Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Samsung Galaxy Cooper - ซัมซุง Galaxy Cooper S5830
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 330 / เข้าชม: 5009799
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
60%
 60%  [ 17 ]
ดี - GOOD - 4
21%
 21%  [ 6 ]
ธรรมดา - Normal - 3
10%
 10%  [ 3 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
3%
 3%  [ 1 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
3%
 3%  [ 1 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 28

Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Samsung Galaxy Cooper - ซัมซุง Galaxy Cooper S5830
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2011 00:06  
ตอบโดยอ้างถึง  

รอให้ราคาลงมาถึง 6,000 บาท ค่อยสอยลงมา Very Happy
khaelfar
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Samsung Galaxy Cooper - ซัมซุง Galaxy Cooper S5830
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2011 19:55  

อนันต์นาจ ผู้เขียน:
รอให้ราคาลงมาถึง 6,000 บาท ค่อยสอยลงมา Very Happy

กะทำแบบนี้เหมือนกัน แต่คงอีกนาน T^T
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : SD การ์ด
วันที่โพสท์ : 01 Dec 2011 13:42  

ผมใช้ SS คูเปอร์อยู่ครับ...คือได้ซื้อ SD การ์ดมา 8 G เวลาโหลดแอปต่างๆมันยังจะไปลงที่ความจำเคื่องอีกทั้งๆที่มันจะเต็มแล้วทำไงดีให้มันมาลงที่ SD การ์ดครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Dec 2011 13:45  

ผมใช้ SS คูเปอร์อยู่ครับ...คือได้ซื้อ SD การ์ดมา 8 G เวลาโหลดแอปต่างๆมันยังจะไปลงที่ความจำเคื่องอีกทั้งๆที่มันจะเต็มแล้วทำไงดีให้มันมาลงที่ SD การ์ดครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Dec 2011 13:46  

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Dec 2011 13:46  

animagus
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Dec 2011 10:07  

อยากทราบว่า คูปเปอร์ รองรับ 3G ของทุกค่ายไหมคะ

เห็นน้องซื้อมาบอกว่า รองรับแค่ของ AIS จริงหรือเปล่าคะ แล้วเพราะอะไรอ่ะคะ
mookunza
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 19 Dec 2011 16:06  

animagus ผู้เขียน:
อยากทราบว่า คูปเปอร์ รองรับ 3G ของทุกค่ายไหมคะ

เห็นน้องซื้อมาบอกว่า รองรับแค่ของ AIS จริงหรือเปล่าคะ แล้วเพราะอะไรอ่ะคะ

ใช้ระบบไหนบอกคนขายค่ะ เพราะมีเครื่องที่รองรับ 3G 900 กับ 850 ถ้าใช้ AIS ก็ 900 ส่วน Dtac กับ True จะเป็น 850 ค่ะ
piyaphong tai
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Dec 2011 16:54  

อยากจะรู้อ่าครับว่าเราอัพจาก 2.2 เป็นอะไรได้บ้างครับ
Bestjita
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Dec 2011 23:18  

เพิ่งซื้อSamsung Galaxy Cooper มาครับ
เป็นมือใหม่แอนดรอยครับ
คือตั้งเพลง A ไว้ เป็น เสียงริงโทนสำหรับนาย A โทมา
แล้วก็ตั้งเสียงเรียกเข้าทั่วไป เป็นเพลง O
แต่ปรากฏว่า พอนาย A โทรมา เสียงเรียกเข้ากับเป็นเสียงเพลง O
ทั้งๆที่เข้าไปดูในสมุดรายชื่อ เสียงริงโทนนายA ก็ ขึ้นโชว์ว่าเป็นเพลง A อยู่
แต่อาการนี้ เป็นๆหายๆครับ ไม่ได้เป็ทุกครั้ง
บางที เวลานาย A โทมาก็เป็นเสียง เพลง A บางทีก็เป็นเสียงเพลง O
พอมีใครทราบรึเปล่าครับ ว่าจะแก้ไขยังไงได้บ้าง
ลิงกรกฎ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Dec 2011 14:23  

ในกล่องแถมอะไรบ้างค่ะ เห็นสีขาวแล้วสวยมากค่ะ
temptime01
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2012 10:54  

ปกติใช้ SII แต่พึ่งแนะนำให้น้องซื้อ Galaxy Cooper เนื่องจากจำกัดงบไม่เกิน 9,000 บาท
ที่โลตัสตาก 8,900 บาท ได้คูปองเงิน 500 บาท (ใช้ซื้อของในโลตัส) พนังงานจะถามก่อนว่าใช้ระบบอะไร น้องผมใช้ AIS (ได้ข่าวว่าระบบ 3G แบ่งเป็น 2 ย่านความถี่) แต่ที่ตากไม่มี 3G Crying or Very sad เลยไม่ได้ทดลอง

1.ตัวเครื่องที่จำหน่ายปัจจุบัน ROM เป็น 2.3.4 แล้ว (ในเวปยังไม่ update ข้อมูลแจ้งเป็น ROM 2.2) เสถียรดีแบบนิ่มๆช้าๆ (เนื่องจากผมใช้ SII มันเลยรู้สึกว่าช้า)
2.ทดลอง root แล้วง่ายดี (unroot ก็ง่าย)
ลองดูการ root ในนี้
http://www.thaiandroidphone.com/thread-22751-1-1.html
ศึกษาประโยชน์ของการ root ได้ใน Google ครับมีโพสไว้เยอะมาก
3.ลง App. ที่ผมใช้กับ SII ได้เกือบหมด ยกเว้น App. ที่ระบุให้ลงกับ SII เท่านั้น
4.ไม่ได้ลองเกม แต่เกมที่เป็น HD โดยเฉพาะคนที่เคยใช้เครื่อง spec.สูงๆ และต้องติดตั้ง Chainfire3D อันนี้ไม่ได้
เนื่องจากต้องการ spec. CPU 1GHz up
5.Network ,Net,Wifi, Wifi Hotspot ใช้ได้ดีเหมือนเครื่อง spec.สูงๆ (ของลูกสาว Acer spec.ต่ำกว่า ก็ใช้ได้ดีอยู่แล้ว ทดลองตอนช่วงน้ำท่วม ปล่อย Wifi hotspot ให้กับ notebook 4 เครื่อง สบายๆเลยครับ) Function นี้คือเป้าหมายที่น้องอยากได้ ใช้งาน Web ได้ดี แต่น้องผมเอามาใช้เล่น Facebook
6.กล้อง ถือว่าถ่ายภาพชัดใช้ได้ ถ้าไม่ใช่มืออาชีพก็ใช้แทนกล้อง Digital ทั่วไปได้เลยครับ ไม่เสียหายอะไร ใน Mode วีดีโอถ่ายในความละเอียดสูงสุดที่ 640x480 DVD เปิด Flash ถ่ายกลางคืนได้ (ในเวปยังไม่ update ข้อมูลแจ้งเป็น 320x240)
7.แบตฯ ใช้ Network ก็หมดไวเหมือน SII (ผมไม่แคร์เรื่องพวกนี้ SII ทำทุกอย่างให้ประหยัดก็ไม่มีอะไรดีขึ้น พอประหยัดประสิทธิภาพก็หายไป ปัญหาก็มาก พึ่ง Mobile charger สบายใจ ในรถก็เตรียมที่ charge ไว้)
8.GPS ใช้งานครั้งแรกจับสัญญาณนานมาก แต่หลังจากจับได้ครั้งนึงแล้วก็ปกติ
***ลง App. นำทาง iGO My way ใช้งานได้ดีครับ (มี App. นำทางอีกเยอะ แต่โดยส่วนตัวผมใช้แต่ iGO กับ Garmin เท่านั้น)
9.Display ไม่ขี้เหร่นะครับ สีสีนก็สวยงามดี (ในรูปตัวอย่างมันดูไม่สวย ตัวจริงผมว่าโอเค)
10. Accessory ก็เยอะดีเพราะเป็นรุ่นที่นิยมใช้เหมือนกัน
อื่นๆยังไม่ได้ทดลองมากนักเพราะกลับมาบ้านปทุมฯก่อน มีเวลาจับแค่ 3-4 ชั่วโมง
Function การใช้งานทั่วไปคล้ายกับ SII ถ้ามีเพื่อนที่ใช้ SII ขอคำปรึกษาวิธีการใช้งานได้เลย
ใช้งานทั่วไปถือว่า OK คุ้มกับราคา สำหรับคนที่อยากทดลองใช้ Android แล้วพอจะมีงบประมาณนี้ แต่ถ้ามีงบมากๆก็แนะนำให้ข้ามไปเป็น SII หรือมากกว่าไปเลยสำหรับค่าย Samsung นะครับ Spec.สูง มันก็ใช้งานได้มากขึ้นตาม (อย่าเทียบกับค่ายอื่นระบบอื่น)
temptime01
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2012 11:12  

Bestjita ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อSamsung Galaxy Cooper มาครับ
เป็นมือใหม่แอนดรอยครับ
คือตั้งเพลง A ไว้ เป็น เสียงริงโทนสำหรับนาย A โทมา
แล้วก็ตั้งเสียงเรียกเข้าทั่วไป เป็นเพลง O
แต่ปรากฏว่า พอนาย A โทรมา เสียงเรียกเข้ากับเป็นเสียงเพลง O
ทั้งๆที่เข้าไปดูในสมุดรายชื่อ เสียงริงโทนนายA ก็ ขึ้นโชว์ว่าเป็นเพลง A อยู่
แต่อาการนี้ เป็นๆหายๆครับ ไม่ได้เป็ทุกครั้ง
บางที เวลานาย A โทมาก็เป็นเสียง เพลง A บางทีก็เป็นเสียงเพลง O
พอมีใครทราบรึเปล่าครับ ว่าจะแก้ไขยังไงได้บ้าง

ถ้าเป็นการเลือกริงโทนจากไฟล์เสียงส่วนตัว ก็จะเป็นครับลองแก้ด้วย 2 วิธีนี้ครับ
1.เปิดไฟล์เพลงด้วย App.ฟังเพลงของเครื่อง กดเมนูปุ่มซ้ายเลือกตั้งเป็น มันจะมีให้เลือก
ว่าจะให้เป็นเสียงเรียกเข้าอะไร
2.เปิดไฟล์เพลงด้วย PowerAMP วิธีการเหมือนกัน
เสียงเรียกเข้าจะไปอยู่ใน Menu เสียงของโทรศัพท์ครับซึ่งเป็นส่วนของ System เลย
อย่าไปเลือกในไฟล์เสียงโดยตรง
***สำหรับการนำเสียงที่เราใส่เข้าไปออกจากระบบ ง่ายๆเลยคือ ลบไฟล์เพลงทิ้ง
ขอให้สำเร็จครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2012 11:22  

ลิงกรกฎ ผู้เขียน:
ในกล่องแถมอะไรบ้างค่ะ เห็นสีขาวแล้วสวยมากค่ะ

CD driver (สำหรับ Link กับ Com.)
Bat. charger
หูฟัง (แบบธรรมดา ไม่ใช่ In-Ear)
USB data link
Mem 2 Gb
คู่มือเล่มเล็กๆ (โหลดฉบับเต็มในเวป samsung เอาเองครับ)
แค่นี้ครับ Razz
temptime01
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2012 12:09  

orange ผู้เขียน:
สอบถามนิดหน่อยค่ะ

อยากจะใช้งานอีเมลในคูเปอร์ นอกจากจีเมล เช่น ฮอทเมล หรือเมลบริษัท
จะต้องตั้งค่าอะไรยังไงบ้างคะ ลองทำดูแล้วแต่ยังใช้ไม่ได้

รบกวนด้วยนะคะ

เข้าที่ อีเมล์ (App.ติดมากับเครื่อง) กดปุ่มเมนูด้านซ้าย เลือกเพิ่มแอคเคาท์ มันจะให้ใส่ mailuser/password กดไปเรื่อยๆ ใช้ได้เลยครับ
ส่วนการตั้งค่าของเมล์ก็เซ๊ตได้ในแต่ละเมล์เลย (การซิงค์จะเป็นอัตโนมัติ เมื่อมีเมล์เข้าจะแจ้งให้ทราบเลย) ถ้าเพิ่มเมล์แอคเคาท์ที่ใช้สมัคร facebook เมื่อมีคนโพสมาจะแจ้งมายังเมล์ใช้ประโยชน์ได้โดยไม่ต้องเพิ่มเติม App.อื่นๆเลย
ระบบ Android เป็นของ Google ฉนั้น Gmail จะแนบไฟล์ได้ที่ไม่เกิน 10 MB ส่วนเมล์อื่นๆได้แค่ 2 MBเท่านั้นครับ
zaichill
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2012 02:39  

ถ้าที่ซื้อมาเป็นที่รองรับ3g 900 แต่ว่าอยากใช้ของทรูที่เปน850 เราจะเอาไปอัพเกรดให้ใช้850ได้มั้ย
BerryLove
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Jan 2012 11:47  

อยากทราบว่ารุ่นนี้ reset เครื่องยังไงคะ แบบที่ไม่ใช่ factory reset
เพราะเวลาเปิด wifi ใช้ แล้วปิดไป พอเปิดใหม่ มันขึ้น wifi error ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่อย่างเดียวเลย
จัส
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jan 2012 20:18  

BerryLove ผู้เขียน:
อยากทราบว่ารุ่นนี้ reset เครื่องยังไงคะ แบบที่ไม่ใช่ factory reset
เพราะเวลาเปิด wifi ใช้ แล้วปิดไป พอเปิดใหม่ มันขึ้น wifi error ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่อย่างเดียวเลย

กดปุ่มล๊อค ค้างไว้ประมาณ 20 วินาที หรือ หน้าจอดับ แล้วมันจะรีเซ็ท ค่ะ
shabakeaw
Year's Star

จังหวัด: เพชรบุรี
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2012 16:16  

ไม่มีใครมีปัญหาเรื่อง เครื่องเล่นเพลงเลยเหรอครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย shabakeaw เมื่อวันที่ 15 Feb 2012 08:55; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Feb 2012 00:21  

มัวแต่วิจารณ์โน่นนี่ ไปเิปิดบริษัทผลิตเองเลยดีกว่ามั้ง
Patoo_007
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Feb 2012 11:16  

สอบถามผู้รู้หน่อยครับว่ารุ่นนี้รองรับ 3G 850Mhz ของ True Move H มั้ยครับ
พอดีไปทำเรื่องย้ายค่ายมาแล้วดันเพิ่งจะมาคิดได้ว่ามันรองรับรึเปล่า
ถ้าไม่รับนี่งานงอก Laughing
noknum
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กาญจนบุรี
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2012 16:14  

Patoo_007 ผู้เขียน:
สอบถามผู้รู้หน่อยครับว่ารุ่นนี้รองรับ 3G 850Mhz ของ True Move H มั้ยครับ
พอดีไปทำเรื่องย้ายค่ายมาแล้วดันเพิ่งจะมาคิดได้ว่ามันรองรับรึเปล่า
ถ้าไม่รับนี่งานงอก Laughing

Samsung Galaxy Cooper เหมือนมันจะแล้วแต่รุ่นหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่เจอเว็บนี้อธิบายไว้อ่ะค่ะ ลองดูนะ เอามาฝากค่ะ
เผื่อช่วยได้ มันเป้นวิธีการซื้อมือถือที่รองรับ3G อ่ะ
http://www.yokekungworld.com/2011/09/thailand-mobile-expo-2011-endyear/
shabakeaw
Year's Star

จังหวัด: เพชรบุรี
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2012 09:10  

ไม่มีใครมีปัญหาเรื่อง เครื่องเล่นเพลงเลยเหรอครับ
พอเล่นเพลงแล้วลองเปลี่ยน อีควอไลเซอร์ เป็น ร็อค แจ็ส คลาสิค แล้วเพลงมันกระตุกอ่ะครับ (2 เครื่องแล้วนะ)....ใครก็ได้ช่วยด้วยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2012 23:22  

1414 ผู้เขียน:
วานผู้รู้ตอบทีครับ

มันต่อ wifi ไม่ได้อะครับ ต่อติดแค่วินาทีเดียวแล้วก็ขึ้นว่าเลิกการเชื่อมต่อ

factory reset แล้วยังเป็นเหมือนเดิมครับ พอมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
kratainoi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2012 21:56  

คือผมอยากถามว่า ที่ข้อมูลของสยามโฟนอ่าครับ เป็นแอนดรอยด์ เวอร์ชั่น2.2 Froyo แต่ว่าผมซื้อมา แล้วผมไปดูในมือถือ มันบอกว่าเป็น เวอร์ชั่น 2.3.4 หมายความว่าเค้าอัพให้เราแล้วใช่ป่าวครับ ผมไม่แน่ใจเพราะผมจะไปอัพอ่าครับ ใครรู้ช่วยบอกผมทีนะครับหรือผมเข้าใจอะไรผิดไปไหมก็ไม่รู้
l3oy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 May 2012 17:43  

kratainoi ผู้เขียน:
คือผมอยากถามว่า ที่ข้อมูลของสยามโฟนอ่าครับ เป็นแอนดรอยด์ เวอร์ชั่น2.2 Froyo แต่ว่าผมซื้อมา แล้วผมไปดูในมือถือ มันบอกว่าเป็น เวอร์ชั่น 2.3.4 หมายความว่าเค้าอัพให้เราแล้วใช่ป่าวครับ ผมไม่แน่ใจเพราะผมจะไปอัพอ่าครับ ใครรู้ช่วยบอกผมทีนะครับหรือผมเข้าใจอะไรผิดไปไหมก็ไม่รู้
ใช่ครับ2.3.4 อัพมาจากโรงงาน ตอนนี้สามารถอัพได้ 2.3.6แล้วครับ
kratainoi
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 May 2012 16:10  

l3oy ผู้เขียน:
kratainoi ผู้เขียน:
ใช่ครับ2.3.4 อัพมาจากโรงงาน ตอนนี้สามารถอัพได้ 2.3.6แล้วครับ

อ๋อครับๆ แล้วถ้าไปอัพที่ศูนย์นี่ต้องเสียตังป่าวครับ
bank999
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jun 2012 12:49  

ตอนนี้มี คูเปอร์ gt-5830i สีขาว
ซีพียู 800 up
1.อยากรู้ว่ามันเป็นรุ่นใหม่ใช่หรือเปล่าครับ
2.แล้วแตกต่างจากรุ่นเดิมอย่างไรบ้าง
ขอบคุณครับ
Tmeelak
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 22 Jun 2012 21:06  

อยากได้อ่ะ...ถึง Spec มันจะไม่เริ่ด มาก แต่ก็จะใช้อ่ะ ^ ^
GREENTUAN
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2013 16:47  

มีคนยังสนใจอยู่มั้ยรุ่นนี้ อยากขายค่ะ ^^

4,000.- บาท อุปกรณ์ครบยกกล่องนะคะ พร้อม เมม 2 GB + แถมเคส

สภาพ : เครื่องสภาพดี มีริ้วรอยนิดหน่อยตามขอบคะ ตัวเครื่องใช้งานได้ปกติค่ะ

เหตุผลที่ขาย เพราะเปลี่ยนโทรศัพท์ใหม่แล้ว ^^

สนใจติดต่อได้นะคะ : 082-3499788
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4

ไปยังหัวข้อ: