Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Sony Ericsson Xperia mini pro - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 136 / เข้าชม: 511494
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
75%
 75%  [ 3 ]
ดี - GOOD - 4
25%
 25%  [ 1 ]
ธรรมดา - Normal - 3
0%
 0%  [ 0 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 4

Author
3 ปี ค่อยซื้อใหม่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Xperia mini pro - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2011 09:29  
ตอบโดยอ้างถึง  

ลืมใส่ชื่อผู้ใช้อีกแล้ว Razz

จาก 4 ทางเลือก เหลือ 3 เอ๊ะ!! ตัดไปอีก 1 ดีกว่า คือ ไม่เอาร้านที่แฟชั่นละ เพราะใจอยากได้มือถือใหม่เร็วๆ เหลือ 2 ทางเลือกคือ

ร้านน้องแว่น > ของมาวันเสาร์ แต่จ่ายสด งดเชื่อ เบื่อทวง แต่ได้ digital clock แทน Big Gift Set ที่ไม่อยากได้

ร้าน TG > ของมาวันอาทิตย์ ผ่อน 0% ก็ได้ทุกแบงค์ แต่ Big Gift Set ที่ไม่อยากได้ เรื่องของเราว่าจะเอาไปโยนทะเลที่ไหน

คิดไปคิดมา ระหว่างหันหลังให้กับ WellcoM ก็คิดได้ว่า เรามาซื้อมือถือหนิหน่า ไม่ได้มาซื้อของแถม ช้านิดช้าหน่อยไม่เป็นไร แต่ถ้าได้โปร 0% หลายๆ เดือน คำนวณคร่าวๆ แล้ว ถือเป็นดอกเบี้ยหลายล้านกีบ

ว่าแล้วก็เกิดการตัดสินใจครั้งที่ 3 (ย้อนกลับไปดูก่อนว่า โพสต์ครั้งที่แล้วเท่าไหร่ เดี๋ยวพลาดหน้าแตก หมอไม่รับเย็บ แต่รับยัดใส่โลง)

เดินตรงดิ่งไปที่ร้าน TG เพื่อจะขอจอง mini pro สักหน่อย แล้ววันอาทิตย์ค่อยฝ่าการจราจร จราจลไปที่งานใหม่

"ขอโทษนะค่ะ ตอนนี้ได้รับแจ้งมาว่า ของจะมาอีกทีเมื่อไหร่ไม่รู้เหมือนกันค่ะ" >>> ความหมายคือ "ยังอยากจะจองไหมค่ะ แต่อีกสัก 20 ชาติถึงได้ของนะค่ะ"

เออ... ผมกะว่าจะเอามาใช้ชาตินี้นะครับ เจ้า SENSE wm 6.1 มันรับใช้ผมมาดีมาก แต่ผมหาแบตเตอรี่มาเปลี่ยนให้มันไม่ได้ ตอนนี้มันเลยดื้อ จะงับคอผมอยู่แล้ว อยากเปลี่ยนมือถือตอนนี้นะครับ

เฮ้อ!!! สุดท้ายก็ต้องจำใจลา ผลประโยชน์จากการผ่อนดอกเบี้ย 0% หลายๆ เดือน (กี่เดือนไม่รู้ ยังไม่ได้ถามเลย) คิดแล้วก็เป็นเงินหลายล้านกีบ

ว่าแล้วก็เดินก้นบิด ไปหาน้องแว่นคนสวย เพื่อถามว่ามีแฟนหรือยัง มีใครรับเลี้ยงไหม เมื่อตอนเย็นกินข้าวกับอะไร คืนนี้กลับบ้านยังไง สนใจให้ป๋าไปส่งไหมจ๊ะ ไปส่งที่หน้าประตูศูนย์ประชุมฯ นะ

เอ้า!!! จ่ายสด งดเชื่อ เบื่อทวงก็ได้ น้องๆ ตกลงเสาร์นี้ได้ของแน่นะ

เสียงสวยๆ ก็ลอยมาว่า "ชัว เพ่"

โอเค งั้น เครื่องนึง สีดำ ของแถมเปลี่ยนเป็น digital clock

"เพ่จะวางเงินสดเลยหรือเปล่า"

โธ่หนู เสี่ยอย่างป๋า ต้องบัตรเครดิตสิ รูดปรืดๆ ในกระเป๋ามีแค่ 20 นั่นนะ เมียให้มาบอกว่าเป็นเงินขวัญถุง อย่าให้หายเชียว เดี่ยวสวย (ทำไมไม่หล่อฟ่ะ)

แล้วก็รูดปรืดๆ จบที่ Sony Ericsson Experia Mini Pro ด้วยประการฉะนี้

ขอตบมือให้กับทุกท่าน ที่มีความอดทนสูง อ่านจนจบ 555
tofuture
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Xperia mini pro - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2011 22:24  

ยาวมากครับ ใช้แล้วมารีวิวให้ดูกันบ้างนะครับผม
singhacnx
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2011 00:23  

แต่ไม่อยากบอกเลย ว่าอ่านจนจบ
andyminipro
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2011 17:04  

มะรู้โชคดีหรือไม่ดี ดันทำงานอยู่ที่เลครัชดา หน้าศ.สิริกิตพอดี เมื่อวัน พฤฯ กะจะไปเดินเล่นดู galaxy 10.1 ซะหน่อย ขากลับดันได้ xperia mini pro มาซะงั้น.....เอ๊า....ไหนๆ ก็ซื้อมาละเล่าให้เพื่อนๆ ฟังหน่อย

ผมซื้อจากร้าน banana it
- มีเครื่องเลย สีขาว
- ผ่อนได้สิบเดือน(เคทีซี)
- บิ้กกิฟท์
- รับประกันเปลี่ยนเครื่องในเจ็ดวันที่ร้านบานาน่าฟอร์จูน
- ราคา 8,490

ใช้มาสองวัน
- แบตยังไม่อยู่ตัว ช่วงแรกๆ จะหมดไว(เขาว่างั้น)
- ชอบนะ ใช้ง่าย กะทัดรัด
- เสียงดี (ดังมาก x lound)
- ลง igo เผอิญมีของเก่าที่ใช้กับ spica เต็มจอพอดีเป้ะ ใช้งานได้ดี
- กล้อง ไม่ขี่เหร่นะ ด้อยกว่า Arc ของแฟนนิดหน่อยเพราะไม่มี exmor R
- มีไรอีกหว่า....อ๋อ...น๊าาา ร้ากกกก อะ
gidd009
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Oct 2011 10:40  

คุณ "3 ปี ค่อยซื้อใหม่"

สุดยอดครับ อ่านเพลินเลย เขียนได้สนุกดี

นี่แค่เดินเลือกซื้อมือถือนะเนี่ย ^^

ของผมอยู่ฝั่งธน จะซื้อที่ TG ในห้างเซนทรัล ก็ของหมด ไปถามเองก็หมด โทรถามก็หมด สุดท้ายต้องถามที่ TG สาขาโลตัสจรัญ .... เค้าบอก "เพียบ" ทุกสี มีทั้ง Pro และไม่ Pro ตอนนี้ก็ยังมีอยู่เลย
หนูนาฬิกา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Oct 2011 17:08  

เห็นบอกว่าหูฟังที่แถมเป็นของเกรดไม่ดี เสียงแตกๆ จริงหรือเปล่าคะ?
เสียงดีมั๊ยเวลาฟังกับหูฟังที่แถมมากับเครื่องอ่ะค่ะ....
mini one
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2011 11:23  

ผมใช้mini ไม่แน่ใจว่า mini pro มีปัญหาด้วยหรือเปล่า

ปัญหาของmini เป็นทัวโลกยังไม่ได้รับการแก้ไข

ใช้ไปจนเครื่องร้อนแล้ว เครื่องจะรวน เป็นจนเซ็ง นึกว่าเจอเครื่องห่วย แต่ที่ไหนได้ เป็นกันทุกเครื่อง
สำหรับ คนที่ใช้อยู่ ลองลงapp batterry bar จะเห็นว่า อุณหภูมิของ mini มันจะสูงกว่าปกติ อุณหภูมิจะอยู่ประมาณ 28-30 ํc (เครื่องยี่ห้ออื่นจะอยู่ที่24 ํc ) พอใช้งานต่อเนื่อง ความร้อนจะขึ้นจนถึง 38 ํc เครื่องจะรวน จอสัมผัสจะทำงานเอง

Xperia Mini ST15i like touch buttons (back and menu button) acting abnormally, activating on its own and excessive warming of the unit

http://talk.sonyericsson.com/message/109640#109640
3 ปี เปลี่ยนมือถือ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2011 17:11  

ยังไม่มีเวลามาพรรณาช่วงเวลาแห่งการรอคอยที่จะครอบครองเมื่อวันที่ 1 ตุลาคม จนถึงช่วงเวลาแห่งการงมโข่งกับแอนดรอย จนนอนดึกไปหลายคืน

โอย ง่วง
ผมเป็นใคร
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2011 21:47  

mini one ผู้เขียน:
ผมใช้mini ไม่แน่ใจว่า mini pro มีปัญหาด้วยหรือเปล่า

ปัญหาของmini เป็นทัวโลกยังไม่ได้รับการแก้ไข

ใช้ไปจนเครื่องร้อนแล้ว เครื่องจะรวน เป็นจนเซ็ง นึกว่าเจอเครื่องห่วย แต่ที่ไหนได้ เป็นกันทุกเครื่อง
สำหรับ คนที่ใช้อยู่ ลองลงapp batterry bar จะเห็นว่า อุณหภูมิของ mini มันจะสูงกว่าปกติ อุณหภูมิจะอยู่ประมาณ 28-30 ํc (เครื่องยี่ห้ออื่นจะอยู่ที่24 ํc ) พอใช้งานต่อเนื่อง ความร้อนจะขึ้นจนถึง 38 ํc เครื่องจะรวน จอสัมผัสจะทำงานเอง

Xperia Mini ST15i like touch buttons (back and menu button) acting abnormally, activating on its own and excessive warming of the unit

http://talk.sonyericsson.com/message/109640#109640

ผมซื้อมาใช้ตั้งแต่วันที่2ที่เครื่องวางขาย
จนถึงตอนนี้ ยังไม่เจอปัญหาใดๆเลย
คาดว่าน่าจะเป็นแค่ในมินินะครับ
Porjate_TnL
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2011 04:03  

ซื้อที่สิริกิตเหมือนกัน ครับ mini pro black ใช้ดีครับ ลำโพงดีมาก
ช่วยดูให้หน่อยครับ คือ เวลาผมใช้หูฟังแบบ in ear ฟัง ความดังประมาณ 50 % ตอนกดเพลงจะมีเสียงกึก คล้ายเสียงตอนเปิดลำโพงอ่ะครับ
พอกดหยุดเพลง สัก 2 วินาที ก็มีเสียงกึกเหมือนกัน ตอนเล่นวีดีโอmv ก็เป็นครับ แต่ถ้าเล่นเพลงไปไม่หยุดก็จะไม่เป็นครับ มีใครเป็นบ้างไหมครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2011 08:23  

เรื่องหูฟัง ผมใช้เสียบตอนได้เครื่องใหม่ๆ แล้วโทรคุยกับภรรเมียในงาน TME ปรากฏว่า ฟังไม่รู้เรื่อง ไม่รู้เป็นเพราะยังไม่ได้ใช้คำสั่งตัดเสียงรอบตัวหรือเปล่า ส่วนของภรรยาบอกว่า เสียงดีเลย์

เรื่องหูฟัง (ต่อ) ตอนเสียงฟังเพลง อาจจะเป้นเพราะประสาทหูเริ่มเสื่อมตามวัย ฟังด้วยหูเสียบที่มากับเครื่องก็โอเค แต่พอไปใช้หูเสียบของ SSGS II ของภรรเมีย เสียงแตก ฟังไม่รู้เรื่อง สงสัยเป็นเพราะคนละค่าย เลยไม่กินเส้นกัน

เรื่องเสียงจากลำโพง เมื่อเช้าเพิ่งส่งไฟล์เพลงไปเข้าเครื่อง SSGS II แล้วเปิดฟังเทียบกับ xperia mini pro แล้ว เสียงของ SE ใสกว่า

เรื่องแบตเตอรี่ อาจจะเป็นเพราะเพิ่งได้มาใหม่ ต้องเซ็ตเครื่อง ต้องหาโปรแกรมเสริมมาลง เปิดๆ ปิดๆ อยู่กับมือถือ และ PC ในเวปแอนดรอยมาร์เก็ต แบตเตอรี่อยู่ได้ประมาณ 13-15 ชั่วโมง ก็เหลือ 15% แล้ว

เมื่อเช้าภรรเมียเล่าให้ฟังว่า เจ้าเครื่อง SSGS II ของเจ้าหล่อน แบตก็หมดเร็ว เพราะเปิดปิดๆ เซ็ตเครื่องเหมือนกัน

จึงเป็นไปได้ว่า ที่เขาว่าแบตเตอรี่ช่วงแรกจะหมดเร็ว หลังจากนั้นจะเริ่มดีขึ้น เป็นเพราะ ช่วงแรก เรายังบ้าเห่ออยู่ครับ เลยใช้งานหนัก

ตอนนี้ เริ่มมีใจที่จะซื้อ Power Bank มาใช้แล้ว เพราะกลัวใช้งานหนัก แบตจะหมดจนทำอะไรไม่ได้ อ้อ!! ตอนนี้พกสายชาร์ตติดตัวไว้ด้วย กันพลาด

เรื่องโปรแกรม เนื่องจากเป็นคนใช้มือถือในการเก็บข้อมูล ไฟล์ประเภท excel word จึงจำเป็นต้องหาโปรแกรมที่ใช้แก้ไขได้

โปรแกรมแก้ไขไฟล์ excel ของแอนดรอย์ ยังไม่ user friendly เท่ากับของ wm ครับ

และโปรแกรม igo ของ แอนดรอยก็สู้ของ wm ไม่ได้เช่นกัน นี่ก็ว่าจะเอา speed navi มาทดลองใช้ดู

เรื่องแบตเตอรี่ ผมลงโปรแกรม ES Task Manager มันจะมี module battery อยู่ จากการเปิดปิดๆ อยู่บ่อยๆ อุณหภูมิที่วัดได้ ประมาณ 30 องศาครับ แต่เครื่องจะรู้สึกร้อนๆ เย็นๆ ขึ้นอยู่ว่า เปิดหน้าจอไว้มากน้อยแค่ไหน

เรื่องเครื่องรวน เครื่องแฮงค์ ยังไม่ปรากฏ ไม่เหมือนเครื่องเก่า wm ที่แฮงค์โอเวอร์ เหมือนคนกินเหล้าตลอดเวลา ไม่รู้ไปแอบกินตอนไหน

เรื่องเชื่อมต่อ gprs/edge ตอนได้ SE experia mini pro มา พยายามปล้ำ เพื่อให้สามารถใช้ gprs ให้ได้ ปล้ำตั้งนาน แต่ไม่สำเร็จ คุณ sony ericsson thailand จาก facebook ก็มาช่วยปล้ำ เจ้า xperia mini pro ก็ถือตัวว่าเป็นกุลสตรีไทย ก็ไม่ยอม ไปเข้าบูท AIS ก็ปัดว่า บูทนี้มีไว้ขายมือถือย่ะ บริการไปที่อื่นไป๊ ชิ้วๆ (ใส่ไข่ เพื่อเพิ่มอรรถรสครับ) แต่บูท AIS ที่อยู่โซนนอกก็ช่วยดูให้ เลยได้ข้อสรุปว่า .....

พี่ฮ่ะ (น้องเขาเป็นผู้ฉิ้งครับ) คือว่า ซิมของพี่หน่ะฮะเก๊าเก่า เหมือนพี่เลยฮ่ะ

ครับ ซิมเก่าจริงๆ เพราะพอเอาไปเปลี่ยนที่ศุนย์ AIS แล้ว สามารถเชื่อมต่อ gprs/edge ได้ทันที แถมรวดเร็วกว่าแต่ก่อนด้วย

ตอนนี้ยังไม่ครบ 5 วันของการได้เจ้า xp mini pro มาครอบครอง ขอเบอร์ห้า บ้าเห่อก่อนนะครับ
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2011 19:44  

อ่านแล้วเพลินมาก 555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2011 09:56  

เมื่อวานลืมใส่ชื่อ อีกแล้ว สงสัยเริ่มเป็นโรคอัลไซเหม่อ เห็นสาวๆ น่ารักๆ ทึกทักว่าเป็นเมียตรูทู้กที

วันนี้ เป็นวันที่ 6 ของการครอบครองน้อง xp mini pro แล้ว เริ่มคุ้นชินกับเจ้าหล่อนมากขึ้น โดยเฉพาะ การหาเครื่องประดับให้เจ้าหล่อนทำงานได้ฉลาดขึ้น อย่างเช่น Doc2Go, Dialer One, Flashlight, QR Droid, Calendar Pad เป็นต้น

เครื่องประดับ Doc2Go มีไว้ให้คุณเธอรู้จักเก็บข้อมูลการใช้จ่ายค่าน้ำมัน, ค่าเล่นกอล์ฟ และ อื่นๆ จิปาถะ ในรูปแบบ Excel

เครื่องประดับ Dialer One มีไว้ให้คุณเธอรู้จักหาเบอร์โทรศัพท์เพื่อนฝูง ไว้โทรชวนดวลเหล้าหลังออกพรรษา เพราะเจ้า Dial เดิมๆ ที่มากับเครื่องมันใช้งานไม่สะดวก เครื่องประดับชิ้นนี้สะดวกดี ตรงที่สามารถกดเข้า whatapp ไว้ฝึกประสาทตาและออกกำลังนิ้วได้ดี ข้อเสียอย่างเดียวที่มีคือ ถ้าไม่รู้วิธีใช้งาน จะเผลอกดโทรออกเสมอ

เครื่องประดับ Flashlight มีไว้ให้คุณเธอเป็นแสงสว่างให้ในใจ เมื่อฉันต้องการ

เครื่องประดับ QR Droid มีไว้สำหรับสื่อสารภาษาบาร์โค้ด ที่ร้านค้าอยากทำเก๋ ใครไม่มีเครื่องประดับประเภทนี้ คงเกิดใหม่สัก 3-4 ชาติ ถึงจะอ่านออกมั้ง

เครื่องประดับ Calendar Pad ชิ้นนี้ มีความรู้สึกส่วนตัวว่า มันสวย ใช้งานง่าย ดูแล้วรู้ว่าวันนี้ฉันต้องไปออกเดทกับดาราคนไหน

นอกจากนี้ ฉันได้เรียนรู้แล้วว่า ถ้าจะให้เธอประหยัดทรัพยากร เพื่อให้โลกใบนี้ผ่านพ้นวิกฤติ 2012 ได้นั้น ฉันจำเป็นต้องถอดเครื่องประดับที่รุ่มร่ามของเธอออกไป โดยเข้าไปจัดการที่

Setting > Applications > Manage applications > Running

แล้วลบเครื่องประดับที่รุ่มร่ามออกไปให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้

ตัวไหนที่ดูเหมือนจะจำเป็นก็ปล่อยมันไป

ผลที่ได้ เมื่อวานนี้ เธอสามารถอยู่โยงได้ถึง 1 วันเต็มๆ พลังงานเธอถึงจะเหลือ 15% ซึ่งปกติแล้ว จะอยู่ได้อย่างเก่ง 20 ชั่วโมง

วันนี้ อยากบอกเท่านี้ แค่นี้ฉันก็อู้งานไปหลายนาทีแล้ว Razz
Porjate_TnL
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2011 19:05  

ลอง >setting>application>service ram~ 300
แต่เห็นในweb ว่าram=512 มีใครเป็นไหมครับ
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2011 19:43  

Porjate_TnL ผู้เขียน:
ลอง >setting>application>service ram~ 300
แต่เห็นในweb ว่าram=512 มีใครเป็นไหมครับ

300 ถูกแล้วครับ ระบบใช้ไปเหลือให้ user ใช้งานประมาณ 300
Porjate_TnL
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2011 03:21  

tofuture ผู้เขียน:
Porjate_TnL ผู้เขียน:

300 ถูกแล้วครับ ระบบใช้ไปเหลือให้ user ใช้งานประมาณ 300

ขอบคุณครับ คิดอยู่ว่าจะเอาไปให้ที่ร้านดูแต่ไม่ต้องแล้ว
ลองโหลด power amp มาเล่นดูครับ ตรงeq เท่ดี มีรูปampให้ปรับด้วย ส่วนเสียงนี่เทียบกับตัวเดิมแล้ว รู้สึกของsony จะดังกว่าหน่อยครับ เสียงดีคนละแบบ
ใครลงเกม ลงแอพอะไรเด็ดๆ มาบอกด้วยนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2011 09:42  

เมื่อวานบอกข้อมูลผิดไปนิด ที่ว่า พลังงานเจ้า xp mini pro จะเหลือ 15% อย่างเก่งก็ 20 ชั่วโมงนั้น ลืมไปว่าชาร์ตแบตค้างไว้จนถึง ตี 5 ครึ่ง คิดง่ายๆ ว่าตี 5 ละกัน

จากตี 5 ไปถึง 2 ทุ่ม คิดคร่าวๆ ก็ 15 ชั่วโมงที่เจ้า xp mini pro ซดเป็นว่าเล่น หรือเป็นเพราะอยู่ในช่วง เบอร์ห้า บ้าเห่อ หรือเปล่าไม่แน่ใจ 555

เมื่อวานนี้ ถอดที่ชาร์ตแบตออกก็เวลาประมาณเดิม ที่แบตคงเหลือ 50% เมื่อเวลา 21 นาฬิกา Shocked

สงสัยเพราะหมดเวลาบ้าเห่อแล้วมั้ง เลยแค่เปิดเนตนิดหน่อย พลังงานเลยเหลือเฟือ แต่เพื่อความไม่ประมาณ ชาร์ตแบตดีกว่า วันนี้จะลองดูอีกสักที ว่าเหลือพลังงานเท่าไหร่ 555

เรื่องเอามือถือมาเล่นเกมนั้น ผมไม่ค่อยใช้งานแบบนั้นครับ ส่วนใหญ่ใช้งานเก็บข้อมูลค่าน้ำมันมากกว่า

นอกจาก app เอกสารแล้ว ผมยังใช้ในส่วนของ calendar ด้วย ของเดิม widget ที่มีก็ดูได้เฉพาะวันนี้ ส่วนตัวในก็ดูไม่สะดวก เลยไปหามาใช้ ได้ Calendar Pad มาใช้ ก็สะดวกดี ชอบในส่วนของ weekly เพราะมีทั้งเดือนให้ดูด้วย

การใส่ agenda ตอนนี้ใช้วิธีใส่ผ่าน google.calendar ครับ ตั้ง calendar ของผม ของภรรเมีย ของลูกสาว calendarวันหยุด และ วันเกิด ไว้ แยกเป็น 6 ส่วน

ที่ทำเช่นนั้น เพราะเมื่อเรา sync เข้ามือถือแล้ว เราสามารถกำหนดให้ calendar เปิดให้เราดูเฉพาะส่วนก็ได้ ใช้งานได้ดีกว่าของ wm เสียอีก

เกมก็มีลงมาบ้างครับ อย่างเกม Angry Bird Rio / Sodoku / Go นี่ก็ว่าจะลงเกมเกี่ยวกับ Defense Game อย่าง Robo Defense FREE เพราะชอบเกมแนวนี้ครับ

นอกจากนี้ ผมยังลงโปรแกรมอ่านหนังสือการ์ตูนไว้ด้วยครับ คือโปรแกรม SManga ตัวนี้สามารถอ่านการ์ตูนได้ทั้งแบบ online และ offline

การ์ตูนที่ผมเซ็ตเป็น bookmark ไว้ ก็มี One Piece, Naruto, Hunter x Hunter, Conan ครับ อ้อ การ์ตูนที่เราได้จะมีแต่เวอร์ชั่นภาษาอังกฤษนะครับ

เวลาอ่านนี่ ลำบาก (เยอะ) หน่อย เพราะเรามันหน้าจอเล็ก นี่ยังไม่ได้ลองอ่านบน SSGS II ของภรรเมียเลยว่าอ่านง่ายกว่าหรือเปล่า เดี๋ยวจะทดลองดู

เรื่องเมม ผมก็มี 300 ครับ ผมจะพยายามปิดโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ในส่วนของ App run อย่างเช่น Moxier Pro, appXtra, UEFA, Xperia Hot Shots, Games by PopCap ครับ โปรแกรมพวกนี้มาพอพร้อมกับ xp mini pro ที่ไม่รู้จะเอามาทำไมให้เกะกะ memory (ในส่วนของผมนะ) ครับ เพราะผมไม่ได้ใช้ครับ

ไม่ได้รีวิวเกี่ยวกับ xp mini pro เลย 555
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2011 15:49  

ก่อนซื้อ Mini Pro อย่าลืม.....ไม่งั้นจะเสียใจ

จากเวปต่างประเทศนะครับ
Mini Pro ตอนนี้มันปัญหาเรื่อง Noise เป็นเสียงกวนเวลาถ่ายvdo แล้วนำกลับมาเปิดดูจะมีเสียงNoise กวนอยู่ตลอด ก่อนซื้ออย่าลืมเทสดูว่าเครื่องที่จะซื้อมีปัญหาอย่างว่าเปล่า

http://www.youtube.com/watch?v=3rapg47uyQU

http://talk.sonyericsson.com/thread/22121?start=0&tstart=0
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2011 16:05  

Anonymous ผู้เขียน:
ก่อนซื้อ Mini Pro อย่าลืม.....ไม่งั้นจะเสียใจ

Mini Pro ตอนนี้มันปัญหาเรื่อง Noise เป็นเสียงกวนเวลาถ่ายvdo แล้วนำกลับมาเปิดดูจะมีเสียงNoise กวนอยู่ตลอด ก่อนซื้ออย่าลืมเทสดูว่าเครื่องที่จะซื้อมีปัญหาอย่างว่าเปล่า

http://www.youtube.com/watch?v=3rapg47uyQU

http://talk.sonyericsson.com/thread/22121?start=0&tstart=0

ท่าทางจะเป็นทุกเครื่อง ดูํYouTube คลิปที่ถ่ายจาก mini pro จะมีเสียงnoise เบาๆ ทุกคลิปเลย
3 ปีเปลี่ยนมือถือ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2011 10:09  

ใช่แล้วครับ xp mini pro เวลาถ่ายวิดิโอจะมีเสียงเหมือนมีเครื่องจักรเบากำลังทำงานอยู่ใกล้ๆ

ถ้าถ่ายวิดิโอดูเล่น ขำ ขำ ก็ไม่ซีเรียส

แต่ถ้าถ่ายเพื่อเอาไปเปิดดูแบบจริงๆ จังๆ ก็หมดสิทธิ์ ต้องรออัพรอมสถานเดียว

นอกจากข้อเสียเรื่อง noise แล้ว ส่วนตัวยังมีความรู้สึกว่า มันตอบสนองได้ช้าไปหน่อย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะระบบ android หรือเปล่า

อย่างเช่น ตอนที่กดรหัส PIN ของเครื่อง SENSE ระบบ wm 6.1 สามารถกดรัวได้เลย แต่เจ้า xp mini pro กดแล้วต้องรอแปปนึง

อีกอย่างที่เจอ ก็คือเรื่องแบตเตอรี่ที่หมดเร็ว ไม่รู้เป็นเพราะช่วงเห่อของใหม่ เลยเปิดหน้าจอแทบจะทั้งวันทั้งคืน แบตเลยหมดเร็ว

หรือไม่ก็เพราะที่ android market มีของเล่นเยอะ เข้าไปดู เข้าโหลด เข้าไปลองเล่นได้เยอะแยะไปหมด เลยซดพลังงานให้เกือบหมดภายในเวลา 15 ชั่วโมง

เลยต้องหันมาทำความรู้จัก (แบบผิวเผิน) กับเจ้า battery bank ที่แสนจะแพง ราคาหลักเกือบพัน ไปจนถึงพันกว่าบาท แถมเวลาเอาไปใช้งาน ก็ดูแปลกๆ (มั้ง เพราะยังไม่ได้ลองจริงๆ) เลยทำใจซื้อไม่ได้

เมื่อวานไปเดินซื้อของ (ตุ่นเผื่อน้ำท่วม 555 อินเทรดกะเขาเหมือนกัน) เข้าบ้านประจำสัปดาห์ ที่ห้าง Big C เดินแวะบริเวณเครื่องใช้ไฟฟ้า ก็ไปเจอ Handy Power ที่ใส่ถ่าน AA แล้วเอาไปชาร์ตกับมือถือ ราคาแค่ 99 บาท ก็เลยลองซื้อมาใช้ดู

จากการเอาไปลองกับมือถือตัวเก่า ก็ดูโอเคนะ เห็นมือถือตัวเก่าขึ้นไฟแดงแสดงการ๙าร์ตไฟอยู่ ก็น่าจะไปรอดมั้ง ต้องลองดู ว่าจะเวอร์คหรือจะดับต่อไป
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2011 23:17  

ท่าทางจะเป็นทุกเครื่อง ดูํYouTube คลิปที่ถ่ายจาก mini pro จะมีเสียงnoise เบาๆ ทุกคลิปเลย

รออัฟเดท 2.3.4ครับ se แจ้งมาว่าแก้ได้แล้ว

, the noise during video should be fully resolved in the coming 2.3.4 updates around the end of the month and early next month.
manson
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2011 00:12  

ใช้ 3G True ได้หรือป่าวคับ
bravia
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2011 23:12  

บราเวียเอนจิ้นมันสูบแบตมากน้อยแค่ไหนครับ
มีใครลองเล่นไฟล์วีดีโอไฟล์เดียวกัน แล้วลองเทียบแบตดูรึยังครับ ว่าเวลาเปิดกับปิด แบตลดต่างกันเท่าไหร่
ดาด้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2011 02:25  

อยากทราบว่า เจ้ามินิโปรลง psx4droid ได้ใช่ไหมคะ

แล้วสเปคมันพอเล่น FF9 ไหวไหม อบากเล่นไอ้เกมส์นี้เกมส์เดียว บนมือถือ จะซื้อเอ็กเพล ก็เสียดายเงิน เพราะอยากเล่น FF9 อย่างเดียว
bookrw
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กาฬสินธุ์
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2011 02:18  

manson ผู้เขียน:
ใช้ 3G True ได้หรือป่าวคับ

ยังไม่ได้ครับ Smile
dragstar
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2011 13:43  

ใช้งานมา 2 วัน โอเคมากๆกับตัวนี้ เรื่องจอเล็กทางโซนี่น่าจะเลือกกลุ่มเป้าหมายที่ไม่ต้องการเครื่องใหญ่ เช่นผมไงไม่ต้องการจอใหญ่มันพกเป๋าเกงลำบาก ภาพ,เสียงสมกับเป็นโซนี่จริงๆ เครื่องสีขาวฝาหลังสีชมพู แฟนเห็นมีเหล่ๆพูดลอยๆว่าเหมาะกับเขามากกว่า (ซวยแล้วตรูจะโดนยึดไหมเนี่ย ^^) ติดตรงการใช้แป้นพิมพ์ภาษาไทย กดไม่เป็นใครพอแนะนำทีครับและ 6digit PIN หาได้จากไหนครับ ขอบคุณล่วงหน้าคัรบ
homemake
Year's Star

จังหวัด: ลำปาง
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2011 09:02  

เอาไว้เล่นเกมก็สะดวกดีนะ มีแป้นให้ด้วย
หาซื้อไม่ได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Nov 2011 12:37  

ไม่ทราบว่า J-Mart TG fone SONY ศูนย์ไหนที่มีของมั่งคะ

หาซื้อไม่ได้เลย

Neutral
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Nov 2011 14:14  

ลองไปที่ เซ็นทรัลพระรามสองสิครับ ผมได้ที่นั่นมีหลายร้านนะครับ
ZzabazZ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Nov 2011 01:28  

มันเล่นเกมส์ผ่านคีย์บอร์ดได้ป่าวครับ
Porjate_TnL
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Nov 2011 13:40  

ZzabazZ ผู้เขียน:
มันเล่นเกมส์ผ่านคีย์บอร์ดได้ป่าวครับ

เล่นได้ครับ เห็นใน YouTube ถ้าอัพเป็น แอนดรอย 2.3.4 จะมี
3D Sweep Camera ด้วยครับ
aon
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Nov 2011 11:46  

อยู่หาดใหญ่ ที่ไหนมีขายบ้าง
inspired
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2011 01:06  

จำหน่ายเคส mini pro และเคสเฉพาะของ Sony Ericsson
ยี่ห้อ Nillkin , Imak รับรองไม่ผิดหวังครับ

http://shop.se-update.com
alcohollism
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Dec 2011 10:39  

มือถือ Sony ราคาพิเศษประกัน1ปีเต็ม

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/935871-ขาย-มือถือ-SonY-เครื่องนอก-ราคาพิเศษ?p=19985721#post19985721

ขอบพระคุณครับ
เบนซ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Dec 2011 11:59  

ขายxperia mini proสีดำเครื่องศูณย์ประกันเหลือ1ปี ซื้อที่ tgfone central world ซื้อต้นเดือนธันวา54 สภาพเครื่อง90% ใช้ไม่ถึง15วัน เมม2กิ๊ก อุปกรณ์ ครบซื้อมา8440 ขาย7300 ครับ
เหตุผลที่ขาย คือตัวนี้เป็นแอนดรอยตัวแรกที่ซื้อ ใช้แล้วชอบเลยจะไปซื้อตัวใหม่ที่แรงกว่า
เบอร์โทรติดต่อ 086-999-6803
XperiaShowCase
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2012 13:04  

แฟนเพจ สำหรับผู้ที่ต้องการดูเคส และ อัพเดทข่าวสาร Xperia, Android : http://www.facebook.com/XperiaCase
N2000
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Jun 2012 16:15  

ผมเจอแจคพอตเลย ซื้อมาเล่นได้คืนเดียว ส่วนของขอบจอสัมผัสเผยอ ขึ้นมาซะงั้น งานประกอบแย่จริงๆ Mad
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: