Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
คำเตือน: อย่าทำที่ชาร์จ Samsung Galaxy Tab หาย!!!

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 12 / เข้าชม: 101670
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : คำเตือน: อย่าทำที่ชาร์จ Samsung Galaxy Tab หาย!!!
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2010 23:41  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมซื้อ Samsung Galaxy Tab มาใช้ได้เดือนกว่าๆแล้ว ชอบมาก ใช้อ่าน ebook, magazine ดูหนัง ขนาดกำลังดี ถือมือเดียวได้สบาย

ตอนอยู่ที่ทำงาน เวลาประชุมผมก็ใช้ Tab อ่านเมล์ อ่านไฟล์ MS-Office, PDF แทน notebook เลย พกสะดวก เบากว่า notebook เยอะ เสียอย่างเดียวคือมันกินแบ็ตเอาเรื่องเลย ชาร์จทุกคืนจนเต็ม ตอนเช้าถือไปทำงานแบ็ตเต็ม พอช่วงบ่าย แบ็ตเหลือประมาณ 30% เอง แล้วมันก็ชาร์จจากพอร์ท USB ของคอมพ์ไม่ได้ (จริงๆแล้วผมว่าได้ แต่มันเป็น trickle charge ยังไงก็ไม่เต็ม) ผมเลยต้องพกอแด็ปเตอร์กัยสาย USB ติดตัวไปทำงานด้วยทุกวัน (สาย USB ใช้ connector 30-pin ถึงจะดูเหมือนของ iPhone แต่ใช้แทนกันไม่ได้ ส่วนที่ชาร์จจะใช้อแด็ปเตอร์ของยี่ห้ออื่นก็ไม่ได้ เพราะต้องใช้ที่ชาร์จแบบ hi-power ผมลองใช้ที่ชาร์จของมือถือทั่วไปเสียบกับสาย USB ของ Galaxy Tab ก็ชาร์จไม่เข้า)

ผมเลยจะหาซื้ออแด็ปเตอร์เพิ่มอีกอันนึงจะได้เอาไปไว้ที่ทำงาน กับที่ชาร์จในรถ ทุกร้านบอกตอนนี้ไม่มีใครมีขายหรอก ให้ไปซื้อที่ศูนย์ซัมซุง ผมก็ไปที่ศูนย์ที่ IT Mall เมื่อปลายอาทิตย์ที่แล้ว สั่งอแด็ปเตอร์หนึ่งอัน หัวชาร์จในรถหนึ่งอัน สาย USB สองเส้น เพราะทุกอย่างแยกขายหมด พนักงานบอกตอนนี้มีแต่อแด็ปเตอร์แล้วก็สาย USB นะคะ ส่วนหัวชาร์จในรถไม่มี ซัมซุงยังไม่ได้นำเข้ามาขาย ก็ไม่เป็นไร งั้นเอาแค่อแด็ปเตอร์กับสาย USB สองเส้น รวม 1,780 บาท แต่ของไม่มีต้องเอามาจากศูนย์ใหญ่ อีก 3-4 วันถึงจะได้ ก็ไม่เป็นไร รอได้ เมื่อวานพนักงานโทรมาบอกว่าของได้แล้ว แต่ผมอยู่ต่างประเทศพอดี กลับมาวันนี้พอออกจากสนามบินก็พุ่งตรงเข้า IT Mall ไปเอาของเลย

ตอนรับของ พนักงานเอาสาย USB สองเส้น กับอแด็ปเตอร์หนึ่งอันมาให้ ใส่มาในถุงพลาสติก หยิบของมาเช็คดู สาย USB มี connector 30-pin ถูกต้อง พอเอาอแด็ปเตอร์มาดู ปรากฏว่าเป็นก้อนสี่เหลี่ยมเฉยๆ ไม่มีขาที่เอาไว้เสียบปลั๊ก (ซัมซุงออกแบบมาเป็น universal อแด็ปเตอร์เป็นก้อนสี่เหลี่ยม ส่วนจะใช้ขาประเภทไหน 2 ขา, 3 ขา ฯ ก็จะเป็นตัวมาเสียบกับอแด็ปเตอร์อีกที ขึ้นอยู่กับประเทศที่วางขาย) ก็เลยบอกพนักงานว่าของไม่ครบ ไม่มีขาเสียบ พนักงานตอบว่าได้แจ้งลูกค้าตอนซื้อแล้วนะคะว่ามีแต่อแด็ปเตอร์ ผมเลยถามว่าแล้วไม่มีขาจะใช้ยังไง เค้าก็ตอบว่าก็ใช้ไม่ได้ แต่แจ้งให้ลูกค้าทราบแล้วว่ามีแต่อแด็ปเตอร์ ลูกค้าคนอื่นๆที่มาซื้อก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน ซึ่งได้แจ้งให้ซัมซุงรับทราบไปแล้ว

ส่วนขาเสียบ ซัมซุงก็ยังไม่ได้นำเข้ามาขายอีกเหมือนกัน ถ้าของเข้ามาแล้วจะโทรบอก ส่วนราคาเป็นเท่าไรยังไม่รู้ พนักงานอีกคนก็เลยบอกว่าช่างของศูนย์ก็ต้องโมเองเหมือนกัน แล้วไปเอาของจากหลังร้านมาให้ดูว่า ช่างเค้ายังต้องไปซื้อสายจากอมรมาเสียบกับอแด็ปเตอร์เลย ผมก็ของขึ้น จะเอาอแด็ปเตอร์ที่ไม่มีขากับสาย USB ที่ใช้ชาร์จจากคอมพ์ก็ไม่ได้มาทำไม เลยขอเอาเงินคืนหมดเลย เสียเวลากับค่าน้ำมันไปเปล่าๆ

ผมไม่เข้าใจว่าซัมซุงทำงานกันยังไง ถึงสินค้าจะดี แต่เตรียมการขายภาษาอะไร ถึงได้แย่ขนาดนี้ ไม่ professional เลย นำของเข้ามาขายก็ไม่เตรียมให้ครบ ที่ชาร์จมีแต่อแด็ปเตอร์ ไม่มีขา.... ถ้าคนทำที่ชาร์จหาย เค้าจะหาอะไหล่ที่ไหน ศูนย์บริการก็ขายของแบบไม่สนใจ ขายไปงั้น เหมือนเล่นตลก ผู้บริหารซัมซุงรับรู้ปัญหากันบ้างไหมเนี่ย

เพราะฉะนั้น ระวัง อย่าทำที่ชาร์จหายโดยเด็ดขาด ไม่งั้น Galaxy Tab ของคุณจะกลายเป็นที่ทับกระดาษทันทีที่แบ็ตหมด เพราะคุณจะชาร์จไม่ได้ แล้วก็หาซื้อที่ชาร์จไม่ได้ด้วย ก็คงต้องซื้อ Galaxy Tab อีกเครื่องนึง จะได้เอาที่ชาร์จที่มากับเครื่องมาใช้

ส่วนผมก็ต้องพกอแด็ปเตอร์ที่มีขาพร้อมสาย USB ติดตัวไปทำงานด้วยทุกวัน ต่อไป... แล้วก็หวังว่าจะไม่เอามันไปลืมทิ้งไว้ที่ไหน
OuJiN
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: คำเตือน: อย่าทำที่ชาร์จ Samsung Galaxy Tab หาย!!!
วันที่โพสท์ : 02 Dec 2010 13:10  

คุณ arboot ลองเอาพาสไปถามที่ศูนย์ดูนะครับ

3721-001158 ชื่ออะไหล่ PLUG-CONVERSION
bayjita
Grand Member
Grand Member
Year's Star

จังหวัด: สระแก้ว
หัวข้อ : Re: คำเตือน: อย่าทำที่ชาร์จ Samsung Galaxy Tab หาย!!!
วันที่โพสท์ : 03 Dec 2010 01:40  

ถ้าจะชาร์ทในรถไม่ต้องซื้อชุด car kit ก็ได้ครับ ซื้อตัว converter ที่แปลงไฟรถเป็นไฟบ้านแล้วก็เอาที่ชาร์ทบ้านเสียบได้ตามปกติเลยครับ ลองดูว่ามันใช้ไฟกี่วัตต์ 180-300w ราคาไม่เกิน 600 บาทครับ ตัว 180w ก็น่าจะพอเพราะผมก็ใช้ชาร์ทโนตบุคประจำ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2010 19:46  

มีอีกวิธีที่อาจจะดูทรมานนิด (หากจำเป็นจริงๆ ในกรณีที่ตัว adapter หาย)
ปิดแล้วก็เสียบชาร์จทาง usb เอา (แต่นานมากๆเลย)
city lee
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2011 19:36  

พี่ๆ ตอนนี้ก้อทำหายเหมือนกันค่ะ กลายเป็นที่ทับกระดาษไปเรย เค้าซื้อกันที่ไหนอ่ะคะ
ผู้ประสบปัญหา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2011 22:13  

ที่ชาร์ตผมหาย ผมไปซื้อ สายจากศุนย์มา 431 บาท แล้วก็เอาที่ชาร์ต โทรสัพที่เปลี่ยนได้หลายๆหัวราคา 150 มาเสียบแทนใช่ได้เหมือนกันแต่ใช่เวลาในการชาร์ตนานหน่อยนะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : another options
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 00:23  

You guy can buy mili for ipod usb charger to connect with galaxy tab usb charger too
ยุทธ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Jun 2011 21:41  

มีที่ชาร์จ samsung galaxy tab ขายที่นี่ 0818497298 ยุทธครับ
oh2004
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2011 23:25  

ฟังแล้วปวดตับ มีแต่ตัวชาร์จ ไม่มีขาปลั๊กไฟ ฮ่วย.. ใครจะไปจินตนาการได้ขนาดน๊าน

ตอนนี้มีของเทียบขายแล้วครับ อันละ 250 -300 บาท ใช้งานได้ดีครับ

แต่ขอบอกไว้ก่อนว่า ถ้าคิดจะเอาไปชาร์จในรถ ต้องซื้อตัวชาร์จต่างหากมาอีกนะครับ
ไม่ใช่ว่า ท่านมีตัวชาร์จ USB ในรถอยู่แล้ว มันจะใช้ด้วยกันได้ ไม่ใช่นะครับ ^^!
ฉัตรkarb
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Nov 2011 20:44  

ผมมีวอช๊าตแท้ samsung ขายครับ 1800 บาท
ที่ช๊าตในรถของbelkin 1800 บาทเช่นกัน สินค้างดต่อครับ ส่ง ems ฟรีทั่วประเทศ
สินค้าสองชิ้นนี้ประกัน หกเดือนครับเปลี่ยนของใหม่ไม่ซ่อม
สนใจโทรมานะครับ 0866369126
tofuture
Junior Member
Junior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Nov 2011 13:11  

ดูอ่ะครับว่าที่ชาร์จ 5Vdc หรือเปล่า ถ้าใช่ ก็ของเจ้าไหนก็ได้ครับที่ต่อ USB ได้
sukhaying
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2012 13:03  

ผมก็โดนครับ ผมอยูภูเก็ต ซื้อ Galaxy tab7+มาได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์ เครื่องมันดับๆเอง ทางร้านบอกให้เข้าไปที่ ศุนย์ผมก็เข้าไปเค้าบอกดว่าต้องเปลี่ยน แบ็ตเตอร์รี่ รอ 3-4 วัน
ผมก็รอ แต่ปาเข้าไป 8 วัน ผมก็ไปเอาเครื่องมา ได้ใช้ตอนบ่ายๆ เล่นไปเรื่อยๆ เครื่องก็เตือนว่าแบ็ตไกลหมด ผมก็เอาที่ชาร์จมาชาร์จเท่านั้นแหละ หน้าจอกระพริ๊บๆ แล้วก็ดับไปเลย ชาร์จไม่เข้า ผมก็ต้องเข้าไปศูนย์ใหม่ ผมก็บอกกับพนักงานว่า

ตัวผมเอง:ทำไมผมเพิ่งซ่อมไปมันเสียแล้วอ่ะครับ อยู่ดีๆก็ดับไปเลย
พนักงาน :ไปทำอะไรมันล่ะถึงได้เสียอีก

มันเป็นคำที่ไม่น่าพูดออกมาจากพนักงาน ผมก็พูดต่อไปว่า
ตัวผมเอง:ไม่ได้ทำอะไรครับ พอแบ็ตอ่อนผมก็ชาร์จปกติ แล้วมันก็ดับไปเองเลย
พนักงาน : เอาเครื่องทิ้งใว้แล้วเย็นๆเข้ามาเอา

ผมก็เอาเครื่องทิ้งใว้ พอตอนเย็นก็เข้าไปเอา
พนักงาน:เครื่องน้องที่ชาร์จเจ๊งนะ เด๋วเคลมให้ ประมาน 4-5วัน(ผมจำได้ว่าเมื่อรอบที่แล้วที่เปลี่ยนแบ็ต พนักงานเค้าบอกว่าที่ชาร์จปกติ)
ตัวผมเอง:แล้วทีที่ชาร์จสำรองให้ใช้ก่อนมั้ยครับ
พนักงาน:เราไม่ได้มีบริการในทางส่วนนี้ค่ะ

ผมก็ต้องกลับบ้านโดยที่มีเครื่อง GALAXY TAB มีแบ็ต 97% แต่ไม่มีที่ชาร์จ 555+

วันรุ่งขึ้นผมก็ไปที่ร้านที่ผมซื้อ เป็นร้านของ samsung โดยไปหาซื้อที่ชาร์จ พนักงานร้านดีมาก เล่าเหตุการให้เค้าฟัง เค้าก็บอกว่า ไปเอาเอกสารการเคลมมาให้เค้า แล้วเค้าจะเปลี่ยนเครื่องให้ ผมก็กลับไปที่ศูนย์ซัมซุง เจอพนักงานคนเดิมทรงทางเข้าพอดี (สงสัยเพิ่งกลับจากทานข้าว)
พนักงานถามผมว่า
พนักงาน: ได้ที่ชาร์จแล้วเหรอ
ตัวผมเอง:ยังครับ
พนักงาน:แล้วเค้าโทรนัดแล้วเหรอ
ตัวผมเอง:ยังครับ(ยิ้มนิดๆ)
พนักงาน:อ่าว! แล้วมาทำไม(ดูมันพูด)

ผมอึ้งอยู่พักนึงก็เดินตามอีพนักงานปากเสียนั่นไป
ผมบอกว่า
ตัวผมเอง:ผมมาขอเอกสารการเคลมครับ เพราะทางร้านที่ผมซื้อเค้าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้
พนักงาน:เปลี่ยนได้ด้วยเหรอ เราเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ให้แล้วน๊ะ มันจะเปลี่ยนเครื่องไม่ได้

ตัวผมเอง:อ่าว!ใหนพี่บอกว่าพี่เปลี่ยนแบ็ตให้ผม

ก็เถียงกันอยู่พักนึง จนอีพนักงานนั่นมันปริ้น เอกสารการเคลมมาให้ มันก็ดูมันบอกว่า
พนักงาน:เออลืม เปลี่ยนแบ็ตอย่างเดียว
แล้วก็ยิ้ม เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

นี่แหละ MY STORY เซ็งมากกกกกกกกกกกครับพี่น้อง
stl2ongz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Jun 2013 16:24  

ถ้าใช้งาน galaxy tab ทุกรุ่น ประจำ แล้วแบตหมดไวมาก

ผมช่วยได้ครับ

ที่ชาร์จแบตพลังงานแสงอาทิตย์ สามารถชาร์จแบตได้ทุกที่ ชาร์จแบตด้วยพลังงานแสงอาทิตย์และไฟบ้าน ความจุถึง 5000mAh ไม่ต้องเสียบปลั๊ก ขอแค่มีแแสงแดดบนโลก
ชาร์จแบตมือถือ ได้ทุกรุ่น และสามารถชาร์จ galaxy tab ได้ เพียงเจ้าเดียวที่ทำได้
ที่สามารถชาร์จได้ทั้ง Ipone Ipad samsung Galaxy tab โดยปกติเครื่องทั่วไปไม่สามารถชาร์จ samsung Galaxy tab ได้ แต่เราชาร์จได้ทุกรุ่นจริงๆ
ราคาเพียง 850 บาท

ถูกมากสะดวกมาก เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้ Galaxy tab

รับประกันถึง 6 เดือน เสียเปลี่ยนใหม่ทันที เพราะเรามั่นใจในสินค้าของเรา

สนใจสินค้าสามารถติดต่อได้ที่ 0849191255
หรือ www.solarcellpensuk.blogspot.com
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: