Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ซื้อมือถือ Android เพื่อเอามาเขียน App เลือกยังไงดีครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 9330
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ซื้อมือถือ Android เพื่อเอามาเขียน App เลือกยังไงดีครับ
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2011 20:58  
ตอบโดยอ้างถึง  

คืออยากจะซื้อมาใช้ด้วย เพราะว่าชอบลูกเล่นมันเยอะดี อีกอย่างกะว่าไม่ได้เอามาใช้อย่างเดียว อยากจะเขียน App Android ด้วย ทีนี้ผมนี่ไม่เคยใช้โทรศัพท์ Android เลยๆ ไม่รู้ว่าจะเลือกอย่างไรดี ถ้าเอามาเขียน App นี่ จำเป็นมั้ยครับ ที่จะต้องคอยเปลี่ยนเครื่องรุ่นใหม่ตลอดตามเวอร์ชั่นของ Andriod ที่ออกมาใหม่ๆ

ตอนแรกกะว่าจะเขียน App บน Iphone แต่ติดปัญหาเลยไม่ได้ทำ แต่ถ้าได้เขียนบน Iphone ก็ดี เพราะขนาดของหน้าจอมันตายตัว ไม่เหมือนกับ Android สารพัดขนาดหน้าจอ หน้าจอไม่เท่ากันซักยี่ห้อ เลยค่อนข้างปวดหัวเรื่องขนาดของหน้าจออ่ะครับ เกิดเขียน App หน้าจอเท่านี้ แล้วไปใช้กับอีกยี่ห้อนึงที่หน้าจอใหญ่กว่า หรือเล็กกว่า มันจะใชักันได้มั้ยครับ แล้วผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับที่ว่า ระบบ Andriod ก็เหมือนกับ ระบบปฏิบัติการณ์ Windows ส่วนมือถือก็เหมือนกับ CPU แล้วสมมุติถ้าผมมีรุ่นที่เป็น Andriod 2.1 แล้วเค้าออกเวอร์ชั่นใหม่ 2.2 นี่เครื่องผมที่เป็น 2.1 จะอัพเวอร์ชั่นได้มั้ย หรือต้องขายเครื่องเก่า แล้วซื้อใหม่ครับ แล้วมือถือ Andriod นี่ยี่ห้อไหนคนนิยมใช้กันครับ มีความยืดหยุ่นของระบบสูงครับ
KreanInW9595
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ซื้อมือถือ Android เพื่อเอามาเขียน App เลือกยังไงดีครับ
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2011 21:11  

ส่วนตัวผมก็ไม่ได้เขียนโปรแกรมแอนดรอยด์นะครับ (ไม่ได้เรียนมาทางนี้) เพราะฉะนั้น I'm not a guy to listen to. ฮ่าๆ แต่ศึกษาวิธีเขียนและเครื่องมือต่างๆอยู่บ้างครับ

แอนดรอยด์เค้าจะมี SDK ให้ดาวน์โหลดอยู่ครับ และมันจะมี emulator เอาไว้ให้เราใช้ทดสอบ app ที่เราเขียนขึ้นมาได้ครับ โดยไม่ต้องมีโทรศัพท์มือถือแอนดรอยด์จริงๆ และเราสามารถเลือกทดสอบกับขนาดหน้าจอต่างๆได้อีกด้วย ตัวแอนดรอยด์ก็อัพเดตอยู่ตลอด

ปัญหาเรื่องขนาดหน้าจอมีแน่ๆครับ แต่ถ้าเรายึดขนาดหน้าจอหลักเอาไว้ที่ 480 x 800 ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะถือเป็นขนาดจอมาตราฐานในปัจจุบันอยู่ และถ้าต้องการเขียนให้รองรับขนาดหน้าจออื่นๆ เช่น ของ Tablet หรือเครื่องรุ่นกลางๆ เราก็ fix ลงไปอีกทีได้ครับ ไม่จำเป็นต้องทำให้รองรับทั้งหมดก็ได้ถ้ามันยากและเปลืองเวลาเกินไป(ในความคิดของผมนะครับ) ผมแนะนำให้ลองหาแหล่งข้อมูลในเว็บต่างประเทศดูครับ ข้อมูลเยอะมากๆ
nutharajuku
Year's Star

จังหวัด: อุดรธานี
หัวข้อ : Re: ซื้อมือถือ Android เพื่อเอามาเขียน App เลือกยังไงดีครับ
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2011 21:28  

^
^

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีๆ Very Happy
Rob G
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2011 13:20  

ถ้าจะซื้อก็เอารุ่นกลางที่เป็นแบรนด์ของ Google ครับ เพราะอัพเดทมันมาแน่นอนและพวกคนทำ CFW ส่วนมากจะเล่นรุ่นพวกนี้กัน ทำให้เราอัพ FW ได้ก่อนเครื่องที่เป็นแบรนด์ตลาดที่มักจะโดนฟรีซ FW ด้วยเหตุผลการตลาดครับ

จริงๆ Emulator ใช้ได้นะครับ แต่ต้องใจเย็นหน่อยเพราะ Performance จะไม่ค่อยดี ถ้าทำอะไรหนักๆจะอืดมาก ถ้ารันในเครื่องมือถือได้สัก 40-60 fps ใน emulator จะได้ 10-15 fps เอง ค่อนข้างลำบาก

ที่หนักจริงๆคือ Tablet ทั้งหลาย ตั้งแต่ Galaxy Tab มา 3.0 Honeycomb performance ต่ำจนแทบทำอะไรไม่ได้ แค่ลาก ซ้ายขวาก็ใช้เวลาประมวลผลสามถึงห้าวิแล้ว ตอนนี้ผมก็เน้นทำแต่ตัวโทรศัพท์ ใช้ Nexus One กับ Emulator ทดสอบ ส่วนเรื่องขนาด HW ประมวลผลต้องลองอ่านเรื่อง Graphic display ของ Android ดูครับ เค้าจะแบ่งเป็นเรื่องของขนาดจอกับแบ่งตาม Pixel Density หรือความละเอียดของหน้าจอนั่นละ

เบื้องต้นถ้าต้องการมาศึกษาก็เอาตัว โทรศัพท์ก็ได้ แต่ถ้าเล็งไกลๆผมว่า Tablet จำเป็นกว่า เพราะอีมูแทบรันไม่ได้เลย ทั้งๆที่แลปทอปผมก็ไม่ได้ขี้เหล่ - -" Win7 i5 DDR3 3GB

แต่ไม่แนะนำ SS Galaxy เคยลองเอามาเทสแล้ว ดีบั๊กไม่ได้ ไม่รู้ว่าซัมซุงเค้าทำอะไรกับล็อกของเครื่อง มันเยอะจนตัว SDK ดูล็อกอะไรไม่ได้เลย ขึ้นมาแล้วโดน wipe หายหมด ต้องใช้เขียนลง file แล้วดึงมาดูอย่างเดียวเลย ก็ลองๆดูครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: