Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Sony Ericsson Xperia ray - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 170 / เข้าชม: 1003155
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
92%
 92%  [ 13 ]
ดี - GOOD - 4
7%
 7%  [ 1 ]
ธรรมดา - Normal - 3
0%
 0%  [ 0 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 14

Author
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Xperia ray - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2011 23:33  
ตอบโดยอ้างถึง  

เครื่อง 3G 850 ที่ร้าน TG สาขาบางกะปิมาแล้วนะครับ วันนี้ไปถามมา
barog
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Xperia ray - โซนี่ อีริคสัน
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2011 00:03  

3g 850 jaymart มีขายม่ะครับ
แล้วมีสีขาวหรือเปล่าครับ
sasuke01
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Nov 2011 11:35  

ถอยมาได้ 3 อาทิตย์ละคับ 11900 ราคาเบาๆ สเปคดีๆ ที่เดอะมอลล์บางแค

ตัวเครื่องสีดำ สวยมากๆ สีทองเหมาะกับผู้หญิงจริงๆ
หน้าจอโคตรละเอียดนั่งดูรูปดูวิดิโอเพลินเลยสีสันสุดยอด
แต่ยังไม่มีปลอกขาย
กล้องหลัง ชัดดีมาก ถ้าจะใช้ 8 MP จะเป็น 4:3
ถ้าจะถ่ายรูปแบบ widescreen จะได้เป็น 6MP
เสียดายไม่มีแฟลช กับปุ่มชัตเตอร์

กล้องหน้า ห่วยโคตรๆๆ

เสียงเพลงลำโพงโอเคเลย เปิดแอพเล่นเกมส์ลื่นดี

แต่แบตหมดไว ชาร์ตทุกวันเลย

โดยรวมรุ่นนี้แนะนำคับ ราคาไม่สูงเกิน
Mankind
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Nov 2011 18:49  

อยากได้ๆๆ 555
ถ้ามีสีขาวคงจะดีเนอะ
แล้ว รุ่นนี้ มีสองแบบหรอครับ(3G) แบบ 850 กับแบบ 900/2100
ยังงี้ถ้าผมใช้ Dtac หรือ True (850) อยู่ แล้วเกิดอยากลองใช่ Ais (2100)
ก้อต้องเปลี่ยนเครื่องเลยหรอคับ

(สงสัยๆ อิอิ)
tofuture
Junior Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 07 Nov 2011 21:54  

Mankind ผู้เขียน:
อยากได้ๆๆ 555
ถ้ามีสีขาวคงจะดีเนอะ
แล้ว รุ่นนี้ มีสองแบบหรอครับ(3G) แบบ 850 กับแบบ 900/2100
ยังงี้ถ้าผมใช้ Dtac หรือ True (850) อยู่ แล้วเกิดอยากลองใช่ Ais (2100)
ก้อต้องเปลี่ยนเครื่องเลยหรอคับ

(สงสัยๆ อิอิ)

ใช่ครับ ต้องเปลี่ยนเครื่องเลย หรือไม่ก็ต้องรอ กสทช.มีก่อน ถึงจะเป็น 2100 ทุกค่าย ซึ่งคาดว่า ชาติหน้า รอ 4G เลย ดีกว่าครับ 555
DaJIMMIE
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Nov 2011 22:34  

sasuke01 ผู้เขียน:
ถอยมาได้ 3 อาทิตย์ละคับ 11900 ราคาเบาๆ สเปคดีๆ ที่เดอะมอลล์บางแค

ตัวเครื่องสีดำ สวยมากๆ สีทองเหมาะกับผู้หญิงจริงๆ
หน้าจอโคตรละเอียดนั่งดูรูปดูวิดิโอเพลินเลยสีสันสุดยอด
กล้องหลัง ชัดดีมาก ถ้าจะใช้ 8 MP จะเป็น 4:3
ถ้าจะถ่ายรูปแบบ widescreen จะได้เป็น 6MP
เสียดายไม่มีแฟลช กับปุ่มชัตเตอร์

เสียงเพลงลำโพงโอเคเลย เปิดแอพเล่นเกมส์ลื่นดี

โดยรวมรุ่นนี้แนะนำคับ ราคาไม่สูงเกิน

อืมมม ผมว่ารุ่นนี้มีแฟลชนะครับ ^^" มีอะไรผิดพลาดรึเปล่าครับ
Mankind
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2011 01:06  

[quote="DaJIMMIE"][quote="sasuke01"]ถอยมาได้ 3 อาทิตย์ละคับ 11900 ราคาเบาๆ สเปคดีๆ ที่เดอะมอลล์บางแค

โดยรวมรุ่นนี้แนะนำคับ ราคาไม่สูงเกิน[/quote]

อืมมม ผมว่ารุ่นนี้มีแฟลชนะครับ ^^" มีอะไรผิดพลาดรึเปล่าครับ[/quote]

รุ่นนี้มี Photo light ครับ เป็นไฟส่องสว่างเวลาถ่ายรูปหรือถ่ายวีดีโอ คือต้องเปิดเอง แล้วไฟจะติดตลอดครับ
goto
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2011 22:38  

ซื้อมาแล้วนะครับ สีทอง 3g 850 ซื้อจาก powerbuy มีประกัน 7 วันด้วย
โฮะๆหลังจากลังเล กับ neo v อยู่นาน
Rug-tood
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2011 23:36  

ขอโทษทีนะครับ รบกวนถามข้ามกระทู้นิดนึงนะครับ

คือสันนิษฐานว่ามันน่าจะมีการซิงก์ข้อมูลในเครื่องได้เหมือนๆกัน

งั้นผมขอถามหน่อยครับถ้าผมใช้รุ่น Live with walkman แล้วถ้าผมจะเอาข้อมูลที่ดาวน์โหลด

มาที่เครื่องนอกเหนือจากแอพลิเคชั่น เช่น เพลง vdo จากเครื่องไปไว้ในเมมการ์ดยังไงหรอครับ

เครื่องก่อนๆที่ผมใช้มันมีเมนู "ตัวจัดการไฟล์" ไว้ย้ายข้อมูลจากเครื่องไปเมม แต่นี่หาไม่เจออะ

ครับ มันจะเอาเพลงจากเครื่องลงเมมยังไงครับ
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2011 11:45  

Rug-tood ผู้เขียน:
ขอโทษทีนะครับ รบกวนถามข้ามกระทู้นิดนึงนะครับ

คือสันนิษฐานว่ามันน่าจะมีการซิงก์ข้อมูลในเครื่องได้เหมือนๆกัน

งั้นผมขอถามหน่อยครับถ้าผมใช้รุ่น Live with walkman แล้วถ้าผมจะเอาข้อมูลที่ดาวน์โหลด

มาที่เครื่องนอกเหนือจากแอพลิเคชั่น เช่น เพลง vdo จากเครื่องไปไว้ในเมมการ์ดยังไงหรอครับ

เครื่องก่อนๆที่ผมใช้มันมีเมนู "ตัวจัดการไฟล์" ไว้ย้ายข้อมูลจากเครื่องไปเมม แต่นี่หาไม่เจออะ

ครับ มันจะเอาเพลงจากเครื่องลงเมมยังไงครับ

มีคนตอบในกระทู้ Live with walkman แล้วครับ
sasuke01
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2011 13:31  

โหมดถ่าย panorama มันอยู่ตรงไหน ผมหาไม่เจอ คัยช่วยบอกที - -" Neutral
ohndora
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2011 19:45  

รุ้นนี้ใช้แล้วมีข้อเสียเหมือนกันคือเรื่องแบดหมดเร็วมากๆ แล้วเครื่องร้อนเร็วมากๆด้วย
แต่รวมๆใช้ได้เลยครับ สวยดี Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
goto
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Nov 2011 19:07  

ohndora ผู้เขียน:
รุ้นนี้ใช้แล้วมีข้อเสียเหมือนกันคือเรื่องแบดหมดเร็วมากๆ แล้วเครื่องร้อนเร็วมากๆด้วย
แต่รวมๆใช้ได้เลยครับ สวยดี Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

ต้อง up เป็น 2.3.4 ก่อนนะครับ ถึงมี
sasuke01
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Nov 2011 23:06  

อ้อ ของผมเป็น 2.3.3 เอยู่นี่เอง Very Happy
PEEE
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2011 13:09  

ใครลอง Sweep panorama แล้วเปนยังไงบ้างคับ

ถ่ายออกมาได้แต่ 3D หรือว่าได้แบบปกติด้วยนะคับ?
tid@
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2011 23:06  

ถ่ายรูปสวยๆมาฝากครับแอบไปดูรถสวยๆมา

ดูภาพขนาดใหญ่

ถ่ายได้ชัดแค่นี้ครับเห็นแล้วเลือดมันจะพุ่ง ถ่ายขนาด 6 MP 16:9 นะครับ
ใช้โปรแกรมลบ noise และลดขนาดแค่นั้นนะครับ

ถ้าจะดูไฟล์เดิมดูที่นี่

ถ้าถ่ายตอนกลางวันจะดีกว่านี้นะครับแสงมันน้อยไปหน่อย Cool
tid@
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
วันที่โพสท์ : 09 Dec 2011 23:30  

ถ่ายกลางแจ้งลดขนาดอย่างเดียวครับ

ไฟล์เดิมดูที่นี่ http://img.ihere.org/uploads/04401b1671.jpg
sasuke01
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2011 16:36  

แนะนำเพิ่มครับ

เวลาถ่ายรูปให้ดูด้วยว่ากระจกตรงกล้องมันมีรอยนิ้วมือหรือเปล่า

ถ้ามีใช้ผ้าที่ไม่ทำให้เกิดรอยเช็ดก่อนถ่ายครับ ผมจะมีผืนเล็กติดซองที่ผมใส่ ray ตลอด

เพราะถ้ามีรอย ภาพจะออกมาไม่ชัด และรูปออกมาจะรู้สึกเหมือนมีหมอกหรือฟิล์มขาวๆ(ไม่รู้จะบรรยายยังไง)
เอาเป็นว่าจะชัดกว่าเยอะมากๆเลย
inspired
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2011 00:55  

จำหน่ายเคส ray และเคสเฉพาะของ Sony Ericsson
ยี่ห้อ Nillkin , Imak รับรองไม่ผิดหวังครับ

http://shop.se-update.com
alcohollism
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Dec 2011 10:36  

มือถือ Sony ราคาพิเศษประกัน1ปีเต็ม

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/935871-ขาย-มือถือ-SonY-เครื่องนอก-ราคาพิเศษ?p=19985721#post19985721

ขอบพระคุณครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2012 08:42  

ซื้อมาใช้แล้วค่ะ บอกได้คำเดียวว่า อย่าซื้อ ซื้อมาได้ไม่ถึง 7 วันเครื่องมีปัญหา ติดต่อที่callcenter ของโซนี่อิริคสันแล้ว บอกว่าต้องส่งซ่อมอย่างเดียว ซื้อที่ร้าน TG มา ไม่เอาอีกแล้วร้านนี้และยี่ห้องนี้ บริการหลังการขายแย่มาก
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jan 2012 10:21  

Anonymous ผู้เขียน:
ซื้อมาใช้แล้วค่ะ บอกได้คำเดียวว่า อย่าซื้อ ซื้อมาได้ไม่ถึง 7 วันเครื่องมีปัญหา ติดต่อที่callcenter ของโซนี่อิริคสันแล้ว บอกว่าต้องส่งซ่อมอย่างเดียว ซื้อที่ร้าน TG มา ไม่เอาอีกแล้วร้านนี้และยี่ห้องนี้ บริการหลังการขายแย่มาก

SE ไม่มีการรับประกัน 7 วันนะครับ TG ก็ไม่มี จะมีก็แต่ Jaymart อ่าครับ ว่าแต่เครื่องเป็นอะไรครับ เอามาแชร์กัน
Yary
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กระบี่
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2012 11:57  

ผมใช้ เอส 2 แฟนใช้ Ray เปรียบเทียบเรื่องกล้อง โซนี่ กินขาดครับ กล้องชัดมากๆ ผมว่าเหมาะสำหรับคนทีอยากใช้แอนดรอยกล้องเทพๆ ต้องของโซนี่ เลยครับ แต่ถ้าอยากได้แอดรอยสเป็กเทพๆ ต้องยกให้เอส2ครับ(ความเห็นส่วนตัวจากการที่ได้ใช้ทั้งสองรุ่นนี้ครับ)
Tester Topia
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Jan 2012 11:29  

Confused เอ่อ ผมว่ามันคงเป็นความซวยเฉพาะบุคคลหน่ะครับ จะไปบอกว่าอย่าไปซื้อเลยรุ่นนี้ ร้านนี้ ไปเหมาหมดคงจะไม่ได้

เพราะผมก็ซื้อร้านที่เค้าด่า ๆ กันนั่นแหละ ไปซื้อแบบไม่รู้อะไรเลย มือถือรุ่นใหม่ ๆ สมัยนี้ พอดีไปซื้อให้แฟนใช้หน่ะครับ ส่วนผมเองยังใช้ nokia 3xxx อยู่เลย

เห็นเล่นมาจะเดือนแล้ว ลงโปรแกรม ลงเกมส์ ต่อเน็ต 3g wifi ก็ปกติดีนี่นา ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยอ่ะครับ
เห็บ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Feb 2012 18:12  

สอบถามการ เปลี่ยน ไฟ LED

ปกติ จะเป็นสีขาว เวลาใช้งาน

คือผมอยาก เปลี่ยนเป็นสีอื่น ไม่ทราบว่าต้องไปตั้งค่า ที่ไหนครับ

โหลด โปรแกรม Light flow left lite มาแล้ว

ขอบคุณครับ
Badz_Innate
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: kanchanaburi
วันที่โพสท์ : 14 Mar 2012 08:23  

สอยมาแล้วค่าา สีดำ อิอิ เครื่องจริงดูเล็กกว่าที่คิดแฮะ บางดีค่ะ ชอบๆ
งานประกอบก็เนี๊ยบ ไม่มีกรอบแกรบ ดูแข็งแรงดีค่ะ
ลองอย่างแรก เลย คือกล้อง สวยมากกกกกกกกกกกก
เสียงเพลงที่ออกลำโพงก็ดีมากเลยค่ะ เริ่ดมาก ปลื้มเลยค่ะ รักโซนี่
Mayzna
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2012 21:47  

Fanpage อัพเดท ข่าวสาร Android + ขายเคส Xperia
https://www.facebook.com/XperiaCase
คุณนาย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Mar 2012 15:46  

ในเครื่องขึ้น 4.0.2.A.0.62 ให้เราอัพเดทระบบใหม่ แต่เราทำไม่ได้ซักที เข้าที่ PC แล้วก็ทำไม่ได้ อยากจะไปอัพที่ศูนย์ แต่ก็ไม่รู้มีที่ไหนบ้าง ใครรู้ช่วยบอกที หรือวิธีอัพเดทก็ได้ ศูนย์หายากอยู่นะ

แต่ด้วยคุณภาพที่ดี หล่นจนหน้ากากหลุดกระเด็นตั้ง 4-5 ครั้งไม่เป็นไร ยังไงก็ไม่ยอมเปลี่ยนใจจากโซนี่เลย (ใช้มาหลายรุ่นแล้ว)
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2012 09:28  

คุณนาย ผู้เขียน:
ในเครื่องขึ้น 4.0.2.A.0.62 ให้เราอัพเดทระบบใหม่ แต่เราทำไม่ได้ซักที เข้าที่ PC แล้วก็ทำไม่ได้ อยากจะไปอัพที่ศูนย์ แต่ก็ไม่รู้มีที่ไหนบ้าง ใครรู้ช่วยบอกที หรือวิธีอัพเดทก็ได้ ศูนย์หายากอยู่นะ

แต่ด้วยคุณภาพที่ดี หล่นจนหน้ากากหลุดกระเด็นตั้ง 4-5 ครั้งไม่เป็นไร ยังไงก็ไม่ยอมเปลี่ยนใจจากโซนี่เลย (ใช้มาหลายรุ่นแล้ว)

ลองอัพผ่าน seus ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2012 09:59  

tofuture ผู้เขียน:
คุณนาย ผู้เขียน:

ลองอัพผ่าน seus ครับ

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ เพิ่งอัพเสร็จเมื่อวาน พอดีอยู่ดีดีก็ทำที่เครื่องมือถือได้เลย แล้วอัพเสร็จมันดียังไงอ่ะคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2012 16:22  

ตอนนี้ซื้อที่ไหนถูกที่สุดครับ แล้วคุ้มมั้ยครับ เห็นราคาลดลงมาเยอะเลย
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Mar 2012 21:41  

ตอนนี้ซื้อที่ไหนถูกที่สุดครับ แล้วคุ้มมั้ยครับ เห็นราคาลดลงมาเยอะเลย

ถามว่าคุ้มไหม ตอบยากครับขึ้นอยู่กับคนใช้ อย่างผมซื้อ play มา บอกได้เลยว่าผมใช้ไม่คุ้ม ทุกวันนี้ได้เล่นเกมส์น้อยมาก เนื่องจากปัจจัยต่างๆ แต่ราคานี้น่าซื้อมากครับ แต่ถ้าเป็นผมนะ ตอนนนี้ผมรอ ตัว U แต่ก็นั่นแหละ ยังไม่รู้ราคา+กับจะขายเมื่อไหร่
XperiaShowCase
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Mar 2012 12:59  

แฟนเพจ สำหรับผู้ที่ต้องการดูเคส และ อัพเดทข่าวสาร Xperia, Android : http://www.facebook.com/XperiaCase
Fooltgg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2012 18:44  

ทำไมราคามันตกขนาดนั้นล่ะเนี่ย Shocked
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2012 20:56  

Fooltgg ผู้เขียน:
ทำไมราคามันตกขนาดนั้นล่ะเนี่ย Shocked

ของใหม่มาของเก่าไปครับ อิอิ
pookie_p
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Mar 2012 11:25  

สวัสดีค่ะ ตามดูทู้นี้มาหลายวันแล้ว ก็เลยตัดสินใจจะซื้อรุ่นนี้ เมื่อวานลองไปหยิบดู บางๆ เหมาะมือ น่าใช้มากค่ะ
เวลาไปซื้อเราต้องเช็คหรือเตรียมอะไรไปบ้างอ่ะคะ
คือไม่เคยใช้สมาร์ทโฟนค่ะ เลยไม่รู้ว่าตอนซื้อเค้าเช็คอะไรตรงไหนกันบ้าง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ Wink
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Mar 2012 14:33  

ถ้าซื้อเครื่องศูนย์ก็ไม่ต้องเช็กอะไรมาก นอกจากหน้าจอแล้วมีจุดที่เป็นตำนิไหม ดูด้วยตาเปล่าๆก็ได้ มองดีๆใจเย็นๆ และอีกอย่างก้ดูเครื่องที่แกะใหม่ๆ อย่าซื้อเครื่องที่แกะแล้ว หาซื้อร้านที่เชื่อถือได้ เวลาซื้อขอใบเสร็จมาด้วย ถ้าก่อนจะจ่ายเงินว่าถ้าเครื่องมีปัญหา เปลี่ยนตัวใหม่ภายใน 7 วันหรือเปล่า (การเปลี่ยนตัวมห่ถ้าเครื่องมีปัญหา อาจมีข้อแม้ ว่าเครื่องต้องไม่เป็นรอย หรือ ตก โดนน้ำ หรือปัญหาจากการใช้ของเราเอง นอกจากปัญหาทางการผลิดเท่านั้น)

pookie_p ผู้เขียน:
สวัสดีค่ะ ตามดูทู้นี้มาหลายวันแล้ว ก็เลยตัดสินใจจะซื้อรุ่นนี้ เมื่อวานลองไปหยิบดู บางๆ เหมาะมือ น่าใช้มากค่ะ
เวลาไปซื้อเราต้องเช็คหรือเตรียมอะไรไปบ้างอ่ะคะ
คือไม่เคยใช้สมาร์ทโฟนค่ะ เลยไม่รู้ว่าตอนซื้อเค้าเช็คอะไรตรงไหนกันบ้าง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ Wink
pookie_p
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Apr 2012 23:34  

ไปสอยมาแล้วค่ะ เมื่อวานนี้เอง เครื่องถูกใจเลยค่ะ แต่ติดอยู่ว่า ตอนนี้เรายังหาเครื่องหมายขีดล่างไม่เจออ่ะค่ะ
picemaker
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Apr 2012 14:02  

ตอนนี้ที่ไหนมีขายครับ แล้วราคาอยู่ที่เท่าไร ตามราคาเวปแจ้งไหมครับ ว่าจะสอยภายในเดือนนี้เหมือนกัน Shocked
pookie_p
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2012 11:42  

"ตอนนี้ที่ไหนมีขายครับ แล้วราคาอยู่ที่เท่าไร ตามราคาเวปแจ้งไหมครับ ว่าจะสอยภายในเดือนนี้เหมือนกัน"

สอยมาจากมอลล์-ท่าพระค่ะ 8490 ค่ะ

*เวลาเอารูปลงคอมทำยังไงอ่ะคะ เสียบสาย USB แล้ว แต่ไอคอนไม่ขึ้นในเครื่องคอมอ่ะค่ะ
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2012 21:13  

เสียงสายแล้ว ลองดูที่ตัวโทรศัพนะว่ามันมีให้เลือกอะไร ปกติเสียบสายเข้าคอมแล้วมันก็จะขึ้นมาให้เลย มันไม่ขึ้นเป็นไอคอนนะ ต้องเปิด Windows Explorer แล้วเข้าไปดูว่ามันมีเพิ่มมาจากไดร์ฟ C หรือเปล่า มันน่าจะขึ้นว่า Xperia Ray นะ แล้วคลิกเข้าไปดูในเมโมรี้เรา ลองหาเอานะ

"ตอนนี้ที่ไหนมีขายครับ แล้วราคาอยู่ที่เท่าไร ตามราคาเวปแจ้งไหมครับ ว่าจะสอยภายในเดือนนี้เหมือนกัน"

สอยมาจากมอลล์-ท่าพระค่ะ 8490 ค่ะ

*เวลาเอารูปลงคอมทำยังไงอ่ะคะ เสียบสาย USB แล้ว แต่ไอคอนไม่ขึ้นในเครื่องคอมอ่ะค่ะ
pookie_p
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Apr 2012 22:14  

ekasaks ผู้เขียน:
เสียงสายแล้ว ลองดูที่ตัวโทรศัพนะว่ามันมีให้เลือกอะไร ปกติเสียบสายเข้าคอมแล้วมันก็จะขึ้นมาให้เลย มันไม่ขึ้นเป็นไอคอนนะ ต้องเปิด Windows Explorer แล้วเข้าไปดูว่ามันมีเพิ่มมาจากไดร์ฟ C หรือเปล่า มันน่าจะขึ้นว่า Xperia Ray นะ แล้วคลิกเข้าไปดูในเมโมรี้เรา ลองหาเอานะ

อ่ะ ดูเหมือนง่าย แต่ยากเหมือนกันนะเนี่ย ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเลยอ่ะ
pookie_p
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Apr 2012 22:14  

คุณ ekasaks คะ หาวิธีโหลดรูปลงคอมไม่เจอจริงๆ ค่ะ - -"
ลองเสียบแล้ว มันกลายเป็นชาร์ตแบตซะงั้นอ่ะค่ะ
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Apr 2012 13:14  

คุณ ekasaks คะ หาวิธีโหลดรูปลงคอมไม่เจอจริงๆ ค่ะ - -"
ลองเสียบแล้ว มันกลายเป็นชาร์ตแบตซะงั้นอ่ะค่ะ

งั้นลองวิธีใหม่ครับ เข้า market หา app ชื่อ wifi transfer ลงเสร็จ กด start จะขึ้น http://xxx.xxx.xxx.xxx:xxx (แล้วแต่วงแลน) ก็กรอก http ตามที่ขึ้น ใน firefox (ใช้อะไรก็ได้) ที่นี้ก็จะเข้าโฟลเดอร์ DCIM ก็เลือกเข้าไปอีก จนมีรายชือรูปขึ้น ติีกชื่อรูปที่ต้องการ แล้วกด download เลยครับ
ttaa
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2012 12:39  

รุ่นนี้ใช้ 3G ค่าย dtac ได้หรือไม่ครับ (850MHz) ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยครับ
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Apr 2012 17:25  

ttaa ผู้เขียน:
รุ่นนี้ใช้ 3G ค่าย dtac ได้หรือไม่ครับ (850MHz) ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ได้ครับ แต่รุ่นเครื่องต้องลงท้ายด้วยตัว a นะครับ ดูที่ข้างกล่องเลยจะเป็น LTxxa
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2012 01:42  

เมื่อไหร่ไอซ์ครีมกับแซนวิชจะมาหน่อ
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Apr 2012 01:57  

เอาอย่างนี้ดีกว่านะครับ ดาว์นโหลดโปรแกรมของ Sony มาลงใว้ที่คอมเราก่อน เวลาลงอย่าเพึ่งเสียบโทรศัพท์นะครับ โหลดตามมนี้มาก่อน http://www.sonymobile.com/gb/software/phones/xperia-ray/ ดาว์นโหลดเสร็จ ก็ลงโปรแกรมนี้หลังจากลงเสร็จอาจต้อง รีสตาร์ทเครื่องคอมเราก่อนหนึ่งครั้ง พอคอมเรารีเสร็จก็ลองเสียบสาย USB เข้าไปที่คอมเรา แล้วก้ต่อกับโทรศัพท์ แล้วจากนั้นลองมาดุที่คอมเราว่ามันมีคำว่า Xperia Ray เพิ่มขึ้นมาใน Windows Explorer หรือ My Computer หรือเปล่า ผมว่าน่าจะขึ้นแล้ว และก็ลองกดๆดูว่าอันไหนมีโฟล์เดอรืรูปจากนั้นก็ก๊อปมาลงคอมเราได้แล้ว

ปล. ผู้ใช้อาจต้องมีพึื้นถานการใช้คอมนะครับ นิสนุง

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2012 02:02  

อยากได้ ray มาเลยค่ะ ไม่ทราบว่าแบตอยู่ได้นานมั๊ย แล้วจะหาซื้อเคสงามๆได้ที่ไหน
pookie_p
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2012 09:34  

เอาอย่างนี้ดีกว่านะครับ ดาว์นโหลดโปรแกรมของ Sony มาลงใว้ที่คอมเราก่อน เวลาลงอย่าเพึ่งเสียบโทรศัพท์นะครับ โหลดตามมนี้มาก่อน http://www.sonymobile.com/gb/software/phones/xperia-ray/ ดาว์นโหลดเสร็จ ก็ลงโปรแกรมนี้หลังจากลงเสร็จอาจต้อง รีสตาร์ทเครื่องคอมเราก่อนหนึ่งครั้ง พอคอมเรารีเสร็จก็ลองเสียบสาย USB เข้าไปที่คอมเรา แล้วก้ต่อกับโทรศัพท์ แล้วจากนั้นลองมาดุที่คอมเราว่ามันมีคำว่า Xperia Ray เพิ่มขึ้นมาใน Windows Explorer หรือ My Computer หรือเปล่า ผมว่าน่าจะขึ้นแล้ว และก็ลองกดๆดูว่าอันไหนมีโฟล์เดอรืรูปจากนั้นก็ก๊อปมาลงคอมเราได้แล้ว

ปล. ผู้ใช้อาจต้องมีพึื้นถานการใช้คอมนะครับ นิสนุง

ขอบคุณค่ะ พื้นฐานคอมก็พอได้บ้างค่ะ ชอบดำน้ำ อิอิ เด๋วจะลองดูนะคะ จนป่านนี้ก็ยังทำอะไรกะมันไม่ได้เลย
เคยลองทำอยู่ 2 ครั้ง แต่ไม่ได้ผล ว่าจะเอาไปให้ช่างเค้าลงให้แล้วเนี่ย

ปล.เครื่อง ray ใช้ดีค่ะ โอเคเลย หน้าจอลื่นดีค่ะ กล้องก็สวย เสียแต่เครือข่ายห่วยแตก จะย้ายเครือข่ายเป็นทรูระค่ะ
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2012 11:40  

ไอซ์ครีมแซนวิช มาให้อับเดทแล้วจะ ร้อนๆเลยวันนี้เองกะลังอับเดทอยู่เดีวยจะมาเลาให้ฟัง
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2012 11:46  

แบตรุ่นนี้อยู่ได้นานพอสมควรเลยครับ เคยใช้มาหลายรุ่นแบท 1500 เท่าๆกันแต่รุ่นอื่นจะหมดไวกว่า ตอนนี้จะซื้อมือถือต้องดุแบตก่อน ไม่คอยขอบชาร์จทุกวัน ตอนนี้ก็ 2-3 วันชาร์จที
ใช้ไม่เยอะด้วยนะครับ แต่ถ้าใช้โหดๆก็อยู่ได้ตลอดวันแน่นอน ส่วนเรื่องเคส มันหายากแล้วอ่ะครับเพราะรุ่นนี้จะเลิกนำเข้าหรืออาจเลิกผลิดแล้ว ผมใส่ซองผ้าเอาก็ถือว่าโอเคเลย เคสก็มี 400 บาท แต่ผมว่าแพงไปเลยหาซองผ้าใส่ ก้แล้วแค่คนชอบถ้าคนใช้โทรศัพนานๆก็คุ้มที่จะซื้อ 400 บาทแต่ผมเปลี่ยนบ่อยไม่คุ้ม *0*

อยากได้ ray มาเลยค่ะ ไม่ทราบว่าแบตอยู่ได้นานมั๊ย แล้วจะหาซื้อเคสงามๆได้ที่ไหน
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2012 12:09  

อับเดทไอซ์ครีมแซนวิช เสร็จแล้วครับ แอนกรอยก์ 4.0.3 สวยงามขึ้น แต่มีข้อมูลนิดหน่อยจะบอกสำหรับคนที่อับเสร็จใหม่ๆ

1. อับเดทเสร็จแล้ว ให้ถอดโทพศัพท์ออกจากคอม (เพราะมันเหมือนเครื่องค้างๆ ทำอะไรไม่ได้)
2. ให้ถอดแบตออกจากเครื่องแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่
3. ทำการเปิดเครื่องปกติ เปิดแล้วรอเลยครับ มันจะนานกว่าปกติมาก แต่มาแน่อดทนรอไปหน่อย น่าจะประมาณ 1-2 นาที จากนั้นเครื่องทำเริ้มอับเดทซอฟแวร์ในโทรศัพท์เราอีกที รออีกนิด หลังจากนั้นก็จะเริ่มให้เราตั่งค่าใหม่เหมือนตอนซื้อมาใหม่ๆ

ลองเล่นกันดูครับผมว่าการใช้งานดูสวยขึ้น ดูหน้าจอมีพื้นที่กว้างขึ้น โหมดกล้องทำได้ดีขึ้นมาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2012 00:27  

ถ้าหน้าจอ 3.5 เท่าไอโฟน จะได้ลูกค้ากลุ่มที่ซื้อไอโฟนเงินผ่อนอีกโขเลยโซนี่เอย
ไม่น่าทำจอ 3.3 นิ้วเลย เสียดาย ทุกอย่างดีหมดเสียตรงหน้าจอนี้แหละ
จะเอานีโอวี กล้องก็สู้เรย์ไม่ได้ จะเอาเรย์ก็จอเล็กไป สุดท้ายใช้เครื่องเดิมต่อไป
รอเอสราคาลงหน่อยค่อยสอย
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2012 08:16  

ถ้าหน้าจอ 3.5 เท่าไอโฟน จะได้ลูกค้ากลุ่มที่ซื้อไอโฟนเงินผ่อนอีกโขเลยโซนี่เอย
ไม่น่าทำจอ 3.3 นิ้วเลย เสียดาย ทุกอย่างดีหมดเสียตรงหน้าจอนี้แหละ
จะเอานีโอวี กล้องก็สู้เรย์ไม่ได้ จะเอาเรย์ก็จอเล็กไป สุดท้ายใช้เครื่องเดิมต่อไป
รอเอสราคาลงหน่อยค่อยสอย

ไม่เป็นไรหรอกครับ แค่นี้ก้ไม่มีเครื่องจะขายแล้ว
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Apr 2012 23:17  

แอนดรอย์ 4.3 อับแล้วใครรู้สึกเหมือนันบ้างว่าเครื่องมันแลคๆ ไม่ลืนเหมือน 2.3.4 ก่อนหน้านี้เลย แต่โดยรวมแล้วก็โอเค แต่ผมคิดว่าถ้าไม่จำเป็นก็ใช้ 2.3.4 นะดีแล้ว แต่ถ้าอยากอับก็ได้แต่มันละแลคนิดหน่อย เวลาเป็นเมนูโทรศัพท์ ช้ามากกว่าก่อนเยอะเลย

Embarassed Embarassed Embarassed
ผู้สงสัย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 May 2012 02:25  

ผมอ่านบางเว็บบอกมี ฟังก์ชั่นลบจุดตาแดง ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีไมครับ ที่เหมือนกล้องคอมแพค ครั้งแรกจะเป็นการยิงแฟลช 1 ครั้งเพื่อลบตาแดงก่อนแล้วก็ยิงแฟลชครั้ง 2 เพื่อถ่าย ถ้ามีมันเปิดยังไงครับ
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 May 2012 21:02  

ไม่แน่ใต แต่การยิงแฟลช ไม่มีแต่ครับเพราะรุ่นนี้ แฟลชไม่ Auto นะครับ ต้องเปิดและปิดด้วยตัวเอง
Evil or Very Mad
ผู้สงสัย ผู้เขียน:
ผมอ่านบางเว็บบอกมี ฟังก์ชั่นลบจุดตาแดง ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีไมครับ ที่เหมือนกล้องคอมแพค ครั้งแรกจะเป็นการยิงแฟลช 1 ครั้งเพื่อลบตาแดงก่อนแล้วก็ยิงแฟลชครั้ง 2 เพื่อถ่าย ถ้ามีมันเปิดยังไงครับ
pookie_p
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 May 2012 22:06  

ขอบคุณค่ะ พื้นฐานคอมก็พอได้บ้างค่ะ ชอบดำน้ำ อิอิ เด๋วจะลองดูนะคะ จนป่านนี้ก็ยังทำอะไรกะมันไม่ได้เลย
เคยลองทำอยู่ 2 ครั้ง แต่ไม่ได้ผล ว่าจะเอาไปให้ช่างเค้าลงให้แล้วเนี่ย

ปล.เครื่อง ray ใช้ดีค่ะ โอเคเลย หน้าจอลื่นดีค่ะ กล้องก็สวย เสียแต่เครือข่ายห่วยแตก จะย้ายเครือข่ายเป็นทรูระค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณ ekasaks มีปัญหาเดิมอีกแล้วค่ะ ลองโหลดมาแล้วแต่พอคลิกรันมันขึ้นมาแบบนี้ค่ะ
"Windows cannot access the specified device, path, or file. You may not have the appropriate permissions to access the item."
เราทำอะไรไม่ได้ใช่ไม๊คะ ตอนนี้เราใช้วิธีถ่ายโอนจากทางเมล์เอา โดยเปิดไวไฟอ่ะค่ะ - -" Rolling Eyes
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 May 2012 18:43  

สวัสดีค่ะ คุณ ekasaks มีปัญหาเดิมอีกแล้วค่ะ ลองโหลดมาแล้วแต่พอคลิกรันมันขึ้นมาแบบนี้ค่ะ
"Windows cannot access the specified device, path, or file. You may not have the appropriate permissions to access the item."
เราทำอะไรไม่ได้ใช่ไม๊คะ ตอนนี้เราใช้วิธีถ่ายโอนจากทางเมล์เอา โดยเปิดไวไฟอ่ะค่ะ - -" Rolling Eyes

อาจจะต้องหาว่าไฟล์ที่เราโหลดมาอยู่ที่ไหนพอหาเจอเราก็ลองไปดับเบิ้ลคลิกเพื่อเปิดมันดู มันก้เหมือนเวลาเราลงโปรแกรมทั่วไปตามปกติเลยนะครับ ที่วินโดวส์คุณมันแจ้งมาว่า มันหาไฟล์ที่เราต้องการรันไม่เจอ หรือว่าคุณเองอาจไม่มีสิทธิ์ในการลงโปรแกรมของคอมเครื่องนั้นซึ่งโดนกำหนดมาโดยแอดมินก็ต้องให้แอดมินเป็นคนลง ลองเล่นดูนะครับหวังว่าคำแนะนำเล็กๆน้อยๆของผมอาจช้วยคุณได้บ้าง สู้ๆ *0*
pookie_p
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 May 2012 21:34  

ขอบคุณมากๆ ค่ะ แอดมินหรอ โน๊ตบุ๊คเราใช้อยู่คนเดียวอ่ะค่ะ ยากจัง - -"
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 May 2012 16:39  

ลองหาโปรแกรม wifi file transfer มาใช้ดูครับ ไม่ยากๆ
pookie_p
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 May 2012 07:33  

สวัสดีค่ะ ตอนนี้เปิดโปรแกรมได้แล้วค่ะ แต่ค้นหาโทรศัพท์ไม่เจอ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ เดี๋ยวจะลองใหม่หลายๆ วิธีนะคะ
pookie_p
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 May 2012 07:33  

สวัสดีค่ะ ตอนนี้เปิดโปรแกรมได้แล้วค่ะ แต่ค้นหาโทรศัพท์ไม่เจอ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ เดี๋ยวจะลองใหม่หลายๆ วิธีนะคะ
xcstaza
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 May 2012 18:39  

ขายยกกล่อง Sony Ericsson Xperia Ray เครื่องใหม่ สภาพ100%

ไม่มีรอยทั้้งตัวเครื่อง และเลนส์กล้อง แปะกันรอยแล้ว แถมเคสซิลิโคนฟรี

อุปกรณ์ครบไม่ผ่านการใช้ มีใบประกันจากศูนย์

ต่อรองราคาได้ สนใจติดต่อ 087-8181923
VB
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jul 2012 17:25  

อยากสอยจังเลย
Badz_Innate
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: kanchanaburi
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2012 09:05  

ใครอัพเดทเป็นไอติมแล้วบ้างคะ ดีหรือไม่ดียังไงมาเล่าสู่กันฟังหน่อยค่ะ Very Happy ส่วนนิวอัพเดทไม่ได้อ่าค่ะ มันชอบขึ้นว่า เซิร์ฟเวอร์โอเวอร์โหลดในขณะนี้ ให้ลองใหม่ อะไรไม่รู้อ่าค่ะ ลองมาเกือบร้อยครั้งแล้วมั้งคะ ลองทำทุกวันเป็นเดือนๆแล้ว ไม่เคยได้สักที ชอบเด้งขึ้นข้อความแบบนี้ อ่าค่ะ
picemaker
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2012 11:16  

ขาย ครับ สีทอง มือสอง สภาพ 99% ใช้มาแค่ 4 เดือน อุปกรณ์ครบ ขาย 7000 ถ้วนครับ มีแอพ + เกมส์ โปเกมอนไว้ให้ในเครื่อง + เมม 4 G สนใจติดต่อด่วน เบอร์ 083-7873386
สะดวกนัดรับของ ที่ อนุสาวรีชัย ดินแดง ห้วยขวาง รัชดา ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Jul 2012 11:21  

ขาย ครับ สีทอง มือสอง สภาพ 99% ใช้มาแค่ 4 เดือน อุปกรณ์ครบ ขาย 7000 ถ้วนครับ มีแอพ + เกมส์ โปเกมอนไว้ให้ในเครื่อง + เมม 4 G สนใจติดต่อด่วน เบอร์ 083-7873386
สะดวกนัดรับของ ที่ อนุสาวรีชัย ดินแดง ห้วยขวาง รัชดา ครับ

ปล.ตอนนี้ผมอยู่ สุราษฎร์ธานี ครับ คนที่อยู่ กทม และตัดสินใจจะซื้อ ผมมีธุระ ขึ้น กทม วันที่ 24-25 สิงหาคม 2555 นะครับ ถึงจะสะดวก แต่ถ้าให้จัดส่งผ่านไปรษณีย์ ผมลดให้เหลือ 6500 ครับ โดยการโอนเงินผ่านทาง ธนาคาร แล้วผมจะจัดส่งของไปให้ จัดส่งให้ฟรีแบบ EMS ครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะโกงนะครับ ผมไม่เคยโกงใครอยู่แล้ว ที่ส่งไปรษณีย์แล้วลด ราคาลง 500 เพราะว่า ถ้าขึ้นไป ก็เสียค่ารถไปหา นัดเจอ เสียเวลา หลายอย่าง บวกลบ ค่าเดินทางแล้วก็พอๆกันเลยลดให้ครับ อีกอย่าง ขายให้ร้านมือถือ ราคาก็โดนกด เลยขายผ่านตรงๆเลยดีกว่า มือถือผมยังใหม่ไม่มีรอยครับ....แต่เครื่องผมใช้ 3G ของ True นะครับ
komunyoung
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Aug 2012 17:16  

ถามหน่อยครับ ภาพถ่ายจากตัวกล้อง พอถ่ายเสร็จมันขาวจ้ากว่ากันเยอะเลยคับ อยากได้ภาพสีเหมือนจอที่เห็น มันมีการตั้งค่าอะไรมั้ยครับ ขาวเบลอๆไม่ชอบเลย
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Aug 2012 20:10  

komunyoung ผู้เขียน:
ถามหน่อยครับ ภาพถ่ายจากตัวกล้อง พอถ่ายเสร็จมันขาวจ้ากว่ากันเยอะเลยคับ อยากได้ภาพสีเหมือนจอที่เห็น มันมีการตั้งค่าอะไรมั้ยครับ ขาวเบลอๆไม่ชอบเลย

ยากครับ ขนาด dslr ยังทำไม่ได้ง่ายๆ ลองปรับพวก W+ ดูครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: