Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
wellcom A9

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 13 / เข้าชม: 9247
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : wellcom A9
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2012 16:31  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมเพิ่งลองใช้แอนดรอยด์ เครื่องแรกครับ ยังไม่ค่อยเข้าใจดีนัก (คงต้องใช้เวลาสักพัก) แต่ปัญหาของผมคือ ซื้อ เวลคอม A9 มาเมื่อวานนี้ ครับ ลองเอาสาย USB ต่อกับโนตบุค แล้ว ตามปรกติ จะต้องมีไดรฟ์ ขึ้นมาสองไดรฟ์ ใช่ไหมครับ คือจากตัวเครื่อง และจาก เมมโมรี่การ์ด แต่ของผม มันขึ้นไดรฟ์ ที่เป็นตัวเครื่องมาอย่างเดียว ครับ จะเอารูป เพลง ลงในการ์ด เครื่องก็มองไม่เห็น ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร หรือว่า เครื่องผมผิดปรกติ หรือเปล่าครับ รบกวนผู้รู้ ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ. ขอบคุณครับ.
ลองดู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: wellcom A9
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2012 18:42  

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T11702013/T11702013.html?fwcc=1&fwcl=1&fwl&_ft_=sty.263%3Aactrs.1427427999%3Atargets.1427427999%3Apub_time.1329129546%3Afbid.307406879308408%3As_obj.5%3As_edge.1%3As_prnt.28%3Amf_objid.307406879308408%3Aobject_id.307406879308408%3Aviewstate_id.-3632881890147566774%3Aweight.-0.70609812196641%3Apredicted_story_height.162%3Ais_boulder.1%3Ais_hl.1%3Aspos.2%3Ainterface.m_faceweb_android
wnont
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2012 07:35  

คุณลองดูครับ กระทู้นี้ผมก็อ่านแล้ว แต่มันคนละรุ่นกับของผมนะครับ ของผมคือ A9 ครับ.
ยังรอผู้รู้ มาตอบอยู่นะครับ.
saji
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2012 02:12  

ได้ลองกด turnon usb storage จากตัวเครื่องรึยังครับ(เลื่อนลงมาจากด้านบนแล้วเลือก usb connected)
ไอ้เจ้า a9 ผมก็ใช้อยู่ เท่าที่ใช้มา ยังไม่มีปัญหา ชอบวัสดุ ติดแค่ว่าเครื่องช้าเกินspec Very Happy
wnont
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2012 11:58  

saji ผู้เขียน:
ได้ลองกด turnon usb storage จากตัวเครื่องรึยังครับ(เลื่อนลงมาจากด้านบนแล้วเลือก usb connected)
ไอ้เจ้า a9 ผมก็ใช้อยู่ เท่าที่ใช้มา ยังไม่มีปัญหา ชอบวัสดุ ติดแค่ว่าเครื่องช้าเกินspec Very Happy

ขอบคุณมากครับ ลองทำและเข้าใจแล้วนะครับ (ปรกติ ผมเคยแต่แบบที่พอเสียบแล้วมันขึ้นมาสองไดรฟ๋ เลยครับ มือใหม่เลย งง หน่อยครับ)
คุณใช้อยู่ด้วยหรือครับ งั้นขอรบกวนถามอีกข้อนะครับ เวลาที่หน้าจอดับไป เราต้องกดปุ่มเปิด-ปิด เพื่อเรียกหน้าจอคืนมาใช่ไหมครับ แต่ผมเคยเข้าไปตั้งตรงไหนก็ไม่รู้จำไม่ได้แล้ว ตั้งให้กดเรียกหน้าจอคืนมาโดยกด ตรงปุ่มกลมๆ ตรงกลางเครื่องน่ะครับ. แต่ตอนนี้มันกดแล้ว หน้าจอก็ไม่สว่างคืนมา ต้องไปกดปุ่มเปิด-ปิดตามเดิม ซึ้งกดยากพอสามควร กดแรงไปก็จะกลายเป็นปิดเครื่องน่ะครับ. รบกวนช่วยอธิบายหย่อยนะครับ. ขอบคุณครับ.
saji
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2012 20:03  

Very Happy เรื่องเปิดหน้าจอสว่าง....ผมก็พึ่งสังเกตนี่แหละครับ เพราะส่วนใหญ่ใช้ปุ่มข้างบน
ไม่ต้องกดค้างแค่กดไปกึ๊กเดียว เหมือนจะง่ายกว่าปุ่มกลาง แต่ เท่าที่ใช้งานมา...มีครับเคยเป็นแบบว่ากดปุ่มกลางแล้วไม่ยอมออกมาเหมือนกับว่าถ้าเราไปตั้งค่าอะไรมันซักอย่างแล้วมันจะงอแง
ลองรีสตาร์ทเครื่องใหม่ครับ เพราะเครื่องผมเป็นแบบนั้น พูดง่ายๆคือถ้าไปเซตค่าอะไรมันต้องรีเครื่องไม่งั้นปุ่มกลางงอแง.... แต่ถ้าไม่ไปเซ็ตอะไรมันก็ไม่เคยมีปัญหานะครับ ส่วนตัวแล้วถือว่ารับได้ครับ แบบว่าจริงๆ แล้วไอ้เจ้านี่ก็แอนดรอยเครื่องแรกเหมือนกันครับ Shocked Shocked
แล้วก็เป็นเวลคอม เลยต้องพยายามใช้มันให้เยอะที่สุดจะได้รู้ว่าอะไรเสียไม่เสีย แต่ก็เท่าที่ใช้ๆมา
ชอบกล้อง(มีโฟกัสมีแฟลช) ชอบกล้องวีดีโอ(ภาพใหญ่ดี) ชอบจอใหญ่โตสวยดี ทัชก็ไม่มีปัญหา
ผมก็พึ่งถอยมาจาก แม่วังบิกซี เมื่อวันที่14 นี่เอง Laughing Laughing เพราะตอนแรกสนใจ A99 แรงจริงแต่จอไม่สวยทัชไม่สนุก เลยเห็นตัวนี้ถูกใจวัสดุกับรูปร่าง เลยกะว่าเอาไว้ใช้แล้วไม่มีปัญหาซักครึ่งปีจะหาเรื่องลงแอนดรอยใหม่(น่าจะลื่นขึ้น)
wnont
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Feb 2012 23:05  

โอ้โห.. ถอยมาทีหลังผมวันเดียวเองนะครับ ของผมได้จากแม่วัง แอร์พอร์ตพลาซ่า กำลังรออยู่ ว่าเมื่อไหร่จะมีเคสออกมาให้ใส่บ้าง เพราะตัวเครื่องมันลื่นๆ เสียวหลุดมือเหมือนกันครับ. รูร้อยสายก็ไม่มี แต่วัสดุดีมาก ผมก็ชอบตรงนี้เหมือนกัน. นี่กำลังลองโหลดแอปมาใช้ดู ไม่ยากอย่างที่คิดครับ. เสียอย่างเดียวมั้ง แบตหมดเร็วไปหน่อย เปิดทั้งวัน ไม่ได้โหลด-เล่นอะไรเลย พอค่ำ ก็เหลือครึ่งเดียวแล้ว ก็ชาร์จ ตอนนอนทุกคืนครับ.
ไอ้ปุ่มกลม ตรงกลาง ผมแทบไม่ได้ใช้อะไรเลยครับ จิ้ม-ลากเอาถนัดกว่า มันไวไปหน่อย แล้วผมก็ยังใช้ปุ่มนี้ เรียกหน้าจอคืนมาไม่ได้เลยครับ งง อยู่เนี่ย ว่าต้องไปตั้งตรงไหน..ขอบคุณนะครับ ที่เข้ามาคุยกัน ถ้ามีอะไรอีก เล่าแลกเปลี่ยนกันบ้างนะครับ. (หาข้อมูลจากที่อื่นก็ไม่มีเลยนะครับ.)
saji
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Feb 2012 00:21  

ลองลดแสงหน้าจอให้เบาที่สุด แล้วก็ปิดไวเลสปิดgps ปิดแอพทุกอย่าง ของผม แค่เปิดไว้เฉยๆ ไม่ได้ไปยุ่งกะมันอยู่ได้สามวัน(มีคนโทรมาบ้าง) ถ้าไม่งั้น ลองกลับไปที่ศูนย์ครับเพราะเห็นคนบางคนเขาบอกว่า แบตตหมดเร็วเกินไป จนต้องไปเปลี่ยนแบตตตัวใหม่มา ถ้าว่างลองเข้าไปถามที่ศูนย์น่าจะดีครับ
wnont
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Mar 2012 09:51  

คุณ saji ครับ เมื่อวานผมไปที่ศูนย์ มาแล้วครับ ไม่ได้ไปเรื่องแบต เพราะลองทำตามที่คุณแนะนำแล้วมันช่วยได้จริงๆครับ. แต่ผมไปถามเรื่องปุ่มกลมตรงกลาง ว่า ทำไมมันเรียกหน้าจอให้สว่างขึ้นมาไม่ได้ ทั้งๆที่มีวันหนึ่งมันทำได้ เพราะไปโดนโดยบังเอิญ พนักงานหน้าเคาน์เตอร์ คงเอาเครื่องไปถามช่างข้างใน กลับออกมา ก็บอกว่า ไม่เข้าใจเหมือนกัน ให้ผมรอว่า ถ้ามีซอฟแวร์ตัวใหม่มา ให้ลองเข้าไปอัพดู .. แล้วผมก็ ถามเรื่องแอป ว่า ทำไมบางแอป ผมโหลดมาแล้วมันเปิดใช้ไมได้.. ความที่มือใหม่นะครับ ก็เลยได้รู้ว่า บางแอป ต้องรูทเครื่องก่อน ซึ่งจะทำให้เครื่องหมดประกัน ทางศูนย์ เลยไม่แนะนำให้ทำครับ. ถามหาเคส หรือซองอะไรก็ยังไม่มีมาเลย ไม่เคยใช้เครื่องเปล่าๆเปลือยๆแบบนี้เลยครับ.
Saji
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Mar 2012 02:26  

คงต้องรอเหมือนกันครับ(รอมใหม่) เรื่องเคสหรือว่าซอง ผมทำใจละครับฮ่ะๆๆๆ แต่ถ้าอยากใส่ซองจริงๆ มันมีซองที่แบบเสียบเข้า-ดึงออก ที่ขนาดพอดีเป๊อะอยู่นะครับ ซองหนังเทียมที่แม่วังก็มี Neutral เอาไว้มีไรใหม่ที่สำหรับไอ้เจ้า a9 จะมาแชร์บอกในนี้นะครับ Very Happy
wnont
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2012 06:10  

คุณ saji ครับ สอง-สามวันมานี่ ผมเพิ่งได้เห็นอาการประหลาดๆ ของเจ้า A9 อีกแล้วครับ คือวางเครื่องไว้บนโต๊ะทำงาน ไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมันเลย อยู่ดีๆ จอก็สว่างขึ้นมาเฉยๆ แล้วก็ดับลงไปเอง เป็นแบบนี้หลายๆครั้ง.. เลยงง ครับว่ามันเป็นเพราะอะไร แอบคิดไปเองว่า มีคนพยายามโทรเข้า แล้วสัญญาณ ไม่ดีหรือเปล่า ก็ลองใช้เครื่องอื่นลองโทรเข้าดู ก็ติดทันที ทั้งสองเบอร์เลยนะครับ. ของคุณเป็นบ้างไหมครับ. มันผอดปรกติอะไรหรือเปล่าครับนี่.. ที่จริงมันไม่น่ามีผลเสียอะไรหรอกมังครับ... แต่ผมมักจะกังวลไปเอง ว่ามีคนพยายามโทรหา แล้วไม่ติดหรือเปล่า แค่นั้นเองครับ.
.....เอ... ทำไมเราคุยกันอยู่แค่สองคนนี้เอง เหรอครับนี่..
wnont
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Mar 2012 06:10  

คุณ saji ครับ สอง-สามวันมานี่ ผมเพิ่งได้เห็นอาการประหลาดๆ ของเจ้า A9 อีกแล้วครับ คือวางเครื่องไว้บนโต๊ะทำงาน ไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมันเลย อยู่ดีๆ จอก็สว่างขึ้นมาเฉยๆ แล้วก็ดับลงไปเอง เป็นแบบนี้หลายๆครั้ง.. เลยงง ครับว่ามันเป็นเพราะอะไร แอบคิดไปเองว่า มีคนพยายามโทรเข้า แล้วสัญญาณ ไม่ดีหรือเปล่า ก็ลองใช้เครื่องอื่นลองโทรเข้าดู ก็ติดทันที ทั้งสองเบอร์เลยนะครับ. ของคุณเป็นบ้างไหมครับ. มันผอดปรกติอะไรหรือเปล่าครับนี่.. ที่จริงมันไม่น่ามีผลเสียอะไรหรอกมังครับ... แต่ผมมักจะกังวลไปเอง ว่ามีคนพยายามโทรหา แล้วไม่ติดหรือเปล่า แค่นั้นเองครับ.
.....เอ... ทำไมเราคุยกันอยู่แค่สองคนนี้เอง เหรอครับนี่..
saji
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Mar 2012 13:03  

ฮ่ะๆ ช่วงนี้งานเยอะครับ เลยไม่ค่อยได้มาดู... อาการจอสว่างเครื่องผมไม่เป็นนะครับ Sad แต่..อาการพวกนี้จะมีก็..ตอนที่มีคนส่งข้อความ ใน ??ใน วอทแอพ อะไรพวกนี้อะครับ ลองเช็คดูก่อนว่า คุณ?wnot เปิดไอ้เจ้าพวกนี้ทิ้งไว้รึเปล่าถ้าไม่อยากให้มันมารถกวนเลย ก็ออกจากแอพพวกนี้singout ปิดทิ้งไปเลย ผมว่าถ้ามีคนมาหาข้อมูล ?9 แล้วเห็นเราสองคนบ่นกันแบบนี้ คงไม่มีใครจะไปซื้อมันมาแล้วหละครับ Twisted Evil Twisted Evil
wnont
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Mar 2012 08:06  

คุณ Saji ครับ ลืมบอกไปว่า ผมไม่ได้ใช้แอปอะไรพวกนั้นเลยครับ ทุกอย่างปิดหมด เปิดแต่โทรศัพย์ อย่างเดียวจริงๆ แล้วอาการที่ผมบอก ก็ยังเป็นอยู่ทุกวันครับ วันละหลายๆครั้งด้วย. แถมมาอีกอย่างคือ หลายวันมาแล้ว ที่เชื่อมต่อข้อมูลไม่ได้เลย หมายถึงเวลาใช้เนต ผมใช้ ซิม 1 ที่ผ่านมา ก็เข้าได้ง่ายๆ เวลาเปิดเชื่อมต่อข้อมูล ก็จะมีสัญญลักษณ์ขึ้นที่มุมขวานะครับ แต่นี่ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย เข้าเนตก็ไม่ได้ ไม่รู้ว่าเป็นที่เครื่อง หรือสัญญาณของดีแทคกันแน่. เบื่อที่จะต้องไปศูนย์ ครับ กำลังคิดว่า ถ้ามีตัวอื่นจอใหญ่ ถูกใจ ในราคาที่ไม่เกินกว่าเจ้าตัวนี้มากนัก ผมจะเปลี่ยนแล้วละครับ. ผิดหวังเหมือนกันนะเนี่ย...
ขอบคุณนะครับ ที่เข้ามาคุยกัน ผมเข้ามาดูทุกวันครับ.
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: