Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
Sony Ericsson Xperia arc S - โซนี่ อีริคสัน Xperia arc S
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 330 / เข้าชม: 1792581
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
75%
 75%  [ 12 ]
ดี - GOOD - 4
25%
 25%  [ 4 ]
ธรรมดา - Normal - 3
0%
 0%  [ 0 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
0%
 0%  [ 0 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
0%
 0%  [ 0 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 16

Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Xperia arc S - โซนี่ อีริคสัน Xperia arc S
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2011 15:23  
ตอบโดยอ้างถึง  

ถามคุณ To ครับ
ARC S กับ NEO V ตัวไหนที่จะมีอนาคตในการรองรับการ
upgrade android version ใหม่ๆ มากกว่ากันครับ
ส่วนตัวชอบ design ของ ARC S แต่ชอบขนาดของ NEO V ที่กระชับมือ
tofuture
Junior Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Sony Ericsson Xperia arc S - โซนี่ อีริคสัน Xperia arc S
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2011 16:56  

Sanshiro ผู้เขียน:
ARC S กับ NEO V ตัวไหนที่จะมีอนาคตในการรองรับการ
upgrade android version ใหม่ๆ มากกว่ากันครับ
ส่วนตัวชอบ design ของ ARC S แต่ชอบขนาดของ NEO V ที่กระชับมือ

มีอนาคตทั้งคู่แหละครับ เพราะ google บังคับให้อัพเดท ภายใน 2 ปีแรกที่ออกขายเครื่อง หมายความว่า ภายใน 2 ปี มี เวอร์ชั่นใหม่ออกมา ทางผู้ผลิตต้องอัพให้ลูกค้าครับ ผมเชียร์ arcS นะครับ ส่วนตัวชอบเพราะเคยใช้ arc ถามว่าใหญ่ไหม ใหญ่ครับ แต่จับแล้วจะกระชับมือรู้สึกต่างจากดูรูปแน่นอน แต่ neoV กระชับกว่าแน่นอนเพราะโค้งรับกับฝ่ามือ สรุปคือ ชอบตัวไหนจัดตัวนั้นเลยจ้าา

ปล. ถามผมเปล่าไม่รุ แต่ผมตอบไปละ 555
Sanshiro
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2011 21:55  

tofuture ผู้เขียน:

มีอนาคตทั้งคู่แหละครับ เพราะ google บังคับให้อัพเดท ภายใน 2 ปีแรกที่ออกขายเครื่อง หมายความว่า ภายใน 2 ปี มี เวอร์ชั่นใหม่ออกมา ทางผู้ผลิตต้องอัพให้ลูกค้าครับ ผมเชียร์ arcS นะครับ ส่วนตัวชอบเพราะเคยใช้ arc ถามว่าใหญ่ไหม ใหญ่ครับ แต่จับแล้วจะกระชับมือรู้สึกต่างจากดูรูปแน่นอน แต่ neoV กระชับกว่าแน่นอนเพราะโค้งรับกับฝ่ามือ สรุปคือ ชอบตัวไหนจัดตัวนั้นเลยจ้าา

ปล. ถามผมเปล่าไม่รุ แต่ผมตอบไปละ 555

ใจจริงก็ชอบ ARC S อยู่แล้ว และ cpu ก็แรงขึ้น
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2011 09:40  

เคยใช้ se มาหลายปีแล้ว 2 เครื่องที่ผ่านมาไม่ค่อยประทับใจ แต่เห็น s ตัวนี้เลยตัดสินใจลองดูไปเอาสีขาวมา ดีไม่ดียังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2011 17:25  

ใจจริงก็ชอบ ARC S อยู่แล้ว และ cpu ก็แรงขึ้น
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

แรงขึ้นก็สูบแบตขึ้นนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2011 09:43  

Anonymous ผู้เขียน:
เคยใช้ se มาหลายปีแล้ว 2 เครื่องที่ผ่านมาไม่ค่อยประทับใจ แต่เห็น s ตัวนี้เลยตัดสินใจลองดูไปเอาสีขาวมา ดีไม่ดียังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ

ใช้มา2วันแล้ว ไม่แฮบปี้เลย ฟังชั่นการใช้งานสู้ ss ไม่ได้ครับ น่าจะใช้แค่เดือนเดียวคงต้องเปลี่ยนใหม่
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2011 14:57  

ใช้มา2วันแล้ว ไม่แฮบปี้เลย ฟังชั่นการใช้งานสู้ ss ไม่ได้ครับ น่าจะใช้แค่เดือนเดียวคงต้องเปลี่ยนใหม่

ไม่แฮบปี้ตรงส่วนไหนครับ ขอรายละเอียดหน่อย ฟังชั่นส่วนไหนครับที่สู้ SS ไม่ได้ คือผมก็เคยใช้ ARC นะครับ ไม่ได้ถึงขนาดนั้นแน่นอน ขอรายละเอียดหน่อย หรือเข้ามา dis เฉยๆ
NATTSP
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2011 20:05  

Embarassed ต้องไปดูตัวเป็นๆสักหน่อย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Nov 2011 13:57  

ไม่แฮบปี้ตรงส่วนไหนครับ ขอรายละเอียดหน่อย ฟังชั่นส่วนไหนครับที่สู้ SS ไม่ได้ คือผมก็เคยใช้ ARC นะครับ ไม่ได้ถึงขนาดนั้นแน่นอน ขอรายละเอียดหน่อย หรือเข้ามา dis เฉยๆ

ไม่รู้จะ dis ไปทำไม ผมพูดถึงฟังชั่นครับ ss ที่ใช้อยู่ กับตัวนี้ลองไปดูเอง ไม่ได้ซื้อมาแค่โทร ผมขายคุณสนใจหรือเปล่าใช้มาไม่ถึง 7 วัน ทิ้งเมล์ไว้จะส่งภาพไปให้ดู เมื่อเช้าโทรไปถาม tg ทราบว่าไม่มีสาย hdmi แต่ตัวเดิมแถม ถ้าเทียบราคา ตัวเดิม 13900 แถมสาย และตัวใหม่ 15900 ไม่แถมสาย ราคาแทบไม่แตกต่าง เพียงได้ 1.4 ที่เร็วขึ้น แต่เร็วไม่จริง เพราะเครื่องมีอาหารสดุดนะ ขอย้ำครับไม่มีเจตนาที่จะ dis ใคร ไม่ชอบแบ่งแยก หรือคุณชอบ จะจัดให้
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Nov 2011 16:59  

ไม่รู้จะ dis ไปทำไม ผมพูดถึงฟังชั่นครับ ss ที่ใช้อยู่ กับตัวนี้ลองไปดูเอง ไม่ได้ซื้อมาแค่โทร ผมขายคุณสนใจหรือเปล่าใช้มาไม่ถึง 7 วัน ทิ้งเมล์ไว้จะส่งภาพไปให้ดู เมื่อเช้าโทรไปถาม tg ทราบว่าไม่มีสาย hdmi แต่ตัวเดิมแถม ถ้าเทียบราคา ตัวเดิม 13900 แถมสาย และตัวใหม่ 15900 ไม่แถมสาย ราคาแทบไม่แตกต่าง เพียงได้ 1.4 ที่เร็วขึ้น แต่เร็วไม่จริง เพราะเครื่องมีอาหารสดุดนะ ขอย้ำครับไม่มีเจตนาที่จะ dis ใคร ไม่ชอบแบ่งแยก หรือคุณชอบ จะจัดให้

ฟังชั่น android แต่ละแบรนด์มันต่างกันตรงไหนอ่ะครับ หรือว่าหน้า home คือใน market มันมีหมดแหละครับ ลองหามาลงอยู่ แล้วที่จะมาขายให้ผม ผมคงต้องขอบายอ่ะครับ ผมรอ nozomi อยู่ เรื่องสาย HDMI นี่ ต้องบอกว่าคุณไม่ได้หาข้อมูลก่อนซื้อหรือเปล่าครับ เรื่องเครื่องสะดุดผมแนะนำลอง reset ดูครับ หรือไม่ก็ อัพ fw ซ้ำอีกรอบครับ แต่ก็ต้องขอโทษคุณด้วยที่ บอกว่าคุณเจตนาเข้ามา dis
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Nov 2011 12:52  

ฟังชั่น android แต่ละแบรนด์มันต่างกันตรงไหนอ่ะครับ หรือว่าหน้า home คือใน market มันมีหมดแหละครับ ลองหามาลงอยู่ แล้วที่จะมาขายให้ผม ผมคงต้องขอบายอ่ะครับ ผมรอ nozomi อยู่ เรื่องสาย HDMI นี่ ต้องบอกว่าคุณไม่ได้หาข้อมูลก่อนซื้อหรือเปล่าครับ เรื่องเครื่องสะดุดผมแนะนำลอง reset ดูครับ หรือไม่ก็ อัพ fw ซ้ำอีกรอบครับ แต่ก็ต้องขอโทษคุณด้วยที่ บอกว่าคุณเจตนาเข้ามา dis

ขอโทษเช่นกัน ไม่ว่ากันครับ แต่ผมใช้จริง ทั้ง ss และ arc แต่สิ่งที่คุณแนะนำ ผมทำแล้วครับ เหมือนเดิม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Nov 2011 23:19  

Arc. 13990 ทีจีโฟน ไม่แถมสายHDMI ครับ พึ่ถอยมาเมื่อวาน งงเหมือนกันว่าทำไมไม่มี>__<
PARSALMON
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2011 11:43  

Arc. 13990 ทีจีโฟน ไม่แถมสายHDMI ครับ พึ่ถอยมาเมื่อวาน งงเหมือนกันว่าทำไมไม่มี>__<

ของผมมี แต่ซื้อล็อตแรกเลย 19,990 (ผ่อนยังไม่หมดเลย)แต่ก็ไม่ได้ใช้อะ เอามาทำไม ตอนนี้ราคา 13,900 ผมน้ำตาแทบไหล
di9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Nov 2011 12:52  

PARSALMON ผู้เขียน:

ของผมมี แต่ซื้อล็อตแรกเลย 19,990 (ผ่อนยังไม่หมดเลย)แต่ก็ไม่ได้ใช้อะ เอามาทำไม ตอนนี้ราคา 13,900 ผมน้ำตาแทบไหล

ผมซื้อตอนแรกแต่มีโปรลด 5% ตอนนี้น้ำตาเล็ดเพราะส่วนต่างห้าพันบาทมันทำให้อารมณ์เสีย เจงๆ Evil or Very Mad
ผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Nov 2011 20:35  

ผมก็โดนเหมือนกัน ซื้อมา 19990 บาท ไม่ถึง 2 เดือน เหลือ 13900 บาท ตรงนี้แหละที่ทำให้ andriod ต่างกับ iphone โทรศัพท์เครื่องต่อไปคงต้องคิดใหม่แล้วล่ะ
aztexza
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2011 11:08  

ช่วยหน่อยครับ พอดีเพิ่งซื้อ ARC S มา เอากลับมาต่อ ไวไฟ ที่บ้านต่อได้ แต่เปิดเว็บหรือเข้า market อ่ะไรไม่ได้เลย มันขึ้นเหมือนเน็ตไม่วิ่ง ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรอ่ะครับ คือไม่รู้ว่าเป้นที่ไวไฟหรือตัวโทรศัพพ์อ่ะครับถ้าเครื่องมีปัญหาจะได้รีบเอาไปเปลี่ยนครับ
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2011 15:10  

ราคา 19990 นี่มันราคาเปิดตัวครับ ต้องรอซัก 4-5 เดือนมันจะขายราคาจริง เอ่อ มันเป็นอย่างนี้มานานมากแล้วนะครับ จะมาบอกว่า andriod ต่างกับ iphone ผมว่ามันยังไงอยู่นะครับ
PARSALMON
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2011 23:42  

di9 ผู้เขียน:

ผมซื้อตอนแรกแต่มีโปรลด 5% ตอนนี้น้ำตาเล็ดเพราะส่วนต่างห้าพันบาทมันทำให้อารมณ์เสีย เจงๆ Evil or Very Mad

^
^
^ ใช่ครับ แค่ไม่กี่เดือนก็ลดฮวบไป 6,090 ของผมนะ ซื้อได้อีกเครื่องเลยอะ พอมีARC S ออกมาเลยเฉๆ ตัวเก่าเอาไปอัพก็โอเคไม่ต่างจากตัวใหม่เลย CPUจะเร็วไปไหน แค่นี้ก็เร็วแล้วสำหรับเรา ก่อนหน้านี้ก็ใช้X10 แอบหงุดหงิดนิดหน่อย ตอนนี้อยากได้เครื่องสำรองแทน C510a เล็งLive with Walkman ไว้เลยทำใจเย็นไว้ อดทนอีกไม่กี่เดือนราคาคงลงเช่นเคย แต่ไม่รู้จะอีกนานปะ เพราะเปิดตัวไม่แพงแล้วนิโซนี่ (แอบบ่น)
john_fahthai
Year's Star

จังหวัด: หนองคาย
วันที่โพสท์ : 15 Nov 2011 09:36  

พี่สาวเอามาจากญี่ปุ่นลองเล่นเมื่อคืน ชอบมากเลย เล่น youtube ลื่นแบบ HD เครื่องไม่มีค้างไม่มีสะดุด เล่นเกมเร็วมาก เบราเซอร์ก็เร็ว กล้องชัดมากๆ ส่วนตัวชอบๆๆๆๆๆๆ ขอพี่ไว้ละให้พี่กลับไปซื้อทีั่ญี่ปุ่นใหม่ อิอิ
BeV
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Nov 2011 23:13  

john_fahthai ผู้เขียน:
พี่สาวเอามาจากญี่ปุ่นลองเล่นเมื่อคืน ชอบมากเลย เล่น youtube ลื่นแบบ HD เครื่องไม่มีค้างไม่มีสะดุด เล่นเกมเร็วมาก เบราเซอร์ก็เร็ว กล้องชัดมากๆ ส่วนตัวชอบๆๆๆๆๆๆ ขอพี่ไว้ละให้พี่กลับไปซื้อทีั่ญี่ปุ่นใหม่ อิอิ

ขอถามหน่อยครับ ว่าเครื่องญี่ปุ่นต้องเอามาดัดแปลงอะไรก่อนรึเปล่าครับ Surprised
Dinosur2009
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Nov 2011 01:45  

ให้พี่ซื้อส่งมาให้จากยุโรป ถูกแสนถูก เครื่องนึง 1 kr. เป็นเงินไทยแค่ 5.50 บาท ลองใช้แบบไม่ยั้งมา 2 วัน สุดยอดครับ ไม่มีปัญหา เยี่ยมจริง.. Arc S...
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Nov 2011 14:48  

Dinosur2009 ผู้เขียน:
ให้พี่ซื้อส่งมาให้จากยุโรป ถูกแสนถูก เครื่องนึง 1 kr. เป็นเงินไทยแค่ 5.50 บาท ลองใช้แบบไม่ยั้งมา 2 วัน สุดยอดครับ ไม่มีปัญหา เยี่ยมจริง.. Arc S...

เครื่องติดสัญญาเปล่าครับ แล้วค่าจัดส่งแพงไหม เอาเข้ามาขายได้เลยนะนี่
Dinosur2009
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Nov 2011 15:18  

เครื่องไม่ติดสัญญาครับ ตัวเครื่องไม่ต้องแก้ IME ผมใส่ซิม AIS ใช้ได้เลย ฝากเพื่อนพี่มาค่าส่งก็ไม่เสีย แต่เท่าที่เคยส่งมาค่าส่งอยู่ประมาณ 1,600.- แค่หาไทยลงเท่านั้น ที่ผ่านมาเห็นเค้าซื้อเครื่องใช้กันราคาเป็นหมื่นๆ ผมซื้อใช้ราคานี้มาตลอด.....
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Nov 2011 17:00  

เครื่องไม่ติดสัญญาครับ ตัวเครื่องไม่ต้องแก้ IME ผมใส่ซิม AIS ใช้ได้เลย ฝากเพื่อนพี่มาค่าส่งก็ไม่เสีย แต่เท่าที่เคยส่งมาค่าส่งอยู่ประมาณ 1,600.- แค่หาไทยลงเท่านั้น ที่ผ่านมาเห็นเค้าซื้อเครื่องใช้กันราคาเป็นหมื่นๆ ผมซื้อใช้ราคานี้มาตลอด.....

แหร่ม ยุโรปนี้ ประเทศไรอ่ะครับ พอดีน้องอยู่ เยอรมันเหมือนกัน
orion_216
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Nov 2011 23:40  

มันรองรับภาษาไทยมาอยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ?
LDTz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Nov 2011 22:03  

แบตเตอรี่มันหมดไวมั้ยครับ
ขอลาก่อน โซนี่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Nov 2011 08:29  

เป็นแฟนโซนี่ อิริคสัน มานานมาก ไม่เคยสนใจยี่ห้ออื่นเลย เครื่องสุดท้ายซื้อ Vivaz Pro ตอนที่ออกจำหน่าย หลังจากที่ใช้ประมาณสองเดือนรู้สึกผิดหวังอย่างมาก เลยไปซื้อยี่ห้อ *** ราคา 16900 บาท ซึ้อแบบไม่ได้ตั้งใจ ตอนนี้ใช้มาหกเดือนแล้วประทับใจมาก คงต้องลืมโซนี่ อิริคสันไปตลอดกาล เพราะไม่อยากผิดหวังอีก ขอลาก่อน
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Nov 2011 10:04  

ขอลาก่อน โซนี่ ผู้เขียน:
เป็นแฟนโซนี่ อิริคสัน มานานมาก ไม่เคยสนใจยี่ห้ออื่นเลย เครื่องสุดท้ายซื้อ Vivaz Pro ตอนที่ออกจำหน่าย หลังจากที่ใช้ประมาณสองเดือนรู้สึกผิดหวังอย่างมาก เลยไปซื้อยี่ห้อ *** ราคา 16900 บาท ซึ้อแบบไม่ได้ตั้งใจ ตอนนี้ใช้มาหกเดือนแล้วประทับใจมาก คงต้องลืมโซนี่ อิริคสันไปตลอดกาล เพราะไม่อยากผิดหวังอีก ขอลาก่อน

มันเกี่ยวอะไรกับ ARC S ครับเนี่ย งง ไม่ไปเขียนใน blorg อ่าครับ
Mori Seng
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Nov 2011 14:05  

ไม่เข้าใจว่า SONY ทำไมต้องกั๊กกล้องหน้าด้วย เสียดายสเป็คดีแล้ว แต่มาแย่ตรงไม่มีกล้องหน้า

ไม่รู้จะซื้อiรุ่นนี้มาทำไม เพราะตอนนี้ มี3G แต่ไม่มีกล้องหน้าให้ใช้!!!
ลาก่อนโซนี่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Nov 2011 18:09  

ผิดหวังโซนี่มากๆ ปัญหาเยอะมาก ทั้งๆที่เพิ่งซื้อมาได้อาทิตเดียว เข้าศูนย์ศูนย์ก็ห่วย ไปหลาย

รอบแล้วก็เหมือนเดิม ไม่มีอะไรดีขึ้น แล้วก็ไม่คิดจะแก้ไขอะไรให้ลูกค้า ลาก่อนอีกคน เพราะไม่

อยากผิดหวัง แล้วก็เสียความรู้สึกอีก
vavoi
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Nov 2011 01:12  

ปัญหาของพวกเปลี่ยนมือถือบ่อยๆ คือ....ความเคยชินกับเครื่องเก่า ระบบเก่า
ของเก่ามี ทำไมรุ่นใหม่ออกมาไม่มี...ถ้าของเก่ามันดีจริง เอ็งจะเปลี่ยนมือถือทำครกอะไรล่ะคะ

เราว่ารุ่นนี้ออกแบบมาสวยดีทีเดียว จับกระชับ จอกว้าง ระบบก็น่าสนใจด้วย
แต่ทำไมที่ร้านไม่มีเครื่องตัวจริงให้ลองมั่งเลย เซ็งอ่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Dec 2011 21:08  

[quote="น้องแพททริออท"]samsung glx s plus หน่วยความจำ 16 GB (ตัวเครื่อง)
sony e arc s หน่วยความจำ 320 MB (ตัวเครื่อง)

ทำไมมันต่างกันราวฟ้ากับเหว ???? Shocked[/quote

-มันต่างกันครับสเปก samsung กับ sony ericsson ของ se อุปกรณ์เค้าดีกว่าและไม่จำเป็นต้องใส่หน่วยควมาจำในเครื่องเยอะหรอกมันหนักเครื่อง ลองเปรียบเทียบกับคอมฯที่หน่วยความจำเครื่องเหลือน้อยซิ่ครับมันช้าขนาดไหน เวลาหน่วยความจำมันเต็มน่ะลองคิดเอาเองนะครับ
testrrrrrrr
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Dec 2011 13:19  

ใช้ memory class 10 สิ ช่วยได้
ความเร็วใกล้เคียงหน่วยความจำภายใน
มานา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Dec 2011 02:12  

สีขาวสวยมากกกก
เหนแล้วอยากได้จัง
อิๆๆ

ขอเพิ่มควาเหนส่วนตัวหน่อยนะคะ อ่านมาเยอะ ฮ่าๆๆ
โดยส่วนตัวแล้วเปนสาวกโซนี่ค่ะ แต่ตามความคิดเหนแล้วคิดว่า
บนโลกใบนี้ ไม่มีคำว่าสมบูรณ์แบบหรอกค่ะ ทุกอย่ามันย่อมมีจุดด้อยอยุในตัวทั้งนั้น
นับอะไรกับสิ่งของ ใช่มั้ยคะ และการซื้อของก็อยุกับดวงด้วย ฮ่าๆๆ

ขอยกตัวอย่างนะคะ ไม่ได้มีเชิงเปรียบเทียบใดๆทั้งนั้นคะ
เพื่อนของเราซื้อ มือถือฮอตฮิต ยี่ห้อดังมา (ไอ.....นั่นเอง)
ตอนเพิ่งวางจำหน่ายเลยค่ะ แต่ใช่ไม่ถึง 5 วันก็ต้องเอาไปเปลี่ยน เพราะเปนอะไรสักอย่างนี่แหละ ต้องรอเปลี่ยนเปนเดือนแหนะ
พอได้เครื่องใหม่มา ใช้ได้อีกไม่กี่วัน ก็ต้องไปเปลี่ยนอีก ถ้าจะให้บอกตรงๆ คือ เพื่อน ซวยจิงๆ
คนซื้อกันเปนล้าน ไม่มีอะไร มันซื้อเจอจังๆ 2 รอบเลย

เลยเหนว่าไม่มีอะไรดีที่สุด
แต่รักโซนี่ แต่ตอนนี้ใช้ บีบี ฮ่าๆๆ ยังไงหว่า
ESPADA GP
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ::chum~phon::
วันที่โพสท์ : 10 Dec 2011 21:27  

ชอบดีไซน์มากๆ
sonyfc
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Dec 2011 16:33  

ชอบ disign sony มากๆเลย
ไปเห็นตัวจริงแล้วต้องยอมรับ ว่าสีขาวสวยมากๆ

http://www.stopzillaregistrationkey.com
pickcom2002
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Dec 2011 01:18  

ผมไม่ทราบว่าเจ้า Arc s มันแก้อีมี่ได้ไหมครับ พอดีหิ้วเครื่องมาจากญี่ปุ่น(Ntt Docomo) ลองใส่ซิม Dtac แล้วไม่ได้ครับ ถ้าแก้ได้ พอจะมีที่แนะนำไหมครับ
inspired
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Dec 2011 00:59  

จำหน่ายเคส arc S และเคสเฉพาะของ Sony Ericsson
ยี่ห้อ Nillkin , Imak รับรองไม่ผิดหวังครับ

http://shop.se-update.com
alcohollism
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Dec 2011 10:31  

มือถือ Sony ราคาพิเศษประกัน1ปีเต็ม

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/935871-ขาย-มือถือ-SonY-เครื่องนอก-ราคาพิเศษ?p=19985721#post19985721

ขอบพระคุณครับ
อยากจะรู้คะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : HTC Sensation XL
วันที่โพสท์ : 01 Jan 2012 15:43  

มีใครเคยใช้บ้างคะมันเป็นยังไงคะ ข้อจำกัดมันมีเยอะเหมือนไอโฟนไม๊
ใช้ดีหรือป่าวคะ ข้อเสียมีเยอะก่าข้อดีไม๊คะ

ขอบคุณคะ
alianthelove@gmail.com
Nopash
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Jan 2012 20:29  

ซื้อมาให้แฟนใช้ครับ คุณเธอบอกว่าโดยรวมก็โอเคนะครับ Smile

ปล แฟนซื้อเคสสีเจ็บๆมาใส่ครับ น้อง Arc S สวยขึ้นอีกบาน แนะนำครับ 650 บาทเองที่ http://www.case4android.com/2011/12/sony-ericsson-arc-s-gelatin-jelly-case.html

หรือจะเป็นรุ่นนี้

เห็นเค้าขายอยู่ 400 บาทครับ Very Happy -> http://www.case4android.com/2011/11/sony-ericsson-xperia-arc-s-tpu-jelly.html
เบื่อพวกไร้สมอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jan 2012 08:10  

อีกอย่างไอที่บอกเค้าพัฒนาของมากขึ้นเเล้ว ใช่ครับทำของใหม่ออกมามันก็ต้องเป็นเทคโนโลยีใหม่ไปเรื่อยๆ

ใครที่ไหนมันจะบ้าทำตัวใหม่เทคโนโลยีเก่าออกมาขาย

แต่ถ้าทำจริงมันก็คงยังพอขายให้พวกควายตกยุคแบบคุณได้เหมือนกันล่ะ

คุณถอยไอโฟนมาวันนี้กับไอโซนี่ที่มีเเต่ชื่อ ละวันนี้ปีหน้า ความต่างออกมาให้เห็นเลยเพราะไอโซนี่มันจะตกรุ่นอย่างไวไม่มีใครมอง

เเต่ที่จริงมันก็เห็นได้ชัดตั้งก่ะวันที่ซื้อมาวันเเรกเเล้วล่ะ

ของคุณภาพมันต่างกัน
Cheekyangel
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jan 2012 11:25  

อยากทราบว่าตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่หรอคะ มีศูนย์ไหนดีๆ ที่พอแนะนำบ้างเอ่ย
ชอบมากๆเลย ตอนแรกเรามีงบพอที่จะถอย เจ้า iphone 4S แต่พอมาเจอตัวนี้กลับเทใจให้ตัวนี้มากกว่า ราคาาก็ถูกกว่า ดีไซน์สวย ฟังชั่นคิดว่าก็โอเคเลย

ขอถามเพิ่มนิดนึง พวก Application เสริม อาทิ What apps หรือตัวอื่นๆ ที่ตอนนี้นิยมใช้กัน สามารถเล่นหรือลงเพิ่มเติมได้ใช่รึป่าวคะ คือเราก็ไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ แนะนำทีค่ะ อยากซื้อเป็นของขวัญปีใหม่ให้ตัวเอง ปกติเราก็ใช้ Sony มาตลอด และไม่เคยผิดหวังกับค่ายนี้เลย เราลังเลอยู่มากๆ กับตัวนี้และ iphone 4S ถามคนรอบข้างแน่นอนเลยว่าเขาเชียร์ iphone น่ะ
Laughing
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Jan 2012 16:36  

หุหุ

เค้าจะใช้อะไรไม่ใช้อะไรมันก็เรื่องเค้า
ก็ไม่ต้องมาแสดงสันดานอะไรแบบนี้ก็ได้ครับ

เค้าอยากใช้อะไรมันเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล
คุณไม่ต้องมาอวดฉลาดว่ารู้ดีกว่าคนอื่นหรอกครับคุณ " เบื่อพวกไร้สมอง "

ผมเองเป็นโปรแกรมเมอร์ เรื่องตรรกะ ลอจิก ผมสูงกว่าคุณหลายเท่า
และไม่ได้บอกว่า iphone มันไม่ดี ผมยอมรับว่ามันดีครับ

งงสินะ คิดแบบเหรียญสองด้านไม่เป็นสินะ คนที่คิดแบบนี้ไม่เป็น นั่นแหละตัวปัญหาสังคม
iphone มันอาจจะดีกว่าก็จริง แต่ไม่ได้หมายความว่าดีกว่าทุกเรื่อง
และคนซื้อไม่จำเป็นต้องเลือกของที่ดีกว่า เพราะราคามันต่างกันหลายพัน
เข้าใจตรรกะ ที่อธิบายไหม?

แล้วถ้าจะพูดเรื่องสเปคเครื่อง หรือเทคโนโลยีภายใน คุณก็ต้องรู้จริงๆ เข้าใจจริงๆ
ไม่ใช่ติ่งไปตามคนอื่น เช่นเรื่อง ROM ที่มีมาน้อย พวกติ่งชอบบ่นว่ามันช้า แต่จริงๆมันแทนด้วย RAM Class สูงๆได้ ความเร็วพอกัน การใส่ ROM มากก็มีข้อจำกัดในการ access ข้อมูลเหมือนกัน เพราะต้องมีการจัดเรียง fragment บ่อย ต้องมีการเก็บ Virtual Address ขนาดใหญ่ การทงานคล้ายกับ Cache memory ของ CPU ซึ่ง Cache LV1 เป็น memory อยู่ใกล้ CPU มากที่สุด สำหรับ register เท่านั้น มีขนาดใหญ่มากไม่ได้ เพราะจะทำให้ช้าเนื่องจากขนาดบิทจะใหญ่ตามไปด้วย ต้องมี LV2 มาเป็น buffer อีกที และ ปัจจุบันต้องมี Cache memory LV3 มาช่วย เพื่อเพิ่มความเร็วในการประมวลผล machine code
แต่ถ้า RAM มี bandwidth ในการอ่านเชียนพอๆกับ ROM ภายใน มันก็ใช้แทนกันได้
ไม่ใช่ติ่ง บ่นไปวันๆ โดยที่ไม่รู้หอกอะไรเลย

แล้วผมจะสอนอะไรให้คุณนะ
อย่าง ระหว่าง CPU มี Intel กับ AMD
CPU แต่ละค่ายก็มีข้อดีข้อเสียต่างกัน แต่มันก็มีคนใช้ทั้งสองค่าย ตีกันทุกวัน
การ์ดจอ Nvidia , ATI ก็เหมือนกัน มีดีกันคนละอย่าง ตีกันทุกวันเหมือนกัน
คุณว่าเรื่องแบบนี้มันตัดสินกันที่อะไร ? คุณภาพอย่างเดียวหรือ
มันไม่ใช่ ........ เลยสักนิด

ถ้าไม่เข้าใจว่าเป็นความพึงพอใจส่วนบุคคล ก็ไม่ต้องพูดกันแล้วครับ
เพราะคนที่จะไร้สมองมันคือตัวคุณเองมากกว่า
มันเป็นเรื่องไร้สาระมาก ใครจะใช้อะไรพอใจสิ่งไหนมันก็เรื่องของเค้า
เพราะเค้าไม่ได้ไปทำให้คนอื่นเดือดร้อน ถ้าเค้าไม่ชอบเดี๋ยวก็เรียนรู้เอง เปลี่ยนใจเอง
ถ้าคิดอยากซื้อแล้วไม่ศึกษาข้อมูล แล้วไม่ถูกใจมาบ่นทีหลัง อันนี้ เรียกว่า "โง่เอง"
เป็นความโง่ส่วนบุคคล ก็ต้องเรียนรู้กันไป

สุดท้ายนะ Arc มัน ถูกกว่า iPhone หลายพัน ถ้าคุณคิดว่ามันจะแย่กว่าก็เรื่องของคุณครับ
ถือซะว่าคุณภาพตามราคา

แล้วกรุณาแยกอดีตกับปัจจุบันให้เป็นด้วย
เดี๋ยวนี้ sony เค้าเดินกลยุทธ์ การตลาดแบบใหม่แล้ว ไม่ได้แพงและกั๊กแบบเมื่อก่อน
ถ้าเป้นเมื่อก่อนคุณมาโพสแบบนี้ ผมจะไม่เถียงสักคำ เพราะผมก็รู้สึกว่ามันไม่คุ้มเหมือนกัน
แต่ปัจจุบันมันไม่ใช่
อย่าดักดานเอาความคิดเดิมๆมาโจมตี มันไร้สาระ !!

เอาเวลาว่างนั่งโจมตีคนอื่นไปทำประโยชน์ดีกว่ามั๊ย
ผมเป็นคนพูดตรงพูดแรง แต่พูดด้วยความจริงใจ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2012 08:27  

แล้วที่คุณบอกเค้าจะใช้อะไรเร่ืองของเค้า ใช่ครับใครจะใช้อะไรก็เรื่องของเค้า

แต่ผมสงสารคนที่เค้าไม่รู้แล้วเข้ามาอ่านมีแต่คนอวยดีอย่างนู้นอย่างนี้

แล้วตัดสินใจไปซื้อเพราะเข้ามาอ่านเอาในนี้ พออีก3-4เดือนก็จะเซ็งอย่างเเรง

ที่ตัดสินใจซื้อเพราะเข้ามาอ่านที่นี่

เงินระดับหมื่นกว่าครับของหลายๆคนมันไม่ใช่เงินน้อยๆน่าจะได้ของที่คุ้มกับค่าเงินของเค้า

ถ้าพวกคุณจะดักดานก็อย่าทำให้คนอื่นเข้าใจผิดตามด้วย

ผมแนะนำคนอื่นที่จะเข้ามาอ่าน เเล้วเอาข้อมูลไปวิเคราะช่วยในการตัดสินใจซื้อนะครับ

โซนี่เหลือเเต่ชื่อ และเเพงกว่าชาวบ้านเพราะชื่อมันจริงๆ หากคุณไม่ใช่สาวกโซนี่ที่งมงายเลี่ยงดูตัวอื่นดีกว่า
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2012 09:15  

ดราม่าตั้งแต่ปีใหม่ ถามจริงเถอะครับ se เค้าไปฆ่าญาติฝั่งไหนคุณเหรอครับ ที่จริงไม่ชอบก็อย่ามาเข้ามาอ่านก็ได้ครับ คุณจะชอบ i ss หรือยี่ห้ออื่นก็เรื่องของคุณ ของแบบนี้มันจะดีได้ซักแค่ไหน ไม่เกิน 3 เดือน รุ่นอื่นก็ออกใหม่แล้ว ทุกวันนี้ i สเปคสู้อะไรคนอื่นได้ครับ ที่บอกว่า se ซื้อแปปเดียวตกรุ่น ก็จริงมัน เค้าออกปีหนึง 5-6 รุ่น i ออก ปีละรุ่น สรุปตกรุ่นทุกปีเหมือนกัน ยังไงก็ตกรุ่น กลับไปประคบประงมปุ่ม home ของคุณดีกว่าครับ หาโปรแกรมมาใช้ซะมันจะได้ไม่พัง คิดแต่คนอื่นเค้าดักดาด ไม่ได้สารรูปตัวเองเล๊ย ดันมาคิดแทนคนอื่น ฉลาดรึก็เปล่า จับสเปคมาเทียบกัน มันจะไปเห็นอาไร๊ เท่ากับลองใช้จริง
Thinking buyer
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 03 Jan 2012 15:49  

เฮอ...ฟังๆๆ แล้ว ปลงค่ะ มือถือดีแค่ไหน หรู แค่ไหน แต่ถ้าคนถือคนใช้ มีนิสัยอย่างนี้ ก็คงต้องถอยยย... ดีกว่า ม่ายยเอาดีกว่า

ขออภัย ขอถอยทั้งจาก arc s และ iPhone ค่ะ กลัวใช้แล้วนิสัยเสียเหมือนกัน. 555

หันไปเล่น ตัวอื่นดีก่าา

Rolling Eyes
raider
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2012 01:28  

Very Happy เออตลกดี เถียงจะเป็นจะตายเพราะโทรศัพท์ เครื่องเดียว
กูรูทุกท่าน ลองเลิกหมกมุ่นมันสักพัก แล้วกลับเข้ามาอ่านมาใหม่จะ ขำมาก ว่าเป็นไปได้เพียงนี้ เพราะผมเคยเป็นมาก่อน ตอนนี้เลิกบ้าไปนานเกือบปี กลับเข้ามาใหม่ ยังตกใจโซนีกล้าขายถูกกับเขาด้วย Laughing
ยอมรับว่าถูกลงมาก แต่ตอนนี้ผมใช้Asus Garmin ใครจะว่ายังไงไม่สน เพราะมันเหมาะกับผมเรื่องเนวิเกเตอร์ ที่สำคัญถูกกว่าไอโฟน 4 เท่า ถูกกว่าArc 2 เท่าแต่กินขาดถ้าเรื่องนำทาง
สุดท้ายขอให้ใจเย็นๆครับ ไม่ได้ติดยึดยี่ห้อไหนสบายใจที่สุดครับ มือถือไม่ใช่ทุกอย่างในชีวิตเรา ไม่มีก็ไม่ตายครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2012 09:17  

Cheekyangel ผู้เขียน:
อยากทราบว่าตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่หรอคะ มีศูนย์ไหนดีๆ ที่พอแนะนำบ้างเอ่ย
ชอบมากๆเลย ตอนแรกเรามีงบพอที่จะถอย เจ้า iphone 4S แต่พอมาเจอตัวนี้กลับเทใจให้ตัวนี้มากกว่า ราคาาก็ถูกกว่า ดีไซน์สวย ฟังชั่นคิดว่าก็โอเคเลย

ขอถามเพิ่มนิดนึง พวก Application เสริม อาทิ What apps หรือตัวอื่นๆ ที่ตอนนี้นิยมใช้กัน สามารถเล่นหรือลงเพิ่มเติมได้ใช่รึป่าวคะ คือเราก็ไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ แนะนำทีค่ะ อยากซื้อเป็นของขวัญปีใหม่ให้ตัวเอง ปกติเราก็ใช้ Sony มาตลอด และไม่เคยผิดหวังกับค่ายนี้เลย เราลังเลอยู่มากๆ กับตัวนี้และ iphone 4S ถามคนรอบข้างแน่นอนเลยว่าเขาเชียร์ iphone น่ะ
Laughing

ตอบคุณ raider ผมก็แค่มาพูดถึงส่วนไม่ดี และอยากแนะนำคนที่มาอ่านกระทู้นี้เพื่อหาข้อมูลประกอบการตัดสินใจเเค่นั้น

(ไม่ใช่เอาแต่อวยกันเเต่ไม่ยอมพูดความจริงให้หมด)

ละที่ผมพุดไปก็พูดเรื่องจริงเพียงเเต่ตรงไปหน่อย

ดูอย่าง Cheekyangel เค้าบอกจะซื้ออะไร เพื่อนเเนะนำเเล้วน่าจะซื้อตัวไหน เค้าตัดสินใจเเล้ว

ผมก็ไม่ได้ไปยุ่งไปต่อว่าอะไรเค้า เพราะคุณCheekyangel ก็คงได้อ่านคอมเม้นของผมเเล้ว

ถือว่าเค้าได้เห็นในด้านดีเเละไม่ดีของๆที่เค้าจะซื้อ

ผมถือว่าผมมาติเพื่อก่อครับไม่ได้มาติเพื่อทำลาย
sapoon
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2012 09:37  

จะาเถียงกันทำไมครับ การที่เขาจะซื้อโทรศัพท์ 1 เครื่องอย่างน้อยเขาต้องศึกษามาบ้างแล้วโดยเฉพาะมือถือที่ราคา 15000+ คนที่บอกว่าเงินแค่ 2000-4000 มันก็ไม่ใช่น้อยสำหรับคนที่เขายังไม่ทำงานหรือคนที่เก็บเงินซื้อเอง แต่คนอย่างคุณมันอาจจะน้อยก็ได้(พยายามมองหลายๆแบบ)การที่จะซื้อ SE / I-P / SS / LG / HTC / NK มันขึ้นอยู่กับความชอบ รูปแบบการใช้งาน และงบประมาณที่เขามีอย่างจะกัดหรือไม่ แล้วบอกได้เลยว่าอย่าเอา IOS มาเปรีบยเทียบกับ Android เพราะ IOS มี Apple ทำเพียงแบรนด์เดียวเท่านั้น ส่วน Android มีตั้งหลายแบรนด์ที่ทำ การแข่งขันจึงสูงสเปคที่มีให้เลือกตั้งแต่ 4000-20000+ อย่ามาบอกว่าเพิ่มเงินแล้วไปหา IOS ดีกว่า บางตังมันเพิ่มเงินเท่าไหร่อย่าง SE ARC S ราคาตีไป 16000 ถ้วนๆ ส่วน IP เริ่มที่ 22500 +/- แล้วถ้าเขามีเงินอยู่ 17000 แล้วคุณบอกว่าเพิ่มเงินอีกหน่อย(หรอ)ไปหา IP4s เพิ่มอีก 5500 มันน้อยหรือเปล่า สำหรับบางคนเงิน 2000-5000 เขาเอาไปทำอย่างอื่นได้อีกเยอะเลย อย่าเอาความคิดตนเองเป็นหลัก ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้นอย่ามาทะเลาะกันแค่มือถือเครื่องเดียว หลายคนมีรูปแบบการใช้งานที่แตกต่างกันไป
orion_216
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2012 10:22  

บางทีสิ่งที่ไอโฟนมีแต่เขาไม่ได้ใช้ ก็ไม่จำเป็นต้องไปซื้อเครื่องราคาตั้ง2หมื่นนิ
บางคนเขาเน้นแชททางBBM จะคะยั้นคะยอให้เขาซื้อไปโฟนมันก็ใช่เรื่องนะครับ
บางคนเขาเน้นหน้าจอใหญ่ๆเอาไว้ถ่ายรูปหรือท่องเวป จะจ่ายเงินเพิ่มไปหาเครื่องจอเล็กกว่า ถ่ายรูปได้ไม่ต่างกันไปทำไมครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2012 10:45  

sapoon ผู้เขียน:
จะาเถียงกันทำไมครับ การที่เขาจะซื้อโทรศัพท์ 1 เครื่องอย่างน้อยเขาต้องศึกษามาบ้างแล้วโดยเฉพาะมือถือที่ราคา 15000+ คนที่บอกว่าเงินแค่ 2000-4000 มันก็ไม่ใช่น้อยสำหรับคนที่เขายังไม่ทำงานหรือคนที่เก็บเงินซื้อเอง แต่คนอย่างคุณมันอาจจะน้อยก็ได้(พยายามมองหลายๆแบบ)การที่จะซื้อ SE / I-P / SS / LG / HTC / NK มันขึ้นอยู่กับความชอบ รูปแบบการใช้งาน และงบประมาณที่เขามีอย่างจะกัดหรือไม่ แล้วบอกได้เลยว่าอย่าเอา IOS มาเปรีบยเทียบกับ Android เพราะ IOS มี Apple ทำเพียงแบรนด์เดียวเท่านั้น ส่วน Android มีตั้งหลายแบรนด์ที่ทำ การแข่งขันจึงสูงสเปคที่มีให้เลือกตั้งแต่ 4000-20000+ อย่ามาบอกว่าเพิ่มเงินแล้วไปหา IOS ดีกว่า บางตังมันเพิ่มเงินเท่าไหร่อย่าง SE ARC S ราคาตีไป 16000 ถ้วนๆ ส่วน IP เริ่มที่ 22500 +/- แล้วถ้าเขามีเงินอยู่ 17000 แล้วคุณบอกว่าเพิ่มเงินอีกหน่อย(หรอ)ไปหา IP4s เพิ่มอีก 5500 มันน้อยหรือเปล่า สำหรับบางคนเงิน 2000-5000 เขาเอาไปทำอย่างอื่นได้อีกเยอะเลย อย่าเอาความคิดตนเองเป็นหลัก ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้นอย่ามาทะเลาะกันแค่มือถือเครื่องเดียว หลายคนมีรูปแบบการใช้งานที่แตกต่างกันไป

คนที่มีเงินถึง 17000 จะมาซื้อของที่เเพงกว่าชาวบ้านอย่างโซนี่อะนะ

4-5000มันเยอะบ้าป่าว อ่านมั่งปะนี่มาโพสอะ อย่าซักเเต่พิมอ่านให้ได้ศัพจับใจความก่อน

ผมเเค่เเนะนำว่าถ้าจะเสียเงินหลักเกือบแตะ2หมื่นแบบนี้ เพิ่มไปถอยไอโฟนเลยดีกว่า

เพราะโซนี่มันเเพงกว่าชาวบ้านเค้า เเค่มันยี่ห้อโซนี่ ในของที่สเปกพอๆกัน

หรือถ้าราคาเท่ากันของคนอื่นเค้าก็ได้สเปกของที่สูงกว่า ซึ่งมันเป็นเรื่องจริง

ความหมายของผมที่ต้องการสื่อบอกไปหมดละคุณไม่อ่านเเล้วดันรีบมาโพส

เรียนอยุ่ปะครับ?? ถ้าทำข้อสอบเเล้วอ่านไม่ละเอียดดันตอบคำถามเเบบนี้สอบตกชัวร์
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2012 13:31  

คนฉลาดเค้าอ่านดูก็รู้ครับ ว่าคุณมันปัญญาอ่อน มีแต่อคติ

เชิญโง่ต่อไปเถอะครับ ไม่เถียงกับบัวใต้โคลนอย่างคุณละครับ
ขนาดพระพุทธเจ้ายังไม่ทรงสอนคนโง่เกินจะเยียวยาโปรแกรมเมอร์อย่างผมก็ไม่เสียเวลามาสอนตรรกะให้คนโง่อย่างคุณละครับ

...............

ตอนเเรกว่าจะไม่พูดให้นอกประเด็นละนะครับ เเต่เห็นเเล้วไม่ไหว เดี๋ยวคนอื่นที่เค้าไม่รู้มาอ่านเจอดันเชื่อคำพูดคุณ

อุสาตจะยกคำสอนของพระพุทธเจ้ามาอ้างให้ตัวเองดูดี ก็ยังมาพุดมั่วๆซั่วๆ

พระพุทธเจ้าท่านไม่เคยเลือกที่จะสอนธรรมแก่ผู้ใดครับ ขนาดองคุลีมาล ที่ไล่ฆ่าคนเป้น100

เป็น1000ท่านยังทรงสอนธรรมให้จนสุดท้าย องคุลีมาลซึ้งในพระธรรมเลิกทำบาป ออกบวช

คำว่าบัว4เหล่าที่คุณยกมาน่ะ คือบัวเหล่าที่4 ที่ให้สอนธรรมไปยังไงก็ไม่อาจจะเข้าใจได้

ต้องอยุ่ในตรมให้ปลากิน เหมือนดั่งคนที่ตกอยู่ในกิเลศไม่อาจหลุดพ้นได้

ตรงนี้เสียหายนะมาพูดงี้มั่วๆงี้

ถ้าคุณมีลูกเอาไปสอนลูก นี่น่าสงสารเด็กมากมีพ่อเเบบนี้ศาสนาประจำชาติตัวเองยังไม่รุ้ละมั่วขนาดนี้

ป.ล ใครจะว่าผมนอกเร่ืองไปต่อว่าไอคนที่ให้ข้อมูลผิดๆมาละกันนะครับ
sapoon
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Jan 2012 22:48  

ยังไงเอาง่ายๆไปสมัครสมาชิกมาเพราะพวกที่ไม่เป็นสมาชิกมันมั่วไปหมดแล้วไม่รู้ว่าใครเป็นใคร ที่ผมตอบไปมันก็แค่เป็นการยกตัวอย่างไม่ได้ว่ากระทู้ใดกระทู้หนึ่งเพียงแค่อยากบอกว่าคนเรามันมองกันหลายมุมมองครับ บางคนเน้นการใช้งานเป็นหลัก บางคนชอบดีไซน์+สเปค อย่าอะไรเลยครับ เขามี พื้นที่สำหรับแนะนำสำหรับคนที่ซื้อมาใช้แล้วหรือมีปัญหา ว่ามันดีหรือไม่ได้อย่างไร แล้วตรงนี้ก็เป็นพื้นที่ของคนที่ใช้ SE มันก็เป็นเรื่องธรรมดาที่เขาจะเองเอียงมาทาง SE ครับผมเป็นคนนึงที่ชอบ ARC S ที่ สเปค+การดีไซน์+ไม่เกล่อแล้วตอนนี้ไปจองแล้วยังไม่ได้ของกะจะมาหาข้อมูลก็เห็นใครไม่รู้มาด่ากัน มาเปรียบเทียบกัน เห็นแล้วเบื่อ ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้ามาในนี้หรอกครับ การที่คุณเข้ามาก็คือคุณสนใจหรือคุณจะมา........
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2012 10:18  

SE arc S @15900 ,SS S2 18900, Appple 4S 22,xxx+ ต่างกันเยอะเลยน่ะครับ
ผมก็ตั้งใจว่าจะซื้อมือถือใหม่อยู่ ได้ลองเล่น S2ของรุ่นน้อง ได้ลองเล่น4Sของน้องชาย

-S2 จอสวย เครืองแรง วัสดุใช้ได้ แต่ไม่ถูกใจกล้องเท่าไร เพราะได้ลองกล้อง ปรากฎว่าเจอ
ตาแดงและภาพเบลอ ไม่แน่ใจว่ามีฟังก์ชั่นลบจุดตาแดงและระบบป้องกันภาพสั่นไหวหรือเปล่า
-4S วัสดุดี ราคาขนาดนี้ต้องของดีแน่นอนครับ จอ Retina ทำให้อ่านตัวหนังสือได้ชัดดี
ต่างจากipad2(ที่บ้านมีไอแพด2ด้วย) กล้องดีมาก(เคยอ่านบทความ เขาว่าใช้เลนส์ของโซนี่)
ส่วนจอ หวงไปหน่อยที่ให้แค่จอLCD (ipod touchเป็นLED,SS เป็น OLED เหนือขึ้นไปอีก)
-Arc S วัสดุดี เครื่องบาง ดีไซล์สวย(ส่วนตัว) จอภาพออกแนวสว่างแต่สีจืดไปหน่อย
กล้องดีมาก(อาจจะดีเท่า4Sด้วย แต่ไม่ฟันธงเพราะเคยเทียบจริงๆกันสักที) cpuและความจุ
อาจจะด้อยกว่าตัวอื่น คงเพราะราคาที่ถูกกว่าด้วย

จากที่ลองเล่นมาทั้ง3ตัว ถ้าใช้งานทั่วไป ไม่ได้เน้นเกมส์ ใช้งาน wifi 3G เข้าเวปบราเซอร์
แล้วต้องการกล้องคุณภาพดี ผมว่าArcS เป็นมือถือที่คุ้มค่า คุ้มราคาตัวหนึ่ง (ArcSได้ใจผมไป)
โซนี่ไม่ได้แพงเกินไปหรอกครับ ไม่ว่าจะเป็น Notebook หรือ TV โซนี่อาจจะแพงกว่ายี่ห้ออื่น
แต่ถ้ามองในมุมของวัสดุ คุณภาพ และความทนทานของเครื่อง โซนี่มาตรฐานเขาดียังเหมือนเดิมครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2012 11:32  

SE arc S @15900 ,SS S2 18900, Appple 4S 22,xxx+ ต่างกันเยอะเลยน่ะครับ
ผมก็ตั้งใจว่าจะซื้อมือถือใหม่อยู่ ได้ลองเล่น S2ของรุ่นน้อง ได้ลองเล่น4Sของน้องชาย

-S2 จอสวย เครืองแรง วัสดุใช้ได้ แต่ไม่ถูกใจกล้องเท่าไร เพราะได้ลองกล้อง ปรากฎว่าเจอ
ตาแดงและภาพเบลอ ไม่แน่ใจว่ามีฟังก์ชั่นลบจุดตาแดงและระบบป้องกันภาพสั่นไหวหรือเปล่า
-4S วัสดุดี ราคาขนาดนี้ต้องของดีแน่นอนครับ จอ Retina ทำให้อ่านตัวหนังสือได้ชัดดี
ต่างจากipad2(ที่บ้านมีไอแพด2ด้วย) กล้องดีมาก(เคยอ่านบทความ เขาว่าใช้เลนส์ของโซนี่)
ส่วนจอ หวงไปหน่อยที่ให้แค่จอLCD (ipod touchเป็นLED,SS เป็น OLED เหนือขึ้นไปอีก)
-Arc S วัสดุดี เครื่องบาง ดีไซล์สวย(ส่วนตัว) จอภาพออกแนวสว่างแต่สีจืดไปหน่อย
กล้องดีมาก(อาจจะดีเท่า4Sด้วย แต่ไม่ฟันธงเพราะเคยเทียบจริงๆกันสักที) cpuและความจุ
อาจจะด้อยกว่าตัวอื่น คงเพราะราคาที่ถูกกว่าด้วย

จากที่ลองเล่นมาทั้ง3ตัว ถ้าใช้งานทั่วไป ไม่ได้เน้นเกมส์ ใช้งาน wifi 3G เข้าเวปบราเซอร์
แล้วต้องการกล้องคุณภาพดี ผมว่าArcS เป็นมือถือที่คุ้มค่า คุ้มราคาตัวหนึ่ง (ArcSได้ใจผมไป)
โซนี่ไม่ได้แพงเกินไปหรอกครับ ไม่ว่าจะเป็น Notebook หรือ TV โซนี่อาจจะแพงกว่ายี่ห้ออื่น
แต่ถ้ามองในมุมของวัสดุ คุณภาพ และความทนทานของเครื่อง โซนี่มาตรฐานเขาดียังเหมือนเดิมครับ

GOOD COMMENT
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2012 13:18  

Like+
NervE
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2012 15:40  

ไม่ชอบไอโฟนกับซัมซุงไม่ได้หมายความว่ามันไม่ดีนะ แต่ซัมซุงกับไอ้โฟนมันเกร่อไปหน่อยรูปทรงก็เหมือนเป็นลูกเมียน้อยคลานตามกันมาเลย แถมไอโฟนมันยุ่งยากเกินไปสำหรับผมทำอะไรก็ต้องผ่านไอจูนจะบลูทูธส่งเพลงหรือรับไฟล์กับเพื่อนตรงๆ เลยก็ไม่ได้.......

อีกอย่างผมชอบเรื่องเสียงกับกล้องของค่ายนี้อยู่เป็นทุนเดิมอยู่แล้วไม่มีผิดหวังใช้มาตั้งแต่รุ่น W800i ประทับใจมาก (ก็พี่แกก่อนมาลุยมือถือก็ทำเครื่องเสียงกับกล้องอยู่แล้ว ไว้ใจได้ 100%)

เลือกมือถือก็เหมือนเลือกเมียแหละครับใครจะว่าดีไม่ดีไม่รู้ เราชอบเรารักของเราอยากเอามาอยู่ด้วยก็ยกสินสอดไปขอที่ร้านขาย เรื่องมันง่ายๆ แค่นี้เอง ความชอบส่วนตัวล้วนๆ.......

ถ้าคุณจะรักไอโฟนเพราะกระแสสังคมหรือวัตถุนิยมก็ไม่มีใครว่าก็ดิ้นรนไปซื้อมากันไป.....

เบี้ยน้อยหอยน้อยอยากได้คุณภาพคุ้มราคาก็ไปสอยซัมซุง ได้เยอะกว่าค่ายอื่นเพราะเจ้านี้ในราคาเดียวกันให้สเป๊คเยอะกว่าชาวบ้านแค่ฮาร์ดแวร์กากกว่าแค่นั้นเอง

ผมชอบรูปทรงที่แตกต่างหรูหรา UI สวยๆ สเป๊คอาจจะห่วยกว่า 2 ตัวบนแต่ก็เป็นความภูมิใจส่วนตัวล้วนๆ

และสุดท้ายนี้ เห็นซื้อมือถือแบรนด์ไหนก็ช่างมาเถียงกันแทบตายพวกสูก็เอามาแค่เล่น FB ปลูกผัก น้อยคนที่จะเล่นมันคุ้มทุกฟังชั่น อย่าเอาแต่ดิสเครดิตกันเลยดีกว่าครับ ทำไมต้องมีปัญหากับโซนี่ด้วย ผมไม่ชอบแบรนด์ไหนผมยังเฉยๆ เลยเงินใครเงินมันชอบใครชอบมันแท้ๆ -*-
คนผ่านมา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2012 18:18  

Like+

เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ ผมเป็นคนนึงที่กำลังศึกษาและอยากจะถอยมือถือมาร่วมชายคาด้วยซักเครื่องนึง แต่ข้อมูลทางเทคนิคมันเยอะไป สมองผมมีขีดจำกัดในการรับข้อมูลมากๆครับ(อันนี้น้อมรับด้วยฟามจิงใจว่าโง่จิง ไรจิง ครับ 555+) แต่เม้นนี้มีข้อมูลทีดีและเข้าใจง่ายจิงๆครับทำให้ลืมทุกข้อมูลที่อ่านมาและเอาแค่ข้อมูลจากเม้นนี้มาประกอบการตัดสินใจได้เลยทีเดียว ขอบคุณมากๆครับ
แต่ขอตินิดส์นึงนะครับ คุณไม่เข้าพวกนะครับ...!! เพราะว่าค้าทะเลาะกันอยู่ ตอนนี้เค้าไม่ได้ใส่ใจเรื่องการให้ข้อมูลกับUserที่ไม่ประสีประสาอย่างผมและคนอื่นๆกันแล้วครับ นี่มันคือสงครามครับ..!! 555+ ล้อเล่นนะครับอย่าคิดมากนะครับ ขอบคุณข้อมูลดีๆและขอนับถือคุณที่ออกมาขวางทางปืนด้วยการให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจโดยไม่สนใจว่าเค้ากำลังทำสงครามกันอยู่ ระวังโดนลูกหลงนะครับ 55555+......^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2012 19:12  

ดูเอาละกันนะครับ ความรู้สึกจริงของผู้ใช้แล้ว1ท่าน
NervE
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2012 20:54  

ถ้าใจกันจริงๆ ไหนคอมเม้นต์ด้านลบของไอโฟนให้ฟังหน่อยสิครับ........

เห็นอวยจังไอโฟน ผมไม่ชอบแบรนด์อื่นผมไม่เห็นต้องมาราวีอะไรกันแบบนี้เลยแนวใครแนวมันทั้งนั้น............
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2012 21:02  

รีบ ผู้เขียน:
แค่รับ 3G ทุกค่าย
แค่ประมวณผล 1.4
แค่จอใหญ่ขึ้นนิดนึง
แค่สวยกว่าตัวเดิม

Very Happy สาวกโซนี่อย่าตำหนิผมนะครับ ผมกำลังปลอยใจตัวเอง ตัวเดิมยังผ่อนไม่หมดเลย กะจะซื้อRayมาใช้อีกตัว แต่ ARC S ออกมาแบบนี้ จุกเลย อยากได้

อย่าโชว์โง่
รับสามจีเหมือนอาร์คเดิม
ในไทยคงเอาเข้า900/2100ก่อน
ส่วนที่จะใช้กับ850คงรอลอตหลัง ไม่ได้รวมในเครื่องเดียวกัน
แสดงว่าคงไม่เคยใช้โซนี่จริงๆอะแหละ
แต่บื้อจริงคือ
จอมันใหญ่เท่าเดิม และรูปทรงเดิมทุกอย่าง

เครือข่ายโทรศัพท์มือถือ
- GSM 850/900/1800/1900 MHz
- UMTS 800/850/900/1900/2100 MHz
เทคโนโลยีการรับ/ส่งข้อมูล
- 2G : EDGE/GPRS
- 3G : ไม่ระบุข้อมูล

spec ชัวร์ๆยังไม่ออก แต่ข้อมูลระบุแบบนี้ ก็อย่าอวดฉลาดเลย

ปกติใช้xperia arcค่ะ ใช้เอง ตอนแรกใช้x10ก็เจ็บใจใช้3Gทรูไม่ได้ค่ะ
พอตอนarcออกตอนแรกแล้วดีใจค่ะ ว่าใช้ทั้ง850/900/1700/2100จะเอามาใช้กับทรู
แต่พอซื้อเครื่อง ถึงทราบค่ะ
ว่าเค้าแยกเครื่อง ที่ใช้900/2100 850/1900/2100ค่ะ
รแต่สเปคชีททีแรกจะเขียนรวมค่ะ 850/900/1900/2100ค่ะ
ตอนหลังถ้าใช้SEมาตลอดจะเข้าใจค่ะว่าไม่ได้เป็นแบบรีพลายบนว่ารวมในเครื่องเดียว
และขณะนี้ ในเวบse_society ทางแอดมินเองก็ประกาศให้มาช่วยกันรีวีว เทสต์เครื่องarc sค่ะ
เครื่องจริงที่ได้มาเทสต์ ก็ใช้ได้ 900/2100ค่ะ
ไม่ใช่850/900/1900/2100 รวมทุกคลื่นแบบที่เกสต์รีบนเข้าใจแต่อย่างใดค่ะ

ปล. อย่าดราม่ากันค่ะ ด่าว่ากันโง่, อวดฉลาดไม่ดีทั้งนั้นค่ะ
แต่ยืนยันข้อมูลค่ะ
ใช้ไม่ได้ทั้ง850/900/1900/2100ในเครื่องเดียวค่ะ
โดยปกติse thai จะนำรุ่น900/2100เข้าทตลาดก่อน
แล้วรุ่น850/1900/2100จะตามมาทีหลังค่ะ

NervE
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 05 Jan 2012 21:07  

คุณกล้าพูดให้ไปเล่นไอโฟนได้ขนาดนี้ก็ต้องแปลว่าคุณต้องใช้อยู่........

ไล่ผมไปอ่านแบบนี้ไม่กล้าพูดด้านไม่ดีของแบรนด์ลูกรักหรอครับ ??
orion_216
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2012 23:15  

ราคามันเหลือหมื่นสองแล้วไม่รู้มันยังจะบ่นอีกมั้ย

เห็นมาบ่นๆมาก็ยังไม่เห็นมันจะบอกอะไรที่เป็นสาระเลยว่าแต่ละรุ่นมีข้อดีข้อเสียยัง

แถมใช้ภาษาไม่ชวนอ่านอีกตะหาก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Jan 2012 23:53  

Very Happy สนใจหลังจากราคาลด Shocked หมดใจตอนได้ข่าวเรื่องรอยร้าวที่ด้านบนเครื่อง Crying or Very sad

http://www.se-society.com/forums/viewtopic.php?f=52&t=39565
tofuture
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2012 08:00  

Very Happy สนใจหลังจากราคาลด Shocked หมดใจตอนได้ข่าวเรื่องรอยร้าวที่ด้านบนเครื่อง Crying or Very sad

http://www.se-society.com/forums/viewtopic.php?f=52&t=39565

ร้าวจริงๆ ครับ ตอนผมใช้มันก็ร้าว จะร้าวช่วงบน ตรงขอบบนถึง light sensor แค่นั้นอ่ะครับ แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะร้าวเพิ่มอีกรึเปล่า ผมขายไปซะก่อน ไปจัดน้อง play แทน เห็นราคาใหม่น้อง play แล้วแถบช็อค
kkd
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2012 13:52  

ราคาล่าสุดเหลือ 12900 บาทน่าสนใจแท้ๆ เอทำไมราคาลดมีอะไรไม่ดีอะป่าว
orion_216
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2012 20:04  

kkd ผู้เขียน:
ราคาล่าสุดเหลือ 12900 บาทน่าสนใจแท้ๆ เอทำไมราคาลดมีอะไรไม่ดีอะป่าว

บ่งบอกว่ารุ่นใหม่กำลังจะมาเยือน และราคาคงอยู่แถวๆ 15,900-18,900 ไม่งั้นคงไม่ลดราคา ArcSจนเหลือ12,900แน่ๆ
bookrw
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กาฬสินธุ์
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2012 20:09  

kkd ผู้เขียน:

เหตุผลสำคัญคือจะขายอันใหม่เลยลดราคาอันเก่าเพื่อจะได้ไม่ค้างสต๊อกนานมั้งครับ Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2012 21:29  

ผมเลือกตามเหตุผลและความพอใจส่วนตัวล้วนๆ

ผมไม่เลือกไอโฟนเพราะเรื่งมาก และไม่มีวิดเจทโฮมสกรีนสวยๆ ผมชอบแบบปรับแต่งโฮมสกรีนได้เยอะๆ

ผมไม่เลือก ss ,lg เพราะไม่ชอบดีไซน์และวัสดุ (แต่วัสดุบางรุ่นผมก็ชอบนะ)

และผมชอบใช้โทรศัพท์แบบที่ซื้อมาแล้วใช้ได้เลยไม่ต้องดิ้นรนเพื่อให้มันดีขึ้น เพราะที่จริงแล้วก็ใช้แค่โทรเข้า-โทรออก เล่นเน็็ต เล่นเกมส์นิดหน่อย ถ่ายรูปดีๆ ฟังเพลงพอใช้ได้ ส่วนเรื่องเมมในเครื่องน้อยก็ไม่เป็นปัญหาสำหรับผม เพราะผมใช้น้อยอยู่แล้ว

สุดท้ายก็เลยได้ arc s มา

อ้อ อีกเหตุผลนึงคือผมเห็นว่ารุ่นนี้ได้อัพ ICS ตอนแรกจะเอา HTC แต่กลัวไม่ได้อัพ ss ก็คงต้องหารอมโมมาใช้เองเพราะเห็นว่ารอมเดิมๆไม่ค่อยดี
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Jan 2012 21:34  

ผมเลือกตามเหตุผลและความพอใจส่วนตัวล้วนๆ

ผมไม่เลือกไอโฟนเพราะเรื่งมาก และไม่มีวิดเจทโฮมสกรีนสวยๆ ผมชอบแบบปรับแต่งโฮมสกรีนได้เยอะๆ

ผมไม่เลือก ss ,lg เพราะไม่ชอบดีไซน์และวัสดุ (แต่วัสดุบางรุ่นผมก็ชอบนะ)

และผมชอบใช้โทรศัพท์แบบที่ซื้อมาแล้วใช้ได้เลยไม่ต้องดิ้นรนเพื่อให้มันดีขึ้น เพราะที่จริงแล้วก็ใช้แค่โทรเข้า-โทรออก เล่นเน็็ต เล่นเกมส์นิดหน่อย ถ่ายรูปดีๆ ฟังเพลงพอใช้ได้ ส่วนเรื่องเมมในเครื่องน้อยก็ไม่เป็นปัญหาสำหรับผม เพราะผมใช้น้อยอยู่แล้ว

สุดท้ายก็เลยได้ arc s มา

อ้อ อีกเหตุผลนึงคือผมเห็นว่ารุ่นนี้ได้อัพ ICS ตอนแรกจะเอา HTC แต่กลัวไม่ได้อัพ ss ก็คงต้องหารอมโมมาใช้เองเพราะเห็นว่ารอมเดิมๆไม่ค่อยดี

BornS
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 04:29  

ของเข้ามาบ้างรึยังครับ
ดันขาย iPhone 4 ไปซะเร็วเลย
สุดท้าย ไม่มีเครื่องใช้ (แหง่ว)

อยากทราบว่าตัวนี้ กับ Neo V ความเร็ว ความลื่น ต่างกันเยอะมั้ยครับ
ลังเลอยู่นิดหน่อยที่กล้องหน้าไม่มีนี่แหละครับ

ผมสาวกโนเกีย และ ใช้ iPhone มาตั้งแต่รุ่นแรกเช่นกัน ลำบากทุกครั้งที่จะทำริงโทน เลยหันมาดู Android บ้าง เพราะเห็นว่า Market Share ไต่ระดับได้น่าสนใจมากในตลาดโลก

ที่มอง Sony ไว้เป็นตัวเลือก เพราะเมื่อก่อนเคยใช้ W900 (ไม่แน่ใจ) ที่มันบิดได้น่ะ แล้วชอบมากครับ 28,000 ก็ยังซื้อ(ตอนนั้น) ใช้คู่กับ Nokia N90 (ใส่เลนส์ Carl Zeiss รุ่นแรกๆเลยครับ) กล้องชัดกว่า W900 อีก แต่ไม่มีระบบสั่น 27,900 ก็ยังซื้อใช้

ปล.ออกตัวไว้ก่อนครับ กลัวโดนกัด และขี้เกียจต่อปากต่อคำด้วย เพราะผมต้องการเข้ามาหาข้อมูลโทรศัพท์เพื่อการตัดสินใจ ไม่ได้มาอวยหรืออวดอะไร

ขอความกรุณาให้ข้อมูลกับผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ตอบรีบนนะคะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 10:39  

ราคา12900คุ้มแล้วค่ะ คุ้มมาก
ดิชั้นก็สาวกnokia ใช้n900ตอนนี้ก็ n9
maemoมาmeego

ตอนเห็นarc s 15900ตอนปีใหม่ก็ซื้อค่ะ
ตอนนี้กินน้ำใบบัวบกเลยค่ะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 13:02  

ตอบรีบนนะคะ ผู้เขียน:
ดิชั้นก็สาวกnokia ใช้n900ตอนนี้ก็ n9

ตอนเห็นarc s 15900ตอนปีใหม่ก็ซื้อค่ะ

Very Happy ของมันน่าจะราคาเเค่12900และครับที่จริง

แต่มันมีค่าความเเพงของยี่ห้อโซนี่2-3000 ตลอด

คราวหน้าจะถอยโซนี่ก่ะดูดีๆก่อนซื้อละกันครับ

ส่วรนไอพวกที่มาเห่าส่งผมบอกเเล้วข้อความของพวกคุณมันไม่ได้มีประโยชน์อะไร

ถึงผมจะพูดเเรงเเต่ก็พูดเรื่องจริงแบบตรงๆ เพราะไอพวกสาวกโซนี่ที่ดักดานมันมีอยู่เยอะ

ถ้าคุณเป็น1ในสาวกโซนี่เห็นข้อความผมละเคืองก็ดักดานต่อไปเถอะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 13:07  

บอกเเล้วผมเห็นใจคนที่เค้ามาอ่านรีวิวนี้เพื่่ือประกอบการตัดสินใจในการซื้อ

ละมาเจอเเต่พวกอวยๆดีนู้นนี่นั่น สุดท้ายก็อยากซดน้ำใบบัว แก้ช้ำไปอีก1

ผมติเพื่อก่อ
ดีกว่าพวกมารุมด่าผมโดยไม่มีสาระอะไร

เหตุผลที่ผมพูดไปก็เรื่องจริงไม่มีข้อโต้เเย้งก็มาด่าผมนู้นนี่นั่น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 14:36  

ผ่านเข้ามาพอดี ผู้เขียน:
se มันก็ห่วยจริงๆนั่นแหละ เพราะใช้ มาหลายรุ่นแล้ว ตอนนี้ก็ใช้ arc s อยู่ เลยรู้ปัญหาต่างๆได้พอสมควร รู้สึกว่ามันไม่ค่อยคุ้มกับค่าตัวที่ต้องจ่ายไปเลย (ความคิดเห็นส่วนตัว ไม่ได้เข้าข้างใคร) Very Happy

เอ้านี่หลังจากเค้าซื้อมาเเล้วก็มาบ่น

ผมมาให้ข้อมูลคนไม่ได้ซื้อคนที่ยังไม่ได้ซื้อ ใครที่จะซื้อหรือซื้อไปแล้วผมก่ะไม่ได้ไปยุ่งไรเค้า

บอกละไงข้อความผมถึงจะดูเเรงยังไง เเต่ก็มีประโยชน์กว่าพวกคุณที่ทำเป็นรับไม่ได้

เหรียญมันมี2ด้านเสมอผมพุดอีกด้านนึงของเหรียญ

(อย่างน้อยคนที่อยากซดใบบัวบกถ้ามาอ่านเจอข้อความผมตั้งก่ะทีแรก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 14:42  

NervE ผู้เขียน:
เบื่อพวกไร้สมอง ผู้เขียน:
โซนี่น่ะทำโทรศัพขายได้เเต่ควายเเล้วล่ะครับ มันขายเเค่คำว่าโซนี่คุณภาพไม่เหลือเเล้ว

ราคาเท่ากันของบริษัทอื่นเค้าได้ของคุณภาพสเปกดีกว่านี้ครับ

หรือถ้าจะเสียเงินหลักนี้เพิ่มอีกนิดถอยไอโฟนมาใช้เลยดีกว่า สบายใจ

ไม่ต้องไรเคร่ืองเสียง โททัศไม่สิ lcd led บริษัทอื่นเค้าเเซงไปหมดเเล้ว

เเทบไม่มีใครโง่ใช้กันหรอกเครื่องใช้ไฟฟ้าโซนี่ เเพงโครต

ทำได้เเค่ตลอดเกมเเล้วล่ะสำหรับโซนี่

ป.ล เดี๋ยวก่ะจะมีควายที่โง่ตกยุคเมื่อ10กว่าปีที่เเล้วอะไรก็โซนี่ดี มาไล่ขวิด

^
^
^

โซนี่มันไม่แพงเกินไปหรอกครับเพราะแค่ฐานการผลิตมันก็อยู่ที่ญี่ปุ่นค่าครองชีพสูงต้นทุนก็สูงตาม
.........

ละที่คุณบอกมาโซนี่ไม่ได้เเพงเพราะมันผลิตในญี่ปุ่น

(หมดสมัยเเล้วครับ คำว่าเมด อินเจเเปน ไม่ใช่ของ10-20ปีที่เเล้วนะครับ
ว่าเมดอินเจเเปนเเล้วมาตรฐานดีกว่าชาวบ้าน)

เเต่มันขายที่ในไทยครับราคานี้ซึ่งในไทยมันเเพงกว่าชาวบ้านมาตลอดของโซนี่

สรุปคือมันเเพงกว่าอย่าเเถเเบบดำน้ำดิครับ

ผมถึงบอกไงพอเอาเหตุผลมาคุยกันก็มั่วกันตลอด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 14:53  

ตอนนี้ราคาสมกับของละ12900

ใครอยากได้รุ่นนี้มาใช้คุณภาพสมกับตัวเงินที่เสียไป ก็ถอยได้เลยครับ

เเต่คราวหน้าถ้าจะถอยโทรศัพตัวใหม่ของโซนี่ลองมองดูตัวอื่นที่ราคาใกล้ๆกัน+-ซัก2-3000ก่อนนะครับ

เพราะโซนี่มันจะเเพงกว่าเค้า ละได้ของที่สเปกด้อยกว่าเค้าตลอด

*** หากคุณพร้อมเสียเงินฟรีอีก2-3000เพื่อคำว่าโซนี่ โดยไม่สนคุณภาพสินค้า+สเปกของ เชิญซื้อตามสบายครับ

บางคน สวยแต่รูปจูบไม่หอม ก็ยังเอาตรรกะความคิดตลกดี
NervE
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 14:58  

NervE ผู้เขียน:
โซนี่น่ะทำโทรศัพขายได้เเต่ควายเเล้วล่ะครับ มันขายเเค่คำว่าโซนี่คุณภาพไม่เหลือเเล้ว

ราคาเท่ากันของบริษัทอื่นเค้าได้ของคุณภาพสเปกดีกว่านี้ครับ

หรือถ้าจะเสียเงินหลักนี้เพิ่มอีกนิดถอยไอโฟนมาใช้เลยดีกว่า สบายใจ

ไม่ต้องไรเคร่ืองเสียง โททัศไม่สิ lcd led บริษัทอื่นเค้าเเซงไปหมดเเล้ว

เเทบไม่มีใครโง่ใช้กันหรอกเครื่องใช้ไฟฟ้าโซนี่ เเพงโครต

ทำได้เเค่ตลอดเกมเเล้วล่ะสำหรับโซนี่

ป.ล เดี๋ยวก่ะจะมีควายที่โง่ตกยุคเมื่อ10กว่าปีที่เเล้วอะไรก็โซนี่ดี มาไล่ขวิด

^
^
^

โซนี่มันไม่แพงเกินไปหรอกครับเพราะแค่ฐานการผลิตมันก็อยู่ที่ญี่ปุ่นค่าครองชีพสูงต้นทุนก็สูงตาม
.........

ละที่คุณบอกมาโซนี่ไม่ได้เเพงเพราะมันผลิตในญี่ปุ่น

(หมดสมัยเเล้วครับ คำว่าเมด อินเจเเปน ไม่ใช่ของ10-20ปีที่เเล้วนะครับ
ว่าเมดอินเจเเปนเเล้วมาตรฐานดีกว่าชาวบ้าน)

เเต่มันขายที่ในไทยครับราคานี้ซึ่งในไทยมันเเพงกว่าชาวบ้านมาตลอดของโซนี่

สรุปคือมันเเพงกว่าอย่าเเถเเบบดำน้ำดิครับ

ผมถึงบอกไงพอเอาเหตุผลมาคุยกันก็มั่วกันตลอด

มันเอามาขายในไทยมันจะแพงก็ไม่แปลกนี่ เราต้องนำเข้ามาทุกแบรนด์นั่นแหละผ่านศุลกากรก็ +ภาษีนำเข้า+มูลค่าเพิ่มเข้าไป อยู่ที่ความชอบโซนี่เขาขายแบรนด์การันตีสินค้ามาอยู่แล้วใครๆ เขาก็รู้ แต่คุณเล่นมามีปัญหากับรสนิยมของชาวบ้านแล้วมาว่าคนอื่นเป็นควายถ้าไม่ชอบเหมือนคุณ ผมว่ามันไม่แฟร์ว่ะ ใครชอบอะไรเขาย่อมเข้าใจความต้องการของตัวเอง ไม่ต้องให้ใครมาบอกหรือตามกระแสสังคมไป........

ถ้าคุณงกแล้วอยากได้คุ้มราคาอย่างปากว่าหรือมีปัญหากับการใช้จ่ายก็ไปถอย 2 ซิมดูทีวีของพี่จีนมาเหอะครับ อย่าไปเอามันเลยพวกสมาร์ทโฟนเนี่ย มันแพงไม่คุ้มหรอกมือถือพวกนี้เครื่องนึงราคาก็ซื้อคอมดีๆ สักเครื่องได้แล้ว จะได้ไม่ต้องมาดราม่าอะไรแบบนี้อีก รำคาญ.......
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 15:02  

เอาง่ายๆผมพูดถูกไม๊ ยี่ห้อโซนี่มันเเพงกว่ายี่ห้ออื่นในของที่สเปกที่เท่ากันหรือไล่ๆกัน??
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 15:05  

อีกอย่างผมบอกเเล้วไงมันไม่ใช่10-20ปีที่เเล้วว่าคำว่าโซนี่มันการันตีจริงๆ

ของเเพงกว่าชาวบ้านเเต่มียี่ห้อโซนี่เเปะก็อุ่นใจ

ผมถึงเรียกพวกดักดานไงครับนี่มันปีไหนเเล้วบริษัทอื่นเค้าก็พัฒนามาได้ดี

เเถมจะดีกว่าเเล้วด้วยซ้ำเเต่ราคาถูกกว่า

เเล้วจะมานั่งเสียเงินที่เเพงกว่าเพียงเเค่มีคำว่าโซนี่เเปะไว้ทำไม
bookrw
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กาฬสินธุ์
วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 18:01  

BornS ผู้เขียน:
สุดท้าย ไมตั่มีเครื่องใช้ (แหง่ว)

อยากทราบว่าตัวนี้ กับ Neo V ความเร็ว ความลื่น ต่างกันเยอะมั้ยครับ
ลังเลอยู่นิดหน่อยที่กล้องหน้าไม่มีนี่แหละครับ

ผมสาวกโนเกีย และ ใช้ iPhone มาตั้งแต่รุ่นแรกเช่นกัน ลำบากทุกครั้งที่จะทำริงโทน เลยหันมาดู Android บ้าง เพราะเห็นว่า Market Share ไต่ระดับได้น่าสนใจมากในตลาดโลก

ที่มอง Sony ไว้เป็นตัวเลือก เพราะเมื่อก่อนเคยใช้ W900 (ไม่แน่ใจ) ที่มันบิดได้น่ะ แล้วชอบมากครับ 28,000 ก็ยังซื้อ(ตอนนั้น) ใช้คู่กับ Nokia N90 (ใส่เลนส์ Carl Zeiss รุ่นแรกๆเลยครับ) กล้องชัดกว่า W900 อีก แต่ไม่มีระบบสั่น 27,900 ก็ยังซื้อใช้

ปล.ออกตัวไว้ก่อนครับ กลัวโดนกัด และขี้เกียจต่อปากต่อคำด้วย เพราะผมต้องการเข้ามาหาข้อมูลโทรศัพท์เพื่อการตัดสินใจ ไม่ได้มาอวยหรืออวดอะไร

ขอความกรุณาให้ข้อมูลกับผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ตัวนี้กับนีโอวี ความเร็วในการเปิดโปรแกรมตัวนี้จะเร็วกว่า จะลื่นไหลกว่าครับ ที่ว่าลื่นไหลคือแทบไม่กระตุกเลย แต่นีโอวีจะกระตุกบ้าง ของผมใช้อาร์คธรรมดาซึ่งสเปคหน่วยประมวลผลเหมือนกับนีโอวีเป๊ะ พอมาเล่นอาร์คเอสของเพื่อนผมรู้สึกเลยว่าสมูทกว่าเวลาปัดๆๆ, ดูเว็บ กับเวลาเล่นเกมที่ประมวลผล 3D มากๆ เช่นเกม Wind-up Knight

ส่วนกล้องหน้า ถ้าเป็นของโซนี่จะเฉยๆครับไม่ได้สวยนะครับเท่าที่เห็นของเพื่อน(ที่ใช้นีโอ)กับดูในเว็บต่างๆ

กล้องใหญ่อาร์คกับนีโอวี ข้อแตกต่างคือนีโอวีไม่มี exmor r แต่ตัวนี้มี และตัวนี้ได้ pixel มากกว่านีโอวีด้วย แต่ผมก็ไม่แน่ใจครับว่า exmor r ช่วยให้ภาพสว่างและสีสันสวยขึ้นมากแค่ไหน เพราะผมไม่เคยเทียบกับเครื่องที่ไม่มี exmor r ครับ

ที่บอกไปว่าของผมตอนนี้ใช้อาร์คปกติอยู่ ที่ผมเลือกใช้โซนี่ก็เพราะผมเคยใช้โซนี่สมัยยังเป็นโทรศัพท์ธรรมดาอยู่ก็ประทับใจ พอตัวเก่าพัง (ใช้มาสี่ปีกว่าๆสุดท้ายเสียชีวิตในเครื่องซักผ้า) เลยมองหาดูโซนี่รุ่นใหม่ๆ เห็นเปิดตัวตอนต้นปีกลาย ดูรูปทรงก็สวยดี ไม่เหมือนใคร จอก็ใหญ่ด้วย ไอคอนเมนูต่างๆ ดูเรียบๆ ไม่ฉูดฉาด ลองดูข้อมูลเทียบกันทั้งวิดีโอแล้วก็สเปค ยอมรับว่าที่เราเล็งไว้สเปคอาจไม่สู้เจ้าอื่นที่แข่งขันกันเอาสเปคสูงๆ ออกรุ่นใหม่ๆมาถี่ยิบ ผมว่าเหมือนจงใจเอาแต่ขายอย่างเดียวเกินไป เราดูแล้วสเปคตัวนี้มันก็ไม่ได้ทุเรศเกินไป(มั้ง) ราคาก็พอสู้ได้เพราะราคารุ่นอื่นๆที่แข่งกันในขณะนั้นก็ไม่ต่างกันถึงพันห้า สูงกว่าบ้าง ต่ำกว่าบ้าง ก็รับได้ในจุดนี้ ที่ได้ยินข่าวต่างๆว่าศูนย์โซนี่ห่วย บริการแย่ โทรศัพท์มีปัญหาบ่อย เรื้อรัง ผมว่ามันก็มีทุกยี่ห้อ เลยตัดสินใจเอาอาร์ค

พอได้มาใช้งานก็อยู่ในระดับน่าพอใจ ปัญหาการใช้งานก็ยังไม่เจอ ผมมองว่าจากเมื่อก่อนปัญหาต่างๆของโซนี่เช่น สเปคต่ำกว่าแต่ราคาสูง ไม่ใส่ใจลูกค้า การตลาดแย่ ตอนนี้กำลังปรับปรุงแก้ไขเรื่อยๆ สเปคต่ำกว่ายี่ห้ออื่นจริงอยู่ แต่เขาก็ปรับระดับราคาเฉลี่ยของทุกรุ่นลงมาจากเดิม ส่วนการอัพเดตซอฟแวร์ก็เอาใจลูกค้ามากขึ้นเพราะรองรับการอัพเดต 4.0 ได้ทุกรุ่น ส่วนการตลาดก็... 5555555 ดูๆกันไปแล้วกัน

ที่ผมกล่าวมาข้างบนผมก็ไม่รู้ว่าผมอวยเกินไปหรือเปล่า(คงพอตัวหละนะ) เพราะผมยังไม่เคยได้สัมผัสยี่ห้ออื่นแบบจริงจัง ดีไม่ดียี่ห้ออื่นคงดีกว่าด้วยซ้ำผมก็ไม่รู้ แต่ถ้ารู้สึกว่าโทรศัพท์รุ่นนี้ภาพรวมการใช้งานที่ได้หาข้อมูลมามันชอบก็เอาเลยครับ อิอิ แล้วจะไม่ผิดหวัง
BornS
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 18:03  

อ่า
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมก็ใช้ N9 อยู่ด้วย แต่อีกเบอร์นึง iPhone 4 เพิ่งขายไป (ได้ราคาค่อนข้างดีเลยครับ) เลยอยากมาลองเล่น Android บ้าง
ปัญหาตอนนี้ Arc S หายากมากครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 18:08  

เริ่มจากนี่

ต่อด้วยนี่

รู้สึกเห็นใจ ผู้เขียน:
อย่างน้อยโซนี่ ก็มีดีในตัวอยู่บ้าง
ขนาดคนที่ไม่ชอบโซนี่ ก็ยังดั้นด้นมาเข้ามาในกระทู้
และเสียเวลามาพิมพ์ตั้งหลายบรรทัดเพื่อแสดง
ความเป็นห่วงเงินคนอื่น ที่ไม่ใช่เงินของตัวเอง
คิดว่ามีอีกหลายยี่ห้อ เขาคงไปไล่พิมพ์บอกด้วยความฉลาด
และรอบรู้ของเขา แสดงความนับถือจริง ๆ

อ๋อเข้ามาดูเเละชี้ทางสว่างให้ควายที่หลับหูหลับตาอวย

ทำเหมือนกับอยู่ในยุค10-20ปีที่เเล้วที่โซนี่เป็นของใช้ชั้นนำอยุ่ครับ

ถ้าบอกว่าเค้ามีดีในตัวก็คงมีดีแค่คำว่า โซนี่ นั่นเเหละ เอาไว้หลอกขายคนที่ดักดานได้

ถ้าเป็นพวกเครื่องเกมส์ ps3 หรือpspvista นี่ผมซูฮกเลยเค้าทำดีจริงๆ ถึงบอกไงครับทำได้เเต่ตลาดเกมละ บริษัทนี้

***หากอยุ่ในกลุ่มนั้นผมก็เข้าใจนะครับไม่เถียงไรด้วย

และนี่

อยากจะรู้คะ ผู้เขียน:
มีใครเคยใช้บ้างคะมันเป็นยังไงคะ ข้อจำกัดมันมีเยอะเหมือนไอโฟนไม๊
ใช้ดีหรือป่าวคะ ข้อเสียมีเยอะก่าข้อดีไม๊คะ

ขอบคุณคะ
alianthelove@gmail.com

เพิ่มเงินอีกนิดถอยไอโฟนเลยดีกว่าครับ ความหรู และการใช้งานคนละเรื่อง

แล้วใช้ไปไม่ต้องกลัวตกรุ่นด้วย

โซนี่มันเอามาหลอกขายพวกดักดานกับพวกเด็กติดเกมส์น่ะ

...ไอโฟนมีข้อจำกัดเยอะ Very Happy ครับ บลูทูธแชร์ไฟล์ไม่ได้ โยนไฟล์เพลงเอ็มพีสามจากคอมฯลงเครื่องตรงๆก็ไม่ได้ ต้องผ่านโปรแกรม itune ในคอมฯด้วยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 18:39  

อยากกดไลท์ให้คุณ bookrw ซัก200ที ของใช้เเล้วดียังไงก็ว่ากันไปครับตามเหตุและผล

ส่วนคุณที่ไปไล่ก๊อปข้อความผมมาเพื่อ?? ผมเม้นตรงๆข้อความเเรงเเต่เรื่องจริงครับ

อย่างที่บอกนะครับตอนนี้ตัวนี้เหลือ12900(ลดลงไวจริงๆ)

อยากได้ก็น่าถอย ราคานี้สมกับของเกรดนี้เเล้วเเหละครับ

เเต่ถ้าคุณจะซื้อโทรศัพรุ่นใหม่ๆของโซนี่ ลองเหลียวมองของยี่ห้ออื่นที่ราคาใกล้ๆกันให้ดีๆก่อน

คุณน่าจะได้ของที่สเปกดีกว่าเงินที่เท่ากันที่คุณจะจ่ายให้โซนี่
BornS
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 18:46  

bookrw ผู้เขียน:
สุดท้าย ไมตั่มีเครื่องใช้ (แหง่ว)

ตัวนี้กับนีโอวี ความเร็วในการเปิดโปรแกรมตัวนี้จะเร็วกว่า จะลื่นไหลกว่าครับ ที่ว่าลื่นไหลคือแทบไม่กระตุกเลย แต่นีโอวีจะกระตุกบ้าง ของผมใช้อาร์คธรรมดาซึ่งสเปคหน่วยประมวลผลเหมือนกับนีโอวีเป๊ะ พอมาเล่นอาร์คเอสของเพื่อนผมรู้สึกเลยว่าสมูทกว่าเวลาปัดๆๆ, ดูเว็บ กับเวลาเล่นเกมที่ประมวลผล 3D มากๆ เช่นเกม Wind-up Knight

ส่วนกล้องหน้า ถ้าเป็นของโซนี่จะเฉยๆครับไม่ได้สวยนะครับเท่าที่เห็นของเพื่อน(ที่ใช้นีโอ)กับดูในเว็บต่างๆ

กล้องใหญ่อาร์คกับนีโอวี ข้อแตกต่างคือนีโอวีไม่มี exmor r แต่ตัวนี้มี และตัวนี้ได้ pixel มากกว่านีโอวีด้วย แต่ผมก็ไม่แน่ใจครับว่า exmor r ช่วยให้ภาพสว่างและสีสันสวยขึ้นมากแค่ไหน เพราะผมไม่เคยเทียบกับเครื่องที่ไม่มี exmor r ครับ

ที่บอกไปว่าของผมตอนนี้ใช้อาร์คปกติอยู่ ที่ผมเลือกใช้โซนี่ก็เพราะผมเคยใช้โซนี่สมัยยังเป็นโทรศัพท์ธรรมดาอยู่ก็ประทับใจ พอตัวเก่าพัง (ใช้มาสี่ปีกว่าๆสุดท้ายเสียชีวิตในเครื่องซักผ้า) เลยมองหาดูโซนี่รุ่นใหม่ๆ เห็นเปิดตัวตอนต้นปีกลาย ดูรูปทรงก็สวยดี ไม่เหมือนใคร จอก็ใหญ่ด้วย ไอคอนเมนูต่างๆ ดูเรียบๆ ไม่ฉูดฉาด ลองดูข้อมูลเทียบกันทั้งวิดีโอแล้วก็สเปค ยอมรับว่าที่เราเล็งไว้สเปคอาจไม่สู้เจ้าอื่นที่แข่งขันกันเอาสเปคสูงๆ ออกรุ่นใหม่ๆมาถี่ยิบ ผมว่าเหมือนจงใจเอาแต่ขายอย่างเดียวเกินไป เราดูแล้วสเปคตัวนี้มันก็ไม่ได้ทุเรศเกินไป(มั้ง) ราคาก็พอสู้ได้เพราะราคารุ่นอื่นๆที่แข่งกันในขณะนั้นก็ไม่ต่างกันถึงพันห้า สูงกว่าบ้าง ต่ำกว่าบ้าง ก็รับได้ในจุดนี้ ที่ได้ยินข่าวต่างๆว่าศูนย์โซนี่ห่วย บริการแย่ โทรศัพท์มีปัญหาบ่อย เรื้อรัง ผมว่ามันก็มีทุกยี่ห้อ เลยตัดสินใจเอาอาร์ค

พอได้มาใช้งานก็อยู่ในระดับน่าพอใจ ปัญหาการใช้งานก็ยังไม่เจอ ผมมองว่าจากเมื่อก่อนปัญหาต่างๆของโซนี่เช่น สเปคต่ำกว่าแต่ราคาสูง ไม่ใส่ใจลูกค้า การตลาดแย่ ตอนนี้กำลังปรับปรุงแก้ไขเรื่อยๆ สเปคต่ำกว่ายี่ห้ออื่นจริงอยู่ แต่เขาก็ปรับระดับราคาเฉลี่ยของทุกรุ่นลงมาจากเดิม ส่วนการอัพเดตซอฟแวร์ก็เอาใจลูกค้ามากขึ้นเพราะรองรับการอัพเดต 4.0 ได้ทุกรุ่น ส่วนการตลาดก็... 5555555 ดูๆกันไปแล้วกัน

ที่ผมกล่าวมาข้างบนผมก็ไม่รู้ว่าผมอวยเกินไปหรือเปล่า(คงพอตัวหละนะ) เพราะผมยังไม่เคยได้สัมผัสยี่ห้ออื่นแบบจริงจัง ดีไม่ดียี่ห้ออื่นคงดีกว่าด้วยซ้ำผมก็ไม่รู้ แต่ถ้ารู้สึกว่าโทรศัพท์รุ่นนี้ภาพรวมการใช้งานที่ได้หาข้อมูลมามันชอบก็เอาเลยครับ อิอิ แล้วจะไม่ผิดหวัง

ละเอียดยิบเลย
ขอบคุณมากนะครับ ตัดสินใจได้เลยในทันทีที่อ่านจบ 555

คนอื่นเค้าเถียงกันเรื่องอะไรกันผมอ่านก็งง งง
แต่ผมจะมาบอกสั้นๆ(เคยบอกไว้ในหน้าของ Nokia แล้ว)
ว่า Nokia กับ Sony จะเป็นยี่ห้อแรกๆ ที่จะโดนโจมตีเรื่องราคา ว่าไม่สมเหตุสมผลบ้างล่ะ
ไม่คุ้มราคาอย่างนั้นอย่างนี้
ชีวิตนี้ผมเคนใช้โทรศัพท์มาแค่ 4 ยี่ห้อ (Nokia Sony Samsung Apple)
ซึ่งในแต่ละยี่ห้อ แต่ละ OS มีจุดด้อยด้วยกันหมดครับ จุดดีก็ต่างกันไป
เรื่องนี้เถียงกันให้ตายก็ไม่จบหรอกครับ ผมจะยกตัวอย่างให้ฟัง ถ้าไม่ขี้เกียจ ก็วิเคราะห์ดีๆนะครับ

ผมใช้ Nokia N90 คู่กับ SE W900 ซึ่งตอนนั้นผมชอบทั้ง 2 ตัวนี้มาก Sony กิ้บเก๋ มีสไตล์ดี ด้วยการบิดเครื่องได้ (บิดซ้าย บิดขวา)
แต่เรื่องกล้อง N90 ก็บิดโทรศัพท์ได้ครับ กล้องชัดกว่า (เป็นกล้อง 2 ล้านที่ชัดที่สุดเท่าที่เคยใช้มาในมือถือเลย) แต่ไม่มีระบบสั่น

ต่อมาเมื่อถึงอายุขัยของแต่ละตัวก็เปลี่ยนไปตามเวลาครับ Nokia Sony Samsung
ตอนใช้ N95 ผมคิดว่าคุ้มมากนะครับ กล้องก็ชัดโอเค แชร์เน็ท ส่งเมลล์ เล่นเน็ทบ้าง (Video Call เคยใช้ตอนอยู่เมืองนอก เป็นครั้งแรกที่ได้ใช้กล้องหน้านอกเหนือจากการถ่ายรูป)

จนวันนึง ก็มีการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่เกิดขึ้นเมื่อ iPhone เปิดตัว
ผมหรือจะรอช้า ก็ซื้อมาใช้พร้อมสวามิภักดิ์เป็นสาวกแอปเปิ้ลมาจนถึงทุกวันนี้
แต่ลองย้อนกลับไปคิดดีๆ สำหรับผม มันเป็น "ค่านิยม" จริงๆครับ
เพราะว่าราคาแพงมากเมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้มา
เช่น iPhone ตัวแรก "กล้องไม่มี" ........ ใช่ครับ ไม่มีกล้อง
ตอนใช้ก็ยังอวยกันว่าดี ทั้งๆที่ไม่มีอะไรเด่นเลย เพียงเพราะ Touch Screen ที่ลื่นที่สุดในยุคนั้น
ความหวังของผมมาแล้วที่ iPhone 3G เปลี่ยนทันทีที่เครื่องฮ่องกงมาถึงครับ
iPhone 3G มีกล้องแล้ว.....มีกล้องแล้วววววว แต่....ทำไมลืมใส่ Auto Focus กับ Flash มาล่ะ
อ่ะๆๆ ช่างมัน ของมันดี แต่ทำไมเรายังส่งรูปหายี่ห้ออื่นผ่าน Bluetooth ไม่ได้อีกล่ะเนี่ย -_-
iPhone 3Gs ไม่ขอพูด เพราะไม่เคยใช้ เพราะตอนนั้นคิดว่ามันเหมือนๆคล้ายๆกับ 3G

iPhone 4 ออกมาแล้วครับ กล้อง 5 ล้าน มีแฟรช และ กล้องหน้า พร้อม Facetime
ตัวนี้ต้องยอมรับว่าทำมาดีมากครับ เปลี่ยนจาก 3G ไปอย่างกับหนังคนละม้วน หน้าจอก็คมชัดมาก Retina นี่เนอะ แต่ข้อจำกัดก็มีอยู่บ้าง เมื่อเทียบกับ Nokia N8 ที่ใช้อยู่ตอนนั้น
เช่น N8 ผมต่อ HDMI ได้เลย สายต่างๆก็แถมมาในกล่อง แต่ iPhone .... ต่อไม่เป็นอ่ะ ต้องซื้ออะไรมาเพิ่มบ้าง?
USB On The Go <<<< ใครไม่ใช้ แต่ผมใช้บ่อยมาก

การทำ Ringtone สำหรับ iPhone ผมถือว่าเป็นเรื่องไม่ง่ายสำหรับหลายคนนะครับ เพราะเพื่อนผู้หญิงผมหลายคนเอามาให้ทำตลอดเลย -_-a
จะลงเพลงแต่ละทีก็ต้องมายืมโน๊ตบุ้คผม จะเจลเบรคแต่ละคนก็ต้องมานั่งทำให้

ในตอนนี้มี Android ได้เกิดขึ้นมานานแล้วและผมคิดว่าโลกเราจะเข้าสู่ยุค Android ก็ปี 2012 นี่แหละครับ
Samsung Galaxy S2 เป็นมอืถือจาก Samsung รุ่นที่ผมคิดว่าเป็นจุดเริ่มของการเปลี่ยนแปลงของระบบ Android เลย เพราะตอนที่ Android ยังเป็น Donut หรือ Froyo ก็ยังไม่บูมขนาดนี้
และปี 2011 เป็นปีที่ผมเริ่มคิดว่า iPhone เป็นวัตถุนิยมที่ฝ่ายการตลาดของ Apple สร้างค่านิยมแบบนี้ให้เรา
เพราะ....คิดว่า

ทำไม Samsung หรือ HTC หรือยี่ห้ออื่นๆ ให้ สเปคมาแบบนี้ ความสามารถขนาดนี้ Option ขนาดนี้ เมื่อเที่ยบกับราคาแล้วมันคุ้มกว่า iPhone มากนะครับ
แต่วัสดุการประกอบ iPhone ต้องยอมรับครับ ว่าสวยงามหรูหรามาก ยี่ห้อเกาหลีสู้ไม่ได้จริงๆ
ราคาเลยขึ้นไประดับ 22000-23000 แล้วคนก็ยังไปต่อคิวกันแต่เช้าซื้อกันได้

จุดนี้ทำให้ผมงงไปแป้บนึงว่า.. ทำไม..สองหมื่นสามพันบาท ถึงได้ ถูกกว่า หนึ่งหมื่นเก้าพันบาท (ขออนุญาติปัดเศษ)
เพื่อนผมคนนึงซื้อ S2 มา โดนเพื่อนคนอื่นถากถางซะเละเทะ โง่จัง ซื้อมาได้ไงตั้ง 18900
หวาย ไม่คุ้มหรอกมั้ง , แพง ฯลฯ
อีกคนนึงวิ่งมาประกาศในวงว่า "เฮ้ยพวงเอ็ง ไอโฟนเปิดให้จองแล้วว่ะ 2หมื่นกว่าบาทเอง"
"เฮ้ย สองหมื่นกว่าเอง ถูกจัง ไปต่อคิวซื้อกัน"

อย่าไปคิดว่าต่างกันไม่กี่พัน ขยับไปเอานู่เอานี่ดีกว่า
ผมว่าราคา มันก็เป็นตัวบอกแล้วนะครับ ว่าผู้ซื้อ จะพอใจราคาไหน กับ โทรศัพท์รุ่นไหน

ตอนนี้พวกคุณเถียงกัน
อีก 3 ปี ถ้า iPhone เลิกบูม
สาวกก็นั่งหงอยไป เหมือนกับที่ผมเป็นกับ Nokia ตอนนี้หรือ
ผมออกมาอวย Nokia ก็ได้นะครับว่า "Nokiaเป็นที่ 1 มา 16 ปีกับอีก 2 ไตรมาส ถ้ายี่ห้อไหนแน่จริงก็ล้มสถิตินี้ดู"

แต่มันคงเสียเวลามาก ถ้าจะมาด่าคนอื่นเสียๆหายๆ หยาบคาย กับคนที่ใช้ของไม่เหมือนตัวเอง โดยไม่คิดว่าเค้าอาจจะมีวิถีชีวิต การใช้งานโทรศัพท์แตกต่างจากตัวเอง

เปิดใจกว้างๆหน่อยครับ แล้วจะดีเอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 19:04  

bookrw ผู้เขียน:

ละเอียดยิบเลย
ขอบคุณมากนะครับ ตัดสินใจได้เลยในทันทีที่อ่านจบ 555

คนอื่นเค้าเถียงกันเรื่องอะไรกันผมอ่านก็งง งง
แต่ผมจะมาบอกสั้นๆ(เคยบอกไว้ในหน้าของ Nokia แล้ว)
ว่า Nokia กับ Sony จะเป็นยี่ห้อแรกๆ ที่จะโดนโจมตีเรื่องราคา ว่าไม่สมเหตุสมผลบ้างล่ะ
ไม่คุ้มราคาอย่างนั้นอย่างนี้
ชีวิตนี้ผมเคนใช้โทรศัพท์มาแค่ 4 ยี่ห้อ (Nokia Sony Samsung Apple)
ซึ่งในแต่ละยี่ห้อ แต่ละ OS มีจุดด้อยด้วยกันหมดครับ จุดดีก็ต่างกันไป
เรื่องนี้เถียงกันให้ตายก็ไม่จบหรอกครับ ผมจะยกตัวอย่างให้ฟัง ถ้าไม่ขี้เกียจ ก็วิเคราะห์ดีๆนะครับ

ผมใช้ Nokia N90 คู่กับ SE W900 ซึ่งตอนนั้นผมชอบทั้ง 2 ตัวนี้มาก Sony กิ้บเก๋ มีสไตล์ดี ด้วยการบิดเครื่องได้ (บิดซ้าย บิดขวา)
แต่เรื่องกล้อง N90 ก็บิดโทรศัพท์ได้ครับ กล้องชัดกว่า (เป็นกล้อง 2 ล้านที่ชัดที่สุดเท่าที่เคยใช้มาในมือถือเลย) แต่ไม่มีระบบสั่น

ต่อมาเมื่อถึงอายุขัยของแต่ละตัวก็เปลี่ยนไปตามเวลาครับ Nokia Sony Samsung
ตอนใช้ N95 ผมคิดว่าคุ้มมากนะครับ กล้องก็ชัดโอเค แชร์เน็ท ส่งเมลล์ เล่นเน็ทบ้าง (Video Call เคยใช้ตอนอยู่เมืองนอก เป็นครั้งแรกที่ได้ใช้กล้องหน้านอกเหนือจากการถ่ายรูป)

จนวันนึง ก็มีการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่เกิดขึ้นเมื่อ iPhone เปิดตัว
ผมหรือจะรอช้า ก็ซื้อมาใช้พร้อมสวามิภักดิ์เป็นสาวกแอปเปิ้ลมาจนถึงทุกวันนี้
แต่ลองย้อนกลับไปคิดดีๆ สำหรับผม มันเป็น "ค่านิยม" จริงๆครับ
เพราะว่าราคาแพงมากเมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้มา
เช่น iPhone ตัวแรก "กล้องไม่มี" ........ ใช่ครับ ไม่มีกล้อง
ตอนใช้ก็ยังอวยกันว่าดี ทั้งๆที่ไม่มีอะไรเด่นเลย เพียงเพราะ Touch Screen ที่ลื่นที่สุดในยุคนั้น
ความหวังของผมมาแล้วที่ iPhone 3G เปลี่ยนทันทีที่เครื่องฮ่องกงมาถึงครับ
iPhone 3G มีกล้องแล้ว.....มีกล้องแล้วววววว แต่....ทำไมลืมใส่ Auto Focus กับ Flash มาล่ะ
อ่ะๆๆ ช่างมัน ของมันดี แต่ทำไมเรายังส่งรูปหายี่ห้ออื่นผ่าน Bluetooth ไม่ได้อีกล่ะเนี่ย -_-
iPhone 3Gs ไม่ขอพูด เพราะไม่เคยใช้ เพราะตอนนั้นคิดว่ามันเหมือนๆคล้ายๆกับ 3G

iPhone 4 ออกมาแล้วครับ กล้อง 5 ล้าน มีแฟรช และ กล้องหน้า พร้อม Facetime
ตัวนี้ต้องยอมรับว่าทำมาดีมากครับ เปลี่ยนจาก 3G ไปอย่างกับหนังคนละม้วน หน้าจอก็คมชัดมาก Retina นี่เนอะ แต่ข้อจำกัดก็มีอยู่บ้าง เมื่อเทียบกับ Nokia N8 ที่ใช้อยู่ตอนนั้น
เช่น N8 ผมต่อ HDMI ได้เลย สายต่างๆก็แถมมาในกล่อง แต่ iPhone .... ต่อไม่เป็นอ่ะ ต้องซื้ออะไรมาเพิ่มบ้าง?
USB On The Go <<<< ใครไม่ใช้ แต่ผมใช้บ่อยมาก

การทำ Ringtone สำหรับ iPhone ผมถือว่าเป็นเรื่องไม่ง่ายสำหรับหลายคนนะครับ เพราะเพื่อนผู้หญิงผมหลายคนเอามาให้ทำตลอดเลย -_-a
จะลงเพลงแต่ละทีก็ต้องมายืมโน๊ตบุ้คผม จะเจลเบรคแต่ละคนก็ต้องมานั่งทำให้

ในตอนนี้มี Android ได้เกิดขึ้นมานานแล้วและผมคิดว่าโลกเราจะเข้าสู่ยุค Android ก็ปี 2012 นี่แหละครับ
Samsung Galaxy S2 เป็นมอืถือจาก Samsung รุ่นที่ผมคิดว่าเป็นจุดเริ่มของการเปลี่ยนแปลงของระบบ Android เลย เพราะตอนที่ Android ยังเป็น Donut หรือ Froyo ก็ยังไม่บูมขนาดนี้
และปี 2011 เป็นปีที่ผมเริ่มคิดว่า iPhone เป็นวัตถุนิยมที่ฝ่ายการตลาดของ Apple สร้างค่านิยมแบบนี้ให้เรา
เพราะ....คิดว่า

ทำไม Samsung หรือ HTC หรือยี่ห้ออื่นๆ ให้ สเปคมาแบบนี้ ความสามารถขนาดนี้ Option ขนาดนี้ เมื่อเที่ยบกับราคาแล้วมันคุ้มกว่า iPhone มากนะครับ
แต่วัสดุการประกอบ iPhone ต้องยอมรับครับ ว่าสวยงามหรูหรามาก ยี่ห้อเกาหลีสู้ไม่ได้จริงๆ
ราคาเลยขึ้นไประดับ 22000-23000 แล้วคนก็ยังไปต่อคิวกันแต่เช้าซื้อกันได้

จุดนี้ทำให้ผมงงไปแป้บนึงว่า.. ทำไม..สองหมื่นสามพันบาท ถึงได้ ถูกกว่า หนึ่งหมื่นเก้าพันบาท (ขออนุญาติปัดเศษ)
เพื่อนผมคนนึงซื้อ S2 มา โดนเพื่อนคนอื่นถากถางซะเละเทะ โง่จัง ซื้อมาได้ไงตั้ง 18900
หวาย ไม่คุ้มหรอกมั้ง , แพง ฯลฯ
อีกคนนึงวิ่งมาประกาศในวงว่า "เฮ้ยพวงเอ็ง ไอโฟนเปิดให้จองแล้วว่ะ 2หมื่นกว่าบาทเอง"
"เฮ้ย สองหมื่นกว่าเอง ถูกจัง ไปต่อคิวซื้อกัน"

อย่าไปคิดว่าต่างกันไม่กี่พัน ขยับไปเอานู่เอานี่ดีกว่า
ผมว่าราคา มันก็เป็นตัวบอกแล้วนะครับ ว่าผู้ซื้อ จะพอใจราคาไหน กับ โทรศัพท์รุ่นไหน

ตอนนี้พวกคุณเถียงกัน
อีก 3 ปี ถ้า iPhone เลิกบูม
สาวกก็นั่งหงอยไป เหมือนกับที่ผมเป็นกับ Nokia ตอนนี้หรือ
ผมออกมาอวย Nokia ก็ได้นะครับว่า "Nokiaเป็นที่ 1 มา 16 ปีกับอีก 2 ไตรมาส ถ้ายี่ห้อไหนแน่จริงก็ล้มสถิตินี้ดู"

แต่มันคงเสียเวลามาก ถ้าจะมาด่าคนอื่นเสียๆหายๆ หยาบคาย กับคนที่ใช้ของไม่เหมือนตัวเอง โดยไม่คิดว่าเค้าอาจจะมีวิถีชีวิต การใช้งานโทรศัพท์แตกต่างจากตัวเอง

เปิดใจกว้างๆหน่อยครับ แล้วจะดีเอง

เบื่อพวไร้สมอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 20:33  

ที่จริงคุณภาพของ se ก็ไม่ได้แย่ไปกว่าของค่ายอื่นๆหรอก ตั้งแต่ใช้มาคุณภาพก็พอรับได้ แต่ถ้าเทียบราคากับของค่ายอื่นแล้ว ยอมรับครับว่ามันไม่คุ้มกับราคาค่าตัวจริงๆ แต่ตรงนี้มันก็อยู่ที่ความพอใจของแต่ละคนอีก ว่าใครจะเลือกใช้อะไร มานั่งเถียงกันมันก็ไม่จบหรอกครับ ทางใครทางมันแล้วกัน

นี่ดิครับคนจริงกล้าพูดตรงๆ

สาวกโซนี่ดูไว้มั่งครับไม่ใช่จะหลับหูหลับตาอยู่นั่น

ส่วนคนที่ต้องการอ่านรีวิวข้อมูลจริงๆ ลองไล่อ่านดูนะครับ

คอมเม้นไหนที่มีประโยชน์กับคุณก็เอาไปประกอบการตัดสินใจซื้อดู
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 20:36  

ถึงผมจะพูดเเรงฮาร์ดคอร์ เเต่ก็เรื่องจริง

หากคุณไม่ใช่สาวกโซนี่ที่ดักดาน จะซื้อตัวใหม่ของโซนี่+คิดดู+ไล่ดูของค่ายอื่นให้มากๆก่อน

เพราะคุณกำลังจะจ่ายค่าคำว่าโซนี่ฟรีๆไม่ต่ำกว่า2-3พันบาท
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 21:44  

แต่ก่อนไม่ใช้ SE เพราะราคาสูงเว่อร์ เดี๋ยวนี้กลับมาใช้ SE หลังจาก X10 ลดราคา พอ Arc ออก ก็สนใจ เพราะราคาไม่สูง นี่มาปรับลดราคาลงอีก เสียแต่ X10 ยังดีอยู่ Laughing Laughing Laughing ไม่เกร่อ ถ่ายรูปชัด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 22:05  

เป็นเรื่องปรกติ ของโซนี่อยู่แล้วครับ ที่จะตั้งราคาไว้สูงเว่อร์ก่อน ขายไม่ออกค่อยมาลดราคา ให้คนที่ซื้อไปก่อน ชํ้าใจเล่น ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 22:08  

Bestzz ผู้เขียน:
ตัวไหนที่โดนผมตอกหน้าใบ้แดกไป อวตารร่างมาป่วนน๊า

อยากป่วนก็ทำต่อไปเถอะครับ

เพราะคุณมันไร้สาระ การเม้นของคุณไม่ได้ช่วยให้ประโยชน์อะไรเลยกับคนที่มาดูรีวิวนี้ Very Happy

มีสิ ทำไมจะไม่มีประโยชน์ล่ะ

เราว่าเม้นท์ของคุณมากกว่าที่อ่านดูแล้วค่อนข้างไร้สาระ
แถมยังถากถางคนอื่นเค้าไปทั่ว มารยาทไม่มีเอาซะเลยนะคุณ

แล้วอีกอย่างจะเถียงกันให้ได้อะไรขึ้นมา เถียงไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้นมาหรอก

NervE
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 22:22  

ถึงผมจะพูดเเรงฮาร์ดคอร์ เเต่ก็เรื่องจริง

หากคุณไม่ใช่สาวกโซนี่ที่ดักดาน จะซื้อตัวใหม่ของโซนี่+คิดดู+ไล่ดูของค่ายอื่นให้มากๆก่อน

เพราะคุณกำลังจะจ่ายค่าคำว่าโซนี่ฟรีๆไม่ต่ำกว่า2-3พันบาท

มันก็จริงที่มันแพงกว่า ไม่พอใจหรืองบไม่ถึงก็อย่ามาเล่นโซนี่มันก็จบไง

มันไม่มีใครดีไปกว่าใครหรอกเทคโนโลยีทุกวันนี้ผ่านไป 3 เดือนมันก็มีของใหม่ออกมาแล้วที่ซื้อไปก็กลายเป็นของเก่า ถ้าจะให้ผมพูดเรื่องข้อด้อยแบรนด์อื่นบ้างผมก็พูดได้ แต่ไอ้คนเวลามันจะติน่ะ ดีแค่ไหนมันก็หาเรื่องติได้ตลอดอยู่แล้ว.............

เพราะงั้นผมเคารพการตัดสินใจและความชอบส่วนบุคคลมากกว่าทื่จะไปนั่งพูดให้คนอื่นเอาตามตัวเองชอบจะดีกว่าเยอะ............
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Jan 2012 23:54  

อยากทราบว่า ตอนนี้ราคาเท่าไร อ่าน พิมพ์ ไทยได้ไหม อยากมาลอง
se ดูบ้าง
digipao
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2012 04:31  

มาตอบเม้นบนน้าา

พิมพ์ไทย อ่านไทยได้หมดเลยไม่ต้องกัว

ตอนนี้ราคาแต่ละรุ่นนะตามนี้เลยจ้า

Xperia arc S ราคา 12,990 บาท
Xperia arc ราคา 13,990 บาท
Xperia Ray ราคา 9,990 บาท
Xperia Play ราคา 10,990 บาท ไม่มีแท่น DK300
Xperia neo V ราคา 9,490 บาท
Xperia Pro ราคา 11,990 บาท
Xperia mini ราคา 6,490.00 บาท
Xperia mini pro ราคา 7,990.00 บาท
Live with Walkman ราคา 7,990 บาท
Xperia Active ราคา 8,990.00 บาท

รุ่น Xperia arc S ร้าน TG กะ jaymart ของเข้าวันที่ 9-10 มกรานี้ รีบๆไปซื้อน้าใครจะเอาอะ
ผมสั่งจองไปได้วันที่ 9 นี้ละ ตัวคลื่น 850 แนะนำหน่อยว่าอยากรู้ว่าเครื่องไหนรับคลื่นไหน
ดูที่รหัสรุ่นข้างกล่องกะช่องใส่แบตจ้า เช่น ตัว Xperia arc S มีชื่อรุ่นคือ LT18i และ LT18a
ให้เราดูตัวท้ายถ้าลงด้วย " i " จะรับรองคลื่น "900" แต่ถ้าลงด้วย " a " จะรับคลื่น "850"

เอ่อเเล้วคนที่ทะเลาะกาน กรุณาหยุดทะเลาะแล้วมาให้ความรู้กะคนที่เค้ามาถามกานดีกว่าไหม
คนที่เข้ามาในนี้เค้าต้องการข้อมูลเพื่อตัดสินใจซื้อมือถือยี้ห้อนั้นๆอะจ๊ะ คนที่ใช้ยี้ห้อนี้ก็มาให้
ความรู้กานดีกว่าเนอะ ส่วนเรื่องความชอบอาไรแบบไหนมันแล้วแต่บุคคลดีกว่าเนอะ ^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2012 08:35  

digipao ผู้เขียน:
มาตอบเม้นบนน้าา

พิมพ์ไทย อ่านไทยได้หมดเลยไม่ต้องกัว

ตอนนี้ราคาแต่ละรุ่นนะตามนี้เลยจ้า

Xperia arc S ราคา 12,990 บาท
Xperia arc ราคา 13,990 บาท
Xperia Ray ราคา 9,990 บาท
Xperia Play ราคา 10,990 บาท ไม่มีแท่น DK300
Xperia neo V ราคา 9,490 บาท
Xperia Pro ราคา 11,990 บาท
Xperia mini ราคา 6,490.00 บาท
Xperia mini pro ราคา 7,990.00 บาท
Live with Walkman ราคา 7,990 บาท
Xperia Active ราคา 8,990.00 บาท

รุ่น Xperia arc S ร้าน TG กะ jaymart ของเข้าวันที่ 9-10 มกรานี้ รีบๆไปซื้อน้าใครจะเอาอะ
ผมสั่งจองไปได้วันที่ 9 นี้ละ ตัวคลื่น 850 แนะนำหน่อยว่าอยากรู้ว่าเครื่องไหนรับคลื่นไหน
ดูที่รหัสรุ่นข้างกล่องกะช่องใส่แบตจ้า เช่น ตัว Xperia arc S มีชื่อรุ่นคือ LT18i และ LT18a
ให้เราดูตัวท้ายถ้าลงด้วย " i " จะรับรองคลื่น "900" แต่ถ้าลงด้วย " a " จะรับคลื่น "850"

เอ่อเเล้วคนที่ทะเลาะกาน กรุณาหยุดทะเลาะแล้วมาให้ความรู้กะคนที่เค้ามาถามกานดีกว่าไหม
คนที่เข้ามาในนี้เค้าต้องการข้อมูลเพื่อตัดสินใจซื้อมือถือยี้ห้อนั้นๆอะจ๊ะ คนที่ใช้ยี้ห้อนี้ก็มาให้
ความรู้กานดีกว่าเนอะ ส่วนเรื่องความชอบอาไรแบบไหนมันแล้วแต่บุคคลดีกว่าเนอะ ^^

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2012 09:04  

ช้ำเหมือนกันครับ หายไป 3000 แค่เดือนเดียว
se ไม่เคยทำแบบนี้ เป็นปีก็ไม่ลด นี่แค่เดือนเดียว เดือนเดียวจริงๆ
ชอบ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2012 09:19  

ถามผู้รู้ครับ กล้อง 3d ถ่ายแล้วเอาไปดูกับทีวี3d ดูอย่างไรเอ่ย ต้องใช้อะไรครับ โปรแกรมช่วยหรือเปล่า ขอบคุณครับ
ชอบด้วย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2012 12:32  

[quote="ชอบ"]ถามผู้รู้ครับ กล้อง 3d ถ่ายแล้วเอาไปดูกับทีวี3d ดูอย่างไรเอ่ย ต้องใช้อะไรครับ โปรแกรมช่วยหรือเปล่า ขอบคุณครับ[/quote]
น่าจะต่อออก HDMI ครับ
...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Jan 2012 16:07  

กล้อง Arc S กับ Ray มันตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ
ตัวไหนดีกว่ากันครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: