Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Motorola CHARM - โมโตโรล่า
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 8, 9, 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 1101 / เข้าชม: 1288684
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
66%
 66%  [ 10 ]
ดี - GOOD - 4
26%
 26%  [ 4 ]
ธรรมดา - Normal - 3
6%
 6%  [ 1 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 15

Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 24 May 2011 00:19  
ตอบโดยอ้างถึง  

วิธีการแบ่ง partition SD card ด้วย MiniTool Partition Wizard Home Edition 5.2.
สามารถใช้กับ 16 GB ได้หรือปล่าวครับ ผมลองหลายรอบแล้วไม่ผ่านเลย
อยากรบกวนคนที่เคยลองกับ 16 GB มาแล้ว ช่วยบอกหน่อยครับว่าSet ตั้งค่ากันยังไงครับ
ขอบคุณครับ
fil
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 24 May 2011 07:22  

อยากสอบถามเรื่องการรูท และ ทำlink2sd ของเครื่อง motorola chram ครับ ผมรูทเครื่องแล้วก็แบ่ง memery เป็น
1.fat32 และ EXT2 แต่พอเข้าapp link2sd ในเครื่องก็ยังไม่สามารถlink app ได้
2.ลองเปลี่ยนเป็น fat32 และ fat32 ก็ยังเหมือนเดิมครับ
ครับ มีการแจ้งเตื่อนจาก link2sd ว่า Auto-mount script cannot be created. ต่อด้วย mount:No such device อยากสอบถามว่าจะแก้ปัญหายังไงครับ นั่งงม มาหลายวันแล้วครับ...ขอร้อง...ได้โปรด จะเกี่ยวกับmemeryรึเปล่าครับ แต่ผมลองเปลี่ยนmemทำ 2 อัน ก็เป็นเหมือนกัน
ผมทำตามลิ้งแบง่pratition http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=420035&PN=1&TPN=1
และ รูทเครื่อง http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=334981&PN=1&TPN=1 ครับ
leito
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 24 May 2011 09:07  

อยากถามเกี่ยวกับคีย์บอร์ดหน่อยครับ

1. เครื่องหมายขีดล่าง _ อยู่ตรงไหนเหรอครับหาไม่เจอ
2. ตอนใช้ CN Thai Keyboard ทำยังไงให้ใช้ปุ่ม symbol ได้ครับ
orccocoa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 May 2011 10:02  

มีเคสกับฟิล์ม ของ ชาม เหลือครับ
เคส 150
ฟิม 120

Shocked สนใจเมล์ orc_cocoa@msn.com ครับ Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 May 2011 10:17  

leito ผู้เขียน:
อยากถามเกี่ยวกับคีย์บอร์ดหน่อยครับ

1. เครื่องหมายขีดล่าง _ อยู่ตรงไหนเหรอครับหาไม่เจอ
2. ตอนใช้ CN Thai Keyboard ทำยังไงให้ใช้ปุ่ม symbol ได้ครับ

ช่วยตอบ
1. เครื่องหมาย _ ใช้ภาษาอังกฤษ กด alt + shift + ตัวที่เป็นขีดกลาง (ปุ่มเดียวกับตัว Z)

2. รู้สึกว่า Sym ใช้ได้แต่ตอนตั้งเป็นภาษาอังกฤษ ถ้าเป็น CN Thai จะทำหน้าที่เดียวกับ alt เลย เผื่ออักษรบางตัวกดมือ alt ด้วยมือซ้ายไม่ถนัด (อันนี้ไม่แน่ใจ ใครรู้ช่วยบอกอีกที)
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 24 May 2011 10:20  

orccocoa ผู้เขียน:
มีเคสกับฟิล์ม ของ ชาม เหลือครับ
เคส 150
ฟิม 120

Shocked สนใจเมล์ orc_cocoa@msn.com ครับ Very Happy

เคสเป็นแบบไหนครับ
tazzz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 May 2011 13:02  

เมื่อไหร่ จะมีวิธี อัพรอม t-mobile กลับเป็นรอมศูนย์น้อออ

กลัวมีปัญหาหากต้องเข้าศูนย์ Sad Sad

ปล.ใจจริง ชอบรอม t-mobile มากกว่า Laughing
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 May 2011 14:30  

ขอถามหน่อยครับ ว่า Charm แบตอยู่ได้ประมาณไหนครับ รุสึกของผมหมดไวมากๆ แว๊บเดียวหมดเลย แล้วมีวิธีจัดการพลังงานของ Charm มั่งมั้ยครับ ให้มันประหยัดๆหน่อย เดี๋ยวโลกร้อน อิอิ
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 May 2011 16:34  

วันนี้ผมเจออาการจอค้างแล้วครับ จะแก้ยังไงดีครับ ผมลองไปเปิด BACKTRACK ถึงจะใช้ได้อะครับ ไม่ทราบว่าหน้าจอมันมีความสัมพันธ์อย่างไรกับ BACKTRACK ครับขอบคุณครับ
vba
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 May 2011 17:11  

fil ผู้เขียน:
อยากสอบถามเรื่องการรูท และ ทำlink2sd ของเครื่อง motorola chram ครับ ผมรูทเครื่องแล้วก็แบ่ง memery เป็น
1.fat32 และ EXT2 แต่พอเข้าapp link2sd ในเครื่องก็ยังไม่สามารถlink app ได้
2.ลองเปลี่ยนเป็น fat32 และ fat32 ก็ยังเหมือนเดิมครับ
ครับ มีการแจ้งเตื่อนจาก link2sd ว่า Auto-mount script cannot be created. ต่อด้วย mount:No such device อยากสอบถามว่าจะแก้ปัญหายังไงครับ นั่งงม มาหลายวันแล้วครับ...ขอร้อง...ได้โปรด จะเกี่ยวกับmemeryรึเปล่าครับ แต่ผมลองเปลี่ยนmemทำ 2 อัน ก็เป็นเหมือนกัน
ผมทำตามลิ้งแบง่pratition http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=420035&PN=1&TPN=1
และ รูทเครื่อง http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=334981&PN=1&TPN=1 ครับ

เปลี่ยนเป็น fat+fat ดูครับ ผมได้ผลครับ Laughing
vba
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 May 2011 17:14  

itaungh ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยครับ ว่า Charm แบตอยู่ได้ประมาณไหนครับ รุสึกของผมหมดไวมากๆ แว๊บเดียวหมดเลย แล้วมีวิธีจัดการพลังงานของ Charm มั่งมั้ยครับ ให้มันประหยัดๆหน่อย เดี๋ยวโลกร้อน อิอิ

ผมก็หมดไวครับ โดยเฉพาะเล่นเกมส์และเน็ตผ่านไวไฟ หรืออื่นๆๆ สิ่งที่จะช่วยได้ให้ปรับความสว่างของหน้าจอให้ต่ำสุดครับช่วยได้พอสมควร ถ้าโทรเข้าออกอย่างเดียวต่อวันนี่เหลือๆๆนะครับ ผมใช้งานแบบเต็มที่วันนึงก็ตกราวๆๆ ชาร์จสองครั้งครับ ถ้าแบบเปิดใช้งานทั้งวันแบบ เล่นเน็ต แชทเอมไรต่างๆๆ และเกมส์รวมทั้งถ่ายรูปด้วย แต่ถ้าไม่ได้ใช้งานอะไรเลยนอกจากโทรเข้าออกอย่างเดียวก็ประหยัดพอสมควรครับผม คงต้องทำใจนะครับ เรื่องแบตหมดไว
นอกจากนี้ก็หาโปรแกรมมาคิลแอพที่ไม่ได้งานเพื่อลดการใช้งานของแบตให้น้อยลงครับ ก็ได้ผลเหมือนกัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 May 2011 17:18  

วันนี้ผมเจออาการจอค้างแล้วครับ จะแก้ยังไงดีครับ ผมลองไปเปิด BACKTRACK ถึงจะใช้ได้อะครับ ไม่ทราบว่าหน้าจอมันมีความสัมพันธ์อย่างไรกับ BACKTRACK ครับขอบคุณครับ

แก้ปัญหาเฉพาะหน้าโดยการเปิดปิดหน้าจอไปก่อนครับ ช่วยได้เยอะ backtrack นั้น ผมก็ใช้เปิดประจำนะสะดวกดี ไม่รู้ว่ามีผลต่ออย่างที่คุณว่าหรือเปล่า แต่ชอบใช้ บางทีก็ใช้ปุ่มลูกศรขึ้นลงอย่างปุ่มในเครื่องก็สะดวกดีเหมอืนกัน
BloodbankZ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 May 2011 01:22  

-มีวิธีทำให้เสียงเรียกเข้าดังขึ้นมั้ยครับ
-จะเลือกไฟล์ mp3 เป็นริงโทน ต้องลงโปรแกรมอะไรเพิ่มครับ
ขอบคุณครับ
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 26 May 2011 14:43  

BloodbankZ ผู้เขียน:
-มีวิธีทำให้เสียงเรียกเข้าดังขึ้นมั้ยครับ
-จะเลือกไฟล์ mp3 เป็นริงโทน ต้องลงโปรแกรมอะไรเพิ่มครับ
ขอบคุณครับ

ในโปรแกรมตัดเพลงลอง Boost Gain ขึ้นไปซัก +3dB ดูครับ ผมทำแบบนี้นะครับ แต่ถ้าไม่เพิ่มผมก็ว่ามันก็ดังใช้ได้นะครับ Very Happy
เก่งโคตร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 May 2011 19:27  

ขายฟิล์มกันรอยรุ่นชาม ตรงรุ่นเลยครับ มีแผ่นเดียว 80 บาทรวมจัดส่งแบบไปรษณีย์ลงทะเบียนจ้า สนใจติดต่อ 0859124200
BloodbankZ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 May 2011 20:23  

taniiiim ผู้เขียน:
ขอบคุณครับ

ในโปรแกรมตัดเพลงลอง Boost Gain ขึ้นไปซัก +3dB ดูครับ ผมทำแบบนี้นะครับ แต่ถ้าไม่เพิ่มผมก็ว่ามันก็ดังใช้ได้นะครับ Very Happy

ขอบคุณครับ
BloodbankZ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 May 2011 20:25  

ไม่ทราบว่าสามารถ hack kernel เพื่อ overclock cpu ได้มั้ยครับ
MM
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 May 2011 22:26  

ช่วยแนะนำ app แชร์ WiFi ให้ที่ครับ ตัวไหนใช้กับ Charm ดีที่สุดครับ
Darkhuman
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 May 2011 23:20  

มีวิธีแก้ไขหน้าจอค้างไมคับ คือเวลามีคนโทรเข้าแล้วจอค้างกดรับไม่ได้ หรือมีวิธีตั้งกดรับจากปุ่มอื่นไมคับ

ขอบคุณคับล่วงหน้าคับ
poln_dek_gunners
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 May 2011 00:17  

นาฬิกาปลุกกันไหมอ่ะครับ???
ของผมไม่ปลุกเลยอ่ะครับ...
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Ladprao
วันที่โพสท์ : 27 May 2011 00:21  

MM ผู้เขียน:
ช่วยแนะนำ app แชร์ WiFi ให้ที่ครับ ตัวไหนใช้กับ Charm ดีที่สุดครับ

ถ้าใช้กับเครื่องของเราเท่านั้น ไม่ได้ Share ให้คนอื่นใช้ ผมแนะนำ EasyTether ที่ต่อผ่านสาย USB ครับ เพราะสะดวกกว่า Wireless Tether for Root User ที่ต่อผ่าน WiFi เพราะเสียบสาย USB ปุ๊บก็ Click Connect ใช้ได้เลย
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 May 2011 00:38  

ไม่ทราบว่าสามารถ hack kernel เพื่อ overclock cpu ได้มั้ยครับ

ลองค้นๆ ใน web พบว่ามีคนลองโปรแกรม milestone-overclock แล้วยังไม่สำเร็จตามนี้

http://code.google.com/p/milestone-overclock/issues/detail?id=101

โปรแกรม version ล่าสุดก็ยังคงแจ้งว่า MB502 ยังไม่ Support ผมเปิด Issue ในนี้เผื่อเขาจะพัฒนาให้

http://code.google.com/p/milestone-overclock/
taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 May 2011 08:01  

poln_dek_gunners ผู้เขียน:
นาฬิกาปลุกกันไหมอ่ะครับ???
ของผมไม่ปลุกเลยอ่ะครับ...

อาจจะเป็นที่โปรแกรม Task Killer ไปปิดการตั้งปลุกครับ ผมเจอมาแล้ว ^^
Chamer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2011 11:50  

Link2SD สำเร็จแล้วครับ
อันดับแรกไป ซื้อการ์ดยี่ห้อไม่คุ้นชิน Team - 8 GB (Class10) ประกัน LifeTime ของ Hardware House (465 บาท ถูกเหลือเชื่อ!!) มี Adaptor แถมมาด้วย WOW! สำหรับคุณภาพและความทนทานขอดูไปนานๆ ส่วนความเร็วใช้ได้ดี มีมาตรฐานครับ

ขั้นตอนก็โหลดโปรแกรมก่อน (เครดิต: คุณ Rokr Q) แล้วทำตามลิงค์ที่แนะนำกันครับ
http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=420035&PN=1
แต่แบ่งเป็น..
FAT32 = 6 GB
FAT = 1 GB
SWAP = ที่เหลือประมาณ 4xx MB

พอทำเสร็จก็โหลด Link2SD จาก Market เข้าโปรแกรมแล้วเลือก Partition2 (ที่เราจะใช้สำหรับเซฟโปรแกรม) เป็น FAT32/FAT16 แล้วเครื่องจะขอ Restart 1 ครั้ง พอเปิดเครื่องมาก็เข้ามาที่โปรแกรม Link2SD เสร็จแล้วจะย้ายโปรแกรมไหน ก็เข้าไปกด Creat Link ได้เลยครับ

ทั้งหมดทั้งมวล ทำให้ตอนนี้มีความสุขกับ Charm ขึ้นไปอีกมากๆๆ ส่วนที่ทำไปแล้วก็มี ..
- อับดับแรก Root เครื่องก่อน (ตามที่คุณ lekielek แนะนำ)
- เปลี่ยน Font เป็น Froyo ทำให้ตัวหนังสืออ้วน อ่านง่ายขึ้น
- แก้ลิงค์ลอยใน Browser
- ใช้ต่อเป็น Modem ได้แล้วกับ Easy Tether
- Link2SD ลงโปรแกรม ลงเกมได้อีกเพียบ

*เหลือก็แต่เรื่อง แบตฯ ที่ลดเร็วเหลือเกิน (แก้ไม่ได้นอกจากจะหาแบตฯ ความจุใหม่ หรือเพิ่มอีกสักก้อน)

**แล้วก็การใช้เครื่องเป็น Wifi Hotspot ครับ ท่านใดมีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้โหลด Barnacle Wifi Tether มาแล้ว เหลือแต่การเซ็ตค่าครับ.. (กด Start จนเห็นกันแล้ว แต่ Connect ไม่ได้ครับ)

ขอบคุณครับ
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2011 16:20  

Chamer ผู้เขียน:
Link2SD สำเร็จแล้วครับ
อันดับแรกไป ซื้อการ์ดยี่ห้อไม่คุ้นชิน Team - 8 GB (Class10) ประกัน LifeTime ของ Hardware House (465 บาท ถูกเหลือเชื่อ!!) มี Adaptor แถมมาด้วย WOW! สำหรับคุณภาพและความทนทานขอดูไปนานๆ ส่วนความเร็วใช้ได้ดี มีมาตรฐานครับ

ขั้นตอนก็โหลดโปรแกรมก่อน (เครดิต: คุณ Rokr Q) แล้วทำตามลิงค์ที่แนะนำกันครับ
http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=420035&PN=1
แต่แบ่งเป็น..
FAT32 = 6 GB
FAT = 1 GB
SWAP = ที่เหลือประมาณ 4xx MB

พอทำเสร็จก็โหลด Link2SD จาก Market เข้าโปรแกรมแล้วเลือก Partition2 (ที่เราจะใช้สำหรับเซฟโปรแกรม) เป็น FAT32/FAT16 แล้วเครื่องจะขอ Restart 1 ครั้ง พอเปิดเครื่องมาก็เข้ามาที่โปรแกรม Link2SD เสร็จแล้วจะย้ายโปรแกรมไหน ก็เข้าไปกด Creat Link ได้เลยครับ

ทั้งหมดทั้งมวล ทำให้ตอนนี้มีความสุขกับ Charm ขึ้นไปอีกมากๆๆ ส่วนที่ทำไปแล้วก็มี ..
- อับดับแรก Root เครื่องก่อน (ตามที่คุณ lekielek แนะนำ)
- เปลี่ยน Font เป็น Froyo ทำให้ตัวหนังสืออ้วน อ่านง่ายขึ้น
- แก้ลิงค์ลอยใน Browser
- ใช้ต่อเป็น Modem ได้แล้วกับ Easy Tether
- Link2SD ลงโปรแกรม ลงเกมได้อีกเพียบ

*เหลือก็แต่เรื่อง แบตฯ ที่ลดเร็วเหลือเกิน (แก้ไม่ได้นอกจากจะหาแบตฯ ความจุใหม่ หรือเพิ่มอีกสักก้อน)

**แล้วก็การใช้เครื่องเป็น Wifi Hotspot ครับ ท่านใดมีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้โหลด Barnacle Wifi Tether มาแล้ว เหลือแต่การเซ็ตค่าครับ.. (กด Start จนเห็นกันแล้ว แต่ Connect ไม่ได้ครับ)

ขอบคุณครับ

SWAP คืออะไรครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 May 2011 16:28  

Linux Swap ทราบมาว่า เป็นพื้นที่ให้ระบบทำงาน คล้ายกับ RAM จะผิดจะถูกไม่ทราบเหมือนกัน Razz
แต่จะไม่แบ่งก็ได้ครับ
poln_dek_gunners
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 May 2011 22:26  

[quote="taniiiim"][quote="poln_dek_gunners"]นาฬิกาปลุกกันไหมอ่ะครับ???
ของผมไม่ปลุกเลยอ่ะครับ...[/quote]

อาจจะเป็นที่โปรแกรม Task Killer ไปปิดการตั้งปลุกครับ ผมเจอมาแล้ว ^^[/quote]

ขอบคุณครับ จะลองดูครับ
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 May 2011 14:34  

ขอถามเรื่องแบตหน่อยครับ ผมลองเชค Setting -> Application -> Battery use ผลคือ
Cell standby 48%
Phone idle 42%
Display 5 %
Andriod System 2%
ไม่ทราบว่ามันปกติมั้ยครับ รู้สึกว่าตรง Cell standby มันมากจังเลยคลื่นก็มีนะครับ แรงพอสมควรเลย
ploysoda
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 May 2011 19:54  

แบตในเว็บนี้ใช้ได้ไหมอะครับ ถ้าได้น่าสนใจจะสั่งมาลองดูคับบ

http://battonline.com/product.php?id_product=3648
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 May 2011 21:42  

ploysoda ผู้เขียน:
แบตในเว็บนี้ใช้ได้ไหมอะครับ ถ้าได้น่าสนใจจะสั่งมาลองดูคับบ

http://battonline.com/product.php?id_product=3648

โอ้วหน้าสนใจแฮะ
ploysoda
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2011 00:01  

โอ้วหน้าสนใจแฮะ

ใช่ม่ะๆน่าสนมากกก

แปลกใจสองวันที่ผ่านมาแบตหมดไวมากกกกกก ครึ่งวันหมด นึกๆดูเพราะลง วิเจ็ดตัวเช็คแบตไ แล้วสั่งอัปเดททุกๆ 5 วิแน่เลย สูบแบตหมดตอนนี้เอาออกไปแหละ

สรุปใช่จริงๆด้วยเหอๆ
hdggdfg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 May 2011 09:19  

ได้ข่าวว่า Defy ออก Rom 2.2 แล้ว
ไม่ทราบว่า Charm ออกรึยังครับ (แวะไปอ่านในบอร์ด Defyมา)
อันนี้ผมไม่ทราบนะครับว่าเป็นเรื่องจริงหรือปล่าว ใครรู้จริงช่วยตอบบอกหน่อยครับว่า
Ninosocial
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 May 2011 09:35  

ตอนนี้ T moblie ปล่ออัพเดทให้ Charm แล้วนะครับ แต่ไม่ใช่ 2.2 เหมือนจะเป็นแค่เพิ่มแอฟเข้ามา กับทำให้ปล่อย wifi hot spot ได้ ผมโหลดมาแล้ว update ได้แต่เลยแต่ wifi calling มันบอกว่า invalid sim อะ
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 May 2011 13:18  

hdggdfg ผู้เขียน:
ได้ข่าวว่า Defy ออก Rom 2.2 แล้ว
ไม่ทราบว่า Charm ออกรึยังครับ (แวะไปอ่านในบอร์ด Defyมา)
อันนี้ผมไม่ทราบนะครับว่าเป็นเรื่องจริงหรือปล่าว ใครรู้จริงช่วยตอบบอกหน่อยครับว่า

เหมือนว่าน้อง Charm เราไม่มีนะครับ เขาเลิกพัฒนาแล้ว แต่อาจมีอัพเดทครับ
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2011 08:25  

ขอถามหน่อยครับ
1.ผมตั้ง mode แบตเตอรี่เป็น Battery save mode แล้วมันจะปิด Edge เองหลังจาก 30 นาที แล้วทีนี้จะเปิด Edge อีกทีต้องทำไงอะครับ
2. เมื่อคืนผมชาร์จ ตอนแบตเหลือ 30% ชาร์จตอน 5 ทุ่มกว่าๆ มาดูตอนเช้าแบตเต็มครับ แต่เครื่องมันอุ่นๆร้อนๆครับ(ปิดเครื่องชาร์จครับ)ไม่ทราบว่าผิดปกติป่าวครับ
Te Tee
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2011 13:20  

itaungh
PostPosted: 29 May 2011 13:18 หัวข้อ: Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า

เหมือนว่าน้อง Charm เราไม่มีนะครับ เขาเลิกพัฒนาแล้ว แต่อาจมีอัพเดทครับ

- ผมโทรไปสอบถามที่ SIS เค้าว่าจะมี 2.2 ออกมาเร็วๆนี้นี่น่าเค้าว่าไม่เกินเดือน 2 เดือน
เอาไงดี จะรออัพดีไหมเนี่ย

Ninosocial
PostPosted: 29 May 2011 09:35 หัวข้อ: Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า

ตอนนี้ T moblie ปล่ออัพเดทให้ Charm แล้วนะครับ แต่ไม่ใช่ 2.2 เหมือนจะเป็นแค่เพิ่มแอฟเข้ามา กับทำให้ปล่อย wifi hot spot ได้ ผมโหลดมาแล้ว update ได้แต่เลยแต่ wifi calling มันบอกว่า invalid sim อะ

ไปโหลดที่ไหนอ่ะคับผม อยากได้ wifi hotspot กะอยากย้ายโปรแกรมไปไว้ใน sd card จัง

taniiiim
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2011 14:30  

Te Tee ผู้เขียน:
itaungh
PostPosted: 29 May 2011 13:18 หัวข้อ: Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า

- ผมโทรไปสอบถามที่ SIS เค้าว่าจะมี 2.2 ออกมาเร็วๆนี้นี่น่าเค้าว่าไม่เกินเดือน 2 เดือน
เอาไงดี จะรออัพดีไหมเนี่ย

Ninosocial
PostPosted: 29 May 2011 09:35 หัวข้อ: Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า

ไปโหลดที่ไหนอ่ะคับผม อยากได้ wifi hotspot กะอยากย้ายโปรแกรมไปไว้ใน sd card จัง

รอติดตาม 2.2 ครับผม Very Happy
Ninosocial
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 May 2011 20:01  

ผมต่อเน็ต 3G ทิ้งไว้ตลอด อยู่ๆ มันก็ชึ้นมาถามว่า มี update จาก T mobile ก็เลยกดอัพไปเลย 16 MB มั้ง แล้วก็ได้ Apps ที่ชื่อ Wifi Calling มา ไม่รุ้เอาไว้ทำไร แต่มันขึ้น่วา invalid SIM
fhgnjjg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 May 2011 22:08  

Rom ตัวใหม่ที่ให้Update สามารถย้ายAppไปลงSD Card ได้มั๊ยครับ
เรื่องนี้สำคัญที่สุดเหนืออื่นใดแล้วครับ เพราะมันจะทำให้ Charm น่าใช้มากขึ้นเยอะ
เพราะการแบ่ง Partition เพื่อลง Link2SD นั้น ผมพยายามทำอยู่หลายรอบแล้ว ก็ไม่ได้จริงๆครับ และคิดว่าคงจะมีคนไม่ได้เยอะเหมือนกัน(คิดเอาเองนะครับ) เพราะฉนั้นถ้าหาก Rom ตัวใหม่สามารถย้ายได้เลย ก็จะเป็นอะไรที่ดีมากๆครับ แต่ถ้ามี 2.2 ยิ่งดีใหญ่ครับ
BCharm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 16:23  

ฝาหลัง พร้อมแบตฯ BT7X ครับ
Motorola Charm Extended Back Door Cover and Extended Battery BT7X
http://www.amazon.com/Motorola-Charm-Extended-Cover-Battery/dp/B004YXJ94M

มีใครสนใจไหม?
nabu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 16:24  

ตามอ่านมานานแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันให้ข้อมูล วันนี้ผมลองทำ link2sd แล้วเจอปัญหาบางอย่างเลยอยากจะบอกไว้เผื่อใครทำแล้วไม่ผ่านเหมือนผม ถ้าใช้ link2sd นะครับ(ซึ่งเวิร์กมากๆ) แบ่ง partition ไว้ 2 อันเป็น FAT32 ทั้งคู่ แต่มีจุดสังเกตที่สำคัญอยู่นิดนึง(ได้ไม่ได้ก็อยู่ตรงนี้แหละครับ) เวลาเราสร้าง partition ให้สร้างเป็น primary ทั้งคู่ ถ้าไม่งั้นเครื่องจะ mount partition ไม่ได้่ครับ ลองดูนะครับ may the force be with you.
Ninosocial
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 18:50  

ถ้าจะขาย สัก 3800.- มีใครสนใจบ้างเอ่ย ลองมาถามๆ ดูก่อน สภาพสวยแปะจอแล้ว แต่อัพเป็น T mobile ไปแล้วหน่ะ ครบกล่องหูฟังยังไม่ได้แกะ
blink
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 21:07  

ใครสนใจฟีล์มกันรอยโมโตชามของพวกเรา ยังติดต่อได้นะครับ 120 ems 150 ครับผม
ploysoda
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 22:08  

หลังจากเซ็ทแบตโปรไฟล์ให้เป็น smartmode รู้สึกน้องชามจะเข้าสู่ภาวะพลังงานนิวเคลียร์
สามวันผ่านไปยังเหลือ 15 % เปิดๆปิดๆ wifi ตลอด ปกติจะอยู่ได้แค่เช้าถึงสามทุ่ม จะแจ้งเตือน

ครังก่อนลงวิจิดเช็กแบต ตั้งเวลาการรีเฟรชไว้ที่ 5 วิ แบตหมดไวมาก ครึงวันหมด

เดียรอดูอาการอีกสักพัก
nabu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 22:19  

blink ผู้เขียน:
ใครสนใจฟีล์มกันรอยโมโตชามของพวกเรา ยังติดต่อได้นะครับ 120 ems 150 ครับผม
nabu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 22:21  

blink ผู้เขียน:

สนครับมี case ด้วยมั๊ยครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 22:57  

สนนะ แต่เช็คราคาคร่าวๆแล้วน่าจะประมาณ 700นิดๆ (หรือป่าวหว่า)
เอาเรื่องเหมือนกัน

สำหรับท่านที่ยังมีปัญหาเรื่องจอค้าง รับสายไม่ได้ ให้ลง App shake 2 answer ดูนะครับ เขย่ารับสายแทนดีกว่าครับผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 23:11  

keyboard ของ Charm สีมันจะทนมั้ยครับดูแล้วมันน่าจะลอกง่ายจังเลย มีวิธีป้องกันอะไรมั่งมั้ยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2011 23:45  

อีกประมาณ 2-3 วันนี้ จะมีฮาร์ดเคสยี่ห้อ Empire มาเสนอทุกท่านครับ สั่งมาสีละอัน ไว้ของมาแล้วจะอัพเดทภาพนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2011 23:47  

อีกประมาณ 2-3 วันนี้ จะมีฮาร์ดเคสยี่ห้อ Empire มาเสนอทุกท่านครับ สั่งมาสีละอัน ไว้ของมาแล้วจะอัพเดทภาพนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2011 23:47  

bencosin
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 08:16  

มีใครรู้บ้างว่า

charm มีขายในงานมือถือ ที่จะจัดในสัปดาห์นี้หรอป่าว

โทรศัพท์เก่ากำลังจะกลับบ้านเก่าแล้ว

ผมถามหน่อย charm คีบอร์ด มันใช้พิมพ์ได้จริงใช่ไหมอ่ะ และset mail outlook ได้ใช่ป่ะ

จัดแน่ๆ คราบๆ
nabu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 09:43  

bencosin ผู้เขียน:

charm มีขายในงานมือถือ ที่จะจัดในสัปดาห์นี้หรอป่าว

โทรศัพท์เก่ากำลังจะกลับบ้านเก่าแล้ว

ผมถามหน่อย charm คีบอร์ด มันใช้พิมพ์ได้จริงใช่ไหมอ่ะ และset mail outlook ได้ใช่ป่ะ

คีย์บอร์ดพิมพิ์ได้นะครับปกติดีใช้งานได้ดีพอสมควร(ตัวเล็ก มือใหญ่ๆ อาจมีปัญหา)

ส่วนเมลผมว่ามันน่าจะมี app ใน market ให้ใช้ แต่เท่าที่ใช้ดูมันก็มีให้ใส่อีเมลอื่นๆ ได้

[list=]ในงานมือถือนี่ผมไม่แน่ใจนะเพราะเท่าที่ผมถามร้านต่างๆ เครื่องก็ใกล้จะหมดแล้ว(เหลือร้านละเครื่อง สองเครื่อง) เลยไม่รองานจัดก่อนเลยเหอๆๆ[/list]
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 14:47  

Charm ลง App นำทางตัวไหนดีครับ แล้วปุ่มกดมันลอกแล้วมันจะเป็นยังไงครับ เริ่มสงสัยว่าของผมมันเริ่มลอกแล้วหรือคิดไปเองรึป่าว ขอบคุณครับ
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 16:16  

ขอถามเรื่องแบตหน่อยครับ ผมลองเชค Setting -> Application -> Battery use ผลคือ
Display 5 %
ไม่ทราบว่ามันปกติมั้ยครับ รู้สึกว่าตรง Cell standby มันมากจังเลยคลื่นก็มีนะครับ แรงพอสมควรเลย
มันปกติป่าวอะครับ ลองมาหลายครั้งแล้วก็อยู่ประมาณนี้อะครับ
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 20:49  

nabu ผู้เขียน:
bencosin ผู้เขียน:

คีย์บอร์ดพิมพิ์ได้นะครับปกติดีใช้งานได้ดีพอสมควร(ตัวเล็ก มือใหญ่ๆ อาจมีปัญหา)

ส่วนเมลผมว่ามันน่าจะมี app ใน market ให้ใช้ แต่เท่าที่ใช้ดูมันก็มีให้ใส่อีเมลอื่นๆ ได้

ในงานมือถือนี่ผมไม่แน่ใจนะเพราะเท่าที่ผมถามร้านต่างๆ เครื่องก็ใกล้จะหมดแล้ว(เหลือร้านละเครื่อง สองเครื่อง) เลยไม่รองานจัดก่อนเลยเหอๆๆ

เสริมครับ หลังจากผมลง tswipe ซึ่งเป็น keyboard แบบเอานิ้วลากไปยังตัวอักษรต่างๆ ทำให้ตอนนี้พิมพ์ไทยและอังกฤษโดยไม่ต้องเปลี่ยนแป้นเลยครับ พิมพ์ไทยโดย tswipe และพิมพ์อังกฤษโดยแป้นของเครื่อง

แต่ tswipe เป็น trial ware ครับถ้าใช้เกิน 10 ครั้ง จะต้องติดตั้งใหม่จึงจะใช้ต่อได้ แต่เพราะค่า license แค่ 100 บาท สงสารคนคิดโปรแกรมและอยากทำตัวเป็นคนดีบ้าง จึงจ่ายค่า license เรียบร้อยแล้วครับ

หา download ใน market มาลองดูนะครับ อาจจะต้องเลือก layout keyboard แบบที่ปุ่ม Backspace อยู่ด้านล่าง เพราะแบบ default ผมพิมพ์ไม่สะดวก
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 20:50  

Display 5 %
มันปกติป่าวอะครับ ลองมาหลายครั้งแล้วก็อยู่ประมาณนี้อะครับ

ปกติสำหรับคนคุยน้อยครับ เล่นน้อยครับ
thaweesakb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 21:35  

แนะนำโปรแกรมที่ผมใช้กับ Motorola Charm ครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับบางท่านครับ

1. Handcent SMS
- ส่ง SMS แบบตั้งเวลาส่งได้ ช่วยลดปัญหากวนใจคนอื่นหลังเลิกงาน โดยให้เครื่องส่งไปตามงานในตอนเช้าอัตโนมัติ
- มี Privacy Inbox เวลา SMS คนพิเศษเข้ามาแล้วจะเข้า Privacy Inbox ต้องใส่ Password จึงจะดูได้ ยกเว้น MMS โปรแกรมยังไม่รองรับ
- พื้นหลังเลือกสีได้ กำหนดขนาด font ได้ ทำให้สบายตากว่าใช้ของเครื่องที่สีดำๆ

2. AutoSMS
- ตั้งเวลาปิดเสียงและส่ง SMS กลับคนที่โทรมาแบบอัตโนมัติ ส่งแค่ครั้งเดียว ทำให้เวลาประชุมสบายขึ้นเยอะมาก ไม่ต้องรับแล้วพูดว่า "ประชุมอยู่ครับ เดี๋ยวโทรกลับ"
- มี Widget ให้กดเลือกว่าจะใช้ข้อความใดตอบกลับ

3. Whatsapp
- Chat, SMS, MMS, share URL กับ iPhone, BB, Android ที่ใช้โปรแกรมเดียวกัน
- เล่นผ่าน WiFi ได้
- ประหยัดค่า SMS, MMS

4. Camera360
- ถ่ายภาพแบบ HDR ได้เหมือน iPhone4
- ถ่ายภาพได้หลากหลาย Effect แต่ต้องเลือก Effect ก่อน

5. Camera Effects
- ถ่ายก่อนแล้วค่อยเลือก Effect ที่ต้องการ

6. Retro Camera
- ถ่ายภาพได้หลากหลาย Effect แต่ต้องเลือก Effect ก่อน
- มี Widget เป็นรูปกล้องที่แยกแต่ละ Effect

7. Color Touch
- แต่งภาพให้ขาวดำบางส่วน สีบางส่วน โดยใช้นิ้วลากๆ แล้วก็ zoom zoom เอา สวยดี

8. QuicPick
- ดีกว่า Gallery เยอะ เพราะเลือก Folder ที่จะให้แสดงได้ ไม่ต้องแสดงทุก Folder
- เวลาดูภาพเต็มจอ กำหนดให้ Brightness สว่างสุดอัตโนมัติได้ เวลา Share ให้เพื่อนไม่ต้องอายว่าจอไม่สวยแล้ว

9. DropBox
- เป็น Could Storage ให้พื้นที่ 5G สำหรับ Sync File จากคอมพิวเตอร์ไปอยู่ในระบบของ DropBox
- เมื่อต้องการ File ก็ใช้โปรแกรม DropBox ดึงลงมา สะดวกมากๆ เวลาหนีงานแล้วโดนตามให้ส่ง File

10. PantipCafe
- ไว้อ่าน และตอบกระทู้ใน Pantip
- ยังไม่ค่อยดีเท่าไร เพราะสีหม่นๆ ต้องเปิด Brightness สู้ และหน้าจอ Login ของ Member ไม่สนับสนุน Landscape ต้องกดปุ่มลงเดาๆ เอาว่าถึงปุ๋ม Login หรือยัง

11. Reader
- ไว้อ่าน RSS ที่เราผูกไว้กับ reader.google.com เช่น Blognone, Engadget, Droidsans, Stockwave
- แสดงรูปด้วย อ่านแล้วไม่เบื่อ และ share ให้เพื่อนผ่าน Email ได้โดยไม่ต้องใส่ Subject เอง

12. Talk of The Town
- ไม่มีคำบรรยาย

13. ThaiNews
- รวมข่าวหนังสือพิมพ์ไทย แต่ต้องไปกดไม่ให้ Sync อัตโนมัติเอง

14. BookmarkSB
- ใช้ย้าย Bookmark ใน Browser ของเครื่องให้มาอยู่ต้นๆ
- Backup Bookmark ได้ด้วย

15. FileExpert
- ก็ File Explorer ตัวนึงที่ Share File ผ่าน FTP และ WEB ได้ง่ายมากๆ ทั้งแบบต่อ WiFi และต่อ 3G/EDGE
- สร้าง Widget ในการเปิด Share ของ FTP และ WEB ได้

16. WiFi Analyzer
- ไม่เช็คว่าข้างบ้านเปิด WiFi Router ที่ Channel ไหน จะได้หลบไปใช้ Channel ว่างๆ

17. WoL Wake on LAN WAN และ AndroidVNC
- เวลาขี้เกียจเดินไปเปิด Desktop ที่ต่อ LAN อยู่ ก็เปิดจาก Android ได้เลย

18. DiskUsage
- ตรวจสอบว่า SD Card มันเต็มเพราะอะไร เพราะโปรแกรมจะแสดงขนาดของทุก Folder
- กดลบได้จากโปรแกรมนี้เลย

19. Tango
- โทรคุยกับ iPhone แบบเห็นหน้าเขา แต่เขาไม่เห็นหน้าเรา ยกเว้นคุยหน้ากระจกให้สะท้อนจากกล้องด้านหลังของเครื่อง
- โทรผ่าน WiFi ได้ ประหยัดค่าโทร

20. QQPlayer
- เล่น File WMV และ File VDO แบบอื่นๆ ที่ได้รับทาง Email หรืออยู่ใน Web แล้วเปิดด้วยโปรแกรมของเครื่องไม่ได้

21. TubeMate
- Download youtube มาเก็บไว้ในเครื่อง

22. TuneIn Radio
- ฟังวิทยุไทย และทั่วโลกได้ โดยไม่ต้องเสียบหูฟัง จริงๆ แล้วโปรแกรมเล่นเพลงของเครื่องก็ฟังได้ แต่ผมหาวิทยุไทยไม่เป็น

23. VidTrim
- ตัด VDO แบบต่างๆ ให้สั้นลง จะได้ส่ง Email ได้เร็วขึ้น

24. MiniStock
- เช็คราคาหุ้นของต่างประเทศ เช่น DBO น้ำมันล่วงหน้า; O87.SI ทองล่วงหน้า; ^HSCE หุ้นจีน
- ตั้งเวลา update ได้ แสดงเป็น % ที่เปลี่ยนแปลงได้ และมี mini portfolio ไว้ลองหัดซื้อหุ้น

25. Bristo Cook
- เกมส์ทำกับข้าวต่างๆ สำหรับจอเล็กๆ อย่างพวกเรา

26. TSwipe Pro
- พิมพ์ไทยแบบลากๆ เร็วขึ้นมากๆ ฝึกนิดเดียว รับรองจะติดใจ โดยเฉพาะเวลาใช้ป้อ...

27. Status Bar 2G-3G
- แสดงสถานะว่าตอนนี้อยู่ใน 2G หรือ 3G บน Notification Bar
- กำหนดว่าไม่ต้องแสดงเวลาเชื่อมต่อ Mobile Data (Edge/3G/HSDPA) ได้
- ใช้เป็น Shortcut ในการเลือก 2G/3G เพื่อประหยัด Battery เปิด 3G เมื่อต้องการต่อ Net

28. Rotation Toggler
- Lock Rotation โดยเลือกโปรแกรมบน Notification Bar ทำให้ไม่ต้องออกจากโปรแกรมที่ใช้อยู่

29. App Group Free
- เป็น Widget ที่สร้าง Folder ของ Application ที่เราต้องการบนหน้าจอ
- เอา Icon ของ Application มาเป็น Icon ของ Folder ได้
- ลดเวลาหา Application ในหน้ารวมได้มาก

เขียนซะยาวขนาดนี้ แถมไม่มีรูปให้ดู ไม่แน่ใจว่าจะมีคนตำหนิเยอะไหม
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 21:52  

แจ่มครับท่าน สำหรับ app ต่างๆที่แนะนำครับ

มีเพิ่มเติมอีกตัวครับ (ถือว่าจำเป็นกับ charm พอสมควร แก้เรื่องหน้าจอค้าง)

Shake to Answer เขย่ารับสาย

- ตั้งค่าความไวได้
- แก้เวลาที่หน้าจอค้างเวลาสายเข้าทำให้รับสายไม่ได้

ผมใช้แล้วดีไม่มีปัญหาครับผม ลองดูครับ

ทราบแล้วขออภัยจร้า...
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 22:00  

thaweesakb ผู้เขียน:
แนะนำโปรแกรมที่ผมใช้กับ Motorola Charm ครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับบางท่านครับ

1. Handcent SMS
- ส่ง SMS แบบตั้งเวลาส่งได้ ช่วยลดปัญหากวนใจคนอื่นหลังเลิกงาน โดยให้เครื่องส่งไปตามงานในตอนเช้าอัตโนมัติ
- มี Privacy Inbox เวลา SMS คนพิเศษเข้ามาแล้วจะเข้า Privacy Inbox ต้องใส่ Password จึงจะดูได้ ยกเว้น MMS โปรแกรมยังไม่รองรับ
- พื้นหลังเลือกสีได้ กำหนดขนาด font ได้ ทำให้สบายตากว่าใช้ของเครื่องที่สีดำๆ

2. AutoSMS
- ตั้งเวลาปิดเสียงและส่ง SMS กลับคนที่โทรมาแบบอัตโนมัติ ส่งแค่ครั้งเดียว ทำให้เวลาประชุมสบายขึ้นเยอะมาก ไม่ต้องรับแล้วพูดว่า "ประชุมอยู่ครับ เดี๋ยวโทรกลับ"
- มี Widget ให้กดเลือกว่าจะใช้ข้อความใดตอบกลับ

3. Whatsapp
- Chat, SMS, MMS, share URL กับ iPhone, BB, Android ที่ใช้โปรแกรมเดียวกัน
- เล่นผ่าน WiFi ได้
- ประหยัดค่า SMS, MMS

4. Camera360
- ถ่ายภาพแบบ HDR ได้เหมือน iPhone4

5. Camera Effects
- ถ่ายก่อนแล้วค่อยเลือก Effect ที่ต้องการ

6. Retro Camera
- มี Widget เป็นรูปกล้องที่แยกแต่ละ Effect

7. Color Touch
- แต่งภาพให้ขาวดำบางส่วน สีบางส่วน โดยใช้นิ้วลากๆ แล้วก็ zoom zoom เอา สวยดี

8. QuicPick
- ดีกว่า Gallery เยอะ เพราะเลือก Folder ที่จะให้แสดงได้ ไม่ต้องแสดงทุก Folder
- เวลาดูภาพเต็มจอ กำหนดให้ Brightness สว่างสุดอัตโนมัติได้ เวลา Share ให้เพื่อนไม่ต้องอายว่าจอไม่สวยแล้ว

9. DropBox
- เป็น Could Storage ให้พื้นที่ 5G สำหรับ Sync File จากคอมพิวเตอร์ไปอยู่ในระบบของ DropBox
- เมื่อต้องการ File ก็ใช้โปรแกรม DropBox ดึงลงมา สะดวกมากๆ เวลาหนีงานแล้วโดนตามให้ส่ง File

10. PantipCafe
- ไว้อ่าน และตอบกระทู้ใน Pantip
- ยังไม่ค่อยดีเท่าไร เพราะสีหม่นๆ ต้องเปิด Brightness สู้ และหน้าจอ Login ของ Member ไม่สนับสนุน Landscape ต้องกดปุ่มลงเดาๆ เอาว่าถึงปุ๋ม Login หรือยัง

11. Reader
- ไว้อ่าน RSS ที่เราผูกไว้กับ reader.google.com เช่น Blognone, Engadget, Droidsans, Stockwave
- แสดงรูปด้วย อ่านแล้วไม่เบื่อ และ share ให้เพื่อนผ่าน Email ได้โดยไม่ต้องใส่ Subject เอง

12. Talk of The Town
- ไม่มีคำบรรยาย

13. ThaiNews
- รวมข่าวหนังสือพิมพ์ไทย แต่ต้องไปกดไม่ให้ Sync อัตโนมัติเอง

14. BookmarkSB
- ใช้ย้าย Bookmark ใน Browser ของเครื่องให้มาอยู่ต้นๆ
- Backup Bookmark ได้ด้วย

15. FileExpert
- ก็ File Explorer ตัวนึงที่ Share File ผ่าน FTP และ WEB ได้ง่ายมากๆ ทั้งแบบต่อ WiFi และต่อ 3G/EDGE
- สร้าง Widget ในการเปิด Share ของ FTP และ WEB ได้

16. WiFi Analyzer
- ไม่เช็คว่าข้างบ้านเปิด WiFi Router ที่ Channel ไหน จะได้หลบไปใช้ Channel ว่างๆ

17. WoL Wake on LAN WAN และ AndroidVNC
- เวลาขี้เกียจเดินไปเปิด Desktop ที่ต่อ LAN อยู่ ก็เปิดจาก Android ได้เลย

18. DiskUsage
- ตรวจสอบว่า SD Card มันเต็มเพราะอะไร เพราะโปรแกรมจะแสดงขนาดของทุก Folder
- กดลบได้จากโปรแกรมนี้เลย

19. Tango
- โทรคุยกับ iPhone แบบเห็นหน้าเขา แต่เขาไม่เห็นหน้าเรา ยกเว้นคุยหน้ากระจกให้สะท้อนจากกล้องด้านหลังของเครื่อง
- โทรผ่าน WiFi ได้ ประหยัดค่าโทร

20. QQPlayer
- เล่น File WMV และ File VDO แบบอื่นๆ ที่ได้รับทาง Email หรืออยู่ใน Web แล้วเปิดด้วยโปรแกรมของเครื่องไม่ได้

21. TubeMate
- Download youtube มาเก็บไว้ในเครื่อง

22. TuneIn Radio
- ฟังวิทยุไทย และทั่วโลกได้ โดยไม่ต้องเสียบหูฟัง จริงๆ แล้วโปรแกรมเล่นเพลงของเครื่องก็ฟังได้ แต่ผมหาวิทยุไทยไม่เป็น

23. VidTrim
- ตัด VDO แบบต่างๆ ให้สั้นลง จะได้ส่ง Email ได้เร็วขึ้น

24. MiniStock
- เช็คราคาหุ้นของต่างประเทศ เช่น DBO น้ำมันล่วงหน้า; O87.SI ทองล่วงหน้า; ^HSCE หุ้นจีน
- ตั้งเวลา update ได้ แสดงเป็น % ที่เปลี่ยนแปลงได้ และมี mini portfolio ไว้ลองหัดซื้อหุ้น

25. Bristo Cook
- เกมส์ทำกับข้าวต่างๆ สำหรับจอเล็กๆ อย่างพวกเรา

26. TSwipe Pro
- พิมพ์ไทยแบบลากๆ เร็วขึ้นมากๆ ฝึกนิดเดียว รับรองจะติดใจ โดยเฉพาะเวลาใช้ป้อ...

27. Status Bar 2G-3G
- แสดงสถานะว่าตอนนี้อยู่ใน 2G หรือ 3G บน Notification Bar
- กำหนดว่าไม่ต้องแสดงเวลาเชื่อมต่อ Mobile Data (Edge/3G/HSDPA) ได้
- ใช้เป็น Shortcut ในการเลือก 2G/3G เพื่อประหยัด Battery เปิด 3G เมื่อต้องการต่อ Net

28. Rotation Toggler
- Lock Rotation โดยเลือกโปรแกรมบน Notification Bar ทำให้ไม่ต้องออกจากโปรแกรมที่ใช้อยู่

29. App Group Free
- เป็น Widget ที่สร้าง Folder ของ Application ที่เราต้องการบนหน้าจอ
- เอา Icon ของ Application มาเป็น Icon ของ Folder ได้
- ลดเวลาหา Application ในหน้ารวมได้มาก

เขียนซะยาวขนาดนี้ แถมไม่มีรูปให้ดู ไม่แน่ใจว่าจะมีคนตำหนิเยอะไหม
โอ้วขอบคุณครับ เป็นแนวทางที่ดีเลยครับ
vba
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2011 00:33  

Charm ลง App นำทางตัวไหนดีครับ แล้วปุ่มกดมันลอกแล้วมันจะเป็นยังไงครับ เริ่มสงสัยว่าของผมมันเริ่มลอกแล้วหรือคิดไปเองรึป่าว ขอบคุณครับ

ของผมไม่ลอกนะครับ ตอนแรกก็คิดเหมือนคุณ แต่พอซื้อมาใช้ดูก็ยังไม่ลอกใช้มาร่วมเดือนกว่าแล้วครับ แล้วตอนที่ใช้งานนั้นผมแทบจะใช้จากแป้นบนปุ่มมากกว่ากดจากจอซะอีก
itaungh
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2011 09:54  

ขอถามหน่อยนะครับคือผมชาร์จไฟตอนกลางคืน เสร็จแล้วแต่ค้างไว้ พอตอนเช้ามาดูปรากฎว่าเครื่องมันอุ่นๆนี่ผิดปกติป่าวครับ
Mr.Chr
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2011 11:29  

สวัสดีครับ Charm นี่ใช้โปรแกรมอ่ะไรเซต Wallpaper ไม่ให้ซูม ให้มันเต็มจอพอดีบ้างครับ พอดีโหลด Wallpaper ขนาด 320x240 แล้วมันชอบซูมอ่ะครับ
aiiiix
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2011 16:21  

งาน TME มีลดราคา Charm บ้างหรือเปล่าครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2011 17:12  

aiiiix ผู้เขียน:
งาน TME มีลดราคา Charm บ้างหรือเปล่าครับ

อยากรู้เหมือนกันคราบๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2011 08:32  

Anonymous ผู้เขียน:
aiiiix ผู้เขียน:

อยากรู้เหมือนกันคราบๆ

ผมได้ไปงาน TME มาแล้ว
ไม่มี charm ขายแล้วน่ะครับ ขายแต่ defy
แต่ผมก็ยังอยากได้อยู่ดี ไม่ทราบว่าพี่ เห็นที่ไหนมีของเหลืออยู่บ้างไหม

ขอบคุณครับ
babyjammm
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2011 08:46  

อ้างถึง:

ไม่มี charm ขายแล้วน่ะครับ ขายแต่ defy
แต่ผมก็ยังอยากได้อยู่ดี ไม่ทราบว่าพี่ เห็นที่ไหนมีของเหลืออยู่บ้างไหม

ขอบคุณครับ

เท่าที่ทราบ Charm ไม่มีการนำเข้ามาแล้ว หลายเว็บที่เคยขึ้นป้ายก็เอาออกแล้ว ร้านทั่วไปน่าจะไม่มีแล้ว อาจจะมีเป็นบางร้านที่ยังค้างสต๊อกอยู่

ตัว Defy เองก็น่าสน กันน้ำ กันกระแทก ราคาตกมาอยู่ที่ 9,900 แล้ว
rokr T
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2011 09:13  

lekielek ผู้เขียน:
แจ่มครับท่าน สำหรับ app ต่างๆที่แนะนำครับ

มีเพิ่มเติมอีกตัวครับ (ถือว่าจำเป็นกับ charm พอสมควร แก้เรื่องหน้าจอค้าง)

- แก้เวลาที่หน้าจอค้างเวลาสายเข้าทำให้รับสายไม่ได้

ผมใช้แล้วดีไม่มีปัญหาครับผม ลองดูครับ

เยี่ยมเลยครับคุณเล็ก แอป ฯ ตัวนี้เหมือนเป็นแสงสว่างชี้ทางให้ผมเลย ลองมาหนึ่งวัน แก้ปัญหาได้จริง แถมเท่ไม่เหมือนใครเวลาเขย่ารับสาย ขอบคุณครับ
ขออนุญาตินำไปรีวิวน่ะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2011 11:40  

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

เลยอดเล่นน้องชามเลย...

ตัวต่อไปเล็งอะไรดีนะ...
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2011 09:50  

rokr T ผู้เขียน:

เยี่ยมเลยครับคุณเล็ก แอป ฯ ตัวนี้เหมือนเป็นแสงสว่างชี้ทางให้ผมเลย ลองมาหนึ่งวัน แก้ปัญหาได้จริง แถมเท่ไม่เหมือนใครเวลาเขย่ารับสาย ขอบคุณครับ

จัดเต็มเลยคุณตุ้ม เดี๋ยวมี app เจ๋งๆจะแวะมาบอกครับผม.
ปล. แต่ตอนนี้คงต้องช่วยกันอุดหนุนผู้พัฒนาหน่อยครับ เค้าจะได้มีแรงผลิต app ดีๆต่อไป
fil
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2011 13:02  

ทำยังไงครับ หลังเชื่อมต่อบลูทูธกับคอมแล้วมันไม่เห็นไดร์ฟ Memory ในมือถือ ไม่รู้ท่านอื่นเป็นอย่างนี้บ้างหรือเปล่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอทราบวิธีเปลี่ยนพิมพ์ภาษาอังกฤษเป็นภาษาไทยของ Motorola CHARM
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2011 22:36  

คือผมใช้ Motorola CHARM แล้วผมต้องการจะพิมพ์ภาษาไทยแต่ผมไม่รู้ว่ากดปุ่มไหนถึงจาเปลี่ยนภาษาอะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอทราบวิธีเปลี่ยนพิมพ์ภาษาอังกฤษเป็นภาษาไทยของ Motorola CHARM
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2011 22:36  

คือผมใช้ Motorola CHARM แล้วผมต้องการจะพิมพ์ภาษาไทยแต่ผมไม่รู้ว่ากดปุ่มไหนถึงจาเปลี่ยนภาษาอะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2011 22:37  

twoman
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขอทราบวิธีเปลี่ยนพิมพ์ภาษาอังกฤษเป็นภาษาไทยของ Motorola CHARM
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2011 23:01  

กด ALT แล้วคามด้วย A จะเป็นการเปลี่ยนภาษาครับ ลองดูนะครับ
dwdwffff
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2011 10:04  

ผมว่า Charm นี้เสียงตอนฟังเพลงใช้ได้เลยนะครับ สุดยอด
ผมอยากถามคนที่เคยใช้ E8 , E6 , Zn5 , EM30 ว่าเสียงต่างจาก Charm มากมั๊ยครับ
เพราะผมไม่เคยใช้รุ่นในตำนานด้านเสียงเพลงเหล่านี้เลย ผมมีแต่ Charm ครับ
twoman
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2011 11:22  

dwdwffff ผู้เขียน:
ผมว่า Charm นี้เสียงตอนฟังเพลงใช้ได้เลยนะครับ สุดยอด
ผมอยากถามคนที่เคยใช้ E8 , E6 , Zn5 , EM30 ว่าเสียงต่างจาก Charm มากมั๊ยครับ
เพราะผมไม่เคยใช้รุ่นในตำนานด้านเสียงเพลงเหล่านี้เลย ผมมีแต่ Charm ครับ

ส่วนตัวผมว่า EM30 นะ ตอนนี้ปลด EM30 เอาไว้ฟังเพลงอย่างเดียว ส่วนชามถ้ามี Appดีมาช่วยเสริมผมว่าน่าจะดีกว่านี้...ขอบคุณ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2011 11:52  

TME มี Charm ขายไหม?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Shake to answer
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2011 12:02  

Shake to answer ต้องตั้งเป็น Ultra low ครับ ไม่เช่นนั้นไวเกินไป ใครตั้งเป็นไรบ้างครับ
edgrthjyk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2011 21:35  

Charm กับ Defy มีความจุภายในเท่ากันคือ 2 GB ใช่มั๊ยครับ
แต่ตอนนี้ Defy ดีกว่าเพราะมี 2.2 แล้วจึงสามารถย้ายAPP ไปไว้ที่ SD card โดยตัวfw เองโดยไม่ต้องใช้ Link2sd หรือ App2sd ใช่มั๊ยครับ
deght
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2011 22:25  

อีกคำถามนึงครับ
Charmฟังเพลงเสียงดีมั๊ยครับ
และ ถ้าเทียบกับ Defy อันไหนเสียงดีกว่ากันครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2011 22:38  

หวาดดีคราบ

พี่ทุกท่านๆ

ผมพึ่งได้ charm มาใช้งาน (พี่ชายหามาให้)
โดยรวมแล้ว ok มาก
กว่าจะทำ link2sd ได้ก็เหนื่อยเหมือนกัน

แต่ที่ผมอยากได้คือ ผมอยากทราบว่า charm นั้น
มันสามารถ เปิดปิด gprs edge ได้ตรงไหนบ้างอ่ะ
ผมอยากให้มันปิดเปิดได้ แบบ nokia อ่ะ เวลาจะใช้ก็เปิด ไม่ใช่ก็ปิด
(กลัว gprs edge ค่าโทรศัพท์มาอ้วกแน่ๆ)

-ปิดเปิด 3G ตรงไหนอ่ะ

-และจะเซ็ต mail outlook เซ็ตตรง ใช้ app อ่ะไร

น้องใหม่ andriod ขอคำแนะนำด้วยคราบๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2011 23:27  

ถามหน่อยครับ ตรงนาฬิกาจะทำให้มันโชว์เป็น AM PM ได้ป่าวครับ
10hrs
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2011 07:28  

หวาดดีคราบ

พี่ทุกท่านๆ

ผมพึ่งได้ charm มาใช้งาน (พี่ชายหามาให้)
กว่าจะทำ link2sd ได้ก็เหนื่อยเหมือนกัน

แต่ที่ผมอยากได้คือ ผมอยากทราบว่า charm นั้น
มันสามารถ เปิดปิด gprs edge ได้ตรงไหนบ้างอ่ะ
ผมอยากให้มันปิดเปิดได้ แบบ nokia อ่ะ เวลาจะใช้ก็เปิด ไม่ใช่ก็ปิด
(กลัว gprs edge ค่าโทรศัพท์มาอ้วกแน่ๆ)

-และจะเซ็ต mail outlook เซ็ตตรง ใช้ app อ่ะไร

น้องใหม่ andriod ขอคำแนะนำด้วยคราบๆ

ลองใช้ App ปิดดูครับ เช่น APNDROID >> http://bit.ly/fNvvcb
fil
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2011 11:43  

App shake 2 answer ดาวน์โหลดที่ไหนครับ ขอลองบ้างครับ รู้สึกหน้าจอค้างบ่อยเหมือนกัน ...ขอบคุณครับ

จัดเต็มเลยคุณตุ้ม เดี๋ยวมี app เจ๋งๆจะแวะมาบอกครับผม.
ปล. แต่ตอนนี้คงต้องช่วยกันอุดหนุนผู้พัฒนาหน่อยครับ เค้าจะได้มีแรงผลิต app ดีๆต่อไป
finix
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2011 18:14  

มันใช้3gของทรูได้ไหมครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2011 20:48  

fil ผู้เขียน:
App shake 2 answer ดาวน์โหลดที่ไหนครับ ขอลองบ้างครับ รู้สึกหน้าจอค้างบ่อยเหมือนกัน ...ขอบคุณครับ

ขออนุญาติท่าน "lekielek" ครับ

Android Apps: Moto Charm. สไลด์รับสายไม่ได้ มาใช้ Shake to Answer กัน
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=437861&KW=Rokr+Q
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jun 2011 20:51  

10hrs ผู้เขียน:
หวาดดีคราบ

พี่ทุกท่านๆ

ลองใช้ App ปิดดูครับ เช่น APNDROID >> http://bit.ly/fNvvcb

แนะนำอีกตัว ไอค่อนสวยดี
APNOnOff หาใน Market
BCharm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2011 11:33  

10hrs ผู้เขียน:
หวาดดีคราบ

พี่ทุกท่านๆ

แนะนำอีกตัว ไอค่อนสวยดี
APNOnOff หาใน Market

แนะนำอีกตัว
Extended Control
https://market.android.com/details?id=com.extendedcontrols
เป็น Widget ที่เอาไว้เปิดปิดค่าต่างๆ รวมถึง EDGE หรือจะสลับใช้งานระหว่าง 2G กับ 3G ก็ได้ (นอกจากนี้ก็ยังใช้งานเพื่อ เปิดปิด Wifi, Screen On, Bluetooth, GPS, สลับระหว่าง สั่น/เสียง+สั่น/เสียง/เงียบ ฯลฯ)
ที่ดีกว่า APNdroid คือ ทำงานได้เร็วกว่ามากๆ (เปิดปุ๊บติดปั๊บ ไม่รอดีเลย์นาน)

ล่าสุด..
http://www.filesonic.com/file/1088182774
http://www.duckload.com/dl/h8In2
http://www.filefat.com/p1s5uag0edah
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ประกาศขาย Charm ครับ
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2011 11:43  

ขาย Charm ครับ Up เป็น T-mobile แล้ว ยกกล่อง สวยๆ หูฟังยังไม่ได้แกะ แปะหน้าจอแล้วครับ ใช้ได้เดือนนึง 3500.- 0809643265 รบกวนโทรมาเลยนะครับ ไม่สะดวก PM ไม่ค่อยได้เข้ามาดูครับ สะดวกรถไฟฟ้า ต่างจังหวัดถ้าไว้ใจผมส่ง EMS ให้ได้ครับ

[img]http://image.free.in.th/show.php?id=f9b8e4c5e32dce5716118abfd51c48f0[/img]
leito
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2011 16:24  

finix ผู้เขียน:
มันใช้3gของทรูได้ไหมครับ

ใช้ได้ครับ แต่แบตหมดเร็วมาก
Madameneville
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2011 01:03  

ขอ Share บ้างคะ พอดีได้ลองใช้มาเกี่ยวกับ App Shake

APP ตัวแรก Shaker ซึ่งอันนี้ add ทำได้ทุกอย่างเชค เปิด Screen หน้าจอ เชคเปิดปิดสาย เชคเปลี่ยนเพลง-หยุดเพลง แต่ปัญหาคือ เราใช้แบบ free มันเลย add shake ได้ แค่ 2 อย่าง เราเลยเลือกแค่ Turn Screen On เชคเพื่อเปิด Screen แบบไม่ต้องกดปุ่ม power ได้ แล้วค่อยทัชเปิดเครื่อง อันนี้ต้องการมากกกกกก

ดังนั้น App ต่อมาShake Call ไว้เพื่อ เชคเปิด-จบสายสนทนา

แต่ถ้าใครมีแบบ 3 in 1 บอกต่อด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Madameneville เมื่อวันที่ 11 Jun 2011 01:24; ทั้งหมด 1 ครั้ง
TP
Senior Member
Senior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2011 09:29  

บอกกล่าววิธีการซื้อ App. Android ผ่านคอมฯ ดูตามนี้ครับ
http://www.tabletd.com/articles/1574
ขออภัยท่านที่ทราบแล้วครับ

ใครที่ flash T Mobiles Rom ต้องการจะกลับไปตัวเดิมหรือต้องแก้ไขลองดูตามนี้ครับ ในหัวข้อที่ 8 นับจากบนลงล่าง

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=770362&page=38

ได้ผลอย่างไรมา update ให้เพื่อน ๆ ได้ทราบด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TP เมื่อวันที่ 09 Jun 2011 13:43; ทั้งหมด 5 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2011 11:44  

ตอนนี้ ผมสนุกกับ charm มาครับ

เพื่อนๆ เห็นขอบกันทุกคนเลย จะหามาใช้กันบ้าง

แต่ app ที่ทำให้เป็น wi-fi hotspot นั้น มันชื่อะไรอ่ะ

ขอบคุณมากครับ
กิ่งแก้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2011 11:51  

ตอนนี้ ผมสนุกกับ charm มากครับ

เพื่อนๆ เห็นชอบกันทุกคนเลย จะหามาใช้กันบ้าง

แต่ app ที่ทำให้เป็น wi-fi hotspot นั้น มันชื่อะไรอ่ะ

และวิธีการเปลี่ยน font ด้วย อ่านแล้วปวดตามากๆ
ช่วยแนะนำวิธีการเปลี่ยน font และแนะนำ font ให้ด้วย ว่าควรใช้ตัวไหนดี

มือใหม่ android คราบ Sad
รบกวนหน่อยน่ะคราบ
BearSeller
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2011 14:48  

กิ่งแก้ว ผู้เขียน:
ตอนนี้ ผมสนุกกับ charm มากครับ

เพื่อนๆ เห็นชอบกันทุกคนเลย จะหามาใช้กันบ้าง

และวิธีการเปลี่ยน font ด้วย อ่านแล้วปวดตามากๆ
ช่วยแนะนำวิธีการเปลี่ยน font และแนะนำ font ให้ด้วย ว่าควรใช้ตัวไหนดี

มือใหม่ android คราบ Sad

เปลี่ยน Fonts อ้างอิง K. lekielek นะครับ

akecom1 ผู้เขียน:
เปลี่ยน font กันยังไงครับ ใช้โปรแกรม fontchanger ดูมันไม่ค่อย work

เอาแบบคร่าวๆนะครับ เดี๋ยวว่างๆจะทำภาพประกอบให้ครับ

1. root เครื่องก่อน
2. ลง app root explorer

http://www.4shared.com/file/KRfRyR-T/Root_Explorer_2142_2.html

3. แตกไฟล์ font froyo แล้ว copy Folder ... "fonts"

http://www.4shared.com/file/4q4pk0x6/Font-Froyo.html

4. วางไว้ใน SD card ตรงไหนก็ได้ที่หาได้ง่ายๆ
5. เข้าไปที่โปรแกรม app root explorer ที่บรรทัดบนสุดคือ...

Mounted as r/o "MountR/W" ตรงนี้ให้กดครั้งนึงแล้วจะเปลี่ยนเป็น MountR/O (สำคัญมาก)

6. ไปที่ sdcard
7. หา Folder Fonts ที่เราวางไว้ กดค้างที่ Folder Fonts (เฉพาะโฟลเดอร์ "Fonts" นะครับ)
8. เลือก copy
9. ย้อนกลับออกไปที่ system (ในหน้าแรก) เมื่อเข้าไปใน system ก็จะเจอ Folder "Fonts"
10. กด Past ทับไปเลยครับผม
11. เสร็จแล้วก็เข้าไปข้างใน Folder Fonts จะมีไฟล์ fonts แบบต่างๆ ให้กดค้างแล้วเลือก
Permissions *อย่าลืมดูที่บรรทัดบนสุดด้วยนะครับว่าเปลี่ยนเป็น MountR/O ด้วยครับ
12. เมื่อเข้าไปแล้วจะมีให้ติ๊กเครื่องหมาย ตามนี้...

- ติ๊กถูกทั้ง 3 ช่องแรก (แถวซ้ายทั้งสามช่อง)
- ติ๊กถูกเฉพาะช่องกลางเท่านั้น (แถวกลางช่องที่สอง)
- ติ๊กถูกเฉพาะช่องกลางและช่องล่างสุดเท่านั้น (แถวขวาสุด เว้นช่องแรกบนสุดไว้)
เสร็จแล้วก็กด save

ทำอย่างนี้กับไฟล์ font ทั้งหมด (8ตัว)
เมื่อทำเสร็จแล้วก็ ออกจากโปรแกรม root explorer แล้วทำการ restart ครั้งนึง
อาจนานหน่อยแต่ไม่มากครับ เวลาที่รับตรงคำว่า android
เสร็จแล้วครับผม.

สำหรับ Wi-Fi hotspot ลองดูโปรแกรมที่ชื่อว่า Barnacle wifi Tether ครับ
tazzz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2011 16:04  

Rom T-Mobile พอ update แล้วค่าการ root หายไป

พอจะ root ใหม่ก็ไม่ได้ มันขึ้นว่า Failed! No~~~Fu goo~~~

มีใครเป็นงี้บ้างป่ะคับ ทำงัยดี Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2011 16:16  

tazzz ผู้เขียน:
Rom T-Mobile พอ update แล้วค่าการ root หายไป

พอจะ root ใหม่ก็ไม่ได้ มันขึ้นว่า Failed! No~~~Fu goo~~~

มีใครเป็นงี้บ้างป่ะคับ ทำงัยดี Crying or Very sad

updateที่บอกเนี่ย 2.2 หรอป่าว

แล้ว rom ศุนย์ จะมีupdate บ้างหรอป่าวอ่ะ -.-

ถาม charm มันใส่ proxy แล้ว authen สิทธ์ ตรงไหนอ่ะ

woodypinyo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2011 16:25  

ต้องการขาย MOTO CHARM ครับ 2800- ซื้อมา 4900- ใช้ได้ 2 อาทิตย์เอง แล้วก็เก็บเข้ากล่องเพราะรู้สึกว่าใช้ไม่ถนัดเลย(สำหรับผม) สภาพ 99% ประกันเหลือเกือบปี อุปกรณ์ครบไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องเลย อยู่แถว ถนนเจริญกรุง ครับ ใครสนใจโทรมาได้ครับ 084-3351517
tazzz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2011 17:10  

tazzz ผู้เขียน:

updateที่บอกเนี่ย 2.2 หรอป่าว

แล้ว rom ศุนย์ จะมีupdate บ้างหรอป่าวอ่ะ -.-

ถาม charm มันใส่ proxy แล้ว authen สิทธ์ ตรงไหนอ่ะ

2.1 update ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 8, 9, 10, 11, 12  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: