Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Samsung Galaxy Mini S5570 - ซัมซุง Galaxy Mini S5570
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 370 / เข้าชม: 4297196
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
61%
 61%  [ 11 ]
ดี - GOOD - 4
27%
 27%  [ 5 ]
ธรรมดา - Normal - 3
11%
 11%  [ 2 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 18

Author

หัวข้อ : Re: Samsung Galaxy Mini S5570 - ซัมซุง Galaxy Mini S5570
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2011 10:11  
ตอบโดยอ้างถึง  

เวอร์ชั่น 2.3 นี้สามารถนำไปลง โทรศัพท์รุ่นอื่นได้ไหมครับ อีกเรื่อง ในโทรศัพท์ที่มีอัพเดทซอฟท์แวร์ ถ้าที่ซัมซุงเค้าเอาเวอร์ชั่น แอนดรอยเป็นเวอร์ชั่นใหม่แล้ว โทรศัพท์เราจะอัพเดทเปลี่ยนเป็นเวอร์ชั่นใหม่เองหรือป่าวครับ
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Samsung Galaxy Mini S5570 - ซัมซุง Galaxy Mini S5570
วันที่โพสท์ : 09 Nov 2011 14:08  

Anonymous ผู้เขียน:
เวอร์ชั่น 2.3 นี้สามารถนำไปลง โทรศัพท์รุ่นอื่นได้ไหมครับ อีกเรื่อง ในโทรศัพท์ที่มีอัพเดทซอฟท์แวร์ ถ้าที่ซัมซุงเค้าเอาเวอร์ชั่น แอนดรอยเป็นเวอร์ชั่นใหม่แล้ว โทรศัพท์เราจะอัพเดทเปลี่ยนเป็นเวอร์ชั่นใหม่เองหรือป่าวครับ

ROM จะใช้เฉพาะรุ่นครับ รุ่นใครรุ่นมันไม่สามารนำมาอัพไห้รุ่นอื่นได้ครับ มีเครื่องบางรุ่นบางยี่ห้อที่สามารถ
อัพรอมได้จากฟังชั่นอัพเดตซอฟแวร์ของตัวเครื่อง เพื่อความสะดวกสำหรับท่านที่ไม่มีคอมพิวเตอร์
แต่ทางที่ดีที่สุด ทำผ่านคอมพิวเตอร์จะเสถียรที่สุดครับ เพราะเคยมีบางท่านอัพผ่านบนมือถือแล้วมีปัญหา
สุดท้ายก็ต้องใช้คอมพิวเตอร์อัพอยู่ดีครับ
ขอความรู็
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Nov 2011 17:39  

WCS-2008 ผู้เขียน:

ROM จะใช้เฉพาะรุ่นครับ รุ่นใครรุ่นมันไม่สามารนำมาอัพไห้รุ่นอื่นได้ครับ มีเครื่องบางรุ่นบางยี่ห้อที่สามารถ
อัพรอมได้จากฟังชั่นอัพเดตซอฟแวร์ของตัวเครื่อง เพื่อความสะดวกสำหรับท่านที่ไม่มีคอมพิวเตอร์
แต่ทางที่ดีที่สุด ทำผ่านคอมพิวเตอร์จะเสถียรที่สุดครับ เพราะเคยมีบางท่านอัพผ่านบนมือถือแล้วมีปัญหา
สุดท้ายก็ต้องใช้คอมพิวเตอร์อัพอยู่ดีครับ

ขอบคุณครับ
การอัพจากคอมคือเปิดโปรแกรม kies แล้วก้อเสียบสายลิงค์เข้าโทสับ แร้วมันจะอัพเองเลยถูกไหมครับ
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 11 Nov 2011 15:46  

ขอความรู็ ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ
การอัพจากคอมคือเปิดโปรแกรม kies แล้วก้อเสียบสายลิงค์เข้าโทสับ แร้วมันจะอัพเองเลยถูกไหมครับ

เปิดโปรแกรมแล้วเสียบสาย รอ..แป็บนึ่ง ถ้ามีเวอร์ชั่นใหม่ไห้อัพจะขึ้นตามรูปครับ ก็กดอัพได้เลยครับ
(คอมพิวเตอร์ต้องต่อเน็ตด้วยนะครับ)

ขอความรู็
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Nov 2011 08:19  

ขอความรู็ ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ

เปิดโปรแกรมแล้วเสียบสาย รอ..แป็บนึ่ง ถ้ามีเวอร์ชั่นใหม่ไห้อัพจะขึ้นตามรูปครับ ก็กดอัพได้เลยครับ
(คอมพิวเตอร์ต้องต่อเน็ตด้วยนะครับ)

โอ้วววว...กระจ่างเลยครับ ขอบคุณๆๆๆๆครับ
pao
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Nov 2011 13:19  

ใครรู้บ้างวิธีกดเช็ครอมกดอย่างไร วันนี้จะไปถอยสักเครื่อง
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Nov 2011 10:50  

pao ผู้เขียน:
ใครรู้บ้างวิธีกดเช็ครอมกดอย่างไร วันนี้จะไปถอยสักเครื่อง

หมายถึงเช็ค Rom ว่าเป็นเวอร์ชั่นใหนใช่ใหมครับ ถ้าใช่เข้าที่ ตั้งค่า>เกี่ยวกับโทรศัพท์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Nov 2011 16:19  

อยากทราบว่า กาแล็กซี่มินิ กับ กาแล็กซี่ ฟิค รุ่นไหนดีกว่ากันครับ
ขอถานิดนึงว่า เจ้ามินิตัวนี้ เวลาตั้งเป็นเสียงเรียกเข้ามันจะเบาก่อน 2 วิ เหมือนซัมซุงรุ่นอื่นๆหรือไม่ครับ

สเป็กโดยรวม galaxy fit สเป็กจะสูงกว่า galaxy mini ครับ เช่นหน้าจอ fit 3.3" กล้อง 5 ล้าน
ส่วน mini หน้าจอ 3.14" กล้อง 3.2 ล้าน แต่การใช้งานไม่แตกต่างกันครับ เพราะเป็นมือถือที่จัดอยู่
ในระดับเดียวกัน เรื่องเสียงเรียกเข้านั้น เมื่อมีสายเข้าจะดังขึ้นทันทีครับ

ขอบคุณมากๆครับ ที่ช่วยตอบ ตัดสินใจแล้วครับ กลางเดือนหน้าซื้อ 2 เครื่องเลย ทีแรกจะซื้อกาแล็กซี่ คูเปอร์ชอบตรงที่กล้องมีแฟลช วันนี้ถามแฟนว่าเอามั้ยจะซื้อให้ แฟนบอกว่าเอา อดเลย เอามินิก็ได้ (ค้างตังแฟนอยู่ 4 พัน อ่ะครับ เลยต้องซื้อให้ อิอิ) ไว้ซื้อมาแล่วจะมาถามอีกนะครับ ขอบคุณครับ

ถอยมาแล้วคับวันนี้ 2 เครื่องเลย สีดำเทา ตอนนี้ลองเล่นอยู่คับ ได้แบบอัพเดทเป็น 2.3 แล้วคับ แล้วก็รุ่นs5570B ด้วยคับ ซื้อที่เทเลวิซ 4,990 คับ
อยากถามว่าทำยังไงให้บลูทูธไม่ต้องนับเวลาถอยหลัง 120 วินาทีคับ ทำไมถูก
และก็พวก gps แผนที่ต่างๆ เวลาเข้าจะเสียตังมั้ยคับ
แล้วก็ชาร์๗แบตครั้งแรกกี่ชั่วโมง ปิดเครื่องหรือเปิดเครื่องคับ ขอบคุณคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Nov 2011 16:05  

ถอยมาแล้ววันนี้ที่แมคโคร มาบุญครอง ราคา 4,400. บาท ใครรู้ช่วยตอบที หาแป้นภาษาอังกฤษอยู่ตรงไหน และตัว E อยู่บนมุมขวา มันหมายถึงอะไร เอดจ์หรือเปล่า ถ้าใช่ปิดตรงไหน ขอบคุณครับ มือใหม่
BNY
Year's Star

จังหวัด: ตาก
วันที่โพสท์ : 28 Nov 2011 22:27  

ถอยมาแล้ววันนี้ที่แมคโคร มาบุญครอง ราคา 4,400. บาท ใครรู้ช่วยตอบที หาแป้นภาษาอังกฤษอยู่ตรงไหน และตัว E อยู่บนมุมขวา มันหมายถึงอะไร เอดจ์หรือเปล่า ถ้าใช่ปิดตรงไหน ขอบคุณครับ มือใหม่

E ตัวนั้นเป็น เอดจ์ แน่นอนครับ ถ้า อัพเป็น 2.3 แล้ว กดปุ่มด้านข้างเครื่อง(ที่ปิดเปิดเครื่อง) ค้างไว้ จะมีเมนูขึ้นมา ให้เลือก "โหมดเครือข่ายข้อมูล"

แต่ถ้ายังไม่ได้อัพ เข้าเมนู การตั้งค่า-->การเชื่อมต่อไร้สายและเครือข่าย-->เครือข่ายมือถือ-->ในช่องแพ็กเกจดาต้า ให้ติ๊กเอาเครื่องหมายถูกออกแค่นั้นครับ เมื่อไหร่จะเปิดใช้ ก็ทำเหมือนเดิม ติ๊กให้เครื่องหมายถูกกลับมา
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Nov 2011 18:16  

ถอยมาแล้วคับวันนี้ 2 เครื่องเลย สีดำเทา ตอนนี้ลองเล่นอยู่คับ ได้แบบอัพเดทเป็น 2.3 แล้วคับ แล้วก็รุ่นs5570B ด้วยคับ ซื้อที่เทเลวิซ 4,990 คับ
อยากถามว่าทำยังไงให้บลูทูธไม่ต้องนับเวลาถอยหลัง 120 วินาทีคับ ทำไมถูก
และก็พวก gps แผนที่ต่างๆ เวลาเข้าจะเสียตังมั้ยคับ
แล้วก็ชาร์๗แบตครั้งแรกกี่ชั่วโมง ปิดเครื่องหรือเปิดเครื่องคับ ขอบคุณคับ

- บลูทูธจะไห้เครื่องอื่นคนหาเราเจอ ต้องกดนับเวลาทุกครั้งครับ เปิดไห้เห็นตลอดไม่ได้ครับ

- ค่า gps ไม่เสียครับ แต่ถ้าใช้ Maps ที่มากับเครื่องต้องเปิด edge เพื่อโหลดข้อมูลแผนที่จะมี
ค่าใช้จ่ายเสียตามโปรโมชั่นที่สมัครไว้ครับ ส่วนแผ่นที่ gps ผมใช้ Sygic ไม่มีเสียค่าใช้จ่ายใดๆ

- การชาร์แบต 3 ครั้งแรกควรชาร์จไห้เต็มครับ ชาร์จแค่เต็มก็พอ ไม่ต้องเสียบชาร์จทิ้งไว้ 7-8 ชั่วโมง
ตามที่คนขายบอกครับ เพราะสมัยนี้แบตเป็นแบบ Li-ion การประจุไฟครั้งแรกไม่จำเป็นต้อง
ชาร์จทิ้งไว้นานๆเหมือนแบต Ni-Cd สมัยก่อนครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Dec 2011 20:33  

- บลูทูธจะไห้เครื่องอื่นคนหาเราเจอ ต้องกดนับเวลาทุกครั้งครับ เปิดไห้เห็นตลอดไม่ได้ครับ

- ค่า gps ไม่เสียครับ แต่ถ้าใช้ Maps ที่มากับเครื่องต้องเปิด edge เพื่อโหลดข้อมูลแผนที่จะมี
ค่าใช้จ่ายเสียตามโปรโมชั่นที่สมัครไว้ครับ ส่วนแผ่นที่ gps ผมใช้ Sygic ไม่มีเสียค่าใช้จ่ายใดๆ

- การชาร์แบต 3 ครั้งแรกควรชาร์จไห้เต็มครับ ชาร์จแค่เต็มก็พอ ไม่ต้องเสียบชาร์จทิ้งไว้ 7-8 ชั่วโมง
ตามที่คนขายบอกครับ เพราะสมัยนี้แบตเป็นแบบ Li-ion การประจุไฟครั้งแรกไม่จำเป็นต้อง
ชาร์จทิ้งไว้นานๆเหมือนแบต Ni-Cd สมัยก่อนครับ

ขอบคุณมากคับ คุณWCS-2008 ตอนนี้ชอบมากเลยใช้ดีคับ ตอนนี้ชาร์จครั้งนึง แล้วก็ปิดเครื่องเวลานอนก็อยู่ประมาณ 3 วันคับ ยังไม่ลงแอปอะไรมากคับ อยากให้แนะนำแอปดีๆที่จำเป็นหน่อยคับ พวกเกมไม่เป็นไรคับ
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2011 20:09  

แอปฯ ผมก็ไม่ได้ลงอะไรมากครับ ส่วนมากก็จะเป็นพวก Facebook , MSN อะไรประมาณนี้ครับ
อย่างอื่นก็ไม่ค่อยได้ใช้อะไรเลยไม่ได้ลง แล้วก็ลงเกมส์นิดหน่อยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Dec 2011 23:25  

ตอนฟัง mp3 มันเป็นภาษาต่างด้าว ใครมีวิธีบ้างช่วยตอบที่ครับ ขอบคุณครับ มือใหม่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2011 11:11  

แอปฯ ผมก็ไม่ได้ลงอะไรมากครับ ส่วนมากก็จะเป็นพวก Facebook , MSN อะไรประมาณนี้ครับ
อย่างอื่นก็ไม่ค่อยได้ใช้อะไรเลยไม่ได้ลง แล้วก็ลงเกมส์นิดหน่อยครับ

ขอบคุณคับ เหมือนกันเลย อิอิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Dec 2011 11:17  

ตอนฟัง mp3 มันเป็นภาษาต่างด้าว ใครมีวิธีบ้างช่วยตอบที่ครับ ขอบคุณครับ มือใหม่

ของผมเป็นภาษาไทยทุกเพลงคับ เพราะผมจะแก้ในโปรแกรม mp3 tag จากคอมก่อนแล้วส่งบลูทูธเข้ามือถือ ผมลองโหลดเพลงผ่าน แอป4shared ในมือถือ มันจะเป็นภาษาต่างด้าวเหมือนกันคับ การแก้ไขคือควรจะเข้าไปแก้ไขชื่อเพลง ชื่อนักร้อง ในโปรแกรม mp3tag หาโหลดได้ง่ายๆคับ ลองพิมพ์ดูใน google ลองทำดูคับไม่ยากใส่รูปปกได้ด้วย ของผมใส่เมมจากเครื่องเก่า 8 กิ๊ก เพลงกว่า 800 เพลง ผมแก้อยู่เกือบวันนึงถึงจะเสร็จ อิอิ
sn_kc
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 07 Dec 2011 22:03  

ตอนนี้ทาง samsung ได้ให้บริการ up firmware เป็น version 2.3 แล้วสำหรับ galaxymini รุ่นที่ เป็น 3g 900 นะครับผม ส่วนระบบ 850 รอไปก่อนนะครับบบบบบ
เจจ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2011 16:20  

คือ จะเอารูปลงคอมฯ แล้วเอาสายdata เสียบ แล้วต้องทำยังไงต่อ มันไม่เห็นมีอะไรขึ้นเลยค่ะ ต้องไปตั้งค่าอะไร หรือลงโปรแกรมอะไรก่อนหรือเปล่า งง
ตอนนี้ส่งบลูทูธเอา -_-'
Hooligan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2011 18:45  

อยากรู้ว่าถ้าต้องการ copy รายชื่อเบอร์โทร จากซิมลงเครื่อง ต้องทำยังไงคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Dec 2011 22:49  

ขอถามผู้รู้รุ่นนี้บันทืกเสียงสนทนาได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ทำอย่างไรครับ ขอบคุณครับ มือใหม่
naitee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Dec 2011 12:39  

Hooligan ผู้เขียน:
อยากรู้ว่าถ้าต้องการ copy รายชื่อเบอร์โทร จากซิมลงเครื่อง ต้องทำยังไงคะ

เข้าไปตรงรายชื่อแล้วกดตรงด้านล่างซ้ายมือ จะขึ้น นำเข้า/ส่งออก เลือกตรงนั้นครับ ปุ่มข้างบุ่มตรงการอ่ะ
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Dec 2011 16:55  

เจจ ผู้เขียน:
คือ จะเอารูปลงคอมฯ แล้วเอาสายdata เสียบ แล้วต้องทำยังไงต่อ มันไม่เห็นมีอะไรขึ้นเลยค่ะ ต้องไปตั้งค่าอะไร หรือลงโปรแกรมอะไรก่อนหรือเปล่า งง
ตอนนี้ส่งบลูทูธเอา -_-'

ต้องติดตั้ง Samsung Kies ลงในคอมพิวเตอร์ก่อนครับ เปิดโปรแกรมแล้วเสียบสาย รอ...
เมื่อโทรศัพท์เชื่อต่อกับ Samsung Kies ได้แล้วก็จะมีไดร์ของเมมโมรี่การ์ดขึ้นมาใน My Com
แต่ถ้าไม่มีไดร์ขึ้น ก็เปิดภาพถ่ายจาก Samsung Kies ก็ได้ครับ แล้วก็ Copy ลงคอม

แต่ผมจะใช้วิธีถอดเมมโมรี่การ์ดออกมาเสียบกับคอมโดยตรง จะง่ายกว่าครับ
Kuang MBA
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Dec 2011 15:07  

ขอถามคนที่ใช้ รุ่นนี้อยู่นะครับ

1. พอดีใช้ Android 2.1 อยู่ ซึ่งตัวเครื่องไม่สามารถอัฟ เป็น 2.2 ได้แ้ล้ว (เสียดาย)

2. จะซื้อไว้อีกเครื่องเพราะ ต้องใช้ 2 เบอร์ ซึ่งจุดประสงค์หลักๆ คือ ไว้โทรออก รับสาย กดสิทธิพิเศษของ AIS (http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=385067) ที่ดูไว้เครื่องรองคือรุ่นนี้นะครับ

3. พอเข้ามาอ่านเห็นบอกว่า มินิ อัพเป็น 2.3 ได้ด้วยแล้ว เลยทำให้ลังเลว่าจะใ้ช้ Android เป็นสองเครื่องเลยดีไหม

ปล. อยากรู้ว่า Android 2.1 กับ 2.3 ของมินิ มันดีขึ้นกว่ามากไหม ดีขึ้นยังไงมั่ง

จะได้ตัดสินใจซื้อเครื่องรองได้ถูกอะคัฟ
ขอบคุณมากครับ
nok8117273
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
วันที่โพสท์ : 22 Dec 2011 22:23  

ขาย Samsung Galaxy Mini สีขาว

อุปกรณ์ : เครื่อง / แบต / ที่ชาร์ตแท้ / สาย USB แท้ / หูฟังแท้(ยังไม่ได้แกะ) / คู่มือ / กล่องพินตรง / SD 8 GB / ฟิล์มกันรอยหน้าจอ

สภาพ : 99%
ตำหนิ : ไม่มีค่ะ

ซื้อมาเมื่อวันที่ 2/12/2554
ประกันศูนย์
ราคา : 3,500.- บาท

เหตุผลที่ขาย : ขายพร้อม BB9360 เพื่อซื้อ i-phone 4S ค่ะ

เครื่องนี้ใช้เป็นเครื่องสำรองค่ะ

นัดรับ : บางแค บางใหญ่ เพชรเกษม

เบอร์โทร : 081-811-7273 นกค่ะ WHATS APP ได้ค่า
BankyXY
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 30 Dec 2011 20:07  

สมาชิกใหม่บ้านน้อง Mini ...
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคร๊าบ ^ ^"
เข้ามาอ่านนานแระแต่ไม่เคยแสดงตัวซักที
ไม่เคยใช้แอนดรอยด์มาก่อนเลยก็เลยเลือกรุ่นนี้คับ เริ่มต้นๆ อิอิ
มันส์มาก ลงนู่น นี่ นั่น อัพนั่น นู่น นี่ บ่อยมาก 5555+

อัพเป็น หนมปังขิง 2.3.4 เรียบร้อยแระคับ

เหลือก็แต่Rootแล้วOCให้ CPU อัพเป็น 800 MHz หุๆ

ได้ยินข่าวมาว่าเจ้ามินิจะกินไอศกรีมกะเค้าได้นี่จริงเท็จแค่ไหนกันครับ?
BankyXY
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Dec 2011 20:15  

Kuang MBA ผู้เขียน:
ขอถามคนที่ใช้ รุ่นนี้อยู่นะครับ

1. พอดีใช้ Android 2.1 อยู่ ซึ่งตัวเครื่องไม่สามารถอัฟ เป็น 2.2 ได้แ้ล้ว (เสียดาย)

2. จะซื้อไว้อีกเครื่องเพราะ ต้องใช้ 2 เบอร์ ซึ่งจุดประสงค์หลักๆ คือ ไว้โทรออก รับสาย กดสิทธิพิเศษของ AIS (http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=385067) ที่ดูไว้เครื่องรองคือรุ่นนี้นะครับ

3. พอเข้ามาอ่านเห็นบอกว่า มินิ อัพเป็น 2.3 ได้ด้วยแล้ว เลยทำให้ลังเลว่าจะใ้ช้ Android เป็นสองเครื่องเลยดีไหม

ปล. อยากรู้ว่า Android 2.1 กับ 2.3 ของมินิ มันดีขึ้นกว่ามากไหม ดีขึ้นยังไงมั่ง

จะได้ตัดสินใจซื้อเครื่องรองได้ถูกอะคัฟ
ขอบคุณมากครับ

ใช้รุ่นไหนอยู่ครับที่ว่าเป็น 2.1 เนี่ย? ลองหารอมนอกดูนะครับ น่าจะอัพได้นะ ^ ^"

แอนดรอยด์เวอร์หนมปังขิง 2.3.4 ของมินิ ก็ดีกว่า 2.1 ชัวร์ๆเลยก็คือ
1. CPU กินไฟน้อยลงฮะ (คห.ส่วนตัวนะ)
2. ลื่นไหลขึ้นกว่า 2.2 ด้วยคับ
3. มีอะไรพิเศษๆ ที่พวก 2.3 เค้ามีกัน ลงโปรแกรม เกมส์ นู่น นี่ นั่น ได้เยอะกว่า Very Happy
4. เครื่องเล่นเพลงเจ๋งมาก ปัดเลื่อนเพลงจากปกอัลบั้มได้เลย

อะไรอีกน๊า ... คิดไม่ออกแระ เอาเป็นว่าดีกว่า 2.1 เยอะอ่ะคับ

ลองตัดสินใจดูเอาเองละกันนะครับ ^_^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Dec 2011 21:16  

อยากขอแอปที่ใช้ฟังเพลงดีๆหน่อยคับ ว่ามีแอปไรบ้างคับ ขอบคุณคับ
BankyXY
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Dec 2011 08:25  

อยากขอแอปที่ใช้ฟังเพลงดีๆหน่อยคับ ว่ามีแอปไรบ้างคับ ขอบคุณคับ

โปรแกรมฟังเพลงเทพๆ

แนะนำ Power Amp ครับ

ผมใช้อยู่ สวดยอด... หาโหลดได้ในมาร์เกตครับ ^ ^"
pbwms07
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jan 2012 08:56  

ผมจะส่งรูปเป็น ส.ค.ส. พยายามหลายรอบแล้วไม่สำเหล็จซะทีช่วยด้วยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jan 2012 21:19  

BankyXY ผู้เขียน:

โปรแกรมฟังเพลงเทพๆ

แนะนำ Power Amp ครับ

ผมใช้อยู่ สวดยอด... หาโหลดได้ในมาร์เกตครับ ^ ^"

ผมเคยลองใช้แล้วเป็นแบบรุ่นทดลองใช้ เสียงดีมาก เลือกเพลงก็ง่ายโดยเฉพาะเพลงที่เพิ่งเพิ่มลงไป ไม่เหมือนกับเครื่องเล่นเพลงที่ให้มากับเครื่อง มันจะเรียงตามตัวอักษรหาเพลงยากมาก และก็รูปแต่ละเพลงเหมือนกันอีก แต่ถ้าเป็น Power Amp มันจเปลี่ยนรูปของแต่ละเพลงไปเลย อยากได้แบบฟรีมีหรือป่าว เห็นราคาแอพนี้แพงมาก อิอิ
naitee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2012 13:00  

ตัวนี้ทำไงให้สามารถลง flash player ได้อ่ะครับ
หรือมี app ไรที่สามารถทำให้ดูรายการออนไลน์ได้อ่ะครับ
รบกวนแนะนำด้วยครับ
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2012 18:47  

naitee ผู้เขียน:
ตัวนี้ทำไงให้สามารถลง flash player ได้อ่ะครับ
หรือมี app ไรที่สามารถทำให้ดูรายการออนไลน์ได้อ่ะครับ
รบกวนแนะนำด้วยครับ

คงจะลงไม่ได้ครับ เพราะสเป็กเครื่องต่ำ ถ้าลงได้เวลาดูก็คงจะกระตุกมากครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2012 15:23  

galaxy mini เล่น fruit ninja 1.54 ได้ป่ะ
ใครรู้ช่วยตอบที
Galaxy mini user
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 09:55  

คือว่า ผมลบหน่วยความจำแรม ตอนลบก็มีรายการ 16 แอพพลิเคชั่นที่ถูกปิดนะครับจะเหลือแรมว่างประมาณ 141mb

พอสักพักมาดู เเรมถูกใช้งานเกือบ ๆ 200mb ทั้ง ๆ ที่ไม่มีแอพใดเปิดเลย ก็ลบไปอีก กลับเป็นว่ามีแอพทำงานอยู่อีก 9 แอพพลิเคชั่น ตรงนี้ดูยังไงครับ ว่าแอฟไหนที่ทำงานอยู่บ้าง

และแรมนี่เวลาเล่นเสร็จ ต้องลบตลอดรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
อยากได้ mini
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 22:19  

อ้างถึง:
galaxy mini เล่น fruit ninja 1.54 ได้ป่ะ

ทำไมไม่มีใครตอบเลย ตกลงมันเล่นได้มั้ยเนี่ย????????????
Galaxy mini userr
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Jan 2012 20:53  

เล่นได้ครับ ผมลงเล่นเเล้ว เเต่ไม่รู้ว่ามัน 1.54 รึเปล่า

ตอนผมซื้อเค้าโหลดแอฟให้ เห้นว่ามีก็เลย ลองลงดู เล่นได้ครับ
rokr T
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ราชบุรี
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2012 00:51  

NFS ก็เล่นได้ครับ ใช้อยู่
pick08
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2012 07:33  

อยากได้ mini ผู้เขียน:
อ้างถึง:

ทำไมไม่มีใครตอบเลย ตกลงมันเล่นได้มั้ยเนี่ย????????????

Razz เล่นได้ครับ
spyboyEndjoy
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Jan 2012 00:48  

พออัพเป็น 2.3.4 แล้วแรงขึ้นเยอะ ไม่ค้าง ไม่กะตุก ด้วยอ่ะ อิอิ อัพแว้ว
paekhung
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2012 01:58  

Upยังงไงครับ Up ที่ศูนย์ หรือ Upเองครับ ของผมยังเป็นตัวเก่าs5570 android 2.2.1 อยากUpเป็น2.3.4ต้องทำไงครับ Sad
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2012 13:40  

paekhung ผู้เขียน:
Upยังงไงครับ Up ที่ศูนย์ หรือ Upเองครับ ของผมยังเป็นตัวเก่าs5570 android 2.2.1 อยากUpเป็น2.3.4ต้องทำไงครับ Sad

อัพเองได้เลยครับ อัพผ่าน Samsung Kies
achutik
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Feb 2012 21:49  

อยากถามว่าถ้าจะใช้ samsung mini เป็น modem แบบใช้สาย USB เลยได้ไหมถ้าได้ทำอย่างไรคับอธิบายหน่อย ขอบคุณครับ Razz
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2012 11:38  

achutik ผู้เขียน:
อยากถามว่าถ้าจะใช้ samsung mini เป็น modem แบบใช้สาย USB เลยได้ไหมถ้าได้ทำอย่างไรคับอธิบายหน่อย ขอบคุณครับ Razz

ได้ครับ เปิด gprs/edge เสียบสายแล้วเข้าที่ ตั้งค่า>การเชื่อมต่อไรสายและเครื่อข่าย>การเชื่อมโยงเครื่อข่ายและฮอตสปอตแบบพกพา>การเชื่อมโยงเครื่อข่ายด้วย USB ติ๊กเครื่องหมายถูก แล้วรอแป็บนึง Very Happy
paekhung
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2012 15:25  

ขอบคุณครับคุณwcs-2008 ตอนนี้ของผมอัพเป็น2.3.4ได้แล้วครับ เข้าไปดูหลายเว็บเหมือนกัน หาในgoogle พิมพ์คำว่าวิธีอัพ samsung galaxy mini ผมอัพเองครับ ไม่อยากไปศูนย์เพราะอยู่ไกลตั้ง70กิโลเมตร ถ้าใครยังอยู่ในระยะเวลาประกัน1ปี ไปอัพฟรีได้ที่ศูนย์ครับ ตอนนี้มีให้อัพแลัว
paekhung
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Feb 2012 22:49  

อัพ2.3.4ผมใช้โปรแกรมOdin ครับอัพได้เมื่อวาน วันนี้ลองไปอัพเดทกับ ซัมซุงkies ดูได้เป็น2.3.6เลย แต่เมื่อวานลองแล้วไม่ได้ครับ สงสัยเนทช้า ขอบคุณ คุณwcs-2008 มากนะครับ ที่แนะนำว่า ให้ อัพผ่านซัมซุงคีย์ Very Happy
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2012 12:40  

paekhung ผู้เขียน:
อัพ2.3.4ผมใช้โปรแกรมOdin ครับอัพได้เมื่อวาน วันนี้ลองไปอัพเดทกับ ซัมซุงkies ดูได้เป็น2.3.6เลย แต่เมื่อวานลองแล้วไม่ได้ครับ สงสัยเนทช้า ขอบคุณ คุณwcs-2008 มากนะครับ ที่แนะนำว่า ให้ อัพผ่านซัมซุงคีย์ Very Happy

ใช่ครับ ตอนนี้รุ่น S5570 สามารถอัพเป็นเวอร์ชั่น 2.3.6 ผ่านทาง Samsung Kies ได้แล้วครับ ส่วนรุ่น S5570B ยังอัพไม่ได้ ต้องรอสักระยะครับ
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Feb 2012 13:34  

สำหรับท่านที่ใช้รุ่น S5570B ใจร้อนอยากอัพเป็น 2.3.6 ก็สามารถอัพผ่าน Odin v4.38 ได้เลยครับ วิธีอัพอยู่หน้า 4

รอม S5570 2.3.6 ศูนย์ http://www.mediafire.com/?x5z3cru35n9e6kl
moonbrown
Year's Star

จังหวัด: สุรินทร์
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2012 16:54  

ขอบคุณคะ อัพแล้วคะ S5570B เป็น 2.3.6 แล้วคะ
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Feb 2012 19:46  

Rom 2.3.6 ท่านใดอัพแล้ว ช่วยทดสอบหน่อยครับว่า wifi หลุดบ่อยใหมครับ เท่าที่ทดสอบดูอย่างอื่นปกติดี แต่ wifi หลุดบ่อยมาก
ประมาณว่าหลุดแล้วก็ต่อใหม่ตลอดเลย
moonbrown
Year's Star

จังหวัด: สุรินทร์
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2012 15:18  

อยู่ต่างจังหวัด เล่นกับ wifi ของที่ทำงาน ปรกติดีคะ
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Feb 2012 19:33  

ตอนนี้ ROM 2.3.6 มีปัญหาเกี่ยวกับ wifi ครับ เท่าที่ผมทดสอบดูเป็นทุกรุ่นเลยที่ใช้ ROM 2.3.6 รุ่นใหม่ Galaxy Y ก็เป็นเหมือนกันครับ ตอนนี้ผมเลยอัพ ROM กลับมาใช้ 2.3.4 เหมือนเดิม ใช้งาน wifi ได้ปกติไม่หลุดบ่อยเหมือนเวอร์ชั่น 2.3.6 ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2012 09:23  

ตอนนี้ ROM 2.3.6 มีปัญหาเกี่ยวกับ wifi ครับ เท่าที่ผมทดสอบดูเป็นทุกรุ่นเลยที่ใช้ ROM 2.3.6 รุ่นใหม่ Galaxy Y ก็เป็นเหมือนกันครับ ตอนนี้ผมเลยอัพ ROM กลับมาใช้ 2.3.4 เหมือนเดิม ใช้งาน wifi ได้ปกติไม่หลุดบ่อยเหมือนเวอร์ชั่น 2.3.6 ครับ

มันใช่ rom ตัวเดียวกันไหมครับ เพราะ S2 ผมก้อ rom 2.3.6 .ใช้ไม่มีปัญหานะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2012 10:26  

ขอคำแนะนำด้วยครับ ระหว่าง Samsung Galaxy Mini S5570 กับ Samsung Wave Y S5380 รุ่นไหนน่าใช้กว่ากันครับหรือมีรุ่นไหนที่พอจะแนะนำบ้างครับ ในราคาประมาณนี้ ขอบคุณครับ
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2012 20:50  

มันใช่ rom ตัวเดียวกันไหมครับ เพราะ S2 ผมก้อ rom 2.3.6 .ใช้ไม่มีปัญหานะครับ

S2 ก็เป็นเหมือนกันครับ ที่ว่าเป็นเหมือนกันเพราะผมทำงานอยู่ร้านขายมือถือ มีหน้าที่ลง app ไห้กับลูกค้าที่มาซื้อเครื่อง ตอนลง app ต้องใช้ wifi ในการโหลด app เครื่องที่ใช้ rom 2.3.6 ในระหว่างที่ต่อ wifi โหลดแอปฯ wifi จะหลุดเป็นช่วงๆครับ คือประมาณว่าหลุดแล้วก็ต่อใหมครับ จากที่ผมสังเกตุรุ่นที่ใช้ rom 2.3.6 จะมีปัญหา ส่วน rom 2.3.4 หรือต่ำกว่าไม่เป็นครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2012 12:34  

S2 ก็เป็นเหมือนกันครับ ที่ว่าเป็นเหมือนกันเพราะผมทำงานอยู่ร้านขายมือถือ มีหน้าที่ลง app ไห้กับลูกค้าที่มาซื้อเครื่อง ตอนลง app ต้องใช้ wifi ในการโหลด app เครื่องที่ใช้ rom 2.3.6 ในระหว่างที่ต่อ wifi โหลดแอปฯ wifi จะหลุดเป็นช่วงๆครับ คือประมาณว่าหลุดแล้วก็ต่อใหมครับ จากที่ผมสังเกตุรุ่นที่ใช้ rom 2.3.6 จะมีปัญหา ส่วน rom 2.3.4 หรือต่ำกว่าไม่เป็นครับ

ขอบคุณครับ
anurak2345
Year's Star

จังหวัด: สระบุรี
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2012 15:14  

แอปที่โหลดมาจาก Market นั้น ส่วนตัวข้อมูลบางส่วน จะถูกเก็บไว้ใน SD แล้วอีกส่วนจะเก็บไว้ในเครื่อง แต่ถ้าเป็นแอปประเภทโปรแกรมบางโปรแกรมอาจเก็บไว้ในเครื่องทั้งหมด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Jun 2012 11:25  

warisgod2008 ผู้เขียน:
Aida.. ผู้เขียน:
ตั้งรหัส ความเป็นส่วนตัวได้มั้ยคะ ถ้าได้เข้าตรงไหนหรอ หาแล้วไม่เจอ
แบบว่าเวลาจะกดเข้าเมนูข้อความ แกลอรี่ ต้องใส่รหัสผ่านก่อนอย่างเนี่ยอ่าค่ะ

หาอยู่เหมือนกันครับT^T

มันมีแต่ตั้งค่าล็อคหน้าจอแบบใส่รหัสอ่ะคับ
ไปที่ ตั้งค่า - ตำแหน่งและการป้องกัน - ดูที่การปลดล็อกหน้าจอ เลือกตั้งค่าหน้าจอ แล้วมันจะมีให้เลือกตั้งล็อคแบบใส่รหัส แบบรูปแบบการลาก ใส่ PIN อ่ะคับ ตอบตรงกะที่ต้องการไหมเอ่ย
Sha
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jun 2012 00:37  

พี่คะ น้องใช้GalaxyMini 2.3.4 อยู่
แชร์Wifiเข้าLaptopเน็ตหลุดทุกๆ3-4นาที
โทรไปคุยกับช่างเทคนิค 3GH 2รอบเค้าเช็คให้ละอียดพบว่าสัญญาณปกติดี
เซ็งมาก เสีย799บาทต่อเดือน บังคับใช้3เดือน แต่ได้เน็ตแบบนี้
มีวิธีการแก้ปัญญายังไงบ้างคะ
รบกวนช่วยตอบด่วนค่ะ
ขอบคุณค่ะ
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Jun 2012 10:48  

Sha ผู้เขียน:
พี่คะ น้องใช้GalaxyMini 2.3.4 อยู่
แชร์Wifiเข้าLaptopเน็ตหลุดทุกๆ3-4นาที
โทรไปคุยกับช่างเทคนิค 3GH 2รอบเค้าเช็คให้ละอียดพบว่าสัญญาณปกติดี
เซ็งมาก เสีย799บาทต่อเดือน บังคับใช้3เดือน แต่ได้เน็ตแบบนี้
มีวิธีการแก้ปัญญายังไงบ้างคะ
รบกวนช่วยตอบด่วนค่ะ
ขอบคุณค่ะ

หมายถึง wifi ที่แชร์หลุด หรือว่า 3G หลุดครับ ผมก็ใช้ mini เน็ต AIS 3G แชร์ไห้ Notebook อยู่ก็ไม่มีปัญหานะครับ
เล่นได้ตลอดไม่มีหลุด ถ้าเน็ตหลุดคงแก้ใขอะไรไม่ได้ เพราะเป็นที่ระบบเขา พอเราสอบถามเขาก็บอกว่าของเขาดีไม่มีปัญหา
ใครจะบอกว่าระบบของตัวเองไม่ดี จริงใหมอ่ะ ทางที่ดีผมว่าลองหาซิมระบบอื่นมาลองดูก่อนครับ ว่าเป็นเหมือนกันใหม
แต่เอะ! mini มันแบ่งค่ายนี่นา ไม่ทราบว่าใช้ 3G ของระบบอะไรอยู่ครับ

WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Dec 2012 12:47  

สวัสดีครับชาว siamphone ทุกท่าน ยังมีเพื่อนๆท่านใดยังใช้ Galaxy mini กันอยู่หรือเปล่าครับ
วันนี้ผมมีวิธีการเพิ่มหน่วยความจำตัวเครื่องของ S-5570 มาฝากครับ เป็นที่รู้กันนะครับว่าน้อง mini
ของพวกเราหน่วยความจำตัวเครื่องค่อนข้างน้อย ลงแอปฯลงเกมส์นิดเดียวก็เต็มแล้วครับ
และเจ้า mini ของผมก็มีปัญหาความจำเครื่องเต็ม ผมก็เลยลองค้าหาข้อมูลจาก google ก็ได้มาเจอเวปนี้ครับ
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1398797

เป็นวิธีนำเอาหน่วยความจำบน SD CARD มาใช้เป็นหน่วยความจำของเครื่อง(หน่วยความจำเสมือน)
สามารถนำมาเป็นหน่วยความจำเครื่องได้ตั้งแต่ 512-1GB หรือมากกว่าขึ้นอยู่กับความจุของ SD CARD
แนะนำ เอามาใช้สัก 1GB กำลังดีครับ มากเกินไปอาจจะทำไห้เครื่องช้าลง

วิธีทำ

1. โหลดโปรแกรม MiniTool Partition Wizard Home Edition จากที่นี่ http://www.4shared.com/rar/xx6QE9jh/MiniTool_Partition_Wizard_Home.html และติดตั้งโปรแกรมลงคอมพิวเตอร์ไห้เรียบร้อย

2. เสียบ SD CARD ที่จะใช้เข้ากับคอมพิวเตอร์แล้วเปิด MiniTool Partition Wizard ขึ้นมาตามรูป

3. ทำการกำหนด Partition ของ SD CARD ตามนี้ครับ http://www.youtube.com/watch?v=J9uQiStzcoo&feature=youtu.be
จากตัวอย่าง ผมใช้ SD CARD 2GB มาทำไห้ดูครับ โดยกำหนดพื้นเก็บข้อมูลของการ์ดไว้ที่ประมาณ 1GB
และกำหนดพื้นที่ ที่จะนำไปใช้เป็นหน่วยความจำเครื่องประมาณ 512MB และพื่นที่ SWAP 128-256MB

4. เตรียมเครื่อง mini สำรองข้อมูลเครื่องไห้เรียบร้อย แล้วกด *#1234# เพื่อดูเวอร์ชั่นของ rom แล้วจดเอาไว้

5. โหลดไฟล์ BOOT IMAGES จากที่นี่ https://docs.google.com/folder/d/0B3qe_9NlA1D_cmtocGxzT3owdGs/edit
เลือกไห้ตรงกับเวอร์ชั่นเฟิร์มแวร์ที่ใช้อยู่นะครับ ของผมเป็น S5570DXKPD ผมต้องโหลด CODE_S5570DXKT6_boot.tar.md5
ของใครใช้ Rom ตัวไหนก็โหลดมาไห้ตรงนะครับ

6. โหลดไฟล์ TASS_v1.0.ops จากที่นี่ http://www.4shared.com/file/MQOf9v3W/TASS_v10.html

7. โหลด Odin Multi Downloader v4.38 จากที่นี่ http://www.4shared.com/file/DPV7G3Kj/Odin_Multi_Downloader_v438.html

8. เปิดโปรแกรม Odin ขึ้นมา ปิดเครื่องเจ้า Mini แล้วเอา SD CARD ที่แบ่ง Partition ไว้ใส่เข้าเครื่อง
กดเครื่องไห้เข้าสู่ Download Mode เสียบสายเข้ากับคอม

ส่วน Odin เลือกไฟล์ตามรูปครับ

9. กด Start รอไห้โปรแกรมทำงานจนเสร็จ เครื่อง mini จะรีบูตขึ้นมาใหม่ รอ...จน Odin ขึ้น Pass แล้วค่อยดึงสายออกมา
เข้าไปดูหน่วยความจำเครื่องว่า เพิ่มขึ้นมาตามที่เรากำหนดไว้หรือเปล่า

ถ้าเปิดดูแล้วได้ตามรูปก็ร้อง ไชโย...ดังๆ ทำสำเร็จแล้ว จากรูปเป็นเครื่องของผมเองครับ
ใช้ SD CARD 4GB แบ่งความจำเครื่องประมาณ 1GB ความจำ SWAP ประมาณ 256MB
ที่เหลือเป็นความจำเอาไว้เก็บข้อมูลครับ

หมายเหตุ :
1. วิธีนี้เป็นการเอาหน่วยความจำบน SD CARD มาใช้เป็นหน่วยจำของเครื่อง ควรใช้ SD CARD ที่มีความเร็วสูงๆ เครื่องจะได้ทำงานได้อย่างราบรื่น
2. วิธีนี้ใช้ได้กับ Rom ศูนย์เท่านั้นนะครับ พวก rom โมใช้ไม่ได้นะครับ
3. วิธีนี้อาจจะทำไห้เครื่องช้าลง แต่ผมลองแล้ว เจ้า mini ของผมก็ไม่ได้ช้าลง คงต้องลองกันดูครับ
4. ทำแล้วจะสามารถใช้กับการ์ดความจำที่ทำได้อันเดียวเท่านั้น และไม่ควรถอดการ์ดความจำออกนะครับ ถ้าจะถอดการ์ดความจำออกควรปิดเครื่องก่อน
5. ผมจะไม่รับผิดชอบต่อความเสียหายใดๆของเครื่องท่าน ท่านที่จะทำควรศึกษาข้อมูลไห้ดีก่อนนะครับ
6. เมื่อมีความจำตัวเครื่องเยอะแล้ว ขอไห้ทุกท่านสนุกกับการลงแอปฯครับ Very Happy
nemo9996
Year's Star

จังหวัด: ร้อยเอ็ด
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2012 18:01  

ยังไม่ได้ทำไรเลยกะเจ้ามินิ ปกติดีทุกอยย่างเหมือนเพิ่งซื้อมาใหม่ สภาพเครื่อง 95+ แต่ก้อเบื่อละ อยาก-ได้รุ่นใหม่แล้วแต่ถ้าใครสนใจมินิของเราจะขาย 2,500ไม่ต่อน่ะแถมเมมในเครื่อง 4GB ซื้อมาพี้อมตัวเครื่องทีแรก โทร 0895416134 ตลอด24ชม.
nemo9996
Year's Star

จังหวัด: ร้อยเอ็ด
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Dec 2012 18:04  

ขายซัมซุงกาแลคซี่มินิ ไปแล้วน่ะคับ ขอบคุนมาก
kotcha
Year's Star

จังหวัด: กำแพงเพชร
วันที่โพสท์ : 16 Dec 2012 17:48  

สวัสดีครับชาว siamphone ทุกท่าน ยังมีเพื่อนๆท่านใดยังใช้ Galaxy mini กันอยู่หรือเปล่าครับ
วันนี้ผมมีวิธีการเพิ่มหน่วยความจำตัวเครื่องของ S-5570 มาฝากครับ เป็นที่รู้กันนะครับว่าน้อง mini
ของพวกเราหน่วยความจำตัวเครื่องค่อนข้างน้อย ลงแอปฯลงเกมส์นิดเดียวก็เต็มแล้วครับ
และเจ้า mini ของผมก็มีปัญหาความจำเครื่องเต็ม ผมก็เลยลองค้าหาข้อมูลจาก google ก็ได้มาเจอเวปนี้ครับ
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1398797

เป็นวิธีนำเอาหน่วยความจำบน SD CARD มาใช้เป็นหน่วยความจำของเครื่อง(หน่วยความจำเสมือน)
สามารถนำมาเป็นหน่วยความจำเครื่องได้ตั้งแต่ 512-1GB หรือมากกว่าขึ้นอยู่กับความจุของ SD CARD
แนะนำ เอามาใช้สัก 1GB กำลังดีครับ มากเกินไปอาจจะทำไห้เครื่องช้าลง

วิธีทำ

1. โหลดโปรแกรม MiniTool Partition Wizard Home Edition จากที่นี่ http://www.4shared.com/rar/xx6QE9jh/MiniTool_Partition_Wizard_Home.html และติดตั้งโปรแกรมลงคอมพิวเตอร์ไห้เรียบร้อย

2. เสียบ SD CARD ที่จะใช้เข้ากับคอมพิวเตอร์แล้วเปิด MiniTool Partition Wizard ขึ้นมาตามรูป

3. ทำการกำหนด Partition ของ SD CARD ตามนี้ครับ http://www.youtube.com/watch?v=J9uQiStzcoo&feature=youtu.be
จากตัวอย่าง ผมใช้ SD CARD 2GB มาทำไห้ดูครับ โดยกำหนดพื้นเก็บข้อมูลของการ์ดไว้ที่ประมาณ 1GB
และกำหนดพื้นที่ ที่จะนำไปใช้เป็นหน่วยความจำเครื่องประมาณ 512MB และพื่นที่ SWAP 128-256MB

4. เตรียมเครื่อง mini สำรองข้อมูลเครื่องไห้เรียบร้อย แล้วกด *#1234# เพื่อดูเวอร์ชั่นของ rom แล้วจดเอาไว้

5. โหลดไฟล์ BOOT IMAGES จากที่นี่ https://docs.google.com/folder/d/0B3qe_9NlA1D_cmtocGxzT3owdGs/edit
เลือกไห้ตรงกับเวอร์ชั่นเฟิร์มแวร์ที่ใช้อยู่นะครับ ของผมเป็น S5570DXKPD ผมต้องโหลด CODE_S5570DXKT6_boot.tar.md5
ของใครใช้ Rom ตัวไหนก็โหลดมาไห้ตรงนะครับ

6. โหลดไฟล์ TASS_v1.0.ops จากที่นี่ http://www.4shared.com/file/MQOf9v3W/TASS_v10.html

7. โหลด Odin Multi Downloader v4.38 จากที่นี่ http://www.4shared.com/file/DPV7G3Kj/Odin_Multi_Downloader_v438.html

8. เปิดโปรแกรม Odin ขึ้นมา ปิดเครื่องเจ้า Mini แล้วเอา SD CARD ที่แบ่ง Partition ไว้ใส่เข้าเครื่อง
กดเครื่องไห้เข้าสู่ Download Mode เสียบสายเข้ากับคอม

ส่วน Odin เลือกไฟล์ตามรูปครับ

9. กด Start รอไห้โปรแกรมทำงานจนเสร็จ เครื่อง mini จะรีบูตขึ้นมาใหม่ รอ...จน Odin ขึ้น Pass แล้วค่อยดึงสายออกมา
เข้าไปดูหน่วยความจำเครื่องว่า เพิ่มขึ้นมาตามที่เรากำหนดไว้หรือเปล่า

ถ้าเปิดดูแล้วได้ตามรูปก็ร้อง ไชโย...ดังๆ ทำสำเร็จแล้ว จากรูปเป็นเครื่องของผมเองครับ
ใช้ SD CARD 4GB แบ่งความจำเครื่องประมาณ 1GB ความจำ SWAP ประมาณ 256MB
ที่เหลือเป็นความจำเอาไว้เก็บข้อมูลครับ

หมายเหตุ :
1. วิธีนี้เป็นการเอาหน่วยความจำบน SD CARD มาใช้เป็นหน่วยจำของเครื่อง ควรใช้ SD CARD ที่มีความเร็วสูงๆ เครื่องจะได้ทำงานได้อย่างราบรื่น
2. วิธีนี้ใช้ได้กับ Rom ศูนย์เท่านั้นนะครับ พวก rom โมใช้ไม่ได้นะครับ
3. วิธีนี้อาจจะทำไห้เครื่องช้าลง แต่ผมลองแล้ว เจ้า mini ของผมก็ไม่ได้ช้าลง คงต้องลองกันดูครับ
4. ทำแล้วจะสามารถใช้กับการ์ดความจำที่ทำได้อันเดียวเท่านั้น และไม่ควรถอดการ์ดความจำออกนะครับ ถ้าจะถอดการ์ดความจำออกควรปิดเครื่องก่อน
5. ผมจะไม่รับผิดชอบต่อความเสียหายใดๆของเครื่องท่าน ท่านที่จะทำควรศึกษาข้อมูลไห้ดีก่อนนะครับ
6. เมื่อมีความจำตัวเครื่องเยอะแล้ว ขอไห้ทุกท่านสนุกกับการลงแอปฯครับ Very Happy

Mini S5570 ที่อัพเป็น S5570B 2.3.4 สามารถทำได้มั้ยคะ พอดีลองกดดูโค้ดแล้วไม่มีข้อมูลค่ะ อยากเพิ่มความจำให้เครื่องเหมือนกันค่า ^^
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2012 11:04  

kotcha ผู้เขียน:

Mini S5570 ที่อัพเป็น S5570B 2.3.4 สามารถทำได้มั้ยคะ พอดีลองกดดูโค้ดแล้วไม่มีข้อมูลค่ะ อยากเพิ่มความจำให้เครื่องเหมือนกันค่า ^^

ถ้า CODE_S5570DXxxx_boot.tar.md5 ไม่มีตรงกับเวอร์ชั่นเฟิร์มแวร์ที่ใช้อยู่ก็ทำไม่ได้ครับ
ลองกด *#1234# เอามาลงไห้ดูหน่อยครับ
kotcha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Dec 2012 16:37  

ตามภาพนี้เลยค่ะ ขอบคุณค่ะ Very Happy
shoyok
Year's Star

จังหวัด: เพชรบุรี
วันที่โพสท์ : 31 Dec 2012 17:38  

ตามภาพนี้เลยค่ะ ขอบคุณค่ะ Very Happy

อยากได้ตามนี้ด้วยคนครับ
ตอนนี้เลยต้องใช้ Rom ของ 5570 ปกติตามต้นฉบับที่สอนไปก่อน
อยากได้ 5570B แบบตามเครื่องครับ
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jan 2013 18:02  

ผมลองหาดูแล้วไม่มีเลยครับ ถ้าจะทำต้องแฟลชรอมเป็นรุ่น S5570 ก่อนครับถึงจะทำได้
kotcha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2013 14:56  

รบกวนถามอีกนิดนึงค่ะ ถ้าเราแฟลชรอมเป็นรุ่น S5570 และมาเพิ่มหน่วยควาจำเสมือนได้เรียบร้อยแล้ว จะมาอัพรอมให้เป็น 2.3.4 ได้มั้ยคะ เพราะรู้สึกว่ามันลื่นไหล+ไวดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ Very Happy
WCS-2008
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2013 10:37  

รบกวนถามอีกนิดนึงค่ะ ถ้าเราแฟลชรอมเป็นรุ่น S5570 และมาเพิ่มหน่วยควาจำเสมือนได้เรียบร้อยแล้ว จะมาอัพรอมให้เป็น 2.3.4 ได้มั้ยคะ เพราะรู้สึกว่ามันลื่นไหล+ไวดีค่ะ

แฟลชรอมเป็นรุ่น S5570 2.3.4 เลยทีเดียวครับ แล้วก็เพิ่มหน่วยความจำ เพิ่มหน่วยความจำแล้วห้ามแฟลชรอม ถ้าแฟลชรอมใหม่ ก็จะต้องทำใหม่ครับ
kotcha
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2013 15:12  

แฟลชรอมเป็นรุ่น S5570 2.3.4 เลยทีเดียวครับ แล้วก็เพิ่มหน่วยความจำ เพิ่มหน่วยความจำแล้วห้ามแฟลชรอม ถ้าแฟลชรอมใหม่ ก็จะต้องทำใหม่ครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะคะ ได้ความรู้หลาย ๆ อย่างจากกระทู้นี้มากมายเลยค่ะ จากคนที่ไม่เคยรู้จักกับแอนดรอยด์ว่าเป็นไง ก็มารู้จักและพอใช้เป็นก็ที่นี่แหละค่ะ ขอบคุณจริง ๆ จากใจเลยค่ะ ^^
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4

ไปยังหัวข้อ: