Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Samsung Galaxy S (Super Clear LCD) - ซัมซุง
 หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 127 / เข้าชม: 1315292
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
72%
 72%  [ 8 ]
ดี - GOOD - 4
18%
 18%  [ 2 ]
ธรรมดา - Normal - 3
9%
 9%  [ 1 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 11

Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Samsung Galaxy S (Super Clear LCD) - ซัมซุง
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 16:06  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Samsung Galaxy S (Super Clear LCD) - ซัมซุง
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/samsung/galaxy_s_super_clear_lcd.htm

Android Community - ชุมชนผู้ใช้ แอนดรอยด์
http://android.siamphone.com

popter007
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Samsung Galaxy S (Super Clear LCD) - ซัมซุง
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 16:35  

ว่าแล้วว่าทำไม Wave II ราคาถึงลดลงจาก13900บาท เหลือ11900บาท ภายในเวลาเดือนเดียว ... เฮ้อ ! เสียดายอย่างแรง
illy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Samsung Galaxy S (Super Clear LCD) - ซัมซุง
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 16:45  

จอมันดีไหมอ่ะ ??
sirarm
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 17:32  

ต่างกันเเค่ จอ งั้นหรอครับ
wave II
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 19:40  

พึ่.ซื้อ wave II มา เซ็งจิตเลยคราวนี้ Evil or Very Mad Evil or Very Mad
Kkung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 19:43  

โหยย ราคา 13900 บาท ราคาโดนใจมากๆ
สเปคก็เกือบเหมือน galaxy S เลยครับ
แล้วอย่างงี้ wave II จะขายออกหรอนั่น ราคาต่างกันนิดเดียวเอง
ถ้าเป็นใครก็คงเลือก galaxy S ตัวนี้ แหละว่าไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Kkung เมื่อวันที่ 18 Feb 2011 04:38; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Samsung11
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 19:44  

สุดท้าย เค้าก็ไม่ยอมใส่ LED flash มาให้ตามเคย

ข้อเสียตรงนี้แหละ อย่างอื่น พอไหว

จอ Super Clean LCD - พอไหว ประหยัดไฟหน่อย

ขอได้ไหม ซัมซุง กรุณา ใส่ ไฟแฟรช มาให้ด้วยเด้อ . .. .. .
Kkung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 20:40  

Samsung11 ผู้เขียน:
สุดท้าย เค้าก็ไม่ยอมใส่ LED flash มาให้ตามเคย

ข้อเสียตรงนี้แหละ อย่างอื่น พอไหว

จอ Super Clean LCD - พอไหว ประหยัดไฟหน่อย

ขอได้ไหม ซัมซุง กรุณา ใส่ ไฟแฟรช มาให้ด้วยเด้อ . .. .. .

มันเป็นรุ่นน้องของ galaxy s ครับ ถ้าใส่แฟรชมามันก็เหนือกว่ารุ่นแพงกว่าสิครับ
รุ่นนี้เขาเป็นแค่ไมเนอร์เชนจ์จาก galaxy S เดิม มาตัดนู่นตัดนี่ ลดนู่นนี่นิดหน่อย แล้วก็ลดราคาให้ถูกลงอะครับ ถ้าใส่แฟรชมานี่สิแปลก อิอิ
KreanInW9595
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 21:05  

Samsung11 ผู้เขียน:

โดยรวมแล้วจอแบบ AMOLED กินไฟน้อยกว่า SLCD ครับ

แต่ถ้าเทียบกับ Super AMOLED ที่กินไฟน้อยกว่า AMOLED อยู่ 20% ชัดเจนว่า SLCD กินแบตกว่าแน่นอนครับ
VerMillioNz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 22:05  

ตั้งราคาหยั้งงี้ตั้งใจลด spec galaxy ลง เพื่อเจาะกลุ่มลูกชั้นล่างลงมาได้อีก

ไม่เเน่ราคา ss galaxy sII อาจจะมีเซอร์ไพร์ Laughing

ดีเลยเเข่งตลาดกันเยอะๆ ลูกค้าอย่างเราได้เปรียบ Cool
jack_six
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 22:07  

Galaxy S 4_Gb

Very Happy Very Happy Very Happy

รอบหน้าจะเอา Galaxy S 1_Gb มาขายอีกไหม
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Feb 2011 23:13  

คิดเหมือนกันนะว่าขายราคานี้
Wave II ขายยาก แต่ยังไงวัสดุ

Wave II คงชนะแค่วัสดุอ่า
ตัวนี้จอก็ใหญ่กว่า
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 01:46  

ดีหน่อย ราคาน่าใช้ แต่ใส้ในมันไม่ไช่แล้วอ่ะสิ ทั้ง CPU GPU จอ มันห่วยลงกว่า SSGS ต้องตั้งชื่อไหม่มากกว่า แถมหนักขึ้นิด หนาขึ้นหน่อย
เอ้ย ก็ดีละนี่!!! มันถูกลงแล้ว !
kunake
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 09:13  

ดีใจที่ไม่ไ้ด้ใช้ samsung ออกมาฆ่ากันเองชัดๆ

รุ่นทับซ้อนกันเยอะเยอะไปหมด 16 มา เหลือ 8 มาเหลือ 4 เปลื่ยนจอ ลดราคา ขายต่อ...

ลูกค้าเก่าๆคงเซ็ง ความจริงน่าจะเอาเวลาไปแก้ rom ให้มันไม่ lag ดีกว่า
เครื่องแรง สเปคเทพระดับ hi-end แต่ rom กลับห่วยทั้งที่เป้น บริษัท อันดับต้นๆ
แต่ต้องให้ลูกค้าหา rom มาใส่เองเพราะอาการ lag จาก 2.1 คิดว่า 2.2 จะดีขึ้นแต่เปล่าเลย

ผมว่าแฟน samsung หลายๆคนคงเซ็ง แต่ไม่อยากจะเอ่ย ทนกับคนพูดคนโน้นคนนี้ ว่า ทำไมไม่ซื้อไอโฟน ทั้งที่ ss gs สเปคเทพกว่าชัดๆ แต่ OS ไม่ Stable จบ.

ศุนย์บริการก็พูดได้อย่างเดียว ขอบคุณค่ะ ที่แนะนำ ทางเราจะนำกลับไปปรับปรุงแก้ไข
หากอยากเล่น android ไป HTC จะง่ายกว่า ถ้าแบบนี้
samatcha007
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สระบุรี
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 09:30  

ตัวนี้มี GPU มั้ยคับ ถ้ามีจัดเลย

แล้ว CPU ตัวเดียวกับรุ่นพี่มัยคับ

อีกเรื่องมีวางขายรึยังคับ
back_boy_zaa
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 13:05  

กำลังจะถอย DEFY ต้องมาสะดุดกะตัวนี้อีกแระ
เปรียบเทียบ DEFY กะ Galaxy SL

Cpu ตัวเดียวกัน แต่ SL เร็วกว่า 200Mhz
GPU เหมือนกันเด๊ะ powerVR 530 แต่เซ็งที่ SL ห่วยกว่า S มากมาย (S powerVR 540)
หน้าจอ SL ใหญ่กว่า DEFY 0.3 นิ้ว
SL มีกล้องหน้า แต่ DEFY ไม่มี
SL ไม่มีแฟรช แต่ DEFY มี (ขาดๆเกินๆทั้งคู่)
SL กันน้ำออก แต่ DEFY กันน้ำเข้า (อิอิ ขำๆ)
SL มี TV-Out DEFY ไม่มี
Rom เครื่อง Defy 2GB / SL 4GB
SL แบตเยอะกว่า
Multi-touch SL น่าจะ 5 / DEFY 2
ราคา SL 13,900 DEFY 12,900

คิดไม่ตกเลย ใครก็ได้ช่วยเลือกที Question Question Question
samatcha007
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 13:47  

back_boy_zaa ผู้เขียน:
กำลังจะถอย DEFY ต้องมาสะดุดกะตัวนี้อีกแระ
เปรียบเทียบ DEFY กะ Galaxy SL

Cpu ตัวเดียวกัน แต่ SL เร็วกว่า 200Mhz
GPU เหมือนกันเด๊ะ powerVR 530 แต่เซ็งที่ SL ห่วยกว่า S มากมาย (S powerVR 540)
หน้าจอ SL ใหญ่กว่า DEFY 0.3 นิ้ว
SL มีกล้องหน้า แต่ DEFY ไม่มี
SL ไม่มีแฟรช แต่ DEFY มี (ขาดๆเกินๆทั้งคู่)
SL กันน้ำออก แต่ DEFY กันน้ำเข้า (อิอิ ขำๆ)
SL มี TV-Out DEFY ไม่มี
Rom เครื่อง Defy 2GB / SL 4GB
SL แบตเยอะกว่า
Multi-touch SL น่าจะ 5 / DEFY 2
ราคา SL 13,900 DEFY 12,900

คิดไม่ตกเลย ใครก็ได้ช่วยเลือกที Question Question Question

เหมือนผมเลย ตอนแรกว่าจะเอา defy ชัวๆ พอเห็นตัวนี้ สะดุดเลย

แต่ผมกะว่าจะเอา defy เพราะผมไม่ชอบจอใหญ่เกินไป

ก้อแล้วแต่ความชอบแต่ละคนอะคับ สเปกก้อใกล้เคียงกันมากๆ

แต่ SL จะดีหน่อย คือ 2.2 ตั้งแต่เกิด
rt
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 18:27  

ห่วงอนาคต !!
เจ้านี่มันใช้รอม ตัวเดียวกับที่มันเป่า ??????????
ถ้าใช้ได้สุโค่ยเลย ^^
เเล้วดีไซเนี่ย เหมือนกัน 100% อีกเเร้วหรอ 555
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 19:17  

rt ผู้เขียน:
เจ้านี่มันใช้รอม ตัวเดียวกับที่มันเป่า ??????????
เเล้วดีไซเนี่ย เหมือนกัน 100% อีกเเร้วหรอ 555

ใช้ไม่ได้โดยสิ้นเชิงครับ เพราะมันคนละรุ่นแล้ว ที่จริงไม่ไช่ SSGS แต่มันคือ SSGL 4Gb นะ
CPU GPU คนละตัวด้วย น่าจะแบบเดียวกับ SSGL และแบตที่เพิ่ม เพราะจอกินไฟมากกว่า AMOLED นั่นล่ะ ไม่งั้นจะไม่พอใช้ได้ แบบจอ AMOLED เอา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2011 22:20  

ชอบ รุ่นนี้นะ แต่ พอคิดๆดูแล้ว ซื้อมาต้องมา อัป rom ใหมนี้ ขี้เกียด ซื้อมาจะเล่นมือถือถ้าเป็นเหมือน S โโนมือถือเล่นแทบ ต้องมานังอัปรอมบ่อยๆ

ไป wave 2 ดีกว่าใหมนี้

ถ้ามันไม่เอ๋อ เหมือนรุ่นพี่มัน คงดีไม่น้อย

ปํยหาแค่นี้ทำไม ss มันไม่แก้นะ
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2011 00:17  

เออ สรุปใส้ใน ต่างกันด้วยเหรอ
นึกว่า CPU GPU เหมือนกันสะอีก
เฮ้อ Sad
droidfan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2011 02:47  

หรือว่า samsung thailand จะไม่เอา nexus s เข้ามาจำหน่ายT_T
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2011 08:58  

Kkung ผู้เขียน:
โหยย ราคา 13900 บาท ราคาโดนใจมากๆ
สเปคก็เกือบเหมือน galaxy S เลยครับ
แล้วอย่างงี้ wave II จะขายออกหรอนั่น ราคาต่างกันนิดเดียวเอง
ถ้าเป็นใครก็คงเลือก galaxy S ตัวนี้ แหละว่าไหมครับ

ผมว่าเวฟ2 ดีกว่านะครับ เพราะถ่ายรูปชัดกว่า แถมมี Flash ด้วย
หน่วยความจำตัวนี้ลดลงจากเดิม 8 GB เหลือ 4GB
หน้าจอก็ เป็น super clear LCD ถ้าเล่นตัวนี้เพิ่มเงินอีกแค่ 4พัน
ซื้อGalaxy S 8GB ดีกว่าครับ หน้าจอดีกว่า หน่วยความจำเยอะกว่า
rt
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2011 16:38  

NBS_K ผู้เขียน:
rt ผู้เขียน:

ใช้ไม่ได้โดยสิ้นเชิงครับ เพราะมันคนละรุ่นแล้ว ที่จริงไม่ไช่ SSGS แต่มันคือ SSGL 4Gb นะ
CPU GPU คนละตัวด้วย น่าจะแบบเดียวกับ SSGL และแบตที่เพิ่ม เพราะจอกินไฟมากกว่า AMOLED นั่นล่ะ ไม่งั้นจะไม่พอใช้ได้ แบบจอ AMOLED เอา

เก็บตังไปหาน้อง s 8GB ดีกว่า
เผลอๆตัวนี้จะได้กินเเค่ Froyo TT
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 08:32  

อืม...ตัวนี้กับ waveII ผมว่า waveII วัสดุ+การประกอบ ดีกว่านะจากที่ผมจับๆมา GS 4G ได้เปรียบ waveII อยู่ 2อย่างหลักๆ
1.จอ 4" สำหรับผม ผมว่ามันใหญ่ไปหน่อย
2. OS เป็น แอนดรอย (แต่ไม่ได้แปลว่า Bada ไม่ดีนะครับ ผมว่า Bada ลื่นกว่าด้วยซ้ำ) จึงได้เปรียบเรื่องแอปที่ค่อยข้างเยอะ (แต่ตอนนี้ Bada แอปก็เริ่มเยอะแล้วนะครับ )
นอกนั้นก็แล้วแต่คนชอบ ยังไงก็ SS ด้วยกัน ชอบตัวไหนศึกษาให้ดีๆ แล้วก็จัดไปเลยครับ ^^
KreanInW9595
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 08:40  

Bada เกมภาพสวยๆเยอะดีครับ เกมฟรีดีๆก็เยอะด้วยครับ

แต่พวกแอ๊ปทั่วไป น้อยมากจริงๆครับ นอกจากเกมแล้วไม่รู้จะลงไรเพิ่มดี
neardeath
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2011 17:13  

รอลุ้นครับ ว่าวางขายแล้วจะมีปัญหาติดตามตัวมารึเปล่า

ในใจตอนนี้กำลังเล็งตัวนี้มาเป็นอันดับหนึ่ง Smile
Cho_shang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 16:24  

kunake ผู้เขียน:
ดีใจที่ไม่ไ้ด้ใช้ samsung ออกมาฆ่ากันเองชัดๆ

รุ่นทับซ้อนกันเยอะเยอะไปหมด 16 มา เหลือ 8 มาเหลือ 4 เปลื่ยนจอ ลดราคา ขายต่อ...

ลูกค้าเก่าๆคงเซ็ง ความจริงน่าจะเอาเวลาไปแก้ rom ให้มันไม่ lag ดีกว่า
เครื่องแรง สเปคเทพระดับ hi-end แต่ rom กลับห่วยทั้งที่เป้น บริษัท อันดับต้นๆ
แต่ต้องให้ลูกค้าหา rom มาใส่เองเพราะอาการ lag จาก 2.1 คิดว่า 2.2 จะดีขึ้นแต่เปล่าเลย

ผมว่าแฟน samsung หลายๆคนคงเซ็ง แต่ไม่อยากจะเอ่ย ทนกับคนพูดคนโน้นคนนี้ ว่า ทำไมไม่ซื้อไอโฟน ทั้งที่ ss gs สเปคเทพกว่าชัดๆ แต่ OS ไม่ Stable จบ.

ศุนย์บริการก็พูดได้อย่างเดียว ขอบคุณค่ะ ที่แนะนำ ทางเราจะนำกลับไปปรับปรุงแก้ไข
หากอยากเล่น android ไป HTC จะง่ายกว่า ถ้าแบบนี้
Cho_shang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 16:45  

SS รุ่นที่เปิดตัวใหม่ มีอยู่ด้วยกัน 4 รุ่นคือ

Samsung Galaxy SL ราคา 13,900 -.
Samsung Galaxy Cooper ราคา 10,900 -.
Samsung Galaxy Fit S5670 ราคา 8,900 -.
Samsung Galaxy Mini S5570 ราคา 5,990 -.

โดยทุกตัวล้วนใช้จอ TFT LCD ( มี SL ที่เป็น Super Clear LCD ) และมีความละเอียด ขนาดจอภาพ รวมไปถึง CPU และ RAM ลดหลั่นลงไปตามลำดับ

ซึ่งสังเกตว่า ทุกตัวเป็นรุ่นที่อยู่ในระดับกลางทั้งสิ้น ดังนั้น หากจะคาดหวังว่าจะมีสเปกที่เทียบเท่ากับ SSGS 8/16 GB คงเป็นไปไม่ได้แล้ว ดังนั้น เพื่อป้องกันการสับสน SS จึงกำหนดตัว SSGSL ให้มีความจุขนาด 4G แทน

แต่อย่างไรก็ดี หากใครคาดหวังประสิทธิภาพ แนะนำลองดูตัว SSGS 8 GB เพิ่มงบรอ SSGS II จะดีกว่า แต่หากไม่ใช้งานหนักหนาอะไร SSGSL 4G ก็ดูเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับคนงบน้อย เมื่อเทียบกับมือถือสเปกในระดับเดียวกันในท้องตลาด แต่ควรจะต้องระวังเรื่องการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ไว้ด้วย เพราะ Galaxy SL กับ Galaxy S เป็นคนละตัวกัน ROM ก็คงต้องพึ่ง ROM ศูนย์สถานเดียว ณ ตอนนี้นะครับ

ส่วนประเด็นเรื่อง SW ต้องยอมรับว่า จริง! ครับที่ SS ไม่ได้มีความชำนาญในเรื่อง Software เพราะเป็นบริษัทด้่านชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ แต่การเลือกใช้ระบบปฏิบัติการแบบเปิด อย่างแอนดรอยด์ นั้นมีข้อดีคือ มีนักพัฒนามากมายที่คอยซัพพอร์ต ทำให้ผู้ใช้มีทางเลือกนอกจากศูนย์บริการ คล้ายๆกับการ jailbreak บน iPhone นั่นแหละครับ เพียงแต่ ระบบ Android ตอบสนองความอิสระของผู้ใช้มากกว่า ซ้ำ SS ยังโดดเด่นในเรื่องจอภาพและมัลติมีเดีย ไม่ว่าเรื่องกล้อง และเพลง ซึ่งยังไม่เห็นจะมีใครตำหนิในเรื่องนี้ (นอกจากว่าจะงกไปหน่อยเรื่องแฟลชกล้องเท่านั้น)

แต่อย่างไรก็ดี ถ้าผู้ใช้มีงบประมาณไม่จำกัด และไม่ชอบปรับแต่ง iPhone ก็ดูจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด ณ ตอนนี้ แต่ถ้าชอบความอิสระ ไม่ซ้ำซาก จำเจ ชอบการปรับแต่ง หรือเล่นเว็ปตลอดเวลา ก็ต้องแอนดรอยด์ ซึ่งมันก็มีหลากหลายรุ่น ควรจะต้องศึกษาเพิ่มเติมสักนิด เผื่อที่ว่าซื้อมาแล้วจะได้ใช้งานให้คุ้มค่า และปฏิเสธไม่ได้ว่า ตลาดระดับกลางของมือถือระบบปฏิบัติการแอนดรอยด์นั้น เริ่มจะคึกคักกันตั้งแต่ต้นปีเลยทีเดียว

ส่วนตัว Hi-End คงต้องรอกลางๆปีเป็นต้นไป ถึงจะได้สัมผัสกันอย่างถ้วนหน้าครับ

^ ^
volk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Feb 2011 23:54  

สเปกอย่างเนี่ย ใครบอกหน่อย กินไฟมากหรือเปล่า

เล่นบ้างไม่เล่นบ้าง อยู่ได้กี่วันครับ

เข็ดแล้ว เรื่องต้องชาร์ตทุกวัน >.<
อัพเดท
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Feb 2011 23:07  

ของหมด แต่มันกลายเป็นแบบนี้

http://board.samsungparty.com/samsung-f4/new-samsung-galaxy-s-tme-2011-t4939.html

ใครสละสิทธิ์บอกด้วยคับ Embarassed
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2011 09:10  

ปรกติที่ใช้ๆมากล้องก็ไม่ค่อยดีอยู่แล้ว
หลังๆมานี่ SS ยังจะตัดแฟลตออกไปอีก เหะๆๆ เซ็งมากมาย
DIGG
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Feb 2011 23:25  

เห็นมีวางขายแล้วครับ เหนราคา 13900 บาท

ที่ SS Shop เซนทรัลปิ่นเกล้า นะ
Larvaz
Silver Member
Silver Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Feb 2011 11:14  

DIGG ผู้เขียน:
เห็นมีวางขายแล้วครับ เหนราคา 13900 บาท

ที่ SS Shop เซนทรัลปิ่นเกล้า นะ

นั่นมันตัว SL เปล่าครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Feb 2011 15:59  

Anonymous ผู้เขียน:
อืม...ตัวนี้กับ waveII ผมว่า waveII วัสดุ+การประกอบ ดีกว่านะจากที่ผมจับๆมา GS 4G ได้เปรียบ waveII อยู่ 2อย่างหลักๆ
1.จอ 4" สำหรับผม ผมว่ามันใหญ่ไปหน่อย
2. OS เป็น แอนดรอย (แต่ไม่ได้แปลว่า Bada ไม่ดีนะครับ ผมว่า Bada ลื่นกว่าด้วยซ้ำ) จึงได้เปรียบเรื่องแอปที่ค่อยข้างเยอะ (แต่ตอนนี้ Bada แอปก็เริ่มเยอะแล้วนะครับ )
นอกนั้นก็แล้วแต่คนชอบ ยังไงก็ SS ด้วยกัน ชอบตัวไหนศึกษาให้ดีๆ แล้วก็จัดไปเลยครับ ^^

คิดเหมือนกัน waveII ดูดีกว่าเยอะแอป BADA น้อยกว่าแต่ใช้ใด้จริง
แอบน้องแอนละรู้ๆกันใครอยากอัพก้อัพมาใช้ไม่ใด้มั้งไม่ได้บ้าง 1แอปขยะกับนับกันนั้นละที่เค้าเรียกว่าแอปเยอะ ใช้ใด้ก็มีแต่ขยะก็เยอะตามมานะครับ
waveII ดูดีกว่าเยอะ
Martiny
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 17:00  

เห็น JayMart ลำปางขายแล้วไปทำ Spec เคา้บอกว่า
Ram 512 + 1GHz ครับ พนักงานเค้าบอก ผมถามว่า Ram 128 ไม่ใช่หรือครับ เข้าบอกว่า 512 ค่ะไม่ใช่ 128
งั้น Spec ก็ใกล้เคียงกับ SSGS น่ะสิครับ ????
Martiny
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 17:03  

Martiny ผู้เขียน:
เห็น JayMart ลำปางขายแล้วไปทำ Spec เคา้บอกว่า
Ram 512 + 1GHz ครับ พนักงานเค้าบอก ผมถามว่า Ram 128 ไม่ใช่หรือครับ เข้าบอกว่า 512 ค่ะไม่ใช่ 128
งั้น Spec ก็ใกล้เคียงกับ SSGS น่ะสิครับ ????

โทดทีครับ แก้ไข
เห็น JayMart ลำปางขายแล้ว ไปถาม Spec เค้า้บอกว่า
pomesat
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 17:39  

ไปถอยมาเมื่อวานตอนเย็น ใส่ SD ไป 8g เล่นสักพัก ดูมันเอ๋อๆ ไงไม่รู้ GPS ก็ช้ามาก ขนาดของแฟน เล่น LG OPTIMUS1 ที่ด้อยกว่ามาก GPS ยังไวกว่ามาก รวมถึงการเล่น NET ด้วย
kochsoontorn
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Feb 2011 20:12  

ได้มาเมือวานครับ ผมว่าอย่างน้อยมันก็ทำงานได้เร็วและดีกว่า Spica นะ (ผมใช้ alpha 8.3 and 8.3 next gen)
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2011 01:06  

เพิ่งพาน้องไปสอยมาจากมาบุญครองครับ

ราคา ณ วันที่ซื้อ 27 ก.พ. 54

ราคาเต็มศูนย์ 13,900
ราคาส่ง 12,700 - 12,900

ราคาตอนที่ซื้อเป็นเครื่องศูนย์แห่งหนึ่งมี Service เปลี่ายนเครื่องใน 7 วันได้
ราคาเงินสด ลด 5% เหลือ 13200 (ต่างจากร้านส่งแค่ 3 ร้อย) ครับ

ได้ของแถมเป็นแก้วน้ำ 1 ใบ + ข้าวสาร 2 โล... Shocked

พูดจริงไม่ได้อำนะ
เกิดมาเพิ่งเคยเห็นครับ ซื้อมือถือแถมข้าวสาร
ไม่รู้เขาเอามาให้กินหรือให้เอามาให้ใช้หมกมือถือเวลาน้ำเข้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2011 09:47  

ผ่านมา ผู้เขียน:
เพิ่งพาน้องไปสอยมาจากมาบุญครองครับ

ราคา ณ วันที่ซื้อ 27 ก.พ. 54

ราคาเต็มศูนย์ 13,900
ราคาส่ง 12,700 - 12,900

ราคาตอนที่ซื้อเป็นเครื่องศูนย์แห่งหนึ่งมี Service เปลี่ายนเครื่องใน 7 วันได้
ราคาเงินสด ลด 5% เหลือ 13200 (ต่างจากร้านส่งแค่ 3 ร้อย) ครับ

ได้ของแถมเป็นแก้วน้ำ 1 ใบ + ข้าวสาร 2 โล... Shocked

พูดจริงไม่ได้อำนะ
เกิดมาเพิ่งเคยเห็นครับ ซื้อมือถือแถมข้าวสาร
ไม่รู้เขาเอามาให้กินหรือให้เอามาให้ใช้หมกมือถือเวลาน้ำเข้า

น้องไม่ได้ดูทีวีเหรอครับ ว่าวัตถุประสงค์เขาคืออะไร..ไปอยู่ไหนมาครับ
lol
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2011 00:08  

เอาแล้วไง
ว่าจะไปถอยมาอาทิตนี้ ทำไมมีแต่คนด่า
ชมแต่ wave II
อยากรุ้ว่าสเปคต่ำกว่า SSGS ตัวพ่อมันขนาดนั้น
การใช้งานจะต่างไปประมาณไหนอ่าคับ
ไอ SSGL เนี่ยย
เรามันงบน้อย เกบ 4 พันไว้ซื้อ onitzuka ซักคู่ดีก่า อิอิ
chaimidi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2011 01:57  

เคยใข้ BADA มาพักนึง ผมว่า Andrid กว้างกว่า

เพิ่งถอย SSGL SL 4GB มาเล่นแล้วเหมือน SSGT เลย
ผมว่าคุ้มค่า กับหน้าจอ4นิ้ว ความเร็ว 1GHz ไม่ผิดหวังครับ
Kkung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2011 05:14  

คิดเหมือนกัน waveII ดูดีกว่าเยอะแอป BADA น้อยกว่าแต่ใช้ใด้จริง
แอบน้องแอนละรู้ๆกันใครอยากอัพก้อัพมาใช้ไม่ใด้มั้งไม่ได้บ้าง 1แอปขยะกับนับกันนั้นละที่เค้าเรียกว่าแอปเยอะ ใช้ใด้ก็มีแต่ขยะก็เยอะตามมานะครับ

ใช่ครับ ผมปลื้มเจ้าระบบ Bada มากอยู่นะ คือแอปมันดูใช้งานได้จริง และดู friendly มากกว่า แอนดรอยด์เยอะเลย แอปของบาด้าจัดเป็นหมวดหมู่ดีมากๆ ค้นหาง่าย สบายตา
แอนดรอยด์ แอปมันซ้ำกันเยอะมากๆๆๆๆๆๆ
Kkung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2011 05:18  

โทดทีครับ แก้ไข
เห็น JayMart ลำปางขายแล้ว ไปถาม Spec เค้า้บอกว่า

555 ยังไงมือถือระดับหมื่น+ ในปีนี้ มันต้อง ram 512 เป็นอย่างต่ำแล้วละครับ
ถ้า ram 128 ตอนนี้ มือถือราคาต่ำกว่า 5000 ยังได้ ram สูงกว่านี้เลย 55555+
512 อะ ถูกแล้วละครับ
บุคคลธรรมดา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2011 10:19  

ใครรู้บ้างครับว่า รุ่นนี้มี tv out ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Midobew
Senior Member
Senior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2011 12:41  

Kkung ผู้เขียน:

ใช่ครับ ผมปลื้มเจ้าระบบ Bada มากอยู่นะ คือแอปมันดูใช้งานได้จริง และดู friendly มากกว่า แอนดรอยด์เยอะเลย แอปของบาด้าจัดเป็นหมวดหมู่ดีมากๆ ค้นหาง่าย สบายตา
แอนดรอยด์ แอปมันซ้ำกันเยอะมากๆๆๆๆๆๆ

เพิ่งมาใช้ SSGSL เหมือนกัน
เท่าที่ดูจากฟังก์ชันพื้นฐาน บางอย่าง Bada กินขาดกว่านะ ฟีเจอร์อาจะจะพอๆกัน แต่บางอย่าง ผมก็หลงไหลของ BAda มากกว่า เพียงแต่ App ซัพพอรืตน้อยไปหน่อยเอง

ตัวนี้ พอเอาไปเทียบกับ Wave II แล้ว มันใช่จอ SLCD เหมือนกันจริงเหรอ ผมว่า Wave II สีสวย สด กว่าเยอะเลยอ่ะ T-T จอSL สีมันดูจืดกว่าไงไม่รุ
tOri-nok
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2011 12:48  

อาการ lag ของ rom หรือเครื่องนี้มานมีอาการยังไงบ่างอครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2011 23:50  

ไม่มีใครใช้เลยเหรอครับเนี่ย ไม่มีใครมาตอบเลย เงียบจัง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Mar 2011 20:44  

อยากได้เหมือนกันครับ โดยส่วนตัวแล้วว่าดีมั้ยเอ่ย รีก่อนหน้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2011 11:37  

^
^
^
ผมว่ามันน่าใช้หละครับ ราคาไม่แพงเกินไป อยากลองandroid เหมือนกัน แต่ก็ไม่แน่ใจ ว่าจะใช้มันได้ละเอียดคุ้มขนาดไหน

ผมใช้wave2อยู่ ก็ใช้งานเพียงพอ ตอนนี้ที่รู้สึกว่าอยากให้badaมี ก็แค่ แอป4square แอปพถ่ายรูปดีๆฟรีๆ
teteyoung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Mar 2011 23:44  

จอเดียวกัน
ทำไม ไม่ชัดเหมือนกันอะ
เจ้ากาแลกซี่นี้ กะ เวฟ2
ฺB_SKTC
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Mar 2011 21:18  

เงียบเหงาจังอ่าครับ รุ่นนี้ไม่ค่อยมีคนใช้เหรอคร้าาบบบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 11:04  

Batteryหมดเร็วจัง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 16:47  

Batteryหมดเร็วจัง

จริงเหรอครับ อยู่ได้ประมาณกี่วันครับเนีย
beerwan
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: เพชรบุรี
วันที่โพสท์ : 14 Mar 2011 19:36  

ใช้อยู่ครับ ผ่านมา 2 วัน ถือว่าโอเค ผมซื้อมาราคาเท่ากับ defy ถ้าถามว่าตัวไหนดีกว่า ถ้าไม่คิดจะซื้อมาจุ่มน้ำเล่น บอกได้เลยว่า เอา S ดีกว่า defy

ปล. ใครจะซื้อ defy คิดให้ดีก่อนนะครับ ใช้มา 2 อาทิตย์ ไม่เคยจุ่มน้ำ ไม่เคยตกกระแทก ใส่ซองตลอด มาดูอีกที่ บร๊ะเจ้า ฝุ่นอยู่ในจอ 2 เม็ด มันน้ำกันฝุ่น ประสา....อะไรวะเนี่ย Question
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 15 Mar 2011 10:43  

teteyoung ผู้เขียน:
จอเดียวกัน
ทำไม ไม่ชัดเหมือนกันอะ
เจ้ากาแลกซี่นี้ กะ เวฟ2

น่าจะเป็นที่ firmware ของจอด้วยมั้งครับ ของ Bada กับของ Android น่าจะใช้คนละตัวกัน สีเลยแสดงผลออกมาต่างกัน Rolling Eyes
kakaz007
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Mar 2011 16:27  

ผมซื้อแล้ว ในราคา 12900 ผมว่าราคาขนาดนี้ เทียบ กับ คุณสมบัติ ถือว่า เจ๋งโฮกกกก
รองรับ flash 10.1 สามารถดูทีวีออนไลน์ได้ ลื่นมากชัดมาก ผมขอกด Like ให้ 1 เสียง
kakaz007
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Mar 2011 16:36  

ram 478 MB คับ

แบตหมดไวเนื่องจาก App ยังทำงานค้างอยู่ ต้องจัดการปิดให้หมด

เป็น ss galaxy s รุ่น i9003 คับ ไม่ใช้ SL
teteyoung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Mar 2011 23:05  

ตัวนี้ต่างจาก กาแลกซี่เอสแอล ตงไหนอะ
เหนเหมือนกันทุกอย่าง
jolfss
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2011 09:28  

ซื้อมาใช้ได้ 6 วันแล้ว จอ Touchscreen มันไม่ตอบสนอง ทำอะไรไม่ได้เลยครับ
ผมต้องทำยังไงดี
yoomaze
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2011 13:25  

ซื้อมาได้ราคา 13,000 ถ้วน ที่แฟชั่นไอแลนส์ค่ะ

โดยรวมใช้ดีค่ะ ทรัสสกรีนยังช้าไปบ้าง เครื่องร้อน แบตหมดเร็วเป็นธรรมดาของรุ่นนี้ค่ะ

กล้องโอเคเรย ถ่ายตอนกลางคืน(คอนเสิร์ต)ชัดดี...ชัดกว่า iPhone4 อีก(เปรียบเทียบแล้ว)

ฟังเพลงเพราะ แอฟโหลดฟรีๆๆมากมาย...ถ้าเทียบกับ iPhone4 ที่ใช้อยู่...ไม่ต่างอะไรมาก

สรุปซื้อมาแล้วชอบค่ะ ไม่ผิดหวัง ถูกใจมากๆๆ อิอิ

Laughing Laughing Laughing
หนุ่ม____
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2011 21:54  

แล้วใช้ Face time กับ iPhone และกับ Galaxy Tab ได้หรือเปล่าครับ
aobbyhahaha
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2011 07:40  

เมื่อวานกำลังจะไปถอย Cooper ในราคา 9900
แต่คนขายบอกว่า Cooper ไม่มี 3G นะพี่รุ่นนี้ Shocked
ไปๆ มาๆ เลยเพิ่มเงินอีก 3,000 บาท ได้ Galaxy S (SLCD) มา ในราคา 1,3200 บาท
ทดสอบการใช้งานเบื้องต้นด้วยตัวเอง ก็คิดว่า ok เ้ลยนะครับ ตอบสนองได้ทุกการใช้งาน
แต่ถ้าคิดเรื่องกล้อง ใน mobile phone แล้ว ผมว่า เอาเงินไปซื้อ DSLR ไปเลยเหอะ มันคนละ้เรื่องกันเลยนะ ถ้าต้องการเน้นคุณภาพจริงๆ Neutral เดี๋ยวนี้รุ่นใหม่ๆ บางยี่ห้อ เค้าทำให้ body เล็กลงเยาะครับ ไม่ค่อยหนักเหมือนก่อนแล้ว
หมูเก้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2011 12:13  

ซื้อที่ dtac ได้ื net unlimited ด้วยครับ จ่ายเดือนนึง 299
tono
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2011 20:22  

เล่นเกมส์ใน Face book ได้รึป่าวคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2011 20:59  

tono ผู้เขียน:
เล่นเกมส์ใน Face book ได้รึป่าวคะ

เล่นได้คร้าบ เลี้ยงหมูก็ได้นะคร้าบบ Very Happy
deamiiz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2011 22:03  

tono ผู้เขียน:

เล่นได้คร้าบ เลี้ยงหมูก็ได้นะคร้าบบ Very Happy

จิงอ่า ดีมากก อยากได้แล้วว Very Happy Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Mar 2011 22:42  

yoomaze ผู้เขียน:
ซื้อมาได้ราคา 13,000 ถ้วน ที่แฟชั่นไอแลนส์ค่ะ

โดยรวมใช้ดีค่ะ ทรัสสกรีนยังช้าไปบ้าง เครื่องร้อน แบตหมดเร็วเป็นธรรมดาของรุ่นนี้ค่ะ

กล้องโอเคเรย ถ่ายตอนกลางคืน(คอนเสิร์ต)ชัดดี...ชัดกว่า iPhone4 อีก(เปรียบเทียบแล้ว)

ฟังเพลงเพราะ แอฟโหลดฟรีๆๆมากมาย...ถ้าเทียบกับ iPhone4 ที่ใช้อยู่...ไม่ต่างอะไรมาก

สรุปซื้อมาแล้วชอบค่ะ ไม่ผิดหวัง ถูกใจมากๆๆ อิอิ

Laughing Laughing Laughing

แบตต้องชาร์ต วันต่อวัน เลยเหรอครับ
บอกหน่อย
wretreat
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Mar 2011 09:30  

หมูเก้า ผู้เขียน:
ซื้อที่ dtac ได้ื net unlimited ด้วยครับ จ่ายเดือนนึง 299

อันเดียวกับอันนี้ป่าวครับ

http://www.dtac.co.th/samsung/priceplan.php
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : พี่งตื่น
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 16:55  

galaxy 5 อัพได้ยังเนี่ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : พี่งตื่น
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2011 16:55  

galaxy 5 อัพได้ยังเนี่ย
why?
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2011 15:32  

พวกชอบเปรียบเทียบเยอะจังไม่มีปัญญาก้อบอกมา
nass
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Mar 2011 23:53  

ตัวนี้เป็น Gorilla Glass หรือป่าวคับ
kakaz007
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 11:27  

มีใครเคยลองเสียบกับสายชาร์จ bb ไหมคับ ใช้ได้ไหมคับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 15:28  

ใครที่ใช้รุ่นนี้กรุณาช่วยลองเข้าเว็ปโดยใช้มือถือรุ่นนี้ ว่าเล่นเกมออนไลน์ 2 เว็ปนี้ได้ไหมครับ

http://game.meemodel.com/game/slave/card3.html

http://game.meemodel.com/snooker/

ว่าเล่นได้ไหม หน่วงเครื่องไหม
ผมกำลังตัดสินใจอยากได้มือถือที่เล่นเกม2เกมนี้ได้ครับ
ขอบคุณครับ
tons2002
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2011 17:55  

ไม่ทราบว่าคนที่ซื้อมา ได้ micro SD การ์ดแถมมาด้วยหรือป่าวครับ Question
มือใหม่ใช้ซัมซุง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Apr 2011 21:59  

tons2002 ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าคนที่ซื้อมา ได้ micro SD การ์ดแถมมาด้วยหรือป่าวครับ Question

ไม่มี SD แถมนะคะ แต่ตอนซื้อเครื่องสามารถต่อรอคา SD ได้
เราซื้อSD 16GB มา 1500 ไม่รู้เหมือนกันว่าแพงไหม
เพราะถามมา 3-4 ร้าน เค้าขายที่ 1600-1900 อ่ะ

แต่สงสัยค่ะ ความจำภายในที่ว่า 4 GB เนี่ย เราเปิดดูมีแค่ 2 กว่าๆเอง มันปกติไหมคะ

อีกเรื่องคือ ตอนซื้อ เราเช็คเครื่อง แล้วขอเปลี่ยนเครื่องตั้ง 4 เครื่อง
อาจดูเรื่องมากไปนิด แต่ทั้ง 4 เครื่อง เราเจอฝุ่นในจอหมดเลยอ่ะค่ะ ชัดมากๆด้วย
สุดท้ายก็เลือกเครื่องที่เห็นน้อยที่สุดมา เพราะคนขายเค้าตั้งใจขายมาก บวกกับอยากได้จริงๆ

ตอนนี้กำลังหัดใช้อยู่ งงมากๆ
เพราะพบว่าแอปส่วนใหญ่ต้องต่อเน็ทใช้หมดเลย ?
Use55
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Apr 2011 22:46  

มือใหม่ใช้ซัมซุง ผู้เขียน:
tons2002 ผู้เขียน:

ไม่มี SD แถมนะคะ แต่ตอนซื้อเครื่องสามารถต่อรอคา SD ได้
เราซื้อSD 16GB มา 1500 ไม่รู้เหมือนกันว่าแพงไหม
เพราะถามมา 3-4 ร้าน เค้าขายที่ 1600-1900 อ่ะ

แต่สงสัยค่ะ ความจำภายในที่ว่า 4 GB เนี่ย เราเปิดดูมีแค่ 2 กว่าๆเอง มันปกติไหมคะ

อีกเรื่องคือ ตอนซื้อ เราเช็คเครื่อง แล้วขอเปลี่ยนเครื่องตั้ง 4 เครื่อง
อาจดูเรื่องมากไปนิด แต่ทั้ง 4 เครื่อง เราเจอฝุ่นในจอหมดเลยอ่ะค่ะ ชัดมากๆด้วย
สุดท้ายก็เลือกเครื่องที่เห็นน้อยที่สุดมา เพราะคนขายเค้าตั้งใจขายมาก บวกกับอยากได้จริงๆ

เพราะพบว่าแอปส่วนใหญ่ต้องต่อเน็ทใช้หมดเลย ?

ของผมพึ่งซื้อมาวันนี้ก้เห็นเเค่ 2 กิก เองครับ
anuchit09
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2011 10:21  

ซื้อเมื่อวันที่ 3 เมษายน ครับ ที่ jaymart
ราคา 13900 ไม่ลดเลยครับ ของแถมได้ตามนี้ครับ
1. ฟิลม์กันรอย แต่ไม่ตรงรุ่นนะครับ เป็นของ samsung galaxy s ไม่พอดีกับเครื่องครับ จอตัวLCD ตัวนี้กว้างกว่า ทำให้ฟิลม์เล็กไปนิดหนึ่ง แต่ใช้ได้ดีครับ
2. แก้วน้ำ
3. พัด - -"
4. แลกซื้อ Micro SD ราคาถูก ผมเลยเอาตัว 16GB. ของ คิงตันมา เป็น class 4 ในราคา 850 บาท ครับ จริงๆตามป้ายติด 890 บาท ได้ลด 40 บาท

ตอนเปิดกล่องไม่มี Micro SD แถมมานะครับ
ความจำภายใน ของผมก็เจอแค่ 2 GB.

พอใช้ดูเจอปัญหา จากการเชื่มต่อ กับโปรแกรม Kies ของ samsung ครับ ผมเพื่มรายชื่อเข้าไป เชื่อต่อแล้ว ก็เพื่มในโปรแกรม เพื่มได้ซัก 5-6 รายชื่อมันหยุดการเชื่อต่อเอง พอต่อใหม่ทำไปได้เหมือนเดิม ก็หยุดการเชื่อต่ออีก เลยพิมให้เสร๊จหมดในโปรแกรม แล้วค่อยเซฟลงเครื่อง ที่เดียว

ที่เหลือปัญหาอื่นไม่มีอะไรนะครับ ใช้งานดีจอสด เมื่อเช้าลองสู้แสงพระอาทิตย์ดูยังเห็นจอชัดเจน เดี๋ยวบ่ายๆ จะลองใช้กลางแดดดูครับ ว่าจะสู้พระอาทิตย์ได้ไหม กล้องผมชอบมาก ชัด นะ

โดยรวม ราคา คุณภาพ อยู่ในขั้นดีครับ แต่ไม่ดีเท่า S 8GB. แต่ถูกกว่า 4000 ผมเลือกเครื่องนี้แหละครับ
อยากรู้001
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2011 15:54  

ผมอยากทราบว่ารุ่นนี้มันจะอ่านไฟล์ PDF ได้ป่าวนิ ถ้าได้จะซื้อมาใช้ ทำงาน....
7892
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Apr 2011 21:39  

สอบถามหน่อยครับ เครื่องผม มันต่อเน็ตเอง มันขึ้นตัว E ใกล้ สัญญาลักคลื่นขวาบนจอ จะปิดมันทำไงหรอครับ มันเกินเงินผมซะหมดเลยอ่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2011 01:10  

อ้างถึง:

ยังคงรอผู้รู้มาตอบ แอปนี่ถ้าไม่ต่อเน็ทใช้ไม่ได้เลยหรอคะ T T แม้แต่ดิคเลยอ่ะ
เราเข้าใจไรผิดไหม ถ้าใช้ไม่ได้จริงๆนี่แอบผิดหวังนะเนี่ย ลังเลเวฟสองกะตัวนี้ สุดท้ายซื้อตัวนี้เพราะคิดว่ายังไงแอนดรอย์น่าจะเวิล์ดไวด์กว่า ไม่รู้สุดท้ายคิดผิดหรือเปล่า เห็นน้องเล่นเวฟสองแล้วชักเสียดาย T^T
nelo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Apr 2011 12:38  

jolfss ผู้เขียน:
ซื้อมาใช้ได้ 6 วันแล้ว จอ Touchscreen มันไม่ตอบสนอง ทำอะไรไม่ได้เลยครับ

เหมือนผมเลยครับ ซื้อมาได้ 1 อาทิตย์ ไม่ใช้แค่จอไม่ตอบสนอง

รับก็ไม่ได้ โทรก็ไม่ได้ ใช้แอฟก็ไม่ได้ อยู่ดี ๆ ปิดเปิดเครื่องเอง

ตอนนี้เซงมากเลย ใครกำลังสนใจตัวนี้อยู่ ลองคิดให้ดี ๆ ก่อนนะครับ

แต่ผมไม่เเน่ใจนะครับว่าเป็นคราวซวยของผมหรือป่าว

หรือว่าคนอื่นก็เป็นเหมือนกัน ( ตัว 4 GB )
looktalzaa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 00:28  

สอยมาแล้วค่ะ เครื่องเพิ่งมาเลย ตัวเครื่องค่อนข้างบาง มองผ่านมันเหมือน IPHONE ชอบจอค่ะ ใหญ่สะใจ ตัวเครื่องจะลื่นๆ หาสายคล้องมือหน่อยจะดีกว่าค่ะ ถ้าตกก็ดับอนาถ ไม่ต้องซ่อม ทิ้งอย่างเดียว

ไม่ต้องไปใช้ IPHONE ให้เปลืองตังค์ ตัววนี้ลง app ได้เยอะค่ะ ตัวเครื่องก์ 4 G เข้าไปแล้ว เหลือเฟืออ่ะค่ะ
looktalzaa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 00:41  

จะบอกว่า post ผิดรุ่น 555

ซื่อ SL มาค่ะ งง กนะหน้าตา มัน เหมือนกันซะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 23:41  

nelo ผู้เขียน:
jolfss ผู้เขียน:

เหมือนผมเลยครับ ซื้อมาได้ 1 อาทิตย์ ไม่ใช้แค่จอไม่ตอบสนอง

รับก็ไม่ได้ โทรก็ไม่ได้ ใช้แอฟก็ไม่ได้ อยู่ดี ๆ ปิดเปิดเครื่องเอง

ตอนนี้เซงมากเลย ใครกำลังสนใจตัวนี้อยู่ ลองคิดให้ดี ๆ ก่อนนะครับ

แต่ผมไม่เเน่ใจนะครับว่าเป็นคราวซวยของผมหรือป่าว

หรือว่าคนอื่นก็เป็นเหมือนกัน ( ตัว 4 GB )

กรี๊ด น่ากลัวอ่ะ ของเราซื้อมาอาทิตย์นึงพอดี ยังไม่เคยมีปัญหานี้นะคะ
มีเครื่องดับครั้งนึง แต่พอเปิดใหม่ไม่มีปัญหานะคะ
มีปัญหาเรื่องเครื่องหน่วงบ้าง ทั้งๆที่แอปส่วยใหญ่ลงเมมหมด แอบงงเหมือนกัน
แต่ยังไงก็ประทับใจเครื่องนี้นะคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Apr 2011 23:43  

looktalzaa ผู้เขียน:

ซื่อ SL มาค่ะ งง กนะหน้าตา มัน เหมือนกันซะ

โพสท์ผิดรุ่น ? เห็นบอกว่ารุ่น 4 กิ๊ก ก็คือรุ่นนี้ไม่ใช่หรอคะ เราเองก็งงๆอยู่เหมือนกัน
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 15:36  

looktalzaa ผู้เขียน:

โพสท์ผิดรุ่น ? เห็นบอกว่ารุ่น 4 กิ๊ก ก็คือรุ่นนี้ไม่ใช่หรอคะ เราเองก็งงๆอยู่เหมือนกัน

ถูกรุ่นแล้วจ้า
จอเหมือนกันกับเวฟ2 จริงๆนะครับ ที่ เวฟ2สวยกว่าเพราะจอเล็กกว่าแต่ความละเอียดมันเท่ากัน จอเวฟเลยสดและเนียนกว่า

--- ตัวนี้คือ SS galaxy SL(I9003)(เอ๊ะ ใครบอกว่ารหัสนี้ไม่ใช่นะ เห็นแว้บๆ อันนี้ล่ะครับ)
จริงๆครับ ไม่ไช่ SSGS แล้ว ห้ามเอา รอม เจ้านั้นมาใช้เด็ดขาด --
แอพพลิเคชั่นที่ต่อเนตมันก็มีครับ ส่วนใหญ่ก็วก SocialNetwork อย่าง Fb Twt พยากรณ์อากาศต่างๆ ฯลฯ
อันที่เราไม่ต้องใช้เนตก็มีเยอะแยะไป เช่น เกม โปรแกรมฟังเพลง ดูวิดีโอ ฯลฯ อะไรที่ไม่เอาข้อมูลในเนตมา ก็ไม่ไช้หรอกครับ ที่ใช้คือเครื่องเองครับ จะต่อเนตดูตลอดว่า โปรแกรมเราอันไหนมีอัพเดต มีเวอร์ชั่นใหม่ๆมาบ้าง เลยต่อเนตให้เรา(เอง) ซะเลย แนะนำให้ใช้โปรแกรมช่วยปิดเนตครับ ใครโปร อันลิมิตอยู่ก็ไม่ต้องกังวล เป็นข้อดีมากกว่า(แต่กินแบตเพิ่มอีกนิดส์)...

แต่โหลดโปรแกรมต้องต่อเนตครับ เข้าไปโหลดดูในมาร์เกต(แนะนำให้สมัครโปรเนตซะก่อน เพราะไปชอปปิ้งใช้เวลาอยู่บ้าง แอพมานเยอะน่ะ ต่อไวไฟก็ดีนะ ปรี๊ดดี)

แนะนำโปรแกรม Toggle Data ใช้ปิดเนตจากเครือข่ายครับ(เขียนชื่อโปรถูกป่าวหว่า) แต่ตัวนี้จะเวิร์ค กันอยู่แน่นอน apndriod มันเอาไม่ค่อยอยู่นะครับ เพราะทำงานไม่ค่อยเข้ากับ 2.2 ขึ้นไปซะแล้ว,,,

รองรับแฟลช แต่ก็ไม่ถึงขั้นจะเอามาเล่นเกมแฟลชหน้าเวปได้ดีหรอกครับ กระตุก แล้วก็ค้างไปซะบ่อย(รวมทั้งเกม FB มันก็แฟลชหน้าเวป) Confused

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย NBS_K เมื่อวันที่ 11 Apr 2011 16:06; ทั้งหมด 2 ครั้ง
NBS_K
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 15:49  

เพิ่มเติมนะครับ บ้านเราไม่มีตัว 16Gb ขาย มีแต่เคยให้จอง คนที่จองได้รับ SSGS 16Gb ในราคาจองไปแทน(14900) ส่วนที่ขายกันอยู่ 4Gb นี้คือรุ่นล่ะครับ
ที่เห็นเหลือกัน 2gb เพราะเครื่องเอาไปเก็บรอม 1Gb ลงแอพฯ 1Gb เลยเหลือ 2Gb สำหรับดาต้าทั่วๆไปครับ

เดี๋ยวจะมี SSGN เป็นเครื่องแบบ SSGSL เรานี่ล่ะครับ แต่ลดกล้องลงเหลือ 3Mp มีทีวีดิจิตอล(บ้านเรายังไม่มี กำลังทดลองอยู่สองช่อง) กล้องหน้า/แฟลชยังไม่ทราบแน่ชัด

แล้วก็ SSGS+ โมซีพียูไป 1.4Ghz ไม่รู้ของเดิมไหม การ์ดจอตัวเดิมป่าวไม่แน่ใจ ไม่น่าจะใช้รอม SSGS ได้ถ้าซีพียูกับการ์ดจอคนละตัวกัน เมมในตัว 8Gb

ที่บอกก็เพื่อให้ท่านเตรียมรับมือในการแยกรุ่น Galaxy ต่างๆนะ
Wink
pimmm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Apr 2011 22:56  

เปิดไม่ติด ขึ้นหน้าจอ ซัมซุงกระพริบช้า ๆ ตลอดเวลา ทำไงดี หรือว่าต้องเข้าศูนย์อย่างเดียว
ถอดแบตก็แล้ว ก็ยังไม่ติด ง่า
anuchit09
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 12:01  

ใช้มาเจอปัญหา 2 อย่างครับ

1.เปิดเครื่องช้ามากๆ เป็นเพราะอะไรไม่ทราบได้ ก่อนใส่ Micro SD เร็วนะ ทัชเร็ว เปิดเครื่องเร็ว ไม่มีปัญหาเลย พอใส่เข้าไป Micro SD CLASS 4 16GB. เข้าไป+กับข้อมูลอีก 4 GB. และย้ายโปรแกรมมาลงใน Micro SD เครื่องอืดบางเวลา ต้องหมั่นเคลียแรม ถึงจะกลับมาเร็ว แต่ตอนเปิดเครื่องนี้ซิ รอนานประมาณ 1 นาที ครับ

ขอเพื่อนผมช้ากว่ามากๆ เพื่อนจับยัด Micro SD CLASS 4 32GB. ลงไป ใช้เวลาเปิดเครื่องประมาณ3นาทีได้

2.หาซื้อ ซิลิโคล หรือ ไฮโดรคาร์บอน หรืออะไรใส่ยากครับ
ร้านส่วนใหญ่จะจับ เอาของ S รหัส i9000 มาใส่ให้แล้วก็บังคับลงไป บอกว่ารุ่นนี้แหละ
ผมบอกว่า ของผมเป็น SL i9003 ร้านก็ไม่ยอมหาให้ ทั้งๆที่รูไมค์มันไม่ตรงกัน ก็บอกว่าจะเจาะให้ สงสัยพิมมาผิด 5555 มันคนละรุ่นกันบอกไปแล้วนะ
Karanm
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 14:29  

7892 ผู้เขียน:
สอบถามหน่อยครับ เครื่องผม มันต่อเน็ตเอง มันขึ้นตัว E ใกล้ สัญญาลักคลื่นขวาบนจอ จะปิดมันทำไงหรอครับ มันเกินเงินผมซะหมดเลยอ่ะ

-กดปุ่ม Power ค้างจนจอขึ้น Phone option, กดเลือก Data network mode เื่ื่พื่อต่อ หรือ ตัดเน็ตครับ
-หากต้องการความสะดวก โหลด App APNdroid มาใช้งานครับ
Karanm
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2011 14:37  

-ใช้ SSGSL มาเกือบ 2 สัปดาห์ เครื่องทำงานปกติครับ
-ก่อนหน้าใช้ i858
pookko
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Apr 2011 00:38  

เราซื้อมาใช้ตั้งแต่ปลายกุมภา เจอปัญหา
1. เครื่องค้างบ้าง แฮ้งค์บ้าง ปิดไม่ได้ ต้องถอดแบตอย่างเดียว ไปที่ศูนย์ช่างเลย Hard Reset เครื่องให้ ข้อมูลหายหมดเลยอ่ะ แต่อาการแฮ้งค์ก้อหายนะ ช่างบอกว่า เพราะเป็นระบบเปิด ทำให้บางโปรแกรมไม่สมบูรณ์ มีBug บ้าง อะไรบ้าง ก็แฮ้งค์เป็นธรรมดา และแนะนำว่า ถ้าลองเล่นAppตัวไหนแล้วรู้สึกแปลกๆ เช่น ขึ้น Force close บ่อย ก้อลบทิ้งไปเลย

2.หลังจากนั้นอีกเกือบเดือน อยู่ดีเครื่องก้อต่อเน็ตไปได้ซะงั้น หรือบางทีต่ออยู่แล้วเน็ตก็ตัด ขึ้น Network Error ทั้งที่เล่นกะ Notebook ก้อไม่เป็น ไปศูนย์อีกครั้ง คราวนี้ Format เครื่องใหม่ รอ2ชม. ช่างบอกว่าปัญหาของเครื่องนี้คือ เป็นที่Softwareจะมีปัญหาเครื่องการเข้าเว็บ แต่ทางSSได้แก้ไขแล้ว ซึ่งหลังจากไปUP SW.มาก้อไม่เจอปัญหาอีกเลย(Upมา2อาทิตย์ละ หลังจากนี้ไม่รู้นะ)

รหัสHard Reset *2767*3855# ข้อมูลเกลี้ยง คิดให้ดีก่อนกดนะพี่น้อง

APPเยอะจริงๆ โหลดไป ลบไป ถึงจะมีปัญหาอยู่บ้างแต่ก็เป็นที่APP แก้แล้วก้อหาย ไม่ใช่ปัญหา แต่รู้สึกเหมือนกัน ว่าเครื่องเปิดช๊า ช้า และBatt.หมดเร็ว ใช้ได้ประมาณวันกว่าๆเอง เลยกลายเป็นต้องชาร์จทุกวัน แต่ว่ายังไงก็ชอบเครื่องนี้มาก เป็นAndroid เครื่องแรกเลย ขนาดพี่ใช้Wave2 ยังมาเล่นเกมส์เครื่องเราเลย (เพราะbada ไม่มีให้โหลด) Laughing Laughing Laughing
Karanm
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 16:28  

-เห็นเคส ไฮโดรฯ รหัส i9003 ที่ร้านบนชั้นขายมือถือในห้าง Center One อนุสาวรีย์ชัยฯ แต่ไม่ได้ซื้อ เพราะไม่มีสีดำทึบ, ดำใส ขอรอต่อไป
-ตอนนี้ ใช้ซองหนัง และกระเป๋าหนัง (ร้อยเข็มขัดกางเกง) ของรุ่น i9000 รวม 2 อัน สลับใช้งานครับ
Karanm
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 16:34  

-ซื้อ micro SD card "Kingston" 16 GB ราคา 880 บ. (จ่ายด้วยบัตรเครดิต, เงินสด = 859 บ.) จากร้าน J.I.B. ห้าง Fashion Island ใส่ลงมือถือแล้ว กำลังทะยอยลง eBook ไว้อ่านครับ
Mindii
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Apr 2011 21:02  

เอ่อ ขอถามหน่อยค่ะ มือใหม่มากๆๆ เวลาถ่ายรูปอ่ะเราก็ตั้งให้มันเก็บในการ์ดนะคะ แต่พอเวลากดถ่ายรูปทีไรมันไม่อยู่ในไฟล์เดิม มันตั้งไฟล์ใหม่ให้เรื่อยเลย เราอยากให้มันอยู่ในไฟล์เดียวกันกับที่เราตั้งชื่อไว้อ่ะค่ะ ต้องทำไงค่ะ เราสงสัยมากๆ
identp
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2011 11:02  

ซื้อมาแล้วค่ะ
แต่สงสัยทำไมต่อ wifi ที่บ้านมันมีสัญญาณนะคะ
แต่เวลาเข้า browser แล้วมันจะขึ้นว่าให้กด retry หรือ cancel
แล้วก็ต่อไม่ได้อ่ะคะ

ช่วยตอบด่วยนะคะ
ขอบคุณคะ
NewSSGS4GB
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 20:40  

ใช้ i9003 มาประมาณเดือนนึงแล้ว

อย่างอื่นก็โอเค ปัญหาต่างๆ ในเว็บนี้ ก็เจอบ้างไม่เจอบ้าง ก็คงไม่ได้เป็นกันทุกเครื่อง

แต่มีปัญหาที่ไม่เห็นพูดกันคือ เล่น MP3 ไม่ได้ทุกเพลงทุกไฟล์ครับ ทั้งแบบแปลงเองเเละ
จากแผ่นที่ขายทั่วไป

ลองดูจากขนาดก็ไม่แน่นอน เช่น บางที 4.6 MB เล่นได้ แต่บางที 3.5 MB ก็เล่นไม่ได้
ซะงั้น

ส่วน .wma นี่ 4 MB เล่นได้เเต่ 29 MB เล่นไม่ได้ มันขึ้นว่า

Sorry. the player does not support this type of audio file.

ลองโหลด poweramp, winamp, mobo player มาลองเล่นก็ไม่ได้

ใครเป็นบ้างครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: