Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
แนะนำแอพ: Tapp Me (NFC) Share Wifi ให้เพื่อนง่ายๆ ผ่าน NFC กันเถอะครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 0 / เข้าชม: 6767
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : แนะนำแอพ: Tapp Me (NFC) Share Wifi ให้เพื่อนง่ายๆ ผ่าน NFC กันเถอะครับ
วันที่โพสท์ : 27 Dec 2012 16:47  
ตอบโดยอ้างถึง  

Tapp Me (NFC app) - มา Share Wifi ให้เพื่อนง่ายๆ ผ่าน NFC กันเถอะครับ !!!

วันนี้มี Android Application มาแนะนำให้เพื่อนๆ ชาว Siamphone ได้ทดลองใช้งานกันดู App มีชื่อว่า Tapp Me เป็น NFC Application ที่พัฒนาโดยฝีมือคนไทยบน Android Platform โดย Feature ที่มาใน Version แรกจะเป็น "Share Wifi" ซึ่งเราสามารถแชร์ Wifi ให้เพื่อนที่มาบ้านได้อย่างง่ายได้โดยไม่จำเป็นต้องบอก password ที่สำคัญ ฟรี นะครับ สามารถ load ไปใช้งานได้ทันที Razz

Link บน Google Play Click ที่นี่ ครับ
......

Tapp Me เป็น NFC Android Application ที่ถูกพัฒนาให้ใช้ความสามารถของ NFC ได้แก่การ Read / Write NFC Tag รวมถึงการ Beam (นำด้านหลังของ Smart Phone มาอยู่ใกล้กัน) เพื่อส่งข้อมูลระหว่างเครื่อง โดย Feature ที่มาพร้อมกับ Version นี้คือ

Share Wifi
การใช้งานไม่ยุ่งยาก ถ้าต้องการแชร์ Wifi ให้เพื่อนหรือคนรู้จักที่มาบ้านแต่ไม่ต้องการบอก Password มีขั้นตอนตามด้านล่าง

1) เปิด Application "Tapp Me" ขึ้นมา เลือก Share Wifi ที่ Tab Features หลังจากนั้นโปรแกรมจะ Scan หา Wifi ที่อยู่ใกล้ๆ ขึ้นมาแสดง ถ้าพบ Wifi ของตัวเองก็ Click ได้เลยครับ

2) หลังจากนั้นทำการกรอก Password เลือกปุ่ม Write to Tag จะเข้าสู่หน้า Write to Tag หลังจากนั้นสามารถแตะ NFC Tag ที่เตรียมไว้ได้เลย ถ้าขึ้นข้อความ "Write NDEF data to NFC Tag Completed" แปลว่า Write ข้อมูลเรียบร้อย

เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ แล้วถ้าเรา ไม่มี NFC Tag จะทำอย่างไร? ไม่มีปัญหาครับสามารถเลือกปุ่ม Beam ได้จากหน้าที่กรอก Password เพื่อทำการ Beam ให้กับอีกเครื่องสามารถใช้งาน Wifi ได้โดยตรงโดยนำด้านหลังเครื่องมาสัมผัสกัน (เครื่องอีกเครื่องไม่จำเป็นต้องเปิดโปรแกรม แต่จำเป็นต้องลง Tapp Me ด้วยครับ) โดยถ้าทำรายการสำเร็จจะมี Tab Logs แสดง 20 รายการล่าสุด

3) เครื่องที่ต้องการใช้งานถ้าติดตั้ง Tapp Me แล้วสามารถแตะที่ NFC Tag หรือ beam ได้ทันทีโดยจะขึ้นหน้าจอตามด้านล่าง ถ้า Connect Wifi แล้วสามารถปิดโปรแกรมได้ทันที ไม่ต้องเปิดทิ้งไว้ แต่ถ้าปิด Wifi ต้องแตะที่ NFC Tag หรือ Beam ใหม่นะครับ

ข้อดี

- Password ที่ถูกเก็บใน NFC Tag จะถูกเข้ารหัส (เป็นตัวเลขและตัวอักษรยาวๆ) ทำให้ไม่สามารถใช้ Application ตัวอื่นเห็น password จริงได้
    - จะไม่มีการ Save ข้อมูล Wifi เก็บไว้ในเครื่องเพื่อนที่ Share ให้ใช้งาน Wifi ทุกครั้งที่ปิด Wifi ข้อมูลทั้งหมดจะถูก Clear ซึ่งทำให้เราสามารถ Control การเข้าใช้งานได้

เครื่องที่รองรับต้องเป็น Android 4.03 ขึ้นไป (ICS) นะครับ

Link บน Google Play Click ที่นี่ ครับ

รายชื่อ Smart Phone ที่รองรับ NFC เช่น (สามารถตรวจสอบ Smartphone รุ่นที่รองรับ NFC ทั้งหมดได้ตาม Link นี้ครับ)

Samsung: Samsung Galaxy Note II, Samsung Galaxy S3, Samsung Galaxy S III Mini, Samsung Galaxy Nexus,Samsung Nexus S
    HTC: HTC One X+, HTC One X, HTC One XL, HTC One VX
    Sony: Sony Xperia S, Sony Xperia Sola, Sony Xperia Acro S, Sony Xperia Ion, Sony Xperia P, Sony Xperia T, Sony Xperia V
    LG: LG Nexus 4
    Asus: Asus Nexus 7

ขอขอบคุณ Siamphone ที่ให้พื้นที่แนะนำนะครับ
โปรแกรมอาจจะไม่ได้ทดสอบทุกรุ่นถ้าติดปัญหา มีคำติชม แนะนำสำหรับ Version ต่อไปสามารถ Post ได้เลยครับ ถ้าถูกใจอย่างไร รบกวนให้ดาวเพื่อเป็นกำลังใจให้กับทีมพัฒนาด้วยครับ Razz
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: