Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ถามชาว SS GS หน่อย

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 6347
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามชาว SS GS หน่อย
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2010 10:55  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากได้ข้อมูลหน่อย ห้ามเข้ามาตีกันนะ

กำลังหาข้อมูลก่อนจะซื้อ GS8G ราคามันกินแกรบไม่กี่เดือนเอง
เดิมอยู่ฝั่ง SE เครื่องที่ใช้อยู่ก็ 5 ปีละ กำลังจะเปลี่ยนใหม่
แต่เจ้า x10 สู้ราคาไม่ไหวจริง ๆ เลยย้ายค่าย

เล็ง GS กับ Wave อยู่ หลังจากผิดหวังกับ GA
สเป็คมัน ok เลย
ส่วน iphone เคยจับ ๆ อยู่ ยอมรับว่าสวยดี
แต่ทำใจเรื่องไม่มี flash player ลำบาก
GS 3,5 ไม่อยู่ในตัวเลือก

ถ้าเป็น GS
1. การใช้งานมันพอจะทำได้ไหม ?
อ้างถึง:
เข้าเว็บ มีflash, java, ActiveX
เช็กเมล hotmail, exchange, gmail, note
เปิดแก้ไขไฟล์ ms office 2003-2010
เปิดmedia video, png, gif, bmp, jpg
ถ่ายรูปบ้าง

2. ปัญหา เครื่องโดนล็อก ห้ามใช้ Recovery Mode, Download mode ยังมีอยู่ไหม

3. ท่านที่ใช้ 16GB ใช้พื้นที่ลงแอปไปเท่าไรกันแล้ว
แอปแต่ละตัวใช้พื้นที่อยู่ในระกับไหน
<50MB
<100MB
<500MB
>1GB

4. การทำ root มีผลกับประกันไหม ทำอย่างไรบ้างถึงจะหมดประกัน
(ไม่เคยเข้า 0 เลย ซ่อมเองตลอด)

5. OS นี่ต้องอัพกับทาง SS อย่างเดียวเลยหรือเปล่า หรือว่าเอาจากแหล่งอื่นก็ได้
เหมือนใน pc

6. Browser มีโปรแกรมอะไรบ้าง

7. ตกจากที่สูงได้กี่เมตรถึงจะพัง

8. ถ้าใช้สายคล้อง แล้วเหวี่ยงเครื่องมันจะดับไหม(แบบมุนๆ เครื่องนะ)

9. กันน้ำ กันความชื้นไหม

10. invisible shield ของ GS มีขายทั่วไปหรือยัง

11. ปรับความเร็วของชัตเตอร์ได้ไหม

12. ภาพถ่าย สีสนหรือซีดกว่าของจริง

13. สามารถ downloads file จาก internet ได้เหมือนกับ pc หรือเปล่า

14. มีโปรแกรมพวก remote desktop ไหม
(iphone มี VNC)

15. เปิด-ปิดช้าไหม การใช้งานหน่วงไหมเวลามีข้อมูลเยอะ ๆ

16. GPS สัญญาณไม่ค่อยดีจริงหรือเปล่า แล้วมันเน่าในระดับไหน

17. การถ่าย vdo จำกัดเวลาไหม หรือว่าจนกว่าเม็มจะเต็ม

18. แยกส่วนง่ายไหม น็อตหัวเป็นแบบไหน - + *

19. สิ่งที่ท่านใช้แล้วไม่ประทับใจ
(ความรู้สึกส่วนบุคคล ถ้ารับได้ก็ไม่ใช่ปัญหา)

*** สำหรับคนที่จะเข้ามาก่อกวนนะครับ อ่านต่อข้างล่าง
อ้างถึง:

กล้องหน้าไม่จำเป็น ไม่อยากโดนตรวจสอบที่อยู่ตอนโทร
flashกล้อง ไม่ค่อยจำเป็น น้อยมากที่จะถ่ายในที่มืด
วิทยุ ฟังเพลง ไม่ได้ใช้ มี mp3 แล้ว
โปรแกรมเยอะว่า ไม่สน เพราะไม่ได้ลงทุกตัว
bluetooth 3.0 ไม่จำเป็น notebook ยังเป็น 2 อยู่
เรื่องเกมไม่ค่อยสนมี notebook กับ dsi แล้ว

เรื่องสภาพเครื่อง ตอนซื้อ SE ก็มีแต่คนบ่นว่าห่วย ใช้มา 5 ปีก็ยังไม่เห็นมีอะไรเลย
เพื่อนที่ใช้ nk ซื้อทีหลังพังไปหลายคนละ

ขอบคุณสำหรับคำตอบดี ๆ
se move
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ถามชาว SS GS หน่อย
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2010 11:02  

เกือบลืม

ราคารวม vat นี่ 18900 แล้วใช่ไหม

ของแถมมีอะไรบ้าง
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ถามชาว SS GS หน่อย
วันที่โพสท์ : 08 Nov 2010 19:02  

1. ทำได้หมด
2. จะเอาไปทำไมครับ ไม่จำเป็นอะ
3. ใช้ไม่ถึงหรอกครับ ส่วนใหญ่ น้อยกว่า 100MB แต่ของผมอยู่ที่ น้อยกว่า 500MB
4. มีครับ ถ้า root แล้วพังไม่ว่าจะกรณีได ถือว่า ไม่ได้ใช้เครื่องตามข้อกำหนด ก็ประกันหมดครับ
5. OS รอดีกว่าครับเพราะอัพเองมันจะไม่เสถียรเท่า แถม เผลอๆ อาจได้ที่ทับกระดาษมาใช้ฟรี
6. http://www.appbrain.com/search?q=browser ดูเอาเองครับมี 1180 แอพฯ
7. เอาเป็นว่าอย่าทำตกดีกว่าครับ เครื่องแพง แต่ถ้าอยากได้คำตอบ "ไม่ทราบครับ"
8. เหวียงไม่ได้ครับ "หลุด"
9. ไม่กันทั้งคู่ครับ อย่าเอาออกนอกบ้านในช่วงหน้าฝน อย่าเอาเข้าเตาอบ .. ล้อเล่นนะ
10. มีขายแล้วตามห้างใหญ่
11. ไม่ได้ครับ
12. ภาพถ่ายไม่ซีดครับ แต่ถ้าดูในหน้าจอกับภาพจริง จะต่างเพราะดูผ่านหน้าจอจะสดใสกว่า
13. ได้ครับรองรับ Javascript Cookkie
14. มี ชื่อเดียวกันเลยครับ
15. ตอบได้คำเดียวว่า "เร็วกว่า iPhone"
16. GPS เป็นเหมือนกันทุกเจ้าครับ ถ้าจะให้ดีใช้เครือข่าย AIS ควบคู่กับเปิด A-GPS ไปด้วยจะแม่นยำขึ้นครับ
17. มีให้เลือกทั้งสองแบบครับ
18. กำ น็อตหัวแฉกธรรมดาครับ (นี่ถามกะไปแกะเล่นเหรอครับเนี้ย)
19. หยิบขึ้นมาถ่ายรูปแล้วต้องรอเข้าแอพครับ เซง iPhone ถ่ายไปเรียบร้อยละ ตูยังไม่เข้าแอพเลย (แก้ได้โดยการเปิดแอพฯทิ้งไว้ก่อน แต่เราจะรู้ได้ไงหละว่าอยากถ่ายตอนไหน)

ของแถมผมไม่รู้ ตอนผมซื้อได้เน็ตฟรี 12 เดือน แล้วก็ได้กรอบรูปอะครับ ซื้อราคาปกติ ไม่ใช่ราคาสื่อด้วย เหอๆ ฟังดูบ้าดีนะครับ มีสิทธิ์แต่ไม่ใช้
se move
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Nov 2010 14:24  

ขอบคุณท่าน Nasz มาก ๆ เลย
เหลือแค่จะซื้อปีนี้หรือปีหน้าดี

ข้อ 2 เห็นว่ามันจำเป็นในการทำ root นี่นา ไม่อยากไป 0 เสียเวลา

เรื่องน็อตนี่ แกะจริงแท้แน่นอนครับ
เคยเห็นหลายคนไปเข้า 0 แล้วเจอช่างฝีมือไม่ดี สภาพเละ
เครื่องเก่าที่ใช้อยู่ก็เคยแยกส่วนมาแล้ว

ไม่เคยรู้เรื่องตอนถ่ายรูปเลย ช้าแบบนี้มีเซง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: