Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Review Samsung Galaxy Note 10.1 ความสนุกสนานแห่งการเขียน : ตอนแรก

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Samsung Community - ซัมซุง คอมมูนิตี้
ตอบ: 0 / เข้าชม: 5557
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Review Samsung Galaxy Note 10.1 ความสนุกสนานแห่งการเขียน : ตอนแรก
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2012 15:01  
ตอบโดยอ้างถึง  

เอามาฝากจากห้องพันทิปค่ะ

หลายๆคนคงได้ทราบราคาเปิดตัวสุดแรงและวันวางจำหน่ายของเจ้า Note
ตัวใหม่ Samsung Galaxy Note 10.1 ซึ่งเป็นการนำเทคโนโลยี S Pen มา
พัฒนาเพิ่มเติมบน Tablet ซึ่งสิ่งได้ออกมาผมว่าแน่นอนคือมันเขียนหน้าจอ
ได้สนุกมากกว่าเดิม เพราะมีพื้นที่ในการเขียนมากขึ้น (ถ้าสมัยเรียนมีแบบนี้
วิชาภาพประกอบผมจะใช้เจ้า Note 10.1 วาดงานส่งเลยละ อิอิ) และ Note
10.1 ทาง Samsung ก็ได้ปรับปรุงในส่วนการใช้งาน S Pen ให้ดียิ่งขึ้นด้วย
ครับ ซึ่งสำหรับในตอนแรกของการ Review ผมจะเล่าในส่วนของงานออก
แบบ และ Spec ของเจ้า Samsung Galaxy Note 10.1 กันก่อนนะครับและ
ระหว่างนั้นก็จะแสดงความคิดเห็นทั้งข้อและข้อเสียของเจ้า Note 10.1 ไป
พร้อมๆกันนะครับ^__^

Spec Samsung Galaxy Note 10.1

รองรับ 3G ได้ทั้ง 850 และ 900 HSDPA, 21 Mbps

ขนาดตัวเครื่อง 262 x 180 x 8.9 มม. และหนัก 600 กรัม

ตัวเครื่องสามารถใช้งานโทรศัพท์ได้ (ต้องผ่าน Speakerphone, Smalltalk
หรือหูฟัง Bluetooth)

หน้าจอ PLS ขนาด 10.1 นิ้วความละเอียด 1280 x 800 pixels และครอบ
ทับด้วย Samsung TouchWiz UI แบบ Galaxy SIII เลยครับมีเจ้าเสียงน้ำ
ส้มด้วยและมี Smart Stay, All Share Play และ Popup Play

CPU Quad-core 1.4 GHz Exynos 4412, GPU Mali-400MP, RAM 2GB
หน่วยความจำภายในรุ่นที่ขายในไทยมี 16GB (เหลือให้ใช้งาน 11.66GB)
และเพิ่มภายนอกได้อีก 64GB

มาพร้อม Android 4.0.4 ICS และครอบทับด้วย Samsung TouchWiz UI

กล้องความละเอียด 5MP มีไฟแฟลช LED รองรับ Touch Focus และถ่าย
วีดีโอความละเอียด HD 720P และรองรับ Touch Focus เช่นกันสำหรับใน
ส่วนกล้องหน้ามีความละเอียด 1.9MP และถ่ายวีดีโอ HD 720P

รองรับปากกา S Pen เพิ่มความสามารถในการกดน้ำหนักได้ละเอียดกว่าเดิม
ถึง 4 เท่าและลูกเล่นใหม่เช่น Handwriting-to-text, Formula Match และ
Shape Match

Wi-Fi 802.11 a/b/g/n, Wi-Fi Direct, Wi-Fi hotspot, Bluetooth v4.0,
USB (MHL) v2.0

แบตเตอรี่ 7000 mAh

จะมีให้เลือก 2 สีขาวและดำ

ราคาเปิดตัว 21900 บาทวางจำหน่าย 30 สิงหาคมนี้ครับ

จากที่ได้สัมผัสครั้งแรกผมว่ามันดูสวยดีนะ งานดูเรียบร้อยวัสดุก็ใช้ได้ ขนาด
และน้ำหนักกำลังดี แต่ก็ดูคล้ายกับ Galaxy Tab 2 10.1 จังนะครับ ต่างกันก็
รายละเอียด (คือยังไงก็ดูออกครับว่ามันคนละรุ่นกันอ่ะ)

วัสดุตัวเครื่องจะเป็นพลาสติคเงา ตัดกับกรอบพลาสติคสีเงินด้าน ซึ่งผมว่าดูดี
นะครับ สวยเลยละแต่วัสดุเงาๆแบบนี้ก็เป็นรอยขนแมวและคราบมันได้ง่าย

หน้าจอ PLS 10.1 นิ้วความละเอียด 1280 x 800 pixels ผมว่าเป็นหน้าจอที่ดู
สวยไม่เลวครับ สีสันสวยงามความละเอียดนี้จริงๆแล้วมันเท่าพวก Notebook
นะครับ แต่เมื่อเทียบกับ New iPad ก็ต้องยอมรับครับว่าสวยสู้กันไม่ได้ ส่วน
ตัวผมว่า Samsung น่าจัดมาซัก 1920 x 1200 pixels เท่าเจ้า Acer Iconia
A700 นะเนี่ยจะแจ๋วมากๆเลยละ

Samsung Galaxy Note 10.1 จะมีลำโพงคู่อยู่ด้านหน้า เสียงที่ได้ดังดีมาก
และเสียงยังเพราะดีด้วยครับ ผมว่าเหมาะมากๆเลยละที่เอามาใว้ด้านหน้า

ด้านบนจะมีเซนเซอร์และกล้องหน้า 1.9MP

ด้านล่างจะมีพอร์ทหัวแบนแบบเฉพาะ และถัดมาจะเป็นรูไมโครโฟน

ปุ่มและช่องต่างๆจะอยู่ด้านบนทั้งหมด ไล่จากปุ่ม Power, ปุ่มเพิ่ม-ลดเสียง,
ช่องใส่ Micro SD (ได้ถึง 64GB), ตัวส่งสัญญาณอินฟราเรด สามารถใช้งาน
Note 10.1 เป็นรีโมทได้ (ซึ่งไม่แน่ใจว่าตัวขายจริงจะใส่มาหรือเปล่านะครับ
เพราะตัดออกไปหลายรุ่นก่อนหน้านี้แล้ว), รูหูฟัง 3.5 มม., ช่องใส่ซิม

ด้านหลังเครื่องขาวใสเงาวับ (ต้องถนอมดีๆหา Case มาใส่ซะนะครับ ไม่งั้น
รอยขนแมวมาเยือนแหงมๆ)

เขียนใว้ชัดเจนฮะว่าเป็นรุ่นรองรับ 3G, WIFI และหน่วยความจำ 16GB แถม
ยังผลิตที่เกาหลีด้วยนะ

กล้อง 5MP และไฟแฟลช LED จะติก็ตรงมันวางตำแหน่งได้ติดพื้นเลยอ่ะ
ครับ ถ้าวางเครื่องลงเลนต์ก็จะสัมผัสโดนพื้นพอดีเลย ตรงนี้ก็ต้องระวังนิด
นึงนะครับ

ปากกา S Pen จะเสียบติดอยู่ที่มุมเครื่อง เวลาชักออกมาจะมีเสียงและเป็น
การเปิดเมนูย่อย App ต่างๆที่ใช้คู่กับ S Pen ด้วยครับ (สามารถตั้งเสียงและ
การเปิด App อื่นๆได้จากการตั้งค่าปากกา) สำหรับคนที่กลัวว่าจะหลวมเมื่อ
ใช้ไปนานๆ เท่าที่รู้สึกผมว่ามันก็แน่นหนาดีครับ ไม่น่าจะหลวมง่ายๆนะ

ปากกา S Pen สำหรับ Samsung Galaxy Note 10.1 ออกแบบมาใหญ่จับ
ถนัดมือสมกับตัวเครื่อง และที่ในงานบอกว่ามีการพัฒนาในการตรวจจับน้ำ
หนักของลายเส้นมากขึ้นกว่าเดิม 4 เท่าผมว่าก็ฟังแล้วน่าจะจริงครับ เพราะ
ผมรู้สึกมันวาดรูปหรือเขียนข้อความได้ลื่นกว่า Note ตัวเดิมพอสมควรเลย
ละ แต่ที่ทำให้มันเหมาะจะใช้งานด้วย S Pen ก็ตรงขนาดหน้า Tablet มัน
เขียนสนุกกว่าหน้าจอเล็กๆนะครับ (เอ....แบบนี้ Note II จะเขียนมันเท่าเจ้า
Note 10.1 ไหมเนี่ย อิอิ แหมแต่อย่างว่าครับ ความสะดวกในการพกพามัน
ต่างกัน) และสิ่งที่เพิ่มเข้ามาทั้ง Handwriting-to-text, Formula Match
และ Shape Match แถมทั้งโปรแกรมออกแบบอย่าง Adobe Photoshop
Touch และโปรแกรมเอกสาร Polaris Office ที่มีการปรับปรุงให้ใช้ร่วมกับ
S Pen ก็ช่วยให้เจ้า Note 10.1 เหมาะกับการใช้งานอย่างจริงจังด้วยปากกา
มากขึ้นนะครับ

ตัวอย่างภาพที่ผมลองใช้ Samsung Galaxy Note 10.1 วาดขึ้นมาครับ ผม
ว่ามันวาดได้สนุกนะ อาการวาดไม่ติดมีน้อยมากครับ และอารมณ์ลายเส้นก็
สนุกไม่แพ้วาดบนกระดาษเหมือนกันนะ ถึงจะไม่ถึงกับแทนกันได้ก็ตาม สำ
หรับตอนแรกก็ขอจบเท่านี้ก่อน แล้วในตอนหน้าผมก็จะมาเล่าให้อ่านกันใน
ส่วนของการใช้งานนะครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Samsung Community - ซัมซุง คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: