Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Acer Liquid Metal - เอเซอร์ Liquid Metal

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 59 / เข้าชม: 618360
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
50%
 50%  [ 2 ]
ดี - GOOD - 4
25%
 25%  [ 1 ]
ธรรมดา - Normal - 3
0%
 0%  [ 0 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
25%
 25%  [ 1 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 4

Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Acer Liquid Metal - เอเซอร์ Liquid Metal
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 16:00  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Acer Liquid Metal - เอเซอร์ Liquid Metal
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2011/acer/liquid_metal/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/acer/liquid_metal.htm

Android Community - ชุมชนผู้ใช้ แอนดรอยด์
http://android.siamphone.com

Kkung
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Acer Liquid Metal - เอเซอร์ Liquid Metal
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 17:48  

มันดูไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่เลยอะครับ - -"
ทั้งๆที่หน้าตาก็โอเค ราคาก็พอได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Acer Liquid Metal - เอเซอร์ Liquid Metal
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 18:04  

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/qRvPWeBP6U0?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/qRvPWeBP6U0?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>
grungust
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ลำปาง
วันที่โพสท์ : 13 Jan 2011 23:38  

เหมือนจะให้ความรู้สึกดีกว่า wellcom ที่เพิ่งออกใกล้ๆกันเล็กน้อย -*-
Kkung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2011 10:15  

แต่ผมรู้สึกว่า wellcom ข้างๆ ให้ความรู้สึกคุ้มค่ากว่าครับ (ฟังก์ชั่นเยอะกว่า) : ))
Kkung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Jan 2011 20:56  

เงียบจริงอะไรจริง ^^"
อยากรู้ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2011 00:36  

เห็นว่าตัวนี้ใช้ Android 2.2 Froyo ก็เป้นตัวเดียวกับที่ลง GS tab ใช่มะครับ
ถ้างั้นตัวนี้ ก็จะรองรับ Flash 10.1 เหมือนกัน แล้วก็สามารถเล่นเกมในเฟสบุคได้
เหมือนกัน ใช่ไหมครับ ?

ใครรู้ช่วยบอกทีเด้อ พอดีเห้นแล้วอยากได้ตัวนี้อะ ><
Kkung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2011 02:17  

อยากรู้ครับ ผู้เขียน:
เห็นว่าตัวนี้ใช้ Android 2.2 Froyo ก็เป้นตัวเดียวกับที่ลง GS tab ใช่มะครับ
ถ้างั้นตัวนี้ ก็จะรองรับ Flash 10.1 เหมือนกัน แล้วก็สามารถเล่นเกมในเฟสบุคได้
เหมือนกัน ใช่ไหมครับ ?

ใครรู้ช่วยบอกทีเด้อ พอดีเห้นแล้วอยากได้ตัวนี้อะ ><

มี flash player ในตัวแล้วครับ
จะเล่นเกมเฟสบุ๊คก็โหลดโปรแกรม skyfire ก่อนครับ แต่เล่นได้แค่บางเกมนะ
orion_216
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2011 12:42  

น่าสนใจดี เหมาะกะผมเลย แค่นี้แหละกำลังดี
gosit
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: อ่างทอง
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2011 00:09  

มี FM ล่ะก็ ครบที่ต้องการเลย แต่ก็ยังน่าสนใจนะ
กูใช้ android
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2011 04:04  

ดูจากรายการแบไต๋ ถ้าandroid CPU ไม่ถึง 1GHz.
ใช้ flash player ไม่ได้ อย่างกับตัว wellcom A800
เป็น ad.2.2 แต่ยังเล่น flash player ไม่ได้
Reikun
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2011 19:17  

A800 มันใช้ Qualcomm MSM7227 600Mhz ตัวเดียวกับ Optimus One ครับ
และเป็นคนละซีรี่กันครับ Qualcomm MSM7230 จะเป็นตระกูล Snapdragon 2nd gen
แรงกว่า Snapdragon 1Ghz ตัวแรก (Dell Steak ใช้) ครับ
ส่วน Wellcom A99 จะเป็น 2nd gen เหมือนกัน แต่วิ่ง 1Ghz ครับ
ปัจจุบัน มีถึง 3rd gen เป็นดูอัลคอร์ครับ จะเห็นเครื่องจริงๆในปีนี้

Flash สามารถใช้ได้แทบทุกรุ่นครับ เพียงแต่จะใช้ CPU มากทำให้ช้า เขาเลยปิดไว้ (บังคับเปิดได้)
แต่ Flash 10.1 จะสามารถใช้ตัวประมวลผลเฉพาะได้ จึงแทบไม่ได้ใช้ CPU เลย
สำหรับชิพของ Qualcomm จะใช้ได้กับ Snapdragon เท่านั้นครับ
( ของ Samsung ก็ ตระกูล Hummingbird ใช้ใน SSG tab )

ปล.Acer Liquid Metal ที่ต้องดูไม่ใช้สเป็ค CPU แต่เป็น คุณภาพกล้องครับ
เห็นรีวิวทั้งของไทยและของเมืองนอกนี้มีอาการภาพเบลอ และมีสีออกแดงชมพูบริเวณกลางภาพ
แต่อาจเพราะเป็นเครื่องทดสอบ ปัจจุบันยังไม่ทราบข้อมูลว่ามีการแก้ไขหรือยัง (ใครซื้อแล้วฝากลองด้วย)

ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย
orion_216
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jan 2011 22:42  

คงต้องรอดูซักพัก
kkkki
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jan 2011 21:29  

สวัสดีครับ คุณ TULYARIT

android 2.2 จะมีใช้ใน โทรศัพท์ acer E400 มั้ยครับ
เนื่องมาจากวันนี้ (18/1/54) โทรเข้าที่ ศูนย์บริการของ acer ถามไปตามหัวข้อเมล์แหละครับ ได้คำตอบมาว่า 2.2 จะใช้ได้ก็คงต้องเป็นตัว acer liquid ซึ่งก็ทำให้เข้าใจได้เองคร่าวๆว่า ต้องใช้ acer liquid จึงจะมีสิทธิได้ใช้ android 2.2 รึไง เพราะถ้าเป็นแบบนั้นจริง ผมคงต้องหาอะไรที่มันรองรับ 2.2 ในตอนนี้เช่น HTC - samsung เพราะเท่าที่ทราบ 2 ยี่ห้อนี้เค้าปล่อยมาแล้วครับ แต่ถ้าปล่อยให้ทุกรุ่นได้ 2.2 แน่นอนล่ะก็ ผมจะรอ แต่ถ้าจำกัดรุ่นก็คงต้องเปลี่ยน ไปใช้รุ่นที่มันมี 2.2
ปล.ปวดใจเห็นคนอื่นเค้าใช้กันแล้ว เมมในเครื่องก็น้อย 37เมก ลง app ไม่เท่าไหร่ ก้ low space ขนาดในเครื่องเหลือ 20 เมกนะ ครับ ฝากด้วย เพราะผมใช้มาตั้งแต่รุ่น E 101

จากคำถามข้างต้น ที่กรุณาถามถึงการ Upgrade Android OS Firmware ของรุ่น E400 นั้น ผมขออนุญาติตอบคำถามดังนี้นะครับ ต้องกราบขอประทานโทษด้วย ว่าเครื่องรุ่น E400 นั้น ทาง Acer สำนักงานใหญ่ได้ยืนยันอย่างเป็นทางการแล้ว ว่าจะไม่มีการอัพเกรดเป็น 2.2 ครับ ซึ่งทางผมได้ตอบกลับไปทางสำนักงานใหญ่ ถึงสิ่งที่ ลูกค้าของ Acer ในประเทศไทย มีความต้องการจะอัพเกรด เพราะ เป็นสิ่งจำเป็นที่จะทำให้ สมาร์ทโฟนนั้น มีความทันสมัยอยู่เสมอ จึงเชื่อเหลือเกินว่า Acer รุ่นใหม่ทุกรุ่น รวมไปถึงรุ่น Liquid และ ที่จะตามมาในอนาคต ทาง Acer ได้เตรียมแผนการรองรับ การอัพเกรด Firmware ที่รวดเร็วไว้แล้ว

โดยในปีนี้ ทาง Acer จะรุกตลาด Smart Phone อย่างเต็มที่ จะมีประมาณ 10 รุ่น ซึ่งเชื่อว่า จะสร้างความตื่นตาตื่นใจให้กับคุณแน่นอนครับ

กระผมขอเป็นตัวแทนจากทาง Acer ขอกราบประทานโทษจริงๆ สำหรับ สุดยอดลูกค้าของ Acer เช่นคุณ ที่ไม่สามารถให้บริการการอัพเกรดนี้ได้ แต่หวังเป็นอย่างยิ่งว่า ลูกค้าจะยังคงเชื่อมั่นใน Acer และได้รับการบริการที่ดีที่สุดจากศูนย์บริการของ Acer ทุกสาขา ทั่วประเทศไทย การบริการซ่อมเครื่องภายใน 3 วัน

หากมีข้อแนะนำใดๆ กรุณาให้คำแนะนำเพิ่มเติมอย่างเต็มที่เลยนะครับ ยินดีรับฟังลูกค้าที่ดีของ Acer ทุกท่านครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

Best Regards,

Mr.Pasu Krissanavarun
Architect Manager
Consumer Product Management Division
Acer Computer Co., Ltd.
Tel: 0-2661-9700 Ext. 1648
Mobile: 085 857 2299
E-mail: pasu_k@acer.co.th
ayala
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2011 22:49  

คือเปิดเครื่องครึ่งชั่วโมง รับสายแค่2-3นาทีแต่แบตลดไปขีดนึง อันนี้ผิดปรกติรึเปล่าครับ
รบกวนหน่อยนะครับ
KreanInW9595
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2011 23:04  

กูใช้ android ผู้เขียน:
ดูจากรายการแบไต๋ ถ้าandroid CPU ไม่ถึง 1GHz.
ใช้ flash player ไม่ได้ อย่างกับตัว wellcom A800
เป็น ad.2.2 แต่ยังเล่น flash player ไม่ได้

ผมใช้ Galaxy Tab, CPU มันก็ 1GHz และแอนดรอยด์เวอร์ชั่น 2.2 ด้วย

เครื่องเดิมๆไม่ได้ลงอะไรเพิ่ม เข้าเว็บเล่นเฟรช มันก็ยังหน่วงๆช้าๆอยู่ครับ เล่นไม่มันส์

จะเล่นเฟรชจริงๆ รอดู CPU dual-core ที่จะออกมาหลายๆตัวในปีนี้ดีกว่าครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2011 23:29  

กูใช้ android ผู้เขียน:

support flash player 10.1 ครับ เล่นเกมส์ เล่นเพลงที่ใช้เป็น flash ได้ครับ ถอยมาแล้ว ใช้มา 2 วัน ถือว่าโอเคครับ แบตก็ปกติครับ วันที่ 2 แล้ว ยังไม่ได้ชาร์ต ครับ เพื่อนๆ ที่ลดไว น่าจะผิดปกติ ผมซื้อมาก็ปกติตามคู่มือครับ ใช้ครั้งแรก ชาร์ตไม่ต่ำกว่า 8 ชั่วโมง ตามคู่มือครับ หากหยิบมาอ่าน

ตอนแรกกะจะรอ a99 เพราะใน spec บอก support flash player 10.1 ซึ่งตัวรุ่น metal ไม่แจ้ง แต่โทรศัพท์ส่วนตัวพัง ต้องรีบใช้ ก็เลยถอยตัวนี้ซะเลย ปรากฎว่าถูกใจครับ
surinkub
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2011 23:41  

ยืนยันครับ support flash player 10.1 ครับ
EikQBB
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Jan 2011 15:00  

สำหรับคนที่ต้องการเรียนรู้รุ่นนี้เพิ่มเติม มี workshop ในวันที่ 5 กุมภาพันธ์นี้ที่งาน TME 2011 นะคะ ใครสนใจเข้าไปฟังฟรีได้ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย EikQBB เมื่อวันที่ 30 May 2011 12:22; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้หลงใช้เอเซอร์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2011 13:13  

ซื้อมาใช้แล้วละ มันไม่น่าใช้เลยละ มีปัญหาเยอะมาก เครื่องรับสัญญาณไม่ดี บางที่เครื่องอื่นมีสัญญาณแต่เอเซอร์ไม่มีสัญญาณ ขัดใจมาก และบางทีเครื่องก็ดับเองเฉยเลย ว่าจะขายคืนไม่รู้เค้าจะรับหรือเปล่า ใช้แล้วเซ็ง หงุดหงิด "คำเตือน ก่อนซื้อให้คิดให้ดีๆคิดเยอะๆแล้วจะหาว่าไม่เตือน"
GooGelle
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jan 2011 20:59  

ผู้หลงใช้เอเซอร์ ผู้เขียน:
ซื้อมาใช้แล้วละ มันไม่น่าใช้เลยละ มีปัญหาเยอะมาก เครื่องรับสัญญาณไม่ดี บางที่เครื่องอื่นมีสัญญาณแต่เอเซอร์ไม่มีสัญญาณ ขัดใจมาก และบางทีเครื่องก็ดับเองเฉยเลย ว่าจะขายคืนไม่รู้เค้าจะรับหรือเปล่า ใช้แล้วเซ็ง หงุดหงิด "คำเตือน ก่อนซื้อให้คิดให้ดีๆคิดเยอะๆแล้วจะหาว่าไม่เตือน"

ไม่เอาไปเคลมล่่ะคุณ ประกันมัน 1 ปีไม่ใช่หรอ?
surinkub
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2011 20:01  

ขายคืนผมรับซื้อครับ หากราคาโอเค ทิ้งเบอร์ไว้ครับ

ผมว่าคุณเจอเครื่องที่มีปัญหามากกว่าครับ เอาไปเคลมเลยครับ ผมใช้มา เดือนกว่าแล้วครับ ไม่เจอปัญหาที่ว่า เครื่องไม่เคยดับ และรับสัญญาณได้ดี ทั้ง GSM และ GPS ในบ้าน GPS รับได้ปกติ บ้านชั้นเดียวนะครับ การโทรอย่างเดียวใช้งานเครื่องได้ประมาณ 2 วัน แต่ถ้าเล่นเน็ตวันเดียวก็หมดครับ ไม่เล่นก็ปิด wifi ไว้
orion_216
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2011 00:32  

บางทีอัพรอมใหม่ก็หายครับ ลองรึยัง? ใช้พวกสมาร์ทโฟนต้องใจเย็นๆครับ
GooGelle
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2011 14:03  

ปัญหาสำคัญอีกอย่างคือ ฟิล์มกันรอยของรุ่นนี้ยังไม่มีเลยครับ เพราะหน้าจอเป็นแบบมนๆ เลยติดฟิล์มหน้าจอแบบปกติกับเขาไม่ได้

ไม่รู้ว่าติดฟิล์มรอบตัวมีแบบใสหรือเปล่า ตอนนี้จนมุมครับ = =" มีใครพอแนะนำอะไรได้บ้าง
..
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2011 17:56  

หน้าจอสวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆ สวยใสกว่าคู่แข่ง

หลงรักเลย แต่ไม่มีเงินซื้ออ่ะ 55+
pachara
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: มหาสารคาม
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2011 13:34  

GooGelle ผู้เขียน:
ปัญหาสำคัญอีกอย่างคือ ฟิล์มกันรอยของรุ่นนี้ยังไม่มีเลยครับ เพราะหน้าจอเป็นแบบมนๆ เลยติดฟิล์มหน้าจอแบบปกติกับเขาไม่ได้

ไม่รู้ว่าติดฟิล์มรอบตัวมีแบบใสหรือเปล่า ตอนนี้จนมุมครับ = =" มีใครพอแนะนำอะไรได้บ้าง

หน้าจอโค้งติดฟิมล์ทั่วไปได้ครับผมติดมาแล้วครับ
Doomatic
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2011 13:59  

pachara ผู้เขียน:

หน้าจอโค้งติดฟิมล์ทั่วไปได้ครับผมติดมาแล้วครับ

ติดร้านไหนอะครับ แล้วหลังจากติดมี เผยอ ออกมาบ้างไหมครับ
Impman
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2011 17:52  

ถ้าจะซื้อแนะนำซื้อหิ้วครับ ซื้อเครื่องศูนย์ขอให้คิดใหม่มีประกันเหมือนไม่มี เครื่องซื้อมาได้ 2 อาทิตย์ เวลาแสดงสีฟ้าอ่อนกับเขียวอ่อนจะมีเส้น กับ GPS รับสัญญาณได้บ้างไม่ได้บ้าง เดินฟุตบาตถนนใหญ่ 5-10 นาทีแล้วสัญญาณยังไม่มา จะส่งศูนย์แล้วขอเครื่องสำรองมายืมก่อน (พระราม 3 ศูนย์ใหญ่ บอกช่างไม่อยู่ มาวันจันทร์ ไอ้เราก็มีมือถือเครื่องเดียว จำเป็นต้องใช้) กลับอ้างว่าไม่มี Smartphone สำรอง คือลูกค้ามือถือนี่ถ้าเครื่องมีปัญหาจริงๆกะจะไม่ให้เปลี่ยนเลย ถ้าไม่มี smartphone สำรองแล้วจะมีอะไหล่แน่หรือ แล้ววันจันทร์ช่างจะมาแน่หรือ มันไม่น่าเชื่อเลยว่าศูนย์ใหญ่จะไม่มี Smartphone สำรองทั้งๆที่เห็นมีตั้งขายอยู่แน่ะ ถ้าจะซื้อ Acer ขอให้คิดใหม่เลยนะครับ ไว้ไปศูนย์อีกรอบคราวหน้าเป็นยังไงจะมาเล่าอีกทีนะครับ
GooGelle
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 20:00  

กลับมาจากศูนย์ซ่อมแล้วครับ ขอรีวิวสั้นๆเลยละกัน

1.หน้าจอ
TFT-LCD 16.7 ล้านสี ความละเอียดจอ 480x800 ขนาดหน้าจออยู่ที่ 3.6 นิ้วครับ ภาพที่แสดงออกมาค่อนข้างสวยในระดับ TFT-LCD แต่เมื่อมองเข้าไปใกล้ๆหรือเล่นนานๆคุณอาจจะเวียนหัวเพราะเมื่อมันแสดงผลสีฟ้าอ่อนหรือเขียวอ่อนออกมาแล้ว คุณจะเห็นเส้นแนวนอนบางๆน่ารำคาญ (ถ้าคุณเล่นเครื่องแนวนอนเส้นก็จะเป็นแนวตั้งแทน) เป็นอย่างนี้ทุกเครื่องครับ แนะนำว่าหากจะซื้อมาเพื่อดูภาพสวยเป็นหลักแล้วล่ะก็ ผมไม่แนะนำรุ่นนี้เลยครับเพราะคุณจะเสียใจแน่นอนเพราะไอ้เส้นที่ว่ามานี่

2.ลำโพง
ดังใช้ได้ครับ เสียงดีขึ้นเมื่อเปิด Dolby แต่ไม่ถึงกับดังมากๆ ถ้าใส่ซองที่แถมมาในกล่องอาจจะถูกซองกลบเสียงลำโพงได้ครับ (ซองทึบมาก)

3.แบตเตอรี่และ External Slot
แบตอยู่ที่ 1500 MAH ถ้าไม่เล่นอะไรเลยน่าจะอยู่ได้ประมาณ 3 วันเศษๆครับ ถ้าเล่นเต็มที่ให้ประมาณ 7 ชั่วโมง ถือว่าถึกแต่จากที่สังเกตุมา Iphone4 1420 MAH ถึกกว่านี้ สำหรับซิมจะมีช่องให้ใส่ได้พอดีๆ แต่เอาออกยากเหลือเกิน และ SD Card จำเป็นต้องถอดแบตก่อนจึงจะเอาออกได้ครับ

4.ดีไซน์
สวยมากครับ ดูเหมือนบางแต่ก็หนาๆในเวลาเดียวกัน จับบางทีก็ลื่นมือครับ ระวังตก วัสดุค่อนข้างทน ตกไปทีนึง(หน้าจอกระแทกพื้นไม้)แต่ไม่เป็นรอยครับ แกะแบตโดยการดันออกขึ้นข้างบนครับ

5.กล้อง
กล้องห่วยเข้าขั้นกากครับ ขนาดเป็น HD ถ่ายติดแดงๆ ดูเหมือนภาพสกปรกๆ ยิ่งหากปรับ Anti Shake จะแดงยิ่งขึ้นกว่าเดิมครับ และ White Balance ห่วยแตกครับ

6.บริการหลังการขาย
ให้ 5/10 ครับ ศูนย์ใหญ่พระราม3 อ้างว่าไม่มีสมาร์ทโฟนรุ่นนี้สำรอง บางทีก็เถียงเราข้างๆคูๆครับ จากประสบการณ์ของคนอีกหลายคนพบการบริการแย่กว่านี้อีกครับ บางคนถึงกับกล่าวไว้เลยว่า เอเซอร์มีประกัน(เกือบ)เหมือนไม่มี

7.ความคุ้มค่า
ถ้าเทียบกับมือถือสเป็คระดับเดียวกันแล้วจะไม่ค่อยคุ้มครับ แต่ถ้าชอบแบรนด์เอเซอร์อยู่แล้วรุ่นนี้จะดีมากสำหรับคุณแน่นอน แต่หากอยากได้บริการหลังการขายดี พนักงานมีความรู้ แนะนำเพื่มเงินอีกสักนิดแล้วถอย HTC เวิร์คกว่าครับ อีกอย่างหากถอย Acer แล้วรู้สึกไม่พอใจจะขายในตลาดมือสองค่อนข้างยากมากๆครับ

หลักๆจากการใช้งานมาก็มีเท่านี้ครับ ผมเองตอนนี้ก็มี Plan จะขายรุ่นนี้ต่อแล้วเหมือนกัน Mobile Expo ตุลานี้ หรือไม่ก็กุมภาปีหน้าผมจะซื้อเครื่องใหม่แบรนด์อื่นแล้วแน่นอน
GooGelle
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 11:51  

ขอเพื่มอีกนิดนะครับ

8.Acer Breeze UI
สวยมากครับ แต่เพราะความงดงามของมันนี่แหล่ะทำให้เครื่องหน่วงๆไปหน่อย เมื่อเลื่อนไปทางซ้ายจะเห็น History ว่าเราทำอะไรบ้าง เลื่อนไปทางขวาจะเป็น Media ทาสก์บาร์อยู่กลางจอ เรียกเมนูโดยการลากนิ้วเมนูใต้ทาสก์บาร์ขึ้นมาครับ แต่ถึงหน่วงๆก็ยังไม่ถึงกับน่ารำคาญเท่าไหร่ หากบางคนรำคาญแนะนำเปลี่ยนเป็น Android UI จะลื่นมาก

9.Internal Memory
น้อยมากครับ 512 MB เหลือใช้งานจริง 140 MB ใช้ไม่ทันไร Low Memory แล้ว แนะนำให้ Move Application To SD Card ครับ

10.Lock-Screen Widget
มี 5 หน้าครับ งดงามมากทีเดียวปลดล็อคโดยการลากที่ปลายกระดาษขึ้นมาเหมือนเปิดหนังสือ และมีพื้นที่เหลือเฟือให้ใส่ Widget ครับ (1 ในเหตุผลหลักๆที่ทำให้ Liquid MT น่าสนใจครับ)
เซอร์ๆซ่าๆ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 20:35  

เกือบจะซื้ออยู่แล้วครับเดินไปเดินมาตั้งหลายรอบ เพราะชอบที่มันทำจากวัสดุที่ดีมากเลย ประกอบเรียบร้อยแน่นมาก น่าจะใช้ได้ยาวนานคงทน ที่ยังไม่ตกลงใจซื้อตอนนั้นเพราะติดอยู่ที่เดียวคือ ไม่มีวิทยุครับ ผมชอบฟังเพลงซะด้วย ขอบอกให้เอเซอร์รู้เลยว่าแค่คุณไม่ใส่วิทยุมาด้วยในรุ่นนี้มันทำให้คุณเสียลูกค้าไปมากพอสมควร ไม่รู้ว่าคุณกักไว้หรือว่าไม่มีที่ให้ลงตัวฮาร์ดแวร์ในเครื่อง คุณก็ต้องยอมรับยอดขายไปทั้งๆที่เครื่องคุณทำได้ออกมาสวยงามมาก
สุดท้ายไปสอย wave II ซะ
ArkAnkler
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2011 23:02  

เสียดายมากครับซื้อรุ่นนี้มา ตอนนี้โซนี่กำลังจะออก Neo สเป็คแรงกว่า หน้าจอดีกว่า พนักงานแนะนำดีกว่า บริการดีกว่า แบรนด์ระดับสูงกว่า ออกมาแล้วด้วยราคาที่แพงกว่าเพียง 90 บาท รู้สึกโง่ไปเลยครับที่มาซื้อตัวนี้
MiMill
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ร้อยเอ็ด
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2011 21:58  

ชอบมากครับ ด้านหลังทำได้ถูกใจมาก
bc053
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2011 17:01  

ใครที่ใช้รุ่นนี้กรุณาช่วยลองเข้าเว็ปโดยใช้มือถือรุ่นนี้ ว่าเล่นเกมออนไลน์ 2 เว็ปนี้ได้ไหมครับ

http://game.meemodel.com/game/slave/card3.html

http://game.meemodel.com/snooker/

ว่าเล่นได้ไหม หน่วงเครื่องไหม
ผมกำลังตัดสินใจอยากได้มือถือที่เล่นเกม2เกมนี้ได้ครับ
ขอบคุณครับ
ur4
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2011 16:33  

bc053 ผู้เขียน:
ใครที่ใช้รุ่นนี้กรุณาช่วยลองเข้าเว็ปโดยใช้มือถือรุ่นนี้ ว่าเล่นเกมออนไลน์ 2 เว็ปนี้ได้ไหมครับ

http://game.meemodel.com/game/slave/card3.html

http://game.meemodel.com/snooker/

ผมกำลังตัดสินใจอยากได้มือถือที่เล่นเกม2เกมนี้ได้ครับ
ขอบคุณครับ

เล่นได้ดีไม่มีปัญหา
แต่ลิงค์ข้างบนมันเป็นห้องแชทนี่ ไม่ใช่เกม????
bc053
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2011 16:40  

ur4 ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ

แต่ลิงค์ข้างบนมันเป็นห้องแชทนี่ ไม่ใช่เกม????

ลิงค์บนก้อเกมครับเข้าเกมช่องกลางนะครับ ออนไลน์นะครับ คุณลองเล่นดูแล้ว เล่นได้ทั้ง2เกมเลยป่ะครับ
ur4
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Mar 2011 11:25  

ur4 ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ

ลิงค์บนก้อเกมครับเข้าเกมช่องกลางนะครับ ออนไลน์นะครับ คุณลองเล่นดูแล้ว เล่นได้ทั้ง2เกมเลยป่ะครับ

ไม่รู้นะ เข้าไปแล้วไม่เจอเกมง่ะ เลยออกมา แต่ก็เข้าห้องแชทได้ แสดงน่าจะเล่นได้นะ
pachara
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: มหาสารคาม
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2011 14:43  

Doomatic ผู้เขียน:
pachara ผู้เขียน:

ติดร้านไหนอะครับ แล้วหลังจากติดมี เผยอ ออกมาบ้างไหมครับ

ใช้ฟิล์มทั่วไปติดได้เลยครับสำหรับหน้าจอครับ
chomromsin
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Mar 2011 16:42  

Very Happy ผมซื้อมาได้ประมาณ2เดือนแล้วครับใช้ตอนแรกมีปัญหาโปรแกรมเด้งบ้างค้างบ้างแต่พออัพ Firmware ตัวใหม่ที่มีวิทยุFMแล้วใช้ดีมากๆครับไม่มีปัญหาใดๆเลย
jacken
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 29 May 2011 18:57  

เท่าที่อ่านมา มันสมควรแล้วล่ะครับที่จะเหลือ 7,900.-
b2nat
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 01:40  

ถามครับ รุ่นนี้สามารถ แชตFB กับเพื่อนแบบส่วนตัว เหมือน MSN ได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
jacken
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2011 14:16  

พนักงานเล่าว่า ...วันแรก 60 เครื่องหมดภายในพริบตา ตั้งแต่เปิดงาน 10.00 น. ไม่รู้ว่ามันเป็นไปในลักษณะไหน ใครอยู่ในเหตุการณ์เล่าทีสิ พอหมด..ราคากลับมาอยู่ที่ 12,900 บาท cash back 1,000 บาท+ของแถมเล็ก ๆ น้อย ๆ อีก 3-4 อย่าง
meandu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2011 09:39  

ผมซื้อมาราคา 12900 ครับ ขอขายราคา 12000 แล้วกัน ยังไม่ได้ใช้เลยครับ ไม่ได้ใส่ซิมเลย แค่ลองเปิดเครื่องสองสามครั้งเอง ตอนแรกกะจะเซอร์ไพรส์แฟน เพราะตอนนั้นแฟนโทรศัพท์พัง ไม่มีใช้ แต่ปรากฏว่าคุณเธอดันไปซื้อมือถือใหม่มาวันเดียวกับผมเลย ซวยเลย

สภาพเรียกได้ว่า 100% เลยครับ ทุกอย่างยังอยู่ในซอง ของแถมครบ ประกันครบ

ใครสนใจสอบถามติดต่อที่ mean.du2124@hotmail เลยครับ อาจจะลดราคาได้นิดหน่อยครับผม
meandu
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2011 09:41  

b2nat ผู้เขียน:
ถามครับ รุ่นนี้สามารถ แชตFB กับเพื่อนแบบส่วนตัว เหมือน MSN ได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ลงโปรแกรม go! Chat ได้ครับ ^^
past_aex
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Jun 2011 18:40  

[quote="เซอร์ๆซ่าๆ"]เกือบจะซื้ออยู่แล้วครับเดินไปเดินมาตั้งหลายรอบ เพราะชอบที่มันทำจากวัสดุที่ดีมากเลย ประกอบเรียบร้อยแน่นมาก น่าจะใช้ได้ยาวนานคงทน ที่ยังไม่ตกลงใจซื้อตอนนั้นเพราะติดอยู่ที่เดียวคือ ไม่มีวิทยุครับ ผมชอบฟังเพลงซะด้วย ขอบอกให้เอเซอร์รู้เลยว่าแค่คุณไม่ใส่วิทยุมาด้วยในรุ่นนี้มันทำให้คุณเสียลูกค้าไปมากพอสมควร ไม่รู้ว่าคุณกักไว้หรือว่าไม่มีที่ให้ลงตัวฮาร์ดแวร์ในเครื่อง คุณก็ต้องยอมรับยอดขายไปทั้งๆที่เครื่องคุณทำได้ออกมาสวยงามมาก

วิทยุมีให้โหลดใน app market ครับ โดยรวมก้อโอเคนะ ส่วนเรื่องแบตหมดเร็ว ถ้าเปลี่ยนมา UI ของ andriod จะประหยัดแบตได้เยอะถึง 3 วันกว่า ๆ นะ เข้าเว็บก้ออยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ มีข้อเสียตรงเสียงนิดนึงที่อยากให้ปรับปรุงถ้าใส่ซองอยู่เสียงจะเบามากแต่คุณภาพโอเค
ใช้ flash 10.1 ไม่แน่ใจว่าอัพเป็น 10.3 ได้มั๊ย
@@กำลังเจอปัญหาเลย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jul 2011 17:16  

ผมซื้อตัว liquid met.. มาประมาณเดือนกว่าๆแล้วครับ โดยรวมชอบมากมายครับแต่ติดปัญหาตรง LOW ON SPACE นี่แหละครับ ทั้งลบ ทั้งย้ายจนAPP ที่เหลืออยู่มันย้าไม่ได้แล้วไม่รู้จะทำไงต่อแล้วครับ ใครก้ได้ช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือผมเองยังจัดการกับมันไม่เป็นก็ตำหนิได้เลยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ Smile (ปล.หากหมดหนทางจิงๆคงต้องขายทิ้งซึ่งก็เสียดายมาก ผมต้องรับส่งข้อความประจำครับถึงได้เดือดร้อน)

e-mail rmahasukon2011@hotmail.co.th
jobbbb
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย Acer Liquid Metal - เอเซอร์ Liquid Metal
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2011 21:13  

ขาย Acer Liquid metal เครื่องศูนย์ติดฟิล์มกันรอยหน้าหลัง Mem8G , หูฟัง(แท้ยังไม่ได้แกะห่อ) ใบเสร๊จ

ราคา : 7,310 บาท

สภาพ : ใหม่กริ๊ป

ประกัน หมดอายุ กุมภา-มี.ค.2555

หมายเลขโทรศัพท์ติดต่อ : 082-335-4433 Job

ใช้อยู่นิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Aug 2011 09:51  

เซอร์ๆซ่าๆ ผู้เขียน:
เกือบจะซื้ออยู่แล้วครับเดินไปเดินมาตั้งหลายรอบ เพราะชอบที่มันทำจากวัสดุที่ดีมากเลย ประกอบเรียบร้อยแน่นมาก น่าจะใช้ได้ยาวนานคงทน ที่ยังไม่ตกลงใจซื้อตอนนั้นเพราะติดอยู่ที่เดียวคือ ไม่มีวิทยุครับ ผมชอบฟังเพลงซะด้วย ขอบอกให้เอเซอร์รู้เลยว่าแค่คุณไม่ใส่วิทยุมาด้วยในรุ่นนี้มันทำให้คุณเสียลูกค้าไปมากพอสมควร ไม่รู้ว่าคุณกักไว้หรือว่าไม่มีที่ให้ลงตัวฮาร์ดแวร์ในเครื่อง คุณก็ต้องยอมรับยอดขายไปทั้งๆที่เครื่องคุณทำได้ออกมาสวยงามมาก
สุดท้ายไปสอย wave II ซะ

ใช้อยู่ ก็มีนี่ครับ วิทยุ อัพ 2.2.2 แล้วดีขึ้นเยอะ ปัญาหาที่บ่นๆกันผมไม่เจอเลย
แถมวัสดุดีมากๆ ทำพลาด จอฟาดกับเหลี่ยมโต๊ะที่เป็นเหล็กไปทีนึง เป็นรุ่นอื่นบิ่นไปแล้ว
แต่Metal ไม่มีแม้แต่รอยข่วน
ส่วนWave II ผมเคยใช้ครับ ตัดใจจากMetal ไปซื้อนี่แหละ(ตอนนั้นตังค์ไม่พอ)
สุดท้ายขายทิ้งครับ เพราะรู้สึกไม่ค่อยSupport อะไรเท่าไหร่ SS เจ้าของBADA OS เอง
ดูเหมือนจะเอาจริงเอาจังกับ Android ซะมากกว่า ผมเลยชิงขายทิ้งไปซะตอนที่มันยังราคาดีๆอยู่
ทุกว่านี่ มือ2 WaveII เหลือ 4-6 พัน
ปลายเดือนนี้ 2.3 ออกมาให้อัพเดท นอนรออยู่เลยครับ ^^
เฟอร์กี้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Aug 2011 18:55  

ผมใช้ liquid metal มาเดือนนึง แล้วรู้สึกเมื่อวันก่อน ผมใช้งานอยู่ดีๆ แล้วสัญญาณโทรศัพท์หายเฉยเลย ผมพยายาม reboot เครื่องตั้งหลายครั้งแล้ว แต่ขึ้น emergency call ตลอด ผมก็เลยไปปรับที่ call setting แล้วไปที่ advance call อะไรสักอย่างนี่แหละ สัญญาณถึงจะกลับมา ผมใช้ sim ของ DTAC นะครับ ไม่รู้สาเหตุเหมือนกันว่าทำไมถึงเป็นอย่างนี้ หรือว่าผมอาจจะเปิด wifi ทิ้งไว้ก็ได้ สัญญาณก็เลยหายไปเฉยๆ ผมกะลังรอ ROM gingerbread มาให้อัพอยู่เหมือนกัน เห็นมีข่าวว่าว่ามีรอม 2.3 ของ liquid metal มาให้ใช้แล้ว แต่ก็ยังไม่อยากเสี่ยง -_-
apola
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Sep 2011 22:07  

เจ้า liquid metal แคปภาพหน้าจอยังไงอ่ะคะ ทำไม่ได้ซักที
ใจจิงมีความรุ้สึกไม่ดีกับแบรนด์นี้เท่าไหร่เพราะโน๊ตบุคนี่แหละ แต่แฟนซื้อมาก็จำใจต้องใช้- -*

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2011 20:39  

มีปันหาอย่างนึงค่ะ อยากจะรู้ว่า ปิดเสียงชัตเตอร์ยังไง มันดังจริงๆเลยค่ะ แอบถ่ายรุปตัวเองบนรถไม่ได้ซะที อายเค้า T^T
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2011 21:08  

Anonymous ผู้เขียน:
มีปันหาอย่างนึงค่ะ อยากจะรู้ว่า ปิดเสียงชัตเตอร์ยังไง มันดังจริงๆเลยค่ะ แอบถ่ายรุปตัวเองบนรถไม่ได้ซะที อายเค้า T^T

ปัญหาเดียวกันเลย หาวิธีแก้อยู่ ฮ่าๆๆๆ

อีกข้อคือ เรื่อง low space ความจำตัวเครื่องน้อยแฮะ
จริงๆ ไม่ใช้ปัญหาเท่าไหร่ ถ้าลบแอปได้ นี่คือลบบางแอปไม่ได้เลย มันติดเครื่องมาเลยเอาออกไม่ได้ เช่น spinlet urfooz อะไรเนี่ย ไม่ได้ใช่เลย

แล้วสามารถอัพความจำตัวเครื่องได้ไหม วิธีไหนอะคะ
แต่เท่าที่ใช่ตอนนี้ไม่นับเรื่องพื้นที่น้อย

ก็โอเคนะ กล้องก็สวยนี่ ไหลลื่นๆ ดี ชอบนะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2011 11:27  

เปลี่ยนโหมด Sound เป็น Silent mode ครับ เสียงทุกอย่างก็จะเงียบครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2011 22:24  

เปลี่ยนโหมด Sound เป็น Silent mode ครับ เสียงทุกอย่างก็จะเงียบครับ

ลองแล้วค่ะ แต่ก้อยังมีเสียง
engengeng
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2011 09:57  

ไปถอยมาจากเจมาร์ท เดอะมอลบางกะปิเมื่อวาน 7990 ก้อโอนะ อัพเป้น 2.3 ให้ด้วย ราคานี้ก้อน่าใช้อ่ะครับ
RHCP
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Nov 2011 13:35  

engengeng ผู้เขียน:
ไปถอยมาจากเจมาร์ท เดอะมอลบางกะปิเมื่อวาน 7990 ก้อโอนะ อัพเป้น 2.3 ให้ด้วย ราคานี้ก้อน่าใช้อ่ะครับ

ตกลงตัวนี้มันมี FM Tuner มั๊ย ขอถามจากผู้ใช้งานจริงหน่อยครับ
mikp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Dec 2011 15:53  

RHCP ผู้เขียน:
engengeng ผู้เขียน:

ตกลงตัวนี้มันมี FM Tuner มั๊ย ขอถามจากผู้ใช้งานจริงหน่อยครับ

มีคับ
มันมี fm ตั้งแต่ 2.2.2 แล้ว
หมูหมู
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Apr 2012 09:23  

ขาย Acer Liquid Metal อายุ 1 เดือน ติดฟิล์มกันรอยแล้ว เครื่องศูนย์พร้อมใบเสร็จ อุปกรณ์ครบยกกล่อง สภาพเทพ 100% แค่ 5,000 บาทคร้าบ

สนใจติดต่อ หมูหมู (090) 110-0566
ปานเทพ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 May 2012 23:05  

ขาย Acer Liquid Metal ประกันเหลือ 10 เดือนเต็ม ซื้อเมื่อ 5 มี.ค.2555 อุปกรณ์ครบยกกล่อง เครื่องศูนย์ ติดฟิล์มกันรอย มีใบเสร็จและใบรับประกันการซื้อ สภาพ 99% ไม่เคยตกหล่น ขายแค่ 3,500 บาท ติดต่อ (082) 577-1133
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 May 2012 17:22  

ขาย Acer Liquid Metal ประกันเหลือ 10 เดือนเต็ม ซื้อเมื่อ 5 มี.ค.2555 อุปกรณ์ครบยกกล่อง เครื่องศูนย์ ติดฟิล์มกันรอย มีใบเสร็จและใบรับประกันการซื้อ สภาพ 99% ไม่เคยตกหล่น ขายแค่ 3,500 บาท ติดต่อ (082) 577-1133

ขายแล้วครับ ขอบคุณ Siamphone มากๆๆๆๆ ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: