Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Motorola CHARM - โมโตโรล่า
 หน้า 1, 2, 3 ... 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 1101 / เข้าชม: 1288543
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
66%
 66%  [ 10 ]
ดี - GOOD - 4
26%
 26%  [ 4 ]
ธรรมดา - Normal - 3
6%
 6%  [ 1 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 15

Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2010 11:24  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Motorola CHARM - โมโตโรล่า
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/motorola/charm.htm

Android Community - ชุมชนผู้ใช้ แอนดรอยด์
http://android.siamphone.com

yukari1991
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2010 14:45  

เบลอ...

หวังว่าคงไม่ตีกันกับ NEX ที่อยู่ข้างๆ หรอกนะ
jewwyuta
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Motorola CHARM - โมโตโรล่า
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2010 09:16  

ชอบจังอย่าเปิดตัวแรงนะ
yukari1991
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Jul 2010 21:00  

jewwyuta ผู้เขียน:
ชอบจังอย่าเปิดตัวแรงนะ

ดูตรา T-Mobile ด้านหลังซะก่อน

มีโอกาสน้อยนะครับ ที่จะเอาเข้ามา

เหมือน LG จำรุ่นไม่ได้ ที่ลอกตราอะไรออกจำไม่ได้ แล้วก็ Nokia 6730 ที่มาขายไทยพร้อมตรา Vodafone มีไม่กี่รุ่นเท่านั้นครับ

แต่รุ่นนี้ผมก็เอาใจช่วย
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jul 2010 08:39  

ไม่แพงแน่นอน
หลีกหนีรูปทรงองุ่นดำได้ดีทีเดียว
สวยในอีกมุมนึง
JETแม่
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Jul 2010 15:16  

yukari1991 ผู้เขียน:
เบลอ...

หวังว่าคงไม่ตีกันกับ NEX ที่อยู่ข้างๆ หรอกนะ

Laughing เกือบแยกไม่ออก Laughing
Anonymouss
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jul 2010 21:22  

[list=]
Code:
ไม่สวยเลย :!:  :!:
[/list]
exodus
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2010 14:08  

JETแม่ ผู้เขียน:
yukari1991 ผู้เขียน:
เบลอ...

Laughing เกือบแยกไม่ออก Laughing

555+
gettammada
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jul 2010 22:32  

Motorola ไม่เคยทำให้ผิดหวังจริง ๆ

ออกแบบมาทีไร มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองมากที่สุด นับถือ ๆ

นี่สิ...ต้นแบบของความหรูหราและไฮโซ สมกับเป็นโมโตโรล่าจริง ๆ
kawaii_za
Year's Star

จังหวัด: Chonburi
วันที่โพสท์ : 23 Jul 2010 10:47  

สวย ชอบ แต่ทำไมไม่เอาเข้ามา - -
mymind
Year's Star

จังหวัด: น้อมจิต
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 17:22  

อยากได้รุ่นนี้ เทห์ดี เหลี่ยมๆ
Big_Se537
Year's Star

จังหวัด: ลพบุรี
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2010 18:19  

ผู้ใช้แอนดรอยด์จะได้มีรูปแบบทางเลือกหลายๆทางนอกจากทัชโฟน ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Aug 2010 17:15  

อยากรู้ราคาจัง
zipsense
Year's Star

จังหวัด: ตาก
วันที่โพสท์ : 22 Aug 2010 11:18  

สวย
dkdk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Aug 2010 20:01  

ผมก็ว่าโทรศัพท์แบบนี้ทรงดูเก๋ดีนะหลีกหนีความซ้ำซากจำเจดีนะผมว่า
หนูใช้ E8
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Sep 2010 23:20  

ไอ้ 4 เหลี่ยม ด้านหลัง น่าจะเป็น พื้นที่ใช้งานแทนเมาส์

เหมือน โมโต back flip รึเปล่า น๊ะ [ลุ้นจัง!! ใครทราบตอบทีค่ะ]

เป็นคีย์บอร์ด แนว Qw ที่ เป็นระเบียบเรียบร้อย หรูหรา

จะได้ไม่ต้อง มัวงมปุ่ม เวลากด

สีสันเรียบสบายตา ดูจากรูปร่าง ทนทานแน่นอน

โอมจงเข้ามาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Oct 2010 01:46  

หนูใช้ E8 ผู้เขียน:
ไอ้ 4 เหลี่ยม ด้านหลัง น่าจะเป็น พื้นที่ใช้งานแทนเมาส์

เหมือน โมโต back flip รึเปล่า น๊ะ [ลุ้นจัง!! ใครทราบตอบทีค่ะ]

เป็นคีย์บอร์ด แนว Qw ที่ เป็นระเบียบเรียบร้อย หรูหรา

สีสันเรียบสบายตา ดูจากรูปร่าง ทนทานแน่นอน

โอมจงเข้ามาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ใช่แล้วจ้า
ตามนี้
CUSTOM NAVIGATION
BACKTRACK? navigation pad behind scree
ที่มา
http://www.motorola.com/Consumers/US-EN/Consumer-Product-and-Services/Mobile-Phones/ci.MOTOROLA-CHARM-with-MOTOBLUR-US-EN.alt
ยิ้ม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2010 09:56  

http://www.studiophone.co.th/web/product.php?id=1552 ที่เว็บ ขาย9900บาท
PQza
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2010 15:15  

NBS_K ผู้เขียน:
หนูใช้ E8 ผู้เขียน:

ใช่แล้วจ้า
ตามนี้
CUSTOM NAVIGATION
BACKTRACK? navigation pad behind scree
ที่มา
http://www.motorola.com/Consumers/US-EN/Consumer-Product-and-Services/Mobile-Phones/ci.MOTOROLA-CHARM-with-MOTOBLUR-US-EN.alt

มีรีวิว ใน แบไต๋ไฮเทค ครับ ไปชมกันได้ เห็นบอกว่ารองรับ Flash ในเบาว์เซอร์แล้ว
หน้าจอกระจกแก้ว ลิ่นดีลองไปดูรีวิวดูครับ ^^

BearTai Hitech - 19 December 2010 [ ตอนที่ 208 ] ช่วงที่ 3
http://www.youtube.com/watch?v=QQWezrgnaPw
ชามมมม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Dec 2010 15:42  

เสียดายไม่พิมพ์ไทยให้ดู น่าจะเล่นเวปให้ดู
นาคร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Dec 2010 17:47  

ตอนนี้ศูนย์ไทยที่เอาเข้าเอชทีซี
เอารุ่นนี้เข้าแล้วครับ
มีขายตามตู้คู่เอชทีซีเลยครับ
อยากได้แต่ไม่รู้ว่าสามจีใช้กับคลื่นทรูมูฟได้มั้ยครับ
..
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Dec 2010 17:34  

นาคร ผู้เขียน:
ตอนนี้ศูนย์ไทยที่เอาเข้าเอชทีซี
เอารุ่นนี้เข้าแล้วครับ
มีขายตามตู้คู่เอชทีซีเลยครับ
อยากได้แต่ไม่รู้ว่าสามจีใช้กับคลื่นทรูมูฟได้มั้ยครับ

ไม่น่าได้ครับ เพราะ True move run บน 850 MHz ครับ

ซึ่งมีโทรศัพท์ไม่กี่รุ่นที่ใช้ได้

ผมซื้อ Aena มาหวังใช้ 3G แต่ใช้ไม่ได้กับTrue move ครับ

รุ่นนี้ผมชอบมากครับ เป็นอะไรที่แตกต่างและค่อนข้างแปลกใหม่(เหมือน ECool แต่ผมว่าราคาแพงไปครับ ไม่เหมือน Moto เมื่อ 3-4 ปีที่แล้วที่เปิดราคามาถูกกว่าคู่แข่ง
bprotect
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2011 22:51  

ไปจับตัวจริงมาที่พารากอน ตัวเครื่องประกอบดี แน่นหนา น่าใช้มากครับ
และชอบที่ใช้ 3G ทรูมูฟ ได้ด้วย (850 MHz ขอดูจากกล่อง) แต่ไม่ประทับใจความละเอียดของหน้าจอเท่าไหร่ มันดูหยาบๆ ไปนิดหนึ่ง (แต่สีสันก็สวยงามดี)
คีย์บอร์ดก็สกรีนไทยมาด้วย (SIS ทำการบ้านมาดี) เวลากดมันกรุบกริบ มันมือดีมากครับ
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2011 17:31  

bprotect ผู้เขียน:
ไปจับตัวจริงมาที่พารากอน ตัวเครื่องประกอบดี แน่นหนา น่าใช้มากครับ
และชอบที่ใช้ 3G ทรูมูฟ ได้ด้วย (850 MHz ขอดูจากกล่อง) แต่ไม่ประทับใจความละเอียดของหน้าจอเท่าไหร่ มันดูหยาบๆ ไปนิดหนึ่ง (แต่สีสันก็สวยงามดี)
คีย์บอร์ดก็สกรีนไทยมาด้วย (SIS ทำการบ้านมาดี) เวลากดมันกรุบกริบ มันมือดีมากครับ

ใช่ครับ ลองมาแล้วถูกใจมาก
ติดที่ราคาเมื่อเทียบกับสเปค จอ มันแพงไปอ่า ขายยากแน่นอน
เด็กหญิง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2011 17:50  

ที่เชียงใหม่ จะมีขายที่ไหนบ้างคะเนี่ย

อยากเห็นตัวจริงอ่ะ แล้วราคามันจะลงอีกไม๊คะ

ชอบรูปแบบน่ารักดี แต่รู้สึกราคาจะแพงไปหน่อย
gogolico
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2011 00:47  

ในงาน Thailand Mobile Expo 2011 ลดเหลือ 6900 บาท

ไปลองเล่นที่พาราก้อนมา ชอบมากๆ

http://twitpic.com/3qxjfb
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jan 2011 02:17  

ตามนี้เลย
mmmbop
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2011 10:52  

สอบถามผู้รู้คะ ว่าเครื่องรุ่นนี้สามารถเข้าไปปิด GPRS ได้ที่ไหนคะ

รบกวนด้วยนะคะ เพราะว่าตอนนี้ของเรา GPRS เปิดทำงานอยู่ตลอดเวลาอะคะ

TT___TT
นะจ้ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jan 2011 16:29  

mmmbop ผู้เขียน:
สอบถามผู้รู้คะ ว่าเครื่องรุ่นนี้สามารถเข้าไปปิด GPRS ได้ที่ไหนคะ

รบกวนด้วยนะคะ เพราะว่าตอนนี้ของเรา GPRS เปิดทำงานอยู่ตลอดเวลาอะคะ

TT___TT

ไปโหลดแอพมานะ
APNdroid หรือ Toggle มาปิดGPRS
ถ้าต่อไวไฟได้
แต่ตอนก่อนโหลด ยังไม่ต้องใส่ซิม
ให้เข้า airplane mode ก่อน แล้วต่อไวไฟ
เข้ามาร์เก็ตไปโหลดมานะ
แนะนำ http://www.thaiandroidphone.com/portal.php
พฤกษ์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2011 10:05  

ถึง บริษัท โมโต
ผมไม่โกรธ แต่ ผมไม่ลืม สิ่งที่คุณ เคยพูดไว้

ผมฝาก แสดง ความรับผิดชอบ ให้กลับ ผู้ใช้ milestone 1 ด้วย ที่ us ผู้ใช้ ด่ากันระงม บอกว่า จะใช้ flash ได้ ก็ใช้ไม่ได้ บอกว่าจะ upgrade เป็น 2.2 ใน q4 2010 แล้วก็เลื่อนมาเป็น Q1 2011 ไม่รู้ว่าจะเลื่อนอีกหรือเปล่า ยังไงใครจะซื้อก็ดู ๆ รายละเอียดดี ๆ นะครับ จริง ๆ ผมก็ใช้อยู่ ตอนนี้ก็รอ ว่า moto จะสามารถทำตามที่บอกได้ หรือเปล่าเรื่องการ upgrade ถ้า เดือน 3 ปีนี้ up ไม่ได้ ก็คง ขายทิ้งเปลี่ยนยี่ห้อครับ ยังไงลองไปอ่านได้ครับ ตามนี้

https://supportforums.motorola.com/thread/29194?start=0&tstart=0
คนหลังเขา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2011 08:19  

รบกวนสอบถามหน่อยครับ รุ่น charm พิมพ์ภาษาไทยยังไงครับ แป้นพิมพ์มีภาษาไทยแต่ไม่รู้ต้องกดปุ่มไหนถึงเปลี่ยนจากภาษาอังกฤษเป็นภาษาไทยได้อ่ะครับ
Xeroz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2011 22:14  

โหลด CN Thai keyboard จาก Market ก่อนนะครับ แล้วจะมีให้เราสามารพิมภาษาไทยเพิ่มได้ครับ
Charm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 16:37  

ไม่มี Club ตัวนี้ที่ไหนบ้างเหลอครับ ผมว่ามัน ok มากเลยนะเสียอย่างเดียวแบตเล็กไปนิดถ้า online ตลอด
Watch2call
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2011 15:13  

ราคาลงเหลือ 6,990 บาท งานคอมมาร์ท ทุกเครื่อง
หลังงานคงราคานี้ หรืออาจลงอีก
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Mar 2011 20:34  

Watch2call ผู้เขียน:
ราคาลงเหลือ 6,990 บาท งานคอมมาร์ท ทุกเครื่อง
หลังงานคงราคานี้ หรืออาจลงอีก

ใช่ครับ ลง มาแล้ว จริงด้วย เข้าไปดูที่เวป ของ i-studio phone มา
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 10:32  

ราคานี้...เพิ่งไปถอยมาในงาน คอมฯ
โดยรวม...ถือว่าสุดคุ้มอีกตัวเลยครับ
เสียงไม่หนีรุ่น em30 , zn5 เลย ปรับแต่งได้ง่ายมากๆด้วยโปรฯ ของ andriod *หาหูฟังดีๆก็แจ๋วเลย*
รุ่นนี้ วัสดุแน่นดี น้ำหนักดี พิมพ์ง่าย หน้าจอ touch ค่อนข้างแม่น มีระบบตั้งเสียงรบกวน
ปรับแต่งดีๆ เล่นมันส์นะ เลือกโปรฯลงดีๆ ก็ครบเครื่องเลยทีเดียว
เล่น angry brids ได้ไม่กระตุก อ้อ! multitouch ได้แต่เกิด ระบบถือว่าเร็วเกินคาด
*อย่าลืม root แล้วลง cpu set ด้วย รับรองเร็วและ เสถียรและนิ่งกว่า em30 ที่ mod
** เบตฯถือว่าน้อยไปหน่อย แต่ถ้าฟังเพลงก็ถือว่าได้อยู่
*** หน้าจอถ้าดูแนวปกติของเครื่องจะเหมือนหลอกๆ (เป็นเกือบทุกรุ่นของโมโตตั้งแต่ v3)
แต่ถ้าดูแนวตะแคงจะเหมือนปกติเหมือน v8
**** FM ไม่ค่อยชัด ฝาหลังแกะยากนิดนึงเพราะแน่นมาก
***** เมมฯน้อยเริ่มต้นสามารถใช้ติดตั้ง app ได้เพียง... 150 (Mb) กว่าๆเท่านั้น ต้องเลือกลงดีๆ
โปรแกรมที่ลงแล้วไม่มีปัญหา Document , Dolpin , Droidslator , Camera360 (ค้างเป็นบางฟังค์ชั่น) , Emocube , sygic ส่วนพวกเกมส์ก็เล่นได้หลายเกมส์นะ แต่ติดปัญหาเรื่องเมมฯน้อยเท่านั้น
****** ซึ่ง...root ได้แต่...ยังทำ app2sd ไม่ได้ (ผมทำแล้วค้างที่หน้าบูท ไปทีเกือบกลับไม่ได้)

สรุปน่าจะคุ้มสุดกับรูปลักษณ์แบบนี้ ราคานี้
ปล.เทียบจากหลายๆรุ่นที่เคยสัมผัส ss spica , sony x10i , ssgs , wave
คุ้มครับ ฟันธง!!!
biz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 22:48  

ถือแล้วเท่ห์..ไม่เหมือนใครดีครับ..
เป็นการใช้งาน android ครั้งแรกในชีวิต.. Google Maps ดีมากๆ GPS Navigator เปิดสัญญาณแล้วตรงตำแหน่งมากๆ
เห็นด้วยกับความเห็นที่แล้วแล้ว Mem ของเครื่องน้อยไปหน่อย.. แต่โดยส่วนใหญ่ก็ใช้งานเป็นหลักไม่ค่อยได้เล่นเกม โหลดมา 3 เกมแต่ยังไม่ได้เล่นเลย
ใช้โปรฯของ True unlimited เล่น Net อ่านข่าว ดูโน้นนี้ , Facebook รวดเร็วทันใจมาก
ราคาแค่ 6900 บาท ทำได้ขนาดนี้ ก็ยิ่งกว่าคุ้มแล้วครับ. จนเพื่อนๆ ก็ตกใจกับราคาขนาดนี้ และทำงานได้ขนาดนี้ก็ แหล่ม สุดๆ แล้ว
ใครอยากลองใช้ Android และต้องการปุ่มสำหรับพิมพ์ sms ก็ถอยรุ่นนี้ พกไว้อีกเครื่องก็สะดวกสบายมากๆ ใส่เข้ากระเป๋าเสื้อพอดิบพอดี
blink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 20:36  

สอบถามหน่อยครับ ไม่ทราบว่าจะ สามารถ ทำเปน wifi hotspot ได้ป่าว ถ้าลงapp อ่ะครับ
ปล. ถ้ามี app ไรครับ?
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 21:18  

blink ผู้เขียน:
สอบถามหน่อยครับ ไม่ทราบว่าจะ สามารถ ทำเปน wifi hotspot ได้ป่าว ถ้าลงapp อ่ะครับ
ปล. ถ้ามี app ไรครับ?

ไม่แน่ใจนะครับ เดี๋ยวผมจะลองหา app มาลองดู (แต่น่าจะได้) รุ่นอื่นๆเคยใช้แต่ pdanet ต่อ usb เอา และ ปกติตอนนี้ใช้ ส่งข้อมูลผ่าน wifi กับ com อยู่ เดี๋ยวต้องลองดูว่าจะทำเหมือน ss wave ได้มั้ย
แล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ
อ้อ! moto charm ตัวนี้มี gpu ด้วยนะครับ code PowerVR SGX530 GPU ซะด้วย สามารถเล่นเกมส์ได้ลื่นพอสมควร(แต่เครื่องไม่ค่อยเหมาะกับการเล่นเกมส์เท่าไหร่ เล่น emu gba ได้นะ)

ลองแล้วจะมาบอกนะครับผม.
Blink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 23:22  

ขอบคุณมากครับผม

อีกอย่างนึงครับ เครื่องแบตหมดง่ายมากๆๆๆๆ เลยหรอ ผมอ่านมาหลายเวปล่ะครับ
ปล.พอจะมีชุมชนคนใช้ moto charm ให้อ่านบ้างไหมครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 23:26  

สรุปทำเป็น wifi hotspot ได้สบายๆครับผม
เทสแล้ว โดยโปรฯ EasyTether (เป็นตัวใหม่คล้ายๆ PdaNet ครับ)
โดยหาได้ใน market ลงทั้งเครื่อง android และ computer
แต่ตัวนี้ต้องต่อโดย usb นะครับ (ถ้าในตัว PdaNet จะมีให้เลือกว่าเชื่อมต่อ usb , bluetooth)
แต่ผมว่าต่อทาง usb ก็ดีไม่ต้องกลัว batt หมด (ชาร์ตไปด้วยในตัว)
เทสกับ 3bb wifi ต่อกับ notebook เร็วครับ (ตัว notebook ปิด wifi แล้วเพื่อความชัวร์ว่าใช้ได้)

ยังมี app อีกเยอะที่ใช้ดี เช่น WiFi File Explorer Pro ไว้เชื่อมต่อส่งไฟล์ผ่าน wifi ไม่ต้องผ่าน bt (ผมว่าเร็วกว่า bt เยอะเลยนะ)

คอยเครียร์ ram ลง CacheMate (for root user) ไว้เครียร์หน่วยความจำเครื่องเวลาลงโปรฯแล้วลบออก และสำคัญก็พวก เปิด ปิด apn กัน gprs รั่ว
แค่นี้แหละครับ ที่เหลือก็ต้อง...ลองสัมผัสเอง
ปล. ไม่ได้บอกว่ารุ่นนี้ดีที่สุด แต่การใช้งานมันครบดี สำหรับคนที่เป็นแฟนโมโตฯ Rokr ใช้คุ้ม เสียงดี ทั้งเพลงและ สนทนา รูปลักษณ์เด่น ไม่โหล ในรูปแบบ QWERTY ครับผม.[/code]
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 23:36  

Blink ผู้เขียน:
ขอบคุณมากครับผม

อีกอย่างนึงครับ เครื่องแบตหมดง่ายมากๆๆๆๆ เลยหรอ ผมอ่านมาหลายเวปล่ะครับ
ปล.พอจะมีชุมชนคนใช้ moto charm ให้อ่านบ้างไหมครับ

ชุมชนคงไม่มีครับ คงต้องอาศัยจากเว็บกลุ่ม android ทั่วๆไปครับ แล้วลองกับเครื่องเราเอง
ทำเท่าที่มั่งใจนะครับ เพราะตัวนี้ผมยังไม่รู้ว่าจะเข้าไป bootloader ยังไงเหมือนเวลาอัพ firmware ของ android รุ่นอื่นๆน่ะครับ

บอกไว้ก่อนว่า root ผ่าน แต่ยังทำ app2sd ไม่ได้ (สำหรับผม คนอื่นไม่แน่)
app พื้นฐานลงได้

ส่วนเรื่อง batt ... ถ้าเล่นเกมส์ ดูไฟล์ vdo เล่นเน็ตก็...พอสมควรครับ test แล้วก็ 1วันพอไหว
แต่ถ้าฟังเพลง การันตีว่า ฟังได้นานพอสมควรครับ test แล้ว เปิดวิทยุฟัง 101 ตอน9 ตี 1 ยาวมา
7โมงเช้า จาก batt 80% คงเหลือ 60%
ถ้าเป็นเพลง mp3 ยาวๆน่าจะได้ไม่ต่ำกว่า 7-8 สบายๆ ครับผม.
blink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 23:54  

รบกวนผมขอเมล์คุณหน่อยได้ไหมครับ อยากไว้ติดต่อกันอะครับ ขอบคุณครับผมมมม
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Mar 2011 17:50  

สอบถามได้เลยครับผม ตอบได้ก็จะรีบตอบครับ
มีอะไรแชร์กันได้นะครับ รุ่นอื่นก็ได้ครับผม
ส่วนเมล์จัดให้ได้ครับแต่..... login ก่อนนะจะได้ส่งให้หลังบ้าน
ล่าสุดเทสเรื่องฟังเพลงในส่วนของ mp3 (320 เปิดระดับเสียงเกือบเต็ม 85%) แบตลดลงประมาณ ชั่วโมงล่ะ 10%
ดังนั้นถ้าฟังเพลงอย่างเดียวก็การันตีได้ว่า กว่า 9 ชม.แน่ๆ ฟังเทียบกับ Ipod nano g6 เสียงที่ได้
ipod bass มวลมากกว่า กว้างกว่า แต่เหมือน charm ระยิบกว่า เสียงร้องเนียนกว่า หูเดิมๆครับ.
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Mar 2011 22:18  

ตอนนี้ราคาล่าสุดเหลือ 4900 แล้วครับ!!!

อยากทราบว่า เค้าแถมแบตมาให้กี่ก้อนอ่ะ คือผมอ่านเวปรีวิวของฝรั่ง เค้ามีแถบเคสหลังเพิ่มอีกอันแต่หนาๆกว่าและแถมแบตก้อนใหญ่กว่ามาให้อีกอันด้วยอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าของไทยมีป่าว?
สอยมากก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 00:05  

ราคาลดโหดจริงๆ 4,900 ซื้อมาเท่ห์ๆ ก็ดีเนอะ T.T

http://www.tohome.com/product_detail.aspx?product_id=20110200047&Product_name=Motorola%20CHARM%20%28Cabernet%29
rokr T
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 01:04  

lekielek ผู้เขียน:
สอบถามได้เลยครับผม ตอบได้ก็จะรีบตอบครับ
มีอะไรแชร์กันได้นะครับ รุ่นอื่นก็ได้ครับผม
ส่วนเมล์จัดให้ได้ครับแต่..... login ก่อนนะจะได้ส่งให้หลังบ้าน
ล่าสุดเทสเรื่องฟังเพลงในส่วนของ mp3 (320 เปิดระดับเสียงเกือบเต็ม 85%) แบตลดลงประมาณ ชั่วโมงล่ะ 10%
ดังนั้นถ้าฟังเพลงอย่างเดียวก็การันตีได้ว่า กว่า 9 ชม.แน่ๆ ฟังเทียบกับ Ipod nano g6 เสียงที่ได้
ipod bass มวลมากกว่า กว้างกว่า แต่เหมือน charm ระยิบกว่า เสียงร้องเนียนกว่า หูเดิมๆครับ.

หนีมาอยู่นี้เองน่ะท่าน เห็นราคาเหลือ 4900 บาท เลยรีบมาดูสเปกทันที
รออีกหน่อยเดี๋ยวผมตามมาเล่นด้วยครับ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 08:40  

อ้าว...ท่าน rokr T นั้นเอง
ท่าน blink จัดเลยครับราคานี้สุดคุ้มเลย
(เช็คหลังบ้านครับ)

*ทำไมเกือบทุกเครื่องที่ผมซื้อมา ไม่กี่วันลดกระหน่ำซะ T-T สมัย EM30 ซื้อมา 4990 ผ่านไปอาทิตย์ ลดเหลือ 2990 นี่ก็เหมือนกัน charm ถอยมา 6900 ไม่นาน 4900*

ส่วนเรื่องแบต ผมได้ก้อนเดียวครับ อยากได้อีกก้อนเหมือนกันเคยเจอในเว็บอื่นบอกเหมือนกันว่า
มีแบต 2 ก้อน อีกก้อน 1300 mAh แต่ผมไม่ได้ครับ

แวะมาอีกเรื่องครับ ถ้าจะเว็บ ดูหนัง เล่ม แบตหมดเร็วพอสมควร แต่...รับได้ครับ
ส่วนฟังเพลง (อีกนิดสำหรับเรื่องนี้อีกรอบ) เหลือเชื่อครับ แบตอึดมากๆเลย
เคยบอกไปว่าน่าจะได้กว่า 9 ชม. สรุปเมื่อวานฟังยาวตั้งแต่...บ่าย 3 (เปิดทิ้งไว้ระดับ 80%)
ยาวมาถึง 4 ทุ่ม ลดไปแค่... 30% เอง ไม่น่าเชื่อครับ.
palmpppp
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 09:16  

เก๊าอยากได้~ เก๊าจะซื้อ ๕๕๕

พรุ่งนี้เจอกัน (ขอนแก่นมันจะมีไหมหว้าา ถ้าไม่มีก็สั่งแล้วกัน)
jack_six
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 10:11  

สงสัยต้องเสียเงินซะละ คุ้มขนาดนี้ Embarassed Embarassed Embarassed
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 11:39  

ผมกะว่า วันจันทร์นี้ผมต้องไปจัดซะละ หลังจากดูเชิงมานานตั้งแต่ก่อนคอมมาร์ท
ปล.i?motorola ;)
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 12:18  

ราคาลงแล้วจริงๆครับ จัดไปเลย ...
http://www.smartmobile.co.th/spec.asp?ProductID=38137
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 13:37  

การใช้งานในส่วนของ FB นี่ check-in ได้ป่าวครับ?
skit
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 15:25  

โอ่ว น่าสนมากมาย แหม ลังเลเลย จะซื้อ defy เอ เห็น charm ราคาล่อขนาดนี้ สับสนๆ
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 18:21  

สวยมากกกกกก
charmmm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 21:17  

ผมกะว่า วันจันทร์นี้ผมต้องไปจัดซะละ หลังจากดูเชิงมานานตั้งแต่ก่อนคอมมาร์ท
ปล.i?motorola ;)

ถ้าซื้อมาแล้ว รบกวนมาแชร์ประสบการณ์การใช้โมโต รุ่นนี้ด้วยนะคร้า พอดีสนใจมากๆ ค่ะ แต่ยังไม่ค่อยเห็นรีวิวตัวนี้เท่าไหร่เลย รบกวนด้วยนะคะ ^^
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 21:23  

แนะนำ เซิชกูเกิล จะเจอรีวิวเวปนอกเต็มเลยครับ ยูทูปด้วยนะ เพียบ
แต่รุ่นนี้ ข้อเสียหลักๆของมันคือ

จอไม่ชัด (แต่ผมว่ามันก็ไม่ได้ไม่ชัดมากเท่าไหร่นะ)
แบตหมดไว (ต้องยอมรับ)
Android2.1 อัพไม่ได้

เท่านี้แหละครับ
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 21:30  

รุ่นนี้หาซื้อเคสสิลิโคนหรือแบบฮาร์ดเคสยากมั้ยครับ กันรอยด้วย
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Mar 2011 21:40  

nutiiZey ผู้เขียน:
รุ่นนี้หาซื้อเคสสิลิโคนหรือแบบฮาร์ดเคสยากมั้ยครับ กันรอยด้วย

เท่าที่ผมหาข้อมูลมา หายากครับ ยกเว้นอีเบย์ ><'
แต่ผมว่า โมโตโลล่า ทนถึก ไม่ต้องใส่เคสหรอกครับ ^^
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2011 00:18  

แนะนำ เซิชกูเกิล จะเจอรีวิวเวปนอกเต็มเลยครับ ยูทูปด้วยนะ เพียบ
แต่รุ่นนี้ ข้อเสียหลักๆของมันคือ

จอไม่ชัด (แต่ผมว่ามันก็ไม่ได้ไม่ชัดมากเท่าไหร่นะ)

ผมว่าจอมันก็จัดนะครับ มัลติทัชด้วย ไปลองเล่นในงาน ไทยโมบาย
เมียง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2011 08:20  

CPU : ARMv7 rev3(v7l) 720 MHz
RAM : 487312 kB
GPU : PowerVR SGX 530

ผล Quadrant : 556

ผล Neocore : 29.8 fps
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2011 09:13  

เมียง ผู้เขียน:
CPU : ARMv7 rev3(v7l) 720 MHz
RAM : 487312 kB
GPU : PowerVR SGX 530

ผล Quadrant : 556

ผล Neocore : 29.8 fps

ตามนั้นเลยครับ
แล้วก็วัดสเป็ครวม ในเครื่องด้วยโปรแกรม Quadrant advanced ได้ผลรวมที่น่าพอใจมาก
ตามภาพครับผม.

charmmm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2011 11:40  

ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมูล ^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Aaa
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2011 11:44  

Test
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2011 11:50  

Motorola charm ทำเป็นwifi hotspotปล่อยwifiให้ipadใช้ได้หรือเปล่าคะ
ถ้าทำได้มีที่ไหนรับทำบ้างคะ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Aaa
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2011 14:00  

Anonymous ผู้เขียน:
Motorola charm ทำเป็นwifi hotspotปล่อยwifiให้ipadใช้ได้หรือเปล่าคะ

ลองดูในนี้ครับ...ผมยังไม่มีเวลาลองครับ
ฝากคนที่มีเครื่องแล้วมี sim 3G ลองดูแล้วบอกต่อด้วยครับผม.

http://maketecheasier.com/use-your-android-phone-as-a-wireless-hotspot/2010/07/30
fsd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2011 22:28  

โอ้ว ราคาน่ารักมาก T_T
ตอนนี้มีขายราคาสี่พันเก้าที่ไหนบ้างอะครับ
เอาแถวๆ ฟิวเจอร์ เซียร์ นี่มีไม๊อะครับบบ
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2011 00:03  

วันนี้ผมไปถอยมาแล้วคร๊าบบบบบบบบบ

อยากทราบว่า รุ่นนี้ไม่ต้องมีแผ่นลงไดรเวอร์กะคอมหรอ?
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2011 00:50  

สอบถามอีกข้อครับ ไม่ทราบว่า ทำไมผมไม่เจอ MOTO BLURอะครับบบบบบบ งงมาก!!
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2011 01:51  

ขอยิงคำถามเพื่อการตัดสินใจสักข้อครับ
รุ่นนี้ต่อเน็ตกับคอม ฯ ยากหรือป่าวครับ ผมมี i858 ต่อยากเหลือเกินครับ สุดท้ายต้องถอดซิมไปใส่กับ E6e แทน
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2011 02:38  

rokr T ผู้เขียน:
ขอยิงคำถามเพื่อการตัดสินใจสักข้อครับ
รุ่นนี้ต่อเน็ตกับคอม ฯ ยากหรือป่าวครับ ผมมี i858 ต่อยากเหลือเกินครับ สุดท้ายต้องถอดซิมไปใส่กับ E6e แทน

เดวพรุ่งนี้ลองให้นะครับผม
(แต่ตอนลงไดรเวอร์ ผมเห็นมันลงไดรเวอโมเด็มไปนะครับ เหมือนว่าน่าจะได้นะครับ)

แต่ไงเดวลองให้ครับ

ปล.ผมอ่านเวปฝรั่งเหมือนเขาจะสามารถทำ app2sd ได้ด้วยครับ ;)
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2011 08:04  

ต่อเน็ตเข้าคอมฯ android ควรใช้ app PdaNet ไม่ก็ EasyTether ครับผม
ต่อง่ายมากๆ เสียบปุ๊บจะต่อเลย (ตั้งค่าได้ด้วย)

แล้วนี้ก็พวก Driver ต่างๆของ motodroid

MotoDroid USB_Drivers_bit_4.8.0
http://www.4shared.com/file/hcp-26VL/MotoDroid_USB_Drivers_bit_480.html

Motorola_End_User_Driver_Installation_5.0.0_32bit.msi
http://www.4shared.com/file/EC1Yien6/Motorola_End_User_Driver_Insta.html

MotoDroid usb_driver
http://www.4shared.com/file/qWUg3bYv/MotoDroid_usb_driver.html

เก็บไว้ 3 ตัวได้ครับผม (สำหรับบางคนที่โหลดไม่ได้ครับ)

ใครได้แล้ก็แบ่งๆกันเรื่องข้อมูลนะครับผม

app2sd ผมทำแล้วเหมือนเสร็จแต่ตอนบูทใหม่ดันค้างที่หน้า android นานมากเลยถอด card
formate ใหม่ซะเลย (เสียดายที่แบ่ง partition แล้วด้วย)

ใครทำผ่านรบกวนบอกด้วยครับ.

ฝากนิดกับการ formate factory ครับผม...

Press and hold the X button and the POWER button at the same time
until a yellow triangle appears.

Release both buttons and then press the POWER button which will then bring up a menu.

Follow the prompts from there,
using the arrow keys on the bottom right of the keyboard to navigate to factory reset
and the RETURN button above the OK button to select.

เครดิตจากเว็บนอก...
(https://supportforums.motorola.com/thread/39150)
Watch2call
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2011 19:39  

fsd ผู้เขียน:
ตอนนี้มีขายราคาสี่พันเก้าที่ไหนบ้างอะครับ
เอาแถวๆ ฟิวเจอร์ เซียร์ นี่มีไม๊อะครับบบ

4,900 ฟอร์จูนชั้น 4 ใกล้ it city วันนี้ไปดูมา
Smart Mobile
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2011 21:41  

มีใคร ที่ซื้อมาแล้วจะรูทบ้างครับผม?
gCharm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2011 22:50  

ใช้แล้วเท่-เห็นด้วยทุกประการครับ... ผมใช้มาตั้งแต่ตอนราคา 9,950... T.T (เศร้าเลยยยครับ)
ส่วน app2sd ผมทำได้ผ่าน Link2SD หาดาวโหลดได้ใน Market ครับ
แต่ต้องทำ 2nd Partition ใน SD ผ่านโปรแกรม Minitool (ใน window)
วุ่นวายนิดหน่อยแต่ไม่ยากมาก

ปล.วันก่อนไปเดินฟอร์จูน-ลองบอกขายเล่นๆ... เค้าตีราคาให้ 2 พันบาท-ขาดตัว T.T
blink
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2011 23:22  

รบกวนถามหน่อยครับ เราสามารถ save cache ไว้ที่เมมได้ไหมครับ?

ขอบคุณครับผม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามเรื่อง mms ค่ะ
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2011 23:38  

อยากถามคนที่ใช้รุ่นนี้ว่า เวลาปิดการใช้อินเตอร์เน็ต ก็จะไม่สามารถรับส่ง mms ด้วยใช่ไหมคะ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2011 23:48  

gCharm ผู้เขียน:
ใช้แล้วเท่-เห็นด้วยทุกประการครับ... ผมใช้มาตั้งแต่ตอนราคา 9,950... T.T (เศร้าเลยยยครับ)
ส่วน app2sd ผมทำได้ผ่าน Link2SD หาดาวโหลดได้ใน Market ครับ
แต่ต้องทำ 2nd Partition ใน SD ผ่านโปรแกรม Minitool (ใน window)

ปล.วันก่อนไปเดินฟอร์จูน-ลองบอกขายเล่นๆ... เค้าตีราคาให้ 2 พันบาท-ขาดตัว T.T

โอ้...อย่างนี้ก็แจ่วเลย เดี๋ยวต้องไปโหลดตัว link2SD มาลองดู ตัวเก่า
App2Card 2.4.4_20Sep สงสัยจะมีปัญหา (เพราะค้างที่หน้า android ตอนบูท) แต่แบ่ง part ไว้แล้วเรียบร้อย ด้วยโปรฯ Paragonฯ

แต่...ตอนนี้ปัญหาใหญ่(ที่ใหญ่ยิ่ง)คือ อยู่ๆเครื่องไม่มีเสียง ToT สงสัยจะเป็นลำโพงเครื่องแปลกมาก

ทำ formate Fact แล้วก็ยังไม่หาย หาใน google ก็ไม่เจอ เดี๋ยวคืนนี้ลองปล้ำดูอีกหน่อย
ไม่ได้ คงต้องเข้าศูนย์เช็คล่ะ
toptaro
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Mar 2011 11:34  

ตอนนี้สนใจมากครับรุ่นนี้

แต่ว่าเรื่องจอนี้ เล่นนานๆ จะปวดตาไหมอ่ะครับ

แล้วแบต หมดเร็วไหมครับ

รบกวนด้วยครับ
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Mar 2011 12:05  

gCharm ผู้เขียน:

ขอรีวิว ขั้นตอนพร้อมรูปประกอบได้ไหมครับ ท่านพี่ ถือว่าช่วยน้องๆ เรื่้่องของการ แบ่ง partition
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Mar 2011 13:38  

ซื้อมาแล้วเมื่อวาน. ทำยังไงเปลี่ยนให้พิมพ์ไทยได้
สวยแต่ใช้งานยากนะ เริ่มท้อกับมันแล้ว
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Aaa
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2011 14:32  

ซื้อมาแล้วเมื่อวาน. ทำยังไงเปลี่ยนให้พิมพ์ไทยได้
สวยแต่ใช้งานยากนะ เริ่มท้อกับมันแล้ว

ไปโหลด app keyboard ใน market ... CN thai keyboard มาลงก่อนนะครับ
เสร็จแล้ว เข้าไปที่ setting / Language & keyboard ติ๊กถูกที่ cn thai keyboare
ออกมาที่หน้าหลัก จิ้มไปที่ช่องว่าง Google ค้นหา แล้วจิ้มที่ ช่องว่างที่ให้พิมพ์...
จะขึ้น Input method จิ้มไปแล้วเลือกที่ cn thai key board

เมื่อได้แล้ว ที่แป้นพิมพ์เครื่อง (QWERTY)
สามารถเปลี่ยนภาษาได้โดย...
กด ALT แล้วตามด้วย เครื่องหมายลูกศรขึ้น(ข้างบน ALT) แล้วก็กด ปุ่ม A ก็จะเปลี่ยนภาษา

*จะมีสัญลักษณ์ที่ข้างบนเหมือนคอมว่า E หรือ ท ครับผม...

** ส่วนการทำ partition นั้นลองหาใน google จะมีให้ดูเยอะ
pdamoฯ กับ droidsan ก็จะมีครับ ทั้่งรูปทั้งคำอธิบายครับผม.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2011 15:13  

lekielek โพสท์เมื่อ : 30 Mar 2011 14:32 ?

ไปโหลด app keyboard ใน market ... CN thai keyboard มาลงก่อนนะครับ
เสร็จแล้ว เข้าไปที่ setting / Language & keyboard ติ๊กถูกที่ cn thai keyboare
ออกมาที่หน้าหลัก จิ้มไปที่ช่องว่าง Google ค้นหา แล้วจิ้มที่ ช่องว่างที่ให้พิมพ์...
จะขึ้น Input method จิ้มไปแล้วเลือกที่ cn thai key board

เมื่อได้แล้ว ที่แป้นพิมพ์เครื่อง (QWERTY)
สามารถเปลี่ยนภาษาได้โดย...
กด ALT แล้วตามด้วย เครื่องหมายลูกศรขึ้น(ข้างบน ALT) แล้วก็กด ปุ่ม A ก็จะเปลี่ยนภาษา

*จะมีสัญลักษณ์ที่ข้างบนเหมือนคอมว่า E หรือ ท ครับผม...

** ส่วนการทำ partition นั้นลองหาใน google จะมีให้ดูเยอะ
pdamoฯ กับ droidsan ก็จะมีครับ ทั้่งรูปทั้งคำอธิบายครับผม.

ทำได้แล้ว
^^ขอบคุณมากค่ะ^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2011 16:58  

ลองดูในนี้ครับ...ผมยังไม่มีเวลาลองครับ
ฝากคนที่มีเครื่องแล้วมี sim 3G ลองดูแล้วบอกต่อด้วยครับผม.

http://maketecheasier.com/use-your-android-phone-as-a-wireless-hotspot/2010/07/30

^^
ลองทำดูแล้วค่ะ
Rootเครื่องแล้วลงwireless Tether app
ใช้งานได้ดีมาก
ขอบคุณที่ชี้แนะนะคะ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Mar 2011 22:44  

ในที่สุดก็ทำ app2sd ได้ * ต้องขอบคุณท่าน gCharm ด้วยที่แนะนำตัวโปรแกรม

ตามที่ท่าน gCharm แนะนำโปร Link2SD ใช้กับ charm ได้ดีครับ โปรฯ App2SD ทำไม่ได้
แต่...ใช้ได้กับpartition2 ที่เป็น FAT32 นะ(สำหรับผม)
ถ้าทำเป็น... partition1 (FAT) partition2 (Ext2) สำหรับผมจะทำ Create ไม่ได้
ต้องทำเป็น FAT ทั้ง 2 partition ครับ ** สำหรับคนอื่นผมไม่ทราบนะ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ้ามีเวลาผมจะมา ลงรายละเอียดมากกว่านี้
รวมทั้งโปรแกรมที่ติดตั้งแล้วไม่มีปัญหาสำหรับ Charm ครับผม

ปล.ท่านใดมีโปรแกรมน่าสนใจ หรือ ทริคแนะนำก็ช่วยกันแนะนำด้วยนะครับผม.
อย่างน้อยๆจะได้มีชุมชนที่อบอุ่นสำหรับ moto Charm (เสน่ห์ของโมโตของพวกเรา)
monososumpa
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เขตปกครองพิเศษ
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2011 23:02  

ไม่ผิดหวัง หลังจากโดดงานไปซื้อ 4900 ถือว่าคุ้มมมาก
ชอบสุด ๆ นกโกรธทั้งวัน แต่แอบหงุดหงิด ทำ app2SD ไม่เป็น ไม่อยากเสี่ยงกลัวพัง
วิทยุ หาคลื่นยากไปหน่อย กล้องกากๆ ไม่เป็นไรไม่เน้น หน้าจอหยายแต่ให้อภัย
แบทว่าเยอะแต่แอบหมดเร็ว
ราคา 4900 ตอนนี้ ซื้อรุ่นนี้คุ้มสุดน่ะ

ปล. ใครรับทำ app2SD บ้าง จ้างหน่อย อยากลงแอปเยอะๆเลิศๆ

รักโมโต
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 01:01  

Watch2call ผู้เขียน:
fsd ผู้เขียน:

4,900 ฟอร์จูนชั้น 4 ใกล้ it city วันนี้ไปดูมา
Smart Mobile

ร้านนี้ของหม๊ดดด ไปมาเมื่อวันที่ 29 ช่วงบ่ายๆ เขาบอกต้องรอเย็นๆ
ส่วนผม ผมรอได้ แต่พี่สาวผู้ออกตังค์รอไม่ได้เนื่องจากมีงานค้างอยู่ เลยอด
สงสัย วันที่ 19 เมษายน คงได้ซื้อ แต่ก็กลัวไม่มีเครื่อง
บ้านอยุ่แถวหลักสี่ เอาใกล้ๆ บริเวณนั้นมีมั้ยครับ จะไอทีสแควหรือเซ็ลทรัลแจ้งก็ได้
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 01:28  

แอบมาศึกษาข้อมูล ต้องระดมทุนอีกแล้ว
nutiiZey
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 02:29  

คือว่าในส่วนของเรื่องเปลี่ยนภาษาที่ปุ่มทำได้แน่นอน ไร้ปัญหาใช่มั้ยครับ
แล้วที่ว่าจอมันหลอกตา ผมเคยเจอในโมโต E398 ซึ่งมันเป็นอะไรที่แสบตา
และปวดหัวมากๆ ดูไม่ค่อยรู้เรื่องเลย ต้องคอยเล่นแบบตะแคง ขยับนิดล่ะไม่ได้เลย
ซึ่งไม่รู้ว่าเจ้าชามส์จะเอากับเขาด้วยมั้ย(แอบเห็นพันทิปบ่นด้วย)
ยังไงรบกวนพี่ๆใจดี แค็ปรูปหน้าจอให้ดูด้วยนะครับ ซึ่งผมอยากเห็นมากๆ
เอาทั้ง facebook, msn, ทวีตเตอร์ ด้วยนะครับ และการใช้งานด้านอื่นๆด้วยก็ดี
ขอบคุณมากค่าบ ^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สอบถามวิธีsyncข้อมูลกับoutlookครับ
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 06:43  

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนําวิธีsyncข้อมูล contact,calender,task กับoutlookด้วยครับ
ตอนนี้เพิ่งซื้อเครื่องมา sync ได้แต่contact แถมชื่อภาษาไทยในcontact อ่านไม่ได้ แต่พิมพ์ไทยได้นะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สอบถามวิธีsyncข้อมูลกับoutlookครับ
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 06:44  

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนําวิธีsyncข้อมูล contact,calender,task กับoutlookด้วยครับ
ตอนนี้เพิ่งซื้อเครื่องมา sync ได้แต่contact แถมชื่อภาษาไทยในcontact อ่านไม่ได้ แต่พิมพ์ไทยได้นะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 06:45  

lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 19:22  

แวะมาเอาวิธีสำหรับท่านที่ยังไม่ได้ root กับการทำ partition ให้นะครับ
*แต่ต้องไปตาม link เองนะครับเครดิตของผู้แนะนำ*

การรูท:
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=334981&PN=1&TPN=1

การทำ partition:
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=295273&PN=1

**สำหรับการทำ partition นั้นจะมีหลายโปรแกรมแตกต่างกันไป แต่ก็จะคล้ายๆกัน
ขอแนะนำตามที่ท่าน gCharm เคยบอกไว้คือ MiniTool Partition ง่ายดีครับ

*** และในการทำส่วนใหญ่จะเป็น FAT + Ext2 แต่เครื่องผม(Charm)
ใช้กับโปรแกรม Link2SD ไม่ผ่านต้องทำเป็น FAT + FAT ครับถึงจะย้าย app ได้

ทำแล้วเป็นยังไงก็บอกกล่าวกันมั่งนะครับผม.
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 20:28  

อันนี้ผมไม่เคยทำครับ ต้องรอให้ท่านอื่นมาช่วยแนะอีกทีครับผม...

ส่วนนี้เป็น app ที่ผมลองแล้วกับเครื่องไม่มีปัญหา และ ใช้ได้ดีทีเดียวเลยครับผม ตามรูป...

Uploaded with ImageShack.us
หน้าจอหลักที่ลง systeminfowidget.v2.1.2 ไว้ดูสถานะของเครื่อง

หน้าจอหลังอีกหน้าพร้อม widget เล่นเพลงที่ผมว่าเสียงดีมากๆ

ปรับได้ละเอียดดี (แต่ผมปรับที่ Flat)
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 20:32  

ในหน้าเมนูครับ (ผมลง home ตัวอื่นนะไม่ไดใช้ Moto Blur)

อันนี้ winamp (ส่วนตัวคิดว่าเสียงกลางจัดไปหน่อย เดิมๆไม่ปรับ แต่เสียงดังกว่าตัวแรกX

โปรเล่นหนังที่ผมว่าดีสุดนะ เพราะล็อคหน้าจอได้ด้วย
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 20:32  

ตามชื่อ แรกๆเร็วหลังๆหนืด ภาษาไทยอ่านได้นิดหน่อย

เลยเปลี่ยนมาเป็นอันนี้แทน เร็ว และ link ตรงด้วย

แสดงภาษาได้แป๊ะ!
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 20:34  

ลงได้ ถ่ายแบบ Artๆ

set cpu เร็วแบบเห็นๆ ปรับดีๆ ทั้งเร็วและ ประหยัด

GPS ในตัวกับ google map จับได้ไวมากๆ
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 20:36  

ถ่ายภาพอีกตัวที่แนะนำ กล้องเราไม่เทพ แต่ใช้โปรถ่ายแบบ Art ได้ดีครับ Lomo ก็ดี

เปลี่ยนปุ่มเป็น Qwerty ได้นะ จะได้ไม่บังจอ

อันนี้ โปรฯอ่าน pdf ขั้นเทพ!
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 20:38  

Link2SD ใช้ง่ายและดีมากๆ

สำหรับ snap

โปรฯ home ที่ผมใช้สามารถจัดการ กลุ่มได้ง่ายและสะดวกดีครับ
(landscape_240-320-480)

ใครมีตัวไหนแนะนำก็ช่วยๆกันด้วยนะครับ
ปล. หวังมีคงมีประโยชน์สำหรับคนที่ใช้เครื่องนี้เหมือนกันนะครับ
* อ้อ เครื่องนี้อัพ rom ได้เหมือน moto ทั่วไปนะครับ
** จะต่อเข้า RSDLite โดย...ปิดเครื่องให้สนิท แล้ว กดปุ่มลูกศรขึ้น(ด้านขวานะครับ)พร้อมปุ่ม power
*** ส่วนเข้า formate , wipe , apply sd zip ปิดเครื่องสนิท กด ปุ่ม x พร้อม power รอจนมีตัวกระป๋องเขียวขึ้นมา กด power ก็จะพบครับผม.

หากทราบกันแล้วก็ขออภัยด้วยนะครับผม...

ต้องขอโทษด้วยที่ลงหลายอัน หากทำให้เปลืองพื้นที่ต้องขออภัยด้วยครับผม.
(ลงทีเดียวไม่ได้มันห้ามเกิน 10 link)
lekielek
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 20:42  

nutiiZey ผู้เขียน:
คือว่าในส่วนของเรื่องเปลี่ยนภาษาที่ปุ่มทำได้แน่นอน ไร้ปัญหาใช่มั้ยครับ
แล้วที่ว่าจอมันหลอกตา ผมเคยเจอในโมโต E398 ซึ่งมันเป็นอะไรที่แสบตา
และปวดหัวมากๆ ดูไม่ค่อยรู้เรื่องเลย ต้องคอยเล่นแบบตะแคง ขยับนิดล่ะไม่ได้เลย
ซึ่งไม่รู้ว่าเจ้าชามส์จะเอากับเขาด้วยมั้ย(แอบเห็นพันทิปบ่นด้วย)
ยังไงรบกวนพี่ๆใจดี แค็ปรูปหน้าจอให้ดูด้วยนะครับ ซึ่งผมอยากเห็นมากๆ
เอาทั้ง facebook, msn, ทวีตเตอร์ ด้วยนะครับ และการใช้งานด้านอื่นๆด้วยก็ดี
ขอบคุณมากค่าบ ^^

สำหรับ key เปลี่ยนได้แน่นอนครับแต่จะ support กับ CN Thai Keyboard นะครับ

ส่วนเรื่องหน้าจอนั้น ก็ดูหลอกนิดหน่อยครับ อาศัยดูห่างๆหน่อยก็ไม่เป็นไรครับ ยังดีกว่าตัวเก่าๆนะครับ สามารถขยับได้ครับ ต้องไปดูที่ศูนย์แล้วตัดสินใจครับผม.
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2, 3 ... 10, 11, 12  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: