Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
HTC Sensation - เอชทีซี Sensation
 หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 119 / เข้าชม: 670441
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
45%
 45%  [ 5 ]
ดี - GOOD - 4
45%
 45%  [ 5 ]
ธรรมดา - Normal - 3
0%
 0%  [ 0 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
9%
 9%  [ 1 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 11

Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : HTC Sensation - เอชทีซี Sensation
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 11:44  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ HTC Sensation - เอชทีซี Sensation
รีวิวโทรศัพท์ : http://www.siamphone.com/review/2011/htc/sensation/page.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/htc/sensation.htm

Android Community - ชุมชนผู้ใช้ แอนดรอยด์
http://android.siamphone.com

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MrPhone เมื่อวันที่ 10 Aug 2011 13:11; ทั้งหมด 1 ครั้ง
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: HTC Sensation - เอชทีซี Sensation
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 15:42  

รีบออกมาให้น้องเหลือเชื่อ ราคาตกหรอนี่ Shocked
555-555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: HTC Sensation - เอชทีซี Sensation
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 16:40  

specเหมือน SSGII หรีอเปล่าครับ
UKnoW
Junior Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 16:59  

แรงมากครับ ชอบๆๆๆ
ได้แค่นี้เอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 17:22  

กล้องตัวที่สอง VGA - 640 x 480 พิกเซล (Front Camera)

ได้แค่นี้เองเหรอ
v3
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 18:31  

กล้องหน้าแค่ vga ทำไปได้ แรมเครืองก็น้อย ขอบาย มีดีแค่จอใหญ่และระเอียดขึ้นแค่นั้นเอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 19:29  

แค่ 512ก็แทบใช้ไม่หมดแล้วละครับ หรือคุณเปิดappแช่ไว้100appเนี่ย

ส่วนcpuแรงกว่าซัมซุง0.2ghz
การ์ดจอ andreno220ประมวล3เหลี่ยมได้88ตัวเกือบจะ=SGX540
ถ้าเล่นเกมส์ก็คงได้ทุกเกมส์ละครับ
แต่ถ้ามีเกมส์ออกใหม่ๆโหดๆในปีนี้ก็กลัวจะไม่ไหวเหมือนกัน
jack_six
Year's Star

จังหวัด: chonburi
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2011 21:30  

สเป็กดีหมดทุกอย่างครับ แต่ดีไซด์ตัวเครื่อง --"
Exhibition
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 10:53  

ความสามารถก็ดีอยู่หรอก แต่ดีไซน์นี่ไม่ไหวอ่ะ
DAD DEE
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 13:56  

เสียดาย เพิ่ง ไปถอย desire s มา ช้าก็อย่างนี้แหละ ไม่ได้รู้ว่าแรงแค่ไหน เฮอะๆ Sad
orion_216
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 14:49  

เทียบสเปคแล้วใกล้เคียงกับรุ่นไหนบ้างครับ
fdgdfg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 19:19  

ดีไซน์ไม่ไหวแล้วมั้งยี่ห้อนี้ ดูไม่ได้อะ
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 19:52  

ผมก็เฉยๆนะกับตัวนี้

แต่ที่ไม่ชอบเลยตั้งแต่น้องเหลือเชื่อแล้ว คือ ที่เสียบหูฟัง

ไม่ชอบให้อยุ่ข้างบนเลยให้ตายสิ Crying or Very sad
commander29
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปัตตานี
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2011 21:11  

ผมว่า ดีำไซน์ มันก็โอเคนะ ดูโลโซๆ เซอร์ แต่โดนอะ สำหรับผมนะ

รอดู review ว่าเป็นยังไงบ้าง ^^
wat321
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2011 08:50  

มีแต่ความแตก ที่ไม่ต่างครับยี่ห้อนี้ ว่าก็ว่านะ..เค้าไม่เคยมีการออกแบบรูปทรงอื่นเลยหรือไง แบบว่าเราถือ รุ่นไหนๆ มันก้ดุเหมือนๆ กันหมดเลย
ABenj
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 00:54  

รอรีวิวด้วยคนครับ ^^
chaiwat_4
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 01:07  

Design ไม่ทิ้งรุ่นก่อนเท่าไหร่เลย ออกจะไม่สวย (ตัวจริงไม่รู้) แต่ไม่ชอบหน้าจอของ HTC เป็นการส่วนตัว คือ มีความระเอียดดูสบายตาจริง แต่สีจืดมาก แถมฝ้าขึ้นบานเลย ทำให้เวลาดู VDO ให้ภาพไม่สวยเลย เสียงเรียกเข้ากรอบมากเลยตั้งแต่ HD Desire แล้ว เครื่องแพงแต่ให้มันไพเราะมากกว่าหรือเท่ากับ i-mobile ราคาถูกๆ ก็ยังดี
Bboy7777
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 03:06  

[quote="chaiwat_4"]Design ไม่ทิ้งรุ่นก่อนเท่าไหร่เลย ออกจะไม่สวย (ตัวจริงไม่รู้) แต่ไม่ชอบหน้าจอของ HTC เป็นการส่วนตัว คือ มีความระเอียดดูสบายตาจริง แต่สีจืดมาก แถมฝ้าขึ้นบานเลย ทำให้เวลาดู VDO ให้ภาพไม่สวยเลย เสียงเรียกเข้ากรอบมากเลยตั้งแต่ HD Desire แล้ว เครื่องแพงแต่ให้มันไพเราะมากกว่าหรือเท่ากับ i-mobile ราคาถูกๆ ก็ยังดี[/quot

^_^
อะนะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2011 10:01  

เรื่องอื่นไม่รู้ื รู้แต่เสปคเวอร์มากๆๆๆๆ dual core 1.2 GHz (รู้สึกจะเป็นรุ่นแรกที่ออกมานะ) และถ่ายวิดีโอแบบ Full HD แบบละเอียดสุดๆ
สาวก HTC
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 08:58  

ราคามาถูกมากเลยยยย

ชอบบบบ

HTC จัดต็มคับบบ
akkarapon
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 15:47  

ถ้าอยากเปรียบเทียบ กับ SSGS II ไปที่นี่ครับ
http://www.gsmarena.com/compare.php3?idPhone1=3621&idPhone2=3875
myjirakit
Year's Star

จังหวัด: พัทลุง
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 19:58  

Very Happy
บาสครับผมyoyo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 20:59  

ยี่ห้อนี้ดีไซน์อัปลักษณ์ทุกรุ่นในสายตาผม คหสต.ครับ : ))
สาวก HTC
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 21:11  

ราคามาถูกด้วยคับบ

19900 คับ

สุดยอดมากเลยคับบ
0886002525
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2011 23:14  

สาวก HTC ผู้เขียน:
ราคามาถูกด้วยคับบ

19900 คับ

สุดยอดมากเลยคับบ

โคตรมั่วเลยครับ ต่างประเทศยังไม่ทันวางขายเลย จะเอาอะไรกับประเทศไทย
ข้อมูลก็มีแต่มั่วๆๆ เดาๆๆ เล่นๆ กัน ไม่น่าเชื่อถือ
ตัวนี้ยังไงก็ 22K+ อยู่แล้ว

นี่มันเป็นตัว flashship ของ HTC ทำตลาด 20k+ อยู่แล้ว

รู้ว่าเป็นสาวก ก็อยากจะทำให้แบรนด์ที่ตัวเองชอบ ให้คนอื่นมาสนใจ แต่อย่ามาพิมพ์ตัวเลขลอยลมเลยครับ คนอื่นเข้าใจผิดได้
สาวก HTC
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 21:47  

ก็ขอโทดแล้วกัน

แต่ไปเจอมา

ถ้าผิดยังไงก็ขอโทดแหละคับ
บาสครับผมyoyo
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Apr 2011 22:06  

แต่ไปเจอมา

ผมว่าไม่ใช่มั้งง เพราะราคามันเบียดกับ desire HD เกินไป แถมฟังก์ชั่นมันห่างคนละเรื่องเลย ผมว่า 2 หมื่น 2 ขึ้นอ่า คู่แข่ง SSGSII อะครับ

เพราะ lg optimus 2x สเปคต่ำกว่า ยังราคา 20900 บาทเลยครับ ผมว่าตัวนี้ น่าจะมาแข่งกับ SSGSII ครับ

คหสต. นะ

แต่ถ้าราคา 19900 จริง ยอดขายกระจายแน่เลยครับ ^^
สาวก HTC
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 00:19  

ถ้า sensation มา desire hd ก็ลดลงนะคับ

เห็นว่า htc จะทำตลาดใหม่อะคับ

ปรับราคาใหม่หมดอะคับ
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 00:47  

ก็ดีนะครับ ส่วนผมใช่ hd อีกนานเลย แต่ถือว่าค่อนข้างคุ้มละ Very Happy
สาวก HTC
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 09:06  

ผมก็อยากได้ desire hd คับ

แต่ราคามันเว่อไปอะคับ

เลยรอ sensation ว่าจะเปิดที่เท่าไหร่
Cho_shang
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 15:17  

ดูจาก

จอสัมผัส QHD 540 x 960 พิกเซล (4.3")
หน่วยประมวลผล Dual Core 1.2 GHz (Processor)

ตัวนี้น่าจะเป็นตัว TOP แข่งกับ SSGS II , Optimus 2SX ฯลฯ นะครับ

ข้อติคือ

กล้องตัวที่สอง VGA - 640 x 480 พิกเซล < === ให้มาน้อยไปนิดสำหรับรุ่น TOP
สาวก HTC
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Apr 2011 16:46  

กล้องให้น้อยแต่ก็ซื้อคับ

ชาตินี้ไม่ได้ video call หรอกคับ 3g ไม่มีแน่

55+
n.error
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2011 01:49  

ผมก็อยากได้ desire hd คับ

แต่ราคามันเว่อไปอะคับ

เลยรอ sensation ว่าจะเปิดที่เท่าไหร่

ผมว่า Sensation ยังไงมันก็ต้องแพงกว่า Desire HD นะครับ 555+
naimerror
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2011 01:52  

บาสครับผมyoyo ผู้เขียน:

แต่ไปเจอมา

ผมว่าไม่ใช่มั้งง เพราะราคามันเบียดกับ desire HD เกินไป แถมฟังก์ชั่นมันห่างคนละเรื่องเลย ผมว่า 2 หมื่น 2 ขึ้นอ่า คู่แข่ง SSGSII อะครับ

เพราะ lg optimus 2x สเปคต่ำกว่า ยังราคา 20900 บาทเลยครับ ผมว่าตัวนี้ น่าจะมาแข่งกับ SSGSII ครับ

คหสต. นะ

แต่ถ้าราคา 19900 จริง ยอดขายกระจายแน่เลยครับ ^^

พอจะทราบที่มามั้ยครับ 19,900 นี่ราคาในฝันเลยนะ
สาวก HTC
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2011 07:36  

ผมเจอจาก http://www.phonemove.com/news/android/13033911617079

แต่ตารางราคาไม่อยากหาแล้วอะคับ

หาจั้งนาน
krabeetap
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2011 09:25  

ผมว่ารุ่นนี้ไม่น่าใช่รุ่น Top ของ HTC ในปีนี้นะ น่าจะมีตัวที่สเป็คสูงกว่าออกมาอีกแน่ๆๆ
สังเกตุจาก
1.กล้องหน้า VGA
2.RAM 768 MB (น่าจะ 1 GB เนาะตัวเลขสวยกว่า หุหุ)
3.ความจำเคื่องให้มาแค่ 1 GB แอบงกนะเนี่ยะ แล้วจะเหลือ ROM ให้ลง app เท่าไรหว่า ถึงจะย้าย app ไปลง SD Card ได้ แต่อยากได้ในตัวเครื่องเยอะๆอะรู้สึกมันเปิด app ได้เร็วกว่า
4.ทำไมไม่ทำ 3G รองรับ 850 ของทรูด้วยอะ
5.มันมี FM มั้ยอะครับ ผมหาสเป็คไม่เจอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2011 11:22  

ผมว่าราคาเท่าdesire สมัยก่อน 21,900
สาวก HTC
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Apr 2011 14:38  

ขอให้ราคา = 19900 ด้วยเถอะ

สาธุๆๆ
Aree-Yong
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2011 02:50  

เครื่องนี้จอแจ่มเลยใหญ่ดี
กล้องก็โอโห้ แฟลชคู่ !!! Laughing ทีนี้คงขาวกันถ้วนหน้า
แต่ลำโพงหลังยังเล็กเหมือนเดิม อิอิ Cool
น่าจะเหยียบ 2 หมื่นอยู่นะเพราะสเป็คสูง
สาวก HTC
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2011 09:35  

ราคาไม่เหยียบ 2 คับ

1.5 +++++

ขอๆๆๆ
teteyoung
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 May 2011 22:26  

อุ๊บส์.....................
komsak007
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 May 2011 19:04  

ใกล้มายัง

อยากเห็นตัวจริง

คิดถึง !!
fangalaxySII
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 May 2011 21:55  

http://www.mxphone.com/update/9773/Amazon-HTC-Sensation

แพงกว่า galaxy s II อีกครับ ข่าวที่บอกว่าไม่ถึง 2 หมื่นอะ ไม่มีความน่าเชื่อถือ ก็ข้อความในรูปไม่มีมูลอ้างอิง ก็อปๆ มาลงกัแบบนี้ ใครๆก็ทำได้ครับ
ราคา 22K เป็นอย่างต่ำปแน่นอนเกินร้อยเปอร์เซ็นต์ไม่เชื่อคอยดูครับ ยี่ห้อ HTC ก็รู้ๆอยู่ ว่าจะแพงกว่าเจ้าอื่นอยู่แล้ว ราคา 22900 ตัวเลขสวยดีครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 May 2011 22:59  

ถ้า sensation มา desire hd ก็ลดลงนะคับ

เห็นว่า htc จะทำตลาดใหม่อะคับ

ปรับราคาใหม่หมดอะคับ

ที่ว่า ปรับราคาใหม่หมด... ถ้าจริง...
ขอ Desire ตัวแรกเริ่มดั้งเดิม ราคาลงไปอีกนิด
เหลือสัก 9xxx-11xxx ผมจะไม่ต่อรองใดๆ

ส่วน Sensation ตัวนี้ UI งามแท้... แต่ผมคงไม่อาจเอื้อม...
มีทุนพอให้มองได้แค่ Desire ขาวเนียน (Winter White) เท่านั้นเอง
สาวก htc
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 15:38  

ที่ผมเอาราคามาให้ดูตรงทุกอย่างเลยอะคับ

ผมว่าไม่แน่ 19xxx จริงๆแน่
ArTEmIz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 May 2011 16:32  

จากMXPhone
"549$ หรือประมาณ 16,500 บาท" ราคาที่อเมริกาคับ
แอบหวังว่ามาไทยราคาจะประมาณนี้ ^^
สาวก htc
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 May 2011 18:42  

ถ้ามานี่ 17500 ก็หรูแล้วคับบบ
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 May 2011 21:33  

เหลือเชื่อยัง 16xxx

ผมว่าตัวนี้ 18xxx-22xxx แน่ๆ
Shocked
JudasGaga007
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 May 2011 00:13  

ArTEmIz ผู้เขียน:
จากMXPhone
"549$ หรือประมาณ 16,500 บาท" ราคาที่อเมริกาคับ
แอบหวังว่ามาไทยราคาจะประมาณนี้ ^^

เป็นไปไมไ่ด้ครับ incredible ราคา 16900 บาทแล้วนะครับ ทั้งๆที่สเปคเป็นรองเยอะมาก ไหนจะต่างกันที่ จอ qHD อัดวิดีโอ 1080p unibodyอลูมิเนียม ไหนจะจอ 4.3 นิ้ว ไหนจะ dual core 1.2GHz เทคโนโลยีใหม่ ราคามันแรงมากอยู่ครับ แถม desire HD ตัวเก่ายัง 17900 บาท ตัวนี้ 22900 บาทอย่างต่ำอยู่แล้วครับ อย่าหวัีงว่าจะต่ำกว่า 20K เลยครับ
JovivoL
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 May 2011 19:06  

ถ้าเกิน 19xxx รับรองคงโดน Samsung กินเรียบเงียบสนิทเหมือนรุ่นก่อนๆแน่ครับ ก็ Samsung เล่นเปิดราคา S2 ซะน่ากลัวเลย หวัง HTC จะไปไม่บ้าคิดว่า Band Royalty ยังขลังมี Power พอจะดูดคนได้อยู่นะ ไม่งั้นราคามาโหดรับรองจบเงียบแน่
ongkarak1618
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2011 10:25  

สนใจรุ่นนี้เหมือนกันครับ ถ้าssgs2. มันซอยรุ่นมากไปก็จะมองรุ่นนี้แทน โทรศัพท์บ้าอะไร แยกทั้ง cpu ไม่พอยังแยกความถี่3g อีก เดี๋ยวสักพักคงแยกขนาดความจุ แยกจอภาพเหมือนเคย
5555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 May 2011 03:59  

คหสต. นี่ผมแปลเองขำกลิ้งเลยนะ 555+
auzumaki
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 16:52  

เปิดให้จองงาน TME 18900.- ครับ ทั่ว S II เลย
http://www.mxphone.com/update/9969/HTC-Sensation-18900-Thailand-Mobile-Expo-2011-Hi-End
n.error
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 May 2011 22:31  

JudasGaga007 ผู้เขียน:
จากMXPhone

เป็นไปไมไ่ด้ครับ incredible ราคา 16900 บาทแล้วนะครับ ทั้งๆที่สเปคเป็นรองเยอะมาก ไหนจะต่างกันที่ จอ qHD อัดวิดีโอ 1080p unibodyอลูมิเนียม ไหนจะจอ 4.3 นิ้ว ไหนจะ dual core 1.2GHz เทคโนโลยีใหม่ ราคามันแรงมากอยู่ครับ แถม desire HD ตัวเก่ายัง 17900 บาท ตัวนี้ 22900 บาทอย่างต่ำอยู่แล้วครับ อย่าหวัีงว่าจะต่ำกว่า 20K เลยครับ

18,900 บาท ครับถือว่าราคาเหมาะสม มาก
ควรจะทำราคาอย่างงี้มาตั้งนานแล้ว
annonemuss
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 00:21  

n.error ผู้เขียน:
JudasGaga007 ผู้เขียน:
จากMXPhone

18,900 บาท ครับถือว่าราคาเหมาะสม มาก
ควรจะทำราคาอย่างงี้มาตั้งนานแล้ว
Question Question Question ราคาเท่ากับ ssg2 เลย เอาไงดี ใครเลิศกว่ากัน ดีกว่ากัน มาตอบให้ทราบด้วยครับ เพื่อการตัดสินใจ Question Question Question Question
HTSung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 18:34  

เปิดราคามาซะหน้าแหกกันไปหลายคน หุๆๆๆ
จริงๆถ้าใครรู้มาจิ้นของพวกอุปกรณ์ IT แล้วก็คงไม่แปลกใจที่หลังๆราคาจะดั้มลงมากันเยอะ

ส่วนที่ว่า SII กับ sen อะไรดีกว่า
ผมว่าตอบยาก เพราะตอนนี้ของที่มีๆกันก็แค่ของ เดโม ซึ่งในงานก็คงเป็นเช่นกัน ตัวจริงเป็นไงก็ยังไม่รู้
แต่ SII ได้เปรียบกว่าหน่อยเพราะตอนนี้มีแต่ให้ pre order ไม่มีตัวจริงให้ถอย
SII ซึ่งเน้นขายตัวเลข spec ก็ย่อมได้เปรียบเป็นธรรมดา
ส่วนตัวผมมองว่า HTC พลาดตรงที่เข็น Desire กับ Incre ออกมาช้าไปทำให้การเปิดตัว Sen ช้าไปด้วย ยิ่งทำให้จุดเด่นของ Sen ที่เหนือกว่า SII ก็คือเรื่อง Body กับ Sense 3.0 ไม่สามารถแสดงพลังและถูก HTC เอามาใช้ได้
แถม SS ก็ยังบ้าพลังเล่นแถมซะแทบจะท้วมราคาเครื่องทำให้ผู้ใช้หลายๆคนเกิดกิเลส(ผมด้วย) แน่นอนว่าืที่ SS แถมของแถมเว่อร์แบบนี้เพื่อจะดึงเอาลูกค้ามาไว้ในมือตัวเองก่อนด้วย spec (ตามตัวหนังสือ)ที่สูงกว่าและโปรโมชั่นที่เหนือกว่า Sen ทำให้ลูกค้าน่าจะเอนเอียงไปทาง SII
ถ้า HTC สารมารถเอา Sen มาขายในงานผมว่าสถานะการของ HTC น่าจะดีพอสมควร เพราะนิสัยลูกค้า จ่ายเงินแล้วต้องการที่จะได้ของทุกคน แต่พอทำไม่ได้และมาแข่งกันขายฝัน ผมว่า SII คงจะชนะขาดพอสมควร(ทั้งๆที่การจอง S รอบก่อน SS ก็ทำลูกค้าเจ็บมาเยอะ)

ส่วนตัว ผมจะรอดูตัวจริงของทั้งคู่ก่อน ถ้าเป็นสมัยก่อนผมก็คงเอา SII ไปแล้วแต่หลังจากที่ใช้ iPhone 4 แล้ว ก็ติดนิสัยกระแดะอยากได้มือถือที่วัสดุจับแล้วรู้สึกดี แต่ก็ต้องดูว่า body แบบชิ้นเดียว เจ๋งอย่างที่ HTC โม้ไว้หรือไม่ หรือ spec SII ลื่นเหมือนที่คุย หรือเปล่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2011 20:59  

แนะนำให้ไปอ่าน review จากเว็บ engadget.com ครับ
http://www.engadget.com/2011/05/27/htc-sensation-review/

ผมก็ลังเลอยู่นานนะครับระหว่าง Samsung Galaxy S II vs HTC Sensation
ตอนนี้ผมเลือก HTC Sensation เนื่องด้วยความชอบส่วนตัวด้าน Software ที่ HTC ทำมาครับ ซึ่งก็หมายถึง HTC Sense 3.0 นั่นหละครับ

ปล.หากใครกังวลเรื่องแบตที่ Sensation ให้มาน้อยกว่า Galaxy S II ก็ลองเข้าไปตามลิ้งที่ผมโพสไว้แล้วเลื่อนลงมาอ่านหัวข้อ Battery ครับ จะกระจ่างเลยครับ Very Happy
alexyz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2011 10:22  

สรุปแล้ว Sensation นี่เป็น 3G แบบ 850 หรือ 900 กันแน่ครับ เห็นแต่ละที่ให้ข้อมูลไม่ตรงกันเลยjavascript:emoticon('Sad')
pasu6666
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Jun 2011 14:26  

ถามแบบ...ผู้ไม่เคยใช้

มันมีเมนูภาษาไทยไหมครับ^^
Frenethic
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2011 16:10  

ถ้าของที่ Dtac รับรองที่ 850 ครับ แต่ของค่ายอื่นไม่ทราบเหมือนกัน

เป็น Menu ภาษาไทยครับ
kvyhead
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2011 08:29  

กล้องหน้า vga ว๊ากกกกกกกกกกกกกกก

ไปกาแลคซี่เอส2โลด ราคาเท่ากันเลย
HTSung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2011 12:17  

alexyz ผู้เขียน:
สรุปแล้ว Sensation นี่เป็น 3G แบบ 850 หรือ 900 กันแน่ครับ เห็นแต่ละที่ให้ข้อมูลไม่ตรงกันเลยjavascript:emoticon('Sad')

นะจะ 850 เพราะผูกกับ Dtac ครับ
Sensation
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jun 2011 18:18  

kvyhead ผู้เขียน:
กล้องหน้า vga ว๊ากกกกกกกกกกกกกกก

ไปกาแลคซี่เอส2โลด ราคาเท่ากันเลย

Dual Core เหมือนกัน แต่ Sensation 1.2 GHz ส่วน S II 1 GHz

Sensation Build-In GPS navigation ส่วน S II Build-In A-GPS navigation

Sensation จอสัมผัส QHD 540 x 960 พิกเซล (4.3") ส่วน S II จอสัมผัส 480 x 800 พิกเซล (4.27")

มันก็มีทั้งข้อดีและข้อด้อยที่ต่างกันเยอะพอสมควรครับ ใครจะเลือกอะไร ชอบแบบไหน หากมีตังค์ก็จัดเลยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jun 2011 23:16  

pasu6666 ผู้เขียน:
ถามแบบ...ผู้ไม่เคยใช้

มันมีเมนูภาษาไทยไหมครับ^^

เมนูไทยมีครับ แต่ถึงมันไม่มีก็โหลด more locationมาลงมันก็มีภาษาไทยให้เลือกอยู่ดีครับ ^^
คนปกติ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jun 2011 15:59  

[quote="Sensation"][quote="kvyhead"]กล้องหน้า vga ว๊ากกกกกกกกกกกกกกก

ไปกาแลคซี่เอส2โลด ราคาเท่ากันเลย[/quote]
Dual Core เหมือนกัน แต่ [b]Sensation[/b] 1.2 GHz ส่วน [b]S II[/b] 1 GHz

[b]Sensation[/b] Build-In GPS navigation ส่วน [b]S II[/b] Build-In A-GPS navigation

[b]Sensation[/b] จอสัมผัส QHD 540 x 960 พิกเซล (4.3") ส่วน [b]S II[/b] จอสัมผัส 480 x 800 พิกเซล (4.27")

มันก็มีทั้งข้อดีและข้อด้อยที่ต่างกันเยอะพอสมควรครับ ใครจะเลือกอะไร ชอบแบบไหน หากมีตังค์ก็จัดเลยครับ[/quote]

Galaxy S II ก็ 1.2 GHz แล้วนะ
fox2000
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jun 2011 23:28  

จองแล้ว สั้นๆ
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Jun 2011 15:53  

แวะมาดูหน่อยเพราะเหมือนจะมีคนบอกรุ่นนี้น่าสนใจ
fiati3ewty
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jun 2011 19:47  

เครื่องเข้ามาวันไหนอะครับผม แล้ว
เครื่องศูนย์ของ HTC เลยมันประกันของ HTC ไทยหรือเปล่าครับ แล้ว
มันต่างจากเครื่องศูนย์ แต่พวกร้านภายนอกเขาเอามาขาย (หรือหิ้วเข้ามาประมาณนั้น)

แตกต่างกันไหมครับผม

เรื่องภาษาด้วยครับ ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jun 2011 20:20  

0ไทย ภาษาไทยมีแน่นอนครับ แต่รอเครื่องอีกแปปนะ Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jun 2011 21:04  

rachoyu ผู้เขียน:
0ไทย ภาษาไทยมีแน่นอนครับ แต่รอเครื่องอีกแปปนะ Very Happy

ไปลองจับที่งาน TME 2011 ที่ศูนย์กิต ทที่บูท DTAC ก็เป็น sense ภาษาไทยครับ
ที่ให้จอง 2 พัน หรือ พันนึง นั่นแหละครับจำไม่ได้ละ
fiati3ewty
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2011 23:22  

แล้วที่มีคนขายแล้วอะครับ อันนั้นเขาหิ้วมาจากนอกใช่ไหมครับ แล้วภาษาไทย คงไม่มี ประกันก็คงของเมืองนอก เมืองที่ เขาหิ้วมาใช่ไหมครับ
rachoyu
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Jun 2011 00:06  

ตอนนี้น่าจะหิ้วครับ รอสอยที่ shop ดีกว่าครับ ไม่ย้อมแมว ไม่มือ2 ทำเนียนแน่นอนครับ Very Happy
fox2000
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2011 20:45  

ผมไปจองที่งาน TME มาแล้วครับ

ตอนแรกตั้งใจจะไปจอง SS GSII หรือ LG OP3D

แต่ไปลองตัวจริง ในงาน จับมากับมือ ลองเล่น ลองเข้าweb เข้า youtube

GSII สู้ Sensation ไม่ได้เลยครับ เหมือนจะลื่น แต่มีสะดุด+หน่วงๆ

UI ก็ดูกระป๋อง เหมือนพยายามจะลอก Iphone แต่ลอกได้แย่กว่า

เลยจอง Sensation กับ LG op3D แทน เพราะยังงัยก็ได้ใช้ Sensation ก่อน

OP3d น่าจะ ก.ย. - ปลายๆปี คงใช้ HTC เบื่อแล้วค่อยเปลี่ยน
fiati3ewty
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Jun 2011 20:48  

คุณ : fox2000 ครับ

HTC Sensation ที่จองของเขาจะมาตอนไหนหรอครับ ถ้าที่จองมาแสดงว่าที่ศูนย์ มาแล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
manuman
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2011 15:59  

ลองเล่นได้ 3 วันแล้วครับ
บอกได้คำเดียวว่า สุด ยอด ผมว่าคุ้ม นะ ตอนนี้ Very Happy
pavarat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2011 20:33  

ได้มาแล้วเหมือนกันค่ะไม่ทราบว่าตอนนี้สามารถ root ได้หรือยังค่ะ แล้วคนที่มีเครื่องแล้วส่วนใหญ่เป็น s-on หรือ s-off ค่ะ เพราะของตัวเองได้มาเป็น s-on
fiati3ewty
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2011 21:35  

งงไปหมดแล้ว รบกวนหน่อยครับ ที่พี่ๆ ได้มากันนี่เครื่องเข้าศูนย์ไทยแล้วหรอครับ หรือพี่ๆ ได้รับเครื่องจากที่ไหนเอ่ย รบกวนตอบทีนะครับ ผมชอบตัวนี้ เพราะมันตรงกับการใช้งานตัวผมที่สุด

แล้วที่ผมไปดูใน HTC Thailand เขาเอาตัวสินค้าเข้ารายการสินค้าแล้ว แสดงว่าเข้าศูนย์แล้วใช่ไหมครับ พรุ่งนี้ได้ไปถอยมาเลยยยยย

ขอบคุณครับ
pavarat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Jun 2011 22:48  

คนที่มีเครื่องตอนนี้เป็นเครื่องนอกหมดค่ะเครื่องศูนย์ัยังไม่เข้าค่ะ
androidlism
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Jun 2011 12:04  

ผมไม่เข้าใจเลยครับ..ว่าการที่มีผู้คนมากมายเข้ามาว่าแบรนด์นั้นแบรนด์นี้ดีอย่างงั้นด้อยอย่างงี้ ผมว่าอันที่จริงแล้ว iPhone เค้าทำได้เนียนและสวยจริงๆของเค้ามีคุณภาพมากในด้าน entertainment ส่วน HTC การใช้งานมันหลากหลายครับ เน้นเป็นแบบ office ซะมากกว่า ส่วน SS แล้ว พี่แกทุ่มทุนสร้างขนาดหนัก มือถือเค้าก็ดีครับพยายามจะทำออกมาให้ได้ทุกกลุ่มลูกค้า แต่ ปัญหามันอยู๋ที่คุณภาพครับ ถูกจริง แรงจริง แต่ส่วนตัวผมๆว่ามันยังไม่พอ ส่วนบางคนบอกว่า design ห่วย ก็อาจจะจริงครับ แต่มันอยู่ที่คนชอบ และที่บางทีเขาว่าถือรุ่นไหนก็เหมือนๆกัน แล้วพวกคุณคิดมั้ยว่า iPhone เองนั่นแหละ เพราะทุกวันนี้ ผมขออนุญาต เปรียบเทียบเป็นไก่แล้วกัน ลองคิดสภาพว่าคุณเข้าไปในเล้าแล้วไก่แมร่งหน้าตาเหมือนกันหมด ไก่จริง ไก่ปลอมก็ดูยากแล้ว..มันกลายเป็น ยี่ห้อโหลไปแล้วครับ เดินไปที่ไหนก็เจอ ทั้งๆที่ทุกคนก็รู้ว่าเค้าค้าขายเเบบผูกขาด และทุกๆอย่างมีเงินเข้ามาเกี่ยวทั้งสิ้น ทุกคนรู้แต่ก็ยอมให้ steve job มันหลอกวัสดุที่ทำมาก็ใช่ว่าจะดีกว่า SS หรือ HTC สักเท่าไร.....ตอนแรก ผมเองใช้ desire แล้วเปลี่ยนไปใช้ iPhone4 แต่ท้ายที่สุดก็กลับมาใช้ desire อีกครั้ง เพราะผมรู้สึกว่าiPhone4มันเป็นโทรศัพท์ที่ไม่work เท่าไรนักเพราะเนื่องด้วยอะไรหลายๆอย่าง...เลยคิดว่า ยังไงซะตลาดการค้าที่ไม่ผูกขาด เปิดโอกาสให้คนทั่วโลกเข้ามาพัฒนา software ได้อย่างอิสระ จะต้องดีกว่ากว่าแน่นอน...ส่วน SS กะ HTC นั้น มันขึ้นอยู๋กะว่าใช้ชอบอย่างไร ผมชอบ HTC เพราะผมคิดว่า design มันสวยดีในสายตาผม ส่วนระบบการทำงานก็โอเค แม้ touching จะไม่เท่า iPhone แต่ในการ communicate แล้ว มันเทียบกันไม่ได้ครับ
annonemuss
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Jun 2011 22:06  

คุณรีบนครับ ให้คุณตัดสินใจเลือกระหว่าง htc sensation กับ ssgs2 ตัวไหนดีกว่ากันครับ ผมตัดสินใจเลือกไม่ถูก มาฟันธงหน่อย ขอบคุณครับ
AIIC
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Jun 2011 17:53  

annonemuss ผู้เขียน:
คุณรีบนครับ ให้คุณตัดสินใจเลือกระหว่าง htc sensation กับ ssgs2 ตัวไหนดีกว่ากันครับ ผมตัดสินใจเลือกไม่ถูก มาฟันธงหน่อย ขอบคุณครับ

ใครมาตอบก็ไม่มีประโยชน์หรอกท่าน รอไปเล่นเครื่องที่ศูนย์เองเลยดีกว่า ตัดสินใจเองไปเลย ทุกคนย่อมมีความคิดและความชอบที่แตกต่างกัน แต่ถ้าจะให้ผมแนะนำ ก็ลองนึกดูครับ ว่าคุณเน้นการใช้งานโทรศัพท์ไปในด้านไหน เช่น ชอบถ่ายรูป ชอบฟังเพลง ชอบเล่นเน็ตในโทรศัพท์ ฯลฯ

ขอบอกก่อนว่า ผมไม่ได้เป็นแฟนโทรศัพท์ทั้ง 2 ค่ายนะครับ แต่คิดอยากจะซื้อเหมือนกัน อย่างผมเองก็ตัดสินใจแล้วว่าจะรอซื้อ S2 ครับ เพราะผมชอบดีไซน์ของ S2 มากกว่า และผมก็ชอบเอาหนังลงมาดูในมือถือ ซึ่งจอของ S2 สีสด สวย ทำให้ได้คะแนนตรงนี้ไปเต็มๆ และความเห็นส่วนตัวของผมอีกอย่างคือ ผมคิดว่ากล้องมือถือของ SS ถ่ายขึ้นกล้องที่สุดแล้ว แบบว่าถ่ายออกมาแล้วดูดี(ดูดีแบบจริงๆ ไม่ใช่หลอกๆ เพราะบางรุ่นบางยี่ห้อถ่ายออกมาแล้วหน้าตาดูแย่ไปเลยก็มี ซึ่งผมก็เคยเจอมาหลายรุ่นแล้ว ทั้งของตัวเองและของเพื่อน) ประมาณนี้แหละครับ มันก็ง่ายมากที่ผมจะตัดสินใจเลือกซื้อ S2 และไม่ใช่ตัดสินใจเพราะว่ามันดีกว่า Sensation หรืออะไรทั้งสิ้น แต่เลือก S2 เพราะมันตอบโจทย์ผมได้ตรง และมากกว่า

เพราะฉะนั้น ถ้าเราจะตัดสินว่า Sensation กับ S2 ใครดีกว่า?? มันยากมากครับ และแฟนคลับทั้ง 2 ค่ายคงเถียงกันไม่จบ เพราะทั้ง 2 ค่ายต่างมีข้อดีและข้อเสียแตกต่างกันไป บางคนอาจจะรับในข้อเสียจุดนี้ได้ บางคนอาจจะรับไม่ได้ สรุปก็ไม่จบไม่สิ้นครับ แต่อะไรที่จะทำให้เราตัดสินใจได้ ผมว่าก็น่าจะเป็นความต้องการ..ในการใช้งานของเรานี่แหละครับ..ที่จะตอบได้ว่า 2 รุ่นนี้ รุ่นไหนจะเหมาะกับเรามากกว่ากัน
fox2000
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jul 2011 21:19  

fiati3ewty ผู้เขียน:
คุณ : fox2000 ครับ

HTC Sensation ที่จองของเขาจะมาตอนไหนหรอครับ ถ้าที่จองมาแสดงว่าที่ศูนย์ มาแล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ที่จองไว้ในงาน TME ทาง HTC แจ้งว่าจะให้รับเครื่องได้ประมาณ วันที่ 10 ก.ค. นี้ครับ
nicemean
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jul 2011 15:16  

เครื่อง HTC แอนดรอย์ ก็จะออกแบบมาแนวนี้ล่ะครับ ก้นจะงอนนิดนึง เพื่อที่ว่า เวลาคว่ำเครื่อง หน้าจอจะได้ไม่สัมผัสกับพื้น ส่วน SSGS ก็จะออกแบบสี่เหลี่ยมคล้ายๆกับตัวเดิม ส่วนเรื่องสเปค ตัว CPU เท่ากัน เป็นแบบ Dual core 1.2 GHz แต่เป็นคนล่ะค่ายกัน โดย
- SSGS จะใช้ ARM cotex A9 GPU Mali 400MP
- Sensation จะใช้ CPU Qualcomm เจ้าเดิม GPU ก็ป็น Adreno 220 ซึ่งพัฒนามาจาก 205 ที่ต่างกันก็จะเป็นเรื่องหน้าจอ
- SSGS จะเป็นหน้าจอ SAMOLED Plus 16 ล้านสี ความละเอียด 480x800
- Sensation จะใช้หน้าจอ Super LCD 16 ล้านสี แบบ qHD ความละเอียด 590x960
ขนาดของ RAM และ ROM
- SSGS ขนาด 1024 MB /Rom 16G เพิ่มโดย MicroSD ได้อีก 32G
- Sensation ขนาด 768 MB/Rom 1G เพิมโดย MicroSD ได้อีก 32G
ส่วนรายละเอียดอื่นเรื่องการเชื่อมต่อ เซนเซอร์ ก็คล้ายๆกัน
จะสังเกตุเห็นเวลาประมวลผลเรื่องเว็ป หรืออื่นๆ Sensation จะได้ผลการทดสอบ ที่ด้อยกว่า SSGS โดยส่วนตัวไห้ข้อสังเกตุที่จอ เนื่องจากจอของ Sensation จะละเอียดกว่า จอของ SSGS และ อีกอย่าง คือ ตัว UI ตัว Sense UI 3.0 จะอลังการงานสร้างมาก เรียกว่า รับประทานแรมไปค่อนข้างเยอะ
สรุป ถ้าอยากได้ สเปคแรงๆ เทพ น้ำหนักน้อย บาง จอสีสด สวย แต่อาจต้องแลกกับตัวเครื่องที่ก๊อบแก๊บนิดนึง เผลอ คนอื่นอาจจะมองเห็นว่าเป็น Iphone ขนาดยักษ์ได้ (อันนี้แอบแซวน่ะครับ) ก็เลือก SSGS
แต่ถ้าอยากได้แบบ ดีไซน์ไม่หวือหวา แต่ก็ไม่จำเจ จอความละเอียดสูง แต่ความสดของสีน้อยไปนิด และความทนทานของเครื่องดีอยู่ในระดับดี แต่ต้องแลกกับ น้ำหนัก ที่มากกว่า ก็เลือก Sensation ครับ
คนรักสีชมพู
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ตาก
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2011 14:21  

เล็งตัวนี้ กับ SE Xperia Arc ไว้ กะลังชั่งใจอยู่ว่าจะซื้ออะไรดี แต่พอตัวนี้เจอ Death Grip เข้า ไปเอา Arc ดีก่า (ไม่รู้ว่าตอนนี้ Sensation แก้ไขอาการ Death Grip ได้รึยัง -*-)
annonemuss
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 01:19  

คนรักสีชมพู ผู้เขียน:
เล็งตัวนี้ กับ SE Xperia Arc ไว้ กะลังชั่งใจอยู่ว่าจะซื้ออะไรดี แต่พอตัวนี้เจอ Death Grip เข้า ไปเอา Arc ดีก่า (ไม่รู้ว่าตอนนี้ Sensation แก้ไขอาการ Death Grip ได้รึยัง -*-)
ไม่มี ss gs2 ไว้เป็นตัวเลือกอีกสักตัวเหรอครับ Question
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 10:04  

samsung s2 กับ htc sen สำหรับผมนะเมื่อเปรียบเทียบกัน

ผมว่า htc มันแปลกๆที่กล้องหน้าแค่ vga เพราะอะไรกล้องถึงต่ำไป

แต่ถ้ามองซัมซุม ผมมองว่าเปราะมาก

ส่วนเร่องการใช้งานไม่น่าจะต่างกันมาก

แต่ผมกลัวเรื่องความทนทานเกรงว่าซัมซุมจะใช้งนได้ไม่ถึง 5 ปี

ตอนนี้ผมก็ยังติดสินใจไม่ได้เลยว่าจะซื้อตัวไหนดี

ยังไงก็ขอรบกวนผู็รู้มาชี้แนะขอแตกต่างหน่อยนะครับ
คนรักสีชมพู
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2011 17:34  

annonemuss ผู้เขียน:
ไม่มี ss gs2 ไว้เป็นตัวเลือกอีกสักตัวเหรอครับ Question

ไม่ค่อยนิยม พี่แซมซัง เท่าไหร่นะคับ อาจเป็นเพราะไม่เคยใช้ด้วย ตอนนี้เล็ง อาร์ค กับ เฮชทีซีไว้น่ะคับ ไม่แน่ ถ้ามันไม่เวิค อาจจะหันไปเอาดีกับพี่แซมซัง ก็ได้ อิอิอิอิอิ
BuzzerBeat
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jul 2011 08:54  

รอออกมาราว4เดือนก็ราคาก็เหลือแค่ 16,900ครับ เป็นเหมือนกันทุกรุ่นเลยครับ
nicemean
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jul 2011 17:15  

เท่าที่ติดตามเว็ปนอกและหลายๆทาง ได้ยืนยันแล้วว่า อาการ Death Grip จะเกิดขึ้น ก็ต่อเมื่อ คุณถือโทรศัพท์คุยในท่าทางที่คนปกติไม่ถือไว้อะครับ ตราบไดที่ยังถือโทรศัพท์แบบปกติ ธรรมดาทั่วไป อาการ Death Grip จะไม่เกิดขึ้นครับ
คนรักสีชมพู
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Jul 2011 18:14  

nicemean ผู้เขียน:

เท่าที่ติดตามเว็ปนอกและหลายๆทาง ได้ยืนยันแล้วว่า อาการ Death Grip จะเกิดขึ้น ก็ต่อเมื่อ คุณถือโทรศัพท์คุยในท่าทางที่คนปกติไม่ถือไว้อะครับ ตราบไดที่ยังถือโทรศัพท์แบบปกติ ธรรมดาทั่วไป อาการ Death Grip จะไม่เกิดขึ้นครับ

งั้นแสดงว่า ผมก็อาจจะเข้าขั้น ไม่ปกติ บางทีก็อุตริถือท่าแปลกๆ (หลายๆคนอาจจะเคยทำนะ) คือแทนที่จะถือปกติ โดยเอาตรงที่เปนรูไมโครโฟนไว้ใกล้ๆปาก แต่บางทีผมก็กลับด้านถือ คือ ฟังอีกฝั่งหนึ่งพูด แต่ผมขี้เกียจพูด ก็ถือกลับด้าน 55555+ ละทำบ่อยด้วยนะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jul 2011 13:31  

nicemean ผู้เขียน:
เครื่อง HTC แอนดรอย์ ก็จะออกแบบมาแนวนี้ล่ะครับ ก้นจะงอนนิดนึง เพื่อที่ว่า เวลาคว่ำเครื่อง หน้าจอจะได้ไม่สัมผัสกับพื้น ส่วน SSGS ก็จะออกแบบสี่เหลี่ยมคล้ายๆกับตัวเดิม ส่วนเรื่องสเปค ตัว CPU เท่ากัน เป็นแบบ Dual core 1.2 GHz แต่เป็นคนล่ะค่ายกัน โดย
- SSGS จะใช้ ARM cotex A9 GPU Mali 400MP
- Sensation จะใช้ CPU Qualcomm เจ้าเดิม GPU ก็ป็น Adreno 220 ซึ่งพัฒนามาจาก 205 ที่ต่างกันก็จะเป็นเรื่องหน้าจอ
- SSGS จะเป็นหน้าจอ SAMOLED Plus 16 ล้านสี ความละเอียด 480x800
- Sensation จะใช้หน้าจอ Super LCD 16 ล้านสี แบบ qHD ความละเอียด 590x960
ขนาดของ RAM และ ROM
- SSGS ขนาด 1024 MB /Rom 16G เพิ่มโดย MicroSD ได้อีก 32G
- Sensation ขนาด 768 MB/Rom 1G เพิมโดย MicroSD ได้อีก 32G
ส่วนรายละเอียดอื่นเรื่องการเชื่อมต่อ เซนเซอร์ ก็คล้ายๆกัน
จะสังเกตุเห็นเวลาประมวลผลเรื่องเว็ป หรืออื่นๆ Sensation จะได้ผลการทดสอบ ที่ด้อยกว่า SSGS โดยส่วนตัวไห้ข้อสังเกตุที่จอ เนื่องจากจอของ Sensation จะละเอียดกว่า จอของ SSGS และ อีกอย่าง คือ ตัว UI ตัว Sense UI 3.0 จะอลังการงานสร้างมาก เรียกว่า รับประทานแรมไปค่อนข้างเยอะ
สรุป ถ้าอยากได้ สเปคแรงๆ เทพ น้ำหนักน้อย บาง จอสีสด สวย แต่อาจต้องแลกกับตัวเครื่องที่ก๊อบแก๊บนิดนึง เผลอ คนอื่นอาจจะมองเห็นว่าเป็น Iphone ขนาดยักษ์ได้ (อันนี้แอบแซวน่ะครับ) ก็เลือก SSGS
แต่ถ้าอยากได้แบบ ดีไซน์ไม่หวือหวา แต่ก็ไม่จำเจ จอความละเอียดสูง แต่ความสดของสีน้อยไปนิด และความทนทานของเครื่องดีอยู่ในระดับดี แต่ต้องแลกกับ น้ำหนัก ที่มากกว่า ก็เลือก Sensation ครับ

เสริมนิดนึงครับ rom ssgsไม่ได้มี 16gbครับ อันนั้นมันแค่ความจำภายใน
แต่ romไว้ลงโปรแกรมมี 1.5gb ซึ่งแบ่งออกมาจาก 16gbอีกทีครับ
ซึ่งก็คือมันจะมี rom1.5gb มีหน่วยความจำภายในเหลือประมาณ 14.xgb
เวลาเล่นandroidต้องเข้าไปจับเครื่องจริงๆแล้วกดดู total spaceเลยครับ
ดูที่ specที่โฆษณาไม่ได้
fox2000
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Jul 2011 01:30  

ตอนนี้ s2 มีปัญหามากมาย postกันใน pantip แต่ก็อาจจะเป็นเพราะของขายเยอะ ปัญหามันเลยแยะ

โชคดีที่หันมาเล่นรุ่นที่คนไม่ค่อยนิยม ปัยหามันเลยน้อย หุหุ Cool
ใช้S2 อยู่ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2011 23:38  

fox2000 ผู้เขียน:
ตอนนี้ s2 มีปัญหามากมาย postกันใน pantip แต่ก็อาจจะเป็นเพราะของขายเยอะ ปัญหามันเลยแยะ

โชคดีที่หันมาเล่นรุ่นที่คนไม่ค่อยนิยม ปัยหามันเลยน้อย หุหุ Cool

โชคร้ายมากกว่ามั้ง sensation ห่วยจะตาย เพื่อนมันใช้อยู่ มันไม่ยอมเชื่อบอกให้ซื้อGalaxys2ดีกว่า ก็ไม่ซื้อ
แล้วตอนนี มันก็อยากจะเปลี่ยนมาใช้ S2 ด้วยแล้ว
ตอนนี้ผมก็ใช้ S2อยู่ด้วยแหละ ไม่เห็นมีปัญหา อ่านแต่ในกระทู้หน้าจอกันละสิ ไมไ่ด้มีโอกาสได้มาใช้จริงๆ ของมันดีจริง ยอดขายมันก็ดีเป็นธรรมดา ของไม่ดีเท่าก็ยอดขายไม่ดีเป็นเรื่องธรรมดา อย่าอ่านแต่ตามกระท้เลย รุ่นยอดนิยมคนก็มีคนรักมากย่อมมีคนเกียดมากเป็นธรรมดา

เจ้าsensation จอก็ซีดๆๆ ดีไซน์ก็อัปลักษณ์อะ ดูโลคลาสยังไงๆไม่รู้
GalaxyS2 ทั้งแรงทั้งเร็วกว่า จะโหลดอะไรก็เร็วกว่า
รอมก็มีให้เลือกเยอะแยะเพราะคนใช้เยอะกว่ามาก ถือไปไหนคนก็รู้จัก มีแต่คนมอง แถมจอสวยกว่าดีไซน์สวยกว่า บางกว่า แบตเยอะกว่า อะไรๆก็ดีกว่า อย่าไปซื้อเลย sensation

ไปซื้อ GalaxyS2 ดีกว่า ไปลองเล่นแล้วจะรู้อันไหนน่าซื้อกว่ากัน ยอดขายมันก็เห็นๆอยู่
Kumii
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jul 2011 09:19  

มันก็แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลนะครับผมว่า เดี๋ยวจะมาม่าซะเปล่าๆนะผมว่า
แค่ผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Jul 2011 08:57  

ใช้S2 อยู่ครับ ผู้เขียน:

โชคร้ายมากกว่ามั้ง sensation ห่วยจะตาย เพื่อนมันใช้อยู่ มันไม่ยอมเชื่อบอกให้ซื้อGalaxys2ดีกว่า ก็ไม่ซื้อ
แล้วตอนนี มันก็อยากจะเปลี่ยนมาใช้ S2 ด้วยแล้ว
ตอนนี้ผมก็ใช้ S2อยู่ด้วยแหละ ไม่เห็นมีปัญหา อ่านแต่ในกระทู้หน้าจอกันละสิ ไมไ่ด้มีโอกาสได้มาใช้จริงๆ ของมันดีจริง ยอดขายมันก็ดีเป็นธรรมดา ของไม่ดีเท่าก็ยอดขายไม่ดีเป็นเรื่องธรรมดา อย่าอ่านแต่ตามกระท้เลย รุ่นยอดนิยมคนก็มีคนรักมากย่อมมีคนเกียดมากเป็นธรรมดา

เจ้าsensation จอก็ซีดๆๆ ดีไซน์ก็อัปลักษณ์อะ ดูโลคลาสยังไงๆไม่รู้
GalaxyS2 ทั้งแรงทั้งเร็วกว่า จะโหลดอะไรก็เร็วกว่า
รอมก็มีให้เลือกเยอะแยะเพราะคนใช้เยอะกว่ามาก ถือไปไหนคนก็รู้จัก มีแต่คนมอง แถมจอสวยกว่าดีไซน์สวยกว่า บางกว่า แบตเยอะกว่า อะไรๆก็ดีกว่า อย่าไปซื้อเลย sensation

ไปซื้อ GalaxyS2 ดีกว่า ไปลองเล่นแล้วจะรู้อันไหนน่าซื้อกว่ากัน ยอดขายมันก็เห็นๆอยู่

แค่ดูลักษณะการเขียนก็รู้วุฒิภาวะทางความคิดแล้วที่จริงใครจะซื้ออะไรก็ตัดสินใจที่ความชอบของตัวเองดีกว่าครับซื้อตามใจตัวเองไงๆก็ดีกว่าตามปากว่าของคนอื่น
fox2000
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Jul 2011 01:04  

ก็แค่พวกโง่ตามกระแสน่ะครับ ไมได่ใส่ใจมาก อะไรมาก ต้นทุนคนใช้ HTC สูงกว่าอยู่แล้ว
ดูจากที่เค้า post ตอบมาก็เหมือนอิจฉามากกว่านะครับ ไม่มาม่าหรอก

เหมือนหนังสือ 2 เล่ม เล่มแรกคือ national geo grafic คนไม่ค่อยอ่าน ไม่นิยม ไม่หวือหวา
อีกเล่ม คือTV Poo คนซื้อเยอะ หวือหวา ข่าวดารา

ฉนั้น ยอดขายไม่ใช่ตัววัดเรื่องคุณภาพเสมอไปแน่นอน ยกตัวอย่างง่ายหวังว่าคงจะพอเข้าใจ ถ้าไม่โง่เกินไปนะครับ
DHD
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Aug 2011 16:13  

ก็แค่พวกโง่ตามกระแสน่ะครับ ไมได่ใส่ใจมาก อะไรมาก ต้นทุนคนใช้ HTC สูงกว่าอยู่แล้ว
ดูจากที่เค้า post ตอบมาก็เหมือนอิจฉามากกว่านะครับ ไม่มาม่าหรอก

เหมือนหนังสือ 2 เล่ม เล่มแรกคือ national geo grafic คนไม่ค่อยอ่าน ไม่นิยม ไม่หวือหวา
อีกเล่ม คือTV Poo คนซื้อเยอะ หวือหวา ข่าวดารา

ฉนั้น ยอดขายไม่ใช่ตัววัดเรื่องคุณภาพเสมอไปแน่นอน ยกตัวอย่างง่ายหวังว่าคงจะพอเข้าใจ ถ้าไม่โง่เกินไปนะครับ

ยกตัวอย่างได้เห็นภาพเลยครับ ชอบจริงๆ
อยากกด like สัก 10 ครั้ง ^_^
Bboy7777
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Aug 2011 09:56  

DHD ผู้เขียน:

ยกตัวอย่างได้เห็นภาพเลยครับ ชอบจริงๆ
อยากกด like สัก 10 ครั้ง ^_^

กดให้อีก10คับ
ปัญหาเยอะจิงๆหรอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Aug 2011 10:25  

เห็นเขาบอกกันว่ารุ่นนี้น่ะ หน้าจอสัมผัสไม่เสถียรสัมผัสบางจังหวะไม่ค่อยไป แถมสัญญาณตกอีกด้วย จริงหรือเปล่าครับ เห็นเมืองนอกเขาร้องเรียนกันใหญ่เลย - -*

จากลิงค์ http://www.mxphone.com/update/10665/HTC-Sensation >>>

ผู้ใช้ HTC Sensation ในเมืองนอกต่างร้องเรียนว่าเครื่องของพวกเขาหน้าจอสัมผัสไม่ทำงานในบางจังหวะ ส่งผลให้การใช้งานไม่เป็นที่น่าพึงพอใจ

หลังจากถูกร้องเรียนกับปัญหา Death Grip ที่ทำให้สัญญาณ Wi-Fi หด ล่าสุด HTC Sensation เตรียมรับศึกรอบใหม่กับปัญหาหน้าจอสัมผัสไม่ตอบสนองต่อนิ้วในบางจังหวะ เนื่องจากมีผู้ร้องเรียนในกระทู้ของ Xda-Developers เป็นสิบๆหน้าเกี่ยวกับปัญหาใหม่ที่เกิดขึ้นนี้ จุดที่น่าสังเกตคือเมื่อคุณลากวงแหวนขึ้นเพื่อปลดล็อกหน้าจอ บางครั้งคุณจะไม่สามารถลากยาวเพื่อปลดล็อกได้อย่างสำเร็จเนื่องจากหน้าจอไม่ตอบสนองต่อนิ้ว

ทาง HTC ยังไม่มีข้อสรุปเกี่ยวกับปัญหานี้ออกอย่างมาแน่ชัด เพียงแต่แนะนำให้ผู้ใช้ลองรีเซ็ตการตั้งค่าจากโรงงานแต่ก็ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นมากนัก ถึงจะขอเปลี่ยนเครื่องแล้วเครื่องเล่าก็ยังพบกับปัญหาหน้าจอไม่ตอบสนองอยู่ดี อีกทั้งผู้ใช้บางรายพบกับปัญหาเครื่องรีสตาร์ทเองเมื่อใช้งานกล้องถ่ายรูปอีกด้วย

นี่คือปัญหาที่ที่พบจากผู้ใช้ในฝั่งเมืองนอก น่าโชคดีสำหรับเครื่องในไทยที่ยังไม่พบรายงานเกี่ยวกับปัญหานี้ หวังว่า HTC คงจะมีทางออกเพื่อแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นกับผู้บริโภคให้ออกมาเป็นที่พึงพอใจของทุกฝ่ายนะครับ

ปล. คิดๆดูแล้ว ถ้าเป็นอย่างนั้น ผมคงจะเปลี่ยนใจไปซื้อกาแล็คซี่เอส2 ดีกว่า น่าเสียดายอุส่าห์เล็งๆตัวนี้ตั้งแต่แรก
อนุวัฒน์10500
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Aug 2011 00:54  

ปัญหาเยอะจิงๆหรอ ผู้เขียน:

เห็นเขาบอกกันว่ารุ่นนี้น่ะ หน้าจอสัมผัสไม่เสถียรสัมผัสบางจังหวะไม่ค่อยไป แถมสัญญาณตกอีกด้วย จริงหรือเปล่าครับ เห็นเมืองนอกเขาร้องเรียนกันใหญ่เลย - -*

จากลิงค์ http://www.mxphone.com/update/10665/HTC-Sensation >>>

ผู้ใช้ HTC Sensation ในเมืองนอกต่างร้องเรียนว่าเครื่องของพวกเขาหน้าจอสัมผัสไม่ทำงานในบางจังหวะ ส่งผลให้การใช้งานไม่เป็นที่น่าพึงพอใจ

หลังจากถูกร้องเรียนกับปัญหา Death Grip ที่ทำให้สัญญาณ Wi-Fi หด ล่าสุด HTC Sensation เตรียมรับศึกรอบใหม่กับปัญหาหน้าจอสัมผัสไม่ตอบสนองต่อนิ้วในบางจังหวะ เนื่องจากมีผู้ร้องเรียนในกระทู้ของ Xda-Developers เป็นสิบๆหน้าเกี่ยวกับปัญหาใหม่ที่เกิดขึ้นนี้ จุดที่น่าสังเกตคือเมื่อคุณลากวงแหวนขึ้นเพื่อปลดล็อกหน้าจอ บางครั้งคุณจะไม่สามารถลากยาวเพื่อปลดล็อกได้อย่างสำเร็จเนื่องจากหน้าจอไม่ตอบสนองต่อนิ้ว

ทาง HTC ยังไม่มีข้อสรุปเกี่ยวกับปัญหานี้ออกอย่างมาแน่ชัด เพียงแต่แนะนำให้ผู้ใช้ลองรีเซ็ตการตั้งค่าจากโรงงานแต่ก็ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นมากนัก ถึงจะขอเปลี่ยนเครื่องแล้วเครื่องเล่าก็ยังพบกับปัญหาหน้าจอไม่ตอบสนองอยู่ดี อีกทั้งผู้ใช้บางรายพบกับปัญหาเครื่องรีสตาร์ทเองเมื่อใช้งานกล้องถ่ายรูปอีกด้วย

นี่คือปัญหาที่ที่พบจากผู้ใช้ในฝั่งเมืองนอก น่าโชคดีสำหรับเครื่องในไทยที่ยังไม่พบรายงานเกี่ยวกับปัญหานี้ หวังว่า HTC คงจะมีทางออกเพื่อแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นกับผู้บริโภคให้ออกมาเป็นที่พึงพอใจของทุกฝ่ายนะครับ

ปล. คิดๆดูแล้ว ถ้าเป็นอย่างนั้น ผมคงจะเปลี่ยนใจไปซื้อกาแล็คซี่เอส2 ดีกว่า น่าเสียดายอุส่าห์เล็งๆตัวนี้ตั้งแต่แรก
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: