Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Wellcom A66 Android - เวลคอม
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 11, 12, 13, 14  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 1311 / เข้าชม: 1374337
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
48%
 48%  [ 12 ]
ดี - GOOD - 4
40%
 40%  [ 10 ]
ธรรมดา - Normal - 3
12%
 12%  [ 3 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 25

Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Wellcom A66 Android - เวลคอม
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2011 11:14  
ตอบโดยอ้างถึง  

Anonymous ผู้เขียน:
คุณ hodo_ebola
ก็ยังไม่เคยมีประสพการณ์ตรงนะครับ คือ เปิดเครื่องแบบกด+เพิ่มเสียง+แทร็กบอล ไม่ได้ติดเลยเหรอครับ
แต่อาการในรูป มีคนพูดถึง แต่ไม่ถึงขั้นเปิดไม่ติด(มั้ง)ครับ
เขาแก้ด้วยการจับจังหวะลงไดร์เวอร์ครับ มันต้อง ลงไดร์เวอร์ 2 ครั้ง
ถ้าเป็น error ตัวแดงแบบนี้แสดงว่าไม่ได้ลงไดเวอร์ครั้งที่ 2
ลองไปดูคำแนะนำการลงไดร์เวอร์ที่หน้า 12 ตอนท้ายๆ นะครับ

ตอนนี้ทำได้แล้วครับเป็นเพราะสายusbครับไม่รู้เป็นเพราะอะไรพอเปลี่ยนมาเป็นอีกเส้นลงผ่านทุกอย่างเลยครับ
ตอนนี้ลงSygicได้สมความต้องการแล้วแจ่มากเลยครับคุ้มค่าเงิน2พันกว่าบาทจริงๆ
ของคุณพี่ทุกคนที่หาวิธีการทำมาลงแบ่งปันกันครับ
nesing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Wellcom A66 Android - เวลคอม
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2011 11:56  

Sad ผมมีปัญหาอยากถามหน่อยครับ เครื่องผมไม่ได้rootไม่ได้ทำอะไรเลย อาการเกิดจากปิดเครื่องเปลี่ยนซิม พอเปิดเครื่องอีกทีเข้าหน้าจอ wellcom แล้วก็ค้างอยู่หน้านี้ตลอดเลย ไม่ทราบว่ามีทางแก้มั่ยครับหรือว่าต้องส่งเครื่องเข้าศูนย์ ขอบคุณครับ
mardosika
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 09:30  

hodo_ebola ผู้เขียน:
คุณ hodo_ebola
ก็ยังไม่เคยมีประสพการณ์ตรงนะครับ คือ เปิดเครื่องแบบกด+เพิ่มเสียง+แทร็กบอล ไม่ได้ติดเลยเหรอครับ
แต่อาการในรูป มีคนพูดถึง แต่ไม่ถึงขั้นเปิดไม่ติด(มั้ง)ครับ
เขาแก้ด้วยการจับจังหวะลงไดร์เวอร์ครับ มันต้อง ลงไดร์เวอร์ 2 ครั้ง
ถ้าเป็น error ตัวแดงแบบนี้แสดงว่าไม่ได้ลงไดเวอร์ครั้งที่ 2
ลองไปดูคำแนะนำการลงไดร์เวอร์ที่หน้า 12 ตอนท้ายๆ นะครับ

ตอนนี้ทำได้แล้วครับเป็นเพราะสายusbครับไม่รู้เป็นเพราะอะไรพอเปลี่ยนมาเป็นอีกเส้นลงผ่านทุกอย่างเลยครับ
ตอนนี้ลงSygicได้สมความต้องการแล้วแจ่มากเลยครับคุ้มค่าเงิน2พันกว่าบาทจริงๆ
ของคุณพี่ทุกคนที่หาวิธีการทำมาลงแบ่งปันกันครับ

ลองหา iGO ลงดูครับ แล้วลงเสียงนำทางน้องพิว เสียงน่ารักมาก ใครฟังชอบทุกคน
sumatza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2011 23:34  

nesing ผู้เขียน:
Sad ผมมีปัญหาอยากถามหน่อยครับ เครื่องผมไม่ได้rootไม่ได้ทำอะไรเลย อาการเกิดจากปิดเครื่องเปลี่ยนซิม พอเปิดเครื่องอีกทีเข้าหน้าจอ wellcom แล้วก็ค้างอยู่หน้านี้
ตลอดเลย ไม่ทราบว่ามีทางแก้มั่ยครับหรือว่าต้องส่งเครื่องเข้าศูนย์ ขอบคุณครับ

ลองถอดแมมออกแล้วเปิดใหม่ Confused

maket ลงไปแล้ว โหลดไม่ได้ครับ หรือว่ามันโหลดไม่ได้อยู่แล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 00:43  

ฟิลม์กันรอย A66 ของศูนย์โดยตรงมีขายแยกไหมครับ พอจะทราบไหมราคาเท่าไหร่
nesing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 17:07  

sumatza ผู้เขียน:
Sad ผมมีปัญหาอยากถามหน่อยครับ เครื่องผมไม่ได้rootไม่ได้ทำอะไรเลย อาการเกิดจากปิดเครื่องเปลี่ยนซิม พอเปิดเครื่องอีกทีเข้าหน้าจอ wellcom แล้วก็ค้างอยู่หน้านี้
ตลอดเลย ไม่ทราบว่ามีทางแก้มั่ยครับหรือว่าต้องส่งเครื่องเข้าศูนย์ ขอบคุณครับ

ลองถอดแมมออกแล้วเปิดใหม่ Confused

maket ลงไปแล้ว โหลดไม่ได้ครับ หรือว่ามันโหลดไม่ได้อยู่แล้ว

ลองดูแล้วไม่ได้ครับ ยังค้างอยู่เลย...

maket ไม่มีครับ มีแต่ side me ครับ
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Feb 2011 21:29  

market ลงตามที่คุณ บี มีชื่อนี้แล้ว ให้มาครับ คือติดตั้ง gms ครับ โหลดได้แน่นอน
sumatza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2011 21:25  

wifi เชื่อมต่อไม่ได้เลย แบบเปิด หรือว่ามันมีเงื่อนไขอะไรอีก~

เวลาโหลด มาเก็ต ตรงตัว E มุมขวาด้านบน มันไม่เห็นมีลูกศรชี้ลงเลย แสดงว่ามันโหลดอยู่ หรือไม่ได้โหลดครับ
บี มีชื่อนี้แล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 03:41  

@nesing

ถ้าไม่คอย root หรือทำอะไรมันเลย น่าจะใช้ 3 ปุ่มในตำนาน ctrl+alt+delete .... !!!
เอ้ย....ไม่ช่ายยยย

เอาจริงๆล่ะ คือ มันมีวิธี factory reset แบบต้องกดหลายปุ่มตอน เปิดเครื่องนะครับ
แต่....ปัญหาคือไม่รู้ว่า a66 มันต้องกด อะไรบ้าง... Crying or Very sad

ลองโทรไปถาม ศูนย์ ดูไหมครับ อาจจะไม่ถึงต้องเอาไปเข้าศูนย์
เพราะมีความรู้สึกว่าถ้า reset เองได้ง่ายๆ เครื่องก็จะเปิดได้เหมือนเดิมแล้ว (แต่ข้อมูลที่มีอยู่ก่อนมันจะหายอ่ะนะ)

มีอีกแนวทางที่จะ reset ผ่าน FTM โหมดเดิมๆได้ แต่ต้องใช้ command line ซับซ้อนนิดนึง

@sumatza
อาการ market แปลกๆ นะครับ ปรกติน่าจะโหลดได้เลย ไม่มีเงื่อนไขอะไรเพิ่มครับ
ถ้าตัว E ไม่ชี้ลง แปลว่า ไม่ได้โหลดข้อมูลอะไรครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : GMS
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 16:30  

GMS หน้า 14 โหลดไม่ได้แล้วครับ
ส่วน password หาไม่เจอเลย เจอแต่คุณ บี บอกไว้ว่าเหมือนเดิมครับ

รบกวนใครก็ได้ลงให้ใหม่หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 19:22  

ลิงค์ยังอยู่นะครับ ส่วนพาส
ไอ เลิฟ ไทยแลนด์ (ภาษาอังกฤษติดกันไม่เว้นวรรค) หน้ายิ้มเหมือนเดิมคร้าบ...!!
อิอิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 21:18  

ลงgms แล้วไม่ได้เปิด gprs หรือ wifiไว้ ทำไงดีครับ
กดตรงแว่นขยายก้อไม่มีอะไรขึ้นมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2011 21:19  

ลงgms แล้วไม่ได้เปิด gprs หรือ wifiไว้ ทำไงดีครับ
กดตรงแว่นขยายก้อไม่มีอะไรขึ้นมา
aiiiix
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 01:34  

มันต้องต่อเน็ตนะครับ GMS gprs/wifi อะไรก็ได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 10:48  

สวัสดีครับ วันนี้ขอเสนอ

แนวทางการ factory reset แบบใช้ command line สำหรับคนที่ไม่ได้ root เครื่อง

ตอนแรกให้เปิดเครื่องด้วยการ
กดปุ่ม "เพิ่มเสียง" + "ลดเสียง" + "power on"
เครื่องจะแจ้งว่า boot เข้า FTM mode

แล้วเอาสาย USB ต่อเข้าคอมแล้วจะแจ้งลงไดร์เวอร์เพิ่ม แล้วให้ Browse ไปที่
C:\Program Files\Switcher\Driver\Android

ลงไดร์เวอร์ให้เรียบร้อยแล้ว เรียก cmd ขึ้นมา
ของ XP
Start > Run... > พิมพ์ cmd แล้วกด Enter
ของ Win.7
Start (Logo M$Windows) > ช่องเซิจ โปรแกรม แอนด์ ไฟล์ พิมพ์ cmd แล้วกด Enter

แล้วพิมพ์คำสั่งนี้ ไปทีล่ะบรรทัด แล้วกดสั่งด้วย Enter (copy/paste ก็ได้)
คำสั่งแรก
cd C:\Program Files\Switcher\AQ4_5004

คำสั่งที่ 2 (ไว้เช็คว่าโทศัพท์ศัพท์เชื่อมต่อกับคอมแล้วหรือไม่)
adb devices
ก็จะเห็นประมานว่า device หมายเลข 123456789ABCDEF ต่ออยู่ แสดงว่าลงไดร์เวอร์เรียบร้อย เป็นอันใช้ได้ / ถ้าลงไดร์เวอร์ไม่สำเร็จจะเป็น ว่างเปล่า...

คำสั่ง(ชุด)ที่ 3 (ลบค่า settings ของ App ต่างๆที่อาจจะ Error จนเป็นสาเหตุเปิดเครื่องแล้วไม่เข้าระบบสักที)
adb shell
ต่อมา
mkdir /data2
ต่อมา
mount -t yaffs2 /dev/block/mtdblock8 /data2
ต่อมา
cd /data2/data/
ต่อมา (เพื่อเช็คสภาพก่อน ว่ามาถูกทางแล้วหรือไม่ เบื้องต้นจะเห็นรายการยาวเยียด ประมานว่า com.android.QuickKeyProvider...com.android.....ฯลฯ)
ls
ต่อมา (ล้างให้หมด)
rm -r *
ต่อมา (After .... ก็จะว่างเปล่า...)
ls
ต่อมา เป็นคำสั่ง ปิด/เปิด เครื่องอัตโนมัติ
reboot reboot

แล้วก็ รอ.....มันจะนานหน่อยกว่าจะเข้าระบบ เพราะมันจะสร้างไฟล์ settings ใหม่หมด

ประโยชน์ที่คาดว่าจะได้รับ
สำหรับคนที่ไม่ได้ root เครื่อง เวลาทดลองลง app เล่นบ่อยๆ ถึงแม้ว่าจะ uninstall ไฟล์ app ไปแล้ว
ไฟล์ settings ต่างๆที่เพิ่งจากลบไปนั้น ปรกติจะตกค้างอยู่ภายในเครื่อง
มาก/น้อย แค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราลง app ใหม่ๆไม่ซ้ำของเดิมบ่อยแค่ไหน
(ถ้า app เดิมซ้ำก็ใช้ settings เดิมของมัน ลงใหม่ก็คือสร้าง settings ตัวใหม่ไปเรื่อยๆ)
จะทำให้เกิดปัญหาประมานว่า "ก็ uninstall ไปจนหมดแล้ว พอจะลง app ใหม่ๆยังฟ้องว่า เมมฯ ไม่พอ" นั้นเอง

ดีกว่าใช้เมนู factory reset อย่างไร ?
app ที่ลงไว้ก่อนหน้านี้จะไม่หายไป ไม่ต้องไล่ลง app ใหม่ แต่ค่า settings ของทุก app ต้องเริ่มตั้งค่าใหม่หมดนะ

ถ้าจะล้าง app ทิ้งหมดเลยด้วยทำอย่างไร ?
พอเราล้างไฟล์ใน /data2/data/ หมดแล้ว ให้ใช้ชุดคำสั่งต่อไปนี้ ก่อนที่จะสั่ง "reboot reboot"
คำสั่ง
cd /data2/app/
ต่อมา (เช็คสภาพ Before จะเห็นรายการ app ต่างๆลงท้ายว่า .apk ... ฯลฯ)
ls
ต่อมา (ล้างให้หมด)
rm -r *
ต่อมา (After .... ก็จะว่างเปล่า...)
ls
แล้วก็ค่อยสั่ง
reboot reboot

ปล.เขียนจากความทรงจำไม่แน่ใจว่าจะได้ผลหรือเปล่า (แต่น่าจะ work อยู่นะ)
เพราะคนที่แฟลช rom สำหรับ root ไปแล้วจะทำแบบนี้อีกไม่ได้ เนื่องจากมันไม่เห็น devices เป็นเบอร์ 123456789ABCDEF
เลยไม่ได้มีโอกาศทดลองเพื่อเช็คความถูกต้อง นะครับ
ปล2.รู้สึกว่า a66 เป็นจุดเริ่มต้นโทรศัพท์แอนดรอย เพื่อการศึกษาจริงๆนะ ก็ค่อยๆเรียนรู้กันไป....!!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 10:59  

ตรงจุดนี้ลืมบอกไปอีกอย่างว่าถ้าไม่เปิด เชื่อมต่อเน็ตไว้ก่อน
แล้วพอจะ กดปุ่มแว่นขยาย แช่....เพื่อเพิ่มทางลัดเข้า settings ไปต่อเน็ททีหลังได้นั้น

มันจะทำได้ในการเปิดเครื่องครั้งแรกหลังลง GMS ไปแล้วเท่านั้น
ถ้ามีการปิด/เปิดใหม่ อะไรอีก ปุ่ม โฮม กับ แว่นขยาย จะใช้งานไม่ได้อีก

แล้วผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมมันไม่มีปุ่ม skip ให้ข้ามการ login ของเข้า กูเกิล
เพราะว่า app ต้นฉบับมันมีนะครับ ผมก็ไม่ได้แปลงอะไรเลยด้วย

เพื่อไม่ให้เจอปัญหานี้เลยแนะนำให้เชื่อมเน็ทรอไว้ก่อน

แต่ไม่เป็นไรบังเอินเพิ่งเจอมาครับให้ใช้คำสั่งนี้เข้า settings ได้
Code:
adb shell am start -a android.settings.SETTINGS

บังเอินไปเจอมาใน droidsans หรือ pdamobiz นี่แหละครับจำลิงค์จริงๆไม่ได้เหมือนกัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 11:55  

อ้างถึง:
มันจะทำได้ในการเปิดเครื่องครั้งแรกหลังลง GMS ไปแล้วเท่านั้น
ถ้ามีการปิด/เปิดใหม่ อะไรอีก ปุ่ม โฮม กับ แว่นขยาย จะใช้งานไม่ได้อีก

ลืมอีกล่ะ ไม่ได้หมายถึงว่าใช้ไม่ได้ตลอดไปนะครับ
หมายถึงว่ามันจะ lock ไม่ให้กดใช้งาน ชั่วคราว
จนกว่าเราจะ login เข้า กูเกิล ได้เรียบร้อยแล้ว มันก็จะกดได้เหมือนเดิมทุกอย่าง.....
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2011 22:58  

ขอบคุณคุณ บี มากครับ
ตอนนี้ Flash App2SD และลง GMS เรียบร้อยรวดเดียวผ่าน
แต่อาการเหมือนกับคุณ My A66 ทุกอย่างเลยครับ
ส่วนที่แก้ได้แล้วคือ Gmail ได้ทำตามที่คุณ บี บอกไว้และใช้ได้แล้วครับ
แต่เนื้อหา Mail ดันอ่านภาษาไทยไม่ออกซะนี่(เป็นตัวเหลี่ยมๆ) ส่วนหัวข้อและชื่อคนส่ง-รับอ่านภาษาไทยออกปกติครับ

My A66 ผู้เขียน:
บี มีชื่อนี้แล้ว ผู้เขียน:

"จี.เอ็ม.เอส" มาแล้วครับ พอดีไปดูของ ไอโมฯ IE6010 เป็นแนวทาง
ผนวกกับ โอทีเอ 1.5 ของ เอชทีซี ก็ได้ผลมาเป็นเช่นนี้
ลิงค์อยู่ในหน้ายิ้มเหมือนเดิมครับ [url=http://www.mediafire.com/?7ksegaoe54oxmmk]Very Happy

market ของมันเวอร์ชั่นนี้ ดูๆไปหน้าตาก็เหมือน slide.me อ่ะนะ
แล้วก็ผมตัด voice search ออกนะครับ
เพราะมันดูไม่เข้ากับ widget แต่ไฟล์ก็อยู่ในชุดนั้นแหละ ติดตั้งเพิ่มตอนหลังได้

วิธีนี้ก็ยุ่งยากนิดนึง เพราะผมทำแบบ update.zip ไม่เป็นนะ ใครทำเป็นก็ฝากด้วยครับ

ปล. R.I.P. ผู้ประสพภัพที่เฮติด้วยนะถึงแม้ว่าจะผ่านมานานแล้ว แบบว่ายืมภาพ ยูทูบ มาน่ะเน็ท edge อืดมากมาย กว่าจะจับหน้าจอตอนเล่นคลิปได้แทบแย่

ขอบคุณมากครับสำหรับความพยายาม.

รายงานผลครับ:
- Market: ได้ (browse, search, install)
- Maps: ได้ (แต่มีสี่เหลี่ยมดำตรงล่างซ้าย เหมือนในรูปคุณบี ไม่รู้คืออะไร)
- Gmail: ไม่ได้. มันขึ้น Waiting for sync. Your email will appear shortly. แล้วก็ค้างอยู่อย่างนั้น ไม่เกิดอะไรขึ้น
- YouTube: ไม่ได้. ตอนเปิดดู clip (ลองดูหลายคลิปแล้วก็เหมือนกัน รวมทั้ง Haiti Earthquake Aftermath ในรูป) มันจะขึ้น Cannot play video. Sorry, this video cannot be played. ไม่ทราบว่าคุณบีลงโปรแกรมดู video อะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ?
- Voice Search: ไม่ได้. ขึ้นให้ Force close

หมายเหตุ: ใน gms4a66.7z มี libspeech.so ด้วย ไม่ทราบว่าใช้ทำอะไรครับ?
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 10:03  

แก้ตัวเหลี่ยมต้องเปลี่ยน font กันเล็กน้อยอ่ะนะ...
เอา font จากลิงค์นี้
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=286931

เบื้องต้น เปลี่ยนแค่ไฟล์เดียวก่อน (font ชุดนี้ถ้าเปลี่ยนทั้งชุด ตัวหนังสือจะดูผอมๆเหมือนโดนบีบ)
DroidSansFallback.ttf

แล้วใช้ Root Explorer ก๊อปจากที่พักไว้ใน SDcard ไปทับของเดิมที่นี่ครับ
/system/fonts

ปิด/เปิด ขึ้นมาใหม่ก็แสดงภาษาไทยได้สมบูรณ์แบบแล้วครับ Wink

ส่วนที่เป็นปัญหา หนักใจอีกอย่างคือ Youtube....
มีปัญหาโหลดติดยากมาก....!! ถ้ายังไงใช้ SkyFire หรือ
หรือ app อื่นๆที่สามารถโหลดเป็นเวอร์ชั่น mp4 แทนดีกว่าครับ

คือ...ไม่แน่ใจว่า Youtube เขาปรับโครงสร้างใหม่บ่อยๆ เพื่อ ไม่ให้ใช้โปรแกรมช่วยโหลดได้มั้ง (แต่ก็เห็นเข้าเจาะไปโหลดกันจนได้ ตลอดๆ)
ปรกติ GMS ของ แอนดอยด์ 1.6 ขึ้นไปจะอัพเดตเวอร์ชั่น app ตามไปได้ แต่ 1.5 ไม่สามารถอัพเวอร์ชั่น app ตามได้อะครับ (เฮ้อ.... !! Crying or Very sad)
ไม่แน่ใจว่ามันเลยกระทบ มาถึง Youtube แท้ๆของตัวเองใน เวอร์ชั่นเก่า นี้ด้วยหรือเปล่านะครับ
เพราะเทียบจาก SkyFire ที่โหลดเป็น 3gp มาบางทีมันก็โหลดติดบ้างไม่ติดบ้างเหมือนกัน... แต่ SkyFire ก็คงอัพเดต แก้ไขเรื่องนี้ไปเรื่อยๆล่ะครับ Wink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2011 04:10  

สวัสดีครับ

วันนี้ขอเสนอ.....ปรับ font ให้หนาขึ้นจะได้ดูชัดๆ

เวลาเราเปลี่ยน font ของ A66 ไปเป็นแบบอื่นๆ
แล้วแบบว่าบังเอิญไปเจอ font แบบ สวยถูกใจแต่พอเอามาลง a66 แล้ว...
มันดู บางๆ เบลอๆ ไม่ค่อยชัดเจน ไม่สวยเหมือนตอนดูในคอม เลย.....
อาจเป็นเพราะ A66 เป็นไซส์ QVGA เลยทำให้ font ต้องลดไซส์ไปโดยปริยาย

โปรแกรม FontCreator ของ high-logic ช่วยท่านได้.....
ก่อนอื่นต้องบอกว่าโปรแกรมนี้ ผมมีอยู่นานแล้วเป็นเวอร์ชั่น 5.6
(โปรแกรมบอกปี 2007 นู้นแนะเพิ่งค้นในเครื่องเจอ แต่เก่าๆก็แก้ไอง่ายดีนะ)
ไม่รู้ว่าเวอร์ชั่นใหม่จะเปลี่ยนหน้าตาอะไรไปเยอะหรือเปล่า... คงได้แต่มาแนะนำเป็นแนวทางนะครับ
เพราะเอาเข้าจริงๆ ผมก็ใช้โปรแกรมนี้ไม่ค่อยจะเป็นเท่าไหร่.....เลยไม่ได้โหลดมาใหม่

โดย font ที่จะเอามาทำการปรับ ก็คือตัว ธรรมดา และ ตัวหนา แล้วมาตั้งชื่อเป็นแบบนี้ตามลำดับ
- DroidSans.ttf
- DroidSans-Bold.ttf
ถ้า font ต้นแบบมีตัวธรรมดาอย่างเดียวก็ทำเป็น DroidSans.ttf อย่างเดียวอ่ะนะ

ขั้นแรก ก็เอา font ตัวที่ต้องการปรับมาเปิดใน โปรแกรม FontCreator
แล้วไปที่
Tools > Glyph Transformer...

ตัวบางๆ เบลอๆ จะทำให้ดูชัดขึ้นก็เลือก
Effect > Bold
- ค่าแนะนำก็ (25,20) เดิมๆก็โอเค หรือถ้าเอาลงเครื่อง A66 ไปแล้วยังดูบางก็ค่อยปรับเพิ่มจนดูเหมาะสม

ตัวดูเล็กๆ เกินไป จะทำให้ใหญ่ขึ้น
Outlines > Scale
- ปรับจาก 100% เป็นซัก 105-110% แล้วแต่ความเหมาะสม (เยอะเกินอาจจะดูล้นบรรทัด)
- font บางแบบติดตั้งลงแล้วเดิมๆเลย ก็อาจจะดูตัวใหญ่เกิน ก็ให้ลด % ลงแทนนะ

เสร็จแล้วก็ Save แล้วโอนลง A66 รอชมผลงานได้เลย.... !!
* font บางแบบปรับยังไงก็ไม่ได้ดูดีขึ้นอันนี้ก็ต้องทำใจนะครับ เหอๆๆๆ

รูปตัวอย่างการตั้งค่าให้ font เปื้อนยิ้ม เพื่อใช้กับ A66 (ตัว i ตัว l ดูชัดขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย)

สุดท้าย
เรื่อง font รู้สึกว่าถ้าเป็น font ของที่อื่นๆถึงมีแจก ฟรี ก็จริงนะ อย่างเช่น f0nt.com
แต่ก็ไม่ควรเอามาดัดแปลงแล้วทำการแจกจ่ายโดยไม่ได้รับอนุญาติ
ถ้าดัดแปลงไว้ใช้เองส่วน คงไม่เป็นไรมั้งครับ บทความนี้จึงได้แต่ แนะนำ ไม่มีอะไรแจกเลยอะนะ...อิอิ Laughing
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2011 13:29  

ท่าน บี มีชื่อแล้ว ครับ Font ของ Android มี

DroidSans.ttf
DroidSans-Bold.ttf
DroidSansFallback.ttf
DroidSansMono.ttf
DroidSerif-Bold.ttf
DroidSerif-BoldItalic.ttf
DroidSerif-Italic.ttf
DroidSerif-Regular.ttf

แล้ว สมมุติว่าเราได้ font มา 1 ตัว เช่น mardosika.ttf

จะต้องเปลี่ยนตามข้างบนหมดเลยไม๊ครับ แล้วค่อยอับขึ้น เครื่อง A66

*** วิธีอัพ font แบบง่ายๆครับ

1. สร้าง upfont.bat ขึ้นมาครับ โดยเปิด notepad ขึ้นมาครับ

copy อันนี้ไปใส่ครับ

adb shell < remount.txt
adb push fonts/DroidSansFallback.ttf /system/fonts
adb push fonts/DroidSansMono.ttf /system/fonts
adb push fonts/DroidSans-Bold.ttf /system/fonts
adb push fonts/DroidSerif-Bold.ttf /system/fonts
adb push fonts/DroidSans.ttf /system/fonts
adb push fonts/DroidSerif-BoldItalic.ttf /system/fonts
adb push fonts/DroidSerif-Italic.ttf /system/fonts
adb push fonts/DroidSerif-Regular.ttf /system/fonts

แล้ว save ในโฟลเดอร์ที่มี่ adb ชื่อว่า upfont.bat ครับ

2. copy font ที่จะอัพ ไปไว้ในโฟลเดอร์ที่มี่ adb/fonts

3.เชื่อมต่อ a66 กับคอม รัน upfont.bat ที่ทำไว้

และแล้ว font ทั้งหมดก็จะไปอยู่บน a66 แล้ว restart อีดครั้งเป็นอันเสร็จพิธี

Laughing

ปล.ชุดคำสั่งถ้าผิดพราดประการใดท่าน บี แก้ไขให้ด้วยครับ
pnatthapol
Year's Star

หัวข้อ : -ขายแล้วครับ ขอบคุณเว็บบอร์ด สยามโฟน ครับ
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2011 23:17  

-ขายแล้วครับ ขอบคุณเว็บบอร์ด สยามโฟน ครับ A66

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pnatthapol เมื่อวันที่ 21 Feb 2011 19:35; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 12:05  

@mardosika

ถ้ามีแบบ font เป็น mardosika.ttf อย่างเดียวก็ rename เป็น DroidSans.ttf ตัวเดียวก็พอครับ
การแสดงผลส่วนใหญ่จะใช้ แต่ DroidSans.ttf เป็นหลัก
ส่วน DroidSansFallback.ttf ไม่ควรเอา font ทั่วๆไปมาเปลี่ยนครับ เพราะจะแสดงภาษาจีน ญี่ปุ่น หรือ ภาษาอื่นๆที่มีตัวอักษรแปลกๆไม่ได้ครับ นอกจากจะเป็น DroidSansFallback.ttf เหมือนเดิมที่มีเวอร์ชั่นที่ดีกว่าจริงๆ ถึงจะแทนกันได้

ชุดคำสั่งก็ ok แล้วครับ Wink
แต่ใน คำสั่ง
shell < remount.txt
ต้องสร้างไฟล์ remount.txt แล้วเปิดมาพิมพ์ คำสั่งเพิ่ม
Code:
su
mount -oremount,rw /dev/block/mtdblock3 /system
exit
exit

หรือ ถ้าเคย
chmod 777 /system/fonts
ทิ้งไว้แล้ว ก็ไม่ต้องสร้างไฟล์ remount.txt แล้วตัดคำสั่ง
adb shell < remount.txt
ออกก็ได้ครับ Wink

ปล.กำลังจะเขียนเรื่อง "fsck ช่วยท่านได้" แก้ปัญหา app ใช้ไปนานๆ คงเกิด error อะไรบางอย่างแล้วไม่จำค่า settings แต่เอ้อ...ขั้นตอนมันซับซ้อนจัง เขียนเอง งง เอง เหอๆๆ
rokr T
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 13:04  

แค่อ่านหน้านี้หน้าเดียวงงตาแตกเลย ( คนไม่เคยเล่นระบบนี้ ) แต่ช่างเหอะ อังคารนี้ได้เครื่อง จะค่อยศึกษาดู
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 16:04  

rokr T ผู้เขียน:
แค่อ่านหน้านี้หน้าเดียวงงตาแตกเลย ( คนไม่เคยเล่นระบบนี้ ) แต่ช่างเหอะ อังคารนี้ได้เครื่อง จะค่อยศึกษาดู

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ

@บี มีชื่อนี้แล้ว

ขอบคุณครับ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 14:00  

ขอบคุณครับ
ได้เครื่องมาแล้วครับ อยากได้รอมเดิม ๆ หรือให้แสดงเมนูเป็นภาษาไทย รอมตัวที่ติดมากับเครื่องส่วนใหญ่เมนูจะเป็นภาษาจีน

แนะนำวิธีการหน่อยครับ
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 19:19  

ขอบคุณครับ
ได้เครื่องมาแล้วครับ อยากได้รอมเดิม ๆ หรือให้แสดงเมนูเป็นภาษาไทย รอมตัวที่ติดมากับเครื่องส่วนใหญ่เมนูจะเป็นภาษาจีน

เข้า setting>Locale&text>Select locale>Thai ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mardosika เมื่อวันที่ 23 Feb 2011 08:43; ทั้งหมด 1 ครั้ง
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 20:09  

[quote="mardosika"]
ขอบคุณครับ

เข้า setting>Locale
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2011 15:58  

สวัสดีครับ ... วันนี้ขอเสนอ...

fsck -a คำสั่งคล้ายๆ chkdsk /f ที่ใช้ scan แก้ Error

อาการ Force Close หรือเรียกย่อๆว่า FC
ถ้าเกิดใช้ไปสักพักใหญ่ อยู่ดีๆเกิด FC กับ app บางตัว
แล้วอาจจะ app ไม่จำค่า setting ที่ตั้งไว้
พอ ปิด/เปิด เครื่องใหม่แล้วย้อนมาเป็นค่าเริ่มต้นตลอด

ถ้ายังไม่อยาก factory reset ก็ให้ลอง fsck -a ดูก่อน
* สำหรับคนทำ app2sd แล้วเท่านั้นนะ

fsck เป็นคำสั่งที่ไม่มีอยู่ใน แอนดรอย แต่มีอยู่ใน ลีนุกซ์
(แต่เห็น mod.rom ของรุ่นอื่นๆ เขาเพิ่มตรงนี้ให้ทำงานอัตโนมัติตอนก่อน boot เข้าระบบด้วยล่ะ แต่รุ่นของเราไม่มี)

จึงต้องมีการเตรียมเครื่องมือดังต่อไปนี้
แผ่นติดตั้ง ลีนุกซ์
- เวอร์ชั่นที่สามารถเปิดเป็นแบบ Live CD ได้ เช่น Ubuntu (Desktop version) หรือ LinuxMint (LiveDVD แนะนำเอาตัวนี้ เพราะมีอะไรๆสะดวกกว่า Ubuntu ปรกติ)

มีหลายวิธีที่จะบูท ลีนุกซ์ ขึ้นมาโดยที่ไม่ต้องติดตั้งถาวร ไม่รบกวน ระบบวินโดว์ของเดิม (ก็ลองศึกษาวิธีกันไป)
- แต่กรณีนี้คือ ประมานว่า "ทดลองใช้งาน ลีนุกซ์ โดยติดตั้งไว้ใน วินโดว์ เหมือน โปรแกรมทั่วๆไป"
- ก็ให้ Setup ไปตาม Wizard เสร็จแล้วเครื่องจะให้ restart มา แล้วมีเมนูให้เลือกเข้าใช้งานหระหว่าง Windows กับ Linux
- พอเลือก Linux แล้วจะมีนับถอยหลัง 5 วินาที ให้กด "ปุ่ม Esc" แล้วเลือก "Demo Mode" เพื่อความรวดเร็ว (ถ้าปล่อยทิ้งไว้จะเสียเวลา setup นาน)

*สเป็คคอม..เบื้องต้น คือ ฮาร์ดดิส 1 ลูก และ ถอดอุปกรณ์พวก USB Disk ออกให้หมดก่อน

พอเข้า ลีนุกซ์ แล้ว
- กด MENU > System Terminal ขึ้นมา
- แล้วพิมพ์คำสั่งว่า df
- ก็จะเห็นรายการอะไรๆมากมาย ยังไม่ต้องสนใจให้เอา a66 มา Kill task ให้หมดก่อน แล้วต่อเข้าสาย USB เข้าไป และก็รอสักครู่
- ลีนุกซ์จะมี Auto Play ไดร์ SDcard ในโทรศัพท์ ขึ้นมาเลยทั้ง 2 partitions ให้กด Cancle ปิดไปก่อน
- แล้วพิมพ์คำสั่งว่า df (อีกครั้ง)
- จากรายการเดิม ก็จะมีเพิ่มมาอีก 2 รายการ ในตอนท้ายสุด ซึ่งหมายถึง SD card ทั้ง 2 partitions ของเรานั้นเอง
- ถ้าสเป็คคอมเป็นไปตามตัวอย่าง รายการที่เพิ่มมาคือ....... /dev/sdb1 และ /dev/sdb2
- ถ้าคุณ มีฮาร์ดดิส มากกว่า 1 ตัว หรือ ต่อ USB Disk ทิ้งไว้มันก็จะเลื่อนเป็น /sdc , /sdd , /sde ไปเรื่อยๆตามจำนวน นะครับก็ปรับกันเอาเองนิดนึง
- ที่ /dev/sdb2 คือ partition ที่เราใช้ทำ app2sd นั้นเอง....

จะ fsck -a แล้วนะ....
- ขั้นแรกต้องสั่งปลด /dev/sdb2 ก่อนด้วยคำสั่ง sudo umount /dev/sdb2
- แล้วตามด้วยคำสั่ง sudo fsck -a /dev/sdb2
- ถ้ามี error อะไร ก็จะขึ้นรายการ ยาวเหยียด พอสมควรเลยทีเดียว...
- ลองเปรียบเทียบโดยสั่ง fsck ซ้ำอีกครั้งเพื่อดูผล
- ถ้าไม่มี error อะไรแล้ว ก็สั่ง sudo umount /dev/sdb1
- ถอดสาย USB ออกแล้ว อย่าเพิ่งเปิด app อะไร เพราะมันอาจจะมีปัญหาเดิมๆอีก เพราะเราแทรงแซงการทำงาน app2sd จากภายนอก
- ให้กด ปิด/เปิด เครื่องใหม่ ก่อน....

เปิดเครื่องขึ้นมาอาการผิดปรกติ
เช่น การไม่จำค่า setting ในบาง app ก็จะหายไป แล้วก็จะใช้งานได้ดีเหมือนเดิม
ถ้าวิธีที่แนะนำไป ไม่ work ให้ลองถอด SDcard จากโทรศัพท์ มาใส่กับ card reader แทนนะครับ
วิธีการ ก็เหมือนกันเลยครับ

ก็เป็นแนวทางนะครับ อาจจะไม่ค่อยละเอียดนัก เพราะ รูปปลากรอบ ไม่มี Shocked

ปล. แถมครับ ตอนต่อ a66 กับ usb ลองพิมพ์คำสั่ง lsusb ดูเล่นๆก็ดีนะครับ อิอิ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2011 19:52  

เอาใหม่โพสต์ข้างบนไม่ติด
ผมเข้าไปดูมาแล้ว ไม่มีภาษาไทยครับ มีอังกฤษ รัสเชีย จีน ตอนนี้ใช้เมนูภาษาอังกฤษ แต่บางเมนูย่อยยังเป็นจีนอยู่ อยากกลับไปเป็นเมนูไทยอ่ะครับ
ท่าน mardosika และเพื่อน ๆ ในบอร์ดใช้รอมอะไรกันอยู่ครับ ( ถามหารอม แต่ยังอัพไม่เป็นเลย ) ขอคำแนะนำด้วยครับ
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2011 23:04  

ผมเข้าไปดูมาแล้ว ไม่มีภาษาไทยครับ มีอังกฤษ รัสเชีย จีน ตอนนี้ใช้เมนูภาษาอังกฤษ แต่บางเมนูย่อยยังเป็นจีนอยู่ อยากกลับไปเป็นเมนูไทยอ่ะครับ
ท่าน mardosika และเพื่อน ๆ ในบอร์ดใช้รอมอะไรกันอยู่ครับ ( ถามหารอม แต่ยังอัพไม่เป็นเลย ) ขอคำแนะนำด้วยครับ

ถ้ายังไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องเลย ก็ต้องเข้าศูนย์แล้วหละครับ เพราะออกจากศูนย์มาต้องมีให้เลือก

เป็นไทยได้ครับ

ผมใช้รอมไทยตัวติดมากับเครื่องครับ ลงรอมสำหรับการรูท แล้ว App2sd_V5 แล้ว ลง GMS

v1.01 ครับ font ใช้ ไทยเปื้อนยิ้มครับ

rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2011 02:10  

mardosika ผู้เขียน:

ถ้ายังไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องเลย ก็ต้องเข้าศูนย์แล้วหละครับ เพราะออกจากศูนย์มาต้องมีให้เลือก

เป็นไทยได้ครับ

ผมใช้รอมไทยตัวติดมากับเครื่องครับ ลงรอมสำหรับการรูท แล้ว App2sd_V5 แล้ว ลง GMS

v1.01 ครับ font ใช้ ไทยเปื้อนยิ้มครับ

ขอบคุณครับ ระบบปฎิบัติการนี้ไม่มีวิธีอัพรอมกลับไปเป็นของศูนย์เหมือนฝั่ง Moto Linux หรือครับ ถ้าไม่ได้คงต้องเข้าศูนย์ แล้วค่อยมาเริ่มใหม่ดีกว่า ขอบคุณครับ
theparadin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2011 12:40  

ตอนนี้เครื่องผมมีปัญหา คือ การชาร์ทแบต ใช้เวลานานมากกว่าจะเต็มและต่อเข้ากับคอม คอมก็มองไม่เห็นโทรศัทพ์ ใช้window XP sp3 RUT แล้วครับแต่ใช้รอมเดิม ตอนทำ App2Sd มันขึ้น Error :Run apps2sd via console ใช้ การ์ดที่แถมมากับเครื่องนะครับ Confused
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2011 13:17  

เอ๊ะ !! เน็ทเราเน่า หรือ บอร์ดเป็นอะไร โพสยากกกกก มากกกกกกกกกกก
อืม...อีกอย่าง เน็ท มือถือก็เจ้าเดียวกัน อัพเดต app ไม่ติด (อัพผ่าน appbrain อีกที แต่อัพผ่านตลาดตรงๆก็ไม่ติด)
---

รู้สึกว่าเครื่องของคุณ rokr T รับมาจากคนอื่นอีกต่อใช่ไหมครับ
วิธีการอัพ รอม ที่ทำไว้เป็นแนวทางโดย คุณอาร์ ครับ
http://a66wellcom.exteen.com/

ในบทความนั้นจะใช้รอมจีน x1
แต่ถ้าต้องการเมนูไทย วัตถุดิบมีอยู่หน้า 13
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?p=1246283#1246283
และ มีตลาดอยู่หน้า 14 คร้าบ... !! (ตลาด นี่มาทำทีหลัง คุณอาร์ ครับที่ blog จึงไม่มีเรื่องตลาด)
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?p=1251411#1251411

---
เกม Pandas vs Ninjas v1.8
ถ้าเล่นยังไม่จบ อย่าเพิ่งอัพกันนะครับ มันเพิ่มด้านใหญ่มาเป็น 5 ฉาก
ผมอัพจาก 1.7 ไปเป็น 1.8 ตอนเลือกด่านก็ FC เลย แต่...คิดว่าถ้าเริ่มเล่นใหม่คงจะได้
สงสัยเป็น บั๊ก เกมอื่นเพิ่มด้านไม่เห็นจะ FC เลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2011 14:08  

theparadin ผู้เขียน:
ตอนนี้เครื่องผมมีปัญหา คือ การชาร์ทแบต ใช้เวลานานมากกว่าจะเต็มและต่อเข้ากับคอม คอมก็มองไม่เห็นโทรศัทพ์ ใช้window XP sp3 RUT แล้วครับแต่ใช้รอมเดิม ตอนทำ App2Sd มันขึ้น Error :Run apps2sd via console ใช้ การ์ดที่แถมมากับเครื่องนะครับ Confused

ชาร์ตแบตฯ ถ้าชาร์ตกับ AC adapter ที่ให้มาจะชาร์ตเร็วนะครับ ประมาณ 2 ชม. (เร็วกว่าในคู่มือบอกเยอะเลย)
ถ้าชาร์ตกับ USB คอม จะชาร์ตช้า...ครับ ประมาณ 3-4 ชม.

อาการ คอมไม่เห็นโทรศัพท์ ก็ยังสรุปไม่ได้นะครับ
เพราะใช้ไดร์เวอร์ตัวเดียวกัน แท้ๆ คอมเครื่อง แรก เห็นครบทุกส่วน ที่เดียวผ่าน คอมอีกเครื่อง เห็นไม่ครบ
ถ้าเป็น วินโดว์ 7 เท่าที่เคยเจอมาจะไม่เห็น โมเด็ม โดยแจ้งประมานว่า รู้น่ะว่านี่คือ โมเด็ม แต่ไดร์เวอร์ไม่เหมาะสม ซะงั้น
ถ้ายังไงลองโหลด USB ไดร์เวอร์ ไปอัพเดตไดร์เวอร์ใหม่ ดูนะครับ
http://dl.google.com/android/repository/usb_driver_r04-windows.zip

แล้วอาการ Error :Run apps2sd via console มัน error ที่ A66 ใช่ไหมเอ่ย
เดา นะครับ คือ parttions แบบ ext2 ที่แบ่งไปทำ app2sd มันมีไฟล์อะไรอยู่ก่อน
ตอนสั่งติดตั้ง app2sd มันเลยย้ายไฟล์ไป ชนกัน ทำให้ error ครับ
วิธีแก้ก็ ให้ไป format parttions แบบ ext2 หนึ่งก่อนแล้วค่อยสั่งติดตั้ง app2sd อีกครั้ง นะครับ Smile
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2011 19:48  

ขอบคุณที่ช่วยตอบคำถามครับ เมื่อเช้าตัดสินใจฝากน้องเอาเครื่องเข้าศูนย์เพื่อใส่รอมเดิมแล้วครับ คงต้องรออีกพักถึงจะได้เครื่องมา เพราะอยู่ต่างจังหวัด ขอบคุณอีกทีครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2011 21:33  

มีคัย ข้อความเข้าแล้วไม่สั่นบ้างครับ ใช้รอมของคุณบีอ่าครับ แล้วลงGMSแล้ว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 12:44  

ของผมก็ไม่สั่นครับ
เพิ่งสังเกตเหมือนกัน ทั้งๆที่เช็คเวลาเน็ทที่เหลือ แบบตอบกลับมาเป็น sms บ่อยๆนะเนี้ย
ก็ไปตั้งค่าแล้วอะไรก็แล้วเหมือนกันนะ sms ไม่ยอมสั่นเลย

เพิ่งทราบว่าคุณ mardosika ใช้รอมไทยเดิมอยู่ (ทำไมรูปหน้าจอมันมืด อ่านยากจังเลยครับ เกิดไรขึ้น ?)
งั้นดีเลยครับ ฝากดูเรื่องตั้งสั่น รับ sms ในรอมไทยเดิมด้วยนะครับ

ขอเสนอ วิธีเทส sms เข้าแบบไม่ต้องเสียเงินนะครับ (เบอร์เช็คเน็ทที่เหลือ)
ถ้าใช้
- happy dtac ก็คือ กดโทร *104#
- trumove ให้ พิมพ์ sms ว่า b (พิมพ์แค่ บี ตัวเดียว)แล้วส่งไปที่เบอร์
- 1-2-call ais .... ไม่ทราบว่ามีอะไรบ้างที่จะตอบกลับมาเป็น sms ฟรี

รอมที่ผมทำไว้มีพื้นฐานมาจาก X1 อ่ะครับ
มีแบ็คอัพของรอมไทยเดิม ก็ลองทำหลายๆวิธี ที่จะเอา backup ใส่คืนไปหมดก็แล้ว
ก็ยังโชว์เวอร์ชั่นเป็น FW 0370 ก็เลยตามเลย ดังนั้นรอมตัวนี้จึงเป็นลูกผสม อะครับ
แล้วรอม x1 ว่าจะลองลงเต็มๆ เพื่อเปรียบเทียบก็ยังไม่ได้ลองเลยมาจนบัดนี้ เหอๆๆๆ

คุณ rokr T เอาเครื่องเข้าศูนย์แล้วได้ผลว่าไง ก็กลับมาเล่าให้กันฟังบ้างนะครับ Wink
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 12:56  

อ่ะลืมเบอร์ เช็คเน็ทที่เหลือ
- trumove ให้ พิมพ์ sms ว่า b (พิมพ์แค่ บี ตัวเดียว)แล้วส่งไปที่เบอร์ 9789

แก้ตัวโดยเพิ่มเช็คเน็ท 1-2-call (เซิจมาจากเน็ทยังไม่ได้ลองเพราะไม่มีเบอร์ของเจ้านี้อ่ะ)
- กด *139# โทรออก

ก็เอาไว้ลองเทสรับ sms กันดูนะครับ
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 22:52  

ไม่สั้นครับ หาที่ตั้งก็ไม่เจอครับ

ใช้ shoot me ครับ พอดีเปิดความสว่างแค่ 10 % ครับ

ที่เป็น รอมไทยเดิมอยู่ เพราะ ขี้เกียจใส่คีย์บอร์ดไทย และอื่นๆอีกมากมาย...555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2011 14:51  

อ๋อครับ ก็ดูยากไปนิดเลยเพิ่งสังเกต อิอิ

ถ้าจะตั้งสั่นของ ข้อความ
อยู่ในเมนู ตั้งค่า ของ ข้อความ ท้ายสุดๆเลยครับ
เอ้อ !! แปลก...ทำไมมันอยู่ แบ่งแยก กันเนอะ
ตอนแรกก็ งงๆ เหมือนกัน

ที่น่าแปลกใจอีกอย่าง คือ มันติ๊กถูกที่ สั่น อยู่แล้ว
ไม่รู้ของรอมไทยเดิม ติ๊กถูกไว้แล้วเหมือนกันไหม ?
แต่เอาติ๊กถูกออก แล้วเลือกใหม่แล้ว ก็ไม่เป็นผล อ่ะนะ....
ถ้ายังไงลองฝากช่วยเช็คให้ดูอีกทีนะครับ Wink

----
อ้อ เบอร์เช็คเวลาเน็ทของ happy เบอร์ *101*4#
นะครับ ไม่รู้เป็นไรช่วงนี้ เบลอๆ ตกๆ หล่นๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2011 19:53  

ทำไมดาวน์โหลดแอพในmarketไม่ได้อ่ะคับ
ไปดูในmy download มันขึ้นมาว่า starting download ตลอดเลยอ่ะคับแล้วก้อไม่โหลดเลยอ่ะคับ
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2011 07:30  

อ๋อครับ ก็ดูยากไปนิดเลยเพิ่งสังเกต อิอิ

อยู่ในเมนู ตั้งค่า ของ ข้อความ ท้ายสุดๆเลยครับ
เอ้อ !! แปลก...ทำไมมันอยู่ แบ่งแยก กันเนอะ

ที่น่าแปลกใจอีกอย่าง คือ มันติ๊กถูกที่ สั่น อยู่แล้ว
ไม่รู้ของรอมไทยเดิม ติ๊กถูกไว้แล้วเหมือนกันไหม ?
แต่เอาติ๊กถูกออก แล้วเลือกใหม่แล้ว ก็ไม่เป็นผล อ่ะนะ....
ถ้ายังไงลองฝากช่วยเช็คให้ดูอีกทีนะครับ Wink

ขอบคุณครับ เจอแล้ว หาแต่ใน setting...555

ไม่ได้ติ๊กถูกครับ ต้องมาติกเอง ติกแล้วก็ไม่สั่นครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2011 15:17  

ถ้าอย่างนั้น กรณีนี้

มีคัย ข้อความเข้าแล้วไม่สั่นบ้างครับ ใช้รอมของคุณบีอ่าครับ แล้วลงGMSแล้ว

น่าจะเป็น bug อย่างหนึ่งอ่ะครับ

อาจจะเป็นที่ตัว app ที่ทำการจัดการเรื่อง ข้อความ ก็ได้
เพราะสังเกตุว่า การตั้งค่ามันแยกกัน
แล้ว app เมนูแต่ล่ะอย่าง ก็จะเป็น app แต่ล่ะตัว ทำงานคนล่ะหน้าที่แยกกันไปเลย
ที่ไม่สั่นเหมือนกัน น่าจะเป็น app เวอร์ชั่น เดียวกันครับ

ถ้าเป็นรอมของ x1 เอง
ยังไม่ลองตัวเต็มๆ แต่แยกเฉพาะส่วนไฟล์ โครงสร้างการทำงาน ของ app แล้วก็เอา md5 เช็คดูแล้ว
หลักๆ ก็เหมือนกันนะครับ
ต่างกันที่ส่วนเมนูแสดงภาษา ที่เป็น รัสเซีย เวียดนาม ไทย ต่างกัน
แต่ไฟล์เมนูแสดงภาษา จีน ทั้ง 2 แบบก็มีค่า md5 เหมือนกันครับ

คิดว่าอาจจะมี bug แบบเดียวกัน....

ทำไมดาวน์โหลดแอพในmarketไม่ได้อ่ะคับ
ไปดูในmy download มันขึ้นมาว่า starting download ตลอดเลยอ่ะคับแล้วก้อไม่โหลดเลยอ่ะคับ

อืม...ขอข้อมูลนิดนึงว่าต่อเน็ทแบบไหนครับ
wi-fi หรือ edge
ถ้าเป็น edge เบื้องต้นขอแนะนำว่า
อาจจะเป็นที่ผู้ให้บริการ กับ ใน กทม.บางพื้นที่ๆมีการใช้งานค่อนข้างหนาแน่นก็เป็นได้นะครับ

แต่.... ถ้าเกิดอยู่ ตจว. เอ้อ....เน็ท edge จะลื่นกว่า เหมือนๆกัน ทุกเจ้า แต่เท่าที่ใช้มาบางครั้งก็ อืดๆ เหมือนกัน ถ้าเดาในแง่ดีค่อ เขาคงกำลังปรับปรุงเสาเพื่อขยาย 3G มั้งครับ
ชอบ อืดๆ ถึงขึ้นสัญลักษณ์ E แต่เน็ทไม่วิ่งเลย
ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้ ประมานหลังเที่ยงคืน ช่วงเวลาเดิมๆ ตอนกลางวันไม่ค่อยจะเป็นถึงขนาดนั้น

หรือ ไม่มีปัญหาเรื่องเน็ท
ลองเช็คที่ตัว app ครับว่ามี app ชนิด online ใช้สัญญานเน็ทอยุ่หรือเปล่าเช่นพวก msn นะครับลองใช้พวก task killer ปิดดูก่อน

แล้วมีอีกทีคือพวก auto-sync ครับ ลองปิดดูก่อน
จากเมนูไทย
ตั้งค่า > การซิงค์ข้อมูล > ซิงค์อัตโนมัติ
- เอาติ๊กถูกออกก่อนครับ อาจจะเป็นตรงนี้ที่แย่งสัญญานเน็ท อยู่ก็ได้
- ข้อมูลฉากหลัง ก็ติ๊กถูกไว้เหมือนเดิมครับเพราะ ตลาด ต้องใช้อยู่แล้ว

คือ เบื้องต้น เดาว่าน่าจะเป็นที่เน็ท edge ขัดข้องนิดนหน่อยน่ะครับ แต่ส่วนใหญ่ที่ผมใช้ก็ ok โหลดได้นะครับ
ถ้าเป็นผ่าน wi-fi ก็ไม่ค่อยได้ใช้บ่อยเท่าไหร่ แต่ดูๆแล้วความไหลลื่น เสถียรกว่า edge ครับ (อันนี้แล้วแต่ผู้ให้บริการ Hi-speed ที่เราแชร์ wi-fi มาอีกทีนะครับ) Very Happy

--
ปล. พูดไปหยกๆตอนนี้เน็ท edge ผมเน่าซะงั้น โพสหลายรอบแล้วไม่ติด 5555+
theparadin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Mar 2011 22:13  

ชาร์ตแบตฯ ถ้าชาร์ตกับ AC adapter ที่ให้มาจะชาร์ตเร็วนะครับ ประมาณ 2 ชม. (เร็วกว่าในคู่มือบอกเยอะเลย)
ถ้าชาร์ตกับ USB คอม จะชาร์ตช้า...ครับ ประมาณ 3-4 ชม.

อาการ คอมไม่เห็นโทรศัพท์ ก็ยังสรุปไม่ได้นะครับ
เพราะใช้ไดร์เวอร์ตัวเดียวกัน แท้ๆ คอมเครื่อง แรก เห็นครบทุกส่วน ที่เดียวผ่าน คอมอีกเครื่อง เห็นไม่ครบ
ถ้าเป็น วินโดว์ 7 เท่าที่เคยเจอมาจะไม่เห็น โมเด็ม โดยแจ้งประมานว่า รู้น่ะว่านี่คือ โมเด็ม แต่ไดร์เวอร์ไม่เหมาะสม ซะงั้น
ถ้ายังไงลองโหลด USB ไดร์เวอร์ ไปอัพเดตไดร์เวอร์ใหม่ ดูนะครับ
http://dl.google.com/android/repository/usb_driver_r04-windows.zip

แล้วอาการ Error :Run apps2sd via console มัน error ที่ A66 ใช่ไหมเอ่ย
เดา นะครับ คือ parttions แบบ ext2 ที่แบ่งไปทำ app2sd มันมีไฟล์อะไรอยู่ก่อน
ตอนสั่งติดตั้ง app2sd มันเลยย้ายไฟล์ไป ชนกัน ทำให้ error ครับ
วิธีแก้ก็ ให้ไป format parttions แบบ ext2 หนึ่งก่อนแล้วค่อยสั่งติดตั้ง app2sd อีกครั้ง นะครับ Smile

ตอนนี้ทำapp2sd ได้แล้วนะครับ fotmat ใหม่อย่างที่คุณบีว่า แต่อาการต่อเข้ากับคอมแล้วมองไม่เห็น นี้ไม่หายครับ และเรื่องการชาร์ทแบตที่นานผิดปกติ แบตเหลือ 60เปอร์เซน ชาร์ทตอน 4 ทุ่ม 8โมงเช้ายังไม่เต็มเลยครับ งง มาก สงสัยต้องเข้าศูนย์ ละ
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Mar 2011 22:00  

ตอนนี้ทำapp2sd ได้แล้วนะครับ fotmat ใหม่อย่างที่คุณบีว่า แต่อาการต่อเข้ากับคอมแล้วมองไม่เห็น นี้ไม่หายครับ และเรื่องการชาร์ทแบตที่นานผิดปกติ แบตเหลือ 60เปอร์เซน ชาร์ทตอน 4 ทุ่ม 8โมงเช้ายังไม่เต็มเลยครับ งง มาก สงสัยต้องเข้าศูนย์ ละ

น่าจะเป็นที่สาย data link ครับ ต่อคอมไม่เห็น ชาร์ตไฟไม่เข้า

เคยซื้อสาย data link มาเส้นนึงครับ หัวเสียบกับ a66 ไม่ดีหรือสายหักในไม่รู้

ต่อคอมเห็นบ้างไม่เห็นบ้าง เสียบชาร์ตขึ้นว่ากำลังชาร์ต แต่ เสียบไว้ ข้ามคืน

40% ก็ยัง 40 % เปลี่ยนสายเดิมที่มากับกล่อง ดีหมดทุกอย่าง

คิดว่าสายที่ให้มาคงมีปัญหาครับ
dsboy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2011 13:41  

ขอบคุณครับ ขายไปแล้วน่ะครับ

ขอบคุณมากๆ สำหรับเว็ปนี้น่ะครับ!!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย dsboy เมื่อวันที่ 08 Mar 2011 14:18; ทั้งหมด 1 ครั้ง
papadx
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2011 22:14  

เครื่องrootแล้วยังอะครับ ถ้าrootแล้ว รู้สึกว่าประกันหมดนะครับ แต่ถ้าลองส่งแล้วไม่มีปัญหาเรื่องประกัน บอกต่อด้วยนะครับ ผมเริ่มสงสัยการชาร์ตไฟเครื่องผมละ เปิดเครื่องมา30ชั่วโมง แบตเหลือ70% หลังจากนั้นไม่ได้ดู ผ่านไปสัก2-3ชั่วโมง หมดเกลี้ยงเลยครับ เหมือนประมาณว่า สถานะแบตมันบอก%ค้างละมั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Mar 2011 17:49  

สวัสดีครับ หายไปนาน พอดีไปทดสอบเรื่อง stand by ของแบตฯรุ่นนี้อยู่ครับ
คือ...เกิดข้อสงสัยส่วนตัวเรื่อง แบตฯ อยู่เหมือนกัน
แล้วช่วงก่อนเครื่อง a66 ค่อนข้างว่างพอดี ตอนนี้ทดสอบเสร็จแล้ว

แล้วก็บังเอิญเจอ......

อีก 1 สาเหตุที่ คอมฯ ไม่เห็น A66 (บังเอิญเจอมากับตัว)

อาจจะเป็นเพราะ คอมเครื่องนั้นใช้ CPE17 Autorun Killer ครับ
คือบังเอิญ อีกแล้ว.... ว่า คอมฯ คนรู้จักโดน "ไวรัส+ออโต้รัน" ก็เลยว่าจะ แนะนำให้โหลดไปใช้
แต่ก่อนไป แนะนำให้เครื่องคนรู้จัก ก็ต้อง ลองใช้เองก่อน......
ว่ามันอัพเดตหน้าตาการใช้งานยังไงบ้างแล้ว เดี๋ยวเขาถามจะตอบไม่ได้
เพราะว่า คอมฯ ของผม ไม่ได้ติดตั้ง CPE17 มาก่อนเลย
ปรกติ คอมตัวนี้ ก็ใช้แบบ ส่วนตั๊ว ส่วนตัว ไม่เอา แฟลชไดร์ ที่อื่นมาใช้เลยไม่ห่วงเรื่องนี้เท่าไหร่

หลังทบทวนหน้าตาโปรแกรมเสร็จ
ก็จะต่อเน็ทเล่นล่ะ โดยใช้ A66 ทำ โมเด็ม
แล้วก็เจอ error ครับ ประมานว่าไม่มีโมเด็ม

เช็คไปเช็คมา ถึงรู้ว่า ถ้าเราไม่โหลดโปรแกรมที่ AutoRun ที่จะขึ้นมาจาก A66

Uploaded with ImageShack.us
คอมฯ จะไม่เห็น A66 เลยจนกว่าเราจะไปเปิดไฟล์ Setup ในวิชวลซีดี (ที่ไม่ AutoRun เนื่องจาก โดน CPE17 ทำการ Disable ไว้)
หรือ
SwitchUSB ใน C:\Program Files\Switcher\AQ4_7015\
แล้ว..
รอจนกว่า แถบ status มุมล่างซ้ายขึ้นว่า Ready

คอมฯ ถึงจะเห็น A66 แล้วใช้งานเป็นโมเด็มได้ครับ
คิดว่า
ตอนต่อสายเข้าไปเหมือนเหมือนอยุ่ใน สถานะ เหมือนโดน "Safety Remove Device" อยู่
เพราะเปิดลำโพง ตอนแรกก็ได้ยินเสียงเตือน ว่ามีการเชื่อมต่ออยุ่แต่... มันก็ไม่เห็น (จริงๆคงเห็นไม่ครบ)

ถ้าเป็นกรณี XP ตอน "Safety Remove Device" ไปแล้วมันจะตัดไฟเลี้ยงอุปกรณ์ ด้วยครับ
สังเกตุจาก การ์ดรีดเดอร์รุ่นโบราณๆ ไฟ power มันดับไปเลย
ถ้าคอมฯ มันไม่เห็น a66 ตั้งแต่แรก
แล้ว เหมือนอยู่ในสถานะนี้ คาดว่า อาจจะชาร์ตแบตฯ ไม่เข้าด้วยนะครับ

แต่เป็น Win.7 การ "Safety Remove Device" ของมันเหมือนแค่สั่ง "Eject" เฉยๆครับ
สังเกตุแล้ว การ์ดรีดเดอร์รุ่นโบราณตัวเดิม ไฟ power ไม่ดับตาม......
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Mar 2011 18:10  

เอาผลการทดสอบมาฝากครับ.....

ทดสอบ stand by ของแบตฯ
อายุการใช้งาน ประมาณ 4 เดือน (ซื้อมา 07/11/53)
- ใช้ Auto Kill Task ทุกๆ 30 นาที

ทดสอบครั้งที่ 1 / [25.02.54(~ 03.00 pm)] - [27.02.54(~ 08.00 am)]
- เปิดฟังค์ชั่น GPS
- ใช้งานปรกติทั่วๆไป
- stand by = ~ 41 ชม.

ทดสอบครั้งที่ 2 / 27.02.54 - 03.03.54
- เปิดฟังค์ชั่น GPS
- ใช้งานปรกติทั่วๆไป
- ใช้ A66 เป็น โมเด็ม 2 ครั้ง
- คำนวนจาก ช่วงรอยต่อที่ 50 % พอดี๊ พอดี
* [27.02.54(~ 03.00 pm) - 28.02.54(~ 17.23 pm)] = 100 % - 50 %
* [02.03.54(~ 02.10 pm) - 03.03.54(~ 11.23 am)] = 50 % - 0 %
- stand by = 48.13 ~ 49 ชม. (50% + 50%)

ทดสอบครั้งที่ 3 / [03.03.54(~ 05.10 pm)] - [04.03.54(~ 10.53 pm)]
- ใช้ app สูบแบตฯ battery monitor widget / ใช้ช่วงกลางๆ แล้ว จำไม่ได้ว่า เหลือกี่ %
* แทบจะไม่ได้เล่นอะไรเลย 3 - 5 ชม. แบตฯหายไป 10 % !!!!!!!!

- ปิด GPS
- stand by = ~29.43 ชม

ทดสอบครั้งที่ 4 / [05.03.54(~ 05.04 am)] - [06.03.54(~ 09.45 am)]
- ใช้ app สูบแบตฯ battery monitor widget
* แทบจะไม่ได้เล่นอะไรเลย

- ปิด GPS
- stand by = ~28.40 ชม

ทดสอบครั้งที่ 5 / [06.03.54(~ 05.19 pm)] - [07.03.54(~ 09.21 pm)]
- ใช้ app สูบแบตฯ battery monitor widget
* แทบจะไม่ได้เล่นอะไรเลย

- ปิด GPS
- stand by = ~28.02 ชม

----------------------------------------------------------------
uninstall "battery monitor widget" ออกด่วน...เน่ามาก.. !!!
ใช้ *#*#4636#*#* ดูประวัติการใช้ แบตฯ แทนดีกว่าเยอะ

*จากรูปซ้ายบน 1 ตารางคือประมาน 1 ชม. (ไม่รู้นับผิดหรือเปล่าตาลายมาก)
----------------------------------------------------------------

ทดสอบครั้งที่ 6 / [08.03.54(~ 01.33 am)] - [11.03.54(~ 03.31 am)]
- ปิด GPS
- ไม่ใช้อะไรเลย..... !!!
- มี miss call 3 สายเท่านั้น.... (dtac ไม่ได้ใช้เสียงรอสาย มีสัญญานเรียกแค่ 45 วินาที)
- stand by = ~74 (73.5Cool ชม !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

----

โอ้ว...ตอนแรกนึกว่าทดสอบแค่ 4 ครั้งเอง เรียบเรียงใหม่ ทดสอบตั้ง 6 ครั้ง !!
ไม่รู้ตัวเลยนะเนี้ย Shocked Shocked Shocked
แล้วนี่เป็น รายละเอียดที่จดบันทึกไว้.....
http://www.mediafire.com/?73zl86s6p8r3w08
porzazu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Mar 2011 08:20  

ผมไปเจอเวป โฆษนามาครับ ไม่ค่อยเก่งภาษาจีนครับ เขาใช้รอมตัวไหนครับ อยากเล่นเกมส์เหมือนเขาอะครับ ต้องทำยังไงครับ
http://www.920pk.com/shangpin_8199168577.htm
วานผู้รู้ช่วยหน่อยครับ
sumatza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Mar 2011 21:31  

มีโปรแกรมดูวีดีโอ ภาพชัดแบบ QQplayer ไหมครับ

QQ เปิด 1280x720 ได้ กระตุกดคตร เสียงปกติ

ผมจะดูแค่ 480x360 แบบไม่กระตุก

พอจะมีวิธีไหมครับ

ด้านบนลองโหลดไปเล่นสิครับ
http://android.155.cn/game/sys22.html

ปล.ควรใช้ Chrome เข้าเวปแล้วแปลถาษา เป็นไทย จะมีเลือก2อันเวลาจะแปล ลองดูทั้งสองอัน
น่าจะอันล่าง
ปล.ผมกำลังจะลอง Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2011 01:25  

porzazu ผู้เขียน:
ผมไปเจอเวป โฆษนามาครับ ไม่ค่อยเก่งภาษาจีนครับ เขาใช้รอมตัวไหนครับ อยากเล่นเกมส์เหมือนเขาอะครับ ต้องทำยังไงครับ
http://www.920pk.com/shangpin_8199168577.htm
วานผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

โอ้ว....แอบสงสัยเลยนะเนี้ยว่าที่ตอนคนหาซื้อ a66 ไม่ได้เนี้ย
เพราะมันโดยกักตุนที่นู้นรึเปล่าหว่า ดูในรูปนี่เยอะนะ เพิ่งเห็นเหมือนกัน

ผมก็ไม่รู้เรื่องภาษาจีนครับ ต้องเพิ่ง กูเกิลแปลให้...
หลักๆ แล้วเหมือนเขาจะ รีวิว A66 เทียบกับ X1 ครับ
A66 เสียเปรียบเรื่องขนาดแบตฯ เล็กน้อย กับเรื่องประกันของร้านให้แค่ 3 เดือน ถ้า X1 ก็ปรกติ 1 ปี
แล้วจัดแพ็คเกจ เพิ่มของ เพิ่มราคาไปตามส่วน แล้ว มีข้อมูลที่น่าสนใจคือของที่เพิ่มมามี แบตฯเสริมเป็นของ โนเกีย N97
(ซึ่งก่อนหน้านี้คุณ papadx เคยมาให้ข้อมูลแล้วว่าใช้ของกันได้)
rom ที่ถามถึง เหมือนจะเป็น 1 ในแพ็คเก็จโปรโมชั่น ร้านจัดให้ด้วย

รอมตัวนี้เป็นเวอร์ชั่น 1.5 ของคุณ carman มีเพื่อนสมาชิกนำมาโพสไว้หน้าก่อนๆนี้
คุณสมบัติพิเศษ คือ อัพแล้ว ทำ root+app2sd อัตโนมัติพร้อมใช้
ตัว luancher ใช้ของ openhome ตามที่เพื่อนสมาชิก คอมเมนต์ไว้
สามารถหามาทดลองใช้ได้ ไม่แน่ใจว่าเวอร์ชั่นใหม่ๆ อย่างน้อยจะ support 1.6 ขึ้นไปรึเปล่า
แต่ตัวที่ให้มาผมลองเอามาลงเล่นแล้ว จะออกแนวอนุรักษ์นิยม
คือตัดเมนูภาษาอื่นทิ้งหมดเหลือแต่ภาษาจีน ครับ (ถ้าจำไม่ผิดนะ)

เกมที่เขาเอามารีวิวคือ
ยิงซอมบี้ แต่ไม่รู้ชื่อเกมจริงๆอะไร ท่าทางน่าสนใจ เอาเล่นฆ่าเวลา
กับเกมรถถัง เขาเปรียบเทียบกับเกม battle city เกมน่าจะชื่อ WarFire
ก็ยัง ไม่ได้ไปลองเซิจหาใน market นะครับ

เกม Raging thunder 1 เขาว่าลื่นดี
หาในมา market ไม่เจอแล้วเจอแต่ภาค 2 ซึ่งขนาดใหญ่มาก แล้วเกรงว่าจะไม่เข้ากับอุปกรณ์รุ่นเก่า อาจจะอืดๆ เลยไม่ได้โหลดมา
แต่แล้ว...ก็หาภาค 1 มาลองจนได้... เป็น 3D ลื่น เหลือเชื่อจริงๆ แบบเพิ่งรู้จักเกมนี้เป็นครั้งแรกอ่ะครับ
* แต่แนะนำ Wave blazer Lite ครับปรับ เซนซิทิวิตี้ เหลือ 2 ขีดเนี้ย โยกทิ้งโค้งมันส์มาก ลองเซิจใน market ดูเกมนี้เป็นของค่าย Polarbit ครับ

อีกเกมเป็นแกมวางแผนสำหรับแอนดรอย (แนวนี้ผมไม่ถนัดเลยอ่ะนะ) เดาเอาว่าเกมชื่อ Revival 2
แต่กูเกิลแปลมาประมานว่าเกมแนว civilization

ส่วน app ภาษาจีนนี่ ขอข้ามไปล่ะกันครับ
ดูๆไปน่าสนใจหลายตัวแต่กลัวเป็น แนวอนุรักษณ์นิยม มีแต่เมนูจีนล้วนๆ อีก (น่าเสียดายครับ)

ต่อมาเป็นเกมจาก emulator ของเครื่อง SuperFamicom (SNES)
ผมใช้ emulator ตะกูล Tiger ต่อจากที่คุณ Madusika เคยมาแนะนำของ Tiger GBA ไว้ครับ
ก็ติดๆขัดเรื่องเสียง กระตุกๆ บ้าง
แต่ถ้าจะรำลึก เครื่อง Famicom (NES) นี่ความต่อเนื่องของเสียงดีพอสมควรเลยครับ

ปล.สงสัยจัง....ทำไม A66 ไปอยู่นู้นซะเยอะเชียว
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2011 01:31  

มีโปรแกรมดูวีดีโอ ภาพชัดแบบ QQplayer ไหมครับ

QQ เปิด 1280x720 ได้ กระตุกดคตร เสียงปกติ

ผมจะดูแค่ 480x360 แบบไม่กระตุก

พอจะมีวิธีไหมครับ

ด้านบนลองโหลดไปเล่นสิครับ
http://android.155.cn/game/sys22.html

ปล.ควรใช้ Chrome เข้าเวปแล้วแปลถาษา เป็นไทย จะมีเลือก2อันเวลาจะแปล ลองดูทั้งสองอัน
น่าจะอันล่าง
ปล.ผมกำลังจะลอง Laughing

ชอบ QQplayer มากเลยครับ ซัพพอร์ท 1.5 แล้วเป็นแบบฟรีซะด้วย
ไฟล์ที่เอามาใช้ได้ ค่อนข้างครอบคุมมากเลย หามาตั้งนานไม่เจอ เจอแต่ขั้นต่ำคือ 1.6
ที่ เคยลองใช้ YXplayer แบบเป็นโรคไอ เวอร์ชั่นเก่าๆอยู่ก็ ต๊องๆ ครับ
QQplayer เปิดเล่นได้แน่นอนกว่ามาก...
แต่ว่าไม่น่าจะเอาไว้เล่นจริงจังได้นะครับ อาจจะติดเครื่อง a66 เราไม่พร้อม เรื่องการถอดรหัสภาพ
ถ้าเอาไว้ดูเป็น พรีวิว ภาพรวมนี่ ok เลย

แล้ว......สงสัยคงต้องแปลงไฟล์กลับมาเป็น MP4 เดิมๆก่อนครับ
โดย resize ให้ไม่เกิน 320 x 240 ถาวร ครับ
อันที่สัดส่วนใหญ่กว่านี้ นิดหน่อยคงพอไหว แล้วค่อยเอาไฟล์กลับไปดูจริงจัง
แต่ถ้าใหญ่มากขนาด HD720 นั้น ไม่น่าจะรอด ตามระเบียบ อ่ะครับ

อืม......ขอแนะนำโปรแกรมเดิม อ่ะครับ XMedia Recode
http://www.xmedia-recode.de/download.html
(ปรับได้หลายอย่างมาก จน งง อยากได้แบบคลิ๊กไม่กี่ทีเหมือนกัน แต่ยังหาใหม่ไม่ได้)
ครั้งนี้แถม Profile สำหรับ A66 ด้วย
http://www.mediafire.com/?n88ml3lob9t3bmn

เครื่อง A66 ถ้าไม่ใช่ MP4 อย่างเช่นโหลดมาจาก youtube ไม่เกินว่าแบบ 320p โดยตรง
(อาจจะได้มากกว่านี้อีกนิด แต่ไม่เลยลองโหลดมาดู)
ดูเหมือนจำเป็นต้อง แปลงไฟล์กันก่อน ก็ลองเอาใช้ดูนะครับ Smile
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2011 19:48  

แปลงไฟล์ผมใช้ TMPGEnc Authoring Works ครับ

แปลงเป็น MP4 ขนาด 320*240 โดยตรงเลยครับ

เคยลองใช้หลายตัว แปลงช้าครับ ตัวนี้เร็วที่สุด

ทำได้หลายอย่าง ทั้ง ตัดต่อ แปลงไฟล์ ตัดขนาด ลด/เพิ่มขนาดได้ครับ
sumatza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 16:03  

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับที่ให้คำแนะนำ
segaboy
Year's Star

จังหวัด: กระบี่
วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 11:00  

ใครเปิดร้านบ้างครับ จะส่งไปทำ ทำเองไม่ผ่านซักที ไม่ค่อยมีเวลาด้วยครับ ท้อแล้ว

segaboyone@hotmail.com
sumatza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 23:09  

ทำไรไม่ได้แนะนำเปลี่ยนเครื่อง คอมใหม่

ของผมมี2เครื่อง เครื่องหลัก ใช้โปรแกรม rut ไม่ได้แต่ลง appsได้(ใช้ cmd)

เครื่อง2 ใช้ ลงรอม root แฟลชรอม ได้

ลองเปลี่ยนเครื่องคอมดูครับ

ปล. xp ทั้ง2ตัว ไม่รู้ต่างกันยังไง
ปล.ตอนลงไดล์เวอร์...เสีย ยู เอส บี หลังจากกด เพิ่มเสียง tackball เปิดเครื่องแล้ว
มันหาไดเวอร์ เปิด RUT next เลือกรอม? next บ้างที่อาจถามหาไฟล์ ไฟล์อะไรนี้แหละซึ่งมันจะอยู่ที่ C:\Program Files\Switcher\Driver\Android
แล้วมันก็ขึ้นคำเตื่อน กด continue away
papadx
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Apr 2011 21:45  

เอาข่าวมาฝากครับ ตอนนี้A66 ลง android2.2.1 ได้แล้วนะครับ แต่ยังไม่สมบูรณ์ครับ หน้าจอไม่หมุนอัตโนมัติ wifi bluetoothใช้ยังไม่ได้ ครับผม
ปล.เอามาจากเว็บจีนนะครับ
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 17:45  

papadx ผู้เขียน:
เอาข่าวมาฝากครับ ตอนนี้A66 ลง android2.2.1 ได้แล้วนะครับ แต่ยังไม่สมบูรณ์ครับ หน้าจอไม่หมุนอัตโนมัติ wifi bluetoothใช้ยังไม่ได้ ครับผม

ไชโย ไชโย ไชโย และแล้วเครื่องพวกเราก็จะกลายเป็นเครื่องที่คุ้มค่าที่สุดจริงๆ

รอสมบูรณ์แล้วรอท่าน บีพัฒนาต่อครับ

อาทิตย์ก่อนไป สังเวชนีย์สถาน 4 แห่งที่อินเดียมา ใส่แผนที่อินเดียให้กับ Sygic

ใช้งานได้ดีมากครับ ไกด์แขกเห็นขอดู A66 พอบอกว่า 3000 เป็น android + Wifi Bluetooth

แขกตกตะลึงว่าเป็นไปได้ยังไง สุดคุ้มจริงๆครับ
papadx
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 21:15  

ไชโย ไชโย ไชโย และแล้วเครื่องพวกเราก็จะกลายเป็นเครื่องที่คุ้มค่าที่สุดจริงๆ

รอสมบูรณ์แล้วรอท่าน บีพัฒนาต่อครับ

อาทิตย์ก่อนไป สังเวชนีย์สถาน 4 แห่งที่อินเดียมา ใส่แผนที่อินเดียให้กับ Sygic

ใช้งานได้ดีมากครับ ไกด์แขกเห็นขอดู A66 พอบอกว่า 3000 เป็น android + Wifi Bluetooth

แขกตกตะลึงว่าเป็นไปได้ยังไง สุดคุ้มจริงๆครับ

ส่วนตัวผมนะครับ ลองอัพแล้ว ช้ามากครับ ยอมหนีกลับมาพึ่ง1.5ดีกว่าครับ ลื่นไหลกว่าเยอะ
ปล.คุณ mardosika สามารถback up rom ศูนย์เอามาปล่อยได้ป่าวครับ เพราะรู้สึกว่าเครื่องคุณยังไม่ได้อัพromจีนใช่ป่าวครับ
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 21:45  

ihkc x1 android 2.2.1 rom ดูได้ที่นี่ครับ

http://www.handsky.cn/viewthread.php?tid=193516

ส่วนตัวผมนะครับ ลองอัพแล้ว ช้ามากครับ ยอมหนีกลับมาพึ่ง1.5ดีกว่าครับ ลื่นไหลกว่าเยอะ
ปล.คุณ mardosika สามารถback up rom ศูนย์เอามาปล่อยได้ป่าวครับ เพราะรู้สึกว่าเครื่องคุณยังไม่ได้อัพromจีนใช่ป่าวครับ

Rom ไทยเดิมครับ ทำ Rut + App2Sd V.5 ครับ

ฺBack up Rom ไม่เป็นครับ ถ้ามีคนสอนฺ Back up Rom เรื่องอัพ-ปล่อยไฟล์เรื่องเล็กครับ
sccnickza
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 19:08  

แล้วดาวน์โหลดรอมจากที่ไหนหรอคับ
golfzth
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 15:22  

อยากได้โปรแกรมกับเกมส์ที่ สามารถ เล่นในเครื่องนี้ได้อะครับ ท่านใดมี ขอหน่อยนะครับ หายากจิง ๆ ลงได้แต่เล่นไม่ได้เยอะเลย
porzazu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 16:40  

ขอบคุณมากครับ
sumatza
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 20:35  

soul movie , qq player -ดูหนัง

photovault - ดุรูป

memory booster lite - จัดการตัวกินแรม

Camera ZOOM FX - ถ่ายรูป

android system info

tiger gba,nes เกมส์
aiiiix
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2011 22:11  

แย่แล้วครับ หน้าจอ touch ไม่ทำงานเลย

ไม่ได้ทำอะไรเลย ฟังเพลงอยู่ จะกดโทรศัพท์เครื่องหน่วงๆ แล้วก็ทัชอะไรไม่ได้เลย

เพิ่งจะซื้อ ตุลาคม 53 นี่เอง แต่.. ทำ App2sd แล้วประกัน มันจะยังเหลืออยู่ป่าวครับ

ถามเพื่อนๆในนี้ ว่ามีวิธีแก้ยังไงบ้าง
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 08:22  

aiiiix ผู้เขียน:
แย่แล้วครับ หน้าจอ touch ไม่ทำงานเลย

ไม่ได้ทำอะไรเลย ฟังเพลงอยู่ จะกดโทรศัพท์เครื่องหน่วงๆ แล้วก็ทัชอะไรไม่ได้เลย

เพิ่งจะซื้อ ตุลาคม 53 นี่เอง แต่.. ทำ App2sd แล้วประกัน มันจะยังเหลืออยู่ป่าวครับ

ถามเพื่อนๆในนี้ ว่ามีวิธีแก้ยังไงบ้าง

ลองเปิดฝาถอดแบต ซัก 30 วิแล้วเปิดเครื่องดูครับ
aiiiiix
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 20:47  

ลองเปิดฝาถอดแบต ซัก 30 วิแล้วเปิดเครื่องดูครับ

ลองแล้วเหมือนเดิมครับ

ใครมีรอมศูนย์เดิมๆบ้างครับ จะส่งเครม ได้แค่ไหนเอาแค่นั้น ถ้าไม่ได้จะได้ซื้อใหม่เลย

แปลกใจแค่ฟังเพลงอยู่ดีๆ จะกดโทรออก เครื่องค้างไปเลย
ทำอะไรไม่ได้ ผมเลยถอดแบต แล้วเสียบแบต เปิดเครื่อง ทัชก็ไม่ทำงานเลย

อาการตอนนี้ พื้นขึ้นมาบ้าง ทัชแล้วมีการตอบสนองเล็กน้อย แต่ก็ทำอะไรไม่ได้เลยอยู่ดี คือเกือบจะเลื่อนหน้าได้ แต่ก็เด้งกลับที่เดิม ทัช icon ไม่ทำงาน ไม่ตอบสนอง

aiiiiix รายงาน
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 20:22  

aiiiiix ผู้เขียน:

ลองแล้วเหมือนเดิมครับ

ใครมีรอมศูนย์เดิมๆบ้างครับ จะส่งเครม ได้แค่ไหนเอาแค่นั้น ถ้าไม่ได้จะได้ซื้อใหม่เลย

แปลกใจแค่ฟังเพลงอยู่ดีๆ จะกดโทรออก เครื่องค้างไปเลย
ทำอะไรไม่ได้ ผมเลยถอดแบต แล้วเสียบแบต เปิดเครื่อง ทัชก็ไม่ทำงานเลย

อาการตอนนี้ พื้นขึ้นมาบ้าง ทัชแล้วมีการตอบสนองเล็กน้อย แต่ก็ทำอะไรไม่ได้เลยอยู่ดี คือเกือบจะเลื่อนหน้าได้ แต่ก็เด้งกลับที่เดิม ทัช icon ไม่ทำงาน ไม่ตอบสนอง

aiiiiix รายงาน

เข้าศูนย์ครับ น่าจะเป็นที่ HW ครับ ซ่อมฟรีครับ แต่อาจจะตัดประกัน
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 14:20  

กลับมาอีกครั้ง คราวนี้ได้รอมศูนย์แล้วครับ เริ่มต้นอ่านใหม่อีกรอบ
rokr T
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 00:28  

เฮอ ๆ บ้าไปแล้ว อ่าน ๆ ดู การ Mod มันระดับ Power user ท่านทั้งหลายนี้สุดยอดกันจริง ๆ
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 09:01  

กลับมาอีกครั้ง คราวนี้ได้รอมศูนย์แล้วครับ เริ่มต้นอ่านใหม่อีกรอบ

ยินดีต้อนรับการกลับมาครับ
aiiiix
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Apr 2011 22:39  

เข้าศูนย์ครับ น่าจะเป็นที่ HW ครับ ซ่อมฟรีครับ แต่อาจจะตัดประกัน

ถาม- ซ่อมฟรี แต่อาจจะตัดประกัน หมายความว่าอะไรครับ ใช่ค่าช่างไม่คิดแต่ค่าอะไหล่จ่ายตามจริงใช่ไหมครับ

ถามอีกข้อครับ ต้องเปลี่ยนเป็นรอมศูนย์ก่อนไหม (รอมศูนย์หาได้ที่ไหน)

สองคำถามนะครับ รายงานเพิ่มเติม มีอยู่บางครั้งที่ทัชได้บ้างไม่ได้บ้าง (คือทัชมีการตอบสนองบ้างเล็กน้อยจริงๆ)
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Apr 2011 21:14  

aiiiix ผู้เขียน:

ถาม- ซ่อมฟรี แต่อาจจะตัดประกัน หมายความว่าอะไรครับ ใช่ค่าช่างไม่คิดแต่ค่าอะไหล่จ่ายตามจริงใช่ไหมครับ

ถามอีกข้อครับ ต้องเปลี่ยนเป็นรอมศูนย์ก่อนไหม (รอมศูนย์หาได้ที่ไหน)

สองคำถามนะครับ รายงานเพิ่มเติม มีอยู่บางครั้งที่ทัชได้บ้างไม่ได้บ้าง (คือทัชมีการตอบสนองบ้างเล็กน้อยจริงๆ)

เข้าศูนย์ก่อนเลยครับ อาการแบบนี้ช่างศูนย์ก็ไม่รู้หรอกครับว่าเราใช้รอมอะไรอยู่...555

เคยอ่านของ A88 ทำ Rut แล้วส่งซ่อม ก็ซ่อมฟรี แต่หลังจากซ่อมพบว่าทำการ Rut

เลยหมดประกันครับคือซ่อมครั้งต่อไปเสียตังค์
papadx
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 02:59  

มีปัญหามาถามครับผม แปลกมากเกี่ยวกับการใส่ซิม ก่อนหน้านั้นผมใส่ซิม dtac เครื่องจะstand by ได้ประมาณ6ชั่วโมง แต่พอผมเปลี่ยนเป็นซิมของ true เครื่องกับ stand by ได้ 3-4 วัน ไม่ทราบว่าใครพอรู้คำตอบบ้างครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 15:28  

เข้าศูนย์ก่อนเลยครับ อาการแบบนี้ช่างศูนย์ก็ไม่รู้หรอกครับว่าเราใช้รอมอะไรอยู่...555

เคยอ่านของ A88 ทำ Rut แล้วส่งซ่อม ก็ซ่อมฟรี แต่หลังจากซ่อมพบว่าทำการ Rut

เลยหมดประกันครับคือซ่อมครั้งต่อไปเสียตังค์

มันกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมแล้วครับ ทัชติดแตะได้ เหมือนเดิมทุกอย่างเลย
ว่าจะส่งเข้าศูนย์เสาร์นี้ซะหน่อย เช้านี้เปิดเครื่องมาใช้ได้เลย

อดได้เครื่องใหม่เลย...
golfzth
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 13:37  

มีใครอยู่ ลำปางหรือเชียงใหม่ บ้างมั้ยคร๊ฟ ที่ รูท แล้วก็ ทำอะไรหลายๆอย่าง(เรียกไม่ถูก) ที่มันทำให้ ลงapp เพิ่มได้เยอะๆ อะคร๊ฟ มันเต็มอะครับ ....ผมอยากจะให้ทำให้หน่อยอะคร๊ฟ ทำไม่เป็นอะครับ หรือว่า อยากได้วิธี ที่ ทำตั้งแต่ต้นจนจบ อะคร๊ฟ rom ไทยอะคร๊ฟ ....ผมอ่าน แล้ว งงมากมาย T^T รบกวนช่วยด้วยครับ
golfzth
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 13:43  

มีใครอยู่ ลำปางหรือเชียงใหม่ บ้างมั้ยคร๊ฟ ที่ รูท แล้วก็ ทำอะไรหลายๆอย่าง(เรียกไม่ถูก) ที่มันทำให้ ลงapp เพิ่มได้เยอะๆ อะคร๊ฟ มันเต็มอะครับ ....ผมอยากจะให้ทำให้หน่อยอะคร๊ฟ ทำไม่เป็นอะครับ หรือว่า อยากได้วิธี ที่ ทำตั้งแต่ต้นจนจบ อะคร๊ฟ rom ไทยอะคร๊ฟ ....ผมอ่าน แล้ว งงมากมาย T^T รบกวนช่วยด้วยครับ
woon_y
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 21:01  

ส่งรูปผ่านบลูทูธยังไงคะ
porzazu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เริ่มใช้ a66 ทำตามนี้ครับ
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 15:52  

ขึ้นตอนที่ 1 http://a66wellcom.exteen.com/20101012/android-how-to-root-wellcom-a66
ขึ้นตอนที่ 2 http://a66wellcom.exteen.com/20101013/android-how-to-app2sd-wellcom-a66
ขึ้นตอนที่ 3 ลง gam ของคุณบอยมีชื่อแล้วครับ ทำตามขั้นตอน ตามนั้นครับ ได้แน่นอน
golfzth
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 09:18  

แล้ว rom นี่ ใช้ตัวเดียว กะ ในกระทู้เลยชะมะคร๊ฟ ........... หรือว่าใช้ Rom ใหม่ อะคร๊ฟ
papadx
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 10:00  

woon_y ผู้เขียน:

ต้องโหลดโปรแกรมส่งบลูทูธมาก่อนครับผม ไม่งั้นก็ส่งไม่ได้
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 19:47  

golfzth ผู้เขียน:
แล้ว rom นี่ ใช้ตัวเดียว กะ ในกระทู้เลยชะมะคร๊ฟ ........... หรือว่าใช้ Rom ใหม่ อะคร๊ฟ

ถ้าจะใช้รอมไทย ก็ใช้ Rom for rut เพื่อทำ rut แล้วค่อยทำ App2sd ครับ ชอบ

V1. หรือ V5 ก็ตามสะดวกครับ แล้วทำ GMS ตามคุณ "บีมีชื่อแล้ว "ครับ มิใช่คุณบอยมีชื่่อแล้ว
mardosika
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Apr 2011 19:51  

Bluetooth File Transfer หาได้ใน Market ครับ
porzazu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 11:54  

Embarassed ขอโทษครับ พิมพ์ชื่อผิดครับ Embarassed
kant0258
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 15:27  

อยากรู้มากเลยนะครับ ว่า a66 ใส่ เมมโมรี่การ์ด ความจุสูงสดได้กี่ จิ๊ก ครับ ตอนนี้ ผม ใส่ 4 จิ๊ก อยู่ อยากจะใส่ 8 , 16 จ๊ก ไม่รู้ว่ามันจะรองรับ ได้หรือเปล่า ครับ
กานดา....
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 17:24  

ถ้าเครื่องยังไม่ไดทำการ root ให้ใช้ SlideMe เซิจ/โหลด "Bluetooth File Transfer" มานะคะ
หรือจะโหลดจากที่นี่ไว้ในคอม ก่อน แล้วก๊อปลง เมมฯการ์ด ไป install ในเครื่องทีหลังก็ได้
http://slideme.org/en/application/bluetooth-file-transferl

แต่..... ไม่แน่ใจ นะคะ ว่าเครื่องไม่ได้ root จะ รับ/ส่ง ไฟล์โดยตรงจาก โทรศัพท์ไปโทรศัพท์ ได้เหมือนเครื่องที่ root แล้วนะคะ
ถ้ายังไงลอง เพิ่มแผง widget ของ Bluetooth.. ดูแล้วเปิดอันที่เป็น รูปลูกศรคล้ายๆสายฟ้า ดูนะคะ
ตอนนี้เครื่องของเรา root ไปแล้ว มันถึงเพิ่งจะทำแบบนั้นได้คะ

Very Happy
topping
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 17:52  

kant0258 ผู้เขียน:
อยากรู้มากเลยนะครับ ว่า a66 ใส่ เมมโมรี่การ์ด ความจุสูงสดได้กี่ จิ๊ก ครับ ตอนนี้ ผม ใส่ 4 จิ๊ก อยู่ อยากจะใส่ 8 , 16 จ๊ก ไม่รู้ว่ามันจะรองรับ ได้หรือเปล่า ครับ

http://www.droidsans.com/wellcom-a66-full-spec
น่าจะ 32 กิ๊ก อ่ะนะตามสเป็คของทีนั้น (สเป็คยุคแรกๆๆๆ)
แต่ทำไมที่เว็บที่นี่ และของ wellcom เองไม่มีบอกไม่รู้
คิดว่าก็น่าจะได้อยู่ อยากรู้เหมือนกันว่ามันจะมีอืดอะไรไหม
พอดีเมมฯ ผมยังไม่เต็มเลยอ่ะนะ เลยยังไม่ได้ลอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 16:43  

topping ผู้เขียน:

http://www.droidsans.com/wellcom-a66-full-spec
น่าจะ 32 กิ๊ก อ่ะนะตามสเป็คของทีนั้น (สเป็คยุคแรกๆๆๆ)
แต่ทำไมที่เว็บที่นี่ และของ wellcom เองไม่มีบอกไม่รู้
คิดว่าก็น่าจะได้อยู่ อยากรู้เหมือนกันว่ามันจะมีอืดอะไรไหม
พอดีเมมฯ ผมยังไม่เต็มเลยอ่ะนะ เลยยังไม่ได้ลอง

ขอบคุณมากครับ ที่หาข้อมูลดีๆ มาให้ จะได้ลองใส่ 8 จิ๊ก ดูครับ
ว่าแต่ตอนนี้ คุณใส่เมมอยู่ กี่จ๊กเหรอครับ ที่บอกว่าเมมยังไม่เต็ม
mmm3
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 18:48  

ขอบคุณครับ เจอแล้ว หาแต่ใน setting...555

ไม่ได้ติ๊กถูกครับ ต้องมาติกเอง ติกแล้วก็ไม่สั่นครับ

ของผมก็เป็นนะครับ ไม่สั่นเหมือนกัน แต่ตอนนี้ข้อความเข้าสั่นแล้วครับ คือผมไปโหลดแอปตัวนี้มาใช้ครับ ( AudioManager Widget ) หลังจากตั้งค่าแล้วมันก็กลับมาสั่นเหมือนเดิม ยังไงลองทดสอบกันดูนะครับ
topping
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2011 14:18  

topping ผู้เขียน:

ขอบคุณมากครับ ที่หาข้อมูลดีๆ มาให้ จะได้ลองใส่ 8 จิ๊ก ดูครับ
ว่าแต่ตอนนี้ คุณใส่เมมอยู่ กี่จ๊กเหรอครับ ที่บอกว่าเมมยังไม่เต็ม

ตอนนี้ใส่แค่ 2 กิ๊กเดิมๆแถมเครื่องมาครับ จะว่ามันไม่เต็มเลยก็ไม่เชิงนะ
คือบางทีก็ใส่เพลงบ้าง แต่ส่วนใหญ่เอา MV ที่โหลดจากยูทูบใส่มากกว่า (เพลงเกาหลีครับฟังไม่รู้เรื่องแต่อาศัยดูภาพเอา อิอิ)
พอจะเต็มๆก็ลบหมุนเวียนไปเรื่อยๆครับ ก็ วางโครงการว่าจะข้ามขั้น อัพไปใส่ 8 กิ๊กเลยเหมือนกัน (ชักขี้เกียจตัดใจลบล่ะ)
เพราะเคยอ่านเจอจากที่นี้เลยครับว่า ใส่ 8 กิ๊กได้แน่นอน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Apr 2011 14:20  

mmm3 ผู้เขียน:

ของผมก็เป็นนะครับ ไม่สั่นเหมือนกัน แต่ตอนนี้ข้อความเข้าสั่นแล้วครับ คือผมไปโหลดแอปตัวนี้มาใช้ครับ ( AudioManager Widget ) หลังจากตั้งค่าแล้วมันก็กลับมาสั่นเหมือนเดิม ยังไงลองทดสอบกันดูนะครับ

Work !!!! ครับ ลองแล้วด้วยเหมือนกัน ขอบคุณที่มาแนะนำครับ Very Happy Very Happy Very Happy
aiiiiix
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 May 2011 23:53  

รายงานผล

จากกรณ๊ ทัชเสีย หลังจากดับไปหลายวัน ก็กลับมาทัชติดอยู่ครึ่งวัน แล้วก็ดับไปอีก..

เมื่อวันเสาร์เลย เอาไปเข้าศูนย์พระราม 9 พนักงานหนุ่ม พูดจาดี.. รับเครื่องไปนานพอสมควร

หลังจากคุยกับช่างเสร็จ ก็ออกมาแจ้งว่า จะ Restore Rom เดิมให้ เสียค่าบริการ 200 บาท

ไม่รับประกันว่าจะทัชได้เหมือนเดิม พนักงานแจ้งว่าเครื่องใช้ Rom ผิด version ทำให้มีปัญหากับ Hardware ของตัวเครื่อง ... (ข้าพเจ้ายอมรับ)

ช่วงที่พนักงานคุยกับช่าง... ได้ยินเสียงช่างบ่นๆ เรื่องเปลี่ยน Rom ทำไม.. ไอ้เราก็นึกในใจ จะบ่นทำไม ไม่ได้ซ่อมฟรีซะหน่อย ไม่ได้แจกเครื่องฟรีด้วย ซื้อด้วยเงินตัวเอง ก่อนอัพรอมก็ยอมรับปัญหาต่างๆอยู่แล้ว ถ่อไปพระรามเก้า เพื่อจะฟังช่างบ่นหรือไง.. แค่คิดนะ เลยเก็บมาบ่นแถวนี้ให้ฟัง

รอ Restore นานมากประมาณ 30 นาทีก็ยังไม่เสร็จ ถ้าทำเองที่บ้านไม่เกิน 10 นาทีสักหน่อย... นานมากเลยออกไปหาอะไรกินสักหน่อย
กินเสร็จกลับเข้ามาพนักงานแจ้งว่าเครื่องพี่ต้องเปลี่ยน เลนส์ (Lens)
เราก็ไม่เข้าใจหรอกว่าคืออะไร...
ค่าบริการรวม 850 ที่ต้องจ่าย และต้องรอพอสมควร..

ผมเลือกจ่าย 200 และไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์ หรือทำอะไรเพิ่มเติม
เพราะ 850 บาท อาจจะไม่แพง แต่เทียบกับราคาเครื่องซื้อมา 2990 บาท
ราคาซ่อมคิดเป็น 28 % เกือบๆ 1 ใน 3 ของราคาเครื่อง เลยไม่ทำต่อ
อยากได้เครื่องใหม่เป็นทุนด้วย เก็บเงิน 650 ไว้ซื้อเครื่องใหม่ดีกว่า

รอรับเครื่องคืนนานมาก... ต้องเดินเข้าไปถามพนักงานบอกว่า "กำลังประกอบเครื่อง"
แอบ.. งง.. ทำไมต้องประกอบด้วย.. รออีกสักพักก็ได้เครื่อง จ่ายเงิน 200 บาท
แล้วก็กลับบ้าน..

เวลารวม.. 2 ชั่วโมงกว่าๆ ค่าเสียหาย 200 บาท ได้ Rom เดิมๆกลับมา
segaboy
Year's Star

จังหวัด: กระบี่
วันที่โพสท์ : 02 May 2011 21:30  

ลง app อะไร ถึงเข้า market ได้ครับ เครื่องผมรูทแล้ว แต่ไม่ได้ทำ app2sd
aiiiix
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 May 2011 11:24  

segaboy ผู้เขียน:
ลง app อะไร ถึงเข้า market ได้ครับ เครื่องผมรูทแล้ว แต่ไม่ได้ทำ app2sd

g m s หาในนี้ ก็เจอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 May 2011 11:29  

รายงานผล

จากกรณ๊ ทัชเสีย หลังจากดับไปหลายวัน ก็กลับมาทัชติดอยู่ครึ่งวัน แล้วก็ดับไปอีก..

เมื่อวันเสาร์เลย เอาไปเข้าศูนย์พระราม 9 พนักงานหนุ่ม พูดจาดี.. รับเครื่องไปนานพอสมควร

หลังจากคุยกับช่างเสร็จ ก็ออกมาแจ้งว่า จะ Restore Rom เดิมให้ เสียค่าบริการ 200 บาท

ไม่รับประกันว่าจะทัชได้เหมือนเดิม พนักงานแจ้งว่าเครื่องใช้ Rom ผิด version ทำให้มีปัญหากับ Hardware ของตัวเครื่อง ... (ข้าพเจ้ายอมรับ)

ช่วงที่พนักงานคุยกับช่าง... ได้ยินเสียงช่างบ่นๆ เรื่องเปลี่ยน Rom ทำไม.. ไอ้เราก็นึกในใจ จะบ่นทำไม ไม่ได้ซ่อมฟรีซะหน่อย ไม่ได้แจกเครื่องฟรีด้วย ซื้อด้วยเงินตัวเอง ก่อนอัพรอมก็ยอมรับปัญหาต่างๆอยู่แล้ว ถ่อไปพระรามเก้า เพื่อจะฟังช่างบ่นหรือไง.. แค่คิดนะ เลยเก็บมาบ่นแถวนี้ให้ฟัง

รอ Restore นานมากประมาณ 30 นาทีก็ยังไม่เสร็จ ถ้าทำเองที่บ้านไม่เกิน 10 นาทีสักหน่อย... นานมากเลยออกไปหาอะไรกินสักหน่อย
กินเสร็จกลับเข้ามาพนักงานแจ้งว่าเครื่องพี่ต้องเปลี่ยน เลนส์ (Lens)
เราก็ไม่เข้าใจหรอกว่าคืออะไร...
ค่าบริการรวม 850 ที่ต้องจ่าย และต้องรอพอสมควร..

ผมเลือกจ่าย 200 และไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์ หรือทำอะไรเพิ่มเติม
เพราะ 850 บาท อาจจะไม่แพง แต่เทียบกับราคาเครื่องซื้อมา 2990 บาท
ราคาซ่อมคิดเป็น 28 % เกือบๆ 1 ใน 3 ของราคาเครื่อง เลยไม่ทำต่อ
อยากได้เครื่องใหม่เป็นทุนด้วย เก็บเงิน 650 ไว้ซื้อเครื่องใหม่ดีกว่า

รอรับเครื่องคืนนานมาก... ต้องเดินเข้าไปถามพนักงานบอกว่า "กำลังประกอบเครื่อง"
แอบ.. งง.. ทำไมต้องประกอบด้วย.. รออีกสักพักก็ได้เครื่อง จ่ายเงิน 200 บาท

เวลารวม.. 2 ชั่วโมงกว่าๆ ค่าเสียหาย 200 บาท ได้ Rom เดิมๆกลับมา

เจอปัญหาเหมือนกันครับ ที่ศูนย์แม่วังสื่อสาร เชียงใหม่(สาขาใหญ่เสียด้วย) เอาเจ้า wellcom a66(ประกันยังไม่หมด) ไปซ่อม อาการคือ ช่องใส่เมมโมรี่ไม่ล๊อกเมมโมรี่ ก็คือใส่เมมแล้วมันเด้งออกมา เอาไปซ่อมที่ศูนย์ เกือบ 2 เดือนแล้วยังซ่อมไม่เสร็จ โทรไปก็บอกว่ารอเปรี่ยน บอร์ด ใหม่ รอของจากกรุงเทพ ผมโทรไปหลายครั้งแล้ว
papadx
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 May 2011 16:41  

รายงานผล

แบบนี้ช่วยrestore rom ศูนย์ให้หน่อยได้ป่าวอ่ะครับ เครื่องมีปัญหาเรื่องใส่ซิมdtac ais แล้วกินแบตอ่ะครับ เพิ่งเป็นงงเหมือนกัน แต่ถ้าซิมtrue เปิดเครื่องได้เป็น100ชั่วโมงก็ไม่หมดครับ ถ้าrestore rom เดิมได้ ช่วยอัพลงให้หน่อยนะครับ จะขอบคุณมากๆเลยครับ
gong
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 May 2011 16:50  

อยากได้ rom ไทยเดิมๆครับ ใครช่วยเอามาปล่อยหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 May 2011 22:24  

ู^
^
^
^
รอมไทย 0 หาได้ที่ 0 ครับ ขื่น เอาไปที่ 0 ได้รอมไทยกลับแล้วเอามา flash root อีกยังไงรอมก็ไม่เหมือนเดิมนะ...
เพราะเครื่องเดิมๆที่ไม่ได้ root จะ backup อะไรออกมาไม่ได้เลย (ที่ root กันก็ต้องการสิทธิสูงสุดอะไรๆแบบนี้)
ใครที่อัพรอมจีนไปแล้วอยากได้เมนูไทยคืนมา รอมที่เห็นแจกในนี้ที่จริงก็ใช้ได้นะ ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย เพราะเขาไม่ได้โมอะไรเพิ่ม เหมือนออกร้านมาทุกอย่าง
มีปัญหาอย่างเดียวคือ ต้องมานั่งโมยัด market เองอะไรเองหมด.... แต่ถึงไม่ทำ market ก็ใช้ SAM โหลดโปรแกรมลงเครื่องอย่างเดิมก็ได้ (แต่ผมว่า market สะดวกกว่านะไม่ต้องมานั่งแยกว่าจะใช้กับ 1.5 ได้หรือเปล่าที่เซิจเจอทุกอันใช้ได้หมด ถ้าเซิจไม่เจอแปลว่าใช้ไม่ได้ จบ ไม่เสียเวลา)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 11, 12, 13, 14  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: