Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 สงสัยเรื่อเครือข่ายง3gของทรูช่วยหน่อยครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 0 / เข้าชม: 5759
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : สงสัยเรื่อเครือข่ายง3gของทรูช่วยหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 08 Dec 2010 02:30  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมใช้ samsung b7300 (omnia lite)อยู่ครับ ผมอยู่ที่ภูเก็ต
เรื่องมีอยู่ว่า วันหนี่งได้รับแจกโบรชัวร์ของทรูมูฟ เขาบอกว่าเครือข่าย3gเปิดทดลองให้ใช้งานได้แล้ว ผมก็เลยไปซื้อsimแบบเติมเงินมาใช้ แต่ซื้อsimแบบธรรมดามา ตอนแรกคนขายบอกใช้งาน3gได้ พอเอาไปใช้กลับใช้ไม่ได้(อยู่ในพื้นที่ที่คอลเซ็นเตอร์บอกมีสัญญาณ3gแล้ว)พอผมกลับไปถามคนขายอีกที เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนเป็น net sim ถึงจะใช้ได้ แต่ผมเพิ่งเติมตังในซิมอันที่เพิ่งซื้อมาเยอะเลย แล้วnet sim ก็250บาท(แล้วยังเติมตังใหม่อีก) เลยยังไม่อยากเสียตังเพิ่ม(คนขายมันมั่วๆด้วยกลัวโดนหลอกอีก)

กลับมาถึงบ้านผมยังข้องใจ เลยโทรไปหาคอลเซ็นเตอร์ดูว่าทำไมถึงใช้ไม่ได้ เขาบอกว่าที่ใช้ไม่ได้เพราะยังไม่ได้สมัครแพคเก็จอินเตอร์เน็ต ซึ่งถ้าสมัครแล้วก็จะสามารถทดลองใช้งาน3gได้ทันที(ฟรีกี่ชั่วโมงจำไม่ได้) ผมก็เลยตกลงลองสมัครดู แล้วสอบถามคอลเซ็นเตอร์อีกรอบว่าแถวไหนมีสัญาณ 3gบ้าง แล้วก็ลองวิ่งรถไปตามสถานที่ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นป่าตอง ภูเก็ตแฟนตาซี กมลา เชิงทะเล ก็ไม่มีสัญญาณ3gขึ้นแต่อย่างใด ลองตั้งค่าทุกอย่างทุกความถี่ แบบmanual ก็ยังใช้ไม่ได้

พี่ๆว่าผมควรจะทำยังไงดีครับ หรือว่าโทรศัพท์ผมจะใช้ 3gในคลื่นความถี่ของtrueไม่ได้ หรือว่าจะต้องซื้อnet simมาใช้จริงๆ หรือว่าผมควรจะทำอย่างไรดี ตอนแรกผมว่าจะซื้อnet simดู แต่กลัวเสียตังเปล่าอีก เลยมาขอคำปรึกษาดูก่อน พี่ที่ทราบช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: