครื่องแล้ว อยากจะลองทำดูบ้าง ไม่ทราบว่ามันมีความเสี่ยงที่จะทำเครื่องเจ๊งมั้ยคะ แบบว่ามือใหม่เลยไม่ค่อยมั่นใจ อิอิ

ฝากกระทู้ขาย HTC ด้วยนะคะ
pub5555
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 11:38  

ขอถามนิดครับ ไม่ทราบว่าเครื่องรุ่นนี้ ใส่ซิมพวก i-kool iec

ได้ไหมครับ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 16:22  

สอบถามซักหน่อย คนที่ลง T-mobile เครื่องเสถียรดีและ ใช้ได้ทุกฟังก์ชั่นไหมครับ

รบกวนอีกหน่อย มันสามารถอ่านภาษาจีนได้ไหมครับ (รบกวนลองให้หน่อย ลองเข้าเวปจีนเอาก็ได้ครับผม)

ขอบคุณมากคร๊าบบบบบบบบ
mr-nui
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 17:20  

sumguin ผู้เขียน:

ลองดูครับ... :D

ขอบคุณคุณ mr-nui มากค่ะ ตอนนี้ใช้ภาษาไทยได้ปกติแล้ว

อ่านเรื่องการ root เครื่องแล้ว อยากจะลองทำดูบ้าง ไม่ทราบว่ามันมีความเสี่ยงที่จะทำเครื่องเจ๊งมั้ยคะ แบบว่ามือใหม่เลยไม่ค่อยมั่นใจ อิอิ

ฝากกระทู้ขาย HTC ด้วยนะคะ

การ Root ไม่มีผลกับเครื่องครับ ผมว่าเหมาะมากกว่า เพราะหลักๆเอาไว้แก้ Font ให้อ่านง่ายขึ้น และสามารถลงโกรม Link2SD เพือย้ายโปรแกรมไปไว้ที่ Card ได้ครับ และการทำกลับให้เป็นเหมือนเดิมก็ไม่ยากนนะครับ
beerwan
Year's Star

จังหวัด: เพชรบุรี
วันที่โพสท์ : 16 May 2011 20:08  

อิิอิ แวะมาเยี่ยมชาว Motorola CHARM ครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 21:15  

pub5555 ผู้เขียน:
ขอถามนิดครับ ไม่ทราบว่าเครื่องรุ่นนี้ ใส่ซิมพวก i-kool iec

ได้ไหมครับ

ใส่ได้ครับ แต่...ขอบอกว่า 3g กินแบตสุดๆเลย
ถ้าให้แนะ ก็... true แล้วเพิ่มโปรฯ net 199 จะดีกว่าครับผม
ได้หมดทั้ง edge wifi 3g ครับ พอเหมาะดี
(ไม่ได้อะไรกับเค้านะครับผม)

ปัจจุบันผมเทส app screen off FX อยู่ ใช้ดีครับ เลือกเป็น widget หน้าจอหลัก
ทำให้ไม่ต้องกดปุ่ม power ปิดเครื่อง และสามารถตั้งค่าได้อีกมาก
แต่ข้อเสียตั้งเวลาหน่วงน้องไปหน่อย
แล้วก็ต้องรอประมาณ 3-5 วิ กว่าหน้าจอจะดับสนิท

ใช้คู่กับ widget locker สามารถเปลี่ยนหน้าจอล็อคได้หลายแบบ
และสามารถตั้งให้ กดปุ่มใดๆก็ได้เป็นการเปิดหน้าจอเข้า
(แต่...ยังไม่มีให้เลือกเฉพาะปุ่นสำหรับแทนปุ่นกด power)

สามารถเลือกปุ่นสำหรับการปลดล็อคได้ *ผมเลือกปุ่ม "กล้อง" กับ "ปุ่มย้อนกลับ"
สะดวกดีครับ สามารถแก้ไขให้ปัญหาเรื่อง กดหน้าจอไม่ได้ในบางครั้งได้ดีขึ้น
*ย้ำว่าดีขึ้นแต่ยังมีอยู่บ้างบางครั้ง แต่เรื่องสายเข้าแล้วค้างรู้สึกจะหายไปแล้ว*

ละก็แนะนำอีก app คือ Dual Mount SD ใช้ดีครับสะดวกดี
ลองหามาลองกันดูครับผม.
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 21:27  

app widgetLocker

หน้า app widgetLocker
(สามารถปรับแต่งได้อีกเยอะ พร้อมสามารถวาง widget ในหน้าเพิ่มได้อีก)
ผมวาง app screen off FX ไว้ด้วยสำหรับกดปิดหน้าจอ

หรือจะวางในหน้า home ไว้กดปิดหน้าจอได้ง่ายๆแทนปุ่ม power

ปล.รอ update น่าจะทำให้มีการปรับแต่งได้มากกว่านี้ เช่นปิดได้ทันใจยิ่งขึ้นครับผม.
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 23:07  

คือผมมีข้อสงสัยกำลังจะซื้ออะครับ
1.จอค้างนี่เปนทุกเครื่องป่าวครับแล้วเกิดจากอะไรมีวิธีแก้มั้ยครับ
2.ลิ้งลอยทุกเครื่องเลยหรือว่าเปนบางเครื่องอะครับ
3.แล้วตัว 2.1 นี่บังคับลงโปรแกรมในเครื่องอย่างเดียวเลยหรอครับ
4.GPS จับไวป่าวครับ
5.wifi ใช้ได้ดีป่าวครับ
6.เรื่องการโทรมีปัญหาอะไรบ้างมั้ยครับพอดีผมต้่องใช้บ่้อยครับ
ขอบคุณมากครับ Very Happy
ขาย MOTO CHARM
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 May 2011 23:38  

ขอขาย ที่ 4000 ครับ

ไม่ถนัด และ ไม่ได้ใช้เลยมาสองอาทิตย์แล้วครับ ตอนนี้ใช้ A88 คู่ใจอยู่

Very HappyVery HappyVery HappyVery Happy ชอบแอนดรอย ที่สุด Very HappyVery HappyVery Happy

โทร 0867688301

ผมขายที่นี่ด้วยครับ

http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=431761&PN=1

ขอบคุณครับผม
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 08:35  

คือผมมีข้อสงสัยกำลังจะซื้ออะครับ
1.จอค้างนี่เปนทุกเครื่องป่าวครับแล้วเกิดจากอะไรมีวิธีแก้มั้ยครับ
ไม่แน่ใจครับ แต่ก็มีบางคนไม่เป็น รู้สึกว่าอัพ rom t mobile น่าจะแก้ได้ครับ

2.ลิ้งลอยทุกเครื่องเลยหรือว่าเปนบางเครื่องอะครับ
น่าจะเป็นทุกเครื่องครับ ส่วนใหญ่จะแก้แล้วที่ 2.2 (รุ่นอื่นๆแรกๆก็เป็นทุกเครื่องใน rom 2.1 ) แก้ได้ครับในหน้าต้นๆมี link อยู่ไม่ยากครับ

3.แล้วตัว 2.1 นี่บังคับลงโปรแกรมในเครื่องอย่างเดียวเลยหรอครับ
ครับแต่ให้ root เครื่องด้วย app universal ทำให้ใช้ link2sd ได้ครับ

ส่วนตัวจับไวดีครับ (ด้วยโปรติดเครื่องนะครับ)

อันนี้การัณตี ใช้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ (3bb)

6.เรื่องการโทรมีปัญหาอะไรบ้างมั้ยครับพอดีผมต้่องใช้บ่้อยครับ
ขอบคุณมากครับ
แรกๆที่ผมใช้ก็มีบ้างหลังๆ ไม่ยังไม่เจออาการครับ ไม่แน่ใจเป็นที่ rom หรือว่า app บางตัวครับผม Very Happy
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 09:25  

ไม่แน่ใจครับ แต่ก็มีบางคนไม่เป็น รู้สึกว่าอัพ rom t mobile น่าจะแก้ได้ครับ

น่าจะเป็นทุกเครื่องครับ ส่วนใหญ่จะแก้แล้วที่ 2.2 (รุ่นอื่นๆแรกๆก็เป็นทุกเครื่องใน rom 2.1 ) แก้ได้ครับในหน้าต้นๆมี link อยู่ไม่ยากครับ

ครับแต่ให้ root เครื่องด้วย app universal ทำให้ใช้ link2sd ได้ครับ

ส่วนตัวจับไวดีครับ (ด้วยโปรติดเครื่องนะครับ)

อันนี้การัณตี ใช้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ (3bb)

แรกๆที่ผมใช้ก็มีบ้างหลังๆ ไม่ยังไม่เจออาการครับ ไม่แน่ใจเป็นที่ rom หรือว่า app บางตัวครับผม Very Happy

ขอบคุณมากๆครับ สงสัยได้กลับมาใช้ moto อีกแล้ว Razz
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 09:57  

ขอถามอีกหน่อยนะครับ การอัพ ROM นี่เหมือนการแฟลชของโมโตมั้ยครับ แล้วถ้าแฟลชของ T-mobile แล้วจะลงภาษาไทยได้ป่าวครับ
MM
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 10:13  

สอบถามเรื่อง moto charm ไม่มีเสียง พอดีเครื่องผมอยู่ดีๆก็ไม่มีเสียงออกลำโพงเครื่องครับ
ตอนนี้เดือดร้อนมาก ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 10:21  

itaungh ผู้เขียน:
ขอถามอีกหน่อยนะครับ การอัพ ROM นี่เหมือนการแฟลชของโมโตมั้ยครับ แล้วถ้าแฟลชของ T-mobile แล้วจะลงภาษาไทยได้ป่าวครับ

เหมือนกันครับ ด้วยโปรฯ RSDLite ครับผม

อ้างถึง:
สอบถามเรื่อง moto charm ไม่มีเสียง พอดีเครื่องผมอยู่ดีๆก็ไม่มีเสียงออกลำโพงเครื่องครับ
ตอนนี้เดือดร้อนมาก ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ลองเอาเครื่อง (ด้านหลังช่วงลำโพงล่าง) มาเคาะๆกับฝ่ามือครับ แรงเบาแค่ไหนบอกไม่ถูกครับ ลองเคาะดูเอาของผมก็พอสมควรครับ ทำครั้งเดียว ไม่เป็นอีกเลยครับ (ส่วนตัวนะ)
MM
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 10:34  

ลองเคาะแล้วครับ มันดังขึ้นมาแว๊ปนึงแล้วเงียบไป จากนั้นเคาะยังไงก็เงียบครับ
สงสัยต้องส่งศูนย์แล้วมั๊งเนี๊ย
blink
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2011 10:39  

เมื่อวานพลาดไปกด delete thread msg ทีเดียว เมสเสดหายหมดเลยครับ Sad
blink
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 May 2011 10:39  

เมื่อวานพลาดไปกด delete thread msg ทีเดียว เมสเสดหายหมดเลยครับ Sad
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 11:12  

MM ผู้เขียน:
ลองเคาะแล้วครับ มันดังขึ้นมาแว๊ปนึงแล้วเงียบไป จากนั้นเคาะยังไงก็เงียบครับ
สงสัยต้องส่งศูนย์แล้วมั๊งเนี๊ย

อืม... นั้นก็สุดท้าย เคาะแรงๆอีกสักป้าด ไม่ได้ก็...ส่ง 0 ครับผม

ท่าน blink ครับ ลองดูตัวแบตที่มาพร้อมฝาหลังแบบนูนสิครับ ราคาเท่าไหร่
อันนี้น่าสนใจนะ ความจุเยอะดี
MM
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 11:34  

ขอคำแนะนำ

ตอนนี้ผมลองกดๆมั่วๆดู พวกเสียงเตือนข้อความที่ดังติ๊งๆ มันดังออกลำโพงนะครับ แต่เสียงเพลง เสียงเรียกเข้ามันไม่ดังออกลำโพง ถ้าเสียบหูฟังจะดัง ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 12:31  

ฝาหลังนูนๆ ผมว่าถ้ามีก็ต้อง ebay เท่านั้นแหละครับ
แต่ผมว่ามันไม่สวยอ่ะ

ผมใช้มาตั้งแต่ moto q8 ล่ะ ตอนนั้นมีขายแต่ฝานูนๆ ผมตามหาแต่แบบบางๆ จะได้สวยๆ ในที่สุดก็ได้มา ^^

รบกวนสอบถาม รอม T-mobile หน่อยสิครับ เรื่องแบตดีขึ้นมั้ย แล้วยังไม่พบข้อเสียใดๆใช่ไหมครับ?
bangbus
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 12:50  

ตอนนี้พบประสบปัญหาเล็กๆ ครับ
ใช้ google maps เลือก my location แล้วปรากฎว่า ตำแหน่งไม่ตรงครับ ห่างไปประมาณ 100 เมตร ทางซ้ายมือ (เป็นหลังจาก update google maps แล้ว) ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร

เลยลองเปลี่ยนมาใช้ sygic แล้วตอนนี้ แต่ยังข้องใจ google maps ว่าทำไมตำแหน่งถึงไม่ตรง
Ninosocial
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 13:21  

มีปัญหาครับ

ผมอยากปิดไม่ให้สั่น ตอนเราแตะ Softkey 3 ปุ่มอะครับ ทำได้ไหม เข้าไป Set ใน Haptic Feedback แล้วก็ยังสั่นอยู่ ปิดยังไงอะครับ รู้สึกว่าถ้าปิดได้ มันจะประหยัดแบ็ตได้อีกหน่อย
capulet_louis
Year's Star

จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
วันที่โพสท์ : 17 May 2011 14:27  

ขอถามหน่อยครับ app setcpu ของผมทำไมมีค่า MAXอยู่ที่ 500+เองอ่ะครับไม่เห็นเป็น 720เลย งง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 19:34  

เหมือนกันครับ ด้วยโปรฯ RSDLite ครับผม

แล้วภาษาไทยลงทีหลังได้ป่าวครับ
rokr T
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
วันที่โพสท์ : 17 May 2011 20:52  

แล้วภาษาไทยลงทีหลังได้ป่าวครับ

ไม่มีแพ็คภาษาไทยครับ รอมที่มีอยู่ตอนนี้ยังไม่รองรับเมนูไทย โหลดแอป MoreLocale ก็ช่วยได้นิดหน่อยเอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 21:40  

rokr T ผู้เขียน:

ไม่มีแพ็คภาษาไทยครับ รอมที่มีอยู่ตอนนี้ยังไม่รองรับเมนูไทย โหลดแอป MoreLocale ก็ช่วยได้นิดหน่อยเอง
ลงแล้วนี่อ่านไทยพิมพ์ไทยได้สมบูรณ์มั้ยครับ
zuzu49
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 22:54  

ต่อเป็นโมเดม แล้ว เข้าบางเวบไม่ได้อ่ะครับ ใครรู้บ้าง hotmail msn นี่เข้าไม่ได้เลย
Moto Charm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 May 2011 01:53  

มีปัญหา update facebook เป็น version ใหม่บ้างไหมครับคืออัพเสร็จใช้ได้แต่ พอปิดแล้วเปิดเครื่องก็กลับเป็น version เดิม
mini charm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 May 2011 09:51  

ช่วยสอนวิธีแชร์เน๊ทผ่าน WiFi ด้วย ฺBarnacle WiFi TeTher ทีนะครับ

ผมแชร์ไม่ได้ ไม่ทราบว่าเพราะอะไร มันมีให้้กดปุ่ม start สองครั้ง
ครั้งแรก มันบอกว่า ปิดไวไฟ กดครั้งสอง ปุ่่มสตาร์ท จะมีสีเขียวขึ้น กดครั้งสามจะหยุด

ต้องทำอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ
pudja
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขายยย
วันที่โพสท์ : 18 May 2011 14:59  

อุปกรณ์ : Motolora charm

ราคา : 3999 บาท ซื้อมา 3 วัน ที่ ฟอร์จูน 4900 บาท มีใบเสร็จ

สภาพ : นางฟ้ายังอาย คิดเป็นเปอร์เซ็นต์ 99.999% ไร้ริ้วรอย ขนแมวไม่มี สติ๊กเกอร์หน้าจอด้านหลังยังอยู่เหมือนแกะกล่อง

ตำหนิ : ไม่มีเลย ไม่มีขนแมวอะไรทั้งสิ้นไม่บอกไม่รู้ว่ามือสอง

วันที่ซื้อมา : วันอาทิตย์ที่ผ่านมา

ประกัน : 365 วัน - ไป 3 วัน

เหตุผลในการขาย : เล่น WHATAPP กับแฟนแล้วมันส์ต้องขายไปซื้อ BB 8520 สีขาว

หมายเลขโทรศัพท์ติดต่อ : 089-0100-331

วิธีส่งมอบสินค้า : นัดเจอสุขุมวิท103 หรือ EMS + 50 บาท

ของแถม: แผนที่ GPS AURA 2.1.3 มั้ง ตัวหใม่จ้างร้านลงมาครับ แล้วก็ POWER AMP ตัวเต็มโหลดมาใน MARKET เสียเงินไป 100 ว่าบาท เสียงดี แจ่ม

หมายเหตุ : อุปกรณ์ หูฟัง เครื่องชาร์จ สาย USB ไม่เคยแกะมาใช้เนื่องจาก มีชาร์จเอนกประสงค์อยู่แล้ว เลยไม่ได้เอาของของมันมาใช้ครับ

**** ถ่ายพร้อม หนังสือพิมพ์ ฉบับวันนี้ ไม่มั่วนิ่ม เบอร์โทรผมตามในรูปเลยครับ และลงขายที่นี่ที่แรกครับผม ขอบคุณไปดูรูปกันได้เลย

==== ถ่ายรูปไม่ค่อยเก่งนะครับ แต่ตัวเครื่อง อุปกรณ์ไม่บอกไม่รู้ว่าเป็นมือสองแน่นอน ใหม่มากกก ไร้ริ้วไร้รอยทุกอย่างขนแมวไม่มี ดทรมาได้เลยครับ

GSM :089-0100-331
DTAC:081-561-6767
TRUE:080-291-4596

GPS POI:N13'67.531 E100'66.589
Saving A/C กสิกรไทย 760-2-40271-6 EKALUK
Saving A/C ไทยพาณิชย์ 164-2-30702-6 EKALUK
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามหน่อย
วันที่โพสท์ : 18 May 2011 15:07  

พอดีกำลังจะซื้อ การpartdition คือ
การรูท คือ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามหน่อย
วันที่โพสท์ : 18 May 2011 15:07  

พอดีกำลังจะซื้อ การpartdition คือ
การรูท คือ
subancha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 May 2011 15:14  

ยังอยู่จ้าแต่ลดแล้วเหลือ 3800 คร้าบ ไม่ได้ตัดราคาคุณข้างบนนะขอโทษที

ขาย motorola Charm

อุปกรณ์ : หูฟัง สายดาต้า ที่ชาร์ต กล่องคู่มือ (ครบครับ)

ราคา : 3800-

สภาพ : 99%

ตำหนิ : ไม่มี

วันที่ซื้อมา หรืออายุของสินค้า: 24/4/54

เหตุผลในการขาย : ไม่ถนัดอย่างแรง ใช้ A88อยู่แล้วครับ

หมายเลขโทรศัพท์ติดต่อ : 0867688301

วิธีส่งมอบสินค้า : นัดเจอครับ แถว จรัญ พ้าต้า เซ้นทรัลปิ่นเกล้า หรือ วันทำงานแถว เมเจอร์รัชโยธิน

รูปดูได้ที่นี่ครับ

http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=431761&PN=1&TPN=1

ดูจากประวัติได้ครับ

ปล.ตอนแรกมีพี่คนนึงจะเอา แต่กำลังจะส่งและ เขาส่ง sms มาบอกว่าไม่เอาโทษทีไปโอนเงินไม่ได้ ก็เลยไม่ได้ขายคนนั้นครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 May 2011 17:40  

ลงแล้วนี่อ่านไทยพิมพ์ไทยได้สมบูรณ์มั้ยครับ

ไม่ได้เลยครับ ส่วนใหญ่จะได้พวก Widget ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 May 2011 19:24  

ไม่ได้เลยครับ ส่วนใหญ่จะได้พวก Widget ครับ

ขอบคุณมากครับๆ
จขกทท
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 May 2011 22:59  

subancha ผู้เขียน:
ยังอยู่จ้าแต่ลดแล้วเหลือ 3800 คร้าบ ไม่ได้ตัดราคาคุณข้างบนนะขอโทษที

ขาย motorola Charm

อุปกรณ์ : หูฟัง สายดาต้า ที่ชาร์ต กล่องคู่มือ (ครบครับ)

ราคา : 3800-

สภาพ : 99%

ตำหนิ : ไม่มี

วันที่ซื้อมา หรืออายุของสินค้า: 24/4/54

เหตุผลในการขาย : ไม่ถนัดอย่างแรง ใช้ A88อยู่แล้วครับ

หมายเลขโทรศัพท์ติดต่อ : 0867688301

วิธีส่งมอบสินค้า : นัดเจอครับ แถว จรัญ พ้าต้า เซ้นทรัลปิ่นเกล้า หรือ วันทำงานแถว เมเจอร์รัชโยธิน

รูปดูได้ที่นี่ครับ

http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=431761&PN=1&TPN=1

ดูจากประวัติได้ครับ

ปล.ตอนแรกมีพี่คนนึงจะเอา แต่กำลังจะส่งและ เขาส่ง sms มาบอกว่าไม่เอาโทษทีไปโอนเงินไม่ได้ ก็เลยไม่ได้ขายคนนั้นครับ

ขายแล้วขอบคุณครับผม
Ball
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 May 2011 10:24  

อยากทราบว่าถ้า Root เครื่อง แต่ไม่ลง Rom ของ T-mobile ผลจะเป็นยังไงครับ
Balllae
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 May 2011 10:35  

อยากทราบว่าถ้า Root เครื่อง แต่ไม่ลง Rom ของ T-mobile ผลจะเป็นยังไงครับ
1. สามารถลง App ได้มากขึ้นกว่าเดิมหรือไม่ครับ
2. เครื่องจะเสถึยรมากขึ้น หรือไม่ครับ
3. ถ้าหากเครื่องมีปัญหา เราReset เครื่องก่อนส่งซ่อม ประกันจะยังอยู่หรือไม่ครับ
4. สามารถใช้โปรแกรมที่ซิงค์ระหว่างComกับCharm เพื่อลง App ได้หรือไม่ครับ
โปรแกรมที่ต้องลงComนั้นชื่ออะไรครับ Load ได้ที่ไหนครับ

ปล. คือผมอยากให้ Charm ลง App ได้มากขึ้น และอยากให้อ่าน-พิมพ์-ไทย ได้เหมือนเดิม
เห็นบอกว่า Rom ของ T-mobile นั้นไม่สามารถทำได้น่ะครับ
ขอบคุณครับ มือใหม่ Android ครับ
BloodbankZ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 May 2011 10:53  

Balllae ผู้เขียน:
1. สามารถลง App ได้มากขึ้นกว่าเดิมหรือไม่ครับ
ตอบ สามารถลง App ได้มากขึ้นกว่าเดิมครับ โดยทำ Link2SD
2. เครื่องจะเสถึยรมากขึ้น หรือไม่ครับ
ตอบ เครื่องจะไม่เสถียรขึ้นครับ แต่ถ้าลง Rom T-mobile จะเสถียรขึ้นครับ
3. ถ้าหากเครื่องมีปัญหา เราReset เครื่องก่อนส่งซ่อม ประกันจะยังอยู่หรือไม่ครับ
ตอบ ประกันยังอยู่ครับ ถ้า Root เครื่องแล้ว ก็ Unroot ได้ครับ แต่ถ้าลง Rom T-mobile ไม่สามารถอัพรอมกลับได้ครับ ซึ่งอันนี้ผมก็ไม่ทราบว่าประกันจะหมดมั้ย
4. สามารถใช้โปรแกรมที่ซิงค์ระหว่างComกับCharm เพื่อลง App ได้หรือไม่ครับ
โปรแกรมที่ต้องลงComนั้นชื่ออะไรครับ Load ได้ที่ไหนครับ
ตอบ อันนี้ไม่ทราบครับผม ส่วนตัวผมใช้ Astro File Manager ครับ คือ เอาไฟล์ลงใน SD Card แล้ว เข้าไปใน Astro File Manager แล้ว install ครับ

ปล. คือผมอยากให้ Charm ลง App ได้มากขึ้น และอยากให้อ่าน-พิมพ์-ไทย ได้เหมือนเดิม
เห็นบอกว่า Rom ของ T-mobile นั้นไม่สามารถทำได้น่ะครับ
ตอบ Rom T-mobile ก็ อ่านไทย พิมพ์ไทย ได้ครับ แต่ต้องลง ฟร้อน ใหม่นะครับ ส่วนจะพิมพ์ไทย ก็ลง CN Thai ไม่ก็ TSwipe-Pro ครับผม

ผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ มือใหม่ Android ครับ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 May 2011 11:17  

รบกวน ใครมีโปรแกรมลง คีย์บอร์ดจีน ไหมครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 May 2011 16:39  

แกะฝาหลังยังไงครับ ไม่กล้างัดแรงๆ ขอบคุณคับ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 May 2011 21:17  

แกะฝาหลังยังไงครับ ไม่กล้างัดแรงๆ ขอบคุณคับ

งัดเลยครับ ใช้นิ้วแงะๆด้านหลังข้างล่าง Very Happy
tikchiro
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 May 2011 22:52  

ใช้เล็บ ไล่เอา ครับ ฝาหลังแง้มมา ก็เอา เล็บ ไล่ ไปที่ละมุม จะง่ายกว่า

ส่วน ใครที่ใช้ link2sd แล้ว รีสตารืท โปรแกรม หายหมด
คำตอบคือ เป็นที่เมม ครับ เปลี่ยน ใหม่ ครับ

หรือ แบ่งพื้นที่ใหม่
ของผม 8 g
ตอนแรก fat32 = 7 g
fat = 500 mb
swap = 500 mb
แสดงว่า fat = 500 mb เนี่ย มีปัญหา

ผมแบ่งใหม่ 8g
fat32 = 6g
fat = 1g
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 May 2011 22:53  

tikchiro ผู้เขียน:
ใช้เล็บ ไล่เอา ครับ ฝาหลังแง้มมา ก็เอา เล็บ ไล่ ไปที่ละมุม จะง่ายกว่า

ส่วน ใครที่ใช้ link2sd แล้ว รีสตารืท โปรแกรม หายหมด
คำตอบคือ เป็นที่เมม ครับ เปลี่ยน ใหม่ ครับ

หรือ แบ่งพื้นที่ใหม่
ของผม 8 g
ตอนแรก fat32 = 7 g
fat = 500 mb
swap = 500 mb
แสดงว่า fat = 500 mb เนี่ย มีปัญหา

ผมแบ่งใหม่ 8g
fat32 = 6g
fat = 1g

swap = 1g
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 10:39  

Ball ผู้เขียน:

ลง App ได้เยอะขึ้นและได้สิทธิในการจัดการระบบมากขึ้นครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามจ้า
วันที่โพสท์ : 20 May 2011 11:15  

วันนี้จะไปซื้อแล้วแต่คนขายบอกว่า พรุ่งนี้เหลือ 3990 รอดีกว่า

อยากถามหน่อย
1.การแบ่งแมม คือ
2.ช่วยอธิบายหรือขอลิ้งการรูทหน่อย
3.หน้าจอแย่มากมั้ย ตอนนี้ใช้ nokia e63 อยุอะ
4.เปิดกล่องครั้งแรกต้องทำอะไรบ้าง
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถามจ้า
วันที่โพสท์ : 20 May 2011 11:36  

วันนี้จะไปซื้อแล้วแต่คนขายบอกว่า พรุ่งนี้เหลือ 3990 รอดีกว่า

2.ช่วยอธิบายหรือขอลิ้งการรูทหน่อย
3.หน้าจอแย่มากมั้ย ตอนนี้ใช้ nokia e63 อยุอะ
4.เปิดกล่องครั้งแรกต้องทำอะไรบ้าง

1.การแบ่งแมม คือ : การจัดการพื้นที่บนเมม เพื่อแบ่งพื้นที่สำหรับการติดตั้งโปรแกรมบนเมม แทนการใช้เมมของเครื่องครับ

2.ช่วยอธิบายหรือขอลิ้งการรูทหน่อย : กระทู้นี้เลยครับ
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=334981&PN=1

3.หน้าจอแย่มากมั้ย ตอนนี้ใช้ nokia e63 อยุอะ : โดยส่วนตัวผมคิดว่าปกติครับ แต่ไม่ละเอียดเท่าไร ตัวหนังสือที่บาง ๆ จะเห็นถึงความไม่ละเอียดทำให้อ่านยาก

4.เปิดกล่องครั้งแรกต้องทำอะไรบ้าง : ใส่แบต ใส่ Sim ครับ แบ่งพื้นที่บนเมม แล้วลองใช้เครื่องให้สภาพปกติก่อนนะครับ จากนั้น Root, ลง Link2SD, เปลี่ยน Font, ลง App ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 11:50  

ราคานี้หาได้ที่ไหนอ่ะ

กำลังหาอยู่พอดีเลยคราบ
bangbus
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 12:41  

หลังจากใช้งานมา charm มาได้ 2 อาทิตย์ สรุปการใช้งานโดยรวม ดีครับ
คุ้มกับราคามั้ย ผมว่าคุ้มนะ กับราคานี้ (ของผม 4900) สั่งซื้อจาก trendyday ของหมด สั่งซื้อจาก tohome ของหมด สุดท้ายมาได้ที่ฟอร์จูนฯ สั่งซื้อเอานะ เพราะผมอยู่ระยอง
ตอนนี้ยังใช้งาน ไม่ครบทุกอย่างนะ ด้วยความที่เป็น android เครื่องแรกในชีวิตด้วย
เครื่องทำ(เกือบ)ทุกอย่าง เปลี่ยน rom,root,partition sd card ลง app ไปเรื่อยๆ ก็โอนะ

ตัวเครื่อง(ความเห็นส่วนตัวนะครับ): โดยรวมดีครับ แต่ติดอยู่ที่ฝาหลังครับ
เวลาจะแกะออกกลัวมันหักมาก (ยิ่งเล็บสั้นด้วย) แต่อาจจะเพื่อความหนาแน่นละมั้ง

ช่องเสียบ micro usb น่าจะอยู่ด้านบนนะ ด้านข้างน่าจะเรียบไปเลยดีกว่า

ผมอยากให้เอาปุ่ม alt สลับกับปุ่ม sym จัง ผมสับสนปุ่ม shift กับปุ่ม alt กดผิดแล้วมันลบหมดเลย เซ็งมาก ต้องมานั่งพิมพ์ใหม่ อีกเรื่องคือความถนัดในการพิมพ์

ลำโพง:เวลาวางไว้ มันทำให้เสียงหายไปพอสมควรเลยทีเดียว (ตั้งปลุกไว้แทบไม่ได้ยิน)

กล้อง:หลายๆ คอมเม้นท์บอกว่าไม่ค่อยดี ส่วนตัวไม่ค่อยได้ถ่ายรูป ก็เลยเฉยๆ แต่ลง app ช่วยได้

หน้าจอ:แรกๆ ปวดตามาก ตอนนี้คงชินซะแล้วมั้ง 55

แบ็ตเตอรี่:หมดไวมาก ผมชาร์จ วันหนึ่ง 2-3 รอบ(อาจถึง 4) คงเป็นเพราะเล่นตลอดมั้ง มีโทรบ้าง ลง app ลบ app เล่นเกม ฟังเพลง เข้าเว็บ เล่น FB เมลล์เข้าตลอด เอะอะหยิบ หยิบเล่นทั้งวัน อาจเป็นที่การตั้งค่าก็ได้ ตอนนี้ยังไม่ลึกซึ้งพอ ต้องเล่นต่อไปเรื่อยๆ

ตอนนี้ยังใช้โทรออกด้วยเสียงไม่เป็นเลย 55 (ยังงมอยู่)

แต่อยากจะรู้ว่า มุมบนด้านซ้ายของตัวเครื่อง คืออะไร เซนเซอร์ตัวนึงแล้วละ แล้ว ข้างๆ ล่ะ

สรุปโดยรวม พอใจมาก จบ
ผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้นะที่นี้ด้วยครับ
MM
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 12:52  

ราคานี้หาได้ที่ไหนอ่ะ

กำลังหาอยู่พอดีเลยคราบ

เคยเชื่อข่าวแบบนี้ แต่เดินหาจนเมื่อย ตามศูนย์ค้ามือถือต่างๆไม่มีครับ หันไปซื้อมือสองราคาประาณนี้ จบเลย
Balllae
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 13:26  

กับ Rom เดิมๆ ถ้าใช้วิธีการ Hard Reset อาการรวนๆจะหายหรือไม่ครับ โดยไม่ต้องไปลง Rom ของ T-mobile น่ะครับ
ถ้าได้จะดูวิธีการ Hard Reset ได้จากที่ไหนครับ
NeroJero
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 13:49  

มีเรื่องจะรบกวนสอบถามหน่อยครับ

คือผมได้ทำการแบ่ง partiion แล้วโดยผมใช้เมม 8G โดยผมแบ่งเป็น

- fat32 6G

-fat 1.5G

1. ผมไม่ได้แบ่งตัว swap อ่ะครับไม่ทราบว่าจะมีปัญหาอะไรรึป่าว

2. อยากทราบว่าที่แบ่งไปนั้น พวก fat32 , fat หรือ swap เราใช้งานในส่วนไหนบ้าง เพราะตอนนี้เครื่องผมมันอ่านการ์ดผมได้แค่ 6G ผมเลยอยากรู้ว่าอีก 1.5G ที่แบ่งไปใช้ทำอะไร

3. แล้วถ้าผมอยากแบ่ง partition ใหม่ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ

รบกวนพี่ๆน้องๆช่วยชี้แนะด้วยครับ

taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 14:43  

Balllae ผู้เขียน:
กับ Rom เดิมๆ ถ้าใช้วิธีการ Hard Reset อาการรวนๆจะหายหรือไม่ครับ โดยไม่ต้องไปลง Rom ของ T-mobile น่ะครับ
ถ้าได้จะดูวิธีการ Hard Reset ได้จากที่ไหนครับ

Hard reset ทำได้โดย

1. ปิดเครื่องให้เรียบร้อย
2. กดปุ่ม X พร้อมปุ่ม Power ค้างไว้ จนขึ้นรูปหุ่นและเครื่องหมายเตือน
3. ปล่อยและกดปุ่ม Power อีกครั้ง
4. เลือก Factory reset
5. ยืนยัน แล้ว Reboot เครื่องครับ

หรือสามารถเข้าจาก Menu ก็ทำได้โดย Setting >> Privacy >> Fectory data reset
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 15:26  

ขอถามเป็นข้อๆนะครับ
1.หลังจากทำ root แล้วสามารถโหลด app ฟรีเลยหรือป่าวหรือต้องลง app ก่อนครับ
2.หลังจากลง link2sd ถ้าโหลด app แล้วจะยังลงในเครื่องเหมือนเดิมแล้วค่อยย้ายลง sd หรือป่าว แล้วมันจะมีมั้ยครับที่จะมี app ที่มีขนาดมากกว่าพื้นที่ของเมมในเครื่องแล้วจะลงยังไงครับ
3.การแบ่งพาติชันต้องแบ่งกี่พาติชันอะไรบ้างครับแล้วขนาดเท่าไหร่หรือแล้วแต่เราครับแล้วแบ่งเพื่ออะไรครับ
ขอบคุณมากครับ พอดีมือใหม่มากๆเลยครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 16:12  

NeroJero ผู้เขียน:
มีเรื่องจะรบกวนสอบถามหน่อยครับ

คือผมได้ทำการแบ่ง partiion แล้วโดยผมใช้เมม 8G โดยผมแบ่งเป็น

- fat32 6G

-fat 1.5G

1. ผมไม่ได้แบ่งตัว swap อ่ะครับไม่ทราบว่าจะมีปัญหาอะไรรึป่าว

2. อยากทราบว่าที่แบ่งไปนั้น พวก fat32 , fat หรือ swap เราใช้งานในส่วนไหนบ้าง เพราะตอนนี้เครื่องผมมันอ่านการ์ดผมได้แค่ 6G ผมเลยอยากรู้ว่าอีก 1.5G ที่แบ่งไปใช้ทำอะไร

3. แล้วถ้าผมอยากแบ่ง partition ใหม่ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ

รบกวนพี่ๆน้องๆช่วยชี้แนะด้วยครับ

ตอบ : ผมก็ไม่ได้สร้าง Swap ครับแต่ก็ใช้งานได้ปกติ แต่พื้นที่ Swap ดังกล่าวจะเป็นพื้นที่ที่ทำงานคล้าย Ram ครับ ทำให้เครื่องทำงานเร็วขึ้น แต่ไม่ได้ทดสอบนะครับ

ตอบ : Fat32 partition แรกจะเป็นเมมที่ใช้เก็บข้อมูลครับ เป็นส่วนที่เครื่อง Moto และ คอมมองเห็นครับ ส่วน 1.5 GB ที่แบ่งเป็น Partition ที่ 2 เอาไว้สำหรับเป็นพื้นที่ลงโปรแกรมสำหรับ Charm ครับ ซึ่ง Program Link2SD จะทำหน้าที่จัดการย้ายข้อมูลของ App ต่าง ๆ มาเก็บไว้ส่วนนี้ครับ

ตอบ : ใช้โปรแกรมช่วยแบ่ง Partition ครับ เช่น Partition mamager, Mini tool partition Wizard
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 16:18  

1.หลังจากทำ root แล้วสามารถโหลด app ฟรีเลยหรือป่าวหรือต้องลง app ก่อนครับ
2.หลังจากลง link2sd ถ้าโหลด app แล้วจะยังลงในเครื่องเหมือนเดิมแล้วค่อยย้ายลง sd หรือป่าว แล้วมันจะมีมั้ยครับที่จะมี app ที่มีขนาดมากกว่าพื้นที่ของเมมในเครื่องแล้วจะลงยังไงครับ
3.การแบ่งพาติชันต้องแบ่งกี่พาติชันอะไรบ้างครับแล้วขนาดเท่าไหร่หรือแล้วแต่เราครับแล้วแบ่งเพื่ออะไรครับ
ขอบคุณมากครับ พอดีมือใหม่มากๆเลยครับ

ตอบ : การ Root เป็นการเพิ่มสิทธิในการเข้าไปแก้ไข หรือจัดการระบบภายในเครื่องได้มากขึ้นครับ ผม Root เสร็จแล้วค่อยลง App ครับ ถ้าไม่ Root ก็ลง App ได้ครับ แต่ก็ไม่สามารถลง Link2SD เพื่อย้าย APp ไปลงที่ SD ได้ครับ

ตอบ : แนะนำให้ไปเซ็ตที่ Link2SD ให้ทำ Auto Link ครับ คือไม่ว่าจะลง App ใด ๆ หลังจากนี้ไปก็ให้ Link ไปที่ SD ทั้งหมดเลย

ตอบ : ที่สำคัญ ๆ ผมคิดว่ามี 2 ส่วนก็พอครับ
Partition แรก เอาไว้เก็บข้อมูลทั่วไป เป็นเหมือนเมมการ์ดธรรมดา ๆ
Partition ที่สอง สร้างเพื่อเอาไว้เป็นพื้นที่รองรับ App ที่ติดตั้งลงเครื่องเราครับ เผื่อเมมของเครื่องเต็ม ก็เอามาลงที่ Partition นี้ครับ

ปล. การแบ่งผมทำเป็น Fat32 Primary ทั้ง 2 Partition เลยครับ
Charmer
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 16:39  

จะซื้อการ์ดใหม่สำหรับมาทำ Link2SD
ช่วยแนะำนำยี่ห้อ ราคา และความจุหน่อยครับ (กลัวซื้อผิด)

ขอบคุณครับ
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 17:23  

taniiiim ผู้เขียน:

ตอบ : การ Root เป็นการเพิ่มสิทธิในการเข้าไปแก้ไข หรือจัดการระบบภายในเครื่องได้มากขึ้นครับ ผม Root เสร็จแล้วค่อยลง App ครับ ถ้าไม่ Root ก็ลง App ได้ครับ แต่ก็ไม่สามารถลง Link2SD เพื่อย้าย APp ไปลงที่ SD ได้ครับ

ตอบ : แนะนำให้ไปเซ็ตที่ Link2SD ให้ทำ Auto Link ครับ คือไม่ว่าจะลง App ใด ๆ หลังจากนี้ไปก็ให้ Link ไปที่ SD ทั้งหมดเลย

ตอบ : ที่สำคัญ ๆ ผมคิดว่ามี 2 ส่วนก็พอครับ
Partition แรก เอาไว้เก็บข้อมูลทั่วไป เป็นเหมือนเมมการ์ดธรรมดา ๆ
Partition ที่สอง สร้างเพื่อเอาไว้เป็นพื้นที่รองรับ App ที่ติดตั้งลงเครื่องเราครับ เผื่อเมมของเครื่องเต็ม ก็เอามาลงที่ Partition นี้ครับ

ปล. การแบ่งผมทำเป็น Fat32 Primary ทั้ง 2 Partition เลยครับ
โอ้วกระจ่างเลย ขอบคุณมากครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 19:56  

แก้ font ตัวหนังสือกระพริบอ่านหน้าไหนครับ ผมหาไม่เจอ ขอบคุณครับ
savog_amd
Year's Star

จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
วันที่โพสท์ : 20 May 2011 22:42  

อยากรู้ว่า มันมีไฟ blink ที่หัวเตือนแบบบีบีรึป่าว ลองส่องดูมันน่าจะเป้นหลอดไฟนะ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 May 2011 23:54  

savog_amd ผู้เขียน:
อยากรู้ว่า มันมีไฟ blink ที่หัวเตือนแบบบีบีรึป่าว ลองส่องดูมันน่าจะเป้นหลอดไฟนะ

มุมซ้ายบน ข้างลำโพงหูฟังเป็น Sensor ปรับแสงสว่างหน้าจอครับผม ส่วนการเตือนด้วยไฟกระพริบ จะเป็นไฟ 3 จุด ใต้หน้าจอครับ ตรงปุ่มสัมผัสทั้ง 3 ครับ
nuyzaa1
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 May 2011 20:10  

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ ถ้าหากผมต้องการจะunrootต้องทำยังงัยบ้างครับ ปัจจุบันผมใช้ตัว1.6.2 beta อยู่อ่ะครับ

แล้วถ้าเกิดว่าต้องนำเครื่องเข้าศูนย์เค้าจะทราบมั๊ยครับว่าเครื่องเราเคยrootมาก่อน แล้วจะมีผลต่อการประกันตัวเครื่องหรือป่าวครับ
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 May 2011 21:25  

moto charm เล่นเกมส์พวก hd ได้ป่าวครับ พอดีผมจะลง NFS shift ไม่เห็นเจอเลยครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 May 2011 09:32  

ผมโหลดเกมส์ asphalt 5 แล้วมันควบคุมไม่ได้ครับมันเลี้ยวมั่ว ไม่ไปตามมือเราไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไหมครับ แล้วอีกอย่างครับผมลง sygic แล้วมันหาสัญญาณช้ามากไม่ทราบว่าต้องเปิด edge ก่อนป่าวครับ
A WARRIOR
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 May 2011 11:32  

มีเคสวซิลิโคลน EMPIRE สีดำยังไม่เคยใช้ซื้อมาให้ลูก 2 แบบ เค้าเลือกที่เป็นเคสแข็ง ขอขาย 200 พร้อมส่ง EMS
0816995258 ; email - ch.kittinan@gmail.com
B-Charm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 May 2011 12:29  

รบกวนช่วยหน่อยครับ คือ Charm ของผมพอเสียบสาย USB แล้ว
มันมองไม่เห็นเป็น Flash Drive ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงครับ
จะมีแต่ Program ของ Motorola ขึ้นอย่างเดียวครับ
qqqsss
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 May 2011 13:19  

รบกวนขอวิธีการอัพรอมของ T-mobile อย่างละเอียดหน่อยครับ
ผมกลัวมันจะเป็นที่ทับกระดาษน่ะครับ ถ้าอัพแล้วเครื่องจะเสถียรมากขึ้นกว่าเดิมมากไหมครับ
คุ้มมั๊ยที่จะลองเสี่ยงอัพเพราะมันจะหมดประกันน่ะครับ
ipremip
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2011 16:22  

bangbus ผู้เขียน:

ที่โปรแกรม Contact ตรงคำว่า Contact:*** ตรง *** จะบอกว่าโชว์ Contact จากไหนถ้าเรากดที่คำว่า contact จะมีให้เลือกว่าจะให้โชว์ contact จากที่ไหนนะครับ

ผมยังใช้ rom เดิมที่มากับเครื่อง หา *** ไม่เจอครับ รบกวน screen cap ให้ดูได้มั้ยครับ
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 May 2011 18:46  

B-Charm ผู้เขียน:
รบกวนช่วยหน่อยครับ คือ Charm ของผมพอเสียบสาย USB แล้ว
มันมองไม่เห็นเป็น Flash Drive ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงครับ
จะมีแต่ Program ของ Motorola ขึ้นอย่างเดียวครับ

พอต่อเสร็จแล้วลองลากจากข้างบนดูจะเจอเมนู USB conection แล้วก็เลือกดูครับว่าจะต่อแบบไหน
nuyzaa1
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 May 2011 20:12  

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ ถ้าหากผมต้องการจะunrootต้องทำยังงัยบ้างครับ ปัจจุบันผมใช้ตัวuniversal1.6.2 beta อยู่อ่ะครับ

แล้วถ้าเกิดว่าต้องนำเครื่องเข้าศูนย์เค้าจะทราบมั๊ยครับว่าเครื่องเราเคยrootมาก่อน แล้วจะมีผลต่อการประกันตัวเครื่องหรือป่าวครับ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 May 2011 22:10  

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ ถ้าหากผมต้องการจะunrootต้องทำยังงัยบ้างครับ ปัจจุบันผมใช้ตัวuniversal1.6.2 beta อยู่อ่ะครับ

แล้วถ้าเกิดว่าต้องนำเครื่องเข้าศูนย์เค้าจะทราบมั๊ยครับว่าเครื่องเราเคยrootมาก่อน แล้วจะมีผลต่อการประกันตัวเครื่องหรือป่าวครับ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับ

อยากรู้ด้วยคนครับ

มีใครรู้หรอป่าวครับว่า ว่า งานThailand Mobile Expo 2011 จะมี moto charm มาขายหรอป่าวอ่ะ

กำลังอยากได้อยู่คราบ

ตอนนี้อยู่ในช่วงหาข้อมูลอยู่อ่ะ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 09:31  

babyjammm ผู้เขียน:
ตอนนี้เครื่องผมมีปัญหามันไม่อ่าน SDcard เมื่อวานว่าจะเอาไปเคลม มันดันไม่มีปัญหา ก็เลยไม่ได้ไปเพราะไปแล้วมันไม่มีอาการเขาไม่ให้เปลี่ยนอยู่แล้ว พอตอนเย็นๆ ดันเป็นอีกรอบจะไปก็ไม่ทันแล้ว

เมื่อคืนก็เลยลอง recovery ดู ก็ไม่หาย ก็เลย root ซะ ก็ยังไม่หาย

ต้องหาเวลาว่างเอาไปเคลมก่อนครบ 7 วัน ตอนนี้ root แล้ว ไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาในการเคลมหรือเปล่า เพราะดูจากหน้าตาแล้วไม่ได้แตกต่างจากต้นฉบับเลย แต่ถ้าดู Version ใน About phone อาจจะแตกต่างกัน เพราะของเดิมรู้สึกว่าจะเป็นของ true คงต้องลุ้นแล้วหละ

root แล้วจะมีปัญหากับเรื่องประกันครับ แนะนำก่อนเอาเข้าศูนย์ให้ลง app root explorer
แล้วเข้าไปลบ app Super User Permission ก่อนนะครับ แล้วค่อยทำการ un root ด้วย
app universal 1.6.2 นะครับผม
ก็จะตรวจไม่เจอครับ.

ลองดูนะครับ...
Te Tee
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 15:24  

แวะมาเป็นสาวก Charm ครับ ใช้มาได้เป็นวันที่ 3 ยอมรับว่าไม่คุ้นเคยกับ
ระบบ android อย่างมาก สรุปจาการใช้งาน ได้ดังนี้
1. ราคาโดนใจ
2. แบตตาลี่หมดใวมากกกกก
3. แป้นคีย์ที่ให้มา ใช้ไม่ถนัดมืออ่ะ ตัวหนังสือบนปุ่มกด ไม่เหมือน บีบี หรือคีย์บอร์ดที่ใช้งาน
ทำให้กดลำบากมาก
4. ไม่สามารถ ทำ WIFI hotspot ได้ต้องรออัพเป็น android 2.2 เท่านั้น
โทรไปที่ศูนย์ SIS ที่แผนกการใช้บริการ Motorola T.02-3518666
มาแ้ล้ว เค้าบอกว่า สามารถไปอัดได้ แต่ซอฟแวร์ยังไม่เข้ามาต้องรอ
ประมาณ 1-2 เดือน เสียดายที่อยากได้เพราะว่ อยากใช้ มือถือ ต่อกับเน็ตบุค
เวลาต้องการใช้งานที่ต้องการรายละเอียดความชัดเจนของตัวหนังสือ มากกว่าปกติ

แต่โดยรวมก็ไ่ม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร ไว้คุ้นกะการใช้งาน คงพิมพ์ไ้ด้ใวกว่านี้
ส่วนอัพ เป็น 2.2 เนี่ย รอก็ได้ มีแต่คนชอบขู่ว่าเครือ่งจะหมดประกันทันทีถ้าทำเอง

ว่าไปผมคงถนัดกับพวก ซิมเบี้ยนแล้วก็ วินโดว์โมบาย ซะมากกว่า แหะ ^^
พูดหลังจากใช้งาน ถ้ามีปุ่มกดให้พิมพ์แล้วมันยากนัก อยากซื้อเครื่องใหม่ที่เป็น ทัชกรีนไปเลยดีกว่า จอจะได้ใหญ่ขึ้นมาอีกนิด
leito
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 15:50  

เพิ่งถอยมาเมื่อวันศุกร์เหมือนกันครับที่ Digital gateway
แต่แบตหมดเร็วอย่างน่าเกลียดมาก อยากได้่แบตเพิ่มอีกซักก้อน ไม่ทราบว่ามีขายที่ไหนบ้างครับ
Hata_Jung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 16:22  

ถ้าจะขาย Charm 0 SISซัก 3800 จะมีใครสนใจไหมใช้มาเดือนกว่าๆ
มีติด film กับ empire silicone case (สีชมพู แฟนใช้)
เครื่องไม่มีปัญหาอะไรใช้ได้ปกติ แต่แบตมันไม่อึด กะจะมาโทรและเล่นอะไรนิดหน่อย แต่ รับประทานแบตเร็ว
สนใจ mailมาที่ sitta2520@hotmail.com
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 16:52  

น้อง Charm เราสามารถอัพเป็น android 2.2 ได้มั้ยครับ
leito
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 17:56  

น้อง Charm เราสามารถอัพเป็น android 2.2 ได้มั้ยครับ

เหมือนมีข่าวออกมาว่า Moto ไม่พัฒนาน้องชามต่อแล้วครับ แต่เหมือนกะอัปเดทบางอย่างให้เป็นการปลอบใจแทน - -"
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 18:18  

leito ผู้เขียน:

เหมือนมีข่าวออกมาว่า Moto ไม่พัฒนาน้องชามต่อแล้วครับ แต่เหมือนกะอัปเดทบางอย่างให้เป็นการปลอบใจแทน - -"

ความคิดผมก็ว่าอย่างนั้นเเหละครับ ดูจากการลดราคาเหมือนล้างสต็อก เหมือนที่ท่านอื่นพูดมา ต้องรอรอมจากเทพ Mod มั้ง
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 18:53  

leito ผู้เขียน:

ความคิดผมก็ว่าอย่างนั้นเเหละครับ ดูจากการลดราคาเหมือนล้างสต็อก เหมือนที่ท่านอื่นพูดมา ต้องรอรอมจากเทพ Mod มั้ง
คงได้แต่รอ....
patthavee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 19:56  

ต่อ Charm เข้ากับคอมแล้วโปรแกรม mini tool partition wizard กับ paragon partition
มองไม่เห็นไดร์ฟของ Charm ครับ ต้องแก้ยังไงดีครับ Win 7 Ultimate x64
bangbus
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 21:37  

เวลารับสายตอนมีคนโทรเข้ามา สไลด์รับสายได้อย่างเดียวหรือครับ
มีวิธีอื่นเพื่อกดรับสายมั้ยครับ คือมีปัญหาว่า หน้าจอค้างชั่วขณะ ครับ
ใส่ไว้ในกระเป๋าพอหยิบขึ้นมาจะรับ ปรากฎว่าหน้าจอค้าง สไลด์รับสายไม่ได้
บางครั้งก็สไลด์ไม่ไป แอบเซ็งนิดๆ
คือเครื่องค้างชั่วขณะนี่เป็นบางครั้ง ไม่บ่อย(ไม่ใช่เฉพาะตอนรับสาย) ถ้าเป็นผมก็จะกดปุ่ม Power ด้านบน แล้วสไลด์ปลดล็อกเครื่อง แล้วเข้าใช้ได้ปกติ

พอเป็นอย่างนี้เวลามีสายเข้า แล้วสไลด์รับไม่ได้ ผมก็ต้องกดปุ่ม power
แต่กดแล้วดันเป็นการตัดสาย (ผมก็เลยต้องรีบโทรกลับทุกที)
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 May 2011 22:45  

เวลาคุย ๆ อยู่ ถ้ามีเสียงเตือนเช่น สายซ้อน SMS เข้า แบตอ่อน เสียงเตือนนี้ จะดังไปที่ผู้ที่กำลังคุยกับเราด้วยครับ

จากการใช้ ROM ศูนย์นะครับ

นอกจากนี้ บางทีคุยไปคุยมาเหมือนชอบตัดไปเอง จริง ๆ แล้วแก้มเราไปโดนปุ่มวางสายครับ หรือไปโดนปุ่มกดตัวเลข ประจำเลย อิอิ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 7, 8, 9, 10, 11, 12  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: