Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
HTC Legend gprs รั่วค่ะ เป็นเพราะอะไรคะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 2 / เข้าชม: 3660
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : HTC Legend gprs รั่วค่ะ เป็นเพราะอะไรคะ
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 12:40  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอนนี้ใช้ legend มาประมาณ 3 เดือนแล้วค่ะ เปิดใช้แพคเกต gprs แบบรายชั่วโมงไว้ ปกติใช้งานแล้วก้อกดปิดมันตามปกติ แต่ว่า ช่วงอาทิตย์นี้ gprs รั่วน่ะค่ะ บางทีปิดแล้ว อยู่ดีๆ มันก้อเปิดขึ้นมาเอง (ตัว E ขึ้นน่ะค่ะ) แล้วหลังๆ เริ่มหนักข้อ คือไม่โชว์ตัว E ด้วยค่ะ แต่พอเช็คยอด gprs ขึ้นมา 2-3 ชม. เลย ลมแทบจับค่ะ

เลยอยากจะถามผู้รู้ว่า มันสาเหตุมาจากอะไรคะ อ่อ ลืมบอกไปว่า เหตุมันเกิดหลังจาก update google map (ที่มันจะเพิ่ม latitude กับ place) น่ะค่ะ แล้วก้อลง myHTC เพิ่ม
ไม่ทราบว่า เกิดจากเจ้า 2 ตัวนี้หรือป่าวคะ

แล้วถ้าใช่ ต้องทำยังไงดีคะ ต้องไปตั้งค่าตรงไหนหรือเปล่า แต่ตอนนี้ให้ AIS ปิด gprs ชั่วคราวอยู่ค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
งง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: HTC Legend gprs รั่วค่ะ เป็นเพราะอะไรคะ
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2010 16:19  

onlii ผู้เขียน:
ตอนนี้ใช้ legend มาประมาณ 3 เดือนแล้วค่ะ เปิดใช้แพคเกต gprs แบบรายชั่วโมงไว้ ปกติใช้งานแล้วก้อกดปิดมันตามปกติ แต่ว่า ช่วงอาทิตย์นี้ gprs รั่วน่ะค่ะ บางทีปิดแล้ว อยู่ดีๆ มันก้อเปิดขึ้นมาเอง (ตัว E ขึ้นน่ะค่ะ) แล้วหลังๆ เริ่มหนักข้อ คือไม่โชว์ตัว E ด้วยค่ะ แต่พอเช็คยอด gprs ขึ้นมา 2-3 ชม. เลย ลมแทบจับค่ะ

เลยอยากจะถามผู้รู้ว่า มันสาเหตุมาจากอะไรคะ อ่อ ลืมบอกไปว่า เหตุมันเกิดหลังจาก update google map (ที่มันจะเพิ่ม latitude กับ place) น่ะค่ะ แล้วก้อลง myHTC เพิ่ม
ไม่ทราบว่า เกิดจากเจ้า 2 ตัวนี้หรือป่าวคะ

แล้วถ้าใช่ ต้องทำยังไงดีคะ ต้องไปตั้งค่าตรงไหนหรือเปล่า แต่ตอนนี้ให้ AIS ปิด gprs ชั่วคราวอยู่ค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ของผมก็เป็นนะ มักจะรั่ว ตอนที่เราไม่รู้ตัวสะด้วย หาวิธีแก้ อยู่หลายทาง ทั้ง ลง App เพิ่มเพื่อตัดการทำงานของ EDGE, เปลี่ยนค่า APN, ปิดเปิดเครื่องใหม่ ก็ไม่ WORK

ทางแก้สุดท้ายของผมคือเปลี่ยน Promotiion Internet Package เป็นแบบคิดตามปริมาณข้อมูล ตอนนี้ก็เปิด EDGE ไว้ตลอดเลยไม่ต้องปิด ไม่ต้องกลัวรั่ว และเราสามารถ ตรวจสอบปริมาณการใช้ระหว่างเดือนได้ ตลอดเวลาด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: HTC Legend gprs รั่วค่ะ เป็นเพราะอะไรคะ
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2010 12:22  

ผมก้อเป็น แก้โดย หลังเลิกใช้ Gprs ทุกครั้ง จะเข้าไปเปลี่ยน APN type จาก default ให้เป็นอย่างอื่นส่วนตัวผม เพิ่มพยัญชนะอะไรก็ได้ข้างหลัง เผื่อเวลาจะใช้จะได้สะดวก

หรืออีกวิธีหนึ่งคือ หา app ใน market แบบของฟรีอ่ะคับ ที่หยุดการทำงานโปรเเกรมที่ใช้งาน internet ทุกอย่างอ่ะครับ สะดวกดี
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: